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sriwanonake. JPM awakana watia nia ubunge CCM

CHADEMA
kung'ara
zatajwa

Na Salome Kitomari

WANAHARAKATI mbalim-
bali wameanika siri ya wa-
nawake ndani ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kung'ara katika
Kura za maoni za kuwania
ubunge kuwa ni ujasiri na
uthubutu na kwamba hatua
hiyo ni ya kupongezwa.

CHADEMA inaendelea
na kura za maoni kwenye
majimbo na hadi sasa ni ka-
tika majimbo 22 tu ambayo
wamewashinda wanaume
waliojitokeza.

Mchambuzi na Mtetezi
wa Haki za Wanawake, DK.
Ananilea Nkya, alisema wa-
nawake walioshinda katika
majimbo hayo ni ambao
wakiwa bungeni waliisima-
mia serikali, kuuliza maswali
na kwenda majimboni kutoa
mrejesho jambo ambalo
liliwapa nafasi ya kuaminika
kwa wananchi.

Nkya ambaye alikuwa Mku-

rugenzi Mtendaji wa Chama
cha Waandishi wa Wahabari
Wanawake Tanzania (TAM-
WA) mwaka 2001 hadi 2012,
alisema wanawake wana sifa
ya uaminifu na uongozi bora
na wamethibitisha katika
uongozi wenye matokeo
kwa walioingia kwa lengo la
kusaidia jamii.

“Katika vyama vya up-
inzani, mfumo wa kujenga
watu wanaoingia kuwa vion-
g0zi unawajenga wanawake
kuwa majasiri zaidi. Kwa
asili wanawake ni majasiri,
wanalea watoto na waume

Za0. Anapopata fursa kwenda

kwenye siasa anakuwa

majasiri zaidi,” alisema. DKk.
Nkya alisema siasa za upin-
zani ni NgUMU na wanawake

wameingia huko kutokana na
kujengewa ujasiri na kwamba :

maisha ya wanawake tangu
wakiwa wadogo ni kutafuta
kuni na kuchota maji, hivyo
wana ujasiri wa toka wakiwa
wadogo kwamba wanapewa
majukumu na uvumilivu,
“Ukiangalia wanawake
wengi wa vyama vya upin-
zani hasa CHADEMA wengi
waliopita, ambao walikuwa
viti maalum na unaona pi-

likapilika walizopitia ikiwamo

kufungwa na kushtakiwa,”
alisema.

Naye MwenyekKiti wa
TAMWA, Joyce Shebe, alise-
ma ni hatua nzuri kwa kutoa
nafasi kwa wanawake kuon-
goza majimbo na kwamba
kinachotakiwa ni ulingo uwe
sawa ili wapatikane viongozi

bora, viongozi aliopata nafasi :

ahakikishe anajiandaa vizuri

kuandaa sera za vyama vyao. :

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amesema
hajamtuma mtu yeyote kuwania
uongozi na wanaodai kuwa ame-
watuma kuwania nafasi katika
uchaguzi mkuu wa mwaka huu
ni waongo.

Alitoa kauli hiyo jana kwenye
viwanja vya Ikulu, Chamwino ji-
jini Dodoma wakati wa hafla ya
kuapishwa kwa viongozi walio-
teuliwa hivi karibuni, wakiwamo
wakuu wa mikoa, makatibu tawa-
la wa mikoa na wilaya na Mkuru-
genzi Mkuu wa TIC, Dk. Maduhu
Kazi.

Alisema kuna mtu yeyote
anazungumza kuwa yeye am-
emtuma kwenda kugombea, ni
muongo na ujumbe huo uwafik-
ie wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na kuwataka
kuwapima wagombea kwa jinsi
wanavyowaona na watakavyofaa
kuwawakilisha.

“Niwaombe tu wakazingatie
nidhamu na maadili ya chama
chetu na ninataka kuwathibit-

ishia wananchi na wanaCCM,
hakuna mtu yeyote aliyetumwa
na mimi, hakuna mtu yeyote
aliyetumwa na Makamu wa
Rais, hakuna mtu yeyote aliye-
tumwa na Waziri Mkuu, hakuna
mtu yeyote aliyetumwa na Mzee
Mangula, hakuna mtu yeyote
aliyetumwa na Katibu Mkuu, Dk.
Bashiru,” alisisitiza.

“Siwezi kumtuma mtu kupitia
mgongo wa pembeni, wote wapo
sawa, wapimeni kisawasawa kwa
sababu nimesikia kila mabhali
‘mimi nimetumwa na Rais’. Sasa,
kama ningekuwa na uwezo wa
kutuma, mimi nihangaike kuku-
tuma, si ningesubiri viti vyangu
10 nikakuteua kama nitashinda.
Kwa hiyo, sikutuma mtu na nina-
jua Watanzania mnaelewa.

“Ukienda huko ukatumwe na
wala hawakutumwa na wakuu
wa vyombo vya ulinzi na usala-
ma, asije mtu akasema ametum-
wa na IGP au CDF, angekutuma si
angekuteua hata kanali.”

Rais Magufuli pia aligusia mwi-
tikio mkubwa wa makada wa

CCM kuchukua fomu za kuomba
ridhaa ya chama kukiwakilisha
katika kuwania nafasi za ubunge,
uwakilishi na udiwani, akibaini-
sha kuwa hadi jana asubuhi, wal-
iokuwa wametangaza nia waliku-
wa zaidi ya 8,000, Mkoa wa Dar
es Salaam ukiongoza.

“Dar es Salaam hadi leo (jana)
alfajiri wapo 829, Arusha 320 na
mikoa mingine, Kusini Unguja
wapo 53, Kilimanjaro 82, Kagera
328, na hivyo kuwafanya watia
nia kwenye majimbo kupitia
CCM kuwa 6,533, lakini wanaopi-
tia ubunge viti maalum 1,539 na
kupitia wawakilishi 133 na hivyo
jumla ni 8,205,” alibainisha.

Alisema kujitokeza huko kwa
watia nia kunadhihirisha kwam-
ba CCM inapendwa na watu na
kuwapongeza wale wote walio-
jitokeza kuwania nafasi mbalim-
bali. Rais Magufuli aliwataka wa-
teuliwa, kwenda kufanya kazi na
kuvumilia kwenye maeneo yao
huku wakimtanguliza Mungu.

“Nipende kusisitiza kwamba
katika kazi hizi kuridhika ni kitu

muhimu sana, yule kijana pale
anaitwa Suleiman ni ‘PhD hold-
er’, lakini alikuwa anapata msha-
hara wa Sh. 500,000.

“Amefanya kazi yake makao
makuu ya CCM na aliridhika
kwa sababu kazi yake ilikuwa ni
utumishi, aliridhika na mshahara
wa Sh. 500,000. Ilipojitokeza
fursa ndiyo tukamteua Mkuu wa
Wilaya ya Kongwa,” alisema.

“Sifahamu wakati mwingine
vijana hawaridhiki, hasa wali-
ozaliwa miaka ya 82, lakini ni
matumaini yangu ataenda kuitu-
mikia kazi yake vizuri, mmefani-
kiwa kupata nafasi kwa sababu
mnaweza, nina uhakika mtaenda
kusaidia taifa hili.

“Aliyekuwa RAS (Katibu Tawa-
la wa Mkoa) Dar es Salaam ume-
fanya kazi sehemu nyingi na leo
(jana) umekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, ndugu Kirig-
ini Joseph nina fahamu ume-
kuwa Mkuu wa Mkoa ni mchumi
mzuri, umefanya Jimbo la Ruang-
wa baadaye ukaenda Hanang’ leo
unaenda Manyara,” alisema.

TR i o

jana. PICHA: IKULU

Membe atua rasmi ACT- Wazalendo

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa zamani wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa, Bernard Membe,
amejiunga rasmi na Chama cha
ACT-Wazalendo, huku akisema
hatafuata nyayo za makada wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
waliohamia upinzani kisha kure-
jea katika chama hicho tawala.

Membe alitoa ahadi hiyo jana
kupokewa rasmi na chama hi-
cho.

Mwanasiasa huyo alijiunga na
chama hicho Julai 8, mwaka huu,
baada ya kufukuzwa na CCM
Februari 28 kwa tuhuma mbal-
imbali ikiwamo kukiuka kanuni
na miongozo ya chama.

Membe ambaye ni mwanadi-
plomasia mbobezi, alisema ha-
takuwa kama wale waliojiunga
na upinzani na baadaye wakaru-

di tena CCM.
Licha ya kuwa hakuwataja
majina,  wanachama wali-

ohamia upinzani kutoka CCM
na baadaye kurejea CCM ni
waliokuwa mawaziri wakuu ka-
tika serikali za awamu ya tatu na
ya nne, Frederick Sumaye na Ed-
ward Lowassa.

Vigogo hao walijiunga na Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) na Lowassa ku-
pewa nafasi ya kugombea urais
kupitia uliokuwa muungano wa
vyama vilivyounda Umoja wa
Katiba ya Wananchi (UKAWA).
Vyama hivyo, mbali na CHADE-
MA, ni NCCR- Mageuzi, Chama
cha Wananchi (CUF), National
League for Democracy (NLD).

ATOA SOMO UPINZANI

Membe pia alisema kama vy-
ama vya upinzani vitaweka ubin-
afsi pembeni na kushirikiana ka-
tika uchaguzi mkuu wa Oktoba,

mwaka huu, milango ya kuingia
Tkulu iko wazi.

Aliiomba kambi rasmi ya up-
inzani nchini ambayo ni CHADE-
MA, kukubali kuungana ili kuion-
doa serikali iliyoko madarakani
inayoundwa chama tawala.

“Kwa vyama vyote vikubwa
na vidogo tuwaige wenzetu wa
Malawi (vyama vya upinzani vili-
ungana na kushinda uchaguzi).
Tuache ubinafsi pembeni tuache
tamaa zingine pembeni.

“Tuungane katika ngazi ya
taifa, twende kifua mbele ku-
chukua uongozi wa nchi ambao
barabara iko wazi. Nina imani
na viongozi wa ACT-Wazalendo
watalibeba hili,” alisema Membe.

Huku akishangiliwa, Membe
alisema hakuna kipindi ambacho
milango ya Ikulu iko wazi kama
ilivyo sasa hivi.

“Upinzani kuwa na mgombea
mmoja milango ya Ikulu iko wazi

kuliko tangu tulipopata uhuru
(Desemba 9, 1961),” alisisitiza
Membe huku akitoa rai kwa
kambi ya upinzani kuungana ili
kuitoa serikali iliyoko madara-
kani inayoundwa na CCM.

Katika mkutano huo, barua
iliyoandikwa na Membe ili-
somwa naa Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif
Hamad. Membe aliandika barua
hiyo Julai 8, mwaka huu, kwenda
kwa Maalim Seif, kuitikia ombi la
wanachama na viongozi wa ACT-
Wazalendo la kumtaka kujiunga
nao.

Miongoni mwa viongozi wal-
iompokea Membe jana ni Maalim
Seif Sharrif Hamad, Kiongozi wa
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho, Ado
Shaibu, Makamu Mwenyeviti wa
chama hicho, Juma Duni Haji
(Zanzibar) na Doroth Semu wa
Bara.



UCHAGUZI

ljumaa Julai 17, 2020

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

. : Katibu wa
UvCccMm
Magufuli
j Kinondoni,
3 Ally Simba
akemea TIC
: akimkabi-
] L dhi fomu
danadana 2 o
: : ridhaa ya
oo kuteuliwa
wawekezaji
ubunge
Jimbo la
-- Kinondoni
> ) '
Na Salome Kitomari % lddi Azzan,
jijini Dar
RAIS John Magufuli S ) |easa§na iana
amekemea tabia ya Kituo - - = O PICHA:
cha Uwekezaji Tanzania : ot \3" f?’q MIRAJI
(TIC) kuwapiga danad- a I = fa? MSALA
ana wawekezaji kiasi cha -¥% :
kuwakatisha tamaa, jambo

linalochangia kuikosesha :
nchi mapato na ajira. :

Alitoa onyo hilo jana 3
kwenye viwanja vya Ikulu,

Chamwino jijini Dodoma
wakati wa hafla ya kua-
pishwa kwa viongozi
walioteuliwa hivi karibuni,
wakiwamo wakuu wa
mikoa, makatibu tawala
wa mikoa na wilaya na
Mkurugenzi Mkuu wa TIC,
Dk. Maduhu Kazi.

“Kwa Mkurugenzi wa
TIC, kahakikishe tuna-

Samia aonya walafi wa madaraka

Na Augusta Njoji, DODOMA huko mnazisimamia. Huwa haipendezi una-
toka hapa, unafika ‘site’ (eneo la mradi) ju-
kumu ambalo alipaswa kufanya mkuu wa
wilaya, unakuta halijafanyika vizuri,” alise-
ma.

Aliwataka kusimamia ukusanyaji wa ma-
pato na matumizi ya fedha, akibainisha
kuwa taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu

2014/15, ilionyesha mamlaka hizo zilipata
hati safi kwa asilimia 29, lakini sasa zimefikia
asilimia 95.

“Hii inaonyesha tangu Rais Magufuli al-
ipoingia, usimamizi wa fedha umeimarika.
Ni jukumu letu kuhakikisha mnafanya kazi
kwa nguvu zote, wananchi wana shida kub-
wa, sisi tuliopewa dhamana tumsaidie Rais,”

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Hassan,
amewataka viongozi wanaoteuliwa, kutosheka
na nafasi zao badala ya kuhaha na madaraka.

Alitoa onyo hilo jana Ikulu Chamwino mkoa-
ni Dodoma wakati wa hafla ya kuapishwa kwa
viongozi mbalimbali walioteuliwa juzi na Rais

pata wawekezaji wengi.
Pamekuwa na tabia ya
wawekezaji wengi kuanza
kuzungushwa, mwekezaji
amekuja na hela yake,
wewe Kwanini umzun-
gushe?” Rais alihoji.
“Tusiwazungushe
wawekezaji. Tuna-
hitaji wawekezaji hiyo
ni fursa, ukishakuwa na
wawekezaji, wakajenga ki-
wanda, tutatengeneza ajira
na kukusanya mapato.
“Lakini, kumekuwa na
njoo hapa, fanya hiki
na hiki. Sasa nikuombe
Daktari, kahakikishe
mwekezaji hata akija
leo (jana) anachokitafuta

apate, hata maeneo va Makamu wa Rais alisema kuna haja vion- A CRAWLER Bahari Beach Area 2 #00asubuhina | Mawasiiano sy
uwekezaji apewe,” aliagiza. gozi kutosheka na nafasi walizonazo badala ya 5 |MZEE  YUSSUF | CTNo, 14385 Plot No 53, Block ‘Q Buyuni | Tarehe 13082020 | Yono  Auction _mart
Rais Magufu“ alisema kutaka kupa‘[a kina nafasi ya uongozi inayoji- ENTERPRISES L.O No. 484338 Area, Saa 8:00 mchanana | Mawasiliano simu
i il i llala Municipality kuendelea 0767 675 168
ardhl kwa aJllI.ya kUJenga tOleZH. . .. 6 MZEE YUSSUF | CTNo. 123674 Plot No 1002, Block ‘AA’ Tarehe 13.08.2020 Yono  Auction  mart
V:(Wa?da |Df0 Kilam kolay Nadhani I’I]tajlfl,an'c'l na somo, mwanadamu ENTERPRISES L.O No. 486639 Mbagala Area, Saa 4:00 asubuhina | Mawasiliano simu
akitolea mfano eneo la unapoishi lazima utosheke na kile ulichona- Temeke Municipality kuendelea 0767675 168
Kigamboni amba ko kuna cho na unapokuwa hUtOSheki, unahaha huku 7 GRANITECH () CTNo. 104135 Plot .No 2185, Block D’ Tarehe 07.08.20?0 Adili “Auction Mart
= e e . . COMPANY L.ONo.331861 Mbezi beach Area, Saa 4:00 asubuhina | Mawasiliano
hekta Zaldl_ya 100 am_ nfl. hl..ll(.l.l, aaah.SI.]UI Ml.ll‘lgl.l qaye ?takaUHgUlla LIMITED Kinondoni Municipality kuendelea 0767873988
bazo zililipiwa zaidi ya njia ipi unayoitaka. Kama ni kulia au kushoto 8 | GRANTECH (T) | CTNo. 15397 Plot No 2186, Block D' | Tarehe07.082020 | Adili  Auction  Mart
Sh m|||On| ‘]OO kwa aJ||| Mungu ndio anajua maamuzi yake’ kaeni’ COMPANY L.ONo.395191 Mbezi beach Area, Saa 4:00 asubuhina | Mawasiliano
3 Uwekeza.i wa Viwanda £ i kazi t ikieni hi” ali LIMITED Kinondoni Municipality kuendelea 0767873988
y / ) / anyeni kazl, tumikieni wananchi,” alisema. 9 | GRANTECH (M | CTNo. 84598 PlotNo319, ExDayaEstate, | Tarehe 07.082020 | Adli  Auction  Mart
pamaoja Na eneo la Kibaha Katika hafla h1y0, Waziri wa Nchi, Ofisi ya COMPANY L.O No. 396695 Ilala Municipality Saa 8:00 mchanana | Mawasiliano
ambayo yote hayajatu- Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa LIMITED — — kuen:e'ea 026|7873983
R s : B 10 | NYAMWESE Residential License No. | Mlalakuwa Street, Kawe, Tarehe 09.08.2020 Adili  Auction  Mart
mluka' . . .. (TAMISEMI)’ Selemani Jafo, all.VVEltak.a wateuli- GROUP LTD KND 011354 Kinondoni Municipal ity Saa 4:00 asubuhina | Mawasiliano
Kavutieni wawekezaji wa hao kwenda kufanya kazi na si kutafuta Parcel No. kuendelea 0767873988
waje wawekeze, tusiwa- umaarufu. s KND/KWE/MLK23/62
i WNTS . . _ 1 MWALULA CTNo. 86064 Plot No 157, Block ‘F Tarehe 09.08.2020 Adili  Auction  Mart
ZUngUShe: K.Una mWEkezaJl leapongeze nyle wote ambao Ral.S an.]e GENERAL SERV. & | L.ONo.397139 Ukonga Area, Saa 8:00 mchanana | Mawasiliano
kutoka Misri anataka wapima na kuwapa dhamana. Mimi nina SUPPL.  CO.(T) llala Municipality kuendelea 0767873988
LTD

kujenga kiwanda cha vifaa
vya umeme, ninasikia ame-
zungushwa kweli, kayasi-
mamie haya ambayo, nina
imani utayasimamia vizuri.

“Kila mmoja katika eneo
lake akafanye anayoona
yanafaa na siyo kwamba
tumekuwa tukifanya hivi
(mazoea), bali iwe tuna-
faya hivi, ninataka kila
mteuliwa alishughulikie,’
aliagiza.

"

John Magufuli, akisema utawala wa sasa nchini
unataka utumishi wa watu na si kuhaha na ma-
daraka.

“Hongereni sana katika nafasi na ngazi to-
fauti mlizoteuliwa. La kuwaambia ni kwamba
utawala wetu Tanzania sasa hivi ni utumishi,
ni utawala wa utumishi wa watu na si utawala
wa kuhaha na madaraka.

“Na imempendeza Rais kuwamegea wale
wakuu wa mikoa na wilaya sehemu ya himaya
yake. Mkakae na kuzitawala na kuwatumikia
watu siyo kuziongoza bali kuwatumikia watu.

“Mnapokwenda wengine mmetoka kwenye
maeneo hayo hayo. Kwa hiyo, mnajua mazuri
na mabaya yapo wapi na jinsi ya kurekebisha.
Kwa wale wapya, nendeni someni, mnaweza
kurekebisha na mnavyorekebisha ndiyo
maendeleo na mnavyorekebisha ndiyo tuna-
songa mbele, niwaombee kila la heri mkatu-
mikie watu,” alisema.

hakika kwamba katika walio bora, ninyi ni
bora zaidi na mtamsaidia Rais katika maeneo
mbalimbali. Niwaombe sana msiende kutafuta
umaarufu, kafanyeni kazi umaarufu uwatafute
ninyi,” aliagiza.

Jafo alisema wanaotafuta umaarufu mara
nyingi mafanikio huwa si mazuri, lakini waki-
fanya kazi kama ambavyo Rais alivyowapa
dhamana, anaamini umaarufu utawatafuta
badala ya kuutafuta.

“Kwa wale ambao tutafanya kazi chini ya
mamlaka ya serikali za mitaa, huku tumebadili
utendaji kazi, huku sasa watu wanafanya kazi.
Nendeni mkahakikishe fedha zilizopelekwa

wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka

Jafo aliagiza.

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA NA MAHALI ILIPO

Sisi Yono Auction Mart and Company Ltd & Adili Auction Mart Ltd Kwa idhini tuliyopewana AMANA BANK LTD na mamlaka tulionayo
kisheria tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia siku ya tangazo hili kwa wadaiwa wote na wadhamini mlipe madeni yenu yote kinyume cha
hapo tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa wake. Mnada utafanyika mahali ilipo dhamana.

