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LA MAHINDI ZIMBABWE
RAIS John Magufuli amesema Tanzania

itaiuzia Zimbabwe tani 700,000 za ma-
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MAHAKAMA ya Rufani ya Tanzania
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira, January
Makamba, amesema zimepatikana...
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Mratibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa (UN) Tanzania, Alvaro Rodriguez (kulia), akijadiliana jambo na Mkuru-
genzi wa ldara ya Ulinzi wa Amani Makao Makuu ya Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Brigedia Jenerali
David Mallugu, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Walinda Amani, katika Viwanja vya Mnazi
Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. Habari UK. 26. PICHA: JOHN BADI
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Mke, hawara,
mtoto wadaiwa
Kumuua mume

Na Christina Haule, MOROGORO

BONIFACE Agustino (46) mkazi wa
Chamwino Manispaa ya Morogoro, ana-
daiwa kuuawa na mke, mpenzi wake na
mtoto wake kwa kupigwa na Kitu kizito
kichwani kwa kile kinachodaiwa kuwa
wivu wa Kimapenzi.

Majirani walioshuhudia tukio hilo, aki-
wamo Mariam Mohamed, walidai kuwa
juzi majira ya saa 8:00 mchana, walisikia
vishindo na kelele kutoka kwa mwana-
mume huyo akiomba msaada na kudai
kuwa mke wake anataka kumuua huku
wakiwa chumbani kwao.

Mohamed alisema, awali mwana-
mume huyo alikuwa na ugomvi na mke
wake, jambo ambalo lilisababisha ndugu
kulisuluhisha, lakini wanashangazwa
kuona mwanamke huyo akishirikiana na
mtoto wake, wamefikia hatua ya kufanya
mauaji hayo.

Alidai kuwa mwanamke huyo, Neema
Godfrey, alikuwa na uhusiano wa Ki-
mapenzi na mwanamume aliyefahamika
kwa jina moja la Salum ambaye alikuwa
mpangaji wake katika nyumba wali-
yokuwa wakiishi na mume wake, huku pia
mwanamume huyo akiwa na uhusiano wa
kimapenzi na binti yake, Alphonsina Boni-
face. Pia Nipashe ilizungumza na ndugu
wa marehemu, Revina Makundi, ambaye
alisema kaka yake huyo na mkewe wali-
kuwa na ugomvi kila mara ambao yeye
alikuwa akiusuluhisha kuhusu Boniface
kumbaka binti yake wakati akiwa mdogo
kwa imani za kishirikina.

Aidha, Makundi alisema wanandoa hao
walikuwa na ugomvi wa kimapenzi baada
ya mpangaji wao kutembea na Godfrey na
binti yake, hatua iliyosababisha mpangaji
huyo kufukuzwa, lakini baadaye alirudi.

Mtendaji wa Kata ya Chamwino, Bright
Sospeter, alisema majira ya 10:00 jioni
alisikia watu wakieleza tukio hilo huku
wakiwa na hisia za kutokea mauaji ndipo
walijumuika na viongozi wengine.

Alisema walipofika eneo la tukio wal-
imhoji mwanamke ambaye ni mke wa
marehemu na kusema mumewe alirukwa
na akili mchana na ndiyo maana alisema
anauawa na muda huo wakati anaulizwa
hakuwapo.

Sospeter alisema walipoingia ndani,
walimkuta na kumkuta binti na kumuuliza
ndipo akasema baba yake alienda kwa
Ustaadhi kuombewa, hivyo hayupo jambo
lililowafanya walazimike kupekua ny-
umba nzima na ndipo walipokuta akiwa
tayari amefariki dunia akiwa chooni,
huku pembeni yake kukiwa na mchi na
damu sakafuni. Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Wilbroad Mutafungwa,
alithibitisha kutokea kwa mauaji hayo na
kusema wanawashikilia watu watatu kwa
mahojiano zaidi.

Aliwataja watu hao kuwa ni Neema
Godfrey (41) mkazi wa Chamwino, Alp-
oncina Boniface (19) na mtu mwingine
ambaye hakumtaja kwa sababu za kiu-
chunguzi. Mutafungwa alisema inadaiwa
kuwa mpangaji aliyekuwa amehamishwa
alihusika baada ya kuingia ndani akiwa
amevaa vazi aina ya dela hadi usoni na
baadaye kutoroka. Aliwataka wananchi
wa mkoa wa Morogoro hususan wakazi
wa Chamwino, kushirikiana na polisi
kufanikisha mtuhumiwa mwingine wa
mauaji kupatikana.

Msako vitambulisho machinga Jumatatu

Na Mary Geofrey

WAFANYABIASHARA wado-
go maarufu kama ‘machinga’
ambao wanafanya shughuli
zao bila kuwa na vitambulisho
vya ujasiriamali vilivyotolewa
na Rais John Magufuli, wame-
tangaziwa msako mkali kuan-
zia Jumatatu.

Kutokana na hali hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, amepiga
marufuku wamachinga am-
bao hawana vitambulisho na
kuendelea kufanya biashara
katika jiji hilo wataanza ku-
sakwa Jumatatu. Makonda
alipiga marufuku hiyo pamoja
na msako huo, wakati aki-

zungumza na waandishi wa
laam, na kusema kuwa Rais
Magufuli, aliwakabidhi vitam-
bulisho 175,000.

Alisema kati ya vitambul-
isho hivyo walivyopewa, ame-
pita katika mitaa zaidi ya tisa
na kukuta wafanyabiashara
ambao hawajapata vitambul-
isho hivyo.

“Kuanzia Jumatatu tutaanza
kusaka wale wote ambao wa-
nafanyabiashara katika mkoa
wetu bila kuwa na vitambu-
lisho. Marufuku kufanyabi-
ashara bila kuwa na kitambu-
lisho,” alisema Makonda.

Alisema wapo wafanyabi-
ashara ambao hawana vitam-

bulisho hivyo, na kuwataka
ambao hawajapata wafike
ofisi za wilaya na kata kwa ajili
ya kuvipata.

Alisema kuanzia Jumatatu
mfanyabiashara yeyote ata-
kayekutwa hana kitambulisho
hicho, atachukuliwa hatua kali
za kisheria. Desemba 10, mwa-
ka jana, Rais Magufuli alitoa
vitambulisho 670,000 kwa
lengo la kuwatambua wa-
fanyabiashara wadogo nchini
na kuhakikisha wanafanya
shughuli zao bila kusumbu-
liwa.

Rais Magufuli alitoa vitam-
bulisho hivyo katika mkutano
wake na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), wakuu wa

mikoa yote nchini kujadili
namna ya kuboresha mazin-
gira ya ukusanyaji mapato.

Alisema kwa muda mrefu
amekuwa akiiagiza TRA na
halmashauri kutowatoza kodi
wajasiriamali wadogo, ambao
mitaji yao haizidi Sh. milioni
4, lakini utekelezaji wake ume-
kuwa wa kusuasua.

Kila mkoa ulipewa vitam-
bulisho 25,000 na kila mjasiri-
amali mdogo anapaswa kuli-
pia Sh. 20,000 na fedha hizo
kupelekwa TRA.

Kwa malipo hayo, kila Mkuu
wa Mkoa atakusanya Sh. mil-
ioni 500 na ikilazimu aagize
vitambulisho vingine kwa ajili
ya watakaovihitaji.

Rais Dk.
John
Magu-

fuli akiwa
mbele ya
mnara wa
Kumbu-
kumbu ya
Maka-
buri ya
Mashujaa
wa Taifa la
{§ Zimbabwe
kabla ya
kuweka

| shadala
maua nje
kidogo ya
Jiji la Ha-
rare, nchini
Zimba-
bwe jana.
PICHA:
IKULU

Apata upofu kwa kuchapwa
kisa kuchelewa kwenda shule

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MWANAFUNZI  Nicholaus
Kwimba (17) wa kidato cha
tatu katika Shule ya Sekondari
ya Kate, Nkasi mkoani Rukwa
amepata tatizo la uoni kuto-
kana na kupigwa fimbo na
mwalimu wake kwenye macho
na kumsababishia kushindwa
kuona. Kutokana na kitendo
hicho, Jeshi la Polisi mkoani
Rukwa linamshikilia mwal-
imu Peter Silamba wa shule
hiyo kwa tuhuma za kumpiga
na kumsababishia tatizo hilo
mwanafunzi huyo.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Rukwa,
Mathias Nyange, alisema tukio
hilo lilitokea Mei 21 majira ya
saa 2:30 asubuhi shuleni hapo

wakati akiwaadhibu wanafun-
zi waliochelewa kufika shuleni.

Akisimulia tukio hilo mwa-
nafunzi huyo ambaye amela-
zwa wodi namba tatu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Rukwa mjini hapa, mwa-
nafunzi huyo alisema mwal-
imu huyo alikuwa akiwaadhi-
bu wanafunzi waliochelewa
kufika shuleni na yeye alikuwa
mmaoja wao.

“Alipomchapa mwanafunzi
mwenzangu ambaye alikuwa
wa kwanza kuchapwa, mimi
nililala chini kisha mwalimu
alinichapa viboko viwili wakati
akitaka kunichapa cha tatu
niligeuza uso na kumwangalia
na kisha alinichapa kwenye
macho na ghafla nikaacha kuo-
na na mpaka sasa nipo wodini
licha ya matibabu ninayopata
lakini bado sijaanza kuona,”

alisema.

Kwimba alisema baada ya
mwalimu huyo kumchapa
fimbo machoni alimwam-
bia ainuke na kuondoka, la-
kini alishindwa kutembea kwa
kuwa alikuwa haoni.

Mama wa mwanafunzi
huyo, Grace Sumuni, alisema
baada ya kupata taarifa za
mtoto wake kupata upofu
baada ya kuchapwa na mwal-
imu, alikwenda shuleni hapo
akiwa ameongozana na baba
yake mzazi kisha kumchukua
kwa ajili ya matibabu.

“Kwa kuwa huduma za ma-
cho zinapatikana Sumbawan-
ga mjini, tuliamua kumkim-
biza hospitali ya mkoa ambako
alipokewa na kupewa kitanda
hatimaye alianza kupatiwa
matibabu,” alisema.

Mama huyo alisema familia

haitaki kesi bali wanachohitaji
ni kushirikiana na mwalimu
huyo katika matibabu ya mto-
to wao, ili aponea haraka na
kuendelea na masomo.

Pia aliwashauri walimu
kuangalia maeneo ya ku-
wachapa wanafunzi ambayo
hayatawaletea madhara
makubwa.

Mhudumu wa wodi aliyola-
zwa mwanafunzi huyo, Marie-
tha Mwanakatwe, alisema hali
ya mgonjwa inaendelea vizuri
tofauti na alipofikishwa kwa
kuwa amepatiwa matibabu na
ametolewa bandeji iliyokuwa
imefungwa usoni.

Kamanda Nyange alisema
kuwa mtuhumiwa anataraji-
wa kufikishwa mahakamani
wakati wowote kuanzia sasa
ili kujibu tuhuma zitakazom-
kabili.
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Tanzania kuiuzia Zimbabwe
mahindi tani 700,000

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli
amesema Tanzania itaivzia
Zimbabwe tani 700,000 za
mahindi kutokana na nchi
hiyo kukabiliwa na upun-
gufu wa chakula.

Kwa mujibu wa taarifa
va lkulu, Rais Magufuli
alitoa ahadi hiyo jana muda
mfupi baada ya kufanya
mazungumzo na Rais wa
Zimbabwe, Emmerson

TPA, TRA
zarushiana
mpira foleni
bandarini

Na Enock Charles

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA), na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
zimetupiana mpira kuhusu mson-
gamano mkubwa wa malori wakati
wa ukaguzi katika Bandari ya Dar es
Salaam.

Kwa muda sasa, kumekuwa na
malalamiko ya madereva wa malori
na wadau wa bandari hiyo kuhusu
foleni kubwa inayotokana na uk-
aguzi na mizani bandarini hapo.

Meneja wa Bandari ya Dar es
Salaam, Fred Liundi, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa suala la kuchele-
wa kwa malori hayo wanapaswa
kuulizwa TRA kwa kuwa mi-
fumo ya uhakaki ndani ya
bandari hiyo inayolalamikiwa
na madereva wa malori kuwa
chanzo cha foleni niya mamlaka
hiyo.

Liundi alisema mifumo inay-
otumika kuhakiki mizigo inayo-
ingia na kutoka bandarini hapo,
imewekwa na TRA.

“Suala la mifumo kuleta shi-
dalabda uwaulize TRA kwa saba-
bu kama mfumo wa ‘clearance’
utoaji mizigo uko chini hiyo
kasi ya wafanyakazi wanaipata
wapi? Mimi labda uniulize ikiwa
ile mitambo ya kunyanyua mizi-
go imeharibika au wafanyakazi
wameshindwa  kubeba mizigo,”
alisema Liundi.

Mkurugenzi wa Huduma
na Elimu kwa Mlipakodi  wa
TRA, Richard Kayombo, aliruka
kimanga na kusema hapajakuwapo
na tatizo hilo wiki hii na kum-
taka mwandishi kumtajia siku
kamili ambapo tatizo hilo lilitokea

“Sina taarifa za mifumo kuleta
shida wiki hiilabda uniambie muda
maalum kwamba ni wakati gani
imetokea shida hiyo kwa wiki
hii,” alisema.

Harare.

Alisema katika msimu uli-
opita Tanzania ilipata ziada ya
chakula ya tani milioni 3.3
baada ya kuvuna tani milioni
16.8, ambapo kati yake mahitaji
ya nchi ni tani milioni 13.5.

Katika mazungumzo hayo,
Rais Magufuli ameikaribisha
Zimbabwe kujifunza jinsi
Tanzania inavyotoa mafunzo
va kujenga Taifa kwa vijana
kupitia Jeshi la Kujenga Taifa

INAENDELEA UK. 8

Daktari matatani
tuhuma kunajisi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar limem-
kamata daktari wa hospitali ya
wagonjwa wa akili, Ame Juma
Ame (50), kwa tuhuma za kumla-
witi kijana mmoja mwenye umri
wa miaka 21 (jina linahifadhiwa).

Daktari huyo anatuhumiwa
kumwekea dawa za kupoteza fa-
hamu katika juisi kisha kumfany-
ia unyama huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja, Thobias
Sedeyoka, alisema daktari huyo
alimlawiti kijana huyo nyumbani
kwake Fuoni Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja alipomwalika ku-
pata futari.

Alisema Jeshi la Polisi lime-
shakamilisha uchunguzi na wa-
natarajia kulipeleka jalada la kesi
hiyo kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka kwa ajili ya hatua nyingine
za kisheria, ikiwamo mtuhumiwa

kufikishwa mahakamani.

Alisema mtuhumiwa huyo
yuko nje kwa dhamana kutokana
na Jeshi la Polisi kutokuwa na
mamlaka ya kumweka mtuhu-
miwa ndani kwa zaidi ya saa 24.

Kamanda huyo alieleza
kuwa mwathirika wa tukio hilo
aliahidiwa kulipiwa ada ya chuo
na mtuhumiwa huyo, na ndipo
alipokwenda kuchukua fedha
nyumbani kwake na kumfanyia
kitendo hicho.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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mnatangaziwa kuwa
03-06-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Dsm Ports kuelekea Kinyerezi Power
Plant, gari hizo zenye namba za usajili:

T639 DFE/T 974 CPS/T 406 DFE /T 387 DHQ /T 416 DFE
T416 AYQ/T 135 CCP/T 969 CPS/T 628 DFA/T 310 DDH

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
28 - 05 - 2019

siku ya Jumatatu tarehe
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1. Ndugu wananchi

mnatangaziwa kuwa
03-06-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Dsm Ports kuelekea Kinyerezi Power
Plant, gari hizo zenye namba za usajili:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
28 - 05 - 2019

siku ya Jumatatu tarehe

T277 AZB/T 380 DHQ/T 528 BKC /T 830 DJB/T 911 BTE
T 605 AUE /T 633 DFE/T245 BYM/T 559 BKC /T 890 DJB

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika: Dsm Ports hadi Kinyerezi Kupitia Tabata,

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

N

o
Urefu - mita 20 5
Upana - mita  4.65 2
Kimo - mita 5.10

gari zitasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: N

N

Urefu - mita 20 3

Upana - mita 4.65 T
Kimo - mita 5.10

3. Njia itakayotumika: Dsm Ports hadi Kinyerezi Kupitia Tabata,

gari zitasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Ndugu wananchi

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika: Dsm Ports hadi Kinyerezi Kupitia Tabata,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz ;- 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz oo o 28 - 05 - 2019

B TANGAZO I

mnatangaziwva kuwa siku ya Jumatatu tarehe
03-06-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Dsm Ports kuelekea Kinyerezi Power
Plant, gari hizo zenye namba za usajili:

T624 DFA/T 485 AGZ/T 411 DFE/T 256 DYM /T 156 BTE
T139CHN/T 261 BXH/T 892 DJB/T 798 AUX/T 251 BYM

N

=}
Urefu - mita 20 %
Upana - mita 4.65 2
Kimo - mita 5.10

gari zitasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

MAJEMBE AUCTION MART LTD
(VIJANA WA KAZ)

MNADA WA HADHARA

Kwa niaba ya Shirika La Nyumba la Taifa (NHC), Tutauza mali za wadaiwa wote
Wa shirika la Nyumba zilizochukuliwa wakati wanaondolewa kwenye majengo ya Shirika
la nyumba baada ya kushindwa kulipa kodi ya pango.

MNADA UTAFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI 01/06/2019 KUANZIA SAA 5;00
ASUBUHI,KWENYE YARD YETU ILIYOPO MBEZI BEACH KARIBU NA RAINBOW HOTEL.

MAJINA YA WADAIWA | MAKATU KAKURU,NDIBALEMA HENRY,ISC CO
LTD,TRANSPORT RESOURCES,RYOBA LEAH, MOHAMED
NIYAMAT, SABIRA RATTANSI,MWIMANZI PROSPER,
MUKESHI GLOBAL ESTATE,CARGO WORX, MARYS

EXECUTIVE LODGE.

MALI ZITAKAZOUZWA | SIMU ZA MKONONI,MEZA,VITI,TV,DECK,
PLAYER,CAMERA,PAD,COMPUTER,SCREEN,KABATI,
ALLUMINIUM,FILE CABINET,PRINTER,JOKOFU,
GENERATOR,GAS,KIOO,STABILIZER,SOFA SET, CRATE

ZA SODAMITUNGI YAMOTO (MALI NI NYINGI SANA)

MASHARTI YA MNADA:
a). Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili kutoka.
b). Mnunuzi atakayeshinda, atalipa 100%.

115252802

. - KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NA.
Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. 0712 964561,0715735655,0754301930,0715868000
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Mamia wafurika Kupima saratani

Na Elisante John, SINGIDA

WAKAZI wa Mkoa wa
Singida, wamefurika katika
Hospitali ya Rufani ya
Mkoa kupima saratani
kutoka kwa madaktari
bingwa wa Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road (ORCI) ya
Dar es Salaam, ili kubaini
kama wana viashiria vya
maradhi hayo.

Hatua hiyo ni mpango
wa serikali katika kuhakik-
isha inadhibiti magonjwa
ya saratani nchini, hivyo
kuiwezesha jamii kushiriki
vyema kwenye shughuli za
Kiuchumi. Timu ya madak-
tari bingwa wa magonjwa
ya saratani, pathologia na
wataalamu wa tiba shufaa
kutoka ORCI, wanaendesha
upimaji huo kwa siku saba
kuanzia jana, mjini hapa
katika hospitali hiyo.

Meneja wa Kitengo cha
Saratani kutoka ORCI,

Dk. Magula Stephano,
alisema katika muda huo
wa siku saba, wanawake
na wanaume watafanyiwa
uchunguzi wa awali juu

valbino bila ya gharama
yoyote.

“Naona jamii hivi sasa
imeanza kuelewa umuhimu
wa kufanyiwa uchunguzi
huu. Katika siku ya kwan-
Za, tayari tuna wanawake
watatu na wanaume
wawili waliopima afya
Zao, ambao wameonekana
kuwa na viashiria vya
saratani. Huu ni mwanzo
mzuri,” alisema DK.
Stephano. Alisema licha
ya taasisi yake kuhusika
na upimaji, pia itatoa
mafunzo ya magonjwa ya
saratani kwa madaktari na
wauguzi wa halmashauri
za wilaya za mkoa wa
Singida na wagonjwa wa
saratani watakaobainika,
watapatiwa huduma ya
tiba shufaa.

Akifungua huduma hiyo,
Katibu Tawala wa Mkoa
wa Singida, Dk. Angelina
Lutambi, aliwataka wakazi
wa Singida kuchangamkia
fursa hiyo ili kunufaika
na tiba zinazotolewa na
madaktari bingwa, hali
ambayo pia itaokoa

Wahitimu wa Shahada ya Umahiri katika Uongozi wa Biashara (MBA), Mhasibu wa Kampuni ya The Guardian
Ltd, Jackson Paulo (kulia), Angela Costantino (katikati) na Davis Matola, wakifurahia jambo katika mahafali ya
49 ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, yaliyofanyika katika ukumbi wa Nkrumah chuoni hapo jana. PICHA: MIRAJI
MSALA

ya saratani za mlango wa gharama za kusafiri hadi
kizazi, matiti, tezi dume

na ngozi kwa watu wenye
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HATIMAYE Mahakama ya Rufani ya Tanza-
nia imepanga kusikiliza mapitio ya hukumu
ya kunyongwa ya aliyekuwa Mkuu wa Upele-
lezi Wilaya ya Kinondoni (kwa sasa mkoa wa
kipolisi Kinondoni), Mrakibu wa Polisi (SP)
Christopher Bageni Juni 16, mwaka huu.

Maombi hayo ya mapitio yamefunguliwa
mahakamani hapo na mshtakiwa yakiwa na
sababu mbalimbali ikiwamo kupinga hukumu
iliyotolewa Septemba 16, 2016.

Mapitio hayo yamepangwa kusikilizwa
mbele ya jopo la majaji watatu wakiongozwa

~ . Mapitio ya hukumu ya SP Bageni Juni 16

na Jaji Stella Mugasha, akisaidiana na Ferdi-
nand Wambari na Rehema Kerefu.

Pamoja na mambo mengine, katika maom-
bi yake, SP Bageni anapinga hukumu iliyo-
tolewa katika mahakama hiyo chini ya jopo
la majaji watatu likiongozwa na Bernard
Luanda akisaidiana na Sauda Mjasiri na Sen-
istocles Kaijage kwamba lilifanya makosa ya
dhahiri.

Pia anadai kuwa jopo hilo lilifanya makosa
katika mwonekano na kusababisha haki

INAENDELEA UK.8

Ofisa Tanroads, mkandarasi kortini
tuhuma za rushwa, kutakatisha fedha

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Kigoma, im-
ewafikisha watu wawili katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Kigoma kwa tuhuma
11, kati ya hizo10 ni za ukiukwaji wa Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa. Nyingine
ni utakatishaji fedha Sh. milioni 24.6.

Washtakiwa hao ni Mhandisi Ofisi ya Waka-
la wa Barabara (TANROAD) Mkoa wa Kigoma,
Geofrey Mutakubwa (44) na Mkurugenzi wa
Kampuni ya KAGECO Civil Works and Build-
ing Contractors ya Kigoma, Theonest Bagas-
ingire (52).

Watu hao walipandishwa kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Flora
Mtarania na waliposomewa mashtaka yao,
walikana kuhusika na wako mahabusu ka-
tika Gereza la Bangwe kwa sababu shtaka la
utakatishaji fedha halina dhamana kwa mu-
jibu wa Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai (CPA).

Mwendesha Mashtaka kutoka Takukuru
Mkoa wa Kigoma, Boniface Kamwesigile, al-

idai kuwa upelelezi wa kesi hiyo ya uhujumu
uchumi Na. 3/2019 haujakamilika na kuomba
tarehe nyingine kwa ajili ya kutajwa.

Hakimu Mtarania alikubaliana na ombi hilo
na kuahirisha kesi hiyo hadi Juni 10, mwaka
huu.

Akisoma hati ya mashtaka, Kamwesigile
alidai kuwa kati ya Februari, 2017 na Januari
2018 maeneo ya Mkoa wa Kigoma, mshtakiwa
wa kwanza, Mutakubwa, alitenda makosa
sita kwa kutumia mamlaka vibaya, kujipatia
manufaa yasiyo halali, kujihusisha na vitendo
vya rushwa katika ununuzi na kujihusisha na
vitendo vya rushwa katika mikataba, huku
Bagasingire akikabiliwa na makosa manne
ya kujihusisha na rushwa katika ununuzi na
mikataba.

Kamwesigile aliendelea kudai kuwa
washtakiwa wote kwa pamoja walitenda kosa
la utakatishaji fedha Sh. 24,600,000 kupitia
akaunti za benki ya CRDB Tawi la Kigoma,
Urambo Tabora na Ubungo, Dar es Salaam,
huku wakijua kuwa fedha hizo zilikuwa
mazao ya rushwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Vijengwe viwanda
vya kurejeleza plastiki

WATANZANIA bila shaka wanafahamu kuwa siku imefika
kwa taifa kuingia kwenye zama za mwisho za kutumia mifuko
ya plastiki.

Hapa nchini mifuko hiyo ni bidhaa ambazo zimetumiwa kwa
miongo kadhaa.

Mifuko ambayo kuanzia sasa haitatumiwa ni kuanzia ile
laini yenye viwango duni kiasi kwamba hata ukiweka bidhaa
zinaweza kudondoka wakati wote kwa vile kifungashio hicho
hakina kiwango wala sifa za kuhimili uzito.

Mifuko hiyo ikiwamo mingine mikubwa inayoitwa Rambo
ina sifa mbaya ya kuchafua mazingira kuanzia viwanja vya
nyumbani, shule, sehemu za wazi, vyanzo vya maji pamoja na
baharini.

Kwa ujumla huharibu mazingira ya juu na chini ya ardhi kwa
kasi ya kutisha na isiyo na dawa wala ufumbuzi wa haraka kwa
kuwa pamoja na kuua viumbe wa baharini na nchi kavu, taka
hizi haziozi zikielezewa kuwa zinaishi kwa miaka zaidi ya 500
hata 1,000.

Kwa hali kama hiyo ni lazima plastiki iondoke na kwa kuanza
ni kuchukua hatua kama hizo, ndiyo maana serikali imepiga
marufuku matumizi ya mifuko hiyo ambayo kuanzia Juni mosi
haitatumiwa popote, badala yake mifuko yenye viwango vina-
vyokubalika ambavyo vimeshaidhinishwa na wataalamu wa
mazingira, afya, ubora na usalama wa bayoanuai vitachukua
nafasi yake.

Tunaunga mkono juhudi za serikali kupiga marufuku
matumizi ya mifuko duni ya plastiki ambayo ni kitisho kwa
maisha, lakini tunapenda kuishauri kuwa ni lazima kuwa na
vifungashio bora na mbadala wa plastiki.

Tunasisitiza kwa uzito wa kipekee kujenga maeneo maalu-
mu ya kukusanya bidhaa zote za plastiki ili zitumike kama ma-
lighafi za viwanda vya kurejeleza.

Ni wazi kuwa mbali na mifuko ya plastiki kuna tani kadhaa
za mabaki ya bidhaa hizo kama vyombo vya nyumbani, maua,
matairi, vifaa vya ofisini, maturubai, makasha ya kufungashia
bidhaa kama soda na bia na kwa ujumla, mbali na mifuko hiyo
nchi ina mabilioni ya tani hizo za mipira ambazo haiozi.

Shime serikali na wadau, kupiga marufuku mifuko ya Ram-
bo na jamii za plastiki kunakoanza kesho kutwa, kuwe mwanzo
wa kuhimiza ujenzi wa viwanda vya kurejeleza na pia maeneo
taka zote za plastikiili kudhibiti uchafuzi wa mazingira.

Bidhaa za plastiki hutumiwa popote kuanzia mijini hadi vi-
shehena na zama hizi imeibuka kuwa miongoni mwa bidhaa
zenye bei nafuu ikilinganishwa na chuma.

Kwa maneno mengine ni wazi kuwa matumizi ya plastiki
yasiyo ya mifuko hayakwepeki. Cha kuangalia sasa ni ubunifu
wa namna ya kufanya maandalizi mazuri ya kulinda watu na
bayoanuia isiangamizwe na bidhaa hizo.

Kwa kuwa ufungashaji bidhaa nao ni jukumu la kudumu
kutengeneza vifungashio mbadala ni kazi ya kila mmoja.

Tunashauri wanaozalisha bidhaa waone umuhimu wa kuwa
na vifungashio visivyoharibu mazingira na kuachana na plas-
tiki.

Pengine ni wakati wa kuandaa sera za kuhamasisha viwan-
da, kampuni maduka makubwa na wawekezaji kuzalisha vifun-
gashio vinavyooza ili kuondoa plastiki.

Tunaishauri taasisi za kitafiti na mafunzo ya ufundi kubuni
teknolojia rahisi za kutengeneza vifungashio ili ziwe fursa za
ajira kwa vijana, lakini pia kuendeleza harakati za kuondokana
na plastiki zinazoharibu mazingira.
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Kigoda cha Mwalimu Nyerere
kitumike kukuza Kiswahili

TAMASHA la Kigoda cha Mwal-
imu Nyerere, ni jukwaa la aina
yake linalotumiwa na wasomi
kutoa hoja na kujadili mada zi-
nazohusu mambo ya Afrika na
vikwazo vinavyoikabili.

