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HABARI KITAIFA

Kiingereza, Hisabati hali mbaya

Na Romana Mallya

MASOMO ya Kiingereza na Hi-
sabati bado ni tatizo kubwa kwa
wanafunzi wengi nchini. Hili
linadhihirishwa na matokeo ya
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya
Msingi (PSLE) mwaka huu yaliyo-
tangazwa na Baraza la Mitihani
la Taifa (NECTA).

Kwa mujibu wa matokeo hayo
yaliyotangazwa katika ofisi za
NECTA mkoani Dar es Salaam
jana na Katibu Mtendaji wa
baraza hilo, Dk. Said Mohamed,
kati ya watahiniwa 1,356,207
waliofanya mtihani huo Sep-
temba mwaka huu, asilimia 61.44
wameambulia daraja D (wame-
pata alama 11-20) katika somo la
Kiingereza.

Hali hiyo pia imeshuhudiwa
katika somo la Hisabati ambalo
kati ya watahiniwa 1,356,216,
asilimia asilimia 51.02 wamepata
daraja D katika somo hilo, ikiwa
ni zaidi ya nusu ya watahiniwa
hao.

Masomo hayo yameonekana
kuwa tatizo kwa wanafunzi wen-
gi kwa kuwa hata mwaka jana
(2022) ufahulu katika masomo
hayo ulikuwa wa kusuasua.

Kwa mwaka jana, asilimia 67.71
ya watahiniwa 1.347,933 wali-
pata daraja D katika somo la Ki-
ingereza huku asilimia 45.51 ya
watahiniwa 1,347,982 wakipata
alama za daraja D katika somo la
Hisabati.

Katika matokeo ya mwaka
jana Kiingereza waliopata daraja
E ni asilimia 2.9 wakati mwaka
huu asimilia 4.21 ya watahiniwa
wamepata alama za daraja hilo
(0-10).

Kwa somo la Hisabati, asilimia

1.21 walipata alama za daraja E na
mwaka huu, asilimia 0.15 wame-
pata daraja E katika somo hilo.

Somo lingine ambalo ni tatizo
ni Sayansi na Teknolojia ambalo
kati ya watahiniwa 1,356,230,
wa mwaka huu, asilimia 23.01
wamepata alama D huku mwaka
2022 asilimia 26.71 ya watahi-
niwa 1,347,993 walipata alama za
daraja hilo.

Ufaulu hauridhishi pia katika
somo la Maarifa ya Jamii na Stadi
za Kazi ambalo kwa mwaka huu
waliopata D ni asilimia 21.82 ya
watahiniwa 1,356,224 huku mwa-
ka 2022 asilimia 26.25 ya watahi-
niwa 1,347,973 walipata alama za
daraja hilo.

Masomo ambayo wanafunzi
wamefanya vizuri ni Kiswahili;
waliopata daraja D ni asilimia
9.15 ya watahiniwa 1,356,140,
huku mwaka 2022 asilimia 7.74
ya watahiniwa 1,347,979 walipata
alama za daraja hilo.

Somo la Uraia na Maadili mwa-
ka huu asilimia 14.05 ya watahi-
niwa 1,356,228 wamepata alama
D, wakati mwaka 2022 asilimia
1504 ya watahiniwa 1,347,991
walipata alama hizo.

WADAU WAFUNGUKA

Meneja wa Idara ya Utafiti na
Uchambuzi wa Sera wa Shirika la
HakiElimu, Mwemezi Makumba,
akizungumza na mwandishi
baada ya kutangazwa matokeo
hayo, alisema watahiniwa ku-
fanya vibaya kunatokana na ku-
tokuwapo walimu wa kutosha na
wenye weledi katika masomo ya
Kiingereza na Hisabati.

Alitaja tatizo lingine ni mbi-
nu za ufundishaji, akisisitiza
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Imetolewa na
Menejimenti.

Somo lingine
ambalo ni tatizo
ni Sayansi na
Teknolojia ambalo
kati ya watahi-
niwa 1,356,230, wa
mwaka huv, asil-
imia 23.01 wame-
pata alama D huku
mwaka 2022 asil-
imia 26.71 ya wa-
tahiniwa 1,347,993
walipata alama za
daraja hilo.

uwekezaji unahitajika katika
mazingira ya kujifunzia.

“Changamoto nyingine ni
msongamano mkubwa wa wa-
nafunzi darasani katika shule za
serikali unaosababisha kuwapo
ufuatiliaji mdogo kwa watoto
na kuchangia wanafunzi kutoiva
katika masomo.

“Maeneo haya yote yanahi-
tajika kufanyiwa kazi ili kutibu
tatizo hili. Tusipowekeza, hata
matokeo ya mwakani yatakuwa
hivi,” alitahadharisha.

WAFUTIWA MATOKEO

Katika hatua nyingine, NEC-
TA imefungia vituo viwili vya
mtihani ambavyo ni Twib-
hoki (PS0904095) na Graiyaki
(PS0904122), vyote vya Hal-
mashauri ya Serengeti mkoani
Mara, vilivyothibitika kupanga

kufanya udanganyifu katika
mtihani.
Katibu Mtendaji Dk. Mo-

hamed alisema baraza limefuta
matokeo yote ya watahiniwa 31
sawa na asilimia 0.002 ya wata-
hiniwa 1,356,392 waliofanya mti-
hani huo mwaka huu kutokana
na kufanya udanganyifu.

Pia alisema baraza limevi-
andikia barua za onyo vituo
vya mtihani vinne ambavyo ni
Mother of Mercy (PS0203133),
St.  Marys Mbezi Beach
(PS0203088) vya Halmashauri
ya Kinondoni, Dar es Salaam;
Charm Modern (PSO103111)
cha Halmashauri ya Karatu,
Mkoa wa Arusha; na Morotonga
(PS0904042) cha Halmashauri
ya Serengeti, Mkoa wa Mara.

Alisema vituo hivyo vilijari-
bu kujihusisha na vitendo vya
udanganyifu katika mtihani
huo, hivyo vitakuwa chini ya
uangalizi wa baraza mpaka li-
takapojiridhisha kuwa ni vituo
salama vya uendeshaji Mtihani
wa Taifa.

“Baraza limezuia kutoa ma-
tokeo ya watahiniwa 360 am-
bao walipata matatizo ya afya
na kushindwa kufanya mtihani
kwa masomo yote au idadi
kubwa ya masomo. Wamepewa
fursa kufanya mtihani mwaka
2024,” alisema.

Dk. Mohamed alisema jumla
ya watahiniwa 1,397,293 walisa-
jiliwa kufanya mtihani huo, wak-
iwamo wasichana 742,690 sawa
na asilimia 53.15 na wavulana
654,603 sawa na asilimia 48.85.

Alisema kati ya watahiniwa
waliosajiliwa, wenye mahitaji
maalum ni 4,599 sawa na asil-
imia 0.33.

“Kati ya watahiniwa 1,397,293
waliosajiliwa, watahiniwa
1,356,392 sawa na asilimia 97.07
walifanya mtihani wakiwamo
wasichana 726,078 sawa na
asilimia 9776 na wavulana ni
630,630 sawa na asilimia 96.29,”
alisema.

Alisema watahiniwa 40,901
sawa na asilimia 2.93 hawaku-
fanya mtihani, kati yao wavulana
ni 24,289 sawa na asilimia 3.71 na
wavulana ni 16,612 sawa na asil-
imia 2.24.

UFAULU WA JUMLA

Dk. Mohamed alisema jumla
ya watahiniwa 1,092,960 sawa
na asilimia 80.58 ya watahiniwa
waliofanya, wamefaulu kwa ku-
pata daraja A, B na C ambapo
kati yao, wavulana ni 507,920
sawa na asilimia 80.59 na wasi-
chana ni 585,040 sawa na asil-
imia 80.58.

Alisema mwaka 2022 wata-
hiniwa waliofaulu walikuwa
ni 1,073,402 sawa na asilimia
79.62. hivyo, ufaulu wa jumla
umeongezeka kwa asilimia 0.96.

“Katika ubora wa ufaulu, wata-
hiniwa wengi wamepata daraja
B na C. Daraja B ni watahinwa
314,646 sawa na asilimia 23.2,
daraja C ni watahiniwa 724,371
sawa na asilimia 53.41 na watahi-
niwa 53,943 sawa na asilimia 3.98
wamepata daraja A,” alisema.

Alisema ubora wa ufaulu kwa
wasichana umeongezeka kwa
kiasi kikubwa hadi asilimia 80.58
kulinganishwa na asilimia 78.91
katika mwaka 2022 ambapo
ongezeko katika daraja A ni asil-
imia 0.3, daraja B ni asilimia
0.96 na daraja C ni asilimia 0.57

Kwa upande wa wavulana,
Katibu Mtendaji alisema ubora
wa ufaulu umeongezeka hadi
asilimia 80.59 kulinganishwa na
asilimia 80.41 katika mwaka 2022
ambapo ongezeko katika daraja
A ni asilimia 042 na daraja B ni
asilimia 0.58.

“Ufaulu wa daraja C umeshuka
kwa asilimia 0.83. Kwa ujumla
ufaulu wa wavulana na wasi-
chana umefanana, wavulana
wamefaulu kwa asilimia 80.59 na
wasichana kwa asilimia 80.58,”
alifafanua.

UFAULU KIMASOMO

Dk. Mohamed alisema ufaulu
wa somo la Kiingereza ni asil-
imia 34.35 na ufaulu wa somo
la Kiswahili ni asilimia 87.91, aki-
fafanua kuwa kwa somo la Kiin-
gereza umepanda kwa asilimia
4.96 na Kiswahili umeshuka kwa
asilimia 1.59 kulinganishwa na
mwaka 2022.

“Katika somo la Kiingereza
wavulana wanaufaulu wa asil-
imia 34.39 na wasichana wana
ufaulu wa asilimia 34.32 na somo
la Kiswahili wasichana wana
ufaulu mkubwa wa asilimia 88.91

kuliko wavulana ambao wana
ufaulu wa asilimia 86.76.

“Ubora wa ufaulu, somo la
Kiswahili umeongezeka kwa wa-
tahiniwa walipata daraja A hadi
asilimia 3044 kulinganishwa
na asilimia 29.96 mwaka 2022
japokuwa idadi ya watahiniwa
waliopata daraja B imepungua
kwa asilimia 2.01,” alisema.

Alisema katika somo la Ki-
ingereza, ubora wa ufaulu
umeongezeka kwa watahiniwa
waliopata daraja A na B hadi asil-
imia 11.4 kulinganishwa na asil-
imia 8.65 mwaka 2022.

SAYANSI, HISABATI

Katibu  Mtendaji  alisema
ufaulu wa somo la Sayansi na
Teknolojia ni asilimia 74.08 na la
Hisabati ni asilimia 48.83, hivyo
umepanda kwa asilimia 2.45 ka-
tika somo la Sayansi na Teknolo-
jia na kwa Hisabati umeshuka
kwa asilimia 4.46 kulinganishwa
na mwaka 2022.

Alisema somo la Sayansi na
Teknolojia, wavulana wana ufau-
Iu wa asilimia 75.78 na wasichana
wana ufaulu wa asilimia 72.6 na
somo la Hisabati wavulana wana
ufaulu mkubwa wa asilimia 52.45
kuzidi wasichana wenye asilimia
45.69.

Alisema ubora wa ufaulu
somo la Sayansi na Teknolojia
umeongezeka kwa watahiniwa
waliopata daraja A na B hadi asil-
imia 28.11 kulinganishwa na asil-
imia 26.32 mwaka 2022.

Alisema katika somo la Hisa-
bati, ubora wa ufaulu umeshu-
ka kwa watahiniwa waliopata
daraja A na B hadi asilimia 10.88
kulinganishwa na asilimia 13.1
mwaka 2022.

“Pamoja na ubora wa ufaulu
wa somo la Hisabati kushuka,
ufaulu wa watahiniwa walipata
daraja A umeongezeka kwa asil-
imia 0.33.

“Idadi ya watahiniwa wali-
opata daraja la mwisho ambalo
ni E sawa na asilimia O hadi 10,
imepungua kwa kiasi kikubwa
hadi asilimia 0.15 kulinganishwa
na asilimia 1.21 mwaka 2022,”
alisema.

Alisema idadi ya shule katika
makundi ya umahiri inaonesha
kuwa kati ya shule 18,314 zenye
matokeo ya PSLE 2023, shule
13,833 sawa na asilimia 7547
zimepata wastani wa daraja la
C kulinganishwa na madaraja
mengine ya ufaulu.

“Shule zilizopata wastani wa
daraja A-C zimeongezeka kwa
asilimia 1.71 kutoka shule 16,294
sawa na asilimia 91.02 mwaka
2022 hadi kufikia shule 16,984
sawa na asilimia 92.73 mwaka
2023. Hakuna shule zenye
wastani wa daraja E,” alisema.

Katibu  Mtendaji  alisema
baraza limewasilisha matokeo
hayo kwenye mamlaka zina-
zohusika ili zifanye uchaguzi
wa watahiniwa wa kujiunga na
elimu ya sekondari, hivyo ma-
tokeo yatatangazwa na mamlaka
baada ya kukamilisha uchaguzi.
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Askari polisi wa kikosi cha usalama barabarani, Sajini
Ninga Gilagiza, akimpima Kilevi dereva wa basi la
mikoani, kabla ya kuondoka katika Stendi Kuu ya Ma-

PICHA: VITUS AUDAX

Wahitimu SUA wamlilia mwenzao aliyefia Israel

Na Christina Haule, MOROGORO

WAHITIMU wa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA),
wamesikitishwa na kifo cha
aliyekuwa mhitimu mwenzao,
Clemence Mtenga (22), aliyeuawa
baada ya kutekwa na kikundi cha
kigaidi cha Hamas nchini Israel
kwenye shambulio la Oktoba 7,
mwaka huu.

Mmoja wa wanafunzi wa kilimo
biashara, kozi aliyokuwa akisoma
Mtenga, Milanzi Shandries, alise-
ma wana furaha kuhitimu salama
huku wakiwa na huzuni kwa saba-
bu mwenzao ameshindwa kutimi-
za ndoto zake baada ya kufariki
dunia licha ya kuwa alikuwa mwe-
nye kujituma na mpenda dini.

Alisema vijana wengi huwa
wana ndoto na wanapohitimu,
hutaka kuzitimiza lakini mwenzao
ameondoka bila kutimiza ndoto
zake.

Mhitimu mwenzake, Neema
Magesa, alisema wanamshukuru
Mungu kwa yote kwa kuwa wa-
nahitimu na kwa bahati mbaya
hawako na mwenzao kwenye ku-
maliza elimu yao.

Magesa alisema kifo cha mwen-
zao kimewaumiza na kusababisha
kukosa furaha endelevu, hivyo
kujigawa wengine kwenda msiba-
ni mkoani Kilimanjaro kwa ajili ya
kuhani na wengine kubaki chuoni
kwenye mahafali.

Alisema Mtenga alikuwa mtu
mwenye kusaidia wenzie kwenye

taaluma, mtu wa kushirikiana na
wenzake na kwamba walikuwa
pamoja katika kuandika utafiti
mbalimbali chuoni hapo.

Mtenga na mwenzake mmoja
ambaye bado hajarejea nchini na
wala hajulikani aliko hadi sasa,
alikwenda Israel Septemba, mwa-
ka huu, kwa ajili ya mafunzo kwa
vitendo katika kilimo biashara
kuelekea kukamilisha mitihani
yake ya kumaliza mwaka wake wa
tatu wa masomo chuoni hapo.

Makamu wa Mkuu wa SUA,
Prof. Raphael Chibunda, alisema
wanachuo 3,095 wamehitimu
shahada mbalimbali chuoni hapo
na kuhudhurishwa na Mkuu wa
Chuo hicho, Waziri Mkuu Mstaafu,
Jaji Joseph Warioba.

Mpoki kufungua kesi nane kumshtaki Jaji

Na Halfani Chusi

ALIYEKUWA Wakili wa Boniface
Mwabukusi, Mpale Mpoki, ametangaza
kusudio la kufungua kesi nane dhidi ya
Jaji Ntemi Kilekamajengo, kutokana na
kusimamishwa kufanya kazi kwa miezi
sita.

Akizungumza na waandishi wa habari
anakusudia kufanya hivyo kwa kuwa jaji
huyo katika kufikia uamuzi wa kumfun-
gia, alioutoa Novemba 20, mwaka huu,
hakuzingatia sheria na Katiba ya nchi.

Mpoki alisema kabla ya uamuzi huo,
hakupewa nafasi ya kujitetea jambo am-
balo lilimnyima haki za msingi, hivyo
anakata rufani katika Mahakama Kuu
ya Tanzania. Kutokana na kusudio hilo,
alisema mpaka jana mawakili 25 wali-
kuwa wamejitokeza kumtetea.

Baada ya kufungiwa, alisema mawak-
ili wengine saba waliokuwa wakimtetea
Mwabukusi katika shauri la kimaadili,
pia walijitoa kwa kuhofiwa kukutwa na
masahibu kama hayo. Hatua hiyo ilisaba-
bisha Mwabukusi kujitetea binafsi.

“Tayari tumeshapeleka mbele ya
kamati barua ya kusudio la kukata rufa-
ni Mahakama Kuu na tumeandika barua
kuomba nakala ya uamuzi huo kwa vile
mwenendo na uamuzi uliotolewa siku
hiyo hauzidi karatasi tatu za maandishi
ya mkono. Ni matumaini yetu tutapata
mwenendo huo ndani ya muda mfupi,”
alisema.

Endapo apo hukumu hiyo haitapati-
kana ndani ya siku 10 tangu siku ya ba-
rua hiyo, watawajibika kuomba amri ya
kumlazimisha mwenyekiti awapatie na-
kala hizo mapema iwezekanavyo.

Licha ya kumshtaki mahakamani,
alisema anatarajia haraka iwezekanavyo
kuyafikisha malalamiko yake mbele ya
Tume ya Maadili ya Utendaji wa Majaji,
iliyoundwa chini ya Sheria Namba 4 ya
mwaka 2011 na malalamiko hayo yat-
aambatana na haki ya viapo vya mawak-
ili wenzake aliokuwa nao siku ya tukio.

Pia alisema anakusudia kufungua kesi
ya kikatiba Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, dhidi jaji huyo ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Taifa ya Maadili ya
Mawakili, kwamba kumsimamisha am-
empokonya haki yake ya kufanya kazi.

Alilitaja kusudio lingine kuwa ni ku-
fungua kesi nyingine ya kikatiba kupinga
baadhi ya vifungu kadhaa vilivyomo
ndani ya Sheria ya Mawakili vinavyop-
ingana na haki ya asili ya kusikilizwa na
kukinzana na ibara kadhaa za Katiba ya

Tanzania.

“Nakusudia pia kufungua shauri kati-
ka Mahakama ya Haki ya Afrika Mashari-
ki kwa kuwa kitendo cha kusimamishwa
uwakili hakiendani na misingi ya Mka-
taba wa Ushirikiano wa Afrika Mashariki
kama inavyoamrishwa kwenye Ibara
6(d) kuhusiana na nchi husika kukuza
na kulinda haki za watu kama ilivyoain-
ishwa katika tamko la Afrika la Haki za
Binadamu,” alisema.

Kusudio la sita, alisema anataka ku-
washawishi wanachama wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika (TLS), kuitisha
mkutano mkuu maalum wa chama ili
kujadili mwenendo wa uonevu ulio-
fanywa dhidi yake na uamuzi wa jaji na
mawakili wengine  waliopita mbele ya
kamati hiyo kwa kipindi cha miaka mi-
wili iliyopita.

Mpoki pia alisema anakusudia kuan-
dika barua kwa Mwangalizi Maalum wa
Umoja wa Mataifa, Margaret Salterth-
wale, juu ya kuporomoka kwa hali ya
juu ya uhuru wa mawakili Tanzania hasa
kutokana na uwapo wa sheria mbaya na
kandamizi dhidi ya mawakili inayoon-
doa uhuru wa Mahakama Kuu unaoathi-
ri utawala bora.

“Kusudio langu lingine, nitatoa taarifa
kwa Mwangalizi Maalum wa Umoja wa
Afrika (AU) juu ya utetezi wa haki kwa
Mtaalamu Maalum wa Watetezi wa Haki
za Kibinadamu Barani Afrika, Remmy
Lumbu, kuangalia juu ya haki ya kazi za
watetezi wa haki za binadamu na kuan-
galia ni jinsi gani haki za watetezi hao na
maslahi ya kazi yatalindwa, ikiwezekana
nipeleke malalamiko yangu kwenye
Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binada-
mu.
Sambamba na hayo, alisema anaku-
sudia kumfungulia jaji huyo kesi ya fidia
kwa muda atakaokaa bila kazi, hakutaja
kiasi alichopanga kulipwa lakini alibaini-
sha kuwa itategemeana na ushauri ku-
toka kwa mawakili wake.

MZIZI WA TATIZO

Akisimulia namna ilivyokuwa, Mpoki
alisema walipoomba kukata rufani dhidi
ya kesi ya mteja wake, Mwabukusi, am-
baye alikuwa anashtakiwa kwa kuon-
gea maneno yaliyokiuka maadili katika
utendaji wa kazi, baada ya kesi yake
kuhusu suala la bandari, jaji alipandi-
sha ghadhabu na kumwuliza ni kwa nini
anataka kukata rufani kwenye shauri
ambalo sheria hairuhusu.

Nilimjibu kuwa rufani inaruhusiwa
chini ya sheria na hayo ni maelekezo ya

mteja wetu, nisingeweza kukataa kutoa ku-
sudio la mteja wangu la kukata rufani. Jaji
alijibu nimwelekeze kwa nini nakata ru-
fani, nikamwambia kwa kuwa tumeshakaa
muda mrefu mahakamani, tuahirishe kesi
mpaka kesho nitakuja kukueleza.

“Basi mwenyekiti alisema kitendo
changu cha kukubali kutoa kusudio la ku-
kata rufani ni ukiukwaji wa maadili, hivyo
ameamua kunichukulia hatua za kinidha-
mu pasipo kushirikisha wajumbe wengine
wa kamati.

Aliinama kuandika na baada ya kuinuka
akasoma kinachoitwa adhabu na kunihu-
kumu kunifungia leseni yangu ya uwakili
kwa miezi sita toka Novemba 20, 2023,
alisema.

Mpoki aliishukuru TLS kwa kupinga
hatua iliyochukuliwa dhidi yake, akisistiza
bado inaendela kumsaidia kwa nguvu zote
ikiamini kuwa kitendo hicho si shambulizi
dhidi yake bali ni dhidi ya mawakili wote
Watanzania na dhidi ya uhuru wa wa-
nasheria.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHAJI WA MAJARIBIO (PILOT) WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA YA ‘BIOMETRIC VOTER'S REGISTRATION (BVR) KUANZIA
TAREHE 24/11/2023 HADI 30/11/2023 KATIKA KATA ZA IKOMA NA NG'AMBO

Novemba, 2023

DN N

hapo awali Mf. Majina

MAMBO YA KUZINGATIA

Tumia haki yako ya msingi kwa kwenda kujiandikisha.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa kata ya Ikoma iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya
Rorya, Mkoani Mara na Kata ya Ng'ambo iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, Mkoa wa Tabora kuwa,
Uboreshaji wa Majaribio (PILOT) wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura utafanyika kwa siku saba kwa kila kituo.

1. SIKU: Wananchi watajiandikisha na kurobresha taarifa zao kuanzia siku ya ljumaa tarehe 24 hadi Alhamisi 30

2. VITUO: Uandikishaji wapiga kura utafanyika katika vituo vitakavyoainishwa na Tume.
3. MUDA: Vituo vitafunguliwa kuanzia saa 2:00 kamili Asubuhi na kufungwa saa 12:00 kamili Jioni

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA UTAHUSISHA MAMBO YAFUATAYO; -

Kuandikisha wapiga kura wapya waliotimiza umri wa Miaka 18 ambao ni raia wa Tanzania kwa mujibu wa sheria.
. Kuandikisha wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 ifikapo uchaguzi Mkuu 2025.
. Kuandikisha wale ambao wanazo sifa lakini hawakujiandikisha hapo awali.
. Kuboresha taarifa za Wapiga kura waliohama Kata au Majimbo yao ya Uchaguzi au ambao taarifa zao zilikosewa

5. Kwa wale wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa binafsi na wanaohama vituo au vyote viwili kwa wakati
mmoja wanaweza pia kuanzisha mchakato wa kuboresha taarifa zao kwa kwa njia ya mfumo wa mtandao ‘online’.
Mfumo huu wa kuboresha taarifa za mpiga kura unapatikana katika mtandao wa Tume - www.nec.go.tz kwa
kutumia kompyuta au simu janja kisha atabonyeza kiunganishi (link) iliyoandikwa “Boresha Taarifa za Mpiga Kura”
au atatumia anuani ya ovrs.nec.go.tz itakayompeleka moja kwa moja kuanzisha mchakato huo. Katika mfumo
huu, wapiga kura wanatakiwa kuingiza namba ya kitambulisho cha taifa (NIN), namba ya kadi ya mpiga kura,
namba ya simu anayotumia kwa sasa na jina la kata kisha watapata ujumbe wenye namba ya utambulisho (token
namber) ambayo wataenda nayo kituoni ili kukamilisha taratibu za kupata kadi ya mpiga kura.

6. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura waliopoteza kadi zao au kuharibika.

« Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kujiandikisha au kuboresha
taarifa zao itakapowadia. Watu wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu,
wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokuwa nao kituoni watapewa kipaumbele.

» Mwananchiatakapofika kituoni atachukuliwa alamaya vidole vyote kumi vya mikono yote miwili na kupigwa picha
na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

«  Kwa Mpiga Kura aliyeboresha taarifa zake mtandaoni ni muhimu akahifadhi vyema namba ya kumbukumbu
(token)ili iweze kumsaidia kupata kadi yake anapokwenda katika kituo cha kujiandikisha.

Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

217722802
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AND PROTECTION

Mkurugenzi

wa Taasisi ya
Mwalimu Ny-
erere, Joseph
Butiku akizun-
gumza wakati
wa maadhimisho
va miaka 75 ya
Tamko la Azi-
mio la Haki za
Binadamu, katika
Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam
jana, yenye kauli
mbiu ya “Kutafa-
kari upya siku za
nyuma, mustaka-
bali wa ukuzaji
na ulinzi wa haki
za binadamu
nchini Tanzania.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

Serikali yaokoa milioni 60/-
kwa kila mgonjwa wa figo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI sasa inaokoa Sh. milioni
60 kwa kila mgonjwa wa figo aliyekuwa
anapelekwa kupandikizwa figo nje ya
nchi kutokana na kuimarishwa hudu-
ma hizo nchini.

Vilevile, imesema matibabu ya figo
tangu yaanzishwe nchini, wagonjwa
zaidi ya 100 wamepandikizwa figo kati-
ka Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH)
na Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Katika ufunguzi wa kongamano la
Tisa la Madaktari Bingwa wa Figo, Mku-
rugenzi wa Huduma za Tiba kutoka
Wizara ya Afya, Prof. Pachal Ruggajo
alisema jana kuwa serikali imepunguza
gharama kubwa iliyokuwa inatumika
kupeleka wagonjwa wa figo nje ya nchi
baada ya kuwekeza katika sekta ya afya
nchini.

“Tunashukuru sana serikali kwa

uwekezaji inaofanya katika sekta ya
afya, tunawashukuru pia madaktari
na wauguzi kwa kazi nzuri ya kuwahu-
dumia wagonjwa wa figo,” alisema Prof.
Ruggajo.

Alibainisha kuwa hivi sasa wagonjwa
wa figo wanapatiwa matibabu nchini
kwa gharama nafuu hadi mgonjwa ana-
popona na kurejeshwa nyumbani.

