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UKURASA WA 2
VIDEO SABAYA BENKI

YAWASILISHWA KORTINI

OFISA TEHAMA wa Benki ya CRDB,
Kanda ya Kaskazini, Geofrey Nnko (31),
amedai walipokea barua ya kutoa taarifa...
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BETI LEO UWE MILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ PIGA *150*87#

www twitter.com/nipashetz

VETEINE]
azindua
kampeni

madawati
1,000
Benki EXim

UKURASA 4

Waziri Mkuu, Kas-

sim Majaliwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Benki
ya Exim Tanzania, Jaf-
fari Matundu, wakiketi
katika moja ya madawati
yaliyotolewa na benki
hiyo, kwa ajili ya Mkoa
wa Lindi, kama sehemu
yva kampeni ya ugawaji
madawati 1,000 kwa
shule za msingi katika
mikoa mbalimbali nchini.
Kulia ni Mkuu wa Mkoa
wa Lindi, Zainabu Telack
na (kushoto) ni Mkuu
wa Idara ya Masoko na
Mawasiliano wa benki

TMA
yahadharisha
uhaba mvua
mikoa nyeti
chakula

m NABI: HESABU YANGA, AZAM PASUA KICHWA UK .24

hiyo, Stanley Kafu. NA
MPIGAPICHA WETU
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Meneja Mkuu
wa Kiwanda
cha mabati
cha ALAF, Paul
Raj (wanne
kulia), akim-
kabidhi Ofisa
Mnadhimu wa
Polisi Kikosi
cha Usalama
Barabarani,
Mkadam MKk-
adam (kush-
oto), msaada
wa mabati
500 kwa ajili
va ukarabati
wa jengo la
Makao Makuu
va kikosi

"
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Msaidizi Sabaya adai kutoa siri kwa Mbowe

Na Kulwa Mzee

MSAIDIZI wa zamani wa ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, Justine Kaaya,
amedai alikutana na Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe, mara
tatu na kumpa majina manane na
namba za simu za marafiki wa Sa-
baya, akaahidi kushughulika nao.

Kaaya pia amedai alimtajia
Mbowe klabu nne ambazo Sabaya
alipenda kutembelea na hoteli tatu
alizokuwa analala.

Shahidi huyo wa pili wa upande
wa mashtaka alidai hayo jana Ma-
hakama Kuu, Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
mbele ya Jaji Joackim Tiganga.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Abdallah Chavule,
alidai alikuwa anafanya kazi na Sa-
baya tangu mwaka 2017 akiwa Di-
wani wa Kata ya Sambasha wilayani
Arumeru, akipiga picha zake pamo-
janaviongozi wengine akiwamo ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo.

Alidai alikuwa na kazi ya kupiga
picha katika uchaguzi mdogo Jimbo
la Longido na Sabaya alitaka amsai-
die kupiga picha kwenye kata yake,
alikubali akahama Longido kwenda
Arusha nyumbani kwa Sabaya,

eneo la Kibanda Maziwa, Sakina.

Alidai Sabaya alikuwa akiishi na
mkewe Jesca katika nyumba hiyo
na aliishi humo hadi Julai 2018,
Sabaya alipoteuliwa kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai. “Nilienda kuishi
na Sabaya katika makazi ya DC,
Hai, nilikuwa msaidizi wake katika
shughuli ndogo ndogo, kunyoosha
nguo, kupeleka chai na chakula
ofisini kila siku.

“Niliishi kwa Sabaya hadi Oktoba
2018 nikaamua kuacha kazi, nikaru-
di Longido kusimamia kazi zangu
na niliacha mchumba.

“Novemba 2018 nilipigiwa simu
na Mbowe kupitia namba yake
0784779944, alijitambulisha na
kuomba tuonane, alisema yuko
Arusha, nilimwambia niko Longido
kuna changamoto ya usafiri.

“Aliniambia  nichukue = Noah
atalipa gharama nikifika Arusha la-
kini nilikataa kwa sababu ya hofu,
alikata simu, baada ya muda aka-
piga na kusema yuko njiani anakuja
Longido. “Baada ya dakika 40, alini-
pigia kafika yuko uwanja wa mpira,
nilienda kwa bodaboda, nikakuta
gari, nikampigia akaniambia ni-
sogee kwenye gari, nilipofika nili-
gonga kioo, akashusha na kuniam-
bia niingie ndani ya gari nisiwe na
wasiwasi.

“Niliingia siti ya nyuma, ndani

alikuwa Mbowe na dereva mwan-
amke, alisema Lengai anamsum-
bua, akataka nimpe taarifa za kazi
anazofanya Sabaya na watu wake
wa karibu alionao Hai.

“Nilimwambia haiwezekani sipo
kwa Sabaya, alisema yeye kion-
gozi wa chama kikuu cha upinzani
nchini, atafanya namna yoyote
anayoweza ili nirudi kuendelea na
kazi kwa Sabaya,” alidai Kaaya.

Alidai alimwambia Mbowe hawe-
zi kurudi kwa Sabaya, alichagua
kufanya shughuli zake binafsi na
Mbowe alimwomba msamaha kwa
kumsumbua, akampa Sh.300,000,
akasema watawasiliana.

“Nilimpigia Sabaya simu kumpa
taarifa lakini hakupokea, nilimpi-
gia Mbunge wa Longido, Dk.
Steven Kiruswa, nilimweleza yote
aliyoongea Mbowe, nikarudi nyum-
bani.

“Mbowe alinipigia tena Januari
2020 kwa WhatsApp kupitia namba
zake, akataka tuonane Moshi, nil-
ienda Moshi, akanielekeza nishuke
Machame Road, nikae upande wa
kulia, akaja na gari aina ya Land
Cruser V8 yenye mlingoti na bende-
ra ya Bunge, namba za gari zilikuwa
KUE.

“Alishusha kioo cha gari aka-
niambia ingia kwenye gari, nyuma
akashuka mtu mmoja akaniambia

nipite, niliingia kwenye gari na
baada ya dakika nane tulifika Aishi
Hoteli Machame.

“Mbowe na mlinzi wake tulienda
kukaa upande wa mgahawa, akata-
ka tuzungumze muda mfupi, wana
mkutano ndani ya jimbo, aliniruhu-
su niagize kinywaji au chakula, ili-
kuwa saa saba mchana.

“Aliniomba nimtajie rafiki zake
Sabaya aliokuwa nao Hai, nilimtajia
majina yao na namba za simu.

“Nilimtajia Japhet Bendera, Re-
natus Sibula, Mtoto wa Mkulima,
Silveter Nyegu, Binti wa Kichaga,
Mwalimu Dorine, Watson Malim-
wengu na Enock Kirigiti.

“Alisema  atashughulika nao,
akasema atanitumia chochote kwe-
nye simu lakini hakufanya hivyo ni-
kaamua kurudi Arusha, Julai mwa-
ka 2020 alinipigia kwa WhatsApp
akasema saa moja usiku atakuwa
Moshi niende.

“Nilienda tukakutana Keys Ho-
teli, nilikuwa na dereva wake Willy
pamoja na mlinzi wake baunsa ba-
unsa, tulimsubiri alipotoka kwenye
kikao tulielekea kwenye gari tukiwa
naye pamoja na Mbunge wa Viti
Maalum, Joyce Mukya,” alidai.

Shahidi huyo alidai walienda
Aishi Hotel, Mbowe akamwambia
Joyce atangulie chumbani, wao
wana kikao kifupi.

TMA: Kutakuwa na upungufu wa mvua

Na Faustine Feliciane

MIKOA inayozalisha chakula kwa
wingi nchini inatarajiwa kuwa na
uhaba wa mvua kwa mikoa inayo-
pata mvua mara moja kwa mwaka
kuanzia Novemba mwaka huu mpa-
ka Aprili mwakani.

Uhalisia huo unatokana na uta-
biri wa mvua uliotolewa jana na
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA),
ambao unaonyesha maeneo mengi
ya mikoa yatapata mvua za chini
ya wastani na wastani kwa baadhi

ya maeneo. Mikoa hiyo inayota-
rajiwa kupata upungufu wa mvua
ni Mbeya, Songwe, Ruvuma, Iringa,
Rukwa, Katavi, Njombe, Lindi, Mt-
wara na baadhi ya maeneo ya mkoa
wa Morogoro.

Akizungumza mkoani Dar es Sa-
laam jana, Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, Dk. Agnes Kijazi kutokana
na mifumo ya hali ya hewa, mvua
za wastani mpaka chini ya wastani
zinatarajiwa katika mikoa hiyo iki-
wamo pia mikoa ya Kigoma, Tabora,
Singida na Dodoma. “Hali ya sasa ya
joto la bahari eneo la kati la Bahari

ya Pacific iko chini ya wastani na in-
atarajiwa kuendelea kuwa chini ya
wastani katika nusu ya kwanza ya
msimu, hii inatarajiwa kudhoofisha
mifumo inayosababisha mvua kati-
ka maeneo ya pwani ya magharibi,”
alisema Dk. Kijazi.

Alisema kutokana na hali hiyo
inayotarajiwa kunaweza kutokea
athari mbalimbali na kuwataka
wananchi na mamlaka husika
kuchukua tahadhari. Alisema ka-
tika sekta ya kilimo na usalama wa
chakula kutokana na mvua za chini
zinazotarajiwa kutakuwa na up-

ungufu mkubwa wa unyevunyevu
kwenye udongo na kuathiri ukuaji
wa mazao, lakini kunatarajiwa ku-
wepo kwa visumbufu vya mazao
kama mchwa, panya, viwavijeshi na
wadudu wengine.

“Lakini wakulima wanashauriwa
kupanda mazao na mbegu zina-
zokomaa kwa muda mfupi na zina-
zostahimili mvua chache kama vile
mazao ya jamii ya mizizi na mazao
ya bustani.. mazao haya ni kama
mihogo, viazi, mtama na mazao
mengine yenye kustahimili mvua
chache,” alisema.

]
Video Sabaya benki
yawasilishwa kortini

Na Allan Isack, ARUSHA

OFISA TEHAMA wa Benki ya
CRDB, Kanda ya Kaskazini, Geo-
frey Nnko (31), amedai walipokea
barua ya kutoa taarifa ya video
ya kuonyesha tukio la aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya,
akiingia tawi lao la Kwa Morom-

Shahidi huyo wa saba wa

Jambhuri katika kesi ya uhujumu

uchumi namba 27, alitoa ma-
dai hayo jana mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Patricia
Kisinda.

Katika kesi hiyo, mbali na Ole
Sabaya, washtakiwa wengine ni
Silvester Nyegu (26), Enock Togo-

i lani (41), Watson Mwahomange
g (27), Jackson Macha (29) na Na-
than Msuya (31) wanaokabiliwa

na mashtaka matano ya uhuju-
mu uchumi.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali, Tersila Gervas, shahidi
huyo alidai kuwa Mei 31 mwaka
huu, alipokea taarifa kutoka kwa
mkuu wake ikimtaka kufika kwe-

i nye tawi hilo ili kutoa video ili-
i yorekodiwa kwenye kinasa picha
i (CCTV camera) kuhusu tukio la

Januari 22 mwaka huu.

Alidai kuwa alipofika katika
tawi hilo, walimkuta Meneja wa
Tawi hilo, akiwa na maofisa wa
TAKUKURU ambao ni Ramad-
hani Juma na Jonson Kisaka.

“Baada ya utambulisho huo

i walinionyesha barua ya kuomba
i video ya CCTV ya tukio lililotokea
i kwenye benki hiyo Januari 22

mwaka huu,” alidai shahidi huyo
na kuongeza kuwa aliwapa ush-
irikiano kufanikisha azma yao na
alitia saini nyaraka kuthibitisha
kutoa Wakili wa Utetezi anaye-
wawakilisha washtakiwa wa tatu
na wa nne, Fridolin Gwemelo,

i alipinga kupokewa kwa nyaraka
i hizo kortini kwa madai hakuku-
i wa na cheti kinachoonyesha

ubora wa mashine zilizotumika
kurekodi tukio na kutoa taarifa
hizo. Hata hivyo, pingamizi hilo
lilitupwa.

TAKUKURU
Akitoa ushahidi wake Ofisa
Maabara ya Uchunguzi wa Kiele-

i ktroniki kutoka TAKUKURU, Jon-
i son Kisaka (35), alidai kuwa Mei

31,2021 alifika Arusha na kufanya
uchunguzi wa video tajwa. “Tuki-
wa pale ndani (benki) nilimwom-
ba Geofrey kunipatia matukio ya
Januari 22, mwaka huu na baada
ya kutafuta alizipata kutokana na
kutafuta kwenye tarehe na muda
husika,” alidai shahidi huyo wa

: nane.

Alidai walijiridhisha kuwa ri-
poti hiyo ipo sawa baada ya kupi-
tia na kuifungua video husika.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA - NMB BANK PLC

Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuniya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Amana
za Wateja

+1 8%YOY

Trilioni

4.5

Mikopo
Halisi lliyopo

+1 3%YOY

Uwiano wa
Mikopo
Chechefu na
Jumla ya Mikopo
Ghafi

3.8%

=

)
Faida

kabla ya Kodi
ya Mapato

Bilioni

302

+43%

af

Faida

Baada ya Kodi
ya Mapato

Bilioni

211

+42%

Uwiano wa
Matumizi yasiyo
ya Riba na
Mapato Ghafi

7%

*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

MALI
Fedha Taslimu
Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi
Bili Zilizoafikiwa
Dhi

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi lliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali

isizohamishika, Mitambo na Vifaa

JUMLA YA MALI

DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye

Dhima Nyingine
Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA
Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri
Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Robo Mwaka
yasasa
30.09.2021

472,717
867,924
1,477,857
413,592
39,517
2,878

32,951
4,465,222
216,396
2,920

193,610
8,185,584

43,138
6,051,740
142,797
37,157
2180
75,521

40,571
69,215
441,742

6,904,061

1,281,523

20,000

1,037,941
210,965
8,705
3912
1,281,523

1,135,812
178,924
220,436
11,016

Robo Mwaka
iliyopita
30.06.2021

405,346
1,008,328
1,345,548

157,223
10,259
1,045

47,642
4,229,306
205,543
2920

198,949
7,612,109

57,203
5,843,527
80,489
12113
218
61,277

37994
66,175
253,337
6,414,233

1,197,876

20,000

1,037,941
135,503
520

3912
1,197,876

770,686
191,412

214,660
12974

16%
4.3%

13%
10%

Robo Mwaka
yasasa
30.09.2021 3

472,717
867,924
1,477,857
413,592
39,517
2,878

32,951

4,465,622
291,601
2,920

160,934
8,228,513

43138
6,053,622
142,797
37,157

2180
75,168

40,571
114,787
441,742

6,951,162

1,277,351

20,000

1,040,642
208,004
8705

1,277,351

1135812
178,924
220,436
11,016

yopita
0.06.2021

405,346
1,008,328
1,345,548
157,223
10,259
1,045

47,642

4,229,706
283,074
2,920

165,781
7,656,872

57,203
5,845,671
80,489
12113

2118
60,663

37994
12,482
253,337
6,462,070

1,194,802

20,000

1,040,642
133,640
520

1,194,802

770,686
191,412
214,660
12,974

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2021

Robo Mwaka Limbikizo la

S tacn waka  Mwaka ya Mwakawa Linganishi ~ Mwakawa
¥3 iliyopita sasa iliyopita sasa (Mwaka sasa
Uliopita)
30.09.2021 30.06.2021 30.09.2021 _30.06.2021 _30.09.2021 _30.09.2020 _30.09.2021
It Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 107,915 100,253 106,817 99,092 301,862 ma3 298,899
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 13,610 10,038 13118 9,545 33,517 33,684 32,040
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (221,225) (100,386) (221,225) (100,386) (389,384) (368,685) (389,313)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - . . . - - .
-Mabadiliko Halisi Katika Amana 281,500 710,037 281,238 708,592 818,158 368,532 820,035
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi _ : . : : : :
Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 19,923 5434 19,449 12,074 (11,405) 7,853 (7152)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (33,502) (11,876) (31176) (15,417) (41,651) 427m (43.412)
- Kodi lliyolipwa (38,795) (29,475) (38,795) (29,475) (94,706) (87,082) (94,706)
- Mengineyo (bainisha) (45,023) (31,866) 5,023) (31,866) (67,593) 1,492 (67,593)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli
za uendeshaji 84,403 652,159 84,403 652159 548,798 209,918 548,798
Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj
Gawio Lililopokewa - . - - - - -
Ununuziwa Maliza Kudumu ®271) 1,756) ®271) (1,756) (13,946) (14,125) (13946)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - . . . - . .
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - . . . - . -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa
naMawakala . - - - - - -
Mengineyo (bainisha) (124124)  (137499)  (124124) (137,499 (165,689) (421,040 (165689
Fedha Halisi Zili ili ika) kwa Shughuli
28 Uwekeza) (132,395)  (139,255)  (132,395)  (139,255)  (179,635)  (435165)  (179,635)
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu = - s - o - &
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - 5 - - B -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - (68500 - (68,500) (68,500) (48,000) (68,500)
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 188,405 (49,283) 188,405 (49,283) 118,002 (1,478) 118,002
Menglneyo (bainisha) - - 5 - 5 B -
Fedha H 188,405  (117,783) 188,405  (117,783) 49,502 (49,478) 49,502
za edlu
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslim
Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali aoYs  sesaz ROV s9saz1 tolees|  (274.725) GO
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 1185,281 790160 1,185,281 790,160 907,020 1,213,370 907,029
mwa Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Ta
mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,325,694 1,185,281 1,325694 1185281 1,325,694 938,645 1,325,694

TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 202

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Malipo juu
yabeiya
hisa

Mengineyo
(Uthamanishaji
mana za
Kuuzwa)

Ziadaya
Kisheria

apato Tengola Ziada
Yaliyobakizwa

Mwaka wa sasa 2021

207,908

32,206
(364,729)

364,298

1,666
54,159
(87,082)
1,492

209,918

(14,125)

(421,040

(435,165)

(48,000
(1,478)

(49,478)

(274,725)

1,213,370

938,645

1

salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 210,965 - - 210,965
(Kiasi kwa shilingi milioni) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 7913 7913
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio lililolipwa - - (68,500) - - - (68,500)
Ziada ya Kisheria - - - - - -
Botoys Tengo la Ziada ya Juml: - - - - - - -
Robo ya E— ka Limbikizo la Limbikizo la Limbikizo la engo la Ziadaya Jumla
Linganishi  BOBOY2  Linganishi W% HE° 2 MwakaLinganishi Mwaka Linganishi Mengineyo - - - - -
(Mwaka (Mwaka (Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita) Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 1,248,906 - - 12,617 1,281,523
Uliopita) Uliopita)
30.09.2021  30.09.2020  30.09.2021  30.09.2020 30.09.2021 30.09.2020 30.09.2021 30.09.2020 Mwaka Uliopita 2020
1 MapatoyaRiba 180,425 209,221 180,492 596,020 515,082 596,020 515,380 Saliola mwanzo wa mwaka 20,000 ) 044,473 N . 4,630 D
2 GharamazaRiba (34,806) (37,826) (34,806) (37,826) 98,162) (104,740) 98,162) (104,740)
3 MapatoHalisiyaRiba 174,415 142,599 174,415 142,666 497,858 410,342 497,858 410,640 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 148,519 - - 148,519
(1kutoa 2)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (133) (33)
4 MadeniViza Yaliyofutwa - - - - - - - - Miamalana wanahisa . . ) ) . N
5 ::;‘E:ﬁg:zemk" latengo (30,034) (32,554) (30,034) (32,554) (83,073) (80999) (83,073) (80,999) Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)
6  Mapato Yasiyo ya Riba: 82,730 70,932 82,730 70,932 222,646 189,978 222,646 189,978 Ziada ya Kisheria N - N N - N
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
6.1 Faida /(Hasara)
Zitokanazo na Miamala ya 9,628 7164 9,628 7,164 22,495 18,636 22,495 18,636, Mengineyo - - - - -
Fedha za Kigeni salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,044,992 - - 4,497 1,069,489
6.2 Ada na Kamisheni 68,936 61,104 68,936 61,104 184,923 162,391 184,923 162,391
63 Gawio 63 63 63 7 63 7
6.4 Mapato Mengine 4103 2,664 4103 2,664 15,165 8934 15,165 8934
7 GharamaZisizo za Riba: (119,196)  (105,506)  (120,294)  (106,803) (335,569) (307,906) (338,530) (311,710) (Kiasi kwa shilingi milioni)
7.1 Mishahara na Mafao (64,443) (52617) (64,443) (52,617) (178,034) (153,968) (178,034) (153,968)
7.2 Ada na Kamisheni (3,636) (3,441) (3,636) (3,441) (10,797) (7,012) (10,797) (7,012) Ly Mapato Ziadaya Tengo laZiada
MtajiwaHisa  yabeiya v,y opakizwa Kisheria yaJumla Amanaza
7.3 Gharama Nyingine (651,117) (49,448) (52,215) (50,745) (146,738) (146,926) (149,699) (150,730) 2 Kuuzwa)
g  Faida/(Hasara)ya 107,915 75,471 106,817 74,241 301,862 211,415 298,901 207,909 Mwaka wa sasa 2021
Uendeshaji
9 Tengo laKodiya Mapato (32,454) (22,796) (32,454) (22.796) 90,897) (62,896) (90,897) (62,896) salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1109142 - - 792 129,934
o Faida/(Hasara) Halisi Baa- 75,461 52,675 74,363 51,445 210,965 148,519 208,004 145,013
1®  dayaKodiyaMapato Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 208,004 - - 208,004
11 Mapato Mengine Yaliyoju- Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 7913 7913
mulshwa Miamala na wanahisa - - - - -
.Faldfllﬂasara] uthaman- 8,185 799 8,185 799 7,913 (133) 7,913 33) Gawio lililolipwa - - (68,500) - - - (68,500)
ishaji Dhamana za Kuuzwa Sy Kishont
Jumla ya Faida (Hasara) 83,646 53,474 82,548 52,244 218,878 148,386 215,917 144,880 ada ya Kisheria
iliyojumuishwa kwa mwaka Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
12 Idadiya Waajiriwa 3,483 3,470 3,483 3,470 3,483 3,470 3,483 3,470 Mengineyo . - - . -
13 Mapato kwa Hisa - 103 oD 103 i 200 s 200 salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,248,646 - - 8,705 1,277,351
14 Idadiya Matawi 225 225 225 225 225 225 225 225
Mwaka Uliopita 2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA
UFANISI salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 951,341 - - 1,049 972,390
Uwiano wa Faida Kabla ya
0 Kodi na Wastani wa Mali Gk 3% 4% 3% 3% 3% 4% 3% Faida / (Hasara) Halsi Baadaya Kodi ya Mapato - - 145,013 - - 145,013
Uwiano wa Faida baada ya Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (133) (133)
(i) Kodina Wastani wa Fedha za 24% 20% 24% 20% 22% 19% 23% 19% Miamala na wanahisa - - - - -
n’a“ah‘sa Matumist v Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)
wiano wa Matumizi Yasiyo ~ . . ) ) ) -
) Mapato Ghaft 46% 49% 47% 50% 7% 519% 47% 52% _Zr\ada yla Kls);erla -
Uwiano wa Mapato Halisi cnoola fladaya Jumia ) ) ) ) . . .
(iv)  yaRiba naWastani wa Mali 1% 10% 1% 1% 10% 10% 1% 1% Mengineyo - - - - . - .
Zinazozalisha salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,048,354 - - 916 1,069,270
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA SEPTEMBA 2021
Katlka kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za daaji ni zile zili wakati wa daaji wa Taarifa za Fedha S\sv,(uho(a}:«a hapo chini, ojumbe bodiy » " Im:\ wa (a_?rlfafza hapc‘huu,lunatal:ka fwamba tumezitathmini taarifa hv:hna fwa uelewa na
arawaka mant yetu kubwa simeandaliwa kulingana na Vivango vya Kimataifa vya Uwasiishajiwa Tasrifa 2 Fcha na matakwa ya Sheris ya Benkd na Taasie 2 Fedha ya maks 2014, na
zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na PricewaterhouseCoopers, Certified Public Accountants (T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.
Jinana Cheo saini Tarehe
Jinana Cheo Tarehe
Ruth Z m . Oktoba 22,2021
Afisa Mtendajl Mkuu Dr. Edwin P. Mhede Oktoba 22,2021
. Mwenyekiti wa Bodi
Juma Kimori ) Oktoba 22,2021
e