Katika tamasha hilo la 11,
pamoja na wasomi wengine
kadhaa kuwasilisha mada zao,
Profesa Patrick Lumumba ku-
toka nchini Kenya, alikuwa ni
miongoni mwa wawasilishaji
mada.

Anasema, kuna yanayooneka-
na kuwavutia wengi, kutokana
na uwezo wake wa kuchambua
mada kwa ufasaha.

Profesa Lumumba, mbobezi
wa taaluma ya sheria, anaeleza
kuwa Afrika imekuwa dhaifu,
hivyo inakwama kushindana na
mataifa mengine, kwa sababu
imegawanywa na wakoloni.

Anabainisha kuwa Wachina
ndiyo wanaojenga viwanja vya
michezo Afrika. Je, hapa Dar
es Salaam imejengwa na nani?
Wamejenga kule Nairobi, Ken-
ya, hata Uganda na nchi nyingi
za  Afrika wanaendelea
kujenga?

“Hakuna chakula cha bure,
Wachina wameshajua udhaifu
uliopo Afrika, ndiyo maana wa-
naona njia nyepesi ya kushika
ufahamu wetu ni kuwekeza
hata katika taasisi za elimu ya
juu,” anasema.

Profesa Lumumba anasema,
hivi sasa China imeanza ku-
pandikiza utamaduni wake,
kwa kutumia lugha yake inay-
oweza kumeza utamaduni wa
Afrika.

Anasema Kiswahili ni mion-
goni mwa zana zinazoweza
kutumika katika mawasiliano

ya Waafrika, katika masuala ya
biashara na elimu, hivyo kuun-
ganisha nguvu ya kuimarisha
umoja kama ilivyo, kwa nchi za
Ulaya zinavyotumia Kiingereza.

Ni vyema ifike wakati sasa,
waandaaji wa Kigoda cha Mwal-
imu, wawe mfano wa kuen-
deleza nadharia za Mwalimu
Nyerere kwa vitendo, kwa kui-
wezesha lugha ya Kiswahili iwe
ndiyo lugha kuu.

Nasema hivyo, kwa sababu
lugha kuu inayotumiwa kwenye
tamasha hilo ambalo mwaka
huu limedhaminiwa na Uongozi
Institute, taasisi ya Haki Elimu
na Benki ya CRDB inatawaliwa
katika lugha ya Kingereza.

Wazungumzaji wengine ka-
tika tamasha hilo, ni pamoja na
mfanyabiashara mahiri, Ali Mu-
furuki, aliyezungumzia kuhusu
mustakabali wa soko huria na
dola.

Profesa Georges Ntalaja, raia
wa Kongo anayeishi Marekani,
alizungumzia dhana ya utawala
bora na siasa, huku Profesa
Paul Zeleza kutoka Malawi, Dk.
Suzan Kavuma Uganda aliwasili-
sha mada kuhusu hali ya Ugan-
da katika kuendeleza viwanda.

Watoa mada wote walitumia
lugha ya Kiingereza kuwasilisha
mada zao na kwa nadra mion-
goni mwao, ndio walidokeza
Kiswahili.

Profesa Lumumba anataja
methali ya Kiswahili kuwa ni
“Vita vya panzi furaha ya kun-
guru.” Alitumia methali hiyo
kuonyesha jinsi mgawanyo au
migogoro kwa mataifa ya Waaf-
rika, inavyoutumiwa vyema na
mataifa ya kigeni kujinufaisha
na rasilimali za Afrika.

Inatimu miaka 20 sasa, tan-
gu kufariki Mwalimu Julius Ny-
erere, Oktoba 14, 1999. Miongoni
mwa maono yake, ni kuona Af-
rika inakuwa na maendeleo na
kumudu kujitegemea kiuchumi
na kukuza lugha ya Kiswahili
aliyoiamini inaweza kutumiwa
vyema kuliunganisha bara la
Afrika.

Hivi karibuni, vyombo vya
habari kadhaa na mitandao ya
kijamii, imebainisha kuwa Af-
rika Kusini iliidhinisha lugha ya
Kiswahili kufundishwa katika
shule za nchi hiyo Septemba
2018, utekelezaji wake utaanza
mwaka 2020.

Hatua hiyo ni fursa kwa wal-
imu wa lugha ya Kiswahili ku-
toka Afrika Mashariki, hasa nchi
za Tanzania na Kenya ambako
lugha hiyo ni rasmi.

Ni wazi kuna wataalamu wa
kutosha na wana sifa inayoji-
tosheleza kwenda katika nchi
hiyo kufundisha lugha hiyo
maridhawa.

Kwa hiyo naamini, Mwe-
nyekiti wa Kigoda cha Mwalimu,
Profesa Rwekaza Mukandala,
aliyekuwa Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na wakati fulani, Mkuu
wa Idara ya Sayansi ya Siasa na
Uhusiano wa Umma, ataona
umuhimu wa kutumia jukwaa
hilo kukuza Kiswahili barani Af-
rika, iwe lugha kuu zaidi.

Natambua kwamba ni jukwaa
linalokusanya wasomi kutoka
mataifa mbalimbali, wakiwamo
wasiojua lugha ya Kiswahili. Ni
vyema wakawekewa watafsiri
wa lugha, ili nao waanze kuona
umuhimu wa kujifunza Kiswa-
hili.
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Mikataba gesi asilia
yaanza kufumuliwa

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imesema iko katika mchakato
wa kuirekebisha mikataba yote ya gesi asilia
ili ilinufaishe taifa kama ilivyopendekezwa
na kamati maalum iliyoundwa na Spika wa
Bunge, Job Ndugai kuchunguza maendeleo
ya sekta hiyo.

Novemba 2017, Spika Ndugai, kwa mam-
laka aliyonayo kisheria, aliunda kamati maal-
um mbili kuchunguza na kuishauri serikali
kuhusu mwenendo wa sekta ndogo ya gesi
asilia na uvuvi wa bahari kuu.

Kamati hizo mbili zilikabidhi ripoti zake
kwa Spika Ndugai mwaka jana na baadaye
kiongozi huyo wa Bunge kuzikabidhi kwa
serikali ili zifanyiwe kazi.

Katika mapendekezo yake, pamoja na
mambo mengine, kamati iliyochunguza
sekta ndogo ya gesi asilia, iliitaka serikali kui-
fanyia marekebisho mikataba yote ya gesi ili-
yoingia na wawekezaji ili kulinufaisha taifa na
iende sambamba na sheria mpya zinazohusu
rasilimali za taifa zilizotungwa na Bunge hivi
karibuni.

Akichangia bungeni jijini Dodoma jana
mjadala wa makadirio ya bajeti ya Wizara
ya Nishati kwa mwaka ujao wa fedha Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Adelardus
Kilangi, alisema kuwa baada ya kupitia mika-
taba ya uchimbaji na utafutaji gesi, ofisi yake
imebaini upungufu katika mikataba hiyo.

Alisema serikali inachambua na kuangalia

muundo upi wa kifedha na kiuchumi utakao-
tumika ili Tanzania kupata faida kutokana na
mikataba hiyo.

Alisema hatua iliyofikiwa ni ya utekelezaji
wa mapendekezo ya kamati iliyoundwa na
Spika Ndugai kuchunguza namna taifa li-
navyoweza kunufaika kwenye sekta ndogo
ya gesi. Dk. Kilangi alilazimika kulitolea
ufanunuzi suala hilo kutokana na Kambi
Rasmi ya Upinzani Bungeni kuhoji bungeni
utekelezaji wa maoni na mapendekezo ya
kamati iliyoundwa na Spika huku Mbunge
wa Mtwara Vijijini, Hawa Ghasia (CCM)
akihoji pia sababu za serikali kutotoa leseni
mpya za uchimbaji na utafutaji wa gesi.

Dk. Kilangi alijibu akisema: “Mheshimiwa
Spika, moja ya mapendekezo ya kamati uli-
younda kuchunguza sekta ndogo ya gesi na
uvuvi, ni kurejea mikataba ya utafutaji na
uchimbaji.

“Kazi hiyo ikapewa ofisi ya AG (Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali). Tulianza kazi kuipitia
mikataba yote, tukaunda timu kutoka wizara
na sekta mbalimbali za serikali.”

Dk. Kilangi alisema ofisi yake ililazimika
kuijengea uwezo timu hiyo ya wataalamu na
baadaye ilianza kupitia mkataba yote 11 ya
utafiti na uchimbaji gesi.

Alibainisha kuwa timu hiyo aliangalia
muundo gani wa kifedha na kiuchumi uli-
otumika na ikagundulika lazima kama nchi,
kuangalia mfumo upi utumike na kazi hiyo
itafanyika kunzia Juni 6-25, mwaka huu.

Bil, 119/- zalipa wastaafu mapunjo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF), umetumia Sh. bilioni
119 kulipa wastaafu waliopunjwa mafao am-
bao awali walilipwa kwa kutumia kikokotoo
kipya.

PSSSF pia imeeleza kwamba Sh. bilioni
880 zimetumika kulipa mafao kwa wastaafu
10,000, huku wengine 227 wakisubiri hatima
yao kutokana na kuwekewa pingamizi na
mwajiri.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari kuhusu kukutana nao kila Juma-
tano ya mwisho wa mwezi, Meneja Kion-
gozi anayeshughulikia Uhusiano wa PSSSF,
Eunice Chiume, alisema baada ya mifuko
kuunganishwa ulipaji mafao kwa wastaafu
wote wa mifuko minne ulikamilika Februari,
mwaka huu.

Chiume alisema wakati ulipaji ukiendelea,
Rais alitoa agizo la kutumika kwa kikokotoo
cha zamani na kulazimika kuwalipa wastaafu
waliopunjwa mafao yao.

“Tuliendelea kulipa mapunjo kutokana na
kikokotoo kurudi kile cha zamani. Takribani
Sh. bilioni 119 tumetumia kulipa na yenyewe
wameshamalizika,” alisema.

Aidha, alisema mafao ya wastaafu wote
ambao walikuwa hawajalipwa kwa takrib-
ani miaka miwili ambao walirithiwa na

PSSSF hadi Februari, mwaka huu, wali-
kuwa wamelipwa  wastaafu wote takribani
10,000.

“Tuliwalipa Sh. bilioni 880, lakini pia tu-
kumbuke Desemba, mwaka jana, mwishoni,
kulikuwa na maagizo ya Rais kuhusu kubadi-
lika vikokotoo kwa hiyo pamoja na kwamba
tulimaliza mwezi wa pili kulikuwa na malim-
bikizo ya kikokotoo,” alisema.

Alisema hivi sasa wanalipa pensheni za

kawaida za kila mwezi kwa wastaafu 124,000
pamoja na wategemezi wao.

Kuhusu wastaafu 227, meneja huyo alisema
bado hawajalipwa ingawa mafao yao yameta-
yarishwa kutokana na kuwekewa pingamizi
na mwajiri kwa madai mbalimbali.

“Tunasubiri pingamizi ziondolewe maana
wako ambao walisimamishwa kwa vyeti
feki, masuala ya kinidhamu na kesi za kiji-
nai. Hawa wakipata ‘clearance’ kutoka kwa
mwajiri sisi tunawaingiza kwenye daftari
letu,” alisema.

Akizungumzia malalamiko ya baadhi
ya wastaafu kutolipwa mafao yao, Chiume
alisema watu wanaolalamika wengi ni wale
ambao hawajalipwa kutokana na kuwekewa
pingamizi la vyeti feki.

“Mtu hajalipwa, lakini ukifuatilia unakuta
yule mmoja ambaye labda suala la vyeti feki
na utaona kuna pingamizi lilishatolewa na
mwajiri labda msimamisheni mtoeni kwenye
daftari la wastaafu mpaka atakapomaliza su-
ala lake, kuna wengine mpaka walishaandiki-
wa cheki ikaenda lakini tukaambiwa hao
wana matatizo,” alisema.

Alibainisha kuwa walikuwa wengi na la-
kini hadi sasa wamebaki 227 kutokana na kila
barua inapotolewa na mwajiri ya kuruhusu
kulipwa mafao wamekuwa wakilipa bila
kuchelewa.

Alisema kila mwaka hufanyika uhakiki
wao ikiwamo wa taarifa za benki, hivyo baa-
dhi hulalamika kutolipwa wanakuwa hawaja-
hakiki taarifa zao.

Kuhusu Jumatano ya PSSSF, meneja huyo
alisema wameamua kuanzisha siku hiyo ili
wawe wanaeleza kinachoendelea kwenye
mfuko huo.

“Hadi sasa mfuko una wanachama
763,000 na wastaafu 124,000 ambao wana-
lipwa pensheni za kila mwezi,” alisema.

HALMASHAURI YA MJI KAHAMA

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03

1. Halmashauri ya Mji Kahama inakaribisha maombi ya Zabuni za huduma mbalimbali zisizokuwa za kitaalam,bidhaa na kazi
mbalimbali kutoka kwa watu binafsi,vikundi au kampuni zenye kutoa huduma hizo kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020

2. Hivyo basi Halmashauri ya Mji Kahama inakukaribisha kuleta maombi yako kwa ajili ya huduma zisizo za kitaalam, bidhaa na

kazi kama zilivyoelezwa kwenye orodha hapa chini.

A. ZABUNI ZA HUDUMA ZISIZO ZA KITAALAMU(Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/01)

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/01

1 | Uchapishaji wa nyaraka mbalimbali (printing services)

2 | Huduma za kunyonya maiji taka
Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/02

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/03

3 | Huduma ya matangazo ya sauti(public advertisement)

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/04

4 | Huduma ya ulinzi kwenye majengo na ofisi za Halmashauri

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/05

5 | Huduma ya usafi kwenye majengo na ofisi za Halmashauri

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/06

6 | Huduma za kukarabati vifaa tiba (preventive and mantainance)

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/07

7 | Huduma ya kukodisha viti ,meza,mapambo na mahema

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/08

8 | Huduma ya ukarabati vifaa vya ofisi (ambavyo ni scanners,photocopy machine computer,printer,ups)

9 | Huduma ya usafirishaji wa abiria na mizigo
Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/09

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/10

10 | Kupangisha vibanda 12 katika soko la Namanga —kodi TZS 60,000/= kwa mwezi

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/11

11 | Kupangisha meza sabini katika soko la Namanga —kodi TZS 10,000/= kwa mwezi

12 | Kuendesha choo cha soko la Majengo
Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/12

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/13

13 | Huduma ya kukusanya na kusafirisha taka ngumu

Zabuni hii itafanyika katika maeneo yaliyo gawanywa katika kanda mawili kama ifuatavyo:-
Kanda A:-Kuzoa taka ngumu kwenye vizimba vya kata za Nyasubi, Majengo, Kahama Mjini, Malunga,
Mhungula, Nyihogo,Nyahanga na Busoka na kuzipeleka bampo kuu la Busoka

Kanda B:-Kukusanya ada, kuzoa taka ngumu na kuzisafirisha moja kwa moja kwenda dampo la
Busoka katika kata za Kagongwa, Mwendakulima, Mhongolo na Zongomera

Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/14

14 Kuendesha choo cha parking ya malori Majengo

15 Kuendesha choo cha stendi kuu ya mabasi
Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/15

Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/16

16 Utangazaiji stendi kuu ya mabasi ,stendi ndogo,stand ya CDT na stendi ya viwanda Dodoma. Zabuni

B. ZABUNI ZA BIDHAA (Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/G/03)

1 | Huduma ya kuuza matofali. Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/01. Wazabuni waliomba na kupitishwa
mwishoni mwa mwaka huu wa fedha wataendelea na mikataba yao. Wazabuni waliopitishwa mwezi wa Julai
mwaka 2018 wanatakiwa kuomba upya pamoja na wengine wapya wanaohitaji kuingia kwenye uzabuni

2 | Huduma ya kuuza mitunga ya Gesi. Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/02

kuingia kwenye uzabuni

3 | Huduma ya kuuza mawe ,mchanga, kokoto na moramu. Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/03.
Wazabuni waliomba na kupitishwa mwishoni mwa mwaka huu wa fedha wataendelea na mikataba yao. Wazabuni
waliopitishwa mwezi wa Julai mwaka 2018 wanatakiwa kuomba upya pamoja na wengine wapya wanaohitaji

4 | Huduma ya kuuza mbao na mirunda. Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/NC/03/04

C. ZABUNI ZA KAZI ZA UJENZI (ZABUNI NA. LGA/155/2018/2019/W/03)

1 | Huduma ya ukandarasi(contractors pre-qualification) wa majengo,barabara,umeme,air condition na
majokofu.(Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/W/03/01).
mwaka huu wa fedha wataendelea na mikataba yao. Wakandarasi waliopitishwa mwezi wa Julai mwaka 2018
wanatakiwa kuomba upya pamoja na wengine wapya wanaohitaji kuingia kwenye uzabuni

Wakandarasi waliomba na kupitishwa mwishoni mwa

2 | Mafundi ujenzi mbalimbali(local Fundi).

(Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/W/03/02). Mafundi waliomba na kupitishwa mwishoni mwa mwaka huu wa
fedha wataendelea na mikataba yao. Mafundi waliopitishwa mwezi wa Julai mwaka 2018 wanatakiwa kuomba upya
pamoja na wengine wapya wanaohitaji kuingia kwenye uzabuni

3 | Mafundi wa kuchomelea (Welding). (Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/W/03/03)

4 | Mafundi umeme ambao siyo wakandarasi, mafundi selemala. (Zabuni Na. LGA/155/2018/2019/W/03/04)

3. MASHARTI KWA WAOMBAJI

1. Mwombaji awe na leseni hai kwa biashara husika, mwombaji
aonyeshe utambulisho wa mlipa  kodi(TIN),usajili  wa
kampuni,usajil wa VAT kwa wale wanaokidhi matakwa ya
kusajiliwa kwenye VAT,uhalali wa kisheria wa kusaini nyaraka
(Power of attorney).

2. Mwombaji ataje kiasi cha asilimia (%) atakacholipwa na
Halmashauri  kutoka kwenye makusanyo.Makusanyo yote
yanatakiwa kuingizwa kwenye akaunti ya
Halmashauri.Mwombaji atatakiwa kulipa dhamana ya mwezi
mmoja kabla ya kusaaini mkataba.Afanye utafii kabla ya chanzo
kabla ya kuomba.Asiwe anadaiwa kodi ya aina yoyote na
Halmashauri.

3. Kwa upande wa huduma tofauti na kukusanya mapato mwombaji
ataje gharamalbei kwa huduma takayoitoa.

4. Maombi yatalipiwa ada ya uzabuni ya TZS 50,000/= ambzo
hazitarejeshwa fedha hizi zilipwe ofisi ya mkurugenzi wa
M;ji,S.L.P 472 kahama,isipokuwa kwa zabuni ya kupangisha
vibanda na meza zitalipwa TZS 10,000/= kwa kila zabuni.

5. Mwombaji wa kukusanya taka ngumu anatakiva awe na
magariftrekta yenye uwezo wa kubeba tani 8 au zaidi.

Wafanyakazi wote wawe waadilifu na wenye umri zaidi ya miaka 18 na
wapewe vifaa vya kazi pamoja na nyenzo za kujikinga(viatu
vigumu,kofia ngumu,ovaroli,miwani,gloves na mask) vyote vikiwa na
nembo ya kampuni husika,awe na ofisi yake inayotambulika katika mji
wa Kahamaawe tayari kufanya kazi katika mazingra yenye
miundombinu hafifu mno;(barabara mbovu na njia zenye matope),awe
na uwezo wakufanya kazi kabla kuanza kukusanya pesa angalau kwa
mwezi mmoja,awe tayari kulipa ushuru wa dampo kiwango cha 15% ya

makusanyo ya ushuru kila mwezi kwa mkurugenzi wa Mji wa
Kahama,awasilishe bank statement ya miezi 6 ya nyuma,

Awasilishe kadi za umiliki wa magari na vifaa vingine alivyo navyo,awe
na uwezo wa kuondoa taka mbili kwa wiki toka kila kaya au jengo.

6. Vitabu vya Zabuni vinapatikana kwenye Ofisi ya Katibu wa Bodi
ya Zabuni, Halmashauri ya Mji Kahama, S.L.P 472, Kahama
kuanzia Saa 1.30 Asubuhi hadi Saa 9.30 Alasiri

7. Maombi yote yajazwe kwa umakini na yaambatane na nakala
halisi Moja na nakala iliyorudufiwa (Copy) Moja) na yafungwe
vizuri kwa lakiri na juu ya bahasha andika jina la zabuni
unayoomba. Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 13/06/2019
saa 5.00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa siku hiyo hiyo na
waombaji mnakaribishwa kuhudhuria sherehe za ufunguzi.

Maombi yote yatumwe kwa:
KATIBU WA BODI YA ZABUNI,
HALMASHAURI YA MJI,
S.LP 472,

8. Maombi yatakayochelewa au sehemu ya maombi, maombi ya
kielektroniki, na maombi ambayo hayakufunguliwa kwenye
sherehe ya ufunguzi wa maombi , kwa hali yoyote ile
hayatapokelewa na hayatakubaliwa kwa tathmini.

Anderson D Msumba
KAIMU MKURUGENZI WA MJI
KAHAMA

215252302
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Kampuni za kukusanya mifuko plastiki zatajwa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Mazin-
gira, January Makamba, amesema
zimepatikana kampuni tatu am-
bazo zitakuwa zinakusanya taka
za plastiki na kuzitengenezea ma-
bomba na rnadawati
Dar es Salaam jana, wakati akizun-
gumza katika semina ya wahariri
na waandishi wa habari.

“Tumepata bahati katika siku
mbili hizi zilizobaki, kumejitokeza

kampuni tatu kubwa ziko mkoani
Mwanza ambazo zitatumia mifuko
hii inayokusanywa na kuirejeleza
na kuitengenezea mabomba ya
maji pamoja na madawati, kwa
hiyo mifuko itakuwa ni malighafi
kwa bidhaa tunazozihitaji nchini,”
alisema Makamba.

Aliongeza: “Kwa hiyo tunap-
enda kutoa wito kwa wale wenye
shehena kubwa kabla ya Juni
mosi unaweza kuzipeleka moja
kwa moja kwenye hivyo viwanda
ukafanya nao biashara badala ya
kutuletea sisi serikali ambao ha-
tutakulipa. Kwa hiyo hii mifuko

inayokusanywa si uchafu tena bali
ni malighafi.”

Makamba alisisitiza kwamba
wameanza kuondoa mifuko ya
plastiki ya kubebea na kwamba
mifuko mingine ya vifungashio
wataendelea kuiondoa hatua kwa
hatua.

“Safari ya kuondoa taka za
plastiki hapa nchini ni hatua kwa
hatua, hakuna nchi ambayo im-
eamua kuondoa mifuko yote ya
plastiki. Kwamba mifuko, chupa,
vifungashio na vipakti vya sukari
vya chumvi vyote uondoe kwa
wakati mmoja utakuwa hauna

maarifa, kwa hiyo ushindi wa
kwanza kwetu sisi ni wa plas-
tiki na ushindi wa pili utakuwa ni
uendelezaji wa chupa za plastiki,”
alisema Makamba.

Aliongeza: “Kwa hiyo kwa mara
ya kwanza tumelazimisha wa-
zalishaji wa bidhaa za mifuko ya
plastiki kushiriki katika utaratibu
wa urejelezaji wa bidhaa hiyo na
baadaye tutaenda katika hatua
ya bidhaa nyingine hasa zile am-
bazo zimesamehewa, huko mbele
nazo tutatengeneza utaratibu wa
kuwa ziwe zinaoza kwenye maz-
ingira.”
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Mkuu wa
Mkoa wa
Lindi, God-
frey Zambi,
akizungumza
katika Mku-
tano Mkuu
wa Pili

wa Chama
Kikuu cha
Ushirika cha
Runali, mjini
Nachingwea.
Kulia ni Mkuu
wa Wilaya
va Naching-
wea, Rukia
Muwango na
Mwenyekiti
wa Runali,
Hassan Mpa-
ko. PICHA:
SABATO
KASIKA

Mapitio ya hukumu ya SP Bageni Juni 16
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kutokuzingatiwa, hivyo kuomba
mahakama itenguwe hukumu
hiyo.

Septemba 16, 2016 mapema saa
3:45 asabuhi, msajili wa mahaka-
ma hiyo (kwa sasa Jaji wa Mahaka-
ma Kuu) John Kahyoza alisoma
hukumu hiyo baada ya kusikilizwa
kwa rufani iliyokatwa na Mkuru-
genzi wa Mashtaka nchini (DPP).

DPP alipinga hukumu ya Ma-
hakama Kuu iliyowaachia huru ali-
yekuwa Mkuu wa Upelelezi Mkoa
wa Dar es Salaam (RCO) Kamishna
Msaidizi wa Polisi Abdallah Zombe
na maofisa wenzake watatu aki-
wamo Bageni mwaka 2009.

Akisoma hukumu hiyo, Kahyoza
aliwataja walalamikiwa kuwa ni
ACP Zombe, SP Bageni, aliyekuwa
Mkuu wa Upelelezi wa Kituo cha
Polisi Urafiki, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi (ASP) Ahmed Makelle na Ra-
jabu Bakari.

Alisema Mahakama ya Rufani
ilipitia ushahidi uliotolewa Ma-
hakama Kuu na kuona kwamba il-
ishindwa kuwatia hatiani washtak-
iwa wa mauaji na kwa kosa la
kusaidia mauaji kufanyika.

“Kosa la kuua na kosa la kusaidia

kuua ni makosa mawili tofauti, si
sahihi kwa mtu aliyeshtakiwa kwa
mauaji kutiwa hatiani kwa kosa
lingine ambalo tangu mwanzo
mshtakiwa alitakiwa kulijua ili
kujitetea,” alisema na kuongeza
kuwa:

“Washtakiwa wote katika utetezi
wao walipinga kuhusika katika
mauaji hayo, lakini mlalamikiwa
wanne, Rajabu alisema ukweli ka-
tika ushahidi wake kwa kueleza
tukio la mauaji lilivyofanyika ka-
tika Msitu wa Pande, lakini usha-
hidi wake ulitakiwa kupokewa
kwa makini na unatakiwa kuwapo
na ushahidi mwingine wa kuunga
mkono.”

Akifafanua zaidi, Kahozya alise-
ma: “Mlalamikiwa wa kwanza,
Zombe, mahakama haikuona
kama kuna ushahidi wa kumtia ha-
tiani kwa mauaji wala kwa kusaid-
ia kuua japo kuna jambo kichwani
mwake analolifahamu kuhusu
mauaji hayo. Ushahidi mwingine
unaonyesha wajibu rufani watatu
walishuhudia mauaji, lakini ha-
wakuua.”

Jopo, kwa mujibu wa Kahozya,
lilisema wamekubaliana kwamba
watu wanne waliuawa kwa bundu-
ki na mauaji yalikuwa ya kinyama

katika Msitu wa Pande.

Mahakama hiyo ilijiuliza mas-
wali kwamba je, wajibu rufani wa-
likuwapo Pande? Jibu ni kwamba
walalamikiwa wa pili, wa tatu na
wa nne walikuwapo katika msitu
huo na kwamba mlalamikiwa wa
nne alisema ukweli mahakamani
kuhusiana na tukio hilo.

llidaiwa kwamba mauaji hayo
yalifanywa na askari Polisi Sadi,
lakini mshtakiwa huyo hajawahi
kushtakiwa. Mahakama inajiuliza
waliouawa walipelekwa Pande
kwa amri ya nani.

Kwa mujibu wa ushahidi, ma-
hakama inajiuliza nini nia ya ku-
wapeleka watu hao Pande sehemu
ambayo haina hata nyumba, mlala-
mikiwa wa pili, Bageni ndiye alitoa
amri ya kuua, ushahidi unaonye-
sha washtakiwa waliwapeleka
wakiwa hai Pande na waliwareje-
sha wakiwa marehemu.

“Marehemu walipelekwa huko
ili tukio la mauaji lifanyike bila
kipingamizi kwa kibali cha Bageni,
ushahidi wa mlalamikiwa wa
nne uliungwa mkono na tabia ya
Bageni kwamba alikuwa akificha
ukweli kuhusu mauaji hayo,” alise-
ma. Hata hivyo, ushahidi wa maofi-
sa watatu wa Jeshi la Polisi, wote

walidanganya kwamba mauaji
yalitokea Sinza katika majibizano
kati ya Polisi na marehemu wakati
wengine wa Sinza walisema ha-
wakusikia tukio la aina hiyo ku-
tokea.

“Mahakama hii imeona walala-
mikiwa wa kwanza, wa tatu na wa
nne, rufani dhidi yao inatupwa
hakuna ushahidi wa kuwatia ha-
tiani, mjibu rufani wa pili mahaka-
ma inatengua kuachiwa kwake
kutiwa hatiani na Mahakama Kuu,
inamuhukumu kunyongwa hadi
kufa kwa mauaji ya watu wanne,”
alisema Msajili Kahyoza na kusaba-
bisha mahakama hiyo kulipuka
kwa vilio.

Katika kesi ya msingi, Wafanya-
biashara wa madini kutoka Ma-
henge, Morogoro waliouawa ni Sa-
binus Chigumbi, maarufu Jongo na
ndugu yake, Ephrahim Chigumbi,
Mathias Lunkombe na dereva
teksi, mkazi wa Manzese Dar es Sa-
laam, Juma Ndugu.

Walidaiwa kutenda makosa
hayo Januari 14, mwaka 2006,
katika Msitu wa Pande, uliopo
wilayani Kinondoni baada ya ku-
wakamata wafanyabiashara hao
Sinza, walipokuja Dar es Salaam
kuuza madini.

