SUPA JACKPOT Papa

+1,096,041,286 Francis

kwa 1zs. 1000 1! alazwa
- 1ol :_' ES‘SZI?UAAPA SpOftPeSOCUTZ h O S p I ta I I n I 121303 BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
S oo D A UPENEE WAKE
it APPYETU! | "*150*87# 2] | Bosi COSTECH: Miaka miwili Kiserikali

unaneglgbei(a kwa teknolojia uchumi

da kuhudumia nchi Kiufu

. ljumaa Machi 31, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Nipashe

ISSN 0856 « Na. 0581266 www.ippmedia.com MMNGA M JAMII
) o ) : 0745 700710
; nipasheTZ
The Guardian digital nipasheTZ nipasheTZ P LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

Neema Tanzania

e Ni ziara ya Kamala, Dola milioni 560 kumwagwa, biashara kupaa...

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Makamu wa Rais wa Marekani, Kamala Harris, wakati wakizungumza na
waandishi wa habari, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. Picha ndoegeo: Makamu wa Rais, Kamala Harris akipunga
mkono kwa furaha baada ya kuwasili katika ukumbi wa Kikwete Ikulu. PICHA: IKULU
UKURASA WA 3
VAKUKURY vABAIN Mahakama:
MIRADI YA TRIL. 5.6/- ¢
UTEKELEZAJI WAKE DUNI

TAASISI ya Kupambana na Wabunge 9

Kuzuia Rushwa (TAKUKURU),
kwa kipindi cha 2021/2022

madiwani
Utapeli mpya hakuna
wafanyabiashara kupita bila
Wa fariaxoo kupingwa
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HABARI KITAIFA

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akisal-
imiana na
Balozi wa
Uingereza
nchini,
David Con-
car, kabla
ya mazun-
gUmzo yao,
Zanzibar
jana. PI-
CHA: IKULU

N
Marekani yatangaza

- neema kwa Tanzania

Na Elizabeth Zaya

NI neema kwa Tanzania. Ndi-

vyo inavyoonekana kutokana

na ziara ya Makamu wa Rais wa
Marekani, Kamala Harris, kuto-
kana na ahadi za kutoa misaada

ya fedha na kuimarisha biasha-

Wabunge, madiwani hakuna kupita bila kupingwa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Masijala Kuu Dar es Salaam ime-
batilisha vifungu vinavyoruhusu
wabunge, madiwani na wenyevi-
kitongoji kupita bila kupingwa
katika uchaguzi.

Vifungu hivyo ni kinyume na
Katiba, vinakiuka Ibara ya 21(1)
na (2) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
mbele ya jopo la majaji watatu,
Jaji John Mgetta, Jaji Dk. Benhaji
Masoud na Jaji Edwin Kakolaki
baada ya kupitia maombi ya
kupinga vifungu hivyo vya She-
ria ya Uchaguzi na majibu ya wa-
jibu maombi.

Naibu Katibu Mkuu wa ACT -
Wazalendo, Joram Bashange, ali-
wasilisha maombi dhidi ya Mwe-
nyekiti wa Tume ya Uchaguzi
(NEC) na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Katika maombi yake Bashange
aliambatanisha hati ya kiapo ali-
yoapa na mjibu maombi alijibu
akiambatanisha na hati ya kiapo
kinzani kilichoapwa na Fausta
Mahenga.

Katika maombi yake Bashange
anapinga uhalali wa kikatiba wa
kifungu cha 44 cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura. 343 na
kifungu cha 45(5) na 13(7) cha
Sheria ya Uchaguzi Serikali za
Mitaa sura ya 292.

Bashange anadai kwa kuruhu-
su wagombea wasio na upinzani
kama ilivyosemwa hapo awali,
vifungu vinavyopingwa vinaki-
uka haki za raia kupiga kura
kuwachagua wawakilishi. Ina-
daiwa masharti hayo yanakiuka
ibara ya 21(1) na (2) na Ibara ya
26(1) ya Katiba.

Kwa mujibu wa Katiba Ibara
ya 21(1) bila kuathiri masharti ya
Ibara ya 39, 47 na 67 ya Katiba
ya Sheria za nchi kuhusiana na
masharti ya kuchagua na kuch-
aguliwa au kuteuliwa kushiriki
katika shughuli za utawala wa
nchi, kila raia wa Jamhuri anayo
haki ya kushiriki ama moja kwa
moja au kwa kupitia wawakilishi
waliochaguliwa na wananchi
kwa hiari yao kwa kuzingatia

utaratibu uliowekwa na sheria.

Ibara ya 21(2) inasema kila
raia anayo haki na uhuru wa
kushiriki kwa ukamilifu katika
kufikia uvamuzi wa mambo ya-
nayomuhusu yeye, maisha yake
au yanayolihusu taifa.

Ibara ya 26(1) inasema kila
mtu ana wajibu wa kufuata na
kuitii Katiba na Sheria za Jam-
huri ya Muungano.

Mahakama baada ya kusikiliza
hoja za pande zote mbili ilian-
galia vile vile katika Ibara 76 na
77(1) ya Katiba kuhusu matakwa
ya kufanya uchaguzi katika kila
jimbo na wananchi kushiriki ka-
tika uchaguzi huo kwa kina.

Ibara ya 76 inasema kila baada
ya Bunge kuvunjwa kutakuwa
na uchaguzi wa wabunge katika
majimbo yote ya uchaguzi.

Ibara ya 77(1) ya Katiba inase-
ma wabunge wanaowakilisha
majimbo ya uchaguzi watach-
aguliwa na wananchi kwa ku-
fuata masharti ya Katiba hiyo
na vile vile masharti ya sheria
iliyotungwa na Bunge kwa mu-
jibu wa Katiba kuhusu wabunge
wanaowakilisha majimbo ya
uchaguzi.

“Tunakubaliana na mwom-
baji kwamba sheria iliyotungwa
kudhibiti uchaguzi wa wabunge
wanaowakilisha maeneo inapas-
wa kuzingatia maagizo ya Katiba
ambayo kwa lazima kutoa haki
ya kupiga kura kama njia ya
kupata wabunge wa Bunge lin-
alowakilisha majimbo ya uch-
aguzi,” lilisema jopo.

Jopo lilisema katika kupitia
Katiba hawakuweza kupata cho-
chote kinachoruhusu utaratibu
unaohitaji wagombea ambao
hawajapingwa au wasiogombea
kuchukuliwa na kutangazwa.

Mahakama inasema kutokana
na hoja zilizotangulia mwombayji
anayo hoja ya kutosha kuonye-
sha kuwa masharti yaliyopingwa
yanakiuka ya kifungu cha 21 cha
Katiba inapoanzisha mambo
mapya au hali zinazowabana
watu kutumia haki ya kupiga
kura kumchagua mgombea
aliyependekezwa na chama ka-
tika jimbo au kata ambayo kuna
mgombea pekee.

Mahakama ilisema katika hoja
za wajibu maombi haijaonyesh-

wa jinsi masharti yanayopingwa
yanavyofaa ndani ya madhu-
muni yoyote ya utoaji haki, hai-
kuonyeshwa jinsi uokoaji wa
gharama za serikali kwa kutoji-
husisha na uchaguzi na mgom-
bea aliyependekezwa hapigiwi
kura kuwa iko ndani ya vipenge-
le vyovyote vya ibara ya 30(2) ya
Katiba kama wanavyodai.

Jopo lilisema hata kama
imeonyeshwa hivyo, bado Ma-
hakama haijashawishika kwa
kuwa mwombaji anachotafuta
katika maombi yake ni kuhusu
anayelalamikiwa, mfumo huo
unaathiri maslahi ya umma.

Pia hawaoni kitu chochote
halali ambacho kilikuwa kinaku-
sudiwa kuafikiwa katika sheria
hiyo zaidi ya kuanzisha kundi la
wabunge na madiwani waliotan-
gazwa kuchaguliwa bila kuping-
wa. “Kwa kuzingatia upungufu
katika hoja za wajibu maombi
kuhusu utumikaji wa masharti
ya kuokoa gharama, tunakubali
kuwa masharti yaliyopingwa
hayapo katika ibara ya 30(1) na
(2) ya Katiba kama inavyodaiwa
na walalamikiwa.

“Tunakubali kuwa vifungu
vilivyopingwa vinakiuka Katiba
na wajibu maombi hawakuweza
kutoa uthibitisho wa kuonyesha
kwamba masharti yaliyotajwa ni
muhimu na yamo katika kifungu
cha 30(2) cha Katiba.

“Katika suala hili, hatuna
chaguo lingine isipokuwa kuz-
ingatia ibara ya 64(5) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano ya
Tanzania kuhusu masharti yali-
yopingwa.

“Mahakama inaona hoja zi-
lizowasilishwa zinatosha kuon-
doa vifungu vinavyopingwa kwa
manufaa ya mwombaji.

“Kwa sababu zilizotajwa hapo
juu, maombi yanakubaliwa, tu-
natangaza kwamba masharti
ya kifungu cha 44 cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, sura 343 na
vifungu 45(2) na 13(7) vya She-
ria ya Uchaguzi wa Serikali ya
Mitaa, sura ya 292 ni kinyume
cha Katiba hivyo basi ni batili
kwa kukiuka masharti ya ibara
ya 21(1) na (2) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
kama ilivyorekebishwa mara
kwa mara,” lilisema jopo.

ra kati ya nchi hizo mbili.

Hayo yalibainika jana Tkulu,
Dar es Salaam, katika mkutano
kati ya kiongozi huyo na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Kupitia mkutano huo wa
pamoja, Tanzania na Marekani
zimetangaza kuanza rasmi
majadiliano ya kuimarisha bi-
ashara baina yao katika mae-
neo makuu manne na kwamba
Marekani inakusudia kutoa Dola
za Kimarekani milioni 560 ziki-

: wamsaada kwa Tanzania katika

mwaka wa fedha wa 2023/24.
Majadiliaono hayo ambayo

nchi hizo zimefungua ni katika

kuimarisha uchumi wa kidiji-

¢ tali, kuyafikia masoko ya Mare-

kani, mabadiliko ya kanuni na
mazingira ya biashara na ziara
za kibiashara.

Aidha, nchi hizo leo zita-

¢ tiliana saini makubaliano hayo

kupitia wizara zenye dhamana
za viwanda na biashara yakilen-

ga pia kushughulikia vikwazo
: vinavyokwamisha kuongezeka

kwa biashara na uwekezaji na
kupanua maeneo hayo katika
kipindi cha miaka mitatu.

Rais Samia alisema majadil-
iano hayo yataanzisha vikosi
kazi vyenye wawakilishi kutoka
Ubalozi wa Marekani nchini na
serikali ya Tanzania, vikifuati-

: wa na mkutano wa mwaka wa
¢ wakuu wa taasisi kujadili jinsi
¢ ya kukuza na kuimarisha ush-

irikiano wa kibiashara.

“Hati ya makubaliano ita-
kayotiwa saini kati ya benki ya
EXIM ya Marekani na serikali ya
Tanzania, itaongeza ushirikiano

. wa kibiashara kwa kuziwezesha

kampuni za Marekani kuleta
Tanzania bidhaa na huduma

: bora za kibunifu na itawezesha

upatikanaji wa hadi Dola milio-

ni 500 kugharimia upelekaji wa

huduma na bidhaa Tanzania.
“Pia itasaidia upelekaji wa

bidhaa na huduma hizo ka-

tika sekta mbalimbali hususani
miundombinu, usafirishaji,

teknolojia ya kidijitali, nishati

na miradi ya nishati jadidifu.
Pia itasaidia kuimarisha na
kuongeza fursa za kiuchumi na
kukuza ajira Tanzania na Mare-
kani,” alisema.

MISAADA KIBAO

Kamala alisema nchi yake
inathibitisha azma ya kuhuisha
ubia na ushirikiano na Afrika
na kujenga dhamana ambayo
EXIM imepewa na bunge la
Marekani ya kuongeza na kui-
marisha uhusiano kati ya wa-

fanyabiashara wa Marekani
wanaouza bidhaa na huduma
nje ya Marekani na Afrika hasa
kusini mwa Jangwa la Sahara.

Miongoni mwa mambo am-
bayo Marekani imeahidi kupitia
kiongozi hiyo kwa Tanzania ni
pamoja na kutoa Dola milioni
moja kwa ajili ya miradi ita-
kayohimiza kuondolewa kwa
vikwazo dhidi ya uhuru wa ku-
jieleza na ule wa vyombo vya
habari.

Ahadi nyingine ni kusaidia
azma ya Tanzania ya kuima-
risha demokrasia kuelekea
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka 2024 na uchaguzi mkuu
mwaka 2025. Kupitia azma hiyo,
Marekani imeahidi kutoa Dola
400,000 kusaidia Kituo cha
Demokrasia Tanzania (TCD),
kuwawezesha wadau kujadili
zaidi mageuzi ya kidemokrasia
na kisheria.

Marekani pia imeahidi kutoa
Dola milioni 84 kusaidia uz-
induzi wa programu ya miaka
mitano ya Heshimu Bahari
ambayo inalenga kuimarisha
uthabiti wa kiikolojia na tija ka-
tika mfumo wa ikolojia ya baha-
ri Tanzania. Pia imeahidi kutoa
Dola milioni 16 kuwezesha kuz-
indua mradi wa kilimo tija un-
aolenga kuwasaidia wakulima,
hususani wanawake na vijana.

Pia aliahidi nchi hiyo kutoa
Dola milioni 433 katika miaka
miwili ijayo kusaidia mapam-
bano dhidi ya Ukimwi, Dola
milioni 39 katika mwaka mmaoja
ujao kupambana na malaria na
Dola 600,000 kufanya kazi na
kampuni binafsi za mawasiliano
ili kupanua huduma ya nishati
safi na umeme katika zahanati
miji midogo magharibi, kati na
kusini mwa Tanzania.

Ahadi nyingine ni kutoa Dola
milioni 26 ili kuimarisha uwezo
wa Tanzania kuzuia, kubaini na
kukabiliana na milipuko ya ma-
gonjwa ya kuambukiza na kush-
irikiana na Tanzania kupamba-
na na mlipuko wa ugonjwa wa
Marburg ambao uliibuka hivi
karibuni Kagera.

PONGEZI KWA SAMIA

Marekani, kupitia kwa Ka-
mala, ilipongeza jitihada zilizo-
chukuliwa na Rais Samia ka-
tika kuimarisha demokrasia na
uhuru wa kujieleza na kwam-
ba inaunga mkono kikamilifu
ajenda ya Tanzania ya mageuzi
ya kidemokrasia.

Alisema Marekani inathibiti-
sha ubia imara kati yake na Tan-
zania na itaimarisha zaidi ush-
irikiano katika biashara, jitihada
za kutafuta ufumbuzi kuhusu
usalama na uhakika wa chaku-
la, ulinzi wa baionuai za majini,
uwekezaji kwa wanawake na vi-
jana, afya na demokrasia.
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Waziri wa Uwekezaji, Viwanda, Biashara, DK. Ashatu Kijaji (wa pili kushoto) na ujumbe
wake wakipata maelezo kutoka kwa mtaalamu wa maabara wa Kiwanda cha Tanzania Bio-
tech Products Limited (TBPL) cha Kibaha mkoani Pwani, Jovin Magayane (kushoto), kuhusu
namna sampuli mbalimbali zinavyopimwa ndani ya maabara ya kiwanda hicho ili kuzalisha
vivadudu vya kuangamiza mazalia ya mbu, walipotembelea jana.

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Utapeli mpya unavyoliza
wafanyabiashara Kariakoo

Na Jenifer Gilla

WAFANYABIASHARA wa eneo
la Kariakoo wamelalamikia
kuibuka kwa wimbi la utapeli wa
pesa na wizi wa mali unaofanywa
na watu wanaodaiwa kuwa ni
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, hali inayowarudisha
nyuma kimaendeleo.

Imedaiwa kwamba watu hao
wamekuwa wakiingia katika
maduka ya wafanyabiashara hao
kwa njia ya kununua mzigo
baadaye kuomba kuanzimwa
kiasi kidogo cha pesa za Kitanza-
nia na kuacha kiasi kikubwa cha
Dola za Kimarekani ambacho
baadaye hubainika kuwa ni feki.

Mmoja wa waliokumbwa na
utapeli huo juzi, Betty Mmari,
anayefanya biashara ya nguo na
viatu, alisema walifika wanawake
wawili wenye asili ya Congo kwa
lengo la kununua nguo. Baada ya
kufika walichagua magauni 10 ki-
sha wakamwambia watatumia
muda mwingi kuchagua nguo
kwa kuwa wamegundua kuwa
ana nguo nzuri.

Alisema watu hao walim-
womba awaazime Sh. milioni 28
ili wakamalizane na mfanyabi-
ashara mwingine ambaye wame-
shachagua mzigo na kuuacha
kwa makubaliano kuwa watam-
wachia Dola 20,000 (karibu Sh.
milioni 50 za Kitanzania) ili
wakirudi waongozane benki
kubadilisha na kumlipa fedha
zake na za mzigo waliochagua.

“Waliniambia wakisham-
lipa watarudi ili wachukue pesa
zao (Dola 20,000) waende na
msaidizi wangu benki waka-
zichenji kisha wanilipe pamoja
na hela ya mzigo waliochagua
hapa. Nilikubali kwa kuwa hela
wanayoiacha ni kubwa kuliko
wanayochukua, halafu sijawahi
kusikia utapeli wa aina hii hapa
Kariakoo,” alisema.

Baada ya kukubaliana walimpa

zile Dola 20,000 na akazihesabu
na kujiridhisha kuwa zimetimia
na ni halali kisha akazirudisha
kwenye mfuko kisha akainama
kuchukua pesa za Kitanzania ili
awape ndipo wakambadilishia
ule mfuko na kumpa wenye pesa
feki.

“Kumbe walikuwa na mfuko
mwingine pembeni wenye hela
feki, wakaweka hela halali dola
204 tu (Sh.475,000). Hizo dola
100 waliweka mwanzo halafu
dola moja zilikuwa nne wakazi-
weka katikati na kuzichanganya
na makaratasi,” alisema.

Mmari alisema baada ya ku-
wapa hizo pesa, waliacha mzigo
waliouchagua na kumwambia
watarudi baada ya dakika 15 laki-
ni zikapita saa mbili hawakurudi
ndipo akapata wasiwasi na kuz-
iangalia tena zile fedha hatimaye
akagundua kuwa ni feki.

Alisema baada ya kugundua
aliwashirikisha majirani zake
na kwenda kuangalia kwenye
kamera na anayehusika na kam-
era aliwatambua wanawake hao
kuhusishwa na utapeli mara kwa
mara.

“Hii ni mara ya tano sasa
napokea watu wanaokuja kuan-
galia wahusika waliotapeli kwe-
nye kamera na kila anayekuja
tunakamata sura hizi mbili.
Hawa watu wameshatapeli watu
wengi Kariakoo sema tu watu
hawapeani hizi taarifa,” alisema
John Silayo, mhusika wa kamera.

Mfanyabiashara wa viatu vya
kiume katika eneo hilo, Irene
Mosha, naye alitoa ushuhuda
wa kutapeliwa takribani Dola
20,000 (Sh. milioni 47) na watu
hao kwa aina aliyoibiwa Mmari
mwaka 2020 hali iliyomwacha
na madeni hadi leo.

Alisema ilikuwa ngumu kuwa-
tilia shaka watu hao kwa kuwa
Wacongo ni watu wanaoaminika
katika soko hilo kutokana na
kujijengea uaminifu wa muda

mrefu na wafanyabiashara lakini
kuna kundi linatumia mwanya
huo kutapeli.

“Hawa wanaonekana mtandao
wao ni mkubwa pia wanaweza
kuwa si Wacongo bali Watanza-
nia wanaojua hiyo lugha. Wa-
likuja wanawake wawili hapa
dukani wakaniambia  hivyo
hivyo niwape pesa wakalipe wa-
kaniachia za kwao nikahesabu.
Kitendo cha kwenda kuazima
hela kwa jirani ili niongezee wa-
kanibadilishia na kuniachia feki,”
alisema.

Naye mfanyabiashara Amani
Musa alisema mwaka jana alisali-
mika kutapeliwa dola 15,000 (Sh.
milioni 34.9) na watu hao kwa
njia hiyo waliofanyiwa wenzake.
Alisema kilichomwokoa ni kuwa
hakuwa na kiasi walichokuwa
wanakitaka badala yake walim-
wibia nguo 20.

Mfanyabiashara huyo alili-
omba Jeshi la Polisi kuwasaka na
kuwatia mbaroni watu hao ili
kukomesha vitendo hivyo kwa
kuwa vinaelekea kuua uaminifu
wa kufanya biashara na wageni.

“Tumefanya biashara na Wa-
congo, Wamalawi, Wazimbabwe
na Wanyarwanda kwa uaminifu
mkubwa kwa muda mrefu lakini
sasa kuna watu wachache wana-
taka kuharibu huu uaminifu. Tu-
naomba Jeshi la Polisi litusaidie
katika hili,” alisema Musa.

Akizungumzia madai hayo,
Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Muliro Jumanne, alisema bado
hawajapata taarifa yoyote kuhu-
su suala hilo na kuwataka wale
wote waliotapeliwa kutoa taarifa
na jeshi litashughulikia.

Alisema polisi wana mifumo
imara ya kushughulikia mata-
tizo kama hayo, hivyo taarifa
zitakapowafikia watawasaka
watu hao na sheria itafuata
mkondo wake.

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Kupambana na

Kuzuia Rushwa (TAKUKURU),
¢ kwa Kkipindi
¢ katika ufuatiliaji wa miradi ya
: maendeleo 1,548 yenye thamani
:ya Sh. trilioni 5.64 ikiwamo 237
¢ ya UVIKO-19, ilibaini ina upun-
¢ gufu na utekelezaji wake kuwa
: duni.

cha 2021/2022

Imetaja upungufu huo kuwa

: ni kutozingatiwa kwa michoro,
: ubora wa kazi na vifaa visivyori-
: dhisha kutokana na usimamizi
¢ dhaifu huku Sheria ya Ununuzi
¢ ya Umma ya mwaka 2017 na
¢ Kanuni za Mwaka 2013 kuto-
¢ fuatwa.

Mkurugenzi Mkuu  wa

© TAKUKURU, Salum Hamduni,
. aliyasema hayo juzi, Tkulu, ji-
¢ jini Dar es Salaam, akimkabidhi
¢ Rais Samia Suluhu Hassan, ri-
: poti ya taasisi hiyo kwa mwaka
1 2021/2022.

Alisema kwenye mradi wa

: UVIKO-19 ilibainika baadhi ya
: vifaa vilinunuliwa kwa gharama
¢ kubwa kuliko zilizopo sokoni,
¢ akisema kati ya sababu za mi-
: radi hiyo kutekelezwa chini ya
kiwango ni pamoja na mingi
¢ kutekelezwa na ‘Force” akaunti,
* huku maofisa wengi kutojua
: sheria ya akaunti hiyo.

“Lengo la TAKUKURU ni ku-

¢ fanya ufuatiliaji huu ni kuona
¢ fedha, miradi na mtiririko na
: makadirio ya vifaa vya ujenzi
: kwenye sekta mbalimbali, iki-
: wamo miradi
: Bwala la Mwalimu Nyerere la
¢ uzalishaji umeme pamoja na
¢ Reli ya Kisasa (SGR),” alisema
¢ Hamduni.

ya kimkakati

Pia alisema taasisi hiyo ili-

¢ ifikia miradi ya ujenzi wa vituo

. TAKUKURU yabaini miradi ya
. tril. 5.6/- utekelezaji wake duni

vya rasilimali kata, 70 ya maji
nchini yenye thamani ya Sh.
bilioni 60.7 pamoja na inay-
otekelezwa kwa fedha zilizo-
tolewa kwa kila jimbo, miradi
483 ya Sh. bilioni 248.45, fedha
za mpango wa maendeleo na
ustawi na UVIKO-19.

Hamduni alisema, katika
eneo la utekelezaji wa majuku-
mu yake kwa kipindi hicho uli-
lenga pia kuzuia rushwa, kutoa
elimu, kushirikiana na wadau,
tathmini na mwelekeo wa mwa-
ka 2022/2023.