NA | JINALA MDAIWA

DHAMANA
INAYOUZWA

MAHALI DHAMANA ILIKO

TAREHE

MNADA NAMUDA

YA | MUUZAJI

1 ROBIN KITAMBALI
MPALANG'OMBE

TOYOTA IST, NAMBA
ZA USAJILIT 860 DQB

Yono Auction Mart Yard
Bahari Beach Area

- | Tarehe 03.08.2020
Saa 4:00 asubuhi na

kuendelea

Yono  Auction  mart
Mawasiliano simu:
0767 675 168

2 CHIYENGELE
DOTO MKAMA

TOYOTAALLEX, NAMBA
ZA USAJILI T208 DQP

Yono Auction Mart Yard
Bahari Beach Area

- | Tarehe 03.08.2020
Saa 4:00 asubuhi na

kuendelea

Yono  Auction  mart
Mawasiliano simu
0767 675 168

3 GREYSON  LAZARO
KAYUMBA

TOYOTA  IST, NAMBA
ZA USAJILIT 986 DRD

Yono Auction Mart Yard
Bahari Beach Area

- | Tarehe 03.08.2020
Saa 4:00 asubuhi na

kuendelea

Yono  Auction  mart
Mawasiliano simu
0767 675 168

4 GRANITECH  (T)

T 384 DJH HYDRAULIC

Yono Auction Mart Yard

- | Tarehe 03.08.2020

Yono  Auction  mart

MASHARTI YA MNADA

MKURUGENZI MTENDAJI,

YONO AUCTION MART AND COMPANY LTD,
JENGO LA MAVUNO, MTAA WA AZIKIWE

SLP 10674,
DAR ES SALAAM

4) Dhamana itauzwa“ kama ilivyo”

1) Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, kinyume cha
hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

2) Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa

3)  Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za mnunuzi.

WOTE MNAKARIBISHWA

4:00 asubuhi hadi saa 8:00 mchana.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:

MKURUGENZI MTENDAJI,
ADILIAUCTION MART LTD,

JENGO LMALWAHDAMNAZI MMOJA
S LP40616

DAR ES SALAAM

AU Mkurugenzafitendaji
Amana Bank Ltd
P.0. BOX 9771
DAR ES SALAAM
TEL: +255 (022) 2129013
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Sura mpya zamiminika ubunge CCM

Ummy Mwalimu- Tanga Mjini.

Na Waandishi Wetu

SURA mpya zimeendelea ku-
jitokeza katika mchakato wa ku-
wania ubunge kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwenye Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu.

Katika Jimbo la Kawe, Nipashe
jana ilishuhudia aliyekuwa Katibu
Makuu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Dk. Vincent Mashinji, akichukua
fomu kuomba ridhaa ya CCM
kuteuliwa kukiwakilisha chama
tawala kuchuana na aliyekuwa
mbunge wake, Halima Mdee.

Wengine waliojitokeza kulisaka
jimbo hilo ni mjukuu wa Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere,
Magori Nyerere, maarufu kama
Sophia, na Ofisa Rasilimali na
Mshauri wa Majanga wa Benki ya

Deogratius Nsokolo-Nsimbo

NMB, Pascal Itangaja.

Katika Jimbo la Kinondoni, ali-
yekuwa mbunge, Maulid Mtulia,
alichukua na kurejesha fomu,
sawa na mbunge wa zamani wa
jimbo hilo, Idd Azzan aliyechukua
jana na kurejesha muda mfupi
baadaye.

Wengine waliochukua fomu
kuwania ubunge Kinondoni ni
Wangota Salum na daktari wa
Hospitali ya Magomeni, William
Barinzigo.

Katika Jimbo la Temeke, walio-
rudisha fomu jana, ni aliyekuwa
mbunge wake Abdallah Mtolea,
huku Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Mussa Zungu, akireje-
sha fomu kuwania ubunge wa
Tlala.

Sura nyingine mpya kwa jana

ni Msemaji wa Yanga, Antonio
Nugaz, aliyechukua fomu kuom-
ba kuteuliwa Jimbo la Segerea
na Mchekeshaji Sylivester Mjuni
‘Mpoki’ aliyechukua fomu ku-
wania Jimbo la Kigamboni.

Wilayani Nzega mkoani Tabora,
makada 16 wa CCM wamejitosa
kuwania ubunge katika Jimbo la
wa mbunge wake na Waziri wa
Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kig-
wangalla.

Katika Jimbo la Nzega Mjini,
wanachama wanane wa CCM
wamejitosa kuomba kuteuliwa
kuwania ubunge wa jimbo hilo
akiwamo Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, huku makada 24
wakichukua fomu kusaka Jimbo la
Bukene.

Wilayani Igunga mkoani Tabo-

Abdallah Zome- Songea Mjini

ra, aliyekuwa Mbunge wa Manon-
ga katika Bunge la 11, Seif Gula-
mali, jana alichukua na kurejesha
fomu kuomba kuteuliwa na CCM
kuwania tena ubunge wa jimbo
hilo.

Katibu wa CCM wilayani Songea,
Juma Mperi, aliiambia Nipashe
jana kuwa, makada 26 wameji-
tokeza kusaka nafasi ya kuwania
ubunge wa Songea Mjini, aki-
wamo aliyekuwa mbunge wake,
Dk. Damas Ndumbaro, Mhadhiri
wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, Dk.
Tasco Luambano, Dk. Tereza Uvi-
sa na aliyekuwa Kamishna Msaidi-
zi wa Polisi Abdallah Zombe.

Kwenye Jimbo la Madaba,
makada saba, akiwamo aliyekuwa
mbunge wake, Joseph Mhagama
wamechukua fomu huku Jimbo la
Peramiho likiwavuta makada wa-

Shyrose Bhanji-Viti Maalum mkoa wa

Dar es Salaam

tano, akiwamo aliyekuwa mbunge
wake na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Jenista Mhagama.

Wilayani Mbinga mkoani Ruvu-
ma, Jimbo la Mbinga Mjini limewa-
vutia makada 16 akiwamo aliyeku-
wa mbunge wake, Sixtus Mapunda
18 wamejitokeza kuchukua fomu,
wakiwamo makatibu tawala wawi-
li wastaafu Dk. John Ndunguru na
Adolati Mapunda.

Kada wa zamani wa CHADEMA,
James Lembeli, amejitosa kuwania
ubunge wa Kahama Mjini kupitia
CCM, akitamba ‘kupambana na
vijana'.

*Imeandikwa na Magdalena
Haule, Mary Mshami na Fatma
Mtutuma (DAR) na Gideon
Mwakanosya (SONGEA)

Christopher ole Sendeka- Simanjiro

Sylvester Mujuni ‘Mpoki'- Kigamboni.

James Lembeli- Kahama Mjini

Dk. Vicent Mashinji-Kawe

DC aliyetumbuliwa aanika sababu za kuwania ubunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa mkoani Dodoma, De-
ogratius Ndejembi, ametaja saba-
bu iliyomsukuma kuchukua fomu
ya kuomba ridhaa ya kugombea
ubunge wa Jimbo la Chilonwa.

Ndejembi aliteuliwa mwaka
2016 kutumikia Wilaya ya Kong-
wa, lakini juzi Rais John Magu-
fuli alimteua Dk. Seleman Serera
kuwa mkuu wa wilaya hiyo.

Baada ya kurejesha fomu jana
kuomba ridhaa ya Chama Cha
Mapinduzi(CCM) kuteuliwa ku-
wania ubunge katika jimbo hilo,
Ndejembi alisema alichukua ua-
muzi huo kutokana na kuombwa
na wananchi, hasa wazee wa jim-

bo hilo.

“Wakati nipo kwenye ukuu wa
wilaya, wananchi wengi, wazee
wengi walisema ‘kwanini usirudie
kujaribu?” Mwaka 2015 nilishika
nafasi ya pili kwenye kura za mao-
ni, tena kwa tofauti ya kura chache
sana kipindi hicho.

“Pia, ninataka kuendeleza kasi
ya Rais ya kuwanyanyua watu
kwenye uchumi wa kati ambao
tumeshaufikia. Nimeona niingie
kwenye kinyanganyiro hiki na
nipo tayari kwa matokeo yoyote
maana asiyekubali kushindwa si
mshindani na wakati ninatafa-
kari uamuzi wangu wa kugombea,
niliona pande zote mbili yaani
kushinda na kushindwa,” alisema.

“Dhamira yangu ni ileile am-

bayo Rais aliiona na kuniteua
kuwatumikia wananchi hasa wa
hali ya chini, ili kuleta mabadiliko
makubwa na kasi ileile ambayo
Rais anaitaka. Katika miaka minne
ya ukuu wa wilaya, dhamana nili-
yopewa na Rais imenifunza vitu
vingi katika kuhudumia wananchi.

“Nilipata fursa na bahati kuwa
kwenye wilaya inayofanana ka-
bisa na changamoto za jimbo
ninaloomba kuteuliwa kugombea
la Chilonwa. Katika Watanzania
zaidi ya milioni 55 kuchaguliwa
mimi kuwa DC ni jambo kubwa
sana.

“Sitakuja  kulisahau  katika
maisha yangu na historia yangu
kwamba nilipata fursa kutumikia
nchi yangu, katika kipindi amba-

cho yalikuwa yakifanyika mabadi-
liko makubwa ambayo yamebadili
vitu vingi na kuwa vitu chanja
ndani ya taifa letu,” alisema.

MAKADA 51 JIMBO MOJA

Wakati mchakato wa uchuku-
aji na urejeshaji fomu ukiendelea
ndani ya CCM, hadi jana jioni, ku-
likuwa na makada 51 waliokuwa
wamechukua fomu kuomba ku-
teuliwa Jimbo la Dodoma Mjini.

Kati yao, yumo aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo na Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, Anthony Ma-
vunde, ambaye alisema kuwa mi-
aka mitano iliyopita na mafanikio
yaliyopatikana, yamempa ari zaidi
ya kuwatumikia wananchi.

Katika Jimbo la Bahi, wana-
chama 36 walikuwa wamechukua
fomu hadi jana jioni, huku maka-
da 18 wakijitosa Jimbo la Mtera na
wengine 10 wakichukua fomu Jim-
bo la Kongwa 10, akiwamo Spika
wa Bunge, Job Ndugai.

Katika Jimbo la Chilonwa, maka-
da 30 walikuwa wamechukua
fomu hadi jana jioni, 16 wakireje-
sha, huku 18 wakijitosa katika Jim-
bo la Kibakwe. Jimbo la Mpwapwa
limevutia makada 57, huku 35 wa-
kirejesha fomu. Kwenye Jimbo la
Kondoa, wanachama 12 wa CCM
walikuwa wamechukua fomu
hadi jana jioni, huku Kondoa Mjini
wakijitokeza makada 45 na wen-
gine 34 wakichukua fomu kusaka
Jimbo la Chemba.
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Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Mpango wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Christine Musisi (kulia),
akikabidhi msaada wa vifaa vya TEHAMA vyenye thamani ya Sh. milioni 160 kwa Mwenyekiti wa Tume za

Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

UNDP vaifagilia Tanzania

kuingia uchumi wa Kati

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Mpango wa Maen-
deleo la Umoja wa Mataifa (UNDP)
limeipongeza Tanzania kwa ku-
fanikisha nchi kufika uchumi wa
kati kabla ya 2025 kama ilivyoku-
wa ikitarajiwa.

Hivi karibuni Benki ya Dunia ili-
tangaza kuwa Tanzania imekuwa
ni miongoni mwa nchi zilizomo
katika uchumi wa kati kwa kundi
la chini.

Akizungumza  jana
hapa wakati akikabidhi vifaa
vya TEHAMA kwa Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala Bora
nchini, Mwakilishi Mkazi wa
UNDP nchini, Christine Musisi,

aliipongeza serikali kwa kufikia
mafanikio hayo.

“Sisi UNDP tunaipongeza Seri-
kali ya Rais John Magufuli kwa
jitahada ilizofanya na kuipeleka
Tanzania kuwa moja ya nchi zili-
zomo katika uchumi wa kati kabla
ya 2025 kama ilivyokuwa ikitaraji-
wa,” alisema Musisi. Aidha, mwak-
ilishi huyo mkazi alisema Tanza-
nia imepiga hatua kubwa katika
masuala ya maendeleo kwa ku-
fanya miradi mikubwa kwa ku-
tumia vyanzo vya fedha za ndani.

Katika hatua nyingine, Musisi
alimpongeza Rais Magufuli kwa
kupambana na ugonjwa wa co-
rona, hivyo kupunguza kasi ya
maambukizi ya virusi hivyo. “Kwa
kweli tunaipongeza serikali chini

ya Dk. Magufuli kwa kufanya
jithada kubwa za kupunguza
ugonjwa wa corona, jambo amba-
lo limeonekana kufanikiwa kwa
kiasi kikubwa,” alisema mwakili-
shi huyo.

Musisi alisema UNDP kwa ku-
tambua mchango mkubwa wa
Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora nchini, imetoa
msaada wa vifaa vya TEHAMA
vyenye thamani ya Sh. milioni 160
kwa ajili ya kuimarisha utendaji
wa kazi wa tume hiyo.

UNDP tunatambua mchango
wa Tume ya Haki za Binadamu
nchini, ndio maana tumetoa
msaada huo ili kuunga juhudi za
kazi ya tume hiyo nchini,” alisema
Musisi.

Viongozi dini wataka wanawake kuwania

Na Halfani Chusi

VIONGOZI wa dini wametoa
wito kwa wanawake kujitosa ku-
wania nafasi mbalimbali katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu
baada ya kubaini kundi hilo lime-
achwa nyuma kwenye mchakato
wa uchaguzi huo.

Rai hiyo ilitolewa jana wakati
wa uzinduzi wa mwongozo wa
uanzishaji na uendeshaji wa
kamati za uhusiano na ushiriki-
ano wa viongozi wa dini nchini,
uliohudhuriwa na viongozi ku-
toka Baraza Kuu la Waislamu
(BAKWATA), Baraza la Maaskofu
Tanzania (TEC) na Jumuiya ya
es Salaam.

Padri Charles Kitima, akizun-
gumza kwa niaba ya viongozi
wenzake wa dini, alisema vion-
gozi wa dini wanapaswa kuhama-

sisha wanawake wajitose katika
uchaguzi huo kwa kuwania nafasi
mbalimbali.

“Kutokana na mila na des-
turi zetu, wanawake wamekuwa
wakibaguliwa sana katika nyanja
mbalimbali za uongozi, kudha-
rauliwa na hata kutokupewa kip-
aumbele katika nyadhifa wakati
hata Biblia inakataa hilo.

“Ndiyo maana tumeona sisi
viongozi wa dini tuungane kwa
pamoja, ili kupeana elimu tuka-
saidiane kuelimisha wenzetu mi-
taani huko, ili kuchochea maadili
na amani kama ambavyo yanase-
ma mafundisho ya dini,” alisema.

Askofu Nelsoni Kisale alisema
kuwa mbali na kuhamasisha wa-
nawake kujitosa katika uchaguzi
huo, pia wana jukumu la kuitaka
jamii ichague viongozi wenye
hofu ya Mungu. “Viongozi wenye
hofu ya Mungu ndiyo watakao-

leta maendeleo nchini na si ving-
inevyo. Hao ndiyo watasababi-
sha uwapo wa amani pamoja na
utendekaji wa haki katika sekta
mbalimbali za uongozi nchini.

“Mara nyingi tunapochagua
kiongozi asiye na hofu ya Mungu
lazima huwa tunaingia katika
migogoro isiyo ya lazima, hii yote
ni kutokana na kukosa viongozi
wenye hofu ya Mungu.

“Tukichagua viongozi wenye
hofu na Mungu, itatusaidia kuin-
ua zaidi hata uchumi wa nchi kwa
kuwa watafanya kazi kwa kujali
maslahi ya umma na siyo maslahi
binafsi,” alisema.

Sheikh Mohamed Khamisi ku-
toka BAKWATA, ambaye ni Naibu
Katibu Mkuu wa baraza hilo,
alisema mafundisho ya dini yana-
himiza mwanamke kupewa kip-
aumbele katika nafasi za uongozi.

“Muda mwingi mwanamke

Iy
Zungu kusaidia
kiwanda kupata

malighafi

Na Mwandishi Wetu,
MUKURANGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira),Mussa
Zungu, ameahidi kutatua
changamoto ya upati-
kanaji wa chuma chakavu
ili kuhakikisha uzalishaji
katika kiwanda cha Lodhia
Steel Industries Limited
hausimami kwa sababu ya
kukosa malighafi ambayo
inapatikana kwa wingi
nchini.

Akizungumza na wana-
habari jana, baada ya kuk-
agua na kusikiliza maelezo
va Mkurugenzi Mtendaji
wa kKiwanda hicho, Sailesh
Pandit, Waziri Zungu
alisema serikali inatam-
bua umuhimu wa kiwanda
hicho na kuahidi kuwasili-
ana na Baraza la Taifa la
Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMOQ), ili
kupata utaratibu mzuri
wa wajasiriamali kuviuzia
viwanda vyuma chakavu
bila usumbufu.

“Napenda kuwaahidi
kwamba serikali inatam-
bua mchango wenu. Na
kuhusu changamoto hii
tutakaa na maofisa wa
NEMC na kuweka utaratibu
mzuri ambao utarahisisha
upatikanaji wa vibali kwa

haraka zaidi,” alieleza Wa-
Ziri Zungu.

Waziri amekipongeza
kiwanda kwa kutengen-
eza bidhaa zenye ubora
ambazo zinauzwa nchini
na pia kuuzwa katika
nchi jirani za Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na Burundi.

“Niseme wazi kabisa,
nyinyi hapa mnatekeleza
vyema azma va Rais John
Magufuli ya kujenga Tan-
zania ya Viwanda kwa vile
mitambo niliyoiona inaki-
dhi sifa za kiwanda hiki
kuitwa kiwanda kikubwa
nchini,” alisema Waziri
Zungu.

Amekipongeza kiwanda
hicho kwa kuyatunza maz-
ingira na kuwasihi waen-
delee kutunza mazingira
hayo.

“Kwa kweli nime-
furaishwa sana na mazin-
gira niliyoyaona kwenye
kiwanda hiki, na napenda
kuwahimiza mwendelee
kuyatunza mazingira
haya,” alisema Zungu.

Pandit alilomba serikali
kutatua haraka changa-
moto ya upatikanaji wa
vibali kwa wachuuzi wa
vyuma chakavu ili kiwan-
da kiweze kuendelea na
uzalishaji kama inavyota-
rajiwa.

P.O. Box 10751, DVN Building,
Posta Road Mwanza
Mob: 0754 860 435, 0715 B60 435

SUKAH SECURITY CO. (T] LTD
AUCTION MART & COURT BROKER

(WATU WA KAZI

Dealers in
Dray and Night Safe Guards,
Security Consultants,
Rapid Ambulance response,
Dog Unit and Mabile Patrolling,

EAGERA BRANCH:
P.O. Box 574,
Mobile: 0754 860 435

KARAGWE.

Debi collector and General Auctioncers

NOTICE

KWA MAWASILIANO ZAIDI 0754 — 860 435

KWA IDHINI YA TULIYOPEWA NA KCB BENK SUKAH
SECURITY COMPANY LIMITED TUTAUZA KWA NJIA
YA ADHARA NYUMBA ZA WADAIWA WA BENK
KAMA IFUATAVYO:-

NA | DHAMANA TAREHE/ MUDA
SIKU
1. | PLOT NO. 421 BLOCK ‘HH’ NYAKATO 08/08/2020 4:00 ASUBUHI
JUMAMOSI
2. PLOT NO. 431 BLOCK ‘A’ NYASAKA 08/08/2020 6:00 MCHANA
JUMAMOSI
3. PLOT NO. 198 BLOCK ‘E' NYASAKA 08/08/2020 8:00 MCHANA
JUMAMOSI
4. PLOT NO. 384 BLOCK “LL’ KILOLELI 09/08/2020 4:00 ASUBUHI
JUMAPILI
5. PLOT NO. 71 BLOCK ‘AVI’ KIRUMBA | 09/08/2020 6:00 MCHANA
MWANZA-CITY JUMAPILI
6. PLOT NO. 340 BLOCK ‘J” NYAMANORO | 09/08/2020 8:00
- MWANZA - CITY JUMAPILI | MCHANA

MASHARTI YA MNADA

MNUNUZI ANATAKIWA KULIPA ASIMILIA 25% PAPO
HAPO NA ASIMILIA 75% ILIPWE NDANI YA SIKU (14).
NYOTE MNAKARIBISHWA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tunataka usalama
wa uhakika kwa wote
kuelekea uchaguzi

WAKATI michakato ikiendelea katika vyama vya siasa kwa ajili
ya uteuzi wa makada wao watakaopeperusha bendera za vyama
hivyo, tunaona kuwa serikali inawajibika kuanza kuimarisha us-
alama.

Kuna umuhimu wa kuwapo kwa usalama wa kutosha kwa kuwa
uzoefu tulionao unaonyesha kuwa wakati wa uchaguzi ndipo
hutokea matukio zaidi ya uhalifu, ambayo hutishia wananchi na
mali zao. Kuna uhalifu ambao hufanywa na majambazi kwa ku-
tumia kivuli cha uchaguzi kwa lengo la kutekeleza malengo yao
hususan ya kupata fedha na mali.

Pia wakati wa kuelekea kwenye uchaguzi hutokea makundi ya
yenye mrengo wa kisiasa ambayo hufanya matukio ya vurugu, iki-
wamo kuvunja mikutano ya vyama, kushambulia na kujeruhi vion-
gozi, wananchama na wafuasi wa vyama.

