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Mkuu wa Mkoa
wa Manyara,
Charles Makon-
goro Nyerere
(katikati), aki-

= furahia jambo

* na wanafunzi wa
Shule ya Se-
kondari Mirerani
Benjamin William
Mkapa alipofanya
ziara ya kukagua
- wanafunzi walio-
ripoti shuleni
juzi, (kushoto) ni
Mkuu wa Wilaya
ya Simanjiro, DK.
Suleiman Serera
na Mwalimu

- Mkuu, Sam-

wel Kaitira (kulia).
PICHA: GIFT
THADEY

Hujuma hifadhini

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amesema baadhi ya
mahakimu, majaji na mawakili
wanashiriki kuhujumu maeneo
ya hifadhi kwa kupokea rushwa
na kuathiri utoaji haki.

Amesema hujuma hizo zina-
jumuisha mahakama kuzuia mi-
nada ya mifugo inayokamatwa
kwenye maeneo hayo na ku-
watoza faini ndogo wamiliki wa
mifugo.

Akizindua Wiki ya Sheria kwe-
nye Viwanja vya Nyerere Square
jijini hapo jana, Makamu wa
Rais alisema: “Katika ziara zangu
ninazofanya mikoani na nyingine
zinanikuta ofisini, ninapokea
malalamiko mengi ya wananchi
kuhusu mhimili wa mahakama
lakini na vyombo vingine - polisi
na magereza yenyewe, kwenye
mfumo wa utendaji na utoaji
haki kwa ujumla wake.

“Baadhi ya malalamiko ni-
nayosikia ni kwamba baadhi ya
mahakimu, mawakili na majaji
sio waaminifu, wanadai rushwa
kinyume cha kiapo chao, kuna
minada ya mifugo ambayo
inakamatwa kwenye maeneo ya
hifadhi, mara kadhaa Mbeya kule
tunaletewa malalamiko minada
hiyo inazuiliwa kwa amri ya ma-
hakama.

“Tena wakati mwingine un-

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI
SADICK W. CHIBUGA

anatangaza kupoteza

kadi ya bajaji yenye usajili
wa MC 708DDT. Kwa
yeyote atakayeziona atoe
taarifa polisi.
Ametoa taarifa polisi na
kupewa namba
IRI/IRI/RB/26552/2023.

ashtuka kabisa hiyo mahakama
inakaa Jumapili au basi hizo faini
ambazo zinaamriwa ni ndogo
mno, kwa hiyo mwenye mifugo
yake analipa faini baada ya nusu
saa anarudisha mifugo yake kwe-
nye hifadhi.”

Pia alisema amepokea malala-
miko ya fedha za kigeni zina-
zokamatwa mipakani, zinapotea
mikononi mwa mahakama
na hukumu zinapindishwa ili
kumpa ushindi mwenye fedha.

“Yapo malalamiko mengine,
ni pamoja na gharama kubwa
za uendeshaji wa kesi na kulipa
gharama za mawakili, wananchi
wanalalamikia hukumu kuan-
dikwa kwa lugha ya Kiingereza
lakini pia watuhumiwa wanakaa
mahabusu muda mrefu wanasu-
biri uchunguzi kukamilika.

“Wananchi wengine wanase-
ma ‘jamani hatuna elimu ya she-
ria’, hivyo kuna ukosefu wa elimu
ya sheria kwa umma pamoja na
jitthada zote ambazo mmefan-
ya,” alisema.

Aliwataka wahusika katika
mfumo wa utoaji wa haki kuen-
delea kutoa elimu kwa umma na
kuhakikisha huduma mbadala
ya usuluhishi inapatikana na ku-
fikika kwa urahisi.

“Nitoe wito kwa mahakama
kushirikiana vyema na wadau
katika kuimarisha utatuzi wa
migogoro kwa njia ya usuluhi-

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.17
OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BONIFACE MHINA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATIX
BY ELIZABETH WILLIAM SHEWAI

GENERAL CITATION
(MADE UNDER RULE 75 OF PROBATE RULES GN
369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 03 Day of February, 2023

Date at Korogwe this 19 day of January , 2022

shi ili kufikia malengo yake kirahisi,”
aliagiza.

Makamu wa Rais alisema mawakili
wa kujitegemea wanapaswa kujiele-
keza katika kutoa elimu na ushauri
sahihi kwa wateja wao kuhusu namna
bora ya kutatua migogoro ikiwa ni
pamoja na kutumia njia mbadala ya
usuluhishi badala ya kuendelea na kesi
mahakamani.

“Asasi za kiraia na mashirika yasiyo
ya kiserikali yaendelee kutoa elimu
kwa umma, misaada kwa wananchi na
kujenga uelewa kuhusu haki za msin-
gi za kiraia na umuhimu wa utatuzi
wa migogoro kwa njia ya usuluhishi,
pia viongozi wa dini na viongozi wa
mila kote nchini wasaidie mahakama
kuzungumza na wananchi kuhusu
umuhimu wa utatuzi wa migogoro
kwa njia ya usuluhishi,” alielekeza.

Pia aliagiza kuangaliwa upya ufanya-
jikazi wa mabaraza ya ardhi nchini ku-
tokana na kuongezeka kwa migogoro
ya ardhi inayokosa usuluhishi wa
mapema.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Hamis Juma, alitoa rai kwa wananchi
wanaohitaji kudai haki zao, kufaha-
mu kwanza haki hizo kwa kusoma na
kutafuta elimu itakayowezesha kufa-
hamu sheria na taratibu zinazoongoza
haki inayotafutwa.

Alisema Wiki ya Sheria itatumika
katika kutoa elimu na kuwakumbusha
wananchi namna ya kupata haki zao
kwa njia sahihi na rahisi.

Alisema wananchi wana wajibu wa
kumaliza mashauri kwa njia ya usu-

¢ luhishi huku akitoa wito kwa wananchi
: kutembelea Maonesho ya Wiki ya She-
¢ ria na hususani Mahakama Kuu Kituo
 cha Usuluhishi ili kupata elimu na uele-
: wa zaidi kuhusu njia hiyo iliyosheheni
: faida lukuki kwa kuwa kufanya hivyo
¢ kutawapa nafasi ya kufanya shughuli
. za uzalishaji na kujiongezea kipato.

“Ni muhimu wananchi wafahamu

: pia namna ambavyo migogoro ya bi-
: ashara, kazi au mikataba inayoweza
: kutokea kwa njia za mitandao,” alise-
© ma.

Maonyesho hayo yaliyozinduliwa

: jana yatafanyika kwa siku nane hadi
: Januari 29 yatajapohitimishwa yaki-
: fuatwa na kilele cha Siku ya Sheria
¢ itakayofanyika Februari Mosi mwaka
: huu, Rais Samia Suluhu Hassan akiwa
* mgeni rasmi.

: kali
: wa kuanza kwa mchakato
: wa Katiba Mpya hususani
 hatua muhimu za kupitiwa
: upya kwa sheria ya mabadi-
¢ liko ya katiba hiyo pamoja
* na sheria ya kura ya maoni,
¢ kuitishwa
: wa majadiliano ya kitaifa
: kuhusu Katiba, kuundwa
¢ kwa kamati ya wataalamu
: wa kuandaa rasimu na ku-
¢ pigwa kwa kura ya maoni.

]
Kamati Kuu ACT vatoa
maazimio ya hoja nyeti

© Na Elizabeth Zaya

KAMATI Kuu ya Chama

: cha ACT-Wazalendo kupitia
. kikao chake maalum im-
¢ efikia maazimio mbalimbali
* na kutoa maelekezo kwa
¢ serikali.

Kamati hiyo imefikia maa-

¢ zimio hayo kupitia kikao
: chake kilichofanyika Janu-
. ari 21 mwaka huu mkoani
¢ Dar es Salaam.

Akizungumza na waandi-

: shi wa habari jana mkoani
: Dar es
¢ Mkuu wa chama hicho, Ado
: Shaibu, alisema miongoni
: mwa maazimio hayo ni ku-
: toa maelekezo kwa kamati
: ya wasemaji wa kisekta
: wa chama hicho kufanya
: uchambuzi wa kina wa hali
¢ ya kiuchumi na hatua za ku-
¢ chukua kuukwamua.

Salaam, Katibu

Mengine kwa mujibu wa

¢ Shaibu ni pamoja na kutoa
: maelekezo kwa kiongozi
: wa chama hicho, Zitto Ka-
. bwe kukamilisha uundwaji
: wa kamati ya kuisimamia
¢ Serikali ya Mapinduzi ya
: Zanzibar (SMZ), ili kuiwaji-
¢ bisha na kupaza sauti dhidi
: ya hali ngumu ya maisha
¢ inayowakabili wananchi wa
¢ Zanzibar.

Azimio lingine kwa mu-

¢ jibu wa Katibu Mkuu huyo,
: ni kuitaka SMZ kuweka
: wazi kalenda ya utekelezaji
: wa mapendekezo ya ripoti
: ya vikosi kazi vya demokra-
¢ sia.

Lingine ni kuitaka seri-
kuweka wazi muda

kwa mkutano

Alisema Kamati Kuu pia

¢ iliitaka SMZ kuweka bayana
. kalenda na mchakato wa
: uundwaji wa Tume huru ya
¢ Uchaguzi na kutaka mael-
: ezo ya kina kuhusu uund-
: waji wa kamati ya uteuzi
! ya wajumbe wa Tume za
¢ Uchaguzi za Tume ya Taifa
: ya Uchaguzi (NEC) na Tume
. ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
¢ wakiwamo
: makamu mwenyekiti, mku-
© rugenzi na upatikanaji wa
¢ wajumbe wake.

mwenyekiti,

“Kamati Kuu imeazimia

: kumtaka Rais wa Zanzibar,
¢ Dk. Hussein Ali Mwinyi ku-
: fanya uamuzi juu ya masu-
¢ ala yaliyoachwa
¢ kikosi kazi cha Zanzibar

kwenye

baada ya mashauriano na
Makamu wa Kwanza wa
Rais wa SMZ kuhusu kura
ya mapema na mfumo wa
kupatikana kwa kamati ya
uteuzi wa wajumbe wa ZEC.
Kuhusu Mwelekeo wa
Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa Zanzibar (SUK), Shaibu
alisema Kamati Kuu iliele-
keza uwamuzi kuhusu suala
hilo uwasilishwe kwa barua
rasmi kwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Zanzibar, Rais
Mwinyi na kunakiliwa kwa
barua hiyo kwa Mwenyekiti
wa chama hicho Taifa, Rais
Samia Suluhu Hassan.
Kamati hiyo pia ime-
azimia kuwaagiza viongozi
wakuu wa chama hicho
kuonana na mabalozi wa-
naoziwakilisha nchi zao
nchini na serikali zao ili
kuwaeleza mwenendo wa
sasa aliodai usioridhisha wa

SUK.
Shaibu alisema chama
chao kinamtaka  Rais

Mwinyi kuweka wazi ripoti
ya kikosi kazi alichokiunda
kushughulikia masuala ya
demokrasia Zanzibar kama
ambavyo imefanyika kwa
Rais wa Tanzania.

“Penye nia ya dhati, mas-
uala yanayogusa maslahi
ya umma huwekwa wazi,
hakuna sababu inayohalali-
sha kufichwa kwa ripoti ya
kikosi kazi.

“Kwa kuwa kwenye vikao
mbalimbali Rais wa Zan-
zibar amekuwa akieleza
kuwa hoja za maridhiano
zitatekelezwa kwa ufanisi,
atakapochaguliwa  kuwa
Makamu Mwenyekiti wa
CCM, Kamati Kuu imewe-
ka muda wa utekelezwaji
wa makubaliano baina ya
Rais Mwinyi na marehemu
Maalim Seif Sharif Hamad
waliyoyafanya kabla ya ACT-
Wazalendo kuingia kwenye
Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa, tunataka utekelezaji
kwa vitendo wa hoja tatu
zilizowasilishwa kwa Rais
Mwinyi.

“Mbali na hoja ya kuachi-
wa huru viongozi wa ACT-
Wazalendo waliokuwa ma-
habusu au wameshikiliwa
kwa njia nyingine ambayo
imetekelezwa, Kamati Kuu
inataka utekelezwaji wa
hoja ya kufanyika uchun-
guzi huru wa kimahakama
kuhusu uvunjwaji wa haki
za binadamu wakati wa
uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2020, kuwapatia fidia
waathirika wa uchaguzi
huo na kufanyiwa mapitio
na mabadiliko mfumo wa
uchaguzi na Mahakama wa
Zanzibar,” Shaibu alisema.
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Kina cha maji Bwawa la Nyerere chafikia mita 116

Na Mwandishi Wetu

KINA cha maji kwenye bwawa
la kufua umeme la Julius Nyerere
(JNHPP) kimefikia mita za uzajo
116 kutoka usawa wa bahari, iki-
wa ni mwezi mmoja tangu Rais
Samia Suluhu Hassan alipofunga
rasmi lango la kuchepusha maji
na kuruhusu yajae bwawani.

Mwishoni mwa wiki, Mhandisi
Mkazi, Emmanuel Mwandambo
kutoka Kampuni ya TANROADS
Engineering Consulting Units
(TECU), alibainisha hayo alipotoa
ufafanuzi wa mambo mbalimbali
kwa makatibu wakuu wastaafu
waliotembelea mradi huo.

Viongozi hao ni makatibu
wakuu na manaibu katibu wakuu
wastaafu waliowahi kuhudumu
katika Wizara ya Nishati kwa
nyakati tofauti wakiongozwa na
Katibu Mkuu Kiongozi na Katibu
Mkuu wa Baraza la Mawaziri ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, Zena Ahmed Said.

Desemba 22, mwaka jana, Rais
Samia alifunga lango la kuchepu-
sha maji na kuruhusu maji kuan-
za kujaa kwenye bwawa kwa
kuwa wataalamu wameeleza ili
pajae panahitaji misimu miwili
kamilifu na matarajiao ni kuanza
kuzalisha umeme mwakani.

Akizungumza baada ya kutem-
belea maeneo mbalimbali ya

mradi huo, Zena alisema mradi
huo ni mkubwa na unaendelea
vizuri na kwamba taarifa wali-
yopewa ujenzi umefikiwa asil-
imia 80.22 na inategemewa hadi
kufikia Januari 2024, umeme wa
kwanza utaanza kuzalishwa.

Alisema umeme huo utasa-
firishwa hadi Chalinze ili uung-
wanishwe kwenye Gridi ya Taifa
na kusambazwa kwenda sehemu
mbalimbali za nchi yetu.

Kwa mujibu wa Zena, faida
mbalimbali za mradi huo unao-
tarajiwa kuzalisha jumla ya meg-
awati 2,115, ni pamoja na upati-
kanaji wa umeme wa uhakika
ambao utaondoa kabisa changa-
moto ya upungufu wa umeme.

Pia kupata ujuzi utakaosaidia
wengi kwa kuwa vijana wengi
walioshiriki katika ujenzi wa
mradi huu watabakia na uelewa
utakaowawezesha kujiajiri na
hata kutumika kwenye miradi
mingine inayoendelea.

“Bwawa hili likimalizika kwa
kweli litakuwa ni mkombozi
mkubwa sana kwa sababu nchi
yetu itaweza kupata umeme wa
uhakika na kupelekea changa-
moto ya upungufu wa umeme
kubaki historia.

“Kwa hiyo, tuendelee kushiriki-
ana ili tulikamilishe hili na baada
ya hapa vijana wetu wengi wa-
takuwa wamepata ujuzi.

“Nitoe wito kwa Wizara ya
Nishati iweke kanzidata ili ku-
watambua wale wote waliohusi-
ka kwa sababu nimeambiwa
asilimia 90 ya wafanyakazi ni
Watanzania,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Ni-
shati, Felchesi Mramba, alisema
mradi huo utakuwa na faida ny-
ingi kwa Watanzania na kwamba
serikali imeandaa mipango min-
gi ya matumizi ya bwawa am-
bayo ni pamoja na kutenga hek-
ta 400,000 kwenye Rufiji Delta
zitakazotumika kwa shughuli za
kilimo cha umwagiliaji.

Pia bwawa litatumika kwa ajili
ya shughuli za uvuvi na kuwez-
esha kupatikana kwa maji na
umeme wa uhakika pamoja na
kuwapatia vijana ajira.

Katibu Mkuu mstaafu, Dk.
Avemaria Semakafu, alipongeza
serikali na wizara kwa kuen-
deleza kwa kasi kubwa mradi
huo wa kimkakati ambao unat-
egemewa kuwa kichocheo cha
maendeleo kwa Watanzania na
taifa kwa ujumla. Alitoa wito kwa
wizara na TANESCO kuandaa
makala maalum itakayowahusi-
sha wadau wote waliohusika ka-

Mhandisi Mkazi,
Emmanuel Mwan-
dambo, wa Mradi

wa Julius Nyerere
kutoka Kampuni va
TANROADS Engineer-
ing Consulting Units
(TECU) akifafanua
jambo kwa Katibu
Mkuu Kiongozi wa
Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar
(SMZ), Zena Ahmed
Said pamoja makatibu
wakuu wastaafu wali-
potembelea bwawa la
kuzalisha umeme la
Julius Nyerere mwis-
honi mwa wiki. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

tika kuanzishwa kwa mradi huo
ili Watanzania waijue historia
kamili ya kazi hiyo.

Mradi huo ukikamilika, utazal-
isha megawati 2,115 ambazo zi-
taongeza nguvu

katika megawati 1430 za
umeme zinazozalishwa sasa
kwenye vyanzo mbalimbali vya
kuzalisha umeme na kuondoa
tatizo la upungufu wa umeme na
kuiwezesha nchi kujitosheleza
kwa mabhitaji ya umeme na kuwa
na ziada ya kuuza nchi jirani
sambamba na kupunguza ghara-
ma za umeme kwa Watanzania.

RC aagiza msako

nyumba Kwa nyumba

wasioripoti shuleni

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Albert
Chalamila, amewaagiza viongozi na
watendaji wote kuanzia ngazi ya mitaa
kuwasaka nyumba kwa nyumba wato-
to wote ambao wamechaguliwa kujiun-
ga na kidato cha kwanza mwaka huu,
lakini hadi sasa hawajaripoti shuleni.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake jana, Chalamila
alisema Mkoa wa Kagera una wanafun-
zi 59,324 waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza mwaka huu, lakini
walioripoti shuleni hadi Januari 20 ni
35,594 sawa na asilimia 60.

“Ina maana wanafunzi 23,730 ambao
ni sawa na asilimia 40 wapo mtaani,
viongozi wote kuanzia wakuu wa
wilaya kwa kushirikiana na wa hal-
fanyeni misako nyumba kwa nyumba
mpaka mhakikishe watoto wote hawa
ambao hawajaripoti wanapatikana na
kuripoti shuleni, ili waanze masomo
kabla ya Januari 31, 2023,” aliagiza.

Chalamila aliowaonya wazazi wa-
takaobainika kuwatorosha watoto au
kushiriki kwa lolote linalosababisha
mtoto kutoripoti shuleni, hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhidi yao ili

liwe fundisho kwa wengine wenye nia
ya kuzuia watoto kupata haki yao ya
elimu.

“Kama unajua wewe mzazi una-
shiriki kwa njia yoyote kumzuia mtoto
asiende shule au unamtumikisha ka-
tika shughuli zako za kiuchumi au
sababu nyinginezo, serikali haiko tayari
kuona mtoto anapotea maana asipopa-
ta elimu tunatengeneza kikazi amba-
cho baadaye tutajutia na ili kuepuka
hili ndiyo maana serikali inaendelea
kuboresha mazingira ya kujifunzia na
kufundishia,” alisema.

Chalamila alisema kuwa kuanzia
sasa, wakuu wa wilaya wanapaswa
kupokea taarifa kila siku kutoka kwa
wakuu wa shule, zinazoeleza watoto
wangapi wameripoti kwa siku husika
kwenye shule zilizoko maeneo yao, pia
kujua vikwazo vinavyokwamisha wen-
gine wasiripoti ili kutafuta ufumbuzi.

Aliwataka wakuu wa shule ku-
wapokea watoto wote wanaopelekwa
shuleni na wazazi bila kuwawekea
vikwazo kwa ambao watakuwa hawa-
jakamilisha vifaa na michango inay-
otakiwa na kwamba watakaobainika
kukwamisha shughuli ya upokeaji wa
watoto kwa kuweka misimamo wata-
chukuliwa hatua za kinidhamu.

Ni kosa kisheria kutumia laini
ambayo haijahakikiwa

Piga *106#, chagua 5 kisha chagua 1 kuhakiki namba kuu au chagua 2
kuhakiki namba za ziada au tembelea duka au Wakala wa mtandao wako
kuepuka Laini yako kufungiwa.

Imetolewa na:
haletel
Nnaiete

Kwa kushirikiana na:

‘li' ié;

@ L= )
TICL smiile

O
vodacom ~
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Mikutano ACT-Wazalendo
kuitikisa mikoa tisa

Na Elizabeth Zaya

CHAMA Cha ACT-Wazalen-
do kimetangaza awamu ya
kwanza ya mikutano ya had-
hara kwa mikoa tisa ya Tanza-
nia Bara na Zanzibar.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mkoani Dar es
Salaam jana, Katibu Mkuu wa
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu
(pichani), alisema mikutano
hiyo itaanza na mikoa Dar
es Salaam, Unguja, Pemba,
Tanga, Pwani, Lindi, Tabora,
Kigoma na Mkoa wa kichama
wa Selous.

Alisema mikutano hiyo ina-
tarajiwa kuanza mwezi ujao
kwa Mkoa wa Dar es Salaam
Februari 19 na kufuatia na
Unguja Februari 26.

Shaibu alisema mikutano
hiyo itaendelea Machi 4, 8,
9, 10, 12, 15, 16 hadi 18 huku
Pemba ikianza katika tarehe
hizo zilizotajwa ikifuatiwa
na Tanga, Selous, Tabora na
Kigoma zilizopangiwa siku
mbili kila moja.

Kwa mujibu wa Shaibu,
awamu ya pili ya mikutano

hiyo itatangazwa baadaye.

Alizitaja ajenda zitakazoon-
goza mikutano ya chama hicho
kuwa ni hali ya maisha ya wa-
nanchi na mageuzi ya mifumo ya
kidemokrasia nchini.

“Kamati Kuu imeelekeza kuwa
mbali na ajenda nyinginezo
muhimu, mikutano ya hadhara
ya chama, itumike kutambuli-
sha ahadi za chama chetu kwa

Watanzania na tutacham- :
bua changamoto mbalimba- :
li zinazoikabili nchi, namna :
wameshindwa :
kuzitatua na kuonyesha sera :
mbadala za ACT-Wazalendo :

watawala

kutatua changamoto hizo,”
alisema Shaibu.

Alisema chama hicho ki- :
kaulimbiu yake :
mpya Februari 18, mwaka :
huu, wakati Zanzibar itazin- :

tazindua
duliwa Februari 25.

“Na  kaulimbiu

huu,” alisema Shaibu.
ACT

na Mara.