“Uchambuzi wa mifumo
739 ilifanyika kubaini mianya
ya rushwa. Tulifanya ucham-
buzi wa mifumo ya usambazi,
udhibiti vifaa vya afya, mikoa
ya Mbeya, Kilimanjaro na Dar
es Salaam. Hospitali zilizofikiwa
ni Kibon’goto, KCMC, Hospitali
ya Kanda ya Mbeya na Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH),
MOI na ORCI. “Pia tulizifikia
hospitali za wilaya na vituo na
zahanati, MSD...uchambuzi huu
ulibaini baadhi ya mifumo ya
afya inaathiriwa na kutofuatwa
kwa mwongozo wa matumizi
ya fedha, kwamba asilimia 50
ya mapato itumike kununulia
dawa,” alisema Hamduni.

Kadhalika, alisema taasisi
ilibaini kuna usimamizi duni
pamoja na kutotumiwa mfumo
wa kielektroniki katika hudu-
ma. “Tulibaini kuna maeneo
ya vihatarishi vya rushwa am-
bayo ni eneo la Forodha, Ma-
pato katika Bandari na ukaguzi
bandarini unaofanywa na Shiri-
ka la Viwango Tanzania (TBS),
TANRODS na Mawasiliano. Tuli-
baini pia kuna imani potofu kwa
watendaji wakiamini bandarini
ni mahali pa kuchuma,” alisema
Hamduni.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

DS00TG GP/NRB23609

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 36.2
Upana - mita 7.50
Kimo - mita 4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 03.04.2023 kampuni ya CEVA
INTERFREIGHT (T) LTD itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Bandari ya Dar Es Salaam kuelekea Mzenga gari hizo zenye
namba za usajili: NRB69149/NRB43293, NRB97300/NRB15200,

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga Kupitia
Morogoro Road. Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 usiku
mpaka saa 11:00 Alfajiri) kutoka Bandari ya Dar Es Salaam mpaka Mlandizi
kutoka Mlandizi Kwenda Mzenga magari yatasafiri muda wa mchana
(Kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
30.03.2023

117348702
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Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA), Thomas Ngawaivya (katikati),
akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, akiishauri serikali kuchukua hatua kali za
kisheria dhidi ya wanaojihusisha na vitendo vya ushoga. Wengine ni wajumbe wa taasisi hiyo, Neema
Gabriel (kulia) na Precalina Mafole. PICHA: SABATO KASIKA

Wachumi, wanasiasa watoa maoni
ripoti ukaguzi CAG, TAKUKURU

Na Jenifer Gilla

WATAALAMU wa uchumi na wana-
siasa wameishauri serikali kuboresha
mifumo iliyoko kwenye taasisi na mi-
radi ya maendeleo nchini ili kudhibiti
utendaji kazi wa watumishi na kuepu-
ka hasara za makusudi zinazotokana
na kutowajibika ipasavyo.

Sambamba na hilo, wamepongeza
mapendekezo ya kutaka kuundwa
kwa tume ya kuchunguza fedha za
‘plea bargaining’ kwamba kwa kufan-
ya hivyo kutaongeza uadilifu kwa wa-
tumishi wa taasisi za serikali.

Ushauri huo ulitolewa jana ikiwa
siku moja baada ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kuwasilisha
ripoti za mwaka wa fedha 2021/22 kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, Tkulu, Dar
es Salaam juzi.

Ripoti  hizo  zilionyesha  ku-
wapo madudu yakiwamo matumizi
mabaya ya fedha katika taasisi za
umma na miradi ya maendeleo, hali
inayochangia kuitia serikali hasara na
kurudisha nyuma maendeleo.

Kiongozi wa ACT- Wazalendo, Zitto
Kabwe, amepongeza mapendekezo
ya kuundwa kwa tume ya kuchunguza
fedha za ‘plea bargaining’. Alisema
tume hiyo ikiundwa itapitia malala-
miko ya watu wote ambao walilip-
ishwa fedha na DPP kwa mtindo wa
kukiri makosa na kulipa fedha hizo
serikalini.

Kupitia ukurasa wake wa ‘Twitter’
jana, Zitto aliandika: “Aprili 13 tukiwa
tunachambua taarifa ya CAG kwa
mwaka unaoishia Juni 2020, tulitoa
mapendekezo ya kuundwa kwa tume
ya kuchunguza uporaji kupitia plea
bargain. Tunampongeza sana CAG
Charles Kichere kwa kulifanyia kazi
pendekezo letu.

“Tulisema wote watakaobainika
kuwa walionewa warudishiwe fedha
zao na rekodi zao za jinai zifutwe. Tu-

najua watu wengi tu walionewa waka-
toa pesa wakalipishwa, watu walitoa
michango mingi kununua uhuru wa
watu walioonewa.”

Alisema ni muhimu pia ikajulikana
kuwa fedha zilizokuwa zikilipwa kwa
wale waliokosa hazikupaswa kwenda
kwa DPP na badala yake zilistahili
kwenda Hazina ambako mlipaji ange-
peswa risiti ya malipo aliyofanya

Mtaalamu wa uchumi, Prof. Sam-
wel Wangwe, alisema matumizi ma-
baya ya pesa katika taasisi na miradi
ya maendeleo ya serikali pamoja na
mambo mengine yanatokana na
kutokuwapo na mifumo thabiti ya
udhibiti, hivyo kusababisha baadhi ya
watumishi kutowajibika ipasavyo.

Kutokana na hali hiyo, aliishauri
serikali kuongeza nguvu katika mifu-
mo hiyo ili kuwabana watumishi iki-
wamo kuwafuatilia namna wanavyo-
fanya kazi zao.

Alisema udhibiti huo pia unaweza
kufanyika kwa kuandaa utaratibu wa
kupata maoni kutoka kwa wananchi
wa kawaida wanaohudumiwa ili kujua
utendaji kazi wa watumishi husika.

Aidha, alisema serikali inatapaswa
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara
kuangalia pesa inayotumika kuende-
sha miradi kama inaendana na thama-
ni ya miradi yenyewe.

“Ni mambo yanayopaswa kufanyika
mara kwa mara bila kumsubiri mkagu-
zi mkuu, yakifanywa mapema ni rahisi
kudhibiti upigwaji kuliko yakifanyika
mara moja au mbili kwa mwaka,”
alisema Wangwe.

Kuhusu maagizo ya Rais kufungwa
mashirika ya umma yanayoonekana
kuwa mzigo, serikali Prof. Wangwe
alisema ni vyema yakafanyiwa uchun-
guzi kwanza ili ionekane tatizo hasa
liko wapi. Alisema kama tatizo litaone-
kana liko kwa watu basi wawajibishwe
na kuwekwa wengine wenye weledi
na kama yataonekana yamepitwa na
wakati yabinafsishwe.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa Taasisi

ya Uongozi na Maendeleo ya Ujasiri-
amali (IMED), Dk. Donath Olomi, alise-
ma kuna haja ya kuzipa nguvu taasisi
zinazokemea matumizi mabaya ya
fedha za umma kama vile TAKUKURU,
Bunge, vyama vya upinzani na vyom-
bo vya habari.

“Vyombo hivi vina uwezo wa kufan-
ya makubwa isipokuwa kuna mahali
vinabanwa. Vipewe nguvu na uhuru
wa kukemea suala hili, visiminywe
na katika hili kama Katiba ya nchi
ikitumika vizuri kila kitu kitakwenda
sawa,” alisema Dk. Olomi.

Dk. Donath Olomi alisema ni wakati
wa serikali kuandaa sera na utaratibu
mzuri wa kimfumo zitakazoongoza
uwapo wa mashirika ya umma, ili
yaanzishwe pale kunapokuwa na ula-
zima badala yake sekta binafsi zifanye
kazi hizo.

“Kitu kinachoweza kufanywa na
sekta binafsi hakuna haja ya kufanywa
na serikali kwa sababu ina mambo
mengi ya kufanya. Kusipokuwa na
sera na miongozo, unaweza kufunga
mashirika, akaja kiongozi mwingine
akayafufua,” alisema.

Aidha, aliishauri serikali kuipa
kazi kampuni iliyopo nje ya nchi ya
kuzimamia mifumo ya Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na Bandari
ili ishabihiane kwa kuwa tatizo hilo
linatokana na kutokuwapo na uwazi,
uwajibikaji na usimamizi mzuri kuan-
zia bodi hadi wizara husika.

Kauli  hiyo iliungwa mkono na
Mhadhiri wa Chuo Kikuu Mzumbe,
Ndaki ya Dar es Salaam, Dk. Godber-
tha Kinyondo, aliyeishauri serikali
kuboresha mitandao ya kiutendaji
katika taasisi hizo ili kusimamia ip-
asavyo uwazi na kuondoa sintofaha-
mu ya kiutendaji.

Alisema taasisi hizo zinapaswa ku-
weka pembeni ushindani na kufanya
kazi kwa ushirikiano kwa kuwa zote
zina lengo la kuongeza mapato, kuku-
za uchumi na kuiletea nchi maende-
leo.

Makandarasi wapongeza
agizo la Rais Samia

Na Maulid Mmbaga

MAKANDARASI wamepongeza kauli na maele-
kezo yaliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan
kuhusu kulipatia ufumbuzi tatizo la kuchelewesh-
wa kwa malipo ya makandarasi wanaotekeleza
miradi mbalimbali.
ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali
(CAG) na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kwa mwaka 2021/22, Rais
Samia aliwaagiza makatibu wakuu na maofisa
masuhuli kuhakikisha wanalipa fedha za ma-
kandarasi kwa wakati.

Pia aliwataka kujiepusha na ucheleweshaji una-
osababisha riba na kwamba suala hilo linawarudi-
sha nyuma makandarasi na kuchelewesha miradi.

Ripoti ya CAG ilionyesha kuwa katika mwaka
huo wa fedha, Sh. milioni 418 zilitumika kulipa
makandarasi riba kutokana na kucheleweshwa
kwa malipo.

Akizungumza na Nipashe jana, msimamizi wa
Njombe unaotekelezwa chini ya Wakala wa Nisha-
ti Vijijini (REA), Mhandisi Nicholas Lazaro, alisema
wameipokea vizuri kauli hiyo ya Rais Samia.

“Tatizo la baadhi ya makandarasi kuchelew-
eshewa malipo endapo litafanyiwa kazi, litasaidia
miradi kutekelezwa kwa ubora na kukamilika kwa
wakati kulingana na mikataba husika.

“Makandarasi wengi wanafeli kumaliza miradi
kwa wakati na kwa ubora kutokana na kuchelew-
eshewa fedha. Endapo suala hilo litashughulikiwa,
litasaidia kwa kiasi kikubwa miradi kukamilika
kwa wakati,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Mpito wa Umoja
wa Makandarasi Tanzania (TUCASA), Samuel
Marwa, aliiomba serikali kuangalia upya uweze-
kano wa kuwa na kanuni zitakazotoa mwongozo
kwa makandarasi kulipwa kwa wakati. Alisema
hiyo itawezesha kutekelezwa kwa ufanisi miradi
waliyopewa kwa sababu baadhi hushindwa ku-
tokana na kucheleshewa malipo.

ALICHOSEMA RAIS

Akizungumzia suala hilo, Rais alisema kuna
watu wizarani wanachelewesha malipo ya ma-
kandarasi kwa makusudi ili walipe kwa riba kwa
sababu katika malipo hayo na wao wananufaika.
Alisema endapo makandarasi watalipwa kwa
wakati, watatekeleza kazi hizo kwa ufanisi.

“Makatibu wakuu na maofisa masuhuli tutaka-
bana koo kwenye hili. Haipendezi kila ripoti ya
CAG kuna malipo ya riba. Imagine (fikiria) Sh. mil-
ioni 418 ni riba, haiwezekani malipo hayana tija.
Hizi fedha tungezipeleka kwenye umeme tunge-
peleka huduma kwa watu wangapi?

“Tunahangaika kutafuta pesa ya umeme huku
tunalipa malipo na riba. Mijitu ipo tu haina uzalen-
do, haijali. Wanazalisha riba wanalipa wapate na
cha kwao,” alisema.

Aidha, kwenye suala la malipo ya riba, aliwaele-
keza wanaosimamia kuwa wakali, akisisitiza kuwa
hakuna sababu ya kulipa riba.

“Juzi nilisema makandarasi wadogo wa ndani
sheria ya serikali inasema malipo yatafanywa nda-
ni ya siku 90. Mkandarasi anamaliza kazi yake ana-
leta ‘certificate’ yake mapema anasubiri umlipe
aendelee na kazi yake. Unachelewesha kwa saba-
bu unalindo la siku 90, asipofanya kazi unamgeu-
kia unaenda kusema umeshindwa kufanya kazi.
“..ukimlipa mkandarasi mdogo na yeye huyu ndio
anayeenda Kariakoo, ndio anakwenda kununua
bia, saruji mzunguko wa fedha unakuwapo. Lak-
ini serikali mnabana nina siku 90, huyu mnamwe-
ka na njaa, kazi inachelewa. Hii siyo sawa, naomba
sana wasimamizi mlisimamie hilo,” alisisitiza.
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PIC yabaini tatizo ujenzi

Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PIC), imebaini tatizo
kwenye ujenzi wa barabara ya mwendo
wa haraka (BRT), awamu ya tatu eneo
la daraja la juu la Mfugale, katika maku-
tano ya Barabara ya Nyerere na Mandela
(TAZARA) jijini Dar es Salaam.

Tatizo hilo ni namna barabara hiyo ilivy-
opitishwa katika eneo hilo na kupata wasi-
wasi kwamba ipo hatari ikaja kusababisha
foleni kubwa baada ya kuanza kutumika
na kuondoa maana ya kujengwa kwake.

“Lengo kubwa la kujenga barabara hii ni
kusaidia kupunguza foleni na kurahisisha
usafiri, lakini kwa namna ilivyopitishwa
katika eneo hili, tunaona kwamba itaku-
ja kusababisha foleni kubwa hasa kwa
sababu malori nayo yanatumia njia hii ya
chini kwenda bandarini na kama itatokea
hilo, itakuwa haina maana ya kujenga
barabara ya mwendokasi huku,” alisema
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Naghenjwa
Kaboyoka.

“Hivyo tumeshauri Wakala wa Barabara
Tanzania (Tanroads) kuangalia uweze-
kano wa kutatua hilo kabla ya mradi wake
kumalizika na kuanza kutumika ifikapo
mwaka kesho. Barabara hii inapitisha mal-
ori mengi kwenda bandarini na yanapita
chini, sasa na mwendokasi nao ukipita
chini itakuja kusababisha foleni kubwa
mno na itakuwa haina maana tena.”

Mtendaji Mkuu wa Tanroads, Rogatus
Mativila, alisema wamepokea ushauri uli-
otolewa kamati hiyo na wataufanyia kazi.

“Tutafanyia kazi ushauri huu na
tunaweza kuinyanyua juu zaidi. Lakini
tunafikiria kujenga barabara ya juu katika
makutano ya barabara pale Buguruni.

Tatizo jingine ambalo kamati hiyo ili-
baini ni kuwapo kwa baadhi ya taasisi za
umma zinazokwamisha mradi huo.

Alisema mpaka sasa mradi huo ulitaki-
wa uwe umefikia asilimia 15, lakini uko ny-
uma kwa asilimia 10 na sababu inatokana
na kukutana na vikwazo kutoka baadhi ya
taasisi za umma. “Kuna taasisi ya umma
baada ya mradi kuanza iliweka vikwazo,
yaani mradi umeshaanza na mkandarasi
ameanza kujenga karakana, ikasema ion-
dolewe, akaenda tena eneo jingine nako
akaambiwa aondoe bila kujali muda wote
huo fedha ya serikali inatumika, hii ni
mbaya sana,” alisema Kaboyoka.

“Ombi langu kwa taasisi hizi za umma
ziache kukwamisha miradi kwa sababu
kufanya hivyo ni kupoteza fedha za umma
na pia kunaichelewesha isimalizike kwa
muda unaokuwa umepangwa. Ikumbuk-
we kwamba mradi huu unajengwa kwa
mkopo.”

Ujenzi wa BRT awamu ya tatu mkataba
wake ulisainiwa Machi 17, mwaka jana na
kuanza rasmi ujenzi Agosti mwaka jana,
ukitarajiwa kukamilika baada ya miezi 20,
na kugharimu zaidi ya Sh. bilioni 230.

- I
barabara mwendokasi TAZARA Puma Energy yadhamlrla Kuwekeza

KAMPUNI ya Puma Energy imesema

: imedhamiria kuendelea kuwekeza katika
¢ miundombinu ya kisasa ya viwanja vya
: ndege nchini ili kusaidia ukuaji wa muda
: mrefu na uendeshaji katika mazingira
: salama.

Meneja Mkuu wa kampuni hiyo, Fatma

: Abdallah, alisema jana kuwa Puma Energy
: inawekeza katika ujenzi wa bomba jipya la
: maji ya kusaidia kukabiliana na majanga
: ya moto katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
: mataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam,
* na inapanga kuweka mifumo ya kisasa
: ya kidijitali katika Uwanja wa Ndege wa
¢ Kimataifa wa Abeid Amani Karume mjini
: Zanzibar ili kupunguza ucheleweshaji na
¢ kuimarisha viwango vya huduma.

Alisema: “Duniani kote, huduma za

: Puma Energy katika sekta ya anga zi-
: naaminiwa kwa ufanisi na kwa usalama
: na mashirika ya ndege. Utoaji huduma wa
¢ kampuni ya Puma Energy kwenye viwan-
: ja vya ndege nchini Tanzania umevifanya
¢ kuwa miongoni mwa viwanja vya kisasa,
: salama na vya kutegemewa barani Afrika.”

Fatma alisema kuwa sekta ya usafiri wa

anga ya Tanzania bara na Zanzibar inao-
: nyesha dalili za kuimarika huku kiasi cha
* matumizi ya mafuta ya anga kikiongezeka

_miundombinu ya viwanja vya ndege

Na Mwandishi Wetu

baada ya changamoto ya miaka miwili il-
iyosababishwa na janga la COVID-19.

Kwa muujibuwakampuni hiyo inayofan-
ya kazi katika viwanja vinane vya ndege
nchini Tanzania bara, kiasi cha matumizi
ya mafuta ya ndege kimeongezeka kwa
asilimia 45 mwaka 2022 nchini Tanzania
ikikaribia viwango vya kabla ya COVID-19.
Kwa Zanzibar, matumizi yameongezeka
kwa asilimia 43 katika kipindi hicho cha
mwaka na kuvuka matumizi ya mwaka
2019.

“Kurejea kwa viwango vya juu vya
matumizi ya mafuta ya ndege ni kielelezo
kinachodhihirisha kuwa sekta ya utalii im-
eanza kufanya vizuri nchini kwa upande
wa Tanzania bara na Zanzibar, pia kuna-
toa taswira ya kuongezeka kwa hali ya
kuwa na ari ya uwekezaji miongoni mwa
wadau wa sekta hiyo,” alisema Fatma.

“Utalii unachangia sana ukuaji wa
uchumi wa Tanzania na uwekezaji wetu
wa sasa na uliopangwa katika miundom-
binu na vifaa vya kisasa vya kujaza mafuta
katika viwanja vyote vya ndege nchini
Tanzania umekuwa muhimu sana tu-
naposhirikiana kwa karibu na mamlaka
husika kusaidia mashirika ya ndege ya
ndani na kushawishi mashirika ya ndege
ya kimataifa kuongeza safari za Tanzania,”
alisema.

1. Mechanical Technician
Qualification:

recognised Institution.

Key skills & Abilities:

BONITE BOTTLERS LIMITED

Advertisements of Employment

« Applicant should be a holder of VETA level Il in Mechanical Engineering from a

« Ability to maintain and troubleshooting all the mechanical equipment to acceptable and
approved standards for efficient operation and to ensure smooth running of the line and
service equipment by close communication with other staff.

« Ability to operate machines as directed and to ensure they are running smoothly,
efficiently and kept clean as required.

« Able to work independently with minimum supervision

« Self motivated, flexible person and a good team player.

- Compliance to safety requirement at work place

2. Electrical Technician
Qualification:
« Applicant should be a holder of VETA level Il in Electrical Engineering from a recognised Institu-
tion.

Key skills & Abilities:

- Ability to maintain all the electrical equipment to acceptable and approved standards for
efficient operation, and to ensure the smooth running of the line and service equipment by
close communication with other staff.

- Ability to operate the machines as directed and to ensure they are running smoothly and
efficiently as required and kept clean as required.

- Ability to ensure the correct electrical functioning of electrically operated equipments on
the premises.

« Able to work independently with minimum supervision

- Self motivated, flexible person and a good team player.

- Compliance to safety requirement at work place

v Experience: Six months and above in Mechanical/Electrical field
v Location: Moshi.

Mode of Application:
All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be
sent to the undersigned, to reach him not later than 11/04/2023.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,
P. 0. Box 1352,
MOSHI.

217346202
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OFISI YA RAIS /37 @ \%)
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA ‘\,‘_ t ;} _,"
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA e
TANGAZO
MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
ANAWATANGAZIA WATU WOTE WALIOPATIWA VIWANJA ENEO LA
NYAFULA NA SANGABUYE NA HAWAJAKAMILISHA MALIPO YAO KUWA
ANATOA MUDA WA SIKU 14 KUANZIA TAREHE 29 MACHI 2023 HADI T
APRILI 2023 KUKAMILISHA MALIPO YA VIWANJA HIVYO.
KWAMBA KWA YEYOTE AMBAE ATAKUWA HAJAKAMILISHA MALIPO
NDANI YA SIKU 14 ATANYANG ANYWA KIWANJA NA KITAUZWA KWA
MTU MWINGINE BILA KUPEWA TAARIFA KWA KUWA MUDA WA KULIPIA
KWA WATEJA WOTE UMESHAKWISHA KWA MUJIBU WA ANKARA
(INVOICE) ULIYOJAZA WAKATI ULIPOGAWIWA KIWANJA.
Mkurugenzi wa Manispaa ya llemela, S.L.P 735, Mwanza. Simu Na. +255(28) 2981196, Nukushi:+255(28)
L 2981196, BaruaPepe:md@ilemelamc.go.tz, Tovuti: www.ilemelamc.go.tz )
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MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe dhidi ya
madudu katika ripoti CAG

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, juzi aliwasilisha Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za mwaka
2021/22 kwa Rais Samia Suluhu Hassan Ikulu jijini Dar es Salaam. Ka-
tika ripoti hiyo, kuna mambo mengi yaliyoibuliwa kuonyesha matati-
zo makubwa ya kimfumo na kiutendaji katika serikali na taasisi zake.

Miongoni mwa mambo yaliyoibuliwa katika ripoti hiyo ni mifumo
ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) na ile ya Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) kutokusomana hatua ambayo inatoa
mwanya wa kuvuja kwa mapato. Kama alivyosema Rais Samia baada
ya kupokea ripoti hiyo, bandari ndilo lango kuu la kuipatia serikali
mapato, hivyo kunapokuwa na kasoro yoyote, kuna uwezekano wa
makusanyo ya serikali kupungua.

Aidha, CAG Kichere alibainisha kuwa kuna ubadhirifu wa hali
ya juu wa fedha za umma kwenye miradi mbalimbali hususani ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa, mikopo ya halmashauri kwa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu. Sambamba na madudu hayo,
miradi ya maji katika baadhi ya maeneo haifanyi kazi kwa maana ya
kutoa huduma kutokana na visima kadhaa kutotoa maji.

Pamoja na yote hayo, CAG pia alibainisha kuwa kuna mikataba ya
ujenzi wa miradi ya kimkakati ya ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) na
bwawa la Mwalimu Nyerere ina kasoro, hivyo kusababisha uchele-
waji katika kukamilika na hatimaye kuisababishia serikali hasara kwa
kulipa fedha zaidi ya zile zilizokusudia.

Jambo lingine aliloligusia ni kuwapo kwa mashirika ya umma am-
bayo hayajiendeshi kwa faida. Hatua hiyo imeifanya serikali kutoa
fedha kwa ajili ya uendeshaji wa mashirika hayo huku Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL) ikielezwa kwa mara nyingine kuwa lina mtaji
hasi licha ya serikali kuwekeza kwa kiasi kikubwa ikiwamo kununua
ndege mpya za abiria na kuliwezesha kimtaji.

