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Mgawo maji watikisa

* Rukhsa wenye visima kufanya biashara... Endelea ukurasa 2

wakKipora F
fedha za
VICOBA

UKURASA 25

Ofisa Mkuu Rasilimali Watu

wa Benki ya NMB, Emmanuel
Akonaay (katikati) na Mwakili-
shi Mkazi wa Shirika la Fedha la
IFC, Frank Ajilore (wa pili kulia),
wakionyesha hati ya kutambulika
ya uimara wa kiuchumi na usawa
wa kijinsia iliyotolewa kwa NMB
na Taasisi y.a“The EDGE Certified
jana. Wengme ni Mkuu wa Masu-
ala ya Jinsia wa IFC Afrika, Anne
Kabugi (kulia), Ofisa Mkuu Hudu-
ma Shirikishi wa NMB, Nenyuata
Menjooli (kushoto) na Ofisa Mkuu

wa Udhibiti NMB, Doreen Joseph.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aol v .
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Internatic
Commitm

Mwonekano wa Daraja jipya la Mto Wami mkoani Pwani baada ya Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa (hayupo pichani), kulikagua jana na kuruhusu magari kuanza kupita kutokana na kukamilika kwa asilimia 96.
PICHA: JULIETH MKIRERI

CHADEMA
yatoa neno
maridhiano
na Rais :
Samiam
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Wanafunzi wa
darasa la nne
katika Shule
va Msingi
Mdote wilay-
ani Muheza,
mkoani Tanga,
wakipanga fo-
leni ili kupata
chakula cha
mchana baada
va kufanya
mtihani wa
taifa wa
darasa la nne
ulioanza juzi
na kumalizika
jana. PICHA:
STEVEN WIL-
LIAM

Mgawo wa maji watikisa

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, ameiagiza Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA) kutofanya
upendeleo katika ratiba ya mga-
wo wa maji ulioanza kwa wakazi
wa Dar es Salaam na Pwani.

Kadhalika, ameitaka DAWASA
kushirikiana na wafanyabishara
na wadau wenye visima vikub-
wa vya maji kusambaza maji
kwa wananchi na kuhakikisha
wanauza maji kwa bei elekezi.

Aweso alitoa agizo hilo wakati
alipotembelea kuona kazi inay-
ofanywa na mafundi wa DAWA-
SA ya kuhamisha maji kutoka
kwenye bomba la inchi 72 kwen-
da kwenye bomba la inchi 24
eneo la Wazo kwa lengo la kutoa
huduma kwa wakazi wa mae-
neo ya Bahari Beach, Kunduchi,
Kilongawima, Mbezi Beach, Teg-
eta kwa Ndevu, Kunduchi Mton-
gani, Africana ambao hawapati
huduma hiyo kutokana na ku-
pasuka kwa bomba la inchi 54

eneo la Mbezi Jogoo.

“DAWASA wametoa utaratibu
wa jinsi ya watu watakavyopata
maji, kwa maana ya ratiba ya
mgawo, elekezo la kwanza kwa
DAWASA, ratiba ile ambayo
imetolewa isitokee upendeleo
kwamba hawa wanapata leo,
wengine hawapati, kwahiyo rati-
ba ifuatwe ili kuhakikisha hiki ki-
dogo (maji) kilichoko watu wote
wanapata,” alisema Aweso.

“Naomba sana watoa huduma
(wauza maji kwa boza) kipindi
hiki sio kipindi cha kujinufaisha,
yaani kufa kufaana..tupo tayari
kushirikiana nanyi katika kutoa
huduma hii kuhakikisha tunavu-
ka katika kipindi hiki,” alisema
Aweso.

Aweso alipongeza jitihada za
DAWASA katika mradi wa visima
wa Kigamboni wenye uwezo
wa kuzalisha lita milioni 70 za
maji yatakayosaidia kupunguza
makali ya mgawo kwa wakazi
wa Dar es Salaam.

Alisema zipo jitihada zinazo-
fanywa na serikali kuhakikisha

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

namba za usajili:

Urefu - mita 24.00
Upana - mita 4.60
Kimo - mita 5.20

Kibiti, gari zitasafiri muda wa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 01-11-2022 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina
T807DYL/TA416 AYQT 468DYG /T 887DJB T 464 DYG /T 837 DJB

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
28.10.2022

27121102

mchana tu (Kuanzia saa 12:30

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

inamaliza upungufu huo katika
Mto Ruvu hasa katika kipindi cha
ukosefu wa mvua za vuli kwa ku-
jenga wa Bwawa la Kidunda.

“Huu ni mkakati wa muda
mrefu, ni zaidi ya miaka 50 sasa,
lakini tunashukuru sana jiti-
hada za Rais Samia Suluhu Has-
san katika wizara yetu na support
(jitihada) yake ya karibu tume-
shampata mkandarasi ambaye
anakwenda kujenga bwawa lile la
kihistoria ambapo mnafahamu,
badala ya mvua kuwa maafa kati-
kanchi yetubasiiwe fursa kwa
maana gani, mvua inaponyesha
maji yanapotea tu baharini
lakini ujenzi ~ wa bwawa hili la
Kidunda utakusanya maji mengi
katika kipindi kama hiki cha ki-
angazi maji hayo yanaweze kutu-
mika.

Alisema mwezi Novemba mwa-
ka huu Rais Samia atashuhudia
utiaji saini wa mkataba wa ujenzi
wa bwawa hilo na mkandarasi
ambaye tayari ameshapatikana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWA-
SA, Mhandisi Cyprian Luhemeja,
alisema matengenezo yanay-
ofanyika eneo la Wazo ni kwa ajili

¢ yakukarabati bomba kubwa la in-
. chi 54 lililopasuka na kusababisha
* wananchi wa maeneo ya Mbezi
: Beach, Tegeta, Africana, Makonde
¢ na Kawe kukosa huduma.

Kazi inayoendelea ni kwa ajili

: ya kuhamisha maji kutoka kwe-
: nye bomba kubwa la inchi 72
¢ kwenda la inchi 24 ili wananchi
: waendelee kupata huduma.

Juzi DAWASA ilitoa ratiba ya

: mgawo wa maji katika Jiji la Dar
¢ es Salaam kuanzia jana Oktoba
27 hadi 30, 2022 na kueleza kuwa
: jtakuwa inatolewa kila wiki.

Kwa wakazi wanaohudumiwa

: na mtambo wa Ruvu Chini, leo
: maeneo yatakayopata maji kwa
: saa 24 ni Mwenge, Kijitonyama,
: Mwananyamala,
¢ Kinondoni,
: City Center, Kariakoo, Mlalakua,
¢ Mlimani City, Chuo Kikuu, Keko
: na Temeke. Maeneo mengine ni
: Kigamboni, Magomeni, Tandale,
¢ Kigogo Kilongawima, Kunduchi,
: Meko, Mtongani, Kisanga A&B na
* Mbezi Beach A&B.

Makumbusho,
Masaki, Mikocheni,

Jumamosi yatakayopata maji

saa 24 ni Boko, Tegeta, Kunduchi,
Salasala, Mbezi Beach, Ununio,
Wazo, Bagamoyo Mjini, Sungu-
vuni, Zinga, Viwandani, Kiharaka
Kerege Mapinga, Mikocheni,
Kawe, Mbezi Juu, Goba, Kiji-
tonyama, Mabwepande, Bunju
Mkoani na Bunju B&A, Malolo,
Mabwepande, Kinondoni, Kibe-
sa, Teta, Mpiji, Maputo, JKT na
Mbweni Masaiti, Bunju Beach, Mi-
vumoni, Kilimahewa na Kinzudi.

Jumapili ni Mwenge, Kiji-
tonyama, Mwananyamala, Ma-
kumbusho, Kinondoni, Masaki,
Mikocheni, City Center, Kariakoo,
Mlalakua, Mlimani City, Chuo Ki-
kuu, Keko, Temeke, Kigamboni,
Magomeni, Tandale na Kigogo.

Kwa wakazi wanaohudumiwa
na mtambo wa Ruvu Juu [jumaa
Oktoba 28,2022 watakaopata
maji kwa saa 24 ni Ubungo, Sinza,
Magomeni, Mabibo, Manzese,
Mlimani City, Tandale na Mbura-
hati Takukuru, Lapaz, Rising Star,
Dampo, Brazil, Kanisa la KKKT,
Royal hostel na kwa Mama Mary,
kwa Fabiani, Hekima, Machimbo,
Uzaramuni, Ngorongoro na Kwa
Mwanajeshi.

Jumamosi Oktoba 29, 2022 wa-
takaopata maji kwa saa 12 Mtam-
bo wa Ruvu Juu ni Buguruni-
Madenge, Mwananchi, TAZARA,
Tabata Matumbi, Tabata-Reli,
Tabata-Shule, Tabata-Barakuda,
Tabata- Bima, Aroma, Kibangu,
Kajima na Novo Liwiti, Maruzuku,
Myamani na Ubaya Ubaya).

Maeneo mengine ni Uny-
amwezini, Tabata/Segerea, Ki-
lungule, Kisukuru, Kwa mkua,
Kibangu, Makoka, Gide, Bucha,
Baruti, Korogwe na Vinane, Taba-
ta Msimbazi, Butiama, Kipawa,
Stakishari, viwandani (nyerere
road), Kinyerezi Mbuyuni na
Kinyerezi Kanga.

Jumapili Oktoba 30,2022 mae-
neo yatakayopata maji kwa saa
12 Mtambo wa Ruvu Juu ni Ubun-
go, Sinza, Magomeni, Mabibo,
Manzese, Mlimani City, Tandale
na Mburahati Takukuru, Lapaz,
Rising Star, Dampo, Brazil, Kani-
sa la KKKT, Royal Hostel na kwa
Mama Mary, kwa Fabiani, Hek-
ima, Machimbo, Uzaramuni,
Ngorongoro na Kwa Mwanajeshi.

CHADEMA
'yatoa neno
‘maridhiano
‘na Samia

: NaRomana Mallya

WENYEVITI wa Ma-

¢ jimbo Mkoa wa Dar

¢ es Salaam wa Chama

¢ cha Demokrasia na

¢ Maendeleo (CHADEMA),
¢ wamesema maridhiano
: yanayofanywa baina

: ya chama chao na Rais
: Samia Suluhu Hassan,

: yatakuwa na matokeo
: chanya kwa mustaka-

E bali wa taifa.

Hayo yalisemwa jana

E kwa niaba yao na Mwe-
¢ nyekiti wa chama hicho
: Jimbo la Kawe, Leon-

* ard Manyama, wakati

¢ wakijibu hoja zilizo-

¢ tolewa na vyama 14

! vya upinzani baada

¢ ya CHADEMA kutoa

! msimamo wa ripoti ya

¢ kikosi kazi cha kuratibu
: maoni ya wadau wa

: demokrasia na vyama
:vingi.

Baada ya CHADEMA

¢ kukosoa ripoti hiyo,
: Mwenyekiti wa Kamati
: ya Maadili wa Baraza la
: Vyama vya Siasa, Doyo
¢ Hassan, alikishangaa

: chama hicho kuwa ki-

* napingaje ilhali hawajui
: kilichoandikwa ndani

¢ kwa kuwa bado hai-

¢ jawekwa hadharani.

AKijibu vyama hivyo,

: Manyama alisema,

“Vimesubiri CHADEMA
itoe maoni ndipo vi-

: jitokeze. Vyama vya
: namna hii ni vya ku-
: vitazama, kujaribu

: kuviona havina afya
¢ kwa mustakabali wa
: demokrasia ya nchi.”

Alisema wao wanasi-

: mamia alichokisema

: Katibu Mkuu wao, John
¢ Mnyika, na wanaamini
¢ maridhiano yanay-

¢ ofanywa na CHADEMA
¢ na Rais Samia yatazaa
¢ matokeo chanya kwa

: ajili ya mustakabali wa
: taifa.

“Katika majimbo yetu

: tunawaambia wana-

: chama wawe watulivu
: tukisikia na kusubiri

: msimamo wa chama

: chetu katika mari-

: dhiano na tutakuwa

i tayari kutekeleza kile

¢ viongozi wetu watat-

¢ uongoza tufanye. “Kwa
¢ sasa tunasimama na

¢ kauli ya chama kwamba
¢ taarifa ya kikosi kazi

ina mapungufu ilipaswa

kurekebishwa.”

Mwenyekiti Jimbo
la Ukonga wa chama

¢ hicho, Sweya Rajabu,

i alisema vyama hivyo

: vinajitokeza vikiona

¢ kuna mshike mshike wa
: CCM na upinzani.
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TICTS yawasilisha mpango wa kuwekeza tril. 1.15/- bandarini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayohusika na kitengo
cha makasha katika Bandari ya Dar es
Salaam (TICTS), imewasilisha serikalini
mpango madhubuti wa kuwekeza Sh.
trilioni 1.15 kwenye mifumo ya upakuaji
na upakiaji makasha bandarini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa umma jana, kampuni hiyo imefura-
hishwa na kuboreka kwa uhusiano wake
na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA),
hatua iliyofanikisha kuimarika kwa
utendaji mwaka uliopita.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa mwaka
2021, muda wa meli kusubiria kuingia
bandarini ulikuwa mrefu, hali iliyosaba-
bisha mrundikano wa meli kwenye ba-
hari kuu.

“Kampuni yetu kupitia kwa kampuni
mama ya Hutchison Ports ya China,
ilifanikiwa kuwekeza zaidi ya Sh. bil-
ioni 12.5 katika vifaa, mifumo, kuongeza
ufanisi, kulitatua na kulimaliza kabisa
tatizo hilo sasa hali ni shwari,” ilibain-
ishwa katika taarifa hiyo.

Kutokana na uwekezaji huo mpya,
TICTS iliongeza idadi ya makasha yanay-
opitia kwao kutoka 50,000 kwa mwezi
na sasa yanakaribia 70,000.

“TICTS tunaamini kuwa hii ni habari
njema kwa wafanyabiashara wa ki-
mataifa nchini na majirani zake wa-
naotegemea Dar es Salaam kama mlan-
go wao mkuu wa biashara pamoja na
bandari kama chaguo lao,” ilibainisha
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema kuwa pamoja na

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) leo ki-
naanza vikao vyake vya ngazi ya juu kwa
ajili ya mchujo cha wanachama walioom-
ba kuwania nafasi mbalimbali za uongozi
ndani ya chama na jumuiya zake.

Jumuiya za chama hicho ni Umoja wa
Vijana wa CCM (UVCCM), Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) na Jumuiya ya
Wazazi.

Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka katika taarifa aliyotoa jana,
alibainisha vikao hivyo ni vya kawaida
vya uongozi ngazi ya taifa.

“Kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2022
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa (CC) na tarehe 29 Oktoba 2022 Hal-
mashauri Kuu ya CCM ya Taifa (NEC),
pamoja na mambo mengine, vikao hivi
vitakuwa na kazi ya kupokea mapendek-
ezo, kujadili, kupitisha na kufanya uteuzi
wa mwisho wa wanachama walioomba
uongozi katika ngazi ya mikoa na taifa
kwa upande wa jumuiya pamoja na cha-

CCM yawachuja wagombea nafasi nyeti

ma,” alisema.

Shaka alisema vikao hivyo pia vimetan-
guliwa na kikao cha Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa kilichofanyi-
ka Oktoba 24 na 25 jijini Dodoma.

Taarifa ya Katibu wa NEC Organaizesh-
eni, Dk. Maudline Castico kwa Makatibu
Wakuu wa Jumuiya na Makatibu wa CCM
Mikoa iliyotolewa Oktoba 10, mwaka huu,
ilibainisha nafasi hizo ni wenyeviti wa ju-
muiya za CCM ngazi ya taifa, Makamu We-
nyeviti na wajumbe wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa wanaotokana na jumuiya za
CCM.

Pia wenyeviti wa jumuiya za CCM ngazi
ya mkoa, wajumbe wa Baraza Kuu la kila
Jumuiya ya CCM, ngazi ya taifa na wana-
chama wanaoomba nafasi za uongozi za
jumuiya zisizokuwa za uwakilishi katika
vikao vya CCM.

Ratiba inaonyesha kuanzia Oktoba 24
hadi Novemba 2, mwaka huu, vitafanyika
vikao vya ngazi ya taifa kwa gajili ya ku-
chambua, kupendekeza na kuteua majina
ya wagombea watakaowania nafasi hizo.

mafanikio hayo ya mwaka 2022, kume-
kuwapo na vikwazo kadhaa ikiwamo vi-
faa vya kazi kuharibiwa katika mazingira
ya kutatanisha, mambo yaliyosababisha
kuvirekebisha vifaa hivyo kwa gharama
kubwa pamoja na kutoa ripoti polisi kwa
waharibifu hao.

“Wakati wote huo kampuni yetu pia im-
efanya kazi kwa karibu sana na mamlaka
ya bandari na hilo limesaidia sana kupata
msaada wa kiufundi na ushauri, pale tu-
napouhitaji kutoka kwa mamlaka hiyo am-
bayo ni mmiliki wa eneo zima la bandari,”
ilifafanua.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa TICTS, Mat-
thew Clifft alisema: “TICTS inazishukuru
Mamlaka ya Bandari na Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania kwa ushirikiano mzuri kutoka
kwa serikali ya Tanzania, pia kutoka kwa
wadau mbalimbali wa bandari kwa ush-
irikiano wao pamoja na wafanyakazi wa
kampuni kwa kufanya kazi kwa makini,”
alisema.

TICTS ni kampuni tanzu ya Hutchison
Ports Hongkong ya China ikiwa inaende-
sha bandari 52 katika nchi 26 za Asia,
Mashariki ya Kati, Afrika, Ulaya, Amerika
Kusini na Australia.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI
WA MBAO NA PLYWOOD
KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-00010

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi,
Ugavi na Ujenzi wa Gati na Kituo Kupakia katika Ghuba ya
Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP), inakaribisha Kampuni zenye uzoefu
kueleza nia yao kwa:

Ugavi wa Mbao na Plywood.

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNQC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji
wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa
yatapakiwa kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe
wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki kitakuwa kilomita 2 kutoka
ufukweni kutika eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye
peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
- Kutoa mbao na plywoods za vipimo tofauti.

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao
kwa kuonyesha:

- Wafanyakazi waliohitimu na kufanya shughuli za
kuthibitisha ubora / kudhibiti ubora (QA/QC)

- Muda wa udhamana (Warranty Period) wa miezi 24 na
miaka 5 ya kasoro fiche (Latent Defects) baada ya
kumalizika kwa muda wa udhamana;

- Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa
kutosha wa kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya
2021-2022) na rasilimali za kutosha na zinazofaa
kusimaia kandarasi husika.

- Orodhaya tajribailiyo na historia ya ugavi / rekodi husika
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5)
katika kutekeleza huduma sawa kulingana na viwango
vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta
na Gesi au soko linaloshabihiana,

- Sera ya Ubora ya Kampuni na mipango ya Afya na
Usalama eneo la Kazi na vyeti vya ISO 9001:2015, ISO
14001:2015, OHSAS 18001(1S045001:2018) au vyeti sawa;

- Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha jibu kwa wusemi huu wa maslahi
unapendekezwa sana.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao
kwa kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi:
MB 20 & Hati zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 11 novemba 2022, Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya
Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

@c&ubsml. O B @c&ubsml. O B
" PPELINE l;_l,_d‘.__,l’_ il " PPELINE — virad

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UGAVI WA VIFAA VYA AFYA, MAZINGIRA NA
USALAMA ENEO LA KAZI (HSE) PAMOJA NA VIFAA KINGA BINAFSI (PPE)

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0009

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UGAVI WA BIDHAA Z

MATUMIZI YA KAWAIDA
KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0008

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi,
ununuzi na Ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakia kwenye
Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta
Ghafi la  Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha
Makampuni wataalamu wenye uzoefu kueleza nia yao
kwa:

Ugavi wa Vifaa vya Afya, Mazingira na Usalama Eneo la
Kazi (HSE) pamoja na Vifaa Kinga Binafsi (PPE)

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya
Uganda (UNQC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja
na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta
yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu vya mradi wa EACOP, mafuta
yasiyosafishwa yatapakiwa kwenye meli kupitia kituo
kilicho karibu na ufukwe wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki
kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka ufukweni eneo la
Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula ya
Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
- Vifaa vya Afya, Mazingira na Usalama Eneo la Kazi
(HSE) pamoja na Vifaa Kinga Binafsi PPE)

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi
lao kwa:

- Wafanyakazi waliohitimu Kuthibitisha Ubora na
Kudhibiti Ubora (QA/QC);

- Muda wa dhamana (Warranty Period) wa miezi 24 na
miaka 5 ya kasoro fiche (Latent Defects) baada ya
kumalizika kwa muda wa dhamana;

- Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa
kutosha wa kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya
2021-2022) na rasilimali za kutosha na zinazofaa
kusimamia kandarasi husika.

- Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi / rekodi ya
kufuatilia inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka
mitano (5) katika kutekeleza huduma kulingana na
viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika
biashara ya Mafuta na Gesi au soko linalolinganishwa,

- Alama za ubora za CE, EN kiwango na vyeti

- Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya
Watoa Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP)
wakati wa kuwasilisha jibu kwa usemi huu wa maslahi
umekataliwa sana .

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, ununuzi
na Ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakia kwenye Ghuba ya Tanga kwa
ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),
inakaribisha Makampuni wataalamu wenye uzoefu kueleza nia yao
kwa:

Ugavi wa Bidhaa kwa matumizi ya kawaida

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya
kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa
EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa
yatapakiwa kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa
Bahari ya Hindi. Kituo hiki kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka
ufukweni eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula ya
Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
- Spesa za Plastiki kwa ajili ya zege,
- Nyavu za chuma na mihimili au nguzo,
- Sealant za zege na maungio ya zege,
- Dawa za kuchanganyia zege,
- Geotextile,
- Karatasi ya polyethilini,
- Release oil,
- Thermocoupler,

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa:

- Wafanyakazi waliohitimu na Kuthibitisha Ubora / Kudhibiti
Ubora;

- Muda wa dhamana (warranty Period) wa miezi 24 na miaka 5
juu ya kasoro fiche (Latent Defects) baada ya kumalizika kwa
muda wa dhamana;

- Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa kutosha
wa kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na
rasilimali za kutosha na zinazofaa kusimamia kandarasi
husika.

- Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi / rekodi ya
kufuatilia inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5)
katika kutekeleza kulingana na viwango vya kimataifa
vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na Gesi au soko
linaloshabihiana,

- Sera ua Ubora ya Kampuni na mipango ya Afya, mazingira na
Usalama eneo la Kazi na vyeti vya ISO 9001:2015, ISO
14001:2015, OHSAS 18001(1S045001:2018) au vyeti sawa ;

- Alamaya Ubora ya CE na Hati / vyeti vyote vya ubora wa vifaa;

- Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha jibu kwa usemi huu wa maslahi unapendekezwa
sana.

ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma barua
pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Upeo wa Ukubwa wa Barua Pepe: MB 20 & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe
kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 11Novemba 2022, Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa hudumazilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma barua
pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Upeo wa Ukubwa wa Barua Pepe: MB 20 & Hati zote lazima ziwasilishwe kwa
lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 11 Novemba 2022 , Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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RIPOTI MAALUM -2

Simulizi wanawake wa Longido
waliogeukia mkaa kuikabili njaa

Na Elizabeth Zaya, L ONGIDO

KATIKA sehemu ya kwanza
va ripoti hii jana, kulikuwa
na ushuhuda wa madhila ya-
nayoikumba jamii ya wafu-
gaji wilayani Longido kuto-
kana na athari za mabadiliko
ya tabianchi, wanawake na
watoto wakiathiriwa zaidi.
Endelea kupata undani wa
kinachojiri.

MAGOME YA MITI
Oreteiti anasema wakati mwing-
ine wanapokosa kabisa chakula,
hulazimika kutumia magome ya
miti kama majani ya chai na kuchemsha chai
ya rangi na kuwapatia watoto wanywe ili ku-
fanikisha alichokiita kupasha tumbo.

“Yaani tunatumia kila njia kunusuru wa-
toto, ukikosa hata uji inakubidi utafute
magome uyatumie kama majani ya chai,
unachemsha na kuwapatia watoto wanywe.
Kama una sukari unashukuru na kama hau-
na unawapatia hivyo hivyo, mradi wapashe
tumbo,” anasema.

Katika hili, Kiongozi wa Mila wilayani
Longido, Mutel Laizer, anaiomba serikali
kuangalia upya utaratibu wa kuuza chakula
wilayani hapo.

“Kama serikali imeleta chakula kwa ajili ya
kumsaidia mwananchi, tunaiomba iruhusu
mtu anunue hata kama ni kilo moja ya ma-
hindi. Na ikiwezekana iangalie zile familia
zenye njaa zaidi izipatie chakula bila malipo
halafu hizi zenye angalau fedha kidogo wazi-
uzie kwa bei ya chini zaidi, hii ndio itasaidia
kunusuru hali iliyopo sasa.

“Tunachojivunia ni kwamba pamoja na
baa hili la njaa kwenye familia nyingi, wa-
nafunzi hawajaathirika sana kwa sababu
wenyewe wanapata uji shuleni. Kwa hiyo,
wengi wanaona ni bora waende shuleni kwa
sababu wanapata chochote kitu cha kuweka
tumboni,” anafafanua.

Katibu Mkuu wa Viongozi wa Wamaasai
Tanzania, Amani Lukumai, anatoa rai kwa
mashirika na taasisi mbalimbali kujitokeza
kusaidia maeneo hayo yaliyokumbwa na baa
la njaa.

“Familia nyingi kuupata mlo mmoja ni
muujiza kwao, hata ukipatikana ni kama un-
awaonjesha watoto, mlo mkubwa unaopati-
kana angalau ni uji.

“Tunaomba taasisi na wadau mbalimbali
wenye moyo, wanyooshe mkono wao watu-
saidie chakula huku na Mungu atawabariki.
Serikali pia iangalie uwezekano wa kupungu-
za zaidi hiyo bei ya chakula, tunajua inauza
bei ya chini kidogo kulinganisha na wafanya-
biashara, lakini tunaendelea kuomba ipun-
guze tena na iruhusu wananchi wanunue
hata kilo moja,” anawasilisha hoja yake.
Genofefa Jumanne, anakiri ugumu wa kupa-
ta chakula kwa kaya nyingi katika eneo lake
la kazi kutokana na ukame uliosababisha
hali ngumu kiuchumi.

“Kama ambavyo umejionea, kaya ny-
ingi zimekumbwa na njaa, wanawake ndio
wamebeba mzigo mkubwa kulea familia kwa
sababu waume zao wamekwenda mbali ku-
hangaikia mifugo yao. Kwa hiyo, kila kitu kwa
sasa ni juu ya kinamama katika eneo letu
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Sehemu inayotumiwa kuchomea mkaa.

hili,” anasema.

Ofisa Mtendaji huyo pia anakiri kaya
nyingi zimeshindwa kumudu kununua
chakula kinachouzwa na serikali ku-
tokana na masharti ya kutakiwa ku-
nunua kuanzia gunia moja.

“Tunaishukuru sana serikali im-
etuletea chakula, lakini utaratibu wa
kutakiwa kununua kuanzia gunia moja
la kilo 80 au kilo 50 ni kikwazo, kaya
nyingi zimeshindwa kununua kwani
hazina fedha,” anasema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Longido,
Lunda Kapande, anasema kata hiyo
imeathirika kwa kiwango kikubwa ku-
tokana na ukame na kwa muda mrefu
mvua haijanyesha katika eneo hilo.

“Kwa sasa mahindi hapa yanau-
zwa Sh. 22,000 kwa debe moja katika
maduka ya wafanyabiashara. Kilio cha
wananchi wengi ni kuomba bei ya
chakula hiki kinacholetwa na serikali
iendelee kupunguzwa, ili kuwasaidia
wale ambao wanashindwa kumudu
kabisa bei hii ya sasa,” anasema Ka-
pande na kubainisha kuwa kata hiyo
imepokea chakula cha bei nafuu tani
15 kutoka serikalini.

Ofisa Mtendaji huyo pia anafafanua
utaratibu wa kutoa chakula hicho kwa
wananchi, akitamka: “Ni lazima waji-
andikishe na kulipia fedha halafu wa-
nasubiri ndani ya siku moja au mbili
chakula kinaletwa.”KAULI YA DED

Nestory Dakaro, Ofisa Mifugo Wilaya
ya Monduli, akitoa ufafanuzi kwa
Nipashe kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, anase-
ma hali ya njaa Longido ni mbaya na
ndio maana serikali imepeleka chaku-
la hicho cha bei nafuu.

Kuhusu masharti kwa wananchi
kutakiwa kununua kuanzia gunia
moja, Dakaro anasema ni utaratibu
ambao umeelekezwa kwa Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na
wananchi wasiomudu kununua huwa
wanajichanga kununua kilo hizo kisha
wanagawana.

Anabainisha kuwa kiwango cha
chakula kilichopokewa katika hal-
mashauri hiyo ni tani 736.3, huku akiki-
ri uhitaji ni mkubwa kuliko kiwango
kilichopokewa.

Kuhusu wanawake kuchoma mkaa,
Dakaro anasema wananchi wanafanya

It kupata chal

shughuli hiyo bila kibali na wamekuwa
wakiingia kwenye shida na maofisa wa
serikali kwa kuwa halmashauri inakataza
uchomaji mkaa kwa kuwa unaathiri maz-
ingira.

Ofisa Mifugo huyo anasema hali ya
mazingira wilayani hapa ni mbaya kwa
kuwa uoto wa asili umepotea kutokana
na ukame ulioikumba Longido kwa miaka
mitatu mfululizo na kusababisha vyanzo
vya maji kukauka.

“Upatikanaji wa maji kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani sio tatizo kubwa
huku kwa sababu yapo yanayotiririka ku-
toka Mto Simba,” anafafanua.

MKAKATI NFRA

Mkurugenzi wa NFRA, Milton Lupa
anasema mpaka sasa wamegawa chakula
katika mikoa ambayo imekuwa na mfu-
muko mkubwa wa bei ya chakula, ili ku-
punguza makali huku ikimaarisha akiba
zaidi ya chakula kutoka tani 58,000 hadi
kufikia tani 110,000 kwa mwaka 2021/22
na ununuzi wa chakula kwa mwaka
2022/23 unaendelea.

Anasema tayari timu zimetawanyika ku-
peleka mahindi ya bei nafuu katika mae-
neo yenye uhitaji na bei zao zinaanzia Sh.
1,000 hadi 1,600 kwa kilo.

Abainisha kuwa halmashauri zilizopele-
kewa chakula ni Longido, Sengerema, Gei-
ta, Nzega, Liwale, Nachingwea, Loliondo
na Monduli, zaidi ya tani 3,000 zikipele-
kwa katika maeneo hayo.

“Tunaendelea na kazi hiyo ya kusamba-
za na kuna maeneo mengine tena ambayo
tumeletewa yenye uhitaji wa haraka wa
chakula, tunafanya tathmini na tunatara-
jia ikikamilika tutapeleka chakula huko.
Wakala una chakula cha kutosha, hivyo
wananchi wasiwe na wasiwasi,” Lupa ana-
tamba.

ANGALIZO LA TMA

Septemba mwaka jana, Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ilitoa taarifa
kuhusu kuwapo ukame na joto kali nchini
kutokana na mvua za vuli (Oktoba hadi
Novemba) kuwa chini ya wastani, Mkoa
wa Arusha ukiwa miongoni mwa iliyotara-
jiwa kukumbwa na hali hiyo.

Vilevile, Aprili mwaka huu, TMA ilitoa
taarifa nyingine ya kuendelea kuwapo
upungufu wa mvua hizo za vuli kati ya
Oktoba hadi Desemba mwaka huu, ikita-
hadharisha kuwa hali hiyo itapunguza un-
yevunyevu katika udongo, hivyo kusaba-
bisha athari mbalimbali, ikiwamo vipindi
virefu vya ukame.