Hayo yamekuja

miaka saba.

hiyo :
itatambulishwa kwa Tanza- :
nia Bara na itatambulishwa :
rasmi kwa Wazanzibari huko :
Nungwi Februari 26, mwaka :

imetangaza miku- :
tano hiyo baada ya Chama :
cha Demokrasia na Maen- :
deleo (CHADEMA) kuzindua :
rasmi mikutano yake juzi, :
ikianza na mikoa ya Mwanza :

siku :
chache baada ya serikali :
kuruhusu kurejea kwa mi- :
kutano ya kisiasa baada ya :
kuwa imeizuia kwa takriban :

Mwenyekiti wa Kijiji
‘adaiwa kuuza mlima

Na Idda Mushi, KILOSA

boya wilayani Kilosa mkoani Moro
goro, Seif Said anatuhumiwa kuuza

miti na uchomaji mkaa.

Kutokana na uamuzi huo, wa-
mwenyekiti huyo ambaye anadaiwa
kuigawia familia yake maeneo ya vy-
anzo vya maji huku kukiwa na kasi
ya ukataji miti na kuchoma mkaa.

Akizungumza kwenye mkutano
wani wa Mamboya, Zawadi Amos
alisema vyanzo vingi vya maji kiji-
jini huko vimeharibiwa kutokana
na shughuli za kibinadamu kama
uchomaji wa mkaa kwa njia ya ma-
tanuru kando yamito na kilimo
uongozi wa Mwenyekiti Said im-
ekuwa ikifanya ubadhirifu wa ardhi
kwa kuwauzia wageni mashamba
kwa ajili ya kilimo na ufugaji.

“Kila ninapofuatilia ninakosa ma-
jibu ya kuridhisha kutoka kwa mwe-
nyekiti, hali hii imesababisha kue-
ndelea kwa migogoro isiyokwisha
ya wakulima na wafugaji,” alidai

diwani huyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Alhaj
Majid Mwanga, pamoja na uongozi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Kilosa, ukiongozwa na Ka-
tibu wa chama hicho wilayani hapa,
mwishoni mwa mwiki na kuwatu-
liza wananchi waliokuwa na hasira
dhidi ya mwenyekiti huyo na kuwa-
taka kuwa watulivu wakati serikali
ikishughulikia suala hilo.

Viongozi hao walilazimika kutem-
bea kwa miguu umbali wa zaidi
ya kilomita 15 kwenda kujionea
uharibifu uliofanywa kwenye hifa
wa kumvua madaraka mwenyekiti
huyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Mwanga, mbali na kumvua uongozi
mwenyekiti huyo, alimwagiza Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Mamboya kusi-
mamia utaratibu wa kuwaondoa
wakulima na wafugaji wote walioko
ndani ya hifadhi hiyo ili kulinda vy-
anzo vya maji visiendelee kuhar-
ibiwa.
hojiwa, alikiri kuhusika na tuhuma
hizo ikiwamo utiaji saini na kuuza
jiji, kuuza mlima na kugawa klholela
maeneo kwa familia yake.

Makatibu Wakuu wastaafu wakiwa kwenye picha ya pamoja na Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), Mhe. Mha. Zena Ahmed Said (aliyekaa katikati mwenye suti ya khaki) akiwa na Katibu Mkuu wa Wizara

ya Nishati,

(JNHPP) Jumamosi, tarehe 21 Januari 2023.

Mhe. Mha. Felchesmi Mramba walipotembelea mradi wa bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI PRI
IS0 9001: 2018 Cartified

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za
Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.
Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta
tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N Jina la Mwombaiji Eneo Jina la Aina ya Leseni H 23. Saimin Gas Distributors, S.L.P.185, | Kiwanja Na. 81, Kitalu “BB” Sabaha Minaz Rajabali Leseni ya

Mkurugenzi/Uraia ' Bukoba Eneo la Hamugembe, (Mtanzania) Kusambaza Gesi ya
' Bukoba, Kagera. Kupikia (LPG)

1. Mineral Oil Corporation Limited, Kiwanja Na. 14, Kitalu “G”, Sandesh Kumar Aggawal | Leseni ya jumla ya | 24 Mariam Suleiman Swalimin, Mtaa wa Jamhuri Eneo la Mariam Suleiman Leseni ya
S.L.P 969, Eneo la Viwanda la Themi, (Mtanzania) Vilainishi ' g.l_k.Pb386, Miembeni, Bukoba, Kagera. Swalimin (Mtanzania) &us_akmb(al—z:GG)esi ya
Arusha. Arusha. (Lubricants) ' ukoba upikia

E 25. Mama Electrical and General Mtaa wa Uswailini, Kibondo, Hija Ahmad Katobagula Leseni ya

2. Mnyenye General Supplies Service | Kiwanja Na. 27/G, Kitalu “G”, | Winnie Jublate Mnyenye | Leseni ya kituo cha ' gel_"'iCe{w Kigoma. (Mtanzania) Eus_akmbazigési ya
station Eneo la TFA, Karatu, Arusha | (Mtanzania) mafuta H Kibondo. upikia ya
S.L.P 154, H

_ ' 26. Afroil Investment Limited, S.L.P. Kiwanja Na. 678, Kitalu “CC”, Hilmy Ahmed Mbarak Leseni ya Kituo cha
Karatu — Arusha. : 38383, Eneo la Matanda, Shinyanga, | (Mtanzania) Mafuta
' D. 1 hi .
3. National Oil Ltd — Tengeru Service Kiwanja Na.101/2, Eneo la Moteza Augustine Moshi | Leseni ya kituo cha ! ar es Salaam Shinyanga
tation, Tengeru, Arumeru, Arusha Mtanzania mafuta 27. Gimunta Group Limited, S.L.P. Kiwanja Na. 34, Kitalu “Y”, Charles Nyangige Matiko | Leseniya
; LIP 70048 engeru umeru us ( zania) Y : 2161, Shinyanga Eneo la Ibinzamata, (Mtanzania) Kusambaza Gesi ya
Dar — o5 salaam ! Shinyanga. Kupikia ya LPG
: 28. Hesbon Kataraihya Bukagile, Kiwanja Na. 254_. Kitalu “T”, Hesbo_n Kataraihya_ Leseni ya .

4. Elifuraha Elieza Mbwambo T/A Mau | Kiwanja Na. 1, Kitalu “J”, Elifuraha Elieza Leseni ya kituo cha ' i-;:r:;‘a Eﬂﬁ]‘;;g‘gasub'- Kahama, Bukagile (Mtanzania) iﬂ;iakr;b?;igg& ya

petrol and service station, Eneo la Olasiti, Arusha. Mbwambo (Mtanzania) mafuta ' - -

S.L.P 12465, : 29. Kakusima Alex Kalokola T/A Kagoli Mtaa wa Nyahanga, Kokusima Alex Kalokola Leseni ya

Arusha ' Enterprises, S.L.P 617, Kahama, Shinyanga. (Mtanzania) Kusambaza Gesi ya
: ' Kahama. Kupikia ya LPG

5. Mount Meru Petroleum Limited — Kiwanja Na. 1, Kitalu “JJ”, Atul Mital (Mtanzania) Leseni ya kituo cha V| s0. | eBP (T) Ltd — Ipuli Service station Kiwanja Na. 146 Kitalu “TT” Rashid Seif Sood Leseni ya kituo cha
Meru 9 Petrol Station, Mtaa wa RC, Eneo la mafuta ' g;z;‘éi?aam Eneo la Ipuli, Tabora. (Mtanzania) mafuta
S.L.P 7094, Kijenge, Arusha. ' .

Arusha. : 31. Anwar Saleh Bakhamis T/A Serious Kijiji cha Mkoka Kibaigwa, Anwar Saleh Bakhamis Leseni ya kituo cha
: QOil Filling Station Mkoka, Kongwa. (Mtanzania) mafuta

6. Kuringe Transport Co.Ltd — Sanya | Kiwanja Na. 29, Kitalu “B”, Liberatus Silvester Temu | Leseni ya kituo cha ' %g;:glvoaov
Juu petrol station, Eneo la Sanya juu, Siha, (Mtanzania) mafuta ' -

S.L.P 50, Kilimanjaro_ : 32. Gapco Tanzania Limited — Kitanzini, | Viwanja Na. 1,2,14 Kitalu “G” | Jean-Francois Schoepp Leseni ya kituo cha
Siha — Kilimanjaro. : ISrinLgPa,91 os Eneo la Kitanzini, Iringa. (Raia wa Ubelgiji) mafuta
. . X L . ' Dar es salaam.
7. Mnyone Investment Company Kiwanja Na. 60, Kitalu “K”, Enea Maliki Mnyone Leseni ya '
Limited Eneo la Same, Kilimanjaro. (Mtanzania) usambazaji wa gesi fl 33. Watende Seleman Msungu T/A Kiwanja Na. 229 Kitalu “A” Watende Seleman Leseni ya kituo cha
’ ! kupikia (LP 1 Kangesa Service Station, Boma Mafinga, Iringa. Msungu (Mtanzania) mafuta
S.L.P 452, ya kupikia (LPG) ! S.LP 110,
Same. : Mafinga
' 34. GP 88 - Mapinduzi Petrol Station, Kiwanja Na. 2 Kitalu “R” Haleluya Wilfred Kessy Leseni ya kituo cha

8. Raphael Dominic Mrosso, Kijiji cha Landanai, Simanijiro, | Raphael Dominic Mrosso | Leseni ya kituo cha ' S.L.P 3073, Mapinduzi North lyumbu, (Mtanzania) mafuta

S.L.P 156, Manyara. (Mtanzania) mafuta ' Dodoma. Dodoma.
Simanjiro — Manyara. '] 35, Mussa Yohana Mkunda T/A Kijiji cha Mbande, kongwa, Mussa Yohana Mkunda Leseni ya kituo cha
: Chikumbi Enterprises, Dodoma. (Mtanzania) mafuta
9. Suma Filling Station, Kijiji cha Nyumba ya Mungu, | Athumani Jafari Kitoma Leseni ya kituo cha ! S.L.P 217,
S.L.P 9596, Simanjiro, Manyara. (Mtanzania) mafuta ' Mpwapwa.
Simanjiro. : 36. Estim Construction Ltd, Kiwanja Na. 181 Western Girdharbhai Meghji Leseni ya kituo
1 S.L.P 19716, Industrial Area, Dodoma. Ratna Pindolia (Raia wa binafsi ya mafuta
' -

10. | GR Oil and Gas Limited, Kiwanjan Na. 71, Kitalu “P”,, | Robert Kamanyile Leseni ya kituo cha | ! Dar es Salaam. India)

S.L.P 10001, Kijiji cha Magugu, Babati, (Mtanzania) mafuta ! | 37. | Lake Oil Limited Depot Kiwanja Na. 46, Kitalu “E”, Ally Edha Awadh Leseni ya jumla ya

Manyara.
ar es salaam. '

' . . - . "
' 3 .

° Kigamboni Dar Es Salaam Eneo la Kigamboni, Dar es (Mtanzania) Mafuta

11. | Rahabu Logistics Company Limited, | Kiwanja Na. 3, Kitalu “A”, Benjamin Freddy Leseni ya kituo cha H S.L.P. 5055, salaam.

S.L.P 12140, Eneo la Nsonyanga, Mbarali, | Mwandete mafuta ! Dar es Salaam.

Dar es Salaam. Mbeya. (Mtanzania ! | 8. | silafrica Tanzania Limited Kiwanja Na. 30, Kitalu “B”, Alpeshkumar Jayantilal Leseni ya Kituo cha
1 S.L.P. 11078, Eneo la Chang’ombe, Patel (Raia wa India) Mafuta kwa

G c : Dar es salaam. Temeke, Dar es Salaam. matumizi binafsi

12. Mnyonge Investment Compan Kiwanja Na. 1, Kitalu “C”, Daima Jackson Leseni ya kituo cha
Lim);tedg— Miowo II, pany MlOWC:, Mbozi, Songwe. Mwashambwa mafutay E 39. Lake Oil Limited Nane Nane E:'\\Ninlja I\Nllleiir.nzzﬁflv Kitalu“A”, (A'\I/I|¥ Egh:i A)wadh 'I\_Aesfel"\i ya Kituo cha
S.L.P 243, Mbozi (Mtanzania) ' yorogore Morogaro, anzania aluta

! LP. X

13. Hossiana Harrison Mbujah - Eneo la Msampania, Momba, | Hossiana Harrison Leseni ya ' Dar es Salaam.

Chapwa, Songwe. Mbujah usambazaji wa gesi 1 | 40. | Lake Oil Tandika Dar es Salaam, Kiwanja Na. 51 na 80, Kitalu | Ally Edha Awadh Leseni ya Kituo cha
S.L.P73, (Mtanzania) ya kupikia (LPG) ' S.L.P. 5055, “L”, Eneo la Temeke, (Mtanzania) Matfuta
Tunduma : Dar es Salaam. Temeke, Dar es salaam.

) N . R . . : 41. Rashal Petroleum Limited Mlimba, Kiwanja Na. 17, Farhiya Hersi Warsame Leseni ya Kituo cha

14. Mzuma Lwitakubi Mganga, S.L.P Kijiji cha Chema, Mzuma Lwitakubi Leseni ya Kituo cha ' S.L.P 198, Eneo la Gezailole, (Mtanzania) Mafuta
232, Sengerema, Mwanza. Mganga (Mtanzania) Mafuta H Milimba. Kilombero, Morogoro.

Ukerewe. '
! | 42. | Mek One Industries Kiwanja Na. 320, 322 na 324, | Mohamed Eidha Awadh | Leseni ya Kituo cha

15. | Laurian Burukadi Katarama, Kiwanja Na. 243, Kitalu “B”, Laurian Burukadi Leseni ya Kituo cha ! gal'jfgas';igisr‘g Station ﬁ:fz:‘r“bgélﬂoefogo':;kara' (Mtanzania) Mafuta
S.L.P. 150, Eneo la Mawe matatu, Katarama (Mtanzania) Mafuta ! D'ar' e's Salayam
Sengerema. Misungwi, Mwanza ' .

: 43. Mkuti Service Station Ltd- Masasi, Kiwanja Na. 10, Kitalu “C/A”, Abdulaziz Wallimohamed | Leseni ya Kituo cha

16. GBP Tanzania Limited, S.L.P. 1899, | Kiwanja Na. 748 Kitalu “L”, Rashid Seif Sood Leseni ya Kituo cha ' S.L.P. 10, Eneo la Masasi Mtwara. Abdulrehman Mafuta
Mwanza. Eneo la Pasiansi, llemela, (Mtanzania) Mafuta H Masasi. (Mtanzania)

'
Mwanza. : 44. Afroil Investment Limited. Kiwanja Na. 233, Kitalu “F”, Hilmy Ahmed Mbarak Leseni ya Kituo cha
Eneo la M i, Mt . Mt i Mafut
17. Lugeye Oil Limited, Kiwanja Na. 290, Kitalu “A”, Boniventura Destery Leseni ya Kituo cha ' ,\SA"I;"I:;:BSBS' nee fa Magomeni, Miwara (Mtanzania) aluta
S.L.P. 11624, Eneo la Wita (Kisesa Trading | Kiswaga (Mtanzania) Mafuta ' .
Mwanza. Centre) Magu, Mwanza. 1| 45, Delta Corp Tanzania Ltd, Kiwanja Na. 14, Eneo la Manan Goel Leseni ya Kituo cha
' S.L.P. 7387, Dundani, Mkuranga, Pwani. (Raia wa India) Mafuta
18. | Michael Deus Siyantemi, S.L.P 20, Kijiji cha Mbarika, Misungwi, Michael Deus Siyantemi | Leseni ya Kituo cha ! Pwani.
Misungwi. Mwanza. (Mtanzania) Mafuta '
19 Sebastian Fransisco Bulund Kiwania Na. 2. Kitaly “A” Sebastian Frans! L (va Kituo ch 1 Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa
. ebastian Fransisco Bulunda, iwanja Na. 2, Kitalu “A”, ebastian Fransisco eseni ya Kituo cha ' a: . - e ] ] P o P
S.LP 44, Eneo la Ngoma, Sengerema, | Bulunda (Mtanzania) Mafuta ' kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.
Buchosa Mwanza. H
' Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

20. | Bugando 1 General Supplies, Mtaa wa Buhalala -Geita. Alex Deus Kalimba Leseni ya ) : Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi

S.L.P. 442, (Mtanzania) Kusambaza Gesi ya ' S.L. P 2857, Dodoma.
Geita Kupikia ya LPG ' . ‘- ! .
Py ! Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;

21. | Onguijo Investment Co. Ltd, Kijiji cha Ochuna, Rorya, Ongujo Wakibara Leseni ya Kituo cha ! Namba ya Bure 0800110030; ~
S.L.P75, Mara Nyamarwa (Mtanzania) Mafuta ! Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz S
Rorya. ' 2

'
N

22. | ASHICO Tanzania Company Kiwanja Na. 690 Kitalu “A” Arobogast Olvaris Leseni ya Kituo cha : Imetolewa na: N
Limited, S.L.P.49, Eneo la Sokoni - Lamadi, Shirima (Mtanzania) Mafuta ' Mkurugenzi Mkuu N
Magu Busega, Simiyu H EWURA
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MAONI & UCHAMBUZI

Mashabiki Simba msimvimbishe
Chama, kocha anajua zaidi

KUMEKUWA na mjadala mkubwa kutoka kwa mashabiki wa soka
nchini hususan wa Simba wakipinga na kumwona Kocha Mkuu
mpya wa klabu hiyo, Robertinho Oliveira, hafai baada ya kufanya
mabadiliko ‘sub’ na kumtoa Clatous Chama.

Robertinho ambaye katika mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu
Bara akiwa na Simba Jumatano iliyopita, aliiongoza kushinda ma-
bao 3-2 dhidi ya Mbeya City, alimtoa Chama dakika ya 31 ya kipindi
cha kwanza na kumwingiza Pape Sakho.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Chama alitolewa wakati huo matokeo yakiwa bao 1-1, huku akiwa
mpishi wa bao hilo, jambo ambalo mashabiki wa Simba wali-
zomea uamuzi huo uwanjani hapo. Malalamiko hayo yaliendelea
hata kwa mashabiki waliokuwa wakifuatilia mechi hiyo kupitia tel-
evisheni na kisha mjadala mkubwa kutawala vyombo vya habari
na mitandao ya kijamii.

Wengi wakidai haiwezekani Chama kutolewa kwa kuwa yeye
ndiye mhimili wa timu na amekuwa akiibeba kutokana na maamu-
zi yake sahihi ambayo amekuwa akiyafanya uwanjani. Mashabiki
hao wamefika mbali huku baadhi wakitaka atimuliwe.

Hata hivyo, mabadiliko aliyoyafanya Robertinho yalijibu baada
ya muda mfupi tu kwani Simba ilipata bao la pili kwa mkwaju wa
penalti iliyofungwa na Saido Ntibazonkiza kabla ya Sakho aliye-
chukua nafasi ya Chama kufunga la tatu.

Bao hilo la Sakho lilimuinua Robertinho aliyewageukia mashabi-
ki uwanjani hapo na kushangilia kwa furaha kubwa, ikiwa ni ishara
ya kuwaonyesha kwamba yeye ni kocha mwenye taaluma hiyo,
hivyo hakufanya makosa kumtoa Chama.

Kwa ujumla mashabiki wa Simba wanapaswa kuelewa jambo
moja kwamba kocha anapaswa kuachwa huru kuamua ni mcheza-
ji gani wa kuanza, kutokea benchi na yupi anayestahiki kufanyiwa
mabadiliko wakati wowote.

Kitaalamu kocha anapokuwa nje na wasaidizi wake ana akili
ya kuusoma mchezo mzima na anapofanya mabadiliko anaku-
wa tayari ameona tatizo liliko katika kikosi chake na udhaifu
wa wapinzani, hivyo kutoa maelekezo ya nini cha kufanya kwa
mchezaji anayeingia. Kadhalika, Chama si mchezaji mkubwa
pekee anayeibeba timu yake katika ulimwengu wa soka, ambaye
ameanza kufanyiwa mabadiliko, tumeshuhudia kwa nyakati tofau-
ti Lionel Messi na Cristiano Ronaldo ‘CR7’ wakiwa kwenye ubora
wao wakifanyiwa mabadiliko na timu zao kupata matokeo chanya
kama iliyotokea kwa Simba katika mchezo huo.

Lakini ni mashabiki hao hao wa Simba ambao hivi karibuni
kabla ya dirisha dogo la usajili kufunguliwa na kufungwa Januari
15, mwaka huu, walikuwa wakilalamika na kuutaka uongozi usajili
kiungo mshambuliaji mwenye uwezo kama Chama ama zaidi yake.

Hiyo ilitokana na timu hiyo kuwa katika wakati mgumu wa ku-
pata matokeo pindi Chama alipokuwa nje akitumikia adhabu ya
kufungiwa michezo mitatu, hivyo uongozi uliliona hilo na kumsa-
jili Ntibazonkiza.

Hivyo, alichokifanya Robertinho katika mchezo huo, sisi tu-
namwelewa kwani mbali na sababu nyingine zilizotolewa, ni wazi
uamuzi wa kumtoa Chama alitaka pia kuona ni namna gani Nti-
bazonkiza anaweza kuibeba timu mabegani mwake pindi Chama
akiwa hayupo.

Kwa mantiki hiyo mashabiki wa Simba na wapenzi wa soka kwa
ujumla hawana budi kuheshimu taaluma za makocha wao, lakini
kutambua Robertinho bado anaendelea kuwasoma na kujaribu
kutambua uwezo wa kila mchezaji kulingana na mfumo wake,
hivyo kuendelea kusema Chama hapaswi kutolewa hata kama
akikosea ni kumvimbisha na kumfanya ashindwe kuheshimu
maamuzi ya kocha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

BAADA ya dirisha dogo la usajili kumalizika
na kuona wachezaji mbalimbali wakisajiliwa
kutoka ndani na nje ya nchi, pia tumeshuhu-
dia baadhi wakitolewa kwa mkopo.

Baadhi ya wachezaji wametoka kwenye
klabu moja kwenda nyingine. Kama inavy-
oeleweka kwa wanasoka kuwa mara nyingi
wachezaji wanaotolewa kwa mkopo ni wale
ambao wameshindwa kuingia kwenye kiko-
si cha kwanza na cha akiba, hivyo hutolewa
kwenye klabu nyingine ili wapate muda
mwingi wa kucheza.

Wengine wanakuwa wameshuka viwango,
hivyo wanapelekwa kwenye klabu zingine
za madaraja ya kati ambazo timu zao hazina
presha sana ili kurudisha viwango na kuji-
amini.

Wakati mwingine kuna wachezaji wana
uwezo mkubwa na vipaji, lakini kwa sababu
hawana majina na uzoefu wanapelekwa
kwenye klabu zingine kwa ajili ya kucheza
na kuthibitisha uwezo walionao, na kisha
baadaye kurejeshwa tena kwenye klabu
mama.

Hapa nchini, kuna wakati wachezaji wa
mkopo wanakwenda ‘kukiwasha’ huko wa-
nakokwenda kiasi cha klabu zao zinazowa-
miliki kuwarejesha tena, lakini hata hivyo
wengine wakishaondoka basi hadi mikataba
yao inamalizikia huko huko na wanakuwa
huru, sasa inakuwa ni hiari yao kuingia mka-
taba na timu walikopelekwa kwa mkopo au
nyingine.