Tanzania kuivzia
Zimbabwe
mahindi tani
700,000

INATOKA UK. 3

(JKT) na amebainisha
kuwa JKT inasaidia Vi-
jana kuwa wazalendo wa
kweli, kuwa na nidhamu na
wakakamavu.

Rais Magufuli pia
alielezea kutofurahishwa
kwake na kutofanyika
kwa Kamati ya Kudumu
ya Pamoja tangu mwaka
1998, hali iliyosababisha
kukosekana kwa msukumo
wa kutosha wa kutekeleza
maeneo muhimu ya uhu-
siano yenye kuimarisha
uchumi wa pande zote na
hivyo ametaka mawaziri na
wataalamu kufanya kikao
cha JPC ndani ya mwezi
mmoja.

Aidha, Rais Magufuli
alisisitiza kuwa Tanzania
itaendelea kuwa rafiki
wa kweli wa Zimbabwe
na ameahidi kuwa tayari
kuwaleta walimu watakao-
fundisha lugha ya Kiswahili
katika shule na vyuo vya
Zimbabwe.

Halikadhalika, Rais
Magufuli ametoa wito
kwa wafanyabiashara na
wawekezaji wa Tanzania
na Zimbabwe kuongeza
biashara kati ya nchi hizo
ikilinganishwa na hali ilivyo
hivi sasa ambapo kiwango
cha biashara katika nchi
hizo ni Sh. bilioni 22.578 tu.

Kwa upande wake, Rais
Mnangagwa alimshuk-
uru Rais Magufuli kwa
utayari wake wa kutoa
mahindi kwa ajili ya ku-
saidia upungufu wa chakula
nchini Zimbabwe na ame-
sisitiza kuwa Wazimbabwe
watafurahi kupata chakula
kutoka kwa ndugu zao Wa-
tanzania.

Kuhusu maeneo mengine
ya ushirikiano ambayo
mawaziri walijadiliana
kabla ya mazungumzo
hayo, Rais Mnangagwa
alisema Zimbabwe ipo
tayari kuyatekeleza na
kukamilisha maeneo mapya
yatakayokubalika na kutiwa
saini makubaliano yake.

Baadhi ya maeneo hayo
ni pamoja na Zimbabwe
kuitumia Bandari ya Mt-
wara katika kusafirisha
mizigo yake, kushirikiana
katika utalii na usafiri wa
anga, kubadilishana utaal-
amu katika kilimo, mifugo
na uvuvi. Baada ya mazun-
gumzo hayo viongozi hao
wamekutana na waandishi
wa habari na kuwaeleza
juu ya yaliyojiri wakati wa
mazungumzo.
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Majaliwa awapa maelekezo watumishi ofisi yake

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amewataka watumishi wa
Ofisi ya Waziri Mkuu waongeze
kasi ili utendaji kazi serikalini
uweze kufikia hatua nzuri.

“Ninawashukuru  watumishi
wote kwa ushirikiano mnaotu-
patia. mimi pamoja na mawa-
ziri wenzangu, makatibu wakuu
wote watatu, wakurugenzi mbal-
imbali na wakuu wa vitengo. Tu-
natakiwa tuongeze kasi ili tufikie
hatua nzuri ya utendaji kazi seri-

kalini,” alisema.

Alitoa kauli hiyo juzi alipoku-
tana na viongozi na watumishi
wa ofisi yake na kufuturu nao
pamoja kwenye makazi yake ji-
jini Dodoma. Alisema utendaji
kazi wa Ofisi ya Waziri Mkuu ni
mgumu kwa sababu unahusika
na usimamizi wa shughuli za
serikali nzima na watendaji wote
wa serikali. “Sekta yetu ni ngumu
kwa sababu sisi ni wasimamizi
wa serikali na watendaji wote
wa serikali. Tuna wajibu wa ku-
waunganisha watendaji wa wiz-

ara zote serikalini,” alisema.

“Sisi sote ni watumishi wa
umma, kwa hiyo mchango wenu
una maana kubwa na unachangia
kwa kiasi kikubwa mafanikio ya
serikali nzima. Ninawapongeza
kwa utumishi mwema na wenye
uadilifu,” alisema Waziri Mkuu.

Mapema, akimkaribisha
Waziri Mkuu kuzungumza na
watumishi hao, Waziri wa Nchi
(OWM-SBAU), Jenista Mhagama,
alisema uamuzi wake wa kuwaa-
lika watumishi na kufuturu nao
ni dalili njema kuwa anathamini

kazi zinazofanywa na watumishi

walio chini yake.
“Ni viongozi wachache sana
wanaowakumbuka  watumishi

walio chini yao. Tunakushukuru
kwa kututhamini na tunaahidi
kukupa ushirikiano wa dhati un-
aoenda sambamba na utendaji
kazi uliotukuka,” alisema.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu anayeshughulikia masu-
ala ya Waziri Mkuu na Bunge,
Maimuna Tarishi alitoa shukrani
kwa niaba ya watumishi wote na
kuahidi kufanya kazi kwa bidii.

I
Uongozi
wa SoKo
watumbuliwa

Na Said Hamdani, LINDI

Kamishna wa TIRA, Dk. Banhayo Sagware (kulia), akisalimiana na Mbunge wa Maswa Magharibi, Mashimba Ndaki. Pembeni ni Mkurugen-
zi wa Bodi ya AAR, Dk. Edmund Mndolwa (katikati) na Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, Mustafa Rajab Shaban, katika futari iliyoandaliwa

WAFANYABIASHARA wa
Soko Kuu la Manispaa va
Lindi wamewaondoa ma-
darakani viongozi wao kwa
kilichoelezwa umeshindwa
kutekeleza majukumu wali-
yokabidhiwa.

Uamuzi wa kuuondoa uon-
gozi huo uliokuwa chini ya
mwenyekiti, Ayubu Abdallah
Mmakuwa, umefanywa na
wafanyabiashara 91 kati ya
130.

Mkutano wa kuwaondoa
viongozi hao na kuwaweka
wengine uliongozwa na
mwenyekiti wa muda, Kiba
Abdallah, huku wafanya-
biashara hao ukimrejesha
kiongozi mmoja, Juma
Rashidi Judifa aliyekuwa
katibu.

Wakati uchaguzi huo
ukiondolewa madarakani
mwenyekiti, Ayubu Abdallah
Mmaku ambaye hakuhud-
huria.

Wafanyabiashara walim-
chagua Juma Judifa kuwa
mwenyekiti mpya akisaid-
iwa na Mohamedi Matiko,
wakati nafasi ya katibu na
mtunza hazina zilichuku-
liwa na Yusufu Mgomba na
Anafi Issa.

Baada ya uchaguzi huo,
wafanyabiashara hao
waliutaka uongozi mpya
utekeleza majukumu yao
ikiwamo kuwasomea ma-
pato na matumizi yanayoto-
kana na soko hilo pamoja
na kuandaa katiba itakay-
Owaongoza na taratibu
zote zikiwamo ukomo wa
kuwapo kwao madarakani.

Akizungumza baada ya
kuchaguliwa, Judifa ali-
waahidi ushirikiano.

TIRA aipongeza AAR kwa huduma bora za bima

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kusimamia Shu-
ghuli za Bima Tanzania (TIRA),
imeipongeza Kampuni ya Bima ya
AAR kutokana na inavyojitolea ku-
saidia jamii na kutoa huduma bora.

Kamishna wa TIRA, Dk. Baghayo
Sagware, alitoa pongezi hizo juzi
kwenye Ifutari iliyoandaliwa na
huriwa na wabunge wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, viongozi wa dini, Bodi ya Waku-
rugenzi wa AAR na wawakilishi wa
watoa huduma za bima.

“Kwa dhati, niwapongeze AAR
kwani wamekuwa mstari wa mbele
kujitolea kufanya shughuli za ki-
jamii kama kusaidia watoto yatima,
wazee, walemavu na hata kusaidia

kuhuisha ubora wa mazingira yetu.
Na leo juhudi zao zimefanikisha
uwapo wetu katika kushiriki Iftari
itakayohamasisha ari na moyo wa
kujitoa zaidi kwa jamii,” alisema Dk.
Saqware.

Aidha, Dk. Sagware alitoa wito
kwa kampuni nyingine na watu
binafsi kuiga mfano wa AAR na ku-
jitolea kuhuisha ubora wa maisha
ya jamii kadiri wawezavyo ikiwa ni
kuakisi kipindi cha mfungo wa
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Alizitaka taasisi zote zinazotoa
huduma za bima kuzingatia ma-
takwa ya sheria na kujikita katika
kutoa huduma bora, na kushiriki
katika kuzuia udanganyifu katika
sekta ya bima.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
AAR, Violet Modichai, aliwashuku-

ru wabunge kwa kuhudhuria tukio
hilo na kueleza kuwa wameamua
kutumia Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani kuwakutanisha wabunge
ambao ni wawakilishi wa wananchi
pamoja na wadau wa bima, ili ku-
kumbushana kuhusu umuhimu wa
kujitolea kwa jamii pamoja na kutii
sheria na maelekezo ya vitabu vi-
takatifu.

“Tunaahidi kuendelea kutoa
msaada zaidi kadiri tuwezavyo.
Pia, tunahakikisha tunaendelea
kutoa huduma bora zaidi zinay-
ojenga taifa lenye afya na lenye
uhakika wa kulinda maendeleo ya
kila mmoja kupitia bima,” alisema
Modichai.

Mbunge wa Maswa Magharibi
ambaye pia ni Makamu Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Bajeti ya Bunge,

Mashimba Ndaki, aliishukuru AAR
kwa kuandaa tukio hilo.

“Sisi kama wabunge na famil-
ia zetu tunafaidika na huduma
za bima ya afya. Kwahiyo, ni-
wapongeze watoa huduma kwa
kuturahisishia maisha yetu. Badala
ya kuhangaika kutafuta fedha
wakati nimeugua, wao wananisaid-
ia kwa kuwa nimeshalipa kabla,”
alisema.

Mbunge huyo ambaye alisema
anaridhishwa na huduma ya bima
za afya, alitoa ombi lake kwa kam-
puni za bima kuangalia uwezekano
wa kupunguza zaidi gharama za
bima za afya ili wananchi wengi
zaidi waweze kujiunga.

Aliwaomba AAR kupeleka hudu-
ma ya bima ya afya vijijini ili kuwa-
saidia pia wananchi walioko katika

maeneo hayo kufaidika na ubora
wa huduma hizo.

bazo nyingine tunajenga sisi we-
nyewe, ningependa pia ninyi kama
mashirika ya bima za afya kama
mkishiriki pamoja nasi kwenye
shughuli hizo ili kutuwezesha sisi
wananchi kuanzia ngazi ya chini
huduma za bima ya afya karibu
na bora, ili mwisho wa siku Wa-
tanzania wote tuwe na afya bora,”
alisema.

Mwaka huu, AAR iliyokuwa in-
atoa huduma ya afya pekee, ilian-
zisha utoaji wa huduma za jumla
(general insurance) kutokana na
maombi ya wananchi waliohitaji
huduma zao kwenye maeneo men-

gine pia.
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Katibu wa Bunge, Alphonsina Ambrosi. PICHA: OFISI YA BUNGE

Kuku wa kisasa wazua jambo bungeni

BUNGE limeelezwa kuwa
hakuna utafiti wa kisayansi
ambao unaonyesha kuku wa
kisasa (broilers) wana madhara
kwa afya za binadamu ikiwamo
kusababisha vitambi.

Kauli hiyo ilitolewa jana
bungeni na Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ul-
ega, alijibu swali la Mbunge wa
Konde(CUF), Khatib Said Haji,
kwa niaba ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto.

Mbunge huyo alisema watu
wanaotaka kupunguza mwili
au vitambi wanakatazwa kula
baadhi ya aina ya nyama na
kushauriwa kula samaki na
kuku.

“Lakini katika nyama za
kuku, kuna kuku kutoka nje
ambao wanauzwa, wana mapa-

ja kama watu hao. Je, hao kuku
wa kizungu hawana uhusiano
wa moja kwa moja kwenye
kuongeza vitambi?” Mbunge
huyo alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Ulega alisema ulaji wa kuku
wa kisasa na ulaji wa kuku kwa
ujumla unaongeza protini am-
bayo huwa inatokana na wany-
ama na mimea.

Alibainisha kuwa hakuna
utafiti wa kisayansi uliothibiti-
sha kuwa kuku hao wana mad-
hara kwa binadamu.

“Ulaji wa kupitiliza ndiyo
utakaoweza kusababisha
hayo matatizo, lakini broilers
hawana shida yoyote, kina-
chowafanya wakue ni homoni
ambazo kisayansi ni vitamins.
Kwa hiyo, sisi wana sayansi
tunachokifanya, vyakula vya

broilers tunaweka vitamins za
kutosheleza kuhakikisha uku-
aji wao unakua ni wa haraka
kulinganisha na kuku wa kie-
nyeji,” alisema.

Katika swali la nyongeza,
Joseph Musukuma, alihoji seri-
kali inatoa ushauri gani kwa
wasio na vitambi wale vyakula
gani kwa kuwa pamoja na
matumizi ya vyakula vya wan-
ga, bado wapo kwenye maum-
bile hayo hayo. Akijibu swali
hilo, Ulega alimshauri mbunge
huyo kuwaona wataalamu wa
lishe ili kumpangia vyakula vi-
takavyoweza kumsaidia kupata
kitambi. Awali, katika swali la
msingi, Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Khadija Nassir Alj,
alisema uzito mkubwa mwilini
ni dalili za mwanzo za ma-

gonjwa yasiyo ya kuambukiza.

“Je, serikali ina mkakati gani
wa kupambana na magonjwa
haya? Mbali na mazoezi, ni
mbinu gani nyingine za kitaal-
amu za kupambana na kitam-
bi?” Mbunge huyo alihoji.

Akimjibu mbunge huyo,
Ulega alisema serikali inaten-
geneza mpango mkakati wa
mwaka 2016-2020 wa kupam-
bana na magonjwa yasiyo ya
kuambukiza.

Alisema kitambi ni dalili mo-
jawapo ya uzito uliopita kiasi
na si dalili njema na husababi-
sha magonjwa hayo.

“Njia bora ya kupambana na
kitambi ni kujikinga kutokuki-
pata kwa kuhakikisha unazin-
gatia ulaji wa vyakula unaofaa
na ufanyaji wa mazoezi,” Ulega
alisema.

Serikali yatangaza mkakati kupanga miji

SERIKALI imeanza
utekelezaji wa mkakati wa
kupanga miji yote ambayo im-
etangazwa kwenye Gazeti la
Serikali kwa kuandaa mipango
kabambe ya majiji, manispaa
na miji.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, alijibu swali la
Mbunge wa Kasulu Mjini, Dan-
iel Nsanzugwanko (CCM).

Mbunge huyo alihoji kwanini
serikali isije na mkakati en-
delevu wa kupanga miji yote
ambayo imetangazwa kwenye
gazeti hilo.

“Kwanini

serikali  inatoa

hoja nyepesi kwamba kazi ya
kupima na kupanga miji ni
ya halmashauri wakati inajua
kwamba halmashauri nyingi
nchini hazina nguvu ya kipesa
kufanya kazi hiyo?” Mbunge
huyo alihoji.

Akimjibu mbunge huyo,
Waziri Lukuvi alisema pamoja
na utekelezaji wa mkakati
huo, serikali imeainisha upya
maeneo yote ambayo yameiva
kuendelezwa kimji kwa ajili ya
kuyatangaza katika gazeti hilo
kuwa maeneo ya mipango.

Alisema kwa mujibu wa vi-
fungu namba 7(1) na (5) vya
Sheria ya Mipango Mji Na. 8
ya Mwaka 2007, jukumu la

kupanga na kupima miji ni la
Mamlaka za Upangaji ambazo
ni Halmashauri za Majiji, Man-
ispaa, Miji na Mamlaka za Miji
Midogo.

“Hata hivyo, serikali imeen-
delea kuzisaidia halmashauri
kupanga na kupima miji yao
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo,”
Lukuvi alisema.

Alitolea mfano kuwa katika
mwaka huu wa fedha, serikali
kupitia wizara yake, imetoa
jumla ya Sh. bilioni 6.4 kwa
halmashauri 29 kwa ajili ya
upangaji, upimaji na umilik-
ishaji wa ardhi.

Alisema serikali pia inawez-

esha uandaaji wa mipango
kabambe ya miji 18 kupitia Pro-
gramu ya Kuzijengea Uwezo
Mamlaka za Miji chini ya Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi).
Aliongeza kuwa mwaka
2008, serikali iliandaa Mpango
wa Muda wa Kati wa Matumizi
ya Ardhi wa Mji wa Kasulu wa
miaka 10 kuanzia mwaka 2008
hadi 2018 ambao ulikuwa una-
tumika kuongoza na kusima-
mia uendelezaji wa mji huo.
“Mpango huo uliisha muda
wake mwaka 2018. Hivyo, ni ju-
kumu la Halmashauri ya Mji wa
Kasulu kuanza mchakato wa
kuandaa mpango kabambe wa

]
Taulo za kike

bado ghali

WIZARA ya Fedha na Mipango
imesema licha ya serikali kuchukua
hatua ya kuondoa kodi ya Ongezeko
la Thamani(VAT) kwenye taulo za
kike, hakuna mabadiliko ya bei kwa
bidhaa hiyo sokoni.

Imesema hali hiyo inatokana na bei
va bidhaa hiyo katika soko kuam-
uliwa na nguvu ya soko na gharama
nyingine za uzalishaji na uendeshaji.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Dk.
Ashatu Kijaji, alitoa kauli hiyo jana
bungeni alijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum(Chadema), Sophia
Mwakagenda.

Mbunge huyo alisema katika bajeti
ya mwaka 2017/18, serikali ilion-
doa kodi hiyo, lakini mpaka sasa ni
mwaka mmoja bei ya taulo za kike

haijashuka.
“Je, ni lini serikali itasimamia kwa
ukamilifu suala hili ili bei za taulo za

kike zishuke na kusaidia afya za wa-
nawake, hususan wasichana,” Mwaka-
genda alihoji.

Akijibu swali hilo, DK. Kijaji alisema
gharama zinazochangia kutoshuka
kwa bidhaa hizo ni pamoja na upa-
tikanaji wa malighafi, mishahara,
uwekezaji, mifumo ya uzalishaji,
teknolojia, ushindani katika soko,
umeme, maji na majitaka, usambazaji
na ubora wa bidhaa.

“Kutokushuka kwa bei ya taulo
za kike kunabainisha kwamba, kodi
inachangia kwa sehemu ndogo sana
katika kupanga bei ya bidhaa, kama
ambavyo serikali imekuwa ikisisitiza
na kutoa ufafanuzi mbele ya Bunge,”
alisema.

Aliongeza kuwa kwa sasa, mfumo
wa uchumi ni wa soko huria na bei ya
bidhaa huamuliwa na nguvu ya soko,
yaani ugavi na mahitaji ya soko.

“Fursa pekee iliyopo ni kuhamasi-
sha uwekezaji mkubwa wa kutumia
teknolojia yenye gharama nafuu
katika kutengeneza taulo za kike,
kupunguza gharama nyingine, sam-
bamba na kuchochea ushindani wa
bei katika soko na siyo kuondoa kodi
na kupanga bei ya bidhaa,” alisema.

Katika swali lake la nyongeza,
Mwakagenda alihoji mkakati wa seri-
kali kuweka bei elekezi kwenye taulo
za kike.

Akimjibu mbunge huyo, DK. Kijaji
alisema hakuna ulazima wowote wa
kuweka bei kwenye bidhaa hizo kwa
kuwa wako kwenye soko huria na
serikali haitaki kuingilia jambo hilo.

“Tunachohitaji ni kuja na mpango
wa kibajeti wa kushughulika na jambo
hili ili kusaidia watoto wetu wa kike,”
Dk. Kijaji alisema.

Kutoka
Blilgen
ok

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA
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Mawakala forodha walalamikia vipimo

Na Zanura Mollel, LONGIDO

HAMA cha Mawakala wa

Forodha wanaofanya kazi

mpakani (Taffa), wa Na-

manga, mkoani Arusha,
wamelalamikia hatua ya Wakala
wa Vipimo (WMA) kubadilisha
mfumo wa kulipia mizigo inayoin-
gia nchini.

Akizungumzia hatua hiyo jana,
mwenyekiti wa chama hicho Is-
mail Kilas, alisema kuwa mabadi-
liko ya ulipaji wa mizigo inayoin-
gizwa nchini, yamefanywa ghafla
hali itakayosababisha uchumi wa
nchi na wafanyabiashara kuwa
mgumu. Alisema hapo awali wali-
kuwa wakilipia thamani ya mzigo
kwa asilimia 0.2 kama mzigo upo
chini ya Sh.100,000.

Pia walikuwa wakilipa kwa
thamani ya mzigo ukiingia nchini,
lakini kwa sasa WMA imewaletea

mabadiliko ya kulipia kwa kila
aina ya bidhaa, ikimaanisha kama
gari moja limebeba bidhaa 30
wanalazimika kuzilipia zote kwa
Sh.100, 000.

Alitaka kufahamishwa iwapo
kuna kifungu cha sheria kina-
chowaongoza wakala huyo wa vi-
pimo kutoza fedha kwa kila mzigo
mmoja mmoja uliopo kwenye
gari.

Alisisitiza kuwa sheria inasema
kila gari ilipie asilimia 0.2 ya tham-
ani ya mzigo uliobebwa.

Hata hivyo, alionya kuwa mab-
adiliko hayo yanaelekea kukwami-
sha shughuli za kibiashara katika
mpaka wa Namanga, Sirarali na
Mtukulu ambako sheria hiyo im-
eanza kutumika, japo katika mip-
aka mingine sheria hiyo haitumiki.

Alilalamikia kitendo cha serikali
kupitisha sheria hizo bila kuwa-
shirikisha wadau au watumiaji wa

|

s 5.31

sheria ambao inaonekana kuwa ni
kandamizi kwao.

Aidha, chama hicho kimeweka
msimamo wa pamoja na kudai
kuwa hawapo tayari kuendelea
kufanya kazi na wakala huyo,
huku wakidai fedha za mizigo am-
bayo haistahili kulipiwa walizoli-
pia kwa muda mrefu walilipishwa
kimakosa.

“Kuna mizigo ambayo haistahili
kutozwa kodi mfano malighafi za
viwanda vya kuzalisha bidhaa
nyingine, hapa wapo mawakala
wamelipia malighafi hizo, fedha
hizo tunazitaka, tunaomba Waziri
Mkuu aingilie kati jambo hili,” al-
idai Kais.

Aliongezea kuwa magari ya-
meegeshwa mpakani kwa zaidi ya
siku tano kutokana na mabadiliko
ya ulipiaji katika kitengo cha vipi-
mo. Chanzo ni kutokana na mvu-
tano uliokuwa ukiendelea baina

yao na mawakala wa vipimo.

“Tumepokea barua inayotutaka
kulipia kwa kila aina ya bidhaa,
lakini sheria haizungumzii hivyo,
ndiyo maana tumegoma kuvusha
mizigo, japo kuna wasaliti walio-
vusha, lakini hao ni wale wenye
aina moja hadi tatu ya bidhaa,
lakini mtu mwenye bidhaa 80 ni
vigumu, ukipiga mahesabu ya
fedha tunayoilipa inazidi thamani
ya manunuzi ya mizigo,” alieleza
Kais.

Mkurugenzi wa Ufundi Kitengo
cha Vipimo WMA, Stella Kahwa,
alipohojiwa alisema kuwa amey-
apokea malalamiko hayo na
anayafanyia kazi ili kubaini ukweli
wa jambo hilo.

“Nimepokea malalamiko haya,
lakini nimeelekeza itumike sheria
ya awali ya malipo kwa mzigo kwa
utaratibu uliokuwa unatumiwa,”
alisema Kahwa.

i A 0 LENE LS

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Halmashauri
va Wilaya ya
Mbulu, mkoani
Manyara, Hud-
son Kamoga
(kulia), akiwa
na watumi-
shi wenzake
wakionyesha
waandishi wa
habari juzi,
ramani ya
jengo jipya la
halmashauri
hiyo, lin-
alojengwa
kwenye Kata
ya Dongobesh.
PICHA: GIFT
THADEY

Wasaidizi wa sheria waagizwa Kkujisajili

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

WASAIDIZI wa kisheria kutoka
mashirika yanayotoa msaada na
elimu ya kisheria (Paralegal Or-
ganizations), wamehimizwa Kku-
jisajili upya kabla ya kuanza ku-
wahudumia wananchi.

Wanatakiwa kujisajili kama
watoa msaada wa kisheria chini
ya sheria mpya iliyounda utara-
tibu huo.

Mratibu wa mtandao wa ma-
shirika yasiyo ya kiserikali mkoani
Manyara (Macsnet), Nemence
Iriya, aliyasema hayo jana mjini
Babati, wakati akizungumza na

wasaidizi wa kisheria wa hal-
mashauri saba za wilaya za mkoa
huo. TIriya alisema wasaidizi hao
wa kisheria wanatakiwa wajisajili
ili wapate cheti cha utambulisho
kama taasisi ya watoa msaada wa
kisheria chini ya Wizara ya Sheria
na Katiba.

Alisema kutokana na hali hiyo
wasaidizi hao wa kisheria wana-
paswa kujisajili upya, ili vielelezo
vyote vinavyowahusu wawe na-
vyo wakati wakiwa wanafanya
shughuli zao.

Mwanasheria wa Macsnet, Eli-
akim Paulo, alisema, kinachoen-
delea sasa ni kuwajengea uwezo
zaidi wasaidizi hao wa kisheria wa

mkoa huo.

Aliongeza kuwa kwa sasa wapo
tayari kujisajili na kuendelea
kutoa huduma kwa wananchi.

“Wasaidizi hawa wa kisheria
wametoka kwenye halmashauri
zote saba za mkoa huu ikiwamo
Babati Mji, Halmashauri ya Wilaya
ya Babati, Mbulu Mji, Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu, Simanjiro,
Hanang’ na Kiteto,” alisema Paulo.

Mmoja kati ya wasaidizi hao wa
kisheria Pauline Longu kutoka
Wilaya ya Hanang’ alisema wata-
hakikisha wanafanya usajili wao
upya kama sheria mpya inavyo-
wataka ili waweze kufanya kazi
Zao ipasavyo.

“Watu wengi wamejua na ku-
pata haki zao kupitia Macsnet
baada ya kutuwezesha wasaidizi
wa kisheria, hivyo tunawashukuru
sana na hatuna budi kujisajili ili
jamii izidi kufaidika kupitia sisi,”
alisema Longu.

Msaidizi wa kisheria kutoka
wilayani Simanjiro, John Sarakiki-
ya, alieleza kuimarika zaidi baada
ya mafunzo hayo ya Macsnet.

“Jamii hasa vijijini inatutege-
mea mno kwa kuwa wengi wao
hawana uelewa juu ya masuala
mbalimbali ya kisheria, ila kupitia
sisi ambao tunaitwa ‘bush law-
yers’ tunawasaidia mno,” alisema
Sarakikiya.

DC akerwa
maofisa
maendeleo
‘mangi meza’

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya
Arumeru, Jerry Muro, ame-
wataka maofisa maendeleo
ya jamii, kuacha kujifungia
ofisini badala yake watoke
na kuwafuata wananchi ili
kuwasaidia kupata maen-
deleo.

Aidha, aliwataka ku-
wafunza kuhusu kutumia
rasilimali za kilimo na
mifugo ili kujiletea maen-
deleo.

Aliyasema hayo jana
wakati akizungumza kwe-
nye warsha iliyoandaliwa
na Taasisi ya Maendeleo ya
Jamii Tengeru na kuwa-
shirikisha wadau kutoka
vikundi vidogo na taasisi za
fedha pamoja na maofisa
wa maendeleo ya jamii
kutoka mikoa ya Arusha na
Kilimanjaro.

Alisema maofisa hao
wana wajibu mkubwa wa
kuhakikisha jamii inapata
elimu ya kutosha juu ya
umuhimu wa rasilimali zao,
na kuweza kujikwamua
kiuchumi.

Murro alisema kuwa,
kumekuwapo na changamo-
to kubwa wanazokabiliana
nazo wananchi hususani
katika masuala mbalim-
bali ya kukopa kutokana
na wengi wao kutokuwa na
elimu ya kutosha, hivyo ni
wajibu wao kutoka maofisi-
ni na kwenda kupeleka
elimu hiyo kwa wananchi.

“Nawaombeni sana mtoke
maofisini sasa mkatembel-
ee wananchi na kutoa elimu
mbalimbali ili iwanufaishe
na kuwawezesha kutumia
rasilimali zilizopo, sambam-
ba na kuwapa elimu juu ya
matumizi sahihi ya mikopo,
ili waweze kuitumia ip-
asavyo,” alisema Murro.

Kwa upande wa Makamu
Mkuu wa Taasisi ya Maen-
deleo ya Jamii Tengervu,

Dk. George Bakari, alisema
lengo la warsha hiyo ni
kuwakutanisha wadau wa
maendeleo katika kuima-
risha usimamizi bora wa
vikundi vya vikoba kuanzia
ngazi ya wilaya hadi mkoa.

Dk. Bakari alisema ume-
fika wakati sasa wa maofi-
sa hao kubadili mwenendo
wa ufanyaji kazi wao, ili
kuweza kuleta maendeleo
ya nchi kwa ujumla.

Aidha, aliwataka kuzun-
guka ndani ya jamii na
kusikiliza kero zao na kutoa
ufumbuzi wa changamoto
hizo kwa wakati ili kuwez-
esha kupata maendeleo
kwa haraka.