Vilevile, kuna makundi katika jamii hususan ya waganga wa kie-
nyeji, ambao huibuka kipindi kama hiki na kuwashauri baadhi ya
wanasiasa namna ya kushinda katika uchaguzi.

Waganga hao wamekuwa wakilalamikiwa kwa muda mrefu kwa
kuhatarisha amani kwa kuwadanganya watu wenye nia ya kugom-
bea uongozi kutekeleza masharti ambayo ni ya kihalifu.

Kwa mfano, yamekuwapo madai kuwa wenye nia ya kugombea
wamekuwa wakidanganywa kujihusisha na vitendo vya ushirikina
kama kuuziwa viungo vya binadamu hususan watu wenye ualbino
pamoja na mambo mengine ya ovyo kama hayo.

Kutokana na elimu ndogo na kushindwa kujitambua, baadhi
ya wagombea uongozi wa kuchaguliwa kama ubunge na udiwani
wamekuwa wakikubali kutekeleza masharti hayo, hivyo kuwa
kichocheo cha mauaji katika jamii.

Huko nyuma tulishuhudia kasi ya watu hususani wenye ulemavu
wakiuawa katika baadhi ya mikoa kutokana na imani potofu za ku-
pata uongozi pamoja na utajiri.

Kutokana na hali hii, ndiyo maana tunaona kuwa sasa ni wakati
mwafaka kwa serikali kuvielekeza vyombo vyake vya ulinzi na us-
alama kuimarisha ulinzi kuanzia sasa ili kuweka mazingira bora
kuelekeza katika uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika Ok-
toba. Hatua hiyo itawawezesha Watanzania wote kutimiza haki yao
ya kushiriki kuchagua na kuchaguliwa bila kuwa na hofu yoyote
kuhusiana na usalama wao.

Baada ya mchakato wa uteuzi ndani ya vyama kisha wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), hatua itakayofuata ni ya kampeni kwa ajili
ya vyama na wagombea kunadi sera, mikakati na mipango yao kwa
wananchi kwa lengo loa kuchaguliwa.

Kipindi cha kampeni ni wakati muhimu sana katika uchaguzi
kwa kuwa vyama na wagombea wanakuwa na shughuli nyingi
zikiwamo za kuzunguka maeneo mengi kufanya mikutano, hivyo
kuhitaji ulinzi wa kutosha wa vyombo vya dola.

Ikumbukwe pia kuwa nchi yetu ni kubwa kwa eneo, hivyo kuna
haja ya kila maeneo kuwapo na askari hususan Polisi wa kutosha, ili
wagombea wa ngazi zote pamoja na wafuasi wao wafanya kampeni
zao kwenye mazingira yenye amani na usalama.

Tunaamini kuwa Jeshi la Polisi litakuwa limeshajipanga kwa ajili
ya kuhakikisha kuwa ulinzi ni wa uhakika nchi nzima, na kwamba
hakuna kundi ambalo litatishiwa wala kudhurika wakati wote kue-
lekeza uchaguzi Oktoba. Tunaona kuwa itakuwa vizuri kama vion-
gozi wa Jeshi la Polisi watafanya vikao na waganga wa tiba asilia
na mbadala katika maeneo yao ili kuwakumbusha wajibu wao na
kuwatahadharisha wasijihusishe na vitendo vya ramli chongani-
shi pamoja na kuweapa wanasiasa masharti ambayo yanaweza
kusababisha uvunjifu wa amani, yakiwamo mauaji ya watu wenye
ulemavu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Yasmine
Protace,
MKURANGA

B Muungwana Lazima Nilonge

Wenye malori Mkuranga ajirini
madereva wenye uweledi kazini

AJALI za barabarani zinapotokea
na kusababisha vifo au kuleta ul-
emavu wa aina yoyote kwa mwa-
nadamu, kunafanyika tathmini
kubwa kutoka chanzo hadi ku-
fikwa ajali hiyo.

Tumekuwa tukisikia ajali ny-
ingi zinapotokea, utaambiwa
mwendo wa gari ulikuwa sio
mzuri au utasikia dereva alikuwa
akikimbiza gari na bahati mbaya
akasababisha ajali.

Sababu nyingi zimekuwa ziki-
tajwa kuchangia, lakini zipo zina-
zotokana na miundombinu duni
katika kipindi cha mvua, hata ku-
sababisha magari kuachia njia na
kutumbukia katika mito.

Hadi sasa kumekuwapo taar-
ifa zinazotolewa zenye madai
kwamba, hata madereva nao
kuna walikosa sifa na kuendesha
magari hayo wakiishia kusababi-
sha ajali.

Sote ni mashahidi wa Polisi wa
Usalama Barabarani, kwa kush-
irikiana na wadau wengine, mba-
li na kuchukua hatua za kisheria
na kinidhamu huko waliko, pia
hawachoki kupaza sauti za elimu
na tahadhari kuanzia kwa dereva
na watumiaji huduma hizo.

Ni hadithi ambayo bado hai-
jafifia, leo hii miaka imetimu mi-
wili wilayani Mkuranga, Mkoa
wa Pwani, kuwapo mkasa wa
gari la kubeba mchanga liligonga
gari dogo la abiria aina ya Toyota
Hiace na kusababisha ajali ya
watu 14 wa familia na kati yao
wapo waliokutwa na umauti.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Pwani, Injiani Evar-
ist Ndikilo, alizuia malori ya

kubeba mchanga kusafirisha
mzigo huo usiku.
Ni maagizo yaliyowataka

wachimba mchanga na wasa-
firishaji wake, kuifanya kazi hiyo
mwisho saa 12 jioni, muda wa

Ni hadithi
ambayo
bado hai-
jafifia, leo
hii miaka
imetimu mi-
wili wilaya-
ni Mkuranga,
Mkoa wa
Pwani, ku-
wapo mkasa
wa garila
kubeba
mchanga
liligonga
garidogo la
abiria aina
ya Toyota
Hiace na
kusababisha
ajali ya watu
14 wa fa-
milia na kati
yao wapo
waliokutwa
na umauti.

kuanza saal2 asubuhi. Yaani
wanatumika kwa saa 12.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Filberto Sanga, anasema
utaratibu wa kuruhusu wenye
magari ya mchanga kufanya
kazi kwa saa 24 unaendelea
kuandaliwa.

Sanga anasema, uongozi wa
Mkoa wa Pwani unaendelea
kuweka sawa utaratibu, ili ku-
waruhusu tena wasafirishaji
kufanya kazi yao kwa mzun-
guko wa siku nzima. Anasema,
pamoja na utaratibu kuanda-
liwa, anawataka wenye malori
kuajiri waendeshaji walio na
sifana kuwapo madereva wawi-
li watakaosaidiana muda wote.

Kiongozi huyo mkuu wa seri-
kali katika wilaya hiyo, anasema
polisi limejipanga kuhakikisha
inatoa elimu sahihi kwa ma-
dereva wanaosafiri na magari
hayo wawe na sifa kamili.

“Mlishuhudia ajali iliyotokea
mwaka juzi na kuua watu 14 wa
familia moja. Sababu ya ajali il-
ielezwa ni lori la mchanga kuig-
onga (Toyota) Hiace iliyokuwa
imebeba familia hiyo,” anase-
ma. Anaongeza kuwa tukio hilo
la ajali lilitokea usiku, hivyo
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, In-
jinia Ndikilo alilazimika kuzuia
usafirishaji mchanga muda wa
usiku.

Sanga anasema, ni muhimu
wamiliki wa malori hayo waka-
hakikisha wanaajiri madereva
walio na sifa zinazokubalika.

Mkuranga ni wilaya inayopiti-
wa na barabara kuu kati ya Dar
es Salaam na mikoa ya Kusini,
Lindi na Mtwara na kabla ya ku-
jiunga na mkoa Lindi, Mkuran-
ga inatenganishwa na Wilaya
ya Kibiti mkoani Pwani, wakati
Dar es Salaam, inapakana nayo
katika Wilaya ya Temeke.
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Robo Mwaka

MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020 Robo Mwaka ya sasa e TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI Mtsjiwa pr— Frchsm . Tengo la
A g . o iliyopita KINACHOISHIA 30 JUNI 2020 J . . A n Ziadaya
Ki k hil; 1 30-] -2 < % v Vi v
(Gas i s foat) S0 Tunt2020 31-Machi-2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa  Yaliyobakizwa  Kisheria nyingine Jumla
A.MALIL: Mwaka wa sasa
1. Fedha Taslimu 141 170 Salio la mwanzo wa mwaka (14,415) 16,466
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 2,621 4,541 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (1.927) - - - (1.927)
~a >el e Mapato mengine yali - - - - - -
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Miamala na wanahisa N N N - N N
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 281 115 Gawio lililolipwa - - - - - -
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 18 %‘adﬂ nyingne : = - - - - -
6. Miamala Baina ya Matawi 132 - I\z::)mac ,: aya Jumla 7 1(;5 i i i 10-8
7. Bili Zilizoafikiwa - - Salio la mwisho wa mwaka
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - g;’*ﬂl‘“ Uliopita - = 5 9-76) - =5 = I
. s P o o la mwanzo wa mwaka X X - 293
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,000 1,000 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B (4,827) B B - (4,827)
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - Mapato mengine yaliyoj i
11. Mikopo Halisi Iliyopo 15,347 15,764 Miamala na wanahisa - , . - . .
12. Mali Nyingine 5213 5,851 Gawio lililolipwa - - - - - -
Kovatt wa Fii Ziada ya Kisheria - 179 - (179) - -
13. Uwekezaji wa Hisa - - Tengo la Ziada ya Jumla - 179 - - (179) -
14. Akaunti za udhamini - - Menginevo - - N - N N
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,046 1,128 Salio lamwisho wa mwaka 30,912 () 16,466
16. JUMLA YA MALI 25,781 28,587
B. DHIMA: BAADHI YA AELEZO
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - 600 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNTI 2
18. Amana za Wateja 8,926 9,926
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20. Amana Maalumu - - Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika

21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -

wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -

23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 616 781 che

24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -

25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 421 423 Richard L. Makungwa . 16 Julai 2020
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 222 265 (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)

27. Dhima Nyingine 1,165 1,152

28. Madeni - -

29. JUMLA YA DHIMA 11,350 13,147 . .. . .

30. MALI/(DHIMA) HALISI 14,431 15,440 Selemani Kijori ... s 16 Julai 2020
C. FEDHA ZA WANAHISA: (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)

31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912

32. Akiba ya Mtaji - -

33. Mapato Yaliyobakizwa (14,554) (14,520) Patrick Mashalla i 16 Julai 2020
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,926) (952) (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)

35 Akaunti Nyingine za Mtaji - -

36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 14,431 15,440

usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRIL kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
39. Mikopo Chechefu 300 315 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (266) (303)

Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

41 Mali Nyingine Chechefu
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 56% 54%

- Uwiano wa M?kopo Chec.hefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.9% 2.0% 1/ Herman Kessy - . 16 Julai 2020
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 169% 147% (Imesainiwa)

- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58% 54%

- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 63% 59%

- Ongezeko la Amana 15% 5% 2/ Ambrose Nshala . 16 Julai 2020
- Ongezeko la Mali -10% -4%

Robo ya Mwaka Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA wasa Linganishi i . Jinganishi MINIM

DISCLOSURE OF CHAR!

INAYOISHIA 30 JUNI 2020 (Kiasi kwa shilingi milioni)

30-Juni-2020 30-Juni-2019 30-Juni-2020 30-Juni-2019 s TTENM/TRANSACTION
1. Mapato ya Riba 646 697 1,319 1,506 = —
2. Gharama za Riba 99 175 222 277
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 547 522 1,097 1,229
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (25) (1) (25) (115)
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 60 74 121 151
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 3 1 6 142
6.2 Ada na Kamisheni 56 70 112 9
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 1 B 3 -
7. Gharama Zisizo za Riba 1,607 2,013 3,170 3,996
7.1 Mishahara na Mafao 697 841 1,359 1,707 = LRSI types
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine 910 1,172 1,811 2,289 =
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (975) (1,416) (1,927) (2,501)
9. Tengo la Kodi ya Mapato - - - - e
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (975) (1,416) (1,927) (2,501)
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - -
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (975) (1,416) (1,927) (2,501) o other banio
13. Idadi ya Waajiriwa 61 59 61 59 -
14. Mapato kwa Hisa -16 -23 -31 -41
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 4% 5% 7% 9% —
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -7% -7% -13% -13%
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 265% 338% 260% 291%
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3% 3% 7% 6%

Robo Mu Limbikizo I
Mwaka Lingan
30-Juni-2019

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNT 2020 (]
hili il

1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato (Hasara) Halisi (975) (952) (1,927), (2510)
kwa Ajli ya: - - - -
- Hasara katika Mali 319 295 614 1,162
~ Badiliko Halisi Katika Mikopo 47 388 805 (132)
~Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,600) (547) (2,147), 319
- Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zili i - - - -
badiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (329) 313 (16) 58 n n
badiliko Halisi Katika Mali Nyingine 7 519 991 (509) Head Office :  Mlimani Branch :  Morogoro
- Kodi lliyolipwa - - - - Mlimani Tower - Ground Floor Regional Office - Mbeya
- Mengineyo - - - - Mlimani Tower - Mezzanine Floor, Bl onalRuad 90, Plot L, Sokomatola Street
Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (1,696) 16 (1,680) (1,607) Sam Nujoma Road Dar es salaam Phone: +255 766 903 575
1L Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezajiz B - - P.0.Box 61002, Samora Branch Mbeya
- Gawio Lililopokewa - - - - Dar es salaam Samora Avenue
- Ununuzi wa Mali za Kudumu - (12) (12) (14) Phone: 022-2772954/7 Consolidated Holding Building Ground Floor Regional Office - Mwanza
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - - email: info@mcb.co.tz 18, Plot A, Kirumba Street
- Ununuzi wa Amana Zisi ikiwa na Mawakala - - - 946 Customer Care No.: Regional Office - Morogoro Phone: +55 788 138 238
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi: i na Mawakala - - - - 0629331151 0629331755 | 0800750033 19, Plot E; Nkomo Street o
- Mengineyo - - B - H Phone: +255 622 005 574 H DA 28
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - (12) (12) 932

TIL. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: B
~Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu , B 5 .
~Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu , B 5 .
- Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 5 , 5 .

Mwalimu Wakala _

~Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - E E - 5 =) P MWALIMU

- iko Halisi Katika Madeni Mengine . . . B Ifl e BANK WAKALA

~Mengineyo ~ . N R :
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotamika) kwa shughuli za Kifedha - - - -

IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

~Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu (1,696) 4 (1,692) (675) Sasa pata huduma za kibenki

Weka Pesa  ToaPesa  Taarifa Fupi  Angalia Salio

- Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu M i mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,653 4,649 4,274 1,557
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,957 4,653 2,582 882

kupitia Mwalimu wakala popote ulipo n
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Kampuni yasaidia 1,000
upasuaji mabusha, ngiri

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Equinor ya
Tanzania imefanikiwa kuwa-
saidia wagonjwa 1,000 we-
nye mabusha, matende na
ngiri maji kufanyiwa upasuaji
mkoani Lindi.

Akizungumza kwenye ufun-
guzi wa kambi ya matibabu
hayo, Naomi Makota, kutoka
Equinor alisema kampuni
hiyo imekuwa ikifadhili wag-
onjwa wa aina hiyo kwa miaka
sita mfululizo.

Alisema kampuni hiyo im-
ekuwa ikishirikiana na Wiz-
ara ya Afya, Jinsia, Wazee
na Watoto kupitia kitengo

chake kinachokabiliana na
magonjwa yasiyopewa kip-
aumbele. Kambi inayoendelea
hivi sasa ilianza Jumatatu wiki
hii na inatarajiwa kumalizika
siku ya Jumanne tarehe 21
mwezi huu, ambapo jumla ya
wagonjwa 170 watapatiwa hu-
duma hiyo.

Naomi alisema mradi huo
ambao ulianzia katika Mkoa
wa Mtwara mwaka 2015 na
baadaye kutekelezwa mkoani
Lindi kuanzia mwaka 2017.

Alisema mradi huo ume-
kuwa ukipatiwa msaada wa
Equinor kwa kushirikiana na
madaktari  bingwa kutoka
Hospitali ya Taifa ya Muhim-

bili (MNH). Aidha, Naomi
alisema madaktari hao wame-
kuwa wakiweka kambi katika
Hospitali ya Rufani ya Sokoine
mkoani Lindi na kufanya
upasuaji wa wagonjwa wa ma-
busha na ngiri (hernia).
“Equinor na wadau wote
katika mradi huu wanafura-
hia mafanikio ambapo kwa
mfululizo wa miaka sita,
wameweza kuwafikia wag-
onjwa zaidi 1,000 na kufanyi-
wa upasuaji huo na kwa wiki
hii wagonjwa 170 wanata-
rajiwa kupata huduma hii,”
alisema. Alisema kampuni
ya Equinor inajisikia faraja

kwani kupata matibabu kwa

wagonjwa hao kunaondoa
mzigo kwa familia zao nao pia
wanaweza kushiriki kufanya
kazi na kuleta maendeleo
katika jamii. Naoni alisema
kwa kipindi cha miaka sita
ya utekelezaji wa mradi huo
umegharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 500 za Tanzania ambazo
ni msaada kutoka Equinor.

Equinor ni kampuni ya ni-
shati yenye makao makuu ka-
tika mji wa Stavanger, nchini
Norway na kwa hapa nchini
inaendesha kitalu namba
mbili cha gesi ikishirikiana
na ExxonMobil na Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC).

Aliyekuwa Mbunge wa Manonga, Seif Gulamali, akichukua fomu ya kuomba ridhaa ya CCM kuwania tena ubunge wa
jimbo hilo, kutoka kwa katibu wa chama hicho Wilaya ya Igunga, Mwanamvua Killo, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sekta binafsi yapata bosi mpya

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wakurugenzi wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), imemteua Zacky
Mbenna kuwa Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa taasisi hiyo,
rasmi kuanzia Julai 15, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari iliyotole-
wa na taasisi hiyo jana na ku-
sainiwa na Mwenyekiti wake,

Angelina Ngalula, kabla ya
uteuzi huo, Mbenna ambaye
ni mzoefu katika masuala ya
usimamizi wa biashara na uta-
wala alikuwa Mkurugenzi wa
Huduma ya Wanachama wa
taasisi hiyo.

Taarifa hiyo ilisema kuwa
uteuzi huo umefanywa kufua-
tia kujiuzulu kwa aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji, God-
frey Simbeye, ambaye ame-
hudumu kwenye taasisi hiyo
kwa zaidi ya miaka 10.

“Kwa mara nyingine tena,
Bodi ya Wakurugenzi inap-
enda kumshukuru

Simbeye kwa kujitoa kwake
katika kuhamasisha maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii
kwa sekta binafsi nchini,”
alisema Ngalula katika taarifa
hiyo.

Ngalula aliwahakikishia wa-
nachama wote, serikali, wabia
wa maendeleo kuwa katika
kipindi hiki cha mpito, mam-
laka na shughuli za taasisi

zitaendelea kama kawaidi
pasipo kuathirika.

TPSF ni mbia mkubwa wa
serikali na wadau wengine
katika kuandaa na kutekeleza
sera na mikakati inayolenga
kuchochea ukuajia na maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi
katika Tanzania.

Taasisi hiyo pia ni sauti ya
sekta binafsi na mwamvuli
wa vyama na mashirika katika
sekta binafsi kwenye sekta za
kiuchumi nchini.

]
Wanachama 20
wampinga Adadi

. Na Steven William, MUHEZA

: MAKADA wa Chama Cha Mapinduzi

: (CCM), waliochukua fomu ya kuomba ku-

¢ teuliwa na chama hicho kugombea ubunge
: Muheza mkoani Tanga, wamefikia 20,

1 huku msanii wa muziki wa kizazi kipya,

i Hamisi Mwinjuma, maarufu Mwana FA,

: akiwa miongoni mwao.

¢ Katibu wa CCM Wilaya ya Muheza,

: Mohamed Moyo, alilambia Nipashe jana

: kuwa, mbali na Mwana FA, makada wen-

: gine wa chama hicho waliokuwa wame-

: jitokeza ni pamoja na aliyekuwa mbunge

: wa jimbo hilo katika Bunge la 11, Balozi

i mstaafu Adadi Rajabu.

¢ Aliwataja makada wengine kuwa ni

: pamoja na Dk. David Mwendamaka, Has-

: san Msumari, Asha Wandi, George Semnga,
: Peter Zaghara, Juma Juma na Ramadhani
: Bakari. Moyo alisema vijana wengi na

: wanawake wamejitokeza kugombea nafasi
: ya ubunge na udiwani katika Wilaya ya

: Muheza, akipongeza mwamko huo.

: “Bado makada zaidi wa chama wanaen-
: delea kuja kuchukua fomu za ubunge, la-

: Kini idadi ya vijana inatia moyo,” alisema.
: Movyo alisema kuwa katika kata mbalim-
¢ bali vijana wengi wamejitokeza kutangaza
: nia ya kugombea udiwani wakiwamo

: vijana waendesha pikipiki, maarufu boda-
E boda na mama lishe.