Tumeona kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara baadhi ya wachezaji wakipele-
kwa kwa mkopo sehemu mbalimbali kwa
makubaliano kati ya klabu na klabu.

Hata hivyo, kumekuwa na mijadala inay-
oendelea kwenye majukwaa mbalimbali
ya michezo kuwa wachezaji hao waachwe
wacheze wanapokutana na timu zao mama.

Yaani mchezaji wa Azam FC aliyepelekwa
Dodoma Jiji kwa mkopo, zitakapokutana
timu hizo basi acheze tu na kusiwe na vip-
ingamizi.

Ni kweli inawezekana kama klabu ili-
yomtoa haioni tatizo lolote lile, lakini isiwe
nongwa kama ikikataa asicheze kwa sababu
klabu mama nayo ina haki ya kufanya hivyo.
Kanuni hizo zimechukuliwa kutoka Ulaya na
hata walioweka hivyo walikuwa na sababu

B Muungwana Lazima Nilonge
Makubaliano wachezai wa mkopo yaheshimiwe

zao nzuri tu na muhimu, hivyo ziheshimiwe.

Mijadala imekuwa ikidai kuwa kitendo
cha klabu mama kutomruhusu mchezaji
kucheza dhidi ya timu yake iliyomtoa kwa
mkopo ni kutomtendea haki mchezaji na
pia klabu iliyomchukua.

Kama nilivyosema hapo juu, huu uwe ni
mtazamo wa klabu yenyewe na si kuilazi-
misha. Tkiona acheze basi hakuna tatizo,
lakini ikiona izuie na klabu iliyomchukua
kukubaliana na hilo, basi makubaliano ya-
heshimiwe.

Nionavyo mimi ni kwamba mchezaji
anayecheza kwa mkopo akicheza na kui-
funga au kusababisha timu yake mama
kupoteza mechi, au kutolewa kwenye mi-
chuano au kombe husika, anaweza kuwa
adui kwa mashabiki na hata kama akitaka
kurejea, wapenzi na mashabiki wanaweza
kucharuka na kukataa.

Wengi wanaangalia upande mmoja tu
kuwa mchezaji anatakiwa kuithibitishia
timu yake mama kuwa ana uwezo kwa kui-
kamia na kucheza vizuri siku ya mechi hiyo,
bila kuangalia upande wa pili kuwa anajiwe-
ka kwenye mazingira magumu pia mbele ya
mashabiki.

Halafu pia kwa soka la Tanzania kuna
mambo mengine ya nje ya uwanja, inaweze-
kana kabisa mchezaji anayechezea timu kwa
mkopo, akacheza chini ya kiwango dhidi ya
timu yake mama kwa sababu bado ni mali
yao na pia wanaendelea kumlipa mshahara.
Hata kama makubaliano ya mshahara ni kila
klabu kulipa nusu, lakini mkataba bado upo
kwenye klabu yake ya awali.

Kwa maana hiyo, kwa maoni yangu binafsi
naona kipengele cha mchezaji wa mkopo
kutocheza kwenye mechi dhidi ya timu yake
iliyomtoa kina afya zaidi kuliko kumruhusu
kucheza.

Kinamwepusha mchezaji huyo na mengi,
mbele ya mashabiki kama akisababisha
timu yake mama kufungwa, lakini kutuhu-
miwa kucheza chini kiwango kama timu
yake ya mkopo pia ikipoteza.

Kikubwa zaidi hapa ni kwamba tuziache
klabu zenyewe zinazopeana mchezaji kuan-
galia ni vipengele gani ambavyo wanakubali-
ana na viheshimiwe kwa maslahi ya pande
zote tatu.
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Mbaroni
tuhuma
kuiba mtoto

Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza
limemkamta Mariam Julius (23)
kwa tuhuma za kuiba mtoto mwe-
nye umri wa siku moja.
Akizungumzia tukio hilo jana, Ka-
manda wa Polisi mkoani Mwanza,
Wilbroad Mutafungwa, alisema
walimkamta Mariam baada ya
kufanya msako wa kuwatafuta
watuhumiwa wa wizi wa watoto
wawili walioripotiwa kuibwa
wilaya za llemela na Sengerema
mkoani hapo.

“Mnamo Januari 10 mwaka huu,
majira ya 13:30 mchana, mtoto
wa Kiume mwenye umri wa siku
moja, mkazi wa Mtaa wa Na-
tional Magharibi wilayani llemela
mkoani Mwanza, alilbwa na mwa-
namke asiyejulikana,” Kamanda
Mutafungwa alisimulia.

Alisema kuwa Januari 9, mwaka
huu, mama wa mtoto huyo aliji-
fungua kwenye Kituo cha Afya
Buzuruga na kuruhusiwa kutoka
kituoni siku iliyofuata.

Alidai kuwa alipotoka na kufika
nje ya kituo hicho, alikutana na
Mariam ambaye alimwomba
waende naye nyumbani aka-
pumzike.

“Mama wa mtoto huyo alikubali,
baada ya kufika nyumbani amba-
ko Mariam alimpeleka, alimpele-
kea maji bafuni mzazi ili akaoge,
wakati akiendelea kuoga, ndipo
mwizi huyo alitoroka na mtoto
kwenda naye mahali kusikoju-
likana,” alisimulia Kamanda Mu-
tafungwa.

Alisema kuwa kufuatia tukio
hilo, polisi walitoa taarifa kwa
wananchi kupitia vyombo vya
habari, hivyo kufanikiwa kum-
kamata mwanamke huyo akiwa na
mtoto huyo ambaye hakudhurika.
Kamanda Mutafungwa alisema
walimkamata Mariam Januari

18, mwaka huu, akiwa nyumbani
kwake alikopanga maeneo ya
Nyakato Mashariki wilayani II-
emela. Alisema kuwa Kilichosaidia
kufichua uovu huo ni mtoto huyo
kulia muda wote, hivyo taarifa
ziliwafikia polisi na walipofika
wakiwa na mama wa mtoto huyo
Joyce Mbuya (23), alimtambua
mwanawe.

“Baada ya mahojiano, mtuhumiwa
alikiri kutenda kosa hilo kwamba
alimwiba mtoto huyo kwa sababu
anampenda sana mume wake na
alikuwa akimuuliza kuhusu kupata
mtoto, hivyo aliamua kutumia njia
ya kumhadaa mumewe kuwa ni
mjamzito,” alisema Kamanda Mu-
tafungwa.

Alisema Jeshi la Polisi pia lilim-
hoji Mongella Laban ambaye ni
mume wa Mariam kuhusu tuhuma
za wizi wa mtoto, likimbana kwa
kutokutoa taarifa baada ya kum-
wona mkewe ana mtoto mchanga
ilhali alijua hakuwa mjauzito.

o i Korridor -

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete (wa pili kulia), akimsikiliza mwakilishi wa kampuni ya
TotalEnergies alipotembelea mabanda ya maonyesho kwenye mkutano mkuu wa 7 wa Chama cha Wamiliki wa
Malori nchini (TATOA). Kushoto ni Mwenyekiti wa chama hicho, Elias Lukumay. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baadhi madaktari watuhumiwa kulewa wakiwa kazini

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

WANANCHI wanaokwenda
kupata huduma za matibabu
katika Hospitali ya Wilaya
ya Manyoni mkoani Singida,
wamedai baadhi ya madak-
tari wanakwenda kazini wak-
iwa wamelewa na kushindwa
kuhudumia wagonjwa.

Walimlalamikia Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Peter Se-
rukamba, kwenye kikao cha
kusikiliza kero wilayani Man-
yoni.

“Januari 4, mwaka huu saa
3:00 usiku nilimpeleka mtoto
wangu katika Hospitali ya
Wilaya ya Manyoni ambaye ali-
kuwa ameumia kidole, nikam-
kuta daktari mmoja ambaye
alikuwa amelewa chakali na
kushindwa kumhudumia ka-

KABWELA

bisa mgonjwa kwani alikuwa
hajiwezi,” alidai Prisca Maleta.

Alidai katika hali ya kush-
angaza, daktari huyo mlevi
aliwaambia kama  wapo ji-
rani wachukue  vifaa vya
matibabu  wakavifanyie usafi
na kisha wamsafishe jeraha
(kidonda) mgonjwa na kum-
wekea dawa.

Maleta alisema baada ya
kuambiwa hivyo na daktari
huyo alilazimika kumchukua
mtoto wake saa nane usiku na
kumpeleka katika hospitali bi-
nafsi eneo la sokoni Manyoni
ambako alipatiwa huduma ya
kwanza.

Maleta, alisema siku iliyo-
fuata alimpeleka mtoto wake
kupata matibabu katika Hospi-
tali ya St. Gasper inayomilikiwa
na Kanisa Katoliki iliyoko Hal-
mashauri ya Itigi.

Alimwomba Mkuu wa Mkoa
Singida, Serukamba awasaidi-
we kuondolewa kero hizo kwa
sababu wananchi wengi wa-
naathiriwa na hali hiyo katika
Hospitali ya Wilaya ya Man-
yoni kutokana na matukio ya
baadhi ya madaktari kwenda
kazini wakiwa wamelewa
yamekuwa yakijitokeza mara
nyingi.

Kutokana na kero hiyo, Se-
rukamba, aliagiza Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) wilayani
Manyoni, kuchunguza utend-
aji wa watumishi wakiwamo
madaktari katika hospitali hiyo
na apelekewe taarifa ya uchun-
guzi huo ljumaa, wiki hii.

Alisema utaratibu huo wa ku-
kutana na wananchi, kusikiliza
kero zao na kuzipatia utatuzi
papo hapo ni endelevu na ata-

kutana na wananchi katika kila
wilaya mara moja kwa mwezi.

Malalamiko yaliyotawala ni
migogoro ya ardhi na uamuzi
ulifikiwa kwamba Kamishna
wa  Ardhi Msaidizi wa Mkoa
Singida, Shamim  Hoza,
ashirikiane na watumishi  wa
ardhi wa wilaya hiyo kupitia
migogoro yote ya viwanja na
watoe mapendekezo kuhusu
njia zinazoweza kuimaliza ziki-
wamo za maridhiano.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya Man-
yoni, Fadhili Chimsala, aliagi-
zwa kushirikiana na watendaji
wake kuorodhesha migogoro
yote ya umiliki wa mashamba
na usafishaji wake, waite kila
muhusika na kuzungumza nao
mpaka wafikie maafikiano,
yaandikwe na kutiwa saini na
pande zote husika.

Na Fadhili Mohammed

SIKU HIZTI NDOA
ZINAVUNJUIKA SANA MKE
WANGU,HII YETU NI
] YA KUIGWA.

—

HIYO
HIYO,

HII YA ‘GEREJUT’
KILA SIKU!?
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Moja ya magari
ya Kampuni ya
Mighty Logistic
likishusha shehe-
na ya makaa va
mawe kwenye
Bandari ya Mt-
wara tani 55,000
kutoka Kampuni
ya Jitegemee
Holding CCM vya
mkoani Ruvuma
yakisafirishwa
nchi za Ubel-
giji, Ufaransa na
Hispania. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wakulima Mbarali wamlilia Rais Samia

Na Mwandishi Wetu, Mbarali

WAKULIMA wa maeneo ya
Mnazi, Mwanavara na Madibira
wilayani Mbarali mkoani Mbeya,
wamemwomba Rais Samia Su-
Iuhu Hassan, kuingilia kati maru-
fuku ya kuendelea na kilimo kati-
ka maeneo hayo, baada ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, kutatua
mgogoro katika Bonde la Usangu
uliodumu kwa miaka 15.

Wakizungumza na mwandishi
wa habari hizi kwa nyakati tofau-
ti, walisema wanashangaa maru-
fuku hiyo wakati Januari 16, 2023
mkoani Mbeya, Waziri Mkuu Ma-
jaliwa alisema serikali imefanya
maboresho makubwa kwenye
Tangazo la Serikali Namba 28,
ambayo itawawezesha wananchi
wote kufanya shughuli za kilimo
na ufugaji endelevu.

“Hatujasikia ~Waziri Mkuu
akipiga marufuku wakulima
wa maeneo hayo wasiendelee
na kilimo bali tulisikia akisema
wakulima wote waendelee na

kilimo na kauli hiyo aliitoa katika
kikao na wadau waliowekeza ka-
tika Bonde la Usangu, sasa Juma
Homera ametoa wapi hilo agizo
amepewa na nani kama wagziri
mkuu karuhusu, yeye ni nani ku-
tuzuia tusifanye kilimo?” Alihoji
Mwakibolwa Mwakalenga.

Alisema kuwa Waziri Mkuu
alisema marekebisho ya tangazo
hilo yatawezesha pia baadhi ya
vitongoji vilivyokuwa vimetanga-
zwa awali kuwa ndani ya hifadhi,
kuachwa nje ya mipaka ikiwamo
kutoa eneo la hekta 74,000 kwa
ajili ya shughuli za kilimo na ufu-
gaji.

Alimnukuu Waziri Mkuu kwa
kusema kuwa, “Hii GN 28, serikali
tumeamua kuitafutia ufumbuzi
baada ya vikao vingi na wadau
kwa faraja kabisa, nataka ni-
waambie tumefikia hatua nzuri
itakayowezesha kila anayejishu-
ghulisha na kilimo kuendelea na
kilimo chake na kila anayejishu-
ghulisha na mifugo kuendelea na
ufugaji wake.”

Kwa upande wake Amos
Mgimbaji, alisema Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali wanajua
fika kuwa katika maeneo hayo
ambayo mkuu wa mkoa kapiga
marufuku wakulima kuendelea
na kilimo kuna Chama cha Ush-
irika cha Nguvu Kazi, ambacho
nacho kimekopa fedha nyingi
kutoka Benki ya CRDB kwa gjili
ya kuendesha kilimo.

“Mnazi, Mwanavara na Madi-
bira tuna chama cha ushirika cha
wakulima wa mpunga na kwa
kupitia chama hicho tumekopa
fedha nyingi kwa ajili ya kilimo,
sasa tunavyoambiwa tusifanye
kilimo wala kuonekana katika
maeneo hayo fedha hizo zitarud-
ishwaje au serikali ya mkoa inata-
ka tufilisiwe? Maana Waziri Mkuu
ameruhusu, lakini Juma Homera
amegoma tutafika kweli?” Alihoji
Mgimbaji.

“Unajua viongozi hawa wa
mkoa kwa kujua ama kwa ku-
tokujua wanatoa kauli kama hizi
za kutuumiza sisi, wanashindwa

kujua tumekopa fedha nyingi
katika benki ili tufanye kilimo
na baadaye tuzirejeshe kwa zuio
hili la mkuu wa mkoa tutaweza
kurejesha marejesho kweli?”

Akizungumza na mwandishi
wa habari hizi, Homera, alisema
katika maeneo ya Mnazi, Mwana-
vara na Madibira, hayaruhusiwi
kufanya shughuli za kilimo kwa
kuwa hilo lipo ndani ya hifadhi
na ni bakuli la kukusanyia maji ya
kuingia katika Mto Ruaha Mkuu.

Alisema eneo hilo lipo ndani ya
mita 20 kutoka Mto Ruaha Mkuu
na amewaomba wakulima hao
kuwa watulivu kwa kuwa seri-
kali ya mkoa inawatafutia eneo
kubwa kwa ajili ya kuendelea na
kilimo chao kama kawaida na ku-
wataka wasiwe na wasiwasi.

“Mimi nawaomba wananchi
hawa wasiwe na wasiwasi kwani
nitahakikisha wanapata eneo
bora na lenye miundombinu
yote ya kufanya shughuli za kil-
imo cha kisasa na chenye tija,”
alisema Homera.

Mashahidi 10 kutoa ushahidi uhamishaji umiliki wa magari

Na Kulwa Mzee

UPANDE wa Jamhuri katika
kesi ya kutoa taarifa za uongo ma-
hakamani kuhamisha umiliki wa
magari 14 na kujipatia fedha kwa
udanganyifu inayomkabili Shaba-
ni Cosla na dalali wa mahakama,
unatarajia kuita mashahidi 10 na
vielelezo 12 kuthibitisha ulaghai.

Wakili wa Serikali, Magreth
Kisoka, alidai hayo mwishoni
mwa wiki katika Mahakama
ya Wilaya ya Ilala mbele ya
Hakimu Mfawidhi, Suzan Kihawa,
baada ya kumaliza kuwasomea
washtakiwa hoja za awali.

Alidai washtakiwa wanakabili-
wa na mashtaka 31 yakiwamo ya
kutoa taarifa za uongo 27, kujipa-
tia mali kwa njia ya udanganyifu,
makosa matatu na moja la kujipa-
tia fedha kwa ulaghai.

Wakili alidai katika jumla ya

mashtaka hayo mshtakiwa Cosla
anakabiliwa na mashtaka 23 ya
kutoa taarifa za uongo. Inadaiwa
Machi 23, mwaka 2012 katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
alitoa taarifa za uongo katika
mahakama hiyo kwa kuwasili-
sha shauri la madai namba 99 la
mwaka 2012 akionyesha Kam-
puni ya Escon Borewall Limited
ilisajiliwa Tanzania wakati sio
kweli.

Katika mashtaka mengine
mshtakiwa wa kwanza anadaiwa
kati ya mwaka 2012 na 2020 al-
itoa taarifa za uongo katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
kuwa ni mmiliki halali wa gari
namba T844 AKV aina ya Fuso
Truck wakati si kweli.

Mshtakiwa huyo anadai kutoa
taarifa za uongo katika mahaka-
ma hiyo akionesha Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) imeham-

isha umiliki wa magari 14 kutoka
kwa Kampuni ya Escon Borewell
kwenda kwa Kampuni ya SBJ
Borewells na Target Borewells
Limited wakati akijua si kweli.
Katika mashtaka ya kutoa
taarifa za uongo yanayomkabili
mshtakiwa wa pili ambaye ni da-
lali wa mahakama, Charles Sen-
g0, inadaiwa alionyesha Mariyam
Hamadi kanunua magari manne
katika mnada kwa jumla ya Sh.
275,000,000 wakati si kweli.
Wakili alidai katika shtaka la 28
la ulaghai, mshtakiwa wa kwanza
alijipatia gari lenye namba za usa-
jili T975 BQM aina ya Ashok Ley-
land lenye thamani ya Sh. milioni
75. Inadaiwa katika shtaka la 29
na 30 mshtakiwa huyo alijipatia
magari mengine mawili yenye
namba za usajili T346 CHC lenye
thamani ya Sh. 65,000,000 na
T344 CHC lenye thamani ya Sh.

60,000,000, yote aina ya Ashok

Leyland akionesha yaliuzwa ka-

tika mnada wa hadhara kutokana :

na amri ya mahakama Kkatika
shauri namba 99 la mwaka 2015
wakati si kweli.

Shtaka la mwisho anadaiwa
Aprili 11, 2019 akiwa Mkurugenzi
wa Kampuni ya Fahak kwa ula-
ghai alijipatia Sh. milioni 185 ku-
toka katika akaunti ya mahaka-

ma iliyoko Benki Kuu namba :

99212697226 kwenda kwenye
akaunti ya kampuni yake namba
0150515062000 akionyesha fed-
ha hizo zilipatikana katika mnada
uliofanyika Septemba 11, 2016
wakati si kweli.

Washtakiwa katika maelezo
yote walikubali taarifa zao binafsi
na kukana maelezo yote ya ma-
kosa yao, kesi imepangwa kuanza
kusikilizwa Februari 23, mwaka
huu.

Watoto chini
umri miaka 15
wahusishwa
Wizi, ubakaji

Na Thobias Mwa-
nakatwe, |KUNGI

WATOTO wenye umri
chini ya miaka 15 katika
Wilaya ya ITkungi, mkoani
Singida wanadaiwa kush-
iriki vitendo vya wizi na
ubakaji nyakati za usiku na
kuzua taharuki.

Malalamiko hayo yaliibu-
cha Puma, wilayani humo
katika mkutano wa hadha-
ra ikiwa ni mwendelezo wa
ziara ya Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Serukamba
ya kusikiliza kero mbalim-
bali na kuzipatia ufumbuzi.

Mmoja wa wananchi
ramu Zakaria, alisema
vitendo vya uhalifu vime-
kithiri katika eneo hilo kwa
kiwango cha mtu kutokuwa
na uhakika wa kuamka
salama.
cho, Samwel Mdimu, alise-
ma walifanya msako na
kukamata baadhi ya watoto
hao na wazazi wao walikiri
hawana pa kuwapeleka.

Samwel alimweleza Mkuu
wa Mkoa kwamba walip-
owakamata na kuwafikisha
Kituo cha Polisi, Maofisa wa
Polisi walishauri waachiwe
kwa kuwa walikuwa na
umri mdogo na kuwataka
wazazi wao waelezwe ili
wawaonye.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya
ya Tkungi, Suzana Kidiku,
aliahidi kulishughulikia
suala hilo kwa kuwashiriki-
sha maofisa wa ustawi wa
kuwa wanatarajia kufanya
msako wa kuwabaini wa-
halifu zaidi.

Serukamba aliviagiza
vyombo vya ulinzi na us-
alama wilayani ITkungi ku-
fanya msako wa kina na
kuwabaini watoto wenye
umri chini ya miaka 15 wa-
naotajwa kushiriki vitendo
vya wizi na ukabaji na ku-
wafungulia mashtaka.

Aidha, Serukamba alike-
mea tabia ya baadhi ya
watu wanaoshiriki kuiba
miundombinu ya barabara
na umeme ambayo imese-
mekana inatumika kuten-
genezea mikokoteni na
majembe ya kukokotwa na
wanyama.
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Ekari 500 za alizeti, -
ngano zaharibiwa
na wanyamapori

Na Godfrey Mushi, SIHA

EKARI zaidiya 500 zilizokuwa zimepand-
wa mazao ya alizeti na ngano zimeharibi-
wa na wanyamapori katika Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro na kusababisha hasara
kubwa ya kiuchumi kwa wakulima.

Kutokana na uharibifu huo, Mwenyekiti
wa Chama cha Ushirika wa Mazao Mchang-
anyiko cha Wilaya hiyo, Felix Mosha, am-
emwomba Mkuu wa Wilaya ya Siha, Thom-
as Apson, kuagiza maofisa wanyamapori
na idara ya maliasili, kuwadhibiti wany-
amapori wanaoingia katika mashamba ya
wakulima pamoja na kuyadhibiti makundi
ya mifugo yanayotoka wilaya jirani.

Mosha, alizungumza juzi mbele ya Mkuu
wa Wilaya hiyo, Apson, ambaye alishiriki
mkutano mkuu wa chama hicho uliofanyi-
ka wilayani humo, ambao pamoja na mam-
bo mengine ulijadili uvamizi wa wanyama
hao na athari zake kiuchumi.

“Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, tu-
nakuomba uchukue hatua za kudumu za
kuwadhibiti wanyamapori na mifugo ya
jamii ya wafugaji wa Kimasai, inayofanya
uharibifu mkubwa wa mazao na kuwasa-
babishia wakulima wetu hasara ya mabil-
ioni ya fedha kila mwaka.

