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Mume adaiwa

Kuua mKe,
ndugu Kisa ~

WIVU ma enzi/ i
Salehe Ally  anayedaiwa

kufanya mauaji hayo

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, ACP Gideon Msuya, akiwaonyesha waandishi wa
habari, gari aina ya Toyota Hilux Double Cabin lenye namba za usajili T476 DZL, lililogonga

kundi la vijana wa klabu ya mazoezi ya Aden Hotel na kusababisha vifo vya watu sita na maje-

ruhi 16, jijini Mwanza jana. PICHA: VITUS AUDAX

Ajali ilivyoua sita, -
kujeruhi 16 ‘jogging’

UKURASA WA 4

SERIKALI YATAFUTA MWAROBAINI
MATUMIZI HOLELA YA DAWA ZA P2
WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema serikali inatafuta mbinu ya
kuzuia matumizi holela ya dawa za
dharura za kuzuia mimba, maarufu...

Mpango
afichua
mbinu =
viongozi
Kujipatia
rushwa
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Makamu wa Rais, DK.

Philip Mpango akimsikiliza
Mkurugenzi wa Kitengo cha
Uangalizi wa utajiri wa asili
na maliasili za nchi kwa
Wizara ya Katiba na She-
ria, SACP Neema Mwanga
(kulia), alipotembelea banda
la wizara hiyo, kabla ya
kuzindua kampeni ya Ki-
taifa ya huduma ya msaada
wa Kkisheria ya Mama Samia
katika Uwanja wa Majimaji,
mjini Songea mkoani Ru-
vuma jana. PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Mpango aibua mbinu za vigogo kujipatia rushwa

Na Waandishi Wetu, SONGEA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, ameibua mbinu za
viongozi na matajiri kutoka nhi
jirani kujineemesha na rushwa
na migogoro inayosababishwa
na wakulima na wafugaji.

Amesema baadhi ya viongozi
wametengeneza mbinu za ku-
jipatia hadi Sh. Milioni tano ili
kupitisha malori yanayobeba
mifugo.

Kutokana na kuwepo kwa
mbinu hizo, ameagiza vyombo
vya ulinzi na usalama kushu-
ghulikia migogoro ya wakuli-
ma na kupambana na viongozi
wenye tabia hiyo.

Aidha, amelitaka Jeshi la
Polisi kuwabaini viongozi hao
pamoja na askari polisi wa-
naoruhusu na kupitisha malori
yaliyobeba mifugo na kujipa-
tia Sh. 100,000 hadi 120,000
kwa kila ngombe na kwa kila
roli linalopitishwa, ~wameku-
wa wakipata hadi Sh. milioni
tano.

Dk. Mpango aliyasema hayo
jana wakati akizindua kampeni
ya kitaifa ya msaada wa kishe-
ria inayoitwa ‘Mama Samia
Legal Aid 2023/24° iliyofanyi-

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM

SHAURI LA MADAINA. 36 YA MWAKA 2023
INNOCENT BENEDICT MBERESERO.......ccovuumssssnned MDAI
DHIDI YA

1. FRANK THOMAS NYILIKA......... MDAIWA

2. VGKCO.LTD..oovvvvvvrusssssnned MDAIWA

3. THE JUBILEE INSURANCE COMPANY OF TANZANIA
[ ) — MDAIWA

Kwa: FRANK THOMAS NYILIKA - DAR ES SALAAM -
Simu Na. 0658 606355

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la
maombi ya madai dhidi yako; shauri ambalo maelezo yake
yameelezwa katika nakala za hati ya madai zinazopatika-
na katika Mahakama hii kupitia wakili au mwakilishi wako
ambaye anaruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 22/8/2023
saa tatu (3:00) kamili asubuhi mbele ya Mhe. Jaji M.K.
Pomo, kujibu maombi hayo dhidi yako. Unaagizwa kuleta
vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvitumia katika
usikilizaji wa shauri hili.

ANGALIZO:

Kama usipohudhuria siku hiyo iliyotajwa juu, na
Mahakama ikithibitisha kama umepokea taarifa ya kuitwa
shaurini, basi shauri linaweza kusikilizwa na kuamriwa
bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya
Mahakama leo hii tarehe 19/7/2023.

A
Ay ML
MAHAKAMA KU

ANDA YA DAR ES SALAAH

ka uwanja wa Majimaji mjini
hapa.

Kiongozi huyo alisema ana
taarifa kuwa kutokana na
migogoro ya wakulima na
wafugaji, kuna migogoro ya
ardhi mingi inachangiwa na
baadhi ya viongozi pamoja na
askari polisi ambao wameku-
wa wakila rushwa kwa kupiti-
sha mifugo kinyume cha sheria
za nchi licha ya serikali kupiga
marufuku uingizaji wa mifugo
holela mkoani hapa.

Dk. Mpango aliagiza viongozi
hao na askari wanaohusika
wachukuliwe hatua na kama
watashindwa kufanya hivyo,
apewe majina yao atawashu-

gulikia.

Alisema kumekuwapo
na vitendo vya ukatili am-
bavyo vinaongezeka kupi-

tia migogoro ya ardhi kwa waf-
ugaji kuingiza mifugo kwenye
mashamba ya wakulima na
kufanya uharibifu mkubwa,
hivyo amevitaka vyombo vya
usalama kuwachukulia hatua
watu wote wanaohusika.

“Ninayo taarifa ya baadhi ya
viongozi wa mkoa wa Ruvuma
kwa kushirikiana na baadhi ya
matajiri kuingiza mifugo kiny-
emela.

Pia wapo baadhi ya askari
polisi nao wanapitisha malori
yaliyosheheni ngombe  na
kila ngombe wanamchaji Sh.
100,000 hadi Sh. 120,000 kwa
roli moja. Wanapata hadi Sh.
milioni tano, hali ambayo ni
hatari kwa usalama wa nchi,”

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOROGORO DISTRICT REGISTRY
AT MOROGORO
LAND APPEAL NO.70 OF 2023
NDESHUKURWA ABEL SUMARI. .APPELLANT
VERSU

CYREKA EAST AFRICA DEVELOPMENT
CO.LTD............ RESPONDENT

NOTICE TO APPEAR
SUBSTITUTED SERVICE
(Made under order V rule 16 of the Civil procedure code, cap.33 R.E2019)
TO: CYREKA EAST AFRICA DEVELOPMENT CO.LIMITED

TAKE NOTICE that the above named Appellant has instituted an
appeal against you and the same is fixed for MENTION on 31st day
July, 2023 at 09:30 A.M, before Hon.M.J.CHABA.J. in the
HighCourt of Tanzania at Morogoro.

You are thus required to appear in person or through your
advocate or dully authorized agent without fail.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on
the afore mentioned date and time,the Court shall proceed to
hear and determine the case in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of this COURT this 12nd
July,2023. \

| y DEFITY REGISTHAR
e & MOROGORO

alisema Dk. Mpango

Alisema kati ya Januari
na Desemba 2022, viten-
do vya ukatili wa kijinsia
vimeongezeka na kwam-
ba zaidi ya matukio
2,000 yameripotiwa na
kati ya hayo ubakaji ni
zaidi ya 6,000, ulawiti
5,000 na mimba za uto-
toni 1,000.

Dk. Mpango amevita-
ka vyombo vya dola ku-
wachukulia hatua watu
wote wanaohusika iki-
wa ni pamoja na ku-
wafikisha mahakamani.

Aliwaagiza viongozi
kuanzia ngazi ya kata,
watendaji na wenyeviti
wa serikali za mitaa na
jamii kuhusu ukatili wa
kijinsia.

Dk. Mpango pia aliwa-
taka watu wenye uhitaji
wa msaada wa kisheria
kutumia nafasi hiyo kika-
milifu ili waweze kupata
haki zao.

“Wananchi wapate hu-
duma kwa wakati kupitia
kampeni hii ili kuongeza
uelewa kuhusu misingi
ya haki na upatikanaji
wa haki, kuboresha upa-
tikanaji wa haki hasa
kwa watu wasio na uwe-
70, hasa wanawake, watu
wenye ulemavu, watoto
na watu wa makundi
mengine,” alisema.

Aidha, aliiagiza Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi
kuongeza kasi ya upimaji
na upangaji wa miji ikiwa
ni pamoja na kurasimi-
sha makazi ya wananchi
kwa kuzingatia sheria

Waziri wa  Katiba
na Sheria, Dk. Damas
Ndumbaro, ambaye ni
Mbunge wa Songea M;ji-
ni, alisema mkakati wa
kampeni ya Mama Sa-
mia unalenga kuongeza
uelewa wa msaada wa
elimu kwa wananchi
hasa wanyoge na wa-
naotoka sehemu za pem-
bezoni na tayari imesaid-
ia mahabusu.

Alisema tangu kuanza
kwa kampeni hiyo, Ru-

vuma ni mkoa wa nne
ukitanguliwa na Do-
doma, Manyara na Shin-
yanga na lengo ni kui-
fikia mikoa mbalimbali.

Ndumbaro alise-
ma  halmashauri 21
zimepitiwa na mkakati
unahusisha pia taasisi
mbalimbali zinazojishu-
ghulisha na elimu ya
msaada wa kisheria na
tayari imeshatatua zaidi
ya migogoro 2,000 na
wananchi wameandika
wosia na imetoa haki na
usawa.

Dk. Ndumbaru ali-
waonya wananchi we-
nye tabia ya kutoa lugha
za kudhalilisha viongozi
kwa kuwatukana kwe-
nye mitandao ya kijamii
kuacha tabia hizo na wa-
tumie fursa hiyo kutoa
maoni yenye staha.

Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazin-
gira) Dk.Selemani Jaffo,
alitumia fursa hiyo ku-
wakumbusha wananchi
kutunza mazingira.

“Muda si  mrefu
kuanzia Septemba uta-
sikia ~Longido wany-
ama wakifa kwa kukosa

maji kwa sababu ya
ukame, hivyo Watan-
zania  tujitahidi  ku-
tunza mazingira ili

kuokoa uoto wa asili,”
alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera,
Uratibu na Bunge), Jenis-
ter Mhagama, alimshuk-
uru Rais Samia Suluhu
kwa kupeleka maen-
deleo mkoani Ruvuma
ikiwamo miradi ya kim-
kakati kama reli kutoka
Mtwara mpaka Mbamba
Bay.

Pia alimshukuru Rais
Samia kwa kujenga mi-
undombinu ya barabara
ya Namtumbo- Ma-
henge- Morogoro kwa
kiwango cha lami.

Iimeandaliwa na
Gideon Mwakanosya
na Ibrahim Joseph
(SONGEA)

Mume adaiwa
kuua mKe,

ndugu Kisa
wivu mapenzi

Na Steven William, MUHEZA

WANAWAKE wawili wa familia moja

: mkoani Tanga, wameuawa kwa kukat-
¢ wakatwa na panga kwa madai ya wivu
! wa mapenzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,

. Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
¢ Henry Mwaibambe, alisema tukio hilo
. lilitokea juzi baada ya Ally kumtuhumu
: mke wake, Mwanahawa Khatib kuwa an-
¢ amsaliti katika ndoa yao.

Mbali na kumuua mke wake huyo, Ka-

: manda Mwaibambe alisema Ally alimuua
: pia Sauda Sufiani ambaye ni ndugu na
: Mwanahawa.

Alisema baada ya kutekeleza mauaji

hayo akiwa porini, mtuhumiwa alikimbil-
: ia kusikojulikana na Jeshi la Polisi mkoani
: Tanga linamsaka ili hatua za kisheria dhi-

: di yake zichukuliwe.

: Mkanyageni, Athumani Azacha, akizun-
: gumzia tukio hilo, alisema mtuhumiwa
¢ alikuwa na wake wawili, mke mkubwa na
¢ mke mdogo.

© buhi,

“Juzi majira ya saa 12:00 asu-

mtuhumiwa alitoka kwa mke

: mkubwa akaenda kwa mke mdogo am-
: baye ni Mwanahawa wakaondoka waki-
¢ wa watatu akiwamo Sauda kwenda ku-
¢ chukua kuni porini.

“Ilipofika majira ya saa 2:00 asubuhi

: mtuhumiwa alirudi nyumbani akiwa
: peke yake na alipoulizwa kuhusu wen-
: zake wawili waliko, yaani Mwanahawa na
: Sauda. Baada ya kuulizwa hivyo mtuhu-
¢ miwa alijibu kuwa amewaacha shambani
: wakichuma mboga na kwamba watarudi
: baadaye.

Mwenyekiti huyo alisema watu wal-

¢ isubiri nyumbani hapo na ilipofika majira
: yasaa 4:00 asubuhi walipata wasiwasi na
¢ kuingia porini kuwasaka bila mafanikio.

Alisema kundi la tatu liliingia tena

¢ msituni majira ya saa 10:00 jioni ndipo
¢ walipomkuta Mwanahawa amefariki du-
: nia kwa kukatwa na mapanga na wakati
: huo Sauda hakuonekana.

Azacha alisema kundi hilo lilipomtafu-

: ta bila mafanikio na waliporudi nyum-
: bani mtuhumiwa alipiga simu akiwa
: mafichoni, akieleza kuwa Sauda naye am-
¢ emuua na maiti yake iko chini ya mkoro-
: sho na kuwataka waende kuichukua.

Mwenyekiti huyo alisema wananchi

kwa kushirikiana na askari polisi wa kit-
: uo kidogo cha Mkanyageni, walifika eneo
¢ la tukio na kukuta mwili wa pili. Miili ya

* marehemu

imehifadhiwa Hospitali ya

: Teule ya Wilaya ya Muheza.

. geni, LusiMrai, na Diwani wa Ngomeni,
: Bakari Mhando, kwa nyakati tofauti wal-
: isema mauaji hayo ya watu wa familia

hapo.

Ndugu wa familia hiyo, Mwanavita

: Abdallah, mama wa marehemu Mwana-
: hawa na Adam Hatibu ambaye ni mume
¢ wa marehemu, Sauda Sufiani na Hatibu
* Luku kwa nyakati tofauti walisema kiten-
: do hicho kimeiachia familia simanzi.
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Chongolo ataka subira

uwekezaji bandari

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), :
Daniel Chongolo, amewataka watanzania kuwa na :
subira kwenye suala la uwekezaji katika bandariya :
Dar es Salaam kwa kuwa matokeo yenye tija yat- :

aonekana baadaye.

Pia amesema upotoshwaji katika suala hilo ni :
vita ya kiuchumi ambayo haiwezi kushikwa wala :
kuiona kwa macho na Tanzania ni miongoni mwa :
nchi zenye fursa nyingi za kiuchumi, hivyo ni vy- :

ema kuyapima maneno hayo.

Alisema hayo jana katika mkutano wa hadhara
wa kutoa elimu ya makubaliano ya serikali ya Tan- :
zania na Dubai kuhusu uendeshaji wa bandari :

ulioshirikisha wananchi kutoka mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro na Manyara.

“Nasi tunapenda kupendwa na wananchi, hatu- :
wezi kufanya jambo lisilo na tija kwa taifa. Tuvute :
subira matokeo yake tutayaona na tuachane na :
vizuri kila mmoja :
akatambua hii ni vita ya kiuchumi hakuna anay- :

upotoshaji unaoendelea. Ni

etutakia jema la nchi yetu,” alisema.
Pia alisema kutokana na

uwekezaji wa bandari.

“Hata kwenye suala la utengenezaji wa filamu :
ya The Royal Tour, watu wengi walibeza lakini :
leo tunaona matunda yake. Kufurika kwa watalii :
kwenye vivutuo vyetu mbalimbali na watu wana- :
pata matunda ya filamu hii. Hatumkumbuki wala :
kumshukuru tena Rais Samia Suluhu Hassan na :

matokeo yake,” alisema.

Chongolo alikemea baadhi ya watu wanaomtu- :
kana Rais badala yake amewataka waje na hoja za :
kusaidia serikali kuboresha makubaliano hayo kwa :
faida ya taifa. “Tunakaribisha maoni ya watu juuya :
suala hili lakini yote ya dharau, kebehi na matusi :
hatutayapokea na badala yake tutasonga mbele na :
mwisho wa siku watakuja kuishukuru serikali kwa :

maendeleo makubwa tutakayoyafikia,” alisisitiza.

Alisema kazi ya kuongoza nchi si lelemama :
inataka mtu kukaa imara na kusimamia mipango
anayoiamini bila kuyumba au kuingia kwenye ‘:

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MANGWEMBE 2011 COMPANY LIMITED Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED,
tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo
chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi/Tangazo

mitego ya wasiolitakia mema taifa.

“Ukiona adui yako anakupigia makofi katika :
jambo lako, achana nalo halina tija. Ukiona adui :
anakupigia kelele kaza buti nenda mbele kwa :
sababu wanajua ukilitekeleza kwa kiwango hicho :
watakosa kupata dhamana mwaka 2025 nasi tu- :

napenda kupendwa.

“Mpango unaoendelea sasa wa uwekezaji ni :
utekelezaji wa Ilani ya CCM. Wapo wanaohangaika :
kutupiga breki ili tusiendelee na utekelezaji huu :
na baadhi yetu wanaingia katika mtego wa kuanza :
kubishana. Mtu asiyekupenda hawezi kukushauri :

jambo lenye tija,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na :
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, alisema a wekezaji :
wa bandari ya Dar es Salaam, utafanywa na wa- :
fanyabiashara, wakati serikali ikibaki katika juku- :
mu lake la msingi la ulinzi na usalama wa mipaka :

ya nchi.

“Kuwepo kwa bandari ni upendeleo wa kijio- :
grafia tuliobahatika kuwa na bandari. Si nchi zote :
zimebarikiwa lakini ni jukumu letu kutengenezea :
miundombinu ili ziwe na faida za kiuchumi na :
tumekuwa tukizitengeneza mara kwa mara, la- :
kini bado ufanisi wa bandari ya Dar es Salaam ni :

mdogo.

“Tunahitaji uwekezaji mkubwa pamoja na
kuboresha utendaji, ili tupanue magati yetu, kwa :

ajiliya kuhudumia mizigo mingi zaidi,” alisema.
ProfKitila alisema katika uwekezaji

hekta 667.

miradi mbalimbali :
inayoendelea nchini, kunahitajika fedha nyingi :
na moja ya njia za kupata fedha hizo ni kwenye :

huo, :
mwekezaji amepewa eneo la hekta 7.5 sawa na :
asilimia nane ya eneo la bandari lenye ukubwa wa :

Ajali ilivyoua sita, kujeruhi
watu 16 wakiwa ‘jogging’

Na Vitus Audax, MWANZA

WATU sita waliokuwa wakifanya
mazoezi, maarufu kama ‘jogging’
katika eneo la Sabasaba, barabara
ya Kiseke, Wilaya ya Ilemela mkoa-
ni hapa, wamefariki dunia na wen-
gine 16 kujeruhiwa baada ya gari
kuacha njia na kuwagonga.

Kundi hilo la mazoezi maarufu
kwa jina la Aden Hotel wakati lik-
iendelea na mazoezi majira ya saa
12:30 asubuhi maeneo hayo ndipo
gari lilipoacha njia na kwenda ku-
wagonga.

Katika tukio hilo, watu sita wali-
fariki dunia papo hapo na wanne
kati ya 16, hali zao ni mbaya. Baa-
dhi wanapatiwa matibabu katika
Hospitali za Rufani Mkoa Sekou
Toure na wengine ya Rufani Kanda
Bugando.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Kamishna Msaidizi
wa Polisi (ACP) Gideon Msuya, al-
ilitaja gari lililosababisha vifo hivyo
ni Toyota Hilux Double Cabin le-
nye namba za usajili T476 DZL na
dereva wake anaendelea kusakwa
baada ya kukimbia.

Alisema baada ya dereva huyo
kusababisha ajali hiyo, aliendelea
na safari na kwenda kulitelekeza
gari hilo kwenye kituo cha mafu-
ta.

Msuya alisema waliofariki dunia
wote ni wanaume kutoka klabu ya
mazoezi ya Aden Hotel ambao ni
Mkongolo Mayanda, Peter Fre-
drick, Shadrack Safari, Seleman

hili endapo hawatalipa madeni yao.