Afisa Mkuu wa Fedha

Benedicto Baragomwa

Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Oktoba 22,2021

Leonard Mususa Oktoba 22,2021

Mkurugen:

www.nmbbank.co.tz
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HABARI KITAIFA

Mwanasheria
wa IPTL
aachiwa kwa
dhamana

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam, imemwachia
kwa dhamana Mwanasheria wa Kam-
puni ya kufua umeme ya Independ-
ent Power Tanzania Limited (IPTL),
Joseph Makandege, anayekabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo kui-
sababishia serikali hasara ya Dola za
Marekani 980,000.

Mahakama hiyo chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi, imetoa
dhamana hiyo baada ya Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam kutoa
masharti.

Mshtakiwa alitakiwa kuwa na wad-
hamini wawili watakatoa nusu ya fed-
ha taslimu au hati ya mali zisizoham-
ishika zenye thamani hiyo ya fedha
anayodaiwa kusababisha hasara.

Wadhamini wawili wa Makandege
waliwasilisha hati mbili za nyumba ya
kwanza ikiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 398 na ya pili ya Sh. milioni 316
na kufanya thamani ya mali zote kuwa
Sh. milioni 714.

Mbali na hati mshtakiwa ameam-
riwa kuwasilisha hati zake za kusafiria
mahakamani na kwamba asitoke nje
ya Jiji la Dar es Salaam bila kibali cha
mahakama.

Awali, Wakili wa Serikali, Faraji Ngu-
kah alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya dhamana.

Mapema mahakamani hapo Mku-
rugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP),
alimfutia mshtakiwa masharti ya ku-
takatisha fedha na mahakama ilim-
taka kwenda Mahakama Kuu kuomba
dhamana. Katika hati mpya ya mash-
taka, mshitakiwa huyo anakabiliwa na
kosa la kuisababishia hasara serikali
ya Dola za Marekani 980,000.

Ilidaiwa kwamba, shtaka la kwanza
ni la kuongoza genge la uhalifu, kati
ya Oktoba 18, 2011 hadi Machi 9, 2014,
ndani ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, mshtakiwa huyo ambaye
si mtumishi wa umma akishirikiana
na watumishi wa umma, walitekeleza
njama za hila ili kujipatia fedha.

Katika shtaka la pili ilidaiwa kati
ya Januari 23 hadi Februari 10, 2014
katika benki ya Stanbic, tawi la Kati,
Wilaya ya Kinondoni na Benki ya UBL
Ilala, Dar es Salaam, kwa nia ya udan-
ganyifu, alijipatia kutoka Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Dola za Marekani
380,000 na Dola 600,000.

Shtaka la tatu ni la kuisababishia
Serikali ya Tanzania hasara kwamba
katika tarehe hizo mshtakiwa huyo
aliisababishia serikali hasara ya jumla
ya Dola 980,000.

Baada ya kusomewa mashtaka
hayo, Hakimu alimtaka mshtakiwa
huyo kutojibu mashtaka kwa kuwa
mahakama hiyo haina Mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo ya uhujumu uchu-
mi. Kesi hiyo imeahirishwa hadi No-
vemba 4, mwaka huu na mshtakiwa
yuko nje kwa dhamana.

Ofisa Msimamizi Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mercy Macha (kushoto), akimwelimisha mfanyabiashara wa soko kuu la
Sumbawanga, kuhusu matumizi ya mashine za EFD na masuala ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT), wakati wa kampeni ya elimu kwa
mlipakodi ya mlango kwa mlango inayoendelea mkoani Rukwa jana.

Majaliwa azindua Kampeni ya
madawati 1,000 ya BenKi Exim

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amezindua rasmi kampeni ya
ugawaji madawati 1,000 yaliyo-
fadhiliwa na Benki ya Exim Tan-
zania kwa ajili ya shule za msingi
katika mikoa mbalimbali ikiwemo
Dodoma, Mtwara, Lindi, Mbeya,
Mwanza na Tanga.

Hatua hiyo inalenga kuunga
mkono jitihada za serikali katika
kukabiliana na uhaba wa mada-
wati katika baadhi ya shule nchini
sambamba na kuboresha sekta ya
elimu.

Hafla ya uzinduzi wa kampeni
hiyo ilifanyika mkoani Lindi na
kuhudhuriwa na wageni mbal-
imbali ~ wakiwamo  viongozi
waandamizi wa serikali, baadhi

ya wabunge wa mkoa wa Lindi,
wananchi, wanafunzi pamoja na
viongozi wa benki hiyo.

Akizungumza katika uzinduzi
huo Majaliwa alisema pamoja na
kuipongeza benki hiyo kwa jiti-
hada hizo, alisema hatua hiyio ita-
saidia sana katika kupinguza idadi
ya wanafunzi wanaokabiliwa na
ukosefu wa madawati, huku ak-
ibainisha kuwa kwa sasa serikali
inaendelea na jitthada mbalimbali
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali ili kuimaliza kabisa changa-
moto hiyo.

“Jitthada hizi za Benki ya Exim
zimekuja wakati mwafaka wakati
pia serikali inaendelea kutoa fed-
ha kwa ajili ya elimu katika kujen-
ga vyumba vya madarasa nchini
na kuboresha miundombinu ya

elimu nchini, lengo ni kuhakikisha
kwamba pamoja na ongezeko hili
la wanafunzi kutokana na mpango
wa elimu, lakini wanaketi kwenye
madawati,” alisema Waziri Mkuu
Majaliwa

Katika hafla hiyo ilishuhudiwa
Waziri Mkuu akimkabidhi Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, Zainab Tel-
ack, madawati 200 kwa ajili ya
mkoa wa huo ikiwa ni sehemu
ya mpango huo, huku akiwaomba
wadau mbalimbali kuiga mfano
wa benki ya Exim kwa kujitokeza
kwa wingi kuunga mkono jitihada
hizo.

Awali akizungumza kuhusu
kampeni hiyo Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Benki hiyo, Jaffari Ma-
tundu, alisema ni mwendelezo wa
mkakati wa benki hiyo katika ku-

saidia jamii unaofahamika kama
Exim Caresna dhamira ya benki
hiyo katika kuisaidia serikali
kukabiliana na upungufu wa
madawati katika baadhi ya shule
nchini.

“Uzinduzi wa kampeni hii
muhimu unalenga kuunga juhudi
za Serikali kuboresha miundom-
binu ya elimu nchini. Kampeni ita-
husisha utoaji wa madawati 1,000
katika mikoa mbalimbali ikiwamo
Dodoma, Mtwara, Lindi, Mbeya na
Mwanza na ugawaji wake utazin-
gatia hali ya uhitaji,” alisema Ma-
tundu.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zain-
abu Telack aliishukuru benki hiyo
kwa msaada huo, huku akiiomba
iendelee kutazama pia sekta ny-
ingine ikiwamo afya.

Polisi wasema mwili wa nabii ulinyofolewa viungo

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani Aru-
sha limetoa ripoti ya uchunguzi
kuhusu kifo chenye utata cha
Nabii Abraham Peter ‘maarufu
Katapila, likibainisha kuwa baada
ya kuuawa viungo vyake vya siri
vilivyofolewa.

Nabii huyo baada ya kuuawa
Oktoba 14 mwaka huu, mwili wake
ulitelekezwa na watu wasiojulika-
na, ukiwekwa lango la kuingilia
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Arusha (Mount Meru).

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Arusha, Kamishna Msaidizi
Jastine Masejo, alisema nabii huyo
alikwenda Arusha kwa ajili ya
kutoa huduma ya maombi, aki-

“Mpaka sasa tumeshawahoji
watu wanne ambao ni wachungaji
waliokuwa naye kabla ya umauti
kumkuta. Huyu Nabii Abraham
aliwasili Arusha Oktoba 12, mwaka
huu,” alisema.

Kwa mujibu wa jeshi hilo, Na-
bii Katapila ni mkazi wa Dar es
Salaam na kiongozi wa kiroho ali-
yekwenda mkoani Arusha kutoa
huduma.

Kamanda Masejo  alisema
kuwa nabii huyo na wachungaji
hao awali walifanya maombi ka-
tika Mlima Duluti uliopo Wilaya ya
Arumeru, Oktoba 14, mwaka huu
na walirejea mjini Arusha na ku-
pata mlo katika maeneo yaliyopo
karibu na mlima huo.

Alisema kuwa baada ya kula,
kila. mmoja aliondoka na usafiri
wake na kwamba Nabii Abraham

alipokodi usafiri wa pikipiki kwen-
da kwa mchungaji mwenyeji wake
Hata hivyo Kamanda Masejo ha-
kutaja jina la mchungaji huyo.

“Baadaye usiku, mwili wake uli-
kutwa kwenye lango la Hospitali
ya Mount Meru, ukiwa na majera-
ha yaliyosababishwa na kitu che-
nye ncha kali.

“Kifo chake ni cha utata kwa
sababu haijajulikani kwa nini
alitelekezwa kwenye mlango wa
hospitali, huku mwili wake ukiwa
na majeraha,” alisema Kamanda
Masejo. Kutokana na utata huo,
Kamanda Masejo alisema bado
wanafanya uchunguzi kubaini
kama ni mauaji ya kupangwa au
ajali.

Kamanda huyo alisema uchun-
guzi wa awali unaonyesha kifo cha

Nabii Abraham kilisababishwa na
kuvuja damu nyingi.

Mwili wa Nabii Abraham ume-
shafanyiwa uchunguzi wa kita-
bibu na ndugu wa marehemu
wameruhusiwa kuusafirisha
kwenda Kitunda, Pwani. Nipashe
ilizungumza na rafiki wa nabii
huyo anayejulikana ~ kwa jina la
Master King Prophet John, ambaye
alidai kifo cha Nabii Katapila kina
utata.

Alisema marehemu alikuwa
mmisionari ambaye hana kanisa
na alikuwa akitoa huduma za kina-
bii katika kanisa lolote au kokote
anakoitwa.

“Tumejiuliza kwamba ni vita
vya watumishi hao waliomwita
kwenye maombi au ni vibaka wali-
odhani ana mali au ni ajali tu ya
barabarani?” Alisema.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
TANZANIA COMMERCIAL BANK

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2021

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa

32 Akiba ya Mtaji

33 Mapato Yaliyobakizwa

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35 Akaunti Nyingine za Mtaji

36 Stahiki ya Wenyehisa Chache

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA
38 Dhima Zisizo Dhahiri

39 Mikopo Chechefu
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

(if) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(iif) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali

] Ongezeko la Amana
(vii) Ongezeko la Mali

A MALI
1 Fedha Taslimu
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bili Zilizoafikiwa
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine
1" Mikopo Halisi lliyopo
12 Mali Nyingine
13 Uwekezaji wa Hisa
14 Akaunti za udhamini
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI
B DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18 Amana za Wateja
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae
27 Dhima Nyingine
28 Madeni
29 JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)
C. FEDHA ZA WANAHISA

(Kiasi kwa shilingi

Robo Mwaka /Mwaka wa sasa

30/09/2021

30/06/2021

41,873
64,413
112,814
78,327
435

22,522
1,134,301

755,420
0
156,088

1,300

2

21,005

0

0

2,456
26,208
60,724
1,023,203
111,007

28,072
66,533
8,402
8,090

0
111,07

171,250
94,680
24,238
83

9.79%
13.27%
94.46%
60.12%
79.86%

0.08%

-3.58%

42,425
67,804
115,988
88,611
35)

0

0

0

133,356
0

658,761
46,141

0

0

23332
1,176,384

754,781
0

212,906
5,730

2
20,996
0

0

2,254
28,567

40920
1,066,155
110,229

28,072
0
66,533
7,534
8,090
0
110,229
224,141
82,434
21,900
27

9.37%
12.00%
91.00%
56.00%
73.29%
12.98%
15.64%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO /MWAKA ULIOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni}
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
va sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
(Mwaka Uliopita)
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Sep-20
1 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Mapato/(Hasara) Halisi 3,057 7.520 15,093 18,462
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 5,895 4,151 17.496 16,241
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (23,227) (4,037) (64.175) (206,905)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo va Mali - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (56,179) 200.207 119.591 265,134
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (8.357) (21,004) (9.313) 76,313
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nvinaine (490) (29.896) (4.812) (30.757)
- Kodi lliyolipwa (2,189) (2,552) (6.690) (5.249)
- Menginevo (bainisha) 46,995 (29,015) (95.484) (77,032)
Fedha Halisi zilizotolewa (zifizotumika) kwa shughutli za (34,495) 125,374 (28,294) 56,208
uendeshaji
II:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Gawio Lililopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,361) (1.872) (4,824) (2,568)
Mapato Kutokana na Mauzo va Mali za Kudumu - - - -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - = -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa - - - -
Menainevo (bainisha) - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
Uwekezaji (1,361) (1,872) (4,824) (2,568)
ll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu = - = -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu = - = -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = - = -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
Mengineyo (bainisha) (2,694) (1,226) (5.432) (4,553)
Fedha Halisi Zili il ika) kwa (2,694) (1,226) (5,432) (4,553)
za Kifedha
IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (38,550) 122,276 (38,550) 49,087
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 173,727 51,451 173,727 23,959
mwa Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 135,177 173,727 135,177 73,046
mwa Robo Mwaka/Mwaka

ﬂ . a tcbbank

Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village,
P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940

E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni}
Robo ya Robo vamwaka | Limbikizo la Mwaka Limbikizo la
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka pita)
30-Sep-21 30-Sep-20 30-Sep-21 30-Sep-20
1 Mapato va Riba 33,720 35,163 99,075 89,420
2 Gharama za Riba (9,762) (11,474) (29,008) (27,495)
3 Mapato Halisi va Riba (1kutoa 2) 23957 23,689 70,067 61,925
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (72) (37) (157) (359)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,398) (793) (10,339) (5,328)
6 Mapato Yasiyo va Riba: 6,559 6,486 25,071 20,896
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,338 1,799 3,925 3,741
6.2 Ada na Kamisheni 4615 4,012 13.329 10,660
6.3 Gawio o - = -
6.4 Mapato Mengine 606 674 7.817 6,495
7 Gharama Zisizo za Riba: (23,989) (22,827) (69,549) (58,673)
7.1 Mishahara na Mafao 11,958 11,048 34,417 28,479
7.2 Ada na Kamisheni 933 1,264 3,355 3,744
7.3 Gharama Nvingine 11,098 10,516 31,778 26,449
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 3,057 6,518 15,093 18,462
9 Tenqo la Kodi va Mapato 2,189 1,700 6,690 5249
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 869 4,818 8,402 13,214
11 Mapato Mengine Yalivoiumuishwa (bainisha) 2 N 0 -
12 Jumla va Faida (Hasara) ilivojumuishwa kwa mwaka 869 4,818 8,402 13,214
13 |dadi va Waaiiriwa 1.103 1.049 1.103 1,049
14 Mapato kwa Hisa 31 172 299 4n
15 Idadi ya Matawi 47 44 47 44
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.08% 0.45% 0.77% 1.57%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.77% 3.88% 7.71% 11.79%
(i) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 59.56% 54.81% 56.02% 53.19%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.64% 2.80% 8.12% 9.02%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

HIA TAREHE 30 SE!

Malipo juu ya bei Mapato
ya hisa Yaliyobakizwa

Tengo la Ziada ya

Mtaji wa Hisa Jumla

Ziada ya Kisheria Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 66,533 ) 0 9,694 104,299
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - -
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - - - - -
Faida ya mwaka - - - - - 8,402 8,402
Mapato mengineyo - - - - - - -
Hifadhi ya jumla . . . . . (1,604) (1,604)
Gawio lililolipwa - - - - - - -
Hamisho kwendalkutoka mapato

yaliyohifadhiwa

Mengineyo - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 0) 0 16,492 111,097

Mwaka uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 0) 0 10,220 98,893
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
Faida ya mwaka - - 5,866 - - - 5,866
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 66 - - - 66
Hisa za ziada

Ziada ya kisheria

Tengo la ziada ya jumla

Gawio lilolipwa

Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa -

Kurudishiwa Gawio lillosimamishwa - -
Mengeineyo (526) (526)
Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 (0) 0 9,694 104,209

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA, 2021

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaj i zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Jina na Cheo Saini Tarehe
SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 18.10.2021
(Ofisa Mtendaji Mkuu)

REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 18.10.2021
(Mkuu wa Fedha)

SOSTHENES F. NYENYEMBE Imesainiwa 18.10.2021

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizina kwa uelewa na imani yetu kubwa
zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 18.10.2021

Mwenyekiti wa Bodi

MS. ANNE C. MBUGHUNI
Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 18.10.2021
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Usifanyike mzaha katika
kupata wataalamu wa afya

OKTOBA 15, mwaka huu, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE) ilitangaza matokeo ya mitihani ya utabibu.

Katika taarifa yake, ilieleza kuwa matokeo yote ya wanafunzi wa
ngazi ya tano ya programu ya utabibu yamezuiwa hadi taarifa ya
uchunguzi kutoka wizara hiyo itakapokamilika na kuwasilishwa
NACTE kwa ajili ya maamuzi.

Wanafunzi takribani 35 kutoka vyuo mbalimbali walifutiwa ma-
tokeo yao na kusimamishwa kuendelea na masomo kwa tuhuma za
kufanya udanganyifu kwenye mitihani.

Tayari wizara hiyo imeshasema, Jumatatu ijayo itaweka wazi watu
wote waliohusika na uvujaji wa mitihani ya utabibu nchini.

Kwamba, hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa wote watakao-
bainika kuhusika na uvujaji huo na kubainisha kuwa wizara ime-
shaunda kamati itakayoandaa ripoti na kuikabidhi kwake na anata-
rajia kuisoma kwa umma.

Tunaishukuru serikali kwa kuchukua hatua za kufanya uchungu-
zi, ili ukweli ujulikane kuhusiana na tuhuma hizo, hasa kutokana na
ukweli kwamba, taaluma hiyo inahusu afya za watu.

Kimsingi suala la afya ni nyeti, hivyo ni vyema wanaosomea taal-
uma hiyo wakafaulu kulingana na uwezo wao wa darasani, ndiyo
maana tunaishukuru serikali kufanya uchunguzi ili kujua ni nini
kimetokea hadi mitihani ikavuja.

Hatua hiyo ya kufanya uchunguzi, inaonyesha ni jinsi gani serikali
haitaki kuona mtu yeyote anaonewa kwenye sakata hilo, bali ukweli
ujulikane ili kuondoa sintofahamu ambayo inaweza kusababishwa
na uvujaji wa mitihani.

Kwa kuwa kinachoelezwa ni tuhuma, nasi tunaona ipo haja ku-
kumbusha kuwa elimu ya taalum ya afya inahusu uhai wa Watan-
zania, ambayo ni vyema wanaoisomea wakihitimu kulingana na
uwezo wa akili zao. Tunaamini kwamba, bila mtu kuhitimu vizuri
masomo ya utabibu, anaweza kusababisha madhara ya kiafya kwa
Watanzania, kwa sababu ya kufaulu kwa kutumia mitihani iliyovuja
au njia nyingine za kughushi ambazo hazikubaliki.