~ Mtoto afa kwa
- kuangukiwa mbuyu

Na Said Hamdani, LINDI

MTOTO Faridi Simba (5), wa Kitongoji
Lindi, amefar|k| baada ya kuangukwva
na mti aina ya mbuyu.

Kamanda wa Polisi mkoani Lindi,
Stanley Kulyamo, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kuelezea kwamba
tukio hilo lilitokea juzi nyakati za usiku.

Alisema wakati mbuyu huo unaan-
guka, mama wa mtoto huyo alikuwa
anaingia ndani kuchukua unga kwa ajili
va kupika chakula cha usiku.

Alisema kitendo cha mama huyo ku-
ingia ndani, mbuyu ulianguka na kufikia
paa la nyumba yao na kuwakandamiza
watoto, kupoteza uhai wa mtoto huyo
na kumjeruhi mtoto mwingine.

Mashuhuda wa ajali hiyo walimtaja
mtoto aliyepona kuwa ni Sabria Simba
(8) anayesoma Shule ya Msingi Ruo na
kwa sasa amelazwa katika Hospitali ya
Sokoine mjini hapa.

Mashuhuda Isumaili Dadi, Yusufu
Kimondo na Issa Selemani, walilieza
Nipashe kuwa watoto hao walikan-
damizwa na mbuyu huo, walipokuwa
uwanja wa nyumba yao wakicheza.

Walisema mwili wa marehemu ulion-
dolewa baada ya kukata mbuyu kwa
kutumia msumeno wa moto aina ya
chensoo. “Huyu mtoto Farida alifariki
hapo hapo na tulilazimika kutumia
msumeno wa chensoo ndipo tukafani-
kiwa kuuondoa,” alisema Selemani.

Baba wa watoto hao, Juma Simba,
alisema siku hiyo ya tukio, watoto
wake walikuwa wakicheza uwanjani
huku wakisubiri mama yao awapikie
chakula, ndipo mti huo ulipoanguka na
kuwakandamiza na kusababisha kifo
cha mtoto Farida.
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TAKUKURU yaokoa mil, 35/- za wakulima

Na Julieth MKireri, KIBAHA

AASISI ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa

(TAKUKURU), imeokoa

Sh. milioni 35 kati ya Sh.
milioni 394.15 ambazo ni fedha za
malipo ya korosho kwa wakulima
mkoani Pwani.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Pwani, Suzana Raymond, alibaini-
sha hayo jana wakati akitoa taarifa
ya kiutendaji ya miezi mitatu ya
taasisi hiyo.

Alisema, wameokoa kiasi hicho

cha fedha kutoka kwa Kampuni ya
Dar es Salaam iliyonunua korosho
za wakulima kwa mkopo kupi-
tia Vyama vya Msingi vya Amcos
Visiga, Kongowe, Mwendapole,
Mkombozi na Miembe saba zenye
thamani ya Sh. milioni 394.15.

Raymond alisema malipo ya
korosho hizo yalisuasua hadi
pale TAKUKURU ilipoingilia kati
na kufuatilia kuhakikisha mnunu-
zi anawalipa wakulima.

Mkuu huyo wa TAKUKURU
alisema, mdaiwa amepewa maa-

gizo ya kulipa hadi kumaliza deni
lote analodaiwa ili wakulima wa-
pate haki yao.

Katika hatua nyingine, taasisi
hiyo imeokoa Sh. milioni 4.9 za
Mwalimu mstaafu, Yusuph Kim-
weri, ambaye alikuwa amemlipa
Ibrahim Masawe, kupitia mkopo
usiofuata kanuni, taratibu na she-
ria zinazosimamiwa na taasisi za
fedha nchini kiasi cha Sh. 700,000
alizokopa mwaka 2018.

Akiongelea suala hilo, Suzana
alisema kupitia riba deni lilikua
na kufikia Sh. milioni 13 ambalo

mstaafu huyo alilipa baada ya
kupokea pensheni ya kustaafu
Mei 27, 2020.

Mkuu huyo wa TAKUKURU
alisema, baada ya kupokea malala-
miko hayo walifanya uchunguzi
wa kina na kubaini mtuhumiwa
alifanya biashara ya kukopesha
fedha kinyume na kanuni.

Imeelezwa kuwa baada ya
mtuhumiwa kutambua kosa alia-
hidi kurejesha fedha hizo, kwam-
ba hadi sasa amerejesha Sh. mil-
ioni 4.9 na atatakiwa kukamilisha
kiasi kilichobaki cha Sh. milioni

Baadhi ya wanaume wakiwa wanasubiri kuingia kwa zamu kwenye Hospitali ya Rufani ya Sokoine mkoani Lindi juzi, kwa ajili ya kufanyiwa

upasuaji wa magonjwa ya mabusha na ngiri maji kwa ufadhili wa kampuni ya Equinor. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ushirika kuzalisha miche kahawa 23,375

Na Gedion Mwakanosya,
MBINGA

KAIMU Meneja wa Chama

Kikuu cha Ushirika Mbinga
(MBIFACU), Henrick Ndimbo,
amesema katika msimu huu

imepanda miche ya kisasa ya ka-
hawa 23,275.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kueleza kuwa ifikapo
mwaka 2023 wanatarajia kuzali-
sha kahawa tani zaidi ya 23,000
ambazo zitawaingizia Sh. milioni
69 na kuongeza mapato ndani ya
chama.

Akizungumzia historia  ya

shamba hilo, Ndimbo alisema ka-
eneo la hekari 1,052 na kwamba
bado wana shamba la zamani la
kahawa lenye ukubwa wa hekari
50.

Alisema walipokabidhiwa
miche hiyo kutoka Chama Kikuu
cha Ushirika cha MBICU, walia-
mua kuifufua upya miche hiyo na
kuacha baadhi ya miche ya zam-
ani inayotumika kama shamba
darasa.

“Hii miche ya zamani ya ka-
hawa ukiitunza vizuri inaweza
kutoa hadi kilo tano kwa mche
mmoja, msimu uliopita tuliweza
kupata hadi tani 2.6 za kahawa

kwa miche ya zamani ambazo
zilituingizia milioni tisa,” alisema
Ndimbo.

Naye Kaimu Makamu Mwe-
nyekiti wa MBIFACU, Winfred
Lupembe, alisema shamba hilo
litaimairisha uchumi wa chama
hicho.

Alisema katika shamba jipya,
miche ya kahawa imefunikwa
kwa majani ili kuilinda wakati wa
baridi na wakati wa jua kali isipate
mwanga mkali na kuathirika.

“Shughuli zote ambazo tu-
nazifanya MBIFACU zinalenga
kuongeza ajira kwa vijana katika
Wilaya ya Mbinga, lakini jambo
kubwa zaidi ni kuunga mkono

juhudi za Rais John Magufuli kwa
kauli yake ya kuimarisha ushirika
nchini,” alisema Lupembe.

Lupembe alisema katika kuli-
boresha shamba la zamani la ka-
hawa chama hicho kina mpango
wa kufuga ngombe ambao wata-
wawezesha kupata mbolea ya sa-
madi ambayo itatumika kuweka
kwenye kahawa.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika mkoani Ruvuma, Bumi
Masuba, alitoa rai kwa vyama vya
ushirika nchini kuwekeza kwenye
miradi mbalimbali ili viwe na vy-
anzo vingine vya mapato badala
ya kutegemea ushuru wa mazao
ya mkulima.

I
Serikali yawatumia
- salamu waliokula
fedha za wasanii

Na Elizabeth Zaya

BAADA ya serikali kuhami-
sha Chama cha Hakimiliki
Tanzania (COSOTA) kutoka
Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, kwenda Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, imetuma salamu
kwa wale waliokula fedha za
wasanii.

Akizungumza na wasa-
juzi, Katibu Mkuu Wizara va
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Hassan Abbasi,
alisema wameshaokoa Sh.
milioni 200 za wasanii am-
bazo zilikuwa zimeliwa na
wajanja, wakiwamo ambao
wamefariki dunia.

Alisema kati ya fedha hizo,
Sh. milioni 65 zimerejeshwa
kwa familia ya aliyekuwa
msanii wa vichekesho, mare-
hemu Amri Athuman maaru-
fu kama King Majuto.

Pia alisema Sh. milioni 20
zimerejeshwa kwa familia ya
marehemu Steven Kanumba.

Alisema kwa Kkipindi kirefu
fedha za wasanii zilikuwa
zinaliwa na wajanja, kwam-
ba kwa sasa nafasi hiyo
haitakuwapo.

“Rais John Magufuli ame-
fanikiwa kuhamisha COSOTA
ndani ya saa 24 kutoka
Wizara ya Viwanda hadi
Wizara ya Habari, baada
yva kushindikana kwa miaka
mingi,” alisema DK. Abbasi.

“Na mimi ndani ya saa 24
zijazo nimepanga kufanya
mazungumzo na Bodi ya
COSOTA, maana wana mata-
tizo mengi kuliko mikakati,
nataka kujua kama hela ya
wasanii ambazo zimeliwa
ziko wapi maana naskia
wengine hawajalipwa miaka
miwili, mitatu.”

Dk. Abbas pia alisema
wamepanga kurejesha vi-
wanja vyote vya sanaa am-
bavyo vilikuwa vimeporwa
katika maeneo mbalimbali.

“Kuna watu wanatubipu,
sisi wengine ukitubipu
huwa tunapokea. Nafahamu
viwanja vingi vya wasanii
vimeporwa. Tumeanza kazi
ya kuvifukua vyote. Hakuna
mahali ambapo mgeni akija
kutoka nje anaweza kuwa-
kuta wasanii wamekaa kwa
pamoja kwa sababu hawana
viwanja," alisema Dk. Abbasi.

“Nataka niwaambie
kwamba kwa mtu yeyote
aliyechezea vitu vya sanaa,
siyo tu kwamba siku zake zi-
nahesabika, siku zake zime-
kwisha, mtasikia zahama
watakalolipata.”

Pia alisema wamepanga
kumtengeneza msanii am-
baye si tu ataishia kuwa
maarufu, lakini atakuwa na
kipato kupitia kazi zake.
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Wizara yatoa

mafunzo

kwa wachuna

ngozi 700

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIKA jitihada za kuhakikisha
kuwa thamani ya ngozi inaongeze-

ka, Wizara ya Mifugo na Uvuvi

mpaka sasa imetoa mafunzo kwa
wachunaji wa ngozi za wanyama

takriban 735 nchini.

Corona Yatia hofu walimu kufikia malengo

Na Happy Severine, BAR-
IADI

AADHI ya shule wilay-

ani  Bariadi mkoani

Simiyu zimeonyesha

wasiwasi wa kutofikia
malengo zilizojiwekea kutokana
na likizo ndefu ya wanafunzi
kukaa nyumbani iliyotokana na
ugonjwa wa Covid-19.

Hofu hiyo imetokana na
wanafunzi wengi wa kuanzia
darasa la awali hadi la tatu ku-
sahau vitu vingi walivyokuwa
wamefundishwa awali na
kuwalazimu walimu kurudia

upya kufundisha mada zilizos-
hafundishwa. Hayo yalisemwa
jana na Pendo Manuel, Mwal-
imu wa Shule ya Msingi Ma-
haha na kufafanua kuwa tangu
walipofungua shule wamekuwa
wakipata wakati mgumu wa ku-
rudia mada zilizoshafundishwa
kutokana na wanafunzi wengi
kusahau masomo waliyokuwa
wamefundishwa.

“Changamoto  kubwa tu-

nayokutana nayo kwa sasa ni
wanafunzi wengi wa darasa la
awali mpaka la tatu wamesa-
hau mambo mengi waliyokuwa
wamejifunza kabla ya kwenda

likizo ya corona, hivyo tunalazi-
mika kuanza upya kufundisha
na tunapata hofu kubwa kuka-
milisha mipango yetu ya kuwa
na ufaulu mkubwa,” alisema
Manuel.

Alieleza kuwa hali hiyo im-
ewafanya walimu wengi kuweka
nguvu zao zaidi katika madar-
asa hayo na kusahau madarasa
mengine ambayo nayo yalihitaji
msaada wa karibu wa kusoma
wakiwa nyumbani. John Mak-
ene, mwalimu mkuu msaidizi
wa Shule ya Msingi Kidinda,
alisema wazazi na walimu wali-
jiwekea malengo ya kupandisha

ufaulu wa shule zao, hali am-
bayo imekuwa tofauti baada ya
uwapo wa mlipuko wa Covid-19.
“Sio siri sisi walimu tuna hofu
kubwa sana kama malengo yetu
tuliyokuwa tumejiwekea kama
yataweza kufanikiwa kwani
likizo ya corona imewafanya wa-
nafunzi wengi kushuka viwango
vyao vya uelewa.

Rajab Madaraka, Mwalimu
wa Shule ya Msingi Gamondo,
alisema unahitajika muda na
nguvu za ziada ili shule zifikie
malengo zilizojiwekea awali ka-
tika kupandisha ufaulu wa shule
Zao.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Msaidizi wa Mazao ya Mifugo, Us-
alama wa Chakula na Lishe, Gabriel
Bura, katika kikao cha wadau wa
Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo
(LDF) cha kutathmini athari za
ugonjwa wa corona katika tasnia ya

Julai 14, 2020.

Akitoa ufafanuzi kuhusu hatua
zinazoendelea kuchukuliwa na
wizara katika kuongeza thamani ya
zao hilo la ngozi, Bura alisema kuwa
mafunzo hayo yametolewa Kkatika
mikoa ya Kilimanjaro, Manyara,
Arusha, Mwanza, Simiyu, Shinyanga,
Morogoro na Kagera, huku ak-
iongeza kuwa mchakato wa kutoa
leseni kwenye mikoa hiyo ume-
shaanza.

“Pia tumeanza kugawa Visu
vinavyotakiwa kitaalamu kwa ajili
va kazi ya uchunaji katika mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na Manyara na
mchakato wa kuhakikisha vinafika
katika kanda zote tulizotoa mafunzo
unaendelea,” alisema Bura.

Aliongeza kuwa hatua inayosub-
iriwa ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi
kusaini nyaraka za uteuzi wa
wakaguzi wa ngozi waliopatikana
kutoka kwenye Halmashauri 113
ambao tayari wameshapitishwa
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali
na baada ya taratibu kukamilika,
wataalamu hao watakuwa na ju-
kumu la kuhakikisha wanasimamia
ubora wa ngozi kama walivyoain-
ishwa kwenye Sheria Namba 18 ya
Masuala ya Ngozi.

Awali, akizungumza wakati wa ku-
fungua kikao hicho, Mkurugenzi wa
Masoko na Uzalishaji kutoka Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Felix Nan-
donde, alibainisha kuwa kufuatia
Ugonjwa wa corona, hivi sasa ngozi
inayozalishwa nchini haiendi nje ya
nchi na hata kama inaenda sio kwa
kiwango kile cha mwanzo.

“Katika kikao hiki mbali na kujadili
matumizi ya fedha, pia kitumike ku-
jadili mbinu za kuikwamua tasnia hii
ya ngozi kutoka kwenye hali iliyopo
kwa sababu mpaka sasa nchi yetu
inaagiza zaidi ya jozi milioni 52 za
viatu huku uwezo wetu wa kuzali-
sha viatu ukiwa ni milioni 1.2 tu kwa

Askari wa kikosi cha usalama barabarani akisimamia kuondolewa kwa lori la mizigo lililogongana na lori la kubebea majitaka katika

eneo la Tabata Relini, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Uturuki yaionya Afrika kuhusu ugaidi

Na Enock Charles

kwamba hatua mbalimbali za
kisheria zinaendelea pamoja na
kufanyika uchunguzi ili kulimal-

Davutaglu, alisema juzi kuwa
magaidi wasipothibitiwa katika
nchi, wanaweza kuingia katika

hilo lilianza kwa kampeni kwa
wazazi na watoto kuliamini,
huku zikitolewa ahadi za mai-

UBALOZI wa Uturuki umezi-
taka nchi za Afrika kuwa ma-

mwaka,” alisisitiza Dk. Nandonde.
Naye MKkurugenzi wa Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT) Tawi
la Mwanza, Dk. Albert Mmari, alise-
ma taasisi yake ilishaanza kuchukua
hatua kadhaa za kuongeza thamani
kwenye tasnia ya ngozi ikiwamo
kuongeza mashine za mafunzo ya
kutengenezea viatu ambapo mpaka
sasa zipo 50 ukilinganisha na 25

zilizokuwapo awali.

kini na shule za binafsi ili kuzuia
uwezekano wa kuzalisha magai-
di kutoka katika shule hizo.
Imedaiwa kuwa magaidi hu-
wekeza katika taasisi mbalim-
bali za umma zikiwamo shule.
Akizungumza katika kum-
bukizi ya miaka minne ya
kupambana na kundi la ki-
gaidi lililojulikana kwa jina la
FETO nchini Uturuki, Balozi
mstaafu wa Uturuki nchini, Ali

ngazi mbalimbali za kiutawala
za nchi husika na kuvuruga mi-
pango ya nchi.

“Kwa kuwa Serikali ya Uturu-
ki ilielewa kinachoendelea, hat-
ua stahiki za kisheria zilichuku-
liwa dhidi ya kundi la kigaidi la
FETO na kufunga mfumo wa
mawasiliano yao ya siri,” alise-
ma Balozi Davutaglu.

Alizitaja njia  zilizotumika
kupambana na kundi hilo ni
kupitia mfumo wa kisheria, na

iza kabisa kundi hilo lililofanya
jaribio la mapinduzi mwaka
2016.

Alisema kwa kuwa kundi hilo
linajaribu kutumia njia za ki-
siasa katika kujenga imani kwa
wananchi, juhudi mbalimbali
zimefanyika katika kudhibiti
kuenea kwa kundi hilo kupitia
vyombo vya habari na taasisi
mbalimbali za umma zikiwamo
shule na benki.

Balozi huyo alisema kundi

sha mazuri na ajira kwa watoto
watakapomaliza kusoma, jam-
bo ambalo balozi huyo alisema
lililenga kuwashawishi na ku-
watumia kwa malengo ya kundi
hilo kinyume cha katiba na she-
ria za nchi hiyo.

Jaribio hilo la mapinduzi
baada ya kushindwa, serikali ya
Uturuki iliwakamata maelfu ya
watu wakiwamo wanajeshi, wa-
tumishi wa umma, wanasiasa
na makundi mengine kadhaa.
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UUMAAJULAI17,2020  BJASHARA, UCHUMI NA FEDHA 3%~ jembe 1a mkono, Kupitia
Nipashe 257 7 ¢ kampeni ya plau

o kunawa mikono kabla ya kuin-
UNATEGEMEWA; Project CLEAR,
9 Katika tukio la kuelimisha

jamii kupitia kampeni hiyo lil-

®
ilofanyika katika Uwanja wa
Majaliwa mjini Lindi mnamo

Julai 8 mwaka huu, wakati wa

mechi kati ya timu za Namungo
usalama mashabiki viwanjani o
baye ni Msemaji wa Serikali,

. , alisisitiza
» Penye mechi; kunawa mikono, kukaa mbali Kl mmoja kowa nafist ke ki
chukua tahadhari za kujikinga
na ugonjwa wa COVID-19 katika
kipindi hiki ambacho serikali
imeruhusu shughuli kuendelea
kama kawaida.

Kuhusu COVID-19, Dk. Abbas
anasema licha ya hali kutenge-
maa nchini na shughuli nyingi
zilizosimamshwa kurejeshwa,
kuna haja ya kuendelea kuzin-
gatia tahadhari za kiafya kama
kunawa mikono na kuzingatia
tofauti ya umbali kati ya mtu
mmoja na mwingine.