Kutokana na kuibuliwa kwa madudu hayo, kama ambavyo imeku-
wa ikitokea kila mwaka ripoti za CAG zinapotolewa, Rais Samia ali-
weka bayana kwamba kuna umuhimu wa kuchukua hatua zikiwamo
kuwawajibisha wale wanaohusika na dosari hizo. Pia Rais aliagiza
uchambuzi wa kina ufanyike kwa mashirika ya umma na hatimaye
kuyafuta yale ambayo yamekuwa mzigo kwa serikali.

Kwa ujumla, kila mwaka ripoti za CAG zinapotolewa kumekuwa
kukiibuliwa madudu jambo ambalo linaonyesha kuwa hakuna hatua
kali zinazochukuliwa dhidi ya wanaohusika na mambo hayo. Wakati
umefika sasa wa kuchukua hatua ili kukomesha baadhi ya mambo
ambayo yamekuwa yakijirudia na hatimaye kufikia kuwapo kwa
taarifa zinazoonyesha mambo yanakwenda sawa katika serikali na
taasisi zake.

Watendaji wakuu wa mashirika na taasisi pamoja na wale wa hal-
mashauri ambao wameguswa na taarifa mbaya kwenye ripoti ya CAG
wanatakiwa kuwajibishwa kama alivyosema Rais. Ni dhahiri kwam-
ba iwapo watu hao watachukuliwa hatua, wengine waliopewa dha-
mana na watakaopewa siku zijazo, watakuwa makini katika utendaji
wao kwa kuwa watakuwa wanajua fika kwamba wakiboronga lazima
watatumbuliwa.

Katika eneo la bandari kwa mfano, hatua zinatakiwa kuchukuliwa
haraka ili kuhakikisha mifumo inayodaiwa kuwa na kasoro inareke-
bishwa na hatimaye kuiwezesha serikali kukusanya mapato kwa
ufanisi. Haiingii akilini kuona sehemu ambayo ni tegemeo kubwa
katika kuiingizia serikali unafanyiwa hujuma kwa kuchezea mifumo
halafu wahusika wanaendelea kuachwa tu.

Ni imani kwamba kama hatua stahiki zitachukuliwa kwa kufanyia
kazi yale yote ambayo yamependekezwa na CAG pamoja na maagizo
ya Rais, kutakuwa na nidhamu kubwa katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo na hatimaye wananchi kupata kile wanachostahili.
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Miaka miwili bila JPM, miradi
aliyoacha inaendelezwa kwa tija

LEO wiki mbili tangu kuan-
za safari kuelekea mwaka
wa tatu, kupita wa kifo cha
aliyekuwa Rais wa Awamu
ya Tano, Dk. John Magufuli,
aliyefariki dunia Machi 17
mwaka 2021, akiwa na ndo-
to ya kuhakikisha Tanzania
inajitegemea kiuchumi.

Rais Dk. Magufuli al-
iondoka akiwa ameacha
alama, kutokana na miradi
mbalimbali ya maendeleo
aliyokuwa ameianzisha, iki-
wamo bwawa la umeme la
Mwalimu Nyerere, reli ya
kisasa na mingine mingi.

Kwa ujumla ni kwamba,
alichokifanya katika nchi
hii, kinaonekana ikiwamo
kuimarisha miundombinu
ya bararaba, huku akiwata-
ka wasaidizi wake kuwahu-
dumia wananchi na kutatua
kero zinazowakabili.

Jitihada zake, pia zilizaa
matunda ya kuwapo kwa
barabara za juu katika jiji la
Dar es Salaam na kusaidia
kupunguza foleni za magari
ambazo zilikuwa zikilala-
mikiwa kuchangia kudid-
imiza uchumi.

Pia, aliamini katika juhudi
za kufanya kazi kwa nguvu,
juhudi na maarifa, inaweze-
kana na kuishia watu kuji-
letea maendeleo. Akazuia
vijana kushinda vijiweni
badala yake wafanye kazi ili
kujiletea maendeleo.

Ikiwa ni wiki hizi mbili
tangu kumalizika kwa mia-
ka miwili ya kifo chake, pia
miaka miwili ya mrithi wake
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, ni vyema kutambua

juhudi za viongozi hao ka-
tika kuleta maendeleo ya
nchi. Rais Dk. Magufuli hay-
upo tena, lakini bahati nzuri
ni kwamba, mrithi wake
naye anapita katika nyayo
zile zile, kwa kuendeleza na
kusimamia miradi alionzi-
sha mtangulizi wake ili ku-
hakikisha anakamilika.

Miongoni mwa miradi
hiyo ni, bwawa la umeme
la Mwalimu Nyerere, ujenzi
wa reli ya kisasa, ujenzi wa
Salaam, za mabasi ya mwen-
dokasi na mingine katika
maeneo mbalimbali nchini.

Rais Dk. Samia amekuwa
akisisitiza kuwa serikali ya
awamu ya sita inaendelea
kukamilisha miradi yote ya
maendeleo iliyoanza wakati
wa serikali ya awamu tano
na kwamba miradi mingi
imeanza kukamilika kwa
hatua mbalimbali.

Mkazo wa Rais kwa wa-
nanchi, ni kuwataka ku-
hakikisha wanatunza miun-
dombinu inayojengwa na
serikali, ikiwamo barabara
na madaraja, ili idumu na
kuchangia maendeleo ya
kitaifa.

Anaweka wazi kuwa seri-
kali haitawafumbia macho
watendaji ‘wanaopiga dili’
katika miradi ya maendeleo
na kusababisha makandara-
si wasiokuwa na sifa kupata
kazi au kupitisha miradi
iliyo chini ya viwango vina-
vyotakiwa.

Ninadhani kwamba, kila
mmoja wetu anahusika
katika kuhakikisha miradi

ya maendeleo inaimarika
kwa watendaji kuisimamia
vizuri, pia wananchi kuwa
tayari kutoa kwa vyombo
vya dola wanapoona miradi
inahujumiwa.

Pamoja na hayo, wakaguzi
wa miradi hawana budi
kujiweka mbali na rushwa
kutoka kwa makandarasi
katika harakati za hatua za
kuhitaji kupitishwa miradi
mibovu, inayoweza kuliin-
giza taifa kwenye hasara zi-
sizotarajiwa.

Kimsingi ni kwamba,
iwapo kila mmoja wetu ata-
fanya sehemu yake kwa ua-
minifu, itakuwa rahisi kwa
serikali kufikia malengo am-
bayo imejiwekea kwa ajili ya
maendeleo ya taifa na watu
wake.

Maana yake ni kwam-
ba, hakupaswi kuwapo
wachakachuaji miradi, wala
wanaoiba miundombinu ya
miradi yenyewe, kwani kwa
hatua hiyo, itakuwa rahisi
kwa taifa kusonga mbele ki-
maendeleo na kiuchumi.

Kile ambacho Rais ame-
kuwa akitamani, ni kuona
utekelezaji miradi ya maen-
deleo unaofanywa katika
maeneo mbalimbali nchini,
unakwenda sambamba na
ukusanyaji wa mapato, ili
kukuza uchumi wa nchi.

Ukweli ni kwamba, Rais
anachukizwa na rushwa,
ubadhirifu wa fedha, katika
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo, kwani vitendo
hivyo vinaweza vikavuruga
jitihada za serikali za kuinua
uchumi wa nchi.
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Kamati yataka

serikali Kenya
kufikia
maridhiano
nha wapinzani

Na Beatrice Shayo

KAMATI ya Amani na Jumui-
ya ya Maridhiano Tanzania
imeiomba serikali ya Kenya
kukaa meza moja na wana-
siasa ili kupata maridhiano ya
kweli na yenye amani badala
ya kusababisha vurugu.

Akizungumza na waandishi
laam, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Shekhe Alhad Mussa
Salum, alisema vurugu hizo
zinasababisha  changamoto
mbalimbali ikiwamo nyumba
za ibada kuchomwa moto,
hivyo ni muhimu wakatafuta
maridhiano kwa pamoja.

Alisema maridhiano hayo
yatazaa utulivu, amani na
kuondoa vurugu zinazoende-
lea ndani ya nchi hiyo ambazo
zinaweza kusababisha hasara
kubwa.

“Serikali ya Kenya na wa-
nasiasa watangulize uzalendo
na kufanya maridhiano ili wa-
fanye siasa ya amani na yenye
kuleta tija kwa nchi yao,” alise-
ma Shekhe Salum.

Shekhe Salum alitolea mfa-
no kwa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan wa kuleta maridhiano
ya kweli kwa wanasiasa hadi
sasa nchi inafanyika siasa za
pamoja zenye maendeleo.

“Wanasiasa wa nchini Ken-
ya wachukue mfano wa Rais
Dk.Samia ya kukaa pamoja
na wanasiasa wote na kuleta
maridhiano ya kweli nchini,”
alisema.

Aidha, alisema katika Kkip-
indi hiki cha mwezi Mtukufu
wa Ramadhani Waislamu wa-
natakiwa kufunga kwa imani
na kuiombea heri nchi yao na
familia zao.

“Kipindi cha Mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhani ndicho
kipindi Waislamu wanakuwa
karibu na Mwenyezi Mungu
hivyo watumie bahati hiyo
kwa kuomba heri ya nchi na
familia zao,” alisema.

Katibu Mkuu wa Jumuiya
hiyo, Askofu Dk. Gabriel
Maasa, alisema amani ni
muhimu kuliko cheo kila
mmoja atizame suala la amani
na maslahi ya taifa ni bora ku-
liko maslahi binafsi.

“Maslahi binafsi yasiharibu
amani ya taifa badala ya vu-
rugu na maandamano wakae
meza moja ya mazungumzo ili
kuondoa changamoto zilizoji-
tokeza na si kuvuruga amani
yanchi,” alisema Maasa.

Mkuu wa
Wilaya ya
Naching-
wea mkoani
Lindi,
Mohamed
Moyo, aki-
zungumza
na wananchi
baada ya
kushiriki ku-
fanya usafi
wa mazin-
gira katika
zahanati
Ruponda,
mapema
wiki hii.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Aliyeshtakiwa kuua mke kwa kumchoma
moto aomba mahakama imwachie huru

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA  Khamis
Luwonga (38), anayetuhumiwa
kumuua mkewe Naomi Mari-
jani na kumchoma moto kwa ku-
tumia magunia mawili ya mkaa,
ameiomba Mahakama Kuu im-
uachie huru kwa sababu hadi
sasa hakuna ushahidi wa kutosha
wa kumshtaki.

Luwonga aliwasilisha ombi hilo
jana mbele ya Jaji Obadia Bwe-
goge kupitia kwa wakili wake,
Mohamed Majaliwa na kuiomba
mahakama kesi ya mauaji nam-
ba 5 ya mwaka 2022 iliyopo ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam kuwa ina
upungufu kisheria.

Majaliwa alidai kuwa mteja
wake anashtakiwa kwa kosa la
mauaji mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Rhoda Ngimilanga wa Ma-
hakama ya Kisutu, alidai shauri
hilo linaonekana jipya, lakini kiu-
halisia sio jipya kwa sababu kesi
ya mauaji namba 4, 2019 dhidi ya

KABWELA

mshtakiwa ilishaisha.

Alidai kuwa mashtaka yali-
yokuwapo kwenye hati hiyo
yalipita katika hatua zote za
kisheria, Oktoba 24, 2022 kesi
iliitwa kwa ajili ya kusikilizwa na
upande wa mashtaka ulikuwa na
mashahidi wanne.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Mwasiti Ally, alidai mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Yusto
Ruboroga wa Mahakama ya Kisu-
tu kuwa kesi ililetwa kwa ajili ya
kusikilizwa, lakini Mkurugenzi
wa Mashtaka Nchini (DPP), hana
nia ya kuendelea na mashtaka
dhidi ya mshtakiwa.

Majaliwa alidai kutokana na
kuomba kuondolewa kwa kesi
hiyo, Hakimu Ruboroga alim-
wachia Luwonga, lakini cha
kushangaza mshtakiwa alikamat-
wa tena na askari na baada ya
saa chache alipandishwa tena ki-
zimbani na kusomewa mashtaka
yale yale.

“Chakushangaza Mwasiti huyo
huyo aliyeomba kesi namba 4,

2019 kuondolewa ndiyo aliyem-
somea mashtaka mapya mshtak-
iwa na kudai upelelezi bado hau-
jakamilika, kwa hiyo mahakama
ikatoa amri ya Luwonga kurud-
ishwa rumande

“Hadi sasa hivi jalada lililokuwa
mbele yako linaonesha upelelezi
bado haujakamilika ni rai yetu
kwamba mashtaka haya mapya
ni batili mbele yako kwa sababu
yanakiuka sheria,” alidai Majal-
iwa. Alidai sheria imetoa utara-
tibu kama mtu akiachiwa na seri-
kali ikataka kumshtaki tena basi
ni lazima kuwapo na ushahidi
wa kutosha na usikilizwaji wake
uanze mara moja, lakini katika
kesi hiyo hilo halikuzingatiwa.

Ukijibu hoja hizo, upande wa
mashtaka ulidai kuwa mahaka-
ma hiyo imefungwa mikono ku-
toa amri kwenye amri ambazo
hazijafika mwisho.

Katika hoja ya kuachiwa kwa
mshtakiwa, upande huo ulidai
kuwa hoja hiyo inakizana na ma-
takwa ya kisheria na pia taratibu

za kisheria bado hazijakamilika
kwa sababu kesi bado haijafika
Mahakama Kuu kwa ajili ya kuan-
za kusikilizwa.

Baada ya Jaji kusikilizwa hoja
za pande zote mbili ameahirisha
maombi hayo hadi Aprili 18, 2023
kwa ajili ya uamuzi. Pia mshtaki-
wa anatetewa na Zidadi Mikidadi
na Fatuma Abdul.

Luwonga amefungua maombi
Mahakama Kuu ili wapate mael-
ezo ya uhalali wa kesi namba 5,
2022 ya mauaji baada ya kesi ya
awali ya kufutwa na kufunguliwa
upya.

Katika kesi hiyo ya mauaji,
mshtakiwa Luwonga ambaye ni
mkazi wa Kigamboni, Dar es Sa-
laam anadaiwa Mei 15, 2019 aki-
wa Gezaulole eneo la Kigamboni
alimuua Naomi Marijani.

Anadaiwa kumuua mke wake
Naomi kisha kumchoma moto
kwa kutumia magunia mawili
ya mkaa na kuchukua majivu ya
marehemu na kwenda kuyafukia
shambani kwake.

Na Fadhili Mohammed
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Mgogoro wanyafakazi, Kiwanda wapatiwa

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

IKU mbili baada ya kuibu-

ka mgogoro wa wafan-

yakazi 500 wa kiwanda

cha kutengeneza chuma

cha Lodhia dhidi ya mwajiri wao
wakigomea kufanya kazi ili kushini-
kiza nyongeza ya mshahara hati-
maye serikali imeupatia ufumbuzi.
Jana, Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Felician Mtahengerwa, aliumaliza

rasmi mgogoro huo na kuwataka
wafanyakazi hao kurudi kuende-
lea na kazi kutokana na kufikiwa
makubaliano na pande zote mbili.
“Tumeshazungumzia kero zenu
na waajiri wenu na tayari wame-
kubali kuongeza mshahara kutoka
kima cha chini walichokuwa waki-
walipa ikiwa ni pamoja na kuwa-
patia vifaa vya kazi mnapokuwa
kazini,” alisema Mtahegerwa.
Aidha, Mtahengerwa, aliwataka

wafanyakazi hao kufanya kazi kwa
uaminifu na kuacha tabia za wizi
kiwandani hapo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Kampuni ya Lodhia,
Harun Lodhia, alisema amepandi-
sha mshahara kutoka Sh. 150,000
kwa kima cha chini hadi Sh.
180,000.

“Mbali na mshahara huo kuna
pesa ya chakula nayo imepanda
kutoka shilingi 1,800 hadi 2,000

pamoja na pesa ya maziwa nayo
imeongezeka kutoka shilingi 800
hadi 1,000 kwa kila mfanyakazi.

“Sasa kwa kuwa sisi Lodhia
tumekubaliana na shinikizo lenu
na ninyi fanyeni kazi kwa bidii ili
mpande madaraja, kwa kuwa kila
mnapopanda madaraja na msha-
hara unapanda.”

Nje ya kiwanda hicho, baadhi ya
wafanyakazi akiwamo Ally Tete,
alisema kilichowasukuma kufanya

ufumbuzi

mgomo huo ilikuwa pia ni kupinga
kufanyishwa kazi ngumu, huku
malipo yake yakiwa kidogo.
Mfanyakazi mwingine, ambaye
hakutaka jina lake kutajwa, alise-
ma: “ukiugua, ukienda kutibiwa
hospitali ndogo, huwa hawatam-
bui na huwa tunakatwa pesa, kwa
sababu wanataka cheti chenye ithi-
bati ya hospitali kubwa. Na wakati
huo huo, hatulipiwi matibabu, zai-
di ya kukatwa na mishahara yetu.”

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. James Mdoe (watatu kushoto), Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Mtibwa Sugar, Seif Ali Seif (wa pili kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Sie-
mens Ukanda wa Afrika, Sabine Dall'omo (wa tatu kulia) kwa pamoja wakikata utepe kufungua rasmi darasa la TE-
HAMA Kkatika Shule ya Msingi Kiwandani Iililokarabatiwa kwa Ushirikiano Wa Mtibwa Sugar na Siemens, wilayani

(kushoto), Oﬂsa Elimu wa Wilaya h|yo Bruno Sangwa (wa pili kulia) na Mwal|mu MKkuu wa Shule hiyo, Philemon

Sokime. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Pinda aongoza harambee ujenzi Kanisa KKKT

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Mizengo Pin-
da, amechangisha zaidi ya Sh. milioni
43 kwa ajili ya ujenzi wa kanisa jipya la
kisasa la Usharika wa Ungalimited wa
Dayosisi ya Kaskazini Kati ya Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT).

Katika harambee hiyo ambayo yeye
alitoa Sh. milioni 10 aliahidi kumuomba
Rais Samia Suluhu Hassan na marafiki
zake kuchangia ujenzi huo unaotara-
jiwa kutumia zaidi ya Sh. milioni 500.

Akizungumza katika halfa ya ukusan-
yaji wa fedha hizo jana, Pinda alisema
alipopata barua ya mwaliko wa kuwa

mgeni rasmi katika harambee hiyo, al-
ilazimika kutii haraka kwa kuwa anajua
anayekwenda kumtumikia ni Mungu
atupaye kila kitu.

Tangu kuanza kwa harambee ya
kuchangia mradi huo wa ujenzi, Sh.
milioni 168 hadi sasa zimekusanywa,
ambapo fedha taslimu ni zaidi ya Sh.
milioni 84, huku ahadi ikiwa ni zaidi ya
Sh. milioni 83.

Katika nasaha zake kabla ya ku-
changisha fedha hizo, Pinda, aliwataka
waumini wa KKKT, kutunza mazingira
ili kurejesha uoto wa asili na nchi kuen-
delea kuwa na mazingira mazuri.

Jengo jipya la kanisa hilo litakuwa na

uwezo wa kuchukua watu 1,500 hadi
2,000 kwa wakati mmoja.

Awali Msaidizi wa Askofu wa Day-
osisi hiyo, Dk. Godson Abel, aliwasihi
Wakristo kukemea vitendo vya ukatili,
ushoga na ulawiti, akisisitiza kuwa ni
chukizo mbele za Mungu.

“Ushoga na ukatili ni chukizo kwa
Mungu tunapiga vita mambo haya
maana yanamkasirisha Mungu, viten-
do hivi viovu tunasikia habari ya wa-
toto kulawitiwa hii ni mbaya na tunai-
kemea kwa nguvu zote, alisema.

Aidha, Dk. Abel, alisema ushiriki wa
Pinda katika harambee hiyo ni baraka
kubwa katika Usharika wa Ungalimited.

RC awaagiza TEMESA
kuboresha huduma

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, John Mongella
amewashauri Wakala wa Ufundi na Umeme
Tanzania (TEMESA) kuboresha huduma, kuzi-
toa kwa gharama nafuu, ili wadau wa serikali,
taasisi na idara zake vvalfanye kuwa kimbilio
la kwanza katika matengenezo ya magari.

Mongella aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki jijini Arusha, wakati wa ufunguzi wa Ki-
kao cha wakala huyo na wadau wake ambao
ni idara, taasisi na wakala za serikali.

Alisema huduma zikiboreshwa hakuna mdau
atakayekimbilia mtaani, badala yake atakim-
bilia TEMESA ambao k|m5|ng| walianzishwa ili
vvadau serikalini waitumie.

“Lakini miaka ya hapo nyuma kulikuwa na
chagamoto ya utoaji huduma zao, tofauti
na sasa kuna mabaresho makubwa lakini
endeleeni kuboresha ili tuifanye kimbilio
letu la kwanza, maana ukipata huduma bora
hutakimbilia mtaani,” alisema.

Aidha, aliomba wadau wa TEMESA zikiwamo
idara, taasisi na wakala za serikali kumuunga
mkono wakala huyo ili nayo iendelee kutoa
huduma bora.

“Kama tupo kwenye soko tunahitaji huduma
nzuri zilizopo katika soko lakini ziwe gharama
ambazo mdau naye anazimudu, ni lazima tu-
badilike tuone TEMESA tofauti na ya nyuma,”
alisema.

Alisisitiza fursa za TEMESA ni kubwa sababu
katika majengo va serikali mengi kuna ujenzi
wa majengo na kazi mbalimbali zinaendelea,
hivyo huduma zikiwa nzuri na kazi Watapata
nyingi. Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi
Umeme (TEMESA), Lazaro Kilahala, alisema
wakala huyo ni taasisi wezeshi yenye kutoa
hu%uma kwa serikali katika kuleta ufanisi
zaidi

Alisema TEMESA awali ilikuwa haifanyi
vema katika matengenezo ya magari ikiwamo
gharama kubwa ya ufundi lakini sasa hivi im-
eanza kutumia utaratibu mpya wa kupunguza
muda wa uagizaji wa vipuri pia kwa kutumia
mzabum

“Utaratibu huu utamfunga aliyeagiza vifaa
kuhakikisha vifaa vinavyoagizwa sio feki, bali
viwe sahihi ili kuondokana na lawama na pla
tunatoa huduma kwa bei stahiki ya serikali,”
alisema. Pia aliishukuru serikali kutenga baJetl
kila mwaka kwa ajili ya kukarabati miundom-
binu yake kwa ajili ya kuhakikisha huduma
zao zinakuwa bora na kununua vifaa vya
kisasa.

Alitoa mfano kwa Mkoa wa Arusha
kuna ukarabati mkubwa wa karakana un-
aoendelea ili uendane na uhalisia wa utoaji
huduma.

Kilahala alisema: “Safari ya mabadiliko ya
TEMESA imeshaanza tunaomba tupate maoni
yenu ili kuiboresha ambayo mnatamani iwe
pia tunamshukuru Rais Samia Hassan Suluhu,
kw(aj.lgvuimarisha TEMESA yenye tija na fanaka
zaidi.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Waliokwenda |
kutoaelimu
ya Marburg
visiwani
Warejea

Na Titus Mwombeki,
BUKOBA

MELI ya matibabu ya
Jubilee Hope iliyobeba
wataalamu wa afya
kwenda katika visiwa
vilivyoko Ziwa Victoria
kwa ajili ya kutoa elimu
kwa wananchi juu va
kujikinga na ugonjwa wa
Marburg imerejea katika
Bandari ya Bukoba.

Akizungumza baada ya
meli hiyo kutia nanga
katika Bandari ya Bu-
koba, Juma Rashidi am-
baye ni nahodha alise-
ma kuwa walianza safari
hiyo wakitokea mkoani
Mwanza Machi 24,
mwaka huu, wakiambat-
ana na wataalamu hao
na walitembelea visiwa
vitano na kutoa elimu
juu ya ugonjwa huo.

Alivitaja visiwa hivyo
ni Rushonga, Nyaburo, |
Makibwa, Kelebe pamoja
na Goziba.