Lakini kama atakuwa amefanya mitihani na kufaulu, tunadhani
kuwa huyo anaweza kuwa msaada mkubwa kwenye jamii inay-
omzunguka au katika eneo la kazi ambalo atakuwa amepangiwa.

Kama anavyosema Waziri mwenye dhamana ya Afya za Watan-
zani, Dk. Dorothy Gwajima, kwamba vyuo vya kada ya afya vinata-
rajiwa kutoa watumishi watakaokuja kuwahudumia Watanzania
nasi tunakubaliana na hilo.

Ni kweli kwamba kitendo cha kuwapatia watu majibu ya mitihani
bila kufanya na kufaulu mitihani ni sawa na kwenda kuhatarisha
afya za Watanzania kwa kufanya kazi ambayo hawakuihitimu ina-
vyotakiwa.

Tunashauri kuwekwa kwa mifumo bora katika kuwaingiza watu
katika utumishi kwenye sekta ya afya kuanzia vyuoni na pia kuen-
delea kuwafuatilia hata baada ya kuajiriwa kuhusu uwezo wao wa
kitaaluma kuepusha uwezekano wa kudhuru maisha ya watu.

Tunaamini kuwa hili litawekwa bayana kwa muda mwafaka, ili
umma uelewe hatua zitakazochukuliwa na kuwa funzo kwa wen-
gine.

Katika kuhakikisha kwamba taaluma hii haichezewi, tunaona
kwamba kuna umuhimu mkubwa kwa mamlaka zetu kuchukua hat-
ua za makusudi wa kuwaondoa katika vyuo vya utabibu, uuguzi na
udaktari watakaobainika kufanya vitendo vya udanganyifu.

Pia kuwaondoa watumishi walioajiriwa kwa njia zisizo halali. Len-
go ni kulinda hadhi na heshima ya taaluma hiyo kwa jamii.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Ad.:am
Fungamwango

WANAFUNZI wa shule za
msingi Tanzania wanaosoma
darasa la nne, leo wanata-
rajiwa kufanya mtihani kwa
ajili ya kusaka nafasi ya ku-
fuzu kwenda darasa la tano.

Kwa elimu ya Tanzania,
kwa sasa kama mwanafunzi
atapata chini ya zile alama
zilizowekwa, ni kwamba
hawezi kwenda darasa la
tano, badala yake atarudia
tena mwaka unaofuata.

Hii ilitumika zamani waka-
ti ule wa mkoloni na miaka
kadhaa baada ya Uhuru, la-
kini baadaye mwanafunzi ali-
kuwa akianza la kwanza hadi
la saba b ila kukatizwa.

Aelewe, asielewe yeye
anakwenda hadi la saba, ili-
kuwa na manufaa yake na
serikali ilikuwa na nia nzuri.
Baadaye mambo yakabadi-
lika. Ndipo wakaanza kupa-
tikana wanafunzi wanaomal-
iza darasa la saba, bila ya
kujua kusoma na kuandika,
achilia mbali kuhesabu.

Serikali ikaona irudishe ut-
aratibu wa mwanafunzi aki-
fika la nne afanya mtihani wa
Taifa kwa ajili ya kufuzu ku-
ingia la tano. Lengo lilikuwa
kuwafanya watoto kukazana
kusoma na kuwasilikiza wal-
imu wao kwa sababu alione,
akiwa mzembe ataendelea

kusota la nne.
Walimu nao wakakazana
kuwafundisha wanafunzi

wasije kuonekana hawafanyi
kazi zao vema. Wakawa wa-
najitahidi kusiwe na mwa-
nafunzi ‘mbumbumbur,
ambae ataendelea kusota
darasa la nne kwa angalau

Mtihani darasa la nne inaanza,
ikiisha wazazi tusijisahau sana

mwaka mmoja.

Wazazi nao wakawa maki-
ni kwa watoto wao. Wakawa
wanapeleka tuisheni wa-
kirejea kutoka shuleni, la-
kini kuna wazazi ambao
wanaweza  kuwafundisha
watoto wao, wakawa wana-
fanya hivyo ili kuwafanya
asikwame kati, kwenye dar-
asalanne.

Nawatakiwa kila la kheri
wanafunzi wote wa Tanzania
kwa mtihani wanaokwenda
kufanya na wawe na mafani-
kio. Ila jambo moja nataka
niwakumbushe wazazi wa
wanafunzi.

Kumaliza kufanya mtihani
wa darasa la nne siyo ku-
maliza shule. Nasema hivi,
namaanisha. Nimekuwa ni-
kiona, baada ya wanafunzi
kufanya mitihani, wanarejea
nyumbani na kuishi kana
kwamba hawatorejea tena
shuleni.

Sina maana kwamba mto-
to asisafiri au kwenda kutem-
belea ndugu, ila aende mara
moja na kurejea kujipanga
na masomo ya darasa la tano.

Huu siyo wakati ambao
mtoto ameshafanya mtihani,
basi anapelekwa kukaa kwa
bibi, babu, shangazi, mjom-
ba hadi matokeo yanatoka,
mpaka siku mbili au ndiyo
anarudi, kabla hajajiandaa
na chochote kile anaanza
shule darasa la tano.

Baadhi ya wazazi wanad-
hani sasa huu ndiyo wakati
wa kuwatumikisha kwenye
biashara ambazo ama wana-
zozianzisha, au walizokuwa
wakizifanya wao.

Utaona mwanafunzi kwa
sababu ameshafanya mtiha-
ni anasubiri majibu, anapita
barabarani anauza mboga
za majani, mahindi, mihogo
au anawekwa gengeni kuuza
nyanya, vitunguu na vitu
vingine. Huu siyo wakati
wake.

Mtoto anatakiwa apumzike
nyumbani. Awe anawasaidia
wazazi kazi ndogondogo za
nyumbani, kama kupika,
kufua, kupiga kazi, kufuga,
lakini siyo kuzurura baraba-
rani na mabeseni ya vitu vya
kuuza.

Huko ni kumdumaza
mtoto kielimu, kwani aki-
anza darasa la tano anakuwa
kama anaanza upya la kwan-
za. Ni wakati wa kumpumzi-
sha mtoto na safari za miaka
minne za shule, pia akinoa
ubongo wake kwa kile am-
bacho atakwenda kukikuta
darasa la tano atapoanza, ili
asiwe mgeni sana, au kuona
masomo magumu.

Na kwa watoto pia, wana-
pomaliza kufanya mitihani
wasione kama wamemaliza
na kuanza michezo isiyo na
faida ya kuzunguka kwenda
kwa rafiki fulani na fulani.

Michezo  wanayotakiwa
kucheza ni ile ya kawaida
ya shuleni kama mpira wa
miguu, mikono, pete, wavu,
lakini huku pia wakizingatia
masomo.

Na si ile ya kutembea kut-
wa nzima, tena bila kuaga
nyumbani, haijulikani wa-
nakwenda wapi, huku wa-
zazi wakiwa wanawatafuta
nyumbani.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) i TR - P
Robs Mwaka ya | Robs Mwaka (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
sasa iliyopi
Roboya mwaka | - Timbikizo 1a Mwaka Robo Mwaka ya | Robo Wwaka | Limbikizo a Wwaka | Limbikizo Ta Mwaka
30-Sep-21 30-Jun-21 Robo yaMwaka | ™ oo ek Limbikizo 1a (400 nichi (Mwaka sasa iyopita wa sasa Linganishi (Mwaka
A MALIL ‘wa sasa Mwaka Ul " Mwaka wa sasa Uliopita)
- (Mwaka Uliopita) ta) 30-Sep-21 30-9un-21 30-Sep-21 30-5ep-20
1 Fedha Taslimu 1,521 1,251 30-Sep-21 30-Sep-: 30-Sep-20
2  Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,176 18,179 T Mapato ya Riba 3815 9,299 T: | Wtiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uendeshal 2 en ez .
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali 52,660 47,181 2 Gharama za Riba 1,160 3719 - N . o
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,238 1,901 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 2,655 5,580 585 605 620 1110
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 4 Madeni Viza Yaliyofutwa 3 - 7 (@.056) 2432 (1.154) @h23)
e - B 5 . N B
Miamala Baina ya Matawi 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 300 252 931 3793 338 4,999 18,803
7 Zilizoa - - 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 242 210 510 (3.809) (1603) (4.343) (5.873)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 31 44 154 (174) 92 (379) (1.111)
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 19,370 19,271 6.2 Ada na Kamisheni 21 186 356 ~Mabadillko Halisi Katika Mali Nyingine (758) 3411 3879 (2,243)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 6.3 Gawio . N " i el @) @ @s7) 1)
11 Mikopo Halisi lliyopo 74,893 71,137 6.4 Mapato Mengine - - - - Fedha Halisi zilizotolowa (zilizotumika) kwa shughuli za (3.437) 4,89 4,788 7,805
12 Mali Nyingine 2,845 1,976 7 Gharama Zisizo za Riba: 1,363 1,186 3,861 3,373 ;| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaii:
13 Uwekezaji wa Hisa - - | Gawio Lililopokewa - - - -
14 Akaunti za udhami - - 7.1 Mishahara na Mafao 78 426 1.570 1287 Ununuzi wa Mali za Kudumu (40) (167) (210) (149)
7.2 Ada na Kamisheni - - - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
18 _Mai Zisizonamishika, Mitambo na Vifaa RE T 73 Gt Nygine - o0 2o 2o e s : : : :
. X 8 Falda /(Hasara) ya Uendeshail 1,231 636 1823 1779 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulkiva na - - - -
B. B. DHIMA 9 Tengo la Kodi ya Mapato 219 - 657 537 Mengineyo (bainisha) R B R R
;, B-DHIMA s6.071 . 10 Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,012 636 1166 1,282 Focna Hats Zlizotolewa Gizotumika) kwa Shughull za (0 (167) 210 (149)
e Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha oy e 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - R - - ;| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Amana za Wateja B B 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya 1,012 636 1,166 1,242 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - : :
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
13 Idadi ya Waajiriwa 30 30 30 30
20 Amana Maalumu - - 14 Mapato kwa Hisa 188 118 108 e Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
22 Maadizo ya Malbo/medna za uhamiena o o 15 1dachya Mataw 2 2 2 2 ebadiky e Ketka hadom Mongine : : : :
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25 ¥: Menamera (oaininy o N N B B
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,415 2,543 Fodha Halisi Zilizotolewa (zilizotumiks) kwa Shughuli za - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya - - BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Kifedha
Benki na Mteja M Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mall 299% T59% 148% 153% V: |Fedha Tastimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - () Wanahisa 1.02% 7.05% 4.22% 462% Tastimu (o4 e 578 oS
26 '\N/I ato y;liyokm laya Kgninﬂ;i Kijacho na Tozo - - (iii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 33.60% 35.95% 38.93% 34.39% o ol Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzon mwa 40595 872 32.540 23432
yingine Zitakazolipwa Baadae 7.45% 552% 5.60% 564% Robo Mwaka
27 b 2 Nyingine 1,107 1,119 (iv) 37,118 40,595 37,118 31,089

28 Madeni

29 JUMLA YA DHIMA 130,0;6 125,4;7
20 MALUDHIMA) HALTST (76 Futos 29 s7157 ESECHl TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 202 B2AUHIYANAECEZ0IMWAROBOMUAKAIATOISHSUISERTEMBA2021

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandadiji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha

. wtaji waiipo Mmapato Ziadays  Tengols
< FEDHA ZA WANAHISA Mengineyo zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 watisn  YABOIYA e tne Ziadaya  (Bamisha)  JumiR
32 Akiba ya Mtaji 2,222 2,222 tiea Jumia Jina na Cheo Saini Tarehe
33 Mapato Yaliyobakizwa 12,269 12,269 i X
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,166 155 Robo mwaka ya sssa 2021 Mr. Antaryami Sarangi
Salio Ia mwanzo wa robo mwaka 01.07.2021 21500 - 12.424 2222 - - 36,146 Mkurugenzi Mkuu 18.10.2021
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 1012 - - - 1012
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mapata mengine yaliyojumuishwa - - - - - - i Mr. Herlabdiel Ayoh
Miamala na wanah - - - riabdiel AV
Gawio lilolipwa. : - . B B 5 ’ Meneja Usimamizi 18.10.2021
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 37,157 36,146 [ : s B , , s ’
38 “Dhima Zisizo Dhah 523 A6 Tonao a Ziada ya Jumia - - i Mr. Allen Richard
39 Mikopo Chechefu 2,129 2,607 ennayo - - N - - - | Mkaguzi Mkuu wa Ndani 18.10.2021
40 Tengo kwa Ajill ya Mikopo Chechefu 455 586 Salio la mwisho wa robo mwaka 30.09.2021 21,500 - 13,435 2222 - - 37,157
41 Mali Nyingine Chechefu - - sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Robo Mwaka iliyopita 2020 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
y o o Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.04.2021 21.500 - 12,447 2571 - - 36518 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.22% 22.23% Faida / (Hasara) Halisi Bada ya Kodi ya Mapato - - (as6) - - - (@6) N ha hall halisi
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 2.82% 3.63% Mapata mengins yaliyojumuishwa - . ! B . . ) zinaonesha hali halisi.
Ghafi Miamala na wanahisa 5 : B : : . i ) B
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 59.56% 58.45% Gawio lillolipwa - - - - - g Jina Saini Tarehe
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 44.78% 43.75% Zoda ya Kisnoria - - 248 (@48) - - i iy X
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88.12% 84.97% e . . . . ’ 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 18.10.2021
Ongezeko la Amana 3.09% 0.28% vo - - i - - : 13, 2.Dr. Bemard Mnzava - Mkurugenzi 18.10.2021
Ongezeko la Mali 2.85% -0.13% Saiio Ia mwisho wa robo mwaka 30.06.2021 71500 - 2424 2222 - B o4

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.09.2021

- ]
THousin

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.202
(Kiasi kwa shifingi effu) (Kiasi kwa shilingi eifu) (Kiasi kwa shilingi eifu)
Robo Mwaka ya sasa .
30th Sept. 2021 Matozo Robo ya twaka | FOEP Y2 MM | Limiikizo la twaka |y, ST 12 Robo ya ke Robo yataaka. | Limbiizota sk |0
sasa (Mwaka Uliopita) wasasa (Mwaka Uliopita) foplia)
1 Fedha Taslimu 158 229
2 [Salio Kalika Benki Kuu ya Tanzania - - 30h Sept. 2021 | 30th Sept. 2020 | 30t Sept. 2021 | 30th Sept. 2020 E— _ 30th Sept. 2021 20th June. 2021 | 30th Sept. 2021 20th Sept. 2020
5 |Uwokezaj Kalla Amana za Sorkal 365727 3600276 o T T T T
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1972627 5,435 568 T[Mapa 594,198 404,776 1676849 1,148,341 Warckebisho kwa AJIT ya: — =
- [SIE0) ©108) w0627 033) o750 T TS TS
Hundi na Miamala ya ughulikiwa - - ) 563,120 398,608 1,586,228 1,128,005 Wkopo. T3534.067] 068,177 6.370,078) T 169.151]
& [Miamala Baina ya Matawi - - [ Waden Viza Vallyoruwa - - - - - Waizo g AT
7 i Zizoarkina - - EARE RG] 35552 30303 T e 7T ey
& [Dhima za Watea i g - [FWapato Vasiyo ya Ribar TT578T w0 TH00TT 5479 T G i TRy —
S |Mikopo liyotolewa kwa_Benki Nyingine - B 6.7 Faida {(Hasara) Zliokanazo na Miamala ya Fedha za KigenT 75 T.700) i3 2524 EE ) @035 .15
70 |Uwekezaji Kalika Amana Nyingine B B 62 Ada na Kamisher 75785 7250 AT 57 5700 ~Kodyolpwa,
T |Mikopo Halis Tyopo 2563541 5029473 63 Gawio 3,130 - 130 0355 ~Mergneye G} REAL TS0 LEL)
12| Mali Nyingine 646,214 680,536 200 - 713 5070 - .318,770) (850,081) (6.481,408) (1.351,079)
T Uwekesa waTiea S0 e 050 a325) 79.326) 72550 () e i o Kok T
7T Wishahara na Vafao 27Ty 205 73T 95.902) Cavvo T 0T
74| Akaunt za udhamint - - WL L d = = = ELI Ty ki) i) )
i i Mitambo na Vitaa 51971 545353 7.3 Gharama_Nyingine. (325.353) (298,387) (885,523) (887,660) Tnae S R
16 [JUMLA YA MALI 20,973,784 20,913,434 Faida /{F Usndeshajl 1130 190,403) 727,349 401,778 Wiapao e
5] Tengo a Kodya Wapaio (ki) - 19.100) T7.053)
B 5. DHIMA 70 [Faida vaKodrya Wap A 04037 TiE 24T 02505 F E 530777 w7707 [z w77
77 [Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - T - - - - [T [WIrke we Fedne Kotokans v Shgnall = Kiedr
5 Amana 72 Waio To7seT o T[Sy e Tobo ya Faka T 77 woa Trea REA0) T e T - E
79 [Dhamana ya Malipo kwa Fedha Tasimu - - adva Waaliwa = = = = REm e Fls - .
20 [Amana Maalumu - - i Hiea 035 o ) L) [Covis iiolpas e Fodha Tosmy - - - B
21 Maagizo ya ip za Kuhamisha - - ¥ T T T 1 24851 24857 5,702 175.251)|
22 [Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa - - F (L) (B2 YCiXi) Gz
23 Limbiko la Kodi na Gharama 881,133 784,855 BAADHT YA VIASHIRIO VYA UFANIST G [Fei Tastimu:
27| Drima a Tozo kowa A ya Usdluish Baina ya Berki na Wiefa - - (0 JOwaro v Faids Kablayo Ko i Wasanrwa Har LU o L) Z07% T gcz) sz Vi
|25 Wiamai yoshughulica aina ya Viatawt - - (M) [Unvario wa Fada baada ya Kodl na Wastanl wa Fedha za Wanahisa 043%| 050% 065% 221 7a Feaha, Tivia Rabo. EXEIa 5386057 927,408 74,965,937
= TS T ) [Uwiano wa Niatamzr Vasiyo ya Riba ha Mapato Ghal ST TR T TITE i Fate saeT a7 Ster (L)
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae ) [Uviano wa Wiapato HaTsT ya Riba ra Wastan wa Wal Teha 755%) 73T% T, o] Foae Tarzme sars e Tar2ree Tar2000
27 [Dhima Nyingine 379,563 5150
28 |Madent 1,010,685 1,010,685 TAARIFA YA MABAI KO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2021 MINIMUM CLOSURES OF CHARGES AND FEES
29 [JUMLA YA DHIMA 2,571,352 2,888,762 . - S
30 |MALV(DHIMA) HALISI (76 kutoa 29) 8,102,432 5,024,673 (Kiasi kwa shilingi elfu) 1 Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a.
2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
C. FEDHA ZA WANAHISA Miaji wa Hisa Malipo juu ya bei Mapatc Ziadaya  |Tengo la Ziadaya| Mengineyo Jumla - n P o P
37 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 57,800,000 i yahisa Yaliyobakizwa | Kisheria Jumla (Bainisha) 3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/-
32 [Malipo juu ya bei ya hisa - - i B
= Akm‘;ﬂyﬂﬁ — BT - o ek e s TR ] 4 Processing Fee 1.5 D/o of the loan value
S Mapato B9 (5.524.000) 2,500,001 E (3!5;75;;; B I 16 BT 5 Fa IltY Fee 1 5 % of the !oan value _
35 |Faida (Hasara) ya Kipind Husika 18,247 - . i - - 6 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice
35 [Akaunti Nyingine za Mtajl 35,191 2360 ] ] ] ] ] ) N
37 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - B ] ] g 7 Legal Fee Paid by the client to FHF account and
38 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,102,432 78,024,673 ] ] g ] | FHF will pay law firm
39 Dhima Zisizo Dhahiri - - u 1 - 1 ]
40| Mikopo Chechefu 135,903 132,898 . . . . . . 8 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
Fil Tango kwa Ajiya Mikopo Chechaf 2,645 75,802 21,800,000 i (3,828,590)) 35,191 | 95,831) 18,102,432 ) Annual Review Fee NIL
42 [Mali Nyingine Chechefu - - -
Cheque returned Unpaid (Outward &
o BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALT VA KIFEDHA 71500000 | Gews ] B 10 Inward) TZS 50,000/~
] ] :|zn a7 ] ] 8375
@ |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 56.31%) 86.19%) - n
0 [Ovwiano wa Wikopo Ghiche na Juria ya Mkops Gk e e ] ] ] ] ] 11 |Loan Statement TZS 20,000/
(W) _|Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 3089.54%] 2216.82%] 3 1 g 1 5
) __[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 59.50% 45.18% Kishera ] ] ] ] B =
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 92.15%| 88.20%| Tenqo la Ziada ya Jumla - E - k. | -
T [orgseate s s = = ] ] — E Housing
i) _[Ongezeko la Mall 0.29%) 0.72%) Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.06.2021) 21,400,000 ] | 95,831 18,024,673
omes within your reach
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8). wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi). Unlike banks we aren't limited to
Jina na Cheo : Saini Tarehe opfions when it comes to Home Loans.
Jina: Saini Tarehe
Sasa M. Chonza Edng:::k:‘-ld martgage reider, s bave & vistely of pradust
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) 25.10.2021 Sanjay Suchak (Imesainiwa) 25.10.2021 - oy - g
Amulike Kamwela Mwenyekiti
(Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) 25.10.2021 THE MORTGAGE FINANCIAL INSTITUTION
Isambo Binde Charles Itembe (Imesainiwa) 25.10.2021 Dar es Salaam
i ini Mkurugenzi Plot No. 1%, Ba k Obama Drive | Postal Address 11990 | +255 22 2113456 |
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa) 25.10.2021 9 info@firsthousing.co.tz | wwwlirsthousing.co.tz
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HABARI KITAIFA

Mabilioni IMF kutatua
kero ukosefu wa maji

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Juma Aweso, amesema Sh.
bilioni 1394 za sekta ya maji kati ya Sh. tril-
ioni 1.3 zilizotolewa na Shirika la Fedha Duni-
ani (IMF), zinatarajia kuboresha miradi ya maji
maeneo mbalimbali ya nchi.

