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Dar wabainisha
matarajio yao 
kwa Rais Samia
Na Maulid Mmbaga

BAADHI ya wachambuzi wa 
masuala ya kisiasa na wakazi 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
wamebainisha matarajio yao 
kwa uongozi wa Rais mpya, 
Samia Suluhu Hassan, katika 
ustawi wa demokrasia na 
maendeleo ya taifa.

Mmoja wa wachambuzi hao, 
Said Miraji, alisema ustawi wa 
demokrasia nchini utachangia 
maendeleo kwa kuwa watu 
watakuwa na uhuru wa kutoa 
mawazo na kushiriki katika 
masuala mbalimbali na hata 
kukosoa pale patakapokuwa 
na shida.

“Kila jambo lina faida na 
hasara, lakini serikali ikifun-
gua milango ya kidemokrasia 
na viongozi wakasimamia 
vizuri, faida itakuwa kubwa 
zaidi kuliko hasara na watu 
watakuwa na mapenzi baina 
yao,” alisema.

Abdukarim Atiki, mchambuzi 
wa masuala ya kisiasa nchini, 
alisema Hayati Dk. John 
Magufuli alipinga utaratibu 
wa walionacho kuwanyonya 
wasionacho.

Mchambuzi huyo alisema si 
Tanzania tu ambayo inapin-
gana kisiasa na aliziorodhe-
sha nchi zingine zinazotumia 
mfumo huo zikiwamo Ven-
ezuela na Quba, akibainisha 
kuwa msimamo ulioanzishwa 
na aliyekuwa Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Hayati Julius 
Nyerere katika kudai kilicho 
chao, uendelezwe.

“Huo ndiyo msimamo aliotu-
achia Rais Nyerere kwamba 
ni lazima utu na heshima ya 
mwanadamu iwe mstari wa 
mbele kwa ajili ya Watanza-
nia na maslahi ya taifa kwa 
ujumla,” alisema.

Batuli Adam, mkazi wa Dar 
es Salaam, alisema Watan-
zania katika kipindi hiki 
wanatakiwa kushikamana na 
kuwa na ushirikiano katika 
kuhakikisha taifa linaende-
lea kutoka pale Hayati Rais 
Magufuli alipoishia na kupiga 
hatua zaidi.

“Tuna matumaini na Rais Sa-
mia katika kutuongoza na ku-
tusimamia vizuri Watanzania, 
na kutokana na umahiri wake 
katika utendaji, sina shaka 
atatuletea maendeleo zaidi 
katika taifa letu,” alisema.

Hamza Juma, mkazi mwing-
ine wa mkoa huo, alisema kwa 
wakati huu serikali inapaswa 
kuangalia katiba na kutafakari 
mwanzo mpya wa kuanza nao 
ili kuwasaidia viongozi na 
wananchi kwa ujumla.

Familia ya Nyerere yatinga Chato
Na Mwandishi Wetu, CHATO

FAMILIA ya Baba wa Taifa, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere, im-
efika wilayani Chato mkoani Geita 
nyumbani kwa Hayati Rais John 
Magufuli kumpa pole mjane Janeth 
Magufuli kutokana na kufiwa na 
mume wake huyo.

Dk. Magufuli, Rais wa Tano wa 
Tanzania, alifariki dunia Machi 
17, mwaka huu katika Hospitali ya 
Mzena mkoani Dar es Salaam na 
mwili wake kuzikwa juzi wilayani 
Chato. Akizungumza kwa niaba 
ya familia ya Baba wa Taifa, Mse-
maji wa Familia hiyo kutoka Ukoo 
wa Burito, Chifu Japhet Wanzagi, 
alisema wameamua kwenda Chato 
kutoa salamu za rambirambi kwa 

Mama Janeth kutokana na ku-
guswa na msiba huo.

Chifu Wanzagi alisema salamu 
hizo za rambirambi walizotoa 
zimeambatana na ng’ombe dume 
mmoja kama sehemu ya kumtia 
faraja mjane wa marehemu kulin-
gana na mila na desturi za kabila 
la wazanaki linaloelekeza msiba 
ukitokea, sehemu za utawala ni 
wajibu kutoa ng’ombe dume.

“Tumekuja kuwakilisha salamu 
za ukoo. Tunashukuru kwamba 
baada ya mazishi, tumepata na-
fasi kufika nyumbani kuonana na 
mjane, Mama Janeth na familia. 
Tumekuja kuhani na tumetoa 
ng’ombe mmoja dume kama ram-
birambi yetu. “Hayati Dk.Magufuli 
tutamkumbuka kwa mengi, ame-

fanya kazi nzuri na kubwa katika 
taifa. Neno la Mungu linasema ‘ku-
wakumbuka wenye haki ni bara-
ka’,” alisema Chifu Wanzagi.

Vilevile, Chifu wanzagi aliwasili-
sha salamu za pole kwa Mama 
Janeth Magufuli zilizotumwa na 
Mama Maria Nyerere ambaye am-
emtakia heri na nguvu ya ustahi-
milivu katika kipindi hiki kigumu 
anachopitia.

Aliwasilisha salamu hizo kwa 
Mama Janeth Magufuli akiwa ame-
fuatana na Daisy Nyerere, Neema 
Nyerere, Nashom Jirabi na Ma-
daraka Nyerere, ambao wote wa-
likiri kuguswa kwa dhati na msiba 
uliotokea.

Akishukuru baada ya kupokea 
salamu hizo za rambirambi, Mama 

Janeth Magufuli, akiwa bado katika 
hali ya majonzi, alieleza kufarijika 
baada ya kupokea salamu hizo za 
rambirambi kutoka kwa Mama 
Maria Nyerere na familia yote ya 
Nyerere na kusisitiza kuwa yupo 
pamoja kwa maombi, sala na dua 
za Watanzania wote katika kipindi 
hiki kigumu.

“Msalimieni sana Mama Ma-
ria Nyerere, mfikishieni salamu, 
mwambieni ninampenda, ni 
mama yangu, tuko pamoja, asante 
kwa zawadi nzuri aliyonipa.

“Mama huyu alikuwa na upendo 
kwenye familia yangu na mume 
wangu pia. Mungu ambariki sana 
na nyie mliokuja Mungu awabariki, 
mmetumwa kama wawakilishi,” 
alisema.

Mkazi wa 
Kijiji cha 
Panga la 
Muin-
gereza, 
wilayani 
Kisarawe, 
mkoani 
Pwani, 
akiandaa 
tanuli la 
kuchoma 
mkaa juzi, 
kwaajili 
ya kuuza 
ili ajipatie 
riziki. PI-
CHA: JU-
MANNE 
JUMA

Na Deogratius Nsokolo,         
KIBONDO

WANACHAMA 25 wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), wamechukua 
fomu kuwania ubunge katika Jim-
bo la Muhambwe wilayani Kibo-
ndo mkoani Kigoma.

Jimbo hilo liko wazi baada ya 
aliyekuwa mbunge wake na Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Ata-
shasta Nditiye, kufariki dunia Feb-
ruari 12, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Katibu 
wa CCM katika wilaya hiyo, mion-
goni mwa waliochukua fomu ni 
mbunge wa zamani wa jimbo hilo 
na aliyewahi kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Felix Kijiko, mfanya-

biashara Jamal Tamim na Daktari 
Florence Samizi.

Wengine ni pamoja na Dickson 
Bidebeli, Dk. Donasiana Stephano, 
Shukuru Gwamagobe, Filbert Ni-
suzi, Nduhilibusa Mapigano, Dk. 
Joseph Tutuba, Juhudi Ngarama, 
Zabron Wailalo, Nyinisaeli Gwama-
gobe na mwandishi wa habari, 
Prosper Kwigize.

Jimbo hilo pia limewavutia Da-
vid Ntezidyo, Hassan Mgutta, Dk. 
Chrispine Shami, Fredrick Rula-
gilije, Regina Kayabu, Dyagomb-
wa     Ntimba,   Amina Kanyogoto, 
Dk. Arkado Barakabise, Philipa 
Mturano, Richard Makera, Adrian 
Sabudema na Baraka Budogo.

Uchukuaji wa ndani ya CCM ku-

wania jimbo hilo ulianza Machi 24 
mwaka huu na kukamilika Machi 
25 na wote waliochukua fomu, 
walifanikiwa kuzirejesha.

Kaimu Katibu wa CCM Wilaya ya 
Kibondo,            Tausi Feruzi, alise-
ma kuwa baada ya kukamilika kwa 
uchukuaji fomu na kuzirudisha, 
upigaji      kura za maoni ulitarajiwa           
kufanyika jana ili ya kumpata 
mwanachama    atakayepeperusha 
bendera ya chama hicho katika 
uchaguzi mdogo unaotarajiwa ku-
fanyika Mei 2, mwaka huu.

Alisema kuwa wagombea wote 
wamepewa maelekezo ya kufanya 
ikiwa ni pamoja na kujiepusha na 
vitendo vya rushwa na atakaye-
bainika kukiuka taratibu, hatua 

za kinidhamu zitachukuliwa dhidi 
yake.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kupitia kwa Mkurugenzi 
wa Uchaguzi, Dk. Wilson Mahera, 
imeshatoa ratiba ya uchaguzi ik-
ionyesha kuwa wagombea kupitia 
vyama mbalimbali vya siasa wata-
chukua fomu kwa msimamizi wa 
uchaguzi Machi 28 hadi Aprili 3 
mwaka huu.

Vilevile, siku hiyo ya Aprili 3 
itakuwa ndiyo siku ya uteuzi wa 
wagombea na kampeni zitaanza 
Aprili 4 hadi Mei Mosi na uchaguzi 
utafanyika Mei 2.

Nditiye alifariki        dunia Feb-
ruari 12 kwa ajali ya gari mjini Do-
doma.

CCM wapigana vikumbo uchaguzi mdogo 
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Meneja wa kampuni ya Lucky Well ya China,  Feng  Hun Chen (wa kulia), akikabidhi msaada wa vyakula mbalimbali yakiwamo mafuta ya kupikia kwa 
Mwasisi wa vituo vya  kulelea watoto yatima vya Umra, Rahma Juma, jijini Dar es Salaam juzi, kwa ajili ya kuwafariji katika kipindi cha maombolezo 
ya msiba wa aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John Magufuli. PICHA: JUMANNE JUMA

Daraja lakata 
mawasiliano 
Na Halfani Chusi

WANANCHI wa Kijiji cha 
Mgowelo, Kata ya Nyan-
zwa wilayani Kilolo mkoani 
Iringa, wameiomba seri-
kali kuharakisha ujenzi wa 
daraja lililobomoka kwa 
kuwa ni tegemeo katika 
kuunganisha vijiji wanavyo-
pakana navyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, mkazi wa kijiji hicho, 
Jimi Mtarula, alisema daraja 
hilo ni kiunganishi cha kijiji 
chao na Kijiji cha Mtandika 
ambako wamekuwa wak-
itegemeana katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

Mtarula alisema tangu 
daraja hilo libomoke, wa-
nanchi wamekuwa wakila-
zimika kupanda gari hadi 
eneo la daraja kisha kuvuka 
kwa miguu na kuchukua 
gari lingine upande wa pili.

Diwani wa Nyanzwa, 
Katili Mgwale, alisema 
daraja hilo lilibomoka 
takriban siku tatu zilizopita 
na kusababisha wananchi 
kushindwa kufanya shu-
ghuli za maendeleo.

“Baada ya kupokea taarifa 
kutoka Serikali ya Kijiji cha 
Mgowelo, nilikwenda eneo 
la tukio na kukuta daraja 
limebomoka na abiria 
wameshindwa kuendelea na 
safari ndipo nilipowasiliana 
na uongozi wa Wilaya ya 
Kilolo,” alisema.

Alisema wataalamu wa 
Wakala wa Barabara Vijijini 
na Mijini (TARURA), walifika 
eneo hilo na kupiga picha 
na kuahidi kurudi kushu-
ghulikia tatizo hilo.

“Kwa sasa (jana) ninak-
wenda eneo la tukio ku-
jadiliana na wananchi wa 
Kijiji cha Mgowelo, ambao 
ndiyo waathirika, tuten-
geneza njia ya dharura 
pembeni itakayotumika 
kwa muda wakati wakiwa 
wakisubiri matengenezo ya 
daraja,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji hi-
cho, Bakari Mtarula, alisema 
tangu daraja hilo libomoke, 
shughuli za kimaendeleo 
zimekwama kwa kiasi ki-
kubwa.

“Wananchi wa Mgowelo 
na Nyanzwa wanategemea 
daraja hili kupitisha mizigo 
kutoka shambani kuipeleka 
mjini, shughuli nyingi kwa 
sasa zimesimama,” alisema.

Kaimu Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji hicho, Kumbuka 
Malenda, aliwataka wa-
nanchi kuwa wavumilivu 
wakati wakiendelea kushu-
ghulikia tatizo hilo.

NEC yapuliza kipenga uchaguzi wa ubunge
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imetangaza ratiba ya uch-
aguzi mdogo wa ubunge katika 
Jimbo la Muhambwe mkoani Kigo-
ma baada ya kupokea barua ku-
toka kwa Spika wa Bunge kuwa kiti 
hicho kiko wazi.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo 
vya habari jana na NEC na kutiwa 
saini na Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa Tume hiyo, Dk. Willson Ma-
hera, ilibainisha kuwa uchaguzi 
huo umepangwa kufanyika Mei 2 
mwaka huu.

“Tume ilipokea barua kutoka 
kwa Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, am-
baye kwa kuzingatia kifungu cha 
37 (3) cha Sheria ya Taifa ya Uch-
aguzi, Sura ya 343, ameitaarifu 

tume uwapo wa nafasi wazi ya kiti 
cha ubunge katika Jimbo la Mu-
hambwe, Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibondo mkoani Kigoma,” Dk. 
Mahera alisema katika taarifa yake 
hiyo. Alisema kuwa kwa kuzingatia 
kifungu cha 37(1)(b) cha Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 am-
bacho kinaitaka tume kujaza nafasi 
ya kiti cha ubunge katika kipindi ki-
sichopungua siku 20 na kisichozidi 
siku 50 tangu kutokea kwa sababu 
iliyoacha nafasi wazi ya kiti hicho, 
tume imeamua kutangaza mchaka-
to wa uchaguzi huo.

“Kutokana na matakwa hayo ya 
kisheria, tume inautaarifu umma 
kuwa Jimbo la Muhambwe liko 
wazi na uteuzi wa wagombea uta-
fanyika Aprili 3, mwaka huu am-
bayo ni siku ya 49 tangu kutokea 
kwa kifo hicho (cha aliyekuwa 

mbunge wa jimbo hilo),” alisema.
Dk. Mahera alisema maandalizi 

kwa ajili ya uchaguzi huo yame-
shafanyika na kazi ya utoaji fomu 
za uchaguzi kwa wagombea inaan-
za leo hadi Aprili 3, huku uteuzi wa 
wagombea watakaowania nafasi 
hiyo ukitarajiwa kufanyika Aprili 3, 
mwaka huu.

Dk. Mahera alisema kampeni 
za uchaguzi huo zitaanza Aprili 
3 mwaka huu na zitafikia ukomo 
wake Mei Mosi mwaka huu na uch-
aguzi kufanyika Mei 2 mwaka huu.

Alisema tayari tume imek-
wishavitaarifu vyama vya siasa 
kwa njia ya barua juu ya kuwapo 
kwa uchaguzi huo mdogo na inavi-
kumbusha kuzingatia sheria, kanu-
ni, maadili ya uchaguzi, miongozo 
na maelekezo ya tume wakati wote 
wa kipindi cha uchaguzi.

Dk. Mahera alitumia fursa hiyo 
kutoa salamu za pole kwa viongozi 
wa serikali, familia na Watanzania 
wote kufuatia kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli. “Tume inatoa pole kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan, 
familia ya Hayati Dkt. John Pombe 
Magufuli, Chama Cha Mapinduzi 
na Watanzania wote kwa ujumla,” 
alisema Dk. Mahera.

Uchaguzi katika Jimbo la Mu-
hambwe unafanyika baada ya 
Mbunge wake (CCM), Atashasta 
Nditiye kufariki dunia Februari 
12 mwaka huu akiwa Hospitali ya 
Benjamin Mkapa jijini Dodoma 
alikokuwa akipatiwa matibabu 
baada ya kupata ajali ya gari eneo 
la Nanenane jijini humo Februari 
11, mwaka huu.

Mamilioni kung’arisha barabara za TARURA
Na Stevie Chindiye, SONGEA

WAKALA wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA) katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songea 
mkoani Ruvuma, imeidhinishi-
wa Sh. milioni 789 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya matengenezo 
ya barabara kwa mwaka wa fedha 
2020/21.

Meneja wa TARURA katika Hal-
mashauri hiyo, John Ambrosi, alise-
ma jana kuwa halmashauri hiyo ina 
mtandao wa barabara zenye urefu 
wa kilometa 1,057.

Kati yake, barabara za lami ni kil-
ometa 13.77, kilometa 250 ni bara-
bara za changarawe na barabara za 

udongo ni zaidi ya  kilometa 700.
Alisema kuwa katika mwaka wa 

fedha 2020/21, TARURA wame-
panga kutekeleza mikataba sita ya 
ujenzi yenye thamani ya Sh. bilioni 
1.396.

Kati yake, Sh. milioni 701 ni kwa 
ajili ya ujenzi wa daraja la Muhuku-
ru na fedha inayobakia ni kwa ajili 
ya matengenezo ya barabara.

Meneja huyo alisema kuwa ka-
tika mwaka wa fedha wa 2019/20, 
TARURA ilikuwa na mradi wa ujen-
zi wa daraja la Muhukuru ambao 
unatekelezwa katika mwaka wa 
fedha 2020/21.

Alisema utekeleza wa miradi 
hiyo ulianza Agosti mwaka jana 

na hadi kufikia Novemba, mi-
radi minne kati ya sita ilikuwa 
imetekelezwa na hadi kufikia Juni 
mwaka huu, miradi yote inataraji-
wa kukamilika kwa asilimia 100.

Licha ya jitihada zinazofanywa 
na wakala huo kuimarisha bara-
bara, madaraja na vivuko, meneja 
huyo alisema kumekuwa na vikwa-
zo mbalimbali vinazoathiri miun-
dombinu ikiwamo magari yenye 
uzito mkubwa na mvua za masika.

Baadhi ya wananchi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songea, 
wakiwamo wa Kijiji cha Litowa, wa-
liusifu wakala huo kwa kuwasaidia 
kukarabati kivuko kinachoun-
ganisha kitongoji cha Goliama na 

Litowa.
Hata hivyo, Christina Njovu na 

Egno Mwalongo, walisema kivuko 
hicho  kimekuwa kero kwao kwa 
sababu magari hayawezi kuvuka 
pia kinahatarisha usalama wao, 
hivyo wanaiomba serikali kuwa-
jengea daraja la kudumu.

Akizungumzia kero ya vivuko 
hivyo, Meneja wa TARURA, Am-
brosi, alisema wanatambua shida 
hiyo lakini kwa sasa bado hawa-
japata fedha ya kujenga daraja la 
kudumu. 

Alisema TARURA imejenga ki-
vuko cha mbao chenye urefu wa 
kilometa 21 na wamekuwa wanaki-
fanyia matengenezo ya mara kwa 
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Na Mwandishi Wetu

T
ANZANIA iko katika enzi 
mpya ya uongozi. Enzi hiyo 
ni ya Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa kwanza mwanamke 

katika ukanda wa Afrika Mashariki, 
ambaye ameshika kijiti cha uongozi 
baada ya kifo cha Rais wa Awamu ya 
Tano, Dk. John Magufuli, aliyefariki 
dunia Machi 17 mwaka huu. 

Rais Samia ambaye kabla ya hapo 
alikuwa Makamu wa Rais, alishika 
rasmi uongozi Machi 19 baada ya 
kula kiapo. Kwa kushika wadhifa 
huo, Samia ameandika rekodi ya 
kuwa mwanamke wa kwanza kuwa 
Rais wa Tanzania. Kabla ya hapo, 
alikuwa na rekodi ya kuwa mwa-
namke wa kwanza kuwa Makamu 
wa Rais tangu kuasisiwa kwa taifa la 
Tanzania.    

Tangu ashike wadhifa huo, kume-
kuwa na mitazamo tofauti kama 
anaweza ‘kutosha’ katika ‘viatu’ vya 
mtangulizi wake, akiwa Rais wa Sita 
wa Tanzania. Hiyo yote, kwa se-
hemu kubwa, inatokana na ukweli 
kwamba haijawahi kutokea katika 
historia ya Tanzania. 

Lakini wakati wa mazishi ya ki-
taifa ya Rais Magufuli yaliyofanyika 
wiki hii katika Uwaja wa Jamhuri 
jijini Dodoma, aliwatoa hofu Watan-
zania alivyoeleza kwa kinagaubaga 
kwamba anatosha. 

“Kwa wale ambao wana mashaka, 
‘mwanamke huyu ataweza kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania?’ ninataka niwaambie 
aliyesimama hapa ni Rais… ninataka 
nirudie, aliyesimama hapa ni Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, ambaye maumbile yake ni 
mwanamke,” alisema. 

MAMBO YA KUMPAISHA 
Katika kutekeleza majukumu 

yake na kuthibitisha kuwa anatosha, 
yako mambo mengi ambayo yat-
ampaisha na kuonyesha anaweza. 
Miongoni mwa mambo hayo ni; - 

DEMOKRASIA 
Katika ngwe ya kwanza ya serikali 

ya awamu ya tano, ilidaiwa kuwa ku-
likuwa na kuminywa kwa dekomra-
sia na uhuru wa kukusanyika, hatua 
ambayo iliwafanya Watanzania 
kushindwa kutoa madukuduku yao 
au kuvijenga vyama vyao. 

Kutokana na hali hiyo, wapinzani 
wana kiu na matamanio ya kuona 
kama Rais Samia anaweza kulegeza 
masharti na kuruhusu wapinzani 
kukutana na kufanya mikutano. 

BUNGE ‘LIVE’
Tangu kuanza kwa serikali ya 

awamu ya tano, Watanzania wa-
likosa uhondo wa kushuhudia moja 
kwa moja mijadala ya mikutano ya 
Bunge na badala yake kilichokuwa 
kikionyeshwa ni Hotuba ya Bajeti na 
Maswali na Majibu.

Hivi sasa mjadala uliopo ni je, 
maonyesho hayo mubashara ya 
bunge yatarejeshwa ili kuona mi-

Mambo haya 12 kumpaisha Samia 

jadala motomoto ikiendelea katika 
chombo hicho cha kutunga sheria? 

NYONGEZA MISHAHARA
Hili ni suala ambao limekuwa 

likigonga katika vichwa vya wengi 
kutokana na ukweli kwamba tangu 
mwaka wa fedha wa 2015/16 misha-
hara kwa watumishi wa umma hai-
jawahi kupandishwa. Sababu kub-
wa ambayo serikali ilikuwa ikitoa ni 
kudhibiti mfumuko wa bei. 

Hata hivyo, wafanyakazi hasa 
watumishi wa umma, mashirika 
na taasisi za serikali, wana hamu 
ya kuona       kama ukimya huo wa 
kutopandishwa   mishahara utavun-
jwa. 

Mei Mosi, mwaka huu, ambayo ni 
Sikukuu ya Wafanyakazi, itafanyika 
kwa mara ya kwanza Samia akiwa 
Rais, hivyo macho na masikio ya 
Watanzania ni kutaka kusikia kama 
atavunja ukimya na wafanyakazi 
kuwa na kicheko. 

KIKOKOTOO
Mwaka 2018, kuliibuka mjadala 

mkali nchini kuhusu ukokotoaji wa 
mafao ya wastaafu baada ya seri-
kali kuja na marekebisho ya sheria 
yaliyolenga kubadili utaratibu wa 

wastaafu kupewa asilimia 75 ya ma-
fao yao kisha asilimia 25 inayobaki 
kupewa kidogo kidogo kila mwezi 
na kuwa kinyume chake.

Hayati Rais Magufuli aliingilia kati 
suala hilo na kuagiza kikokotoo kip-
ya kianze kutumika mwaka 2023. 
Kitakachompaisha Rais Samia ka-
tika hili ni kuendelea na kikokotoo 
cha zamani.

MIRADI MIKUBWA
Katika serikali ya awamu ya tano, 

kumekuwa na kasi ya utekelezaji 
wa miradi mikubwa katika sekta za 
afya, masoko, maji, umeme, reli ya 
kisasa, ujenzi wa barabara na ma-
daraja ambayo inagharimu mabil-
ioni ya shilingi. 

Miradi hiyo imeifanya serikali 
ya awamu ya tano kupata sifa kub-
wa kwa kuwa imesaidia kutatua 
matatizo yaliyokuwa yakiwakabili 
wananchi. Kama Rais samia alivy-
osema baada ya kula kiapo kuwa 
“hakitaharibika kitu”, Watanzania 
wana imani kuwa kasi ya utekelezaji 
wa miradi hiyo itakuwa kama 
mwanzo au zaidi.   

RUSHWA NA UFISADI 
Serikali ya awamu ya tano im-

ekuwa ikipambana na vitendo 
vya rushwa na ufisadi ambavyo 
kwa muda mrefu vilirudisha ny-
uma maendeleo ya nchi. Katika 
kutekeleza hilo, serikali ilianzisha 
Mahakama ya Uhujumu Uchumi, 
maarufu kama Mahakama ya 
Mafisadi. 

Watu wengi waliotuhumiwa na 
kuhusika na vitendo hivyo wame-
fikishwa mahakamani na wengine 
kuchukuliwa hatua. Ni imani kwam-
ba kasi hiyo itaendelea katika uon-
gozi wa Rais Samia.   

ULINZI, USALAMA
Vitendo vya ujambazi na ujangili 

katika hifadhi za taifa vilikithiri kwa 
muda mrefu. Lakini katika uongozi 
wa awamu ya tano, vitendo hivyo 
vimepungua kwa kiasi kikubwa na 
serikali kupata sifa kemkem. 

Ni imani kwamba hali hiyo ya 
kuimarishwa kwa ulinzi na usalama 
itaendelezwa katika uongozi wa 
Rais Samia na Tanzania kuendelea 
kuwa shwari kwa maana ya wa-
nanchi, mali zao na maliasili za taifa.  

ELIMU 
Sekta ya elimu imepiga hatua 

kubwa ndani ya uongozi wa Dk. 
Magufuli na Rais Samia katika kip-

indi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2015. Mafanikio yaliyopa-
tikana ni pamoja na ongezeko la 
wanafunzi elimu ya awali hadi chuo 
kikuu, kuongezeka kwa mikopo kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu

Ni dhahiri kwamba chini ya uon-
gozi wa Samia, sekta hiyo ambayo ni 
tegemeo la maendeleo ya taifa, itazi-
di kupewa kipaumbele kama ilivy-
oainishwa katika Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM na kama ambavyo imekuwa 
ikitekelezwa.      

MAKUSANYO MAPATO
Msingi mkuu wa utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo ni makusanyo 
ya maopato ya kodi na yasiyo ya 
kodi. Ndani ya miaka mitano, kume-
kuwa na ongezeko la ukusanyaji wa 
mapato, hivyo kuifanya serikali ku-
pata sifa kutokana na kazi hiyo. 

Mwaka 2015 wakati Dk. Magu-
fuli na Rais Samia wanaingia ma-
darakani, wastani wa makusanyo 
ya mapato ulikuwa Sh. bilioni 850 
kwa mwezi lakini hadi mwaka huu 
uliongezeka hadi kufikia wastani wa 
Sh. trilioni 1.4.

Kasi hiyo ya ukusanyaji wa mapa-
to, ni dhahiri kwamba itaongezwa ili 
kutimiza ndito za kufikia wastani wa 
Sh. trilioni mbili au zaidi kwa mwezi.   

NISHATI
Tanzania hivi sasa iko katika 

mkakati wa kufikia uchumi wa kati 
ambao unabebwa na dhima ya 
maendeleo ya viwanda. 

Ili kufikia azma hiyo, suala la ni-
shati hasa umeme wa uhakika ni 
la muhimu. Katika kutambua hilo, 
pamoja na mambo mengine, kuna 
ujenzi wa mradi wa umeme katika 
Bwawa la Nyerere kwenye Mto Ru-
fiji.

Kukamilika kwa mradi huo, 
kutawezesha kupatikana kwa mega-
wati 2,115 ambazo zitawezesha Tan-
zania kuwa na umeme wa ziada 
ambao utachochea maendeleo ya 
viwanda na hata ziada kuuzwa nje. 

Kasi hiyo pamoja na utafutaji wa 
vyanzo vingine vya nishati itaende-
lea chini ya Rais Samia, hivyo kuleta 
mapinduzi ya viwanda.

VYOMBO VYA HABARI
Kilio kikubwa kwa wanahabari 

kimekuwa kuminywa kwa uhuru 
wa vyombo vya habari. Kilio hicho 
kiliambatana pia na madai ya kuko-
sa matangazo kutoka idara na taasi-
si za serikali, hivyo kulazimu baadhi 
ya vyombo vya habari kufungwa 
kutokana na ukata. 

Swali linalotanda katika tasnia 
hiyo ni, je, hali hiyo itaendelea au 
italegezwa? 

Sambamba na mambo hayo, pia 
Watanzania wana kiu ya kuona 
kama nidhamu katika utumishi wa 
umma itaendelezwa katika kasi ile 
ile pamoja na ujenzi wa masoko 
katika maeneo mbalimbali ambapo 
kumekuwa na ujenzi wa miundom-
binu ya kisasa na wafanyabiashara 
wananufaika nayo.  

Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Hapa ndipo kilimo kinapokwamia 
Na Mwandishi Wetu

K
ILIMO ni sekta kubwa na 
muhimu kwa maendeleo 
kutokana na mchango 
wake katika uchumi wa 

nchi. Takwimu za Wizara ya Kilimo 
zinabainisha kuwa mwaka 2017, sek-
ta hiyo ilitoa ajira kwa Watanzania 
kwa asilimia 65.5, huku ikichangia 
asilimia 28.7 ya Pato la Taifa.

Serikali kwa kutambua umuhimu 
wa sekta hiyo, imepanga kubadili-
sha kilimo kutoka kuwa cha ku-
jikimu na kuwa cha kibiashara. 

Mabadiliko hayo yanafanyika 
kwa kuzingatia malengo ya kitaifa 
yaliyowekwa hususan yaliyoko 
kwenye Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 na Mpango wa Pili wa Taifa 
wa Maendeleo  unaoweka mkazo 
katika mapinduzi ya viwanda, un-
aoitambua Sekta ya Kilimo kama 
mhimili imara utakaowezesha upa-
tikanaji wa malighafi za viwanda.  

Ikumbukwe kuwa miongozo 
hiyo ya kitaifa pamoja na Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ya mwaka 2015 na Sera ya 
Kilimo ya Mwaka 2013, inatekele-
zwa na Wizara ya Kilimo kupitia 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya 
Kilimo Awamu ya Pili (ASDPII).

Licha ya kuwapo kwa miongozo 
hiyo, Sekta ya Kilimo nchini bado 
inakabiliwa na vikwazo kadhaa, ki-
kubwa kikiwa ni upungufu katika 
kutenga na kutoa fedha za bajeti ya 
sekta hiyo muhimu.

Taasisi ya WAJIBU kupitia ufa-
dhili wa Foundation for Civil Soci-
ety (FCS) imefanya uchambuzi wa 
Sekta ya Kilimo, ikiangazia Ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa Mwa-
ka wa Fedha 2018/19 na hotuba ya 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya Wizara ya Kilimo kwa mwaka 

nRipoti yaanika pia vikwazo 
lukuki katika Sekta ya Elimu

2019/20.
Uchambuzi wa WAJIBU unaonye-

sha kuwa bajeti ya kilimo imekuwa 
ikishuka kila mwaka ikitoka asil-
imia 0.71 ya bajeti yote ya serikali 
mwaka 2016/17 hadi asilimia 0.63 
kwa mwaka 2018/18.

Hali hiyo ni kinyume cha 
makubaliano ya kimataifa ya Ma-
puto na Malabo yanayozitaka nchi 
wanachama kutenga asilimia 10 ya 
bajeti zake kwa Sekta ya Kilimo.

“Mwaka 2016/17, bajeti ya Wizara 
ya Kilimo ilikuwa Sh. bilioni 629, 
mwaka uliofuata Sh. bilioni 618 na 

mwaka 2018/19 ilikuwa Sh. bilioni 
340. Kutotenga bajeti kwa asilimia 
10 kunapunguza ukuaji wa Sekta ya 
Kilimo kama kipaumbele cha taifa,” 
Meneja Fedha na Utawala wa WAJI-
BU, Jackson Mmary anasema.

Mmary anabainisha kuwa licha 
ya bajeti ya kilimo kutokufikia asil-
imia 10 ya bajeti ya serikali kwa 
mwaka 2018/19, serikali haikutoa 
asilimia 41 ya fedha za miradi ya 
maendeleo kwenye miradi ya kili-
mo.

Anaendelea kubainisha kuwa 
kwenye mradi wa uwekezaji katika 

Sekta ya Kilimo Kusini mwa Tan-
zania (SAGCOT-CTF), serikali hai-
kutoa asilimia 84 ya bajeti yake.

“Kushindwa kutoa fedha hizo ku-
napunguza ufanisi wa utekelezaji 
wa miradi ya kilimo nchini. Hivyo 
basi, WAJIBU inashauri Asasi za 
Kirai (AZAKI) kwa kushirikiana na 
halmashauri, ziendelee kufanya 
ushawishi juu ya uongezwaji na 
utolewaji wa bajeti ya kilimo kama 
matamko ya kitaifa na kimataifa ya-
navyotaka,” anashauri.

Katika ripoti yake ya mwaka 
2018/19, CAG alibaini malipo yasi-
yokubaliwa ya Sh. milioni 53.8 kwe-
nye mradi wa upanuzi wa uzalishaji 
wa mpunga.

CAG pia alibaini serikali ku-
tochangia Sh. milioni 712.95 (asil-
imia 89) ya gharama za miradi 
kulingana na makubaliano na wa-
shirika wa maendeleo katika mradi 
wa upanuzi wa mpunga.

Vilevile, ripoti yake hiyo ilibaini 
bakaa za akaunti za washirika am-
bazo hazikutumiwa kwa muda kiasi 
cha Dola za Marekani 4,275,792.12.

“Kutokana na upungufu uliobain-
ishwa na CAG, WAJIBU inashauri 
AZAKI husika kwa kushirikiana na 
halmashauri kufuatilia upungufu 
huo,” taasisi hiyo inashauri katika 
ripoti yake ya uchambuzi.

SEKTA YA ELIMU
Uchambuzi wa WAJIBU ulirejea 

taarifa ya Takwimu za Elimu Msingi 
Tanzania (BEST 2018) zinazobaini-
sha kuwa matundu ya vyoo shuleni 
yaliongezeka kutoka 190,674 mwa-
ka 2016/17 hadi kufikia 197,741, sawa 
na uwiano wa 1:56.

Vilevile, vyumba vya madarasa 
viliongezeka kutoka 119,647 mwaka 

2016/17 hadi kufikia 122,487, sawa na 
uwiano wa 1:81.

Katika uchambuzi wake, WAJIBU 
inabainisha kuwa halmashauri saba 
kati ya 14 zilizokaguliwa, hazikuwa 
zimefikia uwiano uliowekwa na 
Mpango wa Pili wa Taifa wa Maen-
deleo ya Miaka Mitano (2016/17 - 
2020/21) unaotaka tundu moja la 
choo kuhudumia wanafunzi 56.

Halmashauri hizo ni za Jiji la 
Mbeya, Wilaya za Liwale, Sum-
bawanga, Gairo, Handeni, Mal-
inyi na Mji wa Kahama huku hal-
mashauri za Jiji la Mbeya, Manispaa 
ya Bukoba, Wilaya za Handeni, 
Milinyi, Gairo, Sumbawanga na 
Miji ya Kahama zikishindwa kufikia 
uwiano uliowekwa na mpango huo 
unaotaka darasa moja kuhudumia 
wanafunzi 75. 

“Kutokana na baadhi ya Hal-
mashauri kushindwa kufikia 
uwiano wa madarasa na matundu 
ya vyoo kama ilivyoelezwa kwe-
nye muongozo, WAJIBU inashauri 
AZAKI zinazofanya ufuatiliaji wa 
mradi huu, zifanye ushawishi katika 
ngazi ya halmashauri ili shule hizo 
zitekeleze mwongozo husika.

“Katika kufanya ufuatiliaji, AZAKI 
ziangalie kiwango na ubora ulioku-
sudiwa, thamani ya fedha, vitendo 
na viashiria vya rushwa, ubadhirifu 
na udanganyifu na kama wananchi 
wananufaika ama wanapata hudu-
ma   stahiki kulingana na malengo 
ya miradi hiyo,” taasisi hiyo ina-
shauri.

Taasisi hiyo pia inarejea ripoti ya 
CAG kwa mwaka 2018/19, iliyobaini 
Sh. bilioni 2.9, fedha za ruzuku kwa 
shule za sekondari na msingi, hazi-
kutolewa.

“Tathmini iliyofanywa na CAG 
kuhusu utekelezaji wa elimu bila 
malipo kwa mwaka fedha 2018/19 
katika halmashauri 42, inaonyesha 
Sh. bilioni 2.9, sawa na asilimia 24 ya 
kiasi kilichokadiriwa, hazikutolewa.

“Halmashauri mbili kati ya 14 zi-
lizokaguliwa, hazikupokea fedha 
za ruzuku ya elimu bila malipo Sh. 
milioni 317.11 kwa shule za msingi na 
sekondari.

“Utoaji wa fedha pungufu, una-
zifanya shule kushindwa kununua 
vifaa muhimu vya elimu kama vifaa 
vya kufundishia, vifaa vya maabara 
na kemikali pamoja na marekebi-
sho madogo madogo ya miundom-
binu ya shule.

“Hii huathiri ubora wa mazingira 
ya kufundishia pamoja na uwezo 
wa wanafunzi kujifunza. WAJIBU 
inashauri AZAKI husika kuziwez-
esha Kamati  za Elimu na Kamati za 
PETS/SAM kufanya ushawishi kwa 
serikali juu ya utoaji wa fedha zina-
zokuwa zimepangwa katika kuleta 
ufanisi ndani ya sekta ya elimu.

“Vilevile, kamati hizi zifanye 
ufuatiliaji wa fedha ambazo zime-
pokewa katika ngazi ya shule 
husika, ili kuhakikisha fedha hizo 
zinaboresha mazingira ya kujifunza 
na kufundishia,” taasisi hiyo ina-
shauri.
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO ni siku ya 12 tangu Rais wa 
Awamu ya Tano, Dk. John Magu-
fuli, afariki dunia na kuzikwa 
nyumbani kwao Chato mkoani 
Geita. Bado  Watanzania wanaen-
delea kuomboleza msiba huo 
mzito.

Kipindi cha miaka mitano na 
miezi michache ambayo ame-
kaa madarakani, alijipambanua 
kuwa ni mtu anayetamani kuiona 
Tanzania inapiga hatua na kufika 
mbali katika maendeleo.

Aliamini kwamba ili Tanzania 
iwe na maendeleo, wananchi ha-
wana budi kuwa wazalendo na 
kuitakia mema nchi yao badala 
ya kukaa na kuizungumzia vibaya 
ndani na nje.

Neno uzalendo lina herufi 
nane lakini lenye maana pana 
ambayo Dk. Magufuli alikuwa aki-
maanisha na kulirudia mara kwa 
mara kwenye vikao na mikutano 
mbalimbali hapa nchini.

Kwa mfano, baadhi ya watu 
wanasema, mtu anapoipenda 
nchi yake ni uzalendo, kwamba 
ni miongoni mwa tabia zinazo-
chochea maendeleo yake na hata 
ya  nchi yake kwa ujumla.

Uzalendo pia inaelezwa kuwa 
humsukuma mtu kuithamini na 
kuionea fahari nchi yake na kui-
takia mema, kwamba, mzalendo 
ni mtu mwenye mapenzi ya dhati 
kwa nchi yake na yuko tayari 
kuitetea.

Lakini pia si kila mtu ni mzalen-
do kwa kuwa mtu anaweza kuwa 
mzawa lakini asiwe mzalendo na 
anaweza asiwe mzawa akapata 
uraia na  akawa mzalendo kuliko 
mwananchi mzawa.

Uzalendo ni moja ya mambo 
ambayo Dk. Magufuli alikuwa 

akihimiza na kuwataka Watanza-
nia kuipenda nchi yao, ikiwa ni 
pamoja na kuitakia mema badala 
kukaa na kuisema vibaya ndani 
na nje.

Hata miezi ya hivi karibuni, 
aliagiza kuanzishwa kwa somo 
la historia, kwa lengo la kujenga 
uzalendo kwa vijana ingawa ame-
fariki wakati mchakato wa kuan-
zisha somo hilo ukiendelea.

Ni vyema kumuenzi JPM kwa 
kuhimiza na kutanguliza uzalen-
do kwa nchi yetu, kwani waswa-
hili wanasema: “mkataa kwao ni 
mtumwa’, hivyo ingependeza kila 
Mtanzania kuwa mzalendo.

JPM ameacha ujenzi wa Chuo 
cha Uongozi cha Kimataifa cha 
Mwalimu Julius Nyerere, ukien-
delea kule Kibaha mkoani Pwani, 
ambacho kinatarajiwa kutoa 
mafunzo ya itikadi na uongozi na 
uzalendo kwa Watanzania. 

Chuo hicho kinahusisha vyama 
sita vya ukombozi barani Afrika 
vya CCM (Tanzania) FRELIMO 
(Msumbiji), ANC (Afrika Kusini), 
SWAPO (Namibia), ZANU-PF Zim-
babwe na MPLA (Angola).

Wakati huu ambao chuo ki-
naendelea kujengwa, ni muhimu 
kukumbuka lengo la JPM la kuan-
zisha chuo hicho ambalo pamoja 
na mambo mengine, ni   mahali 
rasmi pa kuwafanya watu kuwa 
wazalendo wa hali ya juu.

Vilevile miezi ya hivi karibuni, 
JPM alitangaza kurejeshwa kwa 
somo la historia kama njia ya kui-
marisha uzalendo miongoni mwa 
Watanzania, lakini amefariki 
wakati mchakato wa kuanzisha 
somo hilo ukiendelea.

Hatua hizo na nyingine nyingi 
alizozifanya, zinaonyesha aliku-

wa amedhamiria kuimarisha 
uzalendo miongoni mwa Watan-
zania, hivyo wakati huu ambao 
ametwaliwa na muumba wake, ni 
vyema matamanio yake yakaen-
delezwa.

Ni vyema dhana ya mtu kwao 
na kwa kuthamini kwao ikapewa 
nafasi kubwa miongoni mwetu 
ikiwa ni kuendeleza mema yote 
ambayo yalianzishwa na kusi-
mamiwa na Dk. Magufuli.

Kila mtu anaweza kufanya 
tathmini kuhusu uzalendo wake 
kwa nchi yake na kama atabaini 
umeshuka, basi achukue hatua ya 
kubadilika ili kumuenzi JPM am-
baye neno uzalendo lilikuwa liki-
toka kila mara mdomoni mwake.

Wapo ambao huwa wanadai 
kwamba uzalendo hauama-
sishwi, bali unakuja tu wenyewe 
na unasababishwa na wale tu-
liowakabidhi mamlaka ya nchi 
kuwa wazalendo kwa kila jambo 
na matendo.

Lakini pamoja na hayo, ni 
muhimu kuwahamasisha wale 
ambao hawaujui, ili nao wawe 
wazalendo kwa nchi yao, badala 
ya kudhani tu kwamba uzalendo 
unakuja wenyewe bila kuhama-
sishwa. Kwa kuwa aliyekuwa rais 
wa awamu ya tano aliona kuna 
tatizo kwenye uzalendo na kua-
mua kuhimiza Watanzania kuwa 
wazalendo, ni wakati sasa wa 
kuenzi jambo hilo kutokana na 
umuhimu wake kwa taifa.

Kwa kuwa mzalendo ni mtu 
mwenye mapenzi ya dhati kwa 
nchi yake, kila mmoja wetu 
afanye sehemu yake kumuenzi 
JPM kwa kuthamini mchango 
wake katika kuhimiza uzalendo 
miongoni mwa Watanzania.

Watanzania tumuenzi Magufuli kwa
kuhimiza uzalendo miongoni mwetu
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WATANZANIA bado wako kwenye majonzi kutokana na 
kuondokewa na kipenzi chao, Rais wa Tano, Dk. John Magu-
fuli,  aliyefariki dunia Machi 17, mwaka huu, katika Hospitali 
ya Mzena, Dar es Salaam, alikokuwa akipatiwa matibabu.

Kutokana na kifo hicho, Rais Samia Suluhu Hassan, aliye-
chukua hatamu za uongozi baada ya kifo cha kiongozi huyo, 
aliyejulikana maarufu kama JPM, alitangaza maombolezo 
kwa siku 21 huku bendera zikipepea nusu mlingoni. 

Hatimaye Dk. Magufuli juzi alipumzishwa katika nyumba 
yake ya milele kijijini kwao, Mlimani, Chato mkoani Geita 
katika makaburi ya familia. Hatutamwona tena mwan-
amapinduzi huyo na shujaa wa Afrika, aliyelitumikia taifa 
kwa moyo wa uzalendo na kutumia muda mwingi kuwatu-
mikia Watanzania.

Dk. Magufuli, aliyeitwa majina mbalimbali kama vile 
‘tingatinga’, jembe, chuma na kifaa, yote hayo kuonyesha 
uchapakazi wake, amewaliza Watanzania, wananchi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika nzima. Hiyo inadhi-
hirishwa kutokana na marais mbalimbali wa Afrika walivy-
ohudhuria mazishi yake na wengine kutuma salamu kuto-
kana na kifo chake.

Kutokana na misimamo yake, falsafa zake na kukiishi kile 
anachokiamini, katika kipindi cha takriban miaka mitano 
na miezi minne, ameacha alama ambayo itakumbukwa na 
vizazi vya sasa na vijavyo. Mambo atakayokumbukwa nayo 
ni pamoja na ujenzi wa reli ya kisasa, mradi wa umeme ka-
tika Mto Rufiji maarufu kama bwawa la Mwalimu Nyerere, 
Daraja la Juu la Kijazi, daraja la Mfugale na kufufua Shirika 
la Ndege la Tanzania. 

Hayo ni yale yanayoonekana dhahiri lakini pia amefanya 
mambo makubwa katika ujenzi wa barabara na madaraja, 
kuboredha sekta ya afya kwa kujenga zahanati, vituo vya 
afya, hospitali za wilaya, rufani za mikoa na za kanda. Kad-
halika ameboresha elimu kwa kuongeza mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu, ongezeko la udahili elimu ya juu, 
ujenzi wa miundombinu shule za sekondari na za msingi 
pamoja na kutoa elimu bure.

Matokeo ya hayo aliyoyafanya ikiwa ni pamoja na 
kuongeza mapato kutoka wastani wa Sh. bilioni 850 alipo-
ingia madarakani mwaka 2015 hadi Sh. trilioni 1.3, kurejesha 
nidhamu katika utumishi wa umma na kuifikisha Tanzania 
katika uchumi wa kati, ni kielelezo kwamba anastahili ku-
kumbukwa na kuenziwa. 

Lakini swali la kujiuliza aenziwe kwa manna gani? Jibu 
liko wazi kwamba njia pekee ya kumuenzi Mtanzania huyo 
halisi, aliyejitolea kuitoa Tanzania katika lindi la umaskini ni 
kufanya kazi kwa juhudi na maarifa. 

Watanzania bado wana imani na Rais Samia ambaye 
wakati wa uongozi wa Dk. Magufuli alikuwa makamu wa 
Rais na kuahidi kuwa hakuna kitakachoharibika, hivyo 
aungwe mkono kuipeleka Tanzania katika hatua ya juu 
zaidi ya maendeleo. 

Iwapo kila Mtanzania atasimama na kufanya kazi kwa 
bidii zake na kwa nafasi aliyonayo, Tanzania itafikia kipeo 
cha juu cha maendeleo. Hiyo ndiyo itakuwa njia pekee ya 
kumuenzi kipenzi wetu Hayati Dk. John Pombe Magufuli.

Njia pekee kwa 
Watanzania kumuenzi  
JPM ni kufanya kazi
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Nakuandikia Rais Samia Suluhu Hassan	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

R
AIS Samia Suluhu Hassan, 
Salaam. Nakuandikia barua 
hii, nikitambua kuwa wewe 
ndiwe Rais wangu wa sita 

wa Tanzania.
Nakuandikia nikitambua kuwa ndi-

we Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya 
Ulinzi na Usalama, uliyepokea mikoba 
kutoka kwa Dk. John Magufuli (roho 
yake ilazwe mahali pema peponi).

Nakuandikia kukupongeza kwa 
hatua hiyo ya kubeba mzigo mkub-
wa wa kuiongoza Tanzania, nchi 
iliyoachwa na Dk. Magufuli, nikiamini 
kuwa viatu ulivyovaa vinakutosha, na 
utavitumia vyema kutufikisha Watan-
zania kule ambako mtangulizi wako 
alipanga.

Umeshiriki nasi katika msiba 
mkubwa uliotukumba Watanzania, 
kupoteza kiongozi wetu akiwa ma-
darakani na kuwa ni historia katika 
nchi hii, ambayo huko nyuma ilizoea 
kupoteza viongozi waliokwishamali-
za muda wao wa uongozi.

Lakini pia nawe umeweka au kuan-
dika historia ya kuwa mwanamke 
wa kwanza kushika nafasi ya urais 
katika eneo hili la Afrika Mashariki 
na kuthibitisha kuwa wanawake wa-
naweza. Naamini utaweza.

Hukutarajia maishani mwako kuwa 
Rais, ni kama wengi walivyokuwa ni 
majaaliwa ya Mungu hata mtu awe fu-
lani. Nawe umefika hapo kwa majaal-
iwa ya Mungu wako, ambaye alikufi-
cha siri hii hatimaye amekufunuliwa.

Kwa kauli yako katika baadhi ya 
masimulizi yako, hukuingia katika 
siasa, kwa sababu ya kutaka madara-
ka, kwani kama ulivyosema uliingia 
katika Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar, ili kwenda kuwazodoa mawaziri 
waliokuwa wanashindwa kujibu hoja 
za wananchi zilizopelekwa kwao na 
wawakilishi.

Lakini ukiwa unatarajia kuwa uki-
fika huko utaitumia vizuri nafasi yako 
kukabiliana nao kwa maslahi ya wa-
nanchi, ukajikuta unageuziwa kibao 

kwa kuteuliwa kuwa Waziri, hivyo 
ukabeba jukumu la kujibu hoja hizo, 
kama ulivyokuwa unatarajia kwa 
mawaziri waliokutangulia.

Hata siku unateuliwa kuwa mgom-
bea mwenza wa Dk. Magufuli hu-
kutarajia na hata ulijikuta ukitokwa 
machozi, si kwa furaha, bali kwa 
kutoamini kama nafasi hiyo ungei-
weza. Lakini ukaiweza kwa uwezo 
mkubwa na wa kiwango cha juu, na 
sasa ni Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Hongera sana Mama.

Nafasi uliyo nayo ni kubwa na ina 
mambo makubwa na mengi. Inaweza 
kuandamana na minong’ono ya 
hapana pale. Bahati nzuri mingine ul-
ishaisikia na ukaikemea, kwa kusema 
wewe ndiwe Rais wa Tanzania katika 
maumbo ya kike. Ujumbe ulifika na 
walioelewa walikuelewa.

Watanzania wengi wameshaonye-
sha nia ya kukusaidia katika uongozi 
wako, wanataka kushirikiana nawe ili 
uendelee na alipoachia Dk. Magufuli, 

ambaye huko aliko ataendelea kuku-
fuatilia na kuangalia unakwendaje na 
bila shaka atakuombea.

Hivyo sasa, Rais Samia, mema ali-
yoyaanza na kuyaacha Dk. Magufuli 
yaendeleze, usiangalie makunyanzi. 
Pambana na rushwa, pambana na 
uzembe, pamba na ufisadi. Hakiki-
sha nidhamu ya watumishi ambayo 
ilishajengwa na Dk. Magufuli am-
bayo tofauti na zamani inafanya sasa 
wananchi wanahudumiwa vizuri na 
kwa haraka zaidi na taasisi za serikali. 
Dumisha hilo.

Una fursa na hiari ya kupanga safu 
yako unayoiamini kwamba itakusaid-
ia kuhudumia Watanzania kwa jinsi 
unavyotaka na kuamini kwamba ndi-
vyo wanavyotaka wapiga kura wako. 

Kauli yako ya siku ya kuapishwa 
Machi 19 Ikulu, Dar es Salaam, wa-
nanchi waliielewa na bila shaka 
wenye nia njema wameizingatia, wa-
takusaidia. 

Inshallah! Wasalaam!

Hukutarajia maishani 
mwako kuwa Rais, ni 
kama wengi wal-
ivyokuwa ni majaaliwa 
ya Mungu hata mtu awe 
fulani. Nawe umefika 
hapo kwa majaaliwa ya 
Mungu wako, ambaye 
alikuficha siri hii hati-
maye amekufunuliwa.

Maajabu ya karoti kwa afya ya macho 
Na Mwandishi Wetu

M
OJA ya matatizo ya kiafya 
yanayowapata watu hivi 
sasa ni kutokana na ku-
tokuzingatia kanuni za 

afya bora hasa ulaji wa vyakula mbal-
imbali kwa ajili ya kujenga na kulinda 
mwili.

 Hatua hiyo imesababisha maradhi 
mbalimbali yanayotokana na upun-
gufu wa vitamin na viinilishe ambavyo 
huufanya mwili kuwa na afya njema. 
Inawezekana baadhi ya watu wanakula 
milo mitatu kama inavyoshauriwa 
na wataalam wa afya lakini ni mlo wa 
namna gani? 

 Mtu mmoja aliwahi kumtania rafiki 
yake kuwa hawezi kula matunda na 
mboga mpaka aandikiwe na daktari! 
Ni ujumbe ambao unaonekana ni wa 
kawaida lakini unatoa msisitizo mkub-
wa kwa ulaji wa mboga na matunda 
kwa faida za kiafya. 

Miongoni mwa vyakula ambavyo 
huenda watu wanakula kwa mazoea 
au kuona ni cha kawaida ni karoti. 
Hiki ni chakula kilicho katika jamii ya 
vyakula vya mizizi ambavyo vimekuwa 
maarufu katika familia nyingi. Kwa kia-
si kikubwa hutumika kama kiungo ka-
tika mboga. Huchanganywa na viungo 
vingine kama vitunguu, pilipili hoho 
na nyanya ili kuitia mboga au kitoweo 
katika hali ya kupendeza. 

Pamoja na matumizi hayo, karoti 
inaelezwa kuwa ina manufaa makub-
wa katika afya hasa kuimarisha nguvu 
ya macho (uoni). 

Kama ilivyoelezwa awali, watu wengi 
wanaifahamu karoti kama kiungo cha 
mboga  lakini ni zaidi ya hapo. Karoti 
pia tunda kwa kuwa licha ya kutumika 
kama kiungo katika chakula, linaweza 
kutafunwa kama lilivyo au kusagwa na 
kunywa juisi yake. 

Wataalamu wa afya wanasema 
karoti pia ina protini kidogo na hai-
na mafuta kama yalivyo matunda 
mengine. Pia ina asili ya wanga na 
ni chanzo kizuri cha vitamini B, C na 
E.  Kadhalika, ina madini mbalimbali 
yakiwamo ya aina ya chuma. 

Sambamba na hiyo, chakula hi-
cho kina kitu kinaitwa beta – rotene 
ambayo kikiingia  mwilini inabadil-
ishwa na kuwa vitamini A. Pia ina 
kirutubisho kinachoitwa ‘fiber’ am-

bacho ni muhimu kwa kukinga kuta 
za utumbo.

KINGA NA TIBA 

Karoti inasaidia kukinga na ku-
ponya magonjwa kama macho hasa 
kutoona gizani au kwenye mwanga 
hafifu. Kutokana na umuhimu huo, 
inashauriwa watu kula karoti mara 
kwa mara ili kuimarisha afya ya ma-
cho. 

 Katika kusaidia kujikinga au ku-
punguza tatizo hilo, inashauriwa 
karoti itumike katika chakula ama 
kwa kuitafuna, kuchanganywa na 
viungo vingine katika mboga au 
kutengenezwa juisi na kuwa kiny-
waji. Kwa namna zote hizo, inabain-
ishwa kwamba ni kinga na tiba mu-
jarabu kwa macho yako.   

Sambamba na faida hiyo, karoti 
husaidia kukinga ngozi, kupunguza 
tindikali inayodhuru tumboni na 

kukinga magonjwa yenye asili ya 
kansa.

Kutokana na umuhimu huo na 
maajabu katika afya ya mwili wa 
mwanadamu, kampuni mbalimbali 
ambazo zimekuwa zikijihusisha na 
masuala ya lishe na tiba, zimekuwa 
zikitumia karoti katika kuchangan-
ya na mimea mingine katika uten-
genezaji wa virutubisho kwa ajili ya 
kuwasaidia watu wenye matatizo ya 
kiafya. 



8

SAFU

Jumapili Machi 28, 2021

	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Zitto sikukuelewa, nadhani majibu sasa umeyapata

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Namna ya kutawala msongo wa mawazo – 3

A
LIYEKUWA Rais wa Awa-
mu ya Tano wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli, 

hatimae amezikwa kijijini kwao 
Mlimani,  Chato mkoani Geita juzi.

Dk. Magufuli alifariki Machi 17, 
mwaka huu, Dar es Salaam. Kabla  
ya kuzikwa, maelfu ya wananchi 
kutoka mikoa mbalimbali na nje 
ya nchi walishiriki kumuaga kati-
ka miji ya Dar es Salaam, Dodoma, 
Zanzibar, Mwanza na hatimaye 
Chato.

Ukiachilia mbali maelfu ya wa-
nanchi waliojitokeza kumuaga, 
wengine walikuwa wakifuatilia 
tukio hilo kupitia runinga ambazo 
zilikuwa zikirusha mubashara. 

Kwa jinsi maelfu ya wananchi 

K
ATIKA sehemu ya kwan-
za na ya pili ya makala 
hii, tulijadili maana ya 
msongo wa mawazo, 

visababishi vyake na athari zito-
kanazo na msongo wa mawazo 
kwa mwanadamu. 

Pia tulijadili njia za kukabiliana 
na kutawala msongo wa mawazo 
zikiwamo kumshirikisha Mungu, 
kufanya mambo kwa juhudi na 
maarifa, kuwa na malengo ka-
tika maisha, kula chakula bora na 
kutoa madukuduku yaliyo moyo-
ni badala ya kukaa nayo. 

Njia zingine ni kuwatembelea 
marafiki na ndugu wanaokufanya 
upate furaha, kuwa na mazoea ya 
kucheka, kufanya mazoezi, kufan-
ya matembezi na kutafuta chanzo 
au sababu zinazofanya uwe na 
msongo wa mawazo.

Katika mwendelezo wa makala 
hii ambayo ni sehemu ya mwisho, 
tunadadavua zaidi njia zingine 
za kutawala msongo wa mawazo 

ambazo ni; - 
Kuchunguza uhusiano
Katika maisha, angalia uhusiano 

wako na watu wengine ukoje mfano 
mumeo, mkeo, watoto, walezi au 
wazazi, majirani, mchumba, ndugu, 
marafiki, na wafanyakazi wenzako. 
Jitahidi kuwa na uhusiano mwema 
na watu wengine, itakusaidia. Pia 
Usiwe mtu wa shari na visasi.

Mtazamo au fikra chanya 
Uwe na mtazamo au fikra chanya 

kuhusu maisha yako na watu wen-
gine. Jitahidi kuushinda ubaya kwa 
wema. Epuka kujikinai, kujikataa 
na kujiona kuwa wewe ni dhaifu au 
bora sana kuliko watu wengine. 

Samehe na kusahau
Usishinde na kulala na hasira hadi 

kesho. Omba msamaha, samehe na 
kuachilia. Msamaha huondoa duku-
duku. Pia huleta afya ya mwili na 
roho kwa mkosaji na mkosewa. Msa-
maha ni lango la baraka na uwepo 
wa Mungu katika maisha ya mtu.

Lia
Ukipatwa na machungu nafsini na 

ukijisikia hali ya kulia, Lia tu! Kisai-
kolojia, kulia ni tiba inayopunguza 
sana uchungu nafsini. 

Pumzika 
Kumbuka kuwa muda wa ku-

pumzika hautatokea usipouten-
geneza, hivyo, kupumzika ni 
agenda ya Maandiko Matakatifu ya 
Mungu. Kama Mungu mwenyewe al-
iona umuhimu wa kupumzika, sisi ni 
nani tusiotaka kupumzika? 

Je, kwa kutotaka kupumzika 
kwetu tutazimaliza kazi zetu au ma-

jukumu yetu? Kutopumzika ni kum-
kosea Mungu na Neno lake.  Aidha, 
ni kujikosea wenyewe! Tufanye kazi 
kwa bidii na maarifa lakini tusisahau 
kupata muda wa kupumzika. Ku-
pumzika kunaimarisha na kubore-
sha afya ya mwili, akili, roho na 
utendaji wetu. 

Asiyependa kupumzika, anapun-
guza ufanisi wa utendajikazi wake; 
uwezo wa kufikiri vizuri; anachosha 
mwili na kudhoofisha afya yake; 
anajifilisi na kujimaliza pole pole, 
hivyo, kupunguza siku za kuishi du-
niani. Haitatokea siku kazi zikaisha. 
Sana sana kazi zinaongezeka siku 
kwa siku. 

Tutafanikiwa kupunguza kazi 
lakini si kuzimaliza. Pale mtu ataka-
poitwa na Mungu kutoka katika mai-
sha haya, ndiyo utakuwa mwisho wa 
kazi kwake.

Chukua likizo
Jipe likizo hata kama umejiajiri. 

Kama ni mwajiriwa, ukifika wakati 
wa likizo, nenda likizo.  Na uki-
chukua likizo, pumzika. Baadhi ya 
watu kuchukua likizo ni kubadili 
aina ya shughuli au kazi. Matokeo 
yake, unakuta mtu anarudi kazini 
akiwa mchovu zaidi kuliko ilivyoku-
wa kabla hajaenda likizo.

Mwili si chuma. Mwili una 
mfumo wake. Mwili ukikujulisha 
kuwa umechoka na unataka ku-
pumzika, usilazimishe! Utii! usije 
ukapumzishwa kwa lazima katika 
hali ngumu. Mwili ukichoka, akili na 
nafsi huchoka pia. Mwili unahitaji 
muda wa kupumzika. Kumbuka ku-

pumzika kunatupa nguvu na uwezo 
mpya wa kutenda.

Mpangilio mzuri wa familia
Kwa wale walio katika ndoa ni 

muhimu kumwomba Mungu awa-
jalie watoto watakaomudu kuwa-
tunza na kuwalea vizuri na ambao 
watapishana vizuri. Si busara kutam-
ani kuwa na idadi kubwa ya watoto 
ambao hutamudu kuwatunza na 
kuwapatia mahitaji yao ya msingi ya 
maisha.

Pangilia kazi zako vizuri
Watu wengine wanapata msongo 

wa mawazo kwa sababu ya mpan-
gilio mbaya wa kazi zao. Panga kazi 
zako vizuri kwa kuzingatia vipaum-
bele (priorities). Usifanye mambo 
mengi kwa wakati mmoja. Unaji-
chosha na utakufa haraka. Kama 
ni mwajiri, pangilia majukumu ya 
wafanyakazi wako vizuri ili usiwasa-
babishe msongo wa mawazo utaka-
oathiri utendaji wao na maisha yao. 

Jiandae mapema kustaafu
Wafanyakazi wengi katika nchi za 

kiafrika wana uwezekano wa kufa 
muda mfupi baada ya kustaafu kwa 
sababu ya kutofanya maandalizi 
ya kustaafu.Vijana wa leo watam-
bue kuwa, siku mtu anapoanza 
kazi, ndiyo siku ya kuanza kufanya 
maandalizi ya kustaafu. Kustaafu 
kunaanzia pale unapoanza kazi iwe 
ya kuajiriwa au kujiajiri. Kumbuka, 
mfanyakazi wa sasa ni mstaafu na 
mzee mtarajiwa.

Kufanya kosa la kutojiandaa kwa 
ajili ya kustaafu ni kosa baya. Ikum-
bukwe kuwa, leo ya mipango ni ke-

sho bora. Waingereza wanasema, 
“Planning today, avoids crisis tomor-
row.” Kujiandaa kabla ya kustaafu 
ndiko kunako kutengenezea maisha 
bora baada ya kustaafu na kukuepu-
sha na matatizo yasiyo ya lazima. 

Dk.Mkumbo Mitula katika kitabu 
chake kiitwacho,“Ninastaafu Kazi, 
Sistaafu Maisha,” anasisitiza ak-
isema, “Uzee unakuwa zawadi ukiji-
andaa; Uzee unakuwa mkosi usipo-
jiandaa.” 

Wengine wakistaafu wanajishu-
ghulisha na shughuli nyingi sana 
kuliko hata walipokuwa kazini.  Hii 
si sawa kiafya. Jishughulishe kistaafu 
na si zaidi ya ustaafu. Ifike mahali 
pa mtu kukubali kuwa sasa uw-
ezo na nguvu vimepungua, hivyo ni 
muhimu kufanya kazi nyepesi zisizo-
chosha sana mwili na akili. 

Hitimisho
Msongo wa mawazo ni hali halisi 

ya maisha ya binadamu ambayo 
hutokana na mchanganyiko wa 
hisia.  Athari za msongo wa mawazo 
ni kubwa. Hivyo ni muhimu kujua 
namna ya kukabiliana na msongo 
wa mawazo kwa ustawi wa familia 
na maisha yako. Kumbuka, huwezi 
kuwa tofauti na uamuzi uliyofanya.

l Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tanzania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi inayo-
jishughulisha na masuala ya ndoa, 
familia na malezi. Kwa maoni, 
mafunzo na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
WhatsApp +255655865555.

walivyojitokeza huku wakiwa 
na majonzi makubwa, ni ishara 
kwamba walimpenda Dk Magu-
fuli kutokana na alivyojiopam-
banua kwamba ni mpigania haki 
za wanyonge.

Marais 10 walioshiriki mazi-
shi ya kitaifa yaliyofanyika jijini 
Dodoma, walimwelezea Hayati 
Dk. Magufuli kama shujaa wa 
Afrika ambaye ameonyesha njia 
kwamba nchi za Afrika zinaweza 
kuendesha mambo yao pasipo 
kutegemea wafadhili ambao wa-
napokupa msaada wanakuwekea 
masharti. Lakini wakati dunia ik-
ishikwa na butwaa kutokana na 
kifo cha Dk. Magufuli, wako baa-
dhi ya watu kwa sababu zao bin-
afsi, wengine za kisiasa, wameku-
wa wakikebehi kifo cha kiongozi 
huyo.

Mfano, mapema wiki hii, ni-
kisikiliza redio moja ya nje ili-
yokuwa ikimhoji Kiongozi Mkuu 
wa Chama cha ACT Wazalendo, 
Zitto Kabwe. Katika  mazungum-
zo yake, alisema ni idadi ndogo 
ya watu wanajitokeza kumuaga 
Dk. Magufuli. 

Pia Zitto alizungumza mambo 
mengine ambayo kwangu nili-
yaona hayana afya kwa mustaka-
bali wa nchi yetu. Watu aina ya 
Zitto wako wachache na wengine 

wanazungumza hayo wakiwa 
nje hali wakijua kuwa Tanzania 
ni nchi ya amani na itaendelea 
kuwa na amani. Wakati Zitto ak-
isema hayo ilikuwa siku ambayo 
wananchi wa Mkoa wa Dar es 
Salaam walikuwa wakimuaga 
mpendwa wao.  Nadhani kauli ya 
Zitto ni ya kisiasa zaidi ambayo 
kimsingi haina uhalisia na pen-
gine kwangu namwona kiongozi 
huyu wa chama cha siasa ame-
kosa busara na utamaduni wa 
Kitanzania. Mtu akifariki dunia 
haitakiwi kusemwa mambo ma-
baya juu yake.

Zitto ambaye wakati mwingine 
nimekuwa nikimfurahia kwa jinsi 
anavyotoa changamoto kwa seri-
kali, kwenye tukio hili la msiba 
wa Dk. Magufuli naona ni kama 
aliamua kuziweka akili zake pem-
beni, hivyo kuzungumza maneno 
ya ovyo kwenye hiyo redio ya nje.

Nadhani sasa atakuwa ame-
pata somo kwa jinsi alivyoshudia 
maelfu ya wananchi walivyo-
furika kumuaga shujaa wetu, Dk. 
Magufuli ambaye hata marais 
waliofika kwenye mazishi ya ki-
taifa walimzungumzia kwa mam-
bo mazuri aliyoyafanya katika 
nchi ya Tanzania.

Kimsingi, nchi hii ilipokuwa 
imefikishwa ilikuwa hatari ndiyo 
maana nadiriki kusema watu hao 

wakati wanakula rushwa hawa-
kutarajia Magufuli atakuja. Waka-
ti wanasema Afrika hakuna nchi 
ya kufikia uchumi wa kati katika 
awamu moja tu hawakumwona 
Magufuli kama ataliweza hilo.

Waliposema ujenzi miundom-
binu katika nchi za Afrika hauwe-
zi kukamilika kwa wakati na kwa 
bajeti ya ndani, hawakumwona 
Magufuli na waliposema njia pe-
kee ya kufikia maendeleo yetu 
ni kufuata masharti magumu ya 
taasisi za kifedha za kimataifa 
ambayo yameshindwa kuisaidia 
Afrika na kuiacha katika giza 
totoro kwa kuumizwa na mad-
eni makubwa, hawakujua kuwa 
Magufuli atakuja.

Hayo yalikuwa baadhi ya ma-
neno yaliyotolewa na Rais wa 
Malawi, Dk. Lazarus Chakwera, 
wakati akitoa salamu za rambi-
rambi. Pia nilisikiliza hotuba za 
marais wengine, hakika Rais wa 
Msumbiji, Filipe Nyusi, ni Mwa-
nadiplomasia. Alitoa hotuba ya 
kiongozi mkubwa kwa hadhara 
kubwa.Hotuba yake iliakisi hotu-
ba za viongozi wakubwa duniani.

Nilivutiwa pia na hotuba ya 
Rais wa Kenya, Uhuru Kenyata, 
mwanasiasa nguli na kitendo cha 
kusimama dakika kadhaa kupi-
sha Adhana iliyosikika kutoka 
msikiti wa Gadaffi jirani na Uwan-

ja wa Jamuhuri ni tukio kubwa 
sana lililotukumbusha heshima 
kwa mungu wetu na dini zetu, ni 
heshima kwa imani na heshima 
anastahili Muumba wetu. Asante 
Rais Kenyata.

Hotuba zingine za marais wa 
Afrika kama ile ya Rais wa Af-
rika Kusini na Rais wa Namibia 
zimetukumbusha kuwa Afrika 
bado inatuhitaji tusiendelee 
kuwa wanyonge, Afrika inatam-
bua mchango mkubwa wa Tan-
zania katika ukombozi wa nchi 
nyingine. Hotuba zao zimetu-
kumbusha Ukubwa wa Tanza-
nia katika Afrika. Kubwa zaidi 
umuhimu wa Lugha ya Kiswahili 
kwa Afrika kama Dk. Magufuli al-
ivyopenda kukitumia. Tuliobaki 
ni wakati wetu kuenzi na   kuen-
delea pale alipoishia Hayati Rais 
Magufuli kusukuma lugha yetu ya 
Kiswahili Afrika.

Naweza kusema Magufuli katu-
achia Watanzania hasa vijana 
fursa ya kwenda kote Afrika ku-
fundisha na kukuza uchumi wetu 
na wa taifa letu kupitia Lugha ya 
Kiswahili.

Kwa maoni na ushauri tuwasili-
ane katika barua pepe  mwa-
nakatwe2015@gmail.com

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI AFRIKA
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NA HAMIS KIDAGO

JAMAA wawili walifika Stesheni, 
wakakuta treni inaanza kuondoka. 
Wakaanza kuikimbiza, mmoja ali-
fanikiwa kupanda akaondoka

Jamaa aliyebaki akaanza kucheka 
sana mpaka machozi yakamtoka. 
Watu wakamuullza, unacheka nini 
sasa wakati umeachwa? Akawajibu: 
“kinachonichekesha, yule aliyepan-
da alikuwa ananisindikiza”.

PAKA RANGI

Na Moses Ismail

N
i hali inayojitokeza 
kwa wazazi na watoto 
wengi, na kila inapo-
tokea mzazi na mtoto 

kila mmoja kwa wakati wake 
hutafuta sababu ni nini kimewa-
fanya wawe katika hali hiyo.
Kwa vijijini, wazazi wengi 
hutafuta sababu za chanzo 
cha kutoelewana na watoto 
wao kupitia kwa waganga wa 
kienyeji. Wanachoamini wao ni 
lazima kutakuwa na mkono wa 
mtu. Iweje wao na watoto wao 
wasielewane?
Wanafanya hivyo pale wan-
apoona watoto wao wakubwa, 
wenye uwezo wa mali na fedha, 
wanashindwa kuwasaidia hata 
kwa mambo yao madogo tu ya-

nayohitaji fedha. Wanaamini hilo 
haliwezi kutokea bila ya ‘mkono 
wa mtu’.
Hilo limewahi kutokea baina ya 
Edith Mgaya, mkazi wa Chamazi, 
nje ya jijini Dar es Salaam. Yeye 
na mwanae hawakuwa wakiele-
wana kabisa.
Edith anasema: “Ilifikia mahali 
mwanangu alikuwa hakanyagi 
nyumbani hata miezi minne 
mpaka mitano, namuona tu an-
apita barabarani na gari yake.”
Edith akahisi si bure, lazima 
kuna mkono wa mtu kwa sababu 
mtoto wake alikuwa na uwezo 
mkubwa wa mali, akaenda kwa 
mganga. Anasimulia:
“Kumbe alikuwa amelogwa. 
Mganga akanipa dawa. Akaniam-
bia nimuite na nijaribu kuon-
gea na mwanangu kwa upole 

wakati natumia dawa hiyo. Leo 
ni mwaka wa sita sasa hatujak-
waruzana.”
Ni kweli, kwa imani za kiroho 
uchawi upo na hata vitabu vi-
takatifu vinaeleza madhara yake 
na vinakataza waumini kushiriki 
uchawi, lakini je, katika hili la 
mzazi na mtoto ‘kuwa mbalimba-
li’ ni uchawi ndio unaosababisha?
“Jibu haliwezi kuwa la moja kwa 
moja”, anasema Denis Munga, 

mtaalamu wa masuala ya sai-
kolojia na kufafanua:
“Haliwezi kuwa la moja kwa moja 
kwa sababu pamoja na kwamba 
uchawi upo na watu wanauamini, 
lakini katika kesi nyingi za mzazi 
na mtoto kutoelewana suala 
la saikolojia linachukua nafasi 
kubwa sana”.
Munga anatoa mfano: “ wazazi 
wenye tabia ya kupenda kutokaa 
pamoja na watoto wao, hawa 

wanajenga tatizo hilo wenyewe. 
kutopenda kuwa karibu na mtoto 
wako wakati akiwa mdogo kuna-
jenga ufa baina yenu.
“Ufa huu ukiendelea kwa muda 
mrefu, yanakuwa ni maisha 
ya kawaida baina ya mzazi na 
mtoto, hata kama mtoto atakuwa 
na umri wa miaka hamsini, kwa 
sababu msingi ulishajengwa 
tangu utotoni”.
Wazazi wengi wanaoshindwa 
kushirikiana na watoto wao ka-
tika hali ya utu uzima wanavuna 
matunda ya ukali waliuonyesha 
kwa watoto wao walipokuwa 
wadogo.
Hii inasaidia kwa wazazi wa 
kizazi hiki kujifunza jambo hilo 
na kurekebisha pale wazazi wao 
walipojikwaa kwa malezi yao.

 WATOTO  

SWALI
Mamba yupo katika kundi 

gani la wanyama?

KIDOGO
CHEKA

Usijilaumu, usimlaumu mtoto jirekebisheni

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 

1.	 Weka maneno yafuatayo ka-
tika mtitiriko utakaoyafanya yalete 
maana kamili.

Mfano: marguerite/est/La/fleur/une → La 
marguerite estune fleur.

a)	 oiseau/Le/un/est/perroquet
…………………………………………………………..

b)	 plantesfragiles/Les/rosiers/des/sont
……………………………………………………………….

c)	 un/saumon/poisson//est/Le
………………………………………………………………..

d)	 est/erable/arbre/un/L’
………………………………………………………………….

e)	 citron/est/Le/fruit/un
……………………………………………………………………

f)	 poireau/un/est/Le/legume
…………………………………………………………………….
g)	 des/Le chien et le chat/animauxdo-

mestiques/sont
………………………………………………………………………….

h)	 bambou/une/Le/est/herbe
…………………………………………………………………………..

i)	 qui/méne au success/est/Le/un/pont/
fragile

…………………………………………………………………………

j)	 c’est/l’histoire/qui commence/Entre/
au depart/nous

………………………………………………………………………

k)	 d’avoir/Sois/raison/et puis/sûr/vas-y
…………………………………………………………………………

l)	 la durée/le soleil/de la nuit/appa-
raîtra/Quelquesoit

…………………………………………………………………………..

2.	 Jibu kama kwenye huo mfano hapo 
chini. Mfano: Tu as une valise? – Oui, 
j’aiune valise de mon frère.

•	 Vousavez des chaussures de marche? 
– Oui, j’ai…….chaussures de monpère.

•	 Tu as un appareil photo? – Oui, 
j’ai………..appareil photo de moncopain.

•	 Vousavezunetente de camping? – Oui, 
j’ai………….tente de mon cousin.

•	 Tu as unevoiture? Oui, j’ai……..voiture 
de mes parents.

•	 Tu as des skis? – Oui, j’ai…….skis de ma 
sœur.

•	 Vousavezun sac à dos? Oui, j’ai……..sac 
à dos de ma tante.

•	 Tu as unstylo? Oui, j’ai………stylo de 
monvoisin.

•	 Vousavezuneboisson à consommer? 
Oui, j’ai…….boisson de ma petite amie.

•	 Tu as des lunettes? Oui, j’ai………lu-
nettes de monami.

 Les articles partitifs
Angalia kwa makini mfano huu wa 

“articles partitifs” katika mael-
ezo yafuatayo, kisha ujibu maswali 
yatakayofuata kuhusu hizo “articles 
partitifs”.

N.B. (ms) nimasculinsingulier, (fs) nifémin-
insingulier.

.Cestgentil à toi de faire les courses: 
alors, s’ilteplaît, tuachetesdu riz (ms), 
del’eau (fs), de laviande (fs) et de 
l’huile (fs) et tuprendsde l’argent (ms) 
dansmon sac.

1.	 Malizia maneno yafuatayo kwa-
kutumia “articles partitifs” zina-
zoendana. 

➢	 Du poivre (ms)

➢	 ………jambon (ms)

➢	 ………huile (fs)

➢	 ……….parfum (ms)

➢	 …………fromage (ms)

➢	 …………crème fraîche (fs)

➢	 …………pâté (ms)

➢	 ………..bière (fs)

➢	 …………vinaigre (ms)

➢	 ………..rouge (ms) à lèvre

➢	 …………..saucisse (fs)

➢	 ………......sucre (ms)

➢	 ……………eau de toilette (fs)

➢	 …………..beurre (ms)

2.	C haguajibusahihikatikamabanokuka-
milishasentensizifuatazo.

	 Le matin, je prends (du – de l’) café 
(ms) ou (du – de l’) thé (ms) et les 
enfantsprennent (de la - du) lait 
(ms) chaud. À midi, à la cantine, je 
choisissouvent (de la – de l’) salade 
(fs) ou (de la – de l’) omelette (fs). Le 
soir, je prépare (de la – du) soupe (fs), 
surtoutl’hiver. Nous mangeonssou-
vent (du – de la) viande (fs) froideou 
(du – de l’) poisson (ms).
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU msomaji katika 
safu yetu hii. Maisha 
ni mchakato. Lakini 

unaweza kujikuta hayaendi na 
hujui ni kwa nini. Kumbe ipo 
siri iliyosababisha mkwamo 
huo. Leo hebu niongelee kidogo 
mipaka na hatua za kiroho 
zilizofungwa. Watu wengi mi-
paka na hatua zao zimefungwa 
lakini hawaelewi.
Maneno hatua na mipaka 
yanaambatana kwa pamoja. 
Hatua ni nini? Hatua ni kile 
kitendo cha kusogea kutoka 
eneo moja kwenda lingine. 
Na kufungwa hatua zako ina 
maana unashindwa kusogea au 
kwenda sehemu nyingine. Hapo 
mtu anaonekana ‘domant’; 
hawezi kufanya chochote, 
hawezi kwenda popote.
Wakati huwa hausubiri na kila 
jambo lina majira yake. Shetani 
ana uwezo wa kufunga hatua 
za mtu ili majira ya lile jambo 
yapite. Maana yake unashind-
wa kufika pale ulipokusudia.
Nini maana ya mipaka. Ni 
kizuizi ambacho kinalinda 
milki yako isiweze kusoge-
zwa au kupunguzwa. Mungu 

alipowachukua wana wa Israeli 
kuwapeleka nchi ya Kaanani 
alimwambia Musa; nimekupa 
itawale mipaka yake ndiyo 
milki yako, isipungue wala 
isiongezwe, kwa maana hapa 
ndipo umepewa kukaa.
 Hatua na mipaka ni vitu 
muhimu sana katika maisha ya 
mwanadamu. Maisha ya mtu 
kabla hayajaanza yalikuwepo. 
Hii ni kwa mujibu wa maandiko 
ya Mungu.
Maisha yako yalishaten-
genezwa tayari hata kabla 
hujaletwa duniani. Yeremia 
1:5, neno la Mungu linasema, 
“Kabla sijakuumba katika tum-
bo nalikujua, na kabla hujatoka 
tumboni, nalikutakasa; nimeku-
weka kuwa nabii wa kimataifa”.
Pia kwenye Isaya 46:10 imean-
dikwa, “Niutangazaye mwisho 
tangu sasa, na tangu zamani 
za kale mambo yasiyotendeka 
bado;” Kila kiumbe duniani 
Mungu alishatangaza mwisho 
wake. Kuna ulimwengu wa 
roho (usioonekana) na ulim-
wengu huu tunaouona kwa 
macho. Ule wa roho ndio ulim-
wengu mama, ndio unaochipu-

sha mambo yanayodhihirika 
ulimwengu wa macho ya mwili.
Mungu anataka kila mtu afani-
kiwe. Ukipata elimu ufanikiwe 
pia kupata kazi. Ukioa au 
kuolewa upate pia watoto, 
nyumba, magari kusiwapo na 
mipaka yoyote.
Pamoja na ukweli huo, wapo 
baadhi ya watu ambao kwa 
sababu zao wenyewe wame-
katisha hatma za wengine 
katika mafanikio yao. Badala 
ya kufika chuo kikuu, wanaji-
kuta wanaishia darasa la saba 
au sekondari. Kumbe wapo 
maadui waliofunga hatua zao 
mapema ili wasivuke kufika 
walikokusudia.
Yawezekana ni maagano 
kwenye ukoo wao kwamba wa-
some lakini wasivuke kiwango 
fulani. Au ni maneno yali-
yotamkwa kwa chuki kukwa-
misha maendeleo yao. Maneno 
yaweza kuwa yalitokana na 
mzozo kati ya ndugu au wazazi 
au majirani.
Maneno ni roho, ni nguvu 
yakitamkwa pasipo kuyafuta 
husimama na kutimiza kile 
kilichotamkwa. Hata Mungu 

wakati wa uumbaji alitamka na 
ikatokea kama alivyonena.
Mtu anaweza kuzuia hatua 
zako za mafanikio kwa chuki 
binafsi. Unastahili kabisa ku-
pandishwa cheo lakini un-
aachwa eti utamzidi bosi 
ambaye kiwango chake cha 
elimu ni cha chini. Hatma yako 
inapindishwa kwa makusudi.
Watu wengi wamepindishwa 
hatma zao pasipo wao ku-
jua. Wanaona pale walipo ni 
sahihi kumbe walishahamishwa 
kwenye kusudi na hatua zao za 
mafanikio zimefungwa. Wana-
baki pale pale wakati Baraka 
zao zimezuiliwa au zimeham-
ishiwa kwa wengine.
Watu wengi leo wanafanya 
kazi ambazo siyo zao. Kwa 
mfano, tangu ukiwa shule 
ulipanga kuwa daktari, lakini 
ajabu baada ya kuingia chuo 
kikuu ukaacha masomo ya 
sayansi ukasomea biashara au 
sheria.
Pale ulipokusudia kufika hai-
kutokea. Wengi leo walipaswa 
kuwa watumishi wa Mungu 
badala yake wamekuwa wal-
imu wa sekondari au wanasia-

sa.  Kumbe hatua zimefungwa 
kufikia malengo yako.
Huwezi kufanikiwa kama una-
fanya kitu kinyume na kusudi 
la Mungu. Ndiyo maana una-
tumia nguvu kubwa kufanya 
mambo na matokeo yako ni 
kidogo sana. Maisha Ndivyo 
Yalivyo.
Mpenzi msomaji wangu, ni 
muhimu sana kutafakari wapi 
unaelekea katika maisha yako 
hapa duniani. Muombe Mungu 
akusimamishe katika kusudi 
lake na afungue hatua zako za 
mafanikio. Hata maadui wak-
izifunga, yeye ana uwezo wa  
kutangua makusudi yao. Zaburi 
33: 10. “BWANA huyabatilisha 
mashauri ya mataifa, Huyatan-
gua makusudi ya watu”.
Naishia hapa, kwa neema tuku-
tane wiki ijayo. Je, una maoni, 
kisa cha kimaisha? Nitumie 
ujumbe kupitia 0715268581.
 Msomaji wangu, Lazima 
watu watafute sana nguvu ya  
Mungu kufuta hayo maneno. 
Mungu ni mwaminifu, hu-
chunguza mioyo, tukiomba 
kwa dhati laana za aina hiyo 
hufutika.
Tuishie hapa hadi wiki ijayo. 
Ukiwa na kisa, maoni, ushauri 
nitumie ujumbe kupitia 
0715268581. Namba hii pia 
ipo WhatsAPP. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Hatua za maisha zaweza kufungwa pasipo kujua

J
UMAPILI iliyopita 
wakati wa kuaga mwili 
wa Hayati Rais Dk. 

John Magufuli katika Uwan-
ja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
watu kadhaa walifariki 
dunia huku wakiwamo sita 
wa familia moja kutokana 
na mkanyagano.
 
Mkanyagano huo ulijitokeza 
wakati kila mmoja akitaka 
kupata nafasi ya kuaga 
mwili wa kiongozi huyo, 
lakini hadi sasa hakuna 
taarifa rasmi ya mamlaka za 
polisi, wilaya na Hospitali 
ya Temeke waliotoa taarifa 
za idadi ya waliojeruhiwa 
na kufariki dunia.
 
Taarifa nyingi ni zile 
zilizoripotiwa kwenye 
mitandao ya kijamii kwa 
wanandugu kusambaza 
picha za wapendwa wao na 
kueleza walipoteza maisha 
siku hiyo katika uwanja huo.
 
Kwenye mitandao ya 
kijamii, idadi inayotajwa 
ni kubwa huku Hospitali 

ya Taifa Muhimbili (MNH) 
ikieleza kupokea majeruhi 
na maiti saba ambao chanzo 
chake ni uwanjani hapo. 
 
Kwa upande wa Hospitali ya 
Rufani ya Temeke, hadi sasa 
hakuna taarifa yoyote rasmi 
ya majeruhi au maiti, jambo 
ambalo limezua utata kuwa 
katika tukio hilo wangapi 
walifariki dunia na kuje-
ruhiwa.
 
Tukio hili linaacha funzo 
kubwa sana kwa Watanza-
nia na mamlaka mbalim-
bali kwamba kama wazazi 
wasingepeleka watoto wao 
uwanjani huenda wasinge-
jeruhiwa au kukumbwa 
na mauti na au mamlaka 
zingeweka utaratibu mzuri, 
wananchi wangeaga na 
yasingetokea maafa yoyote.
 
Hakuna ubishi wazazi 
waliopeleka watoto wao 
uwanjani ni katika kuonye-
sha mapenzi mema kwao, 
kwamba walitamani kuona 
mwili wa kiongozi wao na 

kumuaga, ikiwa ni pamoja 
na kujifunza, ingawa wange-
jifunza zaidi kupitia lun-
inga na mitandao ya kijamii 
ambayo inaonyesha matukio 
yote muhimu kwa urahisi 
zaidi.
 
Lakini bado tunatafakari 
kwamba ilikuwa lazima 
kuwapeleka watoto kuona 
maiti? Je, katika mla na des-
turi zetu, zetu tunapopatwa 
na msiba watoto hupele-
kwa au huonyeshwa? Mara 
nyingi huwa hairuhusiwi 
isipokuwa watoto wa kuzaa 
pekee.
 
Hoja inayojengwa ni kuwa 
huenda picha ya maiti 
itawasumbua watoto na 
wataota mara kwa mara na 
kuwafanya wasitulie kila 
wanapokumbuka tukio hilo, 
lakini wapo wanaoona ni 
sawa na hakuna shida yoy-
ote wanayopata.
 
Tukio hili liwe funzo kubwa 
kwa Watanzania hasa katika 
mikusanyiko ya kitaifa am-

bayo siyo lazima kwenda na 
watoto ambao hawana ngu-
vu za kujitetea na kujiokoa 
kwenye vurugu zozote.
 
Mathalani, inapotokea timu 
za Simba na Yanga zin-
acheza, baadhi ya wazazi 
kwa mapenzi mema kwa wa-
toto wao huambatana nao 
uwanjani na wakati mwing-
ine vurugu hutokea na kuwa 
na madhara makubwa kwa 
watoto.
 
Ni vyema tukio hili likawa 
fundisho kubwa kwa wazazi 
na walezi kwamba kwenye 
maeno yenye watu wengi 
siyo lazima kuambatana na 
watoto, lakini itapedeza zai-
di polisi wakiweka utaratibu 
wa kuzuia watoto kuwapo.
 
Mkusanyiko mwingine 
ambao ni rahisi kukuta watu 
wazima na watoto ni kwe-
nye maonyesho mbalimbali, 
ambayo ni muhimu watoto 
kujifunza lakini muhimu 
mzazi kuwapeleka siku 
ambazo siyo za kilele cha 

maonyesho husika ambazo 
zinakuwa na watu wengi.
 
Katika kipindi hiki cha 
ukuaji wa tekonolojia ni 
muhimu wazazi wakaitu-
mia vyema kwamba watoto 
waangalie kupitia luninga 
na utube, kwa kuwa katika 
ulimwengu huu wa sasa 
unaona kila kitu kinachoen-
delea kwa kuwa kinarushwa 
moja kwa moja.
 
Lakini funzo kwa mamlaka 
zenye wajibu wa kulinda 
usalama wa mali na raia, 
kwamba lazima kuwe na 
utaratibu maalum ambao 
hauna madhara kwa waom-
bolezaji au wachezaji.
 
Wapumzike kwa amani wali-
opoteza maisha katika tukio 
hilo.
 
Mungu ibariki Tanzani
Mungu Ibariki Afrika
 
Tutafakari!

Kuwapo udhibiti mikusanyiko mikubwa kuepuka madhara
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J
E kama mwa-
namke wa 
nguvu, unaji-
andaa vyema 
kuhakikisha 

unapofika siku zako za 
hedhi unakuwa huru 
na mwenye furaha?
Kila mwanamke ni 
lazima kukabiliana na 
hali hiyo ambayo kim-
singi ni muhimu kwake 
katika kujenga afya.
Hata hivyo, wengi 
imekuwa vigumu kujua 
kitu gani cha kufanya 
ili awe na furaha zaidi 
katika kipindi hicho, 
ambacho kinakuwa na 
wasiwasi mwingi na 
kumnyima uhuru mtu 
kufanya shughuli zake 
kama kawaida.
Unachotakiwa kufaha-
mu kwanza ni lazima 
kujua mzuguko wako 
ili uweze kujiandaa 
kwa mambo mbili 
mbali.
Wanawake wengi wan-
apata hali hiyo kati ya 
siku 28  ya mzunguko, 
na hudumu kwa muda 
wa siku tatu hadi saba.

UNAJIANDAAJE KIMA-
VAZI?
Kama mwanamke wa 
kiafrika ni muhimu 
kutembea na taulo 
zako ndani ya mkoba 
katika siku hizo ili 
kuwa tayari na cho-
chote.
Usisahahu  kutem-

bea na mtandio pindi 
utokapo toka nyumbani 
ili chochote kitakacho-
kutokea uwe tayari 
kujisitiri bila wasi wasi 
wowote.
Hakikisha katika kipindi 
chote unavaa nguo za 
rangi nzito ambazo 
zinaweza kukuweka 
imara zaidi.
Rangi inayopendeke-
zwa ni bluu, zambarau, 
nyeusi na kijani.
Pia nguo aina ya  jeans 
zenye rangi za giza 
zinafaa zaidi kutumiwa 
katika kipindi hicho.
Unapovaa nguo za aina 
hii, hautapata shida wala 
hofu pale unapotembea 
au kuwa katika miku-
sanyiko ya watu.
Unaweza kuvaa sketi 
ndefu yenye kitambaa 
kizito na rangi za giza,  
lakini hakikisha sodo  
yako umevaliwa sahihi 
na kushikiliwa vizuri na 
nguo ya ndani.
Sweta la aina hii, in-
aweza kuvaa na jeans, 
suruali ya kitambaa au 
ukatumia kama nguo ya 
ndani ya suti.

MITINDO

KUWA HURU 
NA FURAHA
Vuka kwa 

mavazi haya 
yanafaa
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MAPISHI

K
ATIKA Safi yetu ya mapishi 
leo, tunaeleza aina za 
vyakula na faida zake 
katika afya ya binadamu.

SAMAKI
Chakula hiki ni muhimu kwa 

watu kutokana na kuwa na viru-
tubisho aina ya Omega 3 ambavyo 
huulinda moyo dhidi ya maradhi.

  Samaki pia wana virutubisho 
vinavyomuongezea mlaji uwezo 
wa kukumbuka , pia wana viru-
tubisho vyenye uwezo wa kupam-
bana na kansa mwilini.

  Wanachangia kuimarisha 
kinga mwili na kuondoa mafuta 
makali. 

Kutokana na sifa hizo unashau-

riwa kula samaki kwa wingi kadiri 
uwezavyo.

 
Baadhi ya virutubisho muhimu 

vinavyopatikana kwenye samaki 
ni pamoja na vitamini D, vitamin 
12, Vitamini B3, vitamini B6,  Ome-
ga 3 Fatty Acids, Protini na madini 
mengine mengi.

 
KAMBA (PRAWNS)
Chakula cha samaki jamii ya 

kamba wanafaida kubwa kutoka-
na na kutoa kinga dhidi ya mara-
dhi ya moyo, shinikizo la damu na 
kuondoa mfadhaiko wa kiakili.

Pia unashauriwa kula kamba 
angalau mara moja kwa wiki ili ku-
pata kinga ya mwili zidi ya mara-
dhi ya shinikizo la damu.

Fahamu faida ya samaki
Na Mary Geofrey

UREMBO: 
MATITI MAKUBWA

M
ATITI ya mwa-
namke licha ya 
kuwa ni chanzo 
kizuri cha chakula 

bora kwa watoto, pia ni moja 
ya pambo zuri na lenye mvuto.

Kutokana na umhimu 
wake, matiti lazima yatunzwe 
ipasavyo kwa ajili ya kulinda 
urembo wa mwanamke kwa 
muda mrefu.

Kimsingi kiungo hiki 
kitaalam ndicho kinampa 
nguvu mwanamke kutokana 
na kutunza vitamin nyingi na 
mafuta ya kutosha.

Wataalam wa masuala ya 
urembo wanasema kwamba 
wanawake wenye matiti 
makubwa, wana mvuto zaidi 
endapo ataweza kuyatunza 
vyema.

Wanasema matiti makubwa 
ni rahisi kumvutia mtu kuto-
kana na mwonekano wake.

Hata hivyo, kuna tatizo kwa 
wale wenye matiti makubwa 
kushindwa kuyatunza vizuri 
na kusababisha kupoteza uzuri 
wake.

Ifuatavyo ni njia tofauti za 
kutunza matiti yako na kubaki 
katika mwenekano ule ule.

  
Sidiria ya kutosha
Wakati wa kununua sidiria, 

hakikisha unachukua yenye 
kukutosha vizuri na haina 
vitu vinavyoweza kukupa 

michubuko. Hakikisha matiti 
yako yanakuwa katika hali ya 
kusimama ili kukupa mwone-
kano wa kupendeza.

Weka umbo la kikombe
Wakati unapovaa sidiria, ni 

vyema matiti yako ukayaweka 
katika umbo la kikombe au 
herufi D, ili kuyafanya yawe 
kwenye mtanuko wa  kupen-
deza. Aina hii ya utunzaji  in-
apelekea matiti kuonekana 
na umbo dogo kiasi na unene 
kiasi.

Epuka kusafisha kwa maji 
ya moto

Kuwa na tabia ya kusafi-
sha matiti baada ya kuoga, 
hapa usitumie maji ya moto 
kwa sababu maji ya kawaida 
huboresha mzunguko wa 
damu.

Hakikisha hakuna uchafu 
uliobaki chini ya matiti kwa 
ajili ya kuepuka harufu mbaya 
inayotokana na uchafu ku-
ganda.

Fanya mazoezi ya kuto-
sha

Hakikisha unafanya mazoezi 
kila siku kwa ajili ya kuimari-
sha nguvu ya misuli kwenye 
matiti. Pia kuogelea ni moja 
ya zoezi zuri katika kuongeza 
nguvu na msimamo imara ya 
matiti.

Mwonekano 
unaopendwa 
na watu wengi
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M
ABORESHO ya nyumba yanapaswa 
kufanyika mara kwa mara katika 
kuimarisha ustawi wake.

Mbali na kufanya mabore-
sho kwa ajili ya kujiimarisha, lakini pia 
kunachangia kwa kiwango kikubwa iendelee 
kuwa na mvuto.

Leo nataka tuzungumzie namna ya kubore-
sha nyumba kwenye uso wake wa mbele.

Msanifu Majengo, Mdoe Kimbe, anasema 
kuna   umuhimu mkubwa wa kutofautisha 
uso wa  mbele wa nyumba na maeneo men-
gine ya nyumba hiyo.

 “Kuna nyumba nyingine zimekosa muone-
kano mzuri wa mbele na hivyo husababisha 
kushindwa kutofautisha uso wa mbele na wa 
nyuma wa nyumba au upande wa kulia na 
kushoto. na hapa ndipo tunasema kwamba 
kuna haja kwa Msanifu kutumia maarifa 
kuandaa ramani ambayo itakidhi mahitaji ya 
nyumba husika,” anasema Kimbe.

“Baadhi ya sehemu za mbele za uso wa ny-
umba ambazo ni muhimu kuzipendezesha ni 
nguzo ambayo ni sehemu ya jengo iwe ya du-
ara, mstatili au mraba hii itategemea namna 
ilivyosanifiwa, lakini cha msingi ni kuhakiki-
sha unatengenezwa kwa ustadi mkubwa.”

Pia anasema katika kutengeneza uso wa 
mbele wa nyumba ni vizuri kutumia ma-
lighafi ambayo ni rafiki wa mvuto wa macho, 
imara na ambayo haina madhara kwa bin-
adamu.

“Hili linawezekana kwa sababu Wasanifu 
wanafahamu malighafi bora za kutumia ka-
tika kutengeneza eneo hili kwa hiyo ni vema 
kuwatumia ili kuepuka madhara yasiyo ya 
lazima,”anasema Kimbe.

Mbali na nguzo, Kimbe anasema madirisha 

nayo ni eneo muhimu ambalo linapaswa ku-
wekewa urembo hususani lililoko mbele ya 
uso wa nyumba.

“Na katika kutengeneza dirisha la mbele 
la  uso wa nyumba, hapa napo kutategemea 
na vigezo vya sehemu au sababu za kisanifu, 
Msanifu anatakiwa kutumia utaalam wake 
kupendekeza aina ya dirisha kulingana na 

malighafi anayotaka kuweka iwe ni kwa mlalo 
au unyoofu,”anasema Kimbe.

Eneo lingine la kuboresha kwenye uso wa 
nyumba ni milango ya nje.

“Milango ya nje bila kujali aina zake, hu-
tumiwa kwa kuzingatia aina ya mtiririko 
wa kisanifu ili kutokupoteza mnyororo 
mzima wa mtindo na mpangilio wa jengo 

ulivyo,”anasema.
Kimbe anashuri kwamba, wakati mabore-

sho au matengenezo yanafanywa kwa ajili 
ya kupendezesha uso wa mbele wa nyumba, 
ni vema kutokusahau na uchaguzi wa rangi 
kwenye ukutwa na dizaini katika valanda lake 
katika uso huo wa mbele wa nyumba.

NG`ARISHA USO WA MBELE WA NYUMBA KWA UMARIDADI
Na Elizabeth Zaya

DONDOO muhimu ya kuchagua zulia 
kupendezesha sebule yako

1: Chagua zulia lenye muundo wa 
kisasa, tafuta usahihi wa aina 
ya kapeti kama umebuniwa 
miaka ya hivi karibuni ili 
kukupa mwonekano wa kisasa. 

2: Angalia ukubwa wa zulia kama 
inatosha kuficha eneo la wazi 
mbele ya sofa au viti vyako. La-
zima uwe na vipimo sahihi vya 
eneo unalotaka kuweka zulia.

3:Chagua rangi inayoweza 
kung’arisha na kuongeza 
ukubwa wa sebule. Inapaswa 
kueleweka kuwa mazulia 
makubwa ya rangi nyeusi 
yanaonekana kupunguza 
nafasi ya sebule, hivyo chagua 
rangi nyepesi.

4; Kama nyumba ina watoto, basi 
unashauriwa kuweka zulia 
lenye michoro au mapambo ya 
wanyama, maua au matunda 
kwa ajili ya kuwafanya wajione 
wapo pamoja nao.
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habari kimataifa

Watu 180 wazingirwa na 
magaidi kaskazini Msumbiji

BAMAKO, Mali 

JESHI la Ufaransa limefanya 
mashambulizi ya anga dhidi ya 
kundi la wanamgambo kaskazini 
mashariki mwa Mali. 

Hata hivyo, muungano wa 
waasi nchini Mali, umedai 
kuwa shambulizi hilo limewaua 
takriban raia watano, wakiwamo 
watoto. 

Mashambulizi hayo yali-
fanywa na kikosi cha Ufaransa 
cha Barkhane shidi ya kundi la 
kigaidi la Tuareg.

Kundi la waasi linalojulikana 
kama Muungano wa Vuguvugu la 
Azawad, lililaani vikali sham-
bulizi hilo la anga na lime-
taka uchunguzi wa kimataifa 
ufanyike. 

Hii ni mara ya kwanza jeshi la 
Ufaransa kushutumiwa kwa ku-
fanya shambulizi lililosababisha 
vifo vya raia. 

Watu kadhaa wameandamana 
kwenye mji mkuu wa Mali, 
Bamako jana wakitaka kuondoka 
kwa jeshi la Ufaransa, baada ya 
shambulizi hilo kuwaua raia.

DW

Jeshi la Ufaransa 
lashutumiwa 
kuua raia

MAPUTO, Msumbiji

ZAIDI ya watu 180 wamekwa-
ma ndani ya hoteli moja kwenye 
mji wa kaskazini mwa Msum-
biji, baada ya kuzingirwa na wa-
namgambo     kwa zaidi ya siku 
tatu.

Shirika la Habari la AP limeri-
poti kuwa watu kadhaa wame-
kufa na wengine wametafuta hi-
fadhi kwenye kijiji cha Quitunda 
kilichoko karibu na eneo la mradi 
wa gesi.

Wanamgambo wa jihadi 
walianzisha mashambulizi siku 
ya Jumatano mchana wiki hii, 
na kuwalazimisha wakazi wa mji 
huo kukimbilia msituni. 

Kulingana na mashirika ya 
haki za binadamu na watu wali-
oshuhudia,  shambulizi hilo lime-
tokea kwenye eneo la Palma kari-
bu na eneo lenye mradi mkubwa 

wa gesi asilia kwenye jimbo la 
Cabo Delgado. 

Mashambulizi hayo yalitokea 
baada ya kampuni kubwa ya 
mafuta ya Ufaransa, Total ku-
tangaza kwamba kazi itaanza 
tena. Total ni mwekezaji mkubwa 
katika mradi wa mafuta kwenye 
jimbo hilo, huku kukiwa na kam-
puni sita za kimataifa ikiwamo 
ExxonMobil.

Serikali ya Msumbiji ilisema 
miongoni mwa watu waliozin-
girwa katika Hoteli ya Amarula 
ni pamoja na wafanyakazi wa 
kimataifa na vikosi vya usalama 
na kwamba operesheni za kuwa-
okoa zinaendelea. 

Mfanyakazi mmoja wa kam-
puni ya LNG, alisema takriban 
mji wote umeharibiwa na watu 
wengi wameuawa. 

Hata hivyo hakufafanua zaidi 
kuhusu watu waliouawa wala 

uraia wao.
Shirika la kimataifa la kutetea 

haki za binaadamu, Human 
Rights Watch, limesema washam-
buliaji wana mafungamano na 
kundi la Al-Shabaab, lakini halina 
uhusiano wa moja kwa moja na 
kundi la jihadi la Somalia lenye 
jina kama hilo.

Watu kadhaa walioshuhudia 
waliliambia shirika hilo kwamba 
waliona miili ikiwa mitaani na 
raia wakikimbia baada ya wapi-
ganaji wa Al-Shabaab kuwafyatu-
lia risasi watu ndani ya majengo 
yao. 

Tovuti ya Afrika Kusini ya 
News24 iliripoti kuwa raia 
mmoja wa Afrika Kusini  HY-
PERLINK “https://www.
dw.com/sw/watu-10-wachinjwa-
msumbiji/a-44011135” aliuawa 
wakati wa shambulizi hilo.

Mfanyakazi mwingine kutoka 

kampuni inayoendeshwa na To-
tal, aliliambia shirika la habari la 
Ufaransa, AFP kwamba awali he-
likopta ziliruka katika hoteli hiyo 
siku ya Ijumaa kujaribu kutafuta 
njia ya kuwaokoa watu wapatao 
180 waliokwama ndani. 

Serikali ya Msumbiji ilithibiti-
sha kutokea kwa shambulizi hilo 
na ilisema wanajeshi wameanzi-
sha operesheni ya kupambana 
na   wapiganaji kwenye mji huo. 

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi, 
Kanali Omar Saranga, alisema 
vikosi vya ulinzi na usalama 
vinafanya kazi usiku na mchana 
kurejesha usalama haraka iweze-
kanavyo.

Ubalozi wa Marekani mjini Ma-
puto, umelaani vikali shambulizi 
hilo na umeahidi kushirikiana na 
serikali ya Msumbiji kupambana 
na vitendo vya kigaidi.

AFP

UN yaibana mbavu Korea Kaskazini 
NEW YORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa kwa kauli moja lime-
pitisha azimio la kuongeza mam-
laka ya wataalamu wa umoja 
huo wanaofatilia vikwazo dhidi 
ya Korea Kaskazini. Uamuzi huo 

umefikiwa saa chache baada ya 
wajumbe kukutana kujadili hat-
ua ya Korea Kaskazini kurusha 
makombora mapya yaliyopigwa 
marufuku. 

Siku ya Alhamisi, Korea Kaska-
zini ilirusha baharini makombo-
ra mawili kutoka pwani yake ya 

Mashariki, kwa mara ya kwanza 
tangu Rais wa Marekani, Joe 
Biden alipoingia madarakani Jan-
uari 20.  Azimio hilo limepitishwa 
baada ya kamati ya vikwazo ya 
Umoja wa Mataifa inayoifuatilia 
nchi hiyo yenye silaha za nyuklia 
kuwataka wataalamu kuchun-

guza urushaji wa makombora uli-
ofanywa na nchi hiyo. 

Katika hatua nyingine, nchi za 
Umoja wa Ulaya ambazo ni wana-
chama katika Baraza la Usalama 
zimetoa wito wa kujadiliwa hatua 
hiyo ya Korea Kaskazini.

DW

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya Uhuru Keny-
atta, ametangaza kuweka  zuio 
la watu kutotoka nje ya  kaunti 
tano, katika juhudi za kuzuia 
kuenea kwa maambukizi ya vi-
rusi vya corona.

Tangazo la zuio hilo ikiwamo 
watu kutotoka na kuingia katika 
kaunti hizo litahusu pia mji mkuu 
wa Nairobi, kwa lengo la kupam-
bana na ongezeko la maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Kaunti zingine ambazo 
zimeathiriwa na tangazo hilo 
ni  Kajiado, Kiambu, Machakos 
na Nakuru, huku muda wa watu 
kutotembea utakuwa kuanzia saa 
10 alfajiri hadi saa mbili usiku.

Rais Kenyatta alisema lengo la 
masharti haya mapya ni kudhibi-
ti maambukizi ya Covid 19 am-
bayo yameonekana kuongezeka.

Aidha, uuzwaji wa pombe ka-
tika kaunti hizo pia umepingwa 
marufuku.

Masharti haya mapya yalianza 
kutekelezwa kuazia saa sita 
usiku wa jana.

Kenya yatangaza 
masharti mapya 
kudhibiti corona

Askari wa serikali ya Msumbiji wakilinda watu waliokimbia mashambulizi ya waasi wenye siasa kali katika mji wa Palma, jimbo la Cabo 
Delgabo nchini Msumbuji (PICHA: AFP)
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Ahadi za misibani	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

W
AKATI tukiendelea 
kuomboleza msiba wa al-
iyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-

nia, Hayati John Magufuli, ni vyema pia 
kujikumbusha mambo  ambayo mara 
nyingi yamekuwa yakijitokeza siku na 
wakati wote wa misiba mbalimbali ya 
ndugu zetu.

Ni ukweli usiopingika kwamba 
nyakati za misiba huwa zinakuwa 
ngumu kutokana na uhusiano kati ya 
wale tunaobaki na wale tunaowaaga. 
Kipindi hiki cha msiba, kila mtu huwa 
anaingiwa na huruma hata kama unay-
emuaga hamkuwa na uhusiano mzuri. 
Hii hutokana na hali ya ubinadamu tu-
lio nao ndani mwetu.

Bahati mbaya tu tuliyo nayo ni 
kwamba umekuwa utamaduni wa 
watu wengi kuonyesha huruma kubwa 
wakati na siku ya mazishi hasa baba 
anapofariki dunia kwenye familia. Hu-
ruma hizo huonyeshwa kwa watoto na 
familia kwa ujumla. Katika hali ambayo 
si ya kawaida, ndugu, jamaa na marafi-
ki huwa wanatoa ahadi kemkem kwa 
familia ya marehemu mbele ya umati 
mkubwa uliofika katika mazishi.

Wengine huwa wanajitokeza hapo 
hapo kwamba watawasomesha wa-
toto wa marehemu kama bado wako 

masomoni, wako wengine huwa wa-
najitokeza na kusema kwamba wata-
wachukuwa na kuwasaidia kiwango 
kile kile ambacho baba yao angeweza 
kuwasaidia na kadhalika.

Basi kupitia ahadi hizo, wajane na 
watoto wao hufarijika sana kwa kusikia 
hivyo na kwamba faraja ile ile wali-
yokuwa wanaipata akiwapo marehe-
mu baba yao itakuwapo. Msiba ukiisha 
watu huaga na kurejea kwao.

Nimewahi kujiuliza, hivi kwa up-
endo ambao mara nyingi watu huo-
nyesha kwenye misiba, watakavyoijali 
familia ya marehemu kesi nyingi za mi-
rathi zilizoko mahakamani na zile za 
malalamiko ya ndugu kudhulumu mali 
za familia hizo huwa zinasababishwa 
na kina nani? Nikaja kugundua kumbe 
ni ndugu, jamaa na marafiki wale wale 
wanaotoa ahadi nyingi za kuwasaidia 
watoto wa marehemu.

Wako pia ambao maisha yao kwa asil-
imia zote yaliwezeshwa na marehemu 
nao huwa wakishaona aliyewawezesha 
amekwishafariki dunia, huwa wanakaa 
kimya milele bila kujitokeza kwenye 
familia ile angalau kutoa mchango wao 
ikiwa kama shukrani zao kwa familia 
kutokana na mchango mkubwa wa 
marehemu katika maisha yao.

Nafikiri si sahihi kutoa ahadi nyingi 

juu ya kuisaidia familia ya marehemu 
au watoto wake lakini baada ya msiba 
ama tunaitelekeza familia hiyo au tu-
nakuwa sehemu ya manyanyaso katika 
familia yenyewe.

Tumeshuhudia mara nyingi baadhi 
familia za   marehemu ambao wali-
kuwa maarufu na waliosaidia watu 
wengi kabla ya kukutwa na umauti 
zikiteseka, wakati kuna ndugu jamaa 
na marafiki ambao maisha na mafani-
kio yao yasingekuwa kama yalivyo bila 
marehemu kuwawezesha.

Ukitafakari sana ni mambo yanay-
oumiza. Wengine hudiriki kusema 
baba yao ni kweli alitusaidia lakini 
hakuisaidia familia yake, wengine 
ndiyo kwanza hushiriki kufilisi hata ki-
dogo walioachiwa na baba zao. Watoto 
wanaanza kuhangaika wengine wa-
naingia mitaani, wengine wanakuwa 
walevi na wezi mwisho wanaishia ma-
gerezani, wakati kuna watu wengi wali-
osaidiwa na wazazi wao lakini shukrani 
ya punda inageuka kuwa mateke.

Wakati tukiendelea kuomboleza 
msiba mzito huu kwa taifa, tukumbuke 
pia kwamba kuna misiba mingine min-
gi ya namna hii, ambayo pia ni mizito 
kulingana na mapenzi waliyo nayo 
kwa wapendwa wao. Tusiwe sehemu 
ya mateso katika familia hizo baada ya 

wapendwa wao kuondoka. 
Inawezekana baba alikuwa jambazi, 

au muuwaji lakini hizo haziwezi kuwa 
tabia za familia, kwahiyo si haki kuzi-
hukumu familia hizo kwa matendo ya 
watu  wengine maana kila mmoja ata-
beba msalaba wake.

Wale tulio karibu kwa maana ya 
ndugu wa karibu kabisa ambao ndiyo 
huachiwa dhamana ya kuzilea familia 
hizo, lazima tutende yanayompendeza 
Mungu wanasema kipimo tutakachow-
apimia wengine ndicho tutakachopi-
miwa.

Pili tusione sasa ndiyo fursa pekee 
ya kutengeneza maisha yetu kutumia 
mali zinazoachiwa familia. Wajane 
wanalia na watoto wao kwa maovu 
wanayotendewa na ndugu walewale 
wanaoonekana msaada mkubwa siku 
za mazishi. Kama mali zitakuwepo zitu-
mike kuendeleza maisha yao ya kwetu 
tutafute kidogokidogo tutafanikiwa tu.

Mwisho, msiba huu mkubwa utu-
mike kutukumbusha mengi kuhusu 
kujali familia hizi. Mzee John Pombe 
Magufuli natambua amesaidia wengi, 
basi shukrani zetu zibaki kama kumbu-
kumbu katika familia yake. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Mchakamchaka shuleni 
ulivyoleta uzalendo

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
ZALENDO siku zote 
hauanzii ukubwani. Hu-
wezi kuwa tayari mkubwa 
ukawa mzalendo wa nchi   

yako. Siku zote uzalendo huanzia 
utotoni. 

Nchi nyingi duniani hufanya 
hivyo. Huwajenga watoto na vijana 
wao tangu udogo kuwa wazalendo 
na wenye uchungu na nchi yao. Ni 
sawa na kumfundisha mtoto ku-
tokuwa na tabia ya uchoyo. Huwezi 
kumfunza ukubwani. Utaanza uto-
toni. Atapewa kitumbua na kuam-
biwa awakatie wenzake. Hapo tara-
tibu atakuwa anaanza kuachana na 
tabia ya ubinafsi aliyonayo binada-
mu tangu anazaliwa.

Watanzania kuna sehemu tuliko-
sea. Ndiyo maana hata aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, 
alikuwa akipigia kelele sana suala 
la uzalendo. Alionekana kushangaa 
Watanzania wengi wa sasa kutoku-
wa na tabia ya uzalendo. Wengi ni 
wabinafsi na wanatanguliza maslahi 
binafsi badala ya taifa.

Leo tutaangalia moja tu ya mam-
bo ambayo yaliifanya Tanzania 
huko nyuma kuwa na wananchi we-
nye tabia ya uzalendo. Mojawapo ni 
kukimbia mchakamchaka shuleni. 
Kwa sasa ni aghalabu sana kuona, 
hivyo kwenye shule za sasa, au 
halipo kabisa.

Shule zote Tanzania zilikuwa na 

kipindi cha kukimbia mchakamcha-
ka asubuhi. Zingine mara moja kwa 
wiki. Kuna zingine mara mbili na 
hata mara tatu. Mara ya tatu mara 
nyingi inakuwa Ijumaa.

Huu ndio mchakamchaka mkub-
wa zaidi au tuseme ndiyo wanafunzi 
wanakimbia umbali mrefu sana 
kutoka shuleni na kuzunguka huku 
na huko kabla ya kurejea. Mchakam-
chaka uliwafundisha wanafunzi 
uzalendo kuwa wakakamavu, ku-
pendana, kujaliana, umoja, na ku-
jiona kama ndugu, kusaidiana na 
mengine mengi.

Uliwafanya pia kuwa werevu dar-
asani, kujiamini, ukichochea ukuaji 
wa uwezo wa akili kwa mwanafunzi, 
misuli na mapafu. Ulisababisha ku-
gundua baadhi ya vipaji vilivyojifi-
cha kwa wanafunzi kama vile kuim-
ba, au kukimbia.

Na hata wanafunzi wenye mata-
tizo ya kiafya waligundulika kwenye 
mchakamchaka na kuanza kutibiwa 
mapema kabla ya ugonjwa kuwa 
sugu.

Kwa wakati huo wanafunzi 
wengi walipenda sana kipindi cha 
mchakamchaka kwa sababu kil-
ionekana na kufanana kama kipindi 
cha michezo hivi, watu wakikimbia 
na kuimba Sasa twende kwenye ny-
imbo zenyewe. Mara nyingi nyimbo 
ziligawanyika sehemu mbili.

Nyimbo za hamasa, uzalendo wa 
nchi, kusifia viongozi wa Tanzania 

na hata wa nje lakini wenye mlengo 
wa siasa za nchi hii, kuwaponda 
mabeberu wa Afrika Kusini ambao 
wakati huo nchi nyingi za Kusini 
mwa Afrika bado hazikuwa huru.

Upande wa pili zilikuwa nyimbo 
zilizotungwa tu na wanafunzi we-
nyewe kutokana na muono wao 
na mazingira yenyewe wanayoishi. 
Hazikuwa nyimbo rasmi. Nyimbo 
hizi  ziliimbwa wakati wanafunzi 
wako mbali sana na shule na hata 
walimu walikuwa hawazijui nyimbo 
hizo.

Wanafunzi wanaporudi sasa 
na kukaribia karibu na maeneo 
ya shule, ndipo wanabadilisha na 
kuanza kuimba nyimbo rasmi za 
shule. Tuanze kwanza na nyimbo 
rasmi za shule ambazo ziliimbwa na 
kujulikana Tanzania nzima.

“Iddi Amin akifa, mimi siwezi 
kulia. Nitamtupa Kagera, awe chaku-
la cha mamba.”

“Alisema alisema, alisema Nyere-
re alisema, vijana wangu wote mme-
legea. Sasa tuanze mchakamchaka 
chinja.” Ukiacha na nyimbo hizi 
kuna ule wa “Panda mlima panda, 
panda, panda usichoke.”

“Kaburu matata hiya hiya...vijana 
mmechoka? Bado. Mbona hamuim-
bi? Tunaimba.” Ukitoka huo unaku-
ja ule wa “Kimbunga cha nini? Cha-
hamia mpakani.”

“Banda aa aa Banda, ana wazimu, 
Kambona kawekwa Ulaya. Na nani? 

Na Mwingereza.”
Wengi wanakumbuka siasa za 

Mwalimu Nyerere wakati ule za 
Ujamaa na Kujitegemea, hivyo ali-
hitifiana na aliyekuwa mmoja wa 
Mawaziri wake, Oscar Kambona 
aliyetimkia Uingereza, hivyo baadhi 
ya nyimbo za mchakamchaka ‘zilim-
nanga’ kweli.

Kamuzu Banda yeye alikuwa Rais 
wa Malawi. Huyu mara kwa mara 
alikuwa akiichokonoa Tanzania, 
akidai sehemu ya ardhi ya Tanzania 
na Ziwa Nyasa ni mali ya Malawi. Na 
yeye aliipatapata kwenye nyimbo za 
hamasa. 

Kama nyimbo zingekuwa zinaua, 
huyu angekufa kwa nyimbo tu, yeye 
na Nduli Addi Amin.

“Zaina Zaina mtoto wa Ngaza, 
unanichanganya, nipe raha Zaina.” 
Hapa        sasa zinaanza zile nyim-
bo za kutungwa na wanafunzi we-
nyewe.

“Daladala Simba Luwala, chini 
zenge, juu makaratasi.” Hawa ni wa-
nafunzi wa Dar es Salaam, wakiliim-
ba daladala moja maarufu sana enzi 
hizo,’ Simba Luwala.’

“Kanyaga twende, limbwata limb-
wata. Ng’ombe wangu ana miguu 
wa bia.” Halafu kuna ule wa “Mama 
mende, mama panya.” Huu ulito-
kana na tangazo moja maarufu re-
dioni miaka ya katikati ya 1980, wa-
nafunzi wakaufanya wa kukimbilia 
mchakamchaka.

Shule zote 
Tanzania zili-
kuwa na kipindi 
cha kukimbia 
mchakamchaka 
asubuhi. Zingine 
mara moja 
kwa wiki. Kuna 
zingine mara 
mbili na hata 
mara tatu. Mara 
ya tatu mara 
nyingi inakuwa 
Ijumaa.

Huruma hizo 
huonyeshwa kwa 
watoto na familia 
kwa ujumla. Ka-
tika hali ambayo 
si ya kawaida, 
ndugu, jamaa na 
marafiki huwa 
wanatoa ahadi 
kemkem kwa 
familia ya mare-
hemu mbele ya 
umati mkubwa 
uliofika katika 
mazishi.
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mtoto lilikuwa ni kosa kubwa.
“Nashukuru sana shoga’angu Es-

ter. Mimi nimekuita hapa kwa lengo 
moja tu. Uthibitishe kuwa mtoto ha-
kutekwa kwa hawara yangu. Kumbe 
mtoto ametekwa si kwa sababu yan-
gu, ila kwa sababu ya Ben. Hakuwahi 
hata siku moja kuniambia kuwa 
alikuwa na mke, tena alimuoa kwa 
ndoa.” Sasa ilikuwa ni zamu ya Nee-
ma kuielezea familia nini kimetokea 
na mtazamo wake.

Ben hakuona kama anaweza 
kuokoa chochote pale. Tayari al-
iona ameshakosa mwana na maji ya 
moto.Ester na Neema wameungana. 
Walipoungana yeye hapajui.

“Walionana wapi hawa?” Alijiuli-
za.

Alimuoa Ester. Akamtelekeza. Ni 
kutokana na penzi jipya la Neema. 
Lakini kwa kilichotokea aliona ka-
bisa yuko karibu kukosa kila kitu.

Pamoja na kuwaomba radhi wa-
nawake wote wawili, pamoja na 
ndugu zake kwa yote aliyoyafanya, 
haikusaidia. Haikuwafanya Ester na 
Neema kumsamehe Ben. Na hata 
Neema ambaye ndiye aliyekuwa 
anaishi naye kwa sasa.

“Kumbe haya yote yamesaba-

bishwa na wewe Ben. Mtoto am-
etekewa kwa sababu yako. Wala si 
kwa sababu ya mkeo kama ulivyo-
tuaminisha sisi ndugu zako.” Mzee 
mmoja ambaye ndiye alionekana 
kusikilizwa zaidi kwenye kikao hi-
cho alisema. Huyo ni mjomba wao.

“Sijui katekwa na hawara wa 
mkeo, kumbe si kweli katekwa na 
mkeo Ester. Huyu ulifunga naye 
ndoa ya kanisani kwa hiyo bado ni 
mkeo, ila mmetengana tu na mna 
mtoto mmoja, Tina. Tena kwa saba-
bu ya akili zako mbovu, umemtele-
keza kwenda kuoa mke mwingine 
Neema. Na kwa sababu ulijua hu-
wezi kumuoa kanisani una kikwazo, 
ukakimbilia kuoa Bomani. Haya aibu 
imekukuta. Leo wanawake wako 
wote wawili Mungu kawakutanisha. 
Kila mmoja anajua dhambi zako ul-
izofanya. Umetutia aibu sisi ndugu 
zako wote.” Wakati akiongea mane-
no hayo, Ben alikuwa anatokwa na 
machozi.

“Nawashukuru sana wanawake 
ninyi wenye akili na busara. Ingeku-
wa wengine wangegombana. Ester 
usingekuja kumtetea Neema hapa 
kwa sababu yeye ndiye aliyesababi-
sha uachwe na akaolewa yeye. Na 

L
engo halikuwa baya kama 
walivyodhani. Ilikuwa baada 
ya hapo apigiwe simu tu 
baba mtu aende alipo mtoto 

ndiyo akutane na mkewe Ester na fa-
milia yake ili kuangalia mustakabali 
wa mke na mtoto.

“Iliposhindikana kumpata bwana 
huyu, tukawa tunajiuliza sasa tut-
amrudisha vipi, ndipo nilipokutana 
na watu ambao waliniunganisha na 
huyu dada na tulipokuwa tunaongea, 
tukajikuta wote sisi ndio wenye mka-
sa huu. Mimi ndiye niliyetelekezwa 
na mtoto na yeye ndiye mtoto wake 
alitekwa. Nikamchukua na kwenda 
kumkabidhi mtoto wake nyumbani 
kwangu.” Ester akazidi kupasua.

“Mimi sina ugomvi na huyu dada, 
japo Ben aliniacha mimi na kwenda 
kumuoa huyu kwa ndoa ya kiseri-
kali, ndiyo maana wote wawili tu-
kaungana ili kuikomesha hali hii ya 
kudhalilisha wanawake. Wanawake 
tunafanywa kama buyu la asali. Mtu 
anachovya hapa, halafu akichoka 
anaacha anakwenda kuchovya 
kwingine. 

“Leo nimekuja hapa kumtetea 
shoga yangu kuwa wala hana hawara 
wala nini ni mimi niliyetelekezwa, 
ndiye niliyesababisha mtoto wenu 
atekwe na siyo kama nina mpango 
tena wa kutaka kuendelea kuishi 
naye. Mimi nina uwezo wa kuende-
sha maisha yangu bila yeye. Siwezi 
kurudiana naye. Mtoto wenu Tina 
yupo nyumbani na ana afya tele.”

Kimya kilitawala. Kila mmoja ali-
kuwa akivuta picha jinsi tukio lile lili-
vyotokea. Kumbe mke wa zamani wa 
Ben ndiye aliyesababisha hayo. Kisa 
Ben alimtelekeza. Neema aliingia 
kwenye mzozo mkubwa kutokana 
na uamuzi wa Ester. Akaambiwa ka-
haba. Hawara yake ndiye aliyemteka 
mtoto.

Ben tayari alikuwa amempa talaka 
Neema. Kumbe ilitolewa kimakosa. 
Ester tayari ameshasema kuwa hana 
tena mpango wa kurudiana na Ben. 
Neema naye ana talaka mkononi. Li-
likuwa pigo kubwa kwa Ben. Tayari 
alishaanza kuona makosa yake. Pa-
para, hasira na wivu vilimponza.

Angesubiri kidogo asingetoa ta-
laka kwa pupa. Kumtuhumu mkewe 
Neema kuwa huenda alikuwa na 
mwanamume nje ambaye alimteka 

Pamoja na ku-
waomba radhi 
wanawake 
wote wawili, 
pamoja na 
ndugu zake 
kwa yote 
aliyoyafanya, 
haikusaidia. 
Haikuwa-
fanya Ester na 
Neema kum-
samehe Ben.

Nina Jambo Langu-15

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora, Dar es Salaam. Sauti hizo za risasi 
ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni za 
simu.Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota IST. 
Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini alimteka mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke 
aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Ester ungeweza kumfanya chochote 
mtoto Neema kwa hasira ya kutele-
kezwa, lakini ulimlea kama mtoto 
wako, hadi ulipomrudisha kwa 
mama yake. 

“Lakini nilichofurahi sana kumbe  
hukuwa na dhamira ya kumteka 
kwa kumdhuru, ilikuwa kumlazimi-
sha baba yake aje muelewane, ila tu 
ilishindikana kwa sababu alikuwa 
amebadilisha namba za simu kwa 
kusajili laini nyingine. 

“Hata Neema ungeweza kum-
chukia Ester kwa sababu ndiye ali-
yesababisha kutekwa mtoto wako 
Diana. Na amesababisha ndoa 
yako leo iko shakani na una talaka 
mkomoni. Hamkujali yote. Ninyi ni 
wanawake mashujaa na mfano wa 
kuigwa. Ingekuwa wanawake wen-
gine ingekuwa nongwa. Kila mmoja 
angetaka kujifanya mjuaji na ni 
zaidi na mwenzake. Mimi nadhani 
tu itoshe kusema kila mmoja afanya 
anachojisikia kufanya.”

“Wakubwa zangu mimi nime-
maliza. Alinitekeza, naendelea na 
maisha yangu. Ndugu yenu ameoa, 
siwezi kufanya chochote. Na hata 
kama kwa sasa asingekuwa na mke, 
siwezi kurudiana naye tena.” Alise-
ma Ester akinyanyuka, tayari kwa 
kuondoka.

“Nisubiri tuondoke wote shoga.” 
Ilikuwa ni sauti ya Neema. Pamoja 
na kwamba kila mtu anatambua 
kuwa lengo la mkutano ule ile talaka 
aliyopewa na mumewe,  hawakud-
hani kama angeondoka mapema 
kiasi kile, au mara baada ya kikao.

“Mimi pia naondoka. Nina talaka 
mkononi. Kama alinipa kimakosa au 
alikuwa na hasira sijui, lakini kwa 
yote ambayo ameyafanya, sina haja 
ya kuishi na mwanamume kama 
huyu. Kama alimtelekeza mwan-
amke akanioa mimi, atashindwaje 
huko mbele ya safari asinitelekeze 
na mimi? Hapa tu tayari alishaniona 
ni kahaba, nimesababisha mtoto 
atekwe. Shoga, ngoja nimvalishe Di-
ana twende zetu.”

Walitoka nje ya geti. Kwa mbali 
Neema aliliona gari lilikuwa lime-
paki. Wala hakujiuliza mara mbili 
kuwa ndilo lilimleta Ester nyumba-
ni kwake alipompigia simu na kum-
welekeza kuwa aje kwenye kikao 
hicho kwa ajili ya kuumaliza utata. 
Lilikuwa la Jerry.
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MWANAMUZIKI wa Dansi, Nyoshi El Sadaat, 
amesema tangu aingie madarakani hayati Rais 
Dk. John Pombe hakusumbuliwa kuhusu uraia 
wake.

Nyoshi El Sadaat ambaye ni raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), alisema 
kiongozi huyo aliwafanya wageni wote waishio 
Tanzania kuwa salama, uhuru na hawajasum-
buliwa kwa jambo lolote.

“Naishi hapa kwa kibali lakini tangu ameingia 
madarakani sijaona mtu anakuja kunisumbua 
nyumbani kuhusu kibali changu, aliwawekea 
wageni uhuru wa kuishi vizuri na kwa miaka 
yake yote wageni tumekaa kwa salama, pia 
ameleta maendeleo ya hapa ndio maana 
mataifa mengine walitamani kuwa na kiongozi 
kama yeye” amesema Nyoshi El Sadaat.

Nyoshi kumbe hukupata misukosuko kwa Magufuli

eti mtoto wa 
Magufuli?

 MSANII wa muziki wa Singeli, 
Sholo Mwamba, amesema tangu 
afanye shoo zake katika kampeni 
za CCM, jina lake limebadilika na 
kuitwa mtoto wa Magufuli.

Hata hivyo, Sholo ameongeza 
kusema Hayati Dk. John Magufuli 
amemwachia zawadi ya kitambu-
lisho ambacho anaweza kuingia 
nacho popote kama msanii.

“Baada ya taarifa kutoka 
nilipokea simu nyingi sana 
kwamba baba yangu amefariki, 
kwa sababu ninavyotembea watu 
wananiita mtoto wa Magufuli 
ilikuwa ngumu kuamini kama 
kweli amefariki” amesema Sholo 
Mwamba.

TID maombi yako tu yanatosha

Sholo

 IKIWA leo siku 
ya tatu tangu ku-
fanyika mazishi ya 
aliyekuwa Rais Dk. 
John Pombe Magu-
fuli, mwanamuziki 
wa BongoFleva TID, 
ameomba msamaha 
kwa kushindwa kufika 
kwenye maziko yake.

Kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, 
TID ameandika kuwa 
asamehewe kwa 
kushindwa kwenda 

kumzika na anamu-
omba Mungu amu-
weke peponi

“Hakika Ijumaa ya 
leo itabaki kuwa kwe-
nye kichwa changu, 
maneno peke yake 
hayatoshi, naomba 
Allah akusamehe 
madhambi yako, pia 
huko ulipo nisamehe 
kwa kushindwa kufika 
mazikoni Chato” .
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United yajitosa 
kumtaka Llorente

MANCHESTER, England 
KLABU ya Manchester United imeingia kwe-

nye anga za kiungo fundi wa Atletico Madrid, 
Marcos Llorente, kwa ajili ya kutaka kumsajili 
wakati wa dirisha la majira ya joto.

Manchester United imepeleka mezani ofa 
yake kwa Atletico Madrid kwa ajili ya kupata 
saini ya mchezaji huyo, kwa mujibu wa AS.

Mashetani Wekundu wanatarajiwa kufanya 
mabadiliko katika safu ya ulinzi na kuongeza 
nafasi ya kiungo mkabaji katika dirisha kubwa 
la usajili, huku kocha Ole Gunnar Solkjaer aki-
taka kuongeza nafasi zaidi katika eneo la ki-
ungo.

United ambayo inashika nafasi ya pili kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu England, inapanga 
kukifanyia maboresho makubwa kikosi chake 
kwa ajili ya msimu ujao.

Kikosi hicho kinaonekana kuhitaji wachezaji 
zaidi kwenye safu ya kiungo na ushambuliaji, 
kutokana na msimu huu wachezaji wake wengi 
kusumbuliwa na majeruhi ya mara kwa mara.

Llorente ameichezea Atletico Madrid katika 
mechi 36 msimu huu akifunga magoli 10 na 
kutoa pasi za mwisho tisa katika mashindano 
yote.

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, 
Marcus Rashford na winga wa Arsenal, Bukayo 
Saka wameondolewa kwenye kikosi cha Timu 
ya Taifa ya England kuelekea mechi za kufuzu 
Kombe la Dunia dhidi ya Albania na Poland.

Wote wawili waliukosa mchezo wa Alhamisi 
wakati England ikiibuka na ushindi wa mabao 
5-0 dhidi ya San Marino pale katika dimba la 
Wembley.

Rashford mwenye umri wa miaka 23, aliji-
unga na kikoci hicho cha kocha, Gareth South-
gate licha ya kuwa na majeruhi ya mguu na 
amerudi kwenye kikosi cha United baada ya 
kufanyiwa uchuguzi wa kina.

Saka mwenye umri wa miaka 19, ameumia 
misuli na hivyo kumfanya kushindwa ku-
kichezea kikosi hicho.

“Marcus Rashford na Bukayo Saka hawa-
takuwa katika kikosi cha England katika 
mechi zijazo za kufuzu Kombe la Dunia 2022,” 
ilisema taarifa ya Chama cha Soka cha Eng-
land (FA).

“Rashford alithibitika kuwa na majeraha ka-
tika Uwanja wa St.Georger’s Park ambayo yal-
imfanya kukosa mchezo dhidi ya San Marino, 
na tumekubaliana aendelee na matibabu ka-
tika klabu yake ya Manchester United.

“Saka amebaki na Arsenal kwa ajili ya 
uchunguzi zaidi, lakini kwa sasa hatakuwapo 
katika kikosi kitakachokabiliana na Albania na 
Poland.”

England leo Jumapili watacheza na Albania 
kwenye mchezo wa Kundi I kabla ya kuwavaa 
Poland katika dimba la Wembley Jumatano.

Rashford, Bukayo waondolewa England

PARIS, Ufaransa

N’Golo Kanté atakosa mechi 
mbili za kufuzu Kombe la Dunia 
za Timu ya Taifa ya Ufaransa kuto-
kana na majeraha.

Kiungo huyo wa Chelsea amepa-
ta jeraha la misuli kwenye mchezo 
wa Les Bleus ambao walikwenda 
sare ya 1-1 na Ukraine Jumatano 
usiku.

Hatosafiri kurejea Stamford 
Bridge kutokana na kufanyiwa 
upasuaji na Ufaransa imethibiti-
sha habari hizo.

“N’Golo Kante hatokuwa sehe-
mu ya kikosi cha Ufaransa katika 
mechi mbili zijazo moja ni ya Ju-
mapili dhidi ya Kazakhstani na 
siku tatu baadaye dhidi ya Bosnia-
Herzegovina,” taarifa ya Timu ya 
Taifa ya Ufaransa ilisomeka.

“Kiungo wa klabu ya Chelsea 
amepata majeraha katika paja la 
kushoto katika mchezo wa Jumata-
no dhidi ya Ukraine katika dimba 
la Stade de France na alifanyiwa 
vipimo siku ya Alhamisi.”

Kante anaweza pia kukosa mch-
ezo wa Ligi Kuu England dhidi ya 
West Brom utakaochezwa Aprili 3, 
mwaka huu na ule wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya FC Porto 
siku nne baadaye. 

nje mechi mbili 
Ufaransa

Kante
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Hata hivyo beki huyo hajaonyesha nia ya kuhitaji 
kubakia katika klabu...

KWA UFUPI

 MADRID, Hispania

G
WIJI wa Real Madrid, Fer-
nando Hierro, amesema 
anatarajia kumwona nyo-
ta wa kikosi hicho, Sergio 

Ramos akiongeza mkataba wa kuen-
delea kuitumikia timu hiyo.

Hierro amesema anaamini kwam-
ba beki huyo ataongeza mkataba 
mpya ambao utakuwa ni wa kuitu-
mikia timu hiyo kwa maisha yake 
yote.

Mkataba wa Ramos ndani ya 
kikosi cha Real Madrid unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa msimu 

huu na hadi sasa suala la mkataba 
wake mpya linaonekana kuwa bado 
ni gumu.

“Ninapenda kumwona Sergio 
Ramos akiendelea kuichezea Real 
Madrid na kustaafia hapo kwani ni 
mchezaji mzuri na ana uwezo mkub-
wa,” amesema Hierro akinukuliwa 
na gazeti la Marca.

Kwa mujibu wa ripoti, Ramos 
mwenyewe hajaonyesha nia ya 
kuongeza mkataba mpya na anata-
jwa kutaka kuondoka kwenye klabu 
hiyo.

Manchester United na PSG ni 
miongoni mwa klabu zinazotajwa 

kuwania saini ya nahodha huyo wa 
Madrid na Timu ya Taifa ya Hispa-
nia.

Kwa sasa nyota huyo yuko katika 
kikosi cha Hispania na kocha wake, 
Luis Enrique ameweka wazi maumi-
vu ya enka aliyopata katika mechi 
ambayo Real Madrid ilipata ushindi 
wa mabao 3-1 dhidi ya Celta Vigo si 
makubwa.

Maumivu hayo ya Ramso ambaye 
alitoka kufanyiwa operesheni ya 
mguu hivi karibuni yalianza kuleta 
hofu ya kuikosa michezo dhidi ya 
Ugiriki, Georgia na Kosovo.

CHELSEA YAMTAKA LUKAKU

CHELSEA watafikiria kuhusu usajili wa straika 
wao wa zamani, Romelu Lukaku mwenye umri 
wa miaka 27, kama hawataweza kumsajili nyota 
wa Norway, Erling Braut Haaland (20), kipindi 
hiki cha majira ya joto. (Telegraph)

LUKAKU AGEUKA LULU

MANCHESTER City pia wanafikiria kumsajili 
Lukaku, ambaye amefunga mabao 59 
kwenye mechi 85 alizocheza pale Inter Milan. 
(Calciomercato, via Manchester Evening News)

HAALAND SOKONI RASMI

KLABU ya Borussia Dortmund imetaja ada ya 
kumuuza nyota wake, Erling Haaland mwenye 
umri wa miaka 19 kuwa ni pauni milioni 154. 
(ESPN)

SANE: SIONDOKI LIVERPOOL

STRAIKA wa Senegal, Sadio Mane mwenye umri 
wa miaka 28, amedokeza kwamba anataka 
kubakia Liverpool hata kama kikosi hicho cha 
kocha, Jurgen Klopp kitashindwa kufuzu Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu ujao. (Sun)

LACAZETTE AWINDWA

SEVILLA na Roma zinawania kumsajili 
mshambuliaji wa Arsenal na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Alexandre Lacazette, ambaye ana 
umri wa miaka 29. (ESPN)

PSG YAMGANDA NEYMAR 

KLABU ya Paris St-Germain ina matumaini 
fowadi wa Brazil, Neymar mwenye umri 
wa miaka 29, atasaini mkataba mpya, lakini 
majaliwa ya Kylian Mbappe bado hayajulikani. 
Fowadi huyo wa Ufaransa mwenye umri wa 
miaka 22, mkataba wake unamalizika mwaka 
2022. (Marca)

LINGARD KURUDI UNITED

MANCHESTER United wanatumaini kiungo 
wao, Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 
28, ambaye anacheza kwa mkopo West Ham, 
atarudi klabuni hapo katika kipindi cha majira 
ya joto. (Sun)

LLORENTE ANUKIA EPL

MANCHESTER United imetoa ofa ya pauni 
milioni 68.5 kwa ajili ya kumsajili kiungo wa 
Atletico Madrid na Hispania, Marcos Llorente 
mwenye umri wa miaka 26. (AS)

PEREZ AKASIRIKA

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez 
ameripotiwa kuwa na hasira sana na Manchester 
United baada ya jaribio lao la kutaka kumsajili 
mlinzi, Pau Torres mwenye umri wa miaka 24 
kukwama. (El Desmarque, via Mirror)

KLOPP VS WIJNALDUM

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amewataka 
wamiliki wa klabu hiyo kufikia makubaliano na 
kiungo, Georginio Wijnaldum mwenye umri wa 
miaka 30, kuhusu mkataba  mpya. (90min)

MALEN AKARIBIA ANFIELD

LIVERPOOL inaongoza dhidi ya AC Milan na 
Juventus kwenye mbio za kumsajili straika wa 
PSV, Donyell Malen mwenye umri wa miaka 22. 
(Gazetta dello Sport, via Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Ramos ashauriwa 
kustaafia Madrid
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Ntibazonkiza aisogeza
Burundi AFCON 2022
Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Yanga, Saido Ntibazonkiza 
alifunga bao moja na kuisaidia timu yake ya 
taifa ya Burundi kutoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Afrika ya Kati na kusubiri hatima 
ya kukata tiketi ya kushiriki Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON), kwenye mechi 
ya mwisho.

Ntibazonkiza ambaye kwa muda mrefu 
ilielezwa ni majeruhi na kukosa mechi 
kadhaa za Ligi Kuu Tanzania Bara na klabu 
yake ya Yanga, alipachika bao dakika ya 58 
kwenye mechi ya Kundi E, Burundi ikiwa 
nyumbani mjini Bujumbura.

Mabao ya Afrika ya Kati yalifungwa na 
Louis Mafouta dakika ya 40 na 52, kabla 
ya Ntibazonkiza kufunga dakika ya 58 na 

Christophe Nduwarugira kufunga bao la pili 
la kusawazisha dakika ya 80.

Ni matokeo ambayo yanaifanya Burundi 
kufikisha pointi tano, ikishika nafasi ya tatu 
chini ya Mauritania yenye pointi sita, ikiwa 
kwenye nafasi ya pili na Morocco ambayo 
tayari imeshafuzu baada ya kufikisha pointi 
11.

Juzi hiyo hiyo, Mauritania ikiwa nyumbani 
ililazimishwa suluhu dhidi ya Morocco na 
kuzifanya timu hizo kugawana pointi moja 
moja, kila mmoja akisalia kwenye nafasi 
yake ya kwanza na ya pili.

Ntibazonkiza na wenzake watakuwa na 
kibarua kingine siku ya Jumanne, Machi 30, 
mwaka huu watakapokuwa nchini Morocco 
kucheza dhidi ya wenyeji na wakihitaji 
ushindi ili wafuzu, kwani watafikisha pointi 

tisa, lakini pia wakiiombea Mauritania 
ambayo nayo itakuwa ugenini dhidi ya 
Afrika ya Kati ifungwe.

Afrika ya Kati ambayo inashika mkia ikiwa 
na pointi nne, nayo ikishinda itafikisha 
pointi saba, hivyo chochote kinaweza 
kutokea katika kundi hilo.

Kwa upande wa Tanzania (Taifa Stars), 
yenyewe imeshapoteza nafasi ya kushiriki 
fainali hizo baada ya kukubali kufungwa 
na Equatorial Guinea, hivyo leo itashuka 
dimbani kuwakaribisha Libya katika mechi 
ya Kundi J ili kukamilisha ratiba.

Mechi nyingine ya kundi hilo la Taifa 
Stars itakuwa ni kati ya vinara Tunisia 
na Equatorial Guinea ambazo tayari 
zimeshakata tiketi ya kucheza AFCON hapo 
mwakani.

Tanzania 
ufukweni 
yaipania 
Burundi
Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka 
ya Taifa ya Ufukweni, Boniface 
Pawasa, amesema kikosi chake 
kipo tayari kwa ajili ya mechi 
ya kuwania tiketi ya kushiriki 
Fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON), dhidi ya Burundi 
itakayochezwa keshokutwa jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Pawasa, alisema kwa 
sasa kikosi chake kinaendelea 
kujiimarisha na mazoezi na 
anashukuru hana mchezaji 
majeruhi hata mmoja.

Pawasa alisema kila mchezaji 
wa timu hiyo yuko tayari 
kupambana kuhakikisha 
wanapeperusha vyema bendera 
ya Tanzania katika mashindano 
hayo.

Naye Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi, Almasi Kasongo, alisema 
ana imani kikosi hicho kitafanya 
vizuri katika michezo yote miwili 
ambayo itachezwa hapa nchini.

“Jinsi ambavyo timu hii 
inafanya vizuri katika mazoezi ni 
ishara kubwa kwamba tunaweza 
kufanya vizuri katika mechi yetu 
ya kwanza dhidi ya Burundi 
na hatimaye kusonga mbele,” 
alisema Kasongo.

Burundi imeomba kutumia 
ufukwe za Coco jijini katika mechi 
yake ya nyumbani na mchezo wa 
marudiano utachezwa hapo hapo 
Aprili Mosi, mwaka huu ambapo 
Tanzania watakuwa wenyeji.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo kujiandaa na mechi za 
kuwania tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake (AWC), zitakazochezwa baadaye mwaka huu. 
PICHA: TFF 

Na Saada Akida 

BAADA ya timu yake 
kuondolewa kwenye 
mashindano ya Kombe la FA, 
Kocha Mkuu wa Gwambina 
FC, Mohamed Badru amesema 
wameongeza nguvu katika 
mazoezi kwa ajili ya kuhakikisha 
wanafanya vyema kwenye 
mechi zilizobakia za Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Badru 

alisema hatua ya kwanza ni 
kuhakikisha anapata pointi tatu 
katika kila mechi na ‘hesabu’ 
zake zitaanzia katika michezo 
minne ya viporo aliyonayo.

Badru alisema ana nafasi ya 
kupata ushindi zaidi kwenye 
mechi hizo ambazo zitakuwa 
ugenini na dhidi ya Namungo 
FC, KMC FC, Coastal Union 
pamoja na Yanga.

“Nilipokabidhiwa timu 
ilikuwa nafasi ya 15 ikiwa na 
pointi 15, hivyo katika mechi 

tano nimefanikiwa kupata 
pointi nane, kwa sasa nina 
badilisha mbinu kuhakikisha 
haturuhusu kufungwa tena, 
tunahitaji kushinda mechi zetu 
nne za viporo ili kutoka kwenye 
nafasi ya 11 na kupanda juu,”.

“Kwa maandalizi yetu nina 
imani kubwa katika mechi hizo 
za viporo, kwangu ni rahisi 
kupata matokeo mazuri ugenini 
kulingana na mbinu ambazo 
nawapa wachezaji wangu,” 
alisema Badru.

Aliongeza baada ya 
kuondolewa katika michuano 
ya Kombe la FA, wanahitaji 
kupambana ili kufikia malengo 
ya kumaliza kwenye nafasi tano 
za juu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Ukiangalia aliyekuwa juu 
yetu pointi zinalingana hata 
aliyekuwa chini yetu pia, sasa 
tunahitaji kushinda mechi zetu 
bila kujali tunacheza nyumbani 
au ugenini,” alisema Badru.

Gwambina yajipanga ‘kupasha’ viporo

Namungo kamili 
kuikabili Nkana
Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Namungo FC 
ambayo inashiriki mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika, Khamis Fakhi, amesema 
timu yao imejipanga vizuri 
kuwakabili wapinzani wao Nkana 
FC kutoka Zambia na wamefunga 
hesabu ya mechi zilizopita.

Namungo yenye makazi yake 
mkoani Lindi itawakaribisha 
Nkana FC katika mechi ya hatua 
ya makundi itakayochezwa Aprili 
4, mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Fakhi aliliambia gazeti hili kikosi 
chao kimejipanga vyema baada ya 
kufanyia kazi upungufu uliokuwa 
nayo na kuwaambia Watanzania 
wasikatishwe tamaa na matokeo 
yaliyopita.

“Tumejipanga vizuri 
kukutana na wapinzani wetu, 
tumewafuatilia kwa muda 
mrefu kipindi walipokutana na 
Pryramids,”alisema Fakhi.

Aliongeza wameshafahamu 
ubora na upungufu wa wapinzani 
wao hivyo wataingia uwanjani 
kwa tahadhari ili wasipoteze 
mchezo huo.



   Mwambusi asema kikosi chake kiko tayari, imara 
kukamilisha majukumu...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Stars, Libya 
kujiliwaza leo
 Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupoteza nafasi ya 
kushiriki katika Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON), Timu ya 
Soka ya Taifa (Taifa Stars) itawa-
karibisha wenzao kutoka Libya 
katika mechi ya mwisho ya Kundi J 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam.

Huku Libya pia imekosa nafasi ya 
kushiriki fainali hizo zitakazofanyi-
ka nchini Cameroon mwakani, Stars 
itashuka dimbani kusaka ushindi ili 
kulinda heshima ya kumpoteza ali-
yekuwa shabiki namba moja, Hayati 
Dk. John Pombe Magufuli aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, ambaye alifariki 
Machi 17, mwaka huu jijini na juzi 
alizikwa nyumbani kwao Chato, 
mkoani Geita.

Kocha Msaidizi wa Taifa Stars, 
Selemani Matola alisema waliingia 
uwanjani kwenye mechi ya Equa-
torial Guinea kwa ajili ya kupata 
ushindi, lakini vijana walishindwa 
kutumia nafasi chache zilizopatika-
na, lakini kwenye mechi ya mwisho 
wanaahidi kufanya vizuri.

“Nafahamu Watanzania 
wameumia sana baada ya matokeo 
haya, lakini tulipambana sana hadi 
dakika za mwisho, haikuwa mata-
rajio yetu, nguvu zetu sasa tuna-
zielekeza kwenye mechi yetu na 
Libya, kikubwa kwenye mechi hii 
tunacheza nyumbani na tunataka 
kulinda heshima,” alisema Matola.

Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka 
Nchini, Clifford Ndimbo, alisema 
maandalizi yote kuelekea mechi 
hiyo itakayochezwa kuanzia saa 
10:00 jioni yamekamilika na aka-
sisitiza itafanyika bila ya mashabiki.

Tunisia yenye pointi 13 na Equa-
torial Guinea yenye pointi tisa ndio 
zimepata tiketi ya kushiriki AFCON 
wakati Taifa Stars inashika nafasi 
ya tatu ikiwa na pointi nne huku 
Libya ambao wamekusanya pointi 
tatu wanaburuza mkia katika kundi 
hilo.

Ndoto ya Watanzania kucheza 
AFCON kwa mara ya pili mfululizo 
ilitoweka Alhamisi iliyopita baada 
ya Stars kuchapwa bao 1-0 na we-
nyeji Equatorial Guinea huku Libya 
ikiambulia kipigo cha mabao 5-2 
kutoka kwa Tunisia siku hiyo.

Yanga yatamba kukwepa viunzi

Ramos ashauriwa kustaafia Madrid habari  UK  22

Beki wa Azam FC, Abdalllah Kheri (kushoto) akimdhibiti beki mwenzake wa timu hiyo, Bruce Kangwa, ambaye ni raia wa Zimba-
bwe katika mazoezi ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya Kombe la FA yanayotarajiwa kuendelea 
tena baadaye mwezi ujao. PICHA: MTANDAO. 

 Na Mwandishi Wetu

TUKO tayari! Hayo ni maneno ya Kaimu 
Kocha Mkuu wa Yanga, Juma Mwam-
busi kuelekea hatua ya lala salama ya 

Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na mechi za 
mashindano ya kuwania ubingwa wa Kombe la 
FA ambazo huchezwa kwa mtindo wa mtoano.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Salaam, 
Mwambusi alisema mazoezi ambayo amewapa 
wachezaji wake yamewabadilisha na kuwafanya 
wawe imara na tayari kwa mapambano huku 
akizingatia ushindani katika michezo iliyobakia 
ya mashindano yote wanayoshiriki.

Mwambusi alisema kila mchezaji anaonyesha 
‘kiu’ ya kupata nafasi ya kupambana ili kufikia 
malengo na anaamini dhamira waliyonayo 
wataitekeleza kikamilifu ndani ya msimu huu 
wa 2020/21.

“Naweza kusema tuko tayari kwa ajili ya 
mapambano, tumekuwa na muda mzuri wa 
kufanya maandalizi kwa ajili ya mechi zijazo, 
ninaamini kila kitu kitakwenda vyema, kila 
mchezaji anafahamu vizuri majukumu yake, ligi 

ilisimama lakini hii yote ni mipango ya Mungu, 
mapumziko yametusaidia,” alisema Mwambusi.

Kocha huyo alisema wachezaji wanahitaji 
kutwaa ubingwa ili kujihakikishia tiketi ya 
kushiriki mashindano ya kimataifa mwakani na 
hili linawaongezea hamasa ya kutaka kufanya 
vizuri katika kila mechi.

“Tumeweka mikakati ya ushindi, kila mechi 
kwetu ni fainali, tunataka kila mchezo uwe na 
matokeo mazuri, tusiangalie mbele, tumalize 
mechi moja baada ya nyingine, kwetu mechi 
zote ni muhimu na hatutaidharau klabu yoyote,” 
aliongeza kocha huyo.

Alisema programu ya mazoezi ya 
‘gym’ ambayo wameianza hivi karibuni 
imewabadilisha wachezaji wake na 
kuwaongezea nguvu ya kupambana.

“Kuna vitu walikuwa hawafanyi, sasa hivi 
tunavifanya, najua tuko kwenye vita ya kuwania 
ubingwa, ni lazima ujiimarishe kwa kutumia 
mbinu zote, hatutaki kuwapa nafasi wapinzani, 
tutaingia kumaliza msimu kwa kasi, tunataka 
kurejesha furaha iliyopotea kwa miaka mitatu,” 
alisema Mwambusi.

Kuhusu nyota wake ambao wako kwenye 
timu za taifa mbalimbali, Mwambusi alisema 
anaamini kila mmoja anajituma katika mazoezi 
ili kulinda viwango vyao na watakaporejea 
atawaandalia pia programu maalumu ili 
kuwaweka sawa.

“Naamini itatuchukua siku chache 
kutengeneza muunganiko, kwa sababu wote 
wako kwenye mazoezi, haitakuwa tatizo, 
watafikia katika kiwango ninachokihitaji, 
wamekwenda kwenye klabu za mpira, mazoezi 
yanafanana, vitu vichache hutofautiana na 
ni kwa sababu ya kutengeneza mfumo,” 
Mwambusi aliongeza.

Kikosi cha Yanga kimeweka kambi yake 
katika Kijiji cha Avic Town, kilichoko eneo la 
Kigamboni nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam.

Yanga yenye pointi 50 ndio vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara wakifuatiwa na mabingwa 
watetezi, Simba wenye pointi 46, lakini 
wamecheza mechi tatu pungufu huku Mwadui 
FC ya mkoani Shinyanga iliyojikusanyia pointi 16 
ikiburuza mkia.
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