Ni athari ambazo Naibu Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Khamis Hamza Khamis, anaitaja im-
etokana na mabadiliko ya tabianchi na ka-
dhia ya ukataji miti katika maeneo mengi
nchini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo, akiwa katika kikao cha wadau wa
mazingira kilichofanyika Oktoba 3, mwaka
huu, alisema serikali imepanga kutumia
dola za Marekani bilioni 19.2 kutekeleza
Mpango wa Taifa wa Kukabiliana na Mab-
adiliko ya Tabianchi.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.09.2022

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Robo Robo ya Rob_o va Limbikizo la leb!kllo.la.
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi
30-Sep-22 31 30-Sep-22 31/06/2022 30-Sep-22 30-Sep-21
ESOp: I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
A. MALI Mapatol(Hasara) Halisi 1,258 923 2,880 1,184
1|Fedha Taslimu 4,864 4,416 Marekebisho kwa Ajii ya:
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 9,425 8,455 - Hasara Katika Mali 754 384 1,138 456
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali 34,437 38,063 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 2,962 2,921 5883 5,298
. " Ny o - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
4|Salio Katik: nki Nyingine na Taasisi za Fedh: 4 7,962
5 f'a od' at l\?l' Be ) 4 Kg : i I'iés siza Fedha 8,698 198 - Mabadiiko Halisi Katika Amana 2,562 4,382 6,944 (238)
undina Miamaia ya Kushughulkiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilzoafikiwa 3,626 5,751 9,377 8,887
6(Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiiko Halisi Katika Dhima Nyingine (170) 1,761 1,591 167
7|Bili Zilizoafikiwa - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 13,204 (12,311) 983 (713)
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Kodi liiyolipwa (37) - (37) -
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - 12,145 -Mengineyo (bainisha) - - - -
10|Uwekezaji Katika Amana Nyingine _ R Fedha Hallsi zilizotolewa (zilzotumika) kwa shughuli za uendeshaji 24,248 3,811 28,758 18,041
1 Mlk_OPO_ HfahS| lliyopo O 73,915 II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
12|Mali Nyingine 10,385 30,379 G .

" X awio Lillopokewa - - - -
13|Uwekezaji wa Hisa o - Ununuzi wa Mali za Kudumu (149) (1,869) (2,017) (372)
14|Akaunti za udhamini = - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu = - = -
15|Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,299 2,483 Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiwa na Mawakala -
16{JUMLA YA MALI 181,052 177,817 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

(bainisha) - - = -
B. DHIMA Fedha Halisi Ziizotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (149) (1,869) (2,017) (372)
17|Amana za Benk.l nyingine na Taasisi za Fedha 26,923 34,756 . Whtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
18|Amana za Wateja 113,857 103,858 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu .
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
20| Amana Maalumu 4517 4,121 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
. ) . Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mabadiiko Halisi Katika Madeni Mengine
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 20 20 Mengineyo (bainisha) = -
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,666 1,401 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 5 - =
24(Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = -
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
26|Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 3,332 4,012 Taslimu 24,099 1,942 24,099 14,033
27|Dhima Nyingine 3,859 4,029 Fedha na Mal Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 49,627 47,685 49,627 104,214
28|Madeni - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 73,726 49,627 73,726 118,247
29(JUMLA YA DHIMA 154,174 152,197
50| MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 2) — el TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi millioni)
Mtaji wa Hisa | Malipo juu ya Mapato Ziadaya Tengolaziada | Mengineyo Jumla
C. EEDHA ZA WANAHISA. beiyahisa | yaliyobakizwa | Kisheria yajumia
31[Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420
32|Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 z“\'al\@ e K 31,420 29,104 (36,039) 487 (487) 24,485
" _ alio la mwanzo wa mwaka g 3 z - g
33|Mapato Yaliyobakizwa (36,526) (36,526) Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 2,880 - = 2,880
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,880 1,622 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - B -
35| Akaunti Nyingine za Mtaji - - Miamala na wanahisa - - - - -
. N Gawio liliolipwa - - - - -
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache o - Ziada ya kisheria B - - - - R -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,878 25,620 Tengo la ziada ya jumla - - = - o - -
) . » Share issued - -
38|Dhima Zisizo Dhahiri 709,786 960,602 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (33,159) 487 (487) - 27,365
39|Mikopo Chechefu 2,744 6,102
o . Mwaka uliopita 2021
40 Ten.go lfw':'_l Aiiliya Mikopo Chechefu 22 493 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (37,053) - - - 23,471
41|Mali Nyingine Chechefu o - Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato 5 R 1,015 - 5 - 1,015
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA o panansa i - - - - . -
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15% 14% Ziada ya kisheria - - - 487 - - 487
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4% 4% Tengo la ziada ya jumia - - - - (487) - (487)
(i) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 60% 69% g"::rge":;yje " ) . . . . . .
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 39% 42% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (36,039) 487 (487) B 24,485
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 58% 70%
Vi ngezeko la Amana 10% -12%
(v Ong ; ; ; BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
(vii) |Ongezeko la Mali 2% 3%
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
P
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI wina.na Chea- Saini Tarehe.
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 2| coergaanae mosainiva 26th Octobor 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)
3| Benson Msangi Imesainiwa 26th October 2022
Robo ya Robo ya Afisa Mkuu wa Fedha
Mwaka sasa Mwaka linganishi |Mwakawa sasa | Mwaka linganishi Joseph A - Dbt October 2022
v v - Sen. oseph Ringa Imesainiwa ctober
30-Sep-22 31/06/2022 30-Sep-22 30-Sep-21 Mikaguzi Mt wa Neani
1 [Mapato ya Riba 3,208 3,592 10,368 9,056 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
2 |Gharama za Riba (1,059) (1,157) (3279) (3,027) kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataita vya Uwasilishaji wa Taarita za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
3 [Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,149 2,435 7,089 6,020 Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - - 1
ulina na Cheo
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 5 - S Salnl ZTamhe.
. . 2 | Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 26th October 2022
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 3,302 2,806 8,626 9,242 Mwenyekiti wa Bodi
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 507 450 1372 981
6.2 Ada na Kamisheni 2,787 2,350 7217 8,147 Ebele Ogbue Imesainiwa 26th October 2022
6.3 Gawio B - - . i
6.4 Mapato Mengine 7 6 37 113
7 |Gharama Zisizo za Riba: (3,027) (3,205) (12,519) (10,912) U B A ."
7.1 Mishahara na Mafao (1918) (1,792) (5,679) (4,975)
7.2 Ada na Kamisheni (452) (383) (1,227) (987) Urrtad Bar fiv &ffica
7.3 Gharama Nyingine (1,657) (2,030) (5,613) (4,951) - = I
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,423 1,036 3,196 2,359 U B A ls A rI ca S
9 [Tengo la Kodi ya Mapato (166) (113) 457 (175)
10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,258 923 3,653 4,184
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) N . N N Ba n k 0 the Yea r 20 2 1
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,258 923 3,653 4,184
13 |Idadi ya Waajiriwa 128 127 128 124 I
14 Moot kwatisa o byt Jd hos LIBA alzo won Bank of the Year Awards in
15 |Idadi ya Matawi 7 7 7 7 3 i 9
13 countries across Africa. <l
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI =
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.80% 2.10% 2.14% 237% N
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 19.17% 14.53% 14.63% 15.28% E [* |
(ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 61.86% 65.73% 65.91% 59.64% M L IE ‘ ] [ !'I | £ E h B :'l-‘.l N
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi i 7.49% 8.24% 8.24% 4.60% = e o e R e e = =

United bank of Africc _fe = 5 fcary & : =5 1 bank offar univers
2 rmillion custorm

East & South Africa United Arab Emirates

Taniania = DU

Liberia
Siezrra Les
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ushauri wa TMA uzingatiwe

KATIKA taarifa yake iliyotoka juzi, Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imesema kutakuwa na upungufu wa mvua
nchini na kutaka watu kuchukua tahadhari mapema.

Mvua za vuli zilizotarajiwa kuanza kunyesha kwa mujibu wa
utabiri zitakuwa na uhaba kwenye mikoa 14.

Mikoa hiyo imetajwa kuwa ni Ruvuma, Rukwa, Mbeya, Ir-
inga, Njombe, Katavi, Dodoma, Tabora, Mtwara, Lindi, Songwe
na Kigoma huku maeneo ya Kusini mwa Mkoa wa Morogoro
inatarajiwa kupata mvua chache katika kipindi cha msimu huu
kitakachoanza Novemba na kumalizika Aprili, mwakani.

Taarifa hiyo iliyotolewa na Mkurugenzi wa Huduma za Uta-
biri wa Mamlaka hiyo, Dk. Hamza Kabelwa, inatoa tahadhari ya
kukosekana kwa mvua hizo ambayo italeta athari katika sekta
mbalimbali zikiwamo za kilimo, mifugo na nishati.

Athari za kukosekana kwa mvua zimeshaanza kujitokeza ka-
tika maeneo mengi nchini, hivi sasa mgawo wa maji umeanza
katika baadhi ya mikoa na sehemu nyingine umeme kukatika
mara kwa mara.

Taarifa hiyo ya mkurugenzi imefafanua upungufu huo wa
mvua utasababisha kuathiri ukuaji wa mazao na chakula ku-
pungua.

Upungufu huo hauathiri sekta ya kilimo pekee, bali pia kwe-
nye sekta ya nishati ambako mabwawa na mito itapungua maji
na kuathiri uzalishaji.

Viumbe pia vitaathirika ikiwamo mifugo ambayo inategemea
majani kama chakula na maji kutokana na ukame.

Ukame husababisha hata kutokea kwa migogoro kati ya waf-
ugaji na wakulima katika matumizi ya maji, lakini migogoro ya
wanyama na binadamu inaweza kutokea wakati wa kutafuta
maji.

Mamlaka hiyo imeshauri watu kuzingatia uvunaji na utunzaji
wa maji ili kukabiliana na tatizo hilo.

Pia mamlaka hiyo imesema nusu ya kwanza ya msimu huu
kuanzia Novemba 2022 mpaka Januari 2023 kunatarajiwa
vipindi virefu vya ukavu lakini kunatarajiwa nusu ya pili ya
msimu ambao ni kuanzia mwezi Februari mpaka Aprili 2023
kuwapo ongezeko la mvua zitakazoisha wiki ya nne ya mwezi
Aprili.

Mamlaka imefafanua katika kipindi cha Novemba na Desem-
ba upungufu mkubwa wa unyevunyevu kwenye udongo unata-
rajiwa kujitokeza katika maeneo mengi ya mikoa hiyo.

“TMA tunashauri sekta husika kutoa elimu kwa wakulima
kulima mazao yanayohimili mvua ndogo na utunzaji wa chaku-
la.”

Katika maeneo mengi ya mikoa hiyo 14, mvua zitaanza wiki
ya tatu na ya nne ya mwezi Novemba.

Tahadhari hiyo ilitolewa na TMA lazima ichukuliwe kwa
umuhimu ili nchi iweze kuepuka janga la njaa kwa kukosa
chakula cha kutosha.

Athari za mabadiliko ya tabianchi zimekumba mataifa mengi
duniani na tumeshuhudia jinsi watu wanavyohangaika kwa
kukosa chakula na maji. Hata mifugo imeathirika na kufa kwa
kukosa malisho na maji.

Nchi yetu imejaliwa kuwa na mito, maziwa yenye maji mengi
ambayo kama wataalamu watawezesha kutumika kwa matumi-
zi ya nyumbani na umwagiliaji mashamba kutaokoa janga hili
linalotaka kutupata.

Ni muhimu pia kumuomba Mwenyezi Mungu, atuepushe na
janga hili.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Nipashen

Na Adam
Fungamwango

UKIPATA bahati ya kuingia
kwenye vyoo katika vituo
cha mabasi ya daladala na
hata vya kusafiri mikoani na
nje ya nchi, halafu ukaenda
kuingia kwenye vyoo vya
masoko utakutana na vitu
viwili tofauti.

Cha ajabu ni kwamba
vyoo hivyo vyote vinamiliki-
wa na Manispaa. Yenyewe
hutoa tenda kwa kampuni
za usafi kwa ajili ya kutunza
na kusafisha.

Hata hivyo, utakachokio-
na kwenye vyoo vya masoko
mengi nchini, si kile utaka-
chokiona kwenye vyoo vya
kwenye vituo vya mabasi.

Tukianza kwenye vituo
vya mabasi, kwanza utakuta
hata viwango vya utengen-
ezaji ni tofauti. Ukiingia
mara nyingi ni visafi na eneo
karibuni lote ni kavu.

Utakutana na maji yak-
itiririka kwenye mabomba
na hata kama siku hiyo
hakuna maji utaona majaba
yakiwa yamejazwa maji.

Ukiingia unapokewa na
harufu ya dawa za kusafi-
sha vyoo si harufu zisizoe-
leweka, ili mradi tu hata
ukitoa pesa yako unaona
kabisa kutokana na huduma
iliyotolewa pesa zinakwen-
da kihalali. Unatoka chooni
hata kama ulikuwa una-
taka kwenda hotelini kula
chakula, wala hupati shida
kwa sababu mtu anakuwa
hajachefukwa kutokana
na mazingira aliyoyakuta
ndani.

Ni kwa sababu mtu
anaweza  kukutana na
mwezake anayefahamiana
naye wakasimama na ku-
piga stori hata dakika mbili

tatu humo humo chooni
kabla ya kutoka nje.
Shughuli ipo kwenye vyoo
vya masoko. Hapa ndipo
kwenye matatizo. Vyote
vinamilikiwa na Manispaa,
lakini huku ni kama vile wa-
naopewa tenda ya kuvilin-
da, kuvitunza kuvisafisha na
kuviendesha, hawana utaal-
amu huo, na wanaviende-
sha kienyeji ili mradi tu.
Vyoo vya masoko mengi
nchini ni vichafu na vimeku-
wa ni vyanzo vya magonjwa
mengi ya kuambukiza. Ma-
gonjwa ya tumbo, kuhara
na kipindupindu ukian-
galia mara nyingi huanzia
masokoni na hii inatokana
na ubora hafifu wa vyoo.
Mara nyingi vyoo vya
masoko mara zote utakuta
vina unyevunyevu, ambao
unatokana na uchafu we-
nyewe wa choo na hata
wanaoviendesha na walio-
waweka kusimamia kutojua
wakati gani wa kusafisha na
wakati gani wa kuwaacha
watu wavitumie kwanza.
Usafi siyo kusafisha muda
wa watu kuvitumia. Muda
huo watumiaji wanatakiwa
kuvikuta vyoo vikiwa vika-
vu, kinachotakiwa ni maele-
kezo tu kwa watumiaji jinsi
ya kutumia kwenye haja
kubwa, ndogo na jinsi ya
kunawa baada ya kutumia.
Kwenye vyoo vya masoko
hata miundombinu yake
inakuwa ni tatizo. Unaweza
kukuta hata koki zote hazi-
fanyi kazi, badala yake kuna
makopo mawili au matatu
tu ambayo watu wote wa-
nalazimika kuyatumia kitu
ambacho ni hatari sana ki-
afya.

Sehemu
naume wanapanda kwa
gjili ya haja ndogo unakuta
marumaru zimechoka mpa-
ka zimebadilika rangi.

ambayo wa-

Pembeni ambako haja
ndogo inamwagika, maru-
maru za ukutani zimebadi-
lika rangi kiasi cha kutia
mtu kichefuchefu.

Huko kwenye vyoo vya ki-
namama ndiyo kabisa, kiasi
cha kuwafanya kuwapa ma-
gonjwa ya maambukizi ya
mkoja au UTI. Unashangaa
ni kwa nini vyoo vinakuwa
vichafu wakati watu wana-
lipia?

Watu wote waliokusanyi-
ka kwenye soko hilo, ambao
ni wafanyabiashara na wa-
teja wao wanalipia huduma
na hata wapita njia nao
wanatumia, lakini unakuta
watu waliopewa dhamana
hiyo wanashindwa kufanya
vyoo vya masoko kuwa sala-
ma kwa afya ya binadamu.

Ninavyojua  miundom-
binu au vifaa vya vyoo havi-
nunuliwi kila siku. Maru-
maru, koki za maji, taa, fagio,
mabomba na vifaa vingine
vinavyofanana na hivyo vik-
ishanunuliwa huweza kukaa
muda mrefu bila kununua,
labda dawa za kuua wadudu
na kukata harufu mbaya
ndiyo zinawaza kununuliwa
labda kila baada ya siku tatu,
nne tano au wiki.

Kwa hili nawashauri
baadhi ya Mwenyeviti wa
Serikali za Mitaa, viongozi
wa masoko kubadilisha mi-
tazamo yao na kujali sana
usafi wa vyoo kwani ndiko
sehemu ambazo watu ku-
toka sehemu mbalimbali
wanakutana.
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Together, Transforming Lives UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/09/2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/09/2022
(Kiasi kwa shilingi Maelfu

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo rr;vav::a kwa | gobo mwaka iliyopita Robo mwaka Robo mwaka
A. |MALI 30.09.2022 30.06.2022 kwa sasa iliyopita
1 |Fedha Taslimu 30,743 37,096 I: |Mtiririko wa Fedha l.(l-Jtokana na i za Uendeshaji: 30.09.2022 30.09.2022
2 |salio katika benki kuu ya Tanzania 309,002 346,446 Mapato/(Hasara) Halisi 55,609 57,330
3 |Uwekezaiji katika amana za serikali - - Maéel;elzls:o I:wa Alw ya:h = - -
- Badiliko katika mali isiyoshikika - -
a lio katik ki nyingi Taasisi za fedh. 1,62 7 2,32
Salio kati arben i nyingine na Taasisi za fedha ,625,55 ,328,889  Hasara Katika Mall 5745 5118
5 [Hundina miamala ya kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo (1,303,044) (380,166)
6 |Miamala baina ya matawi - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
7 _|Bili zilizofikiwa - - - Mabadiliko halisi katika amana (610,363) (33,846)
8 |Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - -
9 |Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine. _ _ - Mabadnl.llfo hah‘sl.katllfa dhlrr‘|a nyingine 193 (33,364)
10 | Uwekezaii Katika amana nyingine N N - _Mabadiliko halisi katika mali nyingine (136,626) (14,381),]
IR ying! - Kodi iliyolipwa 14,905 9,517
Mikopo halisi iliyopo 6,630,890 5,327,846 - Mengineyo(bainisha) (1,018) 14,5617
12 | Mali nyingine 426,510 289,884 _ Maslahi ya wachache 26)
13 |Uwekezaji wa hisa - - - Madeni na benki nyingine -
14 | Akaunti za udhamini - - Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za uendeshaji (1,973,625) (374,275)
15 |Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 222,999 229,744
16 |JUMLA YA MALI 9,245,701 8,559,005 : Mtiri.rik.? wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
gawio lililopokelewa - -
B. DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu - -
17 |Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - -
18 |Amana za wateja 4,233,178 4,843,541 Ununuzi wa amana zisizoshughulikiva na mawakala - -
19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - - o »
20 | Amana Maalum _ _ Mapa?o kulokahg na mauzo ya amana zisizoshughulikiwva na mawakala - -
21 |m libo /Fodha Kuhamish Mengineyo (Bainisha) - -
aaqizo ya mawpo ;fedha kuhamisna ~ ~ Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuii za uwekezaji - -
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa 19,051 20,069
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 44,871 29,966 lll: [Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
24 |Dhima la tozo kwaaijili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -
25 |Fedha za washirika(MIVARF Grant) - - Mapato kutokana na utoaj:? wa madﬂeni ya_ muda mrefu - -
26 |Mapato yaliyoingia ya kipindi kilacho na tozo nyingine zitakazo lipwa baadaye - - Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 226,496 174,805
5 — 231 > = Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - -
27 1Dhima nyingine 31.066 80873 Mabadiliko_halisi katika madeni mengine 1,000,000 -
28 |Madeni 1,000,000 - Mengnineyo h
29 [JUMLA YA DHIMA 5,528,166 5,124,449 Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 1,226,496 174,805
30 [MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 3,717,535 3,435,456 V: |Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali (747,129) (199,470)
C- FEDHA ZA WANAHISA Fedha na mali zi 1a na fedha tasli i mwa robo
31 [Mtaji wa hisa uliolipwa 14,849,819 14,623,323 ya mwaka. 2,712,431 2,911,901
32 |Akiba ya mtaji 40,429 41,388 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo
33 |Mapato yaliyobakizwa (11,300,591) (11,301,550) ya mwaka. 1,965,302 2,712,431
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 127,878 72,295
35 | Akaunti nyingine za mtaji - -
36 |Stahiki za wenye hisa chache - = JINA NA CHEO SAINI TAREHE
37 [JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 3,717,535 3,435,456
38 |Dhima zisizo dhahiri 479,053 970,715 CPA. KINYAKI O. KINYAKI 27th October 2022
39 [Mikopo chechefu 155,006 177,142 MKUU WA FEDHA NA UTAWALA
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 65,571 65,649
41 |Jumla ya mikopo ghafi na amana 6,727,539 5,424,453 GODFREY J. NG'URAH 27th October 2022
42 |Mali nyingine chechefu MANEJA MKUU
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 40.21% 40.13% CPA. APOLINARY S. KITYAMWI 27th October 2022
(i) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumia ya mikopo ghafi 2.30% 3.27% MKUU WA UKAGUZI WA NDANI
(iii) [ Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 158.92% 111.99%
(iv) |Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 71.72% 62.24% Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 72.25% 62.89% usahihi wa taarifa za hapo juu ,funatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na
(vi) |Ongezeko la Amana -12.60% -0.69% kwa velewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa o
(vii)| Ongezeko la mali 8.01% 2.26% vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
]
JINA NA CHEO SAINI IAREHE N
b~
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 30/09/2022 N
K, . k h.l. . M If 1. Dr GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKITI WA BODI 27/10/2022
( lasi kwa shi Ingl ae U) 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI 27/10/2022
Robo mwaka ya sasa [Robo Mwalka iliyopita| HMPH0 19 Mwaka | Limoikeea fa T aka
SRR TSR] S| R MINIMUM DISLOSURES OF CHARGES AND FEES
1_|Mapato yariba 241,616 148,144 665,297 390,131 sicro oescamo 2 _—
2 |Gharama za riba 23.733 12.500 59.424 38,913 e bres Crsmen o oy s i P Tt 00 i
3 |Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 217.883 135,644 605,873 351,218 e e o i e o T
4_[Madeni viza - - - - = e
5 |Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo 78 17.918 9.160 17.918 S £ 55 v )
6 |Mapato yasiyo ya riba 110,852 74,091 253,909 217,047 i e — i = =
6.1 Faida/(hasara) zi na miamala ya fedha za kigeni - - i == e Gt A Gty s (155 P e
6.2 Adana i i 27,369 33,547 81,474 114,452
6.3 Gawio - - - - vy
6.4 _Mapato mengine 83,483 40,544 172,435 102,595 <o
7 zisizo na riba 273,204 245,018 741,064 568,341 S
7.1_Mishahara na Mafao 130.409 123.420 380.580 309.838 o
7.2 Adana i 1.553 12,179 2.189 12,179 F— L3
7.3 Gharama nyingine 141,242 109.419 358,295 246,324 oo
8 |Faida/(Hasara) ya ji 55,609 (17,365) 127,878 17,842 I —
9 [Tengo Ia kodi ya mapato - 5,353 A e i
10 [Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 55,609 |- 17,365 127,878 12,489 _ = o e o e
11 |Mapato Y b S Ao Gy o i . - .
12 [Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumui: kwa mwaka 55,609 (17.,365) 127,878 12,489 T O RO e o SN i - - -
13 [idadi ya Waajiiwa 22 24 22 24 I 7
14 |Mapato kwa Hisa 1.99 -0.63 4.61 0.45 ] e T oy B T =
15 |idadi ya Matawi 1 1 1 1 = o & i
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI o = oo
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.60% 0.23% 1.38% 0.50% Lol o . o — o
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za o - o oot @i
Wananis a40% -1.90% 10.82% 1a7% 5 ; — e
(i) Uwiano wa Mat Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 77.51% 110.25% 80.62% 93.60% e el " s T B _—
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali z i LT - S e
Zi 2.52% -2.06% 5.79% 1.48% e o o G Toramg e CT e —
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 3 /2022 === e
Do e e G P Dot TIRRE, ror 00
o o S G
= g T
Lrono Awaka wa sasa Miaji wa Hisa |Malpojuuyva |  Mepate zlada ya Jimia wa 0| mengineye Jumia T —
sanEmow INTRODUCTION ETTER AD GERTIGATE OF BALANGE
Salio 1a mwanzo wa Robe mwaka wa sasa 14 o 11,220,255 41,388 o o 4354 Cone o O]
A R o 5 [ e e S
halisi baaada ya kodi ya mapato 127,878 127,878 e — ) L) St e Ei)
Miamala na wanahisa 226,496 (9.717) 166,779 g ety o = Gt e s
Gawia iotpwa o :
Ziada ya kisheria 11.619) ©59) -12.578 A foreen - S "‘;‘i‘i‘ Locs Posiage Portom
Tengo la ziada ya jumia o I — } - e o e T
o T G A v ey Lo o i
Sallo 1a mwisho wa robo mwaka 14,840,810 - arazz713) 0,420 - - 717,535 o o e o ot
Robo ya Mwaka iliyopita oo oo iy 2 e e
Salio la mwanzo wa robo mwaka 14,448,518 - (11.274.967), 29.769 - - CLOBNG ACCOMT = = L R
hatisi basada va kedi ya mapato 72205 72.205 e oo s s
Mapato mengine - o e
Miamala na wanahisa 174.805 14,964 159,841 e e S = - oo e o Destiaten o S o
Gawio lilolipwa o i B L = 2| oty g » .
Tengo la ziada ya jumia 11.619) 11,619 of e "'"'.TX.T’.JEE‘.:}‘Z;JEJET”’ 4| cP Aomimary . Ky 'WEAD OF INTERNAL AUDIT
Ziada ya kisheria o ot e g
° o i B Chnmmy BosRD oF DRECTORS
Salio la mwisho wa robo mwaka - a1 a1.388 - - 3.435.456| T 2 orecron
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MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

“Kwa Maendeleo Yako”

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-09-2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-09-2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Robo ya mwaka sasa| Roboya Mwaka | Limbikizo lamwaka | Limbikizo la
ya/Mwaka wa sasa Mwaka/Mwaka iliyopita wa sasa mwaka linganishi
iliopita (Mwaka uliopita)
30/09/2022 30/06/2022 30/09/2022 30/09/2021
|| mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
A IMALI Mapato/ (Hasara) Halisi 222 386 425 578
1__|Fedha Taslim 895 462 kwa Ajii ya: -
2 __|Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 115 181 Hasara Katika Mali 70 39 374 534
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Badilko Halisi Katika Mikopo 432 (1.042) (@75)] (1,722,
4 |Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,522 2,534 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5 |Hundina Miamala ya Kushughulikiwa B B Mabadilko Halisi Katika Amana (224) 1,087 (1.574) 605
6 |Miamala baina ya Matawi , N Mabadilko Halisi Katika Amana za Muda Miupi i - - - -
7 |Bil zilizo afikiwa . N Mabadilko halisi Katika Dhima Nyingine (68) (316) (271) (237)
8 |Dhima za Wateja Zilizo kubalika . B Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine ©1) (312) 46 288,
9 [Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Kodi lliolipwa 80)] (80) (90 ©69)]
10 |uwekezaiji katika Amana nyingine . z Mengineyo (Bainisha) i _ - - - -
11 [Mikopo Halisi liyopo 15.204 15.726 Fedha Halisi kwa shughuli 311 (188)] (1,565) (1,800)
12_[Mali nyingi 4,492 4,401 — - -
3 U:,e':eylzlgillz Tiea - - Il _| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 |Akauntiza udhamini = - 3:5”%32.“52"&:& Kudumu @u m0) @ @
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 565 532 Mapato Kulokana na Mauzo ya mall zakuduma N n N n
16 |JUMLA YA MALI 23,884 23,837 Ununuzi wa Amana na mawakala - - - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana na mawakala - - - -
B. DHIMA E— _ (bainisha) - - - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 Fedha Halisi Zilizotolewa kwa Shughuli za Uwekezaji 32, @) (1) @35)]
18 |Amana za Wateja 14,716 14,940
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = - IIl_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha |
20 _|Amana Maalumu 117 117 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (100)] - 200) (100)]
21_|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - - - -
22 [Hundina Hawala za Benki Zilizotolewa - Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa - - - -
23 [Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 152 124 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
24 _|Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - - Mabadilko Halisi Katika Madeni Mengine S , , 5
25 |Miamala Jlikiwa Baina ya Matawi. . N Mengineyo (bainisha) 177 1,000 1,197 -
26_|Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Fedha Halisi_Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha 7 1,000 997 (100)|
27 _|Dhima Nyingine 584 680
28 |Madeni 3,526 3,426 IV_|Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.
29 |JUMLA YA DHIMA 19.099 19.290 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29 2.785 2547 Fedha tasimu na mali na fedha taslimu 356 807 609 (1,935
20 MALI[DHIMA) HALISI (16 Kuton 29) Fedha na Mali na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo 3,177 2,369 4,142 4714
c | FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali na fedha taslimu mwishoni mwa Robo 3,533 3,177 3,533 | 2,779
31 _|Mtaji wa Hisa Uliolipwa 8,789 8,789
32 |Akiba ya Mtaji
33 [Mapato Yaliyobakizwa (4,536) (4,558)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindl Fiusika 425 203 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
35 |Akaunti nyingine za Mtaji 107 113 " N . T " " i " I, N PR
36 |Stahiki angnyehisa C?I1ache Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 2,785 2,547 kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu
38 _|Dhima Zisizo Dhahiri wa |AS 34 na IAS 8)
39 |Mikopo Chechefu 1,470 1,451
40 [Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 140 160 Jina Na Cheo Saini Tarehe
41__[Mali Nyingine Chechefu - -
Philip d 28/0ct/2022
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meneja Mkuu
(i) _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 20.03% 19.08%
i) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 9.61% 9.90% Kelvin Mushi 28/0ct/2022
i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 107.99% 109.25% Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 64.04% 65.97%
(v) |Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 87.20% 87.69% Saleh S. Abdallah. . 28/0ct/2022
(vi) |Ongezeko la Amana 1.49% 7.78% Mkaguzi Mkuu wa Ndani
i) |0 ko la Mal 0.19% 9.95% S P . . - - N : T
{e)_|Ongezeko la Mal Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, t kwamba hmini taarifa
hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-09-2022 benkina taassi z2 fecha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hal halisi
(Kiasi kwa s gi milioni) Jina Tarehe
Robo ya mwaka sasa| Roboyamwaka | Limbikizo lamwaka Limbikizo la (Imesainiwa) 28/0ct/2022
Imgamﬁhl.(Mwaka sasa mwaka Ilngan!shl Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
uliopita) (mwaka uliopita)
30/09/2021 2. Bakar R. Bakar ........................ (Imesainiwa) 28/0ct/2022
Mkurugenzi
1 829 1,020 2,358 3,075
2 (185)] 200 508 661
Mapato Halisi ya Riba (1 ki 2 44 1 1
T : T = OB DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS
5_|PunguzolOngezeko a tengo katka Mikopo 2 53) (193] 235, (DISCLOSURES) REGULATION, 2015
6_[Mapato Yasiyo ya Riba: 250 224 706 610 MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = - s -
6.2 Ada na Kamisheni 250 180 (i 558 MUCOBA BANK PLC- REVISED CHARGES AND FEES- SEPTEMBER 2021 GENERAL CHARGES AND FEES
6.3 Gawio - = u = Z SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES GENERAL CHARGES/ FEES Tzs
6.4 Mapato Mengine E 45 19 o005
|7 _Gharma Zisizo za Aiba: (672 (687) (1.959 il operating balance -
7.1 Mishahara na Mafao (371) (352) (1,083 Monthiy Service Fee 500 (sMS Alert 1,000) ;:m Technical NA
R redit Interest Rate cpa
7.2 Ada na Kamisheni (35) (53) (98 DEPOSIT, TRANSACTIONS.
= Group Savings Account (GS09) ash deposit at branc ree
7.3 Gharama Nyingine 266 283 (758 ,:A" opening i amount s e oo 2 1.500,000) o000
- m inimum operating balance rec 5
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 222 304 425 Minimum interest Bearing balance N/A Cheque clearing (ahove T2s 1,500,000) 1%
Mo | hdrawal Fee Refer cash fee below Cash (less Tzs 5,000,000) -
9 [Tengola Kodiya Mapato 30) 30)] (60)] oot e e Na Cosh it from Tzs 5,000,000 and above) 5.000:0.12%, Max Tz 150,000
n Tea, ey " ccount closure X
10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 192 274 365 oint Savings Account, Dormant account reactivation 5,000
11_|Mapato Mengine Yaliojumuishwa (bainisha - - - - “o00. Pramaturejcanceiied Fixed DepoutFes Nomerest gven
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 192 274 365 578 e e a00. (oh1S Alrt 1.000] ’;g’;; Bank Statement Fee /page 2,000
Idadi ya waajriwa 50 56 49 60 fodit interest Rate ipa Seianes ceraete fa 36:000
14 [Mapato kwa Hisa 5.88 8.39 11 18 uvenile’s/ Minor Savings Account e e s o000
i ji \Ccount opening minimum amount TT Outward local- EFT 15,000 + Levy
Idadi ya Matawi 2 2 2 2 inammur operating batanee 550 T mward tocar TISS (7 —
Inimum Interest-Bearing balance 20,000 TT inward local- EFT NA
onthiy Service Fee. ree aTary Drocossing (per Sri
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Interest Rate e T — A
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.93% 1.34% 1.78% 2.95% Biashara Savings Account Balance Inquiry
" Account Opening minimum amount 65,000 Mobile banking 200
(i) |Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 4.76% 7.28%! 2.28% 2.95%, 50,000 IQyer the counter 00
i) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 62.27% 55.05% 63.27% 16.02% 06" Money Transfer 15,000
1%pa ATM card 15.000
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisiya riba na wastani wa mali zinazozalisha 3.41% 4.53% 4.50% 57.55% " Searching Fee 10,000
- — — - - Group Savings Account Coins deposit fee 10%
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Account opening Fee foree ATM card 10,000
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Minimum opersting balance 10.000 x':,:zf;‘;::':f;f‘:‘,ziam, oo 500
Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 2,000 ATM mini statement
interest Rate Wallet to Bank 1,000
SMS aler 00
Saccos Savings Account Sank to Wallet (Below 725 165,000) 1,000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30-09-2022 Account opemngFee ree ank o Walls (22 100,000 159.5591 1300
. ank to Wallet (Tzs 200,000-299,99 5
. e ore e _ere e Minimum operating balance o0 Bk 1o Wallot (Tox 300000 399.655) )
(Kiasi cha shilingi milioni) Minimue IntarassSaaring balarnce 100,000 Bank to Wallet (Tss 400,000-499.599) 5500
nterest Rate Sena Bank to Wallet (Tzs 500,000-599,999) 3,000
Mtaji wa hisa yaliyobakizwa | 21202 ¥a Kisheria Jumla Elimu Savings Account Savings account interest rates 2%
Mwaka wa sasa 2022 Account 312:'.:‘ZT§E.TW Smount 6565 e Y cees =000
Minimum operating balance. 5,000 e
Salio la mwanzo wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4,345 WMinimum interest Searing balaiEs 16,000 N e e oo,
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato s 425 - 425 Y paice Fee Tocn Monthly fee 2,000
Vapato mengine - 2 - 2 Standing Order 16,000
Miamala na Wanahisa ©) - - ©)| Malengo Savings Account -
Gauwio lililolipwa N R N . Account Opening minimum amount 5,000 LOAN CHARGES AND COMMISION
inimumn operating balance R
Ziada ya Kisheria - - - B Minimurn terest-Searing balance 26,006 S/NO T LOAN PRODUCTS CHARGIES .
B e 0.0 1. | Leusinessloan “Loan processing fee 2%
engo la Ziada ya Jumla - - - - et SecTanie beiow 2Mied loan “Loan sppifcation fee 20,000/
Mengineyo . . s B Prematurit 10,001 3.Agriculture loan -Delay fines
Salio la mwisho wa mwaka 8,789 (4,111) 107 4,785 N : :ssets g:lqmsman loan A‘ ;—s l\;\on:hs 13% pa
Malengo account interest rates are as follows: B.7-12 Months 18% pa
erio ate C. Above 12Months 20% pa
Mwaka Uliopita 2021 8,886 (5,280 87 3,693 [peried | Rate 2 .Group loans Sapplication fes 1% 0
Sallo la mwanzo wa maka - 743 - 743 e 5| 2.satary oan full guarantee Government “imdermrity rand 35 of the
Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - - months © . i approved amount.
Mapato mengine i [E) - - ©1) FIXED DEPOSIT ACCOUNTS Loin Sopication fee 10,000/=
Miamala na wanahisa - - - - Fariad ‘Interest rate 13% pa
Gavio lilolipwa s 20 20 . frie a 1.Salary loan full guarantee- Private sector “indemnity fund 3% of the
Ziada ya Kisheria - - - - S months
Tengo la ziada ya Jumia - -] - - 33 months Up to Tz
_ - | - - 36 months, Up to Tzs 9,999,999.00 s. 1.MUCOBA staff loan - Indemnity fund 3% of the
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 (4,558 107 4,345 approved amount.
FOR of T2510,000,000 and above is negotiable at management discretion. “Interest rate 5% pa
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HABARI KITAIFA