Fedha hizo zilitolewa na IMF ikiwa mkopo
wa masharti nafuu kwa ajili ya utekelezaji wa
mpango wa mapambano dhidi ya corona.

Katika fedha hizo, Aweso amesema Sh. bilioni
104.2 zinalenga kuboresha utekelezaji wa mi-

zwa mijini huku miradi 172 ikiwa ya vijijini ili ku-
hakikisha kila mmoja anapata maji ya kutosha.

Pia alisema Sh. bilioni 176 zitatumika ku-
nunua mitambo ya ujenzi wa mabwawa na vifaa
vya utafiti wa maji chini ya ardhi.

“Pia Sh. bilioni 17.5 zitatumika kununua seti
25 za mitambo ya kuchimbia visima ambapo
kila mkoa utapata mtambo mmoja,” alisema.

Aweso alisema wizara yake itahakikisha mi-
tambo hiyo inatunzwa na kutumika ilivyoku-
sudiwa ili iweze kutumika kwa muda mrefu na
kwamba utekelezaji wa miradi hiyo utasaidia
wananchi milioni mbili kupata maji.

Aliagiza Wakala wa Majisafi na Usafi wa Maz-
bonde kuhakikisha fedha hizo zinatumika kama
ilivyokusudiwa kwa manufaa ya taifa.

“Mimi na viongozi wengine wa wizara tut-
afuatilia kuhakikisha fedha hizo zinafanya kazi
yake kikamilifu,” alisema.

Kuhusu mitambo ya kuchimba visima,
alisema watakuwa wakifanya utafiti kabla ya
kuchimba kupitia vifaa ambavyo watavinunua
ili kuepuka kupata hasara.

Alisema kwa kutambua umuhimu wa maji,
wamepanga kununua seti nne za vifaa vya kisa-
sa kwa utafiti wa maji chini ya ardhi.

Baadhi ya
wafanyakazi wa
Barrick North
Mara, wakiwa
pamoja na
watoto wa-
naolelewa katika
kituo cha yatima
cha Angel House
wilayani Tarime,
mkoani Mara
hivi karibuni,
baada ya ku-
kabidhi msaada
wa chakula uli-
otolewa na kam-
puni hiyo, katika
kuadhimisha
Siku ya Chakula
Duniani. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Marekani yasaidia TEC mapambano corona

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani kupi-
tia Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kitaifa (USAID) imetoa
Dola za Marekani 550,000
(Sh. bilioni 1.3) kwa Baraza
la Maaskofu Tanzania (TEC)
kutekeleza mradi wa ‘Pambana
na Uviko-19° kwa madhumuni
ya kuunga mkono juhudi za ki-
taifa za kukabiliana na janga la
Uviko-19.

USAID na TEC wamezindua
mradi huo mpya wa kuimari-
sha uwezo wa vituo vya afya,
watumishi wa afya, viongozi
wa dini na watu wenye ulema-
vu kukabiliana na janga hilo
nchini.

Hafla ya uzinduzi wa mradi

wa ‘Pambana na Uviko-19’
laam, ikihudhuriwa na Balozi
wa Marekani nchini, Dk. Don-
ald Wright, Waziri Mkuu wa
Tanzania, Kassim Majaliwa,
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la
Dar es Salaam, Jude Thaddaeus
Ruwaichi, Rais wa Baraza la
Maaskofu na Katibu Mkuu wa
Baraza la Maaskofu.

Balozi Wright alisema Serikali
ya Marekani kupitia USAID im-
etoa dola hizo kwa madhumuni
ya kuunga mkono juhudi za ki-
taifa za kukabiliana na janga la
Uviko-19, kuwezesha ununuzi
wa vifaa vya matibabu kama
vile mitungi ya oksijeni, vifaa
vya ufuatiliaji wa wagonjwa na
mashine ndogo za kutengeneza
oksijeni katika hospitali 12 za

Dar es Salaam, Kagera, Bukoba,
Kigoma, Mbeya, Morogoro,
Ruvuma, Arusha, Kilimanjaro,
Singida, Mtwara na Iringa.

Alisema mradi wa ‘Pambana
na Uviko-19’ utaongeza ujuzi wa
wafanyakazi wa afya ili kubore-
sha usimamizi wa wagonjwa na
kusaidia usimamizi wa chanjo
katika mikoa 12 pamoja na
miongozo ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Watoto na Shirika la Afya Duni-
ani (WHO).

Rais wa TEC, Askofu Ger-
vas Nyaisonga, alisema Kanisa
Katoliki litaendelea kuunga
mkono juhudi za serikali katika
mapambano dhidi ya ugonjwa
wa Uviko-19 ili kuendeleza kui-
nusuru jamii.

“Matamanio yetu ni kuhakik-

isha kwamba corona haienei
na inatoweka kwenye jamii
ndiyo maana baada ya kuona
hili ‘gonjwa’ linaendelea kue-
nea, tuliamua kwenda watu wa
Marekani kupitia USAID, na ha-
timaye tukaweza kusaidiwa vi-
faa katika hospitali 12 za nchini.

“Tunaipongeza USAID kwa
kuunga mkono uhamasishaji
wa chanjo ya Uviko-19 katika
kuokoa maisha ya watu. Mradi
huu utahakikisha watu wengi
wanapata elimu sahihi na ku-
pata chanjo,” alisema.

Waziri Mkuu aliishukuru
Marekani kwa kuendelea kui-
saidia Tanzania katika nyanja
mbalimbali, akisisitiza kuwa
taifa hilo kubwa kiuchumi,
limefanya mambo mengi ya
maendeleo nchini.

D
&

SPYTECH ™
Secunity Supplies ted

SPYTECH AUCTION MART
& COURT BROKERS

¥ 75602 DAR ES SALAAM
MAFINGA PO.BOX 480/ MOB: +255 755 815974 /4255 658 815974
MBARALI MBEYA PO.BOX 4

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TANGAZO HILI LIMETOLEWA LEO TAREHE 28/10/2021

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MUCOBA BANK PLC-MAFINGA TUTAUZA KWA
MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU WA MUCOBA BANK
PLC-MAFINGA. MNADA UTAFANYIKA TAREHE 4/12/2021 SIKU YA JUMAMOSI
NA KUENDELEA KUANZIA SAA 4:10 ASUBUHI MPAKA 10:30 JIONI MAHALI
ZILIPO DHAMANA ZA WADAIWA.

ORODHA YA WADAIWA NI KAMA WAFUATAO:

JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALA ILIPO DHAMANA
KIHANAGA WOMAN SACCOS NYUMBA MAFINGA - KINYANAMBO (A)
STEPHEN AIDAN MOSHA NYUMBA NA MAFINGA - MJINI

KIWANJA
ABDALLAH MSAFIRI NZINGO NYUMBA MAFINGA - BLOCK (J)
JACKSON MGIMWA NYUMBA KINYANAMBO - AMANI
MAHMOUD HASSAN MGIMWA NYUMBA KINYANAMBO - AMANI

NB: MASHARTI YA MNADA

MNUNUZI ATAKAE BAHATIKA ATATAKIWA KULIPA 25% YA BEI ILIYOFIKIWA PAPO
HAPO. NA KIASI KILICHOBAKI CHA 75% KILIPWE NDANI YA SIKU 14, KINYUME
NA HAPO PESA ILIYOTOLEWA AWALI HAITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA
TENA. GHARAMA ZA KUBADILISHA HATI MILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE NA
GHARAMA ZA KWENDA KUANGALIA/KUKAGUA NYUMBA SHAMBA/VIWANJA NI
ZA MTEJA MWENYWE. IKUMBUKWE KUWA MDHAMINI NI SEHEMU YA MKOPAJI.
LIPA DENI LAKO KABLA YA 28/11/2021 UKISUBILI MPAKA SIKU YA MNADA

GHARAMA ZITAONGEZEKA TSHS 100,000/=

Wasiliana nasi kwa Namba

0755815974/0623815974

WOTE MNAKARIBISHWA

Katibu Mkuu awashukia watendaji ardhi

Na Munir Shemweta, KONGWA

KATIBU Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mary Makondo, amewajia juu wa-
tendaji wa ardhi katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma na kuwataka kufanya kazi
kwa kuzingatia maadili na weledi.

Makondo alitoa kauli hiyo juzi al-
ipofanya ziara ya kushtukiza katika
ofisi ya ardhi za halmashauri hiyo
kutokana na kuwapo malalamiko
kutoka kwa baadhi ya wananchi
kuwa kuna baadhi ya watumishi wa
wanaodai fedha wakati wa kutoa
huduma.

Alisema wizara haitasita ku-
chukua hatua kali kwa mtumishi
yeyote wa ardhi atakayebainika
kuwadai fedha wateja kinyume
cha gharama halisi zilizowekwa na
serikali kwa kisingizio cha fedha ya
usafiri.

Kwa mujibu wa Makondo, ofisi
yake ilipokea taarifa kutoka kwa
mwananchi mmoja akidai kutakiwa
kutoa fedha kwa ajili ya usafiri wa
kufuatilia hati jambo alilosema ha-

likubaliki kwa kuwa ni kuwatesa
wananchi.

“Tunafuatilia kwa karibu wale
wote wanaodai fedha kutoka kwa
wateja maana hamjawekwa hapa
kuwakandamiza wananchi na suala
hili halikubaliki,” alisema.

Makondo alisema wizara ka-
tika kuboresha huduma zake, iko
mbioni kukamilisha Kituo cha
Huduma kwa  Wateja (Call Cent-
er) ambacho kitatumika kupokea
changamoto na kero kutoka kwa
wateja.

“Dhamana mliyopewa ninyi wa-
tumishi wa sekta ya ardhi ni ‘privi-
lege’ maana ardhi inamhusu kila
mtu. Kwa hiyo mnatakiwa kuangalia
namna bora ya kutekeleza malengo
ya wizara kwa weledi,” alisema.

Akiwa katika wilaya ya Kongwa,
Makondo alipata pia fursa ya ku-
salimia kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani cha Halmashauri ya
Wilaya ya Kongwa na kuwaomba
madiwani kushirikiana na ofisi ya
wilaya hiyo vinapangiwa mipango
ya matumizi bora ya ardhi sambam-
ba na kuongezwa kasi ya utoaji hati

za kimila.

kupangiwa mpango huo.

Kwa mujibu wa Makondo, wiz-
ara kwa sasa iko kwenye hatua za
kukamilisha miradi yake mikubwa
miwili ya Benki ya Dunia na mkopo
wa Benki ya Exim kwa lengo la
kuhakikisha ardhi ya Tanzania
inapangwa na kupimwa na kufikia
malengo ya kutoa hati 2,500,000
katika kipindi cha miaka miwili.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, am-
baye ni Mbunge wa Kongwa, alim-
shukuru Katibu Mkuu kwa uamuzi
wake wa kuitembelea wilaya hiyo
kwa lengo la kutatua changamoto
zilizojitokeza.

Hata hivyo, Ndugai aliweka wazi
kuwa moja ya changamoto kubwa
kwenye wilaya hiyo ni mashtaka
yanayohusiana na migogoro ya ar-
dhi, hivyo kuiomba wizara kuanga-
lia namna ya kuipatia wilaya hiyo
Baraza la Ardhi la Wilaya ili ku-
waondolea usumbufu wananchi
kufuata huduma Dodoma mjini.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

AL

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benki bwa macadeleo yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2021

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Robo !‘a"g"a ya Roitl’igo“g‘ifgka Mw;lk:awa Mwljl'(‘;blili(:nzg‘; |I1aishi
A 30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Jun21 | 30-Sep-21 30-Sep-20
1 Fedha Taslimu 11,504 13,251 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 10,969 21,904 Mapato/(Hasara) Halisi (1,214) (1,694) (5,512) 262
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 30,000 29,000 Marekebisho kwa Ajii ya: 0 0 0 0
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 11,987 3,999 ) g:zm)ﬁ;“g r;lilka Mikopo " ggZ) 322 ;;gg (5 fg;
5 Hyndl na lg/hgmala ya Kus_hughullklwa 48 88 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali ’ ) 0 ” ) 0
6  Miamala Baina ya Matawi 23 18 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,266) 3,344 1497 4721
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (1,000) (3,150) (7,230) 450
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 602 1,337 4,249 272
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (298) (1,060) (1,893) 225
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - aodl I_Ilyollp\:ba_ - (135) ggg; (157) 41(;)
11 Mikopo Halisi lliyopo 74,770 73,106 - Menginoyo loainisha) ' , ar a2
12 Mali ﬁlyingine yop 13202 12.905 Fedha Halisi kwa shughuli za (3,831) (509) (3,178) 1,522
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 Akaunti za udhamini 0 0 Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 17,170 18,135 Ununuzi wa Mali za Kudumu (69) (121) (267) (20)
16 JUMLA YA MALI 169,712 172,443 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 1 0 1 0
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
B. DHIMA Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 624 606 Fedha Halisi Zili iliz ika) kwa i za j (68) (121) (266) (20)
18 Amana za Wateja 120,665 121,946
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 lll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 23 25 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
. . . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
;; maaé;.lzo y: Mal:po/Fiqga T(a ;rhatm;Sha ? (1) Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 (1] 0
'undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (17) ) (17) 0
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,503 3,757 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mengineyo (bainisha) (677) (65) (1,132) (586)
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha Halisi Zili il ika) kwa i za Kifedha (694) (65) (1,149) (586)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakaz 8,621 8,500
27 Dhima Nyingine 12.099 12.750 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
o8 Madeni ’ 403 ! 690 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (4,593) (696) (4,593) 916
aaeni Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 31,972 32,668 31,972 17,248
29  JUMLA YA DHIMA 146,938 148,276 Fedha na Mall Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 27,379 31,972 27,379 18,164 |
30 MALLI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 22,774 24,16
C. _FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 22,411 22,411 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
32 Akiba ya Mtaji 0 0 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2021
33 Mapato Yaliyobakizwa (5,416) (6,852)
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (5,512) (4,298) Malipo juu ya |yaliyobakizwa Tengo la Ziada
i ingi i Mtaji wa Hisa __[bei ya hisa Ziada ya Kisheria __|ya Jumla Mengineyo [Jumla
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 11,291 12,906 T
L . waka wa sasa
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984,416 | 2,431,917 (5,626,989) 3,683,604 ) 16,992,072 | 28,465,109
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 22,774 24,167 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (5,512,197), 0 0 0| (5.512,197)|
Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o 0 0 o 0
. . L Miamala na wanahisa 11,426,798 5,386,179 o o o (16,992,072) (179,095)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 68 61 Gauio lilolipwa 0 0 0 0 ® 0 0
39 Mikopo Chechefu 12,254 15,996 Ziada ya Kisheria 0 o 210,589 (210,589) o o 0)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,018 8,904 Tengo la Ziada ya Jumla g g g g g g :
N . . Me
41 Mall Nylnglne CheChefu 73 73 S:Iri‘gy:‘:rnowishn ‘wa mwaka 30.09.2021 22,411,214 7,818,096 (10,928,597) 3,473,105 0 (0)| 22,773,818
D. _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka Uliopita
(l) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.4% 14.0% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 10,984,416 2,431,917 4,687,639 3,286,944 o 0 | 21,390,916
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14.9% 19.0%|  [rae tesare) el Baada e Kodiya Mapeto o o G . o o] G
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 66.1% 66.8% Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 48.4% 48.7% Gawio lillolipwa 0 0 0 0 0 0 0
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 68.8% 61.5% Ziada ya Kisheria ° ° (T 101,254 ° ° ©
N Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 o 0
(vi) Ongezeko la Amana -1.0% 2.8% Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali -1.6% 1.6% Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2020 10,984,416 2,431,917 (2,855,410) 7,388,198 0 0 [ 17,949,120
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC ELEZO KWA ROBO MWA
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2 et ok
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Jina na Cheo Saini Tarehe
Robo ya Mwaka Robo ya mwaka|  Limbikizo la| Limbikizo la Mwaka Silvest Arum.a51 .
sasa Linganishi |Mwaka wa sasa Linganishi (Mkurugenzi Mtendaji)
30-Sep-21 30-Sep-20 30-Sep-21 30-Sep-20 .
1 Mapato ya Riba 5,037 508 17,696 TEATT Bertha Simon
2 Gharama za Riba (2,059) (1,789) (6.408) (5.491) (Mkuu wa Fedha)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,972 4,303 11,439 12,980
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 Chemo Mutani
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (598) 489 (2,587) (1,886)| (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,472 1,551 4,025 4,021
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 151 85 304 219 L. L. L . . . o _ . .
6.2 Ada na Kamisheni 837 975 2,529 2,776 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
6.3 Gawio ) 0 0 0 0 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
; g:;‘:':ﬂ“zxilg'z’;emba_ o 492 kil 1,027 wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
: (6,060)’ (6,081); (18,389) (18,557)
7.1 Mishahara na Mafao (3,288) (3,307) (9,444) (9,883 q 5-q
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 Jina Saini Tarehe
7.3 Gharama Nyingine (2,772) (2,780) (8,945) (8,674)| 1. Ernest Massawe
8 Faida (Hasara) ya Uendeshaji (1,214) 262 (5,512) (3,442) 2. Dr. Josephat Daniel Lotto
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 0 0 0
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,213)| 262 (5,512) (3,44_2YI

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 I

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,214) 262 (5,512) (3,442) LIPIA LU KU VING,AMUZI
] ]

13 Idadi ya Waajiriwa 406 4“7 406 417

14 Mapato kwa Hisa (54) 24 246) 319) MALIPO YA SERIKALI (GePG)

15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18

BILA GHARAMA YA ZIADA

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Piga 150104
0 Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 28% 1% 43% 3% KWA KUTUMIA AKIBA m
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -20.7% 6% -31.3% -26%| Pakua Akiba Mobile App
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 111.3%) 104% 118.9% 109% MOBILE -
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.3% 17% 13.7% 17%] ‘ T
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HABARI KITAIFA

na Marekani ni wa faida

Na Romana Mallya

ERIKALI ya Tanzania

imekiri kuwa uhusiano

mkubwa wa miaka 60

kati yake na Marekani
umeleta matokeo makubwa
na ya kihistoria katika maeneo
mbalimbali ikiwamo sekta ya
elimu.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula,
aliyasema hayo mkoani Dar es
Salaam wakati akifungua mku-
tano maalum uliojulikana kama
‘Pamoja 60 Conference’.

Mkutano huo ambao ulian-
daliwa kwa ushirikiano baina
ya Taasisi ya Utafiti na Kupungu-
za Umaskini (REPOA) na Ubalozi
wa Marekani nchini Tanzania,
uliangazia mafanikio ya ushiriki-
ano wa nchi hizo kwa miaka 60
iliyopita.

Balozi Mulamula akihutubia
kwa njia ya mtandao kupi-
tia video iliyorekodiwa, alise-
ma dhamira ya Tanzania ni kue-
ndelea kufanya kazi kwa karibu

na Marekani na kuimarisha uhu-
siano baina ya nchi hizo ambao
uliimarishwa na Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere na John
Kennedy wa Marekani.

Alisema maadhimisho hayo ya
miaka 60 yanashuhudia hatua
nyingine muhimu katika urafiki
huo wa kihistoria kwa pande zote
mbili.

“Tangu Tanzania ipate uhuru
mwaka 1961, Marekani imekuwa
ikisaidia juhudi za Tanzania za
maendeleo katika sekta ya elimu,
afya, maji, kilimo, demokrasia
na haki za binadamu, miundom-
binu na teknolojia.

“Tunashukuru kwa Wamare-
kani ambao wamefanya kazi
bila kuchoka katika maeneo ya
mbalimbali hasa katika sekta za
elimu na afya. Marekani imeku-
wa ikileta wafanyakazi wa kuji-
tolea kufanya kazi katika sekta
mbalimbali za afya, elimu, kilimo
na nyingine. Tunashukuru kwa
maono ya Mwalimu Nyerere na
Kennedy,” alisema.

Alisema katika kuhakikisha
misaada inayotolewa na Mare-

shirikiano

kani inaendelea kuwanufaisha
Watanzania kwa sasa na baadaye,
serikali inahakikisha inaimarisha
demokrasia na haki za binadamu,
mapambano dhidi ya rushwa na
uhalifu wa kupangwa pamoja na
kuimarisha amani na umoja.

Mkurugenzi Mtendaji wa RE-
POA, Dk. Donald Mmari, alisema
ziko programu mbalimbali katika
vyuo ambavyo vinashirikiana
na vya Marekani katika kuvijen-
gea uwezo katika utafiti katika
sekta ya afya, uchumi na ny-
ingine.

Alisema REPOA ni miongoni
mwa taasisi ambazo zimenufaika
na uhusiano kati ya nchi hizo
mbili ambapo baadhi ya watafiti
wake wamepata elimu nchini
Marekani.

Pia alisema wamekuwa waki-
fanya programu ambazo serikali
ya Marekani kupitia Shirika lake
la USAID, limekuwa likitoa fedha
kuwezesha kufanyika kwa tafiti
mbalimbali.

Balozi wa Marekani nchini
Tanzania, Dk. Donald Wright,
alisema kama ilivyo kwa miaka

60 iliyopita, Marekani inaendelea
na dhamira yake ya kushirikiana
na serikali ya Tanzania kuimari-
sha sekta ya elimu kote nchini.