“Mimi binafsi nimeathirika zaidi na wan-
yamapori na mifugo ya wafugaji, ambao
kwa mwaka mzima wamehamia kwenye
shamba langu. Kwa mwaka jana na mwaka
huu nimeshindwa kulima kutokana na
hofu ya wanyama hao pamoja na uvamizi
wa mifugo ya wafugaji wa jamii ya Kima-
sai.”

Wanyamapori tishio ambao wamekuwa
wakivamia na kuharibu mazao ya wakuli-
ma wilayani humo ni tembo, twiga, nyum-
bu, pundamilia na swala.

Katika mkutano huo, baadhi ya wakuli-
ma, akiwamo Petro Munyuki, alisema
wanyamapori na mifugo hiyo ya wafugaji
wa Kimasai, imekuwa janga kubwa kwa
wakulima huku wakikosa fidia yoyote ya
mazao yao na hivyo kujikuta wakibaki
masikini, licha ya kufanya kilimo hicho
kwa kutumia mikopo ya taasisi za fedha.

“Mazao mengi yaliyoharibiwa ni ngano,
shairi, maharage, alizeti, njegere, viazi na
karoti. Lakini baadhi ya wakulima wame-
kuwa wakijeruhiwa kwa kupigwa fimbo
na wafugaji, ambao inadaiwa wengi wao
wanatoka wilaya jirani pamoja na nchi
jirani,”alisema.

Mkulima mwingine, Manase Ntaganda,
aliiomba serikali ifikirie kuanza kukiko-
dishia kwa muda mrefu ushirika huo
mashamba makubwa manne ambayo ni
mali ya Shirika la Taifa la Kilimo na Chaku-
la (NAFCO), ambayo kwa sasa hayatumiki
ili walime mazao ya ngano, shayiri, maha-
rage, njegere, karoti na viazi.

Akijibu ombi hilo la wakulima, Mkuu
huyo wa Wilaya, alieleza hatua zilizo-
chukuliwa tayari na serikali ni pamoja na
kuunda kikosi kazi cha vyombo vya ulinzi
na usalama cha kuwadhibiti wanyama na
mifugo Kutokana na malalamiko haya
go zenye makali ya faini isiyopungua Sh
500,000 kwa kila mfugo utakaokamatwa
kwenye mashamba ya wakulima. Naamini
wakitekeleza hili, adhabu hii itasaidia pia
kudhibiti uingizaji wa mifugo kwenye
shamba la miti la serikali,” alisema.

-~ Akamatwa akitafuta mteja wa kununua meno ya tembo

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KAZI wa Wilaya
ya Babati, mkoani
Manyara (jina
limehifadhiwa)
anashikiliwa na Jeshi la Polisi
baada ya kukutwa mtaani
akitafuta mteja wa kununua
meno ya tembo wanao-
sadikiwa kuuawa katika eneo
la Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA).
Mtuhumiwa huyo
alikamatwa juzi katika Ki-
jiji cha Matufa na askari

wa Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro, akiwa na meno
matatu ya tembo yenye uzito
wa kilogramu 33.5 yakiwa na
thamani ya Sh. milioni nane.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi, Mkoa wa Manyara,
Kamishna Msaidizi, George
Katabazi, mtuhumiwa huyo
mwenye umri wa miaka
33 anaendelea kuhojiwa
na makachero wa polisi ili
kubaini mtandao huo wa
ujangili na biashara ya nyara
za serikali.

“Huyu mtuhumiwa am-
baye tunaendelea kumhoyji,

alikamatwa na askari wa
akiwa anatafuta wateja wa
kuwauzia meno hayo ya
tembo. Tukikamilisha upele-
lezi wetu tutamfikisha ma-
hakamani kujibu tuhuma
zinazomkabili,”alisema.
Aidha, Kamanda Kata-
bazi alisema katika tukio
lingine, askari wanyamapori
kwa kushirikiana naJeshi
la Polisi wamewakamata
watu wengine wawili, waka-
zi wa Wilaya ya Simanjiro,
wakiwa na nyamapori za
wanyama mbalimbali, wak-

iwamo digidigi bila ya kuwa
na vibali vya Mamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori
nchini (TAWA).

Alisema watuhumiwa hao
walikamatwa Januari 18,
mwaka huu, majira ya saa
2:00 usiku katika Mtaa wa
Jitegemee, Wilaya ya Siman-
jiro.

Alisema nyama hizo ziliku-
wa zikisafirishwa kwa pikipi-
ki, ambayo hakuitaja namba
zake za usajili, lakini akataja
nyama hiyo ina thamani ya
Sh. milioni nane.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange (wa pili kulia), akikabidhi cheti cha ushindi wa utekelezaji wa
mkataba wa lishe kwa kipindi cha Julai hadi Desemba mwaka jana kwa Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Mji wa
Mbulu mkoani Manyara, Adam Mhako. Kulia ni Mganga Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Dk. Damas Kayera.

PICHA: JALIWASON JASSON

NHC yaja na mbinu mpya kuinusuru miradi yake

Na Asraji Mvungi,
ARUSHA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC), limekuja na mbinu
mpya ya kujinasua kwenye
tatizo la kusuasua kwa miradi
yake inayochangiwa na mal-
imbikizo ya madeni kutoka
kwa wateja yanayofikia zaidi
ya Sh. bilioni 20.

Akizungumza jijini Arusha,
mwishoni mwa wiki, Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika hilo,
Nehemia Mchechu, alisema
mzigo wa madeni kutoka
kwa wateja umechangiwa
na majanga mbalimbali liki-
wamo wimbi la maambukizi
ya ugonjwa wa UVIKO-19, am-
bao umesababisha mdororo
wa uchumi.

Alisema pamoja na tatizo
hilo, NHC inaendelea kubuni
mbinu mpya za kuzuia mal-
imbikizo mapya ya kodi ya
pango kuongezeka, lakini
kuhakikisha kwamba malim-
bikizo ya nyuma yanaende-
lea kulipwa.

“Tumeshaanza kukutana
na wadeni wetu ili kuweka
utaratibu mzuri wa kumalizia
madeni yao. Hivi sasa kuna
mchakato unaendelea wa ku-
weka mifumo ya kielektroni-
ki kwenye nyumba za shirika,
ambao utawawezesha wateja
wetu kulipia huduma wana-
zotumia bila kulimbikiza
madeni,”alisema Mchechu.

Katika taarifa yake, Mkuru-
genzi huyo alifafanua kuwa
hadi kufikia sasa NHC inadai

malimbikizo ya zaidi ya Sh.
bilioni 20 kutoka kwa wa-
teja wake na kwamba mal-
imbikizo hayo yameliathiri
shirika kiasi cha kushindwa
kufikia malengo yake iliyoji-
pangia, ikiwamo kukamilisha
miradi kwa wakati.

Kuhusu kuboresha rasili-
mali za NHC, Mwenyekiti wa
Bodi ya Shirika hilo, Sophia
Kongela, alisema nguvu kub-
wa kwa sasa imeelekezwa ku-
fanya ukarabati wa nyumba
za shirika hilo kote nchini na
kuboresha miundombinu.

Aidha, Kongela alisisitiza
kwamba tayari wameanza
mchakato wa  kuangalia
uwezekano wa kuongeza
ushirikishaji wa wadau wen-
gine hasa sekta binafsi katika

utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya ujenzi wa nyumba,
kipaumbele kikubwa kikiele-
kezwa kwenye ujenzi wa ny-
umba za gharama nafuu.

Awali wakati anazindua
bodi mpya ya shirika hilo ji-
jini Arusha, Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Anjelina Mabula,
aliagiza watendaji wa shirika
hilo kuongeza ubunifu na
ushirikishaji katika kukabili-
ana matatizo yanayojitokeza.

Mabula alisema pamoja
na kazi kubwa na nzuri in-
ayofanywa na shirika hilo na
matatizo yaliyoko, bado lina
uwezo wa kufanya mambo
makubwa zaidi kama kila
mtendaji atatimiza wajibu
wake.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Ushetu, Gagi Lala, akifungua kikao cha Baraza la Madiwani ili kupitisha na kujadili rasimu
ya mpango na bajeti ya matumizi wa mwaka fedha 2023/2024 hadi 2025/2026. Kushoto ni Makamu, Doa Limbu na Katibu
wa Siasa na Uenezi Kahama, Joackimu Simbira, (kulia) ni Kaimu Mkurugenzi, Kakulima Deusi, Kilichofanyika jana. PICHA:
SHABAN NJIA

Madiwani wataka Kasi ukusanyaji mapato

Na Shaban Njia, KAHAMA

ADIWANI wa

Halmashauri  ya

Ushetu,  wilayani

Kahama  mkoani
Shinyanga, wamemtaka
mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Linno Mwagenzi, kwa
kushirikiana na watendaji
kuongeza kasi ya ukusanyaji
wa mapato ya ndani na kufikia
lengo la kukusanya Sh. bilioni
32.612.

Wakijadili mkutano maal-
umu wa Baraza la Madiwani
kwa ajili ya kupitisha rasimu ya
mpango na bajeti ya matumizi
ya kawaida na mpango wa
maendeleo kwa kipindi cha
mwaka wa fedha 2023/2024
hadi mwaka 2025/2026, Di-
wani wa Kinamapula, Sharifu
Samweli alisema, fedha zina-
zotolewa na wahisani na ru-

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KANISA la Waadventista
Wasabato, mkoani Shinyanga
limelaani mauaji yanayoen-
delea eneo hilo na kuwaomba
Watanzania wamrudie Mwe-
nyezi Mungu ili waishi kwa up-
endo na amani.

Mchungaji wa Kanisa la
Waadventista Wasabato Mtaa
wa Sengerema, Brian Abdal-
lah, alibainisha hayo juzi alipo-

zuku ya serikali ni nyingi kul-
inganisha na mapato ya ndani
yanayokusanywa kila mwaka.

Alisema wakishindwa ku-
fikia malengo miradi haitaka-
milika kwa wakati na vikundi
vya wanawake, vijana na we-
nye ulemavu vitakosa mikopo.

Alisema wanatakiwa kuku-
sanya Sh. bilioni 32.612 kwa
mwaka wa fedha 2023/2024
kati ya hizo, Sh. bilioni 34
ni mapato ya ndani ya hal-
mashauri yanayotokana na
ushuru wa mazao na madini
yaliyopo Kata ya Mwabomba
na Sh. bilioni 29.16 ni ruzuku
kutoka serikali pamoja na fed-
ha za wahisani.

“Mwaka wa fedha 2021/2022
tulipanga kukusanya Sh. bil-
ioni 311, lakini tulikusanya
Sh. bilioni 29.7 pekee sawa
na asilimia 96 ya makusanyo
yote, bila kuongeza juhudi

hitimisha siku 10 za maombi ya
kurejea madhabahuni ambayo
yalikuwa yakifanyika katika
Kanisa la Wasabato mjini hapa.
Alisema katika maombi hayo
yaliyoanza Januari 11 na kuhiti-
mishwa juzi, wameliombea
taifa amani pamoja na Watan-
zania wawe na hofu ya Mungu
na kuacha kutenda maovu iki-
wamo kuuana kikatili.
“Tumekuwa na siku 10 za
maombi ya kurejea madhaba-
huni hapa Kanisa la Wasa-

tutashindwa kufikia malengo
na miradi yetu iliyoko kwenye
kata itashindwa kukamilika na
wananchi watakosa huduma
ipasavyo,” alisema Samwel.
Naye Diwani wa Viti Maal-
umu wa Kata ya Bulungwa,
Ester Matone, alishauri kuziba
mianya ya upotevu wa ma-
pato hususani kupitia ushuru
wa mazao pamoja na madini
kwa kuwa baadhi ya watumi-
shi wasiokuwa waadilifu wa-
nachezea mifumo ya ukusan-
yaji wa mapato na kusababisha
halmashauri kukosa fedha.
Akitoa taarifa ya fedha, Ofisa
Mipango wa halmashauri hiyo,
Theresia Nsumba, alisema
mwaka ujao wa fedha wana-
tarajia kukusanya na kutumia
Sh. bilioni 32.6 kati ya hizo Sh.
bilioni 3.4 ni mapato ya ndani
na Sh. bilioni 29.1 ni ruzuku na
fedha za wahisani ikilinganish-

bato Shinyanga Mjini watu wa
Mungu wamebarikiwa sana na
katika maombi haya tunataka
amani itawale kusiwapo tena
na matukio ya mauaji wala uka-
tili wa kijinsia,” alisema mchun-
gaji Brian.

“Majuzi tu hapa kupitia vy-
ombo vya habari tulisoma taar-
ifa ya kusikitisha, mama mmaoja
ameuawa kikatili na kukutwa
mtoto wake akinyonya maziwa
yake huu ni unyama wa aina
gani tunaomba watu wamrud-

wa na mwaka 2021/2022 wali-
panga kutumia Sh. bilioni 31.1
na kukusanya Sh. bilioni 29.7.

Alisema watahakikisha wa-
nafikia malengo ya makusan-
yo kwa sababu kuanzia mwezi
Desemba mpaka hivi sasa
wameshakusanya Sh. bilioni
17.46 sawa na asilimia 46 na ku-
wataka madiwani kuhamasi-
sha wananchi kwa kipindi hiki
kulima mazao yanayohimili
ukame ili halmashauri ipate
mapato yake kupitia mazao.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, alisema msimu
huu wananchi wamelima
mazao ya biashara na chakula
kwa wingi na halmashauri ita-
pata mapato yake ipasavyo na
kufikia lengo.

Aliwataka wananchi kua-
cha kuuza chakula chote ili
kukabiliana na njaa ndani ya
familia.

Kanisa lalaani mauaji katika jamii

ie Mungu wao,” aliongeza.

Naye Mchungaji wa Kanisa
la Wasabato Shinyanga Mjini,
Lazaro Mbogo, aliwataka Wa-
tanzania waishi kwa amani na
upendo na kutoa mfano vita
vya Ukraine na Urusi jinsi wa-
nanchi wa mataifa hayo wana-
vyoteseka.

Baadhi ya waumini wa kani-
sa hilo walisema maombi hayo
ya siku 10 yamewajenga ki-
imani ili waendelee kuishi kwa
amani na upendo.

DC aonya
wafanyabiashara
walanguzi mahindi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYABIASHARA  wilayani
hapa wametahadharishwa ku-
nunua mahindi ya ruzuku yanayo-
tolewa na Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA) kwa
bei nafuu na kwenda kuwauzia wa-
nanchi vijijini kwa bei ya juu.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo
Kiswaga, wakati akizungumza na
waandishi wa habari Kata ya Ny-
amilangano, Halmashauri ya Ush-
etu baada ya kuibuka malalamiko
ya wananchi kuhusu kuwapo wa-
fanyabiashara wanaonunua mabhi-
ndi hayo na kwenda kuyauza kwa
bei ya juu. Alisema serikali imetoa
ruzuku ya mahindi na kuwauzia
wananchi kwa bei ndogo ya kilo 20
kwa Sh. 15,000, lakini baadhi ya wa-
fanyabiashara wanayanunua kwa
bei hiyo na kwenda kuwauzia wa-
nanchi sokoni kwa Sh. 25,000.

Kiswaga alisema wafanyabiasha-
ra watakaobainika wakikununua
mahindi hayo watafunguliwa
mashtaka ya uhujumu uchumi kwa
kitendo hicho kwa kuwa serikali
inapambana kukabiliana na janga
la njaa kwa kuwauzia wananchi
wake mahindi kwa bei ndogo huku
wengine wakinunua na kuyauza
bei ya juu. “Msimu wa mwaka juzi
wananchi walipata mahindi mengi
shambani na kukosa soko hali iliyo-
sababisha NFRA kuyanunua yote
na kuyahifadhi na sasa inayarejesha
kwa wananchi kwa kuwauzia kwa
bei ndogo ya Sh. 15,000 kwa kilo 20
ukilinganisha na bei iliyoko sokoni
ya Sh. 25,000,” alisema Kiswaga.

Alisema kwa sasa wanafanya uta-
ratibu wa kuyafikisha mahindi hayo
katika kata zote 58 zilizoko wilayani
Kahama ili kuwaondolea usumbufu
wananchi wa kusafiri umbali mrefu
kuyatafuta.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa
na watendaji wa kata wanapouziwa
bei kubwa na wafanyabiashara ili
kuwachukulia hatua.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Em-
manuel Cherehani, alisema msimu
uliopita wananchi hawakupata ma-
vuno mengi kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi hali iliyosababisha
kuomba msaada wa mahindi kuka-
biliana na njaa ndani ya familia.

Alisema awamu ya kwanza alipa-
ta tani 100 za mahindi ya ruzuku na
yakauzwa kwa wananchi kwa bei
ndogo ya Sh. 15,000 kwa kilo 20 to-
fauti na ile ya sokoni na kila mmoja
alipata chakula cha kulisha familia
yake na sasa amepata tena tani
400 ambazo zitawafikia wananchi
katika kata zote 20 za halmashauri
hiyo.

Naye mkazi wa kata ya Nyamilan-
gano, Ester Godfrey, alisema baadhi
ya wafanyabiashara wanawatuma
watu kwenda kununua mahindi
hayo na baadaye unayakuta sokoni
yanauzwa kwa Sh. 25,000 kwa kilo
20.
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LONDON, England

UFUNGA mabao matatu ‘hat-trick’

na kuondoka na mpira nyumbani

ni ndoto ya kila mshambuliaji

wenye uwanja wa mpira wa

miguu. Kupata bao si rahisi katika soka,

kwa hivyo kufunga mara tatu katika mch-
ezo mmoja ni mafanikio makubwa.

Makala haya inawaangalia wachezaji

watano kutoka ligi tano bora za Ulaya

waliofunga hat-trick nyingi zaidi mwaka

2022, haya sasa...

#5. Eldor Shomurodov - AS Roma

Eldor Shomurodov ni jina la kush-
angaza kwenye orodha hii, kwani yeye
si miongoni mwa wachezaji mashuhuri
katika soka duniani. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uzbekistan alifunga hat-trick
mbili mwaka jana.

Cristiano Ronaldo, Karim Benzema,
Heung-Min Son, na Ivan Toney, ni miongo-
ni mwa wengine, pia waliofunga hat-trick
mbili mwaka 2022, lakini Shomurodov
yuko juu yao kwa sababu alifunga katika
mechi chache (35).

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, ni nahodha wa Timu ya Taifa Uzbeki-
stan na mmoja wapo wa safu ya ushambu-
liaji ya Jose Mourinho kule AS Roma.

Hat-trick zake hazikuja katika ngazi ya
klabu, lakini kwenye hatua ya kimataifa.
Alifunga bao lake la kwanza mwaka huu
katika ushindi wa 4-2 wa kimataifa wa
kirafiki dhidi ya Uganda. La pili lilikuja
katika ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Mal-
dives kwenye mechi ya kufuzu Kombe la
Asia.

Mshambuliaji huyo wa Uzbekistan
ameanza polepole msimu huu, akishiriki
mara nane pekee na kufunga mara moja
katika mashindano yote akiwa na Roma.

#4. Victor Osimhen - Napoli

Fowadi huyo wa Nigeria ni mmoja wa
washambuliaji walio na viwango vya
juu zaidi barani Ulaya kwa sasa. Victor
Osimhen ndiye mfungaji bora wa Napoli
msimu huu akiwa amefunga mabao 10 na
asisti tatu katika mechi 15 za mashindano
yote.

Mshambuliaji huyo mrefu, mtanashati
na mwenye uwezo mkubwa, alifunga hat-
trick na kufikisha mabao manne mwaka
jana.

Alifunga mabao manne katika ushindi
wa 10-0 wa Nigeria dhidi ya Sao Tome na
Pricipe katika mechi ya kufuzu Kombe
la Mataifa ya Afrika Juni mwaka jana. Pia
alifunga mabao matatu katika ushindi wa
4-0 wa Napoli dhidi ya Sassuolo, Oktoba.

#3. Robert Lewandowski - Bayern
Munich / Barcelona

Robert Lewandowski ni mmoja wa
washambuliaji hodari katika soka. Fowadi
huyo wa Poland ana ujuzi wa kufunga ma-
bao na aliwahi kufunga mabao matano
ndani ya dakika tisa pekee kwenye Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Mshindi huyo mara mbili wa Kiatu cha
Dhahabu cha Ulaya, aliwakilisha klabu
mbili za mwaka 2022, Bayern Munich na
Barcelona. Lewandowski alifunga hat-
trick tatu.

Akiwa Bayern Munich, alifunga mabao
matatu dhidi ya FC Cologne na RB Salz-
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burg kwenye Bundesliga na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Pia alifunga mabao matatu
katika mechi yake ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona dhidi
ya Viktoria Plzen.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
34, kwa sasa ana mabao 18 na asisti nne
katika mechi 20 kwenye mashindano yote
ya msimu huu.

#2. Erling Haaland - Borussia Dort-
mund / Manchester City

Haishangazi kumuona Erling Haaland
kwenye orodha kulingana na rekodi yake
ya kufunga mabao. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22 alisajili mabao 46
katika michezo 43.

Mabao yake mwaka 2022 yalisajiliwa
kwa Borussia Dortmund na Manchester
City. Hat-trick yake ya kwanza mwaka
huu ilikuwa kwenye Bundesliga dhidi ya
VIL. Bochum. Pia alifunga hat-trick mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu ya England dhidi
ya Crystal Palace na Nottingham Forest na
nyingine dhidi ya Manchester United.

Haaland amekuwa mzuri sana kwa Man
City msimu huu akiwa na mabao 27 na
asisti tatu katika michezo 22 hadi sasa.

#1. Kylian Mbappe - Paris Saint-Ger-
main (PSG)

Mshambuliaji wa Ufaransa na PSG, Ky-
lian Mbappe, ndiye mchezaji aliyefunga
hat-trick nyingi zaidi mwaka 2022. Mbap-
pe alifunga hat-trick tano kwa klabu na
nchi yake katika mwaka uliomalizika.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24 ni mmoja wa wafungaji mahiri katika
soka kwa sasa. Alifunga mabao 56 katika

mechi 56, nyingi zaidi kuliko mchezaji
yeyote mwaka 2022.

Mbappe alifunga hat-trick tatu kwenye
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1 na moja kwe-
nye Coupe de France.

Mwisho wake wa mwaka ulikuja katika
fainali ya Kombe la Dunia la FIFA la 2022
dhidi ya washindi Argentina, ambapo ali-
funga mara tatu.

ISIKUPITE

TANGU kuanza kwa mwaka 2020
hadi sasa 2023, mshambuliaji wa
Barcelona, Robert Lewandowski

ndiye mchezaji wa soka mwenye
mabao mengi zaidi (104) kwenye
mechi za ligi akifuatiwa na Erling
Haaland wa Manchester City (83)
na Kylian Mbappe wa PSG (75).
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D Extra Time

MABEKI WAS'Ki
KWA RONALDO/NYAVUNI

LONDON, England

United ilitolewa kabisa. Licha ya kujivunia Wachezaji
kama Wayne Rooney, Cristiano Ronaldo na Ryan Giggs
katika safu ya ushambuliaji, United hawakuwahi kuitisha
timu ya AC Milan.