Kiongozi wa msafara
huo, Dk. Uzia Mohamed,
alisema katika safari
hiyo walifanikiwa kutoa
elimu kuhusu namna ya
kujikinga na ugonjwa
huo, huku akiwasisitiza
wananchi hao kuendelea
kuchukua tahadhari juu
ya magonjwa ya mli-
puko. .

Naye Magandu Godwin
mkazi wa Kisiwa cha
Kelebe, aliishukuru seri-
kali kwa kufanya juhudi
za haraka kuwapelekea
wataalamu wa afya,
huku akiiomba serikali
kupeleka huduma ya
kupima joto mwili kwa
kila mtu atakayeingia
na kutoka katika visiwa
hivyo.

Mjumbe wa
Jumuiya va
Mamlaka ya
Serikali za Mi-
taa Ukanda wa
Ziwa Victoria
ambaye ni
Meya wa Man-
ispaa ya Mu-
soma, William
Gumbo, akipan-
da mti ka-

tika kituo cha
afya Karume,
wilayani II-
emela, mkoani
Mwanza juzi,
lengo ni ku-
hakikisha jamii
inaendelea
kutunza maz-
ingira. Jumuiya
hiyo, imelenga
kupanda miti
milioni moja
katika mikoa
mbalimbali
hapa nchini
kwa mwaka
huu. Kulia
kwake ni mwa-
nafunzi wa
kidato cha nne
Shule ya Se-
kondari Loreto,
Rhoidacmmy
Sunday. PICHA:
ROSE JACOB

Wajasiriamali 1,000 wafunzwa kuhifadhi mazingira

Na Waandishi Wetu

ANAWAKE 1,000

wanaojihusisha na

ujasiriamali mkoani

Mwanza, wamepe-
wa mafunzo ya namna ya kuhi-
fadhi mazingira, matumizi ya ni-
shati ya gesi katika shughuli zao
ili kudhibiti ongezeko la hewa ya
ukaa nchini.

Wanawake hao ni pamoja na
mama lishe ambao wamepewa
elimu ya matumizi ya nishati ya
gesi ili kudhibiti uharibifu wa
mazingira.

Akizungumza katika mafunzo
Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, alisema
wizara hiyo inaendelea kulinda
na kuokoa maliasili ikiwa na

kuwaepushia wanawake mad-
hara yatokanayo na matumizi ya
mkaa na kuni.

“Mwanza ni moja ya mikoa il-
iyo na eneo kubwa la msitu na
imeathiriwa na ukataji mkubwa
wa miti, takwimu zimeonyesha
zaidi ya asilimia 60 wanatumia
mkaa na kuni hii ni hatari kwa
ustawi wa mazingira na taifa kwa
ujumla,”alisema Mary.

Alisema wakazi wengi Kka-
hutegemea kuni kwa kupikia na
kupasha joto, hivyo hulazimika
kutembea umbali mrefu kutafu-
ta kuni na miti ya kuchoma
mkaa.

Kadhalika mafunzo hayo
yaliambatana na shughuli ya
ugawaji wa mitungi ya gesi 1,000

iliyotolewa na wadau wa maz-
ingira kwa kushirikiana na wa-
ziri huyo pamoja kutolewa kwa
Sh.milioni 21 ikiwa ni sehemu
ya kuhimiza matumizi ya nishati
mbadala.

Naibu Waziri Masanja alitoa
majiko 142 ya gesi kwa wa-
nawake na mizinga 100 ya nyuki
kwa UWT Wilaya ya Sengerema
na kuwataka waangalie sehemu
nzuri ya kuiweka mizinga hiyo
ili iweze kuzalisha kwa tija na
kuinua uchumi wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Oryx Gas Tanzania, Araman
Benoite, alisema, katika kuka-
biliana na uharibu wa mazingira
wameamua kushirikiana na Nai-
bu Waziri huyo kugawa mitungi
na majiko wakiamini inakwenda
kuwa chachu ya kuhamasisha

wananchi kuachana na matumi-
zi ya kuni na mkaa.

Nao baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo waliomba serikali
iangalie upya bei ya kujazia gesi
kutokana na gharama ya sasa
kuwa kubwa ambapo wanala-
zimika kutoa Sh. 24,000 hadi
Sh.25,000 hali ambayo bado ni
tatizo kwa wananchi wenye ki-
pato cha chini.

“Serikali imekuja na suala zuri
la kutulinda dhidi ya madhara ya
kupikia kuni na mkaa sambamba
na kulinda mazingira lakini bei ya
kubadilisha hizo nishati mbadala
bado siyo rafiki,”alisema Tabia
Hassan mkazi wa Kwimba.

Imeandaliwa na Rose Jacob
(Mwanza), Elizaberth Seleman
(Sengerema)

Serikali yaombwa kutoa elimu ya Kilimo kwa vijana

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imeombwa kutoa
elimu ya kilimo cha mazao ya
biashara na chakula kwa vijana
wasiosoma ili kuwawezesha ku-
jiongezea kipato na kuondokana
na dhana potofu kwamba kilimo
ni adhabu.

Mwenyekiti wa Mzalendo
Foundation na Mkulima wa Kata
ya Kilago, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kahama mkoani Shin-
yanga, Khamis Mgeja, alitoa ombi

hilo juzi wakati akizungumza na
wakulima na maofisa ugani ka-

ni badala ya kuwaacha wakakim-
bilia mijini, inapaswa wapewe
elimu na wawezeshwe pembejeo
za kilimo ili wajiajiri katika sekta
hiyo ambayo itawasaidia kujik-
wamua kiuchumi na kuchangia
pato la taifa.

Aidha, alisema vijana wengi
wanashinda katika michezo

ya kubahatisha na kupoteza
muda wa kufanya kazi na muda
huo wangeutumia shambani
wangekuwa wamejikwamua
kiuchumi na kuondokana na
utegemeze kwenye jamii zao.
Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, Jeremi-
ah Inegeja, alisema kila mwaka
wa fedha halmashauri imekuwa
ikitenga fedha za ununuzi wa
pembejeo za kilimo na kuzigawa
bure kwa vijana wakulima wenye
uwezo wa kulima kuanzia hekari

tano na kuendelea na mazao wa-
nayopata ni mali yao.

Mjumbe wa kamati ya
mradi wa elimu ya ufuatiliaji
wa matumizi ya rasilimali za
umma zilizotolewa kwa ajili ya
uboreshaji huduma za kilimo,
Charles Kafuku, aliomba seri-
kali kuongeza ajira kwa maofisa
ugani ili kuwasaidia wakulima
katika masuala ya kupata elimu
ya kulima kisasa na kupata ma-
vuno mengi. Emmanuel Andrew
ni miongoni mwa wakulima ka-

tika kata hiyo aliiomba serikali
iwekeze elimu na teknolojia ya
kilimo katika vichwa vya vijana
ili iweze kuwasaidia kujiajiri.

Chama cha watu wasiona
mkoani Shinyanga kinaendelea
kutekeleza mradi wa ufuatil-
iaji wa matumizi ya rasilimali
za umma zilizotolewa kwa ajili
ya uboreshaji huduma za kili-
mo katika kata za Tinde, Didia,
Nyandekwa, Igunda, Kinama-
pula na Kata ya Bukomela kwa
ufadhili wa FCS.
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UCHUMI

Bosi COSTECH: Miaka miwili kiserikali,
tunaneemeka kwa teknolojia uchumi

« Yabeba tenda kuhudumia nchi kiufundi

Na Renatha Msungu

DODOMA

HADI sasa serikali iliyo madara-
kani ikiwa na miaka miwiliinaen-
delea kutumia nyenzo zake za
maendeleo, ikiwamo elimu.
Hapo Tume ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH),
iliyoanzishwa kisheria mwaka
1986, nayo inanyoosha mikono
imebeba haki ya jukumu kuu
la kuwa Mshauri Mkuu wake
katika Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu (STU) nchini.

Ndani yake inasema, sasa ina-
tumia huduma zake kiuchumi
kunufaisha nchi katika mahitaji
yanayoangukia mahitaji yao kiu-
chumi.

Hadi sasa, inawajibika kisay-
ansi kwa maendeleo ya teknolo-
jia nchini kupitia Mfuko wa
Taifa wa Uendelezaji Sayansi
na Teknolojia (MTUSATE), iki-
toa ruzuku kugharamia utafiti,
teknolojia na ubunifu nchini.

Chanzo kikuu cha fedha za
mfuko serikalini zinatumika ku-
jenga, kukarabati na kununua
miundombinu na vifaa vya
maabara, katika taasisi za utafiti
na maendeleo, ili kuwapatia
ruzuku wabunifu wa maeneo
mbalimbali nchini.

Hapo inajumuisha kughara-
mia miradi ya utafiti, uweze-
shaji, uhalalishaji teknolojia na
kusambaza matokeo ya utafiti
na ubunifu, pia ajira.

Mkurugenzi Mkuu wa
COSTECH, Dk. Amos Nungu,
anaiambia Nipashe kuna ma-
fanikio katika kipindi cha
mwaka 2021 hadi 2023, serikali
kuongeza pato la serikali kupitia
MTUSATE, kutoka Sh. bilioni 3.5
mwaka 2020/21 hadi Sh. bilioni
4.4 mwaka 2021/22.

Dk. Nungu anataja mafanikio
mengine, ni miongozo sita ya
kuendeleza utafiti na ubunifu
nchini, inayoandaliwa na kuan-
za kutekelezwa, pia kwa wadau
maendeleo.

Anasema fedha za MTUSATE
zimeongezeka, ikilinganishwa
na mwaka 2021, kutumikia ka-
tika mambo mbalimbali.

Pia, anataja matumizi ya ku-
changia uendeshaji Mashindano
ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia
na Ubunifu (MAKISATU) nchi
nzima na kuendeleza wabunifu
uliopatikana kupitia mafunzo ya
ubunifu, ushauri, kuwaungani-
sha na taasisi kisekta, kulingana
na mabhitaji yao ya ruzuku.

Hapo anatoa mfano, mshiriki
wa MAKISATU 2020 mwenye
ubunifu wa Mita za Kulipia maji
kabla ya matumizi amewezesh-
wa kuunda kampuni changa.

Anasema kampuni tanzu
chini ya COSTECH, imeingia
makubaliano na Mamlaka ya
Maji Vijijini (RUWASA) mwaka
2021/22 kuwa mteja mkuu, ikip-
ewa fursa kufunga mita hizo
mikoa yote 25 ya Tanzania Bara.
Hadi sasa imeshafunga mita 20
katika mikoa; Tanga, Pwani, Mo-
rogoro, Iringa na Njombe.

Dk. Nungu anafafanua, ni
fedha zimefadhili miradi 10 ya
utafiti kwa Sh. 2,281,119,320; mi-
tatu ya miundombinu ya utafiti,
ikiwamo katika maeneo ya afya
(tiba asili), mifugo na uvuvi ka-
tika Taasisi ya Chanjo Kibaha
(TVI - Kibaha), Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA) na Taasisi
ya Tiba Asilia (ITM) iliyopo kati-
ka Chuo Kikuu cha Afya Muhim-
bili, yenye jumla ya gharama ya
1,188,397,320/-

Pia, kuna miradi mitatu

Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, Dk. Amos Nungu. PICHA:

RENATHA MSUNGU

ya Kkitafiti katika maeneo ya
kilimo na Uvuvi kwa taasisi
ya TARI-Mikocheni, UDSM na
SUA iliyogharimu kiasi cha Sh.
360,000,000.

Pia, kunatajwa miradi minne
ya utafiti katika maeneo ya kil-
imo na viwanda kwa taasisi za
vyuo vikuu kadhaa, zikigharimu
Sh. 732,722,000.

UTAFITI WABORESHWA

Dk. Nungu anasema,
COSTECH imeratibu na kuzin-
dua miongozo sita ya utafiti, ka-
tika kusudi la kuendeleza ubora
wa viwango vya utafiti nchini.

Inadhamiriwa kwa miaka mi-
tano ijayo, 2021/22 hadi 2025/26,
tume inawezesha taasisi
nane zenye mamlaka za kusi-
mamia tafiti kisekta, nne Bara
na nne visiwani.

WASHIRIKA WA MAEN-
DELEO

D. Nungu anaitaja COSTECH
ni mwanachama wa asasi Glob-
al Research Council (GRC), am-
bayo ni sehemu ya mataifa 11
kutoka mabara manne; Afrika,
Ulaya, Asia na Amerika Kusini
duniani.

“Mchakato

wa kuwapata

washindi  unaendelea  na
kuongeza watafiti sasa wameka-
ribishwa kwa hatua ya kuandaa
maandiko yao,” anasema Dk.
Nungu.

Anafafanua, nia ni kujengwa
uwezo na ujuzi kwa watafiti,
kujenga mtandao, pia kuongeza
maarifa kwa watafiti, ili kuweze-
sha kuwapo tafiti zenye tija kwa
matokeo chanya kwa jamii.

Anaeleza, COSTECH ime-
shafahamika kimataifa kwa tija
na inaomba kuwa mdau katika
kundi la wataalamu wanaojadili
usawa katika ubia wa ngazi ya
wafadhili.

Lingine linatajwa ni COSTECH
kushiriki katika mradi wa kuku-
za ubunifu kusini mwa Afrika,
ambayo ni ushirikiano kati ya
serikali ya Finland na nchi tano
za Afrika; Tanzania, Msumbiji,
Namibia, Botswana na Afrika
Kusini.

Hapo Tanzania ilishafanikiwa
kupata Sh. bilioni 2.030 (Euros
720,000) kwa miradi mitano ili-
yotekelezwa nchini.

Pia inatajwa kuna Sh. milioni
100 kwa Watanzania walioshiri-
ki miradi ya SADC, ikijivunia ni
kwamba kupitia mradi wa KI-
tanzania, kumepelekwa ubuni-
fu wa ubinfu kwa taasisi kama;
Chuo Kikuu cha Nelson Mande-
la, nchini Zambia.

Hapo kwa miradi ya ubunifu,
COSTECH imekuwa sehemu
ya timu iliyopata miradi miwili
kutoka Umoja wa Ulaya kupitia
Atamizi yake (DTBI) na Ukumbi
Bunifu (BUNI):

COSTECH kupitia kampuni
tanzu DTBI, inashiriki katika
mradi uitwao Hubiquitous, un-
aolenga kuanzisha na kukuza
ushirikiano baina ya bara la

INAENDELEA UK.14 |
|
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HIFADHI KITULO NA UPEKEE WAKE;

« VVivVUtio maua, ndege wanaosafiri kutoka Ulaya « Ukingoni mwa milima alikopita DKk. L|vmgstone

Na Mwandishi Wetu

NI kilomita 110 kutoka jijini Mbeya
kuelekea Kusini Mashariki inako-
patikana Hifadhi ya Taifa Kitulo,
maarufu Bustani ya Mungu.

Mahali hapo panaunganisha
vilele vya milima Kipengere, Up-
oroto na safu za milima ya Liv-
ingstone alikopita Dk. David Liv-
ingstone, ikiundwa na mipaka ya
wilaya za Makete (Njombe) Rung—

Kijiografia, pana baridi sana
ikielezwa miezi Desemba na
Aprili, pia Juni hadi Agosti, hufikia
nyuzi joto sifuri na katika hali ya
kawaida, huwa nyuzi joto saba.
Utajiri wa mvua nao upo, Oktoba
hadi Mei, ni wastani wa milimita
1,500 hadi 1,700.

Ukubwa wake ni kilomita za
mraba 412.9 ndani ya mwinuko
kati ya mita 2,000 hadi 3,000,
ikiwa ni hifadhi ya kwanza barani
Afrika mahsusi kwa ajili ya ku-
tunza mimea, hasa jamii ya maua.

Mkuu wa Hifadhi Kitulo, Kam-
ishna Msaidizi wa Uhifadhi, The-
odora Batiho, anatoa historia,
awali palijulikana Elton Plateau,
baada ya kugunduliwa na mtafiti
Fredrick Elton, aliyepita hapo
mwaka 1870.

Anasema, mwaka 1960 Shirika
la Chakula na Kilimo (FAO), lili-
chukua eneo hilo kulimia ngano
na kufuga kondoo. Baadaye, pa-
ligeuzwa shamba la ngombe am-
balo, mradi unadumu hadi sasa.

KULIVYOTANGAZWA
HIFADHI

Mkuu huyo anasema, hatua za
kupafanya Hifadhi ya Taifa zilian-
za mwaka 2002 na kufanikishwa
2005, akimtaja mhifadhi wake
wa kwanza, William Mwakilema,
ambaye sasa ni Mhifadhi Mkuu
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA).

Ziara ya mwandishi hivi kar-
ibuni, alishuhudia uzuri wa hifa-

dhi yenye aina 45 za maua, huku
baadhi yake yanapatikana hifa-
dhini Kitulo peke yake duniani,
yakiwa na tabia ya kuchanua kila
mwezi Novemba hadi Aprili kila
mwaka.

NDEGE WAHAMIAJI

Theodora anasema kuna
ndege aina ya Great White Stork
(abdmin stork) wenye uwezo
wa kuruka kutoka eneo la Ulaya
Mashariki na wengine kutoka Af-
rika Kusini, wakisafiri umbali kil-
omita 7,000 kwa siku 322. Wana
kawaida ya kutaga na kuangua
mayai mengi, kabla ya kuanza
safari ndefu.

Ofisa Uhifadhi Daraja la Kwan-
za - Utalii, Susan Tesha, anafafan-
ua sababu ni mazingira yake

salama na rafiki kwao kuzaliana,
huku chakula ni kingi, pia hifa-
dhini Kitulo, kunapatikana ndege
wengine kama vile Blue Swallow
wanaotumia hifadhi kama maka-
Zi yao ya misimu.

Anataja kuwapo aina za nyani
Kipunji, waliogunduliwa mwaka
2003, pundamilia walioletwa ku-
toka Hifadhi ya Taifa Mikumi na
swala kutoka Ruaha.

Hao anawataja kuendana na
vipepeo wanaosaidia kuchavu-
sha maua, vinyonga, mijusi na
vyura, wote wakiongeza utajiri
wa kibailojia hifadhini Kitulo,
wakiishi kwenye uwanda tamba-
rare, mabondeyvilima na mapor-
omoko ya maji na mabwawa, ya-
nachangia maji yake kwenye Mto
Ruaha Mkuu, tegemeo kwa Hi-

fadhi ya Taifa Ruaha, mabwawa
ya kuzalisha umeme ya Mtera
mkoani Dodoma na Kidatu, Mo-
rogoro.

Susan anasema, ni ukanda
wa mvuto, upepo mzuri una-
popambwa na sauti za ndege
unaofariji masikio yao, akiwa ka-
tika mahali anapashudia vizuri
bondeni, Mlima ya Rungwe, Ziwa
Nyasa na milima Livingstone, pia
maporomoko yanayozalisha maji
Mwakilema na Mwakipembo.

KUNAVYOFIKIKA

Anasema, Kitulo kunafikika
kirahisi mtu akitokea Mbeya Mji-
ni umbali wa kilomita 110, vilevile
umbali wa kilomita 70 kutoka
Igawa wilaya ya Mbarali au mjini
Makete, huku akishauri muda

mzuri kuzuru mandhari ya maua
yanayochanua, ni kuanzia De-
semba hadi Aprili, huku utalii wa
kupanda milima ni kuanzia Juni
hadi Agosti, penye baridi kali.
Mwandishi wa makala, aliye-
kutana na mtalii kutoka Hispa-
nia, Marc Antillachraia, anaeleza
kilichomvutia Kitulo ni mimea,
maua, viumbe na maporomoko
ya maji, ikiwa sehemu ya maeneo
alikonuia kuzuru barani Afrika,
akiahidi kuwa balozi mzuri wa
hifadhi hiyo, atakaporudi kwao.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Missiwa, w1layan1 Makete, Layna-
da Mwasanga, anasema hivi
karibuni walipeleka wanafunzi
hifadhini Kitulo, kuona uzuri
wa maua, mimea na wanyama.

Aina ya maua
na mand-
hari, kivutio
cha watalii
kuyafuata
Kitulo, ku-
toka safari ya
mbali ughai-
buni. Picha
ndogo kulia;
ndege adimu
duniani White
Stork, wanao-
patikana hifa-
dhini Kitulo.
PICHA ZOTE:
MPIGAPICHA
WETU

Shule iko jirani, ila wanafunzi wa-
likuwa hawajawahi kutembelea.
Ni hatua kama hiyo, Mkuu
wa Shule ya Sekondari Kinyika
wilayani Makete, Faida Ngulo,
naye karibuni alipeleka wa-
nafunzi hifadhini kujifunza na
kuburudika na vilivyomo.

MATATIZO YAKE

Kamishna Theodora anasema,
hadi sasa wanakabiliwa na shida
kadhaa, ikijumuisha kiwapo mi-
undombinu duni ya vumbi ku-
fika hifadhini Kitulo na wakati wa
mvua hali inakuwa ngumu zaidi.

Vilevile kuna utata wa wakuli-
ma kuvamia maeneo ya Hifa-
dhi Kitulo akinyoosha wengine
kuingia kuchimba viazi mahali
hapo. Hapo anasema “tunaomba
barabara hizi ziboreshwe kwa
kuwekewa lami zitatusaidia
kuongeza idadi ya watalii.”

Anadokeza kwamba, serikali
iko katika hatua ya kujenga bara-
bara kiwango cha lami kutoka
Makete Mjini, kupita hifadhini
Kitulo hadi Mbeya, akisema ita-
wafungulia watalii wengi zaidi.

Lingine analitaja ni mwitikio
mdogo wa wawekezaji wa ho-
teli ndani na kando ya hifadhi,

kuwezesha watalii kupata pa
malazi.

Naibu Kamishna wa Uhifadhi
Kanda ya Kusini, Steria Ndaga,
anakiri kufahamu tatizo hilo, pia
ujenzi wa barabara ya lami, Ma-
kete hadi Mbeya.

Anataja matatizo mengine
ya hifadhi kanda yake; Ruaha,
Katavi ambako kunaongoza kwa
uvamizi, kuliko Kitulo. Ndaga
anasema wamekuwa wakiyaka-
bili kwa hatua za kisheria zi-
lizoko, hata imesaidia kupungu-
za uvamizi huo.

MIKAKATI WAENDAKO

Kamishna Msaidizi Theodora,
anataja kuna mikakati ya miaka
mitano kukuza utalii hifadhini
ni Kitulo, ni kujenga nyumba za
kulala wageni na kuitangaza Hifa-
dhi ya Kitulo kupitia maonyesho.

Mingine ni kuelimisha wa-
nafunzi shule za msingi na se-
kondari jirani kuhusu uhifadhi,
ikiwa njia ya kuwapandikizia
uzalendo wanaoishi kando ya
hifadhi. Hadi sasa tayari baadhi
ya wanafunzi wa shule za msingi
Mafiga na Matamba, pia sekond-
ari za Matamba na Kinyika, wilay-
ani Makete wameshatembea hi-
fadhi kuona vivutio.

Anasema, wanaendelea ku-
hamasisha wanaoishi kando ya
hifadhi kutembelea na hadi sasa
kuna mafanikio, kundi la wa-
nawake 40 walizuru Desemba
2022 mwaka jana.

Mkakati mwingine ni kuan-
zishwa utaratibu, wageni kubeb-
wa na punda na farasi hifadhini,
utalii wa kutumia baiskeli, pia
kuanzishwa mashindano ya
mbio za masafa marefu yaani
‘Kitulo Marathon’.

Vilevile anataja matarajio ya
utalii wa maombi, waumini wa
madhehebu mbalimbali wakifika
na kufanya maombi katika mae-
neo tulivu ya hifadhi, ikiwamo
milima midogo na mikubwa ili-
yopo.

Maharusi nao sasa kupewa
fursa kutembelea hifadhi hiyo,
kwa ajili ya kupiga picha na kum-
pumzika wakati wa ‘fungate’
wakitangaza vivutio kwa ku-
tumia mabango.

Safari ya mvuto, mjasiriamali wa urembo kutoka binti hadi amekomaa kiumri

Na Christina Mwakangale

UREMBO ni miongoni
mwa shughuli zinazokua
zaidi nchini. Pendo
Shuma, ni miongoni mwa
wadau. Fuatilia anavy-
oielezea Nipashe.