Daud, Hamis Waziri na Aman Mat-
inde.

“Waendesha vyombo vya moto
wanatakiwa kutambua kuwa siku
ya Jumamosi watu huitumia ku-
fanya mazoezi, hivyo wanatakiwa
kuchukua tahadhari wakati wote
wakiwa barabarani,” alisema ACP
Msuya.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Has-
san Masala, kupitia ujumbe wake
wa pole, alisema miili imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Sekou
Toure na majeruhi wanne wenye
hali mbaya wanaendelea na mat-
ibabu katika Hospitali ya Bugando
na wengine 10 hospitali ya Sekou
Toure.

Alisema taratibu za kukabidhi
miili kwa ndugu wa marehemu zi-
naendelea kuratibiwa.

“Nitoe pole kwa familia zilizo-
poteza wapendwa wao na tuend-
elee kuwaweka kwenye maombi
majeruhi wote wapate uponyaji wa
haraka na waruhusiwe warudi ny-
umbani kuendelea na majukumu
yao,” alisema.

Mwandishi wa habari hii akizun-
gumza na mmoja wa majeruhi al-
iyelazwa katika Hospitali ya Sekou
Toure, Peter Andrew, ambaye ni
Meneja wa Hoteli ya Aden Palace,
alisema kila Jumamosi amekuwa
akifanya mazoezi hayo ambayo
hufanyika kuanzia saa kumi na
mbili asubuhi.

“Nilisikia tu kishindo cha kugong-
wa kwa nyuma nikapoteza fahamu.
Baada ya muda kidogo, nilishtuka

na kuwakuta wenzangu wengi
wamelala nikagundua kuwa wako
waliovunjika na wengine wakiwa
wamefariki dunia na baada ya hapo
tuliletwa hospitalini, alisimulia.

Shuhuda wa ajali hiyo, John
Mathew, ambaye ni dereva bajaji
alisema gari hilo lilitokea nyuma
yake likiwa kwenye mwendo kasi
na lilizuiwa na mnyanyua vibend-
era wa mazoezi hayo hizo ambaye
baadaye liliruhusiwa.

“Baada ya kuruhusiwa inaone-
kana dereva hakuelewa ishara
hizo ndipo alipowapelekea gari na
kuanza kuwagonga (wanaofanya
mazoezi).

Na baada ya kuwagonga hakusi-
mama akaendelea na mwendo
kasi, lakini gari lilifika mbele lika-
zimika, wakashuka (baadhi ya
watu) kulisukuma na kulipeleka
kwenye kituo cha mafuta kisha
wakakimbia, sikujua walipoelekea
tena,”alisimulia Mathew.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Sekou Toure, Dk. Bahati Msaki,
alisema majeruhi waliopokewa
hospitalini hapo ni 16 wakiwamo
wanawake wawili na wanaume 14.

Alisema wanane walipelekwa
Bugando na saba wamelazwa
hospitali hapo na mmoja kati yao
ameruhusiwa.

“Tumepokea miili mitano ya
watu ambao walifariki dunia katika
eneo la tukio na mmoja alifariki
dunia akiwa hospitalini kwetu
baada ya kufikishwa akiwa na hali
mbaya,” alisema.

NA JINALA JINALA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA | RAREHE NA SAA | KAMPUNI/DALALI
MDAIWA MDHAMINI ILIPO YA MNADA HUSIKA
1. | MASIKA JOHN | MASIKA JOHN | NYUMBA YENYE HATI YA | BOMBANI STREET | 12/08/2023 SAA MANGWEMBE
MASSAWE MASSAWE MAUZIANO CHEKERENI 5:00 ASUBUHINA | 2011 COMPANY
WARD(BONITE) IN | KUENDELEA LIMITED
MOSHI
2. | OMARIH. OMARI H. NYUMBA YENYE HATI YA | KIJIJI CHA 12/08/2023 SAA MANGWEMBE
NGOZWA NGOZWA MAUZIANO MABOGINI MOSHI | 5:00 ASUBUHINA | 2011 COMPANY
KUENDELEA LIMITED

MASHARTI YA MNADA

nne (14) toka tarehe yamnada.

mnunuzi.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

MANGWEMBE 2011 COMPANY LIMITED
P.0.BOX 12943

ARUSHA

TEL:0752 632 033, 06 28 512 033
Eamail: mangwembe@gmail.com

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilyopo na mahaliilipo.
3. Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.
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Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Kipanga (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi
wa Uratibu wa Udahili na Menejimenti ya Data wa Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), Dk. Kokuberwa Katunzi
(kushoto), alipotembelea banda la TCU wakati wa kufunga Maonyesho ya 18 ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolo-

Kihampa. PICHA: JUMANNE JUMA

Serikali yatafuta mwarobaini
matumizi holela ya dawa za P2

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema serikali inatafuta mbinu ya
kuzuia matumizi holela ya dawa za
dharura za kuzuia mimba, maarufu
kama P2 na kwamba haitazuia uuzaji
wake.

Waziri Ummy ameyasema hayo jana
wakati akizindua utafiti uliofanywa na
Chama cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA) kuhusu namna vy-
ombo vya habari vinavyoripoti habari
za Haki ya Afya ya Uzazi (SRHR) kwa

“Lengo letu lilikuwa zuri kuwezesha
upatikanaji wa dawa hizo na huduma
kwa ajili ya afya ya uzazi, yaani mtu
amebakwa au mtu amepewa ujauzito
na mzazi wake, apate urahisi wa ku-

pata  huduma hii kwani ni sehemu
ya uzazi wa mpango wa dharura,”
alisema.

Waziri Ummy alisema lengo halikuwa
baya bali dawa hizo zimekuwa zikitu-
mika holela na tayari alishamwelekeza
Mfamasia Mkuu wa Serikali na timu
yake walifanyie kazi.

“Hatutaki kuzuia upatikanaji wake
kwa sababu zinasaidia. Kuna mtu ame-
bakwa na mzazi au jirani ndani ya ule
muda aweze kupatiwa, nitalifanyia
kazi. Sisi kama serikali tutajielekeza ka-
tika kutoa elimu juu ya matumizi sahihi
ya P2,” alisisitiza.

Waziri Ummy alionya matumizi ya
dawa hizo kiholela akisema zinavuruga
homoni.

“Sasa wewe unatumia kila siku, un-
aweza kuingia kwenye tatizo la kupata

saratani, ugumba hawaelewi ila mad-
hara yake ni makubwa sana,”alisisitiza.

Hata hivyo, Waziri huyo alisema ka-
tika kudhibiti dawa hizo kwao itawapa
shida kwa sababu zinasaidia pale mtu
anapopata matatizo, hivyo watajikita
zaidi katika kutoa taarifa sahihi.

“Kama kuna uwezo wa kudhibiti
tutadhibiti labda asiruhusiwe mtu
mwenye umri chini ya miaka fulani.
Ukisema mtu mpaka aende kwa daktari
aandikiwe cheti, tutakwenda kuweka
kama kikwazo cha upatikanaji wa hu-
duma hizi,” alisema.

Waziri Ummy alisema watajikita ku-
toa elimu wa kwa jamii hususani wasi-
chana kuhusu matumizi sahihi ili kue-
puka madhara yake ikiwamo kuweka
mabango katika maduka ya dawa kama
walivyofanikiwa kwenye ugonjwa wa
Kifua Kikuu (TB).

Kuhusu utafiti wa TAMWA, alisema
utasaidia kushirikiana kwa pamoja ka-
tika masuala ya afya ya uzazi ya mama
na mtoto.

“Waandishi wa habari mtatusaidia
kwa nini Mbeya matumizi ya njia za
kisasa za uzazi wa mpango ni asil-
imia 58, Njombe asilimia 64, Kiliman-
jaro asilimia 63 na Iringa asilimia 55
mnaweza kupata taarifa zaidi,” alisema.

Alisema changamoto kwa sasa im-
ebaki kwenye vifo vya watoto wenye
umri wa siku moja hadi siku 28 am-
bavyo wanaendelea kupambana.

Pia alitaja eneo lingine ambalo wa-
nakwenda kulipa  kipaumbe ni la
watoto njiti kwa kutoa vifaa tiba na ku-
visambaza nchi nzima ili kuhakikisha
kila hospitali ya Wilaya inakuwa navyo.

“Utafiti huu wa TAMWA umekuja
wakati sahihi, kuna haja ya kubore-
sha upatikanaji wa taarifa na huduma
kuhusu afya ya uzazi kwa wanawake na
wanaume wa mijini na vijijini,” alisema.

Kuhusu afya ya uzazi kwa vijana Wa-
ziri huyo alisema kuna baadhi wanai-
tumia vibaya na kutaka waendelee ku-
patiwa elimu ili waweze kujitambua na
kutojiingiza kwenye mambo ambayo ni
kinyume na mila na desturi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA,
Dk. Rose Reuben, alisema utafiti huo
umekusanya maudhui kutoka kwenye
maandiko ya wanasayansi, mahojiano
kutoka kwa wanahabari, wahariri na
wadau wengine wa habari.

Alisema matokeo ya utafiti yanao-
nyesha kuna uchapishwaji mdogo
wa maudhui ya Haki ya Afya ya Uzazi
(SRHR), hakuna uchapishaji wa habari
za kina za utendaji, kampeni za kiafya
na uchunguzi kuhusu SRHR.

Reuben alisema wameona haja ya
wataalamu wa afya, wanasayansi,
watafiti kuwa na mtazamo mmoja ili
kuripotiwa vyema na kwa ufanisi masu-
ala ya haki za afya ya uzazi.

“Kutokana na ombwe hilo, TAMWA
tumeona kuna haja ya kuwa na sera
ya afya ya uzazi kwa wanawake na
wasichana katika vyombo vya habari,
ili kuongeza wigo kwa kuripoti habari
hizo, alisema.

Alisema kuwapo kwa sera ya matumi-
zi sahihi ya dawa za uzazi wa mpango
ikiwamo P2 na mwongozo na uratibu
sahihi utakaodhibiti matumizi holela
ya dawa hizo na mabadiliko ya sheria
ya ndoa.

]
Uchafu maji
wasitisha

huduma ya

uji shuleni

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

MWALIMU Mkuu wa Shule ya
Msingi Bulambilia wilayani Shinyan-
ga, Pius James, ameeleza namna wal-
ivyositisha huduma kwa wanafunzi
ya unywaji wa uji shuleni kutokana
na maji wanayotumia kupikia kuwa
machafu.

James aliyasema hayo juzi mbele
ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Mhandisi Cyprian Luhemeja,
aliyefika shuleni hapo kuangalia
huduma ya majisafi. Alisema kabla
ya kupeleka huduma ya maji safi na
salama, walilazimika kusitisha utoaji
wa uji kwa wanafunzi.

Aliishuku serikali pamoja na wa-
dau wa maendeleo ambao ni Life
Water kwa kuwapelekea huduma ya
majisafi na salama.

“Huwa tuna utaratibu wa kutoa uji
kwa wanafunzi na maji ambayo ya-
natumika kupikia wanafunzi wame-
kuwa wakija nayo. Kutokana ukosefu
wa majisafi na salama eneo hili, maji
ambayo yalikuwa yanaletwa yali-
kuwa machafu zaidi ndipo tukaona
tusitishe huduma hiyo ili kuokoa
afya za wanafunzi,”alisema James.

Alisema kutokana na huduma ya
maji safi na salama kupatikana shu-
leni hapo kwa sasa, wataendelea ku-
toa uji kwa watoto kama ilivyokuwa
awali kwa kuwa hupunguza njaa na
wanafunzi kuacha utoro.

Mwanafunzi wa darasa la saba
shuleni hapo, Flora Mussa, alisema
upatikanaji wa maji umewaondolea
adha ya kubeba maji kila siku kutoka
nyumbani na hatua hiyo itaimarisha
usafi kwenye vyoo vya shule.

Luhemeja akiwa shuleni hapo,
aliziagiza mamlaka zote za maji na
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA) zinapotekeleza
miradi ya maji zihakikishe zinapele-
ka huduma hiyo pia katika taasisi
zote za serikali zikiwamo shule, vituo
vya afya na zahanati.

Pia, alizitaka mamlaka hizo kutoa
elimu kwa wananchi kuvuta ma-
bomba ya maji majumbani mwao ili
kutekeleza adhma ya kumtua ndoo
kichwani mwanamke na kuacha kue-
ndelea kuchota kwenye vituo.

Katika hatua nyingine, akiwa ka-
tika mradi wa maji wa Ziwa Victoria,
Tinde wilayani Shinyanga, aliiagiza
Mamkala ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Shinyanga (SHUWASA),
kuhakikisha Mkandarasi ambaye
anatekeleza kazi ya kusambaza ni-
22 ahakikishe anaanza kazi hiyo hadi
kufikia Agosti.

Mbunge wa Solwa, Ahmed Salum,
aliipongeza serikali kwa kutekeleza
miradi ya maji kwa wananchi hasa

Alisema awali walikuwa wakikabil-
iwa na hali mbaya lakini sasa wengi
wanapata huduma hiyo zikiwamo na
taasisi za serikali na kubaki maeneo
machache.
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Watatu wahofia kufa maji kwa ajali ya boti

Na Restuta Damian, BUKOBA

WATU watatu kati ya 26 wa-
nasadikiwa kufa maji katika
ajali ya boti iliyozama kilometa
10 baada ya kuanza safari iki-
tokea katika Kisiwa cha Kerebe,
katika Ziwa Victoria, Muleba
mkoani Kagera kuelekea Bu-
koba.

Akizungumza kwa mwandi-
shi wa habari hii kwa njia ya
simu, Kamanda wa Jeshi la
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Zimamoto na Uokoaji Mkoa
wa Kagera, Zabron Murumha,
alisema walipokea taarifa za
ajali hiyo majira ya asubuhi na
vijana wa jeshi hilo walioko ka-
tika wilaya ya Muleba walifika
kutoa msaada.

Alisema na jitthada za ku-
watafuta ambao hawajapati-

kana zinaendelea.
Mkuu wa Wilaya ya Muleba,
Abel Nyamahanga, alisema

ajali hiyo ilitokea jana saa 1:00

asubuhi baada ya injini mbili za
boti hiyo kuzima na kusababi-
sha kuyumba kutokana na hali
ya hewa kuwa ya upepo, hivyo
kugonga jiwe.

Alisema kwa mujibu wa kita-
bu cha abiria, boti hiyo ilikuwa
na abiria 26 na kati ya hao,
wanne ndio walioumia na ku-
pelekwa hospitalini kwa mat-
ibabu na 21 walitoka bila kuwa
na majeraha na mmoja akiwa
hajapatikana huku kukiwa na

4
R

taarifa kutoka eneo la tukio
kuwa wasioonekana ni watu
watatu.

“Wasiwasi ulikuwa ni mtu
mmoja, lakini inaelezwa kuwa
ni watatu ambao hadi sasa ha-
wajapatikana,” alisema.

Nyamahanga alisema juhudi
za  kutafuta ambao wanasa-
dikiwa kuwamo kwenye boti
hiyo zinaendelea kufanywa na
kikosi cha zimamoto na wa-
nanchi.

JSHINDE
TENA NA ENGE*

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano Vivo Energy Tanzania, Grace Kijo (kushoto), akiwa na mshindi wa

bodaboda wa promosheni ya “Jaza Ushinde Tena na Engen” kutoka Morogoro, Finias Boniface aliyejishindia zawadi
hiyo baada ya kushiriki kujaza mafuta kwenye vituo vya Engen na kuingia kwenye droo hiyo, baada ya kukabidhiwa
zawadi yake, mjini Morogoro mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

1
Mil. 500/-
kujenga

kituo afya
Peramiho

Na James Mwanamyoto,
SONGEA

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Deogratius
Ndejembi, amesema serikali
imeahidi kutoa Sh. milioni 500
kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha
afya Peramiho.

Ujenzi wa kituo hicho ikiwa
ni utekelezaji wa maelekezo
ya Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, aliyoyatoa baada ya
Mbunge wa Peramiho, Jenista
Mhagama. kuwasilisha ombi la
kujengewa kituo cha afya.

Ndejembi alitoa ahadi hiyo
kwa wananchi wa Peramiho
kwa niaba ya Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Rais TAMISEMI, Angellah
Kairuki, baada ya Dk. Mpango
kumpatia fursa ya kuzungumza
na wananchi hao.

Ndejembi alisema kwa hes-
hima na maelekezo ya Makamu
wa Rais, fedha hiyo itatolewa
mapema iwezekanavyo ili ku-
wezesha ujenzi wa kituo cha
afya ambacho kitaboresha
utoaji wa huduma za afya kwa
jamii.

“Ujenzi wa kituo cha afya una-
tokana na jitihada za serikali
pamoja na Mbunge wa Perami-
ho, Jenista Mhagama, ambaye
amekuwa mstari wa mbele
katika kutatua changamoto zi-
nazowakabili wananchi wake,”
alisema.

Aliongeza kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan hivi karibuni
atapeleka magari mawili ya
kubebea wagonjwa katika Hal-
mashuri ya Wilaya ya Songea,
ikiwa ni mwendelezo wa ma-
boresho ya utoaji wa huduma
za afya katika Hamashauri hiyo.

Waziri ataka elimu upandishwaji hadhi vijiji

Na Munir Shemweta, BI-
HARAMULO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amezitaka ofisi za
ardhi kufuata taratibu na kutoa
elimu kwa wananchi hasa katika
pandishwa hadhi kuwa mamlaka
7a miji.

Waziri Mabula alisema hayo
juzi katika eneo la Lusahunga,
Biharamulo mkoani Kagera al-
ipokwenda kutatua mgogoro wa
ardhi baina ya Kanisa Katoliki
Jimbo la Rulenge na serikali ya

Mgogoro huo umeibuka baada  dhi.

gawa ardhi tena na kama wa-
tahitaji kwa ajili ya shughuli za

pata hati unaweza kuitumia ku-
chukulia mkopo benki kwa kuwa

hunga kutaka sehemu ya eneo
lilloombwa na Kanisa Katoliki
kwa madai kuwa ndiyo yenye
mamlaka.

Hata hivyo, Tangazo la Serikali
Na. 76 la mwaka 1996 lilitangaza
eneo hilo kuwa mamlaka ya mji
na kulifanya kutoka katika sheria
ria ya mipango miji.

Sheria Na. 8 ya mipango miji
ya mwaka 2007 inaipa mamlaka
halmamshauri ya wilaya kusima-
mia mpango wa uendelezaji, ku-

na mamlaka tena ya kugawa ar-

da hadhi ni lazima taarifa zifike
kwa wahusika ili wajue kuwa
sasa eneo hili haliko kwetu na
liko kwenye mamlaka nyingine,”
alisema Dk. Mabula.

Alisema wilaya ya Biharamulo
wa hadhi na katika kuepuka
migogoro ya aina hiyo, ameele-
keza halmashauri ya wilaya kupi-
nanchi kuhusu mabadiliko hayo.

“Ninaelekeza mkawafaham-
ishe kwa maandishi viongozi wa
serikali za vijiji vilivyopandishwa
hadhi kuwa hawaruhusiwi ku-

ya mkurugenzi kwa kuwa mam-
laka ya usimamizi wa utawala
wa ardhi hayako kwao tena bali
halmashauri ya wilaya,” alisema
Dk. Mabula.

Alisema, watumishi wa sekta
ya ardhi wakifuata taratibu sam-
bamba na kuwafahamisha wa-
nanchi mabadiliko yanayotokea
dhi, hakutakuwa na migogoro na
wakati huo huo, shughuli katika
maeneo hayo zitakuwa zimewez-
eshwa.

“Eneo lako likipimwa na ku-

ardhi yako itakuwa imepanda
thamani na hata unapotaka
kuuza ni tofauti na yule asiye na
hati,” alisema.