Nesta, siku hiyo, hakuwa na Maldini kando yake, lakini
mabeki wengine walimpa sapoti ya kutosha kuisimamia
safu ya ulinzi. Rooney na Ronaldo walizoea kubadilisha-
na nafasi, lakini hakuna hata moja kati ya hizo iliyofanya
kazi dhidi ya safu ya nyuma ya Milan.

Manchester United ilipeperushwa na timu ya Milan ka-
tika kipindi cha kwanza huku Clarence Seedorf akifunga
mara mbili na kuwafanya wasonge mbele kwa mabao
2-0. United walimiliki mpira zaidi kipindi cha pili, lakini
Ronaldo hakuweza hata kupiga shuti la maana lililolenga
lango.

Milan walikuwa wameundwa kwa kiwango cha juu
katika ulinzi na yote yalitokana na usomaji wa Nesta wa
mchezo na ushirikiano na washirika wake wa ulinzi.

RISTIANO Ronaldo anachukuliwa kuwa mmoja wa

wachezaji bora katika zama za kisasa. Rekodi ya Ron-

aldo inajieleza yenyewe jinsi nyota huyo wa Ureno

alivyo mmoja wa wachezaji bora zaidi kuwahi ku-
tokea duniani.

Ronaldo pia amebadilisha mchezo wake sana ili kukabili-
ana na umri. Alianza uchezaji wake kama winga mwenye
kasi ambaye angeweza kufanya fujo dhidi ya safu ya ulinzi,
lakini sasa anaangazia kuuweka mpira wavuni kwa ufanisi
mkubwa.

Bado anaweza kuwapita wachezaji, lakini si kwa masafa
aliyozoea. Mabeki bado wanatakiwa kufanya kazi kwa bidii
ili kubana harakati zake na kumzuia asifunge bao.

Kwa maelezo hayo, hawa hapa ni mabeki watano ambao
wamefanikiwa kujilinda dhidi ya supastaa huyo wa zamani
wa Manchester United kwa miaka mingi...

#2. Ashley Cole

Ashley Cole na Ronaldo walikutana mara kadhaa kwe-
nye Ligi Kuu England.

Wakati Cole alipokuwa Arsenal, Ronaldo alikuwa ki-
jana ambaye alicheza bila hofu. Ronaldo alikuwa bidhaa
isiyojulikana wakati huo, ambayo ilifanya iwe vigumu
kwa mabeki kumtabiri.

Hata hivyo, Cole alimrudisha wakati akiwa na Chelsea
na hata wakati England ilipokutana na Ureno. Alijifunza
jinsi ya kubadilisha hila za Ronaldo kwa kushikamana
naye karibu iwezekanavyo na kimsingi kumtoa nje ya
mchezo.

Ronaldo amewahi kusema kwamba, Cole ni mmoja
kati ya wapinzani wagumu aliowahi kukutana nao.

“Kwa miaka mingi nilikuwa na vita kubwa na Ashley
Cole, hakupi sekunde ya kupumua. Alikuwa mchezaji
shupavu sana alipokuwa kwenye kilele chake, mwepesi,
mgumu katika kukaba.”

#5. Sergio Ramos

Moja ya faida za kuwa wachezaji wenzake na Ronaldo ni
kwamba unajifunza jinsi anavyocheza. Sergio Ramos na Al-
varo Arbeloa walitumia faida hiyo dhidi yake wakati Ureno
ilipokutana na Hispania kwenye Euro 2012.

Ureno walikuwa wamebakisha hatua mbili pekee kufikia
ndoto yao kulibeba kombe hilo walipokutana na Hispania
katika hatua ya nusu fainali ya mashindano hayo.

Hakukuwa na mikwaju yoyote iliyolenga lango kwani pan-
de zote mbili zilichagua kucheza kwa kujilinda iwezekana-
vyo, lengo likiwa ni kutoruhusu kufungwa.

Ronaldo ni mchezaji mmoja anayeweza kuvunja msuko-
suko hata kama timu haichezi katika ubora wake. Lakini ka-
tika hafla hii, hakuweza kushawishi mchezo licha ya juhudi
zake bora.

Hii kwa kiasi kikubwa ilitokana na jinsi Ramos na Arbeloa
walivyoweza kumzuia. Hawakumpa nyota huyo wa Ureno
mapumziko ya dakika moja na walimfanya anyamaze kwa
muda wote.

#1. Diego Godin
Atletico Madrid, chini ya Diego Simeone, imekuwa na

nguvu ya kutegemewa, ndani na pia Ulaya. ‘Rojiblancos’

hao wanajivunia rekodi nzuri sana dhidi ya wapinzani

wao wa jiji chini ya El Cholo.

Mchezaji mmoja, haswa, amepata sifa kubwa kutoka

#4. Eric Abidal

Eric Abidal alikuwa na kazi nzuri sana akiwa na Barcelona.
Alikuwa sehemu ya kikosi maarufu cha Pep Guardiola am-
bacho kilishinda kila kitu katika njia yao. Moja ya usiku wake
wa kukumbukwa ulikuja wakati yeye na timu ya Barcelona

walipoirarua Real Madrid. kwa wachambuzi kote ulimwenguni kwa ubora wake
Ilikuwa ni mara ya kwanza kukutana kati ya Jose Mour- katika safu ya ulinzi. Diego Godin, enzi zake katika mji
inho na Pep Guardiola kwenye La Liga. Real Madrid walisafi- mkuu wa Hispania, alikuwa mwamba wa Atletico Ma-
ri hadi Camp Nou wakitaka kupunguza uongozi wa Wakata- drid, kwani aliisaidia timu hiyo kupata sifa ya kuwa moja
lunya hao. ya timu ngumu zaidi kuifunga Ulaya
Haikuwa mara ya kwanza kwa Ronaldo kukutana na Real Madrid waligundua mara kadhaa dhidi ya maji-
Wakatalunya, lakini alinyamazishwa sana na walinzi. Barce- rani zao jinsi ilivyo ngumu kuwashinda. Kando na fainali “,.-'
lona walitawala sehemu kubwa ya umiliki wa mpira. za Ligi ya Mabingwa Ulaya ‘Los Blancos’, katika misimu t y
Mpinzani wa Ronaldo, Lionel Messi alikuwa na mchezo ya hivi karibuni, hawajapenda kucheza Atletico. 'VT JJ
wa ajabu, wakati nyota huyo wa Ureno hakupewa nafasi au Moja ya mechi mbaya zaidi ya Ronaldo ilikuja dhidi ya
muda wa kufanya mashambulizi ya aina yoyote - shukrani Atletico mnamo mwaka 2015 walipochapwa mabao 4-0
kwa Abidal. ugenini. Ronaldo alipata mshtuko, baada ya kutolewa nje
Mfaransa huyo alijua jinsi Ronaldo anavyoweza kuwa ha- ya mchezo na walinzi wa Atletico.
tari kwenye winga. Hii ndiyo sababu alijitahidi sana kuhakik- Los Blancos walikuwa na mashuti manne pe-
isha kwamba Ronaldo hapiti. o kee yaliyolenga lango, huku moja pekee
Usiku huo, safu ya nyuma ya nne iliwaweka kimya sana . | e - likilenga lango. Ronaldo alilipiza
washambuliaji wa Real Madrid. Ulikuwa ni usiku ambao 9 kisasi msimu uliofuata kwa
Ronaldo angetaka kuusahau. ‘Los Blancos’ walikumbana kufunga hat-trick dhidi

na kipigo cha mabao 5-0 kwenye mechi ya El Clasico, huku ya Atletico.
Abidal akijiweka sawa dhidi ya mmoja wa wachezaji bora ka-

tika soka duniani.

#3. Alessandro Nesta

Alessandro Nesta ni mmoja wa wachezaji waliopambwa
zaidi na AC Milan kama beki mkubwa. Pamoja na Paolo Mal-
dini, aliunda ushirikiano karibu usioweza kupenyeka nchini
Italia.

Sir Alex Ferguson hakuwa na kawaida ya kupoteza mara
nyingi sana, lakini dhidi ya Milan, timu yake ya Manchester

| ‘ r/lukuuj

“Inapendeza kucheza soka la ki-
wango cha juu hapa na wachezaji
wazuri. Nina furaha hapa na
ninakusudia kubaki hapa na ku-
saidia Liverpool,” Roberto Firmino
wakati huu mkataba wake hapo
Anfield uvkitarajiwa kumalizika
Juni mwaka huv.

“Tunazungumza kuhusu mmoja wa
makocha bora katika historia, Sir
Alex na kijana kutoka Arsenal. Ni
zama tofauti, soka tofauti. Soka
limebadilika kidogo, lakini ngoja
tuone. Makocha wote wawili ni
wazuri sana kwa sasa, wanacheza
Vizuri na utakuwa mchezo mzuri,”
Kipa wa Manchester United, David
De Gea, akikataa kufananisha vita
vya kocha wao sasa, Erik ten Hag
na Mikel Arteta wa Arsenal kama
ilivyokuwa enzi za Ferguson na
Arsene Wenger, kabla mchezo wao
wa jana usiku.

“Nilishinda La Liga mara nne
mfululizo nikiwa mchezaji. Msimu
wa tano sikuwa sawa, wa sita
sikuwa sawa. Sikuwa na njaa ya
kutosha. Niliwaza ‘Niko vizuri sana’
na Madrid wakanishinda mara vya
tano na sita. Ninaelewa (changa-
moto) lakini niko hapa kuifanya.
Mwenyekiti anajua hilo, nataka
kuwa hapa, vinginevyo sitasaini,
lakini nikipoteza timu au nikipoteza
Kitu siwezi kuwa hapa. Hapa watu
hawasubiri. Tunashika nafasi ya pili
kwenye msimamo hatuko nyuma
ya Arsenal kwa pointi 25,” Kocha
wa Manchester City, Pep Guardiola,
akifunguka kuhusu kuachia ngazi.




MASTAA\WATIOISH
UEQ!II[IMZS DIRISHADOGO/BARA

Na Adam Fungamwango

RESHA za mashabiki wa soka
nchini sasa zimeshuka baada ya
dirisha dogo la usajili kufungwa.
Kila siku walikuwa wakikodolea
macho kwenye mitandao ya kijamii,
televisheni na magazeti kuangalia ni
mchezaji wao amesajiliwa na klabu gani.

Presha zaidi ilikuwa kwa mashabiki
wa klabu kubwa kongwe za Simba na
Yanga ambazo waliamini kuwa vikosi
vyao vinahitaji wachezaji wa kuongeza
nguvu katika michuano ya kimataifa.

Akili zao sasa watazielekeza kwenye
Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho barani Afrika.

Kwa uchache tu nikizitaja klabu tatu
za Ligi Kuu, mpaka zinafungwa, Simba
ilikuwa imesajili wachezaji wanne am-
bao ni straika Jean Baleke mchezaji wa
TP Mazembe aliyekuwa akichezea kwa
mkopo Klabu ya Nejmeh ya Lebanon ki-
ungo mkabaji Ismael Sawadogo kutoka
Difaa El Jadida ya Morocco, straika kin-
da kutoka KMKM, Mohamed Mussa na
mchezaji wa kwanza kabisa kusajiliwa
na klabu hiyo, kiungo mshambuliaji raia
wa Burundi, Saido Ntibazonkiza.

Yanga nayo ikafanya ingizo la
wachezaji wanne ambao ni straika Ken-
nedy Musonda kutoka Power Dyana-
mos ya Zambia, beki wa kati Mamadou
Doumbia kutoka Stade Malien ya Mali,
golikipa Metacha Mnata kutoka Singida
Big Stars na Mudathir Yahaya ambaye
alikuwa mchezaji huru, huku Azam
ikimshusha kipa Abdulai Iddrisu kutoka

nchini Ghana.

Hata hivyo kulikuwa na tetesi nyingi
na za wachezaji wengi ambao mpaka
dirisha linafungwa hawakusajiliwa na
timu hizo kama ambavyo mashabiki
wengi walivyokuwa wakidhani kuto-
kana na kutajwa sana kwenye nyanzo
mbalimbali vya habari.

Cesar Manzoki

Tangu dirisha kubwa la usajili, huyu
ndiye mchezaji anayetajwa na kuimbwa
zaidi kwenye usajili wa vipindi vyote vi-
wili. Alitajwa kuwa angejiunga na Simba
mwanzoni mwa msimu huu, lakini hai-
kuwa hivyo. Akajiunga na Dalian FC ya
China na ikasemekana amepelekwa
huko ili iwe rahisi kutwaa taji kuliko
kwenye klabu yake ya zamani ya Vipers
FC ya Uganda ambao walikomaa na ku-
taka kiasi kikubwa cha pesa kuliko uhali-
sia kwani mkataba wa mchezaji ulikuwa
unaelekea ukingoni, hivyo ndoto za
mashabiki kumuona Simba, zikatoweka.

Feisal Salum ‘Fei Toto’

Mpaka sasa bado ni mchezaji wa
Yanga, lakini kipindi kilichomalizika
cha dirisha dogo alikuwa akihusishwa
kwenda Azam FC, ingawa mara kwa
mara viongozi wa klabu hiyo walikuwa
wakikanusha.

Feisal Salum, kiungo mshambuliaji
anayeichezea Zanzibar Heroes na Timu
ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, aliandi-
ka barua ya kuaga, huku akiununua
mkataba wake. Akaingiza kiasi cha pesa
kwenye akaunti ya klabu yake ambacho

LUIS MIQUISSONE

IAKUTASWA!

aliamini ni kipengele cha kufun-
ja mkataba. Yanga ilizirudisha
pesa hizo na kusema mchezaji
huyo bado ni mali yao.

Sakata likahamia kwenye
Kamati ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji ambao walisema ni
mchezaji halali wa Yanga.

Bado mchezaji huyo hajari-
poti kambini, yeye na wanashe-
ria wake wakiamini kuwa hawa-
kutendewa haki, taarifa zikidai
huenda wakalipeleka Mahaka-
ma ya Usuluhishi wa mambo ya
Michezo duniani (CAS)

Bobosi Byaruhanga

Awali, alihusishwa kujiunga
na Simba, lakini tetesi zikageu-
ka na kudaiwa angejiunga na
Klabu ya Yanga, hasa baada ya
sakata la Fei Toto kuwa moto.
Ikadaiwa kuwa ndiye angekuja
kuwa mrithi wake kama mambo

hayataenda vizuri. Huyu alikuwa kiun-
go mshambuliaji wa Vipers ya Uganda
ambaye alizitoa udenda klabu za hapa
nchini.

Wakati uvumi wa mchezaji huyo
kujiunga na Mabingwa wa Tanzania
Bara, Yanga ukishika kasi, ghafla zika-
toka taarifa kuwa amejiunga na Klabu
ya MFK Vyskov ya Czech ambayo nayo
imempeleka Klabu ya Austin FC ya
Marekani kwa mkopo utakaomalizika
Novemba 30, mwaka huu.

Luis Miquissone

Bado hajaondoka kwenye mawazo
na midomo ya mashabiki wa soka
nchini. Kiungo huyu mshambuliaji wa
zamani wa Simba ambaye baadaye
akasajiliwa na Al Ahly ya Misri na kwa
sasa anapelekwa kwenye klabu mbal-
imbali kwa mkopo, alitajwa sana kuji-
unga na Yanga.

Japo mwanzoni kwa kipindi cha diri-
sha dogo ilisemakana kuwa angerejea
kwenye klabu yake ya zamani, lakini
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi,
Salim Abdallah ‘Try Again’ akawaambia
wanachama na mashabiki wa Simba
kuwa hawana mpango huo na Luis Mi-
quissone ni mchezaji halali wa Al Ahly.
Baada ya hapo stori zikahamia kwa
watani zao wa jadi, Yanga. Cha ajabu
hata baadhi ya maofisa wa klabu hiyo
wakawa wanaweka picha ya mchezaji
huyo kwenye kurasa zao za mitandao
ya kijamii, wakionyesha kwamba kuna
kitu kitafanyika kuhusu raia huyo wa
Msumbiji. Dirisha limefungwa na stori
zikaishia hapo. Zilikuwa mbwembwe tu
na kurushana roho.

Jean-Marc Makusu

Straika huyu raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo naye safari hii
alikuwa kwenye orodha ya wachezaji
waliotajwa kusajiliwa na timu za Ligi
Kuu Tanzania Bara. Klabu ya Simba
ndiyo iliyohusishwa na mchezaji huyo
Jean Makusu ambaye anaichezea DC
Motema Pembe na alicheza mechi za
Kombe la Shirikisho barani Afrika na
mabao yake yalichangia kuipeleka
timu hiyo hatua ya makundi.

Wadadisi wamasuala yasoka wakawa
wanajiuliza, iwapo Simba itamsajili
mchezaji huyo itakuwaje? Kwa sababu
za kikanuni hatoweza kuichezea timu
hiyo Ligi ya Mabingwa, zaidi ya Ligi
Kuu na Kombe la FA tu. Je, Simba hai-
toongeza straika kwa ajili ya Ligi ya Ma-
bingwa zaidi ya kwenye ligi tu? Wakas-
ubiri waone. Simba ikamshusha raia
wa huko huko Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, Jean Baleke. Huyu ana sifa ya
kucheza Ligi ya Mabingwa kwa sababu
alikuwa akicheza soka nchini Lebanon
kwa mkopo Klabu ya Nejmeh akitokea
TP Mazembe. Hajacheza ligi yoyote
inayosimamiwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF) msimu huu. Habari za
Makusu zikafungwa rasmi.

JE, WAJUA?

Manchester City ndi-
yo klabu iliyoingiza
mapato makubwa zai-
di (Euro milioni 731)
kwa mwaka 2022,
ikifuatiwa na Real
Madrid (Euro milioni
713.8) na Liverpool
(Euro milioni 701.7).
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Watumishi

wanaosabablsha

upotevu
wa mapato
waonywa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru,
amesema hatawavumilia watumi-
shi wa halmashauri hiyo watakao-
sababisha upotevu wa mapato.

Aliyasema hayo jana alipokuwa
akitoa mapendekezo ya rasimu
ya mpango wa bajeti kwa mwaka
2023/24 kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani la Jiji hilo.

Alisema baraza hilo limepiti-
sha rasimu ya makisio ya mpango
na bajeti kwa Jiji la Dodoma kwa
mwaka 2023/24 na Sh.milioni
128.2 ni kwa ajili ya shughuli mbal-
imbali za maendeleo na utoaji wa
huduma, hivyo hatarajii watumi-
shi kusababisha upotevu wa ma-
pato.

“Kutokana na fedha hizi zilizo-
pitishwa ninawataka watumishi
ambao watasababisha upotevu
wa mapato sitawavumilia nita-
chukua hatua ili kuleta nidhamu
wa ukusanyaji na matumizi,”
alisema.

Kadhalika, alisema kwa mwaka
2023/24 halmashauri hiyo im-
ejiwekea mesisitizo mkubwa katika
kuhakikisha inakusanya mapato
yake kama ilivyokasimia ili ilin-
gane na utekelezaji wake.

Alisema mikakati mingine ya
halmashauri hiyo ni pamoja na
kutenga asilimia 60 kwa ajili ya
miradi ya maendeleo zikijumui-
sha asilimia 10 kwa ajili ya mikopo
ya wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu.

Alisema asilimia 10 ni kwa ajili
ya ujenzi wa miundombinu ya
barabara zinazosimamiwa na
Wakala wa Barabara Mijini na Vi-
jijini (TARURA).

Naye Meya wa Jiji hilo, Prof.
Davis Mwamfupe, aliwataka
madiwani hao kuhakikisha bajeti
iliyopitishwa inatumika kama ili-
vyokusudiwa kwa ajili ya maende-
leo ya wananchi na si vinginevyo.

' Nape: Serlkall imefanya makubwa
Kwenye sekta ya mawasiliano

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Habari,
Mawasiliano  na
Teknolojia ya
Habari, Nape
Nnauye, amesema serikali im-
efanya uwekezaji mkubwa kwe-
nye sekta ya mawasilino, hivyo na
kujipa jukumu la kuwa kitovu cha
biashara mtandao barani Afrika.
Aliyasema hayo juzi kwenye
maadhimisho ya Siku ya Posta Af-
rika yaliyofanyika kwa siku mbili
“Ser1l<ah imechukua hatua
kubwa kuwekeza kwenye sekta
ya mawasiliano nchini ikiwamo
utekelezaji wa zoezi la anwani
za makazi pamoja na kuwekeza
fedha nyingi katika mkongo wa
taifa,” alisema Nnauye.
Aidha, alisema jitihada zingine
zilizofanywa na serikali ni pamo-

ja na kuandaa sheria, kanuni na
taratibu za kuendesha biashara
mtandao pamoja na kutungwa
kwa Sera ya TEHAMA ya mwaka
2016.

Alisema kutokana na hali hiyo
wizara yake inaendelea kuweka
mikakati madhubuti ambayo
italiwezesha kuwa kitovu cha
biashara mtandaoni katika Bara
la Afrika. “Hivi sasa kuna laini za
simu milioni 58 na kati ya hizo
milioni 40 zinatumika katika hu-
duma za fedha, nichuke fursa hii
kumpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa nia yake ya kuwez-
esha sekta hii ya mawasiliano
nchini,”alisema.

Akizungumzia kuhusu ujenzi
wa oﬁsi ya Makamu Mkuu ya
sha, Nape alisema serikali ita-
hakikisha inatoa ushirikiano ili
ukamilike kwa wakati.

“Tunawashukuru sana Shirika
la Posta Afrika kwa kuichagua
Tanzania kujenga jengo la makao
makuu yake na kwa niaba ya seri-
kali tunawaahidi kuwa tutatoa
ushirikiano wetu wote ili ujenzi
huu usiwe na changamoto yoyote
na ukamilike kwa wakati,”alisema
Nnauye.

Mkurugenzi wa Masuala ya
Mawasiliano kutoka Mamalaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Dk. Emmanuel Mannasseh,
alisema wataendelea kuweka
mazingira na sera muafaka ili
kuwawezesha vijana kushiriki na
kunufaika na ukuaji wa uchumi
wa kidijitali.

“Kwa kuwa serikali inafanya
kazi muda wote kutafuta na ku-
wekeza fedha nyingi ili kusaidia
kuboresha upatikanaji wa miun-
dombinu inayohitajika kwa ajili
ya upanuzi wa uchumi wa kidi-

jitali ni jambo la busara kwa vi-
jana kutambua na kujitosa katika
sekta hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa uboreshaji
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) ulikuwa na
mchango mkubwa katika kuha-
rakisha utoaji wa huduma mbal-
imbali za kijamii na kiuchumi
nchini.

Pia alisisitiza kuwa iwapo itat-
umiwa kwa busara, sekta hiyo
itasaidia Watanzania wengi kujik-
wamua na minyororo ya umaski-
ni ikiwamo kupunguza ongezeko
la kiwango cha ukosefu wa ajira.