Alisema kwa miaka mitano
pekee, Marekani kupitia shirika
lake la USAID limechangia zaidi
ya Dola za Marekani milioni 65
kwenye mfumo wa elimu
ya msingi.

“Kwa mwaka 2020 pekee,
mpango wa elimu wa USAID/
Tanzania ulifikia takriban wa-
nafunzi milioni 2.5 na uboreshaji
wa mafunzo darasani; ilichapisha
na kusambaza zaidi ya vitabu
milioni 2.8 vya kusoma kwa dar-
asa la awali na nyenzo za usaidizi
za walimu na kutoa mafunzo
kwa walimu 20,261 kutoka shule
3,074 katika mikoa iliyolengwa,”
alisema.

Pia alisema wanaunga mkono
mfumo wa elimu ya sekondari
ili kuongeza ushiriki wa watoto
wa kike kubaki shuleni ambapo
mpaka sasa msaada wa nchi
hiyo umefikia karibu wanafunzi
50,000, walimu 1,300 na wazazi
na walezi 6,000.

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Vijana wa mazingira magumu kukopeshwa

Na Francis Godwin, [RINGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mufindi mkoani Iringa, inakusu-
dia kuwasaidia kwa mikopo vija-
na wanaotoka kwenye mazingira
magumu.

Vijana hao wameibuliwa na
mradi wa Youth Agency Mufindi
(YAM) chini ya Taasisi ya Foxes
Community and Wildlife Trust.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mufindi,
Deograsia Liganga, alisema kwa
kupitia mradi huo, vijana hao
wataweza kubadili maisha yao

kiuchumi.
Igoda wakati wa mafunzo ya uja-
siriamali kwa vijana wa kata tatu
za Luhunga, Mdabulo na Thanu
ambao wanapatiwa mafunzo
mbalimbali yakiwamo ya ujasiri-
amali, alisema Halmashauri ya
Mufindi itaendelea kuwasaidia
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu kupata mikopo kupi-
tia fedha za makusanyo yake ya
ndani.

Kwani alisema halmashauri
kupitia fedha za makusanyo ya
ndani imekuwa ikitenga asilimia

10 kwa ajili ya vijana asilimia 4,
wanawake asilimia 4 na watu
wenye ulemavu asilimia 2, hivyo
iwapo watajiunga vikundi ni ra-
hisi kunufaika na mikopo hiyo
isiyo ya riba.

“Tunatambua jitihada kubwa
zinazofanywa na mradi wa huu
wa YAM ndani ya Halmashauri ya
Mufindi na tunazidi kuwaomba
kuendelea kuwasaidia vijana na
watu wenye ulemavu,” alisema.

Alisema mradi huo unaotekele-
zwa na YAM kupitia Taasisi ya
Foxes pia halmashauri imekuwa
mshiriki katika utekelezaji wake.

Aliwataka vijana wanufaika wa
mradi huo kutumia vizuri fursa
hiyo kwa kwenda kujiunga vikun-
di na kupitia vikundi wabuni mi-
radi ili kuomba mikopo kwenye
Halmashauri kukuza mitaji yao.

Meneja wa mradi wa YAM,
Danford Mkumba, alisema vijana
zaidi ya 690 wamelengwa kufiki-
wa na mradi huo utakaotekele-
zwa kwa miaka minne kuanzia
mwaka huu.

Alisema kupitia mradi huo wa-
toto wenye wenye ulemavu zaidi
ya 71 watanufaika na mradi huo.

Madiwani
wakunwa
utendaji

wa Samia

Na Neema Hussein, KATAVI

MADIWANI wa Manispaa va
Mpanda mkoani Katavi wamem-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kufanya vizuri kwa muda mfupi
kwenye maendeleo.

Miongoni mwa mambo aliyo-
fanya vizuri wamesema ni kupeleka
fedha kwa ajili ya kujenga madarasa
59 katika shule mbalimbali, jambo
ambalo halikuwahi kutokea katika
mkoa huo.

Akizungumza juzi wakati wa
kufunga baraza la nne la madi-
wani, Meya wa Manispaa ya Mpan-
da, Haidary Sumri, alisema madiwani
wamedhamiria kutekeleza miradi
yote ya maendeleo kwa Kipindi
chote cha mwaka wa fedha.

Amesema Rais amepeleka shilingi
1,260,000,000 kwa ajili ya madarasa
katika shule za msingi na sekondari,
kwenye fedha za tozo kujenga kituo
cha afya.

Kaimu Mganga Mkuu wa Manispaa,
Dk. Limbu Mazoya, alizungumzia
umuhimu wa tohara kwa wanaume
kwa ajili ya kumkinga mwanamke
na kansa ya shingo va kizazi.

Maelezo hayo yalitokana na
Diwani wa Mwamkulu, Kalipi Katani,
kutoa hoja ya kulalamika kuhusu
kampeni inayoendelea kutolewa ya
kupunguza maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) ikimtaka mwan-
amke asikubali kuwa na mwanaume
ambaye hajafanyiwa tohara.

“Kama inapunguza maambukizi
inabidi tuelimishwe sio ghafla tu,
watu tumefunga ndoa mtu anakuja
kusema usimkubali..hii ni hatari
kwenye ndoa,” alisema.

Dk. Mazoya alisema kuna ugeni
ulikuja wa kamati ya Bunge nao
ulisisitiza kuwa kampeni ya kum-
zuia mwanamke kutoshiriki tendo la
ndoa na mwanaume asiye na tohara
iendelee, na kwamba hiyo ni baada
va kuona kasi ya wanaume hao kuji-
tokeza kufanyiwa tohara iko chini.

Hata hivyo, alisema kuna mpango
wa kuwafanyia tohara watu wenye
umri mkubwa kwa kuwatafutia
wataalamu wanaoendana nao kiumri
ili wafanyiwe kwa mazingira wa-
nayoyapenda wao katika vituo vya
kutolea huduma hiyo.

Maelezo hayo yalitokana
na Diwani wa Mwamkulu,
Kalipi Katani, kutoa hoja
va kulalamika kuhusu
kampeni inayoendelea
kutolewa ya kupunguza
maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) ikim-
taka mwanamke asikuba-
li kuwa na mwanaume
ambaye hajafanyiwa
tohara.
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Zijue sababu zinazochangia shida

ugonjwa akili kujirudia kila mara

Na Dk. Raymond Mgeni

NAELEZWA, uwekezaji

mkubwa wa jamii unapaswa

kuongezwa nguvu dhidi ya

elimu kuhusu afya ya akili,
pasipo kubagua kundi la wag-
onjwa wa akili.

Ni kwa sababu mtu anapopata
tatizo katika afya ya akili yake,
haimuathiri binafsi, bali pia wa-
naomzunguka. Mtu anapoathiri-
ka akili, anapoteza nafasi ya kush-
irikishwa katika mengi ya kijamii
katika shughuli za uzalishaji mali,
kwa jamii na taifa.

Ugonjwa wa akili kama yalivyo
maradhi mengine yanahitaji mat-
ibabu ya kipindi kirefu na kuna
wakati baadhi ya magonjwa ya
akili hudumu maisha, mfano
maradhi yanayoitwa ‘kizofrenia
nabaipola.’

Magonjwa kama wasiwasi au
sonona zinapopata matibabu,
huenda yatakatibika na mtu aka-
rejea hali yake ya kawaida.

Hivyo magonjwa ya akili ku-
jirudia hutokea kwa visa vingi vya
wagonjwa wa akili na kwa namna
moja hufika wakati analazwa,
pale anapochanganyikiwa, mfano
kupiga watu, kutisha kuua au ku-
Jjlumiza mwenyewe.

Kwa kuwa ugonjwa wa akili
hukaa muda mrefu kuna namna
moja mtu huchoka kufuatisha au
ufuasi wa dawa na hivyo kuona
hakuna haja ya kuendelea na
matibabu.

Hilo limesababisha mikasa min-
gi ya magonjwa ya akili kushind-
wa kutengemaa vyema, kwani
yanajirudia na kuufanya ugonjwa

uchelewe au kuleta ugumu wa
ndugu kuendelea kumshughulikia
mgonjwa, hadi kufika hatua wag-
onjwa wanaachwa kwa sababu ya
ndugu kuchoka.

Zipo dalili za awali ambazo
mgonjwa anaanza kuziona au
watu wa karibu yake, ikiwamo ku-
kosa usingizi, kupandwa na hasira
isivyo kawaida, kujitenga au ku-
kosa kuchangamana na wengine.

Ni dalili zinazoweza kutoa isha-
ra mtu anapaswa kuanze kwenda
hospitali kupatiwa matibabu la,
sivyo ugonjwa utajirudia na kuleta
athari kubwa zaidi.

SABABU ZA KUJIRUDIA

Sababu ya kwanza inayochang-
ia kujirudia kwa ugonjwa ni kua-
cha dawa, baada ya mgonjwa
kujihisi amepona au kutafuta tiba
mbadala.

Hilo linachangiwa pale dalili zi-
lizojitokeza zikachangia mtu kula-
zwa baada ya dawa na kwisha.

Kuna dalili kama mtu kusikia
sauti ambazo hazipo, kuvua nguo
na ufahamu unapomrejea mtu
huyo anagundua alichofanya si
sahihi.

Pili, kuna suala la mgonjwa kua-
cha kudhuhuria kliniki ili kuanga-
lia uwezekano wa kuprwa dawa
za juu zaidi hasa pale tiba iloyopo
isipomletea mabadiliklo, mgonjwa
anaendelea kuchanganyikiwa.

Mtu anapokosa kuhudhuria
kliniki kwa sababu mbalimbali
ikiwemo umbali, gharama za kum-
wona daktari au kuhisi mgonjwa
kapona kunachangia sana mata-
tizo ya akili kujirudia. Wengi wa-
napokuwa wameruhusiwa baada

Dk. Raymond Mgeni, bingwa wa magonjwa va akili Hospitali
ya Rufani Mbeya. PICHA: MAKTABA

ya kutoka wodini hushindwa ku-
fuata taratibu za kurudi kliniki.

Tatu ni uwapo wa msongo
wa mawazo kwa kipindi kirefu
ni chanzo kikubwa sana kina-
chosababisha ugonjwa wa akili
kujirudi. Mtu anapopata changa-
moto ngumu iwe katika kazi, uhu-
siano, hali ya kimaisha huchangia
kuibua ugonjwa tena.

Hali ngumu za kimaisha hazie-
pukiki ila zinaweza kudhibitiwa
vizuri ili mtu asipate kuugua akili
yake.

Nne ni matumizi ya vilevi au
pombe kumekuwa ni sababu ya
wagonjwa wengi ambao awali
walipata athari za pombe au vi-
levi, mfano bangi kuleta uchang-
anyikiwaji wa akili.

Hivyo vinamuathiri mtu katika
kuchukua dawa zake kwa wakati
au pengine siku anazokunywa
pombe kusahau kabisa kunywa
dawa za akili. Pili, pombe inasaba-
bisha kuzidi kuharibika kwa mfu-
mo wa mtizamo, fikra na hivyo
kuchangia zaidi mtu kupata hali

ya kuchangikiwa.

Tatu, pombe inaweza kumfanya
mtu kujiingiza katika vitendo ha-
tarishi vya magonjwa, kufungwa,
matumizi holela ya pesa kuna-
koweza zalisha matatizo mengine
ya akili mfano sonona.

Nne ni Matukio yenye kuleta
huzuni mfano; matukio kama
misiba ambayo mgonjwa wa akili
anaweza kufiwa na watu wake wa
karibu huenda ni wazazi, watoto,
ndugu wengine, rafiki au jamaa.

Mtu anaweza kurudiwa na
ugonjwa siku chache baadaye
ikiwa atashindwa kukubaliana na
tukio la msiba lililojitokeza. Ndugu
wa karibu ni muhimu kutoa faraja
au hata mgonjwa kwenda kumwo-
na msaikolojia ili kuepusha hali ya
kujirudia kwa ugonjwa.

Kuzuia kujirudia rudia kwa
ugonjwa ni muhimu kuzingatia
haya ambapo mgonjwa mwe-
nyewe anaweza kushindwa ila wa-
naomzunguka wakahusika kum-
saidia hilo.

Ufuasi wa dawa unaweza ku-
saidiwa na ndugu kukumbusha
mgonjwa kunywa dawa zake, pia
kukumbusha kurejea tarehe ya
kliniki, kumzuia katika kurejea
katika unywaji wa pombe, vilevi,

kusaidiwa kudhibiti athari za
msongo wa mawazo.
Niseme, kuishi vizuri na

mgonjwa kwa kuepuka unyanya-
paa, lugha za kudhalilisha na ku-
nyima haki za mgonjwa wa akili.

e Anapatikana kwa simu:
+255 676 559 211 ua barua pepe:
raymondpoet@yahoo.com ka-
tika Hospitali ya Kanda Rufani
Mbeya.
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AFYA

UKOMBOZI KWENYE ULEMAVU..

Mzazi mfugaji amwaga tabasamu na
ng’ombe juu mwanawe kutembea

« Alikata tamaa, Padre aka IbuU yavvezekana

Na Christina Haule, Morogoro

LIKUWA hoihoi ya aina yake

kuibuliwa pale mtoto aliyefani-

kishiwa nafuu kimaisha kuto-

kana na ulemavu, hata mhusi-
ka mkuu Mkurugenzi wa Kituo cha
Kulelea Watoto Wenye Ulemavu
wa Viungo na Akili (Amani Center)
mkoani Morogoro, Padre Beatus
Sewando, akajikuta anazawadiwa
ngombe.

Huyo ni kati ya watoto 12 wenye
ulemavu kutoka kundi la 84 wal-
iokwishapelewa katika Hospitali
ya Rufani Muhimbili, kitengo cha
CCBRT, wakifanyiwa upasuaji na
wanaelezwa wanaendelea vizuri,
huku wengine wakibaki kwenye
matawi ya hospitali ya CCBRT
wakipatiwa matibabu, mazoezi na
elimu ya msingi.

Ilikuwa furaha ya mtoto mmo-
jawapo kutoka jamii ya wafugaji,
mzazi wake alipoona mtoto huyo
kapona baada ya kusumbuliwa na
ulemavu kwa kipindi cha miaka mi-
tatu tangu kuzaliwa.
wanakotoka watoto hao wanaoibu-
liwa ni Mandela mkoani Pwani, Ma-
ni), Chakwale na Magubike (Gairo),
Dakawa na Lumbiji wilayani Kilosa.

Anasema katika kipindi cha
mwaka jana hadi huu waliibua
84 waliofichwa majumbani, katika
uwiano 17 waliibuliwa mwaka jana
na 67 mwaka huu.

WALIVYOANZA KAZI

Padre Sewando anasema, baada
ya elimu ya kuwatunza na maeleke-
zo kutolewa na Amani Centre wali-
Twatwatwa kilichoko tarafa va Ki-
mamba wilayani Kilosa, baadhi ya
wazazi wa watoto wenye ulemavu
walianza kuelewa na kujitokeza.

Anasema, baada ya kufanikiwa
kuwapata wazazi wawili akiwamo
Parisiato Lamaray (47), baba wa
mtoto asiyeweza kuinuka kitan-
dani alienda naye hadi kituoni ku-
fuata matibabu na mazoezi.

Padre Sewando anasimulia,
baada ya kumuelimisha Lamaray
mtoto wake Yona Parisiato an-
geweza kupona, alikubali na kum-
ruhusu kuondoka naye kwa ahadi
kama angepona angempa ngombe
mmoja. Anafafaua kuwa, baada ya
matibabu na mazoezi kwa miezi
mitatu, mtoto alianza kusimama
na hatimaye kutembea, kitendo kil-
ichomfanya mzazi kutimiza ahadi
yake kwa furaha iliyopitiliza.

Mkuu huyo wa kituo cha Amani,
anasema katika mizunguko yake
amegundua kuwapo wenye ulema-
vu katika jamii za wafugaji wasio-
patiwa huduma za kitabibu, huku
akipata taarifa huduma pekee zina-

Mimi siku-
kata tamaa,
mwanangu
wa pili ali-
zaliwa akiwa
amelegea
Viungo vy-
ote na siku
zilivyokuwa
zinazidi ku-
songa mbele
ndipo mwa-
nangu al-
ipoonyesha
kulegea zai-
di.
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zotoelewa kwa watoto ni chakula.

Imegundulika kuwapo falsafa in-
ayotoa uzito kwa ndama akiwa na
thamani ya pesa kutokana na tabia
ya kuhama na wamekuwa waki-
waacha watoto wenye ulemavu
kwenye maboma, wakiwaona ni
mzigo.

Hivyo Padre Sewando anaitaka
jamii kuacha kuwaficha watoto
wenye ulemavu ndani bali wawa-
toe nje na kupata huduma zinazos-
taili na kwamba, kumficha ndani
mtoto ni kitendo kibaya kinachod-
huru haki zake za msingi, ikiwamo
elimu, kupendwa, kuthaminiwa,
kupata matibabu na afya bora.

Anaeleza watoto hao walioibuli-
wa, wapo wanaoendelea na matib-
abu na mazoezi kwenye Kituo cha
Amani Chamwino, wengine wana-
soma elimu ya awali mahali hapo.

Pia, wapo wanaosoma Kkatika
shule ya elimu maalum iliyopo
kwenye tawi la Amani iliyopo
Mvomero, hali kadhalika wanao-
patiwa elimu ya maisha katika tawi
la Amani Mikese.

KUKOSA LISHE
Padre Sewando anafafanua ka-
tika kuibua huko wapo watoto wa-
naodhaaniwa walemavu, hukutwa
kinyume chao ni shida ya udhaifu
kiafya unaotokana na kukosa lishe
sahihi.
Katika hili, anafafanua kwamba
watoto wanapokuwa wadogo wa-
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napaswa kula vyakula vilivyoka-
milika, hata kumekuwapo mabadi-
liko kwa jamii ya kifugaji, ambao
wamekuwa wakila nyama na mazi-
wa pekee.

Anafafanua, kwa sasa wana-
tumia pia ugali kidogo, matunda na
mboga za majani jambo ambalo in-
ayowajengea mwili na hawadhoofi-
ki, wanapata mahitaji muhimu ki-
afya, ikiwamo madini na vitamini.

“Nawashauri kinamama kwa
‘wababa’ wa Kimasai mjenge tabia
ya kutengeneza bustani ndogo
nyumbani na kupanda mboga za
majani mtazozimwagilia maji kila
siku. Zitawasaidia kupata mboga
na kuboresha afya zenu” anasema
Padre Sewando.

WAZAZI WANENA LAO

Mzazi Parisiato anayetoa
ng'ombe kwa Mkurugenzi wa Kituo
cha Amani baada ya mwanae kusi-
mama na kutembea, anafafanua
ameamua kumpa ngombe mkuu
huyo kwa kutimiza wajibu wake
kwa mtoto kufikia kupona, kwani
binafsi alishakata tamaa.

Parisiato anasema, awali mwa-
nae Yona Parisiato alikuwa na
mwili mlegevu, asiyemudu ama
kujisogeza au kufanya lolote tangu
umri mtoto mchanga, jambo lil-
ilompa shaka na mkewe wakihisi
ulemavu tangu kuzaliwa.

Anasema, wamehangaikia mat-
ibabu hayo pasipo mafanikio,

hadi ulipotokea uongozi wa kituo
cha Amani Centre waliomchukua
mtoto kwa mazoezi na tiba, sasa
matunda yanaonekana akitembea.

Parisiato anasema, baada ya
mwanae kupona binafsi amekuwa
balozi mzuri wa kuhamasisha wa-
kuwatoa watoto wenye ulemavu
kwani ipo tiba sahihi na mazoezi
kwa ajili ya kasoro hizo.

Kwa mujibu wa mzazi huyo,
kupona kwa mtoto wake kumeam-
kuamua kupeleka watoto wenye
ulemavu kupatiwa matibabu na
mazoezi.

“Naishukuru Amani Centre im-
enitia sana moyo kwa kuona mwa-
nangu anasimama mwenyewe bila
kushikwa kabisa, sijui wanatumia
dawa gani, kweli namshukuru
Mungu,” anasema

Mama mzazi wa mtoto Yona,
Agnes Ngale (24), anasema wame-
kuwa wakiwabeba watoto wenye
ulemavu na kuhama nao pale in-
apobidi na sio kuwatelekeza kama
ilivyokuwa zamani.

Agnes anawashauri wanawake
wenzake wenye watoto wenye
ulemavu, wasikate tamaa ku-
wahudumia watoto wao bali,
wawapeleke kwenye vituo vya
kufanya mazoezi wakapate tiba sa-
hihi, ili nao watembee.

“Mimi sikukata tamaa, mwanan-
gu wa pili alizaliwa akiwa amelegea
viungo vyote na siku zilivyokuwa
zinazidi kusonga mbele ndipo
mwanangu alipoonyesha kulegea
zaidi.

“Tukaanza utaratibu wa kum-
patia matibabu na sasa ana miaka
mitatu ameweza kusimama vi-
zuri, tunasubiri asogee kukua,
tumuangalie kiakili, aanze shule”
anasema mama huyo.

BABU MFUGAJI KIJIJINI

Mzee wa wafugaji, Farais Makala
kata ya Kimamba wilayani Kilosa,
anakana jamii hiyo kuwatelekeza
kwenye maboma watoto wao wale-
mavu hadi kusababisha vifo, kwani
zamani hawakupata watoto wenye
ulemavu, labda wenye ulemavu wa
mguu mmoja pekee.