Kuhusu mgogoro kati ya Kani-
Lusahanga, Dk. Mabula alitaka
makubaliano yaliyofikiwa baina
ya pande hizo mbili ya Kanisa
Katoliki kupatiwa ekari 50 yaen-
delee na kusimamiwa na mkuu
wa wilaya. Alisema ekari 95 zi-
lizobaki zitakuwa chini ya hal-
mashauri ya wilaya ya Biharam-

kinapaswa kuomba huko.
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Watanzania watumie fursa
mkutano wakuu wa AU Dar

TANZANIA kuanzia Jumanne ijayo, inatarajia kuwa mwenyeji wa
Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Umoja wa Afrika (AU) utakaojadili
uwekezaji katika rasilimali watu. Kama wahenga wasemavyo mge-
nii njoo mwenyeji apone, nidhahiri kwamba mkutano huo utaleta
neema kwa Tanzania katika masuala mbalimbali yua kiuchumi na
kijamii.

Mkutano huo utakaohudhuriwa pia na mawaziri wa sekta za
rasilimali watu ni wa kwanza kufanyika nchini na Afrika kwa ujumla
na ajenda yake ni ukuaji wa uchumi imara kwa nchi za Afrika katika
kuongeza tija kwa vijana kupitia kuboresha ujifunzaji na kukuza
ujuzi.

Wakati maandalizi ya mkutano huo utakaofanyika katika Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC) yakiwa
katika hatua za mwisho, baadhi ya viongozi akiwamo Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, ambaye ndiye mwenyeji
wameanza kupiga debe kwa Watanzania kuchangamkia fursa.

Katika kupigia debe fursa hiyo, Chalamila amewataka Watanzania
hususan wajasiriamali na wafanyabiashara kutumia fursa hiyo
kukuza vipato vyao kupitia bidhaa na huduma watakazozitoa kwa
washiriki. Sambamba na kuchangamkia fursa, amewataka pia
wananchi kuutumia mkutano huo kujenga taswira nzuri ya nchi
ambayo tayari Rais Samia Suluhu Hassan ameijenga kupitia hamasa
kwenye sekta mbalimbali ikiwamo utalii.

Aidha, katika hamasa hiyo, chalamila amesema mkutano huo
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia ni muhimu katika kujenga utalii wa
hoteli, fukwe na utalii wa vyakula, hivyo wananchi hususan wakazi
wa Dar es Salaam, wanapaswa kutumia fursa hiyo ili kuongeza
kipato na kukuza uchumi wa mkoa huu. Pia kwa wenye hoteli, ni
nafasi yao kujitangaza kutokana na ukweli kwamba zaidi ya hoteli
40 zitatumiwa na wageni, hivyo hii ni fursa ya utalii wa mikutano.

Licha ya utalii mikutano, ubora wa huduma na hali ya usafi
katika hoteli hizo pamoja na ukarimu, vinaweza kuwa vivutio
katika kuwafanya wageni kutoka mataifa mbalimbali kufikia
watakaopokuja tena kwa shughuli mbalimbali.

Kwa mantiki hiyo, wamiliki na wafanyakazi wanapaswa
kuonyesha weledi katika huduma na ukarimu ili kuwafanya wageni
kuzitangaza watakaporejea makwao na hatimaye kupata wateja
zaidi siku za usoni. Wamiliki hao wanapaswa kutambua kwamba
chema chajiuza kibaya chajitembea, hivyo wahakikishe wanatoa
huduma zenye viwango vya hali ya juu.

Ni dhahiri kwamba mkutano huo ni fursa nzuri kwa wajasiriamali
wa Tanzania kutangaza bidhaa zao kupitia maonyesho ya bidhaa
yatakayofanyika katika eneo la mkutano. Jambo la muhimu kwa
wajasiriamali hao ni kuhakikisha wanakuwa na bidhaa bora
ambazo zinaweza kuwa kichocheo cha kupata masoko katika nchi
wanachama wa AU na nje ya mipaka ya Afrika kwa ujumla.

Katika mikutano kadhaa iliyopita iliyofanyika eneo
utakapofanyikia mkutano huo, wafanyabiashara mbalimbali
walitumia fursa katika kutangaza bidhaa zao na kujinadi ili kupata
masoko. Katika baadhi ya mikutano hiyo, walikuwapo wajasiriamali
kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Pembe
ya Afrika kama vile Ethiopia na Sudan ambao walitumia majukuwaa
hayo kuonyesha bidhaa zao zikiwamo za asili.

Kutokana na kuwapo kwa fursa hiyo, wajasiriamali wazawa
wanapaswa kufanya mambo kwa viwango vya juu ikiwamo
klubadilishana uzoefu na kujenga uradiki na wenzao kutoka
nje ili kupanua wigo wa shughuli zao ndani na nje ya nchi. Ni
imani kwamba fursa huiyo itatumika kikamilifu na kuinua pato la
mtummoja mmoja na taifa kwa ujumla.
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Mabinti na wanawake endeleeni

KWANI WIZARA
HUSIKA WANATAMBUA
HILI SUALA?

kuchangambkia fursa za kiuchumi

MABINTI na wanawake ni kundi
ambalo limekuwa likikumbana na
vikwazo mbalimbali, vikiwamo vya
ukatili wa kijinsia hasa upande wa ki-
uchumi, hali inayosababisha likwame
kupiga hatua za kimaendeleo.

Lakini katikati ya kikwazo hicho,
juhudi mbalimbali zimekuwa
zikifanyika kwa ajili ya kulikomboa
kundi hilo kiuchumi, ikiwamo kulipa
mafunzo yakiwamo ya ujasiriamali.

Kwa sasa kundi hilo limeanza kuwa
mstari wa mbele kuchangamkia fursa
hizo za mafunzo yakiwamo ya ufundi
wa kushona nguo, kutengeneza
mkaa mbadala na elimu kuhusu
ujasiriamali.

Lakini pia linakuja suala la fursa
ya mikopo ya fedha kutoka taasisi za
kifedha, kundi hilo limo, linachukua
hatua hizo, ili kupata fedha za
kufanyia biashara ili kujiimarisha
kiuchumi.

Kwa mfano, hivi karibuni vijana
wa kike 3,650 walikuwa miongoni
mwa watu 5650 waliofaidika
na mafunzo ya ufundi wa aina
mbalimbali ukiwamo wa kushona
nguo, kutengeneza mkaa mbadala na
ujasiriamali kutoka Kituo cha Sauti ya
Jamii Kipinguni, jijini Dar es Salaam.

Pamoja na ujasiriamali, mafunzo
hayo  yalijikita  zaidi  katika
mapambano dhidi ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia, kwani ukatili wa
kijinsia unagusa pia suala la uchumi.

Mwenyekiti wa kituo hicho Fatma
Talib, katika idadi ya watu wote
5,650 waliofaidika na mafunzo hayo,
vijana ni 3,650 huku wa kike wakiwa
ni 2,500, wa kiume 1,150, huku vijana
wa kike wakionekana kuwa wengi
zaidi.

Binafsi ninauona wingi huo
kama dalili ya kutambua kuwa wao
pia wana uwezo wa kufanya kile
ambacho wanaume wanakifanya,
hasa kuchangia katika shughuli za
kiuchumi kwenye familia.

Katika hilo, ninawatia moyo kuwa
waendelee kusimama imara kutafuta
fursa za kuwawezesha kiuchumi, ili
hatimaye waweze kujisimamia na
kuachana na kaulimbiu ya kusubiri

Pamoja na
ujasiriamali,
mafunzo
hayo
yalijikita
zaidi katika
mapambano
dhidi ya
vitendo

vya uKatili
wa kijinsia,
kwani ukatili
wa Kijinsia
unagusa
piasualala
uchumi.

kuwezeshwa.
Ikumbukwe kumekuwapo
na kaulimbiu ya ‘mwanamke

akiwezeshwa anaweza’, badala yake
iwe ni kwamba mwanamke anaweza
bila kuwezeshwa, hasa kupitia
fursa mbalimbali wanazopata za
mafunzo ya ujasiriamali na hata
kupata mkopo kutoka katika taasisi
ya fedha.

Kupitia njia hiyo, hata ukatili
wa kijinsia unaweza kupungua
ndani ya jamii, kwani upo wa aina
nyingi ukiwamo wa kiuchumi
ambao mume anaweza kumnyima
mkewe fedha za kujikimu au
kufanya biashara. Matokeo yake ni
kunyanyasika au wengine kwenda
kutafuta mikopo ya roho mkononi
na mingine ya aina hiyo ambayo
sasa inapigiwa kelele kutokana na
riba kubwa inayoumiza wakopaji.

Kitendo chao cha kufikia hatua
ya kwenda kukopa fedha hata
kwenye riba kubwa, kinaonyesha
kuwa wana nia ya kujikwamua
kiuchumi, hivyo jambo la muhimu
ni kuendelea kuwapa fursa za
mafunzo ya ujasiriamali.

Ujasiriamali kwa sasa ndio wenye
nafasi kubwa kuanzia kwa mama
lishe na biashara nyingine ambayo
wamekuwa wakiifanya, kwa ajili ya
kujiongezea kipato ili kuondokana
na ukatili wa kijinsia.

Hata Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, ilishawashukia wanaotoa
mikopo inayoumiza wanawake
na wakati mwingine kusababisha
migogoro katika ndoa.

Pamoja na hayo, jambo la msingi
ni hilo la kuchangamkia fursa za
mafunzo yakiwamo ya ujasiriamali
ili kupata maarifa na ujuzi wa

kuweza kufanya shughuli za
kiuchumi bila usumbufu.
Kwa kuwa kuna  vikundi

ambavyo vimeonyesha nia ya
kuwashika mkono wanawake na
mabinti, ninadhani ni wajibu wao
kushikamana ili waweze kunufaika
kupitia fursa za mafunzo ya
ujasiriamali wanayopata.
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Nini chanzo mikataba mibovu tunayoumizwa?
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UNA msemo wa Kiswa-

hili usemao “Mwen-

dapole, hajikwai, aki-

jikwaa, haanguki, na
akianguka, haumii.” Tanzania
ni nchi ambayo tuko kwenye
mchachakamchaka wa kuijenga
nchi yetu na kuiletea maende-
leo. Mchakamchaka ni mbio
za mwendo wa pole, hivyo ka-
nuni ya mwendapole hajikwai,
ilipaswa kutumiwa, lakini kati-
ka mchakamchaka wetu, kwa
nini Tanzania tunajikwaa, tuna
anguka na tunaumia?

Kwa maoni yangu, sababu
pekee inayotufanya tujikwae,
tuanguke na tuumie ni kwamba
hatuangalii pale tulipojikwaa.
Tukijikwaa, tukaanguka, tukiu-
mia ni kuamka na kuendelea
na mchakamchaka wetu, huku
tukigugumia na maumivu yetu
bila kuangalia tulijikwaa wapi.

Unapojikwaa, ukaanguka,
ukaumia, usiamke tu na kuen-
delea na mbio zako bali amka,
fanya tathmini kidogo kwa
kurudi nyuma kuangalia ume-

jilkwaa wapi, ndipo uendelee
na safari yako usije ukajikwaa
tena pale pale, ukaanguka na
ukaumia.

Unapopatwa na tatizo lolote,
hatua ya kwanza ni kujitam-
bua kuwa una tatizo. kujikubali
kuwa jambo fulani ni tatizo, ki-
tendo cha kutambua tu kuwa
kuna tatizo mahali, ni hatua ya
kwanza ya kutafuta suluhisho
la tatizo hilo.

Mimi ni mwandishi wa habari
wa kujitegemea kwa kujitolea.
Baada ya kuhudumu kwenye
tasnia ya habari kwa miaka 10,
nilikwenda kusomea sheria na
baada ya kuhitimu, niliendelea
kuhudumu katika tasnia hii.
Kwa sasa nimehudumu katika
tasnia ya habari kwa takriban
miaka 30 nikiwa mwanahabari
na mwanasheria na nikiwa
wakili wa kujitegemea.

Tangu nimekuwa wakili,
jicho langu limebaini tatizo
kubwa linalotukabili nchi yetu,
linalosababisha tunajikwaa, tu-
naanguka, tunaumia, si siasa,
si katiba, si sheria, taratibu na
kanuni bali ni sisi wanasheria.

Hata hizi kelele zote za
wanasheria nguli, wabobezi
na wabobevu kuhusu hii IGA
ya DPW na bandari zetu ni
uthibitisho wa tatizo hili, hivyo
hoja zote zinazoibuliwa kuhusu
mkataba huu si za kuzipuuzia.

Katiba yetu ya sasa ina ma-
tatizo yaliyosababishwa na
wanasheria na si wanasiasa.
Baadhi ya sheria zetu zina
matatizo yaliyosababishwa na

wanasheria wetu. Baadhi ya
mikataba ya kimataifa tunayo-
ingia ina matatizo na mwisho
wa siku tunajikuta kama taifa,
tunajikwaa, tunaanguka na tu-
naumia kutokana na udhaifu
wa wanasheria wetu.

Tanzania tunaumizwa, tu-
nafunguliwa mashtaka kwenye
vyombo vya usuluhishi, tu-
nashindwa na tunatozwa tozo
za mabilioni ya fedha kwa dola
za Marekani. Kila tunaposhind-
wa kesi na kutozwa tozo, huwa
tunagoma kulipa na kusema
wazi kuwa hatulipi.

Kwenye hili, namwomba
sana Rais wetu Samia Suluhu
Hassan, Watanzania tuelezwe
ukweli hata uwe mchungu vipi
kuwa japokuwa tunavimba na
kujimwambafai kuwa hatulipi
mwisho wa siku huwa tunalipa
kimyakimya na Watanzania
hatuambiwi.

Nashauri tuambiwe tuu.
.Ndege zetu zinapozuiwa kuka-
zia madeni haya, tunapozikom-
boa, tuwe tunaelezwa ukweli
zimekombolewaje?

Kwa maoni yangu, haya yote
ni matokeo ya kazi ya wanashe-
ria wetu. Tanzania tumeianza
wiki hii kwa Habari mbaya
kutoka Marekani kwamba
tumeshindwa kesi, tunadaiwa
dola za Marekani zaidi ya mil-
lioni 100 ambazo ni sawa na
zaidi ya Sh. bilioni 250 za Ki-
tanzania. Sijui na hizi tutasema
hatulipi lakini mwisho wa siku
ni lazima tulipe.

Tuzo hii imenitafakarisha

sana kama Tanzania tulipitisha
sheria kuwa kwenye uwekeza-
ji hakuna mashauri yoyote
kusikilizwa nje ya nchi! Sheria
yetu inasema mashauri yote
yatasikilizwa hapa hapa nchini
na kwa kutumia sheria za Tan-
zania. Sasa haya mashauri ya-
naendelea vipi kupelekwa nje?

Hii maana yake ama tuna
sheria mbovu ambazo haz-
itekelezeki au tuna wanasheria
wabovu  wanaotunga sheria
mbovu, zinazotupa mikataba
mibovu na mwisho wa siku tu-
naishia kushindwa na kutozwa
tozo hizi za ajabu ajabu.

Upande mwingine wa sarafu
ni ama tuna sheria mbovu za
mikataba mibovu au kama she-
ria ni nzuri, basi tuna wanashe-
ria wabovu wasio na uwezo wa
kushauri mambo mazuri ya ku-
fanya.

Kwahiyo serikali yetu inavun-
ja mikataba kinyume cha she-
ria na mwisho wa siku tunashi-
takiwa na tunaishia kuumizwa
kwa kushindwa kesi kutozwa
tuzo ambazo lazima tulipe kwa
kupenda au kulipishwa kwa
lazima pale ndege zetu zinapo-
Zuiwa.

Kabla ya kuvunja mkataba
wowote, serikali yetu inaomba
ushauri wa kisheria kufanya
kitu kinachoitwa ‘mitigation’.
Wanasheria hawa huishauri
vibaya serikali yetu na mwisho
wa siku, tunaishia kuumizwa.

Naomba niwaonyeshe mifa-
no miwili Tanzania tulivyoumi-
zwa na baadhi ya hizi tuzo ili

kuwafungua macho Watanza-
nia kuwa tuzo hizi si chanzo, ni
matokeo bali chanzo ni mikata-
ba mibovu, hivyo kutoa uhalali
kwa nini Watanzania wanataka
mkataba wa bandari yetu uwe
mzuri.

Masuala ya Richmond, Dow-
ans, tukaunda tume, ikatoa
matokeo kwa mbwembe kuwa
Richmond ni kampuni hewa
hata tukivunja mkataba, hatut-
ashtakiwa popote.

Tukamfanya Edward Lowas-
sa awe mbuzi wa kafara, tuka-
vunja mkataba. Tukashtakiwa
tukashindwa, tukatozwa tozo.
Waliotushauri tuvunje mka-
taba wakajiapiza ‘over my dead
body’ hatulipi. Tulilipa Kkisiri
siri kila senti. Hawa wanasheria
walifanywa nini?

Mitambo ya Richmond ika-
nunuliwa na Simbion, tukain-
gia nao mkataba ule ule na
tukawalipa. Rais wa Awamu ya
Tano, John Magufuli alipoingia
tukavunja mkataba, tukashi-
takiwa, tukashindwa, tukato-
zwa tuzo, JPM akagoma hatu-
lipi. Mama kaingia, tumelipa
fasta fasta, kimya kimya. Wa-
nasheria waliotufikisha hapa
walifanywa nini?

Tanzania tutaendelea ku-
fanywa shamba la bibi na kich-
wa cha mwendawazimu na mi-
kataba hii na wanasheria hawa
hadi lini?.

Mungu ibariki Tanzania
Paskali
0754270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

IONGONI mwa mam-

bo ambayo Rais Sa-

mia Suluhu Hassan

ameyafanya  katika
kuthibitisha dhana ya uongozi
bora ni kuunda Tume ya Kuan-
galia Jinsi ya Kuimarisha Taasisi
za Hakijinai.

Tume hiyo chini ya Jaji Mkuu
mstaafu, Othman Chande, im-
efanya kazi kubwa ya kuangalia
ni jinsi gani hakijinai imekuwa
ikitendeka nchini, hasa baada
ya kupita na kuzungumza na
wananchi ambao ndio waleng-

wa.

Kati ya mambo makubwa
yaliyogunduliwa na tume ni
lile la kamatakamata ya Jeshi la
Polisi lakini pia la madaraka ya
wakuu wa wilaya na wa mikoa,
hasa wawapo katika majukumu
yao ya utendaji kazi.

Haya ni masuala yanayogusa
watu moja kwa moja katika mai-
sha yao na hakika kama map-
endekezo ya tume yatafanyiwa
kazi, basi Tanzania itakuwa ma-
hali pazuri pa kila mtu kuishi
kwa amani na usalama.

Tumeshuhudia polisi waki-
kamata watu wenye na wasio
na hatia na kwa kipigo na hata
kwingine kufikia kuwapa kile-
ma cha maisha na hata kuwa-
pora maisha, kwa sababu am-
bazo hata hazina mashiko na ni
nje ya sheria.

Inajulikana kabisa, ni nini
anachopaswa kufanya askari
polisi anapoamua kukamata
mtuhumiwa, ambacho ni kum-
gusa begani mtuhumiwa na
kumweleza tuhuma zake na
kumwomba kuongozana naye
kunakohusika kwa hatua zaidi.

Ingawa askari anaruhusiwa
kutumia nguvu kidogo endapo
kuna dalili za mtuhumiwa ku-
kataa kutii amri bila shuruti,

lakini si kiasi cha kumjeruhi au
kumwodolea haki yake ya kui-
shi kama ambavyo ilishapata
kutokea mahali.

Kwa wakuu wa wilaya na
mikoa, huko nako hali haikuwa
nzuri kwani ilifikia wakati kama
alivyosema mmoja wa wa-
jumbe wa tume, Balozi Ombeni
Sefue, inatokea mkuu wa wilaya
kutamani ‘demu’, anatumia
maguvu kumpata hata kama
kwa kumweka ndani mpenzi
wake.

Wakuu wa wilaya na mikoa,
mara nyingi hata kwenye miku-
tano ya hadhara, walifikia hat-
ua ya kutoa amri ya kukamatwa
mtu aliyesigana naye kwa hoja
na kujisikia kumwaibisha na
kumweka ndani hata zaidi ya
saa 48.