“Ningependa kutoa changa-
moto kwa vijana kote nchini ku-
fikiria juu ya njia za kuvuna kuto-
kana na fursa nyingi za kiuchumi
ambazo uchumi wa kidijitali una-
karibia, hasa kwa kuunda hudu-
ma yoyote muhimu ya kidijitali
inayotoa majukwaa,” alisisitiza.

Meneja Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira wa Shirika la Amref, Mhandisi Mturi James (wa pili kulia), akimkabidhi Mganga Mkuu wa
Jiji la Dodoma, Dk. Andrew Method, vifaa vya kunawa mikono kwa ajili ya kujikinga na magonjwa ambukizi kwa kata 41 za hal-

mashauri hiyo. Shirika hilo lilikabidhi vifaa 5,000 vya thamani ya Sh. milioni 100 j

JOSEPH

. PICHA IBRAHIM

Watendaji waagizwa kutatua kero, kuchochea maendeleo

Na Piter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu),
George Simbachawene, amewaa-
giza watendaji wa serikali kuen-
delea kutatua kero za wananchi
zinazowakabili ili kuchochea kasi
ya maendeleo hapa nchini.

Aliyasema hayo jana alipokuwa
akifungua mafunzo ya siku mbili

ya kujenga uwezo kwa Meneji-
menti ya Ofisi ya Waziri Mkuu
yaliyolenga kuwajengea uelewa
kuhusu idara ya ufuatiliaji na
tathmini ya utendaji wa shughuli
za serikalini jijini hapo.

Aliwataka watendaji wa serikali
kuhakikisha wanatekeleza maju-
kumu yake kwa ufanisi na kutatua
kero zinazowakabili wananchi ka-
tika maeneo yao.

Alisema kuwa ni muhimu

kwa watendaji kuwajibika kwa
kuyafikia malengo ya serikali na
kuleta matokeo chanya.

“Hakikisheni mnakuwa watu
wa msaada kwa wengine katika
kuyatekeleza majukumu yenu,
muwe watengeneza furaha na
hii iwe kipimo kwa kila mwenye
kukufikia huku ukizingatia tara-
tibu za utumishi wa umma na she-
ria zilizoko,” alisema.

Kadhalika, aliwaasa waendelee

kutumia taaluma zao kuleta ma-
tokeo chanya kwa serikali na jamii
na  wakijitathmini utendaji wa
kila siku wa kuwatumikia Watan-
zania.

“Ni sahihi kujitathmini kila
iitwapo leo ili kuona namna una-
vyoleta matokeo chanya kwenye
utendaji wako wa kila siku, ma-
tokeo utayoyapata yatatusaidia
kuongeza tija,” alisisitiza Waziri
Simbachawene.

Alisema kuwa matokeo ya
mafunzo hayo yatumike kubore-
sha mifumo ya uratibu, usi-
mamizina ufuatiliaji wa shughu-
li za serikali ili kuwa na  uwezo
wa kupima utendaji wa wizara
na taasisi mbalimbali za serikali
kisayansi.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo, Dk.
John Jingu, alisema mafunzo hayo
yanalenga watendaji wa serikali
kufanya kazi kwa ufanisi.
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Jeshi [a Polisi lafanya usafi mitaani kudhibiti magonjwa ya mlipuko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya limejitosa kufan-
ya usafi katika maeneo
mbalimbali mkoani hapa
kwa lengo la kuyafanya mazin-
gira kuwa safi na kuwaepusha
wananchi na magonjwa ya mli-
puko kama vile kipindupindu.

Juzi askari zaidi ya 200 wa
jeshi hilo walisambaa katika
maeneo mbalimbali ya Jiji hilo
yakiwamo maeneo yenye miku-
sanyiko ya watu kufanya usafi
ikiwa ni maadhimisho ya Siku
ya Polisi na Jamii.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi Benjamin Kuzaga
alisema utaratibu huo wa ku-
fanya usafi ilikuwa ni miongoni
mwa maagizo ya Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini (IGP), Camillus
Wambura.

Alisema mbali na kuyafanya
maeneo ya Jiji hilo kuwa safi
lakini pia walikuwa wanalenga
kuimarisha ushirikiano na jamii
katika kushughulikia mambo
mbalimbali ya kijamii.

Alisema walilenga kusafisha
mitaro ya maji, kufyeka nyasi na

vichaka visivyotakiwa, kusafi-
sha maeneo ya umma ikiwamo
vituo vya mabasi, sokoni na
kwenye vituo mbalimbali vya
kutolea huduma za afya.

“Lengo letu ni kuionyesha
jamii mfano ili nayo ishiriki ki-
kamilifu kwenye usafi huu, kwa
leo tunafanya usafi huu kutoka-
na na maagizo ya Mkuu wa Jeshi
la Polisi lakini tuko tayari kush-
irikiana na jami kufanya usafi
huu kila mwezi mara moja,”
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema jeshi hilo ni mion-
goni mwa taasisi zinazozalisha
taka na hivyo ni wajibu wao
kushiriki kuziondoa ili kuepu-
ka madhara yanayotokana na
uchafu huo akieleza kuwa mad-
hara yanaweza yakawakumba
pia maaskari.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua ambaye
ndiye alizindua usafi huo ali-
wapongeza maaskari hao kwa
kujitokeza kwa wingi kufanya
usafi huo huku akizitaka taasisi
zingine za umma kuiga mfano
huo wa kujitolea.

Pia alimshukuru Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini kwa kutoa
maelekezo ambayo yaliwafanya

maaskari kujitokeza na kufanya
kazi hiyo ya kijamii ndani ya
wilaya yake.

Dk. Chuachua aliwataka wa-
nanchi kushirikiana na kamati
zilizoundwa kwenye maeneo
yao kwa ajili ya kusimamia usafi
ili kuhakikisha Jiji hilo linakuwa
na hadhi inayostahili badala ya
kuwa chafu kama ilivyokuwa
miezi kadhaa iliyopita.

“Lakini niwatake pia madi-
wani wa Jiji la Mbeya waend-
elee kusimamia usafi kwenye
maeneo yao, usafi ni miongoni
mwa vipaumbele vya Jiji letu,
sasa tumeshapeana maelek-
ezo na kinachotakiwa sasa hivi
ni utekelezaji tu,” alisema Dk.
Chuachua.

Alisema Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya hiyo iliagiza
Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji hilo
kuajiri kampuni ambazo zitaku-
wa zinafanya usafi kwenye mae-
neo ya kata mbalimbali baada
ya utaratibu wa zamani wa ku-
tumia maghuba kusitishwa.

Mkuu wa Kitengo cha Udhibi-
ti Taka waJiji la Mbeya, Nimroad
Kapoloza, alisema halmashauri
hiyo iliondokana na matumizi
ya maghuba ya kubebwa na

magari baada ya kubaini kuwa
utaratibu huo ulikuwa hauna
tija. Alisema utaratibu huo uli-
kuwa unachangia mrundikano
wa taka kwenye maeneo mbal-
imbali kutokana kutokuwa
na uwezo wa kuyaondoa kwa
wakati yanapokuwa yanajaa.

Alisema tatizo hilo lilikuwa
linasababishwa na uhaba wa
magari ya kubebea maghuba
hayo akieleza kuwa kwa hal-
mashauri ilikuwa na magari
matatu ambayo yalikuwa na
uwezo wa kuondosha maghuba
20 mpaka 30 kwa wiki wakati
uzalishaji wa taka ilikuwa ni
maghuba 40 kwa wiki.

Alisema baada ya kuanzisha
utaratibu mpya wa kila kata ku-
jitegemea, hali ya usafi imeanza
kutengamaa kwa maelezo kuwa
kwenye baadhi ya kata wamea-
jiri kampuni ya kuzoa taka na
kwenye maeneo mengine kata
zinajitegemea.

Alisema baada ya kuanzisha
utaratibu huo mpya, magari ya
kuzoa taka yameongezeka ku-
toka matatu yaliyokuwa yana-
tumika mpaka 28 ambayo kila
kata inayofanya usafi ina gari
moja.

.

Mbunge wa Viti
Maalum Mkoa
wa Mbeya am-
baye ni Naibu
Waziri wa Maji,
Maryprisca
Mahundi (kati-
kati), akikabi-
dhi vifaa vya
TEHAMA kwa
uUongozi wa
Shule ya Msingi
Mbeya kwa ajili
ya kurahisisha
shughuli mbal-
imbali za shule
hiyo mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: NEBART
MSOKWA

DC atangaza
msako kwa
wanafunzi
wasloripoti
shuleni

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya
katika Mkoa wa Mbeya,
imetangaza kuanzisha op-
eresheni maalumu ya kuwa-
saka wanafunzi waliofaulu
darasa la saba na kutakiwa
kujiunga kidato cha kwanza
lakini hawajaripoti shuleni
mpaka sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Simon Maye-
ka, alitangaza kuanza kwa
operesheni hiyo mwishoni
mwa wiki alipozungumza
na waandishi wa habari
kuhusu vandikishaji wa
wanafunzi katika ngazi
mbalimbali za elimu wilay-
ani humo. Alisema wapo
wanafunzi wengi wa Kidato
cha kwanza ambao mpaka
sasa hawajaanza masomo
bila taarifa yoyote na ha-
wajulikani waliko jambo
ambalo alisema linakwami-
sha maendeleo ya elimu.

Alisema kwa sasa serikali
inaendelea na utekelezaji
wa sera ya elimu bila
malipo, hivyo hakuna
sababu ya mzazi yeyote
kutompeleka mtoto wake
shuleni.

Alisema kitendo cha ku-
towapeleka watoto hao
shuleni kinachochea ajira za
utotoni hasa kwenye kilimo,
ufugaji na shughuli za
uchimbaji madini ambazo
ndizo shughuli kuu za Kkiu-
chumi kwa wilaya hiyo.

Aliwataka walimu kuende-
lea kuwapokea watoto wote
hata kama bado hawana
sare za shule ili waendelee
kusoma wakati vifaa hivyo
vinatafutwa.

Shule ya Msingi Iwambi yapewa msaada wa vifaa vya TEHAMA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Maji, Mhandi-
si Maryprisca Mahundi, ame-
kabidhi vifaa vya TEHAMA katika
Mbeya kwa ajili ya kurahisisha
shughuli mbalimbali zinazohitaji
teknolojia ikiwamo uchapishaji
wa mitihani na majaribio mbal-
imbali.

Vifaa vilivyokabidhiwa na
mbunge huyo ni kompyuta
pamoja na mashine ya kudu-
rufu maandishi ambavyo ndivyo
vilivyokuwa vinahitajika shuleni
hapo.

Mahundi  alikabidhi  vifaa
hivyo mwishoni mwa wiki ikiwa

ni utekelezaji wa ahadi aliyotoa
mwaka jana aliposhiriki kupanda
miti shuleni hapo kwa kushiriki-
ana na kikundi cha Iwambi Ac-
tive Group kinachofanya shughu-
li mbalimbali za kijamii.

Mahundi ambaye ni Mbunge
wa Viti Maalum Mkoa wa Mbeya
alisema pamoja na kwamba
aliahidi kutoa vifaa hivyo pia ni
sehemu ya kumuunga mkono
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
ambaye amedhamiria kuboresha
elimu nchini.

Alisema serikali imekuwa iki-
toa fedha nyingi kwenye sekta ya
elimu zikiwamo za kuboreshea
miundombinu na za uendeshaji
wa eimu bila malipo inayoende-

lea kwa sasa kuanzia darasa la
awali mpaka kidato cha sita.

“Nitahakikisha nasaidia sekta
ya elimu ili wazaliwe wahandisi
wengi kama mimi, wazaliwe
madaktari, wazaliwe wataalamu
wa kilimo na wataalamu wengine
kwa ajili ya maendeleo ya taifa
letu,” alisema Mahundi.

Hata hivyo Mahundi aliwataka
wananchi kumuunga mkono Rais
Dk. Samia katika utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maende-
leo ambayo amekuwa akisisitiza
kila siku ikiwamo ya elimu, maji,
barabara, afya na sekta zingine
muhimu.

Akipokea vifaa hivyo, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Iwam-

bi, Eliah Kasanga, alisema vifaa
hivyo vitasaidia kutunza nyaraka
za shule sambamba na kudurufu
mitihani ambayo walikuwa wak-
ichapa mitaani.

Alisema kitendo cha kuchapa
na kudurufu mitihani na nyaraka
zingine za shule ni gharama kub-
wa kuliko watakapokuwa wana-
fanyia shughuli hizo shuleni.

“Baadhi ya nyaraka tuna-
zochapisha ni za siri, kwa hiyo
kitendo cha kuchapisha mtaani
kinaweza kusababisha baadhi
ya siri kuvuja jambo ambalo sio
zuri, kwahiyo tunakushukuru
sana Naibu Waziri kwa kutusaid-
ia vifaa hivi,” alisema Mwalimu
Kasanga.

Mratibu Elimu Kata ya Iwambi,
Mwalimu Gilbert Kasebele, alise-
ma shule nyingi katika kata yake
zinakabiliwa na matatizo mbal-
imbali, hivyo akawaomba wadau
mbalimbali wa elimu mkoani
humo kuendelea kusaidia.

Alisema shule nyingi hazina
vifaa vya TEHAMA ambavyo
kwa dunia ya sasa ni muhimu,
hivyo akaeleza kwamba msaada
uliotolewa umesaidia kupunguza
tatizo.

Diwani wa Kata ya Iwambi,
Humphery Ngalawa, alimshuku-
ru Mahundi kwa moyo wake wa
kujitolea na akamtaka asichoke
kuendelea kusaidia ~maeneo
mengine yenye uhitaji.
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Mwinyi awataka wahitimu kufanya
utafiti ufumbuzi matatizo ya jamii

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amewataka wahitimu wa
vyuo vikuu kujikita na utafiti utakao-
toa ufumbuzi wa matatizo kwenye
jamii.

Alivitaka vyuo vikuu kuongeza fani
kwa mujibu wa mabhitaji ya wakati uli-
opo na kasi ya mabadiliko ya sayansi
na teknolojia duniani ili kuleta mab-
adiliko nchini.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo kwenye
sherehe za Mahafali ya 22 ya Chuo
Kikuu cha Abdulrahman Al- Sumait,
Chukwani nje ya Mji wa Zanzibar.

Aliwataka wahitimu hao kutumia
utafiti kwa lengo la kutatua changamo-
to kwenye jamii badala ya kuziweka
kwenye maktaba na kuzifungia.

Alizishauri wizara na idara za serika-
li kushirikiana na vyuo vikuu kufanya
utafiti wa kuchochea maendeleo kwe-
nye nyanja zote za jamii na uchumi,
TEHAMA na mawasiliano ili kuleta
mabadiliko yenye tija.

“Nazishauri wizara na idara za seri-
kali kushirikiana na wataalamu wa

vyuo vikuu, kufanya tafiti zitakazosaid-
ia kuchochea maendeleo katika nyan-
ja za kijamii, uchumi na teknolojia ya
habari na mawasiliano ili kuendelea
kusonga mbele,” alisema.

Hata hivyo, aliwasihi wahitimu
watakao bahatika kuajiriwa ama ku-
jiajiri baada ya kuhitimu mafunzo yao,
wakafanye kazi kwa uadilifu, kujituma
na kuchunga maadili katika jamii zao,
kwa kuleta mabadiliko kwenye utend-
aji wao. Aliwataka wakawe wabunifu
wa kuzitafuta fursa na kuzitumia ili
wajiendeleze kwa weledi na ufanisi wa
hali ya juu kwa lengo la kujiimarisha
kitaaluma.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Lela Muhamed Mussa, alisema
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina
nia ya kutanua wigo kwenye shule za
umma kwa kuweka kipaumbele kwe-
nye mafunzo ya amali ya ufundi ili ku-
wapa uwezo wanafunzi wanaomaliza
masomo yao wajiajiri.

Alisema Sera ya Elimu inawataka
wanafunzi watakapomaliza masomo
yao ya lazima kwa ngazi ya sekondari,
kuwe na sehemu ya kujiendeleza kwa

stadi za ufundi na vitendo.

“Lazima tuwe na taasisi, tuwe na
vyuo vyenye kutoa fani tofauti ambazo
wanafunzi watajiajiri baada ya maso-
mo yao,” alishauri Waziri Lela.

Naye Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Msafiri Mshewa, aliwataka wahit-
imu hao wakasaidie kuleta mabadiliko
chanya kwenye jamii zao kwa kutumia
vizuri ujuzi wa taaluma zao kuongeza
tija na wawe mabalozi wazuri wa
kuzikimbilia fursa kwa kuzifanyia kazi
zenye tija.

“Ni matumaini yetu elimu mliyoi-
pata itawanufaisha nyinyi, jamii na
Watanzania kwa ujumla, kila mmoja
wenu ana wajibu na nafasi ya kuchang-
ia maendeleo kwa kuangalia eneo la
taaluma yake litakavyosaidia kuleta
mageuzi ya maendeleo kwa kuajiriwa
ama kujiajiri wenyewe.”

Jumla ya wahitimu 310 wakiwamo
wanawake 183 na wanaume 127 wali-
hitimu masomo yao.

Wahitimu 18 kati yao walitunukiwa
shahada ya udhamili, 241 shahada ya
kwanza na 51 walitunukiwa stashaha-
da na astashahada.

Baadhi ya Masheha wa Wilaya ya Kusini Unguja wakimsikiliza Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya Makazi Zanzi-
bar, Rahma Kassim Ali (hayupo pichani), katika kikao cha pamoja cha kujadili migogoro ya ardhi kilichofanyika
ofisi ya wilaya hiyo Makunduchi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Uvamizi, uuzaji holela chanzo migogoro ardhi

]
Maeneo 46 kwenye tishio
la mabadiliko tabianchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ZAIDI ya maeneo 46 katika kisiwa cha Pemba

yamebainika kuwamo kwenye tishio la athari
: ya mabadiliko ya tabianchi kwa kuingiliwa na

maji ya chumvi na wananchi kushindwa kuen-
delea na shughuli za kilimo.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais, Daima Mkali Moto, alisema

: hayo juzi wakati alipokuwa akitoa taarifa mbele
: ya kamati ya Baraza la Wawakilishi ya viongozi
¢ wakuu wa kitaifa kuhusu hali ya mabadiliko ya
: tabianchi yalivyoathiri eneo la Ndagoni, Wilaya
:ya Chakechake, Pemba.

Alisema juhudi mbalimbali zimechuku-

¢ liwa na serikali na wananchi ikiwamo kujenga

matuta ya kuzuia maji ya bahari kuingia katika
maeneo ya kilimo na makazi.

Alisema shughuli za kilimo ikiwamo cha
mpunga zimesita katika baadhi ya maeneo ya
Ndagoni hadi Chakechake kutokana na kasi

ya maji ya bahari kuingia katika maeneo ya

mashamba ya kilimo.
Alizitaja baadhi ya athari hizo zimesaba-

: bishwa kwa kiwango kikubwa cha shughuli za
: kijamii za binadamu ikiwamo ukataji wa miti

aina ya mikoko ambayo kwa kiasi kikubwa hu-
saidia ~ kupunguza maji ya bahari kujaa juu.

“Eneo la Ndagoni Wilaya ya Chakechake
linakabiliwa na mabadiliko ya tabianchi am-

¢ bapo athari zake ni kubwa kiasi cha maeneo
¢ ya kilimo
: wakulima kuachana na shughuli zao za asili,”

kuingiliwa na maji ya chumvi na

alisema.
Mwenyekiti wa kamati ya viongozi wakuu

: wa kitaifa, Machano Othman Said, aliwataka
: wananchi kuacha kukata miti aina ya mikoko

inayostawi pembezoni mwa fukwe za bahari.
Alisema hivi sasa kumejitokeza kasi ya
ukataji wa miti hiyo ambayo miongoni mwa
sifa zake kubwa ni uwezo wa kuzuia kasi ya
maji ya bahari kuingia katika makazi ya wa-
nanchi au mashamba. “Tumefanya utafiti
na kubaini kwamba athari za mabadiliko ya

tabianchi zipo, lakini kwa kiasi kikubwa zime-

sababisha na tabia ya binadamu kukata miti
ikiwamo mikoko ambayo hustawi vizuri pem-

: bezoni mwa bahari,” alisema. Mwakilishi wa
: Jimbo la Ziwani, Suleiman Makame Alj, alisema
¢ baadhi ya maeneo ya Ndagoni
¢ watu wameanza kuyakimbia kutokana na

wanayoishi

athari za mabadiliko hayo.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Ardhi na Maende-
leo ya Makaazi Zanzibar imese-
ma kumekuwa na uvamizi na
uuzaji holela wa maeneo ya ardhi
ya akiba na kuchangia ongezeko
la migogoro kisiwani hapo.

Hayo yalisemwa jana na waziri
wa wizara hiyo Rahma Kassim
Ali, alipokutana na Masheha wa
Wilaya ya Kusini Unguja, katika
kikao maalum kilichofanyika
ofisi za mkuu wa wilaya hiyo,
Makunduchi. Alisema wizara
yake itahakikisha inaweka mi-
kakati imara ya udhibiti wa uuzaji

ardhi holela hasa katika maeneo
ya akiba yaliyotengwa na serikali.

Alisema Wilaya ya Kusini Un-
guja inaongoza kwa uvamizi na
uuzaji wa ardhi kiholela hasa ka-
tika maeneo ya fukwe za bahari
yiliyo wazi na kutokana wizara
yake kupewa dhamana ya usi-
mamizi wa ardhi kwa mujibu wa
tangazo la kisheria namba 137 ya
mwaka 2020 itahakikisha inaya-
dhibiti maeneo hayo.

“Wilaya ya Kusini Unguja, in-
aongoza kwa uvamizi na uuzaji
wa maeneo kiholela hasa mae-
neo ya fukwe na yaliyo wazi,
hivyo kwa vile wizara yangu
ndiyo iliyopewa dhamana ya usi-

mamizi wa ardhi kwa mujibu wa
sheria nitahakikisha ninayadhibi-
ti maeneo hayo na atakayebaini-
kia kwenda kinyume hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake,” alisema.

Aliwataka masheha hao kuun-
ga mkono juhudi zinazochuku-
liwa na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar katika usimamizi wa
masuala ya ardhi pamoja na ku-
fanya kazi zao ipasavyo kwa kuto-
jihusiha na vitendo vya uuzaji wa
ardhi bila kufuata sheria.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo Mzee Ali Haji alitoa
ufafanuzi kuhusu matumizi ya
ardhi kwa wageni na kwa mujibu

wa Sheria ya Ardhi namba 12 ya
mwaka 1992 imekataza kuuziwa
ardhi mgeni yeyote bali ata-
takiwa kukodishwa kwa ajili ya
uwekezaji.

Mkurugenzi Mipango Miji na
Muchi Juma Ameir, alisema Kam-
isheni ya Ardhi imeyaainisha
maeneo yote yenye ardhi ya aki-
ba katika Mkoa wa Kusini Unguja
yakiwamo Paje, Muungoni na
Muyuni kwa lengo la kuyapanga
na kuyapima kwa kuyawekea ala-
ma na kuyadhibiti ili yasivamiwe
kwa uuzaji wa viwanja.

Sheha wa Shehia ya Paje, Mo-
hammed Rajabu Makame, alise-

ma wanasheria ndiyo wanao-
husika na masuala ya ukiukwaji
wa sheria kwa kufanya vitendo
hivyo na hata wao kuwakosesha
ufanisi mzuri wa kiutendaji hasa
katika kazi zao za usheha.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini, Ra-
jab Mkasaba aliwataka masheha
kuwa mabalozi wazuri wa kutoa
elimu kwa jamii kuhusu umiliki
wa ardhi katika shehia zao.

Kikao hicho kimefanyika kwa
lengo la kujadili na kuweka mipa-
ngo mikakati ya usimamizi mad-
hubutu ambao utasaidia kuon-
doa changamoto ya uuzaji wa
ardhi kiholela pamoja na kupun-
guza migogoro ya ardhi nchini.
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HABARI KITAIFA

NEMC yaagizwa kuchangamkia
fedha mradi mabadiliko tabianchi

Na Mwandishi Wetu,
NZEGA

NAIBU Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Khamis
Hamza Chilo, ameliagiza
Baraza la Taifa la Usimamizi
na Uhifadhi wa Mazingira
(NEMC), kuomba fedha zili-
zotengwa kwa ajili ya mradi
wa kupambana na athari za
mabadiliko ya tabianchi ili
kutekeleza miradi itakayoon-
doa changamoto za maji kwa
wakulima na wafugaji.

Alitoa agizo hilo jana ili

kutekeleza mradi wa mab-
adiliko ya tabianchi katika Ki-
jiji cha Ntoba, Kata ya Ndala,
wilayani Nzega, mkoani Tab-
ora, baada ya kutembelea mi-
radi mingine wilaya za Bahi
na Kongwa mkoani Dodoma
iliyogharimu Shilingi bilioni
tatu.

“Tunawaomba  wenzetu

wa NEMC wanaosimamia
mradi huu waanze utaratibu
wa kuomba fedha, wauka-
milishe ili uanze kutumika
na wananchi kama ilivyoku-
sudiwa kwenye shughuli za
kilimo, mifugo na nyingine,

mkaombe hizo fedha za mra-
di huu wa mabwawa yanay-
ojumuisha wilayani Bahi na
Kongwa, mkoani Dodoma,”
alisema.

Kaimu Katibu Tawala wa
Wilaya ya Nzega alisema
wilaya hiyo katika mkakati
wa kutunza mazingira ipo
kampeni ya kila mtoto
anayezaliwa wilayani humo
hupandiwa mti mmoja na
wazazi wake ili kuhifadhi
mazingira atakapokua akute
mazingira salama.

“Kampeni hii maalumu
ni endelevu ambayo tuna-

taka kila mzazi wa mtoto
anayezaliwa apandie mti
wake kwa lengo la kuhifa-
dhi mazingira yetu maana
bila kuweka mikakati vizazi
vijavyo vitakuta jangwa,”
alisema.

Miradi ya kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kwa jamii za wakulima
na wafugaji Wilaya ya Kong-
wa, Bahi na Nzega ilizinduli-
wa rasmi mwaka 2021 huku
ikitarajiwa kutekelezwa kwa
kipindi cha miaka mitatu
hadi mwaka 2024 kwa fedha
za wahisani.

Vijana wahimizwa
kujiunga mafunzo
va skauti

Na Christina Mwakangale

WATANZANIA hasa vijana na wato-
to wametakiwa kujiunga na mafun-
Z0 na malezi ya skauti, yanayo-
saidia kundi hilo kuwa na makuzi
na maadili mema kwenye jamii na
kuwaepusha na vitendo viovu.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki na Kamishna Mkuu wa Chama
cha Skauti Tanzania, Grace Kado,
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mafanikio ya mia-
ka minne katika uongozi wake.

Alisema kwamba kwa kipindi hicho,
tangu mwaka 2018 hadi 2022, cha-
ma hicho kimefanikiwa kuongeza
idadi ya wanachama kutoka
300,000 na kufikia 500,000 nchini.

“Ongezeko la wanachama kwe-
nye skauti maana yake ni kwamba
tumeongeza wigo wa kuwafikia Wa-
tanzania, hasa vijana. Chama bado
kinahitaji mshikamano zaidi katika
majukumu yake,” alisema Kamishna
Kado.

Pia alibainisha kuwa chama hicho
hupata wanachama kutoka kundi |a
watoto wenye umri wa miaka mi-
tano hadi wanaofikia kiwango cha
veterani, ambao huimarisha mafun-
Z0 kwa wanachama wapya.

“Ninatangaza rasmi kumaliza muda
wangu, kwa mujibu wa Katiba yetu
ya mwaka 2017, Ibara ya 10.6 (8),
na shughuli zote zitaelekezwa kwa
Naibu Kamishna Mkuu, tukisubiria
mlezi wetu, Rais Samia Suluhu Has-
san kutukamilishia safu ya uongozi,”
alisema Kado.

“Wakati chama cha skauti kikifiki-
sha miaka 100 tangu kienzishwe,
tuhakikishe tunaendelea kuwa na
mshikamano na kutoa elimu kwa
makundi tofauti nchini, kwa lengo la
kumkuza kijana kimaadili,” alisema
Kado.

Chama cha Skauti Tanzania malen-
g0 yake ni kuelimisha, kujitolea
chenye malengo ya kumkuza kijana
kiimani, kiakili, kijamii na kimwili
kupitia shughuli mbalimbali kwa ku-
tumia mbinu za kiskauti ili kuijenga
dunia iliyo bora zaidi.

Kilianzishwa mwaka 1912 kikiwa
na lengo la kumwandaa kijana kie-
[imu ili aweze kujitegemea, kuka-
biliana na changamoto mbalimbali

Wahitimu ngazi ya astashahada wakifurahia kuhitimu safari ya awali ya elimu ya masuala ya ardhi wakati wa

mahafali ya 40 ya Chuo cha Ardhi Tabora. PICHA: MPIGAPICHA WETU

anazokumbana kwa kuzitatua na

jamii husika.

BAKWATA vaja na ufugaji nyuki kuepuka utegemezi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BARAZA la Waislamu Tanza-
nia (BAKWATA) Mkoa wa Singida
limepanga kuanzisha miradi ya
maendeleo ukiwamo wa ufugaji
nyuki kwa lengo la kujikwamua
kiuchumi na kuondokana na
utegemezi wa kila kitu kutoka
kwa wafadhili.

Shekhe wa Mkoa wa Singida,
Issa Nassoro Issa, alibainisha
kusudio hilo jana wakati wa ki-
kao kazi kilichofanyika kwenye
Msikiti Mkuu wa Taqwa, Manis-

paa ya Singida, kikiwashirikisha
masheikh wa wilaya, wenyeviti
wa BAKWATA wilaya na maka-
tibu na kata.

Shekhe Issa alisema katika
mradi wa nyuki, wamekubaliana
kila kata itachangia Sh. 80,000
kwa ajili ya kununua mizinga
ya nyuki 100 ambayo itawekwa
eneo lenye ekari 464 lililoko
Kata ya Misughaa, Wilaya ya
Ikungi.

“Tumekubaliana tuanze na
mradi huu wa nyuki kwa sababu
unatoa tija haraka kwani ndani
ya miezi sita tunaanza kuvuna

asali na kimsingi mradi huu
utawasaidia viongozi kupata ki-
pato na kuendesha ofisi pasi na
kutegemea wafadhili,” alisema.

Shekhe Issa alisema waislamu
wote mkoani Singida wanapaswa
kujitokeza kuunga mkono miradi
ambayo imepangwa kuanzishwa
na BAKWATA ukiwamo umalizi-
aji wa ujenzi wa hospitali wilaya-
ni Iramba.

Pia alisisitiza suala la nidhamu
kwa viongozi na waumini wote
kuzingatiwa kwa kuwa jambo
hilo limesisitizwa hata kwenye
Katiba ya BAKWATA.

Mratibu wa Taifa wa BAK-
WATA Online Academy, Maadhi
Abdulkarim, alisema kubuni
miradi ya maendeleo kutaliwez-
esha baraza hilo kusonga mbele
kiuchumi na kuufanya Mkoa wa
Singida kuwa mkoa wa mfano
nchini.

Abdulkarim ambaye ni Mku-
rugenzi Mkuu wa Mfuko wa
Mufti (Mufti Development Fund),
alisema heshima ya muumini ni
kuwa na kazi inayomwingizia ki-
pato kwa kuwa bila hivyo, hawezi
kuheshimika na jamii.

“Uchumi unamwongezea mtu

swawabu na heshima kwani
umaskini siyo sifa na kiongozi
mzuri ni lazima awe ‘smart’ zaidi
kifkira na kiutendaji,” alisema.

Aliongeza kuwa viongozi na
waumini kwa ujumla lazima wa-
fahamu kuwa nadharia ya kazi
za uongozi ni kupanga, kuratibu,
kuongoza na kudhibiti.

Mwenyekiti wa BAKWATA
Juma Mwiru, alisema mafunzo
waliyopewa yatawafanya kubadi-
lika kiutendaji na kubuni miradi
ya maendeleo ambayo itawaingi-
zia kipato.
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Al-Shabab 30
wauawa Somalia

MOGADISHU, SOMALIA

JESHI la Marekani limesema shambulio la anga
lililofanya kuwasaidia wanajeshi wa serikali nchini
Somalia limewaua takribani wanamgambo 30 wa
Kiislamu wa Al-Shabab.

[litajwa kuwa operesheni hiyo ilifanyika mwis-
honi mwa juma lililopita karibu na mji wa Galcad,
kilomita 260 kaskazini mashariki mwa mji mkuu
wa Mogadishu.

Katika siku chache zilizopita, jeshi la Somalia na
wanamgambo wa Al-Shabab wamepigana kuu-
dhibiti mji huo.

Kamandi ya Marekani barani Afrika ilisema,
mashambulizi ya anga ya ljumaa yalitokea, huku
jeshi likishambuliwa na zaidi ya wanamgambo
100.

Wizara ya Habari ya Somalia ilisema, makumi
ya wanamgambo hao waliuawa wakiwamo
wengine saba baada ya kuvamia kambi ya kijeshi
huko Galcad.

Al-Shabab imekuwa ikipambana na serikali kuu
ya Somalia tangu mwaka 2006, kwa lengo la kula-
zimisha utawala wa Kiislamu wenye itikadi kali.

Wakati imesukumwa nje ya Mogadishu na mae-
neo mengine inaendelea kushambulia malengo ya
kijeshi na ya Kiraia.

Jumatatu iliyopita serikali ilisema jeshi lake
na wanamgambo wa ndani wameuteka mji wa
bandari wa Harardhere, ambao umekuwa kituo
kikuu cha usambazaji cha Al-Shabab tangu 2010.

Katika ripoti yake kuhusu kundi la Galcad
linalopigana na Kamandi ya Marekani ya Afrika
ilisema magari matatu ya Al-Shabab yaliharibiwa
na kamandi hiyo inatathmini kuwa hakuna raia
aliyejeruhiwa au kuuawa.

Mtandao wa Al-Qaeda duniani ulitoa maelezo
ambayo hayajathibitishwa na walengwa kuwa
vikosi vya Kamandi ya Marekani Afrika vitaen-
delea kutoa mafunzo, kushauri na kuandaa vikosi
vya washirika kusaidia kuwapa zana wanazohitaji
kuishinda Al-Shabab. BBC

Russia, msaada
silaha kwa
UKraine
utazidisha vita

MOSCOW, RUSSIA

MSHIRIKA wa karibu wa Rais wa Russia
Vladimir Putin, Vyaches-lav Volo-din amesema
uwasilishaji wa silaha kwa Ukraine unaotishia
usalama wa taifa lake utasababisha janga la
kilimwengu na kusababisha pia majadiliano ya
kutotumia silaha zinazoweza kuleta uharibifu
mkubwa.

Mshirika huyo ambaye ni spika wa baraza
la chini la bunge la Russia Duma, alionya kuwa
usaidizi wa Marekani pamoja na Jumuiya vya
kujihami NATO kwa Ukraine unaielekeza dunia
katika vita vibaya.

Washirika wa Magharibi wa Ukraine, wiki
iliyopita waliahidi msaada wa silaha wa mabil-
ioni ya dola kwa taifa hilo, licha ya kushindwa
kuishawishi Ujerumani kuondoa kura yao ya
turufu, juu ya kutoa magari yao ya Kivita yaliopo
kwa washirika wa NATO yanayohitaji idhini ya
Ujerumani ili kupelekwa nchini Ukraine.

DW

yaionya EU

kuwataja kama magaidi

TEHRAN, [RAN

JESHI la Walinzi wa Mapinduzi ya
Kiislam Iran (IRGC) limeuonya Umo-
ja wa Ulaya (EU) kuwaorodhesha
kuwa ni magaidi, baada ya bunge la
umoja huo wiki iliyopita kupiga kura
na kuwaorodhesha kama magaidi.

Wabunge wa Bunge la Ulaya wali-
piga kura Jumatano wiki iliyopita
kujumuisha IRGC kwenye orodha
ya kigaidi ya mataifa 27 ya umoja
huo kwa kuzingatia shughuli zake
za kigaidi, ukandamizaji wa waanda-
manaji na upelekaji wake wa ndege
zisizo na rubani kwa Russia.

Jeshi liliionya EU mwishoni mwa
juma lililopita dhidi ya kufanya ma-
kosa kwa kuliorodhesha kama kundi

la kigaidi, baada ya bunge la umoja
huo kutaka hatua hiyo ichukuliwe.

Aidha, inatajwa kuwa kura hiyo
haina nguvu kisheria lakini inakuja
huku mawaziri wa mambo ya nje
wa EU wakiwa wanatarajiwa kujadili
kuimarisha vikwazo dhidi ya jam-
huri hiyo ya Kiislamu wiki hii.

Kwa mujibu wa tovuti ya Guards’
Sepah News, Mkuu wa IRGC Meja
Jenerali Hossein Salami, katika
matamshi yake ya kwanza juu ya
hatua hiyo ya EU, alisema “Tkiwa
wabunge hao wa Ulaya watafanya
makosa, lazima wakubali matokeo”.

“Unafikiri kwamba kwa kauli
kama hizi inaweza kulitikisa jeshi
hili kubwa, hatuna wasiwasi kamwe
kuhusu vitisho kama hivyo au hata
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kuvifanyia kazi, kwasababu kadri
maadui zetu wanavyotupa nafasi
ya kuchukua hatua, tunafanya kwa
nguvu zaidi,” alisema.

Walinzi hao wanasimamia kikosi
cha kujitolea cha Basij, ambacho
kimepelekwa kuzuia maandamano
tangu katikati ya mwezi Septemba
2022 yaliyosababishwa na kifo cha
Mahsa Amini (22), baada ya ku-
kamatwa kwa madai ya kukiuka ka-
nuni za mavazi za wanawake nchini
Iran.

Mamlaka nchini Iran zinasema
mamia ya watu, wakiwamo maofisa
wa vikosi vya usalama wameuawa
na maelfu kukamatwa katika ghasia
hizo.

VOA

Maelfu ya Waisraeli wakiandamana huku wakionyesha mabango kushinikiza kusitishwa mageuzi ya
mahakama kwa muungano unaotawala. PICHA: EP

Waisraeli wapinga
mageuzi ya mahakama

TEL AVIV, ISRAELI

TAKRIBANI watu 110,000 wame-
jazana katika mitaa ya Tel Aviv, ka-
tika mojawapo ya maandamano
makubwa zaidi ya Israel dhidi ya
serikali katika muongo mmoja uli-
opita.

Maandamano hayo yalienea kati-
kati mwa jiji huku mabango yakip-
andishwa yakitaka kusitishwa kwa
muungano unaotawala, ambao ni
wenye siasa kali za mrengo wa kulia
na utaifa wa kidini katika historia ya
Israel.

Yaara Ben Geraluf, mwalimu ku-
toka Jaffa, kitongoji cha magharibi
mwa pwani, akizungumza na BBC
aliitaja serikali yake kuwa ni hatari,
“Serikali hii haitakuwa nzuri kwa wa-
nawake, watu maskini na bila shaka

kwa Wapalestina”.

Waandaaji wanasema wanajaribu
kusitisha mapinduzi yanayofanyika
dhidi ya mfumo wa serikali, huku
ikielezwa kuwa ni wiki ya pili am-
bayo maandamano  makubwa
yamefanyika katika miji minne to-
fauti.

Kiongozi wa upinzani Yair Lapid
alihutubia umati wa watu mijini Tel
Aviv, akisema watu wanaopenda
nchi walienda kutetea demokrasia
yake na mahakama zake, huku aki-
sisitiza kuwa hawatakata tamaa hadi
washinde.

Hatua hii inakuja wiki tatu baada
ya Waziri Mkuu Benjamin Netan-
yahu kurejea madarakani na kuunda
muungano wa kwanza imara wa Is-
rael katika kipindi cha miaka mitatu.

Alisema Waisraeli walipigia kura

serikali kamili ya mrengo wa kulia
na usalama.

Inabainishwa kuwa waanda-
manaji wanamshutumu Netanyahu
kwa kutishia utawala wa kidemokra-
sia, huku kukiwa na mzozo ambao
haujawahi kushuhudiwa kati ya seri-
kali mpya na majaji wa Israel.

Marekebisho yaliyopangwa ya
muungano huo yangeiruhusu ku-
batilisha mahakama ikiwa itafutilia
mbali sheria zijazo.

Wapinzani wanasema hiyo inat-
ishia mfumo wa kidemokrasia wa
Israeli wa kuangalia na kusawazisha.

Wakosoaji pia wanasema Netan-
yahu, ambaye yuko katika kesi ya
ufisadi, anajaribu kuwadhibiti majaji
katika jaribio la mwisho la kukwepa
kufungwa jela.

BBC
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AZAM

Na Saada Akida

zam FC, imemtoa kwa

mkopo mshambuliaji

wao, Tape Edinho,

wenda Klabu ya Stella
Club d’Adjame ya Ivory Coast
kuitumikia kwa kipindi cha
miezi sita.

Edinho aliyesajiliwa kwa
mkataba wa miaka miwili na
Azam FC katika usajili wa di-
risha kubwa, ametolewa kwa
mkopo ili kutoa nafasi kwa kipa
raia wa Ghana, Abdulai Iddrisu,
aliyejiunga na klabu hiyo katika
kipindi cha dirisha dogo kwa
ajili ya kukiimarisha timu hiyo
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nga mpya wa the_lséa allyesaJ|I|vva katlka UsaJ|I| wa dirisha dogo Januari hii, Mykhallo Mudryk, akijaribu kuachla

katika michezo iliyopo mbele
yao, Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la Shirikisho (FA Cup).
AKizungumza na gazeti
hili jana, Ofisa Habari
wa Azam FC, Thabiti Za
karia ‘Zaka Zakazi’,
alisema kwa sababu ya
Kanuni ya Shirikisho la
Soka nchini (TFF), kila
klabu kutakiwa kusajili
idadi ya wachezaji
wakigeni wasiozidi 12,
wameamua kumtoa Ed
inho kwa mkopo ili
kumpa nafasi kipa huyo.

Alisema kwa kuzidi mchezaji

COAST KWA

mmoja wanalazimika kumtoa
kwa mkopo mshambuliaji huyo
kwenda nyumbani kwao kuitu-
mikia Stella Club dAdjame.

“Tukumbuke dirisha dogo
tumesajili kipa kutoka nchini
Ghana (Iddrisu), uwapo wa
nyanda huyo unafanya timu
yetu wachezaji wa kigeni kuwa
13, lazima mmoja aondoke
twende sawa na Kanuni ya
TFF, tumemtoa kwa mkopo
Tape kwa muda wa miezi sita
baadaye atarejea katika klabu
yake ya Azam FC,” alisema
Zakazi.

Alisema wamelazimika ku-
fanya usajili wa kipa na kupun-
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guza mchezaji wa ndani kwa
sababu nafasi walioongeza mtu
ilikuwa na shida na wanaimani
kipa huyo atasaidia timu hiyo
kufikia malengo yake.

Zakazi alisema matarajio
yao makubwa ni kuhakikisha
wanamaliza nafasi tatu za juu
katika ligi pamoja na kufanya
vizuri katika Kombe la FA kwa
kufuzu hatua ya 32 na kutwaa
taji hilo.

Azam kwa sasa ipo nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Bara ikiwa na alama 43,
nne nyuma ya Simba iliyoko
nafasi ya pili na 10 nyuma ya
vinara wa ligi hiyo, Yanga.
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shuti huku beki wa Liverpool, James Miller, akijipanga kuzuia, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja
wa Anfield na kumalizika kwa sare tasa juzi. PICHA: MTANDAO

Champioship ni vita kupanda Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KUMEKUWA na vita kali kwa
timu za Ligi ya Championship
zikipigania vikumbo kupanda
Ligi Kuu msimu ujao ambapo
juzi ligi hiyo iliingia raundi ya
16, vinara JKT Tanzania wak-
izidi kuonyesha kuwa safari hii
wamepania kurudi, waliposhin-
da ugenini mabo 3-2 dhidi ya
Copco.

Mechi hiyo ilichezwa kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirum-
ba Mwanza na kuwafanya
maafande hao kufikisha pointi

37 wakiendelea kutesa kileleni,
huku wapinzani wao kwenye
vita hivyo, Kitayosce wakian-
gukia pua baada ya kutandikwa
mabao 2-1 dhidi ya Pan African,
mechi ikipigwa Uwanja wa Uh-
uru, Dar es Salaam.

Kutokana na kipigo hicho,
Kitayosce inabaki na pointi
zake 35, ikizidiwa alama mbili
na vinara JKT Tanzania, huku
ikisalia kwenye nafasi ya pili ya
msimamo wa ligi hiyo.

Pamba, timu kongwe nchini,
imekwea hadi nafasi ya tatu iki-
fikisha pointi 31, baada ya kui-

dungua KenGold bao 1-0, mechi
ikichezwa Uwanja wa Nelson
Mandela, Sumbawanga mkoani
Rukwa, ikifufua matumaini ya
kupanda moja kwa moja Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao,
au kwenda kwenye mechi za
mchujo kuisaka nafasi hiyo.
Mbuni FC, timu ambayo ilion-
goza Ligi ya Champioship kwa
raundi kadhaa za mzunguko wa
kwanza, hivi sasa imeonekana
kuchoka, kwani juzi pia ilipata
kipigo cha mabao 2-1 kwa timu
inayoonekana kuwa dhaifu
kwenye ligi hiyo, Ndanda FC,

mechi likipigwa Uwanja wa
Nangwanda Sijaona, Mtwara.

Matokeo hayo yamezidi kui-
ondolea matumaini Mbuni FC
ya kupanda moja kwa moja
Ligi Kuu, kwani imeshuka hadi
nafasi ya sita ikiwa na pointi
24.

Timu ya Biashara United iki-
wa kwenye Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara, iliiadhi-
bu Fountain Gate bao 1-0, ma-
tokeo ambao yameishusha hadi
nafasi ya nne timu hiyo inayota-
biriwa kupanda Ligi Kuu msimu
ujao.