Swali: Kwa kujitambuli-
sh?( unaielezeaje historia
Yako

Jibu: Naitwa Pendo
Lameck Shuma, mwanzili-
shi na mmiliki wa Lavie
Cosmetics nilianza kazi
kama miaka 13 iliyopita
na tulianza kwa huduma
za make up mbalimbali
na ilikuwa ni huduma ya
mobile (huduma tem-
bezi) yaani unapiga simu
nakufuata na nilikuwa
nimeajiriwa Kipindi hicho
na nilikuwa naiba muda

walau kidogo, ili nifanye
biashara.

Baadaye nikaamua
kuhamia kwenye biashara
kabisa nikaomba likizo
bila malipo ya miezi mi-
tatu na nikaona milango
inafunguka na nikatafuta
vyumba viwili maeneo
ya mikocheni nikapata
na kufungua ofisi rasmi
tulikuwa tumepanga watu
wawili baada ya mwaka
nikatafuta nyumba am-
bayo tulikuwa tunachang-
ia na mwenzangu, Kiji-
tonyama.

Kwa sababu biashara
ilikuwa inakuwa kubwa,
ikanibidi nitafute nyumba
kubwa tena nikarudi
Mikocheni na huko nilikaa
kama miaka mitatu, minne
kwenye vyumba viwili

ikanipasa sasa nitafute
nyumba kubwa. Na hii
nyumba sasa ni miaka
minne.

Swali: Unapata wapi
malighafi kwa ajili ya
kuhudumia wateja wako?

Jibu: Biashara inavy-
okua nikagundua fursa
nyingine ambayo ni viten-
dea kazi. llikuwa inatuwia
vigumu kidogo kwenye
vipodozi na ukitaka vitu
vizuri inabidi uagize
kutoka nje. Ikabidi tuanze
kutengeneza vipodozi
vyetu na hapo ikazaliwa
Lavie Cosmetics.

Kuna vifaa vya aina
zote kwa wanaotaka
kujifunza zaidi vifaa vipo
vya kila aina na duka la
vipodozi lipo Mikocheni
na Kariakoo na hapo

hapo tukafungua shule
ya kuwafundisha mambo
ya urembo watu wengine
wanaopenda.

Swali: Hadi sasa mme-
fundisha watu wangapi,
Je, wengi wao ni wa-
nawake au pia wanaume?

Jibu: Tumefundisha
watu wengi na tumeanza
kufundisha mwaka 2016
na wanafunzi ni zaidi ya
40 na wengine walikuwa
ni wafanyakazi wetu
wakaweza kujiajiri na
wanaokuja kujifunza mara
nyingi ni wanawake.

Swali: Ni wapi una-
pata malighafi kwa ajii
va kUtegeneza bidhaa za
vipodozi?

Jibu: Malighafi tunaagi-
za China, Uturuki, Thai-
land. Mzigo unafika baada

ya wiki nne, zamani ili-
kuwa ni usafirishaji ni wa
ndege na gharama kubwa
ila sasa kwa meli ni nafuu
zaidi.

Swali: Wapi ulipata
mafunzo haya na je, kwa
nini urembo si shughuli
ny|ng|ne

Jibu: Nilijifunza kupitia
You tube (mtandaoni)
wakati nafanya kazi kam-
puni ya ndege nilikuwa
‘air hostess' na kuna
wakati unafanya kazi kwa
kuwa juu juu, unakuta
labda mwenzio anaumwa,
inabidi wewe uingie kwa_
niaba yake unakaa ofisini
saa saba na saa hizo ni-
kiwa kazini naangalia ‘you
tube’ na ndio nilipojifun-
Zia huko zaidi.

Nilikuwa napenda sana

mambo ya urembo kwa
sababu hata nyumbani
nilikuwa nafanya hivyo.
[litokea tu kwamba nyum-
bani pakiwa na shughuli
yeyote mimi nitawapam-

Swall Je, baada ya
hapo ulijiendeleza, yaani
kuwa mwanataaluma
rasmi kati urembo?

Jibu: Nilijiendeleza
wakati tayari nimeshafun-
gua biashara, kwa sababu
sehemu zingine unaenda
wanahitaji vyeti, lazima
uwe navyo, ili niweze
kufundisha wengine. Kozi
nilifanyia Dubai (Falme
za Kiarabu), mwaka 2016.
Mabadiliko ni makubwa
na vitu vinatoka kila
wakati na hata baada
va kumaliza mafunzo

niliendelea kujifunza pia
mtandaoni.

Swali: Kwa nini urembo
ni ghali na hili linasemwa
Sana na wateja

Jibu: Hata gharama za
mafunzo ni kubwa, kwa
sababu ‘make up’ sio bei
rahisi kama wanavy-
ofikiria, ni gharama mno
kwelil Mimi nilipokwenda
kujifunza, pia nililipa kiasi
cha Sh|l|ng| milioni 5.6
na hapo bado hujalipia
malazi, chakula, usafiri.

Na mafunzo yalikuwa
siku 14, hivyo inakuwa
gharama kujifunza kwa
sababu vifaa pia ni ghali
mno na tunajitahidi ku-
punguza, lakini bado bei
inakuwa vilevile haipun-

gul.
Swali: Ulikuwa na wito

wa kufanya biashara hiyo?

Jibu: Nilikuwa napenda,
kufanya biashara tangu
nikiwa bado mdogo na
wakati niko chuo nili-
kuwa nafanya biashara
na wakati nimeajiriwa
nilikuwa sipati kile nina-
chotaka. Nimeajiri vijana
wengi, ingawa wakati
wa Uviko-19 biashara
iliyumba, lakini sasa tuna-
pambana.

Swali: Je, unakabiliana
na changamoto gani?

Jibu: Changamoto kub-
wa ni kuwa wateja wakija
hapa huwa wananitaka
mimi niwahudumie, bila
kujua wapo wanaoweza
vizuri, nimewafundisha
mwenyewe na pia aki-
taka nimfanyie mimi bei
inakuwa tofauti kidogo.

TAFAKURI YA MLALAHOI o
Wasanii hamasisheni kilimo

na si matusi na ‘kiki’ zenu

NAPENDA sana muziki,
kuupiga, kuusikiliza na
kuucheza. Wapo watu wa-
nasema muziki ni dawa na
ni kwa sababu, huburudisha
na huelimisha pia jamii.

Mwanamuziki wa Kikon-
go, Ramadhani Ongala,
ambaye sasa ni marehemu,
aliimba wimbo ukisema
muziki ni wito, muziki ni
fundisho, muziki ni maom-
bolezo na kwamba hata
kwenye matukio ya kiseri-
kali, muziki ndio hukusanya
watu.

Tumeshuhudia katika
matukio mbalimbali, ambao
kweli muziki ndio huku-
sanya watu na kuwaweka
pamoja na kuimba kwa ama
kuwasherehesha au kuwa-
fariji, hasa wanapokuwa
kvvenye simanzi.

Ongala, maarufu kama DK.
Remmy katika ghani zake,
akasema mbele ya (kabla
ya) Mwenyekiti kuhutubia,
muziki ndio huwakusanya
watu. Na katika muziki huo,
ndipo elimu au ujumbe fu-
lani hutolewa kwa jamii.

Zamani, muziki ulitokana
na zana duni kama pembe
za wanyama, Nngoma na
nyingine zilizotoa milio
na kufurahisha watu kwa
kusikiliza na hata kucheza.
Leo hii, kuna vifaa vya
kisasa vitumiavyo umeme.

Lakini, zamani pia watu
walitunga nyimbo zilizobe-
ba ujumbe mzito wenye
elimu kwa jamii. Watu hao
wakiimba mmoja mmoja au
hata katika makundi na kwa
kweli ilifana.

Hakuna sherehe tangu
zamani, ambazo zilipita
bila kuhusisha muziki, uwe
utumiaji zana au bila zana,
kwa maana ya nyimbo
tu, ili mradi haukuachwa
bila kuhusishwa kwenye
sherehe na hata misiba.

Muziki umeendelea kutu-
mika hadi leo, makanisani
watu wanaimba, misikitini
watu wanaimba, shuleni,
vyuoni na maeneo mengine
yanayoruhusu mikusanyiko
ya watu.

Katika mikutano ya
hadhara hususan ya kisiasa,

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713410008
kulangwasos@gmail.com

muziki ni kitu kinachotumiwa
sana kuvuta umati wa watu
hata wasio wafuasi wa cha-
ma husika, kwa sababu wapo
wanaoenda kumuona msanii,
mwanamuziki au tu kusikiliza
muziki wenyewe.

Tanzania kwa miaka mingi,
imekuwa na wanamuziki
wa muziki wa dansi na wa
taarabu, pia ikawa na vikundi
vya nylmbo na ngoma. Wote
hawa wamekuwa wakitumika
katika kumbi za kidini na
Zisizo za kidini.

Tanzania imekuwa na
wasanii, baadhi yao waki-
jiita wa Kkizazi kipya yaani
Bongofleva, nao wakija kwa
mahadhi yao tofauti tofauti
na zilivyo bendi za muziki
wa dansi. Na hawa hupendwa
sana na vijana.

Wanamuziki wa dansi
kihistoria walikuwa wakitu-
miwa katika shughuli mbal-
imbali, hususani za kiseri-
kali, si katika kutumbuiza tu,
lakini hata katika kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu jambo
fulani.

Tunakumbuka operesheni
mbalimbali zilizoendeshwa
na serikali kuhusu masuala
va afya, kilimo, makazi, mich-
ez0 na elimu. Bendi zilitunga
nyimbo na kuelimisha watu
kuhusu lishe bora, kilimo cha
kisasa, nyumba bora na elimu
bora kwa Mtanzania ikiwamo
elimu ya watu wazima.

Bendi zote lilipotokea

jambo, zilitunga nyimbo

na kuzirekodi haraka hata
zikasikika redioni, wananchi
wakasikia na kuhamasika
kufanya jambo kusudiwa.
Hata katika vita vya Kag-
era, kuna bendi zilitunga
ny|mbo za kuhamasisha
wapiganaji na wananchi.

Nyimbo zote hizo zili-
kuwa na maneno yenye
staha, walioziimba wali-
fanya hivyo kwa staha pia,
wakijua umuhimu wao na
kile walichokifanya kwa
jamii iliyowatazama na
kuwasikiliza.

Hivi karibuni, Rais Samia
Suluhu Hassan kupitia kwa
msanii wa mashairi, Mrisho
Mpoto ‘Mjomba’, alitoa
mwito kwa wasanii kwenda
kutoa elimu na kuhamasi-
sha kilimo kwa wananchi,
hususan wakati huu ambao
Taifa linawekeza katika
kilimo zaidi.

Alichokifanya Rais, akim-
taka Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe aratibu mpango
huo, ni kizuri na chenye nia
njema ya kuhakikisha elimu
hiyo kuhusu kilimo kupitia
mpango wa BBT, kinafikia
watu Kikamilifu. }

Wasiwasi wangu ni kwa
baadhi ya vijana hawa
wanaotakiwa kulifanya hilo,
wanaongoza kwa kuimba
nyimbo zenye mahadhi ya
Afrika Kusini na Nigeria,
lakini zenye maneno taka
yasiyostahili kusikilizwa, si
tu na wakulima, lakini na
Watanzania wote wanaoji-
tambua.

Hivi kwa muziki wao huo
na kwa lugha yao hiyo,
ujumbe utafika sawasawa
kwa Watanzania wanaojua
nini maana ya kilimo na upi
umuhimu wa kilimo kwao?

‘Tuombe Mungu wakajisa-
hihishe na kuimba nyimbo
nzuri zisizo na ujumbe
ufike kunakokusudiwa, bila
ya kusababisha taharuki. Ni
dhahiri, msanii wa Tanzania
anapopata fursa kama hiyo
hutaka kama si kutafuta
kiki, basi aonekane sawa
na mwanamuziki wa Afrika
Kusini au Nigeria, basi ha-
tachelewa kuimba matusi.
Hatutakubali. Alamsiki!
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Serikali, wadau binafsi wakutana ‘kukuna
vichwa’ kisa halmashauri hazikopeshekKi

Na Neema Emmanuel,

MWANZA

MIONGONI mwa matatizo ya-
nayokabili mamlaka za seri-
kali za mitaa nchini, ni kwa hal-
mashauri nyingi kukosa uwezo
wa kuandaa maandiko ya miradi
yanayokidhi vigezo vya kupata
fedha au kukopesheka, hata
ikatekeleza mipango yake ya
maendeleo.

Hilo limeifanya Ofisi ya Rais -
TAMISEMI na Wizara ya Fedha
na Mipango, kwa kushirikiana na
Umoja wa Ulaya (EU), kuandaa
kongamano la utekelezaji mpan-
go mikakati kwa halmashauri
nchini.

Ni majadiliano ya siku mbili
jijini hapa, kati ya tarehe 9 na
10 mwezi huu, ukihusisha Hal-
mashauri za Jiji la Mwanza, Tan-
ga na Halmashauri ya Manispaa
llemela.

Akiwasilisha  mada, Me-
neja Uendelezaji Biashara na
Uwekezaji wa Benki ya Maen-
deleo ya Tanzania (TIB), Jo-
seph Chilambo, anasema hal-
mashauri nyingi zinashindwa
kuandaa miradi hata zikakope-
sheka.

Chilambo anafafanua hata ina-
potokea zinakopesheka, hubaki
na tatizo la kukosa uwezo wa
kurejesha fedha kwa wakati, aki-
toa mfano benki hiyo hadi sasa,
imetoa mkopo wa shilingi bilioni
nane, lakini zilizorudishwa ni
shilingi bilioni 1.8 pekee.

Anataja shida ni uwezo mdogo
wa kurejesha mikopo ya kibi-
ashara, kifedha, kijamii na kimaz-
ingira, huku zikikosa usimamizi
madhubuti wa utekelezaji mi-
radi husika.

“Uratibu sahihi wa mipango na
wadau mbalimbali kwenye mira-
di yenye manufaa ya kibiashara,
inapaswa kufadhiliwa kupitia
vyanzo vya kibiashara kama
mikopo ya benki, ushirikishwaji
wa sekta binafsi, matumizi ya
hati fungani za kimataifa au dha-
mana na vifaa kwa ajili ya utoaji
wa huduma za umma zinazota-
rajiwa,” anasema Chilambo.

Kaimu Ofisa Muidhinishaji wa
Mfuko wa EDF katika Wizara
ya Fedha na Mpango, Jonathan
Mpuya, anakiri watendaji wengi
wa halmashauri, uwezo wao ni

Sehemu vya Jiji la Mwanza, iliyokuwa mwenyeji wa mjadala. PICHA: MTANDAO

mdogo kuandaa maandiko ya
mradi na ni moja ya eneo lin-
alopaswa kufanyiwa kazi katika
mradi anaouita ‘Green and Smart
Cities’ au ‘Sasa” Project.’

Anaeleza, hata mjadala husika
unagusa mifano ya miradi am-
bayo haijafanyiwa upembuzi ya-
kinifu na uwezo mdogo wa hal-
mashauri kuikabili.

Hapo, Mpuya anaitolea fafanu-
zi kwamba, Wizara ya Fedha kwa
kushirikiana na Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, imeamua kufanyia
kazi, kwa kuongezea uwezo hal-
mashauri nchini, zipate fedha za
kutekeleza miradi ya kimkakati,
kama ilivyopangwa.

“Dhumuni la  majadiliano
hayo ni moja ya kiashiria tuli-
chokubaliana na Umoja wa Ul-
aya kwamba halmashauri husika
zitekeleze miradi ya maendeleo
na kuwa na miradi yao ambayo
itazungumzia mipango mikakati
yao,” anaeleza.

Anadokeza angalizo lao la
awali, serikali imewashirikisha
wadau wa taasisi za fedha, sekta
binafsi, taasisi za elimu ya juu na
asasi zisizo za kiserikali, kwani
baadhi ya miradi siyo lazima
itekelezwe na halmashauri.

“Miradi hiyo inatakiwa kuwa
inafadhiliwa na fedha za hal-

mashauri yenyewe, lakini na
vyanzo vingine vya mapato am-
bavyo vinaweza kuhakikisha
miradi hiyo inatekelezwa. Pia,
taasisi za kifedha zione kuwa
zinaweza kuingia katika kuunga
mkono miradi na waone kuna
fursa,” anaeleza Mpuya.

HATUA ZA KISERIKALI

Mratibu wa Programu ya Uima-
rishwaji Mikoa na Serikali za Mi-
taa (RLGSP) kutoka TAMISEMI,
Lemmy Shumbusho, anasema
wamegundua halmashauri nyin-
gi zinashindwa kuandaa mpango
mkakati unaotekelezeka.

Hapo anataja, jitihada za ku-
wapa mafunzo watendaji wa hal-
mashauri na kuwaandalia muon-
gozo wa utekelezaji miradi.

Pia anafafanua kuwa hal-
mashauri zimekosa fedha za ku-
tosha kutekeleza miradi, hivyo
wanawatafuta wadau kuhamasi-
sha miradi ya ushirikiano, wak-
izihimiza halmashauri kuwekeza
katika miradi ‘inayolipa’ ili zijisi-
mamie.

MWANAZUONI ANENA

Mhadhiri Mwandamizi kutoka
Chuo cha Mipango Dodoma,
Dk. Titus Mwageni, anashauri
uhamasishaji taasisi za fedha za

mtaji ni muhimu, kwani bajeti za
mamlaka za serikali za mitaa ni
ndogo kukidhi wawekezaji.

Anafafanua halmashauri za
jiji, manispaa na wilaya ni taasisi
muhimu katika kuleta maende-
leo ya wananchi wote nchini.

Dk. Mwageni anataja ulingo
wa tatizo ni kwa halmashauri
kushindwa kutekeleza mipango
waliojipangia, ikiwamo kukosa
fedha, pia utaalamu wa kusima-
mia, maandalizi na tathmini ya
miradi inayokosa matokeo chan-
ya.
“Halmashauri nyingi haziwezi
kuwa na fedha za kutosha ku-
wekeza katika maeneo muhimu
ya uwekezaji na hivyo sekta bi-
nafsi zinaweza kuwa suluhisho
zuri katika uwekezaji unao-
pendekezwa,” anaeleza.

Anasema matatizo ya ubia kati
ya halmashauri na sekta bin-
afsi yako katika sera na kisheria,
zinapobeba urasimu, hata ku-
wakatisha tamaa wawekezaji bi-
nafsi wanaonuia kuunga mkono
juhudi hizo serikalini.

“Kuunda  mwongozo  wa
msingi wa takwimu na taarifa za
uwekezaji wa kikanda au wilaya
baada ya LGAS kupanga na ku-
teua maeneo ya uwezekano wa
uwekezaji kunapaswa kuwa na

kanzi-data ya miongozo, ambayo
taarifa zote za uwekezaji kwa hal-
mashauri fulani zitakusanywa na
kupatikana kwa wawekezaji na
wadau wengine kutoka ndani au
nje ya mamlaka,” anaeleza Dk.
Mwageni.

Dk. Mwageni anataja umalizaji
tatizo upo katika halmashauri
kuwajengea uwezo kitaalamu,
watumishi wake kuandaa mipa-
ngo, kuitumia, kuifanyia tathmi-
ni, hata usimamizi wa mipango
kwa ujumla.

“Suluhisho ni  halmashauri
kuja na miradi ya kimkakati
ya kuweza kupata fedha, ili zi-
weze kupata fedha na kusima-
mia utekelezaji wa mipango
hii..”anaeleza, akitaja kinyume
chake ni kutofanikiwa.

Anaendelea:  “Halmashauri
ikishirikiana na sekta binafsi
kuanzisha miradi mbalimbali ya
kibiashara, sekta binafsi itapata
faida na italipa kodi kwenye hal-
mashauri zetu na ikatumika ku-
toa huduma mbalimbali.”

TAMISEMI/ WADAU

Mkurugenzi  Msaidizi wa

kutoka TAMISEMI, Rachel Ka-
duma, anasema wameboresha
mifumo ya kukusanya mapato
na sasa upo wa kielektroniki un-
aoitwa “Tausi’.

Pia Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Myfish Tanzania,
Elipidius Mpanju, anataja nafasi
ya sekta binafsi ni kutengeneza
mpango mkakati unaohusika
moja kwa moja kutunga sera
nchini.

“Serikali haiwezi kufanya vitu
vyote, vingine vinaweza kufany-
wa na sekta binafsi na kuwapun-
guzia gharama na muda na ikaf-
anyika kirahisi.

“Mathalani, leo hii nikitaka
kumtafuta mtaalamu anaweza
kwenda nchi nyingine nikam-
chukua mtaalamu na kufanya
naye kazi, lakini serikalini la-
zima ufuate utaratibu unao-
chukua muda mrefu,” anadems
Mpanju.

Meneja Programu ya Maende-
leo ya Miji Umoja wa Ulaya Tan-
zania, Martino Vinci, anaahidi
Umoja wa Ulaya utaendelea
kufadhili mradi huo na kuzitaka
halmashauri zitumie kwa kush-
irikiana na sekta binafsi.

Bosi COSTECH:

INATOKA UK.11

Afrika na Ulaya, kwenye
ubunifu wa kidigitali una-
oshirikisha kampuni changa
za teknolojia ya digitali,
kutoka nchi tano za Afrika
na nne Ulaya.

Barani Afrika, nchi
zinazoshiriki ni Tanzania,
Kenya, Ghana, Misri na
Nigeria, kila moja ikira-
tibu ushiriki wa kumbi

Miaka miwili kiserikali, tunaneemeka kwa teknolojia uchumi

bunifu tano kwenye nchi
husika.

Dk. Nungu anasema Tan-
zania imeratibu upatikanaji
na ushiriki kwenye mradi
10, ikwamo Kupitia taasisi;
SIDO Tech hub (Arusha),
SUZA Tech Hub (Zanzibar) ,
Bonge Tech (Dar es Sa-
laam), Capita space (Do-
doma) na Buni Hub (Dar es
Salaam), akinena ni jambo
la kujivunia.

Hadi sasa Tanzania ime-
shaandaa kitabu kinachoe-
lezea mfumo wa ubunifu
barani Afrika, ili kuimari-
sha uhusiano wa kampuni
changa zilipo Afrika na
Ulaya, kwenye teknolojia
va Kidigitali.

DK. Nungu anafafanua,
COSTECH kupitia ukumbi
wake wa ubunifu (BUNI
Hub) inashiriki katika
mradi wa AfriconEu, len-

go ni kuunganisha kumbi
za ubunifu kutoka bara
la Afrika na za bara la
Ulaya.

Anasema jumla ya kumbi
za ubunifu 11 zinashiriki
kutoka Afrika; Tanzania,
Uganda, Ghana na Nigeria
na nchi za Ulaya ni; Uin-
gereza, Ugiriki Italia, Ureno
na Slovenia.

Pia, anasema, wanaen-
delea na mazungumzo

na Shirika la Maendeleo
la Sweden (Sida), lifadhili
utafiti kwa miaka mitano,
wakiwa wametenga Sh.
bilioni 10.

_ Inaelezwa pia, COSTECH
inanufaika na uwekezaji
uliofanywa na serikali ya
awamu iliyopo, kupitia
mradi wa Mageuzi ya Elimu
na Uchumi wa Juu, wastani
wa Sh. bilioni 18.4



ljlumaa Machi 31, 2023

Nipashe 15

HABARI DODOMA

—
Maendeleo

ya Jamii
yapongezwa
hatua upitiaji
mitaala

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IDARA ya Maendeleo ya Jamii
imepongezwa kwa kuanza
mchakato wa mapitio ya mitaala
ya programu za maendeleo ya
Jamii na uhandisi ujenzi kwa
wakati.

Pongezi hizo zilitolewa jana ji-
jini Dodoma na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum DK. John Jingu, alipoku-
wa akifungua warsha ya mapitio
ya mitaala ya uhandisi ujenzi na
maendeleo ya jamii.

Dk. Jingu alisema hatua hiyo
itasaidia vijana wanaojiunga
na vyuo pamoja na Vyuo vyote
vitakavyotumia mitaala hiyo wa-
pate mafunzo yanayoendana na
mazingira ya sasa.