HABARI KILIMANJARO

Mkuu wa Mkoa Kigoma, Brigedia Jenerali mstaafu Emanuel Maganga, akizungumza katika hafla ya futari iliyoandaliwa na benki ya TPB, kwa ajili ya
wateja wake na waumini wa dini ya kiislam, mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Marufuku kufunga nyama kwa magazeti

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, amepiga
marufuku wauza nyama mkoani
humo  kufunga kitoweo hicho
kwenye magazeti.

Aidha, amewaonya kuwa maga-
zeti yana athari kwa afya za walaji.

Agizo hilo ni kufuatia maelekezo
ya  Waziri Mkuu, Kassimu Majal-
iwa, alilolitoa Aprili 29, mwaka huu,

kukataza mifuko ya plastiki ku-
tumiwa nchini kutokana na mad-
hara kwa binadamu na mazingira.

Alisema kuwa amepokea malala-
miko kutoka kwa wananchi kuwa
wauza nyama wanatumia magazeti
kufungia nyama hali ambayo ina-
haratisha afya zao.

“Wananchi wamekuwa wakilala-
mika kuwa wanafungiwa nyama
kwenye magazeti ambayo yana
sumu, kwani wino unaotumiwa

kuchapisha taarifa hizo haufai kuli-
wa.” Aliongeza kuwa kama mkoa
wameagiza wauza nyama waache
mara moja na watumie mifuko au
vifungashio rafiki wa mazingira.
Mkuu wa Mkoa, Dk. Mghwira,
alisema watu wenye mzigo au bid-
haa nyingi za mifuko yote ya plasti-
ki iwasilishwe kwenye halmashau-
ri na kuwekewa kumbukumbu ili
kusubiri maelekezo ya wataalamu
hasa kuitumia kwa matumizi men-
gine. “Wale wote wenye mifuko
ya plastiki kwa kiwango kikubwa
waiwasilishe kwenye halmashauri
ili iweze kutumika kwa matumizi
mengine kuepuka uchafuzi wa
mazingira tutafuata maelekezo na
ushauri wa wataalamu wetu.”
Mbali na hilo alisema kuwa mi-
fuko ya plastiki iliyotupwa katika
majalala iwe imeokotwa yote na
kuhifadhiwa sehemu maalumu na
hairuhusiwi mwananchi kuendelea

kuitupa mifuko hiyo na atakaye-
bainika atachukuliwa hatua kali za
kisheria.

Aliwataka Shirika la Viwango
nchini (TBS) kutoa ufafanuzi sa-
hihi kwa wananchi juu ya mifuko
mbadala ambayo inakidhi vigezo
na isiyo na madhara kwa wananchi
na rafiki wa mazingira.

Alisema: “Kuna aina nyingi za
mifuko mbadala ambayo imeleta
mkanganyiko kwa wananchi. Alita-
ka ufafanuzi sahihi utolewe kwani
mingine inaonekana kuwa ni mi-
zuri lakini si rafiki wa mazingira,”
alisema.

Samwel Gideon, akitoa maoni
yake aliiambia Nipashe kuwa,
kufuatia agizo la Waziri Mkuu ni
wakati wa watendaji hasa Idara ya
Mazingira kuendelea kutoa elimu
ya kina juu ya matumizi sahihi ya
mifuko mbadala.

Aisha Mohamed mfanyabiashara

wa soko la Mbuyuni, katika Manis-
paa ya Moshi alisema, ipo haja ya
watendaji  kufanya kazi kwa bidii
kwani wapo wafanyabiashara am-
bao si waaminifu.

Alisema kuna uwezekano wa
baadhi yao kuleta mifuko isiyo rafi-
ki wa mazingira kutoka nchi jirani
ili kudai fidia.

Akiwa katika Mkoa wa Kilimanja-
ro Waziri wa Biashara na Viwanda,
Joseph Kakunda, alivitaka viwanda
vikubwa na vidogo kuhakikisha
vinaongeza uzalishaji wa mifuko
mbadalakwani upo uhitaji mkub-
wa kwa sasa.

“Zipo tetesi kuwa baadhi ya wa-
fanyabiashara ambao sio waamini-
fu wanatumia fursa hii kuingiza
mifuko inayofanana na hii, lakini
ndani yake kunachembechembe za
plastiki hatutawavumilia na hatua
kali za kisheria zitachukulia,” alise-
ma Waziri Kakunda.

]
Wilaya Hai
waongezewa
muda kutibu
watoto

Na Godfrey Mushi, SIHA

SERIKALI imeongeza
mwezi mmoja wa
kutekeleza kampeni ya
kitaifa ya kutoa dawa za
vitamini A na za minyoo
tumbo kwa watoto wenye
umri chini ya miaka mitano
katika Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro.

Taarifa iliyothibitishwa
jana na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Wilaya hiyo, Vale-
rian Juwal ilionyesha kuwa
kampeni hiyo itaanza tena
Juni Mosi hadi 31 mwaka
huu.

“Ni kweli tumepokea
maelekezo hayo, tut-
aanza tena kutoa vitamini
‘A" na unyweshaji dawa
Za minyoo tumbo katika
wilaya yetu,” alisema.

Taarifa zaidi zilieleza
kuwa kampeni hiyo
inafanyika kwa lengo la
kudhibiti magonjwa kwa
watoto chini ya umri wa
miaka mitano.

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, dawa hizo hu-
tolewa kwa watoto wenye
umri wa miezi sita hadi
59 katika vituo vyote vya
kutolea huduma za afya
vilivyopo Wilaya ya Siha.

Hospitali ya Wilaya
va Siha peke yake kwa
mujibu wa Mganga Mkuu
wa Wilaya, Dk. Andrew
Method, inahudumia
wakazi wapatao 116,313
(kulingana na takwimu za
sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2012) kutoka
kata 17.

Hospitali hiyo ilian-
zishwa mwaka 2007 ikiwa
kituo cha afya, baada ya
vyama Viwili vya ushirika
wilayani humo kutoa ekari
40 za ardhi.

Lakini kwa sasa hospi-
tali hiyo inahudumia kwa
wananchi 1,500 hadi 2000.

Waziri Kakunda sasa Kuwasaka waigaji wa nembo

Na Mary Mosha, MOSH|

WAZIRIwa Viwanda naBiashara,
Joseph Kakunda, amekitaka  ki-
wanda cha kuunganisha  magari
cha Rajinder kuwasilisha malala-
miko ya baadhi ya watu kuiga
teknolojia yao kwa maandishi kwa
Tume ya Ushindani nchini (FCC).

Alisema waigaji hao wanaodaiwa
kughushi na kutumia nembo ya Ra-
jender, taarifa zao zikifikishwa kwa
maandishi watashughulikiwa kwa
wakati.

Aliyasema hayo jana wakati ali-
potembelea kiwanda hicho na ku-

wataka waandike barua rasmi
ili serikali iweze kushughulikia
malalamiko hayo na hatua kali za
kisheria zichukuliwe.

“Naiagiza tume ya usimamizi ku-
hakikisha inafika katika kiwanda
cha Rajender na kushughulikia
malalamiko hayo, ili kutokomeza
na kudhibiti watu wasio waaminifu
wanaotumia nembo ya Rajinder,”
alisema na kuongeza kuwa

“Hatutamvumilia mtu  yey-
ote atakayemsababishia
mwekezaji hasara ya  kufunga
kiwanda chake kwa ajili ya watu
ambao si waaminifu wanaonakili

na kukopi nembo ya mtu anayelipa
staiki zote za serikali..”alisema.

Aliahidi kuwa serikali itamchuku-
lia hatua kali za kisheria ili ku-
tokomeza tabia hiyo.

Aidha, Waziri Kakunda alikitaka
kiwanda hicho kusimamia usalama
wa watu kazini ili kuepuka mamla-
ka zilizopo kuwapa adhabu.

“Pamojana utendaji wenu mzuri
unaofanyika naomba mzingatie
zoezi la usalama kazini kwa wafan-
yakazi na utunzaji wa mazingira iki-
wa ni hatua mojawapo ya ufanisi,”
alisema.

Kwa upande wake Mkurugen-

zi Mtendaji wa kiwanda hicho,

Manmohan Bhamva,

alisema ki-

nakabiliwa na changamoto kubwa
ya watu kuigiza anachofanya huku
akiiomba serikali kuangalia namna
ya kutokomeza changamoto hiyo
ili aweze kupanua kiwanda chake
katika maeneo mbalimbali ndani na

nje ya nchi.

Alisema kwa sasa ametoa ajira
kwa vijana waliomaliza mafunzo
katika Vyuo vya Ufundi (Veta) zaidi
ya 200, lakini ana uwezo wa kuajiri

zaidi.

Alisema mafanikio yataonekana
iwapo changamoto zake zitafanyi-

wa kazi kwa wakati.

“Leo ni kwa mara ya kwanza
amekuja kiongozi mkuu katika ki-
wanda chetu. Sisi tunaona kama
ni mafanikio makubwa na hii ni
kutokana na ushirikiano mkubwa
tunaoupata katika serikali kuanzia
ngazi ya mtaa hadi taifa. Tutaende-
leza kuzalisha kwa wingi na kulipa
stahiki zote za serikali.

Kijana mkata vyuma, Samson
Erick, akizungumzia mafanikio
alisema mbali na kupata ajira ame-
pata mafunzo maalumu yanam-
naya kukata vyuma kwa kutumia
kompyuta.
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Majeruni wa mbwa K

London, Uingereza

MADAKTARI wa Kiingereza
wana hofu kubwa kuto-
kana na kuwapo mlolongo
wa matukio, watu kuumwa
vibaya na mbwa wao, iki-
waacha wamechanika vibaya.
Anasema, kuna maelfu va
watu wako hatarini kwani
ni wafugaji mbwa na hali
hiyo isipoangaliwa haitaishia
pazuri. Chama cha Tiba
ya Mikono cha Uingereza,

kinasema hivi sasa kuna
taarifa za majeruhi 30, am-
bao wameumizwa vibaya na
mbwa.

Majeruhi, Jillian Tisdale
(65), anasimulia alivyorar-
uliwa na mbwa wake muda
mfupi aliporejea nyumbani,
akitoka kutembea na mbwa
mwingine.

Jillian anayefananisha
shambulizi hilo na mtu ku-
katwa na kisu kikali, anase-
ma aliishia kauli maumivu

la kona

makali kupindukia. Hivi sasa
yuko katika hatua ya kupona
akifanyia mazoezi kidole
chake.

Daktari bingwa, Rebecca
Dunlop, aliyemtibu Jillian
anakiri ongezeko la matukio
ya watu kujeruhiwa na mbwa
na kushauri: “Ninawataka
wote wanaowapenda mbwa
wao kuwa makini na wachik-
ue hatua za kawaida kuepuka
athari kutoka kwa mbwa
wao.”

Kidole kilichojeruhiwa. PICHA: MTANDAO.

Msongo mawazo kwa madereva
barabarani uko juu kuua abiria

« Malipo, kutokupumzika majanga « Hiace ‘mchinjaji’ wa kila mahali

Ajali ya lori, mkoani Mbeya.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ILA ifikapo Mei 6 hadi

12 ya kila mwaka, Tan-

zania huungana na nchi

zingine duniani kua-
dhimisha Wiki ya Kimataifa ya Us-
alama Barabarani.

Takwimu zilizotolewa na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), vifo vi-
tokanavyo na ajali za barabarani
vinafikia milioni 1.35, huku kundi
linaloonekana kuathirika ni kuan-
zia umri wa miaka mitano hadi 29.

Takwimu hizo zinaonyesha, vifo
vinavyotokana na ajali za baraba-
rani kwa upande wa watembea
kwa miguu na waendesha bais-
keli, vimefikia asilimia 26 na kwa
waendesha pikipiki pamoja na
abiria, vimefikia asilimia 28 ya ajali
zote.

Hatari ya vifo vitonakavyo na
ajali za barabarani, imeendelea
kuwa juu zaidi katika nchi zenye
kipato cha chini.

Kutokuwapo
kwa alama za
barabarani
katika eneo
la ajali kama
unatokea Lin-
di (ukomo wa
mwendokasi
na Kuwapo
kwa kona
kali).

—\ -

Takwimu zinaonyesha kuwa ba-
rani Afrika kuna ongezeko kubwa
la ajali kwa asilimia 26.6, huku bara
la Ulaya, likiwa chini kwa asilimia
9.3, kutoka wastani wa kundi la
watu 100,000 katika jamii husika
inayorejewa.

Nini sababu? Zipo nyingi za ki-
taalamu zinazotolewa, kwamba zi-
nasababishwa na matukio au maz-
ingira ya kuwapo mwendokasi,
kutovaa kofia ngumu kwa waende-
sha pikipiki, ulevi, kutofunga mi-
kanda na vizuizi vya watoto.

WATAFITI WASEMA

Uchunguzi uliofanywa na Mam-
laka ya Usafiri wa Nchi Kavu na
Majini (SUMATRA), kabla ya kuwa
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA), madereva wengi
walipata ajali mwaka jana kutoka-
na na matatizo yanayowazunguka,
ikiwamo msongo wa mawazo.

Akitoa mada ya uchunguzi wa
ajali za barabarani mjini hapa, ka-

tika mafunzo ya usalama baraba-
hapa, kwa kushirikiana na Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Meneja,
Usalama Barabarani na Mazingira
kutoka LATRA, Geoffrey Silanda,
anaainisha mengi.

Mosi, anataja ni baadhi ya ajali
zilizofanyiwa uchunguzi zimeo-
nyesha kuwapo tatizo la msongo
wa mawazo, matatizo ya kifamilia
na kipato duni kwa madereva.

Pia, anasema ajali zingine zin-
achangiwa na uchovu kwa ma-
dereva, kutokana na kuendesha
magari bila ya kupumzika, ubovu
wa magari na kuzidishiwa uwezo
wa mizigo, pia hali mbaya ya miun-
dombinu.

Kuna mikasa ya mifano inayo-
husiana na kutokea ajali baraba-
rani katika maeneo tofauti ambayo
ni marejeo hai ya mjadala huo wa
kitaaluma, kuhusu ajali zinazoishia
katika ama kupotea au uhai kuathi-

ri uhai wa wengi katika namna to-
auti.

SIMULIZI ZA MIFANO

Katika mafunzo hayo kuna mi-
fano kadhaa iliyorejewa kuoani-
sha hoja zilizotolewa. Ilielezwa
ajali iliyotokea mkoani Morogoro,
mnamo Machi 4, mwaka 2018, ili-
husisha basi kubwa lililokuwa lin-
aelekea Tunduma ambalo liligon-
gana na basi dogo aina ya Toyota
Hiace.

Wataalamu wanasema ilikuwa
ajali inayoepukika, iwapo dereva
wa basi aina Hiace, asingekuwa na
kinachoelezwa kuwa msongo wa
mawazo.

Silanda anasema, ni ajali il-
iyosababisha vifo vya watu wa-
tano na majeruhi tisa. Uchunguzi
wa kamati illiyoundwa ulibaini
chanzo ni uzembe wa dereva wa
basi dogo aina ya Toyota Hiace,
aliyejaribu  kulipita lori lililokuwa
mbele yake.

“Katika mchakato wa kulipita
lori hilo, aligongana na basi lil-
ilokuwa likija mbele yake, likitokea
Morogoro kuelekea Tunduma,”
anaeleza mwasilishaji huyo na
kuongeza:

“Kamati ilibaini dereva wa
basi hakufanya jitihada zozote za
kulizuia basi lake kuepusha ajali,
baada ya kuona hatari kubwa
iliyokuwa mbele yake baada ya
maamuzi ya dereva wa Toyota Hi-
ace kuhama kutoka kwenye njia
yake kwenda upande wa magari
yanayoelekea Tunduma.”

Silanda anadokeza kuwa wakati
wa uchunguzi, kamati ilibaini
dereva wa Toyota Hiace (mare-
hemu) alikuwa na ugomvi na mke

wake uliosababisha wawili hao
kutengana.
Anaendeleza kwa kufafanua:

“Hali hii ilitokana na ugomvi
mkubwa baina ya mama wa mare-
hemu na mke wa marehemu.
Mama (mzazi) alilazwa hospital-
ini baada ya kupigwa na mke wa
marehemu (dereva).

“Hali hii ilimfanya dereva kuwa
katika katika msongo wa mawazo
kwa muda wa siku tatu mfululizo.
Ilikuwa siku ya Jumapili (siku ya
ajali) alipoamua kwenda kuende-
sha gari, ili apate fedha za kumpa
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mmiliki wa gari na siku ya Jumapili
huwa na wasafiri Wengl wanao-
Mlali.”

Anabainisha, katika kipindi
chote alichokuwa akiendesha gari,
dereva alikuwa katika msongo wa
mawazo, hali iliyothibitishwa na
kondakta na mama wa marehemu
aliyehojiwa na kamati, pamoja na
ndugu wa karibu.

AJALI MKURANGA

Aidha, Silanada anataja ajali
nyingine (namba tunazo) ilitokea
Machi 24 mwaka jana, iliyohusisha
lori lenye tela iliyokuwa imepakia
chumvi kutoka Kilwa likielekea
Mwanza. Hiyo iligongana na basi
dogo aina ya Toyota Hiace lililoku-
wa likitoka Mbagala Rangi Tatu,
kuelekea Kimanzichana, Dar es
Salaam.

Hiyo nayo ni ajali inayosim-
uliwa kusababisha vifo vya watu
26 na majeruhi wanane, chanzo
anakieleza mtaalamu huyo wa us-
alama barabarani, kuwa ni dereva
wa lori kushindwa kulimudu gari
lake lililokuwa katika gia kubwa
na mwendokasi kwenye kona kali
mlimani.

“Kutokuwapo kwa alama za
barabarani katika eneo la ajali
kama unatokea Lindi (ukomo wa
mwendokasi na kuwapo kwa kona
kali),” anatoa kasoro, huku ak-
iongeza lingine: “Excel’ ya nyuma
ya tela upande wa kulia, mfumo
wake wa breki ulikuwa mbovu na
haufanyi kazi kabisa.”

Pia, Silanda anataja kasoro
upande wa pili, basi dogo la Toy-
ota Hiace, ilijaza abiria kuzidi uw-
ezo wake unaostahili.

AJALI IGUNGA

Silanda anataja huo ni mkasa
wa Aprili 4, mwaka jana, majira ya
saa mbili usiku, lori (namba za us-
ajili zinahifadhiwa) lililopakia viazi
mviringo kutoka Njombe likiele-
kea Mwanza, liligongana na basi
aina ya Scania (City boy) lililokuwa
linatoka Karagwe kuelekea Dar es
Salaam.

Anasema, ni ajali iliyosababi-
sha vifo vya watu 13 na majeruhi
wanane. Chanzo chake kinatajwa
kuwa ni lori iliyohama kutoka
upande wake, kuelekea ambako
basi lilikuwa linakuja, sababu ni
kukwepa shimo la barabarani.

“Ajali ilitokea katika eneo la
Makomero, katika Wilaya yaIgunga
umbali wa kilomita 20 kutoka
mji wa Igunga, kuelekea Singida.
Na hapa, kamati ilibaini kuwa
alama za barabarani zilikuwapo
na zilikuwa zinaonekana vizuri,
ingawa alama hizo hazikuwa
kwenye kiwango kinachotakiwa,”
anasema.

Ni ajali iliyotokea wakati wa usi-
ku na mvua zilikuwa zikinyesha,
hivyo katika ufafanuzi huo, ana-
tumia fursa ya uzoefu wa kuwapo
mikasa ya aina hiyo, akiwataka
madereva wote kuchukua tahad-

Ajali iliyohusisha basi la abiria, malori mawili ya mizigo na gari dogo aina ya Toyota Pick-up, asubuhi eneo la lgurusi, Wilaya ya
Mbarali, mkoani Mbeya, Desemba 2016.

Kamati im-
ebaini kuwa,
basi lilikuwa
na madere-
va wawili
wakati wa
kuanza sa-
fari. Hata
hivyo, dere-
va wa pili
anavyejulika-
na... haku-
weza Kuone-
kana baada
ya ajali.

AJaI| mojawapo iliyotokea saa tano USIkU wa Januari mwaka jana eneo la Mubigera, Wilaya

L

ya Biharamulo, Mkoa wa Kagera, gari aina ya Nissan Caravan lilipogongana na malori mawili.
Watu 11 walifariki papo hapo na watano kujeruhiwa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

hari barabarani, wanapokutana
na mazingira ya namna hiyo.

“Kamati imebaini kuwa, basi lili-
kuwa na madereva wawili wakati
wa kuanza safari. Hata hivyo, dere-
va wa pili anayejulikana... haku-
weza kuonekana baada ya ajali,”
anasema.

Meneja huyo anasema, dereva
wa basi hakupunguza mwendo
pamoja na kwamba ilikuwa usiku
na mvua ilikuwa ikinyesha.

Alikuwa amewasha taa kubwa
na kuna uwezekano alisababisha
dereva wa lori kwa sababu ya ku-

toona vizuri.

AJALI SINGIDA

Silanda anaeleza mkasa mwing-
ine uliofanyiwa uchunguzi, ni
kwamba mnamo Novemba 23
mwaka juzi, majira ya saa mbili usi-
ku basi dogo aina ya Toyota Hiace

]l]IpOﬁka katika maeneo ya Ighuka
liligongana na gari ndogo aina ya
Toyata Noah, lililokuwa likitoka
Manyoni kuelekea Mkalama.
Anasema, ajali hiyo ilisababisha

vifo vya watu 14 na majeruhi 20.

Kutokana na vyanzo vya ajali vil-
ivyoainishwa na kamati iliyofanya
uchunguzi, imependekeza kuima-
rishwa mafunzo kwa madereva na
kutatua changamoto zinazohusi-
ana na alama za barabarani.

Pia, maeneo mengine yanayota-
jwa, ni kudhibiti mwendokasi wa
magari, kuwapo usimamizi sahihi
unaokabili tatizo la uchovu wa ma-
dereva, kusimamia matengenezo
sahihi ya magari na kuzuia upakiaji
abiria au mizigo kuzidi uwezo wa
gari husika.
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Daktari aonya: Tusithubutu, madhara
vanatisha hayalingani na tumbaku

« Wabunge watatu Kanda Ziwa wasimama kuitetea

Na Sabato Kasika

“Bangi huharibu mapafu, kwani
ina zaidi ya asilimia 50 hadi 70
ya kemikali aina ya ‘carcinogenic
hydrocarbons’ kuliko mvutaji
wa tumbaku na inachangia
kuongeza mapigo ya moyo ku-
toka asilimia 20 hadi 100, muda
mfupi tu wa saa tatu baada ya
kuvuta.”

ILIMO cha bangi kina-
zidi kupigiwa debe katika
nchi mbalimbali duniani.
Sasa nchini nacho kinain-
gia katika ulingo huo, tena kwa ngu-
vu kubwa ya mamlaka mazito ya
kisiasa yenye ‘mkono’ wa maamuzi.

‘Wapiga debe’ hao ushauri wao ni
kwamba, serikali ihalalishe kilimo
hicho kwa manaa ya kupata ma-
lighafi yanayozalisha dawa.

Wakati baadhi ya watu wakitaka
ihalalishwe, kuna wataalamu wa
afya hawako kinyume na hoja hiyo,
wakitumia utetezi kwamba mmea
wa bangi (cannabis plant), ni mion-
goni mwa dawa za kulevya, hatari
kwa afya ya binadamu.

Ni hoja inayoambatana na uain-
isho wa aina za mimea ya bangi,
orodha yake kufikia 400, katika mn-
yambuo unaotofautisha kila mmea
na mwingine na madhara yake ki-
afya yanatofautiana.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Health Promotion Tanzania, Dk. Pe-
ter Bujari, anaendeleza uchambuzi
wake huo wa awali kwamba kuna
madhara ya muda mfupi na muda
mrefu, anayoainisha:

“Madhara ya kutumia bangi yapo
mengi kama vile kupoteza kum-
bukumbu, kujiamini kupita kiasi,
magonjwa ya moyo, magonjwa ya
mapafu na kupoteza hamu ya kula.”

Anataja mengine ni kupungua
uwezo kufanya maamuzi, kusisim-
ka mwili au kupatwa na msongo
wa mawazo, kichaa cha kudumu na
kwa muda mfupi, ingawa kinaweza
kuwa cha muda mrefu kwa watumi-
aji wa muda mrefu.

“Ingawa bangi inaonekana kuwa
na viasili vya matibabu, viasili hivyo
hutofautiana kutoka aina moja ya
mmea kwenda nyingine.

“Hata hivyo, madhara yanaone-
kana kuwa makubwa kuliko faida
yake. Ndio maana zao hilo linakata-
zwa nchi nyingi duniani,” anasema
Dk. Bujari.

Anafafanua upana wa magonjwa
ya afya ya akili yanayoendelea
kutesa watu, kwamba baadhi ya vy-
anzo vyake ni ulevi wa kupindukia,
matumizi ya dawa za kulevya, iki-
wamo bangi.

“Bangi huharibu mapafu, kwani
ina zaidi ya asilimia 50 hadi 70
ya kemikali aina ya ‘carcinogenic
hydrocarbons’ kuliko mvutaji wa
tumbaku na inachangia kuongeza
mapigo ya moyo kutoka asilimia 20
hadi 100, muda mfupi tu wa saa tatu

[

Uuzaji bangi katika nchi kunakoruhusiwa kisheria. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Ingawa ban-
gi inaoneka-
na Kuwa na
viasili vya
matibabu,
viasili hivyo
hutofauti-
ana kutoka
aina moja va
mmea Kwen-
da nyingine.

Operesheni kufyeka mmea wa bangi ikiendelea.

a
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Mkurugenzi Mkuu wa Asasi yva

Health Promotion Tanzania,
Dk. Peter Bujari.

Mvuta bangi. Picha ndogo,
mmea wa bangi.

baada ya kuvuta,” anasema.

Anasema mvutaji bangi hupu-
mua kwa tabu kuliko anayevuta
tumbaku, ingawa wote wanaha-
ribu mapafu, pamoja na kuwa na
uwezekano mkubwa wa kukaribi-
sha ugonjwa wa kansa.

Tanzania haijaruhusu  kilimo
cha zao hilo, ingawa katika baadhi
ya mikoa kuna watu wanaendelea
kuilima kinyemela na wahusika
wamekuwa wakichukuliwa hatua
kisheria.

Baadhi ya mikoa inayotajwa na
serikali kuwa juu katika kilimo cha
zao hilo haramu kisheria, ni Mara,
Arusha, Njombe, Tanga, Simiyu,
Rukwa, Geita na Morogoro kwa mu-
jibu wa orodha iliyowahi kutolewa
katika uwasilisho wa kiserikali bun-
geni.

Pia, kuna wakati polisi mkoani ili-
wahi kuchukua hatua ya kuvamia,
ikikamata na kufyeka mashamba
ya bangi katika baadhi ya maeneo,
ikiwa milimani katika mkoa wa Kili-
manjaro.

WABUNGE WAONGEA
Ni siku chache zilizopita, Mbunge

(Msukuma), alishawahi kuibuka na

Aspirini tiba kiharusi cha damu kichwani

WAGONJWA wanaopatwa
na kiharusi kutokana na
tatizo la mshipa kupasuka
kichwani na kuvuja damu,
tiba imepatikana. Hiyo ni
kupitia matumizi ya dawa
aina ya aspirini, inayozuia
uwezekano wa kuugua
tena maradhi hayo au
shinikizo la moyo.

Mabingwa waliotafiti,
wanasema matumizi
ya aspirini ni msaada
mkubwa wa kuzuia
uwezekano wa watu
kupatwa tena na matatizo
hayo kwa mara nyingine,
lakini kigezo kikuu ni
ushauri wa daktari kuwa
jambo muhimu wakati
wote.

Ni kazi mpya ya dawa
hiyo, mbali na iliyozoeleka
kuondoa maumivu na
homa mwilini.

Sehemu kubwa vya
kiharusi inachangiwa na
damu kuganda katika
mshipa, hivyo aspirini
inasaidia kulainisha
damu hiyo na inaondoa
uwezekano wa kiharusi
au shinikizo la damu na
kiharusi.. }

Hata hivyo, pamoja na
kushauriwa matumizi
ya aspirini, kiafya
imepigwa marufuku
kwa yeyote mwenye
umri chini ya miaka 16
kushirki matumizi hayo,
isipokuwa kama mgonjwa
atashauriwa na daktari.

Chama cha Kiharusi
cha Uingereza kinasena,
katika utafiti waliofanyiwa
na kuhusisha watu
537 nchini Uingereza,
ilibainika kwamba nusu.
ya waliojaribiwa kutumia
dawa hiyo, walionyesha
mafanikio.

Katika hilo, watafiti
wanasema ina sifa kukabili
shinikizo itokanayo na
matatizo ya ubongo na

-

miad

Kasha la dawa za aspirini na vidonge vyake. PICHA ZOTE: MTANDAO

wakati huo huo, ni salama
kwa watumiaji.

Mtafiti kiongozi, Profesa
Rutsam Salman, kutoka
Chuo Kikuu cha Edinburgh,
Uingereza anasema licha
va wengi kuhofu matumizi
hayo, wataalamu hao
watafiti, bado wanakiri
kukubali uthabiti huo
wanaouthibitisha.

Mtaalamu wa moyo,
Profesa, Metin Avkiran,
kutoka Mfuko wa Moyo wa
Uingereza, ambao ndiyo
wadhamini utafiti, ana
maelezo kuhusu nafasi ya
aspirini katika eneo lake la
ujuzi wa tiba.