]
Polisi FC
bado yajipa
matumaini
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa timu ya Poli-
si FC, Yusuf Sape, amesema licha
ya kuanza vibaya katika michezo
miwili ya mzunguko huu wa lala
salama Ligi Kuu Zanzibar, kikosi
chake kimeimarika ikilinganishwa
na mzunguko wa kwanza.

Timu ya Polisi imeambulia sare
katika michezo miwili ya mzun-
guko huu wa pili huku ikiendelea
kubaki katika mstari wa hatari wa
kushuka daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha huyo alisema wanahitaji ku-
pata alama tatu kwa kila mchezo
uliobaki ili kuinusuru timu hiyo
kushuka daraja.

Alisema upo uwezekano
mkubwa wa timu hiyo kujinusuru
kutokana na jitihada wanazo-
onyesha wachezaji wake wawapo
uwanjani na kwamba kupata sare
katika michezo miwili ya mwanzo
si matokeo mabaya kwani timu
zote za Ligi Kuu zina nguvu na ari
ya kusaka ushindi baada ya ma-
pumziko waliyoyapata.

“Kwa mwenendo wa Ligi tuna-
vyoenda nayo basi ukipata alama
moja hili si jambo baya, kwa saba-
bu timu zote zinacheza kwa nguvu
na wachezaji bado hawajachoka
kwa kuwa wametoka katika ma-
pumziko, hivyo tunaimani mchezo
wetu ujao tutapata alama tatu,”
alisema na kuongeza kwa sasa
wanajiandaa na mechi ijayo dhidi
ya Taifa Jang'ombe.

Timu ya Polisi FC ipo nafasi ya
14 katika msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na alama 13 katika michezo
18 iliyocheza.

Simbu asifu
vipaji riadha
wanawake

Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA mwenye sifa
ya kuipeperusha vema bendera
ya Tanzania kimataifa, Alphonce
Simbu, ameeleza kubaini vipaji
vingi kupitia mashindano ya wa-
nawake ya mchezo wa riadha (La-
dies First), ambayo yamemalizika
Dar es Salaam jana.

Akizungumza na gazet| hili jana

alisema Tanzania ma wanariadha
wengi chipukizi ila tatizo wa-
nashindwa kutoka kutokana na
kukosekana kwa wawezeshaji.

“Mashindano haya yanaushinda-
ni, kila mchezaji ameonyesha Ki-
paji chake, ninaamini mashindano
yajayo tutapata wanariadha am-
bao watashiriki mashindano men-
gine makubwa,” alisema Simbu.

Aidha, alisema wanawake wak-
iwezeshwa wanaweza na kuwa-
taka wazazi kuruhusu watoto
wao wa kike wajitokeze kwenye
michezo.

Mashindano hayo valishirikisha
mikoa 31 kutoka Tanzania Bara na
Visiwani ambapo wanariadha 186
walishiriki kwenye mbio kuanzia
mita 100 hadi10,000.
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JUDE KUKATAA OFA

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham,
anatarajiwa kukataa ofa ya mkataba mpya kutoka kwa
Borussia Dortmund, huku Manchester City wakihisi
kuwa wanaongoza katika harakati za kumsajili kinda
huyo mwenye umri wa miaka 19. (Star)

CHELSEA NA CAICEDO

CHELSEA wanajipanga kuongeza ofa yao kwa ki-
ungo wa Ecuador, Moises Caicedo, karibu na pauni
milioni 65 ambazo zinaweza kuishawishi Brighton
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21.
(Mirror)

ZIYECH KUBADILISHWA

CHELSEA pia itakuwa tayari kubadilishana winga
wa Morocco, Hakim Ziyech, mwenye umri wa miaka
29 na kiungo wa kati wa Barcelona na Ivory Coast,
Franck Kessie, mwenye umri wa miaka 26. (Sport)

GARNACHO ATAKIWA KUSAINI

KLABU ya Manchester United inataka mshambu-
liaji wa Argentina, Alejandro Garnacho, kutia saini
mkataba mpya wa miaka nane, lakini wawakilishi wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 hawataki.
(Mirror)

VLAHOVIC APEWA OFA

KLABU ya Manchester United imetoa ofa kwa
mshambuliaji wa Juventus, Dusan Vlahovic, huku Ar-
senal, Chelsea, Paris St-Germain na Bayern Munich
pia zikimwania mchezaji huyo wa kimataifa wa Serbia
mwenye umri wa miaka 22. (90 min)

ZANIOLO AWINDWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imetoa ofa ya kumnunua ki-
ungo wa kati wa Italia, Nicolo Zaniolo, iliyokataliwa na
AS Roma, huku mazungumzo ya kumnasa mchezaji
huyo wa miaka 23 yakiendelea. (Calciomercato)

DEULOFEU ANYATIWA ROMA

AS Roma itamnunua mshambuliaji wa Udinese,
Gerard Deulofeu mwenye umri wa miaka 28 mara wa-
takapomtoa Nicolo Zaniolo. (Calciomercato)

ENRIQUE ATAKIWA BRAZIL

KOCHA wa zamani wa Hispania, Luis Enrique mwe-
nye umri wa miaka 52, ni mmoja wapo wa chaguzi zi-
nazofikiriwa kuchukua nafasi ya kocha mpya wa Timu
ya Taifa ya Brazil. (UOL Esporte)

CAMAVINGA AZUIWA ARSENAL

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, amesema
kiungo wa kati wa Ufaransa, Eduardo Camavinga,
mwenye umri wa miaka 20, ambaye amekuwa aki-
husishwa na Arsenal, hataruhusiwa kuondoka katika
klabu hiyo ya Hispania. (Mail)

GUNDOGAN AWANIWA BARCA

KLABU ya Manchester City ipo kwenye mazungum-
zo na kiungo wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan,
ambaye amekuwa akihusishwa na Barcelona kuhusu
kuongeza mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32. (Athletic)

MAJER AFUATILIWA UNITED

KLABU za Manchester United na Tottenham Hot-
spur zote zinamfuatilia kiungo wa kati wa Rennes
na Croatia, Lovro Majer, mwenye umri wa miaka 25.
(Jeunes Footeux)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA:

MAN CITY

MANCHESTER, England

EP Guardiola amewaonya

wachezaji wake wa Man-

chester City kwamba, haku-

na “nafasi” ya wao kuwanasa
vinara wa Ligi Kuu England Arse-
nal kama hawataboresha kiwango
chao.

City wamepoteza pointi nane ka-
tika mechi zao sita zilizopita za Ligi
Kuu na wamepitwa na Arsenal kwa
pointi tano, wakiwa wamecheza

NAFASI

ARSENAL

©® @ @ Hata kama watapoteza dhidi ya Man United,
ikiwa tutacheza hivi hatutawakamata, lazima sasa...

mchezo mmoja zaidi.
Na jana Jumapili Arsenal
walikuwa wanacheza na
Manchester United na Guar
diola alisema hata kama
watapoteza, lakini wao ha
wana nafasi ya kuwapiku
kwenye mbio za ubingwa
wa Ligi Kuu.
“Man City haina nafasi hiyo,”
alisema akiwaambia waandishi wa
habari. “(Hata kama) watapoteza
dhidi ya Man United, ikiwa tut-

acheza hivi hatutashinda, hatuta-
wakamata. Lazima tubadilike sisi
wenyewe.

“Sikiliza, sisi ni wa pili kwenye
msimamo,” aliongeza. “Hatuko nyu-
ma ya Arsenal kwa pointi 25, bado
tupo. Ni pointi 57 bado kucheza.”

Lakini kuhusu kama bado wa-
naweza kushinda taji la msimu
huu, Guardiola alijibu: “Kwa njia hii,
hakuna nafasi. Tuna Kombe la FA,
tuna Ligi ya Mabingwa Ulaya, nafasi
ni finyu.”
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Lampard akalia
kuti kavu Everton

LONDON, England

MMILIKI wa Everton, Far-
had Moshiri, amesema uamuzi
kuhusu mustakabali wa kocha
Frank Lampard hauko kwake.

Moshiri, ambaye ameajiri
makocha sita wa kudumu tan-
gu alipowekeza katika klabu
hiyo mwaka 2016, alikuwapo
uwanjani wakati Everton iki-
fungwa mabao 2-O0 na West
Ham Jumamosi kwenye Uwan-
jawa London.

Hicho kilikuwa kipigo cha
nane katika mechi tisa kwa
Everton katika mashindano
yote na kuwaacha nafasi ya
19 kwenye msimamo, wakiwa
pointi sawa na Southampton
iliyo nafasi ya mwisho.

Hata hivyo, Moshiri ambaye
alimuunga mkono hadharani

Lampard kabla ya kufungwa
na Southampton wiki iliyopita,
alidai uamuzi kuhusu kocha
huyo hauko mikononi mwake.

“Siwezi kutoa maoni. Si ua-
muzi wangu,” alisema akiiam-
bia Sky Sports.

Bill Kenwright Mwenyekiti
wa Everton, pia aliulizwa ikiwa
muda ulikuwa umekwisha
kwa Lampard alijibu kuwa
yeye hana majibu.

“Yamekuwa matokeo maba-
ya kwetu sote na kwa Frank,”
alisema. “Lakini siwezi kuku-
ambia kwamba muda wake
umekwisha.”

Moshiri alisema katika ma-
hojiano na talkSPORT mape-
ma mwezi huu awali alifanya
maamuzi juu ya uteuzi wa ma-
kocha kutokana na matakwa
ya mashabiki.

SHAMBULIAJI
wa Juventus,
Dusan Vla-
hovic, amepe-

—— - wa ofa kutoka Manches-
— ter United, kwa mujibu wa
90mins.

“»  Vlahovic alijiunga tu na Ju-

ventus kutoka Fiorentina Januari
iliyopita kwa mkataba wa miaka minne,
lakini anaweza kuwa tayari kuhama.

Hiyo ni sehemu ya msukosuko kutoka
kwa wababe hao wa Serie A huku wakikatwa
pointi 15 kwa madai ya makosa ya kifedha na
uhasibu.

Juventus itakata rufani dhidi ya uamuzi
wa mahakama, lakini inawaacha katika vita
tayari wakiwa wameshuka hadi nafasi ya
10 kwenye msimamo wa Ligi Kuu Italia, na
ripoti zinaonyesha kuwa watakuwa na kiba-
rua kigumu kuwashikilia baadhi ya wache-
zaji wao muhimu.

Arsenal, Chelsea, Paris Saint-Germain na
Bayern Munich pia wameonyesha nia ya
kumtaka Vlahovic.

Kucheza soka ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
ndio malengo ya mshambuliaji huyo wa Ser-
bia.

Hadi sasa amefunga mabao 16 katika me-
chi 36 alizoichezea Juventus na klabu hiyo
inaelewa nafasi ya mchezaji huyo na anawe-
za kuuzwa Januari hii au mwishoni mwa
msimu huu.
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KOCHA PRISONS ALIA
NA ‘MIPIRA ILIYOKUFA’

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupokea kichapo cha
mabao 2-1 dhidi ya Ihefu juzi kwenye
Msaidizi wa Tanzania Prisons, Shasa-
ban Mtupa, amesema wachezaji wake
hawakuwa makini kuzuia faulo za wap-
inzani wao na ndizo zilizowahukumu
kupoteza mechi hiyo.

“Tumehukumiwa na ‘mipira iliyok-
ufa’, tumepoteza mchezo huu, lakini
inaumiza kwa sababu ukiangalia mechi
ilionekana ni yetu kabisa huu, kwanza
tuliruhusu bao la mapema likatutoa
mchezoni, tukarudisha kwa mkwaju
wa penalti, lakini tukafanya kosa kama
la kwanza.

“Siku za nyuma tulikuwa na makosa

kama haya, lakini tukayarekebisha,
yakaonekana yamepungua, lakini
kama yanarudi tena, mwisho wa siku
tunarudi kwenye uwanja wa mzoezi
ili kufanyia kazi tuwe bora,” alisema
Mtupa.

Prisons ilijifunga yenyewe bao la
kwanza dakika ya pili tu ya mchezo,
kupitia kwa beki wake, Ezekia Mwashil-
indi, alipojaribu kuokoa faulo ya Never
Tegere, lakini ilirudisha bao kwa mk-
waju wa penalti ya Jeremiah Juma da-
kika ya 72, kabla ya Rafael Daudi kupa-
chika la pili dakika ya 90, akiunganisha
kona ya Tegere.

Kocha Mkuu wa Thefu, Zuberi Katwi-
ra alisema kwa hali ilivyofika sasa wa-
natakiwa kutafuta pointi tatu nyum-
bani na ugenini ili kujiweka salama

kwenye msimami wa Ligi Kuu

“Tumeshinda kwenye mechi ngumu
kama hii na hali ya mvua, ilikuwa ni ku-
jitahidi tu kutofanya makosa, Prisons ni
timu ngumu kuifunga kwenye uwanja
wake wa nyumbani, kazi kubwa sana
imefanyika, niwapongeze wachezaji
wangu wametumia nafasi zilizopati-
kana.

“Kwa sasa tunatafuta pointi tatu seh-
emu yoyote iwe nyumbani au ugenini
kwa sababu tunazihitaji ili kutuweka
sehemu salama,” alisema.

Kwa ushindi huo, Ihefu ilipanda
hadi nafasi ya 10 kabla ya mechi za
jana, ikiwa na pointi 23 kwa mechi
21 ilizocheza huku Prisons ikishika
nafasi ya 13, pointi zake 21 kwa mechi
21 pia.

Mshambuliaji wa Manchester City, Erling Haaland, akiwatoka mabeki wa Wolverhampton Wanderers,
kabla ya kuifungia timu yake bao la kuongoza katika dakika ya 40, kwenye mechi ya Ligi Kuu England
iliyopigwa Uwanja wa Etihad jana.

Yanga kuivaa Ruvu
na majembe mapya
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ina wachezaji wazuri, lakini hilo
halijalishi zaidi ya kusaka pointi tatu
muhimu.

Alisema wameiangalia Yanga
mechi zote na wameona ubora wa
wapinzani wao hao, hivyo watain-
gia uwanjani kwa tahadhari kubwa
kwenda kupambana kupata ma-
tokeo.

“Tumejipanga  vizuri,  tayari
tumeweka mikakati yetu ya kuji-
nasua katika nafasi ya kushuka, tu-

naitaka sana hii mechi, kwa sababu
tunahitaji matokeo kwa mbinu zetu
tunaenda kupata pointi muhimu.

“Tumechukua tahadhari zote
kwa sababu Yanga mechi kadhaa
wanashindwa kupata matokeo kip-
indi cha kwanza na kufurahi ushinda
kipindi cha pili, hilo tumeliona na tu-
mefanyia kazi na tunaingia na mbinu
tofauti,” alisema Msese.

Alisema wanaingia katika mchezo
huo kwa mikakati ya kusaka ushindi

na alama tatu na sio kucheza kwa ku-
wafurahisha watu.

Yanga ipo kileleni mwa msimamo
wa ligi hiyo ikiwa na pointi 53, sita
mbele ya Simba iliyopo nafasi ya
pili na 10 mbele ya Azam FC inay-
oshika nafasi ya tatu. Kwa upande wa
Ruvu Shooting, yenyewe inaburuza
mkia ikiwa na alama 14, baada ya
timu hizo kila moja kushuka dimbani
mara 20.

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 23/01/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 2

Persis Solo vs PS Tni 1.96

AL Qaisoma vs AL Khlood 2.60

Aswan vs Ismaily SC 273

Farco FC vs Enppi Club 2.83

Singida BS FC vs Azam 2.54

Al Dhafra vs Dibba Al Fujairah| 2.09

Ajman Club vs Shabab AL Ahli Dubai Club | 3.68

Al Kuwait SC vs AL Tadamon | 1.60

Al-Shamal vs Lekhwiya SC 7.45

AL Nasr vs Al Jahra 2.50

Kenkre FC vs Sreenidi Deccan FC| 5.40

Muharrag SC vs Al Ahli Manama| 1.49

Aris Limassol vs Apollon Limassol| 2.34

Chindia Targoviste vs Argesul Pitesti 2,15

Manama Club vs AL Khalidiyah | 2.30

Markez Balata vs Thagafi Tulkarem2.09

Shabab AL Khaleel vs Hilal Al-Quds 2.02

Jabal EL Mokaber vs Shabab Alsamu| 1.37

Ceramica Cleopatra vs Talaea El Gaish 2.08

Young Africans vs Ruvu Shooting| 1.08

Baniyas vs AL Wahda Scc (UAE)| 3.32

Al Arabi Doha SC vs Al Sadd SC 2.90

El Ittihad Alexandria vs Haras EL Hodood| 1.76

Konyaspor vs Ankaragucu 1.98

Hapoel Ramat Gan vs Ironi Tiberias 4.05

Anorthosis Famagusta vs EN Paralimni 1.66

Umraniyespor vs Fenerbahce 5.2

Hapoel Afula vs AS Ashdod 1.69

Hapoel Petah Tikva vs Maccabi Petach Tikva| 2.72

Caykur Rizespor vs Denizlispor 1.46

Al Shabab Kuwait vs Al Salmiyah 5.79

Bologna vs Cremonese 1.88

Sedan vs Le Mans 2.45

Al Hidd Club vs Bahrain Club 214

Duisburg vs Waldhof Mannheim| 2.58

Farul Constanta vs CFR Cluj 2.96

SCU Torreense vs CD Feirense 2.60

Santa Cruz RN vs Forca E Luz RN | 1.50

Maccabi Tel Aviv vs Maccabi Haifa | 2.27

Jong AZ Alkmaar vs Helmond Sport| 1.79

Sudan vs Madagascar 3.54

Jong Ajax vs Roda Kerkrade | 2.73

Jong PSV vs VVV Venlo 223

US Pays de Cassel vs Paris St Germain |24.68

Darvel FC vs Aberdeen 2273

Inter vs Empoli 1.26

Fulham vs Tottenham 3.08

FC Andorra vs Albacete Balompie| 2.03

Valencia vs Almeria 1.59

Boavista vs GD Chaves 2.26

CHEZAKWAWAJIBUl KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.



Mshambuliaji mpya wa Yanga, Ken-
nedy Musonda, anatarajiwa kuanza
leo dhidi ya Ruvu Shooting.

Yanga kuivaa Ruvu
na majembe mapya

® ® ® Mamadou naye ndani, Nabi awaita
mashabiki kwa Mkapa leo kushuhudia...

Na Saada Akida

AKATI Yanga leo ikishuka

Uwanja wa Benjamin Mkapa

kuikaribisha Ruvu Shooting

kwenye mechi ya Ligi Kuu
raundi ya 21, Kocha Mkuu wa vinara hao,
Nasreddine Nabi, amesema ataangalia
uwezekano pia wa kumpa nafasi beki
mpya wa timu hiyo raia wa Mali, Mama-
dou Doumbia, aliyesajiliwa katika usajili
wa dirisha dogo Januari hii.

Katika mchezo huo kila timu inahitaji
pointi kwa lengo la kujiimarisha, Yanga
wakihitaji alama hizo kujihakikisha kue-
ndelea kukaa kileleni mwa msimamo
huku Ruvu Shooting wakitaka kujinusu-
ru kushuka daraja.

Ruvu Shooting wanashuka dimbani
kukabiliana na Yanga wakitoka kupata
sare tasa dhidi ya Coastal Union, am-
bayo ilikuwa mwenyeji wa mchezo huo
uliopigwa Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga. Kwa upande wa Yanga, yenyewe
ilishinda mabao 2-1 dhidi ya Thefu FC, ka-
tika mechi iliyopita kwenye uwanja huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kuelekea mchezo huo Kocha Msaidizi
wa Yanga, Cedric Kaze, amesema waliku-
wa na wiki nzuri ya kufanya maandalizi
kuliko siku zilizopita kwa sababu wame-
fanya kazi nzuri kwa kujiandaa na mechi
hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaze
alisema mchezo huo utakuwa mgumu
kwa sababu ya nafasi waliyopo Ruvu
Shooting, lakini kutokana namna ulivyo
hutoa ushindani mkubwa wanapokutana
na Yanga.

“Tumefanya maandalizi mazuri ukizin-
gatia Ruvu Shooting hawako katika nafasi
nzuri kwenye msimamo, ninaamini mch-
ezo utakuwa wa ushindani kwa sababu
tunahitaji kupata pointi na wapinzani
wetu nao wanahitaji alama kujiweka ka-
tika nafasi nzuri kwenye msimamo.

“Tunabhitaji kufanya vizuri na kusaka
pointi tatu muhimu kwa sababu zinatu-
sogeza kufika katika nchi ya ahadi, kwetu
ni kutetea ubingwa wetu,” alisema Kaze.

Alisema wanatarajia kutumikia nyota
wao mpya, Mamodou ambaye kila kitu
kuhusu kibali kimekamilika na sasa wa-

naangalia jinsi ya utayari wake wa
kucheza katika mchezo huo wa leo.

“Hizi mechi za mwisho zinakuwa
na presha kubwa kwa sababu kila
timu inahitaji kufanya vizuri na kupa-
ta alama tatu muhimu, tunalazimika
kucheza kama fainali ili kusaka pointi
tatu muhimu,” alisema Kaze.

Mwakilishi wa wachezaji wa Yanga,
Clement Mzize, alisema wamejiandaa
vizuri kuhakikisha wanapambana
kusaka pointi muhimu kwa kuya-
hamisha yale waliyopewa mazoezi na
kuyapeleka katika mechi.

“Kuhusu ushindani wa namba ka-
tika kikosi cha Yanga upo, hivyo kina-
chotakiwa ni kuonyesha kiwango ki-
zuri ili kulishawishi benchi la ufundi
kunipa nafasi, lakini nawaheshimu
sana Fiston Mayele na Kennedy Mu-
sonda,” alisema Mzize.

Kocha Msaidizi wa Ruvu Shooting,
Frank Msese, alisema mchezo huo
utakuwa mgumu kwa sababu Yanga
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Azam yamrejesha
Edinho Ivory Coast

UKURASA 20

Na Saada Akida

Azam FC imemtoa kwa mkopo
mshambuliaji wao, Tape Edinho,
kwenda Klabu ya Stella Club
d’Adjame vya Ivory Coast kuitu-
mikia kwa kipindi cha miezi sita.

Edinho aliyesajiliwa kwa mka-
taba wa miaka miwili na Azam FC
katika usajili wa dirisha kubwa,
ametolewa kwa mkopo ili kutoa
nafasi kwa Kipa raia wa Ghana,
Abdulai Iddrisu, aliyejiunga na
klabu hiyo katika kipindi cha diri-
sha dogo kwa ajili ya...
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Mabeki was
kikwazo
kwa Ronaldo
nyavuni

LONDON, England

CRISTIANO Ronaldo anachuku-
liwa kuwa mmoja wa wachezaji
bora katika zama za kisasa. Reko-
di ya Ronaldo inajieleza yenyewe
jinsi nyota huyo wa Ureno alivyo
mmoja wa wachezaji bora zaidi
kuwahi kutokea duniani.

Ronaldo pia amebadilisha
mchezo wake sana ili kukabiliana
na umri. Alianza uchezaji wake
kama winga mwenye kasi ambaye
anfgevveza kufanya fujo dhidi ya
safu...
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