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Polisi yaanza uchunguzi  wa kutekwa kigogo CHADEMA
Na Halfan Chusi

JESHI la Polisi nchi-
ni limesema limeanza 
uchunguzi dhidi ya tukio 
la Mjumbe wa Sekretarieti 
ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA), Ally Kibao,  anaye-
daiwa kutekwa wakati ak-
isafiri kwa basi la Tashrif.

Jana, Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika, 
alitoa madai hayo mbele 
ya vyombo vya habari, 
huku Msemaji wa Jeshi la 
Polisi, Naibu Kamishna 
wa Polisi (DCP), David Mi-
sime, akieleza kuanza kwa 
uchunguzi huo.

Katika taarifa yake, 
Misime alisema kuna 
taarifa zimesambaa ka-
tika mitandao ya kijamii 
zikieleza kuwa juzi jioni 
maeneo ya Tegeta, Dar 
es Salaam, Kibao   akiwa 

safarini na basi la Tashrif, 
alishushwa na kuchukuli-
wa na watu wasiojulikana 
majina yao.

“Leo ( jana) tumesikia 
taarifa kuhusiana na 
tukio hilo kupitia vyombo 
vya habari iliyotolewa 
na Mnyika. Jeshi la Polisi 
lingependa kutoa taarifa 
kuwa lilipokea taarifa 
hiyo na kuanza uchun-
guzi wa kubaini kilicho-
tokea, chanzo chake na 
watu waliohusika ni akina 
nani,” alisema Misime ka-
tika taarifa hiyo.

Awali, akizungumzia 
tukio hilo, Mnyika alilitaka 
jeshi hilo  kueleza aliko 
Kibao.

Mnyika alisema al-
ipokea taarifa za tukio hilo 
juzi saa 12 jioni za madai 
ya kutekwa kwa Kibao ka-
tika eneo la Kibo Complex 
Tegeta, alipokuwa akisafiri 

kuelekea Tanga anakoishi.
“Akiwa amepanda basi 

la Tashrif lenye namba za 
usajili T 343 EES, lilipofika 
maeneo hayo likazuiwa 
na magari mawili  nyeupe 
aina ya Toyota Landcruis-
er na gari dogo lingine 
yakiwa hayana nembo 
yoyote.

“Wakashuka watu kuto-
ka humo wakiwa na silaha 
moja kati yao akaenda ka-
tika