Kuna mmoja wa wakuu wa
mikoa alipata kuvamia kituo
cha televisheni usiku na kutaka
kulazimisha kipindi kurushwa
kwa maslahi yake na kusababi-
sha taharuki si tu kwa watumi-
shi wa kituo hicho, bali hata
kwa wapenda amani wote.

Yuko mkuu wa wilaya ali-
yeamua kuvamia duka la mfan-
yabiashara na kumlazimisha
kutoa fedha akimtishia hata
kumpeleka kituo cha polisi

huku akisingizia kupata maa-
gizo kutoka juu, kwa maana
kwenye mamlaka ya uteuzi.
Hali kadhalika, alitokea mkuu
wa wilaya akavamia shule na
kupora madaraka ya walimu
na kuchapa wanafunzi kana
kwamba walimu wa shule husi-
ka walikuwa wameshindwa
kutekeleza majukumu yao ip-

asavyo.
Tunakumbuka mkuu wa
mkoa alivyoamua kumkari-

pia mkuu wa wilaya hadharani,
ikiwa ni sehemu ya kuonyesha
mabavu aliyo nayo kama am-
bavyo mkuu wa wilaya fulani
alivyomfokea hadharani mku-
rugenzi wa halmashauri yake
eti kwa kuchelewa ziara!

Yote haya tume iliyaona
kama ni upungufu wa kiutawa-
la na kimaadili na kupendekeza
madaraka waliyonayo polisi
na viongozi hawa wa wilaya na
mikoa, yapunguzwe kama si
kuondolewa kwani ni kinyume
na dhana ya utawala bora.

Pengine tatizo limejikita ka-
tika usimamizi wa Jeshi la Polisi
kiasi cha kuonekana ni adui na
si walinzi wa usalama wa raia
na mali zake, lakini pia uteuzi
wa viongozi bila uchunguzi un-
aoitwa kwa Kiingereza ‘vetting’.

Kwa hapa Tume ya Hakijinai imecheza vyema

Siku za karibuni, uteuzi ume-
kuwa ukifanywa kwa kuanga-
lia nani anajikomba kwa nani
au nani ni ‘chawa’ wa nani bila
kutazama uwezo na sifa za ki-
maadili, matokeo yake mtu an-
adhani akijikomba kwa kuwa
hana sifa wala uwezo, basi
ataula.

Tulipata kushuhudia huko
nyuma, mtu alishatumbuliwa
nafasi kubwa lakini akarejesh-
wa baada ya kujitokeza ku-
unga mkono hoja ya mamlaka
ya uteuzi. Matokeo yake ndiyo
hayo ya kujiona ni wenyeviti
wa Kamati za Ulinzi na Usalama
wakati hicho si cheo chao.

Iendelee kueleweka tu, kuwa
hawa ni wenyeviti wa kamati
za usalama za wilaya au mikoa,
lakini ipo haja pia ya kuwaten-
ganisha polisi na viongozi hawa
wa kisiasa, ili polisi wawajibike
moja kwa moja kwa wakuu wao
wa maeneo.

Hiyo itasaidia pia wakuu wa
wilaya na mikoa kuacha kuzun-
guka kwenye ziara zao na kundi
la maaskari kwa maana ya ue-
nyekiti wa kamati za ulinzi na
usalama, badala ya kuwaacha
waendelee na majukumu yao
ya kiulinzi na usalama. Alam-
siki!
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Miaka 60 ya JKT na ndoto za Samia kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

ILA Julai 10, Jeshi la Ku-

jenga Taifa (JKT) hua-

dhimisha uwapo wake

chini tangu lilipoan-

zishwa na Rais wa Kwanza wa

Tanganyika na baadaye Tanza-

nia, Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, Julai, 1963.

Kwa mwaka huu, JKT imetimi-
za miaka 60 tangu kuasisiwa
kwake. Sherehe za maadhim-
isho hayo zilifanyika katika
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma na
mgeni rasmi alikuwa Rais Dk Sa-
mia Suluhu Hassan.

Mkakati wa kuanzisha jeshi
hilo ulianza kufanyiwa kazi Apri-
li 19, 1963 ikiwa ni maafikiano ya
Baraza la Mawaziri la Serikali ya
Tanganyika chini ya Mwalimu
Nyerere kwa lengo la kutafuta
namna ya kujenga mbinu za ku-
jikomboa kiuchumi tangu nchi
ilipopata uhuru mwaka 1961.

Karata ya Baba wa Taifa, Mwal-
imu Nyerere, ilikuwa na dhamira
madhubuti ya kuhakikisha vija-
na wa Kitanzania wanajengewa
uwezo katika fursa za kujikom-
boa wao na taifa kwa ujumla.

Hivi sasa, taifa linashuhudia
mazuri haya kutoka JKT kuto-
kana na watoto wa Kitanzania
wanaotoka shuleni kujiunga na
jeshi hili kabla hawajaendelea
na masomo ya elimu ya juu.

JKT ilianzishwa kama chombo
kitakachokuwa na dira ya ku-
noa vijana kufundishwa maadili,
upambanaji wa kutafuta fursa
sambamba na kupandikizwa
uzalendo katika jamii.

Tangu wakati huo, kumekuwa
na maboresho kadhaa ya JKT,
ikiwamo namna ya kupatikana
vijana. Sheria ilibadilishwa kuto-
ka watoto wa darasa la saba hadi
kidato cha nne mwaka 1966.

MABADILIKO MAKUBWA

Mabadiliko ya JKT hayakuishia
hapo kwani mwaka 1975 yali-
fanyika maboresho kwa kuamua
kuliunganisha jeshi la Kujenga
Taifa na Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ). Hatua hiyo
ilitoa nafasi ya kuamua JKT iwe
ndani ya kamandi zilizo chini ya
JWTZ na kuainisha majukumu
yake mengine kuwa ni pamoja
na kuwafundisha vijana kulitu-
mikia taifa katika nyanja za ki-
jamii, maendeleo ya uchumi na
ulinzi wa taifa.

Majukumu mengine ya JKT
yakawa kutoa mafunzo ya
msingi ya kijeshi kwa vijana ili
kuwawezesha kufikia sifa ya
kujiunga katika vyombo vya ul-
inzi na usalama kama vile JWTZ,
Polisi, Usalama wa Taifa na Ma-
gereza, bila kusahau ushiriki ki-
kamilifu katika medani ya ulinzi
wa taifa.

JKT pia imekuwa katika ari
nzuri ya ujenzi wa miradi mbal-
imbali ya kiuchumi kama vile
kulinda madini ya Tanzanite,
Mererani, kujenga Mji wa Seri-
kali Mtumba na ujenzi wa Ikulu
ya Chamwino iliyozinduliwa
mwaka huu.

Meja Jenerali Rajabu Mabele

NDOTO ZA SAMIA
Akizungumza katika maa-
dhimisho ya Miaka 60 ya JKT,
Rais Samia alisema mkakati uli-
opo kwa sasa ni kuijenga JKT ili-
yokuwa ndoto ya Hayati Nyerere
kuhakikisha kila kijana anayem-
aliza kidato cha sita kuingia JKT
kabla hajarudi kuendelea na
maisha ya elimu ya juu.
“Tunataka idadi ya wanao-
chukuliwa kujiunga na JKT
iongezeke kila mwaka kulitu-
mikia jeshi kwa hiari kwa ku-
fuata taratibu zilizowekwa kwa
maslahi ya Watanzania wote.
“Tangu miaka ya 1960, jeshi
hili limekuwa likitekeleza mpan-
go thabiti wa kuwajengea vijana
wetu msingi wa kujitambua, ku-
litambua Taifa pamoja na uta-

yari wao kuijenga nchi yetu,”
alisema.

Rais Samia aliikumbusha jamii
na JKT kuhusu dira ya matumizi
ya vijana ili wawe tofauti kati ya
waliopitia JKT na ambao hawa-
jafanikiwa kujiunga na jeshi hilo
hasa kwenye suala la nidhamu,
kujituma na uadilifu katika
jamii. Mkakati mwingine ambao
Rais Samia anaikumbusha JKT
kuusimamia ni suala la uzalendo
kwa vijana ili uongeze ari na uta-
yari wa kulitetea taifa hasa ka-
tika kipindi hiki cha kuongezeka
vitendo visivyokuwa vya ki-
zalendo ndani ya jamii.

“Tunataka vijana walibebe
taifa ndani ya moyo wao na si
mdomoni kwa dhamira ile ile
inayokusudiwa kuona nchi yetu

inaenda vizuri. JKT imechangia
kwa kiasi kikubwa kuimarisha
umoja na mshikamano wa ki-
taifa kwa kuwaleta pamoja vi-
jana wenye dini, makabila na
itikadi tofauti,” alisema.

Rais Samia anasema JKT ina-
fanya vijana wawe pamoja na
kushirikiana katika makundi
yao ujenzi wa uchumi kutoka-
na na kupata mafunzo na ujuzi
mbalimbali. Ujuzi huo kwa vija-
na ni jambo nyeti hasa kwa wale
wanaodhani usomi na taaluma
zao zinawaweka mbali na kazi
za mikono kama ilivyo dira ya
serikali kupitia Jeshi la Kujenga
Taifa JKT kuelekea dira ya Taifa
ya mwaka 2025 inayotoa picha
ya kujenga uzalendo, utaifa na
kuimarisha umoja.

Mpango wa Tatu Maende-
leo ya Taifa wa Miaka Mitano
utakaotekelezwa nchini ambao
unatarajiwa kumalizika mwaka
2026/27, kimsingi unatoa wajibu
na taswira ya kutumia rasilimali
za ndani ili kujitosheleza na
kuondoa utegemezi.

Miongoni mwa mambo yanay-
opewa kipaumbele ni pamoja na
kuimarisha vyuo vya ufundi na
ufundi stadi likisimamiwa kika-
milifu na JKT, chini ya Amri Jeshi
wake Mkuu, Rais Samia.

Aidha kasi na mwitikio wa
vijana kujiunga na jeshi hilo
unatoa dira nzuri kwa kizazi
cha sasa kinachokwenda ku-
vuna mambo mengi ya kwenda
kuyatumia pindi watakapoingia
kwenye soko la ajira.

Zaidi ya vijana 52,000 wali-
jaza fomu za kujiunga na JKT, to-
fauti na mwaka jana ambao wa-
likuwa 30,000 tu, huku jambo
la kujivunia ni kuwa idadi hiyo
ilibebwa yote.

Rais Samia anasema serikali
itafanya kila jitihada kuiwezesha
JKT ili vijana wengi zaidi wapitie

kwenye jeshi hilo kwa kupitia
program zake zenye malengo
madhubuti ya kujenga kesho ya
vijana wa Kitanzania (BBT).

Vijana wataelekezwa kwenye
kilimo cha mazao, ufugaji, uvuji
na mchakato wa usisimuaji wa
Uchumi wa Bluu kwa mustaka-
bali wa Taifa kwa kuanza na
ukarabati wa kambi kwa kuun-
ganisha mpango huo wa BBT
ili kupokea vijana wale wana-
okosa la kufanya pindi wamali-
zapo chuo na kujikuta wakiishia
mtaani bila kuwa na kitu cha
kufanya.

Naye Mkuu wa Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT), Meja Jenerali
Rajabu Mabele, anasema jeshi
hilo limekuwa chombo muhimu
kwa vijana cha kukuza uzalendo
nchini.

“Miradi mingi imekuwa iki-
anzishwa na kuendeleza na JKT
bila kusahau miradi ya uzal-
ishaji mali ikiwapo kilimo katika
mashamba ya kumwagilia na ku-
tokea kuwa na mchango mkub-
wa. Kupitia shirika la Suma
JKT limekuwa likichangia kwa
kiasi kikubwa katika uchangi-
aji wa pato la taifa bila kusa-
hau kutoa ajira kwa vijana wa
Kitanzania,”alisema

Kwa mujibu wa Jenerali Ma-
bele, mafanikio makubwa ya
JKT yanawezeshwa kwa kiasi
kikubwa na Rais Samia ambaye
amekuwa karibu nalo.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi,
Jenerali Jacob Mkunda, anasema
mafunzo mbalimbali ya vijana
kupitia JKT yana lengo la kuwa-
jenga katika mwendo mzuri wa
uzalishaji mali nchini Tanzania.

Anasema kufikisha miaka 60
ya JKT kulitokana na mpango wa
juhudi wa maendeleo endelevu,
sambamba na ulinzi wa Taifa,
huku mafanikio hayo yote yaki-
simamiwa na serikali.




Baba, Mama na Mwana

- _. . . e T
Wajua zulia huongeza e ||
Mvuto kwenye Nnyumba? e e

KOMESHA' M

Ukurasa 14




JUMAPILI JULAI 23, 2023

MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

PAKA RANGI

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

MOI, FAO, OVU, SIE, AMANA, JEMBE,
FUMBA, MKOSI, ONGOZWA, ENDELEA

AMSHA AKILI )

TAFUTA NJIA

\ ’ @ A.MSAMBA

mara aliwaona mtu akimnyoa nywele mwen-
zake wakiwa chini ya mti. Alipoona watu hao
John alianza kulia huku akizishika nywele zake.
Mama: John unalia nini mwanangu, mbona tulikuwa
tunatembea vizuri?
John: Mama si umewaona yule mtu akimnyoa ny-
wele mwenzake naogopa sana
Mama: Kwa nini?
John: Mwalimu alisema ukiona mwenzako anan-
yolewa, wewe tia maji kichwani
Mama: We John huo ni msemo tu, unamaanisha
kile kinachompata mwenzako kinaweza kukupata na
wewe, hivyo usimcheke.
~a John: Kumbe

SWALI
Zao la Kakao linalimwa wapi nchini Tanzania?
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Mambo mke anapaswa kuyafanya

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee kue-

limishana kuhusu mam-

bo ya msingi yanayo-
paswa kuzingatiwa katika familia
zetu ili maisha yaendelee. Mfu-
lulizo tumejadili kuhusu wakwe,
mashemeji na mawifi, na jinsi ya
kuchukuliana na mke ndani ya
familia.

Leo nikazie kwa kuangazia
mambo anayopaswa kufanya
mke. Wanawake walioolewa wa-
napaswa kuchukua muda mrefu
kusoma na kuelewa kipengele
hicho.

Mke anapaswa kumshukuru
Mungu kwamba mumewe yupo
hai na ni muhimu ajiandae kwa
ajili ya siku za usoni. Kwa kuwa
mumeo sasa yupo, anza kuji-
andaa jinsi ya kuhudumia nyum-
ba au familia pale atakapokuwa
ameondoka.

Si kana kwamba tunaombea
kifo, bali hekima ya kujiandaa
ni ya muhimu kwa mwanamke.
Ukitafakari mambo yafuatayo,
utajihesabu miongoni mwa wa-
nawake walio bora duniani.

Kwanza, kamwe usikubali

kuwa mama wa nyumbani mai-
sha yako yote. Mungu amekupa
nguvu, utashi, maarifa hivyo shu-
ghulisha mikono yako. Neno la
Mungu linasema: “Lolote mkono
wako utakalopata kulifanya, uli-
fanye kwa nguvu zako; kwa kuwa
hakuna kazi, wala shauri, wala
maarifa, wala hekima, huko ku-
zimu uendako wewe.” (Mhubiri
9:10).

Pia tambua kwamba familia ya
mumeo inayojifanya inakupenda
sana, sasa inaweza kubadilisha
tabia pale watakapogundua
kuwa mumeo hayupo tena.

Ni muhimu sasa mama uka-
jishughulisha ili uwe na mwen-
delezo wa maisha pale unapoji-
kuta peke yako na watoto wako.
Hivi leo, wajane wanaoteseka
sana ni wale ambao walikuwa ni
mama wa nyumbani kuliko wale
waliokuwa na kazi za kufanya.

Kingine, hakikisha kuwa wewe
ni mrithi wa mali za mumeo.
Hivyo fanya bidii na hekima ku-
hakikisha kuwa anaandikisha
urithi wake kwa jina lako. Kama
hutafanya hivyo unaweza kush-
angaa unanyanganywa kila kitu

na watu wengine pale anapo-
fariki.

Hivyo, mtie moyo na umshauri
mumeo aandike urithi wake, lak-
ini fanya hayo yote kwa maombi
na hekima. Pia unapaswa kui-
penda familia ya mumeo kwani
utawahitaji kesho.

Vile vile unapaswa kumpenda
na kumtii mumeo kwani ukim-
chukia, ndugu zake watafahamu
siri zake pasipo wewe kufahamu
chochote.

Ni muhimu pia kumuombea
mume wako aishi maisha mare-
fu. Wapo baadhi ya wanawake
wanaofiwa na waume zao wak-
iwa bado wadogo. Kundi hili
hupata mateso makubwa kuliko
wale wanaofiwa na waume wak-
iwa wamezeeka, ambao wana
watoto wa kuwatetea!

Kingine muombe Mungu
akupe kibali mbele ya ma-
cho ya mumeo na kwa familia
yake(ndugu zake). Usije ukaen-
da nyumbani kwao kumsemea
kama amekosea.

Kama ukienda utakuwa ume-
jiweka chini ya miguu yao ili
wakukandamize. Kama una shi-

da imetokea, nenda kwa mchun-
gaji wenu au washauri wa ndoa
wawasaidie.

Omba pamoja na mumeo na
usiache mlango wa dhambi ku-
ingia ndani ya ndoa yenu, kwani
mshahara wa dhambi ni mauti.
Pia jali na kuhudumia familia ya
mumeo.

Katika eneo hili la kujali fa-
milia ya mume, wanawake wengi
wamedhurika kutokana na uele-
wa finyu, wivu na ukosefu wa
hekima ya namna ya kuchukuli-
ana nao ili isiwepo migogoro au
migongano isiyokuwa na tija.

Wiki iliyopita nilijadili kwa
undani kuhusu mashemeji na
mawifi na yale anayopasa kuzin-
gatia mke aweze kuishi nao kwa
amani. Wanafamilia hawa uki-
wafanyia ubabe, utatahayarika
mwenyewe ubaki unashangaa.

Pia kuhusu wakwe nikasema
mwanamke hapaswi kushindana
nao. Mume ni mtoto wao na
wana haki ya kuwasiliana nao
kujuliana hali na kwa mabhitaji
mbalimbali. Pengine chakula au
kuuguliwa(magonjwa).

Pia nikatoa mifano ya wadada

wawili  waliokuwa wakiwad-
harau mama mkwe na mawifi
na nini kiliwatokea. Mmoja ali-
poteza hata maisha huku mwing-
ine akibakia na maswali mengi
kichwani.

Kisa, mama mkwe anamu-
omba mkamwana hela kidogo
japokuwa anazo, anamnyima.
Anasahau mama wa mumewe ni
mama yake anapaswa kumsiki-
liza.

Au wifi amemtembelea lakini
hamjali, anamnunia eti amekuja
kufuata nini. Ebo! Si amekuja
kuwasalimia na wewe ni mke wa
kaka? Akiwajulia hali kuna ubaya
gani? Kumbuka ugeni wa aina hii
huwa unakuja kudadisi, je, un-
awapenda hata wao au ni kaka
yao tu?

Wakigundua huwapendi, ndi-
po vita huanza. Hata kama ha-
wataka kukufanyia ubaya, ndipo
sarakasi linapoanzia. Tuwe ma-
kini sana familia mbili zinapoun-
gana kupitia ndoa. Tuendelee
wiki ijayo: Apasayo kufahamu
mume awapo hai. Ujumbe mfu-
pi 0715268581.

Tumepoteza s

MOQJA ya mambo yanayoumiza
vichwa vya watu wenye uwezo
mzuri wa kufikiri na kuhoji mambo
hivi sasa ni hili sakata la udanganyi-
fu wa vidonge vya kufubaza makali
ya virusi vya Ukimwi, maarufu
kama ARV.

Siku kadhaa zilizopita, Rais
mstaafu Jakaya Kikwete, alifichua
siri kuhusu hujuma za udanganyi-
fu zinazofanywa na baadhi ya watu
kwa kuweka unga wa muhogo ka-
tika dawa bandia (feki) za kufubaza
makali ya virusi vya ukimwi.

Alisema wako wanaozalisha
dawa hizo hivi sasa kwa kutumia
hila hiyo, jambo ambalo lina atha-
ri kubwa kiafya kwa mtumiaji wa
dawa hizo.

Kikwete alifunguka na kulaani
udanganyifu huo, alipoalikwa
kushiriki hafla ya kuwaaga wa-
panda mlima na waendesha bais-
keli 61, waliokuwa wamejitokeza
kuchangia kampeni ya kitaifa ya
mapambano ya virusi vya Ukimwi
na Ukimwi kwa kupanda Mlima
Kilimanjaro.

Kwangu mimi, hilo ni jambo
baya na linalopaswa si tu kukeme-

wa, kusakwa kwa udi na uvumba
wanaotengeneza ARV zilizochang-
anywa unga wa muhogo.

Hakuna tofauti na kuua kwa
kukusudia, kunyonga au kujaribu
kutoa uhai wa mtu mwingine kwa
sababu ya pesa au kiburi cha pesa.

Iko hivi! katika maisha, poteza
vyote ila usipoteze matumaini.
Ukipoteza matumaini, umepoteza
sababu ya kuishi. Kwamba, hasira
ya mwanadamu haitendi haki ya
Mungu. Ndiyo!

Rais Mstaafu Kikwete alinukuli-
wa akisema: “Dawa ni bure, ukisikia
mtu anakwambia zinauzwa anaku-
danganya, hivyo chukueni kwenye
vituo rasmi, siku hizi watu wana-
fanya udanganyifu; wapo ambao
wanaweka unga wa muhogo. ..jam-
bo ambalo lina athari kwa afya na
haziwezi kumsaidia mhusika. Upo
udanganyifu mwingi unaofanyika
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini. Ni wajibu wa watumiaji ku-
chukua dawa maeneo yanayoele-
kezwa na wataalamu wa afya hapa
nchini.”

Kuhusu vita dhidi ya Ukimwi,
Kikwete alinukukiwa akisema seri-
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kali imejipanga kuhakikisha ina-
nunua mashine nyingi za kupimia
kiwango cha virusi vya ukimwi ka-
tika mwili wa binadamu.

Zaidi akasema, mashine hizo
zinalenga kusaidia upatikanaji
wa dawa kwa wakati na kuendelea
kurefusha maisha.

Vilevile  Mkurugenzi  Mkuu
wa Kampuni ya Geita Gold Mining
Limited (GGML),Terry Strong, ali-
nukuliwa akisema kuna haja kwa
kwa serikali ya Tanzania, kuongeza
jitihada za kutunza nguvu kazi ili-
yopo kwa sasa.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu), Ummy
Nderianga, amejitosa kuwa kion-
gozi wa pili kukemea udanganyifu
huo, akitaka Tume ya Taifa ya Ku-
dhibiti Ukimwi (TACAIDS) kuonye-
sha Watanzania namna ambavyo
nchi yao inapinga unyanyapaa na
ina lengo la kufikia sifuri tatu ifi-
kapo mwaka 2030.

“Tunawapongeza mashuja wote,
mafanikio yenu yanadhihirisha
kuwa mwitikio wa mapambano
dhidi ya virusi vya Ukimwi na

Ukimwi unakwenda vizuri. Iwapo
kutakuwa na dhamira ya dhati kwa
kila mmoja wetu na ushirikiano wa
pamoja wa kufikia malengo ya ki-
taifa ya kufikia sifuri tatu, tutakuwa
tumefanikiwa zaidi.”

Pia, Naibu Waziri huyo, alise-
ma serikali imeweka lengo ambalo
kila Wizara na taasisi ya umma
inatakiwa kutenga fedha kwa ajili
ya masuala ya virusi vya Ukimwi
na Ukimwi. Alisema katika mwaka
2022/23, TACAIDS ilitengewa Sh.
bilioni 14.98 kwa ajili ya masuala
ya hayo na mwaka 2023/24 imet-
engwa Sh. bilioni 25.86.

Kadhalika, alisema serikali ilian-
zisha Mfuko wa Udhamini wa Ku-
dhibiti Ukimwi (AIDS Trust Fund
-ATF), kwa lengo la kupunguza
utegemenzi wa rasilimali za kufa-
dhili afua za VVU/UKIMWI kutoka
nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Ummy, mfuko
huo una lengo la kuongeza uen-
delevu wa huduma muhimu za
Ukimwi.

Alisema, pamoja na wadau
wengine wa maendeleo ikiwemo
GGM, zimewezesha serikali kutoa

ababu va kuishi?

bure dawa za kufubaza VVU (ARV)
kwa WAVIU na kuendelea kuyafikia
malengo ya kitaifa na kimataifa ya
kuwa na sifuri tatu, yaani kutokuwa
na maambukizi mapya, kutokuwe-
po kwa vifo vitokanavyo na Ukimwi
na kutokomeza kabisa unyanyapaa
ifikapo mwaka 2030.

Alisema Machi, 2021 Sh. mil
543.62 ziligawiwa kwa mashirika 20
yanayojishughulisha na utekelezaji
wa afua za Ukwimwi nchini, kupi-
tia Halmashauri 20 zilizo kwenye
mikoa 10.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
TACAIDS, Dk. Jerome Kamwela,
alisema kurudi kwa vijana hao ni
kuonyesha namna gani walifuata
maelekezo, taratibu na kanuni za
viongozi wao.

Kwa upande wake, Strong, alise-
ma kurudi kwa timu hiyo ni kuonye-
sha ushujaa wa namna ambavyo
Tanzania imejipanga kukabiliana
na tatizo hilo.

*Godfrey Mushi ni Mwandishi
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda
ya Kaskazini. Anapatikana kwa
simu namba 0715 545 490 au barua
pepe: ghandsome79@gmail.com
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HARUSI

Juni 6, mwaka huu ilikuwa siku ya furaha kwa Mgusi Wajele na
Zainabu Ramadhan, baada ya kufunga ndoa katika Kanisa na
Wasabato Kihonda mkoani Morogoro. Ndugu, jamaa na marafiki
wanawaombea maisha marefu katika ndoa yao
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MITINDO

AKATT kipindi cha
kipupwe  kinak-
wenda ukingoni,
mavazi yanay-
oendana na hali hiyo haupaswi
kuyaepuka kwani kuna baadhi
unaweza kuyatumia.

Moja ya vazi linalofaa kuval-

HIVI UNAPENDEZA

iwa hata katika nyakati za hali
ya hewa ya wastani ni jaketi ili-
yotengenezwa na ya ngozi laini.
Jaketi ya ngozi laini ni nzuri
kuuweka mwili sawa katika
shughuli zako za kawaida kama
safari, matembezi ya jioni au
kupunga upepo ufukweni.

Kimsingi ndani ya nyumba
ni muhimu kuwa na jaketi hasa
la ngozi laini, kwani licha ya
mwonekano wa kupendeza pia
inakujengea kujiamini kutoka-
na na ubora wake.

Wabunifu wamekuwa waki-
fanya maboresho ya mitindo

kila wakati ili kumpatia furaha
mtu atakayevaa.

Sifa kubwa ya nguo hizi ni
kuwa na uwezo wa kutengen-
eza joto wakati wa baridi na pia
lina mwonekano wa kuvutia
pale mtu anapovaa.

Aina hii ya majaketi hay-

achagui nguo zingine za kuvaa,
inapendeza kuvaa na suaruali
ya jeans, suruali ya kitambaa au
Nguo ya mazoezi.

Usisahau miguuni ukapigilia
viatu vyako vya kutumbukiza
kama snika, raba, buti na viatu
vingine unavyopenda.
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AKUNA kitu kinacho-
tia aibu na wakati
mwingine kukudhal-
ilisha kama kuwa na
utando uliokauka kwenye ny-
wele unaojulikana kama mba.

Kimsingi tatizo hili halitoka-
ni na uchafu kama inavyoone-
kana na wengi, bali husaba-
bishwa na ukavu wa ngozi au
maambukizi ya fangasi.

Kuondoa tatizo hili, un-
aweza kutumia shampoo za
kuondoa mba, lakini zina
kemikali ambayo zitakuletea
matatizo ya ngozi. Ni afadhali
ukatumia njia za asili.

Maji ya limao

Limao ni njia moja wapo
rahisi ya kuondoa mba bila

kupatwa na madhara.

Citric acid iliyopo katika
limao inasaidia kushambulia
visababishi vya fangasi na ina
saidia kupandisha ngozi zilizo
kufa juu na kukuwezesha kuz-
isafisha kwa urahisi.

Njia nzuri ya kutumia Limao
kuondoa mba ni kwa kufuata
njia hizi mbili, kwanza kamua
kijiko kimoja cha limao bila
kutia chochote, halafu sugua
taratibu ngozi yako ya kichwa
kwa kutumia maji hayo na
uache kwa dakika tano.

Baada ya hapi osha nywele
zako kwa kutumia maji am-
bayo umechanganya na kijiko
kimoja cha limao. Fanya hivi
kila unapo taka kuosha ny-

wele.

Kitunguu swaumu

Namna nyingine ya kuon-
doa mba ni kwa kutumia ki-
tunguu swaumu, unaweza
kuwaza kuhusu harufu lakini
hii ni njia nzuri sana.

Kitunguu swaumu kina
antifungal properties am-
bazo zina nguvu kubwa za
kuondoa/kusafisha mba kwa
haraka.

Twanga kitunguu swau-
mu chako na changanya na
kikombe kimoja cha maji.
Sugulia kwenye ngozi ya
kichwa iache kwa muda wa
dakika kumi kisha osha na
shampoo.

Umekula makande ya nyama‘?

MAKANDE ya nyama ni moja kati
chakula kitamu ambacho kinaliwa
nyakati zote iwe mchana au usiku.

Hata hivyo chakula hiki si wengi
wanakifahamu kutokana na kuto-
jua namna ya kukipika. Leo tutaku-
pa njia namna ya kupika makande
ya nyama.

Maandalizi

Hatua ya kwanza kabisa kwenye
upishi huu ni kuchambua mahindi,
maharage au njugu kwa wale wa-
siotumia maharage na kuyaosha
vizuri.

Baada ya kuosha washa jiko na
uanze kwa kubandika makande na
baada ya dakika 30 uongeza maha-
rage au njugu mawe.

Wakati unasubiri mahindi yaive

katakata nyama, osha na uongeza
kitunguu swaumu, tangawizi na
chumvi kisha uchemshe pembeni
mpaka iive.

Namna ya kuunga

Makande na nyama vikiiva hatua
inayofuata ni kuyaunga kwa pamo-
ja na kutengeneza makande ya ny-
ama.

Hapa utaanza kwa kumenya
nyanya, vitunguu, karoti na hoho
pamoja na kuandaa tui la nazi
tutakalolitumia kwenye chakula
chetu.

Kwenye sufuria safi weka mafuta
kiasi kaanga kitunguu mpaka kiive,
kisha ongeza nyanya na ufunike zi-
ive vizuri.

Baada ya nyanya kuiva ongeza

nyama koroga na ufunike kwa daki-
ka tano ichanganyike na nyanya.

Dakika tano zikiisha funua, ko-
roga tena na uongeze makande,
chumvi, karoti, hoho na tui jepesi
na uache ichemke kwa dakika tano
au zaidi.

Pishi lako likichemka ongeza tui
la pili zito. Acha ichemke kwa daki-
ka 5 au zaidi kutegemea na wingi
wa tui uliloongeza.

Baada ya kujiridhisha na kiwan-
go cha mchuzi unachotaka msosi
wako utakuwa tayari kwa kula.

Unasubiri nini? waite marafiki na
ndugu wafurahie msosi huu wenye
faida nyingi mwilini ikiwamo kuku-
pa nguvu na muonekano mzuri.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

ULIA ndani ya nyumba ni
muhimu sana katika ku-
changia mvuto. Japokuwa si
la lazima sana, linapowek-
wa huongeza thamani ya nyumba.

Kuna aina mbalimbali za zulia,
lipo kubwa la kutandika sebule
yote, la kutumika kutandika
sehemu ya kuweka samani pekee,
dogo kiasi la kutumia katikati ya
meza na dogo kabisa la kutumika
mlangoni, korido au bafuni kwa
ajili ya kufutia miguu.

Leo nazungumzia zulia
linalotandikwa kuendana na
mpangilio wa samani za ndani.

Mara nyingi tunapolitandika
kwenye nyumba zetu, huwa tuna-
kosea vitu vidogo lakini leo tunataka
tuangalie namna bora tunapoamua
kulitandika.

Ni vyema kabla ya kulitandika,
ukahakikisha umelipima kulingana na
ukubwa wa eneo zinapopangwa samani
ili usiende tofauti na lengo na kuhakiki-
sha miguu ya samani inakuwa ndani ya
zulia.

Jambo lingine ni kuhakikisha unacha-

gua linaloendana na miongoni mwa
rangi za mapambo mengine ya sebule
yako. Kwa mfano, endapo chumba
kina muundo wa duara, ni vyema
pia zulia litakalotumika kutandikwa
liwe na umbo la namna hiyo.

Ni vizuri kuepuka kuweka zulia to-
fauti na hilo kwa sababu linaweza
lisienee au likakosa utulivu au ukalila-

zimisha kutokana na kutolipima

kabla, hivyo likaonekana kama

limetuna ovyo.

Kwa chumba chenye pembe nne,
nacho kitahitaji kuwa na zulia la
muundo huo. Endapo chumba
ni kirefu zaidi na chembamba,
nunua zulia la kukata kwa kuz-
ingatia mpangilio mzuri wenye
vipimo kulingana na namna una-
vyopanga kuweka eneo lako.

Endapo umeweka zulia la
kuenea sebule yote na ni la
rangi moja, ni vizuri ukatu-
pia zulia ndogo kwa juuili kuleta
mvuto zaidi. Epuka kufananisha
rangiya zulia na kila kitu kilichoko
katika chumba chako.

Tambua kwamba ukichanganya
rangi mbili au tatu ndani ya chumba
hazichoshi sana na unaweza kupata
mwanya mkubwa wa kupendezesha na
kufanya mabadiliko ya baadhi ya vitu
hususani pazia na urembo mwingine.

Kumbuka kuwa hata usipoweka
zulia ndani ya nyumba au sebule lako,
hakuna kinachoharibika.

Holda
za miti
inapamba
nyumba

Na Restuta James

WIKI iliyopita nilikueleza namna
ambavyo teknolojia imeendelea
kuleta mageuzi kwenye nyanja
mbalimbali ikiwamo ya mapambo
ya ndani.

Leo ninakuletea mageuzi kwenye
eneo la mapambo ya ndani Kip-
engele cha taa. Kwenye eneo hili
kuna mabadiliko ya matumizi ya
vitu asilia kama mawe uliyoyaona
kwenye makala ya wiki iliyopita.

Mageuzi hayo hayajaishia kwenye
mawe pekee kwani hadi nakshi za
magome ya miti zimeingia kwenye
samani na vifaa vya umeme.

Taa iliyopo pichani ina aina moja
ya mapambo ambayo yanatumika
kama ‘holder’ za taa.

Mtaalamu wa mapambo ya
ndani na vifaa vya umeme, Johnson
Ngowi, anasema magome na matawi
yva miti yanatumika kutengeneza
holder hizo.

Anasema: “Ndio mageuzi yanayo-
endelea kama unavyoona hii ni
holda ya miti, yenyewe ni pambo na
wakati huo huo inaleta nuru ndani.”

Anasema taa hizo zinapendeza
zaidi kwenye kibaraza, ukuta wa
koridoni na meza ya kujipambia
(dressing table).

Anasema taa hizi zinapendeza
zikiwekwa kwenye ukuta wa pem-
beni na sio juu (kwenye dari)..
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KATUNI

BY ABEDUL KINGO - 1023
SMS - 0713 447766

ULIYEMPACHIKA
KESI KAONEKANA
JANA ANAPANDA
BASI LA KWENDA
‘SUMBAWANGA’

MTANIIII MIMI TAYARI,
ZAMU YAKO ‘USITETEMEKE' NJOO
KWEUPE NIKUONE VIZURI

JUKWAANI

KAMA
K:IITRAA’B‘I“\?:A UNAVYOIONA
‘MAZINDIKO’
MAENDELEO YANASAIDIA
IMEJIBU!

UNAAMBIWA
NDUGUYO YUPO
NDANI, UNAULIZA
UENDE NA SHING’

NGAPIL...KWELI?

HUWEZI JUA
HUENDA KUNA

BIASHARA

KULE SERO <
ALIKOSWEKWA

NDUGUYE!

=,

MUNGV
NDO
ANAJVA!

MSIMLAUMU SANA
KUFUNIKA KOMBE...
MWAMBIENI KUWA
ASIKARIRI ATALIWA
KWELI AKIWA BOYA!

S10 MWEHU
FIKIRI KWANZA

UMEBAKIA NA
SUTI UNARANDA
NAYO NYUMBANI
NENDA MBAGALA
KWA FETI

WE UNADHANI
KIINUA MGONGO
KINAKATIKAGA
KAMA SALIO

LA sIMU?

KAMA HATAKI
SI UMUACHE!

MKE MPYA NOMA
HATA WEWE UNA-
ZAMU CHOONI!

USIYEHIMILI
GUBU!

ANZA WEWE

WEWE
HAPA sI
UNAJIKUTA
UPO

*KINYUNYIZO CHA LEO...

BENKI?

-..BAHATI HALJI KWA KUVUNJA NAZI...
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HABARI KIMATAIFA

Mkazi akiangalia sehemu ya nyumba vake iliyoharibiwa na mashambulizi ya mabomu huko Belgorod nchini Ukraine jana.

PICHA: AFP

Madaktari wachapwa bakora Sudan

KHARTOUM, SUDAN

TIMU ya madaktari imejeruhiwa
baada ya msafara wao kushambuliwa
na kisha kuchapwa viboko na watu we-
nye silaha nchini Sudan.

Kulingana na shirika la madak-
tari wasio na mipaka, Médecins Sans
Frontiéres (MSF), tukio hilo lilitokea
katika mji wa Khartoum, wakati timu
ya madaktari ilikuwa ikipeleka vifaa
katika Hospitali ya Uturuki kusini mwa
Khartoum siku ya Alhamisi.

Katika tukio hilo, watu hao waliiba
gari moja huku wakiwaacha madkatari
hao wakiugulia majeraha yalitokana

na bakora hizo.

Tangu vita vilipozuka katikati ya
mwezi wa Aprili, hospitali mbili pe-
kee bado zinafanya kazi kusini mwa
jiji hilo ambazo zote zinafadhiliwa na
MSEF.

Mapambano makali ya kugombea
madaraka yamefikia miezi mitatu yaki-
husisha jeshi na Kikosi cha Msaada wa
Haraka (RSF).

Kutokana na vita hiyo, watu milioni
tatu nchini kote wamekimbia makazi
yao na kwenda ukimbizini nje ya nchi,
na idadi kubwa bado wamekwama ka-
tika mji wa Khartoum, wakihangaika

kupata chakula na dawa.

MSF ni mojawapo ya vikundi vich-
ache vya misaada vya kimataifa am-
bavyo bado vinasaidia hospitali huko
Khartoum na mji wake pacha wa
Omdurman, kuweka mfumo wa afya
ambao umekuwa katika matatizo kwa
miongo kadhaa.

Shirika hilo lilionya kwamba
matukio hayo yanaweza kukomesha
huduma za msaada kwa sababu us-
alama umezorota na kukithiri matukio
kadhaa ya mashambulio ambayo wa-
fanyakazi wake wakilengwa.

BBC

Brazil yaanza kudhibiti silaha holela kwa raia

BRASILIA, BRAZIL

RAIS wa Brazil, Luiz Inacio Lula da
Silva, ametia saini amri ya kuzuia umi-
liki na utunzaji holela wa silaha kwa
raia. Hatua hiyo ni kutaka kutengua
sheria zilizochochea ongezeko la umi-
liki wa bunduki zilizoungwa mkono na
mtangulizi wake Jair Bolsonaro.

Rais Da Silva amechukua hatua hiyo

ikiwa kuna msururu wa hatua za kuka-
biliana na ghasia mjini Brasilia, baada
ya kuripotiwa kwa visa kadhaa vya ufy-
atuaji risasi shuleni. Amri hiyo ya rais
itawafanya watu kumiliki silaha mbili
pekee kwa matumizi ya ulinzi binafsi.
Chini ya amri hiyo, mtu yeyote anay-
etaka kupata bunduki atalazimika
kuthibitisha kuwa anaihitaji.

Wawindaji na wanaotumia bunduki
katika michezo watapunguziwa idadi :
ya silaha hadi sita, kutoka 30 walizoku- :

wa wakiruhusiwa kumiliki hapo awali.
Wakati wa utawala wa

kulegeza masharti ya umiliki wa silaha.

Bolsonaro :
umiliki wa bunduki kwa matumizi bi- :
nafsi uliongozeka maradufu baada ya :

DW :

]
Crimea
yashambuliwa
kwa mabomu

MOSCOW, RUSSIA

GAVANA wa jimbo la Crimea ambaye
anaungwa mkono na Russia, amesema ghala
la kutunzia mabomu limeshambuliwa na
ndege zisizo na rubani jana.

Baada ya shambulio hilo, mamlaka ime-
walazimisha watu kuondoka eneo hilo ndani
ya umbali wa kilometa tano kwa ajili ya us-
alama.

Shambulio hilo limesababisha kusitishwa
kwa usafiri wa barabara katika daraja linaloi-
unganisha Crimea na Russia.

Hata hivyo baadaye, ukurasa rasmi wa
mamlaka ya Crimea ulitangaza kuwa shughuli
za usafiri zimeanza tena baada ya kusitishwa
kwa muda.

Gavana huyo, Sergei Aksyonov, kupitia
ukurasa wake wa Twitter iliandika kuwa ku-
litokea mlipuko kwenye ghala hilo huko Kras-
nohvardiiske katikati ya jimbo hilo.

Hata hivyo, hakuna majeruhi wala uharibi-
fu ulioripotiwa kutokana na shambulio hilo.

Video iliyotolewa na shirika la habari la
Russia, ilionyesha wingu nene la moshi wa ki-
jivu katika eneo la tukio.

Aksyonov aliinyooshea kidole cha lawama
Ukraine kwa kuhusika na shambulio hilo. La-
kini Ucraine haijajibu lolotea kuhusu tuhuma
hizo,

Russia iliidhibiti Crimea na kuiweka chini
ya utawala wake kutoka kwa Ukraine mwaka
2014 kabla ya kuivamia nchi hiyo miaka nane
baadaye. Barabara ya kilometa 19 na daraja
linalokatisha baharini hadi Russia, ni kiungo
muhimu kwa upitishaji wa vifaa vya kijeshi na
linatumika pia na watalii wa Russia wanaok-
wenda Crimea wakati wa majira ya joto.

Russia inaituhumu Ukraine kwa kufanya
mashambulizi kwenye daraja hilo.

Maofisa wa Ukraine wamepongeza
mashambulizi hayo bila kukiri kuwa nchi yao
imehusika au hapana.

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelen-
sky, alisema siku ya [jumaa kuwa daraja hilo
ni eneo muhimu wanalolilenga kwa kuwa ni
njia inayotumiwa kusambaza vifaa vya kijeshi
vya Russia.

Mashambulizi katika rasi hiyo ya Bahari
Nyeusi yamekuwa yakishika kasi katika
wiki za hivi karibuni, huku Ukraine ikijibu
mashambulizi ya kutaka kurejesha jimbo
hilo.

Wakati huohuo, Gavana wa Belgorod Vy-
acheslav Gladkov, alisema Ukraine ilitumia
mabomu ya mtawanyiko kushambulia eneo
la mpaka la Belgorod.

Zhuravlyovka kwa roketi zilizorusha mabomu
hayo katika tukio ambalo hakuna majeruhi
wala uharibifu ulioripotiwa.

Hivi karibuni Marekani iliipatia Ukraine
mabomu ya mtawanyiko ili ijilinde na
mashambulizi, licha ya ukosoaji mkali nchi za
Ulaya.

DW

Afrika Kusini yawasilisha ombi kukamatwa Putim

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

SERIKALI ya Afrika Kusini im-
etuma maombi rasmi kwa ma-
hakama kutoa hati ya kukamat-
wa kwa Rais wa Russia Vladimir
Putin, iwapo atawasili nchini
humo.

Chama kikuu cha upinzani

nchini Afrika Kusini, Democrat-
ic Alliance, kilisema kuwa ku-
wasilishwa kwa maombi hayo ni
kutekeleza makubaliano ya ma-
takwa yake ambayo chama hicho
hapo awali kiliwasilisha ombi
kulazimisha serikali kutekeleza
agizo la kukamatwa kwa Putin.

Hati ya kukamatwa kwa Putin
lililotolewa mwezi Machi na Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu
(ICC) huko The Hague kwenda
kwa serikali ya Afrika Kusini.

Afrika Kusini inawajibika ras-
mi kufuata matakwa ya ICC, na
Putin alialikwa kwenye mkutano

wa BRICS utakaofanyika Agosti
mjini Johannesburg.

Hata hivyo, serikali ya Afrika
Kusini ilisisitiza kwamba hai-
kuwa na nia ya kumkamata kion-
gozi huyo. Hata hivyo, serikali ya
Afrika Kusini ilishindwa kupata
njia yoyote ya kisheria ya ku-

totekeleza kibali hicho.

Viongozi wa Afrika Kusini
walisema kwa uwazi katika siku
za hivi karibuni kwamba walim-
womba Putin asiende, na siku ya
Jumatano ilitangazwa kiongozi
huo hatahudhuria mkutano huo.

BBC
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SAFU

CEZ2"S  VICHAA WENYE AKILI TIMAMU

Na Magabilo
Masambu

AKATI nikiwa mdogo

zamani, palikuwa na

hadithi nyingi kuwa-

husu watu kwenye
jamii, hasa baadhi ya wanafunzi wa
wakati huo.

Nimewahi kusikia mara kad-
haa kwamba mtoto wa fulani
amechanganyikiwa kwa sababu
akili zimezidi. Nikasikia pia kuna
baadhi ya wanafunzi ilikuwa in-
afika kipindi wanakatazwa kusoma
sana kwa sababu eti akili zao ni ny-
ingi, hivyo wakitumia muda mrefu
kusoma sana watachanganyikiwa.

Nakumbuka kisa kimoja amba-
cho kilinifanya nianze kuamini ma-
neno haya. Mwaka 1994, babu yan-
gu aliugua ugonjwa wa kubanwa
mkojo, yaani alisikia haja ndogo
alipokwenda mkojo haukutoka
ukawa ugonjwa kwelikweli, aka-
pelekwa hospitalini pale Kibara-
Bunda ikiitwa Namibu wajita tu-

naita “Nyamibhu”.

Alipofikishwa pale akahudumi-
wa ikiwa ni pamoja na kuwekewa
chupa kadhaa za maji.

Tukiwa pale hospitalini akaja
ndugu yetu mmoja hivi ambaye
kwa wakati huo alikuwa anasoma
sekondari lakini alisimama maso-
mo kutokana na ugonjwa wa akili
kwa madai kwamba alikuwa na
akili nyingi sana.

Alipaswa kusimama masomo
kisha zikitulia arudi shuleni.
Basi alipopata taarifa kuwa babu
anaumwa akaja kumwona na al-
ipofika pale akakutana na aliyeku-
wa zamu kwa ajili ya kumwuguza.

Jamaa alibeba mkoba ndani ya
mkoba akatoa dawa za kienyeji,
akamwamru aende akazichem-
she mara moja amletee anywe na
akasimama hapo mpaka zikaletwa
na wakamnywesha.

Baada ya kunywa zile dawa
alikojoa damu nyingi sana na
baada ya siku chache akatolewa
hospitalini.

Dalili zote za yule bwana zil-
ionyesha kuwa ni kichaa lakini
mazungumzo yake ndiyo yali-
kuwa yanawashangaza watu kwa
sababu alizungumza na kutenda
mambo ya kustahajabisha ambayo
hayawezi kufanywa na kichaa wa
kawaida japo dalili zote zilionye-
sha ana tatizo la akili.

Nataka kusema nini? Siku hizi ni
kawaida sana kuona mtu akitem-

bea huku akicheka mwenyewe
barabarani, kwenye daladala, ny-
umbani, kazini, darasani na maha-
la pengine. Kabla sijagundua shida
ni nini, nilikuwa najiuliza sana kwa
nini hawa watu wanachekacheka
wenyewe? Lakini mara zote uki-
waona wanacheka wako peke yao
hawana mtu pembeni, kitendo
kama hicho na cha kujitenga
kinaweza kufanywa na mtu mwe-
nye tatizo la akili.

Imekuwa kawaida pia watu wa-
naosafiri kwenye basi au chombo
chochote cha usafiri, walioketi kiti
kimoja kutofanya mazungumzo
yoyote na wakati mwingine hata
salamu hawasalimiani  kutoka
mwanzo wa safari mpaka mwisho.
Wanashuka hawajaongea cho-
chote.

Kwa mila na desturi zetu za
kiafrika hasa za Kitanzania kwa
tulivyokuwa tumezoea, mazoea
yana tabu.

Ukutanapo na mtu cha kwanza
mnasalimiana, kama ni mkubwa
utamsalimia shikamoo au habari
za saizi na wakati mwingine mnafi-
ka mbali zaidi kufahamiana, kush-
irikishana mnashughulika na nini
kama kazi za vipato vyenu. Lakini
siku hizi utamaduni huo unakwen-
da unakufa kwa sababu tu kuna
jambo linatufanya tuwe hivyo.

Kuna wakati najaribu kufikiria
kama ni ushamba lakini wakati
mwingine nasema pengine ni kwa

sababu mabadiliko ya teknolojia
hatujayazoea, ndiyo maana tuna-
jaribu kuyazoea kwa nguvu, hivyo
madhara yake ndiyo hayo.

Simu za mkononi hasa hizi za
kisasa zimekuwa chanzo cha ku-
wafanya watu wenye akili timamu
kuonekana vichaa, ndiyo maana
nasema ni vichaa wenye akili tima-
mu. Tatizo ni kubwa kuliko tuna-
vyodhani.

Simu zenyewe si tatizo bali
ni  maudhui  yanayopatikana
mtandaoni. Uhusiano miongoni
mwetu umeuawa na badala yake
tunahusiana zaidi na simu zetu
kuliko watu tunaowaona. Jambo
hili laweza kuonekana la kawaida
lakini madhala yake kwa ustawi
wa jamii kutokana na utamaduni
wetu ni makubwa.

Siku hizi unakwenda nyumbani
kwa mtu, akishakukaribisha tu
tayari anarudi kwenye simu yake.
Mgeni unabaki kutazama katuni
na watoto, tena kama ndiyo ume-
zaidi.

Unaweza kujuta kwa nini ume-
kwenda kwa watu. Baada ya muda
utaanza kuona aliyeshika simu, ak-
ichekacheka kama kichaa lakini ni
mtu ana akili timamu. kinachom-
chekesha ni vituko anavyoviona
mtandaoni.

Hali ni mabaya zaidi katika taasi-
si za elimu ya juu kwa maana ya
vyuoni. Karibu kila mwanafunzi

unayemwona anatembea kashi-
kilia simu mkononi, anachati,
anacheka na kuongea mwenyewe.
Umekuwa ugonjwa wa kila mwa-
nafunzi.

Akiingia kwenye daladala ak-
ishakaa tu, cha kwanza kutoa ni
simu utaanza kumwona tu akita-
basamu. Wengine wanajisahahu
wanacheka kwa sauti lakini abiria
mwenzake aliye naye kwenye Kiti
kimoja hawaongei wala hawaku-
salimiana.

Nadhani kuna umuhimu wa ku-
punguza kasi hii ya utumiaji huu
wa simu.

Tunakoelekea hatutajuliana hali
kabisa, kama ambavyo wenzetu
wanaishi huko kwao.

Mwingine  anaweza kusema
kwani lazima kufahamiana? Ukio-
na mtu anasema hivyo, tayari
mawazo ya Kiafrika na Kitanzania
yameshamtoka. Anajiona mzungu
angali na ngozi nyeusi.

Utuwetu utaharibika, kuthamin-
iana kutakufa na mwisho tutaishi
kama wanyama.

Tusijaribu kuwa vichaa wakati
tunazo akili timamu kwasababu
ambazo hazina msingi. Wanaoten-
geneza hivyo vichekesho, wame-
tumia muda wao vizuri ndiyo
maana tunawatazama nasi tutum-
ie muda wetu vizuri ili kutazamwa
kama wao.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

ENDI ya Msondo Ngoma

Music ilifyatua kibao Kkiit-

wacho ‘Kilio cha Mtu Mzi-

ma, utunzi wake Hayati
TX Moshi William mwanzoni mwa
miaka ya 2000.

baadhi ya maneno yaliyomo
kwenye wimbo huo ni kuwa ukim-
woana mtu mzima analia mbele za
watu ujue kuna jambo.

Kwa kawaida mtu mzima ni
mvumilivu, na staahimilivu, hivyo
unapoona analia mbele za watu
bila aibu yoyote, basi ujue kuna
jambo kubwa sana. Inabidi watu
wakae chini na kutafuta ni kitu
gani kinamsibu ili kukipatia ufum-
buzi kwa sababu si kawaida mtu
mzima kulia kwenye kila jambo
linalompata.

Halafu kwenye miaka ya 1970,
kulikuwa na wimbo maarufu ul-

ioumbwa na Hayati Ahmed Ki-
pande unaitwa ‘Kifo cha Penzi.’
Anasema kifo cha penzi ni kibaya
sana usikiombee, ni heri ufe kwa
kugongwa na gari ya tela liendalo
Zambia.

Ni wimbo uliokuwa ukielezea
mazingira ya zamani yalivyo,
kwani kulikuwa na malori ya tela
ya kampuni ya Tanzania Zambia
Road Service yaliyokuwa yaki-
pakia mizigo bandari ya Dar es
Salaam na kuipeleka Zambia. Wa-
toto wa miaka hiyo hata malori
yenyewe waliyapachika jina hilo
hilo la ‘Zambia.’

Kwa jinsi yalivyo, lori na tela lake
halafu mwanamuziki anakwambia
ni heri kugongwa na lori hilo ku-
liko kifo cha mapenzi, ni hatari
tupu.

Kipande anakwenda mbele
zaidi, anakwambia heri kufa kwa
kugongwa na basi la ghorofa la
kwenda Ilala. Zamani kulikuwa
na mabasi ya ghorofa ambayo ya-
likuwa yakifanya kazi zake Posta,
Kariakoo na Ilala tu. Hayakwenda
pembezoni mwa mji kutokana na
matatizo ya barabara kwani yali-
kuwa marefu kwenda juu na enzi
hizo barabara nyingi bado ziliku-
wa mbovu.

Sasa kama ni afadhali kufa kwa

Mazoea yananikondesha,

wimbo wa maumivu ya
kukimbiwa na mpenziwe

kupondwa na lori la tela la kwenda
Zambia au basi la ghorofa liendalo
Ilala kuliko kifo cha penzi, hicho
kifo cha penzi ni cha aina gani?

Hapa mwanamuziki huyo ana-
zungumzia maumivu ambayo mtu
anayapata pale anapoachana na
mke, mume, au mpenzi anayem-
penda sana.

Fikiria, umewekeza kila kitu
kwake halafu mnakuja kuachana
kwa tatizo lolote lile, liwe la kwako
au lake. Wakati mwingine kuna
watu tu wameamua kuliingilia na
kulizima kama kibatari au mshu-
maa.

Moyo unapasuka, unawaka
kama moto, unaweza ukiwa un-
atembea lakini husikii kitu wala
huoni. Watu wanaongea huwasikii
na gari linaweza kukufungia breki
usilione.

Unawaza jinsi mlivyokuwa
mnapendana. Mtu ambaye mliku-
wa mnabembelezana, mnalishana,
mkicheka kwa furaha, leo amegau-
ka kuwa kama adui. Hakupendi
tena wala hataki kukuona.

Hii ndiyo tabia ya mapenzi,
hayajawahi kuwa na mzani sawa
hata siku moja. Ni sawa ni maua tu
huchanua na kunyauka. Asubuhi
yatachanua na jioni yatanyauka.
lla binadamu yanapochanua hu-

fika kwenye kilele cha furaha na
kujisahau kuwa ipo siku yanaweza
kunyauka.

Leo tuna wimbo mmoja wa
masikitiko uliopigwa na bendi
ya Mzinga Troupe iliyokuwa na
maskani yake Morogoro. Ni bendi
ya Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ) kama ilivyokuwa kwa
Mwenge Jazz. Lakini hii ilikuwa
Moro. Ulitungwa na kuimbwa na
Hayati Issa Mrisho miaka ya 1980.
Unaitwa ‘Mazoea Yananikonde-
sha.’

Jamaa alikuwa na mpenzi wake
waliopendana sana lakini aka-
tokea mtu fulani akamlaghai binti
na akaamua kutoroka naye. Jamaa
analalamika sasa, ingawa pamoja
na kulalamika kwake hamlalamikii
mpenzi wake. Anawalalamikia
walimwengu kwa kumchukulia
ampendaye. Anasema mpenzi
wake hajawahi kuwa na kosa
lolote, anaifahamu tabia yake ila
amerubuniwa. Mashairi ya wimbo
mzima haya hapa:-

“Mazoea yananikondesha eee,
nimpendaye kachuliwa mamam
aa, wala sina la kutamka wenye
nguvu wamenirudia ee, wala sina
pa kushtaki wenye nguvu wame-
nirudia eee.

Tuliishi bila matatizo, nyumbani

vitu tele tele wallahi ooo kama
mimi nina kasoro wandugu wa-
nata nijulishwe, oooh kwani mme-
zoea kunichukulia nimpendae.

Daima hakutenda ovu, wala si-
kutenda ovu, vipi laacha makovu
ya kutokusahau milele? Aaah si-
kutenda ovu la kuweza kulipwa
kisasi, wala hakutenda ovu la ku-
tokusahau milele, oooh tuliishi
kwa mapendo mama aaah.

Kinachofanya niseme eee, siyo
sifa za uzuri wake tu, ama sitopata
zaidi yake aa aa, ama nimeshakula
kizizi labda, lakini siamini alijua
matatizo, kweli nasema mtoto
kalelewa.

Kinachofanya nimuwaze eee,
siyo sifa ya upole wake tu, ama
sifa zake nyinginezo aa aa, hapana
alijua matatizo, kwa haki nasema
Mungu anjalie.

Walimwengu mama lele, wali-
taka nitetereke eee. Mbona mjusi
ama kinyonga anapata riziki yake,
tena hula vijididu hai haswa vy-
enye kurukaruka, mbona yeye
hana mbawa, hana makucha wala
vifumbo, hashiki panga wala bun-
duki, masikini eee, unamtosha uli-
mi wake, anakula kwa ulimi wake,
anapata riziki kwa ulimi wake,
sembuse mimi mwanadamu?”

Tuma meseji 0716 350534
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AYA ndiyo maisha ya baadhi
ya akinamama wa uswa-
hilini haswa wasiopenda
kujishughulisha na kazi yoy-
ote, kazi kukaa na kusema ya wenzao,
wakati nao wana matatizo mengi tu
yaliyowashinda, lakini wala hawayaoni.

Kazi yao akipita mtu anaanza ku-
chambuliwa ukucha hadi unywele bila
yeye kujijua.

Wakati wakimnanga dada mmoja
aliyepita dakika moja iliyopita kuwa
gauni lake zuri, lakini rangi yake maji ya
kunde haikuendana na nguo hiyo, pia
ingekuwa ndefu kidogo lakini kaifanya
fupi wakati miguu yake mnyembamba
kama ufagio wa site, na hata viatu alivy-
ovaa ni fasheni ya kizamani, vimeshap-
itwa na wakati.

Wakati huo ndiyo James naye aliku-
wa anapita kutoka kwenye mihangaiko
yake akiwa na uchovu kutokana na kazi
ngumu alizotoka kuzifanya.

Kinamama na kinadada wakamua-
cha yule dada, wakaanza kumuongelea
kijana wa watu juu ya kilichojiri mtaani
hapo siku mbili zilizopita kuwa alim-
tongoza Carry, lakini vipande alivyope-
wa hatorudia tena.

“Mtu mwenyewe masikini ya Mun-
gu pangu pakavu halafu anaenda
kudandia masista duu.”’Dada mmoja
akachangia mazungumzo ambayo yal-
ionekana kukolea wakimsema mtoto
wa watu.

“Mmmbh siyo vizuri kumsema mtoto
wa watu, mwenyewe hata siyo mkorofi,
akituona kama ana hela anatununulia
hata karanga, nyinyi mnasema.”

Ilikuwa ni sauti ya Sauda. Mtoto
mwenye miaka 13 tu ambaye aliwaona
akinamama na kinadada wale ak-
iwemo mama yake mzazi ni kama ha-
wamtendei haki James.

Wakashtuka. Halafu mama yake
akaongea kwa sauti ya juu, “Tuondoke
hapa mtoto wewe, kazi ya umbea tu,
watoto wenzako wote hawapo hapa,
wako huko wanacheza, wengine wako
tuisheni, wewe umejibanza na wakub-
wa tu hapa ili usikie tunayoongea.”

“Siyo hivyo mama, mnamteta mtoto
wa watu, vibaya...” Akakatishwa na sau-
ti ya dada mwingine aliyekuwa hapo.

“Unamtetea sana kwani mchumba
wako? Mama Sauda na huyu ndiyo ana-
faa kuolewa naye, akimaliza shule tuta-
muozesha James.”

“Hakuna, mwenyewe hana hata
habari na mtu, anacheka na watu wote,
huwa anatutetea tukitaka kupigwa nji-
ani, wakati mwingine akituona anatu-
vusha barabara, mnaniudhi mnavy-
omsema.”

Maneno hayo yalimkera mama yake,
akanyanyua kiatu kilichokuwa karibu

@MSAMBA
0656122770

I

“Enhee, unata-
ka kunifahamu
Vipi?” Carry
alionekana ku-
tuliaili kumpa
nafasi ya ku-
fahamiana. La-
Kini kwa jinsi
alivyokuwa
anamwangalia
huku akiwa
amemshikia
kiuno mikono
yote miwili
ilimuwia vigu-
mu mno James
kuongea.

CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry.
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu.
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si

kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake.
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua

miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James.

naye.

Sauda aliliona tukio hilo kabla, akan-
yanyuka haraka na kukimbia. Wakati
mama yake ananyanyua macho ali-
kuwa hatua nyingi kutoka alipo. Akaru-
sha kiatu ambacho kilipita pembeni
kidogo.

“Namwambia mwenyewe.” Sauda
akapaza sauti.

“Wewe wewe Sauda wewe kuwa
na adabu nakwambia.” Mama Sauda
aliishia kulalamika, halafu akamalizia,
“watoto wa siku hizi!”

“Nasema kwa mwenyewe.” Ilisikika
sauti ya Sauda, mwenyewe akiwa
haonekani. Alishakata kona kitambo.

“Tuzae tu.” mama yake akaishia
kusema.

Tukio hili lililokuwa likizungumzwa
lilitokea kweli. Lilitokea maeneo ya
katikati ya Kinondoni Moscow na Mk-
wajuni.

Baada ya siku ya kwanza kukutana
na Carry na mdogo wake Catty akiwa
anatoka kununua mihogo ya kwenda
kunywea chai akawasalimia na kum-
chunia, akitazamwa na Carry kama
kinyago, siku nne baadaye James aliku-
tana naye maeneo hayo.

Alikuwa Carry peke yake. Kama
kawaida yake, ni mtu mwnye kujiamini
na kujaribu licha ya uonekano wake
duni.

“Habari yako bibie!” Akasalimia, aki-
wa tayari kujibiwa lolote lile.

Salamu haikujibiwa haraka. Carry
aliyekuwa amevaa blauzi ya nyeupe
yenye madoa meusi iliyomkaa vema
na sketi ya bluu fupi iliyoacha sehemu
ya mapaja yake wazi alimtazama kama
mtu ambaye anajaribu kumkumbuka
amemuona wapi.

Hata hivyo, bado uangaliaji we-
nyewe ulikuwa wa dharau.

“Umenisahau dada? Mimi si yule am-
baye majuzi tulikutaka kule Kinondoni
Moscow chini kidogo hivi? Tena siku
hiyo ulikuwa na dada yako.” Ilionekana
kama Carry kamkumbuka hivi.

“Hivi kwa nini wewe kaka unapenda
kutufuatilia, kuna kitu unatudai?”

“Hapana dada.”

“Sasa mbona unapenda kutufuatilia
mimi na dada yangu, haya siku ile sijui
mwenyewe unasema umetusalimia,
leo nini tena kimekutuma unisalimie?”

“Dada kwani salamu inagombwa?”

“Wee, koma, aliyekwambia anataka
kusalimiwa nani? Kama kusalimiwa
mali si ningekuwa nimejaza mapesa
ndani.”

“Mimi sifanyi hivi kwa ubaya, nataka
tu kuwasalimie tufahamiane.”

“Enhee, unataka kunifahamu vipi?”
Carry alionekana kutulia ili kumpa na-
fasi ya kufahamiana.

Lakini kwa jinsi alivyokuwa anam-
wangalia huku akiwa amemshikia kiu-
no mikono yote miwili ilimuwia vigu-

Carry.”

Alikuwa Kkijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. Akaamua kujaribu. Kilichompata
hatosahau maishani mwake. Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, .
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja.

mu mno James kuongea. Kwa sababu
{ alijua kwa jinsi ilivyo hata akiongea
i nini sidhani kama atakubaliwa.

“Najua nakuchelewesha.” Akaanza

i kuongea kwa namna ya woga na kigu-
i gumizi.

“Ongea vizuri wewe, ningekuwa

! nachelewa nisingesimama hapa.”

“Unajua dada wewe ni mzuri sana,

{ mrembo sana sijaona mwanamke ali-
! yejaaliwa uzuri, aliyeumbwa akaum-
i bika kama wewe katika eneo lote hili
{ kuanzia Kinondoni Mkwajuni hadi
. Moscow.”

“Kwa hiyo, ndiyo unataka kuse-

! maje?” Akauliza kwa dharau aki-
| geuza uso wake kwanza akaangalia
i sehemu nyingine, halafu akaurudisha
! kumtazama mzungumzaji kwa namna
. yanyodo.

“Niseme tu nimetokea kukupenda

“We, koma, ishia hapo hapo, kwan-

za nani kakutajia jina langu?”

“Wewe unajulikana huku kila mtu

! anakufahamu, kwa nini nisilijue?”

“Kwanza nimekuheshimu wewe ki-

! karagosi, huna hadhi ya kuongea na
¢ mimi.”

“Inawezekana, lakini naomba unipe

hiyo nafasi tafadhali.” Bado sauti yake
i ilikuwa ya mtu asiyejiamini kutokana
i na kupata upinzani mkali na dharau
i kutoka kwa Carry.

“Mimi ni mstaarabu na mwema

i sana, hutojutia kuwa na mimi, ni-
i kubalie.” Aliendelea kuomba akiwa
i hamuangalii Carry usoni.

Ghafla kikafuatia kicheko cha kejeli

i na dharau kutoka kwa Carry. Halafu
i akamuuliza kwa sauti, “unasema?”

Ile sura ya ukali na hasira usoni

i mwake ilitoweka na kubakia ya taba-
i samu ambalo pamoja na kwamba ha-
i likuwa halisi, lakini lilimfanya kuvutia
i na kuzidi kuonekana mrembo.

“Naomba uwe mpenzi wangu.” Aka-

jibu James.

“Naomba uwe mpenzi wangu.” Car-

ry akarudia neno hilo kwa namna ya
i kejeli huku akiwa amebana pua moja
i kwa kidole.

Wakati huo uso wake aliugeuza na

i kuangalia sehemu nyingine, alipomal-
i iza kumuiga, akamshikia tena kiuno
i na kutazama usoni.

“Hivi kama nikikukubalia kikaragosi

i wewe, utanipa nini? Hivi unavyojio-
! na.” Akanyamaza lakini kidole chake
i akawa anakionyesha kwa James akik-
i ishusha na kukipandisha kiasi cha
{ mara nne hivi.

“Umeniona mimi nilivyo? Hivi

i unaweza kunihudumia ikiwa wewe
! mwenyewe tu huwezi kujihudumia
i hapo ulipo.

ITAENDELEA JUMAPILI
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Na Saada Akida

ERIKALI kupitia Wizara

ya Utamaduni, Sanaa na

Michezo imewataka wa-

tumiaji wa kazi za sanaa
kulipa malimbikizo wanayodai-
wa ili wasanii wapate manufaa
kupitia kazi zao.

Kauli hiyo imetolewa juzi jijini
Dar es Salaam, na Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo
Balozi Dk. Pindi Chana, katika
halfa ya utoaji wa mirabaha kwa
wasanii .

Waziri alisema  watumiaji
wote wa kazi za sanaa ambao
wamelimbikiza malipo yao
wanatakiwa kulipa kwa wakati
ili wasanii wapate faida kupitia
muziki huo.

“Serikali itaendelea kuchukua
hatua za kisheria watu ambao
wanachukua kazi za wasanii bila
sheria, Nitoe wito kwa watumiaji
wote wa kazi za sanaa kulipa
madeni kwa wale wenye
malimbikizo ili wasanii wapate
manufaa kupitia, “alisema Waziri
huyo.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Hamisi Mwinjuma maarufu

—

‘Mwana FA’ alipongeza kampuni
ya The Tanzania Music Rights
Society (Tarmiso) kwa kukidhi
vigezo vya kupata leseni ya
kukusanya mirabaha ya wasanii
nchini.

“Nina imani ukusanyaji
utafanyika vizuri kwa haki ili
msipokonywe leseni na Ofisiya
Hakimiliki Tanzania (COSOTA),
Kulikuwa na malalamiko ya
wasanii juu ya kutopata haki zao
kupitia digital plantform nilitoa
mwongozo Cosota na Baraza la
Sanaa Taifa ‘BASATA’ kwa muda
wa siku saba, “alisema Mwana FA

Rais wa Shirikisho la muziki
Tanzania, Addo Novemba,
alisema Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan amewekezaji  katika
sekta hiyo kwa kutoa mikopo
kwa wasanii na kuhakikisha
wanapata mirabaha kupitia kazi
7ao.

“Utaratibu uliopo sasa hadi
wapigaji muziki ambao wapo
nyuma ya wimbo na waandaji
wanapata mirabaha ili kukuza
uchumi wa nchi unakua kwa
pamoja, “alisema Novemba.

Baadhi ya wasanii walipata
mirabaha kwa upande wa

bongo fleva waliongoza ni Nassib
Abdul ‘Diamond’ aliopata sh.
milioni saba laki Saba, wakati
Ali Kiba amechukua sh. milioni
tano.

Kwa wanawake Zuhura
Othman “Zuchu’ amepata sh.
milioni 4 na laki saba huku
Faustina ~ Mfinanga  ‘Nandy’
apatiwa mgao wa mirabaha sh.
milioni tatu na laki tano wakati
Maua Sama sh. milioni mbili na
laki nne.

Pamoja na wasanii wa bongo
fleva lakini waimbaji wa muziki
wa hip hop walipata akiwemo
Rashid Shaban maarufu Young
Lunya alipata sh. milioni moja na
laki sita huku G Nako sh. milioni
moja na laki mbili.

Muziki wa injili Christina
Shusho sh. milioni moja na laki
sita huku Rose Muhando sh.
milioni moja na laki tano na
Good luck Gozbert sh. milioni
mbili na laki mbili.

Bendi ya Msongo Ngoma
awalipata sh. milioni mbili na laki
tatu na Sikinde sh. milioni moja
na laki tano wakati Mzee Yusuph
upande wa taarab amepata sh.
laki tisa.

= .

| Jitu Baya h

kuandaa video

aingia kambim'I

=

MWANAMUZIKI mkali wa Hop hop nchini, Jitu Baya,
yuko mbioni kuachia video ya singo yake mpya ‘Wao’

hivi karibuni.

Akizungumza na Nipashe, Jitu baya amesema
taratibu ya uchukuaji picha unafikia hatua ya
mwisho na wakati wowote atakuwa na kazi ngumu ya
kutengeneza video ambayo ameeleza itakuwa tofauti

na miaka ya nyuma.

“Bajeti yakuteneneza video iko tayarikinachofanyika
kwa sasa ni kutafuta maeneo yatakayotumika ili
iwe tofauti na miaka ya nyuma. Nataka kuonyesha

mapinduzi ya muziki huu wa Hip hop hapa nchini,’

amesema Jitu Baya.

>

Mwimbaji huyo wa kibao cha Mjini, ameendelea
kufanya vyema katika muziki huo kwa kutoa nyimbo

kali zinazowapagawisha mashabiki wa muziki.

7.

MSANII anayvechupukia katika Bongo Fleva kutoka



Jumapili Julai 23, 2023 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

BAYERN WAMTAKA FABINHO

MABINGWA wa Ujerumani, Bayern Munich
wanavutiwa na kiungo wa kati wa Liverpool
na Brazil, Fabinho mwenye umri wa miaka 29,
ikiwa uhamisho wake wa kwenda Al-Ittihad
hautafanikiwa. (Sky Germany)

KANE APANDIWA DAU

KLABU ya Bayern Munich imepanga kutoa ofa
va tatu kwa mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur na England, Harry Kane, na wana uhakika
wa kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29. (Times)

ATALANTA YAIBANIA UNITED-
KLABU vya Atalanta haiko tayari kukubali ya

pauni milioni 86 kwa mshambuliaji wa Denmark,

Rasmus Hojlund mwenye umri wa miaka 20,
ambaye analengwa zaidi na Manchester United.
(Mail)

AMRABAT BADO SOKONI

KLABU ya Fiorentina inasema bado hawa-
japokea ofa rasmi kutoka kwa Manchester
United kwa ajili ya kiungo wake raia wa Mo-
rocco, Sofyan Amrabat, mwenye umri wa miaka
26. (Metro)

WALKER AITAKA BAYERN

MLINZI wa England, Kyle Walker, mwenye
umri wa miaka 33 anatamani kuzungumza na
Bayern Munich anapofikiria kuondoka Manches-
ter City msimu huu wa joto. (Sky Sports)

PALACE: TUNAMWAMINI ZAHA

KLABU vya Crystal Palace ina imani mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried
Zaha, mwenye umri wa miaka 30 atasaini mka-
taba mpya licha ya kutakiwa na Al-Ettifag na
Lazio. (Telegraph)

CITY YAMSHINIKIZA SILVA

KLABU ya Manchester City wanamshinikiza
kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva, mwe-
nye umri wa 28, kujibu kuhusu ofa yao mpya
ya mkataba wa kumlipa mshahara wa pauni
300,000 kwa wiki. (Mirror)

FOREST YASAKA WAPYA

KLABU ya Nottingham Forest inajaribu kusajili
wachezaji wawili kutoka Manchester United,
winga wa Sweden, Anthony Elanga mwenye
umri wa miaka 21, kwa mkataba wa kudumu na
mlinda lango wa England, Dean Henderson (26),
kwa mkopo. (Fabrizio Romano)

WAHI AKARIBIA ATLETICO

KLABU vya Atletico Madrid wanajiandaa
kushindana na Chelsea kumnunua mshambuliaji
wa Montpellier, Elye Wahi, mwenye umri wa
miaka 20. (Express)

TELLES ANUKIA SAUDIA

MLINZI wa kushoto wa Brazil, Alex Telles,
mwenye umri wa miaka 30 yuko mbioni kuka-
milisha uhamisho wake wa pauni milioni nne
kutoka Manchester United na kwenda Al-Nassr.
(Mirror)

AINA KUSAJILIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest pia inakaribia
kumsaini mchezaji huru, Ola Aina, mwenye umri
wa miaka 26, baada ya mkataba wa beki huyo
wa Nigeria kukamilika Torino.(Nottingham Post)

LIVRAMENTO MAMBO SAFI

MLINZI wa kulia wa Southampton na Timu
ya Taifa ya England ya vijana wa umri chini ya
miaka 21, Tino Livramento, anakaribia kuhamia
Newcastle United. (Chronicle Live)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KWANZA

@ @ @ 1\iashabiki wampokea kwa
shangwe nyota huyo wa soka kutoka...

MIAMI, Marekani

IONEL Messi alianza maisha
I yake katika Klabu ya Inter

Miami kwa kishindo huku

‘mchawi’ huyo wa Argentina
kwenye mchezo wake wa kwanza
akifunga bao la ushindi kwa mkwaju
wa faulo dhidi ya Cruz Azul, dakika
za lala salama, juzi.

Miezi saba baada ya
kubeba Kombe la Dunia,
macho ya walimwengu
wa soka yalielekea Flori
da huku mshindi huyo
mara saba wa Ballon d'Or
alipoonekana kwa mara
va kwanza kwenye soka
la Marekani.

Baada ya bao bora la kwanza la
Robert Taylor na likasawazishwa

na Uriel Antuna, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 36 alifunga
bao la ushindi katika mchezo huo
uliochezwa kwenye Uwanja wa
DRV PNK na kuifanya timu yake
kuondoka kifua mbele kwa magoli
2-1.

Ilikuwa mwisho wa ndoto ya
jioni ambayo ilivutia mashabiki wa
kila rika wakiwa wamevalia jezi
iliyoandikwa ‘Messi 10°, wakiwa
na nyota mpira wa kikapu kama
LeBron James, nyota wa tenisi,
Serena Williams, Kim Kardashian
na David Beckham, miongoni mwa
wale waliokuwa kwenye umati
uliojaza uwanja.

Inter walianza kwa kuchukua
uongozi muda mfupi kabla ya
mapumziko kwa bao la Taylor.

Fowadi huyo alishangiliwa kwa
muda wote na alipokelewa kwa
shangwe kubwa na mashabiki
waliojaa uwanjani hapo.

Jordi Alba pia amesajiliwa
kujiunga na kocha wao wa zamani
wa Barcelona, Tata Martino huko
Miami, lakini bado kuna kazi ya
kufanya na hilo lilikuwa wazi kwani
Azul alistahili kusawazisha kupitia
Antuna.

Huu ulikuwa wakati mzuri sana
kwa Ligi Kuu Marekani na usiku
muhimu kwa soka la Marekani
Kaskazini, miaka 48 baada ya Pele
kuichezea New York Cosmos na
miaka 16 tangu Beckham aanze
kuichezea LA Galaxy kwa mara ya
kwanza.
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Partey atakiwa
kubakia Arsenal

NEW JERSEY, Marekani

PSG YAMWACHA
MBAPPE KATIKA
ZIARA YA JAPAN

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, ana

imani, Thomas Partey, atabakia Emir-
ates, licha ya kuwasili kwa nyota wa
England, Declan Rice.

Kiungo huyo wa kati wa Ghana ame-
kuwa akihusishwa na kuhamia Al-Ahli
yva Saudi Arabia, lakini Arteta alisema
bado yeye ni sehemu muhimu ya mi-
pango vake.

Akizungumza kabla ya mechi ya jana
kujiandaa na msimu mpya dhidi ya
Manchester United huko New Jersey
Marekani, Arteta alisema: “Bila shaka,
Thomas Partey ni mchezaji muhimu
sana kwetu na kwangu. Nataka awe
kwenye timu.

“Kila nilipozungumza naye na kila
ninapokuwa na mazungumzo naye
mapenzi yake ni kukaa nasi. Kwangu
mimi.”

Alisema kuwasili kwa Rice haimaani-
shi kupunguzwa kwa jukumu la Partey.

“Wanaweza kucheza pamoja na
hiyo ilikuwa katika mipango yangu,”
alisema. “Unataka kuboresha kikosi na
kuwa na ubora zaidi.

“Tunahitaji wachezaji ambao wa-
naweza kucheza pamoja, lakini tunahi-
taji wachezaji walio katika nafasi moja

ambao wanaweza Kupigania nafasi zao.

“Ni kitu ambacho hatujapata kwa
miaka michache iliyopita na tulitaka
kuboresha hilo na ndiyo sababu tulim-
nunua Declan.”

Sterling: Lishe tofauti iliniathiri

LONDON, England

RAHEEM Sterling amesema
mabadiliko ya mlo yaliathiri
msimu wake wa kwanza Chelsea
na huenda yalichangia matatizo
ya utimamu wa mwili.

Fowadi huyo alicheza mechi
38 katika michuano yote akiwa
na Chelsea baada ya kujiunga
akitokea Manchester City kwa
uhamisho wa pauni milioni 47.5
Julai, mwaka jana, lakini alipata
matatizo ya mara kwa mara ya

misuli ya paja na kutemwa kwe-
nye kikosi cha Timu ya Taifa ya
England.

Sterling alikaa nje ya mechi ya
kufuzu kwa Euro 2024 dhidi ya
Malta na Macedonia Kaskazini
iliyochezwa Juni, mwaka huu,
kufuatia mazungumzo na Kocha
wa England, Gareth Southgate,
ambaye baadaye alisema winga
huyo “hajawa fiti fiti kimwili na
hali yake.”

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 alitatiziza kuwa ka-

tika kiwango chake bora mara
kwa mara pale Stamford Bridge,
lakini analenga kuweka kampe-
ni tofauti nyuma yake kama seh-
emu ya kikosi cha wachezaji 29
cha Chelsea kwenye ziara nchini
Marekani.

Akizungumza kabla ya mechi
ya jana ya kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi Kuu England
dhidi ya Brighton huko Phila-
delphia, aliwaambia waandishi
wa habari: “Katika msimu nilib-
adilisha lishe yangu na kwenda

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappé ameondolewa katika kikosi
. cha Paris Saint-Germain kilichosafiri jana
kwenda Japan kwenye ziara ya kujiandaa na
simu mpya, na vyanzo vimeiambia ESPN
mabingwa hao wa Ufaransa wanafikiria kutomche-
zesha tena nyota huyo. —~eeee— ~——wme - -
Mbappé mwenye umri wa miaka 24 amebakiwa na
mwaka mmoja pekee katika mkataba wake na ame-
iambia klabu hiyo ana nia ya kumaliza mkataba wake
na kuondoka kama mchezaji huru msimu wa joto wa
2024. C —
Rais wa PSG, Nasser Al-Khelaifi, hapo awali alise-
ma Mbappé lazima asaini mkataba mpya msimu huu
ili kusalia katika klabu hiyo au aamue kuondoka sasa,
kwa sababu hawapo tayari kumwacha aondoke bure.
Vyanzo vililambia ESPN Mbappé, ambaye aliam-
biwa habari hiyo [jumaa baada ya kufunga bao ka-
tika ushindi wa 2-0 kwenye mechi kirafiki dhidi ya Le
Havre, alishangazwa na hatua hiyo lakini ameikubali.
“Wachezaji ambao hawataki kuwa hapa, mlango
uko wazi,” alisema Al-Khelaifi akikiambia kikosi
hicho hapo Jumanne bila kumtaja mwanasoka huyo
wa Ufaransa ambaye alikuwapo chumbani. = -
Hata hivyo, Mbappé hatabadili mawazo yake na
kusaini mkataba mpya. Alirudia msimamo huo kwa
mara nyingine kwa klabu mapema wiki hii, jambo
ambalo lilimkasirisha zaidi Al-Khelaifi. =
Mbappé, ambaye alimaliza kama mfungaji bora wa
Ligue 1 katika misimu mitano iliyopita, alituma barua
kwa PSG mwezi uliopita akieleza hana nia ya kuon-
geza mkataba wake. - e ~ v~ -~ - -
Lakini baadaye alifafanua hakuiomba klabu hiyo
ya Ufaransa imruhusu kuhamia kwa miamba ya His-
pania, Real Madrid, ambayo siku za nyuma ilijaribu
na kushindwa kumpata nyota huyo. — —eeee -
ESPN iliripoti wababe hao wa Laliga wana kila
kitu kikiwa tayari watakapopata taa ya kijani kutoka
kwa Mbappé au PSG. Wanafahamu mpango huo uta-
zidi euro milioni 200 kutokana na ada, nyongeza na
kamisheni. ~ - e <~ —— -~
Madrid ndio klabu pekee ambayo Mbappé anataka
kujiunga nayo msimu huu wa joto, vyanzo vililambia
ESPN, na ndio timu pekee inayoweza kumnunua.
Kulingana na vyanzo vya ESPN, hakujakuwa na
mawasiliano kati ya klabu hizo mbili, lakini Madrid
wamekuwa wakizungumza na wawakilishi wa Mbap-
pé kwa muda.

kufanya kitu tofauti kidogo am-
bacho sikuwa nimefanya hapo
awali.

“Na sikuwa sawa na hali yan-
gu. Nafikiri pengine kubeba uzi-
to kidogo wa ziada, nilikuwa na
matatizo machache ya misuli ya
paja na hivyo ndivyo ilivyokuwa.

“Kuelekea mwisho wa msimu
misuli ya paja haikuwa sawa
tena. Mimi na kocha tulifanya
uamuzi pamoja kwamba jambo
bora kwangu kufanya ni kujiu-
guza ili nipone vizuri.”
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HABARI MICHEZO

SERIKALI YAKABIDHI MIRABAHA
IKISISITIZA KUONGEZA UBUNIFU

Na Saada Akida

IZARA ya Uta-

maduni,  Sanaa

na Michezo ime-

wataka watumiaji
mbalimbali wa kazi za sanaa
nchini kulipa malimbikizo ya
fedha wanazodaiwa ili wasanii
wapate manufaa kupitia sanaa
hiyo wanayoifanya, imeelez-
Dar es Salaam juzi na Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo Balozi Dk. Pindi Chana,
katika hafla ya utoaji wa mira-
baha kwa wasanii.

Chana alisema watumiaji
wote wa kazi za sanaa ambao
wamelimbikiza malipo yao
wanatakiwa kulipa kwa waka-

ti ili wasanii wapate faida kupi-
tia muziki huo.

“Serikali itaendelea kuchu-
kua hatua za kisheria kwa
watu ambao wanachukua
kazi za wasanii bila sheria, ni-
toe wito kwa watumiaji wote
wa kazi za sanaa kulipa mad-
eni na malimbikizo ili wasanii
wanufaike, “alisema Chana.

Naye Naibu Waziri wa
wizara hiyo, Hamisi Mwin-
juma maarufu ‘Mwana FA
aliipongeza Kampuni ya The
Tanzania Music Rights Soci-
ety (TARMISO) kwa kukidhi
vigezo vya kupata leseni ya
kukusanya mirabaha ya wasa-
nii hapa nchini.

“Nina imani ukusanyaji uta-
fanyika vizuri na kwa haki

ili msipokonywe leseni na
Ofisi ya Hakimiliki Tanzania
(COSOTA), kulikuwa na ma-
lalamiko ya wasanii juu ya ku-
topata haki zao kupitia digital
platform, nilitoa mwongozo
kwa Cosota na Baraza la Sa-
naa Taifa (BASATA),” alisema
Mwana FA.

Wakati huo huo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa COSOTA,
Doreen Sinare, alisema jumla
ya Sh. milioni 326 zimetolewa
kwa wasanii katika mchakato
huo wa mirabaha.

“Nitoe wito kwa makam-
puni kujitokeza kujisajili ili
wapate leseni ya utoaji wa
mirabaha, sisi kama COSOTA
tutabaki kama wasimamizi, “
Sinare alisema.

Rais wa Tarmiso, Hermes
Bariki ‘Hermy B’ alisema jana
wanatambua umuhimu wa
mirabaha hivyo anawasihi
wasanii wake wabunifu katika
kazi zao ili kukuza sanaa kwa
kiwango kikubwa.

“Tupo  pamoja  kuleta
maendeleo ya muziki nchini
Tanzania, wasanii waongeze
bidii katika kazi zao, “ Hermy
B alisema.

Baadhi ya wasanii walipata
mirabaha kwa upande wa
bongo fleva ni Nassib Abdul
‘Diamond Platnumz’ aliyepata
Sh. milioni 7.7, Ali Kiba Sh. mil-
ioni tano, Zuchu Sh. milioni
nne, Nandy Sh. milioni 3.5
wakati Maua Sama amepata
Sh. milioni 2.4

Waziri wa
Utamaduni,
Sanaa na Mich-
ezo. Balozi Dk.
Pindi Chana
(kushoto),
akifurahi baada
ya kumkabi-
dhi funguo ya
zawadi la gari
alilokabidhiwa
Miss Tanzania
2023, Tracy
Nabukeera.
Mrembo

huyo aliibuka
mshindi katika
shindano lililo-
fanyika Dar es
Salaam usiku
wa kuamkia
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Skudu, Mkude waiteka Yanga
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buiza katika tamasha hilo ni
Mzee wa Bwax, Christian Bella,
Mavocali, Sharo Mwamba,
Dullah Makabila, Marioo na
Rayvany aliyeingia na ‘kijiji".

Msanii wa muziki wa ki-
zazi kipya, Raymond Shaaban,
ameingia uwanjani na maden-
sa wasiopungua 100 ambapo
walizunguka Uwanja mzima,
aliimba nyimbo tatu ikiwamo
wimbo maalum wa Yanga am-
bao amewasifia viongozi wa
klabu hiyo.

Mapema mchana, kikosi cha
Yanga Princess kilianza vyema
msimu kwa kupata ushindi
mnono wa mabao 3-0 dhidi ya
timu mpta iliyopanda daraja,
Geita Gold Queens kutoka
mkoani Geita wakati mchezo
mwingine  uliowakutanisha
wafanyakazi wa klabu hiyo

ya Jangwani dhidi ya wasanii
ulimalizika kwa sare ya bila ku-
fungana. Baada ya tamasha
hilo kumalizika, mabingwa
hao watetezi wataendelea na
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa
na mechi ya hatua ya nusu
fainali ya Ngao ya Jamii dhidi
ya Singida Fountain Gate FC.

Yanga ambayo msimu uliopi-
tailicheza fainali ya mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika, pia ndio ma-
bingwa watetezi wa Kombe la
FA na Ngao ya Jamii.

Kabla ya mechi kuanza
jana, Kocha wa Yanga, Miguel
Gamondi, alisema amefura-
hishwa sana na mapokezi am-
bayo amepewa na hakuamini
kile alichokiona.

“Nina furaha sana, nimefura-
hia sana haya mapokezi, nime-
furahi kuwa sehemu ya kikosi
hiki,” Gamondi alisema.

Prisons kusajili
wachezaji sita

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushindwa kwen-
da Zanzibar kama ilivyotaraji-
wa, kikosi cha Prisons kinajian-
daa kuelekea Musoma, mkoani
Mara ili kuweka kambi ya kwa
ajili ya maandalizi ya msimu
mpya wa 2023/2024 wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Prisons pia itashiriki mash-
indano ya kuwania Kombe
la FA ambayo bingwa wake
ataiwakilisha Tanzania Bara
katika mashindano ya kima-
taifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Kocha Msaidizi wa Prisons,
Shaaban Mtupa, alisema kikosi
chao kinaendelea vyema na
mazoezi yake jijini, Mbeya
wakati wowote wataelekea Mu-

soma ili kwenda kukamilisha
programu ya ‘pre season’.

“Maandalizi yetu yanakwen-
da vizuri hapa Mbeya, kikubwa
tunajiandaa na ligi kwa sababu
tunajua itakuwa ngumu kuliko
iliyopita, kuhusu tutakapoele-
kea kuweka pre season,” alise-
ma Mtupa.

Kuhusu usajili, kiongozi huyo
alisema wanajiandaa kusajili
wachezaji wapya sita ambao
watakiongezea nguvu kikosi
chao ili kukabiliana na ushin-
dani utakaokuwapo.

Alimtaja straika, Salum Ki-
himbwa, tayari wamesham-
sajili na wamemnasa akitokea
Mbeya City.

Kabla ya kutua Mbeya City,
Kihimbwa  aliichezea kwa
muda mrefu Mtibwa Sugar.

]
Simba SC
yatambia
faida za
Miguissone

Mkuu wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema baada ya ‘fununu’ za
muda mrefu, sasa wamefanikiwa
kumnasa nyota huyo kwa ajili

va kuongeza nguvu katika kikosi
chao.

Ahmed alisema kurejea kwa
Miguissone ni faida kwa Simba
kwa sababu ana uzoefu mkubwa
katika mashindano ya Afrika na
pia analifahamu vyema soka la
Tanzania kutokana na kucheza
kwa mafanikio katika kipindi
kifupi kilichopita.

“Tayari Miquissone amesha-
wasili Tanzania kwa ajili ya
maandalizi ya safari ya kwenda
Uturuki, muda wowote kuanzia
sasa ataungana na wachezaji
wengine ili kujiandaa na msimu
mpya wa mashindano yaliyopo
mbele yetu,” alisema Ahmed.

Aliweka wazi bado Simba
haijamaliza mchakato wa usajili
na lengo ni kutaka kutekeleza
mapendekezo yote yaliyotolewa
na benchi la ufundi kwa ajili ya
kufikia malengo ya klabu katika
msimu mpya.

Usajili wa Miquissone unaleta
mashaka juu ya hatima ya nyota
wawili wa kigeni wa timu hiyo,
Pape Sakho, ambaye bado hajaji-
unga na kikosi cha Wekundu hao
wa Msimbazi akiwa kwao Senegal
na tetesi zikisema klabu moja ya
Ubelgiji inamhitaji.

Nyota mwingine ambaye naye
yuko katika sintofahamu ni
Banda ambaye alikuwa anavaa
jezi namba 11 ambayo tayari
amepewa Miquissone.

Wakala wa Banda, Tigana
Amadou, aliliambia gazeti hili hivi
sasa anaendelea na mchakato
wa kumtafutia timu nyingine
mchezaji wake baada ya ku-
tokuwa na msimu mzuri ndani ya
Simba.

Amadou alisema baada ya Ban-
da kupoteza namba katika kikosi
cha kwanza, hali imekuwa nguvu
kwake na wamefikia uamuzi wa
kutafuta timu nyingine ili aka-
jaribu changamoto mpya.

“Bado naamini Banda ni
mchezaji mzuri, lakini msimu
uliopita alishindwa kuwa katika
kiwango kizuri baada ya kuanda-
mwa na majeraha yaliyomfanya
akae nje kwa muda mrefu.

Tunaendelea kupambana
kutafuta timu ambayo itampa
nafasi ya kucheza zaidi ili aweze
kurejea katika kiwango chake
kama ilivyokuwa awali,” alisema
Amadou.



Saada Akida na Adam
Fungamwango

ASMI mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga wamet-
mbulisha kikosi chao

cha msimu wa 2023/2024
huku wachezaji wawili wapya,
Mahletse Makudubela ‘Skudu’
kutoka Afrika Kusini na kiungo
Mtanzania, Jonas Mkude, wak-
ishangiliwa zaidi.

Mashabiki wa Yanga wali-
ofika kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam
jana walionyesha mahaba kwa
wachezaji hao, ikiwa ni ishara
wanatarajia makubwa kutoka
kwao kuelekea msimu mpya
wa mashindano.

Majina ya wachezaji hao
yalikuwa ya mwisho kutam-
bulishwa baada ya kuitwa
Mkude aliyeachwa na Simba,
mashabiki walinyanyuka na
kushangilia kwa kuwapa hes-
hima kutokana na ujio wao.

Skudu, ulikuwa ni utam-
bulusho wa mwisho na ali-
ingia kwa mbwembwe kwa
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SKUDU, MKUDE
WAITEKA YANGA

® ® ® Gamondi afunguka amefurahishwa
mapokezi makubwa ambayo kwake...

kucheza muziki wa staili ya
Mapiano na kuchezea mpira
ambao uliishia mikononi kwa
kipa chaguo la kwanza wa
timu hiyo, Djigui Diarra, am-
baye naye alishangiliwa kwa
kuonyesha umahiri wake wa
kudaka.

Katika orodha ya majina 26
ya wachezaji wa Yanga msimu
huu mpya wa Ligi Kuu Tanza-
nia inaotarajia kuanza Ago-
sti 15, 2023, jina la Yannick
Bangala na Shaban Djuma
hayako katika majina yaliyo-
tajwa katika utambulisho huo.

Pia kati ya wachezaji hao
waliotambulishwa jana, 17 ni
nyota wa zamani, saba wapya,
watano wa kigeni na wawili
wakiwa ni wazawa.

Utambulisho wa kwanza uli-
kuwa saa 11:22, Bakari Mwam-
nyeto akifungua dimba la
utambulisho huo akiwa ame-
valia jezi yake namba tatu am-
bayo alikuwa akitumia msimu

uliopita, na baada ya hapo
ikafuata zamu ya makipa wote
watatu akiwamo Diarra (39),
Abdultwalib Msheri (16) na
Metacha Mnata (1), wachezaji
wengine ni Denis Nkane am-
baye amebadilisha jezi na sasa
anatumia jezi (40) ambayo
awali alikuwa akivaa Clement
Mzize atakayetumia (24).

Wengine ni Farid Mussa
(17), Joyce Lomalisa (13), Jesus
Moloko (12), Ibrahim Bacca (2),
Chrispin Ngushi (11), Mudathir
Yahya (27), Stephen Aziz Ki
(10), Khalid Aucho (8), Salum
Aboubakar ‘Sure Boy (18),
Dickson Job (5), Zawadi Mauya
(20), Kennedy Musonda (25),
Pacome Zouzoua (26) na Nick-
son Kibabage (30).

Beki Kibwana Shomari sasa
atavaa jezi namba 33 ambayo
msimu uliopita ilivaliwa na
Bernard Morrison, Max Nz-
engeli (7), Gift Freddy (37) na
Kouassi Yao atavaa jezi namba

(21) iliyokuwa inavaliwa na
Djuma.

Mbali na kuonyesha uwezo
wake wa kucheza kabumbu,
nyota mpya wa Yanga, Mahl-
etse Makudubela ‘Skudu’
alishindwa kuvumilia kwa kua-
mua kucheza Mapiano wakati
akitambulishwa rasmi mbele
ya mashabiki kuwa ni mmoja
wa wachezaji timu hiyo.

Kama haitoshi, Skudu tena
aliamua kuambatana na Juma
Jux, kucheza kibao maarufu
msanii huyo wa bongo flava
kinachotamba sasa kiitwacho
‘Huyu Demu Wake Nani’ huku
wachezaji wenzake wakiwa
wamerejea vyumbani tayari
kujiandaa na mchezo wa
kirafiki wa kimataifa dhidi ya
Kaizer Chiefs kutoka Afrika
Kusini.

Wasanii wengine waliotum-
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B Simba SC
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yatambia
faida za
Miquissone

Na Saada Akida

HATIMAYE winga wa Timu ya
Taifa ya Msumbiji, Luis Miquis-
sone (27), amerejea rasmi kwa
Wekundu wa Msimbazi kwa ku-
pewa mkataba wa miaka miwili,
jana.

Miquissone amerejea Tanzania
baada ya kufikia makubaliano ya
kuvunja mkataba na vigogo wa
Afrika, Al Ahly ya Misri, ambayo
ilimsajili akitokea Simba.

Mchezaji huyo hakuwa na
msimu mzuri na Waarabu hao
katika kipindi chote alichokaa
Misri.

Taarifa zilizopatikana kutoka
katika klabu hiyo zinasema Mi-
quissone atakabiziwa jezi yenye
namba 11 mgongoni ambayo
msimu uliomalizika ilikuwa
ikivaliwa na mshambuliaji, Peter
Banda.

Winga alikuwa akivaa jezi
yenye namba hiyo alipokuwa
akiitumikia Simba hapo awali.

Akizungumza na Nipashe jana,
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