Anajitetea kwamba suala la waf-
ugaji kuhama na kuacha watoto
wenye ulemavu kwenye maboma
wakati wakihama kwa madai ‘ni
mzigo usio na faida zaidi ya ndama’
ni misemo isiyo na ukweli ndani
yake.

Mzee Makala anasema wame-
kuwa wakipata watoto wenye ul-
emavu zaidi hivi sasa, wakiwamo
wenye vichwa vikubwa, wasiosikia
na wasioona, huku wakijitihadi ku-
watafutia matibabu na walipogun-
dua Kituo cha Amani mkombozi
wa watoto wao, wanapatumia.
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Daktari bingwa: Saratani Lango la Kizazi
linaepukika muhimu ‘vigezo & masharti’

« Kujikagua, mwenendo wa mapenzi..
« Atahadharisha ishara bado si salama

Na Augusta Njoji, DODOMA

IPOTI ya Shirika la Afya
Duniani (WHO) ya mwa-
ka 2010, inaonyesha
hadi wakati huo nchini
kuna wastani wa wanawake 6,241
wanaougua saratani ya shingo ya
kizazi kila mwaka, 4,355 kati yao
wamefariki kwa ugonjwa huo.

Aidha, takwimu za dunia zinao-
nyesha saratani hiyo iko juu katika
kusababisha vifo vya wanawake
wengi duniani, ikikadiriwa asilim-
ia 85 ya vifo hivyo vinatokea katika
nchi zinazoendelea.

Daktari Harryjustin Mwambe,
bingwa wa tiba ya magonjwa ya
kinamama na afya ya uzazi katika
Hospitali ya Benjamin Mkapa, jiji-
ni Dodoma, anasema saratani hiyo
ndio iko juu kwa wanawake nchini
walio na umri kati ya vijana wa
miaka 15 hadi kwa watu wazima
wenye umri miaka 44.

“Tanzania ina wanawake mil-
ioni 10.97 walio na umri wa miaka
15 na kuendelea, ambao wako
kwenye hatari kubwa ya kupata
saratani hii. Kwa Afrika Mashariki,
asilimia 33.6 ya wanawake wote
wanasadikiwa kuwa na virusi aina
ya ‘Human Papilloma Virus’ (HPV)
ambavyo ndio visababishi vikuu
vya ugonjwa huu,” anafafanua.

IKOJE HIYO?

Dk. Mwambe anaieleza ni mab-
adiliko hasi (yasiyo ya kawaida) ya
chembechembe hai zilizopo kwe-
nye shingo ya kizazi, ambayo mara
nyingi saratani inapoanza huwa
haionyeshi dalili yoyote, hivyo
mgonjwa hawezi kuchukua hatua
yoyote kukabiliana na tatizo hilo
kwa wakati huu.

“Kwa kiasi kikubwa saratani hii
husababishwa na maambukizi ya
muda mrefu (persistence infec-
tion) ya virusi viitwavyo ‘human
papilloma’ ambayo huenezwa kwa
njia ya kujamiiana.

“Kawaida mwili una uwezo wa
kudhibiti maambukizi haya yain-
giapo mwilini, lakini yasipodhibiti-
wa kikamilifu na kuwapo mwilini
kwa muda mrefu, husababisha
ugonjwa wa saratani ya shingo ya
kizazi,” anaeleza Dk. Mwambe.

Anasema, saratani hiyo in-
apoanza huwa ni vigumu sana ku-
gundulika, kwa sababu haionyeshi
dalili, hivyo inagundulika ikiwa
imefikia hatua mbaya zaidi.

“Dalili kama kutokwa na maji-
maji au maumivu wakati wa tendo
la ndoa, seli za saratani ya shingo
va kizazi hukua taratibu na hu-
chukua miaka mingi kwa seli za
kawaida kubadilika kuwa saratani.
Ndio maana inashauriwa kufanya
uchunguzi mara kwa mara, ili ku-
gundua mapema,’anasema.

CHANZO NINI?
Dk. Mwambe anasema, aina

Sehemu ya Hospitali ya Benjamin Mkapa, Dodoma. PICHA: MAKTABA.

Upasuaji hu-
fanya kwa
kuondoa
nyumba vya
Uzazi na
matezi am-
bayo yapo
kwenye
nyonga na
kuondoa se-
hemu vya juu
yva uke (Radi-
cal Hyster-
rectomy).

zote za saratani ya shingo la kizazi
huanza na maambukizi ya muda
mrefu ya moja ya virusi viliyotajwa
vya ‘human pappiloma,” akiwa na
ufafanuzi wa kitalaamu kwamba:

“Utafiti unaonyesha kwamba
watu wengi wanaambukizwa viru-
si hivi katika muda fulani wa mai-
sha yao. Maambukizi haya mara
nyingi hupona yenyewe, kwa ku-
tumia kinga ya mwili iliyopo.”

Hata hivyo, anasema kwa baa-
dhi ya wanawake maambukizi
hayo huendelea kudumu kwa
muda mrefu na kuleta mabadiliko
kwenye chembe hai za shingo la
kizazi.

Namna ya kugundua uwapo
wake, Dk, Mwambe anasema
mtu huchunguzwa kwa mujibu
wa miongozo ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto.

Hata hivyo, kuanza vitendo vya
ngono katika umri mdogo na uhu-
siano wa kimwili na zaidi ya mwa-
namume, zimo katika visababishi
vinavyoongoza kwenye maradhi
hayo.

NINI KIFANYIKE?

Dk. Mwambe anasema, suala
la matumizi ya chanjo ya saratani
ya shingo la kizazi kwa watoto we-
nye umri kati ya miaka tisa na 14
na utekelezaji programu iliyoan-
zishwa na wizara inayohusika na
afya, kwa kutoa chanjo kwa wasi-
chana wa shule za msingi walioko
kati umri huo, kuwanusuru na
janga hilo .

“Chanjo hii huzuia maambukizi
ya saratani ya shingo la kizazi ku-
toka ‘high risk- HPV’ (walio ha-

Daktari Harryjustin Mwambe,
bingwa wa tiba ya kinamama
katika Hospitali ya Benjamin
Mkapa, Dodoma. PICHA:
AGUSTA NJOJI

tarini zaidi), pia kufanya uchun-
guzi wa saratani ya shingo la
kizazi na matibabu kwa saratani
ambayo iko katika hatua za awali
kabisa,”anasema.

Mtaalamu huyo ana ushauri
kwa kinamama kwamba, waanze
uchunguzi wa afya zao kuanzia
umri miaka 30 hadi ukomo wa he-
dhi.

“Kipimo kikiwa hasi (negative)
uchunguzi utafanyika kila baada
ya miaka mitatu na endapo kimo
kitakua chanja (positive) mgonjwa
atapewa matibabu ya krayothera-
pia (cryotherapy) na atarudi kila
baada ya mwaka mmoja kwa
uchunguzi,” anasema.

Pia, anahimiza katika elimu
ya afya katika maeneo kadha iki-
wamo: Kuepuka ngono kwa wasi-

chana walio kwenye umri mdogo;
kuwa na mpenzi mmoja mwamini-
fu; kubadilisha mwenendo wa mai-
sha kama kuepuka matumizi ya
pombe na sigara kwa kadri inavy-
owezekana.

MATIBABU YALIVYO

Mtaalamu huyo anasema sara-
tani ya shingo la kizazi inatibika
endapo itagunduliwa mapema na
iko kwenye hatua za awali.

“Hutegemea mambo mbalim-
bali ikiwamo hatua ya saratani
iliyofikiwa wakati wa uchunguzi.
Kwa kawaida ikiwa katika hatua
za awali kabisa matibabu ya kryo-
therapia yanafanyika, sambamba
na mengine kwa wakati mmoja,”
anaeleza

Dk. Mwambe anaorodhesha
mbinu hizo, ni pamoja na upas-
uaji, tiba ya mionzi (radiotherapy),
matumizi ya dawa (chemothera-
py), na ‘tagerted therapy’ kwa sara-
tani anayoisema tayari inakuwa
imeshasambaa.

Anaeleza wupasuaji huo hu-
fanywa kwa kuondoa sehemu
iliyoathiriwa na saratani, hasa
iliyoko kwenye hatua za awali, dak-
tari akifafanua:

“Upasuaji hufanya kwa kuon-
doa nyumba ya uzazi na matezi
ambayo yapo kwenye nyonga na
kuondoa sehemu ya juu ya uke
(Radical Hysterrectomy). Aina hii
ya upasuaji hufanywa kwa wa-
nawake ambao tayari wamesha-
maliza kuzaa.”

Anaorodhesha aina nyinginezo
za upasuaji wa kuondoa sehemu
ya ndani ya shingo la kizazi amba-
ko uvimbe huanzia (cone biopsy)
na kuondoa sehemu ya juu ya uke
na shingo la kizazi.

Pia kuna tiba ya mionzi, ambayo
Dk. Mwambe anaieleza: “Ni tiba
inayotumika kwa wagonjwa walio
wengi. Hutolewa kwa mionzi ya
nje na mionzi ya ndani, kama tiba
ya mionzi imechaguliwa kama njia
kuu ya saratani ya shingo la kizazi
basi ‘chemotherapy’ inatumika
kama njia saidizi.”

Daktari huiyo anasema ni matib-
abu ya kutumia dawa na mara ny-
ingi hutumika sambamba na tiba
ya mionzi katika hatua za saratani
ya shingo la kizazi.

“Tiba maalum ya seli ni tiba inay-
ohusisha matumizi ya dawa maal-
umu, ambayo imetengenezwa kwa
ajili ya kusimamisha shughuli za
seli zinazochangia ukuaji wa seli
za kansa na hutolewa kwa saratani
iliyofikia hatua ya juu,” anasema.

Tabibu bingwa, Mwambe, ana-
dokeza kuwa ni saratani inay-
oepukika na inatibika pale inapo-
gundulika mapema, hivyo rai yake
ni kufanyike uchunguzi wa mape-
ma na kila mara, kwa kuzingatia
miongozo iliyoko kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia,
Wazee na watoto.
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USHUHUDA JIRANI...

Waumiza vichwa ‘nini shida akili’
polisi wanajivua? Ajali nazo shida!

Na Mwandishi Wetu

NAWEZA kuwa taarifa ya

kusikitisha, ikiwamo za tak-

wimu kutoka Shirika Huru la

Kutetea Haki za Waathiriwa
Kisheria na Kimatibabu la (IMLU)
nchini Kenya, zinaonyesha ku-
wapo maofisa 20 wa polisi ama
wameuawa au walijiua tangu,
Januari mwaka huu hadi mwezi
ulioisha.

Shirika hilo linasema vifo
hivyo vimetokana na matatizo ya
afyaya akili, hali inayoibua shaka
miongoni mwa walinda usalama
hao.

Ripoti ya shirika la IMLU, in-
asema mikasa ya maofisa wa
Polisi ama kuuana au kujiua, ina-
zidi kushuhudiwa katika pembe
mbalimbali za Kenya, ikielezwa
baadhi ya magumu ni zao la
maudhui ya kazi zao, huku ny-
ingine zikichangiwa na matatizo
ya kawaida kimaisha.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
maofisa hao wanahitajika ku-
dumisha sheria na utangamano
katika mazingira magumu, hivyo
kuhatarisha maisha yao, kila siku
wanapoamka.

Caroline Tunen, Ofisa Mipa-
ngo wa Shirika la IMLU anafafan-
ua: “Maofisa 21 wamejiua ama
wameua wenzao, kutoka mwezi
Januari. Hiyo ni idadi kubwa na
tunajua kwa idara ya Polisi im-
eweka mikakati ya kuangazia
suala hilo ambalo ni la dharura.”

Mkasa wa kuuwa Konstebo wa
polisi mwenye umri miaka 28,
tendo lialodaiwa kutokea kwa
mpenzi wake mwezi Julai, ni
ukumbusho anaoutaja Caroline,
ni namna afya ya akili inapaswa
kuchukuliwa kwa unyeti wake.

Pia, kuna mkasa wa askari
kuua mtu alipokuwa akitoroka
mamlaka. Baadaye inadaiwa ali-
jitoa uhai, kwa kujipiga risasi ny-
umbani kwake.

Ripoti ya IMLU ina mtazamo:
“Mchango mkubwa kwa hali
hii unatokona na mazingira ya
utendaji kazi wa polisi, hali kad-
halika masuala ya kijamii, am-
bayo huwashinikiza kutenda visa
vya kutisha, japokuwa wao ndio
walinda usalama.”

IMLU inataja baadhi ya via-
shiria vinavyochangia msongo
wa mawazo, kujitoa uhai na hata
kuuana miongoni askari polisi
wa Kenya.

Gacheke Gachuhi, ni mwana-
harakati wa kutetea haki za bin-
adamu nchini Kenya, analaani
mauaji ya kiholela anayodaia
kutekelezwa na askari polisi,
akitaja yanatokea kila siku na

Kume-
kuwapo
malala-
miko mengi
kwam-

ba Kuna
ongezeko
la ajali, la-
Kini tunaji-
uliza idadi
ya magari
yanay-
oongezeka
barabarani
kila mwaka?
Barabara
haziongeze-
Ki.

yanawadhuru akili zao.

Mnamo Juni mwaka huu, Wiz-
ara ya Afya nchini Kenya ilizin-
dua Mpango wa Utekelezaji wa
Afya ya Akili Kenya ya miaka mi-
tano kuanzia mwaka ujao, 2022.

Aidha kuna muswada wa
marekebisho wa Afya ya Akili
katika Bunge la Seneti kukiwapo
wito wa pamoja kutoka kila pem-
be ukinuia kutangaza tatizo hilo
kuwa janga la taifa.

MIKASA AJALI

Utafiti uliofanywa na Mamla-
ka ya Usafiri na Usalama nchini
Kenya NTSA unaonyesha zaidi
ya watu 3,000 wamekufa nchini
humo, kutokana na ajali za bara-
barani, kuanzia mwaka 2021

Ripoti inabainisha kiwango ni
cha juu nchini Kenya maradufu,

kwani mwaka uliotangulia ni
wastani wa chini zaidi.

Utafiti huo mpya umechun-
guza ajali za barabarani tangu
Januari 2021 hadi mwezi Sep-
temba na kuonyesha Wakenya
3200 walikufa ndani ya kipindi
cha miezi tisa pekee.

Ripoti hiyo inasema, miongo-
ni mwa walioaga dunia mwaka
huu: Watu 1,100 wanatembea
kwa miguu; madereva 300;
abiria 318; waendesha bodaboda
890; na waendeshaji baiskeli 61.

Sababu kuu katika ajali hizo
zinatajawa ni madereva kutoz-
ingatia sheria za barabarani
mwendo kasi kupita kiwango,
ulevi wa madereva na waende-
sha pikipiki na baiskeli.

Naibu Mkuu wa Polisi wa
Kenya, Edward Mbugua, anan-

L}

yoshea kidole cha lawama uko-
sefu wa kuongezeka kwa miun-
do mbinu.
“Kumekuwapo  malalamiko
mengi kwamba kuna ongezeko
la ajali, lakini tunajiuliza idadi ya
magari yanayoongezeka baraba-
rani kila mwaka? Barabara haz-
iongezeki,” anatamka Kamanda
Edward.
Felix Ochieng, mchambuzi
wa masuala ya kijamii, anatoa
mtazamo wake kuwapo mikasa
2,820 ya ajali kwa sasa, dhidi ya
mikasa 2,200 mwaka uliopita.
Ni  jambo linalowaumiza
vichwa maofisa wakuu wa Mam-
laka ya Usafiri na Usalama nchini
Kenya, waliokutana na uongozi
wa polisi kuangazia suala hilo na
miongoni mwa yanayojitokeza
mapema ni madereva kutozin-
gatia sheria za barabarani.
Walikubaliana kuongeza
kampeni kudhibiti vyanzo vya
ajali vinavyosababisha maafa,
pia kuwaachia wengi majeraha.
Hata hivyo, Mwenyekiti wa
Chama cha Usalama Barabarani,
David Kiarie, analaumu NTSA
kwa uzembe ambao umechang-
ia ongezeko la ajali barabarani.
Asasi ya NTSA inasema kuwa
itashirikiana na serikali za
majimbo kupitia kamati za usa-
firi na usalama kutafuta mbinu
za kupunguza ajali za baraba-
rani, mkakatio utakaofadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU).
Kwa mujibu wa DW.
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Wahimiza
sheria ya
bima afya
kwa wote

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuharakisha
mchakato wa upatikanaji wa sheria ya
bima ya afya kwa wote kwa itakuwa
mwarobaini wa kusaidia wananchi
kupata huduma za afya kwa uhakika.

Rai hiyo ilitolewa juzi kwenye mku-
tano wa kamati za dini na wadau wa

Katika mkutano huo, viongozi hao wa
kamati za dini walisema kupitisha kwa
sheria hiyo kutakuwa mkombozi kwa
Watanzania ambao wanakosa huduma
za afya kutokana na kukosa fedha na
wale wenye uchumi mdogo.

Mwenvyekiti wa Baraza la Maaskofu
Kanisa la Menonite, Askofu Nelson
Kisare, alisema utafiti ulifanyika wali-
pata majibu na walitengeneza kitabu
na wanatumia utafiti kushawishi
serikali kuwa na sheria bora ambayo
itakuwa inatoa haki kwa kila mwenye
uhitaji.

“Kwa kweli sisi viongozi wa dini
tunatoa shukrani zetu kwa serikali.
Tumesikia Kkatika hotuba Rais akizun-
gumzia Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo ilete fedha ili muswada huo upit-
ishwe. Nichukue nafasi hii kuipongeza
serikali kwa juhudi hizi wanazofanya,”
alisema.

Askofu Kisare alisema lengo la mku-
tano ni nini kifanyike ili kupata sheria
ambayo itasaidia watu wenye kipato
cha chini.

“Sasa tumekutana nini kifanyike ili
tuwe na nia moja lengo moja tupime
kwa pamoja ili tupate sheria ambayo
itatusaidia matumaini yetu ni kwamba
tutajaliada kwa amani na upendo,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri
Kuu ya Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA), Khamis Mataka,
alisema katika jamii kwa sasa hali ni
mbaya, hivyo inahitajika sheria ya
bima kwa afya ili kuwakomboa.

Mratibu wa Kamati ya Amani Taifa,
Edmund Matotay, alisema wakati wa
uchaguzi mkuu mwaka 2020 vyama
mbalimbali viliinadi sera ya bima ya
afya kwa wote na vilidai vikichukua
nchi bima ya afya kwa wote itaanza
kutumika.

Mratibu huyo alisema baada ya uch-
aguzi Rais (Hayati Dk. John Magufuli)
alitamka serikali ipeleke mchakato wa
muswada wa bima ya afya kwa wote.

LAAC yaibua madeni bil. 1.4/-
Halmashauri va Mji Makambako

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya Hes-

abu za Serikali za Mitaa

(LAAC), imeshtushwa na

uwapo wa deni kubwa
katika Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe le-
nye thamani ya Sh. bilioni 1.4.

Deni hilo linatokana na na ma-
dai mbalimbali zikiwamo stahiki
za watumishi.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi baada ya kufanya
mahojiano na halmashauri hiyo
kuhusu hoja za ukaguzi za mwaka
2019/20, Makamu Mwenyekiti
wa LAAC, Selemani Zedi, alisema
wamebaini kuwa halmashauri
hiyo ina deni kubwa na kati ya
fedha hizo, Sh. milioni 167 ina-
daiwa na wafanyabiashara mbal-
imbali.

“Pia kuna deni la Sh. milioni 247
inadaiwa na watu ambao ilipaswa
kuwalipa fidia ya viwanja vyao, la-

kini kuna karibu Sh. bilioni moja
ambayo inadaiwa na watumishi
mbalimbali wakiwamo walimu,
likizo za mishahara iliyopunjwa, il-
iyochelewa na watu ambao hawa-
japandishwa madaraja,” alisema.
Kutokana na hali hiyo, Zedi
alisema kamati hiyo imeagiza hal-
mashauri kutengeneza mpango
maalum wa kulipa madeni hayo.
“Kwa sababu namna tulivyowa-
hoji na kujieleza, ilionekana Hal-
mashauri ya Makambako haina
mpango wowote wa kuyalipa haya
madeni na unapokuwa na mad-
eni, lazima uwe na mpango wa
kulipa. Yale yanayopaswa kulipwa
kwa fedha za ndani mpango ukoje
mmetenga kila robo mlipaje na
yale yanayolipwa kutoka serikali
kuu mpango ukoje.
“Mnafuatiliaje? Wanalipaje? Tu-
libaini kuwa halmashauri haina
mpango wowote wa kulipa mad-
eni,” alisema.
Aliagiza kabla ya mwisho wa

Desemba, mwaka huu, mpango
huo uwe tayari umekamilika na
nakala ipelekwe kwa Mkaguzi wa
Mkoana kamati ipate nakala.

Awali, alifafanua kuwa kuna
dosari zilibainika kwenye hesabu
hizo zikiwamo katika eneo la un-
unuzi na mikataba.

“Taarifa ya mkaguzi imebaini
kulikuwa na ukiukwaji wa sheria
ya ununuzi katika maeneo kad-
haa. Utoaji wa zabuni katika mae-
neo kadhaa ulikuwa hauzingatii
sheria ya ununuzi kwa maana
kwamba hakukuwa na ushindani
katika utoaji wa zabuni,” alisema.

Alisema katika mikataba, uk-
aguzi umebaini kulikuwa na baa-
dhi ya mikataba inafungwa na
iliyokuwa inaingiwa kati ya hal-
mashauri na mawakala wa kuku-
sanya mapato.

“Mikataba hiyo ilikuwa haisaini-
wi (haitiwi saini) na watu ambao
walikuwa na nguvu za kutia saini
mikataba baadhi ya mawakala wa-

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

likuwa hawatimizi makubaliano.
Kazi ya wakala ni kukusanya ma-
pato na kuyaleta halmashauri,”
alisema.