Itakumbukwa, baada ya
kuripotiwa kuwapo wagonjwa
wa COVID-19 nchini, serikali
ilichukua hatua ya haraka iki-
wamo kusimamisha shughuli
za masomo kwa miezi mi-
tatu, huku kukiwapo mengine
yaliyoendeshwa nchini kwa

Kushoto i Katibu Mkuu wa Wizara va Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk, Hassan Abbas, akifuatiwa na Waziri wa kmaSharti’ gdf.vfnz.o uva?ji bara-
Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangwala, kUlia ni Mkurugenzi wa Wizara ya Michezo, Hamisi Singo, kwenye kampeni ya Oana umball katl ya mtu mmo

kunawa mikono - Unategemewa, katika Uwanja wa Michezo wa Majaliwa, mjini Lindi. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU janamwingine. ]
Akizungumzia juhudi za

Na Mwandishi Wetu Tanzania kuwa salama dhidi ya TFF kuhakikisha usalama ka-
maambukizi ya COVID-19. tika viwanja vya mpira, Katibu
TANZANIA kama ilivyo kwa nchi Project CLEAR, pia ndio wa- wake, Mkuu Wilfred Kidao, ana-
nyingine duniani inaendelea tekelezaji wa kampeni ya kitaifa : sisitiza azma ya shirikisho hilo
na mapambano ya kudhibiti ya usafi wa mazingira maarufu _ kutekeleza vita dhidi ya COV-
ugonjwa wa COVID-19. Kupitia kama ‘Nyumba ni Choo’ kwa ID-19.
Wizara ya Afya, Maendeleo ya niabaya Wizara ya Afya. _ i Kidao anasema, wanajali us-
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ili kuhakikisha ujumbe un- alama na afya ya kila shabiki
Taifa linaendelea kuchukua afika kwa walengwa wengi zaidi - kwa kusimamia utekelezaji wa
hatua mbalimbali kupiga vita ya ‘Project CLEAR’ imeingia ubia — - . mwongozo uliotolewa na Wiz-
maradhi hayo, ikiwamo kutoa na Shirikisho la Soka Tanzania e . ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
elimu na kutengeneza programu (TFF), kutumia jukwaa la soka : 3 ; Jinsia, Wazee na Watoto.
mbalimbali za ushirikishwaji ka- kufikisha ujumbe kwa walengwa , - Rai ya Kidao kwa mameneja
tika jamii. wengi zaidi ili kubadili tabia. FE3T : = wa viwanja vya soka, ni kwamba
Wizara ya Afya kwa ushirikiano Ni katika utekelezaji huo, & wahakikishe mashabiki wach-
na Project CLEAR inatekeleza Project CLEAR imeweka vifaa | ache wanaoingia uwanjani wa-
kampeni ya ‘Usichukulie Poa mahsusivyakunawa mikonoka- | b nachukua tahadhari zote kama
Unategemewa’ inayolenga kuha- tika viwanja 18 vya soka nchini, kunawa mikono, kukaa katika
masisha kila mtu bila kujali umri, ambavyo michuano ya Ligi Pamoja vifaa hivyo kubeba ugonjwa wa COVID-19, piainatoa umbali wa hatua tatu na kuvaa
kipato, wala nafasi yake katika Kuu ya Vodacom nchini (VPL) ujumbe unaoelimisha jamii ku- fursa kwa wachezaji na mashabi- barakoa inapobidi wakiwa nda-
jamii anashiriki katika kuifanya inaendeshwa kitaifa. chukua tahadhari za kujikingana ki kutumia miundombinu hiyo niya viwanja vya michezo.
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« Kufika nyumbani alianzia ukaguzi nyaraka « Alizinasa mafichoni
Hatua? Alimbana akakiri..sheria mbioni

Na Elizabeth Zaya

MWANAMKE kila anapojitosa ka-
tika pilika kusaka ajira au huduma
nyinginezo, anajikuta kuangukia
vikwazo vya kijinsia.

Ni kilio cha aina hiyo kutoka kwa
kinamama kikundi cha Sauti ya
es Salaam, ‘wakifunguka’ katika
semina inayohusu namna wamavy-
otambua haki zao na kuzisimamia.

Miongoni mwa yanayochomoza
baada ya kuelimika katika semina,
ni suala la rushwa katika maeneo
mbalimbali ya ofisi wanapohitaji
huduma au ajira.

Lucy Makula, Msaidizi wa Kishe-
ria katika Kata ya Kipunguni, anase-
ma kuombwa rushwa ya ngono ni
changamoto kubwa wanayokutana
nayo na imeendelea kuwa kikwazo
kwa wanawake hata wakashindwa
kupata huduma au nafasi za uon-
gozi katika nyanja mbalimbali.

Anasema, hilo limekuwa liki-
wakatisha tamaa wanawake, pale
wanapotafuta haki na huduma ka-
tika azma ya kufikia malengo ndani
ya nyanja tofauti.

Lucy anafafanua namna wana-
vyokumbana na malalamiko ya
wanawake kuombwa rushwa ya
ngono, katika nyendo zao za ku-
saka ajira katika taasisi mbalimbali
na wanapokataa, wanaishia kuny-
imwa nafasi hizo.

Pia, anataja malalamiko mengine
ni baadhi ya wanawake wenye
ajira, wanajikuta ama wanafuku-
zwa kazi au mikataba yao ya ajira
kukatishhwa katika mazingira tata,
kutokana na madai ya rushwa ngo-
no, inapotokea amegomea ombi.

“Wengine wanaombwa, wan-
apokwenda kutafuta kazi, wengine
wanafukuzwa wakiwa kazini, wa-
napokataa kutoa rushwa hiyo na
wengine hata wanakosa kupatiwa
huduma katika taasisi mbalimbali,
kwa sababu hiyo,” anaeleza Lucy.

Mama huyo anaendelea: “Mfano,
hata katika masuala ya kutafuta
nafasi ya uongozi, wanawake wa-
nateswa sana na jambo hili. Una-
kuta anaombwa rushwa ya ngono
na kila mtu akiahidiwa kwamba
akifanya hivyo atapata nafasi ya
uongozi. Hili ni tatizo kubwa na lin-
awakwamisha wengi.

“Sijui kama jambo hili litaisha!
Wanawake tumekuwa tukipam-
bana sana, lakini tunarudishwa ny-
uma na watu wasiotutakia mema.
Kuna shuhuda nyingi sana za wa-
nawake au wasichana kuomba
rushwa hiyo.”

Lucy anasema, kwenye ulingo
wa siasa, eneo ambalo kitaifa hivi
sasa joto lake liko juu kuelekea uch-
aguzi hatua kuu sasa ni mchakato
wa kupata wagombea kuna mata-
tizo mengi yanayoendana na wa-
nawake kuombwa rushwa ngono.

“Kwenye siasa ndiyo usiseme,
huko tena ndiyo hatari. Angalau
msichana mwenye umri mdogo

zimebadil_ishvva Miliki o
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Wanawake wa kikundi cha Sauti ya Jamii wakiwa kwenye semina. PICHA: ELIZABETH ZAYA
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Mpaka hivi
tunavyo-
zungumza,
nyaraka
zote ninazo.
Nimewaju-
lisha wa-
saidizi wa
kisheria na
wanapanga
kumuita na
kumweleza
endapo
atakuwa
mbishi, tu-
tamchuku-
lia hatua
nyingine za
kisheria.

anaweza kufikiriwa kupewa nafasi
kwa lengo la kwamba aingie ili ndi-
yo wamuombe vizuri, lakini mwan-
amke mwenye umri mkubwa zaidi
asipotoa hapo hapo hapati kabisa,”
anasema Lucy.

Ofisa Ustawi wa Jamii Kata za
Msongola na Kivule, Msekwa Joliga,
anaunga mkono wamekuwa wak-
ipokea wanawake wengi wanao-
hitaji kusaidiwa baada ya kuomba
rushwa hiyo ya ngono, kutoka
taasisi mbalimbali za ajira na zina-
zotoa huduma.

“Tunapata kesi nyingi ambazo
wanawake na wasichana wame-
kuwa wakija kulalamika, kwamba
wanaombwa rushwa ya ngono na
viongozi katika nyanja mbalimbali
wanapoenda kutafuta huduma au
nafasi za uongozi na tumekuwa
tukipambana kuyashughulikia na
kuwashauri pia,” anasema Joliga.

KUTOMILIKISHWA MALI

Jambo jingine ambalo anasema
wanakumbana nalo ni wanawake
walio kwenye ndoa kunyimwa na
wanaume zao haki ya kuzimiliki.

Anasema, wanawake wengi
wamekuwa wakifika ofisini kwao,
wakilalamika kwamba hawaomilik-
ishwi mali wanazotafuta na waume
zao,badala yake umiliki unaegemea
upande mmoja wa mume.

Pia, Joliga analalamika kuwapo
baadhi ya wanawake wanaoishia
kuwa mashahidi katika umiliki wa
mali walizoshiriki kuzitafuta.

yanayowahusu. PICHA: MTANDAO

“Kuna shida kubwa sana katika suala
la namna ya kumiliki mali katika familia
nyingi na hii inachangia kwa kiwango ki-
kubwa ndoa au baadhi ya familia kusam-
baratika,” anasema Joliga anaendelea:

“Tuna kesi ambazo huwa tunakutana
nazo za baadhi ya wanaume kubadilisha
umiliki wa mali bila kuwashirikisha wake
zao au wanawake wengine wanashiriki ka-
tika ushahidi tu wa kununua mali au mau-
ziano, badala ya nao kutambuliwa kama
miongoni mwa wamiliki. Hii michezo ni
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Kinamama wakazi wa Kitunda, nje ya Jiji la Dar es Salaam, wakijadili mikakat

mingi sana.”

MKAZI ASIMULIA

Sheikh Abdi Mahanyu, kutoka eneo la
Kipunguni, anaungana na malalamiko
kwamba: “Wanawake wengi huwa wana
imani kubwa na waume zao na ndiyo
maana wakati mwingine huwa hawajishu-
ghulishi hata kutaka kujua zinapohifadhi-
wa nyaraka za mali wanazokuwa wamesh-
irikiana kuzitafuta.

“Sasa kwa baadhi ya wanaume wasio

i ya vikwazo vya maendeleo

na hofu ya Mungu, wanatumia mwanya
huo kama fimbo ya kuwaumiza wake zao
kwa kuuza na wakati mwingine kutumia
vibaya na kuacha familia kwenye mateso.”

Sheikh Mahanyu anashauri wanawake
kujenga tabia ya kuwadadisi waume kuhu-
su nafasi kwenye umiliki wa mali, kwa
sababu ya kujilinda katika miliki ya mali
walizoshiriki kuzitafuta ziko salama.

“Siyo vizuri unakuta baadhi ya wa-
nawake hawajawahi hata kuuliza zilipo
nyaraka za mali, inabidi na wao wajifunze

na kufanya hivyo siyo kosa,” ana-
shauri Sheikh Mahanyu.

ALIYESAIDIWA KUAMKA

Mshiriki mafunzo (jina la pili
tunalo ), kutoka Kata ya Kipun-
guni ana ushuhuda kuhusu namna
mafunzo yaivyomsaidia, hta aka-
fanikiwa kuokoa nyumba yake ili-
yokuwa mbioni kuuzwa na mzazi
mwenzake.

Anasimulia kwamba hakuwa na
wazo la kufuatilia nyaraka za ny-
umba yake kwa miaka mingi, lakini
baadaye aliamka.

“Mimi ni miongoni mwa wa-
nawake ambao semina hii im-
eniokoa ‘chupu chupu’ Mimi
ninamiliki nyumba ambayo kwa
kiasi kikubwa ilitokana na mchan-
£0 wangu.

“Mzazi mwenzangu hakuchang-
ia pakubwa, kwa hiyo baada ya
semina na tukakumbushwa ku-
kagua nyaraka za umiliki wa mali.
Niliporudi nyumbani nilienda
moja kwa moja hadi pale nilipoku-
wa nimehifadhi,” anaeleza na kue-
ndeleza simulizi:

“Huwezi kuamini ni kama sem-
ina ilikuwa inanilenga mimi. Siku-
kuta zile nyaraka pale nilipokuwa
nimezihifadhi siku nyingi. Nili-
changanyikiwa, nilianza kupekua
kila sehemu na kwenye vitu vya
mzazi mwenzangu na bahati nzuri
nikaziona alikuwa amezificha.

“Nilizichukua, lakini cha kush-
angaza nilikuta na nyaraka ny-
ingine ambazo zilionyesha kuwa
alikuwa ameanza mchakato wa
kuzibadilisha, hati ya nyumba tu-
likuwa tumeandika jina la mtoto
wetu, lakini alikuwa amebadilisha
na kuandika majina yetu mimi na
yeye na baadaue nilipomuuliza
alisema amefanya hivyo ili aiuze.”

Anaeleza hatua aliyochuka, ni
kwamba ilimbidi azichukue nyara-
ka tajwa na kuanza kuchukua
hatua ya kuzuia mauzo ya nyumba
isiuzwe, kwa sababu walikuwa
wamekubaliana mali ni ya watoto
wao.

“Mpaka hivi tunavyozungumza,
nyaraka zote ninazo. Nimewaju-
lisha wasaidizi wa kisheria na wa-
napanga kumuita na kumweleza
endapo atakuwa mbishi, tutam-
chukulia hatua nyingine za kishe-
ria,” anasema mama huyo.

MKURUGENZI KIKUNDI

Mkurugenzi wa Sauti ya Jamii
katika Kata hiyo ya Kipunguni, Se-
lemani Bishagazi ambaye ni msaid-
izi wa kisheria katika eneo hilo,
anakiri kupatiwa taarifa ya mama
huyo na kwamba bado wanasubiri
kuzungumza na mume wake.

“Nikweli huyu mama alikuja ku-
tueleza kwamba mzazi mwenzake
anataka kuuza nyumba ambayo
walikuwa wamemwandika mtoto
wao kama mmiliki. Sisi tunasubiri
kuzungumza na mume wake kabla
ya kumshauri kuchukua hatua ny-
inginezo.

“Matukio ya namna hii huku
tumekuwa tukikutana nayo mengi
sana na mengi huwa tunayamaliza
kwa ushauri. Ni machache ambayo
hushindikana na kufika mbali
katika vyombo vya sheria. Tatizo
kubwa la wananchi wengi hawana
elimu ya haki za kisheria.”

TAFAKURI YA MLALAHOI
Waheshimiwa wabunge karibuni mtaani!

FINT

@MSAMBA

NIKO katikati ya mji, na-
kutana na meti wangu wa
shule ya msingi, ambaye
hivi karibuni alikuwa anap-
enda nimuite mheshimiwa,
kwa sababu tu alikuwa
mbunge. Mwakilishi wa
wananchi bungeni.

Hakutaka kabisa nimuite
vinginevyo na Kila ni-
kikosea alinikumbusha na
kusisitiza kuwa yeye ni
mheshimiwa mbunge na
nikimuita vinginevyo, nam-
dhalilisha yeye pamoja na
wapiga kura wake.

Lakini leo naona kany-
weea, namuita nitakavyo
sasa. Kwa sababu si mbunge
tena, Rais kishavunja Bunge.
Sasa karejea kwetu huku
mitaani anaweza kutangaza
nia tena.

Anaona shida sana kukaa
mtaani bila ya kuitwa
mheshimiwa. Mazoea
mabaya! Anataka kufa na
uheshimiwa wake.

Nami namkaribisha
mtaani na kumtakia kila la
heri katika mipango yake
mingine ya kwenda bun-
geni, ambako hata hivyo
nampa makavu tu, kuwa
sikupata kumsikia akichang-
ia hoja hasa zinazohusu
kutungwa ‘sharia’ mpya,
hata maswali.

Ni kweli kabisa, zaidi ya
kusikia akihanikiza tu ndi-
yooo! Katika kundi la wen-
zake na siku ile ya mwisho
ya kuhojiwa mmoja mmoja
na kujibu ndiyo au hapana.

Nilimsikia siku hiyo aki-
jibu ndiyo. Akikubali Bajeti
Kuu ipite. Zaidi ya hapo
sikupata kabisa kumsikia.

Si yeye tu, waliku-
wapo wengi wa aina
hiyo. Wabunge ambao
hawachangii chochote,
wabunge ambao mradi
waingie tu mjengoni, kwa
kuchaguliwa, kwa kuteuliwa
au kwa viti maalumu, ili
mradi waonekane wapo na
kusaini basi. Wapo wengi na
wengine mnawajua.

Wale ambao pia majim-
boni ndiyo sasa wanafikiria
kwenda. Nadhani kujitam-
bulisha upya. Wapo.

Sikutaka kumuacha hivi

NA JOSEPH KULANGWA

hivi, nikamhoji sababu za
kukaa kimya bungeni bila
va hata ya kuchangia Kitu,
ananiambia we acha tu!

Sasa wee acha tu ina
maana gani? Namng'ang'ania,
mpaka anafunguka. Anasema
mambo ni mengi na muda
hautoshi.

Namkaba koo kwa ku-
muuliza kwa nini alikuwa
anatambia uheshimiwa na
gari zuri wakati bungeni
hakuwa hata na cha kusema?
Anasema, eti bungeni mambo
si rahisi kama ninavyod-
hani. Namshangaa, mambo
magumu hata kuuliza swali la
maji au barabara?

Namuuliza mbona maswali
hayo mi kama yalishatengen-
ezwa tangu miaka ile enzi za
Chifu Adam Sapi Mkwawa?
Namuuliza ni lini Bunge likae
yasiulizwe maswali kama
hayo, ya Mheshimiwa Spika
katika jimbo langu hatuna
maji wala barabara? Ni lini?

Nikamuuliza ni lini naibu
waziri aliacha kujibu kwa
niaba ya waziri, kuwa swali
hilo ni zuri na ni la kweli na
sasa wamo katika mkakati
na mpango endelevu wa
kuhakikisha kabla Bunge
hili halijamalizika mimi na
Mheshimiwa Mbunge tutak-
wemda eneo la tukio kujio-
nea hali halisi na kuifanyia
kazi. Ni lini?

Nikamwambia, kwani sijui
kwamba hata kama angeuliza
swali la nyongeza angepaswa
kusema kuwa pamoja na jibu

au majibu mazuri ya Naibu
Waziri au Waziri naomba
kuuliza swali la nyongeza,
kwamba ni kwa kiasi gani
tatizo hilo litashughulikiwal

Na baada ya hapo kwani
sijui kwamba Naibu Waziri
au Waziri atajibu kwamba
anawapongeza waliokucha-
gua kwa sababu umekuwa
ukifuatilia matatizo ya wa-
nanchi wako na hata kabla
va kuingia kwenye kikao
husika mlizungumza?

Na hapo ndipo nawe
utaridhika, kwa sababu
tayari umetimiza kilichoku-
peleka bungeni?

Ananiacha hoi kwa ku-
niambia kuwa hata hivyo
Bunge halikuwa mbashara
a.k.a laivu, sasa kulikuwa
na maana gani kupoteza
muda kupiga kelele wakati
wapiga kura hawakuoni?

Akataka kunishinda pointi
hapo, lakini nami nikamu-
wahi, kwani mbashara ndio
unaomaliza matatizo ya
wananchi jimboni?

Akidhani amenishinda,
akasema hivi unajua maana
ya siasa na wanasiasa?
Usiposikika nani ataku-
jua? Usipoonekaa kwenye
luninga nani atakutambua?
Ilikuwa kidogo nianze ku-
muelewa.

Mara nikamsikia Spika
Job Ndugai akihojiwa
mahali akisema, mbunge
ukimwachia wasaa kidogo
tu kwenye luninga akaone-
kana..na wengine waki-
andaa wapiga kura kuwa
mtaniona leo luningani,
umekwisha.

Akasema, atasema huyo,
atatukana huyo, ili mradi
asikike tu ameikosoa seri-
kali na tena kwa kutukana.
Nikamuuliza umemsikia
Ndugai? Akanijibu eti
ndiyo zake huyo. Sasa mimi
naweza kutukana serikali
ya chama changu? Labda
hao wenzetu. Lakini nao
mbona wanahamia huku?
Haraka sijui imetoka wapi,
akaniaga. Alamsiki.

Simu: +255 713 410008
na baruva pepe:jkulangwa@
yahoo.com
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Wakulima wanaostaafishwa jembe
la mkono, kupitia kampeni va plau

o Staili ya kuw

o Al A R Tt
7 i X R

Na Sabato Kasika

WAKULIMA wengi nchini wanaan-
gukia kundi la wakulima wadogo
ndani ya sekta inayoajiri zaidi ya
theluthi tatu ya Watanzania na
inalisha wastani wa Watanzania
milioni 50.

Katika kukifanikisha kilimo
hicho, wanatumia zana duni
hasa, jembe la mkono ambalo leo
hii linatajwa kupitwa na wakati.

Mbali na walakini wa kuege-
mea jembe la mkono, kuna la pili
kwamba ukuzaji mazao shambani,
tegemeo lake kuu ni kuegemea
msimu wa mvua na kuna wakati
wakulima hujikuta wakipata ma-
vuno kidogo, kutokana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Kampeni mbalimbali zimekuwa
zikifanyika kwa lengo la kuwa-
saidia wakulima, angalau wapate
unafuu kwenye shughuli zao za
kilimo hicho cha kutumia jembe
la mkono na msimu wa mvua.

Ndani ya kampeni za awali, ni
kuvisaidia vikundi vya wakuli-
ma majembe ya kukokotwa na
ngombe - plau, ili kuviwezesha
kulima maeneo makubwa, badala
ya kutumia jembe la mkono am-
balo halina uwezo.

Vikundi vya wakulima wa Mu-
miongoni mwa waliofaidika na
msaada wa majembe hayo na ul-
ioanza kutolewa tangu Desemba
mwaka jana na bado unaendelea
kutolewa.

NAMNA ILIVYO

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Musoma,
John Kayombo, anasema kuna
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Wakulima
wameha-
masishwa
kujikita kwe-
nye kilimo
cha mazao
ya chakula
na biashara,
badalaya
kutegemea
uvuvi tu, am-
bao kwa sasa
una changa-
moto nyingi,
ikiwamo uko-
sefu samaki.

a_ﬂ_kishia vikun
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Baadhi ya vikundi vya wakulima wakiwa na majembe yao ya
kilimo waliokabidhiwa.

mdau wa maendeleo aliyeibua
kampeni ili kuhamasisha wakuli-
ma kuachana na jembe la mkono,
huku akigawa plau kwa vikundi
vya wakulima.

Katika mazungumzo yake na Ni-
pashe, anasema alianza programu
hiyo Desemba mwaka jana, kwa
kutoa plau 20 na kisha kwenye
Aprili mwaka huu, akagawa plau
nyingine 25.