Akizungumzia utoaji tiba kwa wag-
onjwa wenye matatizo ya figo, mku-
rugenzi huyo alisema inatolewa BMH
na Muhimbili, hivyo Watanzania wa-
natakiwa kwenda kufanya uchun-
guzi ili kubaini kama wako salama na
kuongeza kuwa madaktari na wauguzi
wapo.

Alisema tatizo la figo linazidi
kuongezeka nchini kutokana na ku-
wapo ugonjwa wa kisukari na nchi zi-
lizo kusini mwa Jangwa la Sahara zina
changamoto ya kuwapo tatizo la Virusi

vya Ukimwi (VVU) na Ukimwi, maradhi
yenye ukaribu na tatizo la figo.

Rais wa Chama cha Wataalamu wa
Magonjwa ya Figo, Dk. Onesmo Kisan-
ga alisema chama chao kinatambua
mchango unaotolewa na serikali katika
kuhakikisha tiba sahihi ya masuala ya
figo inatolewa kwa wananchi.

Alisema lengo lao ni kuona tiba ya
figo inawafikia wagonjwa ambao wame-
jitokeza katika kupata matibabu ya figo
kutoka kwa wataalamu wa sekta hiyo.

Aliwapongeza waandaaji wa kon-
gamano hilo ambalo limeshirikisha
madaktari na wauguzi kutoka Tanzania
Bara na Tanzania Zanzibar ambao wote
watashiriki mada, ikiwamo kubadilis-
hana utalaamu kuhusu tiba hizo.

Aliwasisitiza kuendeleza jitihada za
utoaji huduma za magonjwa ya figo
ambazo awali zilikuwa zinatolewa nje
ya nchi.

Jamhuri kuandaa taarifa Korti Kuu kesi wafanyakazi 15 jiji Dar

Na Mwadishi Wetu

UPANDE wa Jamhuri katika kesi
ya wafanyakazi 15 wa Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam, wanaotuhumi-
wa kuisababishia mamlaka hiyo hasara
ya Sh. bilioni 8.9, umedai kuwa uko kati-
ka hatua za mwisho za kuandaa taarifa
ya kuipeleka Mahakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam.

Wafanyakazi hao ambao wanawak-
ilishwa na zaidi ya mawakili 10, wa-
nashtakiwa kwa makosa 143 ayakiwamo
kuongoza genge la uhalifu, matumizi
mabaya ya madaraka, kuingiza taarifa
za uongo kwenye mfumo, ufujaji na
ubadhirifu, kughushi, utakatishaji fed-
ha na kusababisha hasara.

Jamhuri ilitoa madai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Pamela Maz-
engo wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Kutokana na maelezo hayo, Hakimu
Mazengo aliahirisha kesi hiyo hadi
Desemba 21, mwaka huu, kwa ajili ya

kutajwa. Jopo la mawakili wa utetezi
likiongozwa na Wakili Joseph Mabula,
halikuwa na pingamizi.

Washtakiwa hao ni Ofisa Mtendaji wa
Kata, Khalid Nyakamande (34), Ofisa
Afya Patrick Chibwana (40), Karani wa
Fedha, Judica Ngowo (51), Tulusubya
Kamalamo (53), James Bangu (57) na
Mohamed Khais (41).

Wengine ni Abdallah Mlwale (52), De-
ogratias Lutaza (55), Febronia Nangwa
(44), Grory Eugen (46), Said Bakari
(37), Josephine Sandewe (48), Dorica
Gwichala (45), Jesca Lugonzibwa (53) na
Ally Baruani (38), wote wakazi wa Dar
es Salaam.

Ilidaiwa kuwa Julai Mosi, 2019 na Juni
30, 2021 washtakiwa wanadaiwa kuon-
goza genge la uhalifu na kujipatia Sh.
bilioni 8.9.

Katika shitaka la matumizi ya ma-
daraka, washtakiwa wote 15 wakiwa
ndani ya Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam, kwa nyadhifa mbalimbali, wal-
idaiwa kushindwa kuingiza mapato
katika akaunti za NMB, CRDB, NBC na

DCB zinazomilikiwa na jiji, hivyo ku-
sababisha hasara ya Sh 8,931,598,500.

Kuhusu kuingiza taarifa za udang-
anyifu kwenye mfumo, ilidaiwa kuwa
Ngowo, Nangwa na Bakari walitenda
kosa hilo kati ya Julai Mosi, 2019 na Juni
30, 2021. Shtaka la ufujaji na ubadhilifu,
ilidaiwa kuwa Kamalamo, Bangu, Khais,
Mlwale, Lutaza, Ngowo, Nangwa, Eu-
gen, Bakari, Sandewa na Lugonzibwa
walitumia fedha za halmashauri hiyo
kwa maslahi binafsi.

Kwa shtaka la kughushi linawakabili
Kamalamo, Bangu, Sandewa, Gwichala,
Lugonzibwa, Chibwana, Baruani na
Nyakamande.

Katika shtaka la utakatishaji fedha,
washitakiwa wanadaiwa kutenda kosa
hilo Julai Mosi, 2019 wakiwa ndani ya
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam na
kuisababishia hasara mamlaka husika
Sh. bilioni 8.9.

Washitakiwa baada ya kusomewa
mashitaka, hawakutakiwa kujibu cho-
chote kwa sababu mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.

]
Waliopinga
kuondolewa
maeneo yao
Unguja wasikilizwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

jengwa Mkoa wa Kusini Unguja, wamesema
haikuwa muafaka serikali kutaka kuwaon-
doa kwenye maeneo yao kupisha mradi
wa uchimbaji wa kifusi wakati maisha yao
yanategemea shughuli za kilimo.

Walisema hayo jana walipokuwa waki-
zungumza na waandishi wa habari katika
kuvamiwa na kupimwa, huku kila mmoja
akitakiwa kuhesabu miti ya mazao katika
shamba.

Rashid Zuberi Juma, alisema maisha yao
wanategemea shughuli za kilimo na mazao
ya viungo na nafaka.

“Walianza kuja watu wakidai wanatoka
serikalini na kuanza kupima maeneo yetu
ya kilimo bila ya kutueleza kitu gani kina-
chotaka kufanyika na waliporudi mara
ya pili walitaka tuanze kuhesabu miti ya
mazao na kujiandaa kuondoka bila ya kutu-
eleza tutakwenda kuishi wapi,” alihoji.

Mkulima wa kijji hicho, Patima Vua Has-
san, alisema hekaheka za kupima maeneo
ya mashamba yao zilianza kufanyika Agosti,
mwaka huu, bila ya kushirikishwa wala kue-
lezwa kitu kinachotaka kufanyika na vion-
gozi wa Wilaya ya Kati Unguja.

“Wakati Rais anataka watu kujiajiri na ku-
jenga masoko ya kisasa inakuaje leo miti ya
mazao tuliyopanda zaidi ya miaka 20 ina-
takiwa kukatwa na sisi kuondoshwa jambo
hili litatuongezea umaskini na kufufua
maradhi,” alisema Patima.

Patima mwenye watoto 12, alisema wa-
toto wake wawili pekee ndio wenye elimu
ya sekondari na akitegemea kilimo kwa
ajili ya kuendesha maisha ya familia yake na
kuiomba serikali kuangalia upya mpango
wa kutaka kuwaondoa katika maeneo yao

Rashid Ali Muhammed, askari mstaafu wa
Jeshila Wananchi wa Tanzania, alisema kwa
zaidi ya miaka 40 anaishi kwa kutegemea
kilimo na familia yake na kushangazwa na
mpango wa kutaka kufukuzwa katika mae-
neo yao ya asili bila kuelezwa watakapoen-
da kuishi na wapi watafanya shughuli zao.

Hidaya Abdallah Kheri, alisema hawapo
tayari kuondoka katika mashamba yao
na kumuomba Rais wa Zanzibar kusitisha
mpango wa kuwafukuza.

Aidha, alisema tathmini ya miti iliyofany-
wa katika maeneo yao imejaa ubabaishaji
na haiwezekani mti wa mdimu, mnazi au
mwembe ulipwe kwa Sh. 5,000 wakati uzal-
ishaji wa miti hiyo kwa mwaka humuingizia
zaidi ya Shilingi milioni tano.

kutakiwa kuhesabu miti ya mazao yao kabla
ya kutakiwa kuondoka katika makazi yao.

Hata hivyo, alisema baada ya wananchi
kuja na msimamo wa pamoja viongozi wa
wilaya walifika hivi karibuni na kutoa taar-
ifa kwamba mpango huo umesitishwa na
kuwataka wawe watulivu na kuendelea na
shughuli zao za uzalishaji.

“Mimi mwenyewe ni muathirika wa
mgogoro huu, lakini viongozi wakiwamo
mkuu wa wilaya na mkuu wa usalama wa
wilaya walifika na sasa mpango huo haupo
tena, serikali inaangalia uwezekano wa

ni humo,” alisema.
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REA yataja vikwazo kukamilisha miradi kwa wakati

Na Zanura Mollel

MKURUGENZI wa Wakala wa Nishati
ma kukosekana kwa miundombinu rafi-
ki ya barabara kumechangia kuchelewa
kwa ukamilikaji wa miradi kwa wakati
katika maeneo mbalimbali nchini.

“Unakuta mradi wa kukamilika wiki
moja inachukua muda hadi kufikia wiki
nne, hakuna mazingira rafiki ya kufiki-
sha vifaa, wakati mwingine hakuna ma-
daraja tunalazimika kutumia gogo ku-
vuka upande wa pili na safari inakuwa
ya kilomita sita kwa kuwa gari haliwezi
kufika.”

Akizungumza na wahariri na waandi-
shi wa vyombo vya habari jana jijini
Dar es Salaam, Olutu alisema sababu
nyingine ni mlipuko wa ugonjwa wa
UVIKO-19 baada ya nchi ya India na Chi-
na kuingia karantini ilichangia kukose-
kana kwa malighafi ya vifaa vya umeme
na kusababisha miradi ilisimama kwa
muda.

Alisema hayo ikiwa ni utaratibu al-
iouweka Msajili wa Hazina wa kuziagiza
taasisi za serikali kutoa taarifa za utenda-
ji zao kwa wananchi kupitia vyombo vya
habari.

Pia, alisema uharibifu wa miundombi-
nu ya umeme unaofanywa na wananchi
na kusababisha hasara kwa serikali,
ikiwamo wizi wa nyaya za umeme na
uchomaji moto nguzo za umeme.

“Kuna wananchi wanachoma moto
nguzo za umeme kwa kujua au kutoku-
jua, wengine wakati wa uandaaji wa
mashamba kwa kuchoma moto na ku-
sababisha gharama kubwa ya kuanza
usimikaji upya,” alisema Olotu.

Katika hatua nyingine alifafanua kuwa
gharama za kuunganishiwa umeme wa
REA ni Sh. 27000 na kuwataka wananchi
kuepuka na vishoka wanaotumia nafasi
hiyo kuwalipisha gharama zaidi.

Katika utekelezaji wa miradi ya usam-
vimepata umeme sawa na asilimia 82.21
huku vitongoji ikiwa 28,659 sawa na asil-
imia 44.25, matarajio ikiwa ifikapo Juni

usambazaji umeme unaendelea, huku
vitongoji 36,101 vikiwa bado havijafikiwa
na umeme, hata hivyo Sh. trilioni 6.7 zi-
nahitajika ili kufikisha umeme katika vi-
tongoji hivyo.

Mkurugenzi wa Technolojia za Nishati
Jadidifu na Mbadala, Injinia Advera Mwi-
jage, alisema utafiti uliofanywa na Begen
Africa (PTY) mwaka 2018/2019 kupitia
ufadhili wa Serikali ya Sweden, Shirika
la Maendeleo la Sida na Benki ya Dunia
(WB) ulibainisha kuwa kuna visiwa 196
ambavyo 143 vina makazi ya kudumu, 53
havina makazi ya Kudumu.

Alisema pamoja na changamoto ku-
fika katika maeneo ya visiwani husuani
katika ukanda wa pwani wenye unye-
vunyevu (delta), serikali imeendelea
kuweka mazingira rafiki ya kuhakikisha

kila Mtanzania aliyepo eneo la vijiji-mj
72 kati ya 143 ambavyo vina makazi ya
kudumu vimepata umeme.

Hata hivyo, alisema visiwa 28 vitapele-
kewa umeme, mradi huo unatekelezwa
na sekta binafsi na taratibu zingine zime-
kwishaanza ikiwamo kazi za upembuzi
yakinifu, mpango wa biashara, vyeti vya
athari za mazingira zinaendelea ili mradi
uanze kutekelezwa. “Miradi hii itakwen-
da kubadilisha maisha ya wananchi kwa
kutunza mazingira kwa kuwa watapa-
tiwa majiko banifu yenye kutumia kuni
chache pamoja na mkaa kidogo.”

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri
(TEF), Deodatus Balile aliishauri REA
kutumia fursa ya kupeleka bomba la
gesi Kanda ya Ziwa ikiwa ni sehemu ya
kujipatia kipato na kuepuka kutegemea
ruzuku pekee.

“Pia tengeni bajeti kwa ajili ya kufanya
vipindi na kuandaa makala mbalim-
bali katika vyombo vya habari ili wa-
nanchi waweze kutambua miradi inay-
otekelezwa pamoja na kupata elimu,
niwapongeze kwa kazi nzuri, ukitembea

fika.”

UVCCM yakabidhi vifaa vya TEHAMA vyuoni

Na Maulid Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVC-
CM), Rehema Sombi, amekabidhi vifaa
mbalimbali vya kiofisi na TEHAMA kwa
seneti ya vyuo na vyuo vikuu nchini kwa
lengo la kuimarisha utendaji kazi wao.

Vifaa hivyo ambavyo thamani yake
haikutajwa kwa sababu maalum, vili-
wasilishwa katika vyuo ikiwamo Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo
Kikuu cha Waislamu Morogoro (MUM),
Chuo cha Uhasibu (TTA) cha Arusha na
Singida, chuo cha Rukwa na Chuo Kikuu
cha St. John’s (S§JUT) cha Dodoma.

Akikabidhi vifaa hivyo jana mkoani
Dar es Salaam, Rehema aliahidi umoja
huo utaendelea kuwaunga mkono vi-
jana wote wanaokiunga mkono chama
hicho katika kukiletea maendeleo na
utekelezaji wa ilani yake ya uchaguzi.

Rehema alisema umoja huo una wa-
jibu wa kuongoza shughuli zinazohusu
maendeleo na maslahi ya vijana nchini,
huku akiwasisitiza waliopata fursa ya
elimu katika ngazi za vyuo vikuu na
taasisi mbalimbali kuhakikisha wana-
soma kwa  bidii na kuwa na maarifa
makubwa.

“Nimeendelea kufanya juhudi za ku-

hakikisha ninawaona wadau wa maen-
deleo. Naushukuru Mfuko wa Mawasi-
liano kwa Wote (UCSAF) kupitia kwa
Mkurugenzi Mkuu wake, Justina Mashi-
ba, kwa kuonesha nia na kutoa mchango
katika kugusa wanafunzi na elimu ya
juu na kutupatia vifaa hivi ambavyo leo
(jana) ninaviwasilisha.

“Shabaha ya chama kuunda umoja wa
vijana ni ili kuwa shule ya kuandaa wa-
nachama safi, viongozi bora na imara.
Hivyo, kwa sababu hiyo UVCCM inaen-
delea kuandaa vijana kuwa raia wema
kwa taifa letu na chombo hiki ni sawa
na tanuri la kuoka makada wazuri wa-
naounga mkono sera, siasa na itikadi za
chama,” alisema.

Alieleza kuwa kutokana na msingi huo
ndio maana zilianzishwa seneti za vyuo
vikuu za UVCCM, ikiwa ni njia mojawapo
ya kuwatambua vijana waliokubali kui-
shi kwa kuzingatia misingi ya taifa na we-
nye vipawa na kuwaandaa kuwatumikia
wananchi.

Alisisitiza UVCCM itaendelea kuwa
kamisaa wa kuhakikisha inatambua
mchango wa vijana wanaounga mkono
juhudi za chama walioko vyuo vikuu
kupitia seneti na kuwa daraja la kuwaun-
ganisha na wananchi katika ujenzi wa
maendeleo ya taifa.

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

2. POSITION: FIRST OFFICER -(26 POSTS)

@Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

Air Tanzania Company Limited (ATCL)is expanding its network to meet the strategic business needs which
focus on sustaining the recorded achievements and remain an airline of choice that meets and exceeds
customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe, and high-quality services.
Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the following positions: -

1. POSITION: CAPTAIN - (30 POSTS)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:
+ Must have flown with more than 3500 flying hours with an Airline Transport Pilot License, Multi Engine
and Instrument Rating.
+ Must have 1000 hours as a Pilot in Command and an experience of handling a minimum of 20 tons
equipment or above with a good performance.

1.2.DUTIES AND RESPONSIBILITIES

« Responsible for safety of the aircraft, its occupants and cargo pre, during and post flight.
Maintain a high standard of discipline, appearance, uniformity and promptness of Co-pilots and Cabin
Crew.
Determine the achievement of commercial aspects of flights safety is not impaired to obtain
additional revenue load for the Company.
Ascertain that Flight Plans, Notam, Fleet Notices, Weather and any pertinent documentation and
service items that flight may require are briefed.
Verify that the loading of aircraft being performed in accordance with laid down procedures.
Report allincidents and accidents.
Verify that all documents/certificates required being on board the aircraft are available and valid.
Report any Flight delays of flights.
Accept and sign for diplomatic mail, precious cargo and supervise stowage aboard the aircraft and
handover to destinations.
Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

2.1.MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

« Must have flown with more than 250 flying hours or above with Commercial Pilot License, Multi Engine
with Instrument Rating.
Must be with an experience of handling a minimum of 10 tons' equipment with good performance.

2.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

To participate in the Pilot-in-Command's crew briefing, and make himself aware of all relevant
aeronautical and meteorological information as well as relevant papers documenting the aircraft
technical status and its anticipated load.

To prepare the OFP and when necessary, file the ATS Flight Plan with the appropriate Authority. If
stored plans are used then he should ensure that the correct plan has been activated

To carry out such duties concerning the flight in accordance with the SOP, including procedures,
limitations and performance related to the specific aircraft type, as allocated to him by the
Pilot-in-Command;

To confirm the safe navigation of the aircraft, maintaining a continuous and independent check upon
both the geographical position of the aircraft and its safe terrain clearance

To safely and properly conduct the flight in compliance with the current flight plan and the
Pilot-in-Command's instructions when the Pilot-in-Command is not at the controls. Any change to the
current flight plan has to be notified to the Pilot-in Command.

To provide advice, information and assistance to the Pilot-in-Command, as may contribute favorable
towards the safe and efficient conduct of the flight.

To assist the Pilot-in-Command in administration duties related to the flight and

To seek and receive information and/or explanation from the Pilot-in Command, as may be necessary
to enable fulfilment of functions.

To assist the Flight Safety Department for all Technical related matters

Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

3. TERMS AND CONDITIONS:
Ten (10) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary Structure
and Incentive Scheme.

4. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached

with the following:

i.  Acurriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other relevant
certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates approved
by relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination Council-
NECTA)

iii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

5. CLOSING DATES:
Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM.

Issued on 24" November, 2023

217726302

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply. Misrepresentation of qualifications
or any other information on application shall warrant legal consequences.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

REA isaidiwe miundombinu rafiki
kukamilisha miradi kwa wakati

11,213 mpaka ilipofika Novemba 22, mwaka huu.

Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo Wakala huyo anaku-
tana na changamoto nyingi wakati wa utekelezaji wa kutoa
huduma hiyo, ikiwamo ya miundombinu mibovu.

REA ili iweze kutekeleza jukumu lake la kusambaza umeme
kuwafikia wananchi. Kifaa muhimu ni nguzo ambazo huhita-
jika kusimikwa ili nyaya za umeme ziweze kupita na kuingi-
zwa kwenye nyumba.

Changamoto wanayokutana nayo ni miundombinu ya
kuwalazimu kutumia muda mrefu kukamilisha mradi kwa
sababu ya usafirishaji wake kuwa mgumu.

Vilevile, mahitaji ya huduma kuwa makubwa kuliko uwezo
wa REA na hivyo kuwapo kwa malalamiko ya ucheleweshaji
wa kupata huduma hiyo.

Kama kutakuwa na miundombinu mizuri ya barabara za
kusafirishia vifaa hivyo, mradi huo ungekuwa unakwenda
haraka na wananchi wakapata huduma kwa wakati na kuon-
doa malalamiko.

Kazi kubwa ya REA ni kusambaza huduma ya umeme viji-
jini na mafanikio yanaonekana baada ya maeneo mengi ya

patikana huduma zote ambazo hapo awali ilikuwa mpaka
zifuatwe mijini.

Vijana wengi wamejitengenezea ajira ikiwamo kuwa na sal-
uni za nywele, mashine za kusaga nafaka, kufungua biashara
za kuchomelea magrili ambayo kabla ya huduma ya umeme
kuanza kusambazwa vijijini ilikuwa lazima mwenye nyumba
achukue vipimo na kuvipeleka mjini ndipo atengenezewe.

Walengwa wa miradi inayofadhiliwa na REA ni wananchi
takribani asilimia 75 ya wote wanaoishi huko wanaokadiriwa
kufikia milioni 56.8.

Lengo la kuanzishwa kwa REA ni kuhamasisha, kuratibu
na kuwezesha uanzishwaji na uendelezaji wa miradi ya ni-
shati bora vijijini ili kuhakikisha kuwa nishati hiyo inachang-
ia ipasavyo katika ukuaji wa uchumi na kuboresha huduma
za jamii.

Pia nishati hiyo inachangia katika kuboresha hali ya mai-
lezaji wa miradi ya niashata unazingatia uhifadhi wa mazin-
gira na usawa wa kijinsia.

Tofauti ya Shirika la Umeme Nchini (Tanesco) na REA,
Shirika la Umeme linafanya biashara ya kutoa huduma ya
umeme ili liweze kujiendesha, lakini REA inatoa huduma
kwa wananchi kwa sababu inapata ruzuku kutoka serikalini.

Hata hivyo, taasisi hizo mbili zinashirikiana kwa kiasi ki-
kubwa kutekeleza majukumu yao kwa kuwa lengo lao ni
moja la kutoa huduma kwa wananchi.

pata huduma ya umeme na hilo linawezekana kama changa-
moto zilizoelezwa zitapatiwa ufumbuzi mapema.

Lengo kubwa la serikali ni kuona kuwa wananchi wake
wote wanapata huduma ya umeme ili kila mtu aweze kuepu-
kana na uharibifu wa mazingira wa kukata miti ovyo kwa ajili
ya matumizi ya nyumbani na kuwaepusha wananchi mara-
dhi yanayotokana na uvutaji wa hewa chafu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Beatrice

Moses

B Muungwana Lazima Nilonge

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
kinatarajia kufanya Maa-
dhimisho yake ya Miaka 36
Novemba 28 na 29, ndani ya
Dar es Salaam.

Rais Samia Suluhu Has-
san, ndiye anayetajwa kuwa
ni mgeni rasmi katika maa-
dhimisho hayo yaliyobeba
mambo kadhaa, ikiwamo
kuleta mabadiliko chanya
ndani ya jamii.

Haikuwa rahisi kuanzishwa
kwa taasisi hiyo binafsi. Ku-
likuwapo na wabeba maono
waanzilishi wa TAMWA am-
bao ni Fatuma Alloo, Nellie
Kidela, Edda Sanga, Eliza-
beth Marealle, Rose Kalem-
era, Halima Shariff, Rose
Haji, Valerie Msoka, Ananilea
NKkya, Pili Mtambalike, Chemi
Chemponda, Leila Sheikh na
Jamila Chipo.

Kikosi kazi hicho cha wa-
nawake 13, ndiyo kilianzisha
harakati za TAMWA, ambayo
sasa safari yake ya miaka ya
36, ikiwa chini ya Mwenyekiti
Joyce Shebe na Mkurugenzi
Dk. Rose Reuben, imeen-
delea kufanya shughuli
zake kwa kujituma.

Ikiwa na malengo kadhaa
yenye manufaa kwa jamii,
ikiwamo kuhamasisha upati-
kanaji wa haki za wanawake
na watoto wa kike, kuanika
ukatili uliotendwa dhidi ya
watoto wa kike, ikiwamo
ukeketaji, mimba za utotoni,
ndoa za utotoni na uminy-
waji wa haki ya kupata elimu.

Ni wazi kuwa TAMWA ili-
baini kukithiri kwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia, am-
bapo waathirika wakubwa
walikuwa ni wanawake, pia

Hongera TAMWA mavuno miaka 36,
mwalikwa mwenzenu Mama wa Nchi

walibaini uwepo wa mila
potofu ikiwamo wanawake
kunyimwa kumiliki ardhi
kwenye baadhi ya mila na
tamaduni za makabila kad-
haa.

Kwa hiyo, imeendelea
kutekeleza majukumu yake
kwa bidii na ushirikiano
na taasisi nyingine husika
za serikali na binafsi tangu
kuanzishwa kwake mwaka
1986.

Nafikiri TAMWA inapaswa
kumshukuru Mungu na wa-
shirika na wadau wake, kwa
ujumla kutokana na mafani-
kio mazuri ambayo yataen-
delea kuishi ndani ya histo-
ria.

Wahenga wanasema pal-
ipo na ukweli uongo hu-
jitenga, ni wazi kuwa kuna
mwamko ndani ya jamii ka-
tika kuwaandikisha shule na
ukifuatilia vizuri idadi ya wa-
sichana, ndiyo huwa kubwa
ikilinganishwa na wavulana.

Hii inamaanisha kwamba
kama kusingekuwa na hama-
sa mbalimbali ikiwamo hizo
zilizofanywa na TAMWA wa-
sichana wengi wangeendelea
kuminywa kwa kutoandik-
ishwa shule, hivyo wangeko-
seshwa kuwa na wataalamu
wa kutosha, taaluma mbal-
imbali nchini.

Nguvu za harakati zilizo-
tumika zimezaa matunda
mema yanaonekana wazi,
sasa ikiwamo kuongezeka
kwa idadi ya watoto wa kike
wanaoanza na kumaliza
elimu ya msingi na sekondari
hadi elimu ya juu.

Hii ni kwa sababu jamii
imepata elimu na kutambua
umuhimu wa kuwaandikisha

shule watoto wa jinsi zote
badala ya kubagua kama wal-
ivyokuwa wanafanya awali.
TAMWA yenyewe imeonye-
sha mfano wa kuwashiriki-
sha wanahabari wanaume
katika miradi yake kadhaa
iliyoitekeleza.

Ninavyotambua ni kwamba
TAMWA, imeshiriki kwenye
harakati za masuala kadhaa
ikiwamo kuchangia kupit-
ishwa kwa Sheria ya Makosa
ya Kujamiiana (SOSPA 1998).

Pia, TAMWA imeshiriki ku-
fanikisha kuanzishwa kwa
kituo cha usuluhishi (Crisis
Resolving Center), kukome-
sha mauaji ya wanawake
wazee(vikongwe), hasa
mikoa ya Tabora na Shin-
yanga. Kufutwa kwa Sheria
ya Wanawali Zanzibar.

Mengine ni kuongezeka
kwa idadi ya wanawake
kwenye nafasi za uongozi
wa kuchaguliwa, kuanzish-
wa kwa Sera ya Jinsia na ya
rushwa ya ngono kwa baa-
dhi ya vyombo vya habari,
kuongeza hamasa kwa jamii
kuandikisha shule watoto
bila ubaguzi wa jinsia, kush-
iriki kuzuia ndoa za utotoni
na ukeketaji.