“Theluthi moja ya
watu waliopata tatizo la
kutokwa damu ambayo
pia inajulikana kama
kiharusi cha damu kichwani,
walifanya hivyo kwa
kutumia dawa ya kuzuia

kama vile aspirin, ili
kupunguza hatari ya
shinikizo la moyo.
“Sasa tuna ushahidi
mkubwa kwamba hizi
ni dawa zinazonusuru
afya, baada ya ubongo
kutoa damu, ikisaidia
kuokoa pia hatari zingine,

ambayo ni habari njema
kwa wagonjwa na
madaktari.”

Hata hivyo, kuwapo
taarifa hiyo, bado
inasisitizwa mtu yeyote
asichukue hatua ya
kutumia dawa, pasipo
ushauri wa daktari. BBC.

hoja bungeni ya kuishauri serikali
kuruhusu kisheria kilimo cha bangi
na mirungi, ili kuiwezesha kujipatia
fedha za kigeni kutokana na mauzo
yake nje ya nchi.

Huo ulikuwa mwaka 2016, ali-
porejea mfano wa ruksa hiyo ku-
toka nchi jirani ya Kenya, ambao
ndege mbili kubwa hutua nchini
humo kuchukua mirungi na ku-
peleka sokoni katika nchi za Bara
Ulaya.

Alichohimiza ni kwamba, zao
hilo linalopatikana katika maeneo
anayoyataja kuwa Geita na Bunda
mkoani Mara yanaweza kuwanu-
faisha wananchi wengi.

Pia, mwaka juzi hoja hiyo ika-
chukua nafasi kwa mbunge wa Ta-
rime Mjini, Esther Matiko, aliishau-
ri serikali kufanya utafiti kuhusu
bangi na tumbaku, iwapo kuna
athari kubwa na akapendekeza iwe
zao la biashara.

Alirejea kikao kingine, aliiomba
serikali kutafiti au kuleta ushahidi
kati ya bangi na tumbaku kupata
usahihi wa kina kuhusu madhara
linganishi kwa mazao hayo mawili.

Esther ana maoni kwamba,
iwapo zao hilo litaruhusiwa na
kuwekewa mipango ya namna

ya kuilima na usafirishaji wake,
ina nafasi ya kuliingizia taifa
kipato, kuliko baadhi ya mazao
yanayopewa kipaumbele.

Huku akieleza kwamba hapin-
gani na serikali kuhusu mapam-
bano yake dhidi ya dawa za kulevya
nchini, anadai kuwapo mpango
madhubuti wa kuliangalia zao la
bangi.

Wiki hii nako ndani ya dimba hilo
bungeni jijini Dodoma, Jumanne
Kishimba, Mbunge wa Kahama,
katika mjadala wa mawasilisho ya
makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Kilimo kwa mwaka
ujao wa fedha, naye akahuisha hoja
ya watanguliza wake, akitaka ku-
ruhusiwa kilimo cha bangi.

Mtazamo wa Kishimba ni kwam-
ba, zao hilo liruhusiwe kwa lengo
la utengenezaji dawa za binadamu,
akirejea kitaalamu kwamba asilimia
80 ya dawa za maumivu ya saratani
zinatokana na mmea wa bangi.

Pia, Kishimba anatetea hoja yake
kitaalamu, akiitaja nchi ya Uganda
kwamba imesharuhusu ulimaji ban-
gi, kwa ajili ya kutengenezea dawa
za binadamu.

Kishimba, akiweka mustakabali
wa hoja yake katika mustakabali wa

D

Hata hivyo,
madhara
yanaone-
kana kuwa
makubwa
kuliko faida
yake. Ndio
maana zao
hilo lin-
akatazwa
nchi nyingi
duniani.

kibiashara, eneo la ununuzi, anase-
ma gunia moja la bangi nchini lina-
nunuliwa kwa bei ya kati ya shilingi
milioni nne mpaka milioni 4.5,
wakati Lesotho na Zimbabwe, gu-
nia hilo bei zake ni shilingi milioni
20.

Hata hivyo, Kishimba, anaweka
bayana kuwa anapinga vikali wote
wanaotetea bangi ihalalishwe kwa
ajili ya kuvuta.

SERIKALI ILIKOSIMAMIA

Katika ufafanuzi kwa Mbunge wa
kuruhusu bangi, aliyewahi kuwa
Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Ustawi wa Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto wakati huo, Dk.
Khamis Kigwangala, alisimama
kutoa msimamo wa serikali.

Dk. Kigwangala, ambaye kitaalu-
ma ni daktari wa binadamu na kwa
sasa ni Waziri wa Maliasili na Utalii,
alieleza kuwa bangi na mirungi
vina athari kubwa kiafya na hasa
katika afya ya ubongo, hivyo serika-
li haitakubali kuruhusu dawa hizo.

Hadi sasa kuna nchi nne za Afrika
zinazotajwa kuhalilisha kilimo cha
zao hilo ambazo ni Lesotho, Zimba-
bwe, Afrika Kusini na Uganda.
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Wanaosomea digrii wabuni nyenzo
kwa mgonjwa moyo bila daktari

« Roboti inayotekeleza kazi ya bingwa « Michakato tiba imepatiwa ‘short cut’

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Mt. Joseph, wakielezea mradi wao wa kutatua changamoto ya uhaba wa madaktari bingwa wa
moyo nchini. Wa kwanza kushoto ni mhadhiri, Dk. Dk. Lawrence Kerefu. PICHA: MARY GEOFREY.

R TOTOTC TRCT

Na Mary Geofrey
AKATI serikali in-
awekeza kupata
madaktari bingwa

wa kutibbu ma-
gonjwa ya moyo nchini, Chuo Ki-
kuu cha Mtakatifu Joseph, Kitengo
cha Uhandisi wa Umeme na Ma-
kimebuni teknolojia mpya ya ku-
kabiliana na uhaba huo wa mata-
bibu bingwa.

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), inasema tangu kuanza
kutoa huduma ya matibabu ya
moyo mwaka 2015, imeshaona
wagonjwa zaidi ya 200,000, huku
idadi ya madaktari bingwa walioko
hawazidi 50.

Wanafunzi wa Chuo cha Mt.
Joseph, Kitengo cha Uhandisi
Umeme na Mawasiliano, kimean-
zisha teknolojia hiyo ya matibabu,
ikilenga kukabiliana na changamo-
to ya uhaba wa bingwa hao.

Mukrim Omary, ni kati ya wa-
nafunzi wanne waliobuni teke-
nolojia tajwa, anayetaja sababu
ya kufikia uamuzi huo, kwanza
walipobaini kuwapo changamoto
hiyo. Anaifafanua katika lugha
ya tahadhari kwamba iwapo hai-
tatafutiwa ufumbuzi, itaongeza
idadi ya vifo nchini vitokanavyo na
magonjwa ya moyo.

Omary anasema ameona vyema
kutafuta mbadala wa kutoa hu-
duma ya matibabu, ili kuharakisha
maamuzi ya kibunifu, mbadala
ya kutegemea pekee kwa madak-
tari wanaotumia miaka minane
kusomea ubingwa wa kutibu ma-
gonjwa hayo.

Kwa mujibu wa mtaala wa

Tulijivli-

za kama
madaktari
bingwa wal-
iopo nchini
wapo 20 na
wagonjwa
wanaougua
magonjwa
hayo ni zaidi
ya 60,000
kwa mwaka,
ina maana ni
tatizo amba-
lo linahitaji
ufumbuzi
wa haraka.

L .

Profesa Mohammed Janabi; Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete. PICHA: MAKTABA

mafunzo hayo, inawachukua mia-
ka mitano darasani na mmoja wa
mafunzo kwa vitendo kutihimu
shahada ya kwanza, kisha miaka
miwili ya shahada nyingine ya
ubobezi katika eneo tajwa; moyo.

Anataja sababu nyingine wali-
yoiona ni kuwapo ongezeko la
wagonjwa wanaotokana na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza, ya-
nayosababisha kuibuka magonjwa
mengi ya moyo.

“Tulijiuliza kama madaktari
bingwa waliopo nchini wapo 20 na
wagonjwa wanaougua magonjwa
hayo ni zaidi ya 60,000 kwa mwa-
ka, ina maana ni tatizo ambalo
linahitaji ufumbuzi wa haraka.
Tukaamua kubuni teknolojia ya

kutibu ugonjwa huo kwa njia ya
roboti,” anasema Omar.

Anasema kwamba, waliona vy-
ema kutengeneza mfumo usio wa
kibinadamu, kwa ajili ya kuchukua
vipimo vya wagonjwa, kuupima
ugonjwa na kutoa tiba kwa wa-
naoumwa moyo.

Omary anaeleza kuwa, kuna
roboti waliowatengeneza wenye
hisia au kitaalamu ‘sensor’ zitaka-
zoupima moyo, kiwango cha damu
na msukumo wa damu, mapigo ya
moyo na joto la mwili.

Anasema, vipimo hivyo vinawez-
esha kubaini kama moyo una
tatizo na kueleza tiba za ugonjwa
ulipo katika moyo, hivyo kuanza
matibabu haraka.

Mwanafunzi huyo anasema, pia
wametengeneza mfumo wa moyo
kwenye kompyuta, ambao uta-
chukua taarifa zote za mgonjwa,
kama vile jina, umri na taarifa ny-
ingine muhimu kwa matibabu.

Omary anasema, urahisi wa
mfumo huo ni kutoa huduma ka-
tika maeneo ambako wananchi
hawafikiwi na huduma, mfano hao
ni vijijini.

Anataja faida zake ni kuokoa
muda, gharama za kusafiri umbali
mrefu kufuata huduma, kupun-
guza msongamano wa wagonjwa
hospitalini, foleni za wagonjwa
wanaosubiri huduma kwa muda
mrefu.

UTAKAVYOFANYA KAZI

Mwanaidi Lulanga, anasema
roboti huyo atafungwa katika
ofisi za wilaya na mikoa, wakati
mfumo huo utakuwa katika kila
halmashauri katika hospitali zote
za serikali.

Anasema, wakati mgonjwa
huyo anapimwa na sensa hiyo in-
ayowekwa mwilini na kuchukua
dakika saba kutoa majibu, itaun-
ganishwa moja kwa moja na ro-
boti iliyopo ofisi ya wilaya au mkoa
kutoa majibu ya mgonjwa huyo na
maelezo ya tiba yake.

Mwanaidi anasema, mtoa hu-
duma za afya atachukua taarifa za
mgonjwa na vifaa hivyo, kisha ku-
vifunga katika mwili wa mgonjwa
na wakati vinafungwa, mfumo
utakuwa unachukua taarifa za
mwili.

“Mfumo huu unachukua taar-
ifa ndani ya dakika saba na kutoa
majibu kulingana na ugonjwa
uliogundulika na kueleza nini tiba
halisi,” anasema Mwanaidi.

Pia, anasema kifaa hicho
kinaweza kumilikiwa na mtu yey-
ote aliye na upeo wa kielimu na
uzoefu wa kupata huduma hiyo.

Anafafanua kwamba, namna ya
kuunganisha mfumo huo ni ku-
tumia simu ya mkononi aina ya
‘smartphone.’” Anasema gharama
ya mfumo mzima, kuutengeneza
hadi akatoa huduma ni Dola za
Marekani 5,000 sawa na Sh. mil-
ioni 11.5.

Mwanaidi anasema, makisio ya
gharama ya kumtibu mgonjwa,
yanaweza kupungua kulingana na
kifaa kitakapofungwa kwenye vituo
vya afya vya serikali inaweza kuwa
bure, kama itamiliki mifumo yake.

Anasema watu binafsi wa-
naweza kuchangia gharama kido-
g0, kulingana na matakwa ya mtoa
huduma, lakini haziwezi kulinga-
na na zile ambazo mgonjwa ange-
tumia kufuata huduma hiyo katika
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete.

MTAALUMA AFAFANUA

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
St. Joseph, Dk. Lawrence Kerefu,
ameiambia Nipashe kuwa wa-

INAENDELEA UK.20
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Wakazi Magu wanavyotoa mimba
kuchanganya vidonge, mitishamba

« Wahusika waganga magwiji watunzao siri « TFDA yahemea ki-

Na Mwandishi Wetu, MAGU

ALI na matendo haya-
vutiii kuanzia afya na
haki za binadamu. Ina-
tajwa vifo vingi vya wa-
nawake vinavyohusiana na uzazi
nchini vinatajwa kufikia 556 kwa
kila vizazi hai 100,000 kwa mujibu
wa Takwimu za Utafiti wa Makazi
na Afya (DHS) ya mwaka 2015/16.

Sababu inayotajwa ni ukosefu
wa huduma, utokaji damu ul-
iokithiri kujifungua nyumbani na
utoaji mimba usio salama.

Japo utoaji mimba usio salama
hauzungumzwi sana hadharani
nchini kwa sababu sheria inatam-
ka ni jinai, lakini ukweli ni mkondo
wa kuchangia vifo vya wazazi kwa
kiwango kikubwa.

Huwa ni tendo la siri, kulinda
njia hatari zinazotumiwa, ziki-
jumuisha dawa na vifaa vinavy-
oongeza hatari, badala ya usalama
kwa wahusika.

Utafiti uliofanywa na mwandi-
shi wa makala hii wilayani Magu,
mkoa wa Mwanza mwezi uliopita,
wanapata mimba wasizozitarajia.

Kutokana na sababu kama
kipato kidogo walicho nacho,
pia kukwepa mkono wa sheria
kwa wasichana wanaokimbilia
kwa waganga wa kienyeji.

Inadaiwa, waganga hao wa-
natumia dawa za kienyeji zina-
zochanganywa na vidonge vina-
vyotumiwa kufungua njia ya uzazi
kutoa mimba.

Baadhi ya wanawake (majina tu-
nayo) wanaeleza kuwa dawa hizo
huchanganywa na chai, uji, supu
au kwa njia nyingine atakazopan-
ga mganga na kupewa mjawazito,
ili aharibu mimba.

Wakazi wa Magu wanadai, kuna
waganga wanaotumia dawa za
asili kama majani yenye uchungu
mfano mwarobaini, alovera na
dawa za kung’arisha nguo nyeupe.

MGANGA WA JADI

Mganga wa jadi, Makeremo
Makeremo, katika ufafanuzi wake,
anakiri kuwapo matendo hayo ya-
nayochangia vifo vya wanawake.

Makeremo, mkazi wa Kitongoji
cha Nyalukungu A mjini Magu,
anasema utoaji mimba huo hu-
fanywa na anaowaita ‘waganga
wasio waadilifu’ na wakati hufikia
mikasa ya vifo.

“Wengi hawafahamu vipimo
wanakadiria na kubahatisha, ma-
tokeo yake ni vifo. Wanafanya
hivyo kwa sababu ya pesa. Kumbu-
ka, kuna watu wanapewa pesa ili
kumuua mtu na wanafanya hivyo.

“Vivyo hivyo na mganga naye
hawezi kukataa fedha hata kama
hajui dawa, anachanganya kujar-
ibu bahati yake apate chochote,”
anasema Makeremo.

Anawataja baadhi ya waganga
wanaodaiwa kuhusika na utoaji
mimba, baadhi wakiwa ni wakaaji

tendawili cha d

Mkunga wa jadi akiwa kazini.

Wewe ukKi-
kataa wen-
zako wa-
nakubali.
Ninawafaha-
mu ‘wakunga
feki’ wanao-
fanya hayo
mitaani.

awa vake « Watoaji,

PICHA: MTANDAO

vijiweni (eneo la tiba) wana-
kowakusanya wanawake, mabinti
na watoto wanaowatunza kwa
muda mrefu.

MKUNGA JADI

Leonida Anatoli, ni mkunga
wa jadi aliyehudumia wajawazito
kwa miaka 40 sasa mjini Magu.
Anaeleza kuwa wakunga nao wa-
nahusika kuwashawishi wanawake
kutoa mimba kwa kuwapa dawa za
asili au hata kuzichanganya na za
hospitali.

Anasema, kuna mgawanyiko kila
jamii ina dawa zake, huku akitaja
dawa kuu za mjini Magu ni pamoja
na zinazowekwa katika sehemu za
siri, kunywa juisi ya mwarobaini,
alovera na majivu.

Mkunga huyo mwenye umri wa
miaka 74, anasisitiza kwamba ha-

l
i

jawahi kumtoa mtu mimba, lakini
wengi humfuata kumuomba katika
anachokiita ‘kuavia® (kuharibu)
mimba.

“Wewe ukikataa wenzako wa-
nakubali. Ninawafahamu ‘wakunga
feki’ wanaofanya hayo mitaani,”
anasema huku akiwataja wahusika.

Anaendelea: “Wakiona wana-
poteza damu nyingi au wameanza
kupata matatizo makubwa wa-
nakimbilia kwa waganga au wakun-
ga. Mganga naye anajaribu bahati
yake kwa kumpa dawa, wengine
hufa.”

Anasema, hayo hutokea zaidi vi-
na huduma nyingi za ama zahanati
au vituo vya afya jirani, hasa kwa
wanaoishi mashambani.

Mkunga anasimulia ushuhuda
wa kuletewa mwanafamilia pasipo

matabibu} asili wafunguka siri

kutarajia."Mwanamama alinijia na
mimba ya miezi minne, akataka
niitoe. Nilikataa nikamwambia zaa
mtoto. Akakubali na akirudi kuji-
fungulia hapa akanitupia mtoto.
Nimemtunza na sasa ni mtu mzi-

”»

ma.

WASEMAVYO WENYEWE

Diwani wa Kata ya Magu Mjini,
Mashaka Thomas, anasema pamo-
ja na waganga wa jadi kusaidia
kuharibu mimba, kuna anaowaita
‘magwiji wa kienyeji’ wa kutoa
mimba kwa njia zisizo salama,
ambao wanawake na mabinti wa-
nawafahamu na huwapendelea,
kwa vile ni waficha siri.

Mashaka anasema, kuna baadhi
ya watoa mimba kwa kutumia tiba
hawachukuliwi hatua kwa sababu
jamii hazijahamasika kuhusu atha-
ri zake.Mhusika Zaina Magesa (si
jina halisi), aliyetolewa mimba kwa
njia zisizo salama, anatoa uzoefu
wake akisema alichukua hatua
hiyo mimba ilipokuwa na miezi
mitatu na sababu ya kukimbilia
waganga ni hoja ya kujifichiwa siri.

“Kwa mganga kuna siri, si rahisi
kufahamika, labda kama mwan-
amke atapata matatizo hasa iki-
toka, imefahamika kwa vyombo
vya dola. Sheria inakataza utoaji
mimba, watu wanafanya kwa siri
wakiogopa kufikishwa mahakama-
ni,” anaeleza.

Huku akitamka asingependa
kukumbushwa mkasa huo wa
mimba, anataja kulichomsukuma
kufanya hivyo ni umaskini.

Pia, kuna sababu anayoifanya
kwa kauli: “Aliyenipa ujauzito nil-
ipomwambia kuwa nina mimba
alinitusi sana. Akanifukuza na ku-
kata mawasiliano.”

Mwanamke huyo ambaye hivi
sasa anauza chakula kwa wajasiri-
amali sokoni mjini Magu, anasema
wastani wa faida yake kwa siku ni
Sh. 2,000 akiwa anategemewa na
familia yake.

Anasema alitoa ujauzito mtaani
kwa gharama ndogo baada ya
waganga wataalamu wa hospitali
kumdai Sh. 100,000. Hata hivyo
hakufafanua utaalamu uliotumika.

“Unaweza kwenda kwa waganga
wa mitaani wakiwamo wa tiba asili
kwa Sh. 20,000, lakini ni hatari
maana hawana ujuzi,” anasema
mama huyo anayedai, alifanya
utafiti kabla ya kufikia maamuzi.

Roman Kiwango, ni mhudumu
wa wagonjwa wa nyumbani wa
kata ya Magu Mjini, anayehudumia
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU), wenye kisukari na saratani,
anaungana na watangulizi katika
kutaja sababu ni kutafuta usiri.

INAENDELEA UK.20
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nafunzi wa Kitengo cha Ubunifu
na Ujasiriamali Teknolojia, walio-
amua kuibua wazo hilo wanalolif-
anyia kazi ni sehemu ya mradi wao
na kujiajiri.

Anasema, chuo kilianzisha kiten-
go cha kuwawezesha wanafunzi ku-
jiandaa, kwa ajili ya kujiajiri na kue-
ndelea kukuza uchumi wa Taifa, ili
wanaohitimu masomo wajiajiri na
kuwaajiri vijana wengine.

“Tuliona mbali na chuo kutoa
elimu bora inayomfanya mbhit-
imu kuwa mfanyakazi bora katika
idara zote. Ni vyema, pia kuangalia
namna ya kukabiliana na tatizo la
ajira kwa kuwawezesha wanafunzi
kujijengea msingi wa kuajiri wan-
apohitimu masomo,” anasema Dk.
Kerefu.

Anasema, badala ya mwanafunzi
kutoka chuo asubiri kupata ajira,
anapaswa atoke akiwa na mtazamo
wa kujiajiri na kufungua kampuni

yake.

Dk. Kerefu anasema, wanafunzi
wanapaswa  kuangalia  jamii,
matatizo  yanayowagusa jamii,

ili iwe fursa ya kibiashara kwa
kuyatatua matatizo yao, badala ya
kuwa sehemu ya matatizo, ilhali
wamepata elimu.

Mhadhiri huyo anasema, wa-
nawapa mafunzo ya ubunifu na
ujasiriamali, hali inayowapatia ufa-
hamu wa kuanzisha kampuni zao
wenyewe.

Anasema, kupitia mradi walioan-
zisha, wanategemea kupitia vituo
vya afya na hospitali zote nchini,
madaktari na watoa huduma za
afya watakaopewa mafunzo ya ku-
tumia teknolojia hiyo, inayoenda
kukabiliana na uhaba wa watoa hu-
duma za afya.

UTEKELEZAJI WAKE

Dk. Kerefu, ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Kitengo cha Ubunifu na
Ujasiriamali Teknolojia, anasema
moja ya jukumu la chuo kilichom-

Wanafunzi wakionyesha ubunifu wao. PICHA: MARY GEOFREY.

Tunawaam-
bia kabisa
kujiajiri ni
kuendeleza
ndoto zao,
lakini kwenda
kuajiriwa ni
kuendeleza
ndoto za
watu wen-
gine.

wajiri ni kuwasimamia wanafunzi
hao kuhakikisha wanatimiza lengo
hilo, mara wanapohitimu masomo
kwa kipindi cha mwaka mmoja.

Katika hilo, anasema watahakiki-
sha wanawawezesha kwa fedha za
kujikimu, ili waendelee kutekeleza
majukumu yao kikamilifu.

Anafafanua hatua hizo ni ku-
wafuatilia kwa hatua, kuhakikisha
wanasajili kampuni yao, biashara
na kupata wafadhili, kabla ya ku-
waruhusu kuendelea kusimamia
mradi huo.

Anasema, pia wanaingia nao
mkataba wa kuendelea kufanya
kazi katika kipindi hicho cha miezi
sita hadi mwaka watakaokuwa nje
ya chuo, wakiendelea na shughuli
za mradi huo.

Mkurugenzi anaahidi endapo
watakamilisha mradi huo, wataom-

ba kampuni tarajiwa ikilipe chuo
asilimia moja ya faida wanayopata,
ili kuwezesha miradi mingine kwa

wanafunzi wa baadaye.
Dk. Kerefu, anazidi kueleza:
“Tunawaambia kabisa kujiajiri

ni kuendeleza ndoto zao, lakini
kwenda kuajiriwa ni kuendeleza
ndoto za watu wengine. Hivyo,
wanapaswa kujitahidi kuendeleza
ndoto zao, ndio maana tumeamua
pia kuwasimamia wakati ambao
watakuwa wamemaliza chuo.”

Mtaaluma huyo anasema, ka-
tika mradi huo wameshaishiriki-
sha Tume ya Sayansi na Teknolo-
jia (Costech), ambayo wameahidi
kushirikiana nayo.

Aidha, anasema katika ukuzaji
vipaji vya wanafunzi wanaosoma
chuoni hapo na kusukuma ajenda
ya kufikiaTanzania ya Uchumi

jwa moyo bila daktari
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wa Kati wa Viwanda ifikapo 2025,
chuo kimejikita kuelimisha nadha-
ria kwa wanafunzi wake, ili kuwapa
ujuzi wa kutosha.

KULIVYO NCHINI

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI),
Profesa Mohammed Janabi, anase-
ma kwa siku wanawaona wag-
onjwa 300 hadi 400 na madaktari
wanaowahudumia wanaohitajika
ni 50, ingawa katika uhalisia wako
chini ya 20.

Pia, anasema, kuna viashiria vya
ongezeko la idadi ya wagonjwa
wa moyo kila mwaka, takwimu
zikionyesha idadi ya wagonjwa
kuongezeka kila mwaka.

Kwa mujibu wa takwimu za asasi
hiyo, mwaka 2015 walipoanza ras-
mi kutoa huduma, waliwaona wag-
onjwa wa nje 23,000; mwaka 2016,
wagonjwa 53,000; mwaka 2017,
wagonjwa 60,000; na mwaka jana
wagonjwa 76,00.

“Ukijumlisha hii miaka mitatu
tumeshahudumia wagonjwa wa
nje zaidi ya 200,000, tumelaza
wagonjwa zaidi ya 11,000, tume-
fanya upasuaji wa kufungua kifua
kwa kusimamisha moyo wagonjwa
800,” anasema.

“Tumeshawafanyia upasuaji
kwa tundu dogo wagonjwa 2,056.
Kiujumla tumehudumia wagonjwa
zaidi ya 250,000.” anasema Prof.
Janabi katika taarifa zake na vyom-
bo vya habari.

WHO

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema kuwa jumla ya watu mil-
ioni 18 kila mwaka wanaopoteza
maisha, kutokana na ugonjwa wa
moyo sawa na asilimia 31 ya wag-
onjwa wote.

Pia, WHO inasema, asilimia 75 ya
vifo vinavyotokana na magonjwa
ya moyo, vinatokea barani Afrika.
Kwingineko ambako hali si nzuri ni
Latin Amerika na barani Asia.

Wakazi Magu wanavyotoa mimba kuchanganya vidonge, mitishamba
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“Wanawake hufuata dawa
za kuzuia mimba kwa wa-
ganga wa jadi na inapotokea
wanapata ujauzito huwaru-
dia ili wawasaidie kuzitoa,”
anasema Kiwango.

Anataja wenye VVU hawa-
zitaki mimba na kunasaba-
bisha utoaji mimba kwa njia
Zisizo salama na baadhi hata
kupoteza maisha wanapoku-
wa kwa waganga wa Kie-
nyeji, wakikwepa hospitalini
simulizi za ushauri ambazo
hawazikubali.

VIFO VYA UZAZI

Mkoa wa Mwanza una-
tajwa kuwa wa pili, ukitan-
guliwa na Dar es Salaam kwa
vifo hivyo, kwa mujibu wa

takwimu za vifo vya wazazi
zilizokusanywa kutoka katika
hospitali za Tanzania na
Waratibu wa Afya ya Uzazi
na Mtoto wa Tanzania Bara,
mwaka 2018.

Dk. Anna Temba, mbobezi
wa tiba ya afya ya uzazi,
ana maelezo kuhusu utafiti
uliofanywa na Chama cha
Madaktari Bingwa wa Wa-
nawake na Afya ya Uzazi
Tanzania (AGOTA) pamoja
na Shirika la Amref Health
Africa, mwaka 2016.

Anasema, kila mwaka
nchini kuna wastani wa
mimba 405,000 zinazohar-
ibiwa, hivyo anashauri elimu
zaidi itolewe katika maamuzi
sahihi yanayohusu tendo la
ndoa, kubeba ujauzito na ku-
pata huduma bora za uzazi.

Meneja wa Mawasiliano

na Elimu kwa Umma wa
Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA), Gaudensia
Simwanza, anasema tatizo
la kutumia dawa za hospitali
anayoitaja ‘mesoprostal’
kutoa mimba kienyeji,
l[inafahamika na kuna wakati
TFDA ilishauriwa na serikali
kuidhibiti dawa hiyo.
Anasema, ni dawa iliyosajil-
iwa na inatumika kufungua
njia ya uzazi na kuwasaidia
kinamama kujifungua, pia ku-
punguza damu nyingi kutoka
baada ya kujifungua.
Gaudensia anaeleza, baada
ya kutafiti ikabainika ni
dawa muhimu kwenye vituo
vya afya, hivyo kuidhibiti
kunaweza kuwa na athari
kubwa kwa kinamama wana-
ostahili kuokoa.

NINI KIFANYIKE?

Ofisa wa HBC Kata ya
Magu, Roman Kiwango,
anaeleza tatizo la kuharibu
mimba, hata kuchangia vifo
vya wazazi litapunguzwa,
iwapo serikali na wadau
wote kuanzia jamii, waganga
na wakunga wa jadi, wataal-
amu wa afya watalizun-
gumza suala hilo hadharani.

Ushauri wake ni kwamba,
umma usiendelee kukaa
kimya katika utoaji elimu ya
kuwasaidia wanawake wa-
naotaka kutoa mimba, bali
iwekwe miongozo jinsi ya
kuwahudumia na kuwafiki-
sha hospitalini na utoaji wa
taarifa kwa waganga wakuu
wa Vituo vya afya, hata
wilaya ili kuwaokoa kinama-
ma wanaopoteza maisha.

Mganga wa jadi, Maker-
emo Makeremo, anashauri
waganga wanaokusanya
wagonjwa wengi hasa wa-
nawake na mabinti wak-
aguliwe na kufuatiliwa Kila
mara, ili wadhibitiwe.