Mkurugenzi huyo anafafanua:
“Baada ya hapo, wakati wa sikukuu
ya Iddi, aligawa majembe mengine
40 kwa vikundi vya wakulima na
sasa anajiandaa kutoa mengine 50
wakati wa Sikukuu ya Wakulima
(Nanenane).”

Kayombo anasema, majembe
ambayo hadi sasa ameshatoa

ambavyo ni 68. Kinachofanyika ni
kwamba zana hizo zinaelekezwa
kwenye vikundi vya wakulima,
vikundi kati ya kimoja hadi vitatu.

“Wadau wa kilimo wameamua
kusaidiana na serikali katika ku-
wakomboa wakulima kutoka
kwenye kilimo cha kujikimu na
ndiyo maana wameanza na plau
hii kwetu ni hatua nzuri,” anasema
Kayombo.

Anasema, wakulima
wamehamasishwa kujikita kwenye
kilimo cha mazao ya chakula na
biashara, badala ya kutegemea
uvuvi tu, ambao kwa sasa una
changamoto  nyingi, ikiwamo
ukosefu samaki.

Baadhi ya mazao ambayo kwa
sasa yanalimwa kwa wingi Mu-

soma Vijijini, ni mihogo, mtama,
maharage, viazi vitamu, mahindi,
mpunga, alizeti, dengu, mbaazi
na ufuta, huku kukiwapo viwanda
viwili vya kukamua mafuta ya al-
izeti.

USHIRIKISHWAJI

Kaimu Ofisa Kilimo wa Wilaya
ya Musoma, Ismail Masogo, ana-
tamka kuunga mkono juhudi hizo
za kumwondoa mkulima kwenye
kilimo cha kijikimu na kupitia hat-
ua kwenda mbele.

“Ofisi yangu ina jukumu la ku-
fuatilia na kutoa maelekezo kwa
maofisa kilimo wa kata, kwa ajili
ya kusimamia na kuwapa wakuli-
ma elimu kuhusu utayarishaji wa
mashamba, upandaji, upaliliaji na
utunzaji wa mazao,” anasema Ma-
SOgO.

Wataalamu wa kilimo wana
kawaida kuwatembelea wakulima
kila mara, ili kuona changamoto
zinazowakabili na kuzitatua kwa
lengo la kuongeza mavuno na ub-
ora wa mazao mbalimbali.

“Juhudi za kuboresha kilimo
zinazofanywa na wadau mbalim-
bali ni za kuunga mkono, kwani
zitaongeza uzalishaji na kuongeza
pato la mtu mmoja mmoja huku
serikali nayo ikipata kodi,” anase-
ma.

VIKUNDI VINASEMAJE?
ambaye ni Mwenyekiti wa Kikundi
cha Wakulima wa Mahindi na
Dengu cha Kilimo Kwanza, Many-
ama Makuyu, anasema kilimo cha
kutumia plau kinaweza kuwa cha
zamani, lakini kina unafuu kuliko
jembe la mkono.

“Plau ni ya muda wa mrefu, la-
kini inasaidia kulima eneo kubwa
la shamba kuliko jembe la mkono,
hivyo kupata msaada wa plau ni
dalili kwamba tunaelekea kwenye
trekta hapo baadaye,” anasema
Makuyu.

Makuyu anasema, mbali na
jembe la mkono, kuna haja pia ya
kuondokana na kilimo cha kutege-
mea mvua ambazo sasa zinanye-
sha bila ya mpangilio, kutokana na
mabadiliko ya tabianchi.

Kadogo Mashauri, mkazi wa kiji-
ji cha Chirorwe, anasema, utumiaji
jembe la kukokotwa na ng'ombe,
unaongeza ufanisi kwenye kilimo,
hivyo ni jambo linalopaswa kuen-
delee kuhamasishwa.

“Mimi ninaamini, plau inaweza
kukuza kilimo kama wadau wote
wataweka msukumo wa kuha-
masisha wakulima kuitumia, kwa
kuzingatia kwamba bado hatu-
jafikia kuwa na uwezo wa kila
mmoja kuwa trekta,” anasema
Mashauri.

Anasema, teknolojia ya kulima
kwa kutumia jembe la kukokotwa
na ng'ombe ni zaidi kuliko jembe
la mkono, hivyo kizidi kuhama-
sishwa huku wakipewa zana hizo
bure ili waendelee kuboresha
kilimo chao.
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Uboreshaji huduma za afya
ulivyopunguza vifo vya uzazi

Na Augusta Njoji, BAHI

BORESHAJI wa huduma

za afya uliofanywa na

serikali katika Wilaya ya

Bahi mkoani Dodoma,

umepunguza vifo vya mama na

mtoto kutoka vinane mwaka

2015/16 hadi kimoja mwaka
2019/20.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mwana-

hamisi Munkunda, aliyasema hayo
jana alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu uboreshaji wa
huduma za afya wilayani huko.
Alisema  uboreshaji huo
umechangia kwa kiasi kikubwa
kupunguza vifo vya uzazi na hicho
kifo kimoja ni agharabu kutokea.
“Inaweza kutokea kutokana na
sababu ambazo wakati mwingine
ni nje ya uwezo au matakwa ya
Mwenyezi Mungu, lakini kwa kita-

bibu kwa kweli tumeongeza ufani-
si mkubwa, vituo vyote ambavyo
vimekarabatiwa vina huduma ya
upasuaji,” alisema.

Akizungumzia ujenzi wa Hos-
pitali ya Wilaya hiyo, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo,
Dk. Fatuma Mganga, alisema uta-
gharimu Sh. bilioni mbili hadi ku-
kamilika kwake na sasa umefikia
asilimia 98.

“Hizi asilimia mbili zilizobaki

ni pamoja na ufungaji wa mfumo
wa TEHAMA, na hii inatokana
na agizo la serikali kwa hospitali
zote kutumia mfumo wa TEHA-
MA kwenye makusanyo yake, na
tayari umefungwa na umefikia
asilimia 90,” alisema.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo,
Dk. Philipina Philipo, alisema
hospitali hiyo imeshaanza kutoa
huduma kwa wagonjwa wa nje iki-
wamo huduma za maabara.

Tume vaungana na TAKUKURU
kuimarisha maendeleo ushirika

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

TUME ya Maendeleo Ushirika
Tanzania (TCDC), imesema itaen-
delea kushirikiana na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), ili kuimarisha
usimamizi na maendeleo ya vy-
ama vya ushirika nchini.

Taasisi hizo zilifanya kikao
cha pamoja jana katika makao
ujumbe wa TAKUKURU ukiongo-
zwa na Mkurugenzi Mkuu, Brige-
dia Jenerali John Mbungo, huku
ujumbe wa TCDC ukiongozwa
na Mrajis wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa TCDC, Dk.
Benson Ndiege.

Akizungumza katika kikao
hicho, Dk. Ndiege alisema kazi
iliyofanywa na TAKUKURU ka-
tika urejeshaji wa fedha kwenye
vyama vya ushirika zilizokuwa
zimechukuliwa bila kufuata uta-
ratibu, imetoa ujumbe mahsusi
kuwa fedha na mali za ushirika
hazitakiwi kuchezewa.

“Tutaendelea kushirikiana na
TAKUKURU katika kuhakikisha
mali za wanachama wa vyama
vya ushirika zinalindwa na ku-
wanufaisha wananchi.

“Warajis Wasaidizi wa Vyama
vya Ushirika wa Mikoa na Maofi-
sa Ushirika wa Wilaya waend-
elee kushirikiana na maofisa wa
TAKUKURU katika maeneo yao,
ili kulinda mali za wanaushirika,”

alisema Dk. Ndiege.

Alisema taasisi hizo kwa pamo-
ja zina wajibu katika kuima-
risha usimamizi na
maendeleo ya vyama vya ushirika
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Brigedia Mbungo, aliwasili-
sha taarifa ya uchunguzi na fedha
zilizokusanywa na taasisi hiyo
kwa niaba ya vyama vya ushirika
nchi nzima baada ya kukabidhi-
wa kazi hiyo na Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga.

Alipongeza ushirikiano uli-
otolewa na tume kwa TAKUKURU
wakati wakitekeleza maagizo ya
viongozi wa serikali katika ureje-
shaji wa fedha kwenye vyama vya
ushirika zilizokuwa zimechuku-

liwa bila kufuata utaratibu.

“Tuleteeni matatizo na dosari
zinazohusu ubadhirifu unaofany-
wa na baadhi ya watu wanaovi-
ibia vyama vya ushirika ili tushu-
ghulike nao na kuhakikisha kuwa
mali za wanaushirika zinakuwa
salama,” alisema Brigedia Mbun-
go.
Wajumbe wa kikao hicho wali-
jadili mfumo na utaratibu unao-
tumiwa na TAKUKURU katika
urejeshaji wa fedha zilizokusany-
wa kwenye vyama vya ushirika na
kuangalia njia na mbinu za kuzuia
mianya ya wizi na ubadhirifu ka-
tika vyama hivyo.

Vilevile, TAKUKURU na TCDC
walikubaliana maeneo ya kush-
irikiana kati ya taasisi hizo mbili.

CHF wafuatilia
wanachama
kukosa dawa

Na Mwandishi Wetu,

DODOMA

MRATIBU wa Mfuko wa
Afya ya Jamii (CHF) Jiji la
Dodoma, Patrick Sebyiga,
amesema wanashughu-
likia kero zinazowakabili
wanachama wao ikiwamo
malalamiko ya kukosa
dawa.

Sebya aliiambia Nipashe
goni mwa kero zinazowasil-
ishwa na wanachama wao,
pindi wanapokwenda ku-
pata matibabu hospitalini
kuambiwa hakuna dawa,
lakini anayelipia matibabu
kwa fedha taslimu anapata
dawa.

“Hii ni dosari ambayo
tumeanza kuifanyia kazi, ili
tuone ni kwanini wanaam-
biwa hivyo. Lakini wana-
chama nao inabidi waelewe
kuwa dawa hupelekwa
katika hospitali kwa awamu
kila baada ya miezi mi-
tatu, sasa inawezekana
mtu akaenda zile dakika za
mwisho,” Sebyiga alisema.

Alitoa wito kwa wakazi
wa Mkoa wa Dodoma kuji-
unga na mfuko huo, ili kuwa
na uhakika wa matibabu na
kupata huduma za matiba-
bu kwa gharama nafuu.

Alisema wameona ni
vyema Kila mwananchi
akajiunga na bima hiyo,

ili kuwa na uhakika wa
matibabu, ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa azma va
serikali ya kila mwananchi
kuwa na bima ya afya.

“Serikali imeweka utarati-
bu kwa wale ambao hawako
katika mfumo rasmi, kwa
wafanyabiashara wadogo
ambao ni mama lishe,
waendesha bodaboda na
wanafunzi, wakiwa na bima
hii ya afya, inawasaidia
sana,” alisema.

Sebyiga aliongeza kuwa
mwamko ni mkubwa na
watu wameanza kuwa na
uvelewa mkubwa kuhusu
bima hiyo, akibainisha
kuwa wengi wamejitokeza
kujiandikisha.

“Sasa hivi mtu anapopata
matatizo ya kiafya mfano
kuugua, asipokuwa na kadi
ya CHF, anaingia gharama
kubwa, lakini ukiangalia ki-
wango ambacho serikali im-
eweka cha Sh. 30,000 kwa
watu sita, hii ni wastani
kuwa mtu anatibiwa kwa
Sh. 5,000 kwa mwaka,”
alisema.

Mfuko huo ulioanzishwa
kwa Sheria Na. 1 Mwaka
2001 (Sura ya 409) inayo-
taka kaya, kikundi, familia
au mtu binafsi kuchangia
gharama za matibabu kabla
ya kuugua.



16 Nipashe ...

HABARI MBEYA

Wakulima wa
pareto waiangukia
serikali elimu
kudhibiti sumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa
pareto katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kupitia Wizara ya Kilimo
Kuwapatia elimu itakayowasaid-
ia kuzalisha mazao yenye sumu
nyingi na inayohitajika kwenye
soko.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi hao wal-
isema mara nyingi wanunuzi wa
zao hilo wamekuwa wakichukua
mazao yao na kwenda kupima
kiwango cha sumu kwenye
maarara ambazo hawana
uwakilishi wowote na malipo
wanayoletewa huwa ni kidogo
kwa Kisingizio kuwa kiwango
cha sumu kiko chini.

Mmoja wa wakulima wa Kata
ya lyunga Mapinduzi, Jailosi Sh-
ila, alisema hawajawahi kupewa
elimu na serikali juu ya njia bora
za uzalishaji wa zao hilo ambazo
Zitawawezesha kuzalisha mazao
yenye sumu nyingi kuliko wa-
nayozalisha kwa sasa.

Alisema mara nyingi huwa
wanapata elimu kutoka kwa
wanunuzi na kwamba wakati
mwingine huwa wanashindwa
kuiamini elimu wanayopewa
kwa sababu wanunuzi hao huwa
wanawapunja kwenye malipo
kwa Kisingizio cha sumu.

“Tunaomba serikali itusaidie
wataalamu wa kutupa elimu ya
uzalishaji bora wa pareto, kwa
sasa tunatumia uzoefu tu na
pengine tungepata wataalamu
tungefaidika zaidi na zao hili
Kiuchumi,” alisema Shila.

Alisema mnunuzi mkuu wa
pareto katika wilaya hiyo huwa
anaenda nazo Mufindi mkoani
Iringa ambako ndiko kwenye
maabara ya kupimia kiwango
cha sumu.

Naye Sophia Mwazembe,
alisema bei wanayouzia zao hilo
kwa sasa ni ndogo ikilingan-
ishwa na gharama wanazotumia
kwenye uzalishaji hali ambayo
inawafanya baadhi kuanza
kukata tamaa ya kuendelea
kuzalisha.

Alisema kwa sasa wanauza
zao hilo kwa Sh. 2,400 kwa kilo
tofauti na maeneo mengine
yanayozalisha zao hilo duniani
ikiwamo nchi jirani ya Kenya
ambayo alidai bei huwa inafika
mpaka Sh. 5,000.

“Kuna baadhi ya wenzetu
wameng'oa miche ya pa-
reto kwenye mashamba yao
na wameanza kupanda miti
na wengine wanaamua kulima
mazao ya chakula kama mahindi
na maharage,” alisema Sophia.

Alisema kuna Kkipindi
waliaminishwa na viongozi
wa Kisiasa kuwa wataletewa
kiwanda cha kuchakata zao hilo
katika ukanda huo, lakini mpaka
sasa dalili hazionekani hali
ambayo inawafanya waendelee
kutegemea mnunuzi mmoja.

Mchango wa wadau wa Kilimo
watambuliwa uchumi wa kati

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ERIKALI imesema ina-

tambua mchango wa wa-

dau binafsi katika kukuza

na kuendeleza sekta ya
kilimo nchini na kuwa sehemu ya
mchango wa kuiwezesha Tanza-
nia kufikia uchumi wa kati.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Ger-
ald Kusaya, alipoitembelea kam-
puni ya uuzaji wa zana za Kilimo
ya Agricom Africa Ltd iliyopo
Kata ya Igurusi, Wlaya ya Mbara-
li mkoani Mbeya. Kusaya alise-
ma kampuni hiyo imekuwa na
mchango mkubwa katika ku-

wawezesha wakulima nyenzo za
kilimo yakiwamo matrekta, pa-
watila na mashine zinazotumika
kuvuna mpunga pamoja na kutoa
elimu ya kufanya kilimo bora na
chenye tija.

Alisema kwa kuwa sekta ya
kilimo ndiyo inayoongoza kwa
kutoa ajira nchini, hivyo imekuwa
sehemu ya kuchangia pato la taifa
nchini kutokana na rasilimali zi-
nazozalishwa kutumika kwa ajili
ya shughuli za biashara pamoja
na kilimo.

Kwa mujibu wa Kusaya, seri-
kali itaendelea kushirikiana na
wadau wa sekta ya kilimo nchini
kwa kuwa wamekuwa na msaada
mkubwa katika kutengeneza

mnyororo wa thamani kuanzia
kwenye uzalishaji hadi sokoni.

“Mara nyingi ninapopita huwa
ninawaona kando ya barababara
na nilikuwa nina hamu nije kuo-
na na kujifunza shughuli zenu,
kwa kweli nimeridhishwa namna
Agricom mnavyofanya shughuli
zenu za kuwainua wakulima ili
wanufaike na shughuli za kilimo,”
alisema.

Hata hivyo, alisema haku-
fanya kilimo cha mazoea am-
bacho hakina faida na kubadili
mwenendo wa kulima kisasa kwa
lengo la kupata faida.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Idara ya Masoko na Mauzo wa
Kampuni ya Agricom Africa Ltd,

Remmy Nindi, alisema kampuni
hiyo imejipanga kuhakikisha in-
afungua matawi sehemu mbal-
imbali ili kuwafikia wananchi
wengi zaidi. Alisema uwapo wa
kampuni hiyo umekuwa ni fursa
kwa wakazi wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini kwa kuwa wakulima
wengi wa kanda hiyo wamenufai-
ka kupitia huduma zinazotolewa
na kampuni hiyo.

“Natoa wito kwa wakulima kue-
ndelea kutumia huduma zetu,
kwani watu wengi wameweza
kunufaika kupitia kilimo cha
kisasa ambacho kinachagizwa
na zana bora za kilimo kutoka
kampuni ya Agricom Africa Ltd,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (wa pili kushoto), akisikiliza maelezo ya matumizi ya baadhi ya zana za kilimo zinazou-
zwa na Kampuni yva Agricom Africa Ltd, katika Kata ya Igurusi, wilayani Mbarali, alipofanya ziara ya kikazi, mkoani Mbeya, juzi. PICHA:
NEBART MSOKWA

Kasoro 4 ujazaji fomu za maadili zaanikwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SEKRETARIETI ya Maadili ya
Viongozi wa Umma Kanda ya
Mbeya imeainisha kasoro nne
ambazo hujitokeza mara kwa
mara kwenye ujazaji wa fomu za
tamko la mali na madeni ya vion-
gozi wa umma na hatua ambazo
huwa zinachukuliwa kurekebisha
kasoro hizo.

Akizungumza na Nipashe juzi,
Ofisa wa Sekretarieti ya Maadili
ya Viongozi wa Umma, Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Majid
Mohamed, alisema moja kati ya
kasoro hizo ni viongozi kujaza
fomu na kuziwasilisha bila kuwa
na mhuri wa kamishna wa viapo.

Alisema kwa mujibu wa sheria,
lazima kila kiongozi anayejaza

fomu hizo aziwasilishe kwa kam-
ishna huyo ili kuthibitisha kuwa
taarifa zilizoandikwa ni sahihi.

Alisema kosa lingine ambalo
huwa linajitokeza ni wahusika
kutokuweka namba za akaunti
za benki ambazo wamehifadhi
fedha zao, ili kuiwezesha sekreta-
rieti hiyo kuhakiki kilichoandik-
wa kwenye fomu na uhalisia wa
fedha zilizoko benki.

Vilevile, alisema baadhi ya
viongozi wanajaza fomu hizo na
kuziwasilisha bila kutaja fedha
taslimu ambazo wanamiliki kwe-
nye akaunti zao za benki.

Alisema kosa la nne kwamba ni
baadhi ya viongozi kutojaza mali
za mke au mume wakati kwenye
maelezo binafsi wanakuwa wa-
meeleza kwamba wameoa ama

wameolewa na kwamba huwa
inaleta tatizo kwenye uhakiki.

“Sheria ya maadili ya viongozi
wa umma imetamka kwenye ki-
fungu cha 15 kuwa, kiongozi wa
umma atahesabiwa kuwa am-
ekiuka maadili ya uongozi ikiwa
atachelewa, atashindwa kwa
makusudi kutoa tamko la rasli-
mali na madeni ama kutoa tamko
la uongo,” alisema Mohamed.

Alisema kwa kiongozi yeyote
ambaye atakiuka taratibbu za
utoaji wa matamko ya raslimali
na madeni, atachukuliwa hatua
mbalimbali za kisheria ambazo
zimeainishwa kwenye kifungu
cha nane cha sheria ya maadili ya
viongozi wa umma.

Alisema baadhi ya viongozi
huwa wanataja mali zao kwa usa-

hihi, lakini hawaainishi vyanzo
vya mapato yao na kwamba baa-
dhi hutaja mali zenye thamani
tofauti kila mwaka jambo am-
balo huwa linaleta mkanganyiko
wakati wa uhakiki.

Mohamed aliainisha baadhi
ya adhabu ambazo kiongozi
anayekiuka anachukuliwa kuwa
ni kuonywa au kupewa tahadhari,
kushushwa cheo, kusimamishwa
kazi, kufukuzwa kazi, kiongozi
kushauriwa kujiuzuru na kupewa
adhabu nyingine kwa mujibu wa
taratibu za nidhamu za wadhifa.

Alisema wanaendelea na utara-
tibu wa kutoa elimu kwa viongozi
ili wajaze fomu hizo kwa umakini
na kuyaepuka makosa hayo am-
bayo yanaweza yakawagharimu
kwenye kazi zao.
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Waliokosa uteuzi wa kugombea
urais wajitosa ubunge, uwakilishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AADHI ya wanachama

wa Chama Cha Map-

induzi (CCM) wali-

otia nia kugombea na-

fasi ya urais wa Zanzibar, lakini

hawakubahatika kupata nafasi

hiyo, wameamua kuchukua fomu

ya kugombea nafasi ya uwakilishi
na ubunge majimboni.