Kwa haya mafanikio, nad-
hani TAMWA inastahili kue-
ndelea kuwapo kama taasisi
daraja la kuvusha kutoka hat-
ua moja kwenda nyingine,
kwa kuwa imefanya juhudi
za makusudi kugharamia
masomo kwa baadhi ya wa-
nahabari wanawake.

TAMWA inastahili kuen-
delea kuungwa mkono na
washirika wake na jamii kwa
ujumla, ili iendelee kutumika
vyema.
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Wenyeulemavu
wapatiwa vifaa saidizi

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KAMPUNI ya Geita Gold Mining Limited
(GGML) kwa kushirikiana na shirika la CCBRT
wametoa msaada wa viti mwendo na vifaa
saidizi 55 kwa watu wenye ulemavu kutoka
mkoani Geita kwa lengo la kuwarahisishia
kutembea na kushiriki shughuli za kijamii.

Msaada huo ulikabidhiwa juzi mjini Geita
kupitia mpango maalum wa usambazaji viti
mwendo. Ni mkakati wa GGML kujitolea kwa
jamii na kuleta matokeo chanya kutokana na
shughuli zake za uchimbaji madini.

Akikabidhi msaada huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa kampuni hiyo, Terry Strong
alisema kampuni imejitolea kuendelea kuz-
ingatia utu kwa watu wote ikiwamo wadau
wake na jamii wanamofanya kazi.

“Ni sehemu ya mipango kadhaa ya huduma
za afya ambayo tumeifanya kwa ushirikiano
na CCBRT, ambayo imekuwa inafanya kazi
kwa bidii katika kutoa huduma za matibabu
na urekebishaji wa viungo mbalimbali vya
mwili kwa gharama nafuu na kuwawezesha
watu wenye mahitaji maalum na familia zao
kurejesha tabasamu.

“Tunaamini kwamba kila mtu anastahili
utu, heshima, na fursa sawa za kustawi mais-
hani. Pia tunatambua kwamba watu wanaoi-
shi na ulemavu wanakabiliwa na changamo-
to nyingi na vikwazo katika kupata huduma
za msingi, elimu, ajira na ushirikishwaji wa
kijamii.

“Ndiyo maana tunajivunia kuunga mkono
mpango huu ambao utawapa huduma zina-
zofaa na zilizoboreshwa ambazo zitaboresha
uhuru na ubora wa maisha,” alisema mkuru-
genzi huyo.

Mwakilishi wa CCBRT, Dk. Neophita Lukir-
ingi aliwashukuru kampuni hiyo ya uchim-
baji madini kwa kuwafikiria watu wenye ul-
emavu na kuwapatia viti mwendo ambavyo
ni sahihi.

Alisema mtu mwenye ulemavu akipati-
wa kiti mwendo ambacho si sahihi kwake,
kinaweza kumletea madhara zaidi.

“Lakini GGML waliona pamoja na kuwa-
saidia watu wenye ulemavu hawakutaka ku-
gawa ovyoovyo, wakafikiria tupate vifaa am-
bavyo vitawasaidia kweli,” alisema.

Daktari huyo kutoka CCBRT alisema mtu
mwenye ulemavu akipatiwa kiti mwendo
kisicho sahihi kinaweza kumsababisha ap-
inde mgongo, kifupishe misuli yake na kum-
wongezea ulemavu zaidi.

“Ninatoa wito kwa Watanzania ambao wa-
napenda kusaidia watu wenye ulemavu wasi-
toe viti mwendo bila kutafuta wataalamu wa
kushirikiana nao kwa sababu hata Shirika la
Afya Duniani (WHO) linasisitiza viti mwendo
vitolewe na watu waliofunzwa ili kukabili
madhara hayo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Kanali Boniphace
Maghembe ambaye pia alikuwa mgeni
rasmi katika hafla ya makabidhiano hayo,
aliwapongeza GGML kwa kuendelea kuijali
jamii ya watu wanaouzunguka mgodi huo.

Pia aliipongeza CCBRT kwa kuungana na
GGML kutoa elimu ya kitaalamu kuhusu
matumizi sahihi na kutoa ushauri sahihi wa
vifaa hivyo vya watu wenye ulemavu.

Mmoja wa wanufaika wa msaada huo, Ma-
tendo Sitta alishukuru GGML na CCBRT kwa
moyo wa upendo walioonesha na kuwapatia
viti mwendo ambavyo sasa vitawasaidia ku-
changamana na jamii.

“Tunaomba msiishie kwetu kwa sababu
kuna wenzetu wengi wenye changamoto,
hivyo tunaomba waendelee kuwa na moyo
wa utoaji kwa sababu sasa hivi tunaweza
kwenda hata kwa jirani kupiga stori na tu-
naahidi kutunza vyombo hivi,” alisema.

MKkuu wa

Chuo Cha
Kumbukumbu
ya Mwalimu
Nyerere, Prof.
Shadrack
Mwakalila
akizungumza
katika kon-
gamano la
kusanyiko la
wahitimu wali-
osoma katika
chuo hicho,
Kigamboni Dar
es Salaam jana.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

Mbarawa ashtushwa timuatimua,
uhamisho holela watumishi TASAC

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa ameeleza
kuchukizwa na tabia ya vion-
gozi wa Shirika la Uwakala
wa Meli Tanzania (TASAC)
kufukuza na kuwahamisha
ovyo watumishi, akionya
kuwa ni chanzo cha shirika
hilo kukosa ufanisi kiutend-
aji. Amesema shirika hilo
tangu lilipoanzishwa mwaka
2018 limekuwa haliendelei
wala kuleta tija serikalini ku-
tokana na baadhi ya viongozi
wenye tabia ya kufukuza na

kuhamisha watumishi ovyo
pasi na sababu yoyote.
Aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam alipozun-
gumza na wafanyakazi wa
taasisi hiyo, kikao kilichoku-
wa na lengo la kusikiliza
kero na kuweka mikakati ya
kuliendeleza shirika hilo.
“Hili shirika kila siku ni
malalamiko, hii simu yangu
imejaa meseji za malalamiko.
Mna nini ninyi? Sasa nime-
kuja hapa kuwaeleza kuwa
mliokuwa mnajifanya miun-
guwatu muda wenu ume-
fika. Mtaondoka! Ninarudia

mtaondoka,” alionya.

Prof. Mbarawa alisema ana-
chohitaji TASAC ni nidhamu
na kufanya kazi kwa malengo
ya kulifikisha shirika hilo se-
hemu sahihi.

“Wewe unayefukuza watu
ni bora wewe uondoke, taasi-
si ibaki. TASAC hakuna mradi
wowote unaoendelezwa,
kila siku mnafukuzana tu.
Hakuna watu wanaoendele-
zwa kimasomo, lazima staili
yenu ya kuongoza ibadilike.
Tunataka miradi ya kidijitali
ikamilike na si malalamiko
kila siku.”

Alimwagiza Mkurugenzi wa
TASAC, Mohamed Salum ku-
weka utaratibu wa kukutana
na wafanyakazi kila wakati ili
kusikiliza na kutatua mata-
tizo yanayowasibu.

Mwenyekiti wa Bodi ya

Wakurugenzi wa TASAC,
Mussa Mandia, alisema:
“Tumepokea maelekezo

yako (waziri), tunakuahidi
ndani ya muda mfupi utaona
mabadiliko kwa sababu hayo
uliyoyasema ni kweli yapo na
hata mimi jana (juzi) usiku ni-
mepokea malalamiko mengi
sana”.

Majaliwa apongeza mikakati kuongeza ujumuishi kifedha

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-

¢ jaliwa amevutiwa na jitihada

zinazofanywa na Benki ya
Exim Tanzania kujitanua
na kusogeza huduma zake
karibu zaidi kwa wananchi
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Ameitaja ni hatua ita-
kayosaidia kukuza uchumi
wa maeneo na kuimarisha
utangamano wa kijamii.

Waziri Mkuu alitoa pongezi
hizo juzi alipotembelea ban-
da la maonesho la benki hiyo
muda mfupi kabla ya kufun-
gua maadhimisho ya Wiki
ya Huduma ya Fedha ya-
nayoendelea kwenye Uwanja

wa Sheikh Amri Abeid jijini
hapa.

Benki hiyo ni moja ya wa-
dau muhimu wa maonesho
hayo yanayotarajiwa kubhiti-
mishwa Jumapili.

Akiwa kwenye banda
hilo, Waziri Mkuu alipatiwa
maelezo kuhusu huduma
mbalimbali zinazotolewa na
benki hiyo kutoka kwa Me-
neja Masoko na Mawasiliano,
Kauthar D'Souza ambaye
pamoja na kuelezea baadhi
ya huduma za kifedha wana-
70toa, pia alibainisha mkakati
wao katika kujitanua maeneo
mbalimbali nchini.

“Niwapongeze sana kwa
jitihada mnazoendelea kuzi-
fanya katika kupanua zaidi
huduma zenu, hata hivyo

jitihada zaidi zinahitajika ili
hizi huduma nzuri mnazoen-
delea kuzitoa ziwafikie wa-
nanchi wengi zaidi hususani
waliopo pembezoni huko
ambao bado hawajafikiwa na
huduma rasmi za kifedha,”
Waziri Mkuu alisema.

Alitumia fursa hiyo kutoa
wito kwa watoa huduma za
kifedha nchini kuhakikisha
wanaendelea kutoa elimu ya
fedha kwa umma na kupun-
guza gharama za uendeshaji
huduma hizo zikiwAmo riba
na ada ili wananchi wengi
watumie huduma za fedha
zilizo rasmi.

Kauthar alibainisha kuwa
benki hiyo sasa ina mtandao
wa matawi 33 na mawakala
1,500 nchi nzima. Mkakati

wake ni kuwekeza zaidi ka-
tika utoaji huduma kupitia
ubunifu wa kidijitali ili kutoa
masuluhisho ya kibenki ya-
nayofaa na salama kwa wa-
teja wake.

“Pia tunatambua wajibu
tulionao katika kuchangia
maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi hapa nchini na ndio
sababu moja ya kipaumbele
chetu ni kuwawezesha watu
binafsi na wafanyabiashara
wakiwamo  wanawake na
wajasiriamali  kupitia hu-
duma zetu mahususi kwa
ajili yao ikiwamo akauti ya
Wajasiriamali pamoja na
akaunti iliyobuniwa kwa ajili
ya wanawake wanaopamba-
na kukuza mitaji ya biashara
zao,” alisema.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

KABWELA HIVI MIMI

L

WEWE TUKTFA LEO TUNAACHA
% NINI CHA KUKUMBUKWA?
&
I

KWAMBA KUFA
NA MADENI WATU
INAWEZEKANA. T
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Upasuaji mkubwa JKCI waokoa milioni 500/-

Na Christina Mwakan-

.
- ATCL kushusha Boeing MAX

Dk. Peter Kisenge allbaml na gharama nchini itaku- mwaka 2015. Kutokana na

TAASISI ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI) kwa kush-
irikiana na Open Heart
International, wamefanya
upasuaji mkubwa na wa
kwanza nchini kwa wag-
onjwa 11 wakiwamo am-
bao mishipa yao ilipasuka
kutokana na  presha,
ikiokoa Sh. milioni 500.

Upasuaji huo wa moyo
ambao umelenga ku-
wafanyia wagonjwa 16,
tayari umefanywa kwa
wagonjwa 11 wakiwamo
watoto na watu wazima,
huku gharama za mat-
ibabu kwa wagonjwa hao
yangefanyika nje ya nchi
yangegharimu Sh. milioni
60 kwa mgonjwa. Mkuru-
genzi Mtendaji wa JKCI,

Salaam, akifafanua kuwa
wataalam 23 kutoka taasisi
hiyo ya Australia wametoa
matibabu, kuwaongezea
ujuzi Watanzania. Upasuaji
wa aina hiyo ulikuwa hau-
jafanyika nchini.

“Kwa wiki moja taasisi
hii imepata wageni 23
kutoka Australia. Wamo
wateknolojia tiba, wau-
guzi, madaktari bingwa wa
upasuaji moyo na watoto.

“Huu upasuaji huu ni
kwa mshipa mkubwa wa
moyo unaopeleka damu
sehemu mbalimbali, tuli-
kuwa hatufanyi. Awali tu-
liwapeleka India kwa Sh.
milioni 60 kwa mgonjwa.

“lla wamekuja  kutu-
fundisha kufanya upasuaji
huu na tutaanza kufanya

wa Sh. milioni 20 kwa
mgonjwa. Matibabu haya
yakifanyika kwa mshipa
mkubwa uliopasuka ni
muhimu kwa sababu un-
apeleka damu sehemu to-
fauti mwilini,” alisema Dk.
Kisenge.

“Ulaji usiofuata lishe,
mafuta kuziba katika mi-
shipa, kutofanya mazoezi
kunaongeza uzito na ku-
fanya mtu kupata presha
na mishipa kupasuka, hivi
sasa kuna ongezeko la asil-
imia 25 la ugonjwa wa pre-
sha, hata vijana. Tunatoa
elimu, ili kujikinga.

“Kwa uwezo wa mat-
ibabu ya kibingwa ya
JKCI hatukosi kuwataka
washirika wetu ikiwamo
Open Heart International
ambao tupo nao tangu

uwezo huu kwa kipindi
cha miezi mitatu iliyopita
tumepokea wagonjwa 60
kutoka nje kama Ufaransa.

“Wagonjwa wametoka
visiwa vya Comoro, Ma-
lawi, Msumbiji, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Zimbabwe na im-
etushangaza wengine ku-
toka Ufaransa na Ujerum-
ani. Hii ni sehemu ya tiba
utalii, itaongeza mapato na
fedha za kigeni,” alisema
Dk. Kisenge.

Dk. Darren Wolfers,
Mratibu wa Miradi kutoka
Open Heart International,
alisema kuwapo vifaa tiba
na rasilimali watu katika
taasisi hiyo, kunaifanya
kuwa kivutio kwa wageni
kutoka nje hususan katika
mafunzo na matibabu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashimba (kusho-
to), wakati akitoa taarifa ya mfuko katika Maadhimisho ya 3 ya Wiki ya Huduma ya Fedha Kitaifa,

Wengine ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako (kulia), Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Mhandisi Cyprian Luhemeja (wa pili kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zitto asuka mkakati kuibana serikali ubovu wa barabara

Na Julieth MKireri, KIGOMA

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe amesema cha-
ma hicho kitaanza kampeni maalum
ya kuilazimisha serikali kujenga bara-
bara ya Simbo-Mpanda ili kuondoa
kero ya usafiri kwa wananchi.

Amesema atakutana na Waziri wa
Ujenzi na Waziri wa Fedha kwa lengo
la kuwasilisha hoja hiyo ili barabara
hiyo ya kimkakati ijengwe haraka
kwa kiwango cha lami.

“Sasa tunaanza kampeni maalum
kama ambavyo maeneo mengine
barabara zinajengwa kwa utaratibu
wa mkandarasi kujenga kwa fedha
zake kwanza na baadaye kulipwa
kwa awamu ili kuondokana na kero
ya usafiri kwa wakazi wa maeneo
hayo,” alisema Zitto.

Alieleza hayo jana alipohutubia
Kigoma Kusini katika ziara yake ya
kukijenga chama kwa kuzungumza

na wananchi na viongozi wa chama
hicho kuanzia ngazi ya Kkijiji. “Ni-
meuliza nimeambiwa watu wanalipa
Sh. 25,000 kwa basi kutoka Kaliua
mpaka mjini Kigoma, maana yake ni
kwamba maskini anakandamizwa
zaidi kutokana na miundombinu mi-
bovu ya barabara.

“Miundombinu inamfanya maskini
aendelee kuwa maskini kwa kulipia
gharama kubwa kwenye huduma na
bidhaa anazopata. Kuna uhusiano
wa moja kwa moja kati ya miundom-
binu na umaskini.

Haiwezekani mfuko wa saruji uu-
zwe kwa Sh. 30,000 hapa ambayo ni
mara mbili ya bei ya Dar es Salaam,”
alifafanua.

Zitto alisema kwa kuwa barabara
hiyo ni ya kimkakati na inaweza ku-
tumika katika masuala ya kiusalama,
ni vyema serikali ikafikiria namna
ya kuijenga kwa haraka na kuwara-
hisishia wananchi usafiri wa kufika
maeneo mengine.

Alisema chama hicho kitaendelea
kuhakikisha mpango wa matumizi
bora ya ardhi kwenye maeneo ya vi-
jiji unazingatiwa kuepusha migogoro
inayotokea kila wakati.

Alisema wataendelea kuwasaidia
wananchi kwenye maeneo yenye
migogoro ili itatuliwe kwa haraka
waendelee kufanya shughuli zao za
kilimo.

Vilevile, alisema wakazi wa Mkoa
wa Kigoma wanatakiwa kufanya ma-
badiliko katika uchaguzi ujao kwa ku-
wachagua wawakilishi kutoka chama
hicho ili wakawatetee na kuwaletea
maendeleo

Alisema kukosekana kwa wawak-
ilishi kutoka chama hicho ni sababu
ya “udumavu wa maendeleo” kwa
kuwa kwa kipindi kifupi baadhi ya
majimbo yaliyoongozwa na vyama
vya upinzani mabadiliko yalianza
kuonekana kwa jitihada walizokuwa
wanazifanya za kuusemea mkoa huo
kwenye vyombo vya uamuzi.

na Dreamliner mwakani

Na Joseph Mwendapole

WAKATI Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) ikitara-

: jia kupokea ndege nyingine aina Boeing 737 MAX Janu-

ari mwakani, serikali imelitaka shirika hilo kuongeza
ubunifu na mikakati itakayoondoa malalamiko ya wa-
teja ya kuahirisha safari.

Mbali na ndege hiyo itakayokuwa na uwezo wa kube-
ba abiria 189, ATCL pia inatarajia mwezi Machi mwakani
kupokea ndege nyingine kubwa aina ya Dreamliner 787-
800 itakayokuwa na uwezo wa kubeba abiria 260.
Waziri wa Uchukuzi, David Kihenzile, allpotembelea
ofisi za shirika.

Alisema tabia ya kuahirisha safari ilikuwa inafanyika
kwa kisingizio cha upungufu wa ndege, lakini baada ya
ujio wa ndege hizo mbili mwakani shirika litakuwa na
ndege 16.

“Tumetoka kwenye ndege moja mpaka mwakani tut-
akuwa na jumla ya ndege 16. Hivyo, yale malalamiko ya
wateja ya kuahirisha safari hatutaki kuyasikia tena kwa
sababu ndege mnazo za kutosha na marubani 105.

“Changamoto kubwa ya kuahirisha safari ilikuwa saba-
bu ya uchache wa ndege ndiyo maana serikali inanunua
ndege zingine, lakini na ninyi mkae chini mje na mpan-
go mkakati mzuri wa namna ya kuhakikisha habari ya
kuahirishaahirisha safari inafika mwisho,” alielekeza.

Kihenzile alisema kuwa miaka ya nyuma shirika hilo
lilikuwa likipata hasara ya Sh. bilioni 170, sasa ana-
lipongeza kwa kuendelea kupunguza hasara mwaka
hadi mwaka na kwa hesabu za mwaka huu inaonyehsa
kwamba litapata faida ya bilioni 1.5.

Alisema ATCL ilikuwa ikidaiwa Sh. bilioni 236 lakini
mpaka sasa asilimia 60 ya madeni hayo yameshalipwa
na alilitaka shirika kutumia fursa hiyo kuboresho hu-
duma zake na kujiendesha bila kutegemea ruzuku ya
serikali.

“Mkurugenzi ameaniambia kwamba mnajiendesha
kwa asilimia 99.6, ninawapongeza sana kwa hatua hii
kubwa mliyofikia kwa sababu serikali kazi yake ni ku-
wekeza tu, masuala ya mishahara na uendeshaji wa shu-
ghuli za kila siku mjitegemee na serikali itajisikia faraja
kuona mnajitegemea kwa asilimia 100,” alisema.

Aliutaka uongozi wa ATCL kuwa na mikakati ya ubuni-
fu ya kuhakikisha shirika hilo linajiendesha kibiashara
na kwa faida kwa kuiga mikakati ambayo imefanywa na
mashirika mengine yaliyopiga hatua kubwa kwenye bi-
ashara ya usafiri wa anga.

“Kama wenzetu KQ wamefika pale sisi tunashindwa
nini kufika walikofika wenzetu? Wekeni mipango ya
muda mrefu, mfupi na wa kati na serikali ingependa
kuona ATCL linakuwa shirika kubwa lenye nguvu kwe-
nye ukanda huu,” alisema Kihenzile.

Alisema idadi ya wawekezaji wanaokuja kuwekeza
nchini imekuwa inaongezeka kwa kasi kubwa, hali am-
bayo inaonesha kuwa mabhitaji ya usafiri wa ndege nayo
yataongezeka kutokana na safari za wawekezaji hao.

Pia, alilitaka shirika hilo kufanyia kazi ipasavyo hoja
zote za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa kupanga hesabu vizuri. Wizara haitapenda
kuona taasisi zake zinakuwa na hesabu zenye shaka.

Vilevile, Naibu Waziri alieleza kushangazwa na tabia
ya watu kukata tiketi na kuacha kusafiri, hali ambayo
alisema inawanyima fursa watu wengine waliokuwa na
nia ya kusafiri kwenda kwenye majukumu mbalimbali.

“Hili limenishangaza sana, unaingia kwenye mtandao
unaona tiketi zimejaa, lakini ukibahatisha ukapata tiketi
ukaingia kwenye ndege unakuta viti vingi viko tupu.
Takwimu nilizopewa kuanzia Agosti, Septemba na Ok-
toba mwaka huu watu 37,992 walikata tiketi, lakini kati
ya hao, 1,103 hawakusafiri. Sasa fikiria ulivyozuia nafasi
za watu kusafiri,” alifafanua.

Mkurugenzi Mkuu wa ATCL, Ladislaus Matindi alise-
ma kuwa Januari mwakani wanatarajia kupokea ndege
moja aina ya Boeing na mwezi Macji watapokea ndege
nyingine aina ya Dreamliner.

Alisema, wamejitahidi kupunguza hasara kutoka Sh.
bilioni 170 kwa mwaka na hesabu za mwisho zilizok-
aguliwa walikuwa na hasara ya Sh. bilioni 33 lakini kwa
hesabu ambazo hazijakaguliwa za mwaka 2022/23 in-
aonesha watakuwa na faida ya Sh. bilioni 1.5.
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Mkuu wa Mkoa

wa Tanga, Waziri
Kindamba (wa pili
kulia), akizungumza
na baadhi ya waja-
siriamali wanawake
wanufaika wa
Programu ya Uwez-
eshaji Wanawake
(WEP) ya Benki ya
Exim, alipotembelea
banda la maonyesho
la benki hiyo, katika
maadhimisho ya Wiki
yva Huduma za
Fedha Kitaifa, kwenye
Uwanja wa Sheikh
Arusha jana. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

UNICEF yataka dhamira ya pamoja kunusuru watoto

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAKILISHI ~ Mkazi

wa UNICEF nchini,

Elke Wisch ametoa

wito kwa wadau wa
watoto duniani kuweka upya
dhamira ya pamoja kwa ustawi
na ustahimilivu wa watoto wa
siku zijazo.

Amesema dhamira ya pamoja
inapaswa katika kukabiliana na
changamoto zinazoongezeka za
mabadiliko ya hali ya hewa, atha-
ri za mazingira na maafa ya asili.

Jijini Arusha juzi wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Haki ya Mtoto, Elke
alisema kila mmoja anapaswa
kujua mabadiliko ya hali ya
hewa, uchafuzi wa mazingira
na upotezaji anuawai vimeunda
shida ya sayari ambayo inaathiri
si tu mustakabali wa sayari na
ubinadamu, bali maisha ya kila
siku na utambuzi wa haki.

“Mamilioni ya watoto duniani
kote ikiwamo hapa Tanzania,
wanaathiriwa na mabadiliko

haya. Haki zinazotokana na ka-
nuni za kutobagua, maslahi bora
ya mtoto na heshima kwa maoni
ya watoto huwa muhimu zaidi
katika muktadha wa mabadiliko
ya hali ya hewa,” alisema.

Aliongeza kuwa kanuni ya
kutomwacha mtu nyuma na
kutomwacha mtoto nyuma, ina-
chukuliwa kwa uzito wakati wa
kuzingatia athari za mabadiliko
ya tabianchi na hali ya hewa
kwenye sayari ya watu na hasa
watoto walio na miaka 10 in-
ayojumuisha watoto wa kizazi
kipya.

Alisema wote wana uwezo
mkubwa wa kuwa na nguvu ya
mabadiliko chanya, mradi tu
jamii inawekeza katika ujasiri na
uwezeshaji watoto na vijana kwa
kutambua haki ya afya, lishe,
elimu na ulinzi.

“Ninaipongeza Serikali ya
Tanzania kwa kutetea haki za
watoto zinazoleta maendeleo
na matokeo katika mtoto kama
afya, lishe, ujuzi wa elimu, na ul-
inzi wa mtoto.

“Ninapenda kuchukua fursa

hii kuipongeza serikali kwa
hatua iliyofikiwa katika viashiria
vyote vya maendeleo ya mtoto
baada ya kuona maendeleo
makubwa yaliyopatikana kwa
watoto na familia zao kote nchi-
ni,” alisifu.

Alitoa wito wa kujitolea upya,
kuongezeka kwa uwekezaji na
hatua za kulinda maendeleo
yaliyopatikana hadi sasa na ku-
kabiliana na changamoto mbili
za kutambua uwezo wa idadi ya
watoto inayoongezeka wakati wa
kulinda watoto kutokana na ha-
tari zinazoongezeka.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais - Muungano na Maz-
ingira, Dk. Selemani Jafo alisema
dunia inapita katika vipindi
vigumu vya mabadiliko ya tabi-
anchi na hata sasa baharini maji
yanaongezea kutokana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

“Pia mafuriko yanaingia katika
nyumba za watu na pale ukame
unapotokea, athari zinakwenda
zaidi kwa watoto.

“Pale  mifugo  inapokosa
chakula sababu ya ukame, lishe

bora inakosekana na athari zi-
nakwenda kwa watoto na katika
uchumi nchi yetu tulipoingia
katika mgawo wa umeme, hii
athari kubwa inakwenda kwa
watoto hasa wale njiti wanao-
hitaji oksijeni na wale kinamama
wanaohitaji kujifungua, umeme
unapokatika athari zinakwenda
kwa mtoto.

“Hivyo, serikali imeweka
sera za kumlinda mtoto katika
nyanja mbalimbali ikiwamo ka-
tika utoaji elimu bure kuanzia
shule za awali hadi sekondari na
sasa tumewekeza zaidi kwenye
ujenzi wa miundombinu na ku-
toa huduma stahiki katika afya
ya mtoto na ujenzi wa vituo vya
afya na hii Tanzania tumekuwa
mfano Afrika,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Amon Mpanju, alisema Tanzania
imekuwa mstari wa mbele kulin-
da haki za watoto na kuwajengea
uwezo wa kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi kupi-
tia wizara hiyo.

Bashungwa aibana TANROADS kuchelewesha usanifu barabara

Na Hamida Kamchalla,
HANDENI

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, amemtaka Mkuru-
genzi Mkuu wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) ku-
harakisha usanifu wa barabara
kipande cha Km 36 kutoka Mkata
Handeni ili kuanza ujenzi wa
kiwango cha lami kutatua kero
kwa wananchi.

Bashungwa aliagiza hayo juzi
ani Handeni alipokagua bara-
bara ya Mkata-Pangani-Tanga
mjini, akisema fedha za mradi wa
ujenzi huo zimeshatolewa, lakini
hadi sasa hakuna dalili za kuanza
ujenzi. Alisema matamanio ya
serikali ni kuona barabara hiyo
inajengwa kwa kiwango cha lami
kwa kuwa maeneo hayo yana
uzalishaji mkubwa wa mazao,
hasa muhogo.