“Niwashukuru NACTVET kwa
jinsi ambavyo mmekuwa mstari
wa mbele katika kutoa mion-
gozo mbalimbali ya kuboresha
mafunzo. Vilevile ninawashukuru
washiriki wote mliofika hapa kwa
ajili ya kutoa maoni kwenye mi-
taala hii,"alisema.

Aidha, Dk. Jingu aliwataka ku-
hakikisha mitaala watakayotumia
kutoa mafunzo inaakisi hali halisi
ya mazingira ya jamii na mahitaji
ya nchi na dunia kiujumia.

“Mitaala ni lazima izingatie jamii
imebadilika kiasi gani kufuatia
mabadiliko ya kiteknolojia, ki-
siasa na kiuchumi yanatokea
duniani na hata nchini kwetu,”
alisema Dk. Jingu.

Alieleza kuwa kada ya maende-
leo ya jamii inatazamiwa kuwa
itachangia katika kuisukuma jamii
mbele iwapo itazingatia uhalisia.

Hata hivyo aliwaagiza kuwa na
mahusiano ya karibu baina ya
wadau wa mitaala na vyuo hasa
katika maeneo yao ili kuwezesha
taasisi hizo kuvuna wanafunzi
ambao wana picha ya hali halisi
ilivyo katika jamii.

Alisema: “Nyie mkienda kule
mnawasaidia kuwapa picha ya
hali halisi ilivyo inawezekana
mkiachia walimu waliopo pale
wanawapa kwa nadharia ili baada
ya hapo tutoke na mtu aliyeka-
milika anauzoefu kupitia maarifa
ambayo tunawapa lakini vilevile
ana nadharia ambazo zinahita-
jika,” alisema.

Mkurugenzi Msaidizi wa sehemu
ya Vyuo vya Maendeleo ya Jamii,
kutoka Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Neema Ndobo-
ka, alisema mitaala ambayo
inapitiwa ni maendeleo ya jamii
na ufundi kwa ngazi ya cheti am-
bayo iliandaliwa tangu mwaka
2018.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Happy Hiza, alisema kuwa ni
wakati sasa mitaala kujumuisha
taaluma za kuwashawishi wa-
nanchi kushiriki katika utekelezaji
wa miradi ya serikali.

 TEMESA yashauriwa kujiendesha Kibiashara

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ATIBU Tawala Mkoa

wa Singida, Dk. Fatma

Mganga,  ameutaka

Wakala wa Ufundi na
Umeme Tanzania (TEMESA)
mkoani humo kujiendesha
kibiashara ili kuipunguzia mzi-
go serikali kutokana na kutoa
fedha nyingi kuendesha taasisi
hiyo.

Aliyasema hayo juzi alipoku-
wa akifungua kikao cha wadau
na karakana ya Mkoa wa Singida
ambacho pia kilihudhuriwa na
Mkurugenzi wa Matengenezo
na Huduma za Ufundi TEMESA
Dodoma, Mhandisi Hassan Ko-
ronda.

“Tengenezeni magari kwa
ubora na weledi punguzeni
gharama za uendeshaji ili mui-
saidie serikali na mkimbiliwe na
wateja,” alisema.

Aidha, Mganga aliwataka
TEMESA kutumia fursa waliyo-
nayo kutoka nje kujitangaza ili
wafahamike badala ya kukaa
tu ofisini na akaishauri kuanza
kutumia Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) kwa
ajili ya kupata mrejesho kutoka
kwa wateja wao kupitia ujumbe
mfupi.

Mganga alihimiza TEMESA
kutoa mafunzo kwa madereva
ya uendeshaji wa magari ili wa-
jue mbinu ya kuyatunza ukiz-
ingatia kuwa ni wadau wao na
akaomba  waanzishe kitengo
cha uoshaji wa magari ili
iwe motisha kwa wateja wa-
naowapelekea vyombo vyao
vya moto.

Akizungumzia madeni ya-
nayodaiwa na TEMESA aliomba
apewe orodha ya wadaiwa wote
zikiwapo taasisi za serikali ili
aweze kuonana na wahusika
waanze kulipa madeni hayo

kwa awamu.

“Serikali inamatarajio makub-
wa kuona mnafanya kazi zenu
kwa kuzingatia misingi ya sheria
za utumishi wa umma na ka-
nuni zake kwa kutumia taaluma
zenu kutunza mali za umma
hasa magari na miundombinu
ya umeme kwani inagharimu
fedha nyingi,” alisema.

Mkurugenzi wa Matengenezo
na Huduma za Ufundi, Mhandisi
Hassan Koronda, alisema seri-
kali imekuwa ikitenga fedha kila
mwaka na mwaka huu Sh. bil-
ioni moja zimetengwa kwa ajili
ya ukarabati wa karakara 12 ka-
tika mikoa mbalimbali ukiwamo
Mkoa wa Singida ambao ujenzi
wake wa awamu ya kwanza
tayari umekamilika.

Aidha, Koronda alisema seri-
kali imetoa Sh. milioni 509.8
kwa ajili ya ununuzi wa vitendea
kazi vya kisasa kwa upande wa
umeme, ICT na mitambo kwa

karakana za mikoa yote nchini
kwa lengo la uboreshaji na
utendaji wa kazi.

Mkuu wa Magari TEMESA
Mkoa wa Singida, Erasto Cheza,
akitoa taarifa ya mikakati ya
utendaji wa kazi alisema wame-
ondoa malalamiko yaliyoku-
wapo awali kwa kuyatambua
na kuandaa mikakati ya kuy-
amaliza kwa  kushirikiana na
wadau wao.

Cheza alitaja majukumu yao
ni kufanya matengenezo ya
magari, pikipiki na mitambo
ya serikali, kufanya matengen-
ezo na usimikaji wa mifumo ya
umeme, mabarafu, viyoyozi na
elektroniki.

Majukumu mengine ni ku-
fanya matengenezo ya taa
za kuongozea magari na taa
za barabarani  kutoa ushauri
wa kitaalamu katika nyanja za
uhandisi wa ufundi, umeme na
elektroniki.

Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Gerald Mongela (kushoto), akizungumza na baadhi ya wadau wa maendeleo walipotembelea eneo
la hospitali ya wilaya hiyo juzi, ili kuangalia uwezekano wa kusaidia ujenzi wa majengo mengine ya hospitali hiyo yenye eneo
la ukubwa zaidi ya ekari 100. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Viongozi kata, mitaa wapewa maagizo kuhusu usafi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

OFISA Mazingira wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma,
Dickson Kimaro, amewataka
viongozi wa mitaa na kata kusi-
mamia usafi na kuwachukulia
hatua za kisheria watakaokaidi
ikiwamo kuwatoza faini kwa
mujibu wa sheria ndogo ndogo
za halmashauri za mwaka 2022.

Kimaro alibainisha hayo jana

akizungumza na

alipokuwa

kuhusu namna walivyojipanga
kusimamia suala la usafi wa
mazingira.

Alisema watendaji na we-
nyeviti hao washirikiane na
polisi jamii na mgambo katika
kuwatoza faini watakaobainika
wanaharibu, kuchafua mazingi-
ra kwenye maeneo mbalimbali
na kwa wale wote watakaokaidi
kufanya usafi.

Aliwataka wasimamizi hao
ngazi ya kata na mitaa kufanya
ukaguzi katika maeneo yao na
kuwachukulia hatua.

“Kila mtendaji wa kata ahakik-
ishe watendaji wao wa ngazi ya
chini wakiwamo na maofisa afya
waliopo wanasimamia usafi wa
kila siku na kwa wale ambao
wanaoshindwa kutekeleza wari-
potiwe kwenye ofisi ya Mkuru-
genzi wa Jiji,"alisema.

Kimaro aliwataka wafanya-

biashara na wakazi wanaoishi
kandokando mwa barabara
kuu za Arusha, Iringa Dar-
es-Salaam na Singida kushiriki
uondoaji wa takataka kwe-
nye maeneo hayo badala  ya
kusubiri kufanyiwa.

Pia aliviomba vikundi na kam-
puni za usafi kushiriki katika
uondoaji wa taka ili kulifanya Jiji
hilo kuendelea kuwa na mazin-
gira yanayovutia na lenye usala-
ma wa afya kwa upande wa Jiji.
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BRELA yawanoa wadau kuhusu sheria umiliki kampuni

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AKALA wa Usajili

wa Biashara na

Leseni (BRELA),

umeanza kutoa
mafunzo maalumu kuhusu
sheria ya umiliki wa kampuni
ili kuwaepusha wadau na ma-
tatizo yanayoweza kuwapata
ikiwamo utakatishaji wa fed-
ha na uhujumu uchumi.

Mafunzo hayo yalitolewa
ya kwanza yakiwahusisha wa-
dau mbalimbali wakiwamo
mawakili, washauri wa bi-
ashara, wahasibu pamoja na
wanafunzi wanaosomea fani
hizo katika vyuo mbalimbali
vya mkoa huo.

Mwakilishi wa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa BRELA, Isdory
Nkindi, alisema walianzisha
mafunzo hayo baada ya ma-
badiliko ya sheria ya umiliki
wa kampuni ambayo yalianza
kuwatambua baadhi ya wa-
dau ambao sheria na kanuni
za awali zilikuwa haziwatam-

bui.

Alisema baadhi ya wadau
hao ambao ni wamiliki manu-
faa walikuwa hawaonekani
kwenye nyaraka za usajili wa
kampuni hali ambayo wakati
mwingine walikuwa wanajik-
uta wanaingia kwenye matati-
70 ambayo walikuwa hawajui.

Alisema kwa sasa sheria
inawataka wanufaika hao wa
kampuni ambao awali wali-
kuwa hawatambuliwi kusa-
jiliwa kwenye daftari tofauti
na wanufaika wengine.

“Lakini tumekuja huku kwa
ajili ya kuwasikiliza wadau
wetu wote wanaoshiriki kwe-
nye urasimishaji wa biashara,
tumekuja kuwasikiliza ili tu-
juwe matatizo ambayo wana-
kutana nayo kwenye kazi yao
na tujadiliane namna ya kuzi-
kabili,” alisema Nkundi.

Ofisa Uhusiano wa BRELA,
Roida Andusamile, alisema
mafunzo hayo yanatolewa
nchi nzima ili kuhakikisha
wadau hao wanayafahamu
mabadiliko ya sheria na ka-
nuni zake na washiriki kwe-

nye utekelezaji bila kukiuka
taratibu.

Alisema baadhi ya kanuni
zilizotungwa zinatakiwa
kutekelezwa na wadau hao
na hivyo ni muhimu wakazi-
fahamu ili wanapotekeleza
waepuke matatizo ambayo
yamekuwa yakiibuka kupitia
kwao bila wao wenyewe ku-
jua. Alisema utekelezaji wa
sheria na kanuni hizo uta-
saidia kulifanya taifa kuwa
salama kwa kuepuka vitendo
vya uhalifu ambavyo vimeku-
wa vikiibuka kupitia kwenye
kampuni.

Roida alisema: “Hii itatu-
saidia kulifanya taifa letu
kuepuka vitendo hivi vya
uhalifu kama utakatishaji wa
fedha na vitendo vya rushwa
ambavyo vimekuwa vikisaba-
bishwa na kutotolewa taarifa
sahihi za baadhi ya wamiliki
hasa hawa wamiliki manu-
faa,” alisema Roida.

Alisema wataendelea kutoa
mafunzo hayo katika mikoa
yote nchini ili kuhakikisha
wadau wote  wanakuwa

na uelewa wa pamoja na
kutekeleza vizuri sheria hiyo.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo waliwashuk-
uru maofisa wa BRELA kwa
kuwapatia mafunzo hayo
wakieleza kuwa yatawasaidia
kuepuka matatizo ambayo
yamekuwa yakitokea mara
kwa mara.

Mmoja wa washiriki hao,
Wakili Salum Kessy, alisema
kabla ya mafunzo hayo wa-
likuwa hawazijui baadhi ya
kanuni mpya lakini baada ya
mafunzo hayo watakuwa na
uelewa wa kutosha.

Akifungua mafunzo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwataka
washiriki wa mafunzo hayo
kushiriki mpaka mwisho ili
waelewe vizuri wanacho-
fundishwa na watekeleze kwa
vitendo kanuni hizo mpya.

Aliwapongeza BRELA kwa
kuanzisha mafunzo hayo na
kwamba yameanzisha muda
ambao yametokea mabadi-
liko mbalimbali muhimu kwa
maendeleo ya taifa.

MKkuu wa Sehe-
mu ya Kampuni
wa Wakala

wa Usajili wa
Biashara na
Leseni (BRELA),
Isdor NKindi,
akizungumza
na waandishi
wa habari,
kuhusu uha-
masishaji wa
utekelezaji wa
kanuni za wa-
miliki manufaa,
baada va ufun-
guzi wa konga-
mano la wa-
dau mbalim-
bali mkoani
Mbeya jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

~ CRS yaadhimisha
miaka 60 kuwapo
Tanzania

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA |la Huduma za Misaada
la Kikatoliki (CRS) limeadhimisha
miaka 60 ya kuwapo Tanzania,
huku likisisitiza kuendelea KUJI-
tolea kwa maendeleo ya binada-
mu kwa kukabiliana na dharura,
maradhi na umaskini pamoja
na kulea jamii zenye amani na
vadilifu.

Mkurugenzi Mkuu wa CRS, Sean
Callahan, alisema: “Wakati CRS
duniani inatimiza miaka 80, ni
heshima kubwa kuwapo Tanza-
nia kwa miaka 60, tukifanya kazi
bega kwa bega na Kanisa Katoliki
la hapa nchini, washirika na jamii
tunazohudumia na inaendelea
kuwa jukumu kubwa kutokana na
uaminifu tuliopewa”.

Alisema CRS imekuwa ikihu-
dumia Watanzania tangu mwaka
1962.

Alisema wakati ambapo mahitaji
va kibinadamu duniani yamefikia
kiwango kikubwa, CRS inaendelea
kuunga mkono mabadiliko yvanay-
ochochewa kwa kiwango kikubwa
nchini kwa kufanya kazi bega kwa
bega na viongozi wa dini mbal-
imbali, washirika wa kitaifa na
jumuiya za wenyeji.

Katibu wa Baraza la Maaskofu
wa Kanisa Katoliki Tanzania (TEQ),
Dk. Charles Kitima, katika maa-
dhimisho hayo alisema uwepo
wa mashirika kama hayo nchini
kunasaidia kuwafundisha Watan-
zania kwenda kuwahudumia watu
wengine wenye uhitaji.

Dk. Kitima aliishukuru serikali
kwa kutoa msaada wa kibinadamu
kwa nchi ya Malawi na Uturuki
waliokumbwa na majanga ya kim-
bunga na tetemeko la ardhi.

Alisema katika kuunga mkono
dhamira ya Wizara ya Afya ya
kuhakikisha afya na ustawi wa
wananchi katika mapambano
dhidi ya ugonjwa wa corona, CRS
iliwezesha utoaji wa elimu na
chanjo ya ugonjwa huo.

Jeshi la Polisi lapokea msaada wa gari kukabili ajali

tusaidia kuboresha vitendeakazi,

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMATI ya Usalama Baraba-
rani Mkoa wa Mbeya, imelikabi-
dhi Jeshi la Polisi mkoani humo
gari aina ya Toyota Harrier lenye
thamani ya Sh. milioni 28 kwa
ajili ya kuliwezesha kutekeleza
vizuri majukumu yake hasa
kukabiliana na tatizo la ajali za
barabarani.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Rajabu Buliku alikabidhi gari
hilo juzi kwa Kamanda wa Polisi
wa Mkoa huo, Kamishna Msaid-
izi wa Polisi, Benjamin Kuzaga,
kwenye hafla iliyofanyika ofisi ya
makao makuu ya polisi mkoa.

Alisema waliamua kutoa gari

hilo kwa ajili ya kuliwezesha
jeshi hilo hasa kikosi cha us-
alama barabarani kufanya shu-
ghuli za ukaguzi wa magari na
vyombo vingine vya usafiri ili ku-
punguza ajali ambazo zimekuwa
zikisababisha vifo na majeruhi
kwa wananchi.

Alisema kamati hiyo itaende-
lea kushirikiana na jeshi hilo ku-
kabiliana na matatizo ya baraba-
rani ili kuhakikisha matatizo ya
ajali za barabarani yanapungua.

Alisema mbali na Jeshi la Polisi
pia watashirikiana na wadau
wengine wa usalama barabarani
kukabiliana na ajali hasa kwa ku-
toa elimu kwa watumiaji wote
wa barabara hasa madereva na

wamiliki wa vyombo vya usafiri.

“Tunaamini kuwa gari hili
litawasaidia wadau wetu hawa
kutekeleza kwa ufanisi maju-
kumu yao hasa ya kufanya do-
ria za mara kwa mara kwenye
barabara zetu ili kuwadhibiti
madereva wanaokiuka sheria
za usalama barabarani,” alisema
Buliku.

Akipokea gari hilo, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kuzaga, aliishukuru kamati hiyo
kwa kujitolea gari hilo akisisitiza
kuwa itasaidia kushughulikia
matatizo mbalimbali ya usalama
barabarani.

Alisema uzinduzi wa kamati
hiyo ni takwa la kisheria na ni

sehemu ya utekelezaji wa maele-
kezo ya viongozi wakuu wa nchi
waliyoyatoa katika maadhimisho
ya wiki ya nenda kwa usalama
barabarani yaliyofanyika Kitaifa

Alisema l(aZl ya kamati hiyo ni
pamoja na kushirikiana na Jeshi
la Polisi kuzuia na kudhibiti ajali,
kutoa elimu na kuwezesha viten-
dea kazi ambavyo vitarahisisha
kazi ya askari wa kikosi cha us-
alama barabarani.

Alisema gari hilo litawasaidia
maofisa wa jeshi hilo kufika mae-
neo mbalimbali na kutoa elimu,
kufanya doria barabara kuu na
maeneo tete.

“Tunawashukuru sana kwa ku-

hapa tumekuwa tukihangaika
wakati mwingine kuyafikia baa-
dhi ya maeneo kwa sababu ya
kukosa vitendeakazi, tunawaom-
ba tuendelee kushirikiana,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.

Aliwataka wadau wengine
mkoani humo kuiga mfano wa
kamati hiyo wa kulisaidia jeshi
hilo  kwenye shughuli mbal-
imbali za kukabili matukio ya
uhalifu.

Alisema jeshi hilo liliamua
kutumia mbinu ya kuyapitisha
magari kwa awamu kwenye baa-
dhi ya maeneo ya milima ili ku-
punguza ajali ambazo zimekuwa
zikitokea.
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HABARI ZANZIBAR

Vyombo vya habari vinavyokiuka maadili kudhibitiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UME ya Utangazaji Zan-
zibar imesema imeji-
panga kudhibiti vyom-
bo vya habari hasa vya
mtandaoni ambavyo vinakiuka
maadili ya uandishi wa habari.
Akizungumza jana na Ni-
pashe Ofisini kwake Mjini
Zanzibar, Katibu Mtendaji wa
tume hiyo, Suleiman Abdul-
lah, alisema kuwa mwitikio wa
vijana kwenye kujiajiri na kuta-
nua fursa za kitaaluma kupitia
mitandao ya kijamii ni kubwa.

Alisema Zanzibar kuna tele-
visheni za mitandaoni 63, hivyo
ni vyema wamiliki wa vyombo
hivyo kuhakikisha wanafuata
maadili ya taaluma ya uandishi
wa habari.

Katibu huyo alisema tume
imeshapokea malalamiko kuto-
ka kwa wananchi kuhusu baa-
dhi ya mitandao hiyo ambayo
inakiuka taratibu za uandishi
wa habari kutokana na taarifa
zinazotolewa katika mitandao
hiyo.

“Hivi karibuni tumepokea
malalamiko kutoka kwa familia
moja ambayo baba yao kahu-

sishwa na familia ya afande
Rama anayetuhumiwa ku-
fanya mapenzi ya jinsia moja
wakati mzee huyo hana uhu-
siano wowote na mtuhumiwa
huyo,”alisema.

Aidha, alisema lazima vyom-
bo hivyo vizingatie maslahi ya
taifa na kuhakikisha wamiliki
wake wanajisajili katika tume
hiyo ili kuepuka kufungiwa.

“Tunawapa fursa vijana
wenye taaluma ya habari na
wale wasio na taaluma hiyo
lakini wanataka kuanzisha tel-
evisheni hizo za mtandaoni
tunawaelekeza namna ya ku-

fanya kazi kwa kuzingatia tara-
tibu za kiserikali,”alisema.

Alisema tume hiyo inafuatilia
taarifa zote zinatolewa na tel-
evisheni hizo za mtandao ili ku-
hakikisha mitandao hiyo haiki-
uki maadili na pale inapokiuka
hufuatiliwa na kupewa adhabu
stahiki kwa mujibu wa sheria.

Naye Mkurugenzi wa asasi ya
kiraia inayoshughulikia masu-
ala ya vijana iitwayo Zanzibar
Youth Forum, Maulid Suleiman
aliwataka vijana kuitumia vizuri
fursa ya uwepo wa mitandao ya
kijamii kwa lengo la kujitafutia
ajira na kukuza uchumi.

Balozi wa Kampuni ya Vigor Zanzibar, Haitham Salum Turkey (katikati), akizungumza na watendaji wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, ji-
jini Zanzibar jana, baada ya kampuni hiyo, kukabidhi vyakula kwa ajili ya matumizi ya hospitali. Kushoto ni Mkurugenzi wa Mipango

wa hospitali hiyo, Abdallah Kahmis Haji. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanawake wenye hia ya kugombea uongozi wafundwa

Na Mwnadishi Wetu PEMBA

KATIKA kuhakikisha lengo
la ushiriki sawa wa wanawake
kwenye nafasi za uongozi lin-
afikiwa, wanawake wenye nia
ya kugombea na kushika nafasi
hizo wametakiwa kubaini ma-
tatizo yanayowakabili na kuyat-
atua badala ya kusubiri kipindi
cha uchaguzi.

Hayo yalielezwa na wadau
wa usawa wa kijinsia wakati wa
mafunzo maalumu ya kuwajen-
gea uwezo wanawake 35 wenye
dhamira ya kugombea kutoka
vyama mbalimbali vya siasa
Kisiwani Pemba yaliyoandaliwa
na Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania,
(TAMWA- Zanzibar) kwa kush-
irikiana na Ubalozi wa Norway
kutambua misingi, taratibu,
wajibu na hatua muhimu za ku-
fuatwa kabla na wakati wa ku-

gombea ili kuwa kiongozi bora
katika jamii.

Mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Dk. Salum Suleiman Ali,
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA) alisema wa-
nawake wananguvu ya ushawi-
shi na iwapo watajua namna ya
kuitumia kwa kujenga hoja na
kuwa karibu na jamii itawasaid-
ia kufikia malengo na kushika
nafasi za uongozi katika ngazi
mbalimbali bila vikwazo.

“Wanawake lazima kwanza
tuwe na uwezo wa kujitayarisha
kiuongozi ikiwamo kuyaacha
baadhi ya mambo ambayo
yanaweza kutumika kukubo-
moa. Kisha utambue matatizo
yaliyopo katika jamii na kubaini
fursa zilizopo za kuweza kutat-
ua,” alieleza Dk. Salum.

Aidha, alisema ili kufikia
lengo hilo kila mwanamke ana-
takiwa kuwa jeshi la kumlinda

na kumwongoza mwenzake
kwenye masuala ya uongozi ili
kujenga heshima ya wanawake
wote kwenye uongozi bila ku-
haribu heshima ya wanawake
wengine.

Alisema: “Mafunzo haya ya-
mekuja mapema ambapo bado
miaka miwili kuelekea uchaguzi
mkuu kwasababu kuna mambo
muhimu unatakiwa kuyaanza
mapema na siyo kusubiri uch-
aguzi umefika ndipo uanze
mchakato kwasababu kwenye
siasa siyo ujanja bali ni mikakati
bora inayolenga kutetea wa-
nanchi unaowaongoza.”