Miongoni mwa wagombea hao

ni Dk. Khalid Salum Mohammed

amechukua fomu ya kugombea
uwakilishi Jimbo la Donge Mkoa
wa Kaskazini Unguja kupitia CCM.
Mgombea huyo alisema ame-
chukua uamuzi huo ili kuendelea
kuwapatia maendeleo wananchi
wa jimbo hilo. Dk. Khalid ambaye
aliingia katika kinyanganyiro cha
urais na kufika nafasi ya wagom-
bea watatu walioteuliwa na Kama-
ti Kuu ya CCM, anagombea Jimbo
la Donge kwa kipindi cha pili.
Mwingine ambaye aligombea
nafasi ya urais wa Zanzibar, lakini

hakufanikiwa ni Rashid Ali Juma,
ambaye amechukua fomu ku-
wania nafasi ya uwakilishi Jimbo
la Amani Mjini Unguja.
“Nimechukua fomu ya kuwania
nafasi ya uwakilishi katika Jimbo
la Amani kwa ajili ya kuendeleza
mambo mazuri ambayo niliyasi-
mamia katika kipindi cha miaka
mitano iliyopita,” alisema Juma.
Mwingine ni Mmanga Mjengo
Mjawiri, ambaye amechukua
fomu kwa nafasi ya uwakilishi
katika Jimbo la Mkoani baada ya

kukosa kuteuliwa nafasi ya urais
ambayo aligombea.

Mjawiri ambaye ni Waziri wa
Kilimo Maliasili Mifugo na Uvuvi,
alieleza kuwa endapo atapata na-
fasi hiyo, kitakua ni kipindi chake
cha miaka kumi kuwatumikia wa-
nanchi wa Jimbo la Mkoani Pem-
ba. Kadhalika, yumo aliyegombea
nafasi ya urais wa Zanzibar na
kuingia katika tano bora, Profesa
Makame Mbarawa, ambaye ame-
chukua fomu kuwania nafasi ya
ubunge Jimbo la Mkoani Pemba.

Kada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Sada Mkuya (kulia), akichukua fomu ya kuomba ridhaa ya kugombea uwakilishi, Jimbo la Kikwa-

juni, Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanawake wenye ulemavu waitwa kugombea

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI harakati za uchuku-
aji wa fomu za kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi majim-
boni katika vyama vya siasa zik-
iendelea, watu wenye ulemavu
wametakiwa kugombea nafasi ya
uongozi ili kutimiza haki yao ya
kidemokrasia.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wanawake wenye
ulemavu, Salma Saadat, wakati

akizungumza na Nipashe Mjini
Zanzibar.

Alisema wimbi kubwa la vijana
na wanawake wamehamasika ku-
chukua fomu za kugombea nafasi
za uongozi kupitia vyama vyao
vya siasa, lakini ushiriki wa watu
wenye ulemavu bado haujaone-
kana.

Alisema kuwa nafasi hizo za
uongozi ukiwamo ubunge, uwak-
ilishi na udiwani kila mwenye sifa
ana haki ya kugombea bila ya ku-
jali hali yake ya kimaumbile.

“Watu wenye ulemavu na wao
wana haki ya kuwa viongozi isiwe
wao kazi yao kuchagua tu wakati
na wao wanapaswa kuchaguliwa,
hivyo nendeni mkachukue fomu
msiogope,” alisema.

Alieleza kuwa vyama vingi vya
siasa vimeshakamilisha zoezi la
uchukuaji wa fomu kwa nafasi
ya urais wa Zanzibar, lakini
hakuna mtu mwenye ul-
emavu aliyejitokeza kugombea
nafasi hiyo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti

wa Jumuiya ya Watu wenye Ul-
emavu wasioona Zanzibar, Fatma
Jaa, alisema kuwa uwezo mdogo
wa kifedha walionao watu wenye
ulemavu ni moja ya kikwazo kina-
chowakabili hasa katika kugom-
bea nafasi za uongozi.

Alisema kuwa nafasi za uongozi
katika siasa zinahitaji gharama
ya kifedha ikiwamo gharama za
uchukuaji wa fomu na mambo
mengine na watu wengi wenye
ulemavu uwezo wao wa kifedha
ni mdogo.

Katibu
muhtasi wa
waziri aingia
mbio kuwania
ubunge wa
Jimbo Bububu

Na Rahima Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Muhtasi wa Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Fatma Adam
Salim, amejitokeza kuomba
ridhaa ya wanachama wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
yva kumchagua kuwa mgom-
bea wa ubunge Jimbo la Bu-
bubu katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Fatma alikabidhiwa fomu
ya kuwania wadhifa huo na
Kaimu Katibu wa Wilaya ya
Mfenesini, Asha Mzee Omar,
baada ya kupokea maombi
va kumtaka kugombea nafasi
hiyo kutoka kwa baadhi ya
wazee na vijana katika jimbo
hilo. Fatma alisema iwapo
wanachama watampatia
ridhaa ya kuwa mgombea wa
ubunge katika jimbo hilo na
kuchaguliwa na wananchi,
atahakikisha anatumia juhudi
na maarifa yake kuwaletea
maendeleo wananchi kwa
kushirikiana na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar.

“Baada ya kutafakari
kwa muda mrefu maombi
ya wanachama wenzangu
wakiwamo wazee na vijana,
nimeamua kujitokeza ku-
chukua fomu ya kuomba rid-
haa wanachama kunichague
kugombea ubunge Jimbo la
Bububu,” alisema Fatma.

Alisema pia ameamua Ku-
gombea jimboni ili kuhakiki-
sha uwakilishi wa wanawake
katika vyombo vya kutunga
sheria wa 50 kwa 50 unafiki-
wa badala ya kutegemea na-
fasi za viti maalum kuelekea
uchaguzi mkuu unaotarajiwa
kufanyika Oktoba.

Alisema wanawake wame-
onyesha uwezo na wana-
paswa kujitokeza kugombea
katika nafasi za majimbo ili
kuhakikisha uwiano unapati-
kana katika nafasi za uon-
gozi kati ya wanawake na
wanaume Visiwani Zanzibar.

Aidha, alisema juhudi
za kuwaletea maendeleo
zinazofanywa na Rais John
Magufuli na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed Shein
pia zimemsukuma kugombea
wadhifa huo ili kuchangia
nguvu zake katika kuongeza
kasi ya maendeleo.

Idadi ya wanawake wanao-
jitokeza kugombea nafasi za
ubunge na uwakilishi majim-
boni inazidi kuongezeka
Zanzibar.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA
MIRATHI (S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2 Katika mahakama
ya mwanzo MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;187/2020

Ombi la SIA LIBORIAS NGAO,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
ROLLAND ANTHONY NAKAME. Watu
wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
20/07/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 16/07/2020.

8147

KUPOTEA KWA VYETI

SEDRICK KANTABULA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
P1474-0107 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia WHITE LAKE SEKONDARY SCHOOL CENTRE
mwaka 2010. Basic Technician Certificate in Accountancy
chenye namba  TIA/MBY/BTCA/2011/2012/112
kilichotolewa  na TANZANIA  INSTITUTE OF
ACCOUNTANCY mwaka 2012. Diploma Certificate in
Accountancy  chenye  namba  MBY/DA/12/03201
kilichotolewa  na TANZANIA  INSTITUTE OF
ACCOUNTANCY mwaka 2014.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/160048/2020.

158141

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA
MIRATHI
KTK MAHAKAMA YA TEMEKE
WILAYA YA TEMEKE
MIRATHI NA: 40/2020

Maombi ya barua za usimamizi wa mirathi ya marehemu:
PENDO EPHRAIM AROKO.
NA
Muombaji: GILLEAD OKY AROKO

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)
Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
iliyotajwa hapo juu rishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa udhibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya Tarehe 06 mwezi 08
mwaka 2020.

Imewasilishwa Leo Tarehe 14 mwezi 07 mwaka 2020.

158150

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

ANET MWAMBOSA
KIPOMEZA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T. 396 DEN aina

ya Toyota Haice Commuter.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/530266/2020.

158152

MNADA WA HADHARA

PSALM AUCTION MART LIMITED, Kwa idhini
TANZANIA
LIMITED, tutauza kwa mnada wa hadhara
nyumba/ viwanja kama jedwali linavyoonesha
hapa chini. Muda wa mnada ni kuanzia SAA

tuliopewa na  TUJIJENGE

NNE ASUBUHI
MDAIWA/ AINAYA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MDHAMINI | DHAMANA | DHAMANA MNADA
Saidi Hamisi )

Nyumba | Pugu Station 03/08/2020
Kabange
Ally Amir Kiwanja Chamazi - 31/07/2020
Kasongo Chenye Msufini

Msingi
Sarafina Nyumba Majohe Mtaa 26/07/2020
Rafael Wa Rada
Msengi
Faisal Said Nyumba Majohe Mtaa 26/07/2020
Mohamed Wa Rada
Omar Bakari | Nyumba Mkuranga 01/08/2020
Wachopa Mlamleni-Churwi

MASHARTI YA MNADA

salio halirudi

MAWASILIANO
0674821287 /0787785659

OFEISIFZA\MATTAN GAZQ,

MI

INDUS/TIALEYAREAS;

DARIESISAUAAME
255110782253676

Mnunuzi atalipa 25% siku ya mnada na 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa
na mnada kurudiwa tena.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi

usikose Gazetl lako

13 Nipashe kila siku

NIWANGA WA JAMI

TUpigie

0782253676

The Royal Embassy of Saudi
Arabia Dar es Salaam is able to
sale the conference equipment as
follows:-

- Big Screen TV

- UPS

- Camera

- 11 pcs of microphone

- Speakers

- Sequence power switch

- Conference system control

unit
- Camera and multimedia

158149

controller

Contact:
+255 22 266 7833 /
+255 22 266 8203
Email: tzemb@mofa.gov.sa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Prof. Sospeter Muhongo (kulia,) akipokea fomu

ya kuomba kuwania tena ubunge wa jimbo hilo, Aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalumu kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Mkoa wa
mkoani Mara, kutoka kwa katibu wa chama hicho,  Kilimanjaro, Grace Kiwelu, akipita mbele ya wajumbe wa mkutano mkuu wa chama hicho, Jimbo la Vunjo,
Wilaya ya Musoma Vijijini, Peter Mashenji, juzi. juzi kuomba ridhaa ya kugombea ubunge katika jimbo hilo, ambapo aliibuka mshindi kwa kupata kura 80

NA MPIGAPICHA WETU kati ya 84 zilizopigwa. PICHA: DIXON BUSAGAGA

-~

B F B

B
>

:‘v'/

[ = "

2 - IR &2k 3
Wagombea wa nafasi ya ubunge, Jimbo la Moshi Vijijini, kupitia Chama cha Demokrasia ’ .
(CHADEMA), Lucy Ndesamburo (kulia), Sisty Massawe (katikati) na Emanuel Nyaki, wakisub- o ) ] ] ]

iria matokeo wakati wa uchaguzi wa kura za maoni uliofanyika katika eneo la Garden, ku- Mwandishi wa Habari, Shadia Suleiman (kushoto), akichukua fomu

toka kulia ni Lucy ambaye aliibuka na ushindi wa kura 129 kati ya 137 zilizopigwa. PICHA:  Ya kugombea udiwani wadi ya Mwera Mtofaani kupitia Chama Cha
mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

DIXON BUSAGAGA Mapinduzi (CCM)

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Babati Vijijini, Vrajilal Jituson (kushoto),  Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM). Wilaya ya Rufuji, Omary Mtua (kushoto),
akichukua fomu kutoka kwa Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), akimkabidhi stakabadhi ya malipo ya fomu ya ubunge, aliyekuwa Mbunge wa Jimbo

Wilaya ya Babati Vijijini, Filbert Mdaki, kwa ajili ya kuomba kutetea nafasi |3 Rufiji, Mohammed Mchengerwa anayewania tena nafasi hiyo. NA MPIGAPICHA
hiyo, jana. PICHA: JALIWASON JASSON w:-ruJ ' © Y Y
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MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer amese-
ma “sio sawa” Chelsea kupewa
aa 48 zaidi za mapumziko
kuelekea mchezo wa nusu fainali ya
Kombe la FA utakaochezwa Jumapili.

United watacheza na wapinzani wao
hao Chelsea katika dimba la Wembley
ili kutafuta nafasi ya kutinga fainali, na
wao kuachwa wacheze mchezo wao
wa jana Alhamisi wa Ligi Kuu England
dhidi ya Crystal Palace.

Chelsea wataingia kwenye mchezo
huo bila kucheza tangu Jumanne na
Solskjaer alihoji hilo wakati United pia
wakijaribu kufuzu kwa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

“Kuna jambo, kwa uhakika kabisa,
na hivyo walipewa saa 48 za kupumzi-
ka na kuwa na wakati mzuri kuliko
sisi,” amesema Solskjaer akiwaambia
waandishi wa habari.

“Sio sawa. Tunazungumza kuhusu
usawa kwa ratiba inayopangwa na wen-
zetu wamepewa muda wa kupumzika,
hii sio sawa kabisa.

“Lakini mimi nililazimika kufikiria
kuhusu mchezo wa jana Alhamisi (dhi-
di ya Crystal Palace), na hilo linatufanya
sisi kuwa kwenye wakati mgumu.”

United waliingia jana kucheza dhidi
ya Palace wakiwa hawajapoteza mche-
zo wowote kati ya 18 katika mashinda-
no baada ya Jumatatu kutoka sare ya
kufungana mabao 2-2 dhidi ya South-

SOLSKJAER
ALALAMIKIA
UPENDELEO
KWA CHELSEA

MADRID, Hispania

DIMITAR Berbatov amemjia juu
nyota wa Real Madrid, Gareth
Bale kwa “tabia yake ya utovu wa
nidhamu na kutoonyesha hes-
hima” kwa miamba hao kutoka
mji Mkuu wa Hispania.

Bale amejikuta yeye
mwenyewe hana nafasi pale
Madrid, huku fowadi huyo
akicheza dakika 100 kwenye
LaLiga tangu ligi hiyo iliporudi
baada ya kusimama kwa miezi
mitatu kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Mshindi huyo mara nne wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya alione-
kana kwenye kamera akiwa
amevaa maski usoni mwake ak-
iwa benchi kabla ya kucheka na
wachezaji wenzake wakati Ma-
drid wakiibuka na ushindi wa 2-0
dhidi ya Deportivo Alaves wiki
iliyopita.

Berbatov aamua
‘kumpasha’ Bale |

Bale alikuwa kwenye orodha
ya wachezaji wa akiba wakati
Madrid wakiibuka na ushindi wa
2-1 dhidi ya Granada na baadaye
akiwa jukwaani alikuwa akitaza-
ma mchezo huo kwa kutumia
darubini ndogo, na mchezaji
mwenzake wa Tottenham, Ber-
batov amemshutumu mchezaji
huyo wa kimataifa wa Wales kwa
tabia yake.

“Gareth Bale mara kwa mara
anabeba vivywa vya habari kwa
kujifanya amelala  jukwaani
wakati alipojua kwamba hatatu-
mika licha ya kuwa kwenye orod-
ha ya wachezaji wa akiba dhidi
ya Granada,” alisema Berbatov
akiiambia Betfair.

“Wakati nilipoona vile, sikua-
mini. Nilimwona akivaa maski
usoni na kujifanya amelala. Siwe-
zi kumuunga mkono kwa hili. Ni
tabia mbaya na kutokuwa na hes-
hima kwa Real Madrid.

Arteta:
Tutasajili

wachezaji
wapya

LONDON, England

ARSENAL kwa uhakika kabisa wanahi-
taji kusaini wachezaji wapya kwenye
soko la usajili licha ya kuifunga Liv-
erpool, kwa mujibu wa Kocha Mkuu,
Mikel Arteta.

Arteta na Arsenal walikuwa na muda
mzuri wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Liverpool kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England, Juma-
tano.

Arsenal walianza kuwa nyuma kwa
bao la Sadio Mane, lakini walisawazi-
sha kupitia Alexandre Lacazette kabla
va Reiss Nelson kufunga la ushindi.

Licha ya ushindi huo wa kushangaza,
Arsenal wapo nafasi ya tisa kwenye
msimamo wakiwa wamebakiwa na
mechi mbili ligi kumalizika - wakipitwa
pointi 40 na vinara Liverpool na Arteta
alisisitiza washikabunduki hao wana-
takiwa kujiimarisha.

“Nafikiri kwa uhakika kabisa tunahi-
taji kuimarisha kikosi chetu” alisema
Arteta akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mchezo huo.

Tangu mwaka 2004 Arsenal hai-
jashinda taji la Ligi Kuu England,
wakishindwa kumaliza kwenye nne
bora tangu walipomaliza nafasi ya pili
msimu wa 2015/16.

Tofauti hiyo imeendelea kuwa kubwa
kwenye Ligi Kuu, huku Arsenal - am-
bao walimfukuza Unai Emery Novem-
ba, mwaka jana wamepitwa pointi sita
kumaliza kwenye nne bora.
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PSG YAMTAKA
DEMBELE,
FEDHA
KUMWACHIA
NEYMAR

PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Germain

imeripotiwa imeiambia Bar-

celona nini wanachokitaka

kwa ajili ya kumruhusu Ney-
mar kuondoka.

PSG wanataka euro milioni 80 na
Ousmane Dembele kutoka Barcelona
ili kubadilishana na Neymar, kwa mu-
jibu wa EI Chiringuito.

Neymar ameendelea kuhusishwa
na mpango wa kurudi kwa miamba
hao wa LaLiga, miaka mitatu baada

ya kuondoka PSG kwa ada iliyokweka
rekodi ya dunia ya euro milioni 222.

Na Barcelona sasa inajua wazi nini
ambacho PSG wanakitaka kuhusu
kumwachia fowadi huyo kurudi pale
Katalunya.

Dembele amekuwa akisumbuliwa
na majeruhi ya mara kwa mara tan-
gu alipotua pale Barcelona akitokea
Borussia Dortmund mwaka 2017.

Kama ilivyo kwa Neymar, Mfaransa
huyo naye amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutaka kuondoka hapo
Nou Camp.

Sare Sassuolo yamshangaza Sarri

TURIN, Italia

KOCHA Mkuu wa Juventus, Mau-
rizio Sarri, amepigwa na butwaa
kwa timu yake kulazimishwa sare
ya mabao 3-3 na Sassuolo, licha ya
vinara hao wa Serie A kuongoza
kwa muda mrefu.

Juve waliongoza kwa 2-0 dhidi
ya Sassuolo, lakini wakajikuta
wakishindwa kulinda uongozi
wao ili kushinda taji lao la tisa
mfululizo la Ligi Kuu Jumatano.

Juve ambao ni mabingwa wa-
tetezi - ambao waliongoza kwa
2-0 wakati walipofungwa 4-2
mbele ya AC Milan mapema

mwezi huu, walianza kwa kuon-
goza kwa mabao mawili ndani ya
dakika 12 kupitia kwa Danilo na
Gonzalo Higuain kabla ya Filip
Djuricic kupunguza moja kuele-
kea mapumziko.

Domenico Berardi akafunga la
pili kwa mkwaju wa adhabu ndo-
go kabla ya kumtengenezea pan-
de Francesco Caputo aliyefunga
na kuwafanya Sassuolo kuwa
mbele kwa 3-2 zikiwa zimesalia
dakika tatu mpira kumalizika.

Alex Sandro aliwaokoa Juve
kwa kusawazisha na kuwez-
esha kufikisha pointi 77 baada ya
mechi 33 za ligi, wakiwazidi Atal-

anta pointi saba ambao wapo na-
fasi ya pili.

“Kocha alitarajia  kiwango
mwendelezo kwa timu yake, ni
kitu ambacho tumekuwa tukiki-
tafuta kwa muda. Tulikuwa na
walkati mzuri sana, lakini nashind-
wa kuelewa nini kilichotokea,”
alisema Sarri akiiambia Sky Sport
Italia.

“Nilishangazwa, kwamba tu-
likuwa mbele kwa 2-O, lakini
baadaye sisi tukawa nyuma kwa
3-2, hakika nilipigwa na butwaa.”

Juve itacheza na Lazio ambao
wapo nafasi ya tatu kwenye msi-

Klopp: Tumeshindwa
kufikisha pointi 100

akiwaambia waandishi wa
habari.

“Lakini jambo la muhimu
ni kwamba nataka tu
pointi ambazo tunaweza
kuzipata na tutaona nini
kitakachotokea mwisho
mwa msimu.

“Siwezi kuzungumzia
kuhusu mtazamo hasi, kwa
hakika kabisa nipo chanya
kabisa, kuwa bingwa na
kuwa na pointi 93 ni jambo
la kujivunia pia.

“Kwa sababu kwa sasa
hatuwezi tena kupata pointi
100 au mbili zaidi, maana
huo ndio ukweli uliopo.

“Tunapata pointi
tunazostahili na tutaona ni
kiasi gani itakuwa. Wakati
tuliopo tuna pointi 93,
na tumebakiwa na mechi
mbili, hizi ni mechi ngumu
sio rahisi kama watu
wanavyofikiria na vijana
wapo tayari kwa hilo.”