Alisema serikali imetenga

fedha ili wananchi wanufaike
kwa kutoa mazao yao na ku-
peleka sokoni hasa kipindi cha
mvua ambacho magari hayaingii
mashambani.

“Na dhamira ya serikali, fedha
hazitakiwi zikae benki, zina-
takiwa ziwe kwenye utekelezaji.
Kwabhiyo, hili suala la usanifu wa
kina linatakiwa lifanyike mara
moja na kwa sababu serikali
imeshaitengea fedha na kiu yake
kubwa ni kuona barabara hii ina-
jengwa kwa kiwango cha lami.

“Kwahiyo, wananchi wa mae-
neo haya, niwaombe mwendelee
kumpa ushirikiano Rais wetu,
tunaona kwenye mipango yake
hajawaacha nyuma na mimi
nimekuja kuwasukuma hawa
watendaji wetu ili wafanye kazi
usiku na mchana kuwatumikia
wananchi wetu,” alisema.

Waziri Bashungwa alibainisha
kwamba mradi huo umechelewa
kutokana na michakato mingi ya
TANROADS, pia kutojipanga kati-

ka utendaji wao kwa kuwa tayari
kuna baadhi ya maeneo miradi
ya aina hiyo imekwishaanza.

“Wananchi hawa, pindi bara-
bara hii itakapokamilika, Kwam-
sisi na maeneo mengine tuli-
yopita yatabadilika na kupata
maendeleo makubwa sana, na
hiyo ndiyo ahadi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

“Na niwaambie TANROADS
wekeni jitihada ya kuhakikisha
mnamaliza usanifu ndani ya
muda mfupi, ujenzi wa barabara
hii kwa kiwango cha lami ili wa-
nanchi hawa wapate matunda
ya jitihada nzuri za serikali,”
aliagiza.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Mohamed Besta alisema

watahakikisha wanatekeleza
usanifu wa kina kufikia mwezi
ujao.

“Mheshimiwa waziri, ninaahi-
di kwamba zoezi la kumpata
msanifu wa barabara hii litaku-
wa limekamilika kufikia tarehe 31

mwezi Desemba mwaka huu na
kazi ya usanifu itaendelea.

“Ninapenda niwatoe wasiwasi
wananchi wa eneo hili kwamba
barabara hii mara baada ya kuka-
milika kwa usanifu, tutamtafuta
mkandarasi wa kujenga kwa
kuwa fedha zipo,” alisema.

Baadhi ya wananchi Kiji-
jini huko walisema kwa mara ya
kwanza tangu walipoambiwa
barabara hiyo inajengwa hawa-
jawahi kuona kiongozi kusima-
ma eneo hilo na kuzungumzia
maendeleo yake badala yake
wanaona magari ya viongozi yak-
ipita tu.

“Leo tumefurahi sana waziri
huyu kusimama na kuongea na
sisi kusikiliza kero yetu. Shida
kubwa hapa ni ubovu wa bara-
bara na hii hali ya mvua, hapa tu-
nalima sana lakini ikifika msimu
wa mvua kama hivi mazao yetu
yanaozea shambani, hasara tu-
nayopata ni kubwa mno,” alilala-
mika Fadhil Sefu.

RC: Marufuku
ma-DED kuwakopa
watumishi

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara, Queen
Sendiga, amepiga marufuku wakuru-
genzi wa halmashauri kuwakopa wa-
tumishi wa umma wanapofanya kazi,
badala yake walipwe ili wafanye shu-
ghuli zao.

Pia ameahidi kupunguza kiwango
cha utapiamlo unaowakabili watoto
chini ya miaka mitano mkoani mwake.

Kiongozi huyo alitangaza hatua hizo

¢ jana alipojibu maswali ya waandishi wa

habari kwenye mkutano ulioandaliwa
na Ofisi ya Msemaji Mkuu wa Serikali
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa.

Queen alisema mkoa huo unakabil-
iwa na tatizo la utapiamlo kwa watoto
chini ya miaka mitano licha ya kuzalisha
chakula cha kutosha.

Alisema ifikapo mwakani, utapiamlo
unaowakabili watoto mkoani mwake
utakuwa umepungua kama si ku-
tokomezwa ili watoto wakue vizuri.

“Wataalam wa lishe waendelee kutoa
ya lishe ili wananchi wapate mbinu za
namna ya kuandaa vyakula vya lishe
kwa watoto,” aliagiza.

Kuhusu watumishi wa umma wanao-
dai stahiki zao, Queen alielekeza wafike
ofisini kwake ili wasaidiwe kupata haki
zao za malipo ya likizo, ugonjwa na
malipo ya muda wa kazi za ziada.

Kuhusu mila potofu, Mkuu wa Mkoa
alisema zimepungua kutoka asilimia 70
mwaka 2010 hadi asilimia 43 mwaka

© jana.

Queen alisema mkoa, pamoja na mi-
kakati mingine, unaendelea kukamata
watu wanaowapeleka watoto porini ku-
wafanyia ukatili.

Awali Mkuu wa Mkoa alisema wame-
pokea Sh. bilioni 559 za kutekeleza mi-
radi ya maendeleo toka serikalini tangu
Rais Samia Suluhu Hassan aingie ma-
darakani.

Alisema kwa sekta ya Afya zime-

: jengwa hospitali za wilaya tatu, vituo

vya afya 12, kikiwamo cha Wahadzabe
katika Kata ya Eshkesh wilayani Mbulu
ili kuwasaidia kutibiwa na kuachana
na tiba za jadi. Pia alisema zimejengwa
zahanati 37 na vimenunuliwa vifaa tiba
katika zahanati tisa.

Katika kikao hicho, Msemaji Mkuu
wa Serikali, Mubhale Mathinyi, aliwaele-
keza wakurugenzi wa halmashauri kuvi-
saidia vitengo vya mawasiliano ili vitoe
taarifa za miradi ya maendeleo.

Vilevile, aliwaagiza wakurugenzi ku-
wapeleka waandishi wa habari kwenye
miradi ya maendeleo ili wananchi wa-

: jue matumizi ya fedha zinazotolewa na

serikali.

Meneja wa Wakala wa Barabara za
Mjini na Vjijini (TARURA) Mkoa wa
Manyara, Salimu Bwaya, alisema bajeti
imeongezeka zaidi ya mara mbili na
barabara za lami zimeongezeka kutoka
kilometa 17 mpaka kilometa 30 na ma-
daraja yamefika 405.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbulu, Abubakar Kuuli,
alisema kwa kipindi cha miaka miwili
vimejengwa vituo vya afya vitatu kutoka
kituo kimoja kilichokuwapo na zahanati
sita zimejengwa.
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Kamati ya Bunge yabaini unyonyaji kwa wakulima

Na Restuta Damia, KAGERA

AMATI ya Kudumu
ya Bunge ya Biashara
Viwanda, Kilimo na
ifugo, imebaini ku-
wapo unyonyaji wa wakulima
katika vipimo vinavyosimami-
wa na Wakala wa Vipimo nchini
(WMA), kwa kufanya ujazo wa
lumbesa kinyume cha sheria.
Hayo yalibainika juzi wakati
kamati hiyo ilipofanya ukaguzi
kwa uwakala huo ambako Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Deo
Mwanyika, alisema kutokana
na taasisi hiyo kuwa muhimu

kiuchumi, inatakiwa kuhakiki
vipimo vinavyotumika katika
ununuzi wa mazao ya mkulima
kudhibiti unyonyaji.

“Sheria iko wazi na wasi-
mamizi wa sheria wapo, lakini
malalamiko bado hayajaisha li-
cha ya kamati kutoa maelekezo
ya kuwataka wakala wa vipimo
kuhakikisha mlaji, mzalishaji na
mkulima wanalindwa kwa ku-
tokuwa na kipimo cha lumbesa
yaani kuweka ujazo unaozidi
kilo 100,” alisema Mwanyika.

Kuhusu kukabiliana na tatizo
hilo nchini, Mwanyika alisema
kimeundwa kikosi kazi maalum

ambacho kinapita nchi nzima
na maeneo yanapozalishwa
mazao kutafuta chanzo na
mwarobaini wa lumbesa kwa
mkulima. Naibu Waziri wa Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, alisema kutoka-
na na tatizo hilo, wameushauri
Wakala huo kuboresha utendaji
wake na kujua kero walizonazo
wakulima na kuzitatua.

Alisema  wafanyabiashara
wengi hawako tayari kufuata
taratibu za kununua mazao kwa
vipimo nao maelekezo ni ku-
hakikisha wizara kupitia wakala
wa vipimo, mazao yote nchini

yanauzwa kwa vipimo sahihi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Vipimo, Stella Kah-
wa, alisema kazi yao ni kuhakik-
isha vipimo vinatumika kwa
usahihi, pia kuangalia bidhaa
mbalimbali zinavyofungashwa
viwandani na mashambani
hivyo watahakikisha mtumiaji
wa mwisho anapata Kkilicho
sahihi. Alisema suala lumbesa
ni mtambuka linalohusisha
Wizara mbalimbali hivyo timu
maalum iliyoundwa kufuatilia
suala hilo ione namna ya kuli-
dhibiti kwa kuwa inamdhulumu
mkulima na ikemewe.

mapema wiki hii, kwa kuwezeshwa na Shirika la Tanganyika Christian Refugee Service(TCRS). PICHA: MARCO MADUHU

Bil. 21/- zapeleka huduma ya majisafi vijijini

Na Shaban Njia, KAHAMA

MIRADI 14 ya maji yenye
thamani ya Sh. bilioni 21.5, im-
etekelezwa na Wakala wa Maji
(RUWASA), katika halmashauri
za Msalala, Ushetu na Manispaa
ya Kahama, mkoani Shinyanga
kuanzia Julai 2022 hadi Septem-
ba 2023.

Utekelezaji wa miradi hiyo
unaelezwa kusaidia wananchi
kuondokana na adha ya upati-
kanaji wa majisafi na salama na
awali walikuwa wakilazimika
kutumia maji kwenye mabawa
pamoja na mifugo.

Kaimu Meneja wa RUWASA
Kahama, Mhandisi Paschal Mny-
eti, alibainisha hayo jana wakati
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
miradi ya maji katika kikao cha

wadau wa sekta ya maji kilicho-
fanyika mjini hapa.

Alisema, kati ya 14 iliyoanza
kutekelezwa katika mwaka wa
fedha 2022/2023, miradi 10
yenye thamani ya Sh. bilioni 5.7
imekamilika na inaendelea ku-
toa huduma.

“Miradi hiyo 14 iliyotekelezwa
Msalala imepata sita, Ushetu
mitano na Manispaa ya Kahama
mitatu, hivyo tuwatake wa-
nanchi kuendelea kutumia maji
hayo ya miradi iliyokamilika na
kuacha kutumia yasiyo salama,”
alisema Mnyeti.

Alisema, mwaka huu wa fed-
ha wamepokea Sh. milioni 322
kwa ajili ya kufanya utafiti wa
maji na kuchimba visima virefu

tahakikisha wanawahimiza wa-
kandarasi kukamilisha miradi il-
iyobaki kwa wakati uliopangwa.
Mtaalamu wa Bonde la maji
kutoka ofisi ndogo ya Kahama,
Elia Samson, aliwataka wa-
nanchi kuacha kufanya shughuli
za kibinadamu ndani ya mita 60
ya chanzo cha maji hasa kilimo
cha umwagiliaji kwa kuwa dawa
zinazotumika kwenye mazao
zinakuwa na sumu kali na kum-
wathiri mtumiaji wa mwisho.
Mhasibu wa Chombo cha
watoa huduma ya maji ngazi ya
jamii (CBWSO) wilayani hapa,
Mazolwa James alisema, wanat-
arajia kusitishia huduma ya maji
katika taasisi za umma zinazo-
daiwa ankara za maji kuanzia
Sh. 500,000 na kuendelea kwa
kuwa zinasababisha wananchi
kukosa huduma kunapotokea

hitilafu na kukosa fedha za
matengenezo.

James alizitaja taasisi hizo
kuwa ni shule za msingi, se-
kondari, zahanati, vituo vya afya
na vituo vya polisi vinavyopati-
kana Halmashauri za Msalala na
Ushetu na kituo cha polisi Tlogi
kilichopo kata ya Bulyanhuru
kikidaiwa Shilingi milioni moja
na kwamba wametoa mwezi
mmoja kwa taasisi hizo kumali-
za madeni yao.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, alizitaka taasisi
hizo kulipa ankara za maji wa-
nazodaiwa kwa wakati ili wa-
sisitishiwe huduma kwa kuwa
itakuwa aibu shule kuwa na
vyoo vya kisasa na kukosa maji
hali itakayosababisha watoto
kupata magonjwa ya mlipuko
kutokana na uchafu.

]
Wanufaika
TASAF Bukoba
waeleza
walivyouaga
umaskini

Na Jenesta Jasso, BUKOBA

WANUFAIKA wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), kupitia
Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini
mkoani Kagera wameeleza namna
mpango huo ulivyowasaidia kujiinua
kiuchumi kwa kujenga nyumba bora
za kuishi pamoja na uanzishwaji wa
miradi ya kiuchumi ukiwemo ufugaji
na kilimo chenye tija.

Baadhi ya wanufaika hao kuto-
ka katika Halmashauri ya Bukoba
mkoani hapa, wameeleza hayo kwa
nyakati tofauti wakiongea na Ni-
pashe kuhusu msaada wa mpango
huo kwa kaya maskini na vilevile
umewasidia kusomesha wanafunzi
hadi ngazi ya chuo kikuu.
ya Katoma Gradius Rweyemamu
(59), alisema kupitia Mfuko huo ali-
fanikiwa kujenga nyumba bora ya
kuishi tofauti na aliyokuwa akiishi
hapo awali iliyojengwa kwa nyasi na
tope.

Vilevile, alisema amesomesha
watoto pamoja na kununua mbuzi
kwa ajili ya ufugaji ili kuendeleza
mzunguko wa kibiashara na kuacha
kuwa tegemezi ili kuendelea kuwa-
hudumia watoto wake wanaendelea
na masomo.

Mnufaika Amos Wilfred na mke
wake Winfrida Paulo wenye watoto
sita wakazi wa Katoma walisema li-
cha ya mradi huo kuwasaidia kujen-
ga nyumba bora, vilevile wamean-
zisha ufugaji wa nguruwe ambao
umebadili maisha yao tofauti na
awali.

Mjane na Mkazi wa Bukoba Varelia
Sabin (52), mwenye watoto wanne
aliishukuru serikali kwa mpango
huo kwani familia yake ilikuwa haina
uwezo wa kupata mahitaji muhimu
lakini sasa kajenga nyumba nzuri,
anasomesha watoto pamoja na ku-
mudu mabhitaji ya kila siku.

Katika kuendeleza utekelezaji wa
mpango huo hivi karibuni, Serikali
ya Tanzania ilipokea msaada wa Sh.
bilioni 50.13 kwa ajili ya kuufadhili
katika kipindi cha pili PSSN II ikiwa
Sh. bilioni 45.09 zilitolewa na Serikali
ya Uswisi na zaidi ya Shilingi bilioni
tano zikitoka Serikali ya Ireland.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha, Dk. Natu Mwamba,
utekelezaji wa PSSN II uliozinduliwa
Februari 2020, unagharimu zaidi ya
Sh. trilioni 2.2 ukiendana na Dira ya
Tanzania ya Mandeleo ya mwaka
2025.

TASAF licha ya kusaidia kaya mas-
kini katika maeneo mbalimbali nchi-
ni umesaidia jamii utekelezaji wa
miradi ukiwamo ujenzi wa zahanati,
madarasa na miundombinu ya maji
pamoja na barabara.

Mpaka Desemba 2022 kaya zaidi
ya 158,000 nchini zilikuwa tayari
katika mpango huo baada ya kutoka
katika umasikini uliokithiri na mai-
sha yao kuwa bora.
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Nipashe

Usakajl pesa unavyowaondoa
= kinamama Njombe
ikwenye jukumu kuu

kunyonyesha wchanga vyao

Mapinduzi kilimo kahawa, Rais alipotanua
soko China, nyumbani ofa miche 600,000
- Akubaliana na Rais Mwenza wauzaji kujisajili

- Kigoma, Katavi wachangamkia fursa uzallshaj

Na Waandishi Wetu

KAHAWA ni zao kongwe nchini
na linashika uchumi wa nchi. Lina-
shika uchumi wa nchi kwa mazao
ya Arabica na Robusta, likigusa
wilaya kama za Karagwe (Kagera),
pia Rungwe na Mbozi (Mbeya), kab-
la na baada ya uhuru.

Kwa miaka mingi, kuna juhudi
mbalimbali zimekuwa zikichuku-
liwa kitaifa, kukuza uzalishaji wake,
huku hivi sasa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, akiwa katika juhudi ki-
mataifa kukuza soko lake kimataifa,
kama ilivyo kwa mazao mbalimbali
nchini.

Juhudi hizo za kuinua kahawa
sokoni kimataifa, akazifanya Dk.
Samia, akiwa ziarani nchini China,
mwanzoni mwa mwaka huu.

Kukidhi mkakati unaoendana na
makubaliano ya zao la ziara hiyo
ya mkuu wa nchi, Balozi wa Tanza-
nia nchini China, Mbelwa Kairuki,
akawatangazia wafanyabiashara wa
kahawa kutoka Tanzania wanao-
lenga kuuza kahawa katika soko la
China, wajisajili kupitia Wizara ya
Kilimo nchini.

Balozi Mbelwa akasema, ni hatua
iliyolenga kurahisisha usajili wa
kampuni za Tanzania zenye nia ya
kuuza kahawa China, kwani awali
nyingi zilipata changamoto kufanya
usajili katika mtandao wa Mamlaka
ya Forodha ya China.

Ni zao la ziara hio ya China, Rais

Shughuli za ukaguzi wa kahawa wilayani Tanganyika, mkoani Katavi

Dk Samia akiwa na mwenyeji wake,
Rais Xi Jinping wakashuhudia utiaji
saini mikataba 15 ya kimkakati, in-
ayolenga kuimarisha ushirikiano,
biashara na uwekezaji baina ya
nchi hizo mbili.

Januari mwaka huu, kulikuwapo
kampuni saba za Kitanzania zilizos-
ajiliwa kuingiza kahawa, hata kutoa
uhakika wa soko hilo, huku nchini
kukihamasika na kupanua fursa za

uzalishaji wake kitaifa.

Wakati  Tanzania  ikilenga
kuongeza uzalishaji wa kahawa
kutoka tani 65,235 za mwaka wa
kilimo 2021/2022 hadi tani 72,000
mwaka  2022/2023, inalenga
kuongeza mauzo yake ya kahawa
nchini China.

Inaelezwa, hiyo inafanyika kwa
wafanyabiashara wa Tanzania
kushiriki Maonyesho ya Uchumi na

. PICHA: NEEMA HUSSEIN.

Biashara ya China na Afrika yaliyo-
fanyika Juni mwaka huu, huko Hu-
nan, China.

KINACHOENDELEA SHAMBANI

Ikiwa zao la kasi ya uzalishaji na
kupanuliwa soko, Taasisi ya Utafiti
wa Zao la Kahawa nchini (TACRI),
imeanza kujikita kufufua zao hilo
kwa kuongeza ushiriki wa wa-

nawake na vijana.

Mtafiti wa Teknolojia na Mafunzo
kutoka taasisi hiyo Jeremiah Ma-
gese, anasema wanataka kuongeza
ushiriki wa wanawake kutoka asil-
imia 25 hadi asilimia 40.

Ushiriki wa vijana kutoka asilimia
30 hadi asilimia 50, kwa kufanya
kuwa wamiliki wa mashamba yao
wenyewe.

“Changamoto kubwa iliyopo ni
ushiriki wa wanawake na vijana
katika kilimo cha kahawa miche
iliyopo mashambani imezeeka na
waliokuwa wanalima wamezeeka
tunaomba wanawake na vijana
wajitokeze kulima zao hili kwa ku-
tumia mbegu bora na za kisasa.

“Mpaka sasa kuna jumla ya kaya
zaidi ya 300 nchini zinazolima
kahawa na kwamba, ili kuongeza
wakulima na uzalishaji tunajikita
kuzalisha mbegu chotara milioni 20
kwa mwaka, ili baada ya miaka mi-
tano tuweze kufikia miche milioni
100, itakayoongeza uzalishaji hadi
kufikia tani laki tatu ifikapo mwaka
2025/2026,”anasema Magese akiwa
mkoani Kigoma.

Sofia Malinga, Meneja wa Kanda
ya Magharibi, anaiomba serikali
kuongeza bajeti ya uzalishaji wa
mbegu kutoka laki saba hadi mil-
ioni moja na nusu itakayowezesha
kuongeza uzalishaji.

Anasema, ongezeko la bajeti lita-
wawezesha pia kutoa elimu kwa
maofisa ugani na wakulima wawez-
eshaji watakaopeleka elimu kwa
wakulima ili kuleta ufanisi katika
uzalishaji na kufikia lengo la taifa
la kuzalisha ambapo mpaka sasa
anasema Mkoa wa Kigoma una

Inaendelea Uk 12
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Usakaji pesa unavyowaondoa kinamama Njombe
kwenye jukumu kuu kunyonyesha vichanga vyao

« Wanaishia kukiona kipato, 'vichanga’ navyo vyapata utapiamlo
« Tabia yva kinababa yatajwa kuchangia sumu hiyo ya makuzi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ASA  imekuwa ukweli
kwa wanawake wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe,
wanakiri kutofuata tara-
tibu za kunyonyesha, kutokana na
majukumu mengi ya kiuchumi,
hasa kilimo na biashara, mtindo wa
maisha nao ukiwa na nafasi yake.
Zao la yote hayo, ni kuwapo
uzembe mkubwa katika unyonye-
shaji, unaosababisha udumavu wa
watoto. Hadi sasa, takwimu za udu-
mavu za taifa, Njombe ikiwa katika
mikoa maarufu yenye udumavu wa
Watoto inayoongoza kitaifa. Min-
gine ni Iringa, Ruvuma, Rukwa na
Mbeya.

Mkoa wa Iringa unaongoza kwa
asilimia 59.9, Njombe asilimia 50.4
na Rukwa asilimia 49.8. Tafiti zilizo-
fanywa na Halmashauri ya Mji wa
Njombe, kuangalia hali ya ulishaji
watoto chini ya miaka mitano De-
semba 2022, unatoa matokeo ya un-
yonyeshaji sahihi katika kipindi cha
miezi sita ya awali, lakini kwenye
hatua ya makuzi inabadilika ufanisi
unabaki kwa wachache.

Taarifa hiyo inafafanua, wa-
nawake wanaonyonyesha kwa mie-
7i sita ya mwanzo ni asilimia 57; wa
miezi 12 hadi 15 ni asilimia 77; huku
wanyonyeshaji kati ya miezi 20 hadi
23 ni asilimia nane pekee.

Kunatajwa, utamaduni wa ku-
fanya kazi ngumu mapema kwa
siku  tatu hadi tano baada ya ku-
jifungua, nayo inatajwa kudhoofi-
sha fursa na uwezo wa wazazi hao
wengi kushindwa kunyonyesha
kwa muda unaotakiwa kitalaamu;

muda mwingine unaopaswa kutu-
mika kunyonyesha, unakuwa kwe-
nye kazi ngumu.

“Nikikaa ndani siku zote hizo

nani atanitafutia chakula, mbona |4

nimepona, sina tatizo lolote, niki-
maliza kazi atanyonya,” ni kauli ya
mwanamke aliyetoka kujifungua,
akijitetea kwa sababu za kufikia
mfumo huo wa maisha.

Ester Mlelwa, mkazi wa mtaa wa
SIDO mjini Njombe, anafafanua ma-
jukumu ya kiuchumi yanawakwa-
misha kuhudumia watoto wao, kwa
mujibu wa kanuni stahiki.

“Ni vile tunakuwa ‘bize’ katika

kutafuta riziki, kupata chochote &

kwa ajili ya familia kwa sababu
wababa (baadhi yao) ni wavivu ku-
fanya kazi.

“Kufanya majukumu ya nyum-
bani, wao ni wavivu, wanatuachia
sisi wa-mama tusomeshe watoto,
tulishe watoto na majukumu men-
gine hawasimami kama baba,
hawasimami kama kichwa cha fa-
milia, ili kufanya majukumu yake,”
anasema.

Ester anapendekeza, ili mama
amnyonyeshe mtoto vilivyo, ana-
paswa kushirikiana na mume, hali
inayompa nafasi kumhudumia
mtoto kwa usahihi.

Anasema wanaume watakapo-
simama kwenye majukumu yao, ki-
namama wanayo nafasi kuzingatia
malezi hasa kwenye suala la unyo-
nyeshaji.

“Baba ajirekebishe, asima-
me kwenye majukumu yake
asimuachie mama hasa kipindi
akiwa mjamzito na wakati wa ku-
nyonyesha ili mtoto apate afya,”

Wanawake wa Halmashauri ya Mji Njombe wakiwa katika Kituo
cha Afya Njombe Mjini, wakipatiwa elimu kutoka kwa maofisa
lishe wa halmashauri hiyo (hawapo pichani) juu ya kuzingatia siku
1000 za unyonyeshaji. PICHA ZOTE: ELIZABETH JOHN.

anaeleza Ester.

Flora Kalinga, ana maoni
kwamba mzizi wa kinamama wengi
kushindwa kunyonyesha kwa waka-
ti, ni kazi nyingi zinazowakabili.

“Kama mimi nimezalishwa tu,
nimepanga natakiwa kulipa kodi,
ninunue chakula, mpaka saa ny-
ingine unajikuta unasahau kunyo-
nyesha mtoto. Mimi peke yangu
ninashindwa,” analalamika.

Maria Mwaruka, anayeishi Jo-
shoni, Mjini Njombe, analia na tati-
70 la hali halisi ya maisha nyumbani
kwake, akitamka: “Wakati mwing-
ine unakuta mimi mama nakula

chakula ambacho hakikidhi vigezo,
mtoto inabidi anyonye sasa nitafan-
yafanyaje?”

“Ndani hakuna chakula, mimi
mama inabidi nile chakula kina-
chojitosheleza ili mtoto anyonye,
inanipasa niende nikatafute kusudi
mtoto aweze kunyonya.”

Hata hivyo, Maria anakiri ku-
fahamu msisitizo wa wataalamu
afya kuhusu umuhimu wa wa-
toto wachanga kupata maziwa ya
mama, baada ya kuzaliwa, kwani
inajulikana maziwa ya mama hum-
patia mtoto virutubisho anavyo-
hitaji miezi sita ya mwanzo tangu

kuzaliwa.

JICHO LA KINABABA

Baadhi ya wanaume, aki-
wamo Amiri Galus, mkazi wa
Njombe, anakiri kuwa ni kwe-
li wanawake wameachiwa
majukumu ya kulea familia,
akitaja sababu ni wanawake
wenyewe kujikita kwenye
utafutaji riziki.

“Unakuta mwanamke
yupo ‘bize’sana kwenye ma-
jukumu, muda anaporudi
kwenda kumnyonyesha
mtoto unakuta hatamani
tena, kwa sababu anakuwa
ameshapitiliza muda wa ku-
nyonya.

“Pia wanawake wa namna
hiyo sasa wanaingia kwenye
majukumu ya kuanza kumli-
sha mtoto chakula, wakati ni
mdogo labda ugali, uji wakati
anatakiwa kupata maziwa.