Aliongeza kuwa mawakala
wanne walibainika kuwa wali-
kuwa hawafikii malengo ya uku-
sanyaji wa mapato na kuyapeleka
katika halmashauri kwa sababu
mikataba yao na halmashauri ili-
kuwa haijatiwa saini kisheria.

“Hakuna tena nafasi ya kuwafik-
isha katika vyombo vya sheria au
kuwachukulia hatua kwa sababu
mkataba wenyewe haukuwa ume-
fungwa kihalali kwa hiyo eneo la
kwanza,” alisema.

Kutokana na kasoro hizo, alise-
ma kamati imemwagiza Katibu
Tawala wa Mkoa wa Njombe kupi-
tia kitengo cha usimamizi kuten-
geneza mpango maalum ili mji wa
Makambako uwe na uwezo katika
maeneo hayo ya usimamizi wa mi-
kataba na utoaji wa zabuni.

Mchungaji ahimiza utamaduni wa kusoma vitabu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa ku-
tumia muda wao kusoma vitabu
vinavyowaelimisha na kuongeza
maarifa badala ya kutumia muda
mwingi kuangalia picha kwenye
mitandao ya simu.

Katibu Mkuu wa Makanisa ya
Pentecostal Holliness Assiciotion
Mission Tanzania, Mchungaji Ally
Mwasunga, alitoa ushauri huo jana

katika hafla ya kuzindua kitabu
chake cha ‘Umuhimu wa Moto Ka-
tika Maisha ya Kikristo’.

Alisema bado kuna mwitikio
mdogo kwa Watanzania hususani
linapokuja suala la kusoma vitabu.

Mwasunga alisema hali hiyo in-
awakosesha watu kupata maarifa
ambayo yamo kwenye vitabu vili-
vyoandikwa na watunzi mbalimbali
ndani na nje ya nchi.

“Watanzania tunatakiwa kuwa
na tabia ya kujisomea vitabu mbal-
imbali vinavyoandikwa na watunzi
ili kujifunza na kutambua mabhitaji
mbalimbali yanayoweza kutusaidia
wenyewe pamoja na taifa,” alisema.

Pia alisema bado kuna changa-
moto kwa baadhi ya Watanzania
kutokuwa na muda wa kusoma vi-
tabu na wengi hutumia wakati wao
kwa shughuli ambazo hazina msingi
tofauti kama wangetumia kusoma

vitabu.

Kadhalika, aliwaomba wazazi
na walezi kuwahimiza watoto wao
kupenda kusoma vitabu vyenye
maadili mema ya kimwili na kiroho
ili kuwa watunzi wazuri wa vitabu
vitakavyoelimisha jamii kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Alisema wazazi pamoja na walezi
hawana budi kuwajengea mazoea
watoto wao kusoma vitabu mbalim-
bali na kwamba kwa kufanya hivyo,

watakuwa wamewawezesha pia ku-
tumia muda huo kuepuka kuangalia
vipindi vya runinga ambavyo havina
tija kwao na masomo yao.

“Wakiwahamasisha kupenda ku-
soma vitabu mbalimbali kwa ajili ya
maendeleo ya kijamii na kiroho, taifa
linaweza kuwapata wasomi ambao
watakuwa na uwelewa mpana to-
fauti na ilivyo sasa kwa vijana wengi
kuangalia picha zisizokuwa na tija,”
alisema.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.20
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 30.09.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

ROBO MWAKA ROBO MWAKA LIMBIKIZO LA |LIMBIKIZO
YA SASA ILIYOPITA ROBO MWAKA |ROBO MWAKA |y n‘\wa LINGANISHI LA
YA SASA ILIYOPITA SASA MWAKA
30.09.2021 30.06.2021 ULIOPITA
A.|MAL} 30.09.2021 30.06.2021 30.09.2021 30.09.2020
1|Fedha Taslimu 983 1,080 | |Mtiririko wa Fedha Iflflokans na Shughuli za Uendeshaji:
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 5,210 15,177 m:r::zgi:::a;:)aﬁ“'f;a. (1,009) (1,026) (2,525) (2,479)
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 8,867 7,278 - Hasara Katika Mali 683 404 1151 1618
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,988 4,299 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (431) 1,097 82 4,523
5 |Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 46 34 - FaidaHasara Kwenye Mauzo ya Mali . - - .
| Miamala Baina ya Matawi _ R - Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,304) 11,051 968 (9,903)
7| Bili Zilizoafikiwa _ - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika _ R ::a‘““:‘r“:ﬁ“?ifa_“kka;"“i_",;a Nyingine (202) 168 (265) 2,020
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine R . Kab'f’d‘ ko Hallsi Katika Mali Nyingine (1,208) (380) (1,306) (3541)
tyotol e - Kodi liyolipwa (12) . (12) .
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -SMR (385) 56 ©) 1,203
11 |Mikopo Halisi lliyopo 34,689 34,879 - Mengineyo - (36) (36) 431
12 |Mali Nyingine 11,061 9,853 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (8,868) 11,335 (2,004) (6,127)
13 |Uwekezaji wa Hisa - -
14| Akaunti za udhamini ~ R 1 |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1112 1.149 Gauwio Lillopokewa - - - -
’ i Ununuzi wa Mali za Kudumu (24) (90) (869) 1)
16 |JUMLA YA MALI 68,955 73,748 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu R
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . . . .
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,000 0 Mengineyo (bainisha) (1,589) (2,045) 1,150 (10,129)
18 |Amana za Wateja 35,339 44,643 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,613) (2,135) 281 (10,190)
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
Il |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 |Amana Maalumu 162 162 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu N . . .
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu . . . :
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 3 73 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 2734 1,035 3,769 4727
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 749 1,198 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
25 [Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) - - - -
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 62 62 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 2,734 1,035 3,769 4,727
27 |Dhima Nyingine 3,368 3,051 \v |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
28 |Madeni - - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (7.747) 10,235 2,046 (11,581)
29| JUMLA YA DHIMA 42,682 49,189 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 18,546 8,311 8,753 16,677
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa_Mwaka/Mwaka 10,799 18,546 10,799 5,086
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (76 kutoa 29) 26,273 24,559
C.| FEDHA ZA WANAHISA
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,709 29,975 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
32| Akiba ya Mtaji 14,051 7,639
33| Mapato Yaliyobakizwa (17,951) (11,539)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (2,537) (1,516)
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji - - Saini:
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - R
37 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,273 24,559 VILLY VELLAYAPPAN GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 736 1,176 Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
39 |Mikopo Chechefu 23,053 21,021 Tarehe: 26 Oktoba 2021 Tarehe: 26 Oktoba 2021 Tarehe: 26 Oktoba 2021
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,287 2,837
41 |Mali Nyingine Chechefu - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,unathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA halisi.
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 38.10% 33.30%
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 54.52% 50.72%
(i) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 109.83% 92.49%
()] Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia va Mal Halist 5031% 55.22% Saini: VISWANATHAN SUNDARAN HASHIMAH BINTI ISMAIL
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.30% 62.99%
(vi) |Ongezeko la Amana 14.07% 32.74% Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi
(vii) |Ongezeko la Mali -6.50% 17.89% Tarehe: 26 Oktoba 2021 Tarehe: 26 Oktoba 2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 30.09.20
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2021

ROBO MWAKA  [LIMBIKIZO LA  [LIMBIKIZO
T OGRVAKA | INGANISHILA |MWAKAWA | LINGANISHI LA
MWAKA ULIOPITA |SASA MWAKA ULIOPITA 2y Nengineyo
30.00.2021 30.00.2020 30.00.2021 30.00.2020 Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa Mapato Ziada ya Kisheria | Jumla (bainisha)
S fapeaova e 1205 1078 sz T Ka 01012021 B0 1,320 745 %%
2|Gharama za Riba 412 547 1,263 2,048 [Saliola fwanzo Wa mwaka 97.01. ) (11,320) 5 - )
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 793 526 2,035 2,239 \Marekeblsho ya mwaka uliopita (36) - (36)
|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapalo (2,537) (2,537)
4|Madeni Viza Yaliyofutwa 172 - 173 - \
5| Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 450 859 788 1,520 Vepato menghe
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 225 282 491 928 Mlan_walg na wanahisa
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 33 14 52 % Gawio lilolipwa
6.2 Ada na Kamisheni 30 45 88 143 Ziada ya Kisheria -
6.3 Gawlo - - - Tengo la Ziada ya Jumla
6.4 Mapato Mengine 163 223 351 689 v
giney
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,406 1,357 4,090 4,106 _
7.1 Mishahara na Mafao 579 563 1,749 1744 Nyongeza ya Miaji 3769 (6,596) 6,596 3,769
7.2 Ada na Kamisheni 54 16 180 82 Salio la mwisho wa kipindi 30.09.2021 32,709 - (20,489) 14,051 - - 26,273
7.3 Gharama Nyingine 772 778 2,160 2,280
8|Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,009) (1,408) (2,525) (2,458) ’7 -
3| Rongo fa odiva Wiabalo 2 : G Sk Ka 0101202 A0 4086 4140 079
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,021) (1,408) (2,537) (2,458) [Saliola Wanzo wa mwal 3_0 012020 0,025 (4,086) ) - A
| Marekebisho ya mwaka uliopita (109) (109)
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - |aida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,809) (3,809)
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,021) (1,408) (2,537) (2,458) [
13 dadi ya Waaiiriwa 5 . o s m_apalti menging L
14| Mapato kwa Hisa o P (2 123) Glama\'al‘\n? wanahisa
15| Mapato kwa Hisa zilizochujwa (51) (70) (127) (123) awio Ho_\pwa_
16 |Idadi ya Matawi 4 5 4 5 Ziada ya Kisheria (3,315) 3315
Tengo la Ziada ya Jumla
BAADH! YA VIASHIRIO VYA UFANIS! Vengineyo
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -5.74% -7.54% -4.97% -6.59%
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -16.11% -27.32% -13.16% -15.58% N M — 8915 8915
3|Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 98.28% 100.16% 107.94% 78.73% y(?ngeza yﬁ Ia” — £l !
4|Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 6.56% 3.50% 5.35% 5.02% Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2020 28,940 (11,320) 7455 - 25,076
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Watu waanguka wakivuna Karafuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATU watatu wame-
fariki dunia baada
ya kuanguka katika
mikarafuu na wen-
gine 78 wamepata majereha
mbalimbali katika matukio hayo
tangu kuanza kwa msimu wa
karafuu mwaka huu.
Akizungumza na Nipashe jana
ofisini kwake, Maisara mjini Zan-
zibar, Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Shirika la Taifa la Biashara
Zanzibar (ZSTC), Said Seif Mzee,
alisema watu hao 78, mmoja ni
kutoka Unguja na 77 Kisiwani
Pemba. Alisema wameanguka
wakiwa katika uchumaji wa
karafuu katika msimu ulioanza
Julai hadi Oktoba, mwaka huu.
Said alisema watu hao wal-
ioanguka katika mikarafuu wa-
naume ni 56 na wanawake ni
22 na watatu waliofariki dunia
wote ni wanaume. Kutokana na
ajali hizo, ZSTC imekata bima
kwa ajili ya kuwalipa fidia ma-

jeruhi hao na kwa mwaka huu
wameshalipa Sh. milioni 174.6.

Alisema mwaka huu msimu
wa karafuu umeanza mapema
na ni mkubwa ikilinganishwa
na misimu mingine, hivyo wana-
tarajia kununua tani nyingi zaidi
kuliko mwaka jana.

“Msimu wa mwaka huu
tumeanza Julai na msimu huu
ni mkubwa ambao unaweza
kufanana na msimu wa mwaka
2017/18 ambao tulipata tani
8,572, hivyo tunatarajia kufikia
tani hizo 8,572, alisema.

Alisema vituo vikubwa vya uu-
zaji wa karafuu ni Wete, Mkoani
na Chakechake Pemba lakini
mahitaji yanapozidi shirika hilo
hufungua vituo vingine.

Mkurugenzi huyo alisema
ununuzi wa karafuu kwa mwa-
ka huu ni mzuri na wakulima
wamelipwa bei ambayo seri-
kali imetangaza ambayo ni Sh.
14,000 kwa daraja la kwanza, Sh.
13,000 kwa daraja la pili na Sh.
12,000 kwa daraja la tatu.

]
Wahimiza mazoezi
kuepuka maradhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WANANCHI  wametakiwa

kutenga muda maalum wa ku-
fanya mazoezi ili kupunguza
ongezeko la magonjwa yasi-
yoambukiza.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, aliyasema hayo jana
katika hafla ya uzinduzi wa
mwongozo wa kuushughuli-
sha mwili na mazoezi ya vi-
ungo ili kuimarisha afya, iliyo-
fanyika katika Hoteli ya Verde,
Mtoni Zanzibar.

Alisema kukosekana kwa
muda wa kufanya mazoezi ku-
nasababisha kuongezeka kwa
maradhi mbalimbali ikiwa-
mo kiharusi, figo kushindwa
kufanyakazi na kupoteza vi-
ungo kutokana na ugonjwa wa
kisukari pamoja na magonjwa
mengine.

Hemed alisema mwongozo
huo umetoa maelekezo ya ku-
fanya mazoezi kwa makundi
yarika zote wakiwamo wazee,
vijana, wajawazito, watu we-
nye ulemavu pamoja na kugu-
sia suala la matumizi ya lishe
bora kwa mlo uliokamilika.

Alisema serikali imechukua
hatua mbalimbali ikiwamo
kutoa elimu ya afya na im-
eongeza vituo vya afya kutoka
vinane hadi 53, hivyo aliwa-
kumbusha wananchi kuwa na
tabia ya kufika katika vituo
hivyo kwa ajili ya kujua afya
Zao.

Makamu wa Pili huyo al-
itoa wito kwa Wizara ya Afya
na taasisi zinazohusika na
michezo, kusimamia mwon-

gozo huo kupitia viongozi
wa vikundi vya mazoezi na
makundi mbalimbali ili wa-
nanchi kufaidika vyema na
mwongozo huo. Pia aliagiza
shule zote za msingi na se-
kondari pamoja na vyuo vikuu
kuandaa na kuendelea kusi-
mamia muda wa kuushughuli-
sha mwili na kufanya mazoezi
kwa wanafunzi ili kukuza afya
zao kwa kufahamu kuwa afya
imara huongeza ufahamu.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Wazee, Jinsia na Wa-
toto. Nassor Ahmed Mazrui,
alisema mwongozo huo uta-
saidia wananchi kujua aina ya
mazoezi wanayotakiwa kufan-
ya kwa mujibu wa mabhitaji ya
hali za afya zao.

Aliishauri Wizara ya Ar-
dhi na Maendeleo ya Makazi
kutenga maeneo ya michezo
katika nyumba za maende-
leo zinazoendelea kujengwa
nchini ili kutoa fursa kwa
wananchi kutumia maeneo
hayo kuushughulisha mwili
na mazoezi. Akisoma risala,
Dk. Lulu Omar kutoka Kitengo
cha Maradhi Yasioambukiza
Zanzibar, alisema kwa kipindi
cha miaka mitano iliopita,
kumekuwa na ongezeko la
Watanzania kupata magonjwa
yasiyoambukiza na hadi mwa-
ka jana, wagonjwa walifikia
milioni 4.8 ikiwa ni ongezeko
la asilimia 41 ya wagonjwa hao.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO)
za mwaka 2008, magonjwa
hayo yanachangia zaidi ya vifo
milioni 41 kwa mwaka ambayo
sawa na asilimia 71 ya vifo vy-
ote vinavyotokea duniani.

Hata hivyo, alsiema kumekuwa
na malalamiko kuwa wakulima ha-
wapati daraja la kwanza la karafuu
jambo ambalo si la kweli kwa saba-
bu shirika limeshanunua karafuu
za daraja la kwanza kutoka kwa
wakulima.

Ili mkulima kupata daraja la
kwanza kunahitaji kazi za ziada
tokea karafuu zinapochumwa, zi-
naposafirishwa, zinapoanikwa na
kufuata vigezo vilivyowekwa ikiwa-
mo kuanika karafuu katika majam-
vi na si katika mapaa ya nyumba au

EICB

INTERNATIONAL COMMERCIAL BANK

MONTHLY MEINTENANCY FEE
Savi nt
s

chini katika barabara.

“Karafuu ni zao la pili ukiacha
vanila ambalo lina bei kubwa Zan-
zibar, hivyo hamasa ya wakulima
imekuwa kubwa kutokana na bei
nzuri ya zao hilo,” alisema.

Pia alisema kutokana na bei
nzuri ya zao hilo kumekuwa na
changamoto ya wizi wa karafuu
mashambani na kuna malalamiko
mengi kutoka kwa wakulima Kkisi-
wani Pemba kuibiwa karafuu zao.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa
biashara ya magendo ya karafuu

imepungua kwa msimu wa mwaka
huu na kuwataka wakulima na
wanunuzi kuhakikisha wanafuata
masharti ili kupata kiwango cha
daraja la kwanza.

Kuhusu uzalishaji wa mafu-
ta ya makonyo ya karafuu,
alisema kwa msimu wa mwaka
huu uzalishaji umesita kutokana
na kuharibika kwa baadhi ya vifaa
katika mashine ya utengenezaji
wa mafuta, lakini mwanzoni mwa
mwezi ujao, wanatarajia kiwanda
hicho kitaanza kazi.

TARIFFS GUIDE - EFFECTIVE FROM OCTOBER 2021

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2014
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John Mwakasonda
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Wateja kujishindia mamilioni kupitia simu

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya simu ya Halotel jana

imesaini mkataba wa ubia wa kim-

kakati na Dunia Investment ambao

utawapa fursa wateja wake kujishin-

dia mamilioni ya fedha na zawadi mbalimbali
kupitia kampeni ya ‘Play & Win’.

Mkataba huo ulisainiwa kati ya Mkuu wa Hu-

Walimu
waaswa
kuhusu
maadili

Na Yasmine Protace, MKURANGA

CHAMA cha Walimu Tanzania (CWT)
ngazi ya Taifa kimewataka walimu wa
Wilaya ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani
kutekeleza wajibu wao ili kuepukana
na hatua mbalimbali za kinidhamu.

Akifungua mafunzo ya siku mbili kwa
viongozi wa CWT Wilaya hiyo, Mjumbe
wa Kamati ya Utendaji Taifa ya CWT,
Harbert Ngimi, aliwataka walimu kue-
pukana na tabia ya kufanya mapenzi
na wanafunzi ili kuepuka mkono wa
sheria ambao utasababisha wapotee
kwenye ajira zao na kuteseka sam-
bamba na familia zao.

Aidha, Ngimi ambaye ni Mwenyekiti
mstaafu wa CWT Wilaya, alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa ku-
pandisha madaraja walimu kote nchini,
huku akiwataka waongeze juhudi ka-
tika utendaji kazi wao kama shukrani.

Katika hatua nyingine, aliwataka
walimu wajenge ushirikiano na vion-
gozi wao wa CWT sambamba na kuwa
wasikivu kwenye mafunzo ili yalete
tija.

“Walimu mnatakiwa kujenga ushiriki-
ano na viongozi wa CWT ikiwamo na
kuwa wasikivu katika mafunzo hayo ya
siku mbili," alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Chama hicho
Wilaya, Joseph Awino, aliupongeza
uongozi wa CWT Taifa kwa udhamini
wa fedha kwa ajili ya uboreshaji wa
ofisi yao.

Akifungua mafunzo ya
siku mbili kwa viongozi
wa CWT Wilaya hiyo,
Mjumbe wa Kamati ya
Utendaji Taifa ya CWT,
Harbert Ngimi, aliwataka
walimu kuepukana na
tabia ya kufanya mapen-
zi na wanafunazi ili kue-
puka mkono wa sheria
ambao utasababisha wa-
potee kwenye ajira zao
na kuteseka sambamba
na familia zao.

duma na Mahusiano kwa Wateja wa Dunia In-
vestment, Kobus Schoeman na Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halopesa, Magesa Wandwi.

Katika ubia huo kampuni hizo mbili zinaku-
sudia kuwazawadia wateja wake fedha na
zawadi mbalimbali kila siku, wiki na mwezi
kupitia michezo itakayoendeshwa kupitia
Halopesa.

“Ni hatua nyingine ya ubunifu kutoka

Halopesa kufikisha thamani hiyo ya mtindo wa
maisha kwa wateja wetu wote nchini,” alisema
Magesa.

Pia, alisema ubia huo wa kimkakati kati ya
Dunia Investiment na Halopesa unaowezesh-
wa na Axieva Africa unalengo la kuzindua aina
mbalimbali za michezo ya kubahatisha nchini
na kuwawezesha wateja kutumia huduma zi-
nazotolewa na kampuni hiyo.

Kwa upande wake, Schoeman alisema mich-
ezo na burudani ni sehemu asili ya utamaduni
wa Kiafrika na kwamba kwa ushirikiano huo
wanakusudia kuleta utamaduni huo kwenye
simu ya mkononi.

“Tuna hakika kwamba, wateja zaidi wa
Halopesa watafurahia huduma ya Play & Win
na wengine zaidi watajiunga ili kufurahia faida
za huduma hiyo,” alisema.

Naibu MKkurugenzi wa Halopesa, Magesa Wandwi (kulia), na Mkuu wa Huduma ya Mawasiliano kwa Wateja wa Dunia Investiment, Kobus Sch-
oeman, wakitia saini mkataba wa ushirikiano katika ofisi za makao makuu ya Halotel ikiwa ni uzinduzi wa huduma ya ‘Pay and Win'. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Waziri Jafo apigia debe hifadhi za Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, amewaita
watu wa pande zote za dunia
kutembelea hifadhi za taifa am-
bazo zimejaa vivutio mbalimbali
vya utalii.