Mratibu wa TAMWA-Zanzibar
kutoka Pemba, Fat-hiya Mussa
Said aliwataka wanawake ku-
shikamana bila kujali tofauti za
vyama vya siasa, lengo likiwa ni
kufanikisha kupata idadi kubwa
ya wanawake wanaoingia ka-
tika nafasi za uongozi.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Utetezi wa Jinsia na Mazingira
Pemba (PEGAO), Hasjim Abdi
Said, akizungumzia kuhusu
mafunzo hayo yaliyoandaliwa
kupitia mradi wa wanawake na
uongozi alisema yanalenga ku-
waandaa wanawake weye nia
ya kugombea nafasi hizo kuwa
na uwezo wa kusimama ku-
tatua changamoto zinazoikabili
jamii kabla ya kugombea katika
chaguzi mbalimbali.

Mmoja wa washiriki kutoka
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Pem-
ba, Zainab Mussa Bakar, aliwa-
taka wanawake wenye nia ya
kugombea nafasi za uongozi ku-
wekeza nguvu katika kujijengea
uwezo binafsi ikiwemo kujien-
deleza kielimu ili kuepukana
na changamoto za udhalilishaji
wanazokumbana nazo Kipindi
cha uchaguzi.

Wananchi
watakiwa

kuwafichua

watumishi
wapenda
rushwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi
va Rais, Katiba, Sheria na
Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, amewataka wa-
nanchi kutoa ushirikiano
wa kuwafichua baadhi ya
watumishi wa umma wa-
naojihusisha na vitendo vya
rushwa na uhujumu uchumi.

Haroun ambaye ni Mwakili-
shi wa Makunduchi, aliyase-
ma hayo jana katika kikao
cha pamoja kati ya wa-
tendaji kutoka sekta za seri-
kali pamoja na wananchi
kwa lengo la kuzungumzia
changamoto zinazowakabili
na kuzipatia ufumbuzi.

Alisema suala la uchukua-
ji wa rushwa kwa watumi-
shi hasa katika chombo cha
Mahakama kinachotoa haki
za watu halikubaliki na ni
kwenda kinyume na maadili
yao va kazi.

Waziri Haroun alifahamisha
kuwa hali hiyo inasababisha
kuwapo kwa manung'uniko
mengi kwa wananchi pale
wanapokwenda kudai haki
za0 kushindwa kuzipata.

Aidha, alisema serikali ita-
wachukulia hatua watumishi
watakaobainika wanajihu-
sisha na vitendo hivyo am-
bavyo vinakwenda kinyume
na sheria na taratibu za
utumishi wa umma.

Ame Juma miongoni mwa
wananchi hao alisema suala
hilo linawavunja moyo na
kuwaweka katika wakati
mgumu kutokana na wengi
wao wanaofika kudai haki
za0 hasa mahakamani uw-
ez0 wao mdogo na linarudis-
ha nyuma jitihada za serikali
katika kutoa huduma bora
za maendeleo ya kijamii.

Wakizungumzia kero zao
mbalimbali zinazowaka-
bili walisema ni pamoja na
uhaba wa dawa, umeme
mdogo na ukosefu wa uzio
katika Hospitali ya Wilaya
Makunduchi.

Akizungumzia kuhusu
masuala ya umiliki wa mae-
neo va ardhi Mkuu wa Mkoa
wa Kusini Unguja, Rashid
Hadid Rashid, aliwataka
wananchi kulipa umuhimu
suala la utafutaji wa hati za
umiliki wa ardhi kisheria ili
kuepusha migogoro isiyo ya
lazima kwa vizazi vya sasa
na vijavyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

LATIFA SHABANIMASOUD anatangaza
kupotelewa na Living Certificate
pamoja na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $2761/0068
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KEREZANGE SEKONDARI
mwaka 2020. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/CHA/RB/113149/2023.

IN THE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 34 of 2023

In the matter of application for letters of
administration by EVARISTO JOHN CHALLO
AND BUMI MWAISAKA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
20 day of 04/2023

Dated at Dodoma this 28 day of March 2023

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No.27 of 2023
In the matter of the Estate of the late of the
late NOEL MICHAEL KIGOLA
And
In the matter of application for letters of
administration by MICHAEL SULTAN KIGOLA.
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

Al PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
5 Day of 4, 2023

Dated at Dodoma this 30 day of 3, 2023

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MBEYA
SHAURI LA MAOMBI LA ARDHI NA.88 YA 2022
PATSON SHUNGU.......cccovverrsnrrasrrnnes MLETA MAOMBI
DHIDI YA

CASTONE JIMSON NA WENZAKE 3......WAJIBU MAOMBI

KWA; 1. Castone Jimson,
2. God Christopher Mpangala,
3, Tumain Mpangala,
4, Munya Mbuya,

POPOTE MLIPO.
KUITWA SHAURINI.

Mnaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama
kuu kanda ya Mbeya tarehe 3/5/2023 siku ya ljumaa saa
3.00 asubuhi ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.
Eleweni kwamba,mkikosa kufika siku hiyo shauri litasikilizwa
upande mmoja bila ninyi kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 16 Februari 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 30 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE GOODLUCK
AINEA MCHAU AND IN THE MATTER OF AN
APPLICATION FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY
SUZANA GOODLUCK MCHAU

GENERAL CITATION

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
05 Day of 05, 2023

Dated at Dodoma this 03 day of March, 2023

Presented for filling this 30 Day of March 2023

MNADA WA HADHARA

RAISSA COMPANY LIMITED tunatangazia
umma kuwa kutakuwepo na mnada wa
hadhara wa kuuza dhamana ya mdaiwa
sugu kama ilivyoonyeshwa kwenye
jedwali hapo chini.Mnada utaendeshwa
kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge
Tanzania Financial Service Ltd kama
ilivyotangazwa gazetini:-

Mdaiwa Dhamana/ Tarehe ya
Mahali ilipo mnada
BISWARO | Nyumba- iliyopo
ZEBEDAYO | Mioganzila- 14/04/2023
MSASE Kwembe - Dsm
MASHARTI MENGINE:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa
25% siku ya mnada, 75% atalipa ndaniya
siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa
hairudishwi na mnada utarudiwa tena.

Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha
umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu
ya mnunuzi.

no piga: RAISSA Company Ltd:
0652113262/ 0757433333

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB:
+255 - 745 700 710.

E-mail:

advertise@guardian.co.tz,

website:

www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TITUS ROBERT
RWEYEMAMU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
SM 4430. Chassis No.
JTECB09J603026230.
Engine No. IHZ0503996.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/115622/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IBRAHIM ALBERT KOMU
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye namba
za usajili T 380 CSG.
Chassis Namba TZ50002586,
Engine Namba QR25234216A
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
Polisi Taafifa:
KIL/MOS/RB/115190/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.24 OF 2023
In the matter of the Estate of the late GLADIS
WILLIAM NGALAI
0f Dodoma Municipal - Dodoma City
AND

In the matter of an application for letters of
administration by ALANI NOEL DAUDI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner thereof.

Objections to the grant should be filed on or before the
5 Day of 4, 2023

Dated at Dodoma this 30 day of 3, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA-

Katika Mahakama ya Mwanzo Ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na 256/2022
JinalaMdai DEVOTA MATHEW MINJA
JinalaMdaiwa JACKSON SHIRIMA
AMRI YA KUUZA MALI KUTIMIZA HUKUMU

(Kanuni ya 72, 73 & 78 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa ROYAL RUNNERS & GENERAL SUPPLIES S.L.P 10485 DODOMA

K.K Kwa Hakimu Mkazi Mfawidhi
Wilaya DODOMA MAHAKAMA YA MWANZO

Kwa hati hii nakuamuru kuuza katika Mnada wa Hadhara baada ya
kutangaza kwa muda wa siku 21 kwa kubandika katika mbao za
matangazo na Nyumba ya mdeni Mhukumiwa ikieleza wakati na mahala
patakapo fanywa mnada huu na mali itakayouzwa, na baada ya kutangaza
mali ambayo ni GARI NO T.158 CDN iliyokamatwa kwa hati ya kukamatia
mali iliyotolewa na Mahakama hii tarehe 23 Mwezi 2 Mwaka 2023 kwa
kutimiza hukumu ya mdai alietajwa hapo juu, au mali itakayokamilisha
kiasi cha shilling 8,000,000 Unaamriwa tena kurudisha hati hii kabla ya
tarehe 4 Mwezi 4 Mwaka 2023 ikiwa na maandishi yako ya kuthibitisha
namna amri il au kwanini

Endapo mdeni mhukumiwa atalipa na kuthibitisha kiasi kinachodaiwa na
gharama zote za mnada kabla ya tarehe ya mnada, mnada wa mauzop
utasitishwa.

ORODHA YA MALI INAYOTAKIWA KUUZWA

GARIAINA YA FUSO NO T.158 CON

Amrina Muhuri wa Mahakama leo tarehe 15 Mwezi 3 Mwaka 2023

wmipomediacom

Nipashe

Usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Maandamano yaivuruga Kenya

NAIROBI, Kenya

MAANDAMANO ya raia wa Ken-

ya kupinga hali ngumu ya mai- Polisi wali-

sha yameendelea jana na ku- Weka vizuizi
vuruga shughuli za kibiashara ~Vvya baraba-
katika mji mkuu wa Nairobi. rani katika
Jeshi la Polisi liliweka ul- barabarakuu
inzi mkali katika jiji la Nairobi, ~nazile zi-
baada ya serikali kupiga maru- Nhazoelekea
fuku maandamano ya upinzani  1KUIU ya Rais

ambayo yamepangwa kufanyi-

ka kila Jumatatu na Alhamisi.
Vyombo vya habari vya ndani

vimekuwa vikiripoti maanda-

Willium Ruto.

mano hayo katika kaunti
mbalimbali nchini humo.

Polisi walitumia ma-
bomu ya machozi ku-
watawanya waanda-
manaji katika ngome za
upinzani kwenye maeneo
yanayoaminika kuwa
ngome ya wapinzani.

Aidha, polisi waliweka
vizuizi vya barabarani ka-
tika barabara kuu na zile
zinazoelekea Tkulu ya Rais
Willium Ruto.

Mamlaka, hata hivyo,

zimesitisha huduma za
treni jijini Nairobi kabla ya
maandamano hayo kuan-
za.

Waandamanaji ~ katika
miji ya magharibi ya Ki-
sumu, Homa Bay na Mi-
gori tayari walifunga bara-
bara kwa kuchoma moto
matairi ya magari na mawe
makubwa.

Naibu Rais Rigathi Gach-
agua, alifika ofisini mwake
alfajiri na aliwataka Wak-
enya kwenda katika mae-

UN vyalaani
vikali ghasia
DR Congo

NEW YORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja wa
Mataifa, limelaani vikali ghasia
zinazofanywa na makundi yenye
silaha mashariki mwa Jamhuri va
Kidemokrasia ya Congo na kuwa-
taka wanamgambo hao kuweka
chini silaha.

Kwenye kikao maalumu kwa ajili
va DRC, kilichofanyika usiku wa
kuamkia jana, mabalozi wa nchi
wanachama wa baraza hilo wame-
laani vikali kuendelea kwa ghasia
na ukiukwaji wa haki za binadamu

unaofanywa na wapiganaji kwenye

majimbo ya Kivu Kaskazini, Ituri
na Kivu ya Kusini.

Baraza la Usalama limeyataka
pia makundi yenye silaha kujisam-
baratisha mara moja, kuweka chini
silaha na kuwaachilia watoto
kutoka kwenye makundi hayo.

Nicolas De Riviere, balozi wa
Ufaransa kwenye Umoja wa
Mataifa, alisema wanawasiwasi
mkubwa kuhusu kuzorota kwa
usalama mashariki mwa DRC.

“Tunaendelea kuhuzunishwa kue- :

nea kwa unyanyasaji wa kijinsia
unaohusiana na migogoro. Ghasia
hizo mara nyingi hutumika kama
mbinu ya vita yenye athari kubwa
kwa wahanga, familia na jamii zao.
Tunahimiza mamlaka za DRC kue-
ndeleza juhudi zao za kukomesha
mzunguko wa kutoadhibiwa kwa
uhalifu huu, alisema De Riviere.
Kwenye taarifa yao, mabalozi

hao wa baraza la usalama la Umoja :

wa Mataifa walilenga hasa kundi la
M23, ambalo mashambulizi yake
yameongezeka katika miezi ya hivi
karibuni huko Kivu Kaskazini.

Akihutubia baraza la usalama,
Mkuu wa kikosi cha kulinda amani
cha umoja wa mataifa nchini DRC,
Bintou Keita alisema hali ya kibi-
nadmu mashariki mwa nchi hiyo
inatia wasiwasi.

“Kuongezeka kwa mzozo wa
kundi la M23 na kuendelea kwa
shughuli za vikundi vingine
vyenye silaha, vikiwamo ADF,
Zaire na CODECO, kunaendelea
kusababisha mateso makubwa kwa
raia na kuzidisha hali mbaya vya
kibinadamu, ambayo inazidi kuwa
janga,” alionya Bintou. BBC

neo yao ya kazi na kupuu-
za maandamano hayo.

KUZUIA MACHAFUKO

Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Kenya imesema nchi
hiyo iko kwenye ukingo wa
machafuko, hali ambayo ni
hatari kubwa kwa utawala
wa sheria na uthabiti wa
nchi yetu.

Kulingana na wizara hiyo,
iliapa kupeleka polisi wa
kutosha ili kukomesha kile
ilichokiita kushuka kwa

machafuko
kurejeshwa.

Raila Odinga ameitisha
maandamano mara mbili
kwa wiki, Jumatatu na Al-
hamisi, kupinga kupanda
kwa gharama ya maisha na
kupata haki baada ya uch-
aguzi wa mwaka jana.

Takriban watu wawili
wameuawa katika maanda-
mano hayo, huku raia 85 na
maofisa wa polisi 51 walije-
ruhiwa, kulingana na wizara
hiyo. BBC

yasiyoweza

wa na kiongozi wa upinzani nch|n| Kenya, Raila Odinga kwa ajili ya kuipinga serikali. PICHA: AFP

Ukraine yaingia
MEgogoro na kamsa

KYIV, Ukraine

MAKASISI wa Kanisa la Otho-
dox nchini Ukraine, wanase-
ma watasalia katika makao
ya watawa ya kihistoria katika
mji mkuu wa Kyiv.

Kauli ya viongozi hao ya ki-
dini inatokana na mpango wa
serikali wa kuwaondoa ma-
mia ya makasisi, watawa na
wanafunzi.

Pechersk Lavra ni makao
makuu ya Kanisa la Ortho-
dox la Ukraine (UOC), ambalo
lilijitenga na mfumo dume
wa Russia baada ya uvamizi
mwaka jana.

Hata hivyo, maofisa wa
Ukraine wanashuku baadhi
ya makasisi wakuu wamed-
umisha uhusiano na Kanisa
hilo nchini Russia, jambo am-
balo wanalikanusha.

UOC iliamriwa kuondoka
kufikia mwisho wa Jumatano.

Serikali ya Ukraine, ambayo
inamiliki monasteri kubwa ya
Karne ya 11 inayotazamana na
mto Dnipro, ilisema uamuzi
huo ulichukuliwa baada ya
tume kugundua ukiukwaji

mwingi wa makubaliano ya
upangaji wa majengo hayo,
eneo la Urithi wa Dunia wa
UNESCO.

Metropolitan Clement,
mkuu wa ofisi ya waandishi
wa habari ya UOC, alisema
hakuna msingi wa kisheria
wa kufukuzwa, uliotangazwa
mapema mwezi huu.

“Ikiwa serikali inatulazimi-
sha kufanya hivyo kinyume
cha sheria, inaitwa uimla,”
aliambia BBC.

“Hatuhitaji serikali kama
hiyo. Tuna katiba na sheria.
Hatukubali mbinu zingine.”
Alisisitiza.

Mamlaka ya Ukraine ina-
washutumu baadhi ya wa-
nachama wa UOC kwa kui-
unga mkono Russia kwa siri
wakati wa vita, ingawa baadhi
ya viongozi wameshutumu
uvamizi huo.

Mwaka jana, idara ya us-
alama ya Ukraine ilifanya
uvamizi huko Lavra na ma-
jengo mengine ya UOC, na
kuwakamata makasisi kwa
tuhuma za uhaini na ushiriki-
ano na Russia. BBC

- Papa alazwa hospitalini

ROMA, Vatcan

KIONGOZI wa Kanisa
Katoliki Duniani, Papa
Francis, ameendelea
kulazwa hospital-

ini baada ya kupata
changamoto ya upu-
muaji.

Taarifa kutoka
ndani ya kanisa hilo
mjini Roma, inaeleza
kiongozi huyo ata-
hitaji kukaa kwa siku
chache hospitalini
kwa ajili ya uangalizi
wa karibu.

Papa Francis mwe-
nye umri wa miaka 86,
alikuwa na shida ya
kupumua katika siku za
hivi karibuni lakini hana
Covid 19, taarifa hiyo
ilisema.

“Papa Francis
ameguswa na jumbe
nyingi alizopokea na
anatoa shukrani zake
kwa ukaribu na sala,”
iliongeza taarifa hiyo.

Ofisa mmoja alisema,
wafanyakazi wake wa
karibu, wakiwamo wa

usalama, wanatarajiwa
kulala katika Hospitali
va Gemelli.

Kipindi hiki ni muhimu
kwa Papa Francis, hasa
matukio na ibada nyingi
zikipangwa kabla ya
wiki ya Pasaka.

Misa ya Jumapili ya
Mitende imepangwa
mwishoni mwa wiki
ikifuatiwa na maadhim-
isho ya wiki Takatifu ya
Pasaka.

Siku ya Jumatano
asubuhi, aliongoza ha-
dhira yake ya jumla ya
kila wiki katika Uwanja
wa Mtakatifu Peters.
Alionekana mwenye
huzuni huku akisaidiwa
kuingia kwenye gari
lake.

Awali Vatican ilisema
Papa alienda hospitalini
kwa uchunguzi uliokuwa
umepangwa awali, lakini
vyombo vya habari vya
Italia vimetilia shaka
maelezo hayo baada
ya mahojiano vya tel-
evisheni kufutwa kwa
taarifa fupi. BBC
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HABARI MICHEZO

SERIKALI

Na Saada Akida

ERIKALI imesema ipo
katika mchakato wa
kuuboresha  Uwanja
wa Benjamin Mkapa
ulioko Dar es Salaam pamoja
na kununua jenereta mbili
zenye uwezo mkubwa wa ku-
washa taa endapo kutakuwa
na changamoto ya kukatika
umeime, imeelezwa.
Taarifa hiyo imekuja
siku chache baada ya
mechi kati ya Timu
ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars) dhidi ya
Uganda kusimama
kwa zaidi ya dakika
30 kutokana na je-
nereta lililokuwapo
kushindwa kuwasha
taa na kuleta sintofa-
hamu.

KUNUNUA

MPYA 2

Akizungumza jijini jana,
Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Pindi Chana,
alisema kwa sasa wameshaan-
za mchakato wa kuboresha
uwanja huo ili kuwa wa kisasa
kama vilivyo viwanja vya nchi
zilizoendelea.

Chana alisema pia seri-
kali iko katika mchakato wa
kuboresha viwanja vilivy-
oko katika mikoa ya Mbeya,
Tanga, Dodoma na Arusha ili
kuhakikisha wanakuwa na vi-
wanja bora zaidi vya michezo.

“Tuko na mikakati ya
kuboresha uwanja wetu wa
Benjamin Mkapa kuwa bora
zaidi ya sasa, baadhi ya viwan-
ja mikoani na kujenga viwan-
ja vya mazoezi katika eneo la
Kawe,” alisema Chana.

Waziri huyo alisema pia
serikali inaangalia changamo-
to mbalimbali zinazowakuta

wanamichezo ikiwamo suala
la mikataba ya wachezaji na
ufanisi wa viongozi kuhakiki-
sha michezo inazidi kufanya
vizuri.

“Suala la mikataba ya
wachezaji litasimamiwa kwa
umakini na kuweka mikakati
ya nyota hao kupata haki zao
za msingi, kulipwa vizuri la-
kini pia timu zinatakiwa ku-
fanya vizuri katika michuano
iliyopo mbele yao kama ilivyo
kwa Simba na Yanga,” Chana
alisema.

Aliongeza wanajipanga
kuona sekta ya michezo Tan-
zania inakua kwa kasi lakini
pia kuboresha kwenye utam-
aduni kwa kuzungumza na
taasisi na benki mbalimbali
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa
wasanii.

Naye Katibu wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), Wil-

fred Kidao, alisema changa-
moto kubwa inayofanya
michezo kutosonga mbele
hapa nchini ni kukosekana
kwa miundombinu bora iki-
wamo viwanja vya kisasa.

Kidao alisema Tanzania
haina viwanja vya kutosha
ambavyo ni bora kwa ajili ya
kumfundisha mtoto kuan-
zia umri wa chini na timu za
ligi kutokuwa na viwanja wa
mazoezi ambavyo vinami-
likiwa na klabu hizo ni tatizo
lingine.

“Lazima mtoto anatakiwa
kujifunza katika kiwanja bora
kwa kuanza kufundishwa
mpira, lakini pia kuwapo
kwa sera nzuri katika mich-
ezo shuleni kama ilivyokuwa
zamani tulipokuwa tukisoma
na kupata nafasi ya kufanya
michezo shuleni,” alisema
Kidao.

Aliyekuwa kocha wa makipa wa Simba, Mohammed Muharami (kushoto), akitoka katika chumba cha Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam jana baada ya kesi yake ya kutuhumiwa kusafirisha dawa za kulevya inayom-
kabili yeye na wenzake kuahirishwa. PICHA: IMANI NATHANIEL

Rekodi za JKT Tanzania zafunika

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuongoza kwa
kukusanya pointi 56 katika
Ligi ya Championship na ku-
karibia kucheza Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao, timu
ya JKT Tanzania imeweka
rekodi kadhaa nzuri ikiwamo
kuongoza kushinda mechi ny-
ingi ugenini na nyumbani.
Kwa mujibu wa takwimu
za ligi hiyo, JKT Tanzania am-

bao wameshacheza mechi 23,
wakisalia na mechi saba tu
wameshinda mara 10 nyum-
bani kati ya mechi 12 huku
wakishinda michezo nane
ugenini kati ya mechi 11 am-
bazo wameshuka dimbani.
Wakati Maafande hao wak-
iwa vinara katika ligi hiyo, na
kushinda mechi nyingi za ny-
umbani na ugenini, Kitayoce
ya Tabora ambayo inashika
nafasi ya pili kwenye msi-

mamo wa ligi hiyo wakiwa na
pointi 49, inaifuatia JKT Tan-
zania kwa kushinda mechi
nyingi nyumbani, imeshinda
mara tisa kati ya michezo 11.

Pamba inashika nafasi
ya tatu kwa pointi zake 47,
inashika nafasi ya pili kwa
timu zilizoshinda mechi ny-
ingi ugenini, ikifanya hivyo
mara saba kwa michezo 12
iliyocheza.

Takwimu hizo inaonyesha

nafasi ya tatu kwa timu zi-
lizoshinda nyumbani inashi-
kiliwa na Mashujaa, ikishinda
mara tisa kati ya mechi 12,
Pamba wako katika nafasi ya
nne wakicheza mechi 10 na
kushinda nane huku KenGold
wakimaliza tano bora kwa
kushinda mechi nane.

Mbuni FC iko katika nafasi
ya sita ikishinda mechi nane
nyumbani kwa michezo 12
iliyocheza.

Meridian
waja ha dozi
juu va dozi

Na Saada Akida

UONGOZI wa Kampuni ya Mich-
ezo ya Kubashiri ya Meridianbet
umesema umekuja na ‘dozi juu ya
dozi' kwa ajili ya kurejesha dau
kwa shabiki ambaye amechana
mkeka au tiketi Kkila siku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkuu wa Kitengo cha Masoko na
Mawasiliano wa Meridianbet, Mat-
ina Nkurlu, alisema kampuni hiyo
imekuja na Jakipoti kubwa ya
mechi 13 kwa dau dogo la kuanzia
Sh. 1,000 na mshindi atajinyakulia
donge nono.

Nkurlu alisema wamekuja na
promosheni nyingine ambayo si
ya kinyonge, inampa shabiki na-
fasi ya kuwa mshindi wa kila siku
hata kama ‘amechana’ na timu
moja.