“Shughuli nyingi ndizo zi-
nazosababisha kuchelewesh-
wa watoto kupata maziwa ya
mama na hii inafanyika kwa
sababu kwa kiasi kikubwa
watu wote tunapambana,
mwanamke anapambana na
mwanaume anapambana,”
anasema Galus.

Basilius Mligo mkazi wa
Njombe anaungana na hoja
hiyo ya wanaume, kwamba
wanawake wana majukumu
makubwa, hususani kwenye
ujasiriamali.

“Unaweza ukakuta asu-
buhi wameamkia kwenye

tenda wanafanya kazi mpaka
labda saa saba mchana, wa-
narudi nyumbani saa nane,
kwa hiyo ni kweli wanaweza
wakashindwa kutekeleza
majukumu ya kuwatunza
watoto,” anasema Mligo, ak-
ishauri kuendelea kutolewa
elimu kwa kinababa wasi-
wape majukumu makubwa
kinamama.

“Baba ndiyo wa kwanza
katika nyumba, ni kichwa
cha nyumba. Inatakiwa
yeye ashughulike zaidi ku-
liko mama ili aitunze familia
ikae vizuri, lakini kama baba
anakuwa yeye ni mzururaji,
mama ndiye anayefanya kazi
kubwa ndiyo inaathiri masua-
la ya unyonyeshaji,” anasema
Mligo.

SURA YA UTAFITI

Kwa mujibu wa Utafiti wa
Afya ya uzazi na Mtoto na
Viashiria vya Malaria Tan-
zania TDHS, idadi ya watoto
wanaonyonyeshwa maziwa
ya mama pekee imeongezeka
kutoka asilimia 59 ya mwaka
2015/2016 hadi asilimia 64
mwaka jana.

Takwimu pia zinaonyesha
watoto  wanaonyonyeshwa
ndani ya saa moja baada
ya kuzaliwa, zimeongezeka
kutoka asilimia 53.5 mwaka
2018 hadi kufikia asilimia 70
mwaka 2022.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), limeweka malengo ya
kunyonyesha watoto bila ya

kuwapa kitu kingine chocho-
te kwa miezi sita, wafikie asil-
imia 50 ifikapo mwaka 2025.

OFISA LISHE.

Ofisa Lishe wa Halmashau-
ri ya Mji wa Njombe, Michael
Swai, anaungana na wana-
okiri kuwapo changamoto
ya unyonyeshaji, akinena:
“Ni wanawake kushiriki zaidi
katika shughuli za kiuchumi
badala ya malezi.

“Tunawaita wanaume wen-
gi na kukaa nao tunawaeleza
na wanapokea, tunawapa
elimu, tunajaribu kuwaambia
wawapunguzie  majukumu
wanawake kipindi wanakar-
ibia kujifungua na baada ya
kujifungua, ili kusaidia wa-
toto kunyonya kwa wakati ili
kupata maziwa bora.

“Kuna tabia mwanamke
baada ya kujifungua anakaa
labda wiki mbili tu anaam-
biwa aende shambani.
Tunawaambia jamani!..Hata
serikali imetoa ‘maternity
leave’ (likizo ya uzazi) kwa
wafanyakazi wake kwamba
mama akijifungua anapewa
siku 84 kwenda juu. Kwa hiyo
na nyie tunaomba wanawake
zenu kabla kujifungua na
baada ya kujifungua muwape
muda wa mapumziko.”

Swai anaendelea: “Unaku-
ta shambani anaenda na mto-
to na anamnyonyesha pale
mtoto anapolia. Vile vile hata
maziwa ya mama yanakuwa
hayana ubora, kwa sababu
anakuwa anahangaika jua,
baridi kwa hiyo hayo yote
tumewaelimisha wanaume
wawape mapumziko.”

Swai anataja changamoto
nyingine ni kuwapo kwa ndoa
za mitala, akiwa na ufafanuzi:
“unakuta mwanaume ana
nyumba tatu au nne, kila
mtu yupo kwake. Ameacha
mzazi nyumbani, lakini hajui
atakula nini mchana, ameku-
la nini jioni wao ukiwatafuta
hawaonekani na wapo ‘bize’,”

anasema Swai.

RC NJOMBE

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, mara nyingi
amekuwa akikemea udhaifu
huo katika jamii yake, ki-
namama wa mkoa wake si
wa kuthamini unyonyeshaji
watoto wao.

“Mkoa wa Njombe wa-
naoongoza kwa  kumiliki
uchumi ni kinamama na
akishajifungua anapika ma-
kande anaacha ndani wiki
nzima mtoto anakula ma-
kande kuanzia asubuhi mpa-
ka asubuhi, wiki nzima yeye
yupo kwenye kutafuta, ma-
tokeo yake watoto wanapata
shida ya afya,” anasema Mta-
ka.

Mtaka anataja hatua za
kukabili, wanashirikiana na
taasisi za kinamama na kidini,
kuhakikisha wanatoa elimu
kwa wanawake kutambua
umuhimu wa kunyonyesha
watoto kwa siku 1,000 za
mwanzo wa uhai wake.

Ni hivi karibuni, Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango,
akiwa ziarani Njombe, naye
akasisitiza suala la unyonye-
shaji, akiwataka wanawake
mkoani humo kuhakikisha
wanazingatia siku 1,000 za
unyoyeshaji.

“Akishajifungua, hakik-
isheni mama anakula vizuri
chakula chenye virutubisho...
Kwingine wanajua kabisa, ili
tuendelee kuzaa watoto we-
nye uwezo mkubwa wa ku-
fanya biashara wa kuwa vion-
gozi, bongo zinawaka shuleni,
ni lazima wawe wananyonya
vizuri kwa kipindi hicho cha
miaka walau miwili.

“Mama zangu msitake
urembo kwa kuacha ku-
nyonyesha, muache hizo
furaha za wazee ‘akina sisf’,
nyonyesheni watoto vizuri
nayasema haya kwa sababu
ni jambo kubwa,” anasema
Dk. Mpango.

MAPINDUZI KILIMO KAHAWA, RAIS ALIPOTANUA SOKO CHINA, NYUMBANI OFA MICHE 600,000

Inatoka Uk 11

wakulima wawezeshaji 15.

Vilevile, Bodi ya Kahawa Tanzania
cha Mwese, kilichopo Halmashauri ya
Wilaya ya Tanganyika, ambako kazi
hiyo iliongozwa na Mkuu wa Wilaya,
Onesmo Buswelu.

Buswelu anasema miche hiyo
wameigawa bure kutokana na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, kulipia takriba-
ni Miche 600,000.

“Iwapo miche hii yote itatunzwa
na ikafanikiwa kustawi itatupatia
matokeo makubwa kutoka kwenye
kuzalisha tani 5,000 msimu uliopita

kwenda kwenye tani 100,000 ifikapo

mwaka 2028.

“Sasa hii maana yake nikwamba
wote mliopata miche leo na wataka-
opata miche kesho na kuendelea, kwa
sababu zoezi hili lipo mpaka mwezi wa

nne, inategemea namvua.

“Tunawaomba sana na kuwasihi
sana, hii miche isiende kutelekezwa.
Miche hii ni yetu Watanzania, ni uchu-
mi wetu na uchumi wetu ndio ustawi

wa taifa letu.

“Tunafahamu kwamba kahawa in-
auzwa katika soko la ndani na la nje
(ikiwamo China), lakini asilimia kubwa
ni soko la nje. Sasa maana yake ni nini?
Tutakapokua tumezalisha kwa wingi

mifuko yetu.

zwa na kuhifadhiwa.

“Wakulima mlioko hapa, tunaomba
sana muwe wasikivu na muwe wafua-
tiliaji, mpokee maelekezo na ushauri
wa wataalamu wetu ili kupata tija na
ufanisi katika zao hili la kahawa, am-
balo pesa yake iko ‘njenje’...”anasema

kipato kikubwa kitaongezeka kwenye

“Wito wangu kwenu nyote, tuanze
na maofisa ugani, Ofisa Kilimo wa
Wilaya, maofisa mazao na wataalamu
wote wanaohusika na kilimo wahakik-
ishe kwamba kuanzia leo wanafuatilia
miche yote, kuanzia tuliyogawa hapa
inafika na kupandwa kwenye mashi-
mo ambayo yameandaliwa na inatun-

Mkuu wa Wilaya Buswelu.
Taarifa

mrefu.

iliyosomwa kwa mkuu
wa wilaya, inafafanua changamoto
za kilimo cha kahawa, ikijumuisha
kuhusika na wazee peke yake na vi-
jana wakikimbia kilimo hicho, wakidai
fedha zake hupatikana baada ya muda

Aidha, kuna madai ya soko lake
sio la uhakika hali, inayosababisha

ishaji kutoka tani 82,000 kitaifa hadi
kufikia tani 300,000 kitaifa.

miaka nane ijayo.

wakulima kuuza kahawa yao kwa

walanguzi na changamoto ya mwisho
ni bei kubwa ya pembejeo za kilimo.
Ofisa Maendeleo zao la Kahawa,
Kanda ya Magharibi Jasson Michael,
anasema Bodi ya Kahawa Tanzania
imeweka mpango wa kuongeza uzal-

Tanganyika kwa ujumla uzalishaji,
umekuwa kidogo na wameanza kuli-
ma tangu mwaka 1980, hawajawahi
kuvuka tani 10 kwa mwaka, akisema
mpango mkakati wa bodi ni kutoka
tani hizo 10 hadi tani 100 ndani ya

SAUTI YA WAKULIMA

“Hili zao nimelilima tangu mwaka
1984, baada ya kutoka vita ya Iddi Ami-
ni, nilikuta baba angu analilima sana
na mimi nikaanza, nina vijana wangu
wote wamekimbilia mjini na majumba

basi

yao, kwa hiyo hili zao kwa Mwese lime-
baki ni la wazee tu sikufichi!

“Hiki kilimo kimenisaidia nimeso-
mesha nimejenga hata ukija kwangu
kuna TV natizama taarifa ya habari
ndani kwa ndani wala sitoki nje sijui
kwenye vigenge, hapana!

vijana huwa wanaenda kwenye Puli’
wajaribu
vijana, ili waweze kuzingatia hiki
kilimo,”anasema
mkulima wa kahawa.

“Zao la kahawa nimetokea kuli-
penda zamani kipindi nakua ndio ni-
likua naona wazazi wangu wanalima .
Kahawa kwa baadae nilivyoanza ku-

kuwadhibiti hawa

Invocavit  Shoo,

jitegemea na kuona kuna mtu aliuza
pesa nyingi sana, nikaanza na mimi
kununua miche ya kahawa kipindi
hicho tulikuwa tunanunua shilingi 50.
“Nikanunua, nikapanda baada ya
mavuno, nikaanza kupata hela ya
matumizi, baadae nikaanza kukua ila
hela yake inahitaji uvumilivu maana
huwa tunavuna mwezi wa sita na ku-
pata pesa ni mwezi wa 10. Kwa hiyo,
muda huo ndio unatakiwa uandae
shamba na watoto ndio wanataka ku-
toka shule warudi kwahiyo unakuta
ile hela inanisaidia,” anasema Venera
Kanizius, mkulima wa kahawa.

Adela Madyane-Kigoma

na Neema Hussein, Tanganyika

TAFAKURI YA MLALAHOI

Wenye mtazamo kama George Weah
kwenye jamii zetu wako wangapi?

INATAKIWA TUJIFUNZE KAMA YULE
KUPOKEA MATOKEO YA KUSHINDWA
NA KUPONGEZA MPINZANI WAKE
NA KUAHIDI KUPA USHIRIKIANO

@MSAMBA

KWA kweli Waafrika
tunatofautiana sana katika
masuala ya fikra, hisia,
hulka na mitazamo, hususan
linapokuja suala la maslahi
ya kimaisha na kisiasa, hapo
ndipo mtu hutamani kuua
mwenziwe ili apate akitaka-
cho.

Ukifuatilia kilichojiri
katika taifa la Liberia
hivi karibuni, utaelewa
ninamaanisha nini, hasa
unapolinganisha na mapi-
gano na vita vya wenyewe
vinavyotokea na kuendelea
katika baadhi ya mataifa.

Utaelewa ni kwanini,
baadhi ya mataifa hayo
yamepitia mapinduzi kwa
kuondoa serikali halali
zilizochaguliwa na wananchi
na hiyo ikisababishwa na
kutoridhika, pia kutopenda
kuachia madaraka kwa
wakati mwafaka.

Hivi karibuni, wananchi
wa Liberia waliamua kum-
chagua Mzee Joseph Boakai
kuwa Rais wao, katika uch-
aguzi mkuu, akimshinda ali-
yekuwa Rais wa nchi hiyo,
George Weah ambaye naye
alichaguliwa na wananchi
wa taifa hilo kwa mihula
miwili tofauti.

Katika uchaguzi huo mkuu
unaofanyika kila baada ya
miaka mitano kama tufan-
yavyo Tanzania, Boakai
alimshinda Weah kwa
tofauti ya kura 28,000 pe-
kee na Rais huyo aliyepita,
kukubali kushindwa bila ya
kulalamika.

Rais Mteule Boakai
mwenye umri wa miaka
78, alipata asilimia 50.58
ya wapiga kura 1,431,388
waliojitokeza kuchagua,
huku mchezaji maarufu na
nguli wa soka duniani wa
zamani Weah, akipata asil-
imia 49.42.

Hata hivyo, ushindi wa
Boakai ulikuja baada ya
uchaguzi kurudiwa, kutoka-
na na awamu ya kwanza ili-
yopigwa Oktoba 10 mwaka

TULIYO WEN
— TUWENA MOYO KAMA HUO

GI INATAKIWA

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

huu, mshindi kupata kura
chini ya asilimia 50, tofauti
na matakwa ya katiba

yanayotaka mshindi apate
zaidi ya asilimia 50.

Boakai alipata asilimia
51 dhidi ya asilimia 49 za
Weah, kwenye duru la pili
la uchaguzi huo na ilipotan-
gazwa, mshindwa, alimpigia
simu mshindi kumpongeza,
huku akisema aliyeshinda
si Boakai bali ni Liberia
na kutaka maslahi ya taifa
yvapewe Kipaumbele.

Weah alikubali kwa roho
nyeupe ushindi wa Boakai
na kumpongeza kwa ushindi
huo, huku akiwataka wafua-
si wake wakubaliane na
matokeo hayo, kwa maslahi
mapana vya taifa lao.

Ni dhahiri kuwa, kiongozi
huyo wa zamani wa Liberia,
ameonyesha mfano mzuri
wa kukubali matokeo na ku-
wasihi wafuasi wake kutulia,
ili kuepusha vurugu ambazo
zingeweza kutokea kama
asingekubali kushindwa.

Na hiyo inazingatia hali
halisi ilivyo katika mataifa
mengi va Afrika Magharibi,
kunakotokea mapinduzi ya
hapa na pale, hivyo endapo
angesema amedhulumiwa,
ni dhahiri watu wangeingia
mitaani kupinga dhuluma na
matokeo yake kuwa vurugu.

Hivi kwa hapa Bongo
mathalan itokee hivyo,
kwamba mpinzani
kashinda kwa asilimia 51
na alivekuwa madara-
kani kaanguka kwa kupata
asilimia

49, nini kitatokea? Tuji-
ulize tu katika mazingira
ya siasa za kwetu hapa
Tanzania.

Niseme, Weah anapaswa
kuchukuliwa na vion-
g0zi wa Kisiasa wa Afrika,
kama mfano wa kiongozi
asiye na uchu wa madara-
ka, kwa sababu kwa umri
wake wa miaka 57, asing-
etaka kuachia madaraka
hayo kirahisi kwa mzee
wa miaka 78.

Boakai ni Rais wa 26
wa Liberia tangu mwaka
1848 baada ya taifa hilo
lilipopata uhuru wake
mwaka 1847, ambao ka-
tikati lilipitia misukosuko
mingi hadi ilipopata rais
mwanamke mwaka 2006,
Ellen Johnson Sirleaf.

Rais Ellen alileta utu-
livu nchini humo, kama
ambavyo Rais Samia
Suluhu Hassan anavyo-
fanya kurejesha utulivu na
kuponya majeraha katika
nafsi za baadhi ya Watan-
zania na kuliweka Taifa
sawa.

Weah anakuwa kion-
gozi wa mfano Afrika ana-
yeamini katika demokra-
sia, kwa kukubaliana na
hali halisi ya Kisiasa nchini
mwake na hivyo kutakiwa
kuigwa na wanasiasa wen-
gine duniani, wakiwamo
wa Kitanzania.

Tunakwenda kwenye
uchaguzi mwakani na
mwaka 2025, ni nini
tunajifunza kutokana na
uchaguzi wa Liberia? Kati
yetu wapo wanaodhani
kwamba, kila anayech-
aguliwa kuongoza nchi
basi nafasi hiyo inakuwa
kama hatimiliki yake.

Kwamba akishakalia Kiti,
basi hakuna wa kumtoa.
Kwa Weah tujiulize, nini
kilimfanya awe ‘Rahim’
kiasi kile hata kukubali
matokeo ya kauli ya Wali-
beria na kuahidi kushiriki-
ana na Rais mpya, kuijen-
ga nchi hiyo. Je ni ukwasi
alionao na kutoendekeza
umasikini?

Au, mchezo wa soka ul-
imjenga kuwa na roho ya
upendo kwa wenzake na
taifa? Hakika watu aina ya
George Weah ni wachache
Afrika na huenda ikawa
hata kwa wanasiasa wa
Bongo, dhana na unasaba
wa matumbo binafsi.

Hakika bado tuna safari
tuendako! Mungu tubariki!
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UCHUMI

SIMULIZI ‘WALIVYOULA’' KWA TASAF

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WANUFAIKA wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) mikoa ya
kanda ya Ziwa na Magharibi, wa-
meeleza namna mfuko huo ulivyo-
wasaidia katika kuwainua kimaisha
ikiwamo kusomesha watoto wao
mpaka elimu ya juu kwa kupanga
matumizi sahihi kulingana na ru-
zuku wanayopata.

Aidha, wanufaika hao ni wali-
osajiliwa kwa mara ya kwanza na
kupokea ruzuku zao tangu mwaka
2015.

Kiwango cha chini cha ruzuku
wanazopokea kila baada ya miezi
miwili ni Sh.20,000 na kuna baa-
dhi wanapokea mpaka kiasi cha
Sh.100,000 kwa sababu ya kuwa na
watoto wanaosoma, wapo wenye
umri chini ya miaka 18. Pia kuna
mahudhurio mema ya kliniki kwa
watoto wenye umri chini ya miaka
mitano.

Utoaji ruzuku hizo kila baada ya
miezi miwili, huendana sambamba
na zoezi la utoaji wa elimu ya ujasiri-
amali kwa walengwa, kilimo chenye
tija na ufugaji wa mifugo hali am-
bayo wengi wameitikia kuondokana
na umaskini.

Katika mikoa ya kanda ya Ziwa
na Magharibi ni miongoni mwa
mikoa yenye walengwa walionu-
faika na TASAF kwa kuzielekeza
ruzuku katika kilimo na kusomesha
watoto wao mpaka elimu ya juu.

Miongoni mwa miradi ya maen-
deleo ambayo ilitokana na mfuko
huo kwa walengwa ni pamoja na
ile ya kilimo, ufugaji kuku, bata na
wanyama, ambayo kwa sasa kila fa-
milia ilipata ruzuku na kujikwamua
kiuchumi.

WALENGWA WANAVYONENA
cha Ishinabulandi kata ya Samuye
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, amefanikiwa kujenga nyumba ya
kisasa na kufuga kwa kisasa baada
ya kupokea ruzuku ya TASAF kwa
mara ya kwanza kiasi cha Sh.44,000
mwaka 2015.

Anasema, kulingana na umri
wake kuwa mkubwa fedha aliyoku-
wa akiipata alihakikisha anaelekeza
kwenye shughuli zenye tija ikiwamo
ufugaji kuku, bata, mbuzi, chakula
cha familia na kiasi kingine ana-
nunua vifaa vya ujenzi.

Omary anasema, wingi wa mbuzi
alionao na namna anavyoshirikiana

V1zazl sasa vina wasomi Vv
N3

Nyumba, mifugo, sham

N

ya Mole Halmashauri ya Sikonge mkoani Tabora, akiwapatia
chakula mbuzi wake 20 aliowapata baada ya kupokea ruzuku
yva TASAF tangu mwaka 2015 mpaka sasa.PICHA ZOTE: SHA-

BAN NJIA.

na wajukuu zake katika kuwafuga
na malisho kwa mbuzi mmoja ana
uwezo wa kuuza kwa gharama ya
Sh.60,000 hadi 80,000 kulingana
na ukubwa wake na sasa hana shida
ya ukosefu wa chakula ndani kama
ilivyokuwa hapo awali.
cha Ipoja kata ya Sigili Halmashauri
ya Nzega mkoani Tabora anase-
ma, kilimo chenye tija na kufuata
maelekezo ya watalaamu wa kilimo
waliopo kila kata kimewezesha
kunufaika na TASAF kuzalisha zao la
mpunga kwa tija na kujenga nyum-
ba ya kisasa na yenye hadhi kijijini.
Ibrahimu anasema, kiasi hicho
aliamua kukodisha shamba la ekari
moja kwa Sh.100,000 na kulima
mpunga kitaalamu na kufanikiwa
kupata magauni nane ambayo yote
aliyauza na kupata Sh.720,000 na
ilikuwa mwaka 2016 na kuanzisha
ujenzi wa msingi wa nyumba yake.
Anaendelea kusimulia, mwa-
ka 2017 alipata nguvu na kuko-
disha shamba ekari tatu kila moja
Sh.100,000 sawa na Sh.300,000 na
kupata magunia 22 ya mpunga na
aliyauza yote na kupata Sh. milioni
2.2 kwa wastani wa Sh.100,000 kila

moja na kuanza kupandisha ukuta
wa ujenzi na fundi alikuwa mtoto
wake na sasa anaishi kwenye nyum-
ba yake ya kisasa.

TASAF WANAFUNZI
Mkazi wa Mtaa wa Shunu, Salumu
Hamisi (21) ni mwanachuo aliyenu-

Amenufaika ‘hadi basi’, aomba kujitoa
Mlo safi, mahudhurio kliniki yavutia
VUO VIKUU

KIla familia

faika na ruzuku ya TASAF kwa ku-
someshwa na wazazi wake baada ya
kupokea ruzuku hiyo tangu akiwa
shule ya msingi, sasa yupo Chuo Ki-
kuu cha Mtakatifu Agustino Tanza-
nia, jijini Mwanza na kupata mkopo
wa elimu kwa asilimia 100.

Anasema, yuko mwaka wa pili
sasa anasoma shahada ya Elimu ya
Jamii na amechukua fani hiyo kuto-
kana na watu wengi kuwa na mata-
tizo, kipindi cha likizo huwa anaen-
da kujifunza ufundi wa magari na
wakati mwingine anafanya kazi ya
kujitolewa katika ofisi za TASAF,
Manispaa ya Kahama kama sehemu
ya kupata uzoefu kazini.

Grace Mahona (23) anaeleza
kuwa mfuko huo umemsaidia ka-
tika masomo yake kuanzia shule ya
msingi hadi sasa yuko Chuo Kikuu
cha Dar-es- Salaam (UDSM) mwaka
wa pili, shahada ya ualimu.

Mwenzake, Elizabeth  Bun-
dala (18) anasoma kidato cha pili,
anafurahishwa na wazazi wake wa-
napopokea ruzuku humshirikisha
kupanga matumizi na yeye anapata
nafasi ya kueleza mabhitaji yake.

Anasema, wazazi wake walipata
shamba kubwa la ekari saba, kati ya
hizo tatu zinatumika kulima mpun-
ga, bustani na mazao mengine na
ekari nne wanalima mahindi.

AOMBA KUTOLEWA TASAF
Wame Kata ya Kilago Manispaa ya

Kahama, anaomba kutolewa kwe-
nye upokeaji wa ruzuku ya TASAF

mkoani Tabora Magidalena Ibrahim (60) akiwa amesimama
mbele ya nyumba yake aliyojenga kutokana na ruzuku ya TAS-
AF anayopokea kila baada ya miezi miwili.

baada ya kufanikiwa kumiliki
makazi ya kisasa, mifugo na kuwa
na mashamba ya kumpatia chakula
cha kutosha msimu mzima kila
mwaka.

Anasema, alisajiliwa na kupokea
ruzuku yake kwa mara ya kwanza
mwaka 2015 akianza na Sh. 48,000
na kushirikisha familia yake husu-
sani mkewe Maria Charles (37) na
binti yake wa kwanza, wakakubali-
ana kununua mbuzi na kuanza
ufugaji na kiasi kingine wakanunua
chakula cha familia.

Bundala anasema, mara ya
mwisho kupokea ruzuku yake ili-
kuwa mwezi Novemba na Desemba
mwaka 2022, alifika katika Ofisa za
TASAF Wilaya ya Kahama na kuom-
ba kuondolewa kwenye mpango, ili
wengine wapewe fursa hiyo, yeye
ana uhakika wa kupata chakula to-
fauti na awali.
pendekeza jina langu kwa watu wa
TASAF kuwa mie maskini, na nikwe-
li kwa sababu kula yangu ilikuwa
ya shida na niliogopa mpaka kuzaa
kwa sababu sikujua wakija Duniani
watakula nini ila sasa ninanyumba,
mashamba ekari saba, ngombe wa
kilimo, mbuzi 15 na chakula ndani
ya kutosha,” anasema Bundala.

UFUGAJI WENYE TIJA
Mariam Rashidi (47), mkazi wa
Halmashauri ya Sikonge mkoani
Tabora, anasema, ushirikishaji wa
familia katika kupanga matumizi ya
fedha zinazotolewa na TASAF ume-
muinua katika ufugaji wa mbuzi na
kuezeka nyumba yake kwa bata.

Anasema, kulingana na umri
wake kuwa mkubwa alijikita kwe-
nye ufugaji wa mbuzi na kuanza na
mbuzi wawili ambao walizaliana
kwa wingi na sasa ana mbuzi 20
kila anapopata shida anauza kadhaa
kukidhi shida zake.
cha Mkolye Halmshauri ya Sikonge,
anasema kulima mazao ya chakula,
biashara na mikunde kwa kufuata
ushauri wa Ofisa Kilimo kume-
sababisha kupata mavuno mengi
na kuanzisha ufugaji wenye tija wa
ngombe.

Anasema, kila anapopokea ru-
zuku yake Sh.52,000 akazielekeza
kwenye kununua pembejeo za
kilimo na akihakikisha anamshiriki-
sha Ofisa Kilimo wa Kata. Msimu wa
kwanza alipata gunia 16 na kuziuza
zote na kupata Sh. milioni 1.3 fedha
ambazo hakutarajia kuzipata kuto-
kana na umri aliokuwa nao.

Mhoja anasema,baada ya mauzo
alilazimika kununua ngombe wawi-
li kwa Sh.1,200,000 kwa wastani wa
Sh.600,000 kila mmoja na fedha il-
iyosalia alinunua chakula cha famil-
ia ikiwamo mahitaji ya watoto wake
shule kwani ana familia ya watu 12,
na sasa ana ngombe 13 wa maziwa.
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Uhaba wataalam vifaa tiba pigo nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Afya

imesema soko la

ajira nchini lina-

hitaji wataalam wa
vifaa tiba na kukosekana kwa
watalaam hao nchini ni pigo
kubwa.

Akifungua Mkutano Mkuu
wa Mwaka wa Umoja wa Wa-
handisi wa Vifaa Tiba (AMETT)
Mafunzo na Rasilimali Watu
wa wizara hiyo, Dk. Saitore
Laizer, alisema soko la ajira la
watalaam  hao ni kubwa na
kuomba vyuo vitoe mafunzo
yatakayozalisha watalaam wa
kada hiyo.