Aliyasema hayo katika hotuba
yake aliyoitoa katika mkutano
mkubwa wa nchi za mashariki ya
kati wa ‘Middle East Green Initia-
tive’  (MGI) 2021 uliofanyika Ri-
yadh, Saudi Arabia. Jafo alimwak-

ilisha Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema dunia inapaswa kuja
Tanzania kuona ilivyo makini kati-
ka kuhifadhi ambapo zaidi ya asil-
imia 32 ya eneo lake limehifadhi-
wa na kutaja hifadhi hizo kuwa ni
Serengeti, Nyerere, Ngorongoro,
Ruaha, Kilimanjaro navisiwavya
karafuu vya Zanzibar.

Jafo alisema Tanzania im-
eongeza uwekezaji kwenye nishati
ya umeme kwa kujenga bawawa
lenye uwezo wa kuzalisha umeme
wa Megawati 2,115, hivyo kuifanya
nchi kuwa na umeme wa uhakika.

“Leo nimejifunza kuwa lengo

la MGI si tu kuongeza jitihada za
kutunza mazingira kwa ukanda
wa Mashariki ya Kati, lakini ume-
waweka pamoja watoa uamuzi
kutoka serikalini, sekta binafsi na
wahisani ili kuweka mipango na
kuitekeleza kwa ajili ya maende-
leo endelevu,” alisema.

Waziri Jafo alimshukuru
Mfalme Mohamed Bin Salman na
Waziri Mkuu wa Saudi Arabia kwa
kumwalika Rais Samia kwenye
mkutano huo ambao aliuelezea
kwamba ni muhimu kwa ajili ya
utunzaji na uhifadhi wa mazin-

gira.

Pia Waziri Jafo alisema uchumi
wa Kkijani ni ule unaozingatia ma-
slahi mapana ya jamii, ukuaji wa
uchumi na mazingira endelevu
na kwamba ni njia ambayo ni ra-
hisi kwa maendeleo endelevu am-
bapo suala la uhifadhi wa mazin-
gira linakuwa kipaumbele.

Alisema serikali ya Tanzania
inajitahidi kuboresha mfumo wa
usafirishaji kwa kuanzisha usafiri
wa haraka yaani Bus Rapid Tran-
sit (BRT) katika Jiji la kibiashara la
Dar es Salaam ikiwa ni jitihada za
kupunguza uchafuzi wa mazin-
gira.



Alhamisi Oktoba 28, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

POGBA AMPUUZA SOLSKJAER

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 28,
alimpuuza kocha Ole Gunnar Solskjaer baada ya
kutolewa nje kwa kadi nyekundu katika kichapo cha
mabao 5-0 kutoka Liverpool Jumapili na Mfaransa
huyo amesimamisha mazungumzo ya mkataba mpya
wa kusalia klabuni hapo. (Sun)

ROBERTO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wanajiandaa kupambana na Manchester
City katika mbio za kumsajili kama mchezaji huru
mlinzi wa Hispania, Sergi Roberto, 29, kutoka Barce-
lona. (Fichajes, via talkSPORT)

DE BEEK AKATAA RAIOLA

KIUNGO wa Manchester United, Donny van de
Beek, amemkataa wakala wa soka Mino Raiola baada
ya kumwomba Mholanzi huyo mwenye miaka 24 awe
wakala wake mpya. (Mike Verweij, via Express)

CHELSEA YAITIWA DE LIGT

CHELSEA imepewa ofa ya kumsajili mlinzi wa
Uholanzi, Matthijs de Ligt, 22, wakati huu Juventus
ikitaka kupunguza kiwango cha mishahara inayotoa
kwa wachezaji. (Goal, via Star)

UTD NA ORODHA YA MAKOCHA

KLABU ya Manchester United ina orodha ya majina
manne ya kumrithi kocha wake aliyekalia kuti kavu,
Ole Gunnar Solskjaer, akiwamo Zinedine Zidane,
Antonio Conte, kocha wa Leicester, Brendan Rodgers
na wa Ajax, Erik ten Hag. (Sun)

HAG KULIPWA FEDHA NDEFU

NEWCASTLE wako tayari kumpa Ten Hag, 51,
mshahara wa pauni milioni sita kwa mwaka baada ya
kodi na kufanya marupurupu yote kufikia pauni mil-
ioni 11 kwa mwaka, lakini Mholanzi huyo amegoma
kuondoka Ajax. (Mail)

BENITEZ KUNG'OLEWA EVERTON

NEWCASTLE pia haijakata tamaa kumrejesha
kocha wake wa zamani, Rafael Benitez. Kwa sasa
anainoa Everton. (Football Insider)

KLOPP ATAKIWA BARCA

BARCELONA bado wanamatumini ya kumpata
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp mwenye umri wa
miaka 54, ili amrithi kocha wa sasa Ronald Koeman.
(Sport)

POCHETTINO ATAJWA MAN U

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino,
49, anasalia kuwa chaguo namba moja la Manchester
United kumrithi, Ole Gunna Solskjaer. (Star)

ASHAWISHIWA KUONDOKA

Arsenal inahaha kumshawishi, William Saliba, 20,
kurudi pale Emirates na wanaweza kulazimika ku-
muuza mlinzi huyo Mfaransa ameonyesha kiwango
cha kuvutia pale Marseille anapocheza kwa mkopo.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

HAALAND
2021

KUFUNGIA

® ® ® Inawezekana mchezo wake dhidi ya Ajax
Ligi ya Mabingwa Ulaya ulikuwa wa mwisho kwa...

DORTMUND, Ujerumani

UENDA Erling Haaland

atamaliza msimu huu

bila kurejea uwanjani

kwa sababu hakuna
dalili za yeye kurejea dimbani hivi
karibuni kutokana na straika huyo
wa Borussia Dortmund kukabiliwa
na jeraha la paja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway amekuwa akisumbuliwa
na jeraha la paja ingawa maen-
deleo yake hajaonyesha kama

mshambuliaji huyo anaweza ku-
rudi uwanjani.
Kwa mujibu wa gazeti
la Ujerumani la Bild,
mshambuliaji huyo
atakuwa nje ya uwanja
hadi mwanzoni mwa
mwaka 2022 kitu amba-
cho ni habari mbaya kwa
mashabiki wa Dortmund.
“Inawezekana mchezo wake
dhidi ya Ajax kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya ulikuwa wa mwisho

kwa mwaka huu,” alisema kocha
wa Dortmund, Marco Rose akiiam-
bia Bild.

Kukosekana kwa Haaland katika
kikosi hicho litakuwa pigo kubwa
kwa Borussia Dortmund ambao
wanapambana katika mbio za ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga.

Haaland alianza vema msimu
kwa kufunga mabao 13 na kusaid-
ia mabao mengine manne katika
michezo 10 kwenye mashindano
yote.
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LIVERPOOL, England

IVERPOOL sasa watakosa malipo

ya pauni milioni 17 kutoka Bar-

celona kwa ajili ya mchezaji,

Philippe Coutinho, kwa mujibu
wa ripoti.

Awali kulikuwa na ripoti kuwa klabu ya
Barcelona inapaswa kuwalipa Liverpool
pauni milioni 17 kama Countinho atache-
za mechi 100 klabuni hapo.

Nyota huyo wa Brazil ambaye aliwasili
pale Camp Nou mwaka 2018 kwa dau lin-
alotajwa kuwa pauni milioni 142, alikum-
bana na changamoto ya majeraha katika
miaka yake takriban mitatu na nusu aki-
wa na Barcelona.

Hadi wakati huu, Philippe Coutinho
amecheza jumla ya mechi 99 na jana
Jumatano alitarajiwa kufikisha idadi ya
mechi 100 akiwa na Barcelona kwenye
mechi ya LaLiga dhidi ya Rayo Vallecano.

Licha ya kusemekana kuwa Liver-
pool wanapaswa kulipwa pauni milioni
17, gazeti la The Mirror limeripoti kuwa
kipengele hicho hakikuwapo kwenye
makubaliano ya awali ya klabu hizo mbili.

Akiwa na jumla ya mechi 99 kwenye
hesabu zake, Coutinho amefanikiwa ku-
funga mabao 24 na kutoa asisti 14.

Staa huyo mkataba wake wa sasa una-
malizika ndani ya kipindi cha misimu
miwili ijayo.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT
RSASA

Christensen: Nataka
kubaki Chelsea

LONMDON, England

MLINZI wa Chelsea, Andreas
Christensen ameeleza shauku
yake ya kutaka kubaki Chelsea,
lakini hadi sasa bado hajafanya
mazungumzo yoyote ya mka-
taba mpya na klabu hiyo.

Mkataba wa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Denmark wa
miaka minne unamfanya apo-
kee kiasi cha pauni 140,000 kwa
wiki, huku kukiwa na kipengele
cha kuongeza mwaka mmoja
ambapo ingebidi mazungumzo
yangeanza Agosti, lakini hadi
sasa hakuna chochote kilicho-
fanyika.

Christensen mwenye miaka
25 ameiambia BT Sport: “Najua

sana mengi yanasemwa, Siwezi
sema sana, lakini nadhani ni
vizuri.”

“Najisikia furaha kuwa kwe-
nye klabu hii, na najihisi Chel-
sea kuwa ndio sehemu sahihi
kwa hapa Uingereza.”

Christensen amecheza mich-
ezo 137 akiwa na Chelsea huku
27 ni msimu ulioisha chini ya
Thomas Tuchel, wakifanikiwa
kuchukua ubingwa wa Ulaya.

Pia safu ya ulinzi ya Chelsea
ina walinzi wengine wanne
ambao mikata ya inamalizika
mwishoni mwa msimu huu
pamoja na Christensen, wen-
gine ni Antonio Rudiger, Azpili-
cueta na Silva.
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207,580

D‘AHM :
SANGOI
mED),

ICHA ya Zinedine Zidane

kutajwa kama mmoja

anayeweza kurithi mikoba

ya Ole Gunar Solskjaer pale
Manchester United, lakini yeye
mwenyewe ameonyesha kuwa hana
mpango huo.

Jina la Zidane limetajwa baada ya
Man United kuchezea kichapo cha
mabao 5-0 kutoka kwa Liverpool
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land, Jumapili.

Lakini kwa mujibu wa Jarida la
France Football, Zidane mwenyewe
hana mpango huo na wala hafikirii
kuichukua nafasi hiyo.

Ripoti hiyo imesema kwamba, Zi-
dane kwa sasa akili yake inawazia
kuifundisha timu ya Taifa ya Ufar-
ansa au klabu ya PSG.

United wanaendelea kukumbana
na changamoto ya kurejea katika
kiwango bora kwenye mashindano
yote, Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa
Ulaya licha ya maboresho makubwa
ya kikosi yaliyofanyika msimu wa
majira ya joto.

Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na
uongozi wa Man United, klabu hiyo
haitarajii kumfukuza Solskjaer hivi
karibuni.

PARIS, Ufaransa

Ramos fiti kuanza
kuichezea PSG

PARIS, Ufaransa akiwa pamoja na Lionel Messi,
Gianluigi Donnarumma, Geor-
KLABU ya Paris Saint-Germain ginio Wijnaldum na Achraf Ha-
imethibitisha kuwa Sergio Ra- kimi.
mos anatarajia kujiunga kwenye Lakini Ramos bado hajacheza
mazoezi ya kikosi cha kwanza mchezo wowote tangu kujiunga
wiki ijayo baada ya kupona ku- na PSG baada ya kuumia kigimbi
toka majeraha ya kigimbi, lakini mwishoni mwa Julai.
Marco Verratti atakuwa nje ya Lakini sasa PSG imethibitisha
dimba kwa karibia mwezi mmoja. kwamba, Ramos atajiunga na
Ramos alijiunga na PSG kwa mazoezi ya kikosi cha kwanza
uhamisho huru kutoka Real Ma-  baada ya kupona ili aweze kuanza
drid kipindi cha majira ya joto, kuichezea timu hiyo.
baada ya kutumia misimu 16 kule “Sergio Ramos alikuwa kwenye
kwenye dimba la Santiago Berna-  programu maalumu na timu ya
beu. madaktari na sasa ameruhusiwa
Mlinzi huyo mzoefu amejiunga  kuanza mazoezi,” ilisema taarifa
na kikosi hicho pamoja pale kwe- ya klabu hiyo kupitia kwenye
nye dimba la Parc des Princes, tovuti yake.

“cor Live LM ™

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

O1.

30/10/21

MUDA MICHEZO

Watford vs Southampton

1 X 2

02.

30/10/21

Burnley vs Brentford

03.

30/10/21

Derby vs Blackburn

04.

30/10/21

Hull City vs Coventry

05.

30/10/21

Metz vs St Etienne

06.

30/10/21

Tottenham vs Manchester Utd

07.

30/10/21

Valencia vs Villarreal

08.

31/10/21

Angers vs Nice

09.

31/10/21

Cadiz CF vs Mallorca

10.

31/10/21

Bordeaux vs Reims

1.31/10/21

Augsburg vs Stuttgart

12.31/10/21

Aston Villa vs West Ham

13. 31/10/21

Roma vs AC Milan

TAREHE

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAMEID

MICHEZO

Genclerbirligi vs Pendikspor

X

Tuzlaspor vs Yeni Aksarayspor

Sichuan Jiuniu vs Henan Jianye

Gloria Buzau vs Dunarea Calarasi

Dunajska Streda U19 vs Kosice U19

Prison Leopards vs Red Arrows

ES Sahel vs Africain

Atlas U20 vs Tijuana U20

AL Urooba vs Al Sharjah SC

Al Nasr Dubai vs Ittihad Kalba

U Craiova SA vs Sepsi Osk

AL Hazm vs Al Ittihad Jeddah

Orlando Pirates vs Bloemfontein Celtic

Ghazl EL Mahallah vs Al Masry Club

Rukh Vinnyky vs Zorya Lugansk

Amstetten vs Rapid Vienna

Ascoli vs Spal

Brann vs Viking

Brescia vs Lecce

CSKA Sofia vs Arda Kurdzhali

Alessandria vs Frosinone

LASK Linz vs WSG Wattens

FCB Magpies vs Lynx FC

FC Metalist Kharkiv vs Kolos Kovalivka

Ajax Amateurs vs Cambuur

Celta Vigo vs Real Sociedad

Halmstads BK vs Orebro SK

Norrkoping vs Mjallby

IFK Goteborg vs Djurgardens IF

Degerfors vs Elfsborg

Le Mans vs Orleans

FAR Rabat vs Wydad Casablanca

Kazincbaricika SC vs Diosgyori Vtk

Midtjylland vs Aalborg

Adana Demirspor vs Nigde Bld

Granada vs Getafe

Cercle Brugge vs KVK Tienen

Sarpsborg vs Valerenga

Politehnica Timisoara vs Rapid Bucuresti

Perugia vs Reggina

Crotone vs Benevento

Cremonese vs Pisa

Como vs Pordenone

Cittadella vs Parma

Napoli vs Bologna

KVC Westerlo vs Royal Antwerp

Deportivo Pasto vs Atletico Huila

Waalwick vs Willem Il Tilourg

Sporting Braga vs Pacos Ferreira

Levante vs Atletico Madrid

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akizungumza na wachezaji wa Timu ya Taifa ya
Wanawake, Twiga Stars, baada ya kupokea Kombe la Ubingwa wa Cosafa na kuwakabidhi hati za viwanja katika

Nabi: Hesabu Yanga,
Azam pasua kichwa

® ® ® Akiri mechi ngumu lakini pointi tatu muhimu,
wapinzani wao wanacheka tu kurudishwa ‘gemu’ kwa...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

IKIWA zimebaki siku mbili kabla
: Z ya Jumamosi Yanga kuikaribisha

Azam FC katika mechi ya Ligi
Kuu itakayopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Kocha Mkuu wa timu
hiyo mwenyeji, Nasreddine Nabi, amese-
ma mchezo huo ndio kitu pekee kina-
chomuumiza kichwa kwa sasa.
Miamba hiyo itakutana Yanga
ikiwa nafasi ya pili katika
msimamo baada ya kuvuna
pointi tisa sawa na Polisi Tan-
zania iliyopo kileleni kutokana
na kuizidi kwa tofauti kubwa
ya mabao ya kufunga, wakati
Azam ikiwa na alama nne,
wakati huu kila moja ikiwa
imeshuka dimbani mara tatu.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Nabi alisema kikubwa
anachohitaji ni pointi tatu, na lazima
vijana wake wavuje jasho katika kuzi-
pambania ndani ya uwanja, jambo am-
balo anaona linawezekana kutokana na
ubora wa kikosi chake.

Alisema ana imani na vijana wake kwa
sababu hadi sasa hawajapoteza mchezo
wowote, hivyo watahakikisha wanain-
gia uwanjani kwa tahadhari kubwa kwa
sababu unapozitaja timu nne bora kwe-
nye Ligi ya Tanzania, lazima utaigusa
Azam FC.

“Hawajaanza vizuri, lakini hawa ni
washindani kwenye mbio za ubingwa,
mechi itakuwa ngumu kwetu, nimewao-
na walivyocheza na wao pia wametuo-
na, nadhani itakuwa mechi ya mbinu na
kiufundi zaidi ingawa nina matumaini
ya kushinda,” alisema Nabi.

Alisema wanaendelea na mazoezi
kujiandaa na mchezo huo na wakipam-
bana kusahihisha baadhi ya mapungufu
ambayo wameyaona kwenye mechi zao
zilizopita.

Wakati Nabi akisema hayo, nahodha
wa Azam FC, Sospeter Bajana, amesema
wamefurahi kusikia mechi yao dhidi ya
Yanga imerudishwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, badala ya Sheikh Amri
Abeid mjini Arusha kama wenyeji wa
mchezo huo walivyosema hapo awali.

Vingozi wa Yanga, ambao ni wenyeji
wa mchezo huo, awali walitangaza
mechi hiyo kuihamishia Arusha, lakini

baadaye wakatangaza kuirudisha Dar es
Salaam.

“Mimi kama nahodha kwa niaba ya
wachezaji wenzangu, tumefurahi sana
mechi kurudishwa kwa Mkapa, kwa
sababu ni uwanja mzuri sana. Mechi hii
ni kubwa kama hizi ni lazima zichezwe
kwenye uwanja mzuri.

“Tuaamini sasa mechi itakuwa nzuri
na ngumu kwa sababu wachezaji watao-
nyesha ufundi wao, itakuwa mechi bora,
ila tu niwaambie Yanga watakuwa na
mechi ngumu sana siku hiyo,” alisema
nahodha huyo.

Kuhusu mechi hiyo kurudishwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa badala ya
Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha, Mse-
maji wa Yanga, Haji Manara, alisema
kuwa Kocha Mkuu, Nabi ndiye aliye-
shauri irudishwe Dar.

“Viongozi walitaka mechi ichezwe
Arusha, lakini kocha akasema kwa
mpira anaofundisha kwa pasi za chini,
mechi ni lazima ichezwe Dar. We fikiria
zile pasi za akina Aucho, Fei Toto, Banga-
la halafu mpira ukachezwe kwenye
uwanja ambao si rafiki, hapana, kocha
akaona bora irudishwe Dar es Salaam,”
alisema.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Rais Samia
awapa Twiga
Stars viwanja

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan,
amewazawadia viwanja wachezaji
wote wa timu ya Taifa ya Wa-
nawake, Twiga Stars, ikiwa ni ponge-
zi kwa kutwaa Kombe la COSAFA,
Oktoba 9, mwaka huu nchini Afrika
Kusini kwa kuichapa Malawi bao 1-0
kwenye mechi ya fainali.

Rais Samia aliwakabidhi hati za
viwanja wachezaji hao katika hafla
ya kukabidhiwa kombe hilo, iliyo-
jana mchana, ambapo aliwataja ki-
nadada hao kuwa ni mashujaa huku
akiwataka kuendelea na kazi hiyo
va kuleta makombe nyumbani, kuipa
sifa nchi na kuitangaza kimataifa.

“Nitawapatia watoto wangu
Vviwanja vya kujenga nyumba zao.
Kwa bahati mbaya au nzuri viwanja
vyote vitakuwa kule ambako mama
venu nitakakokaa Dodoma. Najua
baadhi yenu itakuwa shida kujenga
Dodoma, lakini leo pokeeni viwanja,
tutajua nini cha kufanya.

“Kuna maisha baada ya soka, ni
mchezo unaotumia nguvu, baadaye
zinaisha, lazima tuwatengenezee
maisha. Wakisimamisha nyumba zao
watahangaika na mambo mengine,
mtu hupata heshima unapokuwa na
nyumba yako, kala ugali na ndimu ni
kwake, hayupo nyumba ya kupanga
wenzake wakamsema kuwa Amina
amekula ugali na ndimu,” alisema
Rais Samia.

Rais aliwasifu wachezaji hao kwa
uchezaji wao, kwani alisema ali-
kuwa akishuhudia jinsi walivyokuwa
wakicheza na kwa kutwaa ubingwa
kumemfanya kutembea kifua mbele.

“Pamoja na kwamba soka la
wanawake limeanza hivi karibuni,
lakini mafanikio yenu yameanza
kutetemesha wanaume. Mimi huwa
nasema timu ya wanawake inafanya
vizuri mara kadhaa, lakini hakuna
anayesimama kuwasifu. Lakini timu
ya wanaume ikifika nusu fainali tu,
sifa zinapasua anga.

“Kwa mlichokifanya baada va
fainali, nikajiambia ipo haja ya
kukaa nanyi kupata chakula cha
mchana Ikulu, ili tuweze kupongeza-
na, kubadilishana mawazo, lakini
kuangalia tunawezaje kusonga mbele
kwa mafanikio makubwa zaidi kwe-
nye tasnia hii," alisema.
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