“Tunatoa Cash Back mpaka mara
100 ya dau uliloweka. Habari
njema zikufikie popote ulipo mdau
wa kubashiri na Meridianbet kwa
kuwa unapata odds kubwa, mach-
aguo zaidi ya 1000+ na Ofa za
kumwaga,” alisema na aliongeza;

Hii nyingine ya kijanja zaidi
unaambiwa usijali endapo mkeka
wako utachanika kwa timu moja,
Meridianbet mkeka bado umeshin-
da kwa sababu wanakurudishia
mara 100 ya dau lako uliloweka,”
alisema NKkurlu.

Aliongeza kitu anachotakiwa
kufanya shabiki ni kubashiri tiketi
yvenye odds kubwa kuanzia 25+
hadi 950 +, ambazo utarejeshewa
mara 100 ya dau ambalo lime-
tolewa kama ikitokea timu moja
imechana mkeka huo.

“Tiketi haitakiwi kuwa na bashiri
yva mechi moja tu, unatakiwa uwe
na angalau bashiri moja kutoka
bashiri za kabla ya mechi, haitak-
iwa kuweka machaguo mengi
(Mult-bet) kutoka mechi moja.

Hii ni maalumu kwa tiketi
zilizopoteza mechi moja na dau
la bonasi halihusiki kwenye
promosheni hii, kupata jumla ya
ushindi zidisha jumla ya odds
zilizoshinda pekee (0dds za bo-
nasi hazihesabiwi), halafu zidisha
kwa namba zilizoainishwa katika
jedwali hapo kulingana na idadi
ya mechi kwenye tiketi yako,”
alisema NKkurlu.

MKkuu huyo wa alisema pia odds
kubwa zilizoshinda hazihusishi
ongezeko la odds za bonasi.

Tunatoa Cash Back
mpaka mara 100 ya dau
uliloweka. Habari njema
zikufikie popote ulipo
mdau wa kubashiri na
Meridianbet kwa kuwa
unapata odds kubwa,
machaguo zaidi ya 1000+
na Ofa za kumwaga.
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RICE AGEUKA LULU

KIUNGO wa kati wa West Ham, Declan Rice mwe-
nye umri wa miaka 24, ndiye mchezaji anayesakwa
zaidi na Arsenal msimu huu wa joto na kuna imani
inayoongezeka wanaweza kufanikiwa kuwashinda
Chelsea, Manchester City na Manchester United ili
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa England.
(Evening Standard)

MADRID YAPANIA USAJILI

REAL Madrid imemfanya kiungo wa kati wa Borus-
sia Dortmund na England, Jude Bellingham mwenye
umri wa miaka 19 kuwa usajili wao wa kipaumbele.
Hata hivyo miamba hao wa Hispania pia wanavutiwa
na mlinzi wa Chelsea, Reece James (23). (AS)

UNITED YAMTAJA MUANI

MANCHESTER United inamfuatilia mshambuliaji
wa Eintracht Frankfurt na Ufaransa, Randal Kolo
Muani mwenye umri wa miaka 24 pamoja na straika
wa Atalanta na Denmark, Rasmus Hojlund (20), iwapo
wataambiwa bei kubwa kwa mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur na England, Harry Kane (29). (Manches-
ter Evening News)

UNITED KUMKOSA SABITZER

MANCHESTER United huenda ikakosa kumsajili
kiungo wa Timu ya Taifa ya Austria, Marcel Sabitzer,
29, kwa usajili wa kudumu baada ya mkataba wake wa
mkopo kumalizika huku kocha mpya wa Bayern Mu-
nich, Thomas Tuchel akiamua kumbakisha mchezaji
huyo. (Sun)

POCHETTINO ANUKIA SPURS

KOCHA Julian Nagelsmann, 35 na Mauricio Pochet-
tino (51), wako tayari kurithi mikoba ya Antonio Conte
katika klabu ya Tottenham Hotspur - hata hivyo wote
wawili watasubiri kuona kama kibarua cha Real Ma-
drid kitapatikana katika msimu wa joto. (90min)

ENRIQUE AITAMANI EPL

KOCHA wa zamani wa Hispania, Luis Enrique, 52,
amesema angependa kufundisha katika Ligi Kuu
England maarufu EPL, katika timu ambayo inaweza
kufanya “mambo makubwa”. (Cadena SER)

GUNDOGAN KUTUA BARCA

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, 32,
yuko tayari kuondoka Manchester City na kujiunga
na Barcelona kwa uhamisho wa bure mwishoni mwa
msimu huu. (Football Insider)

BARCA YAMWINDA GUNDOGAN

BARCELONA itaendeleza mpango wa kumnunua,
Ilkay Gundogan, baada ya kufikia makubaliano ya
mdomo kumsajili beki wa kati wa Athletic Bilbao am-
baye ni raia wa Hispania, Inigo Martinez, 31. (ESPN)

BARCA, ARSENAL VITANI

BARCELONA itakabiliana na ushindani kutoka kwa
Arsenal na Chelsea katika mbio za kumnunua msham-
buliaji wa Athletico Paranaense na Timu ya Taifa ya
Brazil, Vitor Roque, 18. (Sport)

VUSKOVIC AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Manchester City na Paris St-Germain
zimewasilisha ombi la kwanza kwa mlinzi wa Hajduk
Split kutoka Croatia, Luka Vuskovic, 16. (90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RASHFORD:
MSHAHARA

® ® ® Asema tetesi hizo ni

MANCHESTER, England

ARCUS Rashford ame-
kanusha na kuita “upu-
uzi” ripoti anataka mka-
taba mpya utakaomfanya
alipwe mshahara wa pauni 500,000
kwa wiki ili kubakia Manchester
United.
Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa England am-
baye amefunga mabao 27
katika michezo 44 msimu
huu, anatarajia kumal-
izika mkataba wake hapo
Old Trafford mwishoni
mwa msimu ujao.
Kwa mujibu wa gazeti la Daily
Star, mustakabali wa Rashford hapo
United uko katika sintofahamu ku-
tokana na mauzo yanayoendelea ya
klabu hiyo na madai yake makubwa
ya mshahara.
Hata hivyo, mchezaji huyo mwe-

upuuzi kwa sasa anawaza
kuona wanashinda...

nye umri wa miaka 25 alikanusha
kuhusu bahari hiyo kupitia kwenye
ukurasa wake wa Twitter kwa kuan-
dika sio kweli.

“Ni upuuzi mtupu,” aliandika.

“Lengo langu ni kumaliza vi-
zuri iwezekanavyo kwenye ligi na
kushinda mataji.”

Rashford aliongeza katika Insta-
gram: “Hii sio sawa kabisa. Ni upu-
uzi mtupu!

“Lengo langu na malengo ya kla-
bu ni kumaliza juu iwezekanavyo
kwenye ligi na kujaribu kushinda
taji moja au mataji mawili.”

Rashford ametumia misimu nane
kama sehemu ya kikosi cha kwanza
cha United tangu aanze kwa ma-

fanikio makubwa akiwa na ma-
bao mawili kwenye mechi yake ya
kwanza dhidi ya Midtjylland Febru-
ari, mwaka 2016 akiwa na umri wa
miaka 18.

Akizungumza mwezi uliopita, Ko-
cha wa United, Erik ten Hag, alith-
ibitisha klabu hiyo inajitahidi kuwa-
pa mikataba mipya wachezaji wao
walitokea kwenye akademi yao.

“Bila shaka mkataba mpya wa
Rashford ni kipaumbele,” alisema.
“Tunafanyia kazi hilo.”

Rashford alikosa mechi mbili za
England za kufuzu Euro 2024 ku-
tokana na majeruhi, lakini anatara-
jiwa kuwa fiti kucheza dhidi ya New-
castle United Jumapili.
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Tottenham Hotspur.

hatua ya 16 bora.

miaka 21.

wango cha juu wamekuwa mara kwa
mara tangu wakati huo, lakini klabu
anayoonekana kuhusishwa nayo zai-
di ni Spurs, ambao Jumapili iliyopita
walimfukuza Conte baada ya wiki ya
uvumi mkubwa wakidai muda wake
umekwisha.

Ingawa Enrique hakuulizwa moja
kwa moja kuhusu Spurs wakati wa
mahojiano yake, alielezea nia yake
ya kufanya kazi kwenye Ligi Kuu
England.

“Ningependa kwenda kufanya
kazi England,” alilambia redio SER
Gijon.

“Lakini sijioni kwenye Ligi Kuu
mnamo Julai kwa sababu ningepen-
da kwenda kwenye timu ambayo in-
aweza kufanya mambo muhimu, na
hiyo ni ngumu sana.
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OCHA wa zamani wa Hispania
na Barcelona, Luis Enrique, an-
ataka kufanya kazi katika Ligi
Kuu England, lakini amekataa
kuchukua nafasi ya Antonio Conte pale

Enrique aliachana na Hispania baada
ya Kombe la Dunia la 2022, ambalo La
Roja hao walitolewa na Morocco katika

Nafasi yake ilichukuliwa na Luis de la
Fuente, ambaye alitoka kwenye Timu
ya Taifa ya vijana ya umri chini ya

Watu wanaohusishwa na kazi za ki-
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Madrid kumchukua Jame:

MADRID, Hispania

CHELSEA hawajaimarika
msimu huu na wanaweza
kuwaondoa wachezaji ili
kuhakikisha wanakidhi
mabhitaji ya kucheza kwa
usawa wa kifedha, na
kuna uwezekano, Reece
James akaondoka hapo
Stamford Bridge.

The Blues wametumia
fedha nyingi katika kip-
indi cha miezi 10 tangu
Todd Boehly achukue
umiliki kutoka kwa Ro-
man Abramovich.

Enzo Fernandez, Wes-
ley Fofana, Mykhailo
Mudryk, Marc Cucurella,
Raheem Sterling, Benoit
Badiashile, Kalidou Kou-
libaly, Noni Madueke na
Malo Gusto wote walisa-
jiliwa hivi karibuni.

Na sasa Real Madrid
wanapanga kumsa-
jili beki wa pembeni wa
Chelsea, James, kwa mu-
jibuwa AS.

James mwenye umri
wa miaka 23 ana mkata-
ba na The Blues hao hadi
mwaka 2028, na kufanya

mpango wowote kuy
mgumu, lakini Los Bla
€Os wanaripotiwa na m
tumaini ya kumchukua
Hapo awali Madrid |
wapata Thibaut Courtc
na Eden Hazard kutol
Chelsea, ingawa Kkati
mazingira tofauti hul
wote wakiwa wamebal
wa na muda mfupi kati
mikataba yao ya sasa.
AS imeripoti kiun;
wa Borussia Dortmun
Jude Bellingham, anab
kia mchezaji anayepev
kipaumbele na Madrid.
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WAPINZANI

Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI wa Tanzania

katika mashindano ya ki-

mataifa yanayoandaliwa

na Shirikisho la Soka Af-

rika (CAF), Simba na Yanga watawa-

fahamu wapinzani wao wa mechi za

hatua ya robo fainali ifikapo Jumatano,
imefahamika.

Droo hiyo itakayochezesh-

wa na maofisa wa CAF ita-

fanyika Cairo, Misri kuanzia

saa 12:30 usiku kwa saa za

Tanzania.

Simba ambayo imetinga hatua ya

]
Yanga ya
wasomi
yaitisha
Mazembe

timu yao ikitoa burudani
na shangwe la kimataifa
l[inahamia ugenini,” alisema
Kaze.

Wakati huo huo, Ki-
ungo wa Yanga, Mudathiri
Yahya, ambaye juzi al-
jongeza mkataba wa miaka
miwili kuitumikia timu hiyo
kwa misimu ijayo, alisema
ataendelea kupambania ili
wafikie malengo.

“Nitachowaahidi wa-
nachama na mashabiki
wa Timu ya Wananchi
nitaendelea kujituma ili
kuhakikisha ninaipa ma-
fanikio timu yetu. Kwangu
ni furaha sana kuwa moja
ya wachezaji wa kikosi cha
Yanga.

“Tuna mashindano mengi
mbele yetu, tuna Ligi Kuu
ambayo tunahitaji kutetea
ubingwa, tuna michuano ya
CAF na FA yote wachezaji
tumedhamiria kupambana
na kuipa mafanikio klabu,”
alisema Mudathir.

Yanga ndio kinara wa
Kundi D ikiwa na pointi
10 sawa na US Monastir
ya Tunisia, Real Bamako
ya Mali inashika nafasi ya
tatu ikiwa na pointi tano
wakati TP Mazembe inabu-
ruta mkia ikiwa na pointi
tatu.

HADHARANI

robo fainali baada ya kushika na-
fasi ya pili katika Kundi C leo usiku
itacheza mchezo wa kukamilisha rat-
iba dhidi ya wenyeji, Raja Casablanca
na kuna uwezekano mkubwa kuku-
tana na timu za JS Kabylie ya Algeria
au Wydad Casablanca ya Morocco
ambazo kila moja ina pointi 10 na iko
katika Kundi A.

Pia Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini au Al Hilal ya Sudan, atakayeo-
ngoza Kundi B mara baada ya mechi
za mwisho, ama Esparance ya Tunisia
au CR Belouizdad ya Algeria anaweza
kukutana na Simba.

Kwa upande wa Yanga ambayo
inakwenda kucheza mechi yake ya

mwisho ya Kombe la Shirikisho Afri-
bashi, ndiyo itakayoamua kama ita-
maliza ya kwanza au wa pili.

Yanga ambayo inaongoza kundi
hilo kwa idadi ya mabao ya kufunga
ina pointi 10 sawa na US Monastir ya
Tunisia inayoshika nafasi ya pili.

Hata hivyo, wawakilishi hao wa
Tanzania ambao wapo Kundi D,
huenda wakakutana na Malumo Gal-
lats ya Afrika Kusini au USM Alger ya
Algeria kutoka Kundi A, River United
ya Nigeria au ASEC Mimosas ya Ivory
Coast kutoka Kundi B, ASFAR Rabat
ya Morocco au Pyramids na Future
zote za Misri.

Wachezaji vijana wa mpira wa magongo wakifanya mazoezi ili kujiweka
sawa katika viwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park, Dar es Salaam jana.

PICHA : JUMANNE JUMA

Simba: Tunahitaji heshima

INATOKA UKURASA 24

hivyo tumekuja huku kwa lengo moja
kulinda heshima ya klabu na taifa kwa
ujumla, hatutaki kuingia kwenye re-
kodi mbaya ya kupoteza, au kupoteza
kwa idadi kubwa ya mabao,” alisema
meneja huyo.

Aliongeza hawataidharau mechi
hiyo kwa sababu bado wanaitumia
kama njia ya kujenga timu kuelekea
hatua inayofuata ya mashindano
hayo.

Simba itashuka uwanjani katika

mechi hiyo ikiwa kwenye nafasi ya pili
na pointi tisa mkononi huku wenyeji
wakiwa ni vinara wa kundi hilo baada
ya kujikusanyia pointi 13 kibindoni.

Matokeo yoyote katika mechi hiyo
hayatabadilisha msimamo wa kundi
wakati Horoya ya Guinea na Vipers ya
Uganda nao watakutana katika mechi
nyingine ya mwisho ya kukamilisha
ratiba.

Baada ya mechi hiyo kumalizia,
Simba itarejea nchini kusubiri kufaha-
mu mpinzani wake wa hatua ya robo
fainali katika droo itakayochezeshwa
Jumatano huko jijini Cairo, Misri.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.01/04/23

MUDA MICHEZO

AFC Bournemouth vs Fulham FC

1

X

2

02.01/04/23

Crystal Palace vs Leicester City

03.01/04/23

Nottingham Forest vs Wolvert Wanderers

04.01/04/23

Cadiz CF vs Sevilla FC

05. 01/04/23

SC Cambuur vs FC Emmen

06.01/04/23

RKC Waalwijk vs Vitesse Arnhem

07.01/04/23

Stade Rennes vs RC Lens

08.02/04/23

Bologna FC vs Udinese Calcio

09.02/04/23

Umraniyespor vs Konyaspor

10.02/04/23

Grasshopper Club Zurich vs FC Lugano

11.02/04/23

FC Nantes vs Stade Reims

12.02/04/23

Stade Brest 29 vs Toulouse FC

13.02/04/23

Giresunspor vs Alanyaspor

14.02/04/23

Maritimo Madeira vs Boavista Porto

15.02/04/23

Newcastle United vs Manchester United

16.02/04/23

Werder Bremen vs TSG Hoffenheim

17.02/04/23

MECHI ZA USHINDI

Villrreal CF vs Real Sociedad San Sebastian

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA - 31/03/2023

NYUMBANI

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Western Sydney vs Adelaide United

1

SARE

X

UGENINI

2

Kashiwa Reysol vs Urawa Red Diamonds

Turan Tovuz vs FK Sumgayit

Neftchi Fargona vs Otmk Olmaliq

Persepam MU vs PSM Makassar

PS Tni vs Barito Putera

Terengganu vs Kelantan United FC

MC Magra vs US Biskra

Kolubara vs FK Napredak

Pribram vs Varnsdorf

Ararat Yerevan vs Lernayin Artsakh

Sepahan Esfahan vs Sanat Naft Abadan

Fortuna Dusseldorf vs Hamburger SV

Nurnberg vs SV Darmstadt

Odense vs Midtjylland

Mladost Lucani vs Novi Pazar

Bourg Peronnas vs Avranches

PEC Zwolle vs Jong Utrecht

VVV Venlo vs NAC Breda

AL Bataeh (UAE) vs Ajman Club

Maastricht vs FC Eindhoven

ADO Den Haag vs Telstar

FC Oss vs Helmond Sport

AL Wahda Scc (UAE) vs Al Sharjah SC

Heracles Almelo vs Almere City

FC Thun vs AC Bellinzona

Nieciecza KS vs Ruch Chorzow

Eintracht Frankfurt vs VfL Bochum

Genoa vs Reggina

GKS Piast Gliwice vs Gornik Zabrze

SV Lafnitz vs SKN St Polten

Cork City vs Drogheda Utd

Dundalk FC vs Shamrock Rovers

St Patricks vs UCD Dublin

Bala Town vs Gap Connahs Quay

Shelbourne vs Derry City

Cardiff Met Uni. vs Penybont

Arbroath vs Ayr United

Tranmere vs Harrogate

Zulte Waregem vs Royal Antwerp

River Plate (URU) vs Danubio FC

Levante vs Zaragoza

Estudiantes FC vs CD Hermanos Colmenarez

Marseille vs Montpellier

Burnley vs Sunderland

Mallorca vs Osasuna

Ghazl EL Mahallah vs El Ittihad Alexandria

GD Estoril vs Gil Vicente

Farco FCvs Aswan

Deportivo Municipal vs Sporting Cristal

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




ljumaa Machi 31, 2023

Nipashe

Na Saada Akida

UKURASA 21

Yanga ya wasomi
yvaitisha Mazembe

nahitaji pointi tatu ili

kufikia malengo.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Pindi Chana, akizungumza kuhusu mikakati
mbalimbali ya serikali katika mkutano maalumu wa wadau wa sekta hiyo uliofanyika kwe-

WAKATI ikiwapa mika-
taba mipya wachezaji
wake ambao inawahitaji
kuendelea kupata hu-
duma yao, Yanga ime-
ahidi kutobweteka katika
mechi ya mashindano
ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Af-

rika dhidi ya TP
Mazembe itakay-
ochezwa keshokut-

wa mjini Lubum-

bashi.

Kikosi cha Yanga
kiliwasili salama
Lubumbashi tayari
kwa mechi hiyo ya
kuweka heshima
kwa Kkila upande.

Hata hivyo, vinara hao
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga itawakosa
nyota wake kadhaa am-
bao ni pamoja na Bernard
Morrison, Denis Nkane,
Abdultwalib Mshery,
Dickson Ambundo na
Crispin Ngushi kutokana
na kuwa majeruhi.

AKizungumza na gazeti
hili jana kabla ya kusa-
firi, Kocha Msaidizi wa
Yanga, Cedric Kaze,
alisema wanatambua
mchezo huo utakuwa

Kaze (pichani) alisema
anaamini wachezaji
watakaopata nafasi ya
kucheza wataonyesha ki-
wango Kizuri huku waki-
sahau matokeo ya mechi
va kwanza walipowakari-
bisha kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.
Aliwataja
wachezaji ambao
watawakosa ni
golikipa chaguo
la kwanza, Djigui
Diarra na kiungo,
Khalid Aucho
kutokana na ku-
tumikia adhabu
za kadi tatu za
njano.

“Tuna mchezo dhidi ya
TP Mazembe, tunakum-
buka tulipocheza nao
hapa (Dar es Salaam) tul-
ishinda, sasa tunawafuata
tukiwa na ari ile ile ya
kusaka ushindi na kupata
pointi tatu muhimu.

Mashabiki tunatambua
umuhimu wao na kuja
kwao kutaongeza nguvu,
ndio maana tumewapa
fursa ya kwenda kuiona

nye Ukumbi wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

Simba: Tunahitaji heshima

® ® ® Ni katika mechi ya ‘usiku mkubwa’ dhidi ya

Na Adam Fungamwango

UKU ikiwa na tiketi ya kucheza
robo fainali mkononi, Simba
imepanga kucheza kwa kiwango

cha juu katika mechi yake ya
kukamilisha ratiba ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya wenyeji, Raja Casablanca
itakayochezwa ‘usiku mkubwa’ wa leo
kwenye Uwanja wa Mohammed V nchini
Morocco:
Kundi la pili la wachezaji wa
timu hiyo limeshawasili Mo-
rocco tayari kwa mechi hiyo
ambayo Wekundu wa Msim-
bazi wataitumia pia kama se-
hemu ya maandalizi ya hatua
inayofuata ya mashindano
hayo ya kimataifa.
Kocha Mkuu wa Simba, Robert Oliviera
‘Robertinho’ alisema kikosi chake sasa ni
imara tofauti na kilivyokuwa wakati wa-
nakutana katika mechi ya kwanza na Raja

Raja Casablanca ambayo...

Casablanca.

Robertinho alisema pia yeye alikuwa na
siku chache tangu alipojiunga na kikosi hi-
cho, hivyo muunganiko wa timu ulikuwa
bado haujakaa vyema.

“Tumeimarika idara zote, wanakutana
na kikosi tofauti na kile cha mechi ya
mkondo wa kwanza, wasitarajie mterem-
ko, tunahitaji kushinda ili kumaliza kwa
heshima, lakini tukionyesha ubora wetu,”
Robertinho alisema.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
aliliambia gazeti hili jana wamejiandaa
vizuri na wamekwenda Morocco kwa ajili
ya kulinda heshima ya klabu na taifa la
Tanzania.

Rweyemamu alisema mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa kila upande kwa
sababu wenyeji wanataka kuendeleza

ubora wao na Simba imejiimarisha kupin-
dua meza.

Meneja huyo aliongeza hawatakubali
kupoteza tena mechi hiyo ya marudi-
ano na ndio sababu kubwa wamejiandaa
kucheza kwa nguvu zote tofauti na baadhi
ya wadau wanavyofikiri.

Alisema wamezungumza na wachezaji
na kuwakumbusha hawataki kuingia ka-
tika rekodi mbaya kama ambayo ilivyo-
tokea misimu iliyopita, hivyo watashuka
dimbani kupambana kama vile bado
hajawatinga hatua ya robo fainali.

“Kila kitu kimeenda sawa, kikosi cha
pili kimewasili kwa ajili ya mechi ya
mwisho. Tulipokwama Arusha kuna baa-
dhi ya wachezaji walirejea Dar es Salaam
na kesho yake wakaungana na wenzao
waliobaki katika kikosi cha Taifa Stars

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mgumu lakini wao wa-
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wakaondoka nao, baada ya kufika Doha,
Qatar wakakutana na wachezaji wengine
ambao walikuwa wametoka kuzitumikia
nchi zao, wakapanda ndege moja na ku-
wasili hapa, kwa hiyo kikosi kimekamilika.

Kimsingi tumekuja katika mechi ya
mashindano, kwa bahati mbaya tuli-
poteza mechi iliyopita kwa mabao 3-0,
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