TMA yatoa hadhari
upungufu wa mvua |

Na Faustine Feliciane

LICHA ya Mamlaka ya Hali ya Hewa :
nchini (TMA) kutoa tafadhari ya kuwapo :
kwa upungufu wa mvua kwa mikoa 14 :
inayopata mvua mara moja kwa mwaka, :
uongozi wa Mkoa wa Ruvuma umewa- :
toa hofu wananchi kuhusu upungufu wa :
chakula. 3

Akizungumza na Nipashe, Katibu :
Tawala wa mkoa huo, Mashauri Nda- :
ki, alisema pamoja na tishio la mvua :
chache, mkoa wake una akiba kubwaya :
chakula. -

Alisema watakutana na kamati yake ya :
maafa ya mkoa kuangalia athari nyingine :
zitakazotokana na kupungua kwa mvua :
kunakotarajiwa, lakini si suala la chakula. :

“Sijapata rasmi taarifa ya TMA, lakini :
kwa kuwa nyie wanahabari mpo ka- :
ribu zaidi niseme nitakutana na kamati :
kuangalia athari zinazoweza kutokea :
lakini nina uhakika sio suala la chakula, :
mkoa wa Ruvuma kwa mwaka wa kumi :
sasa tumeongoza kwa kuzalisha chakula :
kwa wingi kinachotumika hapa nchini,” :
alisema Ndaki. :

Akitoa utabiri wa msimu kwa mikoa :
hiyo 14 inayopata mvua mara moja kwa :
mwaka kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu :
wa TMA, Dk Agnes’s Kijazi, Mkurugenzi :
wa huduma za utabiri wa Mamlaka :
hiyo, Dk. Hamza Kabelwa, aliitaja mikoa :
hiyo kuwa ni Ruvuma, Mbeya, Rukwa, :
Njombe, Iringa, Lindi, Mtwara, Songwe, :
Katavi, Kigoma, Singida, Tabora, Do- :
doma pamoja na baadhi ya maeneo ya :
Kusini mwa mkoa wa Morogoro. :

“Katika nusu ya kwanza ya msimu :
huu mwezi Novemba 2022 mpaka Janu- :
ari 2023 tunatarajia vipindi virefu vya :
ukavu, lakini tunatarajia nusu ya pili ya :
msimu ambayo ni mwezi Februari mpa- :
ka Aprili 2023 kutakuwa na ongezeko la :
mvua hizo zitakazoisha wiki ya nne ya :
mwezi Aprili,” alisema Dk. Kabelwa. :

Pia, alisema katika kipindi cha Novem- :
ba na Desemba upungufu mkubwa wa :
unyevunyevu kwenye udongo unatara- :
jiwa kujitokeza katika maeneo mengi na :
kuathiri shughuli za kilimo. :

Alisema TMA inashauri sekta husika :
kutoa elimu kwa wakulima kulima :
mazao yanayohimili mvua ndogo. 3

“Pia, tunatarajia kina cha maji kwenye :
mito na mabwawa kitapungua na kuathi- :
ri upatikanaji wa maji kwa matumizi :
mbalimbali, hali hii inaweza kuathiri pia :
sekta ya ufugaji na kuleta migogoro ya :
wafugaji na wakulima na wanyama na :
binadamu katika kuchangia maji, kwa :
hapa Mamlaka zinashauriwa kuhakiki- :
sha vyanzo vya maji vinatunzwa pamoja :
na kuweka miundombinu ya uvunaji :
wa maji sambamba na kuandaa na :
kutekeleza mpango mkakati wa kuhimi- :
za kilimo himilivu,” alisema Dk Kabelwa. :

Alisema katika maeneo mengi ya :
mikoa hiyo 14, mvua zitaanza wiki ya tatu :
naya nne ya mwezi Novemba.

“Pamoja na kutabiri vipindi virefu vya :
mvua chache, bado kuna uwezekano :
wa kuwapo kwa vipindi vifupi vya mvua :
kubwa, wananchi wachukue tahadhari,” :
alisema Dk. Kabelwa. :

Utabiri huo wa TMA umeonesha sekta :
ya usafiri wa ardhini, majini na anga ita- :
nufaika kutokana na vipindi vya ukavu :
vinavyoweza kujitokeza. :

Shughuli za kibinadamu zilivyoharibu mito minne

Na Christina Haule, MORO-
GORO

ODI ya Maji ya Bonde

la Wami Ruvu imese-

ma shughuli za kib-

indamu  zimesaba-
bisha mito minne mkoani
Morogoro kujaa udongo na
mchanga, hali iliyosababi-
sha gharama kubwa kwenye
kuchimba.

Pia imewataka wananchi
kulinda vyanzo vya maji kwa
kuepusha visijae tope, hali ita-
kayosababisha kutumika fed-
ha nyingi kuchimba badala ya
kuelekeza fedha hizo kwenye
miradi mingine ya maendeleo.

Mkurugenzi wa Bodi hiyo,
Elibariki Mmassy, alisema
hayo juzi kwenye kikao cha
wadau wa maji wakiwamo wa
umwagiliaji, viwanda na wa-
vuvi kilichofanyika mjini hapo.

Alisema gharama za uchim-
buaji upya kuondoa mchanga
na udongo huo kwa kilometa
moja pekee ni zaidi ya Sh. mil-
ioni 20.

Aliitaja mito hiyo kuwa ni
Mngazi, Mlali, Mpiji na Mgeta
ambayo inasafishwa kwa awa-
mu, ili kuipa uwezo wa kuhi-
fadhi maji ambayo yatasaidia
kukabiliana na kero kama ya

_—

ukame uliosababishwa na ma-
badiliko ya tabianchi.

Mmassy aliwataka watumi-
aji maji wakiwamo wavuvi,
wachimbaji madini na wakuli-
ma kuacha tabia ya kuzuia
maji kwenye eneo moja bila
kujali watumiaji wengine.

“Watu wanazuia maji ili wa-
vue samaki au wachimbe ma-
dini, wengine wanalima wote
hao kwa pamoja wanaharibu
vyanzo hivyo, wanatia tope zi-
nazopunguza kina cha vyanzo
vya maji na sio sahihi,” alisema
Mmassy.

Alisema wamefanikiwa ku-
weka bikoni za kuzuia uhar-
ibifu wa vyanzo vya maji mita
60 kutoka kwenye maeneo ya
maji katika maeneo ya mijini
na vijijini, ili kuzuia uharibifu
wa vyanzo hivyo unaofanywa
na watu wakati mwingine hadi
kwenye kingo za mito licha ya
kuwapo kwa malalamiko kwa

baadhi ya watu.
Mmassy alisema katika
kulinda vyanzo vya maji

wamelazimika kusitisha vibali
12 vya watumiaji maji mkoa-
ni Morogoro, ili kupunguza
matumizi ya maji na kukabili-
ana na hali ya ukame iliyoko
inayosababishwa na mabadi-
liko ya tabianchi.

Mmassy alisema bodi hiyo
tangu Mei mwaka huu, ilitoa
barua kwa wadau wake juu ya
kutokuwapo kwa mvua za ku-
tosha za masika na vuli na ku-
wataka kutowekeza kutokana
na maji kutotosheleza.

Pia aliwataka wadau wa maji
kuzingatia vipaumbele vya
utoaji wa vibali, ikiwamo utun-
zaji wa mazingira, matumizi ya
majumbani na kulingana na
upatikanaji maji.

Alisema ifahamike kwamba
hiyo ya ukame huwa inatokea
kwenye mzunguko wa maji na
ndiyo maana Rais Samia Su-
luhu Hassan aliwekeza kujen-
ga Bwawa la Kidunda ambalo
linakaribia kuanza kufanya
kazi iliyokusudiwa.

Alisema pia ujenzi wa ma-
bwawa madogo madogo ma-
tano kwenye safu za milima
ya Uluguru utapunguza shida
hiyo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, mwaka huu haukuwa na
mvua toshelevu na kufanya
kupungua kwa kina cha maji
kwenye mito mingi.

“Miaka ya kawaida kwa
tarehe kama ya leo kunakuwa
na ujazo wa mililita 14,000
kwenye mto, lakini kutokana
na mabadiliko ya tabianchi

hali imekuwa tofauti,” alisema
mkurugenzi huyo.

Mmassy alisema kutokana
na mabadiliko ya tabianchi
pamoja na kuchelewa kwa
mvua za vuli, wameitana na
wadau wa maji na kuwa na mi-
kakati na makubaliano mbal-
imbali hasa katika kutunza vy-
anzo vya maji na kuhakikisha
wanakabiliana na kero zote za
maji.

Alisema katika kikao hicho
wamejadili mambo mengi
yenye nia chanya ya kujenga
na kuhifadhi vyanzo vya maji
kwenye bonde hilo kwa njia ya
kushirikiana kwenye kutunza
na uwekaji wa mipaka kwenye
vyanzo vya maji na kuwekeza
kwenye miundombinu ya ku-
tunza maji kipindi cha masika.

Alisema bodi imejenga ma-
birika sita yanayogharimu Sh.
milioni 60 kwa wadau wa waf-
ugaji ambapo matano yame-
jengwa kwenye Halmashauri
ya Wilaya ya Morogoro kama
mfano kwa wafugaji kujenga
wenyewe hasa kwa wale we-
nye ngombe wengi kuanzia
1,000, hivyo wana uwezo wa
kujenga kwa ajili ya kupata
maji na malisho yao na kue-
puka kuvamia na kuharibu vy-
anzo vya maji.

Mkurugenzi wa Masuala ya Sheria wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Kapwete

John (kushoto), akitoa maelezo kwa wajumbe wapya wa Bodi ya Wakurugenzi ya mamlaka hiyo, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu sheria mbalimbali kabla ya kuanza vikao vyao leo. Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof.
Mark Mwandosya. PICHA: MIRAJI MSALA

Raia Uganda jela miaka mitatu kwa kuingia nchini bila kibali

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu imemhukumu
kulipa faini ya Sh. 500,000 au
kifungo cha miaka mitatu jela
raia wa Uganda, Hamis Ismail
baada ya kukiri kosa la kuwapo
nchini bila kibali.

Hukumu hiyo ilisomwa
juzi na Hakimu Mkazi Mkuu,
Rhoda Ngimilanga ambaye
alisema mahakama hiyo im-
emtia hatiani kwa kosa la ku-

wapo nchini bila hati ya kusa-
firia yenye visa inayomruhusu
kuwapo nchini.

“Mahakama inakutia hatiani
kwa kosa moja la kuwapo
nchini na unahukumiwa kuli-
pa faini ya Sh. 500,000 au ku-
tumia kifungo cha miaka mita-
tu jela kama utashindwa kulipa
faini,” alisema.

Awali, Wakili wa Serikali
kutoka Idara ya Uhamiaji,
Hadija Masoud, aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kali ili

iwe fundisho kwake na watu
wengine, huku akidai kuwa ha-
wana kumbukumbu za nyuma
za jinai kwa mshtakiwa huyo.

Katika utetezi wake mshtak-
iwa huyo aliiomba mahakama
kumsamehe kwa madai kuwa
hali ngumu ya maisha kipindi
cha corona ndiyo ilimfanya aje
nchini.

Wakili huyo alidai kuwa
mshtakiwa huyo aliingia nchini
Oktoba 13, 2020 kupitia mpaka
wa Mtukula ambayo iliisha De-

semba 12, 2020 lakini aliende-
lea kuwapo nchini bila kuripoti
ofisi yoyote ya uhamiaji.

Alidai kuwa Oktoba 24, 2022
mshtakiwa alipewa wito kwen-
da ofisi ya uhamiaji Tlala, aliho-
jiwa kwa njia ya onyo na kuele-
zwa haki zake za msingi alikiri
kuwapo nchini bila kibali na
baada ya kuulizwa alikiri mael-
ezo hayo.

Hata hivyo, alishindwa kuli-
pa faini hiyo na kwenda jela
miaka mitatu.
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EU vaipatia Tanzania bil. 371/-
za kuboresha miradi mitatu

Na Gwamaka Alipipi

MOJA wa Ulaya (EU)
umeipatia Tanza-
nia msaada wa Euro
milioni 166 (Sh. bil-
ioni 371) kwa ajili ya kusaidia
utekelezaji wa miradi mitatu
ukiwamo uboreshaji sekta ya
fedha na uchumi wa buluu.

Akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Dar es Sa-
laam juzi baada ya kuingia kwa
makubaliano, Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema miradi hiyo
ipo katika mpango wa ushiriki-
ano wa EU na Tanzania.

Alisema EU wamekuwa wa-
dau wakubwa wa maendeleo
kwa Tanzania tangu mwaka
1975 katika kuisaidia kufikia
maendeleo endelevu.

“Hii imedhihirishwa kwa
misaada ya kimaendeleo na
mikopo ya masharti nafuu
ambayo Tanzania imekuwa
ikipokea kutoka EU, hadi sasa
Tanzania imepokea misaada
kutoka EU Euro milioni 2,394

(Sh. trilioni 5.9) kama msaada,
jumla ya Euro milioni 270.9
(Sh. bilioni 706.5) zilipokelewa
kama mikopo ya mashar-
ti nafuu kutoka Benki ya
Uwekezaji ya Ulaya tangu kip-
indi hicho,” alisema Nchemba.
Alisema EU imekuwa ikii-
saidia Tanzania katika sekta
mbalimbali ikiwamo uchumi
sera za kisekta, usafiri wa
barabara, viwanja vya ndege,
nishati, kilimo, mazingira na
mabadiliko ya tabianchi.
Alisema Tanzania imepiga
hatua katika maendeleo ya
utendaji wa miradi, hadi sasa
miradi mitatu kwa mwaka 2021
mikataba yake imeshasainiwa
na utekelezaji umeshaanza.
Waziri Nchemba alisema
katika msaada uliotolewa na
EU, Euro milioni 110 (Sh. bil-
ioni 246), zitaelekezwa katika
uchumi wa buluu kwa miaka
minne na kuchochea upati-
kanaji wa ajira na mabadiliko
ya tabianchi.
Alisema mradi wa ubore-
shaji wa sekta ya fedha umet-

engewa Euro milioni 66 (Sh.
bilioni 148) utatekelezwa kwa
miaka minne, Euro milioni 50
zitachangiwa na EU na Euro
16 zitachangiwa na serikali ya
Finland na Ofisi ya Jumuiya ya
Madola na Maendeleo ya ki-
geni.

Waziri Nchemba alisema
lengo la mradi huo ni kuchang-
ia katika mazingira wezeshi
kwa maendeleo endelevu na
ukuaji wa Tanzania.

Alisema pia utalenga ubore-
shaji wa usimamizi wa uwazi
wa fedha za umma, kuboresha
mifumo ya soko la fedha na
kuongeza upatikanaji wa fedha
kwa wanawake na vijana, pia
itaimarisha uwajibikaji na ma-
zungumzo jumuishi kuhusu
utawala wa fedha.

Alisema programu hiyo pia
itajikita kusimamia fedha za
umma Tanzania Bara na Zanzi-
bar, pamoja na makusanyo ya
ndani, msaada wa bajeti.

Waziri Nchemba alisema
mradi wa tatu ni kuboresha
msaada wa ushirikiano wa

Tanzania na EU na wabia wen-
gine wa maendeleo ambao
umetengewa Euro milioni sita
(Sh. bilioni 13).

Alisema madhumuni ya mra-
di huo ni kuchangia utekelezaji
wa ahadi za maendeleo ya
kimataifa pamoja na malengo
ya ushirikishwaji wa Tanzania
EU.

Kadhalika, malengo mahu-
susi ni kuimarisha utekelezaji
pamoja na miradi yake iliyo-
husisha timu ya Ulaya, kuima-
risha utaratibu mzuri wa mi-
radi yote iliyoidhinishwa na EU
pamoja na Tanzania.

Vile vile, kuimarisha ush-
irikiano wa kisiasa na maende-
leo kwa ujumla.

Kamishna wa Ushirikiano
wa EU, Jutta Urpilainen, alise-
ma miradi hiyo itaongeza ajira
kwa Watanzania pamoja na
kukuza ushirikiano baina ya
nchi za EU na Tanzania.

Urpilainen alisema, mikata-
ba hiyo imeashiria ushirikiano
mzuri kati ya EU na nchi za Af-
rika ikiwamo Tanzania.

Wazazi, walezi watoto wa Kichwa Kikubwa wailalamikia Muhimbili

Na Sabato Kasika

BAADHI ya wazazi na
walezi wa watoto wenye
vichwa vikubwa na mgongo
wazi, wamelalamikia lugha
za baadhi ya madaktari wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili
kuwa zinakera na kuomba
wasipokewe huko.

Walitoa malalamiko hayo
juzi wakati kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Kichwa Kikubwa na
Mgongo Wazi yaliyofanyika
kimkoa kwenye Taasisi ya
Tiba ya Mifupa na Mishipa
ya Fahamu (MOI), jijini Dar
es Salaam.

Mmoja wa wazazi hao, Bi-
lafa Makalani kutoka mkoani
Lindi, akidai kuwa baadhi ya
madaktari wanatumia lugha
kali kwao, ikiwamo kwamba
watoto wao hawawezi kupo-
na na hivyo wasiwasumbue.

“Fikiria mimi kama mzazi
ninateseka na ugonjwa wa
mwanangu, halafu ninafika
Muhimbili ninakutana na
lugha kali, hii inaumiza sana,
hivyo ninaomba tuwe tu-
napokelewa MOIL,” alisema
Bilafa.

Alisema mazingira hayo
sio rafiki kwao na kuomba
utaratibu ubadilishwe, ili
wasiwe wanaanza kupokele-
wa Muhimbili, badala yake
wanapopeleka watoto wao
kupata huduma za matib-
abu, wafikishwe MOI moja
kwa moja.

Kauli ya mzazi huyo iliung-
wa mkono na Dorah Didacus

kutoka Morogoro, ambaye
alidai kukumbana na kadhia
hiyo na kushauri kuwapo na
mabadiliko, ili wasiendelee
kunyanyapaliwa.

“Tunafanyiwa unyanyapaa
sana na baadhi ya madaktari
wa Muhimbili wanatukatisha
tamaa kuwa tusiwasumbue
eti watoto wetu hawawezi
kupona, lugha hiyo inaumiza
sana,” alisema Dorah.

Kutokana na malalamiko
hayo, Mkurugenzi Rasilimali
Watu wa MOI, Orest Mushi,
alitoa ufafanuzi kuwa: “Mto-
to wa umri wa chini ya mwe-
zi mmoja hawezi kulazwa
MOI badala yake anaanzia
Muhimbili.”

Alisema mtoto wa umri
huo anatakiwa kulazwa ka-
tika wodi ya watoto Muhim-
bili kwanza wakati taratibu
zingine za kumhamishia MOI
zikiendelea, huku akiwataka
wazazi na walezi hao kuwa
na subira.

“Tumesikia  malalamiko
yenu na tumeyapokea, tut-
akwenda kuyafanyia kazi
na kuyatafutia ufumbuzi
haraka iwezekanavyo, hivyo
mtuachie tufuatilie ili ku-
jua undani wa malalamiko
haya,” alisema Dk. Mchome.
Awali, akizungumza katika
mkutano wa kilele cha maa-
dhimisho hayo, Mkurugenzi
Mtendaji wa MOI, Dk. Res-
picious Boniface, alisema
wameanzisha utaratibu wa
kutoa mafunzo ya ujasiri-
amali kwa kinamama wa-
naolazwa wakati wa matiba-

Mzazi wa mtoto wa kichwa kikubwa na mgongo wazi,
Bilafa Makalani kutoka mjini Lindi, akizungumza kwe-
nye maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Kichwa Kikub-
wa na Mgongo Wazi katika Taasisi ya Tiba ya Mifupa

Salaam mapema wiki hii. PICHA: SABATO KASIKA

bu ya watoto wao.

“Wakati mwingine hudu-
ma za matibabu zinachukua
muda mrefu, hali inayokwa-
misha shughuli zao za uzal-
ishaji mali, hivyo tukaona tu-
anzishe utaratibu wa kuwapa
mafunzo ya ujasiriamali, ili
hata wanaporudi nyumbani
waweze kuyatumia kujiingizia
kipato,” alisema Dk. Boniface.

Alisema wanaofundishwa
ujasiriamali huwa wanapewa
mtaji kati ya Sh. 100,000 hadi
150,000 kulingana na fedha
wanazopata kutoka kwa wafa-

dhili, ili kuhakikisha kinama-
ma hao wanakijimu kimaisha.

Msemaji wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Amin-
ieli Aligaesha, aliliambia gazeti
hili kuwa hakuwa na taarifa ya
malalamiko hayo na kwamba
atayafikisha kwa mkurugenzi
wake kwa ajili ya hatua zaidi.

“Kifupi ni kwamba, wewe
ndio unanipa taarifa za
malalamiko  hayo, hivyo
nimeyapokea, sina uwezo wa
kuyazungumzia, ila nitafiki-
sha kwa mkurugenzi wangu,”
alisema.

Ripoti yataja kampuni
- inayoongoza spidi
. mtandao intaneti

: Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Halo-

§ tel Tanzania imeongoza kwa mara ya
¢ tatu kwa spidi yenye kasi ya intaneti.

Kwa mujibu wa ripoti ya robo ya

¢ tatu ya mwaka inayoishia Septemba

¢ iliyolotewa na Ookla, kampuni ya ki-

* mataifa inayofanya utafiti wa masoko ya
: mitandao ya simu na masuala ya uun-

¢ ganishi, Halotel imeongoza kwa kupakua
¢ Megabyte (MB) 17.63 kwa sekunde.

Taarifa iliyotolewa na kampuni hiyo

¢ ilisema ripoti hiyo inaonyesha spidi

¢ va kupakua ya Halotel ni kubwa zaidi

¢ ya wastani wa Kitaifa wa Megabyte

¢ (MB)11.86 kwa sekunde kwa mitandao

1 ya simu, na nUsU ya uwezo wa kupakua
: kwa mitandao ambayo sio ya simu za

: mikononi ya Megabyte (MB) 33.17 kwa
¢ sekunde.

“Katika kipindi cha robo ya kwanza ya

: mwaka huu, Halotel pia iliongoza kwa

¢ kuwa na spidi ya kasi zaidi ya uwezo

¢ wa kupakua Megabyte (MB) 17.84 kwa

+ sekunde, ikifuatiwa na Vodacom ili-

: yokuwa na uwezo wa kupakua Magabyte
(MB) 12.09 kwa sekunde na nyingine

¢ zikifuata, ilisema taarifa hiyo.

Pia ripoti hiyo inaonyesha, kwenye

: robo ya pili ya mwaka huu, kampuni

¢ hiyo iliongoza kwa kuwa na uwezo wa
¢ kasi zaidi wa kupakua Megabyte 17.12
¢ kwa sekunde.

“Kwa kupima uimara wa spidi wa kila

: mtoa huduma, katika robo ya tatu ya

¢ mwaka, uchambuzi wa utafiti wa soko la
¢ mitandao umesema kwamba Halotel iko
¢ katika kiwango cha juu kwa asilimia 79.9,
: ikifuatiwa na kampuni zingine za simu

¢ zenye uimara wa asilimia kwenye ma-

¢ bano (76.1), (73.2), (48.9) na (42.8).

Kadhalika kwenye robo vya pili, Halotel

: piailiongoza kwa kuwa na uimara mkub-
: wa wa kimtandao kwa asilimia 80, iki-

¢ fuatiwa na kampuni nyingine iliyokuwa

: naasilimia 72.1. “Hii inamaanisha kwam-
: ba uwezo wa kupakua na kuweka taarifa
au kitu chochote kwenye mtandao kwa

: Halotel ni mkubwa zaidi ya watoa hu-

¢ duma wote.”

Taarifa ya robo ya tatu iliyotolewa kar-

: ibuni ya Mamlaka ya Mawasiliano nchini
¢ (TCRA) imeonyesha kwamba idadi ya

1 wateja wa Halotel Tanzania imeongezeka
¢ na kufikia milioni 7.2 mwezi Septemba

: mwaka huu kutoka wateja milioni saba
mwezi robo ya pili ya mwaka iliyoishia

¢ Juni.

Kampuni hiyo hivi karibuni ilinunua

: masafa ya 2600MHz toka TCRA yenye
thamani ya Dola za Marekani milioni

: 30.2 (takribani shilingi bilioni 70) na in-
 atarajia kufikisha wateja milioni 10 hadi
: kufikia mwaka ujao.

Ripoti ya Ookla imeonyesha kwamba

mkoa wa Dar es Salaam ndio unaongoza
¢ kwa kuwa na spidi kubwa ya intaneti

¢ kwenye mitandao ya simu ukiwa na
uwezo wa kupakua Megabyte (MB) 13.90
¢ kwa sekunde, ikifuatiwa na Mwanza

¢ ambao una spidi ya kupakua megabyte

¢ (MB) 13.45 kwa sekunde.

Mkoa wa Arusha unashika nafasi ya

¢ tatu kwa kuwa na mtandao wa simu

1 wenye spidi ya kupakua Megabyte (MB)
* 11.29 kwa sekunde, ukifuatiwa na Mbeya
* (MB) 11.13 na Dodoma (MB) 7.28.
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Wananchi
wawaita
maofisa ardhi
kutatua
mgogoro Kata

Na Allan Isack, SIMANJIRO

DIWANI wa Kata ya Loi-
borsoit, Wilaya ya Siman-
jiro, mkoani Manyara,
Siria Kiduya, amesema
wananchi wake wame-
waita maofisa wa idara ya
ardhi ya halmashauri hiyo
kwenda kutatua mgogoro
kati ya kata hiyo na Edo-
nyongijape.

Alisema wananchi wa
[Loiborsoit wamesikit-
ishwa na kitendo cha baa-
dhi ya wananchi wa Kata
va Edonyongijape kwenda
kulima mazao kwenye
maeneo yao.

“Wataalamu wa ardhi
wanapaswa kutuonyesha
mahali mpaka uliko ili
wananchi wetu wafahamu
na kufanya shughuli za
maendeleo bila kutokea
kwa tatizo lolote,” alisema
Kiduya.

Naye Diwani wa Kata
ya Edonyongijape, Ja-
cob Kimeso, ambaye ni
Makamu Mwenyek|t| wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, alisema baadhi
ya wataalamu wa idara ya
ardhi wamekuwa waki-
wachanganya wananchi
kwa kuwa wanakuwa na
ramani tofauti tofauti.

“Leo unawaambia wa-
nanchi mpaka wenu
mwisho wake ni hapa,
siku nyingine unawaeleza
kitu tofauti na wali-
chosema awali hivyo wa-
nawachanganya watu ku-
jua ukweli ni upi,” alisema
Kimeso.

Ofisa Ardhi wa Hal-
mashauri hiyo, Baltazari
Sulle, alisemna mpaka un-
aotambulika hadi sasa hivi
ni wa mwaka 1991 wakati
wilaya hiyo, ikiwa iko
kwenye Wilaya ya Kiteto.

Sulle alisema Wizara ya
Ardhi bado inatambua
mpaka wa awali wa Loi-
borsoit na Edonyongijape
kwa kuwa huo mwingine
wa mwaka 2012 uliofany-
wa na LAMP hautambuliki
wizarani.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Baraka Kanun-
ga, aliwataka wataalamu
wa ardhi kuweka utaratibu
wa kuwashirikisha wa-
nanchi na viongozi husika
ili kuepuka migogoro isi-
yokuwa na tija.

Diwani wa Kata ya Ruvu
Remit, Yohana Maitei
Kadogoo, aliwataka vion-
gozi kukubaliana na suala
la mipaka kwa kuwa ni
jambo la kuhofia kupoteza
wapigakura kwa kuwa ha-
liko chini ya uwezo wao.

. naangaika

'Ofisi ya Kamishna Ardhi
‘'yakabidhi hati miliki 229

f Na Jaliwason Jasson,
: MANYARA
FISI ya Kamishna

Msaidizi wa  Ardhi
mkoani Manyara, im-
ekabidhi hati miliki za

ardhi 229 kwa wananchi.

Hati hizo zilikabidhiwa jana

¢ na Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
: Makongoro Nyerere katika kilele
: cha maonyesho ya Manyara
¢ Trade Fair Exhibition.

Pamoja na mambo mengine

Makongoro aliipongeza Ofisi ya
¢ Kamishna kwa kukabidhi hati
hizo kwa wananchi walioomba.

huwa wa-
hati ila

“Watu  wengi
kupata

leo hawa wanapatiwa hati kwa
saa 48 mmefanya kazi nzuri
kupitia maonesho haya,” alise-
ma Makongoro.

Alikabidhi hati miliki 10 kwa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Manyara, hati moja
kwa Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) Mkoa wa Manyara.

Wengine aliowakabidhi
hati kwa niaba ya wananchi ni
Anna Aney, Swalehe Mohamed,
Salimu Juma, Herman Raphael
na Bashan Kinyunyu.