Mkunga wa jadi, Leonida
Antony, anashauri utoaji
mimba usio salama utamkwe
ni ‘Janga la Taifa’' na kuzun-
gumziwa kwa kuwakuhu-
sisha viongozi mbalimbali
kama vile wabunge, wanao-
simamia dini na mawaziri.

Anahitimisha kwa ku-
fafanisha namna kampeni
inavyopaswa, ifanane na
vita dhidi ya maradhi ya
Ukimwi, majukwaa ya kitaifa
yakitumika kwa kazi hiyo, ili
ujumbe wa udhibiti umfikie
kila mmoja.
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Mil. 480/-
kufanikisha
Nanenane
2019 Mbeya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHILINGI milioni 480 zinataraji-
wa kukusanywa na halmashauri
zote za mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, kwa ajili
ya maandalizi ya Maonyesho ya
Sikukuu ya Wakulima, maarufu
kama Nanenane, ambayo Ki-

Akizungumza juzi kwenye
Kikao cha Tathmini ya Maonye-
sho ya Nanenane mwaka huu,
kilichofanyika katika Ukumbi wa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
alizitaka halmashauri zote za
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kutoa michango yao ili kufaniki-
sha maonyesho hayo ambayo va-
natarajiwa kuanza Agosti Mosi,
mwaka huu.

Aidha, alizitaka halmashauri
zote zinazodaiwa kulipa malim-
bikizo ya madeni yote ya nyuma
kabla ya maonyesho ya mwaka
huu kuanza.

“Maonyesho haya ya wakulima
yamekuwa na tija kwa kuwa
wametangaza na kuuza mazao
yao na kubwa zaidi wanajifunza
elimu ya kuongeza thamani
mazao wanayozalisha na ku-
jiongezea kipato. Ili tuendelee
kunufaika na maonyesho hayo
lazima tuweke mazingira rafiki
kupitia michango ya halmashau-
ri,” alisema Chalamila.

Aliwataka wakulima wote wa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kujitokeza kwa wingi kwenye
maonyesho hayo ili kukutan-
ishwa na wadau wa masoko kwa
ajili ya kuuza mazao na bidhaa
Zao.

Mwenyekiti wa kikao hicho
ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Christopher Ole Send-
eka, alizitaka halmashauri zote
kuandaa bidhaa bora ambazo zit-
aingia kwenye soko la ushindani.

Alisema anatamani maonye-
sho ya mwaka huu yawe tofauti
na miaka iliyopita kwa kuhakiki-
sha kila mshiriki anaandaa bid-
haa bora na zenye ubunifu.
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Jafo ataka vijana kupatiwa ardhi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AZIRI wa Nchi, Ofi-
si ya Rais Tawala
za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Se-
lemani Jafo, amewataka wakuu
wa wilaya nchini kutenga ardhi
ambayo itatumiwa na vijana
kwa ajili ya ujasiriamali ikiwamo
kilimo.
hapa wakati wa kukabidhi Sh.
bilioni 1.7 kwa taasisi tisa am-
bazo zinasaidia utengenezaji wa
ujira, ujasiriamali, uongozi na
maisha bora kwa vijana kupi-
tia Mradi wa Inua Vijana, wa
‘Feed The Future’ unaofadhiliwa
na serikali ya Marekani kupitia
Shirika la Marekani la Maendeleo
ya Kimataifa (Usaid).
Mradi huo ambao unawanu-
faisha vijana mbalimbali kutoka

mikoa ya Mbeya kwa wilaya za
Rungwe na Kyela, Iringa na Zan-
zibar, una lengo la kuhakikisha
wanajiajiri na kutengeneza fursa
mbalimbali za kiuchumi kupitia
kilimo kwa kuongea thamani ya
mazao.

Jafo alisema ili vijana watimize
malengo yao kupitia fursa wana-
zopata, serikali haina budi ku-
waunga mkono kwa kutenga ar-
dhi ambayo wataitumia kwa ajili
ya kilimo na ujasiriamali.

Alisema mashirika ambayo
yanawasaidia vijana, yanajikita
zaidi kuwapatia maarifa na ujuzi
wa namna ya kutengeneza bid-
haa na kuwatafutia masoko
pamoja na elimu ya kilimo che-
nye tija na kwamba jukumu la
serikali ni kuunga mkono kwa ku-
watengea maeneo ya uwekezaji.

“Wakuu wote wa wilaya hasa
ambao vijana wao wamenufaika
na mradi huu wa ‘Feed The Fu-

ture’, nawaomba mkaangalie
maeneo ambayo hayatumiki
muwape vijana ili wayatumie

kwa ajili ya kilimo, lakini pia ku-
wekeza kupitia viwanda vidogo
vidogo walivyovianzisha,” alise-
ma.

Waziri Jafo aliupongeza mradi
wa TFeed The Future’ kwa ku-
wafundisha vijana stadi mbalim-
bali za maisha zikiwamo ujasiri-
amali, uongozi na kwamba jamii
haina budi kuunga mkono jiti-
hada hizo kwa kupenda kununua
bidhaa wanazozalisha vijana hao.

Mkurugenzi Mkazi wa Usaid,
Andrew Karas, katika hotuba
yake, aliipongeza serikali ya Tan-
zania kwa juhudi zake za kuwain-
ua wananchi kiuchumi hususani
vijana kwa kutoa fursa mbalim-
bali.

Alisema mradi huo unahama-
sisha vijana kuanzia umri wa
miaka 15 hadi 35 hususani wa viji-

jini kushiriki katika kilimo.

Alisema hadi sasa vijana
7000 tayari wamenufaika na
mradi wa Inua Vijana kwa kupe-
wa elimu ya ujasiriamali, stadi za
maisha na uongozi na kwamba
imewawezesha kufungua vi-
wanda vidogo, lakini pia kulima
kilimo bora.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema mradi
huo umeleta tija kwa vijana hasa
wanaotoka kwenye familia mas-
kini na ambao walihitimu vyuo
vikuu na kukosa ajira.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Iringa, Ally Hapi, aliiomba Us-
aid kuzisaidia halmashauri za
wilaya wanazofanya nazo kazi
kuwaachia vitendea kazi yaki-
wamo magari na vifaa vingine
pindi wanapokamilisha miradi
yao ili vitumike kuendeleza na
kufuatilia shughuli walizozi-
acha.

kuona nyuma, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

Ubakaji, ulawiti, mimba utotoni vyapungua Mbeya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JESHI la Polisi kupitia Dawati la
Jinsia na Watoto Mkoa wa Mbeya,
limesema vitendo vya ubakaji na
ulawiti vimepungua kutoka 108
hadi 91, huku mimba za utotoni
pia zikipungua kutoka 59 hadi 30
katika kipindi cha mwaka 2018/19.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Wa-
toto Mkoa wa Mbeya, Janeth Ma-
sangano, alisema hayo jana wakati
wa mahojiano na Nipashe kuhusu

vitendo hivyo mkoani hapa.

Alisema matukio hayo yamepun-
gua kwa sababu ya elimu ya masu-
ala ya jinsia inayotolewa na Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na wadau.

Masangano alisema miaka ya
nyuma vitendo vya ukatili na ula-
witi vilikuwa vinafanyika  sana
kwa sababu ya kutokuwa na elimu,
lakini pia jamii haikutambua faida
ya kuripoti matukio hayo pindi yan-
apotokea.

“Tunawapongeza wananchi na

Jeshi la Polisi kwa jitihada wanazo-

fanya kukabiliana na vitendo vya
ukatili na ulawiti pamoja na mimba
kwa watoto wetu. Jamii sasa imeeli-
mika na inakemea na kuwachuku-
lia hatua wanaohusika,” alisema.
Katika Mkoa wa Mbeya, alisema
wilaya inayoongoza kwa matukio
ya ubakaji na ulawiti ni Chunya
huku  Rungwe ikiongoza kwa
mimba za utotoni kwa kila wiki
zaidi ya kesi tano zikiripotiwa.
Alisema sababu zinazochangia
Chunya kuripotiwa matukio ya
ubakaji na ulawiti ni imani za

kishirikina kwa wachimbaji wa
dhahabu ambao baadhi huamini
ni njia ya kujipatia madini mengi au
utajiri.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Urlich Matei, alisema
changamoto ya elimu kwa jamii
ni miongoni mwa sababu zinazo-
chochea vitendo hivyo na kwamba
Jeshi la Polisi limeweka mikaka-
ti ya kutoa elimu ili kupunguza
matukio ya ukatili wa kijinsia dhidi
ya watoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi

isiyokuwa ya Kiserikali ya Sauti ya
Mama Afrika (Samofa), Thabitha
Bughali, alisema changamoto ya
kuwapo kwa matukio hayo ni wa-
zazi kuwa chanzo kikubwa kwa
kushindwa kulea na kuwatunza wa-
toto kimaadili.

Alisema tamaa ya kipato ni
changamoto kubwa, hivyo kui-
omba serikali kutunga sheria kali
ya kuwabana wazazi ambao wa-
nashindwa kuwasimamia watoto
na kutangulia maslahi ya fedha
mbele.
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Unesco yavipa
Kazi vyombo
vya habari

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

VYOMBO vya habari
vimetakiwa kuendelea
kuandaa na kuandika
habari za kuelimisha
jamii, ili kuondoa
dhana ya unyanyasaji
wa Kijinsia.

Hayo valielezwa
jana na Mwakilishi
wa Shirika la Elimu,
Sayansi na Utamaduni
la Umoja wa Mataifa
(UNESCOQ), Tirso Dos
Santos, wakati al-
ipokuwa akizungumza
wakati wa ufunguzi
wa mafunzo ya siku
tano kwa waandaji
wa vipindi vya redio
nchini.

Santos alisema
vyombo vya habari
vina wajibu mkubwa
wa kuendelea kue-
limisha jamii kupitia
redio au magazeti ili
kuondoa unyanyasaji
wa Kijinsia.

“Kila siku jamii
inapata habari kupitia
vyombo vyenu, hivyo
mkiandaa vipindi vy-
enye kuelimisha jamii
itasaidia kuondoa
unyanyasaji wa Kijinsi
kwa makundi mengi,”
alisema.

Alisema wanaweza
kuandaa vipindi
vyenye kuelimisha
kuhusu afya ya jamii,
Ukimwi, na uzazi
salama kwa makundi
va kinamama na
vijana.

Alisema mimba za
utotoni zimekuwa
changamoto kutokana
na vijana kuanzia
umri wa mika 14
mpaka 19 kujiingiza
kwenye mahusiano
valiyosababisha
mimba hizo.

HABARI DODOMA

Pinda: Elimu yetu inahitajika
kufanyiwa marekebisho

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT Mkuu mstaa-
fu, Mizengo Pinda,
amesema umefika
wakati mfumo wa
elimu nchini ukafanyiwa marekeb-
isho na kuingiza masomo ya elimu
ya ujasiriamali katika mitaala ya
masomo ya vyuo vikuu, ili kupun-
guza malalamiko ya ukosefu wa
ajira kwa wahitimu.
wakati akizungumza na vijana wa
Jumuiya ya Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM) tawi la Ndaki
ya Elimu, Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom) wanaomaliza mwaka wa
tatu wa masomo.

Alisema elimu inayotolewa
nchini hivi imekuwa na changa-
moto nyingi ambazo zinatakiwa
kufanyiwa marekebisho ili kuwa-

saidia vijana kuwa na uwezo wa
kujiajiri.

“Nadhani kuna sehemu hatuku-
fikiri vizuri, wakati tunajenga hizi
taasisi zetu za elimuilitakiwa tuone
kwanza hawa vijana tunaowaanda
lazima tujue wakitoka hapa wa-
takwenda kufanya nini na wapi,”
alisema Pinda. Aidha, alisema
kuwa kama serikali itaweza kuin-
giza masuala ya ujasiriamali katika
mitaala ya elimu ya vyuo vikuu na
vile vingine wahitimu watakuwa
na uwezo wa kujiajiri wenyewe.
“Leo hii mtu anayesoma sheria au
udaktari akimaliza masomo yake
hapa Udom kisha akaenda huko
mtaani akakosa kazi hiyo aliyoi-
somea anasema yeye hana kazi
na kuanza kulalamika kumbe upo
uwezekano wa kutazama fursa zi-
lizopo na kuanzisha kitu kikubwa
na kuajiri wengine,” alisema.

Alisema katika kuelekeza uchu-
mi wa viwanda wizara ya elimu
sasa inatakiwa kujipanga ili kuona
kama inaweza kuweka masuala ya
ujasiriamali katika mitaala yake
ili kuwajengea uwezo vijana wa
kuthubutu kufanya vitu kwa ku-
tumia fursa zilizopo.

“Mimi ni Waziri Mkuu mstaafu,
lakini ukija kwangu pale ninazao
heka 70 ambazo heka 20 nimepan-
da miti ya miembe ya kisasa, heka
10 nimelima zabibu za mvinyo
pamoja na zile za mezani, lakini
pia nafuga nyuki pamoja na ma-
bwawa saba ya samaki, nilifurahi
sana niliposikia kuwa serikali ina-
hamia hapa nikajua fursa ya soko
ipo sasa,” alisema.

Kwa upande wao wahadhiri wa
chuo hicho, Dk. Ombeni Msuya
na Dk. Abdallah Seni walisema
wanaunga mkono kauli ya Pinda,

kwani kwa kufanya hivyo kuta-
saidia vijana wengi kuondokana
na malalamiko ya kukosa ajira.

Hata hivyo, walisema vijana wa-
natakiwa kubadili fikra zao na siyo
kuendelea kuangalia zaidi katika
kile walichokisomea bali wafanye
mambo kulingana na fursa zilizo-
po.

“Mimi huwa nawaambia wa-
nafunzi wangu kuwa wasilalamike
kuwa hakuna kazi bali wao ndiyo
wameshindwa kuona fursa zilizo-
po na kuzifanya kuwa ajira, hivyo
basi kupitia wazo la mheshimiwa
Pinda, ujasiriamali ~ ndio utaku-
wa mkombozi wao,” alisema Dk.
Seni.

Alisema hivi sasa wahitimu wa
vyuo vikuu hawawezi kuona fursa
zilizopo kutokana na kutojengewa
uwezo katika masomo yao ili ku-
weza kuzitambua.

BALA Wil

MAGOM- WA +a

Sera mpya ya afya sasa kuzingatia hedhi salama

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, amesema serika-
li itahakikisha katika mchakato wa
kuundwa kwa sera mpya ya afya
suala la hedhi salama linapatiwa
kipaumbele.

Waziri Mwalimu aliyasema hayo
wakati akizungumza na wadau
wa masuala ya hedhi salama ka-
tika Maadhimisho ya Siku ya Hedhi

Salama Duniani
Alisema jamii bado ina mitizamo
hasi juu ya masuala ya hedhi sala-
ma, hali ambayo inahitaji kutolewa
elimu ya kutosha katika maeneo
mbalimbali nchini. Alisema katika
mchakato ambao unaendelea hivi
sasa wa kuunda sera mpya ya afya
lazima atahakikisha kuwa suala la
hedhi salama linatiliwa mkazo ili
jamii iweze kushiriki kikamilifu.
Aidha, alisema serikali kuanzia
mwakani itashiriki kikamilifu kati-

ka maadhimisho hayo na kuziagiza
halmashauri zote nchini kufanya
maandalizi ya siku hiyo.

“Lakini pia serikali itaendelea
kufanyia kazi changamoto zote zi-
lizopo ikiwamo upatikaji wa maji,
vyoo, vyumba vya kujihifadhia
kwa watoto wa shule pamoja na
upatikaji wa vifaa vya kujihifadhia
na vile vya kuteketezea,” alisema
Mwalimu.

Pia alisema pamoja jitihada za
serikali katika kuondoa kodi katika

taulo laini za kujifadhia, lakini bei
zilizopo hivi sasa hazijakidhi mata-
rajio ya watu wengi.

“Sijui ni kwani bei bado zipo
juu pamoja na serikali kuondoa
VAT..napanga kumwandikia barua
Waziri wa Viwanda ili kuona nini
shida, lakini pia kwa mzalishaji wa
pedi kuanzia mwaka ujao lazima
kila paketi ziwe siyo chini ya 10 na
siyo vinginevyo,” alisema.

Vilevile, alisema serikali itaen-
delea kuweka mazingira rafiki

kwa wanafunzi wa kike ambao
wamekuwa wakikumbana na adha
ya kukosa masomo kwa siku tatu
hadi tano kila mwezi kutokana
na kukosa vifaa vya kujihifadhia
wanapokuwa katika hedhi. Suzan
Lyimo, Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Wabunge Wanawake,
alisema umefika wakati masuala
ya hedhi yawekwe wazi ili kuijen-
gea jamii uelewa wa mambo hayo
kwa sababu si ugonjwa bali ni ma-
badiliko ya maumbile.
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Mwak-
ilishi wa
Kuteuliwa
na Rais,
Ahmada
Yahya Ab-
dulwakil
(kushoto),
akibadil-
ishana
mawazo
na Mwak-
ilishi wa
Paje, Jaku
Hassan
Ayoub, nje
ya ukumbi
wa Baraza
la Wawak-
ilishi,
mjini Zan-
zibar jana.
PICHA:
MARTIN
KABEM-
BA

Vitambulisho Mzanzibari
MKazi vyaanza kuboreshwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ),
imesema vitambulisho
vya Mzanzibari Mkazi
(ZID) vipo katika maboresho
makubwa, ili viendane na mifu-
mo wa mitandao mengine inay-
otumia au kuhitaji utambulisho
wa teknolojia ya kielektroniki.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Makamu wa Pili wa Rais, Mo-
hamed Aboud Mohamed,
alisema hayo wakati akitoa
ufafanuzi na kujibu hoja za
wajumbe wengi wa Baraza la
Wawakilishi waliolalamika kwa
nini vitambulisho vya ZID havi-
tumiki katika kufanya usajili wa
simu.

Alieleza kuwa vitambulisho
hivyo haviwezi kusomeka ka-

tika mitandao mengine kuto-
kana na kutengenezwa tofauti
na teknolojia nyingine.

Alisema hivi sasa zinafanyika
juhudi ili kitambulisho cha ZID
kiweze kuingiliana na kusome-
ka na vitambulisho vyingine
vikiwamo vya taifa.

Alisema matarajio ya serikali
ni kwamba vitambulisho vipya
vitakavyotolewa hivi karibuni
vitakuwa na sifa na ubora na

kuingiliana na mitandao min-
gine na kusomeka vizuri.

Alisema hatua hiyo kwa ki-
asi kikubwa itasaidia na kutoa
urahisi wa kupatikana kwa hu-
duma mbalimbali bila ya usum-
bufu.

“Serikali inalifanyia kazi suala
la kuboresha vitambulisho vya
Mzanzibari Mkazi na kuzingatia
mambo muhimu kama usala-
ma,” alisema.

Hakuna kuuza meli MV Maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZANZIBARI  wamehakik-
ishiwa kuwa meli ya MV. Maen-
deleo haitauzwa kwa sababu
bado inahitajika kuwahudumia
abiria na mizigo katika ukanda
wa Unguja na Pemba.

Hayo yalisemwa na Naibu Wa-

ziri wa Ujenzi, Mawasiliano na
Usafirishaji Mohamed Ahmada,
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Kiwani Pemba,
Mussa Ali Mussa, aliyetaka kujua
lini meli hiyo itafanyiwa maten-
genezo baada ya kushindwa ku-
fanya kazi kwa muda mrefu sasa.

Ahmada alisema jumla ya
dola za Kimarekani milioni 1.3 zi-

nahitajika kwa ajili ya kuifanyia
matengenezo meli hiyo ikiwamo
kuisafirisha na kuipeleka kwe-
nye (karakana ya kukarabati
meli) chelezo.

Alisema hadi sasa jumla ya
Dola 500,000 zimepatikana
kwa ajili ya kuifanyia maten-
genezo meli hiyo na kwamba
haiwezi kufanyiwa matengenezo

yake Zanzibar, kwa hivyo lazima
ipelekwe Mombasa.
“Mwenyekiti, MV. Maendeleo
inahitaji dola za Kimarekani mil-
ioni 1.3 kwa ajili ya matengenezo
makubwa na kuipeleka chele-
zoni, ili iweze kufanya kazi zake
za kutoa huduma za usafirishaji
abiria na mizigo katika ukanda
wa Unguja na Pemba,” alisema

Wadau waunda mtandao kukomesha udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUANZISHWA kwa jumuiya
ya mtandao wa kupinga viten-
do vya udhalilishaji wa kijinsia
katika Wilaya ya Kaskazini A
kunaelezwa kuwa kutasaidia
kuondosha vitendo hivyo katika
wilaya hiyo baada ya kuonekana
kuwa vimeshamiri kupindukia.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Ame Haji Ame, alieleza kuwa
hali si ya kuridhisha katika
wilaya hiyo kutokana na kukith-
iri kwa vitendo hivyo vinavyo-
fanywa dhidi ya watoto na wa-
nawake.

Alieleza kuwa bado jamii hai-
toi ushirikiano wa karibu kwa
mwathirika wa matukio hayo,

jambo ambalo linawapa mwan-

ya wadhalilishaji wa kijinsia.

Alisema kuwa mtandao huo
utafanya kazi ya kutoa elimu ya
udhalilishaji kwa jamii ili kuwa
tayari kutoa taarifa za matukio
ya udhalilishaji wa kijinsia na
kuzifikisha katika vyombo vya
sheria kwa hatua zaidi.

“Hatuwezi kufanikiwa ku-
pambana na matukio ya ukatili
wa kijinsia kama jamii yetu hai-
tabadilika na kuwa tayari kutoa
taarifa za matukio hayo katika
ngazi za kisheria ikiwamo poli-
si,” alisema.

Katibu wa mtandao huo, Mwa-
najuma Kassim Makame ambaye
ni Ofisa wa Wanawake Wilaya
ya Kaskazini A Unguja, alisema
matukio ya utelekezaji wa wa-

nawake unaofanywa na wa-
naume yakiwamo wavuvi wakati
wanapopiga kambi nje ya Zanzi-
bar yanaongoza wilayani humo.

Alieleza kuwa kwa mwaka
20182019 jumla ya matukio 30
ya vitendo vya utelekezaji wa
watoto na wanawake yameri-
potiwa katika wilaya hiyo.

Alisema matukio mengi ya
utelekezaji wa familia hufanywa
na wanaume wanaojishughuli-
sha na uvuvi wakati wanapok-
wenda nje ya Zanzibar kwa ajili
ya shughuli za uvuvi, ambapo
hukaa huko =zaidi ya mwezi
mmoja sehemu hizo zinazoitwa
(dago).

“kipindi cha miaka mi-
wili kuanzia 2018 2019 yapo
matukio 30 ya vitendo vya

utelekezaji wa wanawake dhidi
ya wake zao zaidi wakati wan-
apokuwa nje ya nchi kwa shu-
ghuli za uvuvi,” alisema.

Kwa upande wake Meneja
Utetezi wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake (Tam-
wa) Zanzibar, Hawra Shamte,
alisema lengo la kuanzishwa
kwa mitandao ya kupambana
na udhalilishaji wa kijinsia ni
kukusanya taarifa na kuweka
kumbukumbu ya takwimu za
matukio yote yanayohusu ukatili
wa kijinsia.

Aidha, alisema kazi za wa-
jumbe wa mitandao ni kufuatilia
taarifa zote zinazohusu ukatili
wa kijinsia katika maeneo yao na
kuripoti katika taasisi husika iki-
wamo vyombo vya sheria.

]
Wanafunzi
17 wapata
ujauzito

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAFUNZI 17 wa shule za
Unguja na Pemba wamepata
ujauzito kuanzia mwaka 2018-
2019, huku wengine watatu
wakiendelea na masomo ya
sekondari licha ya kuwa wa-
jawazito kwa kutumia sheria
Namba.4 ya mwaka 2005 in-
ayotoa nafasi kwa wanafunzi
wa aina hiyo kuendelea na
kusoma wakipenda.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
va Amali, Riziki Pembe Juma,
alisema hayo wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato na
matumizi ya bajeti ya wizara
hiyo kwa mwaka wa fedha
2019-2020.

Alisema kesi za kuwapa
wanafunzi uja uzito zimeri-
potiwa kwa makamanda wa
polisi wa mkoa kwa ajili ya
hatua nyingine za kiuchunguzi
ikiwamo vipimo vya kuchun-
guza vinasaba.

Waziri Pembe alisema Zanzi-
bar inaendelea kutumia sheria
inayowaruhusu wanafunzi
waliopata ujauzito kuendelea
na masomo yao wakipenda.

Alisema sheria hiyo im-
esaidia kwa kiasi kikubwa na
kutoa nafasi kwa wanafunzi
wa kike kuendelea na masomo
yao ambao wengi wanaopata
matatizo ya ujauzito ni wale
waliopo elimu ya sekondari.

“Mheshimiwa Sheria Nam-
ba.4 ya mwaka 2005 ya wali
(wanawake wasioolewa) na
wajane, wanawake walioachi-
ka katika ndoa inatoa nafasi
kwa mwanafunzi anayepata
ujauzito kuendelea na masomo
akipenda. Sheria hii bado ipo
na wanafunzi wanaitumia
vizuri,” alisema.

Aidha, Pembe alisema jumla
va kesi nane za udhalilishaji
wa kijinsia kwa wanafunzi ku-
olewa zimeripotiwa Unguja na
Pemba, ambapo kwa mujibu
wa sheria NO.6 ya elimu ya
mwaka 1986 wanafunzi hao
walipoteza sifa na kufukuzwa.

“Sheria ya Wizara ya Elimu
NO.6 ya mwaka 1986 hairuhu-
su mwanafunzi aliyeolewa
kuendelea na masomo kwa
hivyo wanafunzi hao wali-
fukuzwa shule,” alisema.

Pembe alisema wizara ipo
katika mikakati ya kuirekebi-
sha ili iendane na wakati na
marekebisho ya mambo mbal-
imbali yakiwamo kupambana
na vitendo vya udhalilishaji

wa Kijinsia.

Alisema matukio ya vitendo

vya udhalilishaji wa kijinsia
hayapewi nafasi, huku akiwa-
taka walimu kufuata maadili
na kujiepusha na matukio
hayo yanayoweza kusababisha
kupoteza ajira.
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Ukarabati MV Victoria, MV Butiama waanza

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

MATUMAINI yamerejea kwa
wananchi wanaotumia usafiri
wa majini katika Ziwa Victoria
baada ya ujenzi na ukarabati
wa MV Victoria, MV Butiama,
chelezo na ujenzi wa meli mpya
kuanza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya huduma za meli nchini,
Eric Hamissi, alisema hayo
wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake kuwa ujenzi wa
miradi hiyo unaotekelezwa na
kampuni kutoka Korea Kusini,
utaigharimu serikali zaidi ya Sh.
bilioni 150 na miradi yote ime-
anza, huku tayari serikali ikilipa
malipo ya awali ya asilimia 35
kwa ujenzi wa meli mpya.

Hamissi alisema hatua ya us-
anifu wa meli mpya yenye uw-
ezo wa kubeba abiria 1,200, tani
400 za mizigo na gari 20, imeka-

milika na tayari malipo ya awa-
mu pili yamefanyika, hatua inay-
ofuata ni ya ujenzi unaofanywa
na mkandarasi Gas Entec kutoka
Korea Kusini.

“Hatua iliyopo sasa hivi Ko-
rea Kusini ni ukataji vyuma ‘still
cutting stage’  hivyo vyuma
ndiyo vitakavyosafirishwa kuja
Tanzania kwa ajili ya ujenzi wa
meli, tunategemea hivyo vyuma
vyote vitaingia Tanzania mwezi
Septemba mwaka 2019, mzigo
wa vyuma vyote hivyo utakuwa
takribani kontena 300 za futi 40,
kwa hiyo ujenzi hasa utaanza
kuonekana mwezi wa kumi (Ok-
toba) kwa sababu sasa hivi upo
kwenye hatua ya makaratasi,”
alisema Hamissi. Aidha, Hamissi
alisema wataalamu wa kuhaki-
ki muundo na maendeleo ya
ukataji vyuma hivyo wataenda
Korea Kusini mwezi Juni na ujen-
zi utaanza Oktoba, mwaka huu
na kukamilika Septemba 2020.

Alisema ujenzi wa chel-
ezo mahali meli mpya itajeng-
wa kwa makadirio ya kitaalamu,
umefikia asilimia 30 na serikali
imeshalipa malipo ya awali kwa
mkandarasi STX engine ak-
ishirikiana na Sekyung, wote wa
Korea Kusini.

Aidha, alisema mradi wa
ukarabati wa meli ya MV Vic-
toria unaohusisha uwekaji wa
injini mpya, jenereta mpya, mi-
tambo ya nguvu, pamoja na vy-
ombo vya uongozaji na uokoaji,
utaigharimu serikali Sh. bilioni
22 na vifaa hivyo vitaanza kuin-
gia nchini mwishoni mwa mwezi
Juni na ifikapo Machi 2020, meli
hiyo itarudi majini na kuanza
kutoa huduma kwa wananchi
waishio kati ya Mwanza na Bu-
koba.

“Ujenzi wa MV Butiama un-
aogharimu Sh. bilioni tano
unaendelea na mkandarasi Sek-
yung kwa kushirikiana na STX

engine wanaendelea na kazi na
punde meli hiyo itarudi kuanza
safari zake kati ya Nansio Uk-
erewe kama ilivyokuwa inafanya
kabla ya meli hiyo kuharibika
mwaka 2010,” alisema.

Alisema ahadi ya meli mpya
inayojengwa sasa ilitolewa mia-
ka 23 iliyopita baada ya ajali ya
MV Bukoba iliyotokea mwaka
1996, ahadi hiyo ilishindwa
kutimia kutokana na sababu
mbalimbali, lakini kwa miaka
mitatu ya uongozi wa Rais Magu-
fuli ahadi hiyo inatimia na Wa-
tanzania 400 watanufaika na
ajira wakati wa ujenzi.

Septemba 3, 2018 Rais Dk.
John Magufuli, alishuhudia
utiaji sahihi wa mikataba minne
ya ujenzi wa meli mpya, chelezo,
ukarabati mkubwa wa meli ya
MV Victoria na MV Butiama kazi
ambayo tayari inaendelea chini
ya usimamizi wa kampuni ya hu-
duma za meli MSCL.

Sty ]

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Kigoma, Raphael Mbwambo, akizungumza na waandishi wa
habari jana ofisini kwake eneo la Maweni Manispaa ya Kigoma/Ujiji. PICHA: JOCTAN NGELLY

Chavita yatakiwa kupigania lugha ya alama

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

CHAMA cha Viziwi Tanzania
(Chavita), kimetakiwa kufanya
ushawishi kwa serikali kupitia
Wizara ya Elimuy, ili kuwezesha
somo la lugha ya alama kuin-
gizwa katika mtaala wa shule
na vyuo, kwa lengo la kufikisha
elimu hiyo kwa watu wengi, ili
kurahisisha mawasiliano.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, Deo-
datus Kinawilo, wakati wa kufun-
ga mafunzo ya lugha ya alama
kwa wadau mbalimbali ikiwamo
polisi, mahakama, magereza na

uhamiaji, mwanasheria kutoka
ofisi ya mkuu wa mkoa wa Kag-
era Jovin Ruttainulwa, alisema
somo la lugha ya alama kuin-
gizwa katika mtaala itasaidia
kupatikana kwa wataalamu na
wananchi wenye ufahamu wa
lugha hiyo. “Inaweza ikapang-
wa ianzie wapi, katika elimu ya
msingi, sekondari au vyuo, lakini
kwa upande wa pili maana huu
ni utatuzi wa muda mrefu, kuna
umuhimu mkubwa sana kwa
Chavita kuwafikia watendaji wa
tarafa maana hawa ndiyo wana-
fanya kazi zao za kila siku karibu
na wananchi,” alisema Ruttai-

nulwa.

Kwa upande wake Kaimu
Ofisa Uhamiaji Wilaya ya Bu-
koba, Wingi Momboka, alisema
katika zoezi la uandikishaji vi-
tambulisho vya taifa walikutana
na changamoto ya kushindwa
kuwasiliana na viziwi na kutoa
mfano kuwa kuna sehemu wa-
likwenda wakakuta familia nzi-
ma ni viziwi.  “Unafanya nini
unapokwenda mahali ukakuta
familia nzima ni viziwi na wewe
hufahamu lugha ya alama, kwa
hiyo mafunzo haya ni muhimu
sana kwetu,” alisema.

Naye Ramadhani Masimbo,
Mkaguzi Msaidizi wa Polisi

upande wa Idara ya Usalama
Barabarani, alisema kuwa viziwi
pia ni watumiaji wa barabara
ambao nao wanakumbana na
changamoto zilizoko barabarani
ikiwamo kupata ajali na kuwa
linapotokea hilo ni vigumu ku-
wasiliana naye.

“Hata kuweza kupata an-
apoishi mhusika au jamaa zake
inakuwa ni shida na ni kazi ngu-
mu sana kumpatia fomu ya mat-
ibabu (PF3), kwa hiyo kwa uta-
ratibu kama huu mnaoendelea
nao wa kutoa mafunzo kwa wa-
dau mbalimbali likiwamo Jeshi la
Polisi, ni jambo jema na limefika
kwa wakati mwafaka,” alisema.

1]
Wataka taulo
mfumo wa bima

Na Happy Severine, MASWA

LICHA vya serikali kufanya jitihada
kubwa za kuondoa kodi katika taulo
za kike, bado wadau wa taasisi mbal-
imbali na wanawake wilayani Maswa
wamelalamikia bei ya taulo hizo
kuwa kubwa.

Bei hiyo hailingani na vipato wal-
ivyonavyo wakazi wa maeneo hayo.
Malalamiko hayo walitolewa jana

wakati wa Maadhimisho ya Siku ya
Hedhi Salama Duniani ambapo katika
mkoa wa Simiyu yaliadhimishwa
Maswa chini ya utaribu wa Shirika la
World Vision.

Wamesema kuwa bado baadhi ya
jamii hazina uwezo wa kununua bid-
haa hizo na badala yake wameshauri
serikali ifanye utaratibu wa kuzitoa
kama dawa kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya sambamba na kuingi-
zwa katika mfumo wa bima ya afya.

“Tunaiomba serikali kubadilisha
mfumo na utaratibu wa upatikanaji
wa taulo hizo kutoka katika mfumo
wa kuuzwa madukani na badala yake
ziingizwe kwenye mfumo wa bima ya
afya,” alisema mkazi mmoja.

Tereza Ngaka, alisema kuwa mbali
na kuondolewa kodi katika taulo za
kike, bado taulo hizo zinapatikana
na wazazi wengi wenye maisha duni
wanashindwa kumudu kununua.

“Watoto wetu wamekuwa waki-
teseka kwa kukosa hizi taulo, wanala-
zimika kutumia soksi, kanga na vitu
vingine pindi wanapoingia kwenye
siku zao, inawafanya kutokuwa
huru darasani, gharama zimekuwa
kubwa ambazo wazazi wengi wa-
nashindwa kuzimudu,” alisema Ngaka.

Umuonapo Kijana
huyu toa taarifa

se
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Na Mwandishi Wetu

KIJANA Michael Mbogela (15) (picha-
ni), anatafutwa na wazazi wake baada
va kutoweka nyumbani kwao, Nianjema
Bagamoyo mkoani Pwani na kwenda
kusikojulikana, na taarifa zake zimefik-
ishwa kituo cha polisi.

Kaka wa kijana huyo, Faraja Nwaka,
alisema alitoweka nyumbani kwao Mei
14, mwaka huu, majira ya mchana, na
kuwa wametafuta maeneo mbalimbali
bila mafanikio, hivyo kufungua jalada
katika kituo cha Polisi Bagamoyo, BAG/
RB/1635/2019.

“Tumeamua kufika katika ofisi za
gazeti hili kwa ajili ya kupata msaada
zaidi na tunawaomba wasamaria wema
watakaomuona mdogo wangu watoe
taarifa katika kituo chochote cha polisi,
na pia wawasiliane nasi kwa namba
0765-566821, 0658-331980 na 0715-
506427, alisema Nwaka.
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"EENNEES Upinzani Malawi wapinga

Hatua ya Marekani
yaathiri wateja

BEIJING, China

MWANASHERIA wa Kampuni ya Ma-
wasiliano ya China ya Huawei, Song
Liuping, amesema uamuzi wa Mare-
kani kuiorodhesha katika kampuni
zinazolengwa kibiashara itaathiri
mabilioni ya watumiaji wake.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Liuping amesema katazo la
kibiashara la Marekani, litawaathiri
moja kwa moja kampuni za Kimare-
kani pamoja na ajira.

Hivi karibuni Marekani iliiorod-
hesha Huawei katika msururu wa
kampuni ambazo Marekani imeyapiga
marufuku kufanya nao biashara hadi
watakapopata leseni maalumu.

Marekani ilichukua uamuzi wa
kuizuia Huawei ambayo ni wazal-
ishaji wakubwa duniani wa vifaa vya
mawasiliano kwa Kile ilichodai kuwa
kampuni hiyo imekuwa ikidukua
taarifa na ni hatari kwa usalama.

Huawei mara zote imekuwa iki-
kanusha tuhuma za Marekani ikisisiti-
za kuwa ni kampuni huru na haina
uhusiano wowote na serikali.

Kampuni hiyo inasema uamuzi wa
Marekani kuiorodhesha Huawei kama
moja ya kampuni mbaya kiusalama,
ina madhara makubwa kuliko utawala
wa Washington unavyokadiria.

“Uamuzi huu unatishia kuwadhuru
zaidi ya wateja wetu katika nchi 170
duniani, wakiwamo watu bilioni tatu
ambao wanatumia bidhaa na huduma
za Huawei,” imesema taarifa ya kam-
puni hiyo. RFI

Njiwa amuepusha
dereva kulipa faini

BONN, Ujerumani

DEREVA aliyekuwa akiendesha gari
kwa kasi nchini Ujerumani amenusuri-
ka kulipa faini ya paundi 93 baada ya
njiwa mweupe kumuepusha kutambu-
lika sura yake.

Mtu huyo alinaswa kwenye kam-
era za mwendo kasi, lakini sura yake
ilifichwa na mabawa ya ndege huyo
alipokuwa akiruka mbele ya kioo cha
gari. Taarifa ya polisi inasema pen-
gine “Roho mtakatifu” aliingilia kati,
ishara ya njiwa mweupe kama alama
ya uwepo wa Mungu katika imani ya
dini ya kikristo.

“Tumeelewa ishara hiyo na kumua-
cha dereva kwa amani wakati huu.”

Lakini maofisa katika mji wa Vier-
sen, karibu na mpaka wa Ujerumani
waliongeza: “Tuna matumaini kuwa
dereva huyo aliyesaidiwa anaelewa
‘onyo hili kutoka juu' na kuwa
ataendesha vizuri siku za usoni.”

Polisi imeeleza kuwa dereva huyo
alikuwa akisafiri kwa kasi ya kilometa
54 kwa saa katika barabara ambayo
alipaswa asafiri kwa kilomita 30 kwa
saa.

Kutokana na gari pekee kubainika
na siyo dereva, alinusurika kulipa
faini hiyo “ashukuriwe malaika yule
mwenye mabawa ambaye mbawa
zake zilizuia sura ya dereza”.

Polisi wa mji wa Viersen amesema
kuwa njiwa huyo naye angetozwa
faini kwa kupita kwa kasi kwenye
eneo asilopaswa kupita. BBC

matokeo urais mahakamani

BLANTYRE, Malawi

CHAMA kikuu cha upinzani nchini

aguzi huo alipata asilimia 38.57,
huku wakitenganishwa na kura
150,000.

Malawi, kimekwenda mahakamani A Wakati upinzani ukipinga ma-
kupinga matokeo ya Uchaguzi Mkuu Ni mfumo tokeo ya uchaguzi huo, Rais Muth-
wa Urais wa Mei 21, kikisema kulikuwa ~WaUChagU-  jia haada yakuapishwaJumanne
na dosari nyingi. zl am_bao ya wiki hii, aliwataka wanasiasa wa
. . . maofisa . . : .
Kiongozi wa chama cha Malawi Con- wa tume upinzani kukubali kushindwa na
gress, Lazarus Chakwera, amesema ni  ywanaweza kuijenga nchi yao. Rais Mutharika
lazima kuwe na uwajibikaji kutokana kytumia alitumia hotuba yake kuwataka
na baadhi ya watu kukiuka waziwazi wino maal- Wwanasiasa wa upinzani kuungana
sheria za uchaguzi. umu katika na kumsaidia kuijenga upya Mala-
“Ni mfumo wa uchaguzi ambao kufutama-  wi aliyosema imeendelea kukabil-
maofisa wa tume wanaweza kutumia tokeo ya iwa na changamoto za kiuchumi.
wino maalumu katika kufuta matokeo  Kwenye “Ni muda wa kusonga. Hakuna
ya kwenye karatasi halisi nchi nzima... Ir:a:'_i!!:aSIh_ muda wa kupigana. Kuna muda wa
na bado watu wasichukuliwe hatua,” n:i::lanc ! kuungana, na kuiendeleza nchi,”

alisema.

Chakwera ambaye alipata asilimia
35.41 ya kura zote, alishindwa na Rais
Peter Mutharika ambaye katika uch-

alisema Rais Mutharika wakati aki-
wahutubia maelfu ya wafuasi wake
kwenye uwanja wa Kamuzu mjini

Rais Mutharika kwa upande
wake ametupilia mbali madai ya
upinzani, huku akisema waangali-
zi wa kimataifa waliutaja uchaguzi
wa Mei 21, kuwa ulikuwa uchaguzi
huru na wa haki.

“Ni ushindi kwa utawala wa she-
ria na demokrasia. Demokrasia
imeshinda,” alisema Rais Muth-
arika.

Mgombea mwingine wa upinza-
ni, Saulos Chilima, ambaye alikuwa
Makamu wa Rais wa Mutharika
wakati wa muhula wake wa kwan-
za, aliyejiondoa kwenye chama
tawala kuwania urais, alipata asil-
imia 20.24 ya kura zote.

Chilima kwa upande wake ali-
kubali kushindwa na kumpongeza
bosi wake wa zamani kwa ushindi

Blantyre.

alioupata. RFI

Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, akitia saini ya kiapo cha kutumikia muhula wa pili wa urais kwa kipindi cha
miaka minne, mjini Abuja, Nigeria jana. PICHA: RFI

Hali ya watoto duniani imeboreka

BONN, Ujerumani

RIPOTI kuhusu hali ya watoto duniani ili-
yochapishwa na Shirika la Wahisani lina-
loshughulikia Haki za Watoto la Save the
Children inaonyesha maendeleo makub-
wa katika sekta za afya, elimu na usalama
katika nchi kadhaa.

Shirika hilo limesema ripoti yake ya kila
mwaka, hali ya maisha ya watoto duniani
imeimarika katika jumla ya nchi 173 kati
ya 176 ambazo ilizifanyia utafiti.

“Angalau watoto milioni 280 duniani
kote wana maisha bora ukilinganisha na
ilivyokuwa miaka 20 iliyopita,” ilisema
ripoti hiyo.

Hata hivyo, ripoti hiyo inaonyesha
kwamba robo ya watoto duniani kote
bado wananyimwa haki ya usalama na
kufurahia utoto, ambapo wengi bado wa-
nakimbia makazi yao au kukwama katika
nchi zilizo na mizozo.

Katika ripoti hiyo, Singapore inashika
nafasi ya juu katika viwango vya ulinzi

na huduma kwa watoto, ikifuatiwa na
mataifa manane ya Ulaya ikiwamo Uje-
rumani pamoja na Korea Kusini.

Ripoti hiyo inataja nchi zilizoshika nafa-
si ya mwisho ambazo ni Jamhuri ya Afrika
ya Kati, Chad, Mali na Sudan Kusini licha
ya kushuhudiwa maendeleo katika miaka
ya karibuni.

Niger ni mojawapo ya nchi iliyopiga
hatua kubwa katika kuboresha maisha ya
watoto ndani ya miongo miwili iliyopita
ikifuatiwa na Rwanda, Sierra Leone na
Ethiopia.

Katika ripoti hiyo ya mwaka huu, Mare-
kani ipo nafasi ya 36 ikiwa sawa na China.

Mkurugenzi wa shirika hilo, Carolyn
Miles, alisema ripoti hiyo ilizingatia via-
shiria vinane vya ukuaji wa mtoto ikiwa ni
pamoja na mtoto kunusurika, elimu, ajira
za watoto na ndoa za mapema ikilingani-
sha na mwaka 2000.

“Kumekuwa na maendeleo mazuri
ukiangalia duniani kote,” alisema mkuru-
genzi huyo.

Aidha, watoto milioni 420 wanaishi
katika maeneo yaliyo na mizozo duni-
ani kote, ikiwa ni mara mbili ya idadi ya
mwaka 1995 na takribani watoto milioni
31 hivi sasa wamelazimika kuyakimbia
makazi yao.

Ripoti hiyo iliyotolewa kuelekea Siku
ya Mtoto Duniani ambayo ni Juni mosi,
inakadiria kuwa jumla ya watoto milioni
690 wanaporwa utoto wao kutokana na
maradhi, vifo, ndoa za utotoni, mimba
za mapema, utapiamlo au kushindwa
kuhudhuria shule.

Ukilinganisha na mwaka 2000, vifo
vya watoto chini ya miaka mitano vime-
pungua kwa asilimia 49, ajira za watoto
asilimia 40, utapiamlo sugu na ndoa za
utotoni.

Ripoti hiyo inasema kati ya viashiria
vinane vilivyotumika, kiashiria kimoja
kimeonekana kuchomoza zaidi ambacho
ni idadi ya watoto wanaoishi katika mae-
neo yenye mizozo au walioathiriwa na
vurugu. DW
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Walinzi 3,800 wafa
ulinzi wa amani UN

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ulinzi, Dk. Hussein Mwinyi,
amesema takwimu zinaonyesha tangu
mwaka 1948 walinzi wa amani walio-
poteza maisha ni 3,800.

Dk. Mwinyi alitoa takwimu hizo jana
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Walinda Amani iliyofanyika
Dar es Salaam.

Alisema siku hiyo ni muhimu kwa saba-
bu pamoja na kuwapongeza walinda am-
ani waliopo nchi mbalimbali akitekeleza
jukumu hilo, wanawakumbuka na wale
waliopoteza maisha wakati wakilinda
amani nchi mbalimbali.

“Takwimu zinaonyesha walinda amani
3,800 wamepoteza maisha kutokea ju-
kumu hilo limeanza mwaka 1948, tupo
hapa kwa ajili ya kuwapongeza wanaoen-
delea na kazi hiyo na kawakumbuka wali-

opoteza maisha,” alisema.

Alisema idadi karibu walinda amani
100,000 sasa hivi wapo nchi mbalimbali
wakilinda amani na madhumuni ya siku
hiyo ni kuwapongeza kwa kazi wanazozi-
fanya za kujitoa.

Alisema Tanzania ina jukumu hilo ndio
maana nchi ipo mstari wa mbele katika
kuhakikisha walinzi wa amani wapo nchi
mbalimbali.

“Kwa sasa tupo Darfur, Sudan, DRC
(Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Congo),
Afrika ya Kati, Lebanon na nyingine.
Kama nchi tumelichukua jukumu hili na
tunaendelea kupeleka walinzi, ambapo
Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa
unapotuomba tufanye hivyo,” alisema.

Mlinda amani, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi kutoka Makao Makuu ya Kikosi
cha Usalama Barabarani, Mbunja Ma-
tibu, alisema ameshiriki ulinzi wa amani
kuanzia mwaka 2010 mpaka 2013 Darfur

nchini Sudan.

“Tulikwenda kulinda kundi maalum la
watoto na wanawake, wazee na wengine
kwa sababu kulikuwa na ukiukwaji wa
haki za binadamu, wanawake walikuwa
wakienda kukata kuni tulikuwa tuna-
wasindikiza ili wasifanyiwe matendo ya
kiharamia na ubakaji ambao ulikuwa
umekithiri,” alisema.

Pia alisema walikuwa wanahakikisha
katika nchi hizo hakuna ndoa za utotoni
kwa sababu kulikuwa na watoto wadogo
walikuwa wanaolewa na kukatishwa mas-
omo hivyo waliipa elimu jamii husika.

Naye, Mratibu Mkazi wa Umoja wa
Mataifa (UN), Alvaro Rodriguez, alisema
katika sherehe za kukabidhi zawadi kwa
walinda amani iliyofanyika Mei 24, Katibu
Mkuu wa UN alitoa kwa watu 119 ambao
ni polisi, wanajeshi na raia waliopoteza
maisha mwaka 2018 na kwa mwaka huu
ambapo Watanzania walikuwa ni sita.

——

Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya Biashara ya DCB, James Ngaluko (katikati), akizungumza, wakati wa uzinduzi wa
akaunti mpya ya muda maalum ijulikanayo kwa jina la ‘DCB Lamba Kwanza’, jijini Dar es Salaam jana, itakayomwezesha
mteja kupata riba ya hadi asilimia 14 papo hapo mara baada ya kuwekeza. Wengine ni maofisa waandamizi wa benki

hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

Wabunge walia
na gharama za
umeme

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WABUNGE wameitaka Wizara

ya Nishati kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa miradi ya umeme
inayotekelezwa na Wakala wa
namna ya kupunguza gharama za
huduma ya umeme kwa wananchi.

Watunga sheria hao walitoa rai
hiyo bungeni jijini Dodoma jana
walipokuwa wanachangia mjadala
wa makadirio ya bajeti ya Wizara ya
Nishati kwa mwaka ujao wa fedha.

Mbunge wa Kibakwe, George
Simbachawene (CCM), alisema umeme
utakuwa na tija kama utaenda katika
huduma za kijamii na shughuli za
uzalishaji.

Mbunge huyo ambaye alikuwa
Naibu Waziri wa Nishati na Madini
katika serikali ya awamu ya nne,
alisema gharama za uzalishaji wa
umeme kwa sasa ziko juu, hivyo
serikali inatakiwa kuliangalia jambo
hilo wakati ikielekea katika uchumi
wa kati.

“Gharama za uzalishaji ziko juu,
tunaposema uchumi wa viwanda,
hatuwezi kufika bila kushughulika
na jambo hili. Hizi kelele zipo tu,
tusibadilishe mwelekeo sababu ya
kelele. Kuna nchi gani inaupinga huu
mradi wa Stiegler's Gorge? Tunaomba
waziri kanyaga mafuta twende
mbele,” alisema.

Ghasia (CCM), alimtaka Waziri wa
Nishati, Dk. Medard Kalemani,
kuangalia suala la utoaji wa leseni
kwa ajili ya kutafuta gesi.

Ghasia alisema tangu waziri huyo
aingie madarakani, hajatoa leseni
hata moja ya kutafuta gesi.

“Nikuombe chondo chonde kwa
Kimakonde, kwanini hivi vibali
vinachukua muda mrefu? Tukuombe
hayo majadiliano yakamilike ili
vibali vitolewe, tangu Kalemani
umeingia haujatoa leseni hata moja,
Mheshimiwa Mwanasheria Mkuu upo,
naomba hili mnijibu,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum, Upendo
Peneza (Chadema), aliitaka Wizara
ya Nishati kuunda kitengo maalum
cha kusimamia miradi ya umeme
inayotekelezwa na REA. Peneza
alisema kumekuwa na changamoto
katika usimamizi wa miradi ya
umeme inayotekelezwa na REA.

PAET, TPDC wakubaliana mkataba mréfu mauzo gesi

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Pan-African Energy
Tanzania (PAET) imeingia mka-
taba wa makubaliano ya muda
mrefu ya mauzo ya gesi (GSA) na
Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), kwa lengo la
kukidhi ongezeko la mabhitaji ya
umeme nchini.

laam jana wakati wa makubaliano
hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa
PAET, Andrew Hanna, alisema
mkataba huo unatoa fursa ya us-
ambazaji wa mpaka kufikia futi za

ujazo milioni 20 za gesi asilia kwe-
nye mitambo ya taifa ya gesi asilia
inayoendeshwa na TPDC katika
kisiwa cha Songo Songo, ambapo
gesi hiyo itafanyiwa uchakataji na
kisha baadaye kusafirishwa kwen-
da Dar es Salaam kwa gjili ya uzal-
ishaji wa nishati ya umeme.
“Kuanzishwa kwa makubaliano
ya GSA kunaiwezesha PAET
kuendelea  kukidhi ongezeko
la mahitaji la hivi karibuni
kwa misingi ya muda mrefu,
ikiwa inahakikisha TPDC
inaweza kuisaidia =~ Tanesco
katika kudumisha uzalishaji na

upatikanaji wa nishati ya umeme
ya uhakika na katika maeneo
mbalimbali,” alisema Hanna.

Aliongeza kuwa kutokana na
kuanzishwa kwa uwezo wa ziada
wa uzalishaji katika kitalu cha
Songo Songo, PAET ina ujazo wa
kutosha wa gesi uliopo tayari kuki-
dhi ongezeko kubwa la mabhitaji
lililopo wakati Tanesco ikiendelea
kupanua uwezo wake wa uzal-
ishaji wa umeme, TPDC itaen-
delea kupanua mauzo ya gesi na
biashara ya usambazaji, kutokana
na kuongezeka kwa matumizi ya
gesi viwandani.

Hanna, alisema kuwa maende-
leo ya Kitalu inahakikisha PAET
inapata ujazo wa gesi ya kutosha
kwa ajili ya kukidhi haraka ma-
hitaji ya gesi ya hapo baadaye
ambapo kampuni iko katika hatua
za mwisho za kufunga mfumo wa
kihifadhi gesi ‘refrigerator’ katika
mitambo ya kuchakata gesi cha
Songas katika kisiwa cha Songo
Songo.

“Hii ni sehemu ya mpango wa
jumla ambao hatimaye utajumui-
sha mitambo ya ukandamizaji na
utaongeza zaidi na kudumisha
upatikanaji wa gesi kuendana na

mabhitaji,” alisema na kuongeza:

“Kwa kuangalia mbele, uwezo
wa kubadilika na ushirikiano leo
PAET iko katika nafasi nzuri ku-
fikia mahitaji ya hivi karibuni na
yajayo ya nishati ya umeme Tan-
zania,” alisema Hanna.

Alisema mauzo ya gesi chini
ya mkataba wa makubaliano wa
GSA utakuwa badala ya futi za
ujazo 20MM ya 35 MM ambazo
zimeuzwa hivi karibuni na kam-
puni ya PAET chini ya mkataba wa
makubaliano ya mauzo ya muda
mfupi ulioanzishwa na TPDC na
Tanesco Desemba mwaka jana.



Alhamisi Mei 30,2019

Nipashe 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKQO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina
Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali

popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI, Tunahitaji Fundi
wa COMPUTER na CCTV CAMERA
Awe na Uzoefu wa mwaka mmoja

Awe na Diploma. Mawasiliano:

0713 164462/ 2110836

MCHANGANYIK

TUNATAFUTA MAWAKALA
wakununua mifuko rafiki  wa
mazingira kwa  jumla. piga

0784000082, 0754710079

NIPASHLE
NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA
CHETI

Boko Jumbe anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S0312/0100
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa mwaka
1988 ktika Shule ya sekondari Highlands.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
IRIIRB/23676/2019

115251802

KUPOTEA

KWA CHETI

John §. Edward anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
§.1227/0063 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2016 katika shule ya Sekondari Misasi.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote

cha Polisi.
Polisi Taarifa : KAZ/RB/35/2019

115252502

KIMEPOTEA
KWA CHETI

ABUU HAMADI RASHIDI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0306/0116 kilichotolewa na DODOMA SEC.SHOOL
mwaka 2016.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/32282/2019.

215252002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA KILOSA.
YAH; MAOMBI YA MSINGI NA.24/2019.

KAZANA MAJURA............... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
JUMA R.FORODHA............... WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA JUMA R. FORODHA

Popote Mlipo Mnaarifiwa Mfike ktk baraza la
ardhi na Nyumba la wilaya ya KILOSA tarehe
10/06/2019 wenyewe binafsi au Wawakilishi
wenu bila kukosa ambapo  maombi
yamepangwa kutajwa.Endapo hamtaudhuria
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande
mmoja dhidi yenu na kutolewa maamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 21 Mwezi 05 mwaka 2019.

F oA

115253102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 117/2019

Ombi la GODFREY CHARLES KAZANA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu LILIAN CHARLES KAZANA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 21/06/2019 kabla ya muombaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 27/05/2019.

= - e

115253202

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
LAND REVIEW NO 2 OF 2018
(C/F High Court Land Appeal No. 14 of 2017, District Land and
Housing Tribunal of Karatu at. Karatu Land Case No. 4 of 2015).

EUGENI PATRICE

MATEQ PATRICE..................APPELLANTS
VERSUS

MARCELINAPATRICE................RESPONDENT

NOTICE OF HEARING
TO: Marcelina Patrice
CiF Advocate J. Siay,
JK Siay & Co.
Namvua Plaza,
3rd Floor Near Arusha Main Bus Stand (Namanga Side),
P.0.box 7043,
Arusha,
TAKE NOTICE that above appeal has been fixed for Hearing in the High
Court at Arusha on 10th day July,2019 at 09:00 o'clock.
YOU may appear in person or by Advocate or agent duly authorised to
apoear on your behalf and you are directed to produce on that day all the
documents which you intend to realy upon in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on that day
and time before mentioned,the Court may proceed to hear the appeal and
pronounce Judgement in your absence.
GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 15th day of May,2019)

R T
S

215252202

SECURITY
DISTRIBUTORS
LIMITED
Inatolewa ilani kwa watu
wote kwamba kampuni
tajwa hapo juu iko
mbioni kufutwa kwa
ridhaa yetu.

Wanahisa

215252902

KUPOTEA

KWA KADI

Sanli Afrika Development
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye usajili
wa namba MC 117 ANQ
aina ya SANLI.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi.

115251902

Polisi Taarifa:
KJN/RB/2205/2019

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455,

Fax: +255 26 2323233, -
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. T
Tovuti: www.mwic.go.TZ.

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMANNE tarehe 04/6/2019  kampuni ya
WULKAN ENG itasafirisha mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka ARUSHA kuelekea
KASULU gari hilo lenye namba za usajili :
T188APK, T741CPB.

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470D0DOMA
29/05/2019.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:- S
Urefu - mita 17 3
Upana - mita 2.6 E
Kimo - mita 1

3. Njia itakayotumika ARUSHA hadi KASULU
kupitia  TABORA gari litasafiri muda wa
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00Jioni).

radhi kwa

utakaojitokeza.

KWA
MATANGAZO

MADOGO
MADOGO

TUPIGIE

0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO,
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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POCHETTINO
KAOKOA KIP_AJI
CHANGU

LONDON, England

UGO Lloris amemshukuru Mauri-

cio Pochettino kwa kunusuru kip-

aji chake pale Tottenham wakati

wakielekea kwenye fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool
Jumamosi hii.

Golikipa huyo wa Tottenham mwenye
umri wa miaka 32, kwa sasa yupo katika
msimu wake wa saba na klabu hiyo baada
ya kujiunga nayo akitokea Lyon mwaka 2012
kwa ada ya euro milioni 10, pamoja na bo-
nasi ya euro milioni tano.

Hata hivyo, mambo yangeweza kuwa

Villas-Boas

kocha mpya
Marseille

MARSEILLE, Ufaransa

ANDRE Villas-Boas ameteuliwa kuwa kocha
mpya wa Marseille kwa mkataba wa miaka
miwili akichukua nafasi ya Rudi Garcia, am-
baye ameiongoza klabu hiyo katika nafasi
ya tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1, msimu huu.

Kocha huyo wa zamani wa Tottenham
| Hotspur na Chelsea amekuwa hana timu
tangu alipoondoka katika Klabu ya Shang-
hai SIPG Novemba mwaka 2017 na awali
alisema angependa kwenda kufundisha
timu kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga.

Hata hivyo, kocha huyo mwenye umri
wa miaka 41, amekubali mpango wa kuwa
kocha mpya wa Marseille baada ya ku-
fanya mazungumzo na rais wa klabu hiyo,
Jacques-Henri Eyraud na Mkurugenzi wa
Michezo, Andoni Zubizarreta katika siku za
hivi karibuni.

“Tuna furaha kumleta kocha mpya mwe-
nye mafanikio na anayetambulika barani
Ulaya na duniani,” alisema mmiliki wa Mar-
seille, Frank McCourt.

“Falsafa ya ufundishaji wa soka wa Andre
Villas-Boas ndicho kitu tulichokiangalia zai-
di na kwa namna yoyote atatosha kuifundi-
sha timu yetu na kuipeleka mbali.

“Matarajio yetu ni kwamba ataipeleke
mbali timu yetu na kuweza kufanya vizuri
katika kila mashindano.”

Villas-Boas, ndiye kocha mdogo zaidi
kushinda taji la Ulaya wakati alipoiongoza
Porto kutwaa Kombe la Ligi ya Europa
mwaka 2011 wakati huo akiwa na umri wa
miaka 33, na aliwasili pale Stamford Bridge
kipindi cha majira ya joto mwaka 2011.

magumu mno kama Pochettino asingemu-
weka benchi Tim Sherwood mwaka 2014.
“Ni rahisi,” alisema Lloris akiiambia
ESPN FC katika mahojiano maalum.
“Wakati ule, baada ya miaka
miwili na klabu, sikufura-
hia jinsi mambo yal-
ivyobadilika. Nilijjiuliza
maswali mengi mno.
Halafu nikakutana na
Pochettino.”
Baada ya misimu miwi-
/ li migumu chini ya Andre Villas-
Boas na baadaye chini ya Sherwood,
Lloris angeweza kuondoka klabuni.
Hata hivyo, Pochettino alimchukua
' kutoka Southampton na kumshawishi na-
( hodha huyo wa zamani wa Lyon kubakia
hapo.
“Haraka nilipokutana naye, nilimjua hara-
\‘F,l_ ka tu kwamba ni mtu sahihi kwa upande
A= wangu,’ aliongeza kusema Lloris.
\ X “Niaina ya mtu ambaye unaweza kufanya
s i
s
v

A

huwezi kupigana naye. Ni vigumu kum-
welezea zaidi, lakini ni mtu aliyesaidia

naye kazi bila matatizo yoyote, kwamba
ﬁ zaidi kipaji changu.”

Coutinho, Dembele
chambo ya Neymar

$YY

L~ S

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona inapanga kumrudisha Neymar kwa
kumtoa Philippe Coutinho au Ousmane Dembele pamoja
na kiasi cha fedha, Sky Sports imeripoti.

Barca ilimuuza Neymar kwenda PSG kwa euro mil-
joni 222 misimu miwili iliyopita, na sasa wanapanga
kumrudisha kwa kumtoa kati ya Dembele au Coutinho,
ambao wote hawajawa na msimu wa kuvutia zaidi hapo
Catalunya.

Barca watalazimika kuingia mfukoni kumlipa Neymar
mshahara wa euro milioni 30 baada ya makato ya kodi,
huku mshambuliaji huyo wa PSG akionyesha wazi nia
yake ya kutaka kurudi Hispania.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, wameri-
potiwa kwamba hawataki kumuachia mchezaji huyo,
lakini kutokana na yeye mwenyewe kutaka kuondoka ni
wazi kwamba anaweza akarudi pale Barca.

Baada ya kutolewa na Manchester United kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, PSG ilishinda mechi tatu tu kati ya
10, kitu kinachoonyesha kwamba miamba hao kutoka Jiji
la Paris hali si shwari.

Neymar pia amekuwa akitajwa kuwaniwa na Klabu ya
Real Madrid ambayo pia inamnyatia kiungo wa Manches-
ter United, Paul Pogba.
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Real Madrid
klabu ghali
zaidi kwa sasa

MADRID, Hispania

LIVERPOOL, England

LABU ya Liverpool imepata pigo
kubwa baada ya kiungo wake,
Naby Keita kuripotiwa kwamba

taukosa mchezo wa fainali ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya Jumamosi hii.
Liverpool wataikosa huduma ya kiun-

KLABU ya Real Madrid imeipiku Man-
chester United kwa kutajwa kuwa
klabu yenye thamani zaidi kibiashara
barani Ulaya kwa kiwango cha euro
zipatazo bilioni 3.22 kwa mujibu wa
tafiti iliyofanywa na KPMG.

Klabu hiyo ya Hispania imetajwa
kuwa juu katika thamani ya kibiashara
baada ya kuripotiwa kwa matokeo
va utafiti uliofanyika katika msimu
wa mwaka 2016 -2017 na 2017-2018
ukiangalia namna timu zinavyopata
faida, umaarufu wa timu na thamani ya
kiwanja.

Michuano ya mwisho va Ligi ya
Mabingwa Ulaya iliiweka Liverpool na
Tottenham Hotspurs katika nafasi ya
saba na tisa. Na katika ligi ya mwisho
yva Ulaya, Chelsea na Arsenal walitajwa
katika nafasi ya sita na nane.

Manchester City iko nafasi ya tano,
hii ikiwa inamaanisha kuwa klabu sita
za England zimeingia 10-bora.

Real Madrid imeshinda mashindano
va Ligi ya Mabingwa katika misimu
miwili ambayo imeweza kuipa timu
hiyo fursa ya kuwa juu katika soko
kwa asilimia 10. Vilevile klabu ya Celtic
imejumuishwa katika orodha ya klabu
32 ambazo ziko juu.

Mwandishi wa michezo wa kimataifa,
Andrea Sartori, amesema kwamba kwa
ujumla thamani ya sekta ya mpira wa
miguu imekuwa kwa asilimia tisa ukil-
inganisha na miaka iliyopita.

“Kwa ujumla thamani ya kibiashara
va klabu 32 za juu imesababisha
ongezeko la asilimia tano kwa jumla
katika tozo za kodi,” alisema Andera.

Kwa upande mwingine gharama va
wachezaji imeendelea kukua pia, hivyo
kusababisha klabu hizo bora kuongeze-
ka kwa pointi nne mpaka asilimia 63.

KLABU BORA 10

Real Madrid - Euro bilioni 3.224
Man United - Euro bilioni 3.207
Bayern Munich - Euro bilioni 2.696

Barcelona - Euro bilioni 2.676
Man City - Euro bilioni 2.460
Chelsea - Euro bilioni 2.227
Liverpool - Euro bilioni 2.095
Arsenal - Euro bilioni 2.008
Tottenham - Euro bilioni 1.697
Juventus - Euro bilioni 1.548

go huyo wakati watakapoivaa Tottenham
Hotspurs kwenye fainali hiyo itakayoche-

kana na kuwa majeruhi.

Keita alipata majeraha hayo kwe-
nye mchezo wa nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa dhidi ya Barcelona.

Kiungo huyo amesafiri na timu
kwenye kambi ya Marbella na
kwenye
maandalizi ya awali ya mchezo

wachezaji wenzake

wa fainali.

Kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp amethibitisha kwamba,
hatamtumia kiungo huyo kwe-
nye mchezo wake wa fainali
utakaopigwa Juni Mosi, mwa- ¢

ka huu jijini Madrid.
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Arsenal wampa sharti

Emery kumsajili Umtiti

LONDON, England

UONGOZI wa Klabu ya Arsenal
umemwambia kocha wake, Unai
Emery kwamba kama wataifunga
Chelsea na kutwaa taji la Ligi ya
Europa, watamsajili beki wa kati
wa Barcelona, Samuel Umtiti.

Kocha Emery amekuwa na mi-
pango ya kuisuka upya Arsenal
yake hasa safu ya ulinzi, lakini
jambo hilo litafanyika kama tu
watashinda fainali hiyo ili kukata
tiketi ya kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao.

Kwa maana hiyo kama
hakutakuwa na michuano ya
Ulaya msimu ujao, kocha Emery

atabidi apambane tu na hali yake
na kuendelea kubaki na mabeki
waliopo kwa sasa kwenye kikosi
chake.

Umtiti kwa sasa amekuwa wa
nyongeza tu huko Barcelona
baada ya Gerard Pique na Clem-
ent Lenglet kuanza, huku wababe
hao wa Nou Camp wakipiga hesa-
bu za kumnasa beki wa Ajax, Mat-
thijs de Ligt.

Kutokana na hilo, Barcelona
wanafikiria tu kumpiga bei Um-
titi na wapo tayari kupokea ofa ya
Pauni 50 milioni tu, lakini Arsenal
hawatakuwa na pesa hiyo kama
watashindwa kufuzu kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.
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SALAH KUITUNGUA SPURS
KUTIEU JERAHA MADRID

® ® @ Si ndoto tu, nitafunga kweli na kutwaa ubing-
wa wa Uefa kisha ule wa Mataifa ya Afrika...

LIVERPOOL, England

YOTA wa Liverpool, Moham-

ed Salah ana ndoto za ku-

funga bao la ushindi kwenye

fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya wakati huu akitazama kutibu
majeraha yake ya michuano hiyo
msimu uliopita.

Salah na Liverpool
watarudi kwa mara

ya pili mfululizo
kwenye fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya,
wakati watakapowavaa
wapinzani wao wa Ligi
Kuu England, Tottenham
jijini Madrid Jumamosi.
Liverpool ilipoteza kwa mabao 3-1

dhidi ya Real Madrid mwaka jana -
matokeo yaliyochangiwa na majeraha
ya bega kwa Salah ambayo yalimlaz-
imu mshambuliaji huyo wa kimataifa
Kiev akibubujikwa na machozi.

Lakini Salah -ambaye amefunga
mabao 26 katika mashindano yote
msimu huu - anataka kusahau maumi-
ivu hayo ya mwaka jana.

“Ni mwenye furaha kwamba nina
nafasi tena ya kucheza fainali ny-
ingine. Ninatumai safari hii ninaweza
kucheza kwa muda wote wa mchezo,”
Salah aliiambia beIN SPORTS.

“Nina furaha sana kwa hilo. Nina-
tumai tunaweza kusahihisha kile
kilichotokea msimu uliopita, kupata
matokeo mazuri na kutwaa ubingwa.”

Alipoulizwa kama ana ndoto za ku-
funga bao la ushindi kwa Liverpool,

Salah alijibu: “Si ndoto tu. Ninatumai
itakuwa kama ukweli na nitafunga ka-
tika fainali, kisha pia kutwaa ubingwa
wa michuano ya Mataifa ya Afrika [ita-
kayofanyika Misri mwezi ujao] .”

Salah aliongeza: “Hii ni fainali yangu
ya pili mfululizo. Tulipoteza ya kwan-
za, lakini kila kitu kipo vizuri wakati
huu na tuna uzoefu zaidi kuliko kip-
indi kilichopita.

“Tunatazama mbele na tumekuwa
na maandalizi mazuri tukiwa hapa
Hispania. Tunarudi Liverpool na tuna-
jisikia kama wachezaji waliohamasika
sana na benchi la ufundi. Ninatumai
tutashinda safari hii.

“Tumekuwa na maandalizi makub-
wa Hispania na ni wakati mzuri wa ku-
jiandaa pale. Timu kwa sasa ipo katika
kiwango kizuri kiutimamu wa mwili.
Hivyo natumai mwisho huu ulikuwa

HAZARD KIMEELEWEKA REAL

REAL Madrid inaamini wamekubaliana na Chelsea
dili Ia pauni milioni 115 kwa kiungo Mbelgiji Eden Haz-
ard, 28. (Sun)

LUKAKU ALILIA KUTUA INTER

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Ubelgiji,
Romelu Lukaku, 26, yupo tayari kukatwa malipo yake
ili kufanikisha uhamisho wake wa kujiunga na Inter
Milan majira haya ya joto. (Gazzetta dello Sport)

ARSENAL YAMTAKA MEUNIER

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, anataka kumsajili
beki wa kulia, Mbelgiji Thomas Meunier, 27, kutoka
kwa klabu yake ya zamani Paris St-Germain. (France
Football)

CONTE AMWAGA WINO INTER

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte,
amesaini dili la kuwa kocha wa Inter Milan hadi mwaka
2022 - ikiwa ni miaka mitano tangu Mtaliano huyo
kufanya kazi Serie A. (Tuttomercatoweb - in Italian)

KUVAA VIATU VYA COSTA

ATLETICO Madrid imemchagua mshambuliaji wa
Paris St-Germain, nyota wa kimataifa wa Uruguay, Ed-
inson Cavani, 32, kama mbadala wa straika Mhispania
Diego Costa. (Cadena Ser - in French)

LAMPARD KUMRITHI SARRI

CHELSEA itahitaji kumrejesha Frank Lampard
ambaye amekuwa katika mpango wao wa muda mrefu
kama kocha endapo Maurizio Sarri atarudi Italia majira
haya ya joto. Kiungo huyo wa zamani wa ‘Blues’ na
England, Lampard ameiongoza Derby kucheza mechi
ya fainali ya mchujo ya Championship katika kipindi
chake cha kwanza uongozini. (Mail)

SOLSKJAER AJIPANGA UPYA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
ameuweka mwaka ujao wa mwisho kwake kukamilisha
mchakato kuuza wachezaji wote asiowataka ili kuisuka
upya Old Trafford. (Manchester Evening News)

AHAKIKISHIWA ULAJI BARCA

MABINGWA wa Hispania, Barcelona wameamua
kuendelea na Ernesto Valverde kama kocha wao licha
ya taarifa kwamba amekalia kuti kavu. (Marca)

ALDERWEIRELD KUKOMAA

BEKI wa Tottenham, Toby Alderweireld, 30, anata-
rajia kuendelea kuitumikia klabu hiyo msimu ujao licha
ya kuwapo kwa taarifa zinazomhusisha na Manchester
United. (Mail)

WILSON KUACHANA NA LIVER

WINGA wa Liverpool na Wales, Harry Wilson, 22,
ameamua kuondoka Anfield ili kutafuta nafasi ya kucheza
kikosi cha kwanza baada ya kuitumikia Derby kwa mkopo
kwa kipindi kirefu. Wilson anawaniwa na Klabu za Pre-
mier League, Bundesliga na La Liga. (Mirror)

MIGNOLET AWINDWA B'MOUTH

BOURNEMOUTH inataka kumsajili kipa wa Liverpool,
Simon Mignolet, 31, baada ya Mbelgiji huyo kushindwa
kufurukuta katika kikosi cha kwanza Anfield. (Sun)
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Dunia
kulipaisha
soka Z’'bar
duniani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MGOMBEA Urais wa Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), Ame Abdalla Dunia,
ametaja vipaumbele nane endapo
atachaguliwa kuwa rais wa shirikisho
hilo, huku akieleza anataka kulifanya
soka la visiwani hapa kuwa familia
moja na mashirikisho mengine duniani
hususan Fifa.

Dunia alianika mkakati wake huo
mbele ya waandishi wa habari jana
katika kampeni zake kuelekea uch-
aguzi wa shirikisho hilo unaotarajiwa
kufanyika Juni 2, mwaka huu na
kueleza moja ya kipaumbele chake
itakuwa ni kuboresha ushirikiano wa
kidiplomasia na mashirikisho men-
gine ikiwamo Caf (Shirikisho la Soka
Afrika), Cecafa (Baraza la Vyama vya
Soka Afrika Mashariki na Kati) pamoja
Fifa (Shirikisho la Soka duniani).

Kadhalika, alisema ili kuwe na
soka la nidhamu na lenye mafanikio,
lazima kuwa na viongozi bora ambao
watafuata sheria, kanuni na katiba ya
shirikisho hilo.

Alisema uongozi wake hautakuwa
wa mazoea badala yake utakuwa ni
wakufuata misingi ya sheria na katiba
ili kufikia malengo valiyokusudiwa.

Pia, alisema kipaumbele cha pili
atahakikisha anasimamia vema ligi
ya vijana kwa ngazi ya mikoa yote
inasuasua ikilinganishwa na mjini.

Alisema sambamba na hilo, kipaum-
bele cha tatu atahakikisha kunaku-
wapo na mkurugenzi wa benchi la
ufundi katika kila mkoa ili kuziandalia
mazingira mazuri timu hizo.

Aidha, alisema kipaumbele kingine
katika uongozi wake atahakikisha
anaboresha ushirikiano na waamuzi
ikiwamo mikakati ya kuwapun-
guzi majukumu mengi kwa kuwapo
waamuzi watakaochezeha Ligi Kuu na
kanda, wilaya pamoja na mikoa.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1.Simba 38296 3 77 15 93
2.Yanga 38 275 6 5 27 86
3. Azam 38 21 12 5 54 2 75
4. Kinondoni MC 38 13 16 9 40 25 55
5. Mtibwa Sugar 38 14 8 16 36 34 50
6. Lipuli 38 12 13 13 32 40 49
7. Mbeya City 38 13 9 16 38 39 48
8. Coastal Union 38 11 15 12 32 42 48
9. Ndanda 38 12 12 14 25 37 48
10. JKT Tanzania 38 11 14 13 28 34 47
11. Alliance 38 12 11 15 33 42 47
12.T7 Prisons 38 11 13 14 30 31 46
13.SingidaUnited 38 11 13 14 30 39 46
14. Biashara United 38 11 12 15 30 35 45
15.Ruvu Shooting 38 11 12 15 35 43 45
16. Mbao 38 11 12 15 27 41 45
17. Mwadui 38 12 8 18 47 52 44
18. Kagera Sugar 38 10 14 14 33 43 44
19. Stand United 38 12 8 18 38 50 44
20. African Lyon 38 4 11 23 23 54 23

SIMBA YATAKA OFA

YA KAGERE MEZANI

Na Somoe Ng'itu, MOROGORO

ONGOZI wa mabingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba
umesema hakuna ofa rasmi ili-
yofika mezani kwao kwa ajili ya
kutaka kumnunua mshambuliaji wao Mn-
yarwanda Meddie Kagere na kama wapo
wanaomhitaji walete barua mezani.
Kagere alitua Simba mwaka
jana akitokea kwa mabingwa
wa Ligi Kuu Kenya, Gor Mahia
na sasa amebakiza mwaka
mmoja Katika mkataba wake.
Taarifa zinazosambaa katika mitandao
zinaeleza kuwa mabingwa wa Kombe la

Shirikisho Afrika, Zamalek wameleta ofa
ya kutaka kumnunua Kagere kwa dau la
Dola za Marekani 450,000 zaidi ya Sh.
bilioni moja za Tanzania, huku wakitaka
kumlipa mshahara wa Dola za Marekani
18,000 (Sh. milioni 41.2) za Bongo kwa
mwezi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Cres-
centius Magori, alisema jana ofa zina-
zozungumzwa kuhusu Kagere ni za
“mtaani” kwa sababu hakuna klabu iliyo-
wasilisha barua rasmi.

Magori amesema klabu yake haiko
tayari kufanya mazungumzo yoyote kupi-
tia mawasiliano ya mdomo au kwa njia
ya simu kwa sababu huo si utaratibu wa
kiofisi.

“Tunapenda kuwataka wote wanao-
hitaji kusajili mchezaji wa Simba kutuan-
dikia barua, barua itakapofika mezani tut-
aifanyia kazi kulingana na mapendekezo
kutoka katika benchi la ufundi,” alisema
kiongozi huyo.

Wiki iliyopita, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Simba, Mohammed “Mo”
Dewiji, alisema klabu hiyo imejiandaa
kushindana katika soko la usajili Af-
rika kwa sababu malengo yao ni kutwaa
Kombe la Ligi ya Mabingwa barani hapa.

Dewiji alisema pia uamuzi wa mchezaji
kuuzwa, kununuliwa au kuachwa uta-
fanyika kwa kuzingatia ripoti ya ufundi ita-
kayotolewa na Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mbelgiji Patrick Aussems na si nje ya hapo.

"“"-'
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WENGER KAZINL...
. . =B .9

Kocha wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger, akimtoka mshindi wa zamani wa tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia
[‘Ballon d'Or'] na Kocha wa Real Madrid, Zinedine Zidane, katika mechi ya hisani juzi iliyopigwa Bordeaux, Ufar-

ansa. PICHA: MTANDAO

Motisun Group yaipiga tafu Taifa Stars

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Motisun Group imetangaza
kuihudumia malazi na chakula Timu
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars) ambayo
inatarajia kuingia kambini Jumamosi ili
kuanza maandalizi ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 2019)
zitakazofanyika nchini Misri baadaye
mwezi ujao.

Katika fainali za Afcon ambazo zitache-
zwa kuanzia Juni 21 hadi Julai 19, mwaka
huu, Taifa Stars imepangwa Kundi C
pamoja na Algeria, Senegal na majirani
zao Harambee Stars ya Kenya.
Mkurugenzi wa Motisun Group, Subhash
Patel, alisema kampuni yake imefikia ua-
muzi wa kuisaidia Taifa Stars kutokana

na mafanikio waliyoyapata mwaka huu
baada ya kushindwa kufuzu kwa kipindi
cha miaka 39.

Patel alisema Watanzania wote wana-
takiwa kujivunia kwa mafanikio ambayo
wameyapata Taifa Stars mwaka huu, kwa
sababu haifahamiki tena ni mwaka gani
timu hiyo itafanikiwa kukata tiketi ya
kushiriki fainali hizo zinazoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (Caf).

“ Miaka 39 ni mingi sana, mara ya
mwisho tumefuzu wakati ule Mzee wetu
Tenga (Leodegar) alikuwa kijana, sasa ni
mzee kama mimi, tuisaidie jamani, wak-
iwa pale watatumia vifaa kama ukumbi,
kompyuta kujifunza mambo mbalimbali
ili wakienda huko Cairo wakafanye vizuri,
wakalitangaze jina la Tanzania, miaka 39
sio mchezo, Taifa Stars ni fahari ya Watan-

zania wote,” alisema Patel.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Wallace Karia, alisema mchango
huo uliotolewa na kampuni hiyo ni mkub-
wa kwa shirikisho lake ambalo bado ha-
wajapokea fedha za maandalizi kutoka
Caf na serikalini pia.

Karia alisema uamuzi uliofanywa na
Motisun Group ni “mzito sana” katika
kipindi hiki ambacho Taifa Stars inahitaji
kujiandaa kabla ya kuelekea katika kambi
nyingine huko Misri.

“Mzee wetu Subhash ameamua kuanza
yeye kuisaidia Taifa Stars, timu itakaa
pale Whitesands na itapata huduma zote
muhimu kwa gharama ya Motisun Group,
baadaye itaelekea Misri kuendelea na
kambi yake huko ili kujiimarisha zaidi,”
alisema Karia.
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Kipa wa Simba, Deogratius Munishi ‘Dida’, akimwendesha dereva bodadoda aliyejitokeza kuipokea jana ka-
tika msafara wa timu hiyo, wakati ikitokea Morogoro ilipokabidhiwa ubingwa wao wa Ligi Kuu Bara juzi. NA
MPIGAPICHA WETU

Mapokezi Simba
vaweka rekodi

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Ligi Kuu Bara, Simba
wamepokelewa kishujaa jana na mashabi-
ki na wanachama wa klabu hiyo, wakati
wakitokea mkoani Morogoro na kombe
[ao walilokabidhiwa wakati wakihitimi-
sha msimu wa 2018/219 kwa sare tasa
dhidi ya Mtibwa Sugar katika Uwanja wa
Jamhuri juzi.

Katika mapokezi hayo yaliyoanzia Chal-
inze kabla ya msafara mkubwa kuanzia
Kibaha, mashabiki hao jana walijitokeza
kwa wingi wakiwa na magari na boda-
boda kwa wingi na kuwafanya baaadhi ya
wachezaji akiwamo kipa, Deogratius Mu-
nishi ‘Dida’ kushuka na kuonyesha uwezo
kuendesha bodadoda.

Baada ya kufika Kibaha Stand,
wachezaji walipanda kwenye gari la wazi
wakiwa na kombe lao wakiwaonyesha
mashabiki ambao walijitokeza sehemu
mbalimbali barabarani katika maeneo ya
Kibamba, Kimara, Mbezi, Ubungo mpaka
Manzese kabla ya kuishia makao makuu
va klabu hiyo mtaa wa Msimbazi, Kari-
akoo.

Baada ya kutinga, Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda, alikabidhi-
wa kombe na nahodha msaidizi, Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala’ kabla ya msafara
kuunganisha safari kupitia Magomeni na
kuishia maeneo ya Sea Escape ilipo kambi
ya wachezaji waliposhuka na kuanza kuji-
nafasi kwa raha zao.

TFF YAKIRI KUVURUNDA
SAKATA KAGERA SUGAR

® ® ® Takwimu Nipashe zaisaidia, yairudisha kuche-
za mchujo dhidi ya Pamba, yaishusha daraja Stand...

Na Mwandishi Wetu

MAKINI wa takwimu za Gazeti

la Nipashe sambamba na zile za

Azam Tv, zimesaidia kuinusuru

Kagera Sugar kushuka daraja ku-
fuatia Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB),
kutazana upya na kubaini iliboronga katika
takwimu zake, hivyo kuirejesha timu hiyo ya
mkoani Kagera kucheza mechi ya mchujo
[‘play off’] dhidi ya Pamba ya Mwanza, am-
bayo itaamua kuendelea kucheza Ligi Kuu
msimu ujao ama la.

Kwa mujibu wa takwimu za Nipashe am-
balo limekuwa makini tangu kuanza kwa
Ligi Kuu msimu huu, zinaonyesha Kagera
Sugar ipo katika nafasi 18 ikiwa na alama 44
sawa na Stand United ambayo ipo nafasi ya
19, lakini timu hiyo ya kutoka mashamba ya
miwa mkoani Kagera ikiwa na mabao yaku-
funga 33 na 43 ya kufungwa (tofauti ikiwa ni
hasi 10).

Lakini Stand United ya Shinyanga yenyewe
ina mabao ya kufunga 38 na 50 ya kufungwa

[tofauti ikiwa ni hasi 12], hata hivyo, ka-
tika msimamo wa TFF ulikuwa ukionyesha
timu hizo zililingana kila kitu na tofauti ya
mabao ya kufunga na kufungwa ilikuwa ni
hasi 11 (-11), jambo ambalo halikuwa sahihi,
hivyo ikabatilisha uamuzi wake wa awali wa
kuishuka Kagera Sugar.
Juzi baada ya msimu wa Ligi
Kuu Bara kumalizika, TFF kupi
tia Ofisa Mtendaji Mkuu wa
TPLB, Boniface Wambura, ili
tangaza kuwa kutokana na timu
hizo kulingana kila kitu katika
takwimu, Kagera Sugar itashu
ka daraja kwa kuwa Stand Unit
ed ilikuwa na matokeo mazuri
timu hizo zilipokutana zenyewe
kwa zenyewe (head to head).

es Salaam, Wambura alisema kuna makosa
ya kitakwimu yamebainika kufanyika katika
kuandaa msimamo ambao ulisambazwa ka-
tika vyombo mbalimbali hapo juzi [si kwa
Nipashe kwani lilikuwa likijiandalia tak-
wimu zake kadri ligi ilivyokuwa ikiendelea].

Wambura alisema sasa rasmi Kagera Sug-
ar imerejea katika ligi hiyo ya juu Tanzania
Bara na itacheza mechi ya hatua ya mchujo
wiki ijayo.

“Ofisi yangu itampa adhabu ofisa ambaye
amehusika na upotoshwaji huu wa tak-
wimu,” alisema Wambura.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky
Maxime, aliliambia gazeti hili jana kuwa
amesikitishwa na Idara ya Takwimu ya Bodi
ya Ligi kwa kufanya makosa ambayo yamei-
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dhalilisha nchi ndani na nje ya Tanzania.

Maxime alisema kwa upande wake
hakuwa na wasiwasi wowote kwa sababu
walikuwa wanaamini takwimu walizokuwa
nazo na walikuwa wanasubiri taarifa rasmi
kutoka TFF ili watangaze uamuzi wao.

“Kilichotokea jana (juzi) ni jambo la aibu
sana, nashukuru sisi hatufanyi vitu vya
kubahatisha, takwimu zetu ziko sahihi na
hata kichwani ninazo ninaweza kukwam-
bia, kuna vitu tunahitaji kubadilisha ili
twende sawa, tusifanye kazi kwa mazoea,
tunaidhalilisha nchi,” alisema nahodha
huyo wa zamani wa Taifa Stars.

Taarifa ambazo gazeti hili imezipata ni
kuwa kiongozi huyo anayedaiwa kuhusika
na idara hiyo ya takwimu (jina tunalo) ajira

yake imekalia “kuti kavu”.
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