“Tasnia zinazokua kwa kasi ni

teknolojia ya vifaa tiba na kwa
sasa vifaa vingi ni vya kidijitali.
Inahitajika kuendelea kujiende-
leza kielimu ili kutozungumzia
teknolojia iliyopitwa na wakati.

“Niombe vyuo vizingatie hili,
pia wafundishe kinachoendana
na yanayoendelea duniani,”
alisema kiongozi huyo.

Dk. Laizer alisema wizara iko
tayari kuwaendeleza watalaam
hao ndani na nje ya nchi na
kuwahimiza watalaam kujien-
deleza na serikali itaendelea
kutafuta fedha za kuendeleza
taaluma hiyo.

“Kwa Mwaka 2019 Sh. bilioni
1.84 zilitengwa kwa ajili ya kue-
ndeleza watalaam na mwaka
2020 ilipanda ikawa Sh. bilioni
3.6 na mwaka uliofuata bajeti

ilipanda hadi Sh. bilioni tano na
mwaka uliofuata bajeti ilipanda
hadi Sh. bilioni nane na mwaka
huu wa fedha katika mfuko
mkuu wa serikali peke yake
kuna bajeti ya Sh. bilioni tisa,”
alisema.

Dk. Laizer alisema serikali
imewekeza katika kununua na
kusimika vifaa tiba, lakini bado
watalaamu wanaozalishwa ha-
wakidhi mabhitaji yaliyopo.

Vilevile, alisema watumishi
wa vifaa tiba 280 wameajiriwa
na kusambazwa kwenye vituo
vya kutolea huduma katika kip-
indi cha kuanzia mwaka 2021
hadi 2023.

Aliahidi serikali itaendelea
kufanyia kazi mapendekezo ya
umoja huo.

Awali Rais wa umoja huo, Val-
entino Vanga aliomba serikali
iajiri wahandisi na mafundi san-
ifu wa vifaa tiba ili kufikia kama
inayopendekezwa.

“Kuna upungufu wa wata-
laam hawa, kuna hospitali zina
mtaalam mmoja hasa ikizingati-
wa serikali imewekeza kwa sasa
vifaa vingi kwenye hospitali
zetu,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana
na serikali kuimarisha sekta ya
afya, watahakikisha vifaa tiba
vilivyonunuliwa vinatunzwa na
kufanyiwa matengenezo mara
kwa mara.

Aliomba serikali kuanzisha
Baraza la Kitaaluma la Wa-
handisi hao ili kuongeza chachu
kwa umoja huo.

Kamishna Msaidizi wa ldara ya usimamizi wa madeni wa Wizara ya Fedha, Omari Khama (kushoto) na Kamishna
idara ya usimamizi madeni wizara hiyo, Japhet Justine (wapili kushoto), wakijadiliana jambo na Vlsions Tigkara-

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Muhimbili yaanza kutoa matibabu kwa mtandao

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MFUKO wa Mawasiliano kwa
Wote (UCSAF ) kwa kushirikiana
na Taasisi ya Teknolojia (DIT)
na Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) wameanza kutoa
matibabu kwa njia ya mtandao
nchini. Mkurungenzi Mkuu wa
mfuko huo, Justina Mashiba
alibainisha hayo juzi alipotoa
taarifa yake kwa wajumbe wa
Kamati ya Mawasiliano, Ardhi
na Nishati ya Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar walipotembelea

Mashiba alisema mfuko huo
kwa kushirikiana na taasisi hizo
wameanza kutoa matibabu kwa
njia ya tiba mtandao ambayo
mgonjwa anatibiwa nje ya nje
ya Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Alizitaja hospitali  zingine
zilizounganishwa kwenye
mtandao huo kuwa ni pamoja
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro na zinazokamil-
ishwa ni pamoja na Ruvuma,
Tanga, Katavi, Nzega na Chato.

Alibainisha kuwa kwa upande
wa Zanzibar, hospitali zilizoun-
ganishwa kwenye mtandao tiba
ni Hospitali ya Abdala Mzee ili-
yoko Pemba na Hospitali ya Ru-
fani ya Mnazi Mmoja iliyoko Un-
guja ambako utekelezaji wake
uko katika hatua za mwisho.

Alibainisha kuwa lengo la
mfuko huo ni kuhakikisha wa-
naunganisha hospitali  zote
nchini kwenye mtandao huo ili
wananchi wapate unafuu wa
gharama za kufuata matibabu
mbali.

Pia alisema UCSAF imepanga

kutoa vifaa 250 vya TEHAMA
kwa ajili ya kuboresha utoaji
huduma hiyo na zaidi ya wasi-
chana 954 wamepata mafunzo
hayo tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2016. Alisema kwa
mwaka wa fedha 2023/24, wasi-
chana 110 watapatiwa mafunzo
katika mikoa ya Songwe (30),
Tabora (40) na Kigoma (40) na
katika mradi huo, UNICEF im-
echangia kwenye bajeti yao.

“Kwa Zanzibar vituo 11 vime-
jengwa ambapo Pemba ni vituo
vinne na upande wa Unguja ni
vituo saba. Kituo cha mwisho ni
kilichojengwa Bwefum, kilizin-
duliwa na Rais wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi. Kilijengwa kwa
gharama ya Sh. milioni 147,
alisema.

Alivitaja vituo vingine kwa

Zanzibar kuwa ni pamoja na
Tunguu, Mwera, Kitogani,
Mkokotoni, Kiembe Samaki,
Mahonda, Wete, Machomanne,
Micheweni na Jonza.

Pia alisema minara 758 ita-
jengwa katika kata 713 kwenye
mikoa 26, wananchi milioni
8.5 watanufaika na mradi huo
ambapo kampuni ya Airtel ita-
jenga minara 169, TTCL minara
104, Honora (Tigo) minara 261,
Halotel minara 34 na Vodacom
minara 190. Mwenyekiti wa
Kamati ya Mawasiliano, Ardhi
na Nishati kutoka Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Yahaya
Rashidi Abdalah alishukuru
kwa miradi inayotekelezwa
kwenye maeneo mbalimbali
na wameona jinsi ambavyo
wananchi wananufaika na hu-
duma za mawasiliano.

Shirika
lakabidhi
miradi
yake kwa
serikali

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Sus-
tainable Environment Management
Action (SEMA) limekabidhi kwa uon-

gozi wa Mkoa wa Singida miradi sita

ambayo limetekeleza kwenye Hal-
mashauri za Wilaya ya Iramba, Tkungi
na Manyoni, ikigharimu zaidi ya Sh.
bilioni 4.5.

Miradi hiyo ilikuwa inatekelezwa
na shirika hilo kuanzia mwaka 2019
hadi mwaka huu kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali likiwamo Shirika
la Strommer Foundation East Africa.

Mkurugenzi Mkuu wa SEMA, Ivo
Manyaku akizungumza juzi katika
kikao cha kukabidhi miradi hiyo kwa
Serikali, aliitaja miradi iliyotekelezwa
katika kipindi hicho ni pamoja na
uwezeshaji jamii kiuchumi na mra-
di wa kuweka akiba na kukopa wa
WEKEZA.

Mingine ni mradi wa Bonga (NJOO
TUONGEE), mradi wa elimu ya mafun-
zo ya ufundi kwa vijana (TUNAWEZA),
mradi wa elimu ya awali na makuzi,
mradi wa kuzijengea uwezo asasi za
kiraia na mradi wa uwezeshaji jamii
kilimo biashara.

Alisema miradi hiyo imewanufai-
sha watu takribani 450,000. Ililenga
kukabiliana na umaskini kwenye
makundi ya jamii - vijana, wasichana
na watu wenye mahitaji maalum.

Manyaku alitaja malengo mengine
ya miradi hiyo ni kuboresha uchumi
kwa walengwa, afya na lishe, elimu

¢ jumuishi, huduma ya maji na usafi
: Wamazingira, utawala bora, kilimo na

mazingira na mabadiliko ya tabianchi.

Katibu Tawala Msaidizi, Utawala
na Rasilimali Watu, Stephen, Pancras
aliwataka maofisa maendeleo ya jamii

wa halmashauri za wilaya mkoani Sin-
¢ gida kuhakikisha wanawahamasisha

wananchi kujiunga kwenye vikundi
ili idadi ya wanufaika wa miradi hiyo
iwe kubwa.

Pancras pia alipongeza juhudi za

wadau mbalimbali wa maendeleo

mkoani Singida wakiwamo SEMA na
Strommer Foundation East Africa am-
bao kwa kiwango kikubwa wameleta
tija na ustawi wa maisha kwa wana-
Singida.

Ofisa Elimu Mkoa wa Singida, Dk.
Elpidius Baganda alipongeza shirika
hilo (SEMA) kwa kutekeleza miradi
ya sekta ya elimu na kuwa elimu iki-
tolewa kwa wananchi, ndio suluhisho
la mambo mengi katika maisha ya

. wanadamu.Baganda alitumia nafasi

hiyo kuipongeza serikali kwa kuweka
mazingira wezeshi ambayo yanaya-
fanya mashirika hayo yasiyokuwa ya
kiserikali kutekeleza miradi yao pasi
na bughudha zozote.

Shirika la SEMA lilisajiliwa nchini
Machi 10,1998 na kuanza rasmi shu-

: ghuli za utekelezaji Januari Mosi,

2000 na lilipata hati ya ukubalifu
(Certificate of Compliance) Machi
9, 2006 na makao yake makuu yapo
Manispaa ya Singida eneo la Utemini
(Mtaa wa Viwanda).
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Malori mawili yakiwa yamegongana na kufunga barabara kuu ya Mbeya - Njombe, eneo la Mabadaga, wilayani Mbarali

mkoani Mbeya juzi, kitendo kilichosababisha usumbufu kwa watumiaji wengine wa barabara hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

Wachimbaji wadogo walia wawekezaji kupoka migodi

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ACHIMBAJI wa-
dogo wa dha-
habu katika Ki-
jiji cha Mwaoga,
Kata ya Makongolosi, Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya
wameiomba serikali kuingilia
kati kuwaondoa baadhi ya
wawekezaji ambao wanava-

mia maeneo yao.
Wanadai baadhi ya
wawekezaji hao ambao

wamepatiwa leseni na seri-
kali za kuchimba madini,
wamekuwa wanapanua mi-
paka yao na  kuingia kwe-
nye maeneo ya wachimbaji
wadogo na kuanza kufukia
mashimo yao.

Ni malalamiko yaliyo-
tolewa juzi na wachimbaji
hao walipozungumza na
wandishi wa habari, wakidai
wamekuwa wanashindwa ku-
fanya shughuli zao kwa am-
ani kutokana na kuwaogopa
wawekezaji hao.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Furaha Nyembela alisema
yeye pamoja na wenzake
walianzisha mgodi katika
eneo hilo, lakini mmoja wa

wawekezaji akajitokeza na
kufukia mashimo yao akiwa-
taka kuondoka kwa madai
kuwa eneo hilo ni lake.

Alidai waliamua kwenda
kwa Mkuu wa Wilaya kuom-
ba msaada, lakini wakajibiwa
kwamba wanatakiwa wasien-
deleze shughuli zao kwenye
eneo hilo kwa sababu ni la
mwekezaji ambaye ame-
shafanyia utafiti.

Alisema waliambiwa wa-
hamie kwenye eneo lingine
ambalo wao wanaamini hali-
na dhahabu kama ilivyo kwe-
nye eneo hilo la awali.

“Sisi tumeshachoka,
tumekimbia vya kutosha na
mwekezaji huyu ameamua
kutufuata mpaka chumbani,
kitakachofuata ni kwamba
sisi watatukomboa gerezani
maana tumechoka, tunaiom-
ba serikali iingilie kati suala
hili,” alisema Nyembela bila
shaka, pasi na kutambua
kwamba Sheria ya Madini
inawataka wawe na leseni ya
uchimbaji na pia wawe na
makubaliano na mmiliki wa
eneo yanakochimbwa ma-
dini.

Edger Mwaniti aliwaomba
viongozi wa ngazi za juu seri-

kalini wawasaidie kutatua
kero hiyo kwa maelezo kuwa
viongozi wa ngazi za chini
wameshindwa  kukabiliana
na wawekezaji hao ambao
wana nguvu ya kifedha.

Alisema viongozi wa ki-
jiji chao walijaribu kuzun-
gumza na wawekezaji hao
ikashindikana na kwamba
waliwaomba kama inaweze-
kana wayaache baadhi ya
maeneo kwa gjili ya wachim-
baji wadogo, ombi hilo nalo
lilikataliwa.

Ramadhan Ally, mchim-
baji mdogo, alisema eneo
hilo ambalo wanaondolewa
lilikuwa linamilikiwa na babu
zao tangu zamani na kwamba
wao wamelitumia miaka 26
na hivyo kitendo cha kuvami-
wa na wawekezaji kinawazal-
ishia mgogoro.

Alisema mwekezaji huyo
hajawahi kuzungumza na
wamiliki wa maeneo hayo na
badala yake baada ya kupata
leseni alianza moja kwa moja
kufukia mashimo yao na ku-
wazuia kufanya shughuli zao
hapo.

Mwaoga, Zacharia Mwasile
alisema wao wanashindwa

kuushughulikia mgogoro huo
kwa sababu hawakushirik-
ishwa wakati anapewa leseni
ya kuchimba madini kwenye
eneo hilo.

Alisema miaka ya nyuma
wawekezaji walikuwa wa-
napitia kwa viongozi wa vi-
jiji, lakini kwa sasa wanapitia
ngazi za juu za serikali, jambo
ambalo alisema linasababi-
sha ugumu kwenye utatuzi
inapotokea migogoro kama
huo.

“Kwa sasa
na kukua kwa
jia, wawekezaji wanapata
maeneo kupitia kwenye
mitandao, hivyo sisi viongozi

kutokana
teknolo-

kushughulikia migogoro yao,”
alisema Mwasile.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Mayeka, alisema
ofisi yake iko kwa ajili ya
kulinda maslahi ya pande
zote mbili; wachimbaji wa-
dogo na wawekezaji.

Alisema mwekezaji ana-
popata leseni kwenye eneo
ambalo wananchi walikuwa
wanafanya shughuli zao, ni
lazima awalipe fidia na kama
hajawalipa fidia serikali ndi-
po inapoingilia kati.

]
‘Wenye uwezo Kiuchumi

wawasaidie wenye uhitaji’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wenye uwezo kiuchumi jijini

: Mbeya wameombwa kuwasaidia watu
¢ wenye mahitaji maalum ili kupata mahi-
¢ taji muhimu yanayojumuisha chakula na
! mavazi.

Ombi hilo lilitolewa jana na viongozi wa

¢ Serikali ya Mtaa wa Tonya, Kata ya llomba
¢ jijini hapa wakati wafanyakazi wa Taasisi
: ya Tulia Trust walipokabidhi msaada wa
: vitu mbalimbali kwa wazee wawili ambao
¢ hawajiwezi.

Wazee waliokabidhiwa msaada huo ni

: Mary Mboya ambaye mbali na uzee, pia
: anakabiliwa na tatizo la macho kupoteza
: uwezo wa kuona na Daina Nzalanje am-
: bao walipatiwa misaada hiyo ikiwa ni
. utekelezaji wa ahadi ya Mbunge wa Mbeya
: Mjini, Dk. Tulia Ackson.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Nichorouus

: Mihayo alisema wazee na watu wenye ul-
: emavu wana mahitaji mengi ya muhimu
¢ kama ilivyo kwa watu wengine.

Alisema wanapokosa mahitaji hayo

: huwa wanakata tamaa na hivyo mai-
¢ sha yao kuwa magumu zaidi na hivyo
: akawaomba wadau wengine kuwasaidia.

“Tunamshukuru sana Dk. Tulia kwa

¢ kuwaona wazee wetu hawa, lakini anapo-
: toa misaada hii anatupa fundisho na sisi
: wengine kuwa na moyo wa kujitolea kwa
¢ makundi haya,” alisema Mihayo.

Akikabidhi msaada huo kwa niaba ya

. Dk. Tulia, Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
: jana wa Chama cha Mapinduzi (UVCCM)
: Wilaya ya Mbeya Mjini, Clemence Mwan-
: dembwa alisema kuwa hivi karibuni Dk.
: Tulia aliwatembelea wazee hao na kuahidi
: kuwasaidia.

Alisema misaada iliyotolewa kwa wazee

hao ni chakula, nguo na fedha taslimu kwa
: ajili ya kuhakikisha maisha yao yanaende-
¢ lea kuwa bora.

“Dk. Tulia alipokuwa kwenye ziara yake

¢ kwenye kata hii alikutana na hawa kinabi-
¢ bi wakiwa wamejitwisha kuni, akasimami-
¢ sha msafara na kuongea nao akawaahidi
: kwamba atawasaidia. Leo (jana) tumekuja
: kwa ajili ya kutimiza ahadi hiyo kwa niaba
: yake,” alisema Mwandembwa.

Baada ya kupokea msaa huo, Mary

. alimshukuru Dk. Tulia kwa kumwona,
: akisisitiza kuwa maisha yake ni magumu
¢ kutokana na tatizo la macho ambalo lime-
¢ kuwa linamsumbua.

Alisema kuwa wakati mwingine ameku-

wa anakosa chakula kutokana na kutoku-
: wa na kipato cha kumwezesha kununua.

Wizara yaagiza Vvijiji vyenye mgogoro mpaka vipimwe upya

Na Elizabeth John, MAKETE.

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imeagiza
Wanging'ombe na Makete mkoa-
ni Njombe ambavyo vinagombea
mipaka, vipimwe upya ili kutatua
mgogoro huo.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa wakati wa ziara yake mkoani
Njombe, akisema mchakato wa
upimaji uliotumika awali hauku-
zingatia tangazo la serikali la upi-
maji wa mipaka.

Agizo hilo limekuja kufuatia

timu ya wapimaji ramani kutoka
wizara hiyo kufika na kufanya
tafsiri ya tangazo la serikali lil-
ilotumika kuanzishwa wilaya za
Makete na Wanging'ombe.
opimwa irudiwe kupimwa upya
kwa kuzingatia matangazo ya mi-
paka ya wilaya kwa kuwa upimaji
wa mwanzo haukuzingatia mi-
paka ya matangazo ya serikali,”
alisema Silaa.

Waziri huyo pia aliagiza wa-
nanchi wa pande zote mbili
waheshimu mpaka wa wilaya
hizo kulingana na tafsiri ya ma-
tangazo ya serikali ya mipaka
kama yalivyotafsiriwa na timu ya

wataalam.

Waziri Silaa alisema migogoro
ya mipaka isiwaingize viongozi
kwenye malumbano ambayo
hayasaidii.

“Lakini kubwa ni yale maelezo
yote hasa lile nililosema la kupi-
ma upya vijiji, nikimwandikia
taarifa yangu Mheshimiwa Maka-
mu wa Rais (Dk. Philip Mpango)
ninaamini litafanyika kwa haraka
kwa sababu tunakwenda kwenye
vitongoji na mitaa, hivyo kila mtu
ajitambue alipo,” alielekeza.

Awali wawakilishi wa wa-

kata ya Moronga, wilayani Ma-

kete pamoja na wanaotoka katika
gere wilayani ~ Wangingombe
walisema kilichokuwa kinasum-
bua miaka yote ni mkanganyiko
kwenye ramani.

“Kwenye ramani kinasoma
kingine, kwenye gazeti la serikali
kinasoma kingine, mkienda kwe-
nye ardhi mnaoneshwa mahali
pengine,” alisema Ebrania Mbil-
inyi.

Katibu Tawala Mkoa wa
Njombe, Judica Omari alisema
serikali imetoa fedha nyingi ili
kufanikisha upimaji wa ardhi.

Waziri huyo pia alisikiliza
mgogoro wa ardhi kati ya Kanisa

la Kiinjili la Kiluteri Tanzania
(KKKT) Dayosisi ya Kusini na
wakazi wa Mtaa wa Lunyanywi
na Magoda.

Aliiagiza timu ya wataalam ku-
toka Wizara ya Ardhi kufika na
kufanya kazi ili kubaini ukweli.

“Na timu ikija itaongea na kila
mtu.

Ninaagiza ujenzi usimame kwa
sababu ni eneo lenye mgogoro,
mtu huwa anajenga sehemu
yake, na sehemu hii kanisa linase-
ma ya kwake na ninyi mnasema
ya kwenu.

Ninaahidi kurudi tena Januari
2024 ili kumaliza mgogoro huu,”
alisema Silaa.
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Apendekeza dawa
kukomesha wanaume
wanaokatili watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWAROBAINI wa kutokomeza vitendo vya :
udhalilishaji wa kijinsia kwa watoto ikiwamo :
ubakaji na ulawiti visiwani Zanzibar umetajwa. :

Mwarobaini huo ni wanaume wahasiwe :
(kutolewa nguvu za kiume) ili kibakio kisifanye :

kazi.

Juma, Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto, wakati akizungumza na :
waandishi wa habari kuhusu maadhimisho :
ya uzinduzi wa siku 16 za kupinga vitendo vya :

udhalilishaji.

“Mimi Riziki ambaye ni mzazi, ushauri wan- :
gu njia ya kuhasi wanaume wanaowabaka na :
kuwalawiti watoto itasaidia sana kutokomeza :
hivi vitendo. Tungepata kama wanaume wata- :
tu wakahasiwa ikawa kama mfano imani yan- :
gu kwamba itakua somo na funzo tosha kwa :

wanaume wengine wenye tabia ya kuwadhal-

ilisha watoto,” alisema huku akisisitiza kuwa :
ushauri wake huo ni kama mzazi na sio waziri. :

Alisema hakuna mwanamume hata mmoja :
anayependa kuwa na uume usiofanya kazi :
na kukosa nguvu za kiume, lakini kutokana :
na sheria za nchi hairuhusu jambo hilo ndio :
maana ina sheria ya kupambana na vitendo :
hivyo. Aliwataka wanaume wenye hamu ya :
matamanio kuwafuata wanawake watu wa- :
zima kuliko kuwaingilia watoto jambo ambalo :

linawaathiri na familia zao.

“Wanawake watu wazima tumejaa tele kama :
mna hamu zenu njooni tuzungumze maana ‘:
wapo wanawake watu wazima ambao wana- :
tamani kufanyiwa kitendo hicho bure bila ya :
malipo na wale ambao wanahitaji malipo ni :
madogo kwanini msiende huko ili kila mmoja :
akamtosheleza mwenzake kuliko kuwaharibu :

watoto wetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema dini ya Kiislamu imer- :
uhusu mwanamume asiyetosheka na mke :
mmoja anayo nafasi ya kuoa wake wanne ili :

kutimiza matamanio yao.

Riziki aliitaka jamii kuungana kupiga vita vi- :
tendo hivyo kwa sababu Zanzibar bila ya uka- :

tili na udhalilishaji wa kijinsia inawezekana.

Alisema licha ya jamii kuhamasika kuviri-

poti vitendo hivyo katika vyombo husika,
bado watoto na wanawake wanaendelea kud-
halilishwa na kasi kubwa hivi sasa ipo kwa wa-
toto wa kiume. Alisema kuendelea kufanyika
vitendo hivyo, taifa litapoteza nguvu kazi ya
taifa ambayo inategemewa kwa maendeleo

ya vizazi vya sasa na vijavyo na wanaofanya :
vitendo hivyo waripotiwe ili sheria ichukue :

mkondo wake.
Alisema katika kuadhimisha siku 16 za kup-

inga ukatili, wizara na wadau mbalimbali wata- :
fanya mkutano wa uzinduzi ambao utafanyika :
Novemba 25, Wilaya ya Mkoani Pemba, ku- :
fanya matembezi ya wanaharakati na wana- :
jamii wanayoashiria kuungana katika kupinga :
vitendo hivyo, maandamano ya wanaharakati :

na matukio mingine.

Akizungumzia kuhusu tukio la mtoto wa :
miaka 13 (jina linahifadhiwa) kubakwanababa :
yake mlezi alisema mtoto huyo kwa sasa ana- :
hifadhiwa na serikali katika nyumba salamana :
hatua za kisheria zinaendelea ili mtuhumiwa :

akithibitika achukuliwe hatua za kisheria.

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzi- :
bar kwa mwezi wa Oktoba, mwaka huu, jumla :
ya matukio 199 ya ukatili na udhalilishaji wa :
kijinsia yameripotiwa, yakiwa na idadi ya :
waathirika 199 wa matukio hayo na waathirika :
wengi wakiwa ni watoto kwa asilimia 78.9, wa- :

nawake 16.1 na wanaume asilimia 5.0.

Ushauri huo ulitolewa jana na Riziki Pembe
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- SMZ, SMT kuendelea Kutekeleza mipango ya maendeleo

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussen Ali Mwinyi,

amesema  serikali

ote mbili zitaende-

lea kutekeleza kikamilifu dira

na mipango ya maendeleo,

Tlani ya Uchaguzi ya CCM ya

mwaka 2020-2025, pamoja

na sera na mikakati ya maen-

deleo endelevu ya sekta ya
uvuvi nchini.

Aliyasema hayo jana katika
hotuba iliyosomwa kwa niaba
yake na Makamu wa Pili wa
Rais, Hemed Suleiman Ab-
dulla, katika sherehe ya Siku
ya Uvuvi Duniani iliyofanyika
visiwani humo.

Alisema katika kukuza na
kuimarisha minyororo ya
thamani ya sekta ya uvuvi na
mazao ya baharini, serikali
itaendelea kupiga vita uvuvi
haramu na kuvitaka vyombo
husika kuendelea kuchukua
hatua zinazostahik kupiga
vita uvuvi huo.

Alisema Siku ya Uvuvi Du-
niani inatokana na tamko la
Umoja wa Mataifa la kushaja-
hisha uvuvi endelevu wenye
tija kwa wananchi na seri-
kali zote mbili zitaendelea
kuwawezesha wavuvi kwa
kuwapatia elimu, nyenzo,
mitaji na masoko ili kujipatia
ajira na kipato kinachokidhi
mabhitaji.

Adha, Rais Dk. Mwinyi
alisema serikali itaendelea
kuwapatia vyombo na nyen-
70 za kisasa zitakazowawez-
esha kuingia katika uvuvi wa
bahari kuu pamoja na ku-
wawekea miundombinu bora
ikiwamo ujenzi wa masoko
na mitambo ya kuhifadhia
samaki.

Dk. Mwinyi alisema katika
kuhakikisha sekta ya uvuvi
inafanikiwa zaidi, serikali
imejipanga kujenga viwanda
vya kusarifu na kuchakata
minofu ya samaki na dagaa
pamoja na kuwekeza zaidi
kwa kuwawezesha wavuvi
kufuga na kuzalisha samaki

katika bahari na maji baridi.

Alisema kupitia programu
ya Uviko- 19 ya uchumi wa
buluu kwa Zanzibar, jumla ya
boti 577 za uvuvi zimetolewa,
500 wamepatiwa wakulima
wa mwani, vifaa vya uvuvi
kama mishipi, nyavu, GPS na
fish finders, kamba na taitai
kwa wakulima wa mwani
pamoja na kujengwa kiwan-
da cha kisasa cha kusarifu
mwani. Waziri wa Mifugo na
Uvuvi wa Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Abdallah Ulega, alisema wiz-
ara zote mbili zitahakikisha
zinatoa fursa sawa kwa wavu-
vi wa pande mbili kwa kuwa-
patia vitendea kazi ili kuweza
kuvua kisasa.

Alisema kwa Tanzania
bara zaidi ya wavuvi 197,000
wameshapatiwa leseni za
uvuvi wa bahari kuu pamoja
na zana zote zitakazowasaid-
ia kuvua kisasa na kukuza ki-
pato cha mtu mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla.