Akizungumzia utoaji wa hati
hizo Kamishna Msaidizi wa Ar-
dhi mkoani Manyara, Leonard
Msafiri alisema wananchi 89
waliopatiwa hati waliomba kuli-

pia na kumilishwa hati kipindi
cha maonesho hayo.

Alisema hati nyingine 140 zi-
lizotolewa zilikuwa tayari katika
Ofisi ya Kamishna wa Ardhi ila
wananchi walikuwa hawajaenda
kuzichukua, hivyo wametumia
maonesho hayo kuzichukua
kwa kuwa zilikuwa tayari.

Mmoja wa wananchi wali-
opewa hati hizo, Anna Aney ali-
ishukru Ofisi ya Ardhi kuwasaid-
ia kupata hati ili kuwa wamiliki
halali wa ardhi.

Alisema upatikanaji wa hati
kwao kutawasaidia kuongeza
thamani ya ardhi yao na kuepu-
sha migogoro ya ardhi.

Akizungumzia maonesho

hayo Mkurugenzi Mtendaji wa
Kiwanda cha Malt Super Brands
Limited, David Mulokozi, alia-
hidi kuwaleta washiriki kutoka
nchi za Afrika Mashariki ili
kuongeza ubora.

Alisema kupitia maonyesho
hayo wameongeza wigo wa ku-
pata fursa za kibiashara kwa ku-
wapata mawakala wapya.

Katibu wa Chama cha Wafan-
yabiashara wenye Viwanda na
Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Man-
yara, Mwanahamisi Hussein,
alisema maonyesho hayo yaliku-
wa na tija na mwaka ujao wataa-
lika nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), China, India na
Uturuki kuja kushiriki.

Wanawake
ambao ni
wakulima

wa maua,
mboga, ma-
tunda, mimea
|tokanayo

na mizizi na
viungo, wal-
jowezeshwa
na Taasisi ya
Kilele ya Kili-
mo cha Maua,
Mboga, Ma-
tunda na Vi-
ungo (TAHA),
wakiosha
tangawizi
tayari kwa
kusafirisha
kwenda soko-
ni jijini Arusha
juzi. PICHA:
WOINDE
SHIZZA

Kanisa lalamikiwa kupiga vyombo kwa sauti kubwa

Na Jaliwason Jasson,
ARUSHA

WANANCHI wa Mtaa wa Mli-
mani wilayani Arusha wameli-
lalamikia Kanisa la Nguvu ya Uti-
milifu kupiga vyombo vya sauti
kwa nguvu nyakati za usiku hali
inayowasababishia kero.

Wakizungumza na Nipashe
wakazi hao walieleza kuwa kani-
sa hilo limekuwa likifanya kiten-
do hicho kwa muda wa miaka
mitatu sasa.

Mkazi wa Mtaa wa Mlimani,
Barick Msuya alisema upigaji wa
vyombo kwa sauti umekuwa ni

janga kwa mtaa huo kwa kuwa

kanisa hilo linapiga vyombo kwa
sauti kubwa bila mpangilio.

Aliiomba serikali kuwaelimi-
sha viongozi wa kanisa hilo nam-
na ya kutumia vyombo hivyo
bila kuathiri wananchi, huku
akisema huduma ya kuabudu ni
nzuri.

Mkazi mwingine Malijani
Mstafa alisema licha ya kukaa
nao vikao vinne na uongozi wa

mtaa, kata na wilaya bado kani-
sa hilo limekaidi maelekezo ya
Mkuu wa Wilaya.

Alisema upigaji mbovu wa
vyombo umesababisha mama
mmoja kupata maradhi ya
moyo, aliiomba serikali kuwa-
hamisha eneo hilo la makazi na
kuwapatia eneo lingine.

Mkazi mwingine Abushiri
Madaha alisema walishapeleka
malalamiko katika Serikali ya
Mtaa hadi ngazi ya Wilaya na
Mkuu wa Wilaya akatoa maele-
kezo kwa Baraza la Uhifadhi wa
Mazingira la Taifa (NEMC) Kan-
da ya kaskazini ili wamalize tati-
7o hilo lakini hakuna utekelezaji
wowote.

“Watu tunashindwa kulala
usiku, watoto wanashindwa ku-
jisomea usiku na wagonjwa ma-
jumbani wanakosa utulivu kwa-

sababu ya kelele,” alisema
Madaha.
Mkazi mwingine Hemed

Mhando alisema licha ya wa-
nanchi kufanya vikao vingi na
viongozi wa mtaa na kata ila

bado kelele zinaendelea.

Alisema Mkuu wa Wilaya
aliwahi kuiagiza NEMC imal-
ize tatizo hilo ila bado wanali-
fumbia macho, huku wananchi
wakiteseka na wengine kutishi-
wa.

Mhando alisema wao ha-
wana tatizo la kanisa hilo ku-
fanya maombi ila wafanye kwa
staha bila kupiga vyombo vya
muziki usiku kucha tena kwa
sauti.

Aliiomba serikali kuwasaidia
kutatua tatizo hilo kwa kuwa
kanisa hilo ni tabia yao maana
waliwahi kutimuliwa Mtaa wa
Check Point kwa Mromboo kwa-
sababu ya kupiga vyombo kwa
sauti ya juu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mu-
riet, Lucy Sungi, akiongea kwa
njia ya simu na Nipashe alikiri
kuwapo kwa tatizo hilo ambalo
alidai ni la muda mrefu, kwamba
alilikuta.

Lucy alisema malalamiko ya
wananchi hao yamefikishwa Ofi-
si ya Mkuu wa Wilaya na aliagiza

NEMC kusimamia kanisa hilo
liache tabia hiyo.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Mlimani, Joanina Mkabatunzi,
alikiri kuwapo kwa malalamiko
hayo ambayo alisema uongozi
wa Mtaa uliyashughulikia na ku-
fikisha NEMC ili waendelee na
hatua zingine.

Meneja wa NEMC Kanda ya
Kaskazini, Lewis Nzali, alisema
waliandika barua kwenda kwa
kanisa hilo ili lijirekebishe na
anadai kila akituma wataalamu
hakuti kelele.

Nzali alisema taasisi au mtu
binafsi mwenye tabia kama
ya kanisa hilo akifikishwa ma-
hakamani sheria inampa ad-
habu ya kufungwa kifungo cha
miaka saba gerezani au kulipa
faini Sh. milioni tano.

Mchungaji Msaidizi wa Kanisa
la Nguvu ya Utimilifu, Jackson
Ibrahim, akiongea na Nipashe
alikana kupiga vyombo kwa sau-
ti ya juu na kusema hata NEMC
walipofika kanisani hapo ha-
wakukuta kelele.
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HABARI KANDA KASKAZINI

LHRC yazmmba
AZAKI kusaidia
jamii Kuhusu
TEHAMA

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), Anna
Henga ameziomba AZAKI
kuhakikisha zinasaidia jamii
kuendana na mabadlllko ya
Teknolojia ya Habari na Ma-

wasiliano (TEHAMA) ili kuleta
matokeo chanya katika ulim-

wengu. - )
Alitoa ombi hilo wakati wa

mkutano wa AZAKI uliofanyi-

ka jijini Arusha na kuwaku-
tamsha wadau mbalimbali .
“Nawaomba AZAKI tubadi-
like tuendane na mabadiliko
ya TEHAMA ili teknolojia hii
isituache nje na tunapobadi-

lika tubadilike na watu wote,”

alisema.

Alisema AZAKI zinafanya
kazi kubwa katika jamii za
aina mbalimbali na hivyo
zinapaswa kuendelea ili
kusaidia watu katika upati-
kanaji wa haki za kiuchumi,
kiraia, kusikilizwa na ny-
ingine nyingi.

Alisema haki ya kusikilizwa
ni muhimu na ili mtu aweze
kupata huduma za kijamii ni
Iazima asikilizwe.

“Mfano mradi ukiendelea
katika jamii yao wananchi
wapo tayari kujitolea kwa
hali na mali |k|vvamo fedha
na hata ikitokea mfadhili
amejiondoa mradi utaen-
delea sababu wananchi

wameshirikishwa na wameo-

na kile kinachofanyika ni
chao,"alisema.

Kadhalika, alihimiza ka-
tika utawala bora, umuhimu
wa kuandaa vijana kwenye
utendaji kazi kwa sababu
wao ni wepesi katika mab-
adiliko ya teknolojia tofauti.

Alisema haki ya
kusikilizwa ni
muhimu na ili mtu
aweze kupata hu-
duma za Kijamii ni
lazima asikilizwe.

- Moto waibuka tena Mlima Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

OTO uliozuka wiki
iliyopita katika Hi-
fadhi ya Taifa ya
Mlima Kilimanjaro
(KINAPA), umeibuka tena eneo
lile lile la Karanga Camp kuele-
kea Baranco baada ya kutokea
upepo mkali.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maliasili na Utalii,
Prof. Eliamani Sedoyeka, ku-
tokana na hali hiyo serikali
imeongeza askari zaidi ya 400
kwenda kuungana na wenzao
kuudhibiti moto huo.

“Huo moto ulizuka tena
juzi usiku lakini kutokana na
hali ilivyo sasa tumelazimika

kuongeza vikosi mbalimbali
vya ulinzi kwa kushirikiana na
wadau wa utalii kwenda ku-
dhibiti moto huo.

“Hata hivyo, tayari utafiti wa
kubaini chanzo cha moto huo
zimeanza kufanyika.” Alisema
Profesa Sedoyeka.

Jumapili iliyopita, serikali
ilitangaza kupeleka vikosi ving-
ine vya uokozi kutoka vitengo
mbalimbali vyenye watu zaidi
ya 500. Alipotafutwa kuzun-
gumzia maendeleo ya uzimaji
moto huo, Kaimu Kamishna wa
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
Charo Mangare, alisema kazi
hiyo inaendelea kufanywa kwa
weledi ili kudhibiti majanga
mengine kujitokeza.

Hadi kufikia Jumatatu ya wiki
hii moto huo ulikuwa ume-
teketeza eneo lenye ukubwa
wa kilometa za mraba 2.5, sawa
na asilimia 04 ya hifadhi hiyo
yenye ukubwa wa kilomita za
mraba 1,712.

Moto huo ulioanza kuwaka
mwishoni mwa wiki iliyopita
uligunduliwa katika eneo la ku-
pumzikia wageni maarufu ‘Ka-
ranga Camp’ kuelekea Baranco,
ukiwa unatembea kwa kasi zai-
di ukiteketeza sehemu kubwa
ya miti ya asili ya hifadhi hiyo.

Mara ya mwisho moto kama
huo ulizuka na kuteketeza se-
hemu ya hifadhi hiyo, Oktoba
11, 2020 katika eneo la Whona,
ambacho ni kituo cha ku-

pumzﬂqa wageni wanaotumia
njia ya Mandara na Horombo.

Kanzidata ya Hifadhi ya Taifa
ya Kilimanjaro inaonyesha
kuwa mwaka 2015/16 eneo lil-
iloteketea kwa moto ni hekta
49.13, mwaka 2016/17 hekta 17,
mwaka 2017/18 hekta 82, mwa-
ka 2018/19 hekta 72.3, mwaka
2020 hekta 22.05.

Kwa kipindi kisichozidi mia-
ka mitano mpaka kufikia mwa-
ka 2020, jumla ya hekta amba-
zo ziliteketea kwa moto katika
hifadhi hiyo zinatajwa kufikia
24248, huku sababu kubwa ya
kuzuka kwa mioto katika eneo
hilo ikielezwa uvunaji mbaya
wa asali, ujangili na njia mbaya
za kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere (wa pili kulia), akimpongeza Mkurugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda cha Mati Super Brands Ltd, baada ya kuwa mashindi wa kwanza kwenye maonyesho ya biashara ya Tanzan-
ite Manyara katika uwanja wa vaaraa Mjini Babati juzi. PICHA: JALIWASON JASSON

Wanafunzi 200 wanufaika programu elimu kwa vitendo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WANAFUNTZI zaidi ya 200 wa-
menufaika na Programu ya
Elimu kwa Vitendo (PBL), am-
bayo inawaandaa kujiajiri na
kuondokana na tatizo la ajira
pindi wanapohitimu mitihani
yao ya taifa.

Programu hiyo inayotolewa
na Shule ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya Sekondari Tumaini
Senior iliyopo Wilaya ya Monduli
mkoani Arusha, imewanufaisha
wanafunzi hao kwa kuwaweze-

sha kubuni na kutengeneza vitu

tika ngazi

mbalimbali ikiwamo

Martin alisema kuwa mbali na

mbalimbali kulingana na elimu
waliyoipata.

Akizungumzia kuhusiana na
programu hiyo katika hafla ya
kuonyesha bunifu hizo, Mku-
rugenzi wa shule hiyo, Modest
Bayo, alisema programu hiyo,
ilianzishwa shuleni hapo mwaka
2016, kwamba hufanyika nje ya
masomo ya darasani kwa wa-
nafunzi kupata muda wa kuji-
funza kwa vitendo kulingana na
uhitaji wao.

“Programu hiyo kwa njia
ya vitendo imegawanyika ka-

utafiti kwa ajili ya malaria, uan-
dishi wa habari na utafiti juu ya
vinasaba (DNA), vyote hivyo tu-
nafanya kwa vitendo, huku kila
mwanafunzi akionyesha jinsi
alivyojifunza,”alisema.

Aliongeza kuwa, tangu kuanza
kwa programu hiyo imewa-
jengea upeo wanafunzi katika
uhalisia wa darasani kwamba
pia imewasaidia wanafunzi
wengi  waliohitimu  kujiajiri
pindi wanapohitimu masomo
yao.

Mkuu wa shule hiyo, Sifael

hilo wameweza kufanya utafiti
katika masuala ya Google, kwa
kutumia kompyuta huku wak-
itengeneza Robot inayoweza ku-
ruka juu,ikiendeshwa kwa njia
ya programu ya drons.

Alisema kuwa mbali na progra-
mu hiyo ya PDL wamekuwa wak-
itoa programu ya Stemm am-
bayo inamwezesha mwanafunzi
kufundishwa masuala ya sayansi
ya kompyuta ambayo hujifun-
za lugha ya kompyuta katika
kutengeneza programu.

Mwenyekiti wa Chama cha

Walimu (CWT) Mkoa wa Aru-
sha, Lotha Laizer alisema kuwa,
uwapo kwa programu hiyo shu-
leni ni muhimu kwa wanafunzi
kwani inawawezesha kujiajiri,
pindi wanapomaliza.

Mmoja wa wanafunzi shuleni
hapo, Given Malyango wa kidato
cha nne, anayefanya programu
ya utafitiwa panya navyura, wa-
navyoweza kutumika kwa ajili ya
kujifunzia kwa vitendo alisema
kuwa walianza kwa kufuga pan-
ya wawili hadi sasa wamezaliana
hadi kufika 11.
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Na Boniface Gideon, Tanga

SAMAKI aina ya Pweza ameji-
zolea umaarufu mkubwa nchi-
ni, hususani katika ukanda wa
Pwani, vijana jioni hukutwa wa-
nasubiria kupimiwa supu yake.

Uvuvi wa Samaki aina ya
Pweza katika mkoa wa Tanga un-
aongozwa na wilaya ya Mkinga,
Wilaya hii inaongoza kwa Uvuvi
wa Pweza kutokana na kuwa
na miamba bahari mingi kuliko
sehemu nyingine yoyote hapa
Tanga.

Ikumbukwe kuwa pweza anai-
shi kwenye miamba tu na hana
uwezo kuhama kutembea kwe-
nye maji yasiyokuwa na miamba.

Wavuvi hao wa samaki aina
ya Pweza kata ya Boma Wilay-
ani Mkinga, wapo kwenye
furaha kubwa baada ya Oktoba
12 kuvua Pweza, wengi waliozidi
kilo 800 ikiwa ni historia kwenye
maisha yao ya uvuvi ambao wali-
fanikiwa kuvua samaki wakubwa
wenye uzito wa hadi kilo sita na
wa chini alikuwa na gramu 500.

Ismail Kassim, Mwenyekiti wa
Wavuvi hao alisema matokeo
hayo makubwa yanakuja ikiwa
baada ya kupatiwa elimu ya ku-
funga miamba kwa siku 90, ili
samaki pweza wapate fursa za
kuzaliana na kukua na baada ya
hapo hukua hadi kufikia uzito
kilo tano hadi sita, kwa pweza
mmoja.

“Tunashukuru sana kwa ku-
patiwa elimu hii ya kufunga
miamba baharini ambao leo hii
imeleta neema kubwa, mvuvi
mmoja leo hii amerudi na kilo
39,35 kitu ambacho sio cha
kawaida.

“Kwani awali mvuvi mmoja ali-

4

Wavuvi wa samaki pweza wakiwa na bidhaa zao. PICHA: BONIFACE GIDEON

kuwa anavua pweza wa gramu
200-700 , tunaomba serikali itu-
saidie vifaa kama boti kwa ajili
ya kufanyia doria baharini hasa
nyakati za usiku ili tuilinde mi-
amba yetu maana kuna wavuvi
wanafanya uharibifu nyakati za
usiku” alisisitiza Kassim.

WAWEZESHAJI WAFUN-
GUKA

Kwa mujibu wa wataalamu wa

Wazazi wenye kichwa kikubwa,
MEONEO Wazi wanolewa

ujasiriamali wajikimu

- ..,“,,,!

pweza kutoka Shirika la Mwam-
bao Coastal Community Net-
work Tanzania linalojihusisha
na otoaji wa elimu ya utunzaji
rasilimali bahari kwa jamii zi-
ishizo ukanda wa pwani, inaele-
zwa kuwa pweza hukua kwa
siku 9.

Pia, hana uwezo wa kuhama
zaidi ya eneo alilozaliwa am-
bapo huishi kwenye miamba ba-
hari na huhitaji utulivu mkubwa

Ukurasa 19

ljue Faida Fund; mtaa
‘mpya wa uwekezaji
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Samaki Pweza; bidhaa mpya va
mageuzi kwa vuana wa Tanga

ili apate kukua kwa haraka.
Jumanne Sobo, Msimamizi
wa Mradi huo wa Uwezeshaji
na Utoaji wa Elimu ya utunzaji
Rasilimali Bahari kwa Wananchi
waishio Mwambao wa Pwani,
anawaambia waandishi wa
habari wakati wa hafla ya kufun-
guliwa kwa miamba hiyo kuwa
haikuwa kazi rahisi kufanikiwa
kutoa elimu hiyo ya ufungaji
wa miamba baharini kutokana

na mazoea ya wavuvi ambapo
kila mmoja alikuwa anajivulia
kiholela.

“Awali kabla ya hatujawapatia
elimu mvuvi alikuwa anapata
pweza mwenye gramu 200
japo pweza wa kiwango cha gra-
mu 200 ni kosa kisheria waka-
ti mwingine gramu 500 na hadi
700 kwa siku. Inategemea na
siku husika lakini kwa sasa mvu-
vi kupata pweza wenye uzito wa
kilo mbili hadi tano ni jambo la
kawaida sana,” anasisitiza Sobo.

MWEKEZAJI AFUNGUKA

Msimamizi wa Mauzo wa ki-
wanda Cha Kusindika Pweza
cha Alphakrest Ltd Cha Jijini
Tanga, Siraji Juma alisema ma-
hitaji ya kiwanda hicho kwa siku
ni tani 5-6 lakini kwa sasa wana-
pata tani chini ya wastani tani
mbili kwa siku.

“ Sisi kiwanda chetu kina ma-
hitaji makubwa sana ya pweza
ambapo kwa siku moja tuna-
hitaji tani tano hadi sita, lakini
tunapata chini ya tani mbili kwa
siku.

“Na kwa siku kama ya leo ya
ufunguzi wa miamba baharini
tutapata mzigo mkubwa angalau
utasaidia kuzungusha soko letu “
anasisitiza Juma.

Kwa upande wa bei anasema
wananunua hadi Sh.8000 kwa
kilo na baada ya makato ya kodi
mvuvi hupata Sh.6000,

“Hapa bei zinapanda na kush-
uka lakini licha ya hivyo bado
tunanunua kwa Sh.8000 lakini
tunatarajia bei itapanda zaidi ya
hapa huko mbeleni, hii inatoka-
na na mahitaji ya pweza kuzidi
kuongezeka kila siku” alisema
Juma.
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Wazazi wa watoto vichwa vikubwa,
mgongo wazi wanolewa ujasiriamali

Na Sabato Kasika

WAZAZI na walezi wa watoto we-
nye ulemavu wa kichwa kikubwa
na mgongo wazi, wamekuwa
wakitumia muda mwingi kukaa
hospitalini kuhudumia watoto
hao, huku shughuli zao za kiu-
chumi zikikwama.

Sehemu kubwa ya watoto we-
nye ulemavu huo, wamekuwa
wakilazwa katika Taasisi ya Tiba
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu
kwingineko ambako hukaa hata
kwa zaidi ya miezi sita.

Hiyo ni kutokana na wanakaa
muda mrefu hospitalini, shughuli
zao za kuwaingizia kipato hasa
kilimo, huwa zinalala, ambapo
sasa umeanzishwa utaratibu am-
bao utawawezesha kukabiliana
na ugumu wa maisha.

Taasisi hiyo imeanzisha uta-
ratibu wa kuwapa ujasiriamali,
ili wanapoondoka kurudi kwao,
wakautumie kwa kutengeneza
vitu mbalimbali na kuviuza ili ku-
jiongezea kipato kwa ajili kuende-
sha maisha.

Utaratibu huo ni wa kuwapa
mafunzo ya kutengeneza vitu
mbalimbali umeanzishwa na
taasisi hiyo baada ya kubaini ku-
wapo kwa changamoto ya ugumu
wa maisha kwa akina mama hao
ambao wengi wao wanatoka viji-
jini.

MKURUGENZI MOI

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respicious Boniface, anasema
hayo kwenye kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Kichwa
Kikubwa na Mgongo Wazi yali-
yofanyika kimkoa kwenye taasisi

“Tulianza utaratibu huu tangu
mwaka 2017 na  tumeshatoa
mafunzo kwa kinamama 135, De-
semba mwaka jana tuliwapa mta-
ji akina mama 120 ambao walio-
nyesha nia ya kufanya biashara,”
anasema Dk. Boniface.

Katika ufafanuzi wake, Dk. Bon-
iface anasema, wapo kinamama
ambao kila mmoja alikabidhiwa
Sh. 100,000 na wengine kila
mmoja alipata 150,000 kulingana
na biashara anayotaka kuifanya.

“Wale ambao kila mmoja al-
ipewa Sh. 100,000 waalipata pia
vifaa vya kutengeneza bidhaa
kama shanga au vikapu, wale wa
150,000 kila mmoja, ni wale wa-
naokwenda kufungua magenge
au kununua pembejeo,” anasema.

MTAJI UNAKOTOKA

Ofisa Ustawi wa Jamii wa MOI,
Theresia Jacob, ambaye pia ni
mkufunzi wa ujasiriamali, anase-
ma taasisi hiyo ina wafadhili wa-
tatu wanaoisaidia, inazidi kubore-
sha huduma kwa watoto hao.

“Wafadhili hao Tema Trad-
ers, Yunis & Naomi na Mr & Mrs
Gilbert Mrema ndio ambao pia
wanatusaidia kwa kutupa mitaji

L] e
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Aziza Kasisiko (kulia) na mwenzake Sane Mashishanga, wakiwa na vifaa walivyotengeneza,
baada ya kupata mafunzo ya ujasiriamali. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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Tulianza
utaratibu
huu tangu
mwaka 2017
na tume-
shatoa
mafunzo kwa
kinamama
135, Desemba
mwaka jana
tuliwapa
mtaji akina
mama 120
ambao wal-
ionyesha nia
ya kufanya
biashara.

tunayoigawa kwa wanawake we-
nye watoto wa ulemavu huo, ili
ziwawezeshe kuanzisha biashara
mbalimbali ili kujikimu kimai-
sha,” anasema.

Theresia anasema, ameku-
wa akiwafundisha wanawake
hao kutengeneza bidhaa kama
shanga, vikapu, bangili, hereni
na maua ya aina mbalimbali kwa
siku mbili kwa wiki ambazo ni Ju-
manne na Alhamisi.

“Pia watoto wenye ulemavu
ambao wanasoma katika shule
mbalimbali za msingi na sekond-
ari, huwa wana vipindi vya maso-
mo mara tatu kwa wiki, yaani Ju-
matatu, Jumatano na Jumamosi,”
anasema.

Katika ufafanuzi wake, anase-
ma wanafanya hivyo ili isiwepo
tofauti ya uelewa wa masomo kati

Mol

MAADHIMISHO YA SIKU Yi
“T0 WENYE KICHWA KIKU

WNGONGO WAZI DUNIAN
25/10/2022

-
-

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa na Mishipa

ya Fahamu (MOI), Dk. Boniface Rwezimula (katikati). Kulia ni
Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Mishipa ya Fahamu, DK. Lemeri
Mchome na Mkurugenzi Rasilimali Watu, Dk. Orest Mushi.

ya watoto hao waliopo hospital-
ini na wenzao wanaoendelea na
masomo shule, na kwamba wa-
natumia walimu kutoka Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima.

“Wadau wengine wanaotoa
walimu ni Chama cha Maisha
Mtoto na Foundation inayoitwa
‘Life for Give Him’, kwani watoto
hukaa hospitalini kwa zaidi ya
miezi minne na idadi yao hufika
37 kwa mwezi, hivyo tumeona
ni vyema wawe na walimu wa
kuwafundisha masomo ya dar-
asani,” anasema.

WANUFAIKA WANENA
Nguruka wilayani ya Uvinza mkoa
wa Kigoma ni mkulima ambaye
hakuwa na ujuzi wowote, anapata
mafunzo ya kutengeneza maua

kwa kutumia nyuzi.

“Ninashukuru kupata ujuzi huu
kwani umeanza kunisaidia, ni-
mekuwa nikitengeneza maua ya
kutembeza mitaani kutafuta wa-
teja ambapo kwa wiki ninaweza
kuuza maua nane hadi 10,” anase-
ma Aziza.

Anafafanua kuwa bei ya ua
moja ni Sh. 15000 na kwamba
mtaji wake ukiongezeka, atapan-
ua biashara yake hiyo na kuisam-
Wilaya ya Uvinza.

“Nilipata ujuzi mwaka jana,
hivyo ninaamini kwamba kadri
Mungu atakavyonijalia, nitazidi
kuboresha biashara yangu, in-
gawa changamoto ni kutembea
na mtoto huyu wa miaka mitatu
mgongoni,” anasema.

Hata hivyo, anaongeza kuwa
kufanya biashara hiyo akiwa na
mtoto kuna unafuu kuliko kwen-
da naye shambani kulima, na
kwamba atajitahidi kutunza fed-
ha anazopata ili kuelekeza nguvu

kwenye biashara hiyo.
Mnufaika mwingine, Sane
Mashishanga kutoka  Tkwiriri

wilaya ya Rufiji mkoani Pwani,
anasema yeye amepata ujuzi wa
kutengeneza vikapu ambavyo
amekuwa akiuza kila kimoja kwa
Sh. 45,000.

“Binafsi sijauza sana kwani sina
muda mrefu tangu nianze kuten-
geneza, ila nimefanikiwa kuuza vi-
kapu viwili, ninaamini watu wen-
gi watakapojua kuwa ninafanya
kazi hii, watajitokeza kuniunga
mkono,”anasema.

UBUNIFU ULIVYO

Akizungumzia hatua hiyo,
mtaalam wa saikolojia wa Taasisi
ya Tanzania Suicide Prevention
Salaam, Mayasa Kalinga anasema,
MOI imekuja na ubunifu mzuri
kwa wanawake hao na watoto.

“Unajua baadhi yao wanaathiri-
ka kisaikolojia na kukata tamaa
hasa kutokana na kwamba hu-
duma za matibabu ya watoto we-
nye ugonjwa huo ni kubwa halafu
wengine wanakimbiwa na waume
7a0,” anasema Mayasa.

Mama huyo anaeleza kwamba,
kitendo cha MOI kuwapa mafun-
70 ya ujasiriamali, kinawasaidia
kufanya biashara mbalimbali na
kupata kipato cha kuwasaidia an-
galau kuwahudumia watoto wao.

“Ikumbukwe kuwa wengi wao
hawana kipato cha kutosha halafu
wanaachiwa kulea watoto wenye
ulemavu huo bila msaada kutoka
kwa waume zao, kisaikolojia ni la-
zima watakuwa na mwazo mengi
vichwani,” anasema Mayasa.

Kwa mujibu wa mama huyo,
kitendo cha kuwapa mafunzo
na mitaji, kinaweza kuwafanya
wakawa na matumaini mapya,
katika malezi ya watoto hao, huku
wakijitahidi kuhakikisha wana-
jiingizia chochote kupitia ujuzi
waliofundishwa.



BIASHARA

Naibu Waziri atembelea wachimba

dhahabu wadogo, wal

Na Halima Ikunji, Nzega

NI hivi karibuni Naibu Waziri
wa Madini Dk. Steven Kiruswa,
amesema serikali kwa sasa imed-
hamiria kuhakikisha inawan-
yanyua wachimbaji wadogo wa
dhahabu, hata wafikie ngazi ya
wachimbaji wa kati na wakubwa,
ifikapo mwaka 2025.

Kauli hiyo inaanzia kwenye
cha Igulubi, Mwamikola wilayani
Nzega, wilayani Igunga kwenye
Mgodi Namba Tano, wakati wa
ziara ya siku mbili kukagua sekta
madini mkoani Tabora.

Dk. Kiruswa anasema, serikali
inawatambua wachimbaji madini
nchini na ina wajibu wa kuwasaid-
ia kuhakikisha wanafikia uchim-

baji mkubwa.
Ufafanuzi hapo ni kwamba
wanawathamini, kwani wana-

lipa kodi na kuisaidia jamii katika
maeneo yanayowazunguka, lengo
ni serikali kuwajengea uwezo na
kuwapa dira waweze kupanda
kutoka uchimbaji mdogo, hadi wa
kati kuelekea uchimbaji mkubwa,
mapato yaongezeke.

Dk. Kiruswa anasema katika
ziara yake ya kukagua sekta,
dhamira iliyoko ni kujua changa-
moto zinazowakabili wachimba
madini, serikali izichukulie hatua,
akisisitiza wachimba madini wa-
natakiwa kufuata sheria za uchim-
baji na kuzingatia usalama na,
maelekezo katika miduara yao, ili
serikali ipate urahisi kuwasaidia .

Dk. Kiruswa, anasema serika-
li sasa inanuia kuwa na wachim-
baji wadogo wanaochangia pato
la taifa kwa asilimia nane kwa
mwaka, pia kuwa na taratibu
zote zilizowekwa za uchimba-
ji, ikiwemo za usalama wao.

Anawahimiza wachimbaji wal-
iowekeza katika migodi ya Nzega
na Igunga, waendelee kuisaidia
jamii inayowazunguka kama wal-
ivyoelekezwa na serikali.

“Igeni mfano uliofanywa na
kampuni ya Savanah Leaf ya
wilayani Nzega kuleta vifaa vya
kisasa vya kuchenjua dhahabu na
vipimo vya utafiti wa miamba na
kusaidia jamii iliyowazunguka ka-
tika suala la afya, maji na elimu,”
anafafanua.

Hapo naye, anawawahakikishia
wachimba dhahabu, kwamba
mfumo wa serikali haumpun-
ji mchimbaji wa madini yeyote,
kila mtu atapata haki yake kuto-
kana na nguvu anazowekeza, kwa
kazi anayoifanya.

Dk. Kiruswa anamuagiza Ofisa
Madini Mkoa wa Tabora, Mayigi
Makolobela, kuanzisha mchaka-
to wa kuwa na kituo cha ununuzi
wa madini ya dhahabu katika
wilaya ya Igunga, ili kurahisisha
biashara hiyo ambayo inaongoza
kwa uzalishaji nchini.

Anaeleza kwamba, mzunguko
wa fedha wa soko la madini ume-
fikia shilingi bilioni 48, zinazoto-
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Naibu Waziri wa Madini, Dk. Steven Kiruswa, akizungumza na maofisa wa kampuni ya Savanah Leaf.. PICHA: HALIMA IKUNJI

kana na kuuzwa na kununuliwa
dhahabu katika soko kuu la mkoa
wa Tabora.

Hapo ana maelezo kwamba,
wafanyabiashara wa mkoa huo
wanategemea soko la madini lil-
ilopo wilayani Nzega pekee, hivyo
ni muhimu kuanzishwa soko
wilayani Igunga, ambako ndiko
kuna wazalishaji wakubwa.

Katibu Mkuu anasema kwamba,
kutokana na mafanikio hayo, pia
mwenendo mzuri wa makusanyo
ya maduhuli serikalini, ni hali in-
ayozidisha umuhimu wa kuanzi-
sha kituo kipya cha ununuzi wa
soko la dhahabu.

Naibu Waziri huyo anaupongeza
mkoa wa Tabora kwa kuvuka
lengo lililowekwa na serikali kwa
makusanyo ya madini aina mbal-
imbali, kwani mwaka 2021/2022
katika lengo la shilingi bilioni 4.5
, mkoa ulikusanya shilingi bilioni
5.6, sawa na asilimia 126.

Anaeleza kwa mwaka wa fedha
uliopo, mkoa umepewa lengo
kukusanya shilingi bilioni 6.4 na
mwezi uliopita, ukiwa ni wastani
wa miezi mitatu zimeshakusany-
wa shilingi bilioni 1.5 sawa na asil-
imia 24.14 au robo ya malengo.

NENO LA WACHENJUAJI

Mkurugenzi wa kampuni ya
uchenjuaji madini ya dhahabu,
Savanah Leaf, ya wilayani Nze-
ga, Pilbaksh Ashiraf, ambaye ni
mwekezaji mdogo, anaiomba seri-
kali iwabadilishie njia ya umeme
na kuwaunganishia unaogusa
mgodi wa Resolute, ambao ni bora
na inawaongezea tija ya uzalishaji.

Anasema, kampuni yao im-
echimba bwawa lililogharimu
shilingi milioni 47 na kisima cha
kisasa, kinachowasaidia wananchi
50 kupata huduma ya maji safi.
Pia, anasema huduma walizoweza
kuzitoa kwa jamii ni pamoja na

yao wananchi wahowazunguka
tangu mwaka 2016 .

Anataja changamoto kubwa ni
mzigo wa kuchenjua madini ya
dhahabu, hivyo anamuomba Nai-
bu Waziri wa Madini Dk. Steven
Kiruswa, awasaidie kubadilishia
njia ya umeme, kwani kwa sasa
wanakwama katika maendeleo ya
uzalishaji.

Mkurugenzi huyo anamuahidi
Naibu Waziri, watatafiti miamba ya
kuchoronga na kutumika kutafiti
na kuingia ubia na wachimbaji wa-
dogo wenye leseni zao.

Ramadhani Rashidi, akizun-
gumza kwa niaba ya wachimbaji
wadogo wa madini ya dhahabu,
anaishukuru serikali kuwasaidia
kuondoa migogoro iliyokuwepo,
wakisimamia sheria iliyowekwa.

Pia, ana ombi kwa naibu waziri
wasimamizi wao, wakiwamo Shiri-
ka la Madini la Taifa (STAMICO)
na GST, wahamasishwe kuwafikia
wachimbaji wadogo mkoani Tab-
ora .

Rashidi, anawakosoa wachim-
baji wenzake ,mbele ya naibu
waziri, akiwataka waache tamaa
ya kuingia kwenye maduara ya
mashimo yaliyozuiliwa na serikali,
kwani ni hatari kwao na hata baa-
dhi yao wanapoteza maisha.

Mwenyekiti wa Wachimbaji
Wadogo Mkoa wa Tabora, Bara-
ka Mbassa, anawatahadharisha
wachimbaji wenzake, kwamba
suala la utoroshaji madini ni uki-
ukwaji wa sheria, kwani mkosaji
huangukia mikononi mwa sheria
kwa tuhuma za uhujumu uchumi.

OFISA MADINI

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa
Tabora, Mayingi Makolobela,
anasisitiza kwamba panapoku-
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Igeni mfano
uliofanywa
na kampuni
ya Savanah
Leaf ya wilay-
ani Nzega
kuleta vifaa
vya kisasa
vya kuchen-
jua dhahabu
na vipimo
vya utafiti
wa miamba
na kusaidia
Jjamii iliyowa-
zunguka ka-
tika sualala
afya, maji na
elimu.

wepo mdau anayehitaji taarifa
zinazohusu biashara ya madini,
afike katika ofisi hiyo kupatiwa
taratibu, ili kuepuka kufanya shu-
ghuli zao kinyume na taratibu zi-
lizowekwa kisekta.

Hadi sasa, anasema wachim-
baji wadogo wa madini ya dha-
habu wilaya za Nzega na Igunga,
wameshajenga madarasa mawili
katika Shule ya Sekondari ya
Nanga na kukarabati nyumba za

Pia, wilayani Kahua eneo la
Nsungwa, wachimbaji wadogo
na na mapato ya madlm

Kwa mujibu wa Ofisa Madini
huyo, katika miaka miwili sasa
anataja mafanikio anayoyaorod-
hesha; ukarabati wa jengo la ofisi,
kuvuka lengo la makusanyo, ku-
nunuliwa kwa samani, kompyuta
na mizani na kikuu, kuthibiti
utoroshaji dhahabu uliokuwepo
awali.

Ofisa huyo wa mkoa anasema,
kwa sasa wamepangiwa kuku-
sanya shilingi bilioni 6.4, ikiwa
ni ongezeko la shilingi bilioni 1.9
sawa na asilimia 42 kutokana na
ongezeko hilo.

Pia anataja mipango kazi wal-
iyo nayo ni kuimarisha vyanzo
vya mapato kwa wilaya zote za
mkoa wa Tabora, kuwaelimisha
wachimbaji wadogo ,mbinu za
kisasa kwa kazi yao, wakishiriki-
ana na wawekezaji .

Aidha anasema kwa sasa wa-
naendelea kuthibiti utoroshaji
madini katika maeneo yote ya
uchimbaji wa madini ya dhahabu
Jkuendelea kuimarisha ukaguzi
wa migodi na kutatua migogoro
inayosababisha uzalishaji kupun-
gua na kufuatilia madeni ya mira-
di ya Tanroads ambayo haijalip-
wa mrahaba na ada ya ukaguzi.
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BIASHARA
KIJANA ELIENA MALISA ANAPOJIAJIRI..

Msomi aliveegesha kando taaluma
akifanya makubwa ng’ambo ya bia

« Ushoga na mama, leo ana mgahawa
maalum Kwa vvahltaJ| maalum Dar

Na Romana Mallya

“ISHI kama mfalme, asubuhi
unakula kama mfalme, mchana
unakula kama mtoto wa mfalme,
jioni unakula kama mtumishi” ni
msemo ambao umemuibua ka-
tika biashara ya chakula, Eliena
Malisa, ambaye licha ya kusomea
sheria, ameamua kuingia jikoni
kuwaandalia mlo wateja wake,
mfukoni ikimjibu kwa kipato.

Eliena Malisa, akiwa katika
mazingira ya bashasha kumbkari-
bisha mgeni wake mwandishi wa
habari wa Nipashe aliyefika ka-
tika mgahawa wake ambao kwa
jicho la kwanza unaendeshwa
kidigitali zaidi.

Muda wote oda kupitia simu
hazikomi, huduma mahali hapo
ni za kupokezana, mlo wa mcha-
na unapatikana tangu alfajiri,
lakini kubwa mwendeshaji ni
msomi wa sheria, sasa anaonye-
sha makubwa katika fani mbili
tofauti; masoko na upishi.

Kama Waingereza walivyo na
usemi ‘mtoto kama mama yake’
ni aina ya unasaba wa kuiga ame-
upata kutoka kwa mzazi wake
(mama), hata ikambadilisha sasa
yu katika makubwa zaidi, lakini
akinongoneza sheria bado im-
ebaki kwenye damu yake, kwani
haikwepeki.

Anajitambulisha kumaliza
Chuo Kikuu cha Mzumbe Moro-
goro mwaka 2016, lakini baada
ya kuhitimu taaluma hiyo ya she-
ria, akaamua kukifungia kabatini
cheti chake na kufungua biasha-
ra ya chakula kutokana na uhitaji
uliopo sokoni.

Tofauti na migahawa mingine,
mwanamke huyo ameamua kuja
tofauti kwa kupika vyakula vya
mchana wakati wa asubuhi, tena
kuanzia saa 12 asubuhi, huku
eneo lake la biashara likitambu-
lishwa kwa jina ‘Lunch for Break-
fast’ eneo la Survey, jirani na Mli-
mani City mkoani Dar es Salaam.

Anasema jina hilo linatokana
na utafiti alioufanya na akabaini
uhitaji wa chakula cha mchana
wakati wa asubuhi kwa baadhi ya
watu, pindi wanapoamka hutaka
kula mlo kamili kabla ya kwenda
kazini au kwenye shughuli zao.

Mwanamke huyo anayeende-
sha mradi huo na kinamama
wenzake anasema, alibaini watu
wengi wanapenda pindi wan-
apoamka kula mlo kamili kabla
ya kuanza shughuli zao za kila
siku.

“Ninaposema  ‘ishi  kama
mfalme’ maana yake mtu anaam-
ka asubuhi anakula mlo wake
kamili, mchana anakula kidogo
na jioni anakula kidogo zaidi
au atakula matunda yake, kisha
analala. Hapo hata mfumo wa
chakula unakaa vizuri,” anase-
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Biashara yan-
gu niliifanya
kwa mtaji
mdogo wa
Sh. 100,000
na fedha hii
niliipata kwa
kujiwekea
akiba kidogo
kidogo, siku-
wa mnufaika
wa mkopo
wa elimu ya
juu.
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Eliena Malisa, akiwa kazini kwenye biashara. PICHA ZOTE: ROMANA MALLYA
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SIMULIZI ALIKOANZIA

Ilikuwaje akafikia hatua hiyo?
Eliena anasema, pamoja na
kwamba amesomea sheria, la-
kini biashara ni kitu anachokip-
enda na imekuwa ikimpa msu-
kumo mkubwa wa kutafuta vitu
vipya kila siku ili kuboresha ali-
cho nacho.

Anasimulia kwamba, kabla ya
kufikia biashara hiyo, wakati ak-
iwa mwanafunzi katika Chuo Ki-
kuu cha Mzumbe, akiwa mwaka
wa kwanza katika masomo hayo
ya miaka mitatu, akajikuta am-
etumbukia katika uuzaji wa viatu
vya mitumba kwa wenzake.

Eliena anasema, akaanza bi-
ashara hiyo baada ya kubaini ni
moja ya hitaji kubwa kwa wa-
nafunzi wakati huo, akaunda
ubunifu wa kufika sokoni na
kuanza ‘kusagura’ viatu vya
mtumba na kuuza kwa faida.

“Nilianza biashara ya viatu
mwaka 2015 nilipoingia chuoni.
Kabla ya kuanza biashara, nil-
ianza kujivalisha mwenyewe, wa-
nafunzi wenzangu wakawa wa-
navutiwa wakawa wananiagiza.
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“Biashara yangu niliifanya kwa
mtaji mdogo wa Sh. 100,000 na
fedha hii niliipata kwa kujiwekea
akiba kidogo kidogo, sikuwa
mnufaika wa mkopo wa elimu
ya juu,” anasimulia katika ma-
zungumzo hayo yaliyotawaliwa
na kuhudumia wateja wenzake
kwenye mradi, ikiwamo kupitia
oda za simu, hata analazimika
kusaidiwa aliyo nao kwenye mra-
di huo.

Anaeleza kwamba  katika
miaka mitatu chuoni, akatumia
fursa ya soko hilo kwa wanafunzi
kufanya biashara na wateja wake
wakiwa ni wanafunzi na watu
wengine nje ya hapo.

Mama huyo kijana, anasema
baada ya kumaliza masomo
chuoni, ndipo wazo lingine la
kufanya biashara ya chakula
likamjia. Hapo akatumia tena
usomi wake kwa kufanya utafiti
na akabaini, baadhi ya watu
wamekuwa wakitafuta mlo wa
mchana wakati wa asubuhi na
wanaukosa.

“Nikaona ni kitu cha tofauti
na sehemu nyingi hakuna hu-
duma hii na binafsi ni mdau wa
kula mlo wa mchana wakati wa

Mwanasheria Eliena Malisa
(kulia), akionyesha ujuzi
wake jikoni wakati akiandaa
chakula ambacho amekuwa
akiwapikia wateja wake asu-
buhi, pembeni ni mwenzake,
Rahma Ally.

asubuhi, lakini kila nilipohitaji
chakula hiki maeneo mbalimbali,
nilikuwa sipati,” anaeleza.

Anasema kutokana na hitaji
hilo, ndipo alipoamua kufungua
eneo lake la kuuza vyakula vya
aina hiyo ili kukidhi mahitaji nda-
ni ya jamii.

Eliena anasema baada ya nafsi
ya kibiashara kuidhinisha, akaipa
jina la ‘Lunch for Breakfast’” am-
bayo ameianzisha mwishoni
mwa mwezi Agosti, mwaka huu
akijinasibu kila siku zinavyoenda
, wateja wake wamekuwa wak-
iongezeka.

Anasema biashara yake im-
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vake sheria,
shara na lishe

elenga wateja wa kuanzia saa 12
asubuhi hadi saa sita mchana,
ambao anawaandalia vyakula
vya aina mbalimbali kama, wali
maharage, nyama, maini, pilau,
chipsi, mayai na aina nyinginezo
za mlo tofauti.

Kwanini biashara ya chakula,
anasema anaamini hiyo imetoka-
na na maisha yake tangu utotoni?
Ni ufafanuzi kwa Nipashe, kwam-
ba mama yake alikuwa akijishu-
ghulisha na upikaji keki, hivyo
muda mrefu alitumia kukaa
naye, hata ikamsaidia kujifunza
mapishi ya aina mbalimbali.

Hivyo, anaeleza utashi uliom-
hamishia kwenye biashara ya
viatu, ambayo imemvusha kwa
miaka mitatu, sasa imemuwez-
esha kufungua eneo la chakula
ambalo wateja wake wapo wa-
naokwenda hapo na wengine
akiwapelekea walipo, akifafanua
soko linapanuka maradufu .

TAALUMA YAKE

Swali la Nipashe likamrejesha
darasani, kwa maana ya cheti
chake cha shahada ya sheria, kak-
ihamishia kabatini? Hapo Eliena
anarejea katika kilichompeleka
Mzumbe hajatekeleza unasaba
nao.

Anasema, dhamira ya kusaidia
Watanzania wanaohitaji msaada
wa kisheria haijafutika kichwani
mwake, ingawa bado hajafika
katika Shule ya Sheria, kusaka
idhini ya kusimama mahakami
kitaaluma.

“Mpango wa kurudi kwenye
kile nilichokisomea bado upo,
nikishaweza kusimamia Kkitu
kimoja kikasimama, ninaweza
kuendelea na taaluma yangu ya
sheria, kwa sababu ni kitu nina-
chokipenda,” anasimulia.

Anasema amejikita  zaidi
kwenye biashara kwa sababu
ya mazoea na kitu ambacho
tayari ameshakifanya kwa muda
mrefu na alipohitimu, akajikuta
ameegemea zaidi biashara na
siyo kutafuta ajira ya alicho-
somea.

Anasema licha ya kusomea
taaluma hiyo hajawahi kuifanyia
kazi zaidi ya mafunzo kwa viten-
do wakati alipokuwa chuoni.

Hata hivyo, anabainisha kuwa
suala la kila Mtanzania kujua
sheria ni jambo la umuhimu na
halipingiki.

“Kujua sheria ni muhimu, uki-
achana na somo kila mtu ana-
takiwa kuhakikisha anajua she-
ria ili imsaidie katika maisha ya
kila siku. Sijawahi kuomba kazi
kupitia taaluma yangu, lakini
mtu akitaka ushauri wa kisheria
ninautoa,” anabainisha.

USHAURI KWA WAHITIMU

Mwanamke huyo anawageukia
wahitimu wenzake na kuwaeleza
kuwa wakijisikia kufanya jambo
tofauti na taaluma yao wasisite
wafanye.

“Ukianza kufikiria sana mtaji
utakuaje, anza na ulichonacho,
anza bila kujali makosa wakati
ukiendelea yasahihishe makosa
utakayokutana nayo katika bi-
ashara, uwe na uhusiano mzuri
na wateja kwa sababu hao ndiyo
wanaokwenda kukuletea wateja
wapya,” anasema.

Pia, anaeleza kuwa, wakati
wakitaka kufanya kitu wasiogope
kuomba ushauri kwa watu wen-
gine ili kuweza kupata mawazo
mapya.

“Siyo lazima ufanye biashara
zipo kazi ambazo hazihitaji
taaluma yako unaweza kuzi-
fanya wakati unasubiri kutimiza
ndoto yako, tusikae tu kwa ku-
subiri lazima kujichanganya,”
anasema.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Wanahabari tuache uchawa kwa wanasiasa

SASA hivi Mtanzania
mwenzangu ukitaka kujua
nchi inakwendaje na iko
wapi, usikose taarifa ya
Kikosi Kazi cha Chifu Han-
gaya Kilichotafiti masuala
ya mfumo wa demokrasia
ya vyama Vingi vya siasa
nchini.

Mimi leo kwa heshima
na unyenyekevu, nijikite
kwenye hili linalotuhusu
la uandishi wa habari, un-
apofika wakati wa uchagu-
zI, ambapo Tume vya Taifa
ya Uchaguzi kwa kushauri-
ana na vyombo vya habari
vya umma, wagombea na
vyama Vvya siasa huandaa
mwongozo kwa vyombo
vya umma, kwa mujibu wa
kifungu cha 53 cha Sheria
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura
va 343.

Mwongozo unalenga
kutoa fursa sawa kwa
wagombea wa Kiti cha
Rais na Makamu wa Rais
wa vyama vyote vya
siasa, kuelezea llani, sera
Za vyama vyao na kutan-
gaza habari za mikutano
va kampeni kwa kutumia
vyombo vya habari vya
umma.

Kwa mujibu wa taarifa
ya Kamati ya Uangalizi
wa Uchaguzi Tanzania
(TEMCO) ya mwaka 2015,
masuala ya habari husi-
mamiwa na sheria, lakini
hakuna chombo kinachosi-
mamia vyombo vya habari
kwa ujumla na vyombo bi-
nafsi haviwajibiki kisheria
kufuata Mwongozo huo.

Hali hiyo imezaa
malalamiko kwa wana-
siasa, vyama vya siasa
(upinzani), watazamaji na
waangalm wa uchaguzi,
kuwa baadhi ya vyombo
huwa na upendeleo wa
wazi, kwa kuchapisha au
kufifisha habari za baadhi
ya wagombea na vyama.

Kukua kwa teknolojia ya
mawasiliano, kumesaidia
wanasiasa kuanzisha
akaunti za mawasiliano
ya kijamii kama vile
Facebook, Twitter, Insta-

HUO URAFIKI WENU USIINGILIANE
NA UTENDAJI WA UMMA, MUHESHIMU
SANA MIPAKA YA WAJIBU WENU

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

gram, Telegram na mingine
ambayo huitumia kufikia
wafuasi wao moja kwa moja
na kirahisi, bila kupitia kwa
wanahabari wanaowalala-
mikia.

Ukuaji huo wa teknolojia,
umekuja na changamoto
zake, mathalani baadhi ya
wanasiasa na wadau wame-
kuwa wakitumia mitandao
kusambaza habari za
kughushi, kutoa lugha za
kuudhi, keJell matusi na
Upotosha i kwa baadhi ya
Wagombea

Hayo sasa, yakasababisha
kutungwa kwa Sheria ya Ma-
kosa ya Mtandao ya mwaka
2015 na Kanuni za Maudhui
ya Mtandao za mwaka 2018.
Hivi ndivyo tunavyolizwa
sasa na sheria hizo zinazo-
kanyaga uhuru wa habari
nchini na kilio kinapazwa ili
ziboreshwe.

Sasa basi, pamoja na hali
hiyo, kilichobainika kwetu
wanahabari ni cha kusikiti-
sha, mathalan tunasemwa,
kwamba tunakandamiza
wapinzani kwa kuwanyima
uhuru wa kutumia vyombo
vyetu kutokana na vitisho

kutoka serikalini; je ni kweli?

Tunatumiwa na wanasiasa
kutoa matusi na kejeli kwa
wanasiasa wengine badala
va kujadili hoja, lakini pia
hatuko huru, kwani tunaku-
wa na upendeleo wa wazi
kwa chama tawala, wakati
wa uchaguzi na baada va
uchaguzi; mnasemaje hapo

wananzengo?

Kingine, eti vyombo
vya habari vya umma
havitoi habari kwa usawa
kwa vyama vyote vya
siasa nchini; mpo? Halafu
tunatuhumiwa kula mlun-
gula mchana kweupe au
kujipendekeza tukitarajia
kuteuliwa tunapoandika
au kutangaza habari ka-
tika kipindi cha uchaguzi;
mnakataa hilo?

Kumbe watu wamegun-
dua, kuwa sisi na wana-
siasa hatuaminiani,kwani
baadhi yetu hatutangazi
kampeni za wagombea
wote kwa usawa na eti
ndiyo sababu, uhusiano
kati ya vyombo vya habari,
vyama vya siasa na wana-
siasa huimarika wakati wa
uchaguzi na kufifia baada_
ya uchaguzi; mnaionaje hii,
l[akini kaukweli kapo.

Hii sasa ni baba lao,
kwamba baadhi ya wana-
habari hujinasibisha na vy-
ama Vvya siasa au kushiriki
siasa, huku wakiendelea
kufanya kazi ya uandishi
wa habari, hali inayoondoa
imani ya wananchi kwa
vyombo vya habari; nani
anabisha hapa, wakati
wengine tumewakuta ndani
va magwanda kabisal

Tunashauriwa kuunda
chombo cha kusimamia
maadili ya wanahabari
na vyombo vya habari;
ukiwapo pia utaratibu wa
kusimamia utekelezaji wa
sheria husika, ili vyombo
vya habari vya umma vi-
toe fursa sawa, ya kutan-
gaza habari za wagombea
na vyama vya siasa wakati
?/va uchaguzi bila upende-
eo.

Lakini la msingi ni kuan-
daliwa kanuni zitakazoe-
lekeza vyombo vya habari
kuheshimu maadili ya taal-
uma ya uandishi wa habari,
ikiwamo mwanahabari ku-
hakikisha anahakiki habari
kabla ya kuitoa. Tukikosea
hapa tumekwisha na tut-
aendelea kuitwa chawa wa
wanasiasa. Alamsiki!
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Wenyeviti Halmashauri ya Magu

hawajalipwa posho miaka mitatu

Na Anthony Gervas, MAGU

MFUMO wa serikali katika ngazi
za wenyeviti wa vitongoji na mi-
taa, huwa wanalipwa posho na si
mishahara au malipo rasmi ka-
tika mfumo wa kiserikali.

Katika Halmashauri ya Wilaya
Magu, nako kuna mfumo wa nda-
ni wa malipo ya posho kwa kada
hiyo ya watumishi. Hata hivyo,
sasa kuna madai hawajalipwa
kwa miezi mitatu sasa, hata ku-
geuka changamoto kwa watend-
aji hao, baadhi waliokutana na
Nipashe wakianika malalamiko
yao.

Viongozi hao wanadai kwam-
ba, mfumo uliopo wa malipo yao
kutoka serikalini haujakaa vizuri,
kwani wameachwa kutokuwa
waajiriwa wa serikali.

Kimsingi, wenyeviti wa viton-
goji na mitaa huchaguliwa na
wananchi, kwa kupigiwa kura
kwenye maeneo yao katika uch-
aguzi mdogo wa serikali za mitaa
wanabaki sio waajiriwa.

Kinachofanyika  ni hal-
mashauri zao hukubaliana ku-
walipa posho, ambazo ndio saa
kwa Halmashauri ya Magu iko
katika malalamiko, watendaji
hao hawajalipwa.

Wanadai kwamba, wanafanya
kazi kubwa masaa yote kuwatu-
mikia wananchi, wakati mwing-
ine hupokea maagizo makubwa
kutoka serikalini ngazi za juu
kitaifa yakiwataka kuyatekeleza.

MWENYEKITI KITONGOJI

Mwenyekiti wa  Kitongoji
cha Ng'wang’halanga ‘A" katika
kata ya Bujora, wilayani Magu,
Ng'wenesho Malago, analala-
mika kinachowasibu ni kukaa
madarakani miaka mitatu bila ya
kupatiwa posho zao rasmi.

“Sisi wenyeviti wa vitongoji
na mitaa huwa hatulipwi posho
zetu, leo miaka mitatu tangu
mimi niingie madarakani mwaka
2019 kama mwenyekiti wa ki-
tongoji cha Ng'wanghalanga ‘A’
na hata wenzangu, hatujawahi
kulipwa. “Posho tunazolipwa
kwa mwezi ni shilingi 3,000
tu,ukiigawanya  fedha  hiyo
maana yake tunafanya kazi na
kulipwa kwa siku sh,100,lakini
serikali wanashindwa kutulipa,”
analalamika.

Malago anasema, ni hali inay-
owakabili huku wakibeba wa-
jibu mkubwa anaoainisha kwa
mifano ya kutatua migogoro
mbalimbali ya wananchi inayo-
husu ndoa, ardhi na mipaka ya
mashamba.

Vilevile, anataja  kutatua
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji, kuimarisha ulinzi na usala-
ma wa mali za watu, kusimamia
miradi ya maendeleo, pamoja
na ulinzi dhidi ya uhalifu kama
vile wa ‘panya road’ wanaibuka
na kutoweka kwa vipindi tofauti
mitaani.

« Alalamika ugumu

T 1
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Posho tu-
nazolipwa

kwa mwezi

ni shilingi
3,000 tu,
ukiigawanya
fedha hiyo
maana yake
tunafanya :
kazi na kulip- :
wa kwasiku
sh,100,]akini
serikali wa-
nashindwa
kutulipa.
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Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ng'wang'halanga ‘A" Ng'wenesho Malago, akizungumza na
mwandishi wa Nipashe (hayupo pichani), hivi karibuni. PICHA: ANTHONY GERVAS

Vilevile anataja kazi yao ya
kusimamia usafi wa mazingira,
kubuni na kuhamasisha ujenzi
miradi mbalimbali ya maen-
deleo ya wananchi, miradi
ya elimu,afya, maji, barabara,
masoko na utekelezaji shughuli
zote za kiuchumi kwa jumla.

Mwenyekiti Malago, hapo ana-
fafanua kwamba wamebebesh-
wa majukumu mazito katika
utekelezaji wa maendeleo, hivyo
ni vyema serikali yao ikaona
namna ya kuwezesha kuwalipa,
kama namna ya kuwapa nguvu,
watekeleze majukumu yao kwa
hamasa na tija zaidi.

MAPENDEKEZO

Mwenyekiti Malago anapende-
keza, serikali iweke mfumo wa
kuwalipa kiinua mgongo, we-
nyeviti hao pale wanapomaliza
muda wao kipindi cha miaka
mitano madarakani, kama ilivyo
kwa madiwani na wabunge kwa
sababu majukumu wanayobeba
kuitumikia jamii ni makubwa.

Hali kadhalika, anaiomba seri-
kali ifikirie upya nyongeza ya po-

dai la Sh. 3000

RS
ik

kwa mwezi..

sho zao iwalipe shilingi 30,000
kwa mwezi, ili angalau ziwasai-
die kujikimu kimaisha, akisema
amegundua kuwa majukumu
yao ni mazito na yenye maslahi
kitaifa.

Malago pia anatoa rai kwa we-
nyeviti wenzake na jeshi la polisi
kushirikiana nao katika maeneo
yao, kuhusu ulinzi na usalama,
mfano katika vita dhidi ya ‘panya
road’ na hawana mipaka, kwani
hao wanatoka kwenye familia za
wananchi wenyewe,

Mwenyekiti Malago anaikum-
bushia serikali kuwatazama kati-
ka suala zima kuwasaidia kupata
bima ya afya, ili wanapougua
iwapunguzie gharama za mat-
ibabu.

Anahimiza wazazi kuwalin-
da na kuwaonya watoto wao
kuachana na vitendo viovu kama
hivyo, ili kuepuka baadaye kuwa
na taifa lenye mmomonyoko wa
maadili.

Malago, analalamika kuwa
serikali haiwapi semina wala
elimu juu ya uongozi, pale wan-
apokuwa madarakani jambo lin-

alochangia kutojua mipaka yao
ya madaraka, hivyo wanajikuta
wanakiuka waangukia lawama
na makosa ya kisheria kazini.

Anatoa mfano katika hatua
ya Sensa ya Watu na Makazi ya
hivi karibuni,akidai serikali ili-
washitukiza ghafla kutembea mi-
taani na makarani bila ya kuan-
daliwa kuwapatia elimu, akisema
ilikuwa kazi ngumu walipoku-
tana na wananchi wakihojiwa
maswali walikuwa wakishindwa
kuyajibu.

Malago anarejea dhana ya
uelewa na uwajibikalji wao kwa
jumla, kwamba katika kufaniki-
sha Sensa ya Watu na Makazi ya
hivi karibuni, wao viongozi wa
kuchaguliwa, bado wana mchan-
go mkubwa kufanikisha mengi
katika maeneo yao.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo katika mazungumzo yake
na Nipashe, wamesaidia kwa
kutembea kuwasaidia makarani
wa Sensakutwa nzima wakiwa
nao kwa muda wa siku nane,
jambo linalotafsiri umuhimu
wao katika umma na maendeleo
kwa taifa.

Anarejea katika siku nane
akashiriki suala la kutambua
makazi, kuweka namba makazi
na kuyaweka kwenye mtandao,
pia kutambua barabara za mitaa.

Mwenyekiti huyo anakiri kwa
kuishukuru serikali, baada ya
kumalizika jukumu la Sensa,
wakalipwa posho walizoahidiwa,
shilingi 50,000 ambayo inabeba
sura ya ‘kifuta machozi kwa hali
inayowakabili.

DED MAGU

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Magu mkoani
Mwanza, Fidelica Myovella,
anapotakiwa kutolea ufafanuzi
malalamiko hayo ya watendaji
wa kuchaguliwa wenyeviti wa vi-
tongoji na mitaa kutolipwa posho
zao kwa miaka mingi, anakiri uk-
weli na kuna hatua zinaandaliwa
kufanikisha malipo hayo.

Myovella anasema, halmashau-
ri yake kupitia vikao vya Baraza
la Madiwani, imeandaa bajeti ya
fedha za kuwalipa wenyeviti wa
mitatu, ambayo ni Julai, Agosti na
Septemba mwaka huu.

“Swali la kutolipwa miaka mi-
tatu wenyeviti hao, siwezi kulijua
wala kulijibu, kwa sababu kwan-
za sikuwepo hapa. Tumefanya
maandalizi ya bajeti kuwalipa po-
sho zao miezi mitatu, ambayo ni
Julai, Agosti na Septemba mwaka
huu, kulingana na ufinyu wa ba-
jeti yetu,

“Shida ni ukomo wa bajeti
katika makusanyo ya mapato,
kila kitu kina taratibu zake
unajua mimi mgeni hapa, si-
jui awali muda ule kulikuwa na
makubaliano gani ya mkataba
sisi na wao wachaguliwa,” anase-
ma Myovella.
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ljue Faida Fund; mtaa mpya wa
uwekezajl Kwa arsl_o 'acho
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Na Beatrice Moses

KUNA mifuko kadhaa ya
uwekezaji wa fedha, ambayo
imeanzishwa nchini, baadhi in-
asimamiwa na taasisi za serikali
na mingine kwenye sekta binafsi,
ikitajwa kuwa lengo la jumla ni
kuinua uchumi wa wenye kiu na
maendeleo kwa ngazi tofauti.

Hivi karibuni Mfuko uitwao
Faida Fund wenye lengo la ku-
fungua fursa ya uwekezaji kiu-
chumi kwa wananchi wa kipato
cha chini na kati ulitambulishwa
kwa wadau wa sekta ya fedha
kutoka benki mbalimbali nchi-
ni na madalali wa soko la fedha
ili kubaini fursa zilizopo humo.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Watumishi  Housing  Invest-
ments (WHI) Dk Fred Msemwa,
anasema Faida Fund ni fursa ya
uwekezaji mkubwa wa pamoja
wa fedha kwa kiwango kidogo
cha kuanzia elfu 5 hadi 10,000
hatua ambayo inampa nafasi
mwekezaji kuimiliki vipande am-
bavyo anaweza kuviuza au kue-
ndelea kupokea faida kulingana
na uwepo wa mfuko huo.

Katika mkutano huo uliofanyi-
ka jijini Dar es Salaam, Dk Msem-
wa, anasema uwekezaji katika
vipande unalenga kupatikana
mapato kupitia ukuaji wa mitaji
na kutengeneza utamaduni wa
kuwekeza katika masoko ya fed-
ha na mitaji ambayo yana uhaki-
ka wa kipato kwa mwekezaji.

MANUFAA YAKE

Dk. Msemwa anaeleza Faida
Fund inatarajia kutoa malipo
mazuri kwa wawekezaji kulinga-
na na mwenendo wa mapato ya-
takayopatikana katika uwekezaji
wa hati fungani za serikali na
amana za muda wa kati katika
mabenki.

“Faida fund imeweka mifumo
ya teknohama ambayo ina lengo
la kurahisha kuwekeza na kuuza
sehemu ya vipande au vipande
vyote bila kulazimika kuja katika
ofisi za Faida Fund,” anasema.

Anabainisha, pia wawekezaji
wake wenye nia ya kununua
nyumba zinazojengwa na WHI
wanaweza kutumia fedha zao
walizowekeza kwenye mfuko
huo kununua au kulipa fedha za
kianzio ili kununua nyumba.

Wawekezaji hao pia wanaweza
kutumia vipande vyao kama
dhamana wakati wa kuomba
mkopo katika benki na hivyo ku-
jiwezesha zaidi kiuchumi.

“Kiwango cha kuanzia ku-
wekeza ni shilingi elfu kumi na
kuendelea na baada ya hapo
unaweza kuwekeza shilingi elfu
tano na kuendelea.

“Viwango hivi vina lengo la ku-
washirikisha watanzania wengi
zaidi ambao hapo awali hawaku-

weza kupata fursa ya kushiriki
katika masoko ya fedha kutokana
na kuwa na fedha kidogo kupitia
uwekezaji wa pamoja,” anasema,

Anasema  pia mfuko huu
umefungua fursa kwa mzazi ku-
fanya uwekezaji kwa ajili ya mto-
to mwenye umri wowote.

“Uwekezaji huo unaweza ku-
fanyika kidogo kidogo kuanzia
shilingi elfu 10 na kuendelea na
baadaye shilingi elfu tano na
kuendelea kwa muda mrefu am-
bapo baada ya muda uwekezaji
huo unaweza kuwa ni fedha za
kutosha kumuendeleza mtoto
kielimu au katika ngazi za juu
zaidi au kumuwezesha ataka-
potakiwa kuanza kujitegemea,”
anasema Dk Msemwa.

Anabainisha kuwa kwa kiasi
kikubwa uwekezaji utafanyika
kidigitali na hivyo kupunguza
gharama za uwekezaji na kuleta
urahisi na hivyo kuwanufaisha
wawekezaji.

Dk. Msemwa anafafanua
kuhusu Faida Fund ni uwekezaji
wa pamoja unaotarajiwa kuan-
za kuuza vipande vya awali
kuanzia  Novemba 1 mwaka
huu Mfuko huu umeanzishwa
na (WHI), taasisi ya umma iliyo
chini ya Ofisi ya Rais utumishi na
Utawala Bora.

Anasema jukumu la WHI ni
kusimamia uwekezaji na uende-
lezaji milki kwa kuwa tayari ina
uzoefu wa uwekezaji wa nyumba
kwa takribani miaka nane iliyo-
pita na ilianza kazi zake na kwa
kuanzisha mfuko wa nyumba

ambapo kupitia huo imeweza
kujenga nyumba 983 katika
mikoa 19 Tanzania bara ikiwemo
mkoa wa Dar es Salaam, Dodo-
ma, Mwanza, Singida, Morogoro,
Arusha, Mtwara, Lindi, Pwani na
Tanga.

Awali WHI ilikuwa inauza ny-
umba zake kwa watumishi wa
umma lakini ilipofika mwaka
2019, serikali ilitoa kibali kwa
nyumba hizo kuuzwa kwa wa-
nachama wa mifuko ya hifadhi
ya jamii pia na hivyo kumaani-
sha kuwa wanufaika wa nyumba
hizo ni wafanyakazi walioko ka-
tika sekta ya umma na sekta bi-
nafsi pia.

Kwa kuwa miongoni mwa ma-
fanikio ya kiuchumi katika ngazi
ya kijamii ni pamoja na kuwa na
makazi bora hivyo kuwezeshwa
kumiliki nyumba ni hatua njema
yenye mafanikio.

Pia, kuwezesha kumudu mai-
sha kuwa bora ikiwamo kuwa
na uhakika wa kupata mabhitaji
muhimu hivyo kupitia uwekezaji
huo utawezesha wawekezaji
kutimiza ndoto zao.

Kwa kuwa lengo la mfuko wa
Faida Fund ni kuwawezesha
wawekezaji kiuchumi kwa kuku-
za mtaji au fedha walizowekeza.

USALAMA WA MFUKO

Dk Msemwa anaeleza kuwa
muundo na usimamizi wa
Mfuko wa Faida Fund una mi-
fumo itakayohakikisha fedha za
wawekezaji zitakuwa salama.
Mosi, Faida Fund imeanzishwa

Kada ya wajasiriamali wanaotarauvva kunufalka na mfuko mpya. PICHA: MAKTABA
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Faida fund
imeweka
mifumo ya
teknohama
ambayo
ina lengo la
kurahisha
kuwekeza
na kuuza
sehemu ya
vipande

au vipande
vyote bila
kulazimika
kuja katika
ofisi za Faida
Fund.

kisheria na imeidhinishwa
na Mamlaka ya Usimamizi wa
Masoko na Mitaji (CMSA) ambaye
ndiye msimamizi wa sekta ya
fedha.

Pili, Faida Fund utasimamiwa
na Bodi ya Wadhamini ambayo
inaundwa na  Wakurugenzi
Wakuu wa Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii ya NSSF, PSSSF, NHIF na
NHC, huku mwangalizi wa Mfuko
huu ambaye ni benki ya CRDB
fedha zilizowekezwa zitatunzwa.

“Kila mwaka, kila wawekezaji
wa mfuko wawekezaji watakuwa
na fursa ya kupata taarifa za
maendeleo ya mfuko na mipa-
ngo yake mbalimbali,”

Akizungumzia kuhusu us-
alama wa uwekezaji huo Mkuu
wa Idara ya Mtaji na masoko wa
benki ya CRDB Masumai Ahmed
ambao ndiyo wasimamizi wa
uwekezaji huo, kupitia mkutano
huo aliwahakikishia wananchi
Akiba Fund ni mahali salama
kwa uwekezaji.

Mkuu wa Kitengo cha Fedha
wa WHI Pascal Masawe alisema
kuwa malipo ya mfuko huo yana-
fanywa kwa mfumo wa serikali,
mtu anaweza kujiunga kupitia
simu hivyo siyo rahisi kufanyika
udanganyifu wa aina yoyote.

Anasema kuwa hatua za uu-
zaji wa vipande utafanyika kila
siku, mfuko wutatuma taarifa
ya malipo ya vipande ndani ya
siku zote saba za wiki, mapato
ya mfuko hayatakuwa na kodi
ya mapato kwa wawekezaji.
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Namna ilivyo Rais ‘kaupiga mwingl’
watumishi vyeti fekl kuambulla
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Kada ya wafanyakazi kwenye sherehe yao. Baadhi ndio wanufaika wa uamuzi wa Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Sabato Kasika

HUENDA huko waliko, sasa ni
kicheko kitupu baada ya kusikia
taarifa kwamba, sasa watalipwa
mafao yao. Hapa ni watumishi
walioondolewa kazini katika
taasisi mbalimbali za umma, kwa
tuhuma za kuwa na vyeti feki.

Uamuzi uliochukuliwa na
serikali dhidi ya watumishi
hao, ninaweza kuuchukulia na
msemo huu kwamba, ‘jasho
la mtu halipotei bure’ kwani,
watuhumiwa wa vyeti hivyo
nao ni binadamu, wana familia
zinawategemea.

Kwa ujumla ni kwamba wana
watu wanaowategemea wakiwa-
mo watoto na wazazi, haijulikani
hadi sasa tangu walipotimuliwa
bila kupewa chochote wanaishi-
je, lakini Rais ameona kuna haja
kuwakumbuka.

Ni uamuzi wenye mtazamo wa
huruna, kuwezeshana watumie
mafao hayo kufanya shughuli
mbalimbali ikiwamo biashara,
ili waweze kujiingizia kipato cha
kuendesha maisha yao.

Tangu Rais atoe maelekezo ya
kuwalipa mafao watumishi hao,
kumekuwapo na mtazamo na
maoni tofauti katika mitandao
ya kijamii, kutoka kwa baadhi
ya Watanzania wakiwamo wa-
naolalamikia uamuzi huo.

Wapo wanaounga mkono ua-
muzi huo wengine wakilalamika
kuwa walitumia fedha za umma
bila kuwa na sifa au walikosesha
ajira watu wenye vyeti halisi.
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Serikali
imejenga
masoko men-
gi hasa mae-
neo ya mijini
ikiwamo Dar
es Salaam
ambayo baa-
dhi hayana
wafanyabi-
ashara, hivyo
ni wakati wa
kuchangam-
kia nafasi ili
wapate meza
za biashara.

Rais Samia Suluhu Hassan.

Yaani kila mmoja anasema lake.
Lakini kuna moja linasimama,
‘wale nao ni binadamu’ walitimi-
za wajibu katika maeneo yao ya
kazi, kwani walitumia nguvu na
akili zao kufanya kazi na si vyeti.
Kwa mantiki hiyo uamuzi
aliofanya Rais ni sahihi, ikikum-
bukwa kuwa inawezekana hao
wenye vyeti feki kwa upande wa
elimu, ndio waliofundisha watu
wengi ambao kwa sasa wana na-
fasi kubwa serikalini au kwenye

mashirika ya umma na taasisi
binafsi.

Hivyo, wale ambao wanahoji
kuhusu uamuzi wa Rais Samia, ni
vyema pia wakaeleza kwa usha-
hidi kuhusu udhaifu wa aliyefoji
cheti kwamba kitaaluma ulikuwa
upi, badala ya kulalamikia uamu-
zi wa kuwapaa mafao.

Pia, kuwapo kwa vyeti feki
inaeleweka sio sahihi, bali ubi-
nadamu nao una nafasi kuo-
nyeshwa na Rais kwa kundi la

wale wote waliotimuliwa baada
kubainika kuwa na vyeti hivyo.
Ninaamini kupitia mafao, wote
waliotimuliwa, kila mmoja kwa
wakati wake akiyapokea anaweza
kuanzisha mradi wowote wa bi-
ashara, ili kujiingizia kipato, hasa
kwa kuzingatia kwamba, kwa
sasa biashara ina nafasi kubwa.
Kwa sasa wengi wamekuwa
wakijihusisha na biashara mbal-
imbali zikiwamo za mazao ya
vyakula, mamalishe, matunda,
mitumba na nyingine nyingi,
hivyo si vibaya watumishi hao wa
zamani nao wakajiingiza huko.
Serikali imejenga masoko men-
gi hasa maeneo ya mijini ikiwamo
Dar es Salaam ambayo baadhi
hayana wafanyabiashara, hivyo
ni wakati wa kuchangamkia na-
fasi ili wapate meza za biashara.
Miongoni mwa masoko yenye
nafasi ni lile la mawasiliano lenye
uwezo wa kuchukua wafanya-
biashara 2,600 lakini kwa sasa
wapo 964 tu baada ya wengine
kuondoka na kwenda kwingine.
Viongozi wa soko hilo wame-
shawatangazia wale wanao-
taka nafasi za meza au vizim-
ba waende wapewe bure, hivyo
si vibaya hata watumishi hao
wa zamani waliopo Dar es Sa-
laam wakaanza kujipanga ku-
chukua nafasi mapema.
Wanachukua nafasi huku wak-
iendelea na taratibu za kupata
mafao yao, badala ya kusubiri
kuchukua, hali ambayo inaweza
kusababisha wakachelewa na ku-
kuta nafasi zote katika soko hilo
zimejaa.



HABARI MBEYA

ljumaai Oktoba 28, 2022 NipaShe 21

TANESCO
vaeleza
sababu
kukatika
umeme

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SHIRIKA |la Umeme nchini
(TANESCO), Mkoa wa
Mbevya, limesema tatizo la
umeme kuzima linatokana
na upungufu wa nishati
hiyo katika vyanzo mbal-
imbali vya uzalishaji.

Kwa mujibu wa taarifa
va jana kutoka kwa Me-
neja wa TANESCO, Mkoa
wa Mbeya, Mhandisi
Mathias Solongo, kuzima
kwa umeme kunatokana
na kupungua kwa uzal-
ishaji kwenye vyanzo
vyake.

Alisema hali hiyo ime-
sababishwa na mabadiliko
ya tabia nchi na kuchang-
1a uhaba wa mvua za ku-
tosha kwenye kipindi cha
ma5|ka na vuli.

“Athari za mabadiliko ya
tabianchi yamechangia
kwa kiasi kikubwa ku-
pungua kwa nishati va
umeme ambapo kwa nchi
yetu tunategemea maji
kuzalisha, adha hii ina-
tokana na upungufu wa
mvua za masika na vuli
kuanzia mwaka 2021,”
alisema Mhandisi Solongo.

Vile vile, alisema katika
kuhakikisha upatikanaji
wa nishati hiyo, shirika
hilo linaendelea na jiti-
hada za kuanzisha
Vyanzo Vvingine vya ni-
shati kwa ajili kuwasaidia
wananchi.

Vyanzo vilivyotajwa
na shirika hilo kuongeza
NgUVU va upatikanaji wa
nishati ya umeme ni vya
NgUVU ya Upepo, unao-
tokana na nishati ya jua
jotoardhi na gesi ambayo
itasambazwa maeneo
mbalimbali nchini kwa
ajili ya kukidhi mahitaji ya
wananchi.

“Kwa sasa tunalazimika
kuzima umeme kwenye
baadhi ya maeneo, tu-
naomba wananchi waen-
delee kuwa wavumilivu
wakati tunashughulikia
tatizo hilo na kul|pat|a
ufumbuzi wa kudumu,”
alisema Mhandisi Solongo.

Hivi karibuni baadhi
ya wamiliki wa viwanda
vya kukamua mafuta ya
alizeti katika soko la Sido
serikali kutafuta ufumbuzi
wa tatizo la kukatika kwa
umeme mara Kwa mara
wakidai kuwa hali hiyo
inaathiri kazi zao na ku-
wasababishia hasara.

'Serikali yaruhusu ujenzi shule
shiKizi kuwanusuru watoto

Na Grace Mwakalinga, ILEJE

ERIKALI imeruhusu
ujenzi wa shule shikizi
katika  Kitongoji cha
Nkanka kilichoko Kata
ya Itumba wilayani Ileje, Mkoa
wa Songwe ili kunusuru watoto
waliokuwa wanatembea umbali
wa kilometa 10 kufuata masomo
Shule ya Msingi Rungwa.
Uamuzi wa kujengwa kwa
shule hiyo umetokana na
maamuzi ya kamati ya mawaziri
nane wa kisekta inayoshughu-
likia migogoro ya ardhi kuagiza

wakazi zaidi ya 300 wa kitongo-
ji hicho, wanaodaiwa kuvamia
Hifadhi ya Msitu wa Safu za Mli-
ma Ileje (Ileje Range) kuendelea
kuishi eneo hilo bila kubughu-
dhiwa na mtu yeyote.

Akitangaza hatua hiyo, Naibu
Waziri Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI) David Silinde, alisema
wizara hiyo itaanzisha shule
shikizi kwa ajili ya kusaidia wa-
nafunzi wanaotoka umbali wa
zaidi ya kilomita 10 kwa ajili ya
kufuata masomo katika Shule ya
Rungwa.

“Nafahamu adha wanayoi-
pata watoto wetu  kutembea
umbali mrefu kutafuta maso-
mo kwenye Shule ya Msingi
Rungwa ambapo kwenda na
kurudi hutumia kilomita 30,”
alisema Silinde.

Diwani wa Kata ya Itumba,
Mohamed Mwala, alisema
mgogoro huo uliodumu kwa
muda mrefu umekuwa chanzo
cha kuzorotesha maendeleo ya
wakazi wake.

Alisema kabla ya uamuzi huo
wananchi wa kitongoji hicho
walikuwa wakiishi kwa hofu,

kushindwa kufanya shughuli
za maendeleo ikiwamo ujenzi,
kilimo na biashara.

Mkazi wa kitongoji hicho,
Agnes Nyondo alisema watoto
wamepata shida kwa muda
mrefu kwenda shule na kwam-
ba licha ya kadhia hiyo pia wali-
hatarisha usalama wao.

Elizabeth  Kanyika alise-
ma watoto wengi walia-
cha shule kutokana na um-
bali wa kufuata masomo, huku
wengine wakipanda milima ya
Ileje.
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Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Konde, Geofrey Mwakihaba, akiwasilisha mada ya namna Wilaya
ya Rungwe mkoani Mbeya, inavyoweza kuondokana na tatizo la wananchi wake kujichukulia sheria mkononi, ikiwamo mauaji na vi-
tendo vingine vya uhalifu, katika kikao cha viongozi wa dini na mila kujadili matatizo hayo, jana. PICHA NA GRACE MWAKALINGA

Mradi wa maji Mto Kiwira kugharimu bil. 300/-

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mkoa wa
Mbeya (Mbeya-WSSA), imeanza
utekelezaji wa ujenzi wa mradi
wa maji kutoka Mto Kiwira uli-
opo wilayani Rungwe Mkoa wa
Mbeya.

Mradi huo utakuwa na uwezo
wa kuzalisha lita milioni 125 kwa
siku, utagharimu Sh. bilioni 300.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka hiyo, Edna Mwaigomole,
alisema mradi huo utasaidia
kukidhi mabhitaji ya wananchi

waishio jijini Mbeya na maeneo
yanayozunguka mji huo.

Alisema mradi huo tayari
umefikia hatua mbalimbali
kama vile usanifu wa mradi na
upembuzi yakinifu.

Mwaigomole alisema mradi
huo utasaidia kufanikisha shu-
ghuli za kijamii na uzalishaji
mali, viwanda vidogo na vikub-
wa ambavyo hutegemea maji
kuendesha mitambo na mahitaji
mengine.

“Uwezo wa mamlaka
yetu sasa ni kuzalisha maji lita
milioni 65 kwa siku huku mahi-
taji  ya Jiji la Mbeya yakiwa ni

lita milioni 90 kuna upungufu
ikiwa ni lita milioni 25 alisema
Mwaigomole.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Huduma kwa Wateja, Nee-
ma Mangwala, alisema kuna
tatizo kubwa ya uharibifu wa
miundombinu ya maji hali in-
ayosababisha maji kumwagika
na maeneo mengine kukosa hu-
duma hiyo.

Alisema wateja kutolipa anka-
ra za maji imekuwa ni kikwazo
kutekeleza miradi mingine ya
maji. Mangwala alisema hadi
sasa mamlaka hiyo inawadai
wateja Sh. bilioni 1.9 na kwamba

wanaendelea na jitihada mbal-
imbali za kuhakikisha deni hilo
linalipwa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Bom-
ba Mbili Kata ya Mwakibete,
Rodrick Mwangonda, alisema
watakuwa mabalozi wazuri ku-
hakikisha vyanzo vya maji vina-
tunzwa ili kuondoka na hadha
ya maji katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Mbeya.

Mkazi wa Mtaa wa Ghana, Re-
hema Braison, aliiomba mam-
laka  hiyo kuendelea kufanya
usafi kwenye vyanzo mbalimbali
vya maji ili wananchi wapate hu-
duma ya majisafi na salama.
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Benjamin MKapa ilivyookoa
mabilioni matibabu kibingwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OSPITALI ya Benja-

min Mkapa imeokoa

zaidi ya Sh. bilioni

nne za matibabu ya
wagonjwa wa figo, nyonga na
magoti ambao wangetibiwa nje
ya nchi.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari jijini hapo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hospitali
hiyo, Dk. Alphonce Chandika,
alisema kwenye upandiki-
zaji wa figo, wananchi 31 wa-
menufaika na huduma hiyo na
kuokoa Sh. bilioni 2.3.

“Ukilinganisha gharama
za utoaji wa huduma hapa
nchini kwa Benjamin Mkapa
zipo chini ambapo fedha inay-
otumika kuhudumia mgonjwa
mmoja India hapa nchini ina-
hudumia wagonjwa wanne
hadi watano.

“Wastani gharama zinazotu-
mika kupandikiza figo kwa mtu

mmoja ni Sh. milioni 25 am-
bapo kwa India ni Sh. milioni
100,” alisema.

Kuhusu uvunjaji wa mawe
kwenye figo, alisema huduma
hiyo imetolewa kwa wagonjwa
148 na kuokoa Sh. milioni 850.

“Wastani wa mgonjwa mmo-
ja kuondoa mawe ni Sh. milioni
1.2 lakini nje ya nchi ni Sh. mil-
ioni saba, tumeokoa Sh. milioni
850,” alisema.

Vilevile, alisema  hospi-
tali hiyo imeanzisha hu-
duma za matibabu ya moyo
na ina maabara maalum ya
matibabu hayo bila kufungua
kifua.

“Ni hospitali ya pili nchini
kuwa na maabara hiyo ya utoaji
huduma, na tangu kuanza
kutoa huduma mwaka 2019,
wananchi 715 wamehudumiwa
kwa kufanyika uchunguzi am-
bapo kati yao wagonjwa 39
waliobainika kuwa na matatizo
ya kuziba mishipa inayopeleka

damu kwenye moyo, wamepata
matibabu kwenye maabara hii,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
wagonjwa wanane wamehu-
dumiwa kwenye hospitali hiyo
kwa kupandikiziwa betri kwe-
nye moyo na watoto 12 wali-
ozaliwa na matatizo ya moyo

wamepata huduma kupitia
maabara hiyo.
“Tunafanya upasuaji wa

moyo wa watoto ambao wa-
nahitaji  kufunguliwa kifua,
tumehudumia wagonjwa 10,”
alisema.

Kuhusu nyonga na ma-
goti, alisema hospitali hiyo
inafanya upasuaji kwa kuweka
vipandikizi ambapo wagonjwa
56 wamefanyiwa na kuokoa Sh.
bilioni 1.28.

“Wastani wa mgonjwa mmo-
ja tunamtibu kwa Sh.milioni 12
ambapo nje ya nchi angetibiwa
kwa Sh. milioni 35, tumeokoa
kwa wagonjwa hawa Sh. bilioni

1.28 kama wangetibiwa nje ya
nchi,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema hos-
pitali hiyo imedhamiria ifikapo
mwaka 2025 iwe ya pili nchini
kwa utoaji wa huduma bora za
kibingwa.

Alisema kwa mwaka 2022/23
hospitali hiyo imeanza ujenzi
wa kituo cha mionzi cha matib-
abu ya saratani ambapo wame-
pokea Sh. bilioni 10.

“Pia huduma ya upandikizaji
wa uboho tuliomba kuwez-
eshwa Sh. bilioni moja tume-
pewa na matibabu yataanza
Januari 2023,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali im-
ewapatiwa Sh. bilioni tatu kwa
ajili ya kununua nyumba 40 za
watumishi kutoka Shirika la Ny-
umba Tanzania (NHC).

Pia alisema wametoa mafun-
70 kwa watumishi 127 wa usin-
gizi na ganzi ambao wamepele-
kwa kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

Katibu wa
Tume va
Utumishi

wa Walimu
(TSC), Paulina
Nkwama, aki-
zungumza na
waandishi
wa habari,
jana, kuhusu
mafanikio na
utekelezaji
wa shughuli
za tume hiyo,
kwa mwaka
wa fedha
2022/2023.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Msajili Hazina ajivunia ukusanyaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Msgjili wa Hazina
imesema hadi kufikia Juni 30
mwaka huu, imekusanya mapa-
to yasiyo ya kodi ambayo yana-
jumuisha gawio na michango ya
asilimia 15 ya mapato ghafi.

Pia imekusanya mapato men-
gine Sh. bilioni 852.98 sawa na
asilimia 109.5 ya lengo.

Mkurugenzi wa Uwekezaji
wa Umma Ofisi ya Msajili wa
Hazina, Lightness Mauki ali-
bainisha hayo wakati akitoa
taarifa ya utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali za taasisi hiyo
kwa waandishi wa habari jijini
Dodoma.

Alisema katika kutekeleza
majukumu yake ya kisheria,
pamoja na mambo mengine,
Msajili wa Hazina ana jukumu
la kukusanya mapato yasiyo
ya kodi ambayo yanajumuisha
gawio, michango ya asilimia 15
ya pato ghafi na mapato men-

gineyo.

Mauki alisema ofisi imeende-
lea kutekeleza jukumu hilo kwa
ufanisi ambapo mapato yame-
kuwa yakiimarika mwaka hadi
mwaka.

“Kufikia tarehe 30 Juni 2022,
Ofisi ya Msajili wa Hazina ili-
kuwa imekusanya Sh. bilioni
852.98 sawa na asilimia 109.5 ya
lengo lililokuwa kukusanya Sh.
bilioni 779.03 na asilimia 33.5
zaidi ya kiasi kilichokusanywa
30 Juni 2021 ambacho kilikuwa
ni Sh. bilioni 638.87. Huu ni
ufanisi mkubwa unaotia moyo
na ambao haujawahi kufikiwa,”
alisema Mauki.

Aliongeza kuwa ufanisi huo
umechangiwa na kuimarisha
usimamizi, ufuatiliaji na tath-
mini ya uwekezaji wa mitaji ya
umma, hatua za makusudi zi-
lizochukuliwa na serikali katika
kukuza mapato na kudhibiti
matumizi pamoja na kuongeze-
ka kwa shughuli za ufuatiliaji ka-

tika taasisi, mashirika ya umma
na kampuni ambazo serikali
inamiliki hisa chache.
Akizungumzia upanuzi wa
kiwanda cha sukari cha Kilomb-
ero, alisema serikali ni mbia
katika kiwanda hicho, ikimiliki
asilimia 25 kupitia msajili.
“Kutokana na kuendelea
kukua kwa mahitaji ya sukari
nchini sambamba na ongeze-
ko la malighafi kutoka kwa
wakulima wadogo wanaolima
kandokando ya Mto Kilombero,
kumekuwa na uhitaji wa kupan-
ua kiwanda cha sukari Kilomb-
ero, ili kutimiza mabhitaji haya.
“Bodi ya wakurugenzi ya
kiwanda baada ya kufanya
uchambuzi wa kina iliwasilisha
mapendekezo ya kupanua ki-
wanda kwa wanahisa, ambapo
serikali kupitia Msajili wa Hazi-
na pamoja na wanahisa wenza
(lovo Group), baada ya ma-
jadiliano waliafiki kutekeleza
mradi mkubwa wa upanuzi wa

wa mapato

kiwanda kwa gharama ya Sh.
bilioni 571.6.

“Uwekezaji huo unatarajiwa
kuzalisha sukari tani 144,000
ambazo zitaongeza uwezo wa
Kiwanda cha Sukari cha Kil-
ombero kuzalisha sukari hadi
kufikia tani 271,000 kutoka tani
127,000 za sasa,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
imeendelea na juhudi za kusi-
mamia utendaji wa kampuni
ambazo ina umiliki wa hisa
chache, ikiwa ni pamoja na
kufanya majadiliano na wabia
wenza na kusimamia kwa ka-
ribu matumizi yasiyo ya lazima
ambapo ongezeko la gawio kwa
wanahisa limeonekana.

“Mafanikio ya jitthada hizo
yamejidhihirisha katika utend-
aji wa Benki ya NBC ambayo
imeongeza faida kabla ya kodi
kutoka Sh. bilioni saba mwaka
2020 hadi Sh. bilioni 60 mwaka
2021 ikiwa ni ongezeko la asil-
imia 757, alisema.

LUz
: maalum ya usalama na afya vyali-

: yoandaliwa na OSHA na kutolewa
: kwa maofisa ya wizara, mashirika
: E(/al_umma, idara na taasisi za seri-
: kali.

I
Ndalichako ataka

. wadau Kuipa

. ushirikiano OSHA

3 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri

¢ Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
: Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako,

: ametoa wito kwa wadau wa sekta
:ya umma kushirikiana kikamilifu na
: Wakala wa Usalama na Afya Mahali
: pa Kazi (OSHA) kuimarisha mifumo
: ya usalama na afya katika ofisi na

¢ miradi mbalimbali ya serikali.

Prof. Ndalichako alitoa rai hiyo
ijini hapo alipofungua mafunzo

Maofisa walioalikwa kush-

¢ iriki mafunzo hayo kwa awamu

: ya kwanza ni pamoja na maofisa

: rasilimali watu na utawala, maofisa
: ununuzi na ugavi, maofisa sheria,

¢ wakaguzi wa ndani na maofisa mi-
: pango ambao kwa namna moja au

¢ nyingine wanahusika katika usi-

: mamizi wa ofisi za umma, mifumo
* mbalimbali ya kiutendaji pamoja na
: ustawi wa wafanyakazi.

Katika hotuba yake ya ufunguzi,

: Prof. Ndalichako, aliipongeza OSHA
: kwa kutekeleza maagizo ya ofisi

¢ yake, ikiwaagiza kufanya ukaguzi

¢ katika ofisi zote za serikali na ki-

: sha kutoa mafunzo na ushauri wa

: kitaalamu kuhusu uboreshaji wa

: mazingira ya kazi katika ofisi hizo
: na miradi mbalimbali ya ujenzi

: inayoendelea.

“Ni matarajio yangu kwamba

: baada ya mafunzo haya va siku

: mbili mtapata uelewa wa kutosha

* kuhusu Sheria ya Afya na Usalama
* Mahali pa Kazi na mtaweza kwenda
+ kuisimamia vizuri.

“Tunawaomba mkawe mabalozi

* wetu na mkatusaidie kuwaele-

: keza wafanyakazi wachukue tahad-
¢ hari kwani mnaweza kuwapa vifaa
¢ vinavyotakiwa lakini wakavitumia
: tofauti na maelekezo ya kitaalamu.

“Niwapongeze OSHA kwa

¢ kutekeleza maagizo niliyowapatia

: mwezi Aprili lakini ningependa

: kuona mnawafikia wadau wengi

: zaidi na hata baadaye mnaweza

: kupanga kuwakutanisha makatibu

+ wakuu kwa ajili ya kuwapa elimu hii
¢ ili kurahisisha utekelezaji wa masu-
: ala haya,” aliagiza Prof. Ndalichako.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija

: Mwenda, alisema mafunzo hayo ni

: sehemu ya mrejesho wa kampeni

: ya ukaguzi na uchunguzi wa afya

¢ za wafanyakazi iliyoendeshwa na

: taasisi yake mwezi Aprili na kubaini
: shida mbalimbali za usalama na

¢ afya ikiwamo uelewa mdogo mion-
: goni mwa wadau.

“Mafunzo haya ni sehemu va

: mkakati wetu wa kushughulikia

: shida tulizozibaini katika kazi tuli-

: yoendesha Aprili, ambapo tulibaini

: kuwapo ombwe la uelewa na hivyo
: tumeamua kuliondoa kupitia mafun-
* 70 haya kwa makundi mbalimbali

* ya watumishi ambao tutawafikia

* kwa nyakati tofauti,”
: Khadija.

alisema

Alieleza kuwa kupitia mafunzo

¢ hayo kutakuwa na uelewa wa

! pamoja miongoni mwa watendaji
: mbalimbali wa serikali na hivyo

: kuwezesha utoaji wa huduma kwa
: wananchi katika ofisi za umma

: pamoja miradi mbalimbali ya seri-
: kali kufanyika kwa kuzingatia ka-
- nuni za usalama na afya.
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BN uwekezaji kidijitali NMB kutumika
- kukuza uchumi wa buluu Zanzibar

SMZ
kuimarisha
uchakataji
nafaka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, DK. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) itaendelea ku-
hakikisha inaimairisha sekta ya
uchakataji wa bidhaa za nafaka
Zanzibar.

Aliyasema hayo jana katika
mkutano wa 32 wa Jumuiya va

Kimataifa ya Uchakataji Nafaka
(IAOM) uliofanyika Hoteli Verde :

Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali inatambua mchango wa
sekta hiyo ya uchakataji wa
bidhaa za nafaka nchini, aki-
fafanua kuwa mabadiliko va
tabianchi yameathiri uzalishaji
na uchakataji wa bidhaa za
nafaka, hivyo kuwataka wadau
wa mkutano huo kujadili suala
hilo na kupata ufumbuzi wake.

Alisema mkutano huo uta-
wasaidia wadau hao katika
kubadilishana uzoefu, uelewa
na teknolojia kwenye sekta ya
uchakataji wa bidhaa za na-
faka.

Rais Dk. Mwinyi aliwaalika
wadau hao kuwekeza Zanzibar
hususan katika eneo la uchumi
wa buluu.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaabani, alisema Serikali ya
Zanzibar inafanya jitihada
kubwa kuboresha mazingira
ya uwekezaji ikiwamo sekta
ya uchakataji wa bidhaa za
nafaka.

Alisema juhudi hizo za serikali :

ni fursa kwa wadau wa mku-
tano huo kuwekeza Zanzibar.

Mwenyekiti wa mkutano
huo wa 32 wa IAOM, Muniri
Bakheresa, alisema mkutano
huo utatoa fursa kwa wadau
hao kujadili teknolojia ambazo
zinatumika kwenye shughuli
za uchakataji wa bidhaa za
nafaka.

Alisema ni muhimu wadau
hao kujadili teknolojia kwa
kuwa inasaidia kuongeza uzal-
ishaji na ubora wa bidhaa am-
bazo mlaji anazihitaji.

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

ONGAMANO la Sita
la Kitaifa la TEHAMA
(TAIC 2022) lime-
unguliwa na Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, huku Benki ya NMB
ikilitumia kuiahidi  Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
(SMZ) kuwa itatumia nguvu
ya uwekezaji wa kidijitali iliyo-
fanya katika kuchangia kasi ya
ukuaji wa uchumi wa buluu.
TAIC 2022 ni kongamano la
siku tatu kuanzia Oktoba 26
hadi 28 lililoratibiwa na Tume
ya TEHAMA (Tanzania ICT
Commission) likiwa na kaulim-
biu ‘kutumia mabadiliko ya
kidigitali katika uchumi wa bu-
luu kwa maendeleo ya kijamii
na kiuchumi’, likishirikisha
zaidi ya watu 1,000, wakiwamo
wadau 800 wa TEHAMA, waa-
likwa, kampuni washirika na
wadhamini wa ndani na nje
zaidi ya 200.
Akizungumza wakati aki-

wasilisha mada katika kon-
gamano hilo, Mkaguzi Mkuu
wa Ndani wa NMB, Benedicto
Baragomwa, alisema ahadi yao
hiyo ni mwendelezo wa ush-
irikiano wao na SMZ.

Alisema benki yake imekuwa
mchangiaji mkuu wa ukuaji wa
uchumi wa buluu Zanzibar
kupitia makubaliano mbal-
imbali iliyosaini na kwamba
visiwa hivyo ni wanufaika wa
uwekezaji wao wa mabadiliko
ya teknolojia.

Baragomwa alibainisha
kuwa ushirikiano wao na
Umoja wa Kampuni za Kutoa
Huduma za Utalii Zanzibar
(ZATO) uliozaa Kadi Maalum
ya Malipo Kabla (NMB, ZATO
Prepaid Card) na ule wa Waka-
la wa Serikali Mtandao (NMB
e’Government Zanzibar), una-
okusanya malipo ya taasisi za
SMZ kupitia mifumo ya NMB,
ni kielelezo cha mchango wao
uliotukuka wa kukuza uchumi
wa buluu.

“Kupitia NMB e’Government
Zanzibar, benki imewezesha

ujenzi wa Kituo cha Pamoja
cha Malipo Kidijitali ‘One
Stop Center’ cha Shirika la
Bandari Zanzibar (ZPC), am-
bako malipo mbalimbali hupi-
tia ‘control number’ moja na
hivyo kurahisisha makusanyo
na kukuza pato la serikali in-
ayochakata Sera ya Uchumi wa
Buluu,” alifafanua Baragomwa.
Alisisitiza kuwa uwekezaji
mkubwa wa mabadiliko ya mi-
fumo ya kidigitali uliofanywa
na NMB tangu mwaka 1997,
ndio siri ya asilimia 94 ya mia-
mala ya benki hiyo hivi sasa ku-
fanyika kidigitali nje ya matawi
yao 228, wakichagizwa pia
na mawakala zaidi ya 10,000,
ATM zaidi ya 800 na huduma
zinginezo, zikiwamo za Teleza
Kidigitali, NMB Mkononi na Vi-
tuo vya Mauzo (PoS).
Baragomwa alieleza  siri
iliyowasukuma kushiriki kon-
gamano hilo kuwa ni kuona
umuhimu wa teknolojia ka-
tika uchumi (digital economy)
ambako benki yake imefanya
mengi kama taasisi kuwekeza

kwenye ubunifu na kutoa ma-
suluhisho mbalimbali.

“Kwa Zanzibar, katika ‘blue
economy’ (uchumi wa buluu)
tumefanya mengi kuharakisha
ukuaji wa uchumi na kupungu-
za matumizi ya fedha taslimu
kupitia hiyo ‘one stop center’
na PosS.

“Pia hivi karibuni pale uwan-
ja wa ndege tumezindua ATM
ya kubadili fedha za kigeni
kama pauni, dola na euro kuwa
shilingi za Kitanzania kwa saa
24,” alisema Baragomwa.

Kongamano hilo lilihudhuri-
wa pia na Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, Mkuru-
genzi Mkuu wa Tume ya TEHA-
MA, Dk. Nkundwe Mwasaga,
ambaye aliitaja Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano kama
kitovu cha ukuaji wa haraka
wa uchumi wa nchi yoyote na
kupongeza jitihada za wadau
wa serikali katika maendeleo
kwa kufanikisha kongamano
hilo la kitaifa linalofungwa leo
Oktoba 28.

Rais wa ZanZ|bar DK. Hussein Ali l\/lwmy| akikabidhi tuzo kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa MIC Tanzania, Kamal Okba,
katika ufunguzi wa minara 42 na vituo 11 vya TEHAMA Bwefuu, Mkoa Mjini Magharibi juzi, |I|y0Jengwa kwa fedha
za ruzuku za Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), ambapo Tigo kushirikiana na UCSAF zimewezesha ujenzi wa
minara ya mawasiliano katika maeneo ya kimkakati kote nchini ikiwamo Unguja na Pemba. Kushoto ni Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MKuu wa W|Iaya apongeza wanakijiji kuwekeza uvuvi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kusini,
Rajab Yussuf Mkasaba, amesema
amepongeza uamuzi wa  wa-
Mkunguni kujitafutia maendeleo
na kukuza kipato chao kupitia
sekta ya uvuvi, akitaka waungwe
mkono.

Aliyasema hayo juzi huko Ki-
zimkazi wilayani humo wakati
akizungumza na wananchi wa ki-
jiji hicho katika hafla ya uzinduzi

Wwa uvunaji wa pweza.

Alisema kusimamia ufugaji wa
pweza kunahitaji ujasiri mkubwa
na kuna baadhi ya watu wasio
waaminifu huharibu kwa maku-
sudi taratibu zinazowekwa na
kuingia baharini kuiba pweza
wanaofugwa.

Mkasaba alitumia fursa hiyo
kuwapongeza wananchi wa ki-
jiji hicho kwa ustahimilivu wao
mkubwa kwa kipindi chote cha
miezi mitatu kufanya kazi hiyo
bila kujitokeza ukorofi wa aina
yoyote.

Alisema ushirikiano huo ndio
unaohitajika miongoni mwa
jamii na ndio sababu kuu ya kue-
ndeleza umoja na mshikamano
na kudumisha amani na usalama

katika jamii.
Mkasaba alisema panapo-
jitokeza  wananchi  wakorofi

na kutofuata matakwa ya
makubaliano, wakati mwingine
hupelekea kujitokea viashiria vya
uvunjaji wa amani, jambo amba-
lo halipewi nafasi katika wilaya
hiyo.

Kutokana na mafanikio hayo,

Mkasaba aliwaeleza wananchi
hao kwamba ofisi yake imeamua
ufugaji wa pweza katika ukan-
da huo usimamiwe na wilaya
kwa lengo la kufuata taratibu
na miongozo inayotolewa na
juu ya ufugaji na uvunaji wa
pweza.

Alieleza kuwa hatua hiyo ita-
saidia kuondoa migogoro inay-
kazi hiyo.

Diwani wa Muyuni, Mustafa
Haji alisema ushirikiano mzuri

kati ya wananchl na kamatl ya
sababisha kufanikisha kazi h1y0
ya uvunaji wa pweza, wakiwavu-
na kwa wingi na wananchi kujiin-
gizia kipato

Kizimkazi Mkungunl waliahidi
kuendelea kumuunga mkono
mkuu wa wilaya huyo na kuen-
delea kufanya kazi za halali kwa
lengo la kujiongezea kipato na
kuondokana na hali ngumu ya
kiuchumi.
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Musoma kupanda miti 100,000
kukabili mabadiliko va tabianchi

Na Mathias Marwa,
MUSOMA

UTOKANA na mab-
adiliko ya tabianchi
yanayosababisha
ukame katika maeneo
mbalimbali nchini na kutishia
hali ya upatikanaji wa chakula,
malisho ya mifugo na maji, Jim-
bo la Musoma vijijini limean-
daa mkakati wa kupanda miti
100,000.
Kupitia mkakati huo unaota-
rajia kurejesha ukijani katika

Jimbo la Musoma, Mbunge wa
jimbo hilo, Prof. Sospeter
Muhongo, aliitaja miche itakay-
opandwa kuwa ni ya matunda,
mbao za ujenzi, kuni, ufugaji
wa nyuki na ya dawa za asili.

Miti hiyo inayopandwa kwa
lengo la kurejesha uoto wa asili
jimboni humo vilevile itawa-
saidia wananchi kupata matun-
da ambayo ni chakula mbao za
kujenga nyumba, kufuga nyuki,
na dawa za asili na kuwanufai-
sha kiafya, kibiashara, kimazin-
gira na chakula.

Chanzo wanawake
kupata uvimbe
tumboni chatajwa

Na Shaban Njia,
BUKOMBE

WANAWAKE wenye
umri wa kuanzia miaka
35 na kuendelea am-
bao  hawajabahatika
kupata watoto wakati
wa umri huo, wapo ha-
tarini kupata uvimbe
tumboni.

Wameshauriwa ku-
pata ujauzito chini ya
miaka hiyo na kama
inatokea kuna ubhitaji
mkubwa wa kuzaa ka-
tika umri huo wanatak-
iwa kupata ushauri wa
kitaalamu kutoka kwa
madaktari waliopo ka-
tika maeneo yao.

Hayo yalibainishwa
na Daktari Bingwa wa
Rijiolojia kutoka Hos-
pitali ya Rufani Kanda
ya Bugando, Rajabu Ki-
denda, kuwa kinama-
ma hawatakiwi kukaa
muda mrefu bila ya ku-
pata ujauzito kwa kuwa
inaweza kuwaletea
madhara  makubwa
hapo baadaye.

Alisema, hali hiyo in-
asababishwa na uwapo
wa mabadiliko ya via
vya uzazi juu yao kati-
ka kipindi cha kuanzia
miaka 35 na kuendelea
na ili kuondokana na
hilo wanatakiwa kupa-
ta mtoto chini ya miaka
hiyo.

Hata hivyo alisema,
kwa sasa wanatoa hu-
duma ya kipimo cha
mionzi ya sauti ikiwa
ni pamoja na kutoa
ushauri kwa wanawake
wenye ulazima wa
kupata watoto katika
umri mkubwa kuto-
kana na sababu mbal-

imbali.

“Huduma hizi zina- :
tolewa kupitia Hospi- :
tali ya Charles Kulwa :
Memorial iliyoko Bu- :
kombe mkoani Geita :
na kwa siku tunawezi :
kutoa huduma kwa :
wanawake 30 kwa :
kutumia mashine za :
mionzi ya sauti huku :
Jumapili na Jumatatu :
tumeitenga kwa ajili ya :

kutoa elimu,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa :
hospitali hiyo, Charles :
Kulwa alisema, hospi- :
tali yake iko kilometa :
45 kutoka mjini Bu- :
kombe na imekuwa :
msaada mkubwa kwa :
wananchi wanaokizun- :
guka na wamekuwa :
wakifanyakazi kwa :
kushirikiana vema na :
serikali katika masuala :

yote yanayohusu afya.
Alisema,

vitendea kazi.

Kwa upande wake :
Zuwena Alfred alisema, :
hakuwa anayefahamu :
kupata :
mtoto kama inaweza :
ikamletea shida ya ku- :
pata uvimbe kwenye :
kizazi hivyo hivyo kua- :
hidi kuzidi kuwashauri :
wengine wenye kuji- :
:ﬁgglelml;ul)itﬂegﬁfgg ¢ (kushoto) na mtaalamu vva mltl Jacob Malima, \/_\(aklwa kwenye vitalu vya
: miche ya miti vya Kampuni ya VI Agroforest, mjini Musoma juzi, ambapo
¢ anatarajia kuchukua miche 100 000 ya miti ya matunda na mbao kwenda

kuchelewa

na magonjwa kama
hayo.

serikali :
kwa sasa imeweka ‘:
mazingira mazuri kwa :
wawekezaji hasa wa :
binafsi ikiwa ni pamoja :
na kuwaunga mkono :
katika jitihada za ku- :
wahudumia wananchi :
hasa katika masuala ya :
kampeni za kifua kikuu :
na ukoma kwa kupewa :

Prof. Muhongo alisema
miche hiyo itagawiwa bure
kwa wananchi wa jimbo hilo na
taasisi mbalimbali alizozitaja
kuwa ni pamoja na shule na za-
hanati.

Aidha, upandaji huo unata-
rajiwa kuanza wakati wa mvua
za vuli mwezi wa Novemba
na Desemba mwaka huu ili
kusaidia miche hiyo kustawi
kwa haraka kupitia maji ya
mvua.

Akitembelea wananchi na
kukagua miradi ya maende-

leo jimboni humo juzi, Prof.
Muhongo alisema miche hiyo
itasambazwa kwa walengwa
hao kwa kushirikiana na shirika
lisilo la kiserikali la utunzaji
wa mazingira VI-Agroforestry
chini ya ufadhili wa Serikali ya
Sweden.

Katika hatua nyingine jimbo
hilo limeiomba Wizara ya Ma-
liasili na Utalii kufufua kitalu
cha miti cha serikali kilichoko
endelevu na kusaidia kukabili-
ana na tatizo la ukame.

. -

Taasisi za
dini zaitwa
mkakati
kuzuia ebola

Na Vitus Audax, MWANZA

MGANGA Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Dk. Issessanda
Kaniki, amewaomba vion-
g0zi wa taasisi za dini
kutoka mikoa ya Kanda
va Ziwa kushirikiana na
serikali kutoa elimu ya
kujikinga dhidi ya mli-
puko wa Vvirusi vya ebola
ambao umeendelea kuwa

tishio katika nchi jirani ya
Uganda.

Amesisitiza kuwa kupitia
viongozi hao, elimu ya ku-
jikinga dhidi ya ugonjwa
huo inaweza kuwafikia
wananchi wengi wa Kanda
va Ziwa kutokana na ush-
awishi wa viongozi hao.

Dk. Kaniki alitoa kauli
hiyo juzi jijini Mwanza
wakati wa kuwajengea
uwezo wa namna ya ue-
limishaji juu ya kujikinga
na mlipuko wa ugonjwa
wa Vvirusi vya ebola kwa
kuwahusisha viongozi wa
dini kutoka mikoa ya Kan-
da ya Ziwa na mipakani.

Dk. Kaniki alisema licha
ya ugonjwa huo kutoingia
nchini, jitihada za haraka
zinatakiwa kuchukuliwa na
kila mtu kuhakikisha una-
dhibitiwa kabla haujafika
na kuleta athari kubwa.

Alisema viongozi wa dini
wana uhakika wa kukutana
na watu wengi na wenye
itikadi mbalimbali huku
wakiwa na sifa ya kuamini-
ka zaidi, hivyo kuwataka
kutumia talanta na vipawa
vyao kuwafikia waamini ili
kudhibiti janga hilo.

Baadhi ya wadau wa afya
[ikiwamo shirika lisilokuwa
la kiserikali la Interface
Partnership, walieleza
dhamira yao ya kuwaku-
tanisha viongozi wa taasisi
za dini kuwa ni kuunga
mkono juhudi za serikali
katika mapambano dhidi
ya maambukizi ya ebola.

Asina Shenduli, Mku-
rugenzi Mtendaji TIP,
alisema kupitia viongozi
wa dini wanaimani elimu
hiyo itafika mbali na ku-
fanikisha lengo la kudhibiti
ebola kuingia nchini.

Mwenyekiti mwenza wa
Kamati ya Dini Mbalim-
bali Mkoa wa Mwanza na
Sheikh Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Hassani Kabeke,
aliahidi kupitia baraza hilo
watashirikiana pega kwa
bega na serikali na wadau
wa afya kufikisha elimu
va kujikinga na ebola kwa
waumini wao.

Aliwataka waamini wote
nchini kuwa na imani huku
wakifuata taratibu za
wataalamu wa afya kue-
pusha usambaaji wa Vvirusi
hivyo vya ebola nchini.
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Polisi yaua
watuhumiwa
kupora fedha
za VICOBA

Na Romana Mallya

WAKATI watuhumiwa wawili wa ujambazi waki-
uawa baada ya kudaiwa kupora Sh. milioni 1.5
Polisi limesema litawashughulikia wahalifu wa
kutumia silaha kama lilivyofanya kwa vijana wa-
halifu wa mitaani (panya road).

Itakumbuka kwamba Aprili mwaka huu, panya
nanchi na kupora mali zao na hata kuua mwa-
nafunzi na kulilazimu jeshi hilo kufanya operesh-
eni kuwasaka.

Kamanda wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alithibitisha kuuawa kwa
watuhumiwa hao wa ujambuzi juzi alipozun-
gumzia tukio la uporaji wa fedha za kikundi cha
wanawake walizokusanya ili kuziwasilisha katika
taasisi ya ASA iliyoko Chanika.

Alisema wakati wanawake hao wakifanya
marejesho ya kikundi chao katika taasisi ya ASA
wakiwa wamekusanya fedha taslimu Sh. milioni
1.5, wahalifu hao waliwavamia na kuwatishia
kwa silaha kisha kuzipora na kukimbia.

Kamanda Muliro alisema tukio hilo lilitokea juzi
majira ya saa 5:30 asubuhi na wakati wanawake
hao wakiwa wamekaa, wahalifu wawili wakiwa
kwenye pikipiki namba MC714 CLL walifika eneo
hilo.

Kamanda Muliro alisema baada ya tukio hilo,
mmoja wa wanawake hao alipiga kelele kuomba
msaada ndipo kikundi cha bodaboda ambacho
ni sehemu ya ulinzi shirishi kilichoko eneo hilo,
Kilipowakimbiza watuhumiwa hao hadi maeneo
ya Gongo la Mboto.

“Mmoja wa watuhumiwa hao alifyatua risasi
lakini bodaboda wakaendelea kuwakimbiza na
kuwazuia kwa mbele wakaanguka, wakati mmoja
akijaribu kukimbia akadhibitiwa na mwingine ali-
yekuwa na bastola akakamatwa,” alisema.
Aliendelea kusimulia kuwa watuhumiwa hao
walishambuliwa na polisi walifika eneo la tukio
waliipata bastola ambayo imebainika kutengen-
ezwa kienyeji na ina uwezo wa kutumia risasi.
Pia alisema eneo hilo walikuta maganda matano
ya risasi yaliyotumika ya bunduki aina ya shot
gun.

Kamanda Muliro alisema watuhumiwa hao wali-
fariki dunia kutokana na majeraha ya kusham-
buliwa.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda Muliro alise-
ma: “Salamu kwa wahalifu tumepambana na
watu waliokuwa wanajiita panya road, wame-
pata ujumbe wa kutosha sasa hawa watu wanao-
jaribu kutumia silaha na wao watashughulikiwa.
“Tumejifunza namna wananchi wa Dar es Sa-
laam ambavyo wanavyochukia uhalifu, hawataki
kabisa uhalifu, pili tumejifunza namna wananchi
wanavyotoa taarifa haraka na polisi kwa kush-
irikiana na wananchi, walijitoa kudhibiti wahalifu
hawa waliopoteza maisha.”

Kamanda Muliro alisema suala la ulinzi na usala-
ma ni la kila mwananchi na hiyo imedhihirishwa
kwa vitendo kupitia tukio hilo.

“Mhalifu akiwa na bunduki na risasi amesalimu,
huwezi kupambana na nguvu ya umma ukiwa
mhalifu, Jeshi la Polisi limeshuka chini, jeshi lipo
na wananchi, wananchi wapo na jeshi. Hizi ni
salamu kwa wahalifu,” alisema.

Kamanda Muliro alisema mmoja wa wahalifu
hao amekutwa na leseni yenye jina Kurwa
Mwakabala na anakadiriwa kuwa na umri wa mi-
aka 22 ambaye alikuwa dereva wa pikipiki hiyo.

Mafundi wakikarabati maeneo yaliyoharibika katika Barabara ya Bagamoyo hadi Msata, mkoani Pwani mapema
wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Kaya 250 kupisha hifadhi
yva Shamba la Sao Hill

Na Munir Shemweta,
IRINGA

vya Igeleke, Usokami na
Kibengu vilivyoko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mu-
findi mkoani Iringa zitaon-
dolewa eneo la hifadhi ya
Shamba la Sao Hill.
Uamuzi huo ulitangazwa
juzi na Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, wakati Kamati
ya Mawaziri Wanane wa
Wizara za Kisekta inay-
oshughulikia migogoro ya
matumizi ya ardhi katika

choko wilayani Mufindi
mkoani Iringa.

Dk. Mabula alisema ua-
muzi unaofanywa kuhusi-
ana na eneo hilo, una nia
njema kwa mustakabali
wa taifa na vizazi vijavyo
kwa kuwa kaya hizo zime-
kuwa zikifanya shughuli
za kibinadamu ndani ya
hifadhi ikiwamo kilimo
cha mazao ya kudumu na
mazao ya msimu na ku-

KABWELA

haribu mazingira.
Alitaja idadi ya kaya kwa

Igeleke kinachohusisha vi-
tongoji vya Kihesa, Mdodi,
Lwombogole na Igangi-
longa.

Kaya zingine ni 97 za Ki-
jiji cha Usokami zilizoko vi-
tongoji vya Kidete, Msega,
Mgwao, llamba, Nyamifwa
na Uhwana pamoja na
Kibengu ambazo zote zita-
takiwa kuondoka.

“Hizo ni takwimu za
kaya zinazokwenda
kuathirika na sio kuhama
eneo moja kwenda lingine
lakini kwa utaratibu maal-
um na hakuna atakayeku-
ja kusema ondokeni leo,”
alifafanua Dk. Mabula.

Aliongeza: “Mheshimi-
wa Rais Samia amesema
hamtaondoka bure na
uthamini utafanyika
kwa yeyote aliyetimiza
masharti na kwa kuwa

""" kimeandikishwa
maana yake mmekidhi vi-
gezo vya kulipwa na kila
mlichowekeza katika eneo
husika hakuna atakayed-

hurika,” alisema.

Baadhi ya mapendekezo
ya wataalamu kuhusiana
kaya zinazotakiwa kuon-
doka eneo la hifadhi ya
msitu wa Sao Hill mkoani
Iringa ni pamoja na ku-
wekwa ukomo kwa wa-
nanchi kuondoa miti nda-
ni ya hifadhi sambamba
na hifadhi kutoa notsi ya
kisheria kwa wananchi
kuondoa miti yao kabla ya
tarehe ya ukomo.

Mkoa wa Iringa unahu-

vimeainishwa katika se-
hemu kuu sita kulingana
na aina ya mgogoro na ua-
muzi uliotolewa na Baraza
la Mawaziri.

Manaibu mawaziri wa
wizara za kisekta wali-
opo katika ziara hiyo kila
mmoja alielezea umuhimu
wa sekta yake katika kulin-
da na kuimarisha rasili-
mali za nchi kupitia sekta

ya ardhi.
Khamis Hamza Chilo
mbali na kupongeza

upandaji miti ya biashara
wilayani Mufindi alishauri

wananchi kupanda miti
ya kudumu ili kurithisha
vizazi vijavyo.

“Ninasema haya kwa
sababu Tanzania kwa sasa
inalia na kuathirika kwa
mabadiliko ya tabianchi
na tuchukue tahadhari
na kujitahidi kwa kutunza
mazingira na kupanda
miti ili mwisho wa siku
tusilete athari kwa viumbe
hai,” alisema Chillo.

Naibu Waziri Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ul-
ega, alieleza umuhimu
wa kuwa na ngombe wa
maziwa na kushauri wa-
nanchi wa Mufindi kujita-
hidi kila mmoja kuwa na
angalau ngombe wawili
na kusisitiza kuwa wizara
yake iko katika jitihada za
kuimarisha shamba lake
sehemu ya Sao Hill.

Davida Silinde, Naibu
Waziri Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI alisema ofisi yake
kuanzia sasa mchakato
wa kusajili vijjji utafanyika
kwa ushirikiano na wizara
zingine za kisekta ili kue-
puka migogoro ya ardhi
inayojitokeza mara kwa
mara.

FADHILI MOHAMED

KICHWA CHAKO KINA
HITILAFU KWA KUNYWA SANA,
UOKO HATARINI MZEE!

SASA ITAKUWAJE NA KILA

MUNGU NISAIDIE, j

SIKD ZINAZINDUOLIWA
BIA MPYA!?
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TANGAZO

CI CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya | Roboya |Limbikizola | Limbikizo la RoboMwaka | RoboMwaka | Limbikizola | Limbikizo la

Robo Mwaka Robo Mwaka sasa mwaka | Mwaka wa Mwaka e lyoplta | Mmiawassss) = Mwaka
ya /IMwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi sasa Linganishi 1ng.nku
sasa uliopita ltJIMWa'ka’ l(lewakﬂ' 30-Sep-22 30-Jun-22 30-Sep-22 | 30-Sep-21
- g opita iopita 1. Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaii:
30-Sep-22 M Mapatol(Hasara) Halisi 6,880 4,440 16,035 4,297
A. MALI 30-5ep-22 30Sep22 | 30-Sep-21 Marekebisho kwa A ya:
1 Fedha Taslimu 17,910 15,496 -Hasara Katika Mali 525 491 1,500 536
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 163,186 63,908 1 Mapato ya Riba 9,659 7,937 25486 23,152 ~Badilko Haisi Kaika Mikopo NZD (54.515) (28025 (8.595)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 156,612 197,778 2 Gharama za Riba @o21) | (1226) | (5.272) (5.833) “Faidaasars Kwerye Mouzo a ol = e
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 215,453 394,996 3 Mapato Halisi ya Riba 7,638 6,711 20,214 17,319 -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 225 140 4 Madeni Viza Yaliyofutwa (1-63) ;86) (3—02) (3.19) ma::wlto Halis Ktk Dhima Nongine g;gg; (12‘22"2) (;:‘:;;) qigg»
6 Miamala Baina ya Matawi - - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo “Mabadilo Hals Kt Mal Nyingine 228 218 1602 49
S e ——
) . 1 Fai ra) Zitokanaz amala y 2akigeni X X X ?
o Dnimazawags ioupsts 2001 2u9 81 Fade oo 2 e Fodha it iotlonselonumie o shghul 3 e | coeer | iiznseo
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Zj ;“"? " £20J -(1) —_ -11) . Milririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uwekezali B
11 Mikopo Halisi lliyopo 315,428 356,717 4 Mapalo Mengine ; Gawio Liliopokewa - N - N
12 Mali ,Zyingme Yo 15.344 15.435 7 Gharama Zisizo za Riba: (6,835) (5,984) | (20,365) (17,457) Auﬂnur\uZ\Kwal:ah za K’:‘dumu N (582) (274) (856) (298)
b £ fapato Kutokana na Mauzo ya Mal za Kudumu = - = -
- - 71 Mishahara na Mafao 2.807) (@221 (8,996). (6.714) Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakaia 40,071 (2,235) 26,448 2,254

13 Uwekezaji wa Hisa
7.2 Ada na Kamisheni N Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -

:" :AKT”Z"“ Zar:”"amhi:‘ N i 6013 6951 7.3 Gharama Nyingine 8929) | (@757) | (11.367) | (10.743) Mengineyo - B - B
T @ Mitambo na Vifaa T 1204902 & Faida (Hasara) ya Uendeshaii 6830 | 4207 | 16035 9819 Fodha Halisi Zilzotolowa (sizotumika) kova Shughul z2 Unekezli 39.489 @509 25592 1.956
E—— —=2£L802 _L.<02.904 9 Tengola Kodi ya Mapato @227) |  (1.210) | (4950) (2,942) B
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 4,652 3,088 11,085 6,878 . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Kifedha: -
B. DHIMA  Valivorumui Uiipaji wa Madeni ya Muda Mrofu - - - -
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa 1.095) 1306 1249 1204 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
Mapato ambayo hayajakamilk | k ¢ § B . B -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 4,144 312 epet amhaD Teyastam e (1.095) (1249) Mapato Kutokana na Utosii wa Micfi wa Hisa
N Tengoa Kodi ya mapato ambayo hayaiakamilika 329 (392) 375 (367) ‘Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
18 Amana za Wateja 794,114 834,946
Mapato mengine baada ya kodi ya mapato (767) 914 (874) 857
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa 3,886 4,002 10211 7735 xahaﬂmk«: Halisi Katika Madeni Mengine (186,580) 105,160 (80,540) 156,553
i ! . f fengineyo 2 A i 2
20 Amana Maglumu o 9 13 ldadiya Waajrina 2 i & a7 (186,580) | ___ 105,160 (80,540) | _ 156,553
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 14 Mapato kwa Hisa 465,239 | 308755 | 1,108,526 687,761 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,424 2,379 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 X o i (147,726) | 136,542 (202832) | 37,609
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5610 4,084 V.. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
i e kazolip\ . 8 ! Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na (147,726) 136,542 (202,832) 37,609
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 23,837 29,160 D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Fedha Tesimu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 19% 1.4% 1.4% 0.9% ;‘::ﬁmmﬂk“ﬂl‘"m’a"e"ﬂ na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 574,814 438,272 629,921 364,029
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 864 712 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 18.0% 12.3% 14.5% 9.3% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo. 427,089 574,814 427,089 401,638
27 Dhima Nyingine 30,879 34,074 (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 49.3% 57.7% 56.5% 63.3% Mwaka/Mwaka
28 Madeni 11,660 198,240 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 55% 4.4% 4.6% 3.2%
29 JUMLA YA DHIMA 873,540 1,103,915
30 MALU/(DHIMA) HALISI 104,333 100,447 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Katika kuanda taaria za hizi za fedha, sera za uandaaii i zilizile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha ziizokaguliwa za mwaka uliopita

C. FEDHA ZA WANAHISA
Mtaji wa | Malipo juu Mapato | Ziadaya | Tengola |Mengineyo Jumla
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Hisa | yabeiya | Yaliyobakizwa | Kisheria | Ziadaya
hisa Jumla
32 - Akiba ya Mtaji - - Imesainiwana:  Geofrey Mchangila Date : 27 October 2022
33 - Mapato Yaliyobakizwa 82,441 82,441 (Ofisa Mendai Mkuu) ok
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 11,085 6,433 waka wa sasa
< " g g Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 - 89,401 605 - 2021 101,686
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 1,146 1,913 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache o - Imesainiwana:  Iddi Msonga Date : 27 October 2022 mapﬂ‘“ , - - s - - N “'2‘,‘3
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 104,333 100,447 (Mkuu wa Fedha) fapato mengine yaliyojumuishwa = - - - = 874) (874)
Miamala na wanahisa - - - - - - -
38 Dhima Zisizo Dhahiri 109,979 104,829 Gawio lillolipwaliitakalolipwa 8 - (7.564) - 5 - (7,564)
39 Mikopo Chechefu - - Ziada ya Kisheria - - 605 (605) - - -
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,511 1,348 Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date: 27 October 2022 Tengo la Ziada ya Jumia - - - - = - -
: ’ (Mkaguzi Mkuu wa Ndan) Mengineyo - - - - - : :
41 Mali Nyingine Chechefu = - Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 93,527 - - 1146 104,333
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa Mwaka Uliopita
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.7% 8.3% hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Salio la mwanzo wa mwaka D - GRS 1,582 - 1,759 L
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi 0'0% 0'0% Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. mzzlgwasara) Halisi Baada ya Kodi ya o878 cs78
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 39.5% 42.7%
(iiv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 32.3% 29.6% m;:;ﬂ‘a':ea"vsj:neaﬁgmummshwa - - . - - §57 8_57
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 70.3% 78.8% Imesainiwa na: Anduile Mwakalyeye Date: 27 October 2022 Gawio liolipwalltakalolipwa - - (5,057) - - - (5,057)
: : Ziada ya Kisheria B - 694 (694) - B B
(Vi) Ongezeko la Amana -4.6% 11.2% Tengo la Ziada ya Jumia B - - - = - 5
vii) Ongezeko la Mali -23.2% 17.5% Mengineyo - - - - - - -
(vi) Ong mesainiwa na: Wison Chola Date 27 October 2022 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 88,431 888 - 2616 101,595

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreign Exchange Transactions ~ CHARGE/FEE-LCY CHARGEIFEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGEIFEE

() Required minimum opening balance Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction ~ NA NA Documentary Collections

over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown per T2 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handiing: $130, Acceptance $65, Telex:
customer tvpe) 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the counter T2 4,000 US$ 5.00 (c) Sale/purchase of cash passport NA NA
(d) Fees per ATM withdrawal N/A NA (@) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 (850 courier and $50
() ATM mini statement N/A N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 US$ 30 handling) per set of documents
(f) Interim statement per page T2S 7,000 US$ 5.00 -Outward International TT/ Electronic  0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min

[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 US$ 60.00 and Max US $

500.00 Imports Letters of Credi
() Periodic scheduled statement Waived Waived (e) Telex'SWIFT NA NA Opening fees LG issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) US$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handiing fees Handiing: $130
(i) Dishonoured cheque 128 52,000 US$ 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5% per
(i) Special clearance TZS 60,000 US$ 60 quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans

(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
390 per quarter

(1) Stop Payment TZS 30,000 US$ 30 (i) Personal loans NA NA
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (ii) Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of transfer, Cross Border Fund Transfers: 0.25% of (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof
Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 USD TISS: transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ (b) Unpaid loan instalment NA NA
US $10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance N/A N/A (d) Valuation fees NA NA Handling fees $500
(p) ATM card renewal or replacement N/A N/A (e) Other NA NA Courier $100
(q) Overdrawn account interest charge 5.29-8.10.08% 4.57%-10.49% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
(r) Unarranged overdraft 15% 10% Ad nal Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1_Deposit Rates Lcy FCY
(1) Bill payments through ATM N/A N/A -Current Account Deposits 0%-3% 0%-0.25% Liquidity financing
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount US $20 and below: 3% of deposited amount -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable based
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited on riskness of the transaction
amount amount
Coins: 3% of the deposited amount minimum  Coins: 3% of the deposited amount (a) 1-Months 1.48% -1.68% 2.73%-3.04% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable based
TZS 10,000 minimum TZS 10,000 on riskness of the transaction
(v) Other (please specify) N/A N/A (b) 3 - Months 2.7% - 3.00% 3.21%-3.56%
(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 uss$ 15 (c) 6-Months 3.78% - 4.08% 3.53%-3.92% Guarantees and Standby Letters of Credits
(x) Foreign Loan Registration fees (DRN) Uss$ 700 Us$ 700 (d) 9 - Months 4.18% -4.49% 3.62%-4.03% SBLC 0.5% per Quarter or part thereof
2.0 Savings Accounts (e) 12 - Months 4.61% -4.91% 3.72%-4.13% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(a) Required minimum opening balance NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 9.58%-10.58% 6.16%-7.16% Advance Payment Guarantee 0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 9.58%-10.58% 6.16%-7.16% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 years ) 10.08%-11.08% 6.66%-7.66% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
3.0 Electronic Banking Long term ( 3 - 5 years ) 10.58%-11.58% 7.16%-8.16% quarter(s)
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 10.06%-11.06% 7.66%-8.66% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000

Cross Border Fund Transfers: 0.25% of transfer, Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 USD TISS: transfer, Min US$ 60.0 and Max US$ 500.00

US $ 10.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facilty fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A N/A
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: US$ 5.00

We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information

Name Designation Date
1 Iddi Msonga CFO Date : 27th Oct 2022

2 Michael Mungure TTS Head .. Date : 27th Oct 2022

217119502

3 Magdalena Neema Martin Ag. Head of Treasury Date : 27th Oct 2022
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HABARI MICHEZO

MASTAA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Ruvu
Shooting, Charles
Boniface Mkwasa,
mesema uzoefu wa
wachezaji Juma Mahadhi na
Saido Ntibazonkiza ndiyo uli-
osababisha timu yake kufung-
wa 2-1 juzi dhidi ya Geita Gold

na si vinginevyo.
Alisema kama
isingekuwa uzoefu wa
wachezaji hao wana
uhakika nafasi zilizo
patikana zisingeweza
kuwa mabao.

Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kati ya

qd . &

timu hizo uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, Ruvu Shooting ikiwa
wenyeji, Mkwasa alisema
wamepoteza mechi hiyo kuto-
kana na uzoefu wa wachezaji
waliofunga mabao hayo, laki-
ni akikiri kulikuwa na uzembe
kidogo kwa wachezaji wake.
“Tumefungwa na wachezaji
wazoefu, kama isingekuwa
uzoefu wao, kina Mahadhi na
Saido kwa wachezaji wengine
yale wangeweza kukosa, laki-
ni kulikuwa na hali ya kujisa-
hau kwa mabeki wangu, kwe-
nye mpira ukifanya makosa
mwenzako anayatumia, wal-
itufunga tukapambana tika-
sawazisha, baadaye wakatu-
funga tena bao la pili. Kwa

MECHI - MKWASA

haya yaliyotokea tutakwenda
kujipanga ili kurekebisha ma-
kosa,” alisema Mkwasa.

Naye Kocha Mkuu wa Gei-
ta Gold, Fred Felix Minziro,
alisema mechi ilikuwa ngumu
kutokana na Ruvu Shooting
kuwa na timu nzuri na kocha
mzuri pia.

“Haikuwa mechi rahisi,
Ruvu Shooting wana timu
bora na walisajili timu nzuri,
namheshimu kaka yangu Mk-
wasa na uwezo wake kwenye
kufundisha timu, tuliweka
mikakati ya ushindi na tu-
metimiza malengo, unajua
wachezaji wetu wa Kitanzania
wakati mwingine wana ma-
kosa fulani ambayo ni lazima
kila muda uongee nao, lakini

tunashukuru tumepata pointi
tatu. Minziro na Mkwasa wote
waliwahi kuichezea Yanga
kwa pamoja miaka ya 1980.
Mkwasa yeye alianza soka
katikati ya miaka ya 1970,
Minziro akaja kukutana naye
mwanzoni miaka ya 1980 hadi
katikati.

Mahadhi na Ntibazonkiza
ambao wote wamewahi
kuichezea Yanga, waliifungia
Geita Gold, huku Abalkassim
Sulaiman akiifungia Ruvu
Shooting.

Kwa matokeo hayo, Gei-
ta Gold inafikisha pointi
13 ikiwa kwenye nafasi ya
saba na Ruvu Shooting ikibaki
na pointi 10 kwenye nafasi ya
10.

Baadhi ya mabinti wanaopata mafunzo ya u%‘_uzi wa fani mbalimbali katika kituo cha Reach the Goal, Mwanam-

baya MKkuranga mkoani Pwani, wakiimba ka

ika ufunguzi wa kituo hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA

Ruvu yajipa mechi tatu kuikabili Simba

Na Hadija Mngwai

BAADA ya kupoteza mch-
ezo wao dhidi ya Geita Gold,
Timu ya Ruvu Shooting ime-
jipa mechi tatu kama kipomo
ili kuikabili Simba Novemba
19, mwaka huu.

Ruvu ilijikuta ikipoteza
mchezo wake wa juzi dhidi ya
Geita Gold kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mchezo ulio-

Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa Ruvu Shoot-
ing, Masau Bwire, amesema
kuwa wanacheza mechi zao
kwa mafungu hivyo baada ya
kupoteza mchezo huo, watat-
umia michezo mitatu iliyo
mbele yao kama kipimo cha
kuivaa Simba.

“Ukiangalia mabeki wetu
walikosa umakini kazi inay-
otakiwa kufanywa na kocha

wetu Boniface Mkwasa ni
kuweza kujitathmini kuona
wapi tulikosea na kujipanga
upya ili tuendelee kuwa bora
na kupata matokeo mazuri.
“Kwa sasa tunajipanga kwa
ajili ya michezo yetu mitatu
ijayo, tunacheza mechi zetu
kwa mafungu, mchezo huu
umeisha, hii michezo mi-
tatu ijayo ndiyo tunakwenda
kuipa uzito mkubwa ambayo
itaonyesha Ruvu Shooting ina

uwezo gani ambayo ni Mbeya
City, Tanzania Prisons na
Azam FC.

“Hii michezo mitatu inatu-
peleka kwenye kipimo cha
mchezo wetu dhidi ya Simba,
mwalimu sasa ana kazi kubwa
ya kuona afanye nini katika
hii michezo ili tupate ma-
tokeo chanya tuweze kufanya
vizuri katika mchezo wetu wa
nne dhidi ya Simba,” alisema
Bwire.

Ntibazonkiza
atuma salamu
Yanga Sc

Na Shufaa Lyimo

KIUNGO wa Klabu ya Geita
Gold, Said Ntibazonkiza, amese-
ma ushindani waliouonyesha
katika mchezo wao dhidi ya Ruvu
Shooting atauendeleza dhidi ya
timu yake ya zamani Yanga Ok-
toba 29, mwaka huu. .

Akizungumza jijini jana, alisema
anaifahamu Yanga vizuri hivyo
hana hofu akikutana nayo.

“Yanga ni timu ya kawaida
ninafahamu sehemu za kuwaka-
ba wasiweze kuifumania nyavu
yetu,” alisema Ntibazonkiza.

Alisema anauheshimu mchezo
huo kwani unatarajiwa kuwa
mgumu na wa ushindani.

Alisema lengo ni kupata pointi
tatu katika mchezo huo na kudai
watakuwa na faida kwa kuwa
watakuwa nyumbani.

Alisema Ligi Kuu msimu huu ina
ushindani kila timu imejipanga
vizuri ili isishuke daraja.

Aliomba mashabiki wao waen-
delee kuwaunga mkono ikiwamo
kujitokeza kwa wingi uwanjani
siku hiyo.

Kocha JKU
ashangaa
kufungwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu JKU,
Sheha Mohamed, amesema
anaendelea kutafakari kwanini
timu hiyo inapoteza michezo
yake.

JKU imetupwa nafasi ya 11 iki-
wa na alama 10 kati ya michezo
tisa iliyocheza ikiwa imeshinda
mara tatu sare moja na imefung-
wa mitano mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili,
kocha Mohamed alisema timu
yake inacheza vizuri lakini bado
anashindwa kujua tatizo linalo-
fanya hadi wakafungwa michezo
mitano mfululizo.

Alisema katika michezo yote
waliyocheza haoni kosa kwa
wachezaji wake pengine ndio
yanapelekea kupoteza mchezo
[icha ya kuwepo kwa makosa ya
kawaida.

Aidha, alisema kuwa wanahitaji
kupambana ili kuhakikisha wa-
nashinda michezo inayofuata na
kuweka timu katika nafasi nzuri
kabla ya kuelekea dirisha dogo.

“Kwangu naona kama upepo
mbaya umeipitia timu, nashindwa
kuelewa wapi tunakosea mpaka
tunapoteza mchezo, wachezaji
wangu wanacheza vizuri ka-
tika viwango vyao na hakuna
mchezaji aliyeshuka kiwango,
lakini bado tunashindwa kupata
alama tatu kwa michezo mitano
mfululizo, kufungwa kwetu ni goli
moja tu,” alisema.

Timu ya JKU itatupa karata
yake uwanjani katika mchezo
wake wa 10 wa Ligi Kuu Zanzibar
Jumatatu ya Oktoba 31 dhidi ya
Maafande wenzao wa Mafunzo.
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NAPOLI HAWAMTAKI RONALDO

KLABU vya Napoli imekuwa ikihusishwa na
mshambuliaji wa Manchester United, Cristiano
Ronaldo mwenye umri wa miaka 37, lakini mku-
rugenzi wa klabu hiyo ya Italia, Cristiano Giun-
toli amefutilia mbali uwezekano wa kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno. (DAZN,
via Talksport)

GUIMARAES AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ndio klabu ya hivi karibuni zaidi
kuhusishwa na kiungo wa kati wa Brazil, Bruno
Guimaraes lakini wanakabiliwa na ushindani
kutoka Chelsea na Real Madrid wanaomtaka
pia, kama Newcastle United watashindwa kum-
shawishi mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24 kusaini mkataba mpya. (TNT Sports)

DUMFRIES ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia mlinzi wa Inter Milan
na Uholanzi, Denzel Dumfries mwenye umri wa
miaka 26, wakati wakijaribu kuongeza upana
zaidi kwenye nafasi yao ya beki wa kulia am-
bayo imepwaya baada ya kuumia kwa mchezaji
wa kimataifa wa England, Reece James mwenye
umri wa miaka 22. (90 Min).

SKRINIAR HAUZWI

RAIS wa Inter Milan, Steven Zhang amesema
mlinzi wa Slovakia, Milan Skriniar ambaye in-
aaminika anasakwa na Paris St-Germain, hauzwi
na “ana imani” mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 atabakia katika klabu hiyo ya Serie A.
(Sky Sport Italia, via Football Italia)

GIL, TANGANGA KURUHUSIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza Kku-
waruhusu winga wa Hispania, Bryan Gil mwenye
umri wa miaka 21 na mlinzi wa England, Japhet
Tanganga mwenye miaka 23 kuondoka Januari,
huku pia wakimtoa kwa mkopo beki wa kulia wa
England, Djed Spence mwenye umri wa miaka
22. (Times)

ILING JR KUPEWA MKATABA

KLABU vya Juventus inataka kumpa winga,
Samuel Iling-Junior mwenye umri wa miaka 19
mkataba mpya, huku mazungumzo kati ya pan-
de hizo mbili yakiwa yameanza. (Calciomercato)

EDU KUONGEZEWA MKATABA

KLABU ya Arsenal imefanya mazungumzo ya
awali kuhusu mkataba mpya na mkurugenzi wa
ufundi Edu ambaye amekuwa akihusishwa na
majukumu kama hayo katika klabu ngingine Ul-
aya. (Evening Standard)

PODENCE AWINDWA WOLVES

KLABU ya Everton wanavutiwa na msham-
buliaji wa Ureno, Daniel Podence mwenye umri
wa miaka 27, ambaye mkataba wake na Wolves
utaendelea hadi msimu wa joto wa 2024. (Foot-
ball Insider)

FOREST KUTUMIA PAUNI MIL 100

KLABU ya Nottingham Forest inapanga ku-
tumia kati ya pauni milioni 50 hadi 100 kwenye
dirisha la uhamisho la Januari ili kuimarisha
timu yao kwenye Ligi Kuu ya England. (Football
Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LAPORTA: AIBU
MAKUNDI

® ® ® Akataa kuwalaumu wachezaji, asema

bado wana mradi mchanga na...

BARCELONA, Hispania

AIS wa Barcelona, Joan
Laporta amekiri kuondole-
wa kwa timu yake kwenye

atua ya makundi katika
Ligi ya Mabingwa Ulaya ni aibu, laki-
ni alikuwa na falsafa kuhusu “mradi
wao mchanga” chini ya Xavi.

The Blaugrana waliondolewa ras-
mi na kutupwa kwenye Ligi ya Eu-
ropa baada ya ushindi wa Inter wa
4-0 dhidi ya Viktoria Plzen mapema
Jumatano, huku wao wakichezea
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa
Bayern Munich.

Barcelona wametolewa kwa
msimu wa pili mfululizo kwenye
hatua ya makundi, ikiwa ni takrib-
ani miezi 12 tangu kuteuliwa kwa
Xavi kuchukua nafasi ya Ronald
Koeman.

Washindi hao mara tano wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya walifanya
usajili mkubwa katika msimu wa
kwanza wa Xavi, wakiwaleta Robert
Lewandowski, Jules Kounde, An-
dreas Christensen, Hector Bellerin,
Franck Kessie, Marcos Alonso na
Raphinha.

Kushindwa kwa Barca kufika hat-
ua ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa
kutakuwa na athari za kifedha kwa
klabu, lakini Laporta ana falsafa
yake.

“Ni aibu, lakini huwezi ku
walaumu wachezaji au ko
cha kwa lolote,” alisema
Laporta akiiambia Barca TV.

“Lazima tuangalie mbele, kwa
sababu tumebakiza LaLiga na
mashindano mengine.

“Huu ni mradi mchanga ambao

tangu mwanzo tulijua tutakuwa na
heka heka. Ligi inabaki na tunapas-
wa kuonesha kuwa tunaendelea.”

The Blaugrana wanashika na-
fasi ya pili kwenye LaLiga baada ya
kuanza vyema kampeni hii wakiwa
na pointi 28 katika michezo 11,
pointi tatu nyuma ya Real Madrid,
ambao ushindi wao wa El Clasico
mapema mwezi huu uliwaweka
kileleni.

“LaLiga ni muhimu sana na tuna-
karibia,” alisema Laporta. “Ujumbe
ni kuangalia mbele. Hili tayari lime-
tokea.”

Kipigo cha Barca cha 3-O nyum-
bani kwa mabingwa hao wa Uje-
rumani kilikuwa kipigo cha sita
mfululizo dhidi ya Bayern, ikiwa ni
pamoja na kipigo cha 8-2 cha robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa mwaka
2020.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!
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KWA1000/-

1,044,

AOMBA RADHI
MASHABIKI
ATLETICO

MADRID, Hispania

OLIKIPA Jan Oblak anaamini

kuwa mashabiki wa Atletico

Madrid “wanastahili zaidi” baa-

da ya Los Rojiblancos hao kuon-
dolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Jumatano.

Atletico walitolewa hatua ya makundi
kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha
miaka mitano baada ya sare ya 2-2 na
Bayern Leverkusen kwenye Uwanja wa
Civitas Metropolitano, ambapo mkwaju
wa penalti wa dakika za lala salama wa
Yannick Carrasco uliokolewa na Lukas
Hradecky.

Baada ya Porto kuicharaza Club Brug-
ge mabao 4-0 ilimaanisha ushindi pekee
dhidi ya Leverkusen ungetosha kudumi-
sha matumaini yao ya kusonga mbele
kutoka kundi B.

“(Ni) njia ya ukatili sana (ya kuondole-
wa). Ni soka,” alisema golikipa huyo aki-
iambia Movistar+.

“Tumefanya kila kitu kushinda, lakini

- WEKA PESA.
michezo iliyopita imetuadhibu, hatu-

tico pesa 4 o ‘ g japata bahati kidogo inayohitajika.
~ P \‘, vodacom | m-pesa “Tunaweza tu kushukuru kutoka chini
BREARTHG

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4

ya mioyo yetu kwa sapoti ya mashabiki.
Wanastahili zaidi. Timu inasikitika sana.

“Ni kosa la timu nzima. Na si mechi hii
tu, bali hata zile zilizopita. Ni aibu kwam-
ba hatuwezi kuendelea kwenye Ligi ya
Mabingwa.”

2 airtel

Conte awa mbogo maamuzi VAR

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

esr0249 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

LONDON, England

KOCHA Antonio Conte
aliishutumu VAR kwa
"kutengeneza  matatizo
makubwa " baada ya bao
la Harry Kane la dakika ya
95 kukataliwa katika sare
ya I-1 na Sporting CP, ak-
idai klabu nyingine kub-
wa huwa na wakati mzuri

hatua ya 16 bora ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya huku
kukiwa na mchezo mmo-
ja uliobakia, wakati Kane
alipofunga bao dakika ya
mwisho baada ya Rodrigo
Bentancur  kusawazisha
lile la Marcus Edwards.
Hata hivyo, Kane al-
ionekana ameotea baada
ya ukaguzi wa dakika tatu

nyekundu na mwamuzi,
Danny Makkelie wakati
benchi la Tottenham likili-
puka kwa kupinga uamu-
zi huo, na aliendelea kue-
lezea hasira yake katika
mahojiano yake baada ya
mechi.

"Kuhusu mwisho, na-
dhani mpira ulikuwa
mbele ya Kane na lile ni

0764115588. 0677115588 zaidi kuliko Spurs. wa VAR, na kuwaacha we-  bao. Sielewi VAR, mstari
068511558 8' Tottenham walidhani nyeji wakiwa na hasira. ambao waliweka," alisema
‘ walikuwa wametinga Conte alioneshwa kadi Conte akiiambia BT Sport.

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

-

| e |
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303,118/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.29/10/22 Hull City vs Blackburn
02.29/10/22 Wigan vs Watford
03.29/10/22 Preston vs Middlesbrough
04.29/10/22 Huddersfield vs Millwall
05.29/10/22 Brighton vs Chelsea
06.29/10/22 Fulham vs Everton

M I L 31 ZA 07.29/10/22 Eintracht Frankfurt vs Borussia Dortmund
08.29/10/22 St. Pauli vs SV Darmstadt
09.30/10/22 AJ Auxerre vs AC Ajaccio

Na Mwandishi Wetu itaja kwa sasa, lakini baada ya kutori-  hisi huo ndio mfumo mzuri kwake. 10.30/10/22 Hannover vs Karlsruher SC

dhishwa na chaguzi chache za masoko “Kuna aina ya odds ambazo mimi 11.30/10/22 Sandhausen vs Entracht Braunschieig
KULIMA wa mpunga, na pia kiwango cha fedha cha kuweka huwa nazilenga na odds hizo huwa 12.30/10/22 Paderborn vs Hamburger SV

anayefanyia shughuli zake

za kilimo Wilaya ya Mbarali,

Fred Seth Nkyami ameshin-

da Sh, 31,107,991 ya Multibet bonus ya

Sportpesa aliyoshinda kupitia mikeka
mitatu tofauti.

AKizungumza baada ya

hafla ya makabidhiano ya

mfano wa hundi katika

ofisi za Sportpesa jijini

Dar-Es-Salaam, amesema

alianza kucheza mwishoni

' mwa mwaka 2019, baada

ya kutoridhishwa na wigo

wa kiwango cha kuweka na

kushinda katika kampuni

nyingine.

“Nilianza kucheza na Sportpesa mia-
ka mitatu iliyopita. Mimi ni mmoja wa
wakongwe wa mchezo huu. Nilianza
kucheza na kampuni nyingine jina sital-

Simba Queens
kamili Morocco
michuano CAF

INATOKA UKURASA 32

"Simba iko vizuri na ime-
pata ushirikiano kutoka kwa
wenyeji, tunajua tumekuja
kupambana na akili na nguvu
zetu tumezielekeza kufikia
malengo va kufanya vyema,
tunajua mashindano haya ni
makubwa na timu zote zilizo-
fuzu ni nzuri," Chicco alisema.

Simba Queens imepangwa
katika Kundi A na itafungua
pazia la mashindano haya
Jumapili kwa kuwavaa we-
nyeji ASFAR Queens kuanzia
saa 2: 00 usiku kwa saa za
hapa sawa na saa 4:00 usiku
kwa saa za Tanzania.

Fainali hizi zinazosimam-

| iwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), zinafanyika

kwa mara ya pili ambapo
mwaka jana zilichezwa Misri
na Mabingwa wa Ligi Kuu ya
Wanawake Afrika Kusini, Ma-
melodi Sundowns ilifanikiwa
kutwaa ubingwa.

R

INATOKA UKURASA 32

hawakuwa mchezoni kwa kushindwa
kufuata maelekezo aliyowapa.
Alisema kama kocha hana wakum-

na cha kushinda niliamua kuhamia
Sportpesa,” alisema.

Kwa mujibu wa maelezo yake Fred
makampuni mengine wameweka wigo
mdogo sana wa kuweka kiwango cha
fedha, tofauti na matamanio yake, huku
pia kiwango cha juu cha ushindi na
malipo vikiwa navyo haviridhishi.

“Hili jambo halipo Sportpesa. Mimi
nilikuwa naona kupitia vyombo vya
habari mbali mbali kama magazeti,
mitandao ya kijamii na televisheni
namna washindi wa Sportpesa waliku-
wa wanalipwa.

Siku za nyuma tulizoea kuona
washindi wa Jackpot na Jackpot bonus
na sasa pia tunaona kuna washindi wa
multibet wanatangazwa pia.

Akielezea namna alivyoshinda multi-
bet bonus yake. Fred amesema kwanza
alicheza mikeka mitatu tofauti ya mechi
50. Pili alicheza mikeka yake yote kwa
mfumo wa dabo chansi kwa sababu ali-

SportPesa

naweka kwa dabo chansi ya aina mbili.
Ya kwanza timu ya nyumbani ishinde
au itoe suluhu na dabo chansi ya pili
huwa naweka timu ya ugenini ishinde
au itoe suluhu”.

Fred anawashauri Watanzania wajita-
hidi kucheza na kujaribu bahati zao na
waamini kwamba lolote linawezekana
kwa uwezo ambao Mungu amempa kila
mja wake na pili lazima uweke jitihada
kidogo kama kuchambua na kufua-
tilia timu zinazocheza na pia kuangalia
mwenendo wa odds.

Kuhusu atafanyia nini fedha hiyo
aliyoshinda ya Multibet ya Sportpesa,
Fred amesema atawekeza kama mtaji
kwenye shughuli zake za kilimo cha
mpunga anachofanya.

Akizungumzia ushindi wa Fred,
Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa
Sportpesa, Sabrina Msuya alimpongeza
Fred kwa ushindi wake na kumtaka
aendelee kucheza ili ashinde zaidi.

24 25 /10 / 2022

MULTIBET BONUS WINNER

=3 19107,991

FRED SETH NKYAMI

SPORTPESA.CO.TZ

SIGNATURE \;\,\ l

Mshindi wa Multibet bonus, Fred Seth Nkyami kutoka Mbarali, Mbeya
akishikilia mfano wa hundi ya shilingi 31,107,991 baada ya kubashiri kwa
usahihi mechi 50 kwenye mechi za wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

Nabi aandaa silaha kuwavaa Watunisia

tupia lawama sababu licha ya kuushi-
ka mchezo katika kipindi cha kwanza
lakini walishindwa kutumia madhaifu
ya wapinzani wao kupata ushindi.
“Hatukucheza vizuri kuanzia nyuma
hadi nafasi ya ushambuliaji tulifanya

makosa mengi wachezaji walikuwa
wazito katika kutimiza majukumu
kwahiyo kiujumla siwezi kuainisha ni
wapi palikuwa na mapungufu bali ni
timu nzima hatukucheza vizuri,” alise-
ma Hitimana.

13.30/10/22

FC Sion vs FC Zurich

14.30/10/22

Brest vs Reims

15.30/10/22

Boavista vs Vizela

16.30/10/22

Sandefjord vs Ham-Kam

17.30/10/22

Lorient vs Nice

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 28/10/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Blacks Power FC vs Dove All Stars

SARE  UGENINI

1 X 2

Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Acre

Ajax Cape Town vs Uthongathi

FC Metalist 1925 vs Zorya Lugansk

Kerala Blasters FC vs Mumbai City FC

Glentoran Belfast vs Larne

Gazovik Orenburg vs Fakel

Chindia Targoviste vs Botosani

Domzale vs ND Gorica

Zlate Moravce vs MSK Zilina

Miedz Legnica vs Pogon Szczecin

HNK Sibenik vs Vsnk Varazdin

Akritas Chlorakas vs AEL Limassol

Magdeburg vs Heidenheim

Greuther Furth vs Arminia Bielefeld

FC Helsingor vs Vendsyssel FF

Fatih Karagumruk vs Galatasaray

Altinordu vs Yeni Malatyaspor

Nordsjalland vs Horsens

Yverdon-Sport FC vs Lausanne-Sport

Neuchatel Xamax vs FC Thun

U Craiova SA vs Farul Constanta

Helmond Sport vs ADO Den Haag

Telstar vs Dordrecht

VVV Venlo vs Jong AZ Alkmaar

Den Bosch vs NAC Breda

PEC Zwolle vs Maastricht

FC Eindhoven vs Jong PSV

Roda Kerkrade vs Jong Utrecht

Almere City vs Heracles Almelo

De Graafschap vs FC Oss

FC Stade LS Ouchy vs FC Aarau

FC Wil vs FC Schaffhausen

Werder Bremen vs Hertha BSC

Gornik Zabrze vs Widzew Lodz

Queens Park vs Dundee FC

Morton vs Inverness

Racing Genk vs Mechelen

Shelbourne vs Drogheda Utd

Glenavon vs Ballymena Utd

Dundalk FC vs Bohemians FC

Gap Connahs Quay vs Newtown AFC

Sligo Rovers vs St Patricks

Finn Harps vs UCD Dublin

Mallorca vs Espanyol

Tenerife vs Zaragoza

Birmingham vs QPR

Lens vs Toulouse

Aberystwyth Town vs Flint Town United

Pacos Ferreira vs Maritimo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




ljumaa Oktoba 28, 2022

Nipashe

&g

‘Barca kutolewa makfund nifai

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Feitoto’ (katikati), akipiga shuti lililozaa goli huku akizongwa na wachezaji wa timu
ya KMC FC, katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi.
Yanga iliibuka na ushindi wa bao 1-O. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida

AADA ya Yanga kuendelea na re-
Bkodi ya kutopoteza mechi 44 za

Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha

Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi
ameanza kuandaa silaha zake kuelekea
mchezo wa kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Club Africain ya Tunisia.

Juzi Yanga ilifanikiwa kue-
ndelea kufanya vizuri na
kupata ushindi wa bao 1-0
dhidi ya KMC na kuipandi-
sha kileleni mwa msimamo
wa ligi wakifikisha pointi
17.

Wakati wakijivunia rekodi hiyo, Nabi
ameanza mikakati ya kujipanga na mechi
ya Kimataifa watakayoanza nyumbani
Novemba 2 mwaka huu katika uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na maru-
diano ugenini Novemba 9.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Nabi alisema pamoja na ushindi wal-
ioupata, mchezo ulikuwa mgumu kwa
sababu ya ubora waliokuwa nao wapin-
zani, pamoja na uchovu na mabadiliko
aliyoyafanya kwenye kikosi kilichangia

Nabi aandaa silaha
kuwavaa Watunisia

® ® ® Asema amewapa

mapumziko maalumu wachezaji
nyota, autaja ushindi wa KMC...

kucheza chini ya kiwango.

Alisema kulingana na ugumu wa mechi
iliyopo mbele yake analazimika kuwapa
mapumziko baadhi ya wachezaji wake
kuwa fiti kwa ajili ya mchezo wa kimataifa.

“Niwapongeze wachezaji wangu, ku-
pambana na kupata pointi tatu, hatuku-
cheza vizuri wachezaji wengi niliowa-
tumia hawakuwa na utimamu wa mwili
sababu hawachezi mara kwa mara, lakini
walipambana kipindi cha pili na tukapata
bao.

“Nilisema mchezo utakuwa mgumu
sababu KMC ni timu inayoimarika kila
msimu matokeo yao dhidi ya timu za Sim-
ba, Azam FC yanathibitisha ubora wal-
iokuwa nao kitu cha msingi kwetu ilikuwa
ni pointi tatu,” aliongeza.

“Katika mechi ya leo (juzi) hakuone-
kana Fiston Mayele na Djuma Shabaan
nimewapumzisha kwa sababu kuna
mechi ngumu mbele yetu ambayo tunahi-

taji kushinda na kusonga mbele,” alisema
Nabi.

Kocha huyo alisema ameangalia mechi
mbili za Club Africain wakicheza ugenini
na nyumbani wanakuwaje na watapam-
bana kupata matokeo mazuri kwenye
uwanja wa Mkapa.

“Mpinzani wetu mgumu, kwa hiyo lazi-
ma tujipange kwa nguvu zote kuhakikisha
tunapata matokeo mazuri nyumbani,”
alisema.

Alisema anafahamu soka la Tunisia
jambo ambalo ni faida kubwa kwake ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri ka-
tika mchezo wa nyumbani kabla kwenda
nchini humo kwa ajili ya marudiano.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, Thiery
Hitimana alisema timu yake ilistahili
kuadhibiwa kutokana na wachezaji wake

INAENDELEA UK. 31

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Queens
kamili
Morocco
michuano
CAF

Na Somoe Ng'itu, RABAT

KIKOSI cha Simba Queens
nchini Morocco tayari kwa ajili
ya kushiriki mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wanawake yanay-
otarajiwa kufanyika kuanzia
Jumapili jijini hapa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja wa Simba Queens,
Selemani Makanya, alisema
wachezaji wote wako ka-
tika hali nzuri na wanasubiri
kuanza kupeperusha vyema
bendera ya klabu na Tanzania.

Makanya alisema kikosi Kili-
tarajia kuanza rasmi mazoezi
jana usiku na wanashukuru
hapa ni nzuri na inafanana na
Dar es Salaam.

"Tunamshukuru Mungu tume-
fika salama hapa Rabat, safari
yetu ilikuwa nzuri na wenyeji
wetu kutoka Chama cha Soka
Morocco walitupokea vizuri,
hakuna changamoto yoyote
tuliyokutana nayo, tunaamini
kila kitu kitaenda vizuri, "
alisema Makanya.

Meneja huyo aliongeza
anafurahi kuona kila mchezaji
aliyesafiri hapa ana shauku
kubwa ya kutimiza kile amba-
cho mashabiki, wanachama na
viongozi wa Simba wanachok-
isubiri.

Naye Ofisa Habari wa Simba,
Ally Shatry 'Chicco' aliliambia
gazeti hili kwa upande wa uta-
wala maandalizi yote kuelekea
mashindano haya yamekami-
lika na tumejipanga vizuri.
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