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesisitiza
hajakosa furaha kuhusu
Liverpool kushindwa
kufikisha pointi 100 kwenye
Ligi Kuu baada ya kufungwa
na Arsenal.

Liverpool walichezea
kichapo cha mabao 2-1 pale
wenye dimba la Emirates
Jumatano, na mabingwa
hao wanaweza kupata
pointi 99 msimu huu kama
wakishinda mechi zote
zilizobaki.

Lakini Klopp alisema
kwake halikuwa jambo
la kukatisha tamaa kwa
kushindwa kupata pointi
100, rekodi iliyowekwa na
Manchester City msimu wa
2017/18.

“Hapana, angalau bado,
sijui kama zitakuja,” alisema
kocha huyo wa Liverpool




22 NipaShe ljumaa Julai 17, 2020

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MAN UTD,
PAZURI

® ® ® Kiungo huyo Mfaransa anatarajia kusaini
mkataba mpya wa miaka mitano na kumaliza...

MANCHESTER, England

NAELEZWA kuwa Paul Pogba
anakaribia kukamilisha mchaka-
to wa kusaini mkataba mpya
wa miaka mitano na Manches-
ter United, ambao utamaliza uvumi
kuhusiana na hatima yake uliokuwa
unazungumzwa katika kipindi cha
miezi 12 iliyopita.
Kiungo huyo wa Timu ya
Taifa ya Ufaransa aliji-
andaa kuondoka United
katika Kipindi cha majira
ya joto mwaka jana,
wakati klabu yake ya
zamani ya Juventus na
Real Madrid zikitajwa
kumwania mshindi huyo
wa Kombe la Dunia.
Lakini baada ya kurejea akiwa fiti
na kufanya kazi vema na Bruno Fer-
nandes kwenye safu ya kiungo ya

Ole Gunnar Solskjaer, nyota huyo
mwenye umri wa miaka 27 anatarajia
kuongeza mkataba wa kubakia hapo
0ld Trafford, taarifa kamili kuhusiana
na mkataba huo zitatangazwa ifikapo
mwishoni mwa msimu, The Sun lime-
andika.

Taarifa zaidi zinaeeleza kuwa Ko-
cha wa United, Solskjaer ameanza
kumweka katika mipango yake ya
baadaye kiungo huyo.

Wakati mkataba wa sasa wa Pogba
unatarajiwa kumalizika mwakani,
na United ina nafasi ya kumsainisha
mkataba mwingine wa miezi 12, mka-
taba mpya utamfanya Mfaransa huyo
akae klabuni hapo hadi mwaka 2025,
hivyo kila upande, klabu na mchezaji
husika atalazimika kutimiza maju-
kumu yake.

Katika kikosi kilichofanya makosa
na kumaliza mchezo na Southamp-
ton kwa sare ya mabao 2-2 Jumatatu
usiku, Pogba ameendelea kuwa kwe-

nye kiwango cha juu na United tangu
kurejea kwa Ligi Kuu England hapo
Juni 17, mwaka huu.

Baada ya kucheza mechi mbili tan-
gu Septemba na kukaa nje kwa saba-
bu ya kupata majereha ya mara kwa
mara kabla ya corona, miezi mitatu ya
ugonjwa huo ilimsaidia kiungo huyo
aliyesajiliwa kwa dau la pauni milioni
89 kutoka Juventus mwaka 2016 kure-
jea uwanjani akiwa na makali.

Aliingia akitokea benchi na kufun-
ga penalti ambayo iliwafanya watoke
sare ya bao 1-1 dhidi ya Tottenham,
alitoa pasi ya mwisho katika ushindi
wa magoli 3-0O dhidi ya Brighton na
alifunga katika mchezo mwingine
walioshinda walipoikabili Aston Villa
wiki iliyopita.

Inaonekana kucheza pamoja na
Bruno Fernandes ambaye alisajil-
iwa katika dirisha dogo la Januari,
kumemsaidia Pogba kurejea katika
kiwango chake bora.

CITY YAMTAZAMA KOULIBALY

MANCHESTER City imewasilisha dau la pauni milioni
65 kwa Napoli ili kumpata Kalidou Koulibaly (29), anay-
etakiwa na Liverpool pamoja na Manchester United huku
awali thamani yake pauni milioni 80. (Mirror)

MARTINEZ KUMRITHI AGUERO

MANCHESTER City imemtaja straika wa Inter Milan na
Timu ya Taifa ya Argentina, Lautaro Martinez (22), kuwa
ndiye mrithi wa muda mrefu wa Sergio Aguero, ambaye
sasa ana umri wa miaka 32. (Sky Sports)

HAVERTZ MAMBO BADO

BAYERN Munich inafikiria kumwondoa katika mipango
yake kiungo wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz (21), am-
baye anawindwa na Chelsea. (Sport Bild, via Mail)

ZAHA AGOMBEWA ULAYA

EVERTON, Atletico Madrid na Bayern Munich zinataraji-
wa kuwasilisha ofa ya kumwania winga wa Crystal Palace
na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried Zaha katika
majira ya joto, huku pia Newcastle ikitajwa kumwinda
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27. (Mail)

PICKFORD AKUMBUSHWA

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti amemweleza go-
likipa wa Timu ya Taifa ya England, Jordan Pickford (26),
kuwa anatakiwa “kuimarisha kiwango chake”. (Guardian)

BELLINGHAM KIMEELEWEKA

KIUNGO wa Birmingham, Jude Bellingham, 17, ame-
kubali dau la pauni milioni 22.5 ili kujiunga na Borussia
Dortmund ya Ujerumani. (Bild)

PARTEY AITOSA ARSENAL

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ghana, Thomas Partey
(27), ameamua kukacha dili la kujiunga na Arsenal na
kusaini mkataba mpya na Atletico Madrid, ambayo imem-
wongezea mshahara. (GhanaSoccerNet, via Mail)

LUIZ KUREJEA CITY

PEP Guardiola amefungua milango ya kumrejesha
Mancheter City kiungo wa Aston Villa Mbrazili, Douglas
Luiz (22), mara dirisha la usajili litakapofunguliwa hivi
karibuni. (Birmingham Mail)

LALLANA ANUKIA LEICESTER

KIUNGO wa Liverpool, Adam Lallana (32), ambaye
ataondoka katika kikosi cha mabingwa hao wa Ligi Kuu
England akiwa mchezaji huru hivi karibuni, anawindwa
na Leicester, Burnley na Brighton. (Star)

ROSE AIGANDA NEWCASTLE

BEKI wa Tottenham, Danny Rose anamatumaini
mkataba wake wa mkopo katika kikosi cha Newcastle
utabadilika na kuwa wa kudumu, wakati taarifa kutoka
Italia zinasema nyota huyo mwenye umri wa miaka 30
anatakiwa na Lazio. (Newcastle Chronicle)

UNITED KUMTUMIA DALOT

BEKI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Diogo Dalot (21),
ambaye ameshindwa kupata namba katika mechi tisa zi-
lizopita anatarajia kurejea kwenye kikosi cha Manchester
United kama Luke Shaw na Brandon Williams watako-
sekana kwenye mechi ya jana dhidi ya Crystal Palace.
(Manchester Evening News)
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ZFF yapongezwa
kuandaa mafunzo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUFUNZI wa makocha wa mago-
likipa wa kimataifa anayetambulika na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Saleh
Machupa, amesema huu ni wakati sahihi
kwa Shirikisho la Mchezo huo Zanzibar
(ZFF), kuendesha kozi maalumu ya idara
hiyo ili kukuza viwango vya wachezaji
wao.

ZFF imeandaa kozi ya ngazi ya kati
ya magolikipa kuanzia Agosti 10, mwaka
huu na inatarajiwa kushirikisha mako-
cha 35 kutoka ndani na nje ya Zanzibar.

Machupa aliliambia gazeti hili mako-
cha waliokuwapo walikuwa wanafundi-
sha kwa kutumia vipaji, lakini baada ya
kozi hiyo kufanyika, watakuwa wanatoa
mafunzo kwa kufuata misingi.

Mkufunzi huyo alisema kulingana na
mahitaji halisi yaliyoko katika soka,
umefika wakati makocha wakawa na
taaluma rasmi ili kuongeza ufanisi kwe-
nye majukumu yao.

“Hivi sasa ni muhimu kuwa na taalu-
ma kuliko kipaji, ukiwa na elimu pamoja
na kipaji basi utapata kazi sehemu yoy-
ote kulingana na jitihada zako, hivyo
mie nawasihi makocha waone umuhimu
wa kufanya kozi mbalimbali pale zina-
potokea,” alisema Machupa.

Aliweka wazi changamoto ya ku-
poteza magolikipa bora imetokana na
timu kutoona umuhimu wa kuwaajiri
makocha wenye taaluma na hii itasaidia
kuwajenga magolikipa wao wakati wan-
apokuwa langoni.

Marsh yajipanga
kuimaliza Mlandizi

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Marsh Queens,
Aaron George, amesema amejipanga
kuhakikisha anapata ushindi katika
michezo yake miwili watakayocheza
nyumbani ikiwamo dhidi ya Mlandizi
Queens kutoka Mlandizi, Pwani.

Marsh Queens inatarajiwa kuwakari-
bisha Mlandizi Queens katika mechi ya
Ligi Kuu ya Wanawake itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Nyamagana

George alisema baada ya kupoteza
pointi tatu dhidi ya Simba Queens
mapema wiki hii, sasa amejipanga
kurekebisha makosa na kulipa kisasi
kwa Mlandizi Queens.

Kocha huyo alisema tayari ameya-
fanyia kazi mapungufu aliyoyaona
katika mechi iliyopita na anaamini
wataingia uwanjani kusaka pointi tatu
na hatimaye kujiweka kwenye nafasi
nzuri katika msimamo wa ligi hiyo.

“Tumepoteza mechi dhidi ya Simba
(Queens), kwa kufungwa mabao
matano, mabao hayo ni mengi sana
kwetu, sasa hatutakuwa tayari ku-
poteza alama, hatutazembea tukiwa
katika uwanja wa nyumbani,” alisema
Georege.

Kocha huyo alisema hawako katika
nafasi nzuri na wanatakiwa kushinda
mechi zilizobaki ili kujiondoa kwenye
hatari ya kushuka daraja.

Marsh Queens ipo katika nafasi ya
11 ikiwa na pointi tisa wakati Panama
Queens ya Iringa ndiyo inaburuza
mKkia.

SINGIDA

Na Adam Fungamwango

ICHA ya timu yake kupoteza
mchezo, Kocha Mkuu wa Sin-
gida United, Ramadhani Nswan-
zurwimo, amesema amefurahia
kiwango kilichoonyeshwa na wachezaji
wake ambao walimaliza mechi dhidi ya
Yanga kwa kupokea kichapo cha magoli
3L
Nswanzurwimo alisema idadi
hiyo ya mabao waliyofungwa
na Yanga ni chache, ukil-
inganisha na vichapo wali-
chopokea kutoka kwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba na Azam.

‘KIDUCHU’

Kocha huyo alisema vijana wake wali-
cheza mpira mzuri na hawakucheza
kama timu iliyoshuka daraja.

“Vijana walicheza vizuri mno. Hatuku-
cheza kama timu ambayo imeshuka
daraja, hiyo ni faraja sana. Niliangalia
goli la tatu, ingawa sikuangalia vizuri
sana, lakini ni kama mchezaji wa Yanga
alikuwa ameotea,” alisema kocha huyo
raia wa Burundi.

Aliongeza matokeo ya mchezo huo wa
juzi yanaonyesha wazi kwamba kikosi
chake kimeanza kuimarika kwa kupun-
guza idadi ya magoli yanayotinga kwe-
nye lango lao kutoka kwa klabu kubwa
hapa nchini.

“Tulifungwa magoli 8-0 na Simba,
tukafungwa mabao 7-0 na Azam, lakini

kuanzia hapo tukaanza kupunguza ma-
kosa na kucheza mpira mzuri pamoja na
kwamba tumefungwa, lakini siyo idadi
kubwa ya magoli, pia tulifungwa mabao
32 na KMC, na Yanga tumefungwa 3-1,
vijana wanaonekana wameimarika in-
gawa tayari tumeshashuka daraja,” ko-
cha huyo alisema .

Aliweka wazi hana uhakika wa

kuendelea kubaki kwenye kikosi
hicho, kama baadhi ya mambo
hayatarekebishwa.

“Nimeifundisha timu hii kwenye maz-
ingira magumu mno, ikiendelea hivi na
kama uongozi haujakaa chini na kureke-
bisha matatizo, sidhani kama naweza
kuendelea na timu hii.” Alimaliza Mrun-
di huyo.

DTB yangara Ligi ya kikapu Dar

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Benki ya DTB imeonyesha
umahiri katika Ligi ya Kikapu Mkoa wa
Dar es Salaam inayoendelea msimu huu
baada ya kupanda daraja.

Kabla ya kuahirishwa kwa Ligi ya
RBA kufuatia mlipuko wa corona, DTB
ilikuwa imeshinda michezo yote miwili
mfululizo dhidi ya vijana wa Don Bosco
Youngsters kwa matokeo ya vikapu 72-
44 na iliipa kichapo cha vikapu 58-48
timu ya Ukonga Kings.

Baada ya kurejea kwa shughuli za
michezo nchini mapema Julai, uongozi
wa RBA ulikutana na wawakilishi wa
vilabu vyote vinavyoshiriki katia ligi
hiyo na kuamua kufuta matokea yote
ya awali na kukubaliana na mfumo wa
kucheza mara kwa kila timu na timu
zingine badala ya mfumo wa kucheza

michezo miwili yaani nyumbani na
ugenini.

“Tunahitaji kumaliza msimu
wetu mapema Oktoba, ili kuruhusu
wachezaji kushiriki katika Timu ya Taifa
na kalenda ya Shirikisho la Mchezo wa
Kipapu - TBF,” alisema Katibu Mkuu wa
RBA, Daniel Kapongo.

DTB imefanikiwa kuendeleza rekodi
ya ushindi kwa asilimia 100 ndani ya
Ligi ya RBA msimu huu kwa kuwafunga
Oilers kwa vikapu 63-52, Chui vikapu 67-
34 na kuwalaza Mabibo Bullets vikapu
66-59 na kuweka rekodi ya kipekee kwa
timu inayoshiriki ligi hiyo.

Kikosi cha DTB kinaongozwa na
wachezaji mahiri kama Alex Bwana,
Cornelius Mgaza na Englebert Ma-
chumu ambao wote kwa pamoja
wameweza kukusanya alama 122 katika
michezo mitatu iliyochezwa baada ya

kurejea kwa ligi. Wachezaji wengine
katika timu hiyo ni Akram Abdulmajid,
Boaz Nsagalufu na mkongwe Frank
Mwemezi.

Pazi ndiye mpinzani mkuu wa DTB
na watakutana katika mechi ya ligi hiyo
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Bandari.

“Hii itakuwa ni mechi ngumu kuliko
zingine zote tulizocheza msimu huu.
Hivi karibuni timu ya Pazi iliwatwanga
mabingwa wa RBA mwaka jana - timu ya
Vijana. Tumejiandaa kwa mechi kama
hii, kikosi kiko sawakimejitayarisha
kisaikolojia na tuko tayari kwa ajili ya
mechi ya Jumamosi hii saa mbili usiku.
Napenda kuwaalika mashabiki wote
wa mpira wa kikapu Dar es Saalam
kuja kushuhudia mpambano huu mkali
dhiidi ya Pazi,” alisema Leonard Haule,
nahodha wa DTB.
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Nipashe

Kiungo wa AFC Bournemouth, Jefferson Lerma (chini), akipambana kuwania mpira dhidi ya nyota wa
Manchester City, David Silva katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. City ilishinda
mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Simba yatamba
haiachi kitu

Na Somoe Ng'itu

HUKU ikibakia na mechi tatu ili kumaliza
msimu huu wa 2019/20 wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, mabingwa wa ligi hiyo, Simba
wamesema wataendelea kujiimarisha ili
kuchukua kikombe cha mashindano ya
Kombe la FA.

Simba itavaana na Namungo FC katika
mechi ya fainali ya Kombe la FA, itakayo-
chezwa Agosti 2, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Nelson Mandela
ulioko Sumbawanga mkoani,
Rukwa.

Kocha Msaidizi wa Simba,
Selemani Matola (pichani),
aliliambia gazeti hili wanahi-
taji kukamilisha msimu kwa
kutwaa kikombe na hawa-
taingia uwanjani kuikabili
Namungo kinyonge. Matola
alisema kila mchezaji wa
Simba amejiandaa kuonyesha kiwango cha
juu katika mchezo huo ambao utawapa
furaha mashabiki wao.

“Tunajua hakuna mechi rahisi, kila mechi
kwetu ni sawa na fainali, na huko Rukwa
tutakwenda katika kukamilisha msimu,
tunajipanga kumaliza msimu kama tulivy-
ouanza, lakini tunatakiwa kushinda mechi
za ligi zilizobakia,” alisema Matola.

Simba ambao ni mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa msimu wa tatu mfulu-
lizo, ilianza msimu huu kwa kunyakua Ngao
yva Jamii kwa kuifunga Azam FC mabao 3-2.

E L

Na Saada Akida

ICHA ya kupata ushindi mabao 3-1

dhidi ya Singida United na kujiima-

risha katika nafasi ya pili kwenye

msimamo wa Ligi Kuu Tanzania

Bara, Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael,

amesema kichapo alichopokea kutoka kwa

watani zao na kutolewa kwenye michuano
ya Kombe la FA, bado kinamtesa.

Yanga ilifungwa mabao 4-1

na kuondolewa kwenye

mashindano ya Kombe la

FA, na hivyo kupoteza tiketi

yva kushiriki michuano ya

kimataifa inayoandaliwa

na Shirikisho la Soka Afrika

(CAF), msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili, Eymael alise-

ma matokeo ya mchezo wa FA yanaendelea

kumuumiza kwa sababu wameshindwa

kutimiza malengo waliyokuwa nayo baada

ya awali kushindwa kuchukua taji la Ligi

Kuu Tanzania Bara msimu huu.
Eymael alisema mbali na kukosa tiketi ya
kushiriki michuano ya CAF, timu yake pia

Yanga bado yaweweseka

® ® ® Kocha wake Mbelgiji afunguka kichapo
dhidi ya watani zao, Simba pia imewakosesha...

imepoteza fedha ambazo wangepata baada
ya kuifunga Simba na kuchukua kombe hilo.

Mbelgiji huyo alisema anahitaji kuende-
lea kurekebisha mapungufu ya kikosi chake
ili wapate ushindi katika michezo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyobakia na hatimaye
kumaliza msimu kwa heshima.

“Timu imecheza vizuri na kupata ushindi,
lakini bado nafasi ya ulinzi haijaimarika, na-
takiwa kufanyia kazi kwa sababu ukiangalia
mechi unaona mabeki wanaruhusu mabao,
kama leo (juzi) dhidi ya Singida United,
tumeruhusu wapinzani wetu kupata bao,”
alisema Eymael.

Kocha huyo alisema matokeo dhidi ya
Singida United yamewarejesha katika na-
fasi ya pili, lakini bado matokeo ya mchezo
wao na Simba hawezi kuyasahau kutokana
na kuwaondoa kwenye malengo.

“Ushindi huo ni sawa, ila tulitakiwa ku-
pambana katika mchezo dhidi ya Simba,
tumepoteza nafasi ya kushiriki michuano
ya kimataifa pamoja na fedha ambazo

tungepata katika FA, tunateseka,” alisema
kocha huyo.

Hata hivyo aliwapongeza nyota wake kwa
kucheza vizuri katika mchezo huo wa juzi
ingawa bado safu ya ulinzi inaendelea ku-
ruhusu mabao kila wanaposhuka dimbani.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji wa
Kampuni ya GSM, Hersi Said, amewataka
mashabiki wa klabu hiyo kutulia na kushi-
kamana ili dhamira ya kuboresha timu yao
kwa ajili ya msimu ujao ikamilike.

Said alisema wamepoteza mechi yao dhi-
di ya Simba, lakini maisha mengine lazima
yaendelee kwa sababu kwenye soka kuna
kupata na kukosa.

“Kwetu matokeo ya mechi dhidi ya Simba
yamepita, kwa sasa tunaendelea kujipanga
kuhakikisha kikosi kinakuwa imara na
bora kwa ajili ya msimu ujao, tunawaahidi
msimu ujao hawataambulia chochote,” Said
alisema.

Aliahidi GSM itahakikisha mchakato wa
usajili unafanyika kwa umakini na kiwango
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cha juu kwa kutekeleza mapendekezo ya-
takayotolewa na benchi la ufundi la timu
hiyo.

“Kipigo cha Simba ni kikubwa, kwa ma-
tokeo yale tumepata nafasi ya kujifunza,
tushikamane na wote tuwe na dhamira ya
pamoja kuboresha timu yetu kwa ajili ya
msimu ujao, tusonge mbele na yale ya Sim-
ba yamepita,” Said alisisitiza.

Baada ya Yanga kutolewa kwenye mi-
chuano hiyo ya FA, sasa Namungo FC ya
Lindi ambayo imetinga fainali, imepata
tiketi ya kuiwakilisha Tanzania Bara katika
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika
huku Mabingwa wa Ligi Kuu, Simba wak-
ienda kupeperusha bendera ya nchi kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
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