Mkurugenzi Mkaazi kutoka

Shirika la Chakula Duniani
(WFP), Sara Golden Gipson,
alisema WFP inachangia ka-
tika shughuli za maendeo ya
uchumi wa Zanzibar hasa ka-
tika sekta ya uvuvi sambamba
na kuwanyanyua wanawake
kiuchumi kwa kuwajengea
uwezo pamoja na kuwapatia
miradi ya kimaendeleo.

Sara alisema WFP ina-
wasaidia wanawake kupiga
hatua za maendeleo kwa
kuwatatulia changamoto zi-
nazowakabili katika shughuli
zao ikiwamo uhaba wa viten-
dea kazi hasa kwa wakulima
wa mwani pamoja na kuwa-
patia maboksi ya kuhifadhia
samaki kwa muda refu bila
kuharibika. Makamu wa Pili
alizindua vitabu mbalimbali
kikiwamo cha sera ya uchumi
wa buluu, mkakati wa uchu-
mi wa buluu, Sera ya Uvuvi,
mkakati wa uvuvi, mpango
mkuu wa uvuvi na mpango
kazi wa ukodishaji wa masu-
ala ya kijinsia katika uchumi
wa buluu.

Waziri wa Nchi, Ofisi

va Rais, Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar,
Mudrick Soraga (kusho-
t0), akizungumza katika
mdahalo wa uwekezaji
wa nyumba za makazi
unaolenga sheria mpya
za uhamiaji zinazotoa
vibali kwa wageni ku-
nunua na kuwekeza kwe-
nye nyumba hizo nchini,
kabla ya uzinduzi wa
miradi mipya ya nyumba
za makazi za Moyoni Bay
na Mwangani SkyLoft,
eneo la Fumba, Zanzibar
juzi. Wengine ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa CPS
Africa Ltd, Sebastian
Dietzold (katikati) na
Mhandisi wa Miradi wa
CPS, Leander Moons. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Rasmmall Zanzibar zinahitaji kuingizwa kwenye mfumo'

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Oth-
man, amesema Zanzibar
ina rasilimali za kutosha ku-
zalisha fedha nyingi, lakini
zinahitaji kuingizwa kwenye
mfumo rasmi wa kiuchumi
utakaosaidia ukuzaji uchumi
ili kuleta maendeleo ya hara-
ka.

Othman aliyasema hayo
jana ofisini kwake Migombani
mjini hapa alipozungumza na
uongozi wa Taasisi ya Waha-
sibu, wakaguzi na washauri
elekezi wa kodi waliongozwa
na Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa taasisi hiyo,
Juma Amour Mohammed,
waliofika ofisini kwa Maka-
mu kujitambulisha baada ya

taasisi hiyo kuundwa hivi ka-
ribuni.

Alisema, kuwapo kwa
chombo hicho ni muhimu
katika kusimamia maende-
leo ya ukuzaji uchumi wa
kileo na lazima rasilimali za
kifedha zilizopo zikaingizwa
katika mfumo mzuri na sahi-
hi ili kuongeza uwezo wa ra-
silimali fedha zinaopatikana
katika biashara na uwekezaji.

Aidha, alisema nchi nyingi
duniani zimepiga hatua kub-
wa ya kiuchumi na kimaen-
deleo kutokana na kuwapo
mifumo na taratibu bora
inayowezesha fedha kupa-
tikana kwa wingi kwa vile
wawekezaji watajenga imani
sahihi na mifumo iliyopo
nchini.

Alisema chombo hicho
pia ni muhimu kusaidia ku-

wawezesha wataalamu wa
ndani wa kada za fedha, bi-
ashara na ukaguzi wanaosi-
mamia vyema taaluma yao
kiushindani katika ngazi za
kitaifa na kimataifa na nchi
kunufaika katika ajira kwa
ndani na nje ya nchi.

Aliitaka taasisi hiyo kuwa-
jengea uwezo wanataaluma
wao, kwa kuzingatia viwango
vya elimu, pia kuthamini we-
nye ujuzi na maarifa mapana
ya kutambua na kumudu vy-
ema majukumu yao kupitia
mawanda mapana waliyo-
nayo kuifahamu mifumo na
taratibu za dunia za kiuchumi
unaolenga ushindani kwe-
nye shughuli za kibiashara
na uzalishaji ndani na nje ya
nchi.

Akizungumzia suala la taal-
uma ya kodi, Othman aliuta-

ka uong021 wa taasisi hiyo ku-
wajenga wanataaluma hiyo
katika misingi mipya ya kodi
itakayosaidia kuchangia uku-
aji wa uchumi kwa haraka
kama zilivyoweza kufanikiwa
nchi nyingine duniani.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa taasisi hiyo,
Juma Amour Mohammed,
alisema taasisi hiyo inalenga
kuijenga kada hiyo kufuata na
kuzingatia maadili ya kifedha
ambayo yameonekana ku-
potea.

Alisema, watendaji wengi
walikosa kujiamini na kutoku-
wapo uadilifu katika utendaji
wa majukumu yao ikiwamo
uandishi wa ripoti za kifedha
na kuwapo kwa taasisi hiyo
kutawezesha kusimamia vy-
ema maadili na taaluma ya
kiuhasibu Zanzibar.
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SABATO
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Halmashauri zakwepa kuingia
kwenye mfumo mpya ununuzi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA) imebainisha kuwa hadi sasa,
halmashauri 115 hazijawasilisha mipango yao
ya ununuzi katika Mfumo mpya wa Ununuzi
wa Umma (NeST) huku sita pekee sawa na asil-
imia 3.3 ndio zinatumia vizuri mfumo.

Kutokana na hali hiyo, mamlaka hiyo imese-
ma kuwa kupitia sheria mpya ya ununuzi wa
umma iliyopitishwa na Bunge hivi karibuni,
inayo meno zaidi kuchukua hatua kwa ku-
wapeleka mahakamani na adhabu zake ni
kulipa faini ambayo si chini ya Sh. milioni 10
au kifungo cha miaka saba gerezani au adhabu
zote mbili kwa pamoja.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Eliakim Mas-
wi aliyasema hayo jana wakati wa ufunguzi wa
mafunzo kwa wakurugenzi wa halmashauri

Alisema halmashauri zingine 69 zimewasili-
sha mipango ya ununuzi katika mfumo wa un-
unuzi na kati ya hizo, sita tu ndizo zinazotumia
kikamilifu mfumo huo.

“PPRA kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
-TAMISEMI waliandaa mafunzo kwa mikoa
yote 26, tuliomba halmashauri zifundishwe
ambapo watumishi 1,687 walipata elimu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBIMADOGO NAMBA 63 YA 2023

TATU RAJABU MOHAMED (Suing through Power of
attorney of FATMA SAID KIBWANA)........MLETA MAOMBI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LAMECK JOHN KAAYA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA

hiyo, tumekutana na TAMISEMI kuona kuna
umuhimu wa kukutana na wakurugenzi am-
bao ni wasimamizi wakuu.

“Kwa mujibu wa sheria na kama hawatataka
kutumia mfumo, maana yake wanatakiwa kua-
dhibiwa kwa kutotumia mfumo. Bahati nzuri
tumeanzishiwa kitengo maalum cha kushtaki
ndani ya mamlaka kwa watu wasiotaka ku-
tumia.

“Lakini halmashauri za mjini Dar es Salaam,
Mwanza, Mbeya hazijawahi kutumia mfumo.
Kwa hiyo, zilizofanya vizuri sana ni pamoja na
Ngara, ambayo imetoa mikataba 20 mpaka
jana.,” alisema.

Alitaja halmashauri nyingine zilizofanya vi-
zuri ni Nyan'gwale ambayo mpaka jana imetoa
zabuni 11, Misenyi zabuni sita, Makete zabuni
mbili na Temeke imetoa zabuni moja ya zaidi
ya Sh. milioni 730, Manispaa ya Songea ilitoa
zabuni moja.

“Tuna halmashauri 115 ambazo kimsingi
hazina habari kama kuna kutumia mfumo,
lakini tuna halmashauri tisa ambazo hazijui
kabisa kama kuna suala la mfumo kwa maana
kwamba hata kuingia kwenye mfumo hawa-
jawahi kuingia.

“Sasa sielewi kama hawakuhudhuria mafun-
70, lakini kwenye orodha ya mafunzo walihud-

huria lakini hata kuanza hizi zingine 106 zime-
anza lakini hazijatumia.

“Kwa mfano, Ubungo, Dar es Salaam idara
mbili hazijakalimika na hilo sio jukumu letu ku-
kamilisha, sasa halmashauri tisa hazijui kama
kuna mfumo wa ununuzi wa umma.

“Hii ni hatari na ombi langu kwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais -TAMISEMI, ninaomba
unisaidie kwa sababu hatuwezi kwenda hivi.

“Unajua serikali bwana ni raha sana hatuwe-
zi kubembelezana na kwa bahati nzuri sheria
yetu ya ununuzi wa umma tuliyopitisha juzi
imetupa madaraka ya ajabu kwelikweli PPRA,
nisipokuhamishia nimekupenda sana nataka
nikupeleke mahakamani na utalipa si chini
ya Sh. milioni 10 au miaka saba jela au vyote
viwili,"alihadharisha.

Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI anayeshu-
ghulikia Serikali za Mitaa, Sospeter Mtwale
aliwataka wakurugenzi hao kuzingatia waraka,
miongozo na sheria za PPRA ili mfumo utu-
mike ilivyokusudiwa.

“Kwa kuwa mfumo huu utatumika maeneo
yote ya serikali, hakikisheni maofisa masuhuli
wote wanatekeleza kazi zao kwa weledi, na
kama kuna mahali una matatizo zisemwe ili
ufanyiwe maboresho na kuwapo ufanisi zaidi,”
alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na....1778/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ALLY M. MOHAMED WA TABATA

DHIDIYA KADI YA GARI AINA YA KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI Kiswahili na
R o wagUmaoel | | TOYOTA NOAH YENYE NAMBA A MAJUTO HWINTIMUA ABDALA Kiingereza.
AMINA RAMADHANI SHADA........NECESSARY PARTY ZA USAJILI T720 BXN, TANGAZO . )
WITO/KUITWA SHAURINI KWA (Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo) P I a Wa n a ta k I Wa

AMINA RAMADHANI SHADA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 30/11/2023 mbele ya
mwenyekiti M.KHASIM wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo CHOCHOTE CHA POUSl anaweza kuuleta Mahakamani}(ukaguﬁwa.
terehe 20 MueziNovember, 20%3. (& TAARIFA Imetolewa leo tarehe 32 Mwezi 1(1_?1\{\,/aka 2023
PHO/ARU/ARU 6708/2023 \&)

ENGINE NAMBA 257911087
CHASSIS NAMBA sr500090121
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE T AARIFA KITUO

Zingatia;

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu

ukaguzi.

NAFASI ZA KAZI

Ualimu Masomo ya
Hesabu, Science,

walimu Wastaafu
isizidi miaka mitatu (3)
iliyopita kwa ajiliya

SIMU: 0783 298 900

“TRA yafadhili
‘Ujenzi wa
madarasa

. NaRestuta James

MAMLAKA ya Mapato Tanzania

. (TRA) imefadhili ujenzi wa madar-
: asa mawili na ununuzi wa mad-
: awati 100 katika Shule ya Msingi
: Kisarawe |l iliyoko Manispaa ya

: Kigamboni ikiwa ni shukrani ya

: mamlaka hiyo kwa walipakodi.

Akizungumza jana alipokabidhi

: ufadhili huo, Naibu Kamishna wa
¢ |dara ya Walipakodi Wakubwa,

* Eunice Liheluka, alisema TRA im-
¢ etumia Sh. milioni 50 katika mradi

uo.
Alisema lengo la ufadhili ni kush-

¢ iriki katika kugusa maisha ya watu
¢ kupitia huduma za kijamii kwa

¢ kuunga mkono juhudi za serikali

¢ katika kuboresha elimu.

“Niwaombe wanafunzi na wal-

: imu mtunze madarasa haya

: pamoja na madawati ili yatumike
: kwa muda mrefu. Fedha tulizotoa
: ni sehemu ya kile kidogo tuna-

: chopokea kutoka serikalini, nasi

: tukaona turudishe kwa umma,”

: alisema.

Akipokea ufadhili huo kwa niaba

: ya Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni,
 Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,

: Upendo Mahalu, aliishukuru TRA

* na kuyaomba mashirika na kam-

¢ puni zingine kujitokeza kusaidia

¢ uyjenzi wa miundombinu ya shule.

“Kama mnavyofahamu wilaya

: yetu bado ni changa ina mahitaji

: mengi. Tuna upungufu wa madar-
: asa na madawati japokuwa tume-
: pata fedha kupitia mradi wa Boost
¢ kwa ajili ya shule za msingi, bado
: mahitaji ni makubwa,” alisema.

Alibainisha kuwa wana uhitaji

: wa madarasa zaidi ya 1,000 na
: madawati kwa shule za msingi na
: sekondari.

Mkuu wa Shule ya Msingi

¢ Kisarawe I, Joseph Kavishe,

¢ alisema shule hiyo ina wanafunzi
+ 1,408 na ina upungufu wa ma-

: darasa 18.

“Mradi huu umetusaidia kupun-

: guza mlundikano wa wanafunzi

¢ darasani. Madawati 100 yatawa-

: saidia wanafunzi 300 waliokuwa

: wanakaa chini, sasa watakaa kwe-
: nye madawati. Bado tuna upun-

: gufu wa madawati 168,” alisema.

KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MWANZA

SHAURI LA UTEKELEZAJINA. 38 YA 2022
WANKURU MARWA MASWI..........oovvruvummmnansnnnsnn MWOMBAJI
DHIDI YA
END TIME CHURCH OF GOD MINISTRY NA WENZAO 8....WAJIBU MAOMBI

Kwa:
ONESMO BALIKULE..
DR. MWIJARUBI.
ADAM IKWADU...
LUCAS MBOGOY!
ESTHER DEUS.

MJIBU MAOMBI NAMBA2
JIBUMAOMBI NAMBA 3
JIBU MAOMBINAMBA 4
JIBUMAOMBINAMBA 6
MKIBU MAOMBI NAMBAS

POPOTE MLIPO.
KUITWA SHAURINI
Fahamu kwamba, shauri tajwa hapo juu ambalo nyinyi ni WAJIBU
MAOMBI li ikili mbele ya hii tarehe

27/11/2023 saa 3:00 asubuhi, mbele ya MHE. C.M KISONGO MSAJILI.
Hivyo unatakiwa kuhudhuria Mahakama wewe mwenyewe au
muwakilishi wako siku hiyo bila kukosa. Kutohudhuria kwako
kutaifanya mahakama hii iendelee na shauri hili bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii leo tarehe 21
Mwezi NOVEMBA, 2023};;Mm\. 2023
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Utekelezwaji usitishwaji
mapigano waingia utata

TEL AVIV, Israel

MPANGO wa kusitishwa mapigano kwa
siku nne kati ya Israel na Hamas ili ku-
ruhusu msaada kuingia Ukanda wa Gaza na
kuachiliwa baadhi ya mateka wanaoshikiliwa
umekuwa na utata baada ya Israel na Hamas
kutofautiana muda kamili wa kuanza kwake.

Wakati Hamas awali walisema mpango
huo ungeanza kufanya kazi Alhamisi saa nne
kamili asubuhi. Lakini Israel ilisema pengine
ungeanza leo.

Mshauri wa usalama wa taifa Tzachi Haneg-
bi alisema mawasiliano kuhusu kuachiwa
kwa mateka wao yanaendelea kupiga hatua.
Hata hivyo hajasema ni wakati gani Israel ita-
sitisha mashambulizi yake ya anga na ardhini
katika eneo hilo.

Wakizungumza mjini Tel Aviv katika kikao
cha pamoja cha waandishi wa habari Waziri
Mkuu Benjamin Netanyahu, waziri Benny
Gantz na Waziri wa Ulinzi Yoav Gallant, walia-
pa kuwaleta nyumbani mateka wote na ku-
waangamiza wanamgambo wa Hamas.

Netanyahu alisema kuwa vita hivyo vitaen-
delea hadi watakapoyatimiza malengo yao.

Alisema shirika la Msalaba Mwekundu -
taruhusiwa kuwatembelea mateka watakao-
baki Ukanda Gaza na aliongeza kuwa wakati
mwingine kazi yake inahitaji maamuzi magu-

mu.

Waziri Gallant alisema ana matumaini ya
dhati kuwa makubaliano ya kubadilishana
mateka yatatekelezwa kutokana na matokeo
ya mazungumzo yanayoendelea yatayoone-
kana katika siku chache zijazo.

Chini ya mpango huo, mateka 100
wataachiwa kutoka Gaza kwa kubadilishana
na wafungwa 300 wa Kipalestina wanaoshi-
kiliwa nchini Israel.

Aidha, malori yaliyobeba misaada ya
dharura yataruhusiwa kuingia Ukanda wa
Gaza ambako hakuna chakula, maji, umeme
na dawa na vifaa vya matibabu. Mkuu wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuwashughu-
likia Watoto (UNICEF) Catherine Russell ali-
uita Ukanda wa Gaza uliozingirwa na majeshi
ya Israel kuwa ni sehemu hatari kwa mtoto
kuishi.

Alisema makubaliano yaliyofikiwa ya kusi-
tisha mapigano kati ya Israel na Hamas haya-
toshi kuyaokoa maisha yao.

Russell aliliambia Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa kuwa zaidi ya watoto
5,000 wameripotiwa kuuawa tangu shambu-
lizi la Hamas dhidi ya Israel Oktoba 7, ikiwa ni
asilimia 40 ya vifo vyote mpaka sasa.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Uingereza
David Cameron alijadiliana na viongozi wa
nchi za Kiarabu na zenye Waislamu wengi

kuhusu suluhisho la kisiasa kuelekea kuachi-
wa huru mateka wote.

Taarifa ya serikali ya Uingereza ilisema
wanadiplomasia hao waliangazia jinsi ya ku-
saidia kutekelezwa kwa makubaliano hayo.

Mawaziri wa Mambo ya Nje wa Saudi Ara-
bia, Jordan, Misri, Mamlaka ya Palestina, Utu-
ruki, Indonesia na Nigeria Pamoja na Katibu
Mkuu wa Jumuiya ya Kirabu na Balozi wa Qa-
tar, walihudhuria mkutano huo.

Wakati huo huo, watu 52 wameuawa waka-
ti muda wa usitishwaji mapigano ukisubiriwa.

Shirika la habari la Palestina (Wafa) limeri-
poti juu ya mauaji hayo baada ya ndege za Is-
rael kushambulia kambi ya wakimbizi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mamlaka ya
Ndani ya Palestina, Riyad al-Maliki, alisema
watu hao waliouawa katika kambi ya wakim-
bizi ya Jabalia kaskazini mwa Ukanda wa
Gaza Jumatano asubuhi walikuwa wa familia
moja.

“Ni asububhi tu ya leo, kutoka kwa familia ya
Qadoura huko Jabalia, watu 52 wameangami-
zwa kabisa, wameuawa,” alisema wakati ak-
isafiri kuelekea Uingereza.

Mamlaka ya Ndani ya Palestina ina makao
yake katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa

na ni tofauti kabisa na Hamas.
DW

Kiongozi wa chama cha Economic Freedom Fighters (EFF) nchini Afrika Kusini Julius Malema akiondolewa kwa nguvu kutoka ndani
ya ukumbi wa bunge baada ya wabunge kutoka chama hicho kupiga kura ya kumzuia kuhudhuria vikao kwa mwezi mmoja.PICHA:BBC

Watu 50 wafa kwa njaa Ethiopia

ADDIS Ababa, Ethiopia

ZAIDI ya watu 50 wamefariki dunia katika
maeneo ya kaskazini mwa Tigray na Amhara
nchini Ethiopia kutokana na njaa iliyosaba-
bishwa na ukame.

Maofisa wa eneo hilo wameiambia BBC
kuwa watu 46 walikufa baada ya kukimbia
makazi yao kwa sababu ya ukame.

Vifo hivyo vilitokea katika mji unaoitwa
Yechila, mkuu wa ofisi ya Tigray, Gebrehiwot

Gebregziabher alisema.

Katika eneo jirani la Amhara la Wag Hemra,
takriban watu sita na ngombe 4,000 wame-
kufa kwa kukosa chakula uliosababishwa na
ukame.

Kwa zaidi ya miezi mitano, Marekani na
Umoja wa Mataifa walikuwa wamesitisha
msaada wa chakula kwa Ethiopia kufuatia ma-
dai ya wizi.

Hali hiyo inazidisha mateso ya kibinada-
mu nchini humo inayotokana na vita na hali
mbaya ya hewa iliyowaacha mamilioni ya

watu wakitegemea misaada.

Maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia yanaka-
biliwa na hali ya ukame mkali, maeneo ya
kusini na mashariki mwa nchi hiyo yana-
tarajiwa kukumbwa na mafuriko kutokana na
mvua kubwa kunyesha.

Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya
watu 40 wamefariki katika wiki za hivi kar-
ibuni kutokana na mafuriko na maporomoko
ya ardhi, wengi wao wakiwa katika eneo la

mashariki mwa Somalia.
BBC

- Wawekezaji
. Zanzibar

- wafurahia

- mabadiliko

- ya Sheria ya
- Uhamiaji

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,

* Uchumi na Uwekezaji, Mudrick
: Soraga, amesema ipo haja she-
* ria mpya uhamiaji kuhimiza

¢ uwekezaji kwa wageni katika

: sogo la nyumba za makazi Zan-
¢ zibar.

Kiongozi huyo aliyasema hayo

: Jana wakati wa uzinduzi wa

: miradi ya nyumba za makazi

: eneo la Moyoni Bay na Mwan-
: gani SkyLoft chini ya kampuni
: ya CPS Afrika.

Alisema kuwa kabla ya ma-

¢ badiliko, mtu wa nje akitaka
¢ kununua nyumba kupata vibali
¢ inakuwa ngumu, lakini kwa sasa
* mtu akiwekeza makazi, anapata
. kibali cha kuishi nchini miaka

: mitano.

Waziri Soraga alisema kuto-

¢ kana na mabadiliko hayo ni

¢ wakati muhimu katika kutetea
: uwekezaji wa kigeni visiwani

: humo ambao utachochea ukuaji
: sekta ya nyumba.

Aliwatoa hofu wawekezaji

wa kigeni kuhusu usalama na
: uhakika wa uwekezaji Zanzibar.

“Kitendo hiki kinaonesha

: dhamira yetu isiyoyumba ka-

: tika kuhakikisha mazingira ya

¢ uwekezaji yanakuwa salama na
: ari ya serikali katika kulinda

: maslahi ya wawekezaji wa Ki-

geni.
“Sheria mpya ya Uha-

* miaji kuhusu wanunuzi au

¢ wawekezaji wa nyumba za

¢ makazi kuwa na vibali vya

1 ukazi kwenye nchi hii ni jambo
¢ |la kihistoria ambalo linakwenda
: kufungua soko la nyumba za

: makazi na pia kufungua soko

: la utalii utaotanua wigo wa

: wawekezji ambao wanaingia

: nchini,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa CPS

: AFRICA, Sebastian Dietzold,

: alipongeza uamuzi wa serikali
¢ kufanya mabadiliko ya sheria
: hiyo kwa kutoa vibali vya kui-
* shi kwa wanunuzi wa nyumba
* wanaowekeza zaidi ya Dola za
: Marekani 100,000.

“Tumefurahishwa na mpango

¢ huo wa serikali,” alisema na

¢ kusisitiza uwezeshaji unaow-

: aletea wateja na mashirika ya

: diaspora wanaotaka kujihusisha
: na soko la nyumba za makazi

: Zanzibar.

Alisema mabadiliko hayo

: yatawakaribisha watalii duniani
: watakaotaka kununua nyumba
: nchini na kuongeza kukuza

: uchumi ambao kwa Zanzibar

: imechukuliwa kwa uzito wake.

“Tuna miradi zaidi ya 36 ya

* nyumba za makazi na wenzetu
* wa CPS Africa wamewekeza

* zaidi ya Dola milioni 300, ni

¢ sekta inayokua kwa kasi kubwa
* na kuinua uchumi na kuongeza
: mnyororo wa thamani nchini,”
¢ alisema.
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SHABIKI AVUNJA MCHEZO ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MCHEZO wa Ligi Kuu Zanzibar kati ya Zi-
mamoto SC na Kundemba FC uliochezwa
juzi kwenye uwanja wa Mau A ulishindwa
kuendelea baada ya shabiki kumshambu-
lia mwamuzi msaidizi.

Shabiki huyo anayedhaniwa kuwa ni
wa klabu ya Kundemba aliingia uwanjani
wakati mchezo huo ukiendelea na kum-
shambulia mshika kibendera na kupele-
kea mchezo huo kusimama.

Mchezo huo ulivunjika katika dakika
nane za nyongeza wakati timu hizo zikiwa
zimeshafungana mabao 2-2.

Mchezo huo tangu unaanza mashabiki

wa timu ya Kundemba mara nyingi wali-
kuwa wakimtupia lawama mshika kibend-
era huyo kwa madai kuwa hatoi maamuzi
sahihi.

Akizungumza na Nipashe katibu wa
Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya, Omar Sheha alisema wanatarajia
kutoa maamuzi ya mchezo huo ndani ya
masaa 72 kama kanuni inavyoeleza.

Alisema tayari kamati hiyo imeshaan-
za kuchukua hatua kwa kupitia ripoti
ya mwamuzi wa mchezo huo na kuku-
sanya taarifa za mchezo huo kutoka kwa
wasimamizi na walinzi ambao walikuwa
upande wa mshika kibendera huyo aliye-
shambuliwa.

Alisema vilabu vinatakiwa kuwadhibiti
mashabiki wao ili kuepuka vitendo vyovy-
ote vya fujo ambavyo vinaweza kutokea
kabla na baada ya mchezo.

“Kanuni ipo wazi kama hujaridhika
zipo njia za kupita na kuleta malalamiko
yako ofisini badala ya kujichukulia sheria
mkononi, hivyo kamati itatoa maamuzi ya
mchezo huo kwa mujibu wa kanuni ina-
vyoeleza ndani ya masaa 72”alisema kion-
gozi huyo.

Tukio hilo linakuwa la kwanza kwa Ligi
kuu ya Zanzibar kwa kuvunjika mchezo
kabla ya wakati wake tangu kuanza kwa
msimu huu wa 2023/2024.

kujiandaa na mchezo wao wa kufuzu fainali za Afrika dhidi ya Togo. PICHA: JUMANNE JUMA

Prisons yampa rungu kocha mpya

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Tanzania Pris-
ons umesema umesitisha mchakato wa
usajili waliokuwa wakifanya mpaka pale
watakapopokea mapendekezo ya kocha
wao mpya Hamad Ally.

Jana, Tanzania Prisons ilimtangaza
Ally kuwa kocha mpya wa timu hiyo
akichukua nafasi ya Fred Felix ‘Minziro’
ambaye amefungashiwa virago kwenye
klabu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu

Mkuu wa klabu hiyo, Ajabu Kifukwe alise-
ma wameriridhishwa na uwezo wa kocha
huyo mpya na sasa wamempa rungu la
kpendekeza wachezaji wa kusajili na ku-
waacha kwenye dirisha dogo la usajili la
Januari.

Alisema awali walipokea mapendek-
ezo ya usajili kwa kocha aliyeondoka na
walianza kufanyia kazi baada ya kupati-
kana kwa mwalimu mpya wamesitisha na
kumpa kipaumbele kocha wao mpya.

“Tulianza kufatilia baadhi ya wachezaji
kwa kutaka kuongeza nguvu lakini zoezi

hilo tumelisitisha, na tumempa nafasi
Kocha Hamad kuangalia kikosi chake na
wapi anatakiwa kuboresha.

“Tutashirikiana na kumueleza map-
endekezo ambayo tumepewa na kocha
wa awali (Minziro) ili kuona ni wapi naye
anataka kufanya maboresho baada ya
kuona kikosi cha timu yetu,” alisema Ki-
fukwe.

Aidha, aliongeza kuwa wanaimani kub-
wa na Hamad kuwafikisha kwenye malen-
go yao ya kufanya vizuri na kuwaondoa
kwenye nafasi ya 14 wanayoishika sasa.

‘Wachezaji Gofu

wajigamba NCB
Open 2023

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI Gofu wa kulipwa
na ridhaa nchini wamedhamiria
kufanya vizuri katika michuano
ya NCBA Tanzania Open 2023
iliyoanza jana kwenye Uwanja wa
Kili, Arusha.

Zaidi ya wachezaji 200 wa
kulipwa kutoka nchi za Malawi,
Kenya, Uganda, Afrika Kusini,
Rwanda, Burundi, Zimbabwe,
Zambia na wenyeji Tanzania
wanachuana kuwania taji la
mashindano hayo ya wazi.

Miongoni mwa wachezaji wa
gofu wa kulipwa wanaoshiriki
katika michuano hiyo ni pamoja
na Nuru Mollel, Fadhil Nkya,
Isaac Wanyeche, Abdallah Yusuf
na Frank Mwinuka huku wachezaji
wa ridhaa ni pamoja na Ally
Isanzu, Isihaka Daudi, George
Sembi na Michael Masawe.

Mmoja wa wachezaji kutoka
Tanzania, I1saac Mollel, alisema
kuwa wamejipanga vizuri ku-
hajkikisha wanaipeperusha vyema
bendera ya Tanzania kwenye
mashindano hayo.

BMT yaishukuru
ICRC kwa baiskeli

Na Saada Akida

BARAZA la Michezo Tanzania
(BMT) limeishukuru taasisi ya
‘International Committee of the
Red Cross ‘ (ICRC) kwa msaada
wa Baiskeli 12 walizozitoa kwa
Chama cha Mpira wa Kikapu
kwa watu wenye ulemavu nchini
(TWBA).

ICRC imetoa msaada wa baiskeli
hizo kwa TWBA ikiwa ni muende-
lezo wa kuwaunga mkono katika
kuendeleza mchezo huo wa mpira
wa kikapu.

Hii ni mara ya tatu kwa ICRC
kutoa msaada wa aina hiyo kwani
tayari wametoa idadi hiyo ya
baiskeli Zanzibar na mkoani Kili-
manjaro.

Akizungumza na waandishi wa
Habari Jana, Katibu Mtendaji wa
BMT, Neema Msitha alisema kuwa
anawashukuru TWBA na ICRC kwa
ushirikiano wao wa kuinua mch-
ezo wa kikapu kwa watu wenye
ulemavu.

“Viongozi wanapaswa kuwa
wabunifu kwa kutafuta wadau
ambao watawaunga mkono kila
siku, narudia michezo ni gharama
sana hivyo inahitaji uwekezaji ili
upate kitu Kizuri.

“Hii si mara ya kwanza au ya
pili tunaona TWBA wanapokea
baiskeli hizi, ni jitihada za vion-
g0zi wao kujipambanua na kujua
nini wanataka ili kuuendeleza
mchezo huu wa kikapu,” alisema
Neema.
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MAN UNITED KUUZA WACHEZAJI

KLABU ya Manchester United inajiandaa kuliuza
kundi jingine la wachezaji mwaka 2024, huku zaidi
ya wachezaji 10 wakitarajiwa kuondoka katika madi-
risha mawili yajayo ya uhamisho. (Mail)

HAALAND ASHAWISHIWA

KLABU ya Manchester City inajaribu kumshawishi
mshambuliaji Erling Haaland mwenye umri wa mia-
ka 23 kusaini mkataba mpya, lakini makubaliano na
mchezaji huyo wa kimataifa wa Norway bado haya-
jakamilika. (TeamTalk)

LEWIN AFUATILIWA

KLABU ya Newcastle United inafuatilia hali ya
Dominic Calvert-Lewin kule Everton huku msham-
buliaji huyo wa England mwenye umri wa miaka 26
akiwa kwenye orodha ya wachezaji wanaotarajiwa
kuwindwa msimu ujao. (TeamTalk)

ANDRE SAFI FULHAM

KLABU ya Fulham imewazidi Liverpool na Man-
chester United katika kinyang’anyiro cha kumnunua
kiungo wa kati wa Fluminense na Brazil, Andre mwe-
nye umri wa miaka 22, huku mshambuliaji wa Wolfs-
burg, Jonas Wind mwenye miaka 24 pia akiwa mion-
goni mwa walengwa wa klabu hiyo. (Standard)

CHELSEA YAWINDA NYOTA

CHELSEA inawafuatilia mshambuliaji wa Fey-
enoord na Mexico, Santiago Gimenez mwenye umri
wa miaka 22 na winga wa Real Betis kutoka Senegal,
Assane Diao mwenye miaka 18. (Football Transfers)

ARSENAL KUSAJILI STRAIKA

KLABU ya Arsenal imeamua kusajili mshambuliaji
mpya mwaka 2024 - lakini biashara hiyo inaweza ku-
subiri hadi dirisha majira ya joto. (Football Insider)

JORGINHO BASI TENA

MAZUNGUMZO ya kiungo wa kati wa Italia, Jorgin-
ho ya kuongeza mkataba na Arsenal yamekwama,
kwa mujibu wa wakala wa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31. (Mail)

CACERES KIPAUMBELE

MLINZI wa Club America na Uruguay, Sebastian
Caceres mwenye umri wa miaka 24 ameibuka kama
usajili wa kipaumbele wa Tottenham Hotspur katika
dirisha la uhamisho la Januari. (football.London)

BADIASHILE ASAKWA

KLABU ya AC Milan ina nia ya kutaka kumnunua
kwa mkopo beki wa Chelsea, Benoit Badiashile mwe-
nye umri wa miaka 22 raia wa Ufaransa, klabu hiyo ya
Italia pia itawasiliana na Arsenal kuhusu kupatikana
kwa mlinzi wa Poland, Jakub Kiwior mwenye umri wa
miaka 23. (Calciomercato)

CHOLABAH KUUZWA

CHELSEA iko tayari kumuuza mlinzi wa England,
Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 24. (Foot-
ball.London)

SPURS KUCHUNGUWA

CHAMA cha soka cha England (FA) kimethibitisha
kuwa kinachunguza madai ya ukiukwaji mkubwa wa
sheria za mawakala katika uhamisho unaohusisha
Tottenham Hotspur na Portsmouth na mshambuliaji
wa zamani wa England, Jermain Defoe. (Times)

DONDOO ZA SOKA
"MAGAZETI YA ULAYA

A

b

HAKUNA MBADALA

WA GAVI BARCELONA

® ® ®Amepuuza uvumi wote kuwa klabu hiyo ina
mpango wa kutafuta...

BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa michezo wa
Barcelona, Deco amekiri kuwa
haitawezekana kuziba nafasi ya
Gavi ambaye ni majeruhi kwenye
soko la usajili na akapuuza uvumi
kuwa klabu hiyo

itatafuta kiungo mpya Januari.

Msimu wa Gavi wa 2023/24
huenda ukawa umemalizika
baada ya kuumia wakati wa ushin-
di wa 3-lwa wa timu yake ya taifa
ya Hispania nyumbani dhidi ya
Georgia katika mechi ya kufuzu
Euro 2024 Jumapili.

Ripoti zinadai kuwa Hispania
wanasita hata kumwita Gavi tena
hadi 2025 baada ya kuikasirisha
Barcelona kwa kumchezesha kwe-
nye mechi ambayo haikuwa na
umuhimu mkubwa.

Barca wamemshutumu kocha
wa Hispania, kumchezesha kupita

kiasi kinda huyo mwenye umri wa
miaka 19, huku kiungo huyo ak-
icheza michezo 111 kati ya 121 am-
bayo wamecheza tangu alipoanza
mechi yake ya kwanza mwaka
2021.

Huku Gavi sasa akitarajiwa ku-
kaa nje ya uwanja kwa muda mre-
fu, Barcelona wamepigiwa upatu
kujaribu kutafuta mbadala wake
wa muda katika dirisha la usajili
la Januari, huku Thiago Alcantara
wa Liverpool na Giovani Lo Celso
wa Tottenham Hotspurs wakiwa
miongoni mwa viungo wanaohu-
sishwa na uhamisho wa kwenda
Katalunya.

Lakini akizungumza na EFE,
Deco alisisitiza kuwa hakuna
mpango wa kuchukua nafasi ya
Gavi moja kwa moja na usajili
mpya.

“Gavi ni mchezaji ambaye
hawezi kuwa na mbadala. Hakuna

mchezaji anayepatikana sokoni
kufanya kazi yake, si kwa mawa-
70 yake, wala kwa uwezo wake,”
alisema Deco.

“Kujadili kuhusu kuchukua nafa-
si ya Gavi ni kosa, ni kosa kufikiria
kwamba tutatafuta mchezaji wa
kuchukua nafasi yake. Hatutam-
pata.

“Hatutakuwa na wazimu kwa
kuumia kwa Gavi. Inasikitisha
kwake, kwetu kama klabu, lakini
hatutapata mbadala wake.

“Tuna huzuni sana, lakini nina
uhakika kwamba atarudi kwa
nguvu, atapona, ni mtoto mdogo
ambaye ana nguvu za ajabu, na
tunachofanya ni kumsaidia kure-
jea kwa nguvu, hilo ndilo jambo
muhimu zaidi.”

Barcelona watarejea kwenye
mechi ya LaLiga bila Gavi kesho
Jumamosi kwa safari ya kwenda
kwa Rayo Vallecano.
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GRIEZMANN
HANA MPANGO
KUONDOKA
ATLETICO

MADRID, Hispania

SHAMBULIAJT wa Atletico
Madrid na timu ya taifa ya
Ufaransa, Antoine Griezmann
inaelezwa hana mpango wa
kutimka ndani ya klabu hiyo baada ya
kuhusishwa na kujiunga na

Manchester United.

Griezmann amekua akihusishwa na
kujiunga na Man United, lakini vyanzo
vya ndani kutoka klabu ya Atletico Ma-
drid vinaeleza kuwa nyota huyo hana
mpango wa kutimka klabuni hapo.

Inafahamika kuwa mshambuliaji
huyo amewekeza akili yake ndani ya
viunga vya dimba la Wanda Metropoli-
tano baada ya kukataa ofa ya kujiunga
klabu mbalimbali za Saudia, na hivyo
suala la kujiunga na Man United ni jam-
bo ambalo sio rahisi.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa amekua kwenye kiwango Kki-
zuri msimu huu ndani ya Atletico Ma-
drid, jambo ambalo limeifanya klabu ya
Man United kufukuzia saini ya mchezaji
huyo.

Griezmann ni wazi kuwa hana mpan-
go wa kuondoka ndani ya klabu ya hiyo
na kutimkia timu yeyote.

Jesus: Kufunga siyo
NgUVU yangu tena

Martinez
kurejea
dimbani
karibuni

MANCHESTER, England

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Ga-
briel Jesus, amekiri kwamba kufunga
mabao si “nguvu’yake tena baada ya
kushindwa kuifungia Brazil katika me-
chi yao ya kufuzu Kombe la Dunia

dhidi ya Argentina, Jumatano.

Licha ya kuumia kwenye mapumziko
ya Novemba, Jesus alicheza dakika
zote 90 za kichapo cha 1-O0 cha nchi
yake dhidi ya wapinzani wao Argen-
tina.

Jesus hajaifungia Brazil bao tangu
mechi ya kirafiki dhidi ya Korea Kusini
Juni 2022, ambapo pia ni bao pekee la
kimataifa alilofunga tangu Copa Amer-
ica 2019.

Akiwa amefunga mabao mara 18 ka-

tika mechi 35 za kwanza za wakubwa,
bao hilo la Korea Kusini ndilo pekee
katika mechi 29 zilizopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 26 hajawahi kuwa mfungaji mabao
mara kwa mara katika maisha yake
yote.

Ingawa alianza kwa kishindo katika
miezi yake ya kwanza barani Ulaya,
idadi yake bora zaidi katika kampeni
moja ya Ligi Kuu inabakia kuwa ile ya
mabao 14 aliyoifungia Manchester City

msimu wa 2019/20.

Ni mara mbili pekee katika misimu
saba kamili tangu aondoke Brazil am-
bapo Jesus amefunga mabao zaidi ya
20 na hajawahi kuwa juu zaidi akiwa
ya mabao 23.

Akiwa na majeraha mwaka wake wa

kwanza na Arsenal msimu wa 2022/23
alifunga mabao 11 katika michuano
yote.

“Kuna mambo yalinisumbua sana
baada ya kombe la dunia 2018. Nili-
kuwa mdogo, nilikuwa na mawazo to-
fauti, leo mimi ni mtu mzima, msomi
zaidi, mtu wa familia, naelewa soka ni
kipaumbele kwangu, na najua nahitaji
kuwa vyema ili kufanya vyema niweza-
vyo, hasa katika

timu ya Brazil,” alisema mchezaji
huyo akieleza kwa vyombo vya habari
vya nchini humo baada ya mechi ya
Argentina.

“Kuna vitu siwezi kuvidhibiti, nafan-
ya mazoezi, natafuta, najaribu, naha-
ma, naisaidia timu, naamini sio nguvu
yangu tena kufunga.”

MLINZI wa Manchester United,
Lisandro Martinez juzi alione-
kana kwenye mazoezi ya Klabu
hiyo pale Carrington na sasa ana
uwezekano wa kurudi dimbani.

Martinez amekua na majeraha
tangu Septemba katika mchezo
dhidi ya Bayern Munich, lakini
anatarajiwa kurejea hivi karibuni
baada ya kuonekana mazoezini.

Beki huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina ameonekana Carrington,
lakini hakua anafanya mazoezi
na wenzake.

Alikua anafanya mazoezi ya
peke yake na hii inaonesha
amepata nafuu kwa kiwango
kikubwa.

Kwa kawaida wachezaji we-
nye majeraha huwa hawafanyi
mazoezi na kama wataanza
kufanya basi watafanya mazoezi
ya ndani.

Lakini kuonekana kwake had-
harani kuna maanisha kwamba,
anauwezekano mkubwa wa
kurudi dimbani hivi karibuni.

Martinez alikua msaada
mkubwa kwa Man United msimu
uliomalizika akicheza kwenye
kiwango kikubwa.

Hivyo kama atarejea hivi kar-
ibuni ataenda kuipa nguvu klabu
hiyo ambayo kwa sasa imeone-
kana kukosa nguvu na kupata
matokeo mabaya.
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DITTO AIDAI FIDIA MULT| "
CHOICE TANZANIA

Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa kizazi kipya,
Lameck Ditto ameiomba Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam iamuru
Kampuni ya MultiChoice Tanzania im-
lipe fidia ya Sh. 6/- Bilioni kwa kutumia
wimbo wake kwenye matangazo yao ya
kibiashara bila ridhaa yao.

Ditto ambaye jina lake halisi ni Dotto
Bernard Bwakeya amedai Mahakamani
hapo, kampuni hiyo ilitumia wimbo wa
Nchi Yangu aliodai ni wake kwenye ma-
tangazo yao ya biashara pasipo kuwasili-
ana naye na kukubaliana.

Pia ameiomba Mahakama iamuru al-
ipwe Milioni 200 kutokana na madhara
ya jumla, pia alipwe riba ya asilimia 25
tangu siku alipofungua shauri hilo.

Ditto alitoa ushahidi wake kwa saa sita,
mbele ya jaji Hamidu Mwanga wa Ma-
hakama hiyo katika kesi ya madai, aki-
ilalamikia MultiChoice Tanzania Limited
kutumia wimbo huo kwenye matangazo
yao ya biashara kipindi cha Kampeni ya
Afcon 2019.

Akiwasilisha ushahidi wake, alidai,
MultiChoice imempora fursa ya kunu-
faika na kazi yake kupitia wimbo huo.

Miongoni mwa vielelezo alivyovi-
wasilisha Mahakamani hapo ni mawasi-

liano ya barua pepe (email) ambayo
alidai alifowadiwa na Emmilian Mallya
aliyekuwa mratibu wa Tamasha la Urithi
ambayo ilionyesha ushiriki wa wimbo
wake huo kwenye Tamasha hilo.

“Mheshimiwa jaji, huu ni wimbo wan-
gu na mimi ndiye mmiliki, niliutunga wa
kwanza nikaimba mwenyewe, nikaomb-
wa nitunge wa pili kwa ajili 1a Urithi am-
bao umeimbwa na wengi,” alidai Ditto
wakati akitoa ushahidi wake.

Awali, Wakili anayeiwakilisha Multi-
Choice, Mlano Mlekano alidai walitumia
Wimbo wa Nchi Yangu, lakini sio huo un-
aolalamikiwa na mdai.

Hata hivyo, Jaji Hamidu alisema, kina-
cholalamikiwa Mahakamani hapo ni
Wimbo wa Nchi Yangu uliotumiwa na
kampuni hiyo, sio wimbo wa Nchi yangu
mwingine.

Katika ushahidi wake, Ditto pia ali-
wasilisha ‘Flash Disc’ yenye ‘audio’ na
‘video’ za matangazo anayolalamikia na
nyimbo hiyo ambayo alidai yeye ndiye
mmiliki halali.

Kabla ya Mahakama hiyo kupokea
kielelezo hicho, wakili wa Multi Choice
Tanzania Limited, Mlekano alihoji uha-
lali wa video hizo kama si za kutengen-
ezwa.

Kwenye ushahidi wake, Ditto alidai ni

halali na endapo ‘links’ za matangazo
hayo hazijafutwa, Mahakama iridhie
waangalie kwenye mtandao, na Jaji
Mwanga aliliridhia ombi hilo, na video
hiyo ilipochezwa, ikafunguka na kumuo-
nyesha mchezaji wa zamani wa Simba
na Yanga, Akida Mapunda akihamasisha
Afcon huku kukiwa na matangazo ya
DSTV na katika (background) ulisikika
wimbo wa Nchi Yangu.

Ditto pia aliwasilisha vielelezo vingine
ambavyo Mahakama ilivipokea kama
ushahidi wake.

Nje ya Mahakama, wakili wa Ditto,
Elizabeth Mlemeta alisema kesi hiyo im-
eanza kusikilizwa na upande wa mdai
una mashahidi watano.

“Leo (juzi), shahidi mmoja ambaye
ni Ditto ametoa ushahidi, upande wetu
tuna mashahidi watano ambao kesho
(jana) wataendelea kutoa ushahidi, tuko
hatua nyingine za kisheria ambazo zi-
naendelea.

“Kama mlivyomsikia mteja wangu,
ameomba fidia ya kiasi hicho cha fedha
na maombi mengine kama ambavyo Ma-
hakama itaona ni sahihi,”.

Alisema Ditto anailalamikia Kam-
puni ya MultiChoice kutumia wimbo
wake bila ridhaa yake katika kipindi cha
kampeni ya Afcon 2019.

Msanii wa muziki wa kizazi kipya, Lameck Ditto (katikati) akiwa nje ya Mahakama Kuu kanda Dar es Salaam muda
mfupi kabla ya kusikilizwa kesi aliyoifungua dhidi ya Malti Choice Tanzania. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Ushindi wamuibua kiongozi Geita Gold

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Geita Gold ku-
pata ushindi wa kwanza wa
bao 1-0 ikicheza dhidi ya JKT
Tanzania nyumbani Uwanja
wa Nyankumbu, Geita juzi,
Mwenyekiti wa Klabu hiyo,
Leonard Bugomola amesema
siri kubwa ya ushindi huo ni
kukaa pamoja na kuelewana.

Aidha, Bugomola amekiri

kulikuwa na matatizo kidogo
ndani ya timu hiyo ambayo
sasa yamepatiwa ufumbuzi
na kutatuliwa.

“Matokeo  ya  ushindi
tumeyapokea vizuri kwa
sababu tulikuwa hatujapata
ushindi tukicheza nyumbani
tangu mwanzo wa ligi kwa
hiyo tunamshukuru Mungu.

“Tatizo ni mawasiliano tu
na kukaa kwa pamoja, mwan-

zo kulikuwa na shida kidogo
naamini baada ya kuwa
tumekaa kwa pamoja tuta-
songa mbele, tutakaa vizuri
kama unavyoona,”alisema
mwenyekiti huyo.

Lilikuwa ni bao la dakika ya
42 likiwekwa wavuni na Ed-
mund John lililoifanya timu
hiyo kupata ushindi kwa
mara ya kwanza ikicheza ny-
umbani baada ya mechi tisa.

Geita ilicheza idadi hizo za
mechi ikitoa sare mechi mbili
nyumbani na kupoteza mich-
ezo miwili huku ikishinda
mchezo mmoja ugenini na
kutoka sare michezo miwili.

Timu hiyo imefikisha
pointi 10 katika michezo 10
ambayo imecheza ikiwa ni
wastani wa pointi moja kwa
kila mechi.

Simba
vajitetea
kufungiwa
kusajili

wowote kipindi cha dirisha dogo la usa-
jili linalotarajiwa kuanza Desemba 16 hadi
Januari 15 mwakani.

Kifungo hicho kimekuja wakati uongozi
wa klabu hiyo ukijiandaa kufanya mabore-
sho ya timu hiyo inayoshiriki Ligi ya ma-
bingwa Afrika.

Gamondi:
TUpo
tayari,
hatuna
presha
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dhidi ya USM Alger ya huko miezi
mitano iliyopita kwenye fainali ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

[likuwa ni Juni 3 kwenye uwanja
huo wa Juillet wa Tano iliposhinda
bao 1-0 lililofungwa kwa mkwaju wa
penalti na Djuma Shaaban dakika
ya saba ya mchezo, ingawa haliku-
weza kuwafanya kutwaa ubingwa
huo, kwani katika mechi ya kwanza
2-1, hivyo kukosa ubingwa kwa bao
walilofungwa ugenini.

Leo Yanga itacheza hatua hiyo ya
Makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
baada ya miaka 25 kwani mara
ya mwisho kufanya hivyo ilikuwa
mwaka 1998.

Katika hatua hiyo Yanga ilikuwa
pamoja na timu za Raja Casablanca
ya Morocco, Asec Mimosas vya Ivory
Coast na Maning Rangers ya Afrika
Kusini ambapo iliburuza mkia.
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Gamondi:
Tupo
tayari,
hatuna
presha

Na Mwandishi Wetu

WAKATI leo usiku wakishuka

Yanga, Miguel Gamondi
amesema kuwa wapo
tayari kwa mchezo huo na
hawana presha.

Gamondi, alisema kuwa
amewasoma wapinzani
Wao Na anajua ubora na
udhaifu wao na sasa kazi
imebaki kwa wachezaji
wake kufanya kile ali-
chowaelekeza.

8 “Sitaki kuwapa pre-

I/ sha wachezaji wangu,
tunajua tutawakabili vipi

wapinzani wetu, tunataka

kuanza vizuri kwenye hatua

hii na kazi kwa sasa imebaki

kwa wachezaji wangu kufanya

kile nilichowaelekeza,” alisema

Gamondi.

Aidha, alisema licha ya
kucheza ugenini hawana presha
yoyote na mchezo huo utaka-
0anza saa 4:00 usiku kwa saa
za Afrika Mashariki.

“Yanga ilicheza hapa (Alge-
ria) miezi mitano iliyopita tena
kwenye hatua ya fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika, wa-

nauzoefu na mechi hizi, hatuna
presha na tupo tayari kukabili-
ana nao,” alisema Gamondi.

Alisema mashabiki wa timu
hiyo waendelee kuiombea

na kuitakia mema na wao
\ kama timu hawatawaangu-

sha na watalipa fadhila za

kuwasapoti kwa kufanya
vizuri kwenye mchezo
huo.

Yanga itashuka kwe-
nye uwanja ambao ina
kumbukumbu nao nzuri

iliposhinda bao 1-0

Ufaransa lakini haikufanya hivyo
Na Adam Fungamwango na kupekekea Wasenegal hao
kuishtaki Simba FIFA.

UONGOZI wa klabu ya Simba umese- Taarifa ya Simba iliyotolewa na
ma kuwa ulipanga kuilipa klabu ya Te-  Ofisa Mtendaji Mkuu, Imani Kajula
ungueth ya Senegal kwenye awamu ya  ilisema kuwa walikuwa wakisubiri
pili ya malipo wanayoyasubiri kutoka kupokea malipo yao ya awamu ya
klabu ya Quevilly Rouen Metropole ya  pili kutoka Quevilly Rouen Metro-
Ufaransa iliyomnunua mshambuliaji ~ pole ili wawalipe Wasenegal hao.
wao wa zamani Pape Osman Sakho. “Tunakiri hatukuwa na mazungum-

Shirikisho la Soka Tanzania jana lil-  zo na Teungueth na hali hii ilipelekea
itoa taarifa kuwa Simba imefungiwana ~ wenzetu kutushtaki, lakini Simba ina-
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA) ku-  fanyia kazi suala hili tutailipa klabu hiyo
fanya usajili wa wachezaji wa kimataifa  hivi karibuni,” alisema Kajula kwenye
baada ya kushindwa kuilipa klabu hiyo  taarifa hiyo.
ya Senegal malipo ya asilimia 15 ya mau- Alisema makubaliano ya mauzo ya
70 ya Sakho kwenda Ufaransa. Sakho ilikuwa Simba kupokea malipo

Katika taarifa hiyo ya TFF iliyotolewa kwa awamu mbili ambapo awamu
na Ofisa Habari wake, Cliford Ndimbo ya kwanza walipokea asilimia 50 ya
ilieleza kuwa baada ya FIFA kutoa ad- malipo hayo na walikuwa wakisubiri
habu hiyo, TFF nayo imeifungia Simba awamu ya pili ndipo watoe fedha ku-
kufanya usajili wowote wa wachezajiwa  walipa Teungueth.
ndani mpaka itakapoilipa timu hiyo. Sakho alijiunga na Simba 2021 ak-

“Klabu hiyo iliftungua kesi FIFA dhidi  itokea timu hiyo ya Senegal na kui-
ya Simba ikidai sehemu ya malipo ku-  tumikia hadi mwaka huu, ambapo
tokana na mauzo ya Sakho na ilitakiwa  kabla ya msimu mpya kuanza ali-
iwe imetekeleza uamuzi huo ndani ya  uzwa kwenye klabu hiyo ya Ligi
siku 45 lakini haikufanya hivyo. Daraja la Pili nchini Ufaransa.

“Wakati FIFA imeifungia klabu hiyo Taarifa kutoka vyanzo ving-
kufanya uhamisho wa wachezaji wa ine zinasema kuwa wakati kla-
kimataifa, TFF imeifungia kufanya bu hiyo ya Senegal inamuuza
uhamisho wa ndani,” ilisema sehemu  katika klabu ya Simba kuliwek-
ya taarifa hiyo ya TFF. wa kipengele cha kulipwa se-

Muda mchache baada ya TFF kutoa hemu ya pesa kama mchezaji
taarifa hiyo, Uongozi wa Simba ulitoa  huyo atauzwa kwa timu ny-
maelezo huku ikikiri kutofanya mazun-  ingine.
gumzo na klabu hiyo ya Senegal hali ili- Kwa hatua hiyo kama
yopelekea kushtakiwa FIFA. Simba hawatalipa pesa

Simba ilipaswa kuilipa Teungueth hiyo  haitafanya  usajili
asilimia 15 ya mauzo ya Sakho

kwenda kwenye klabu hiyo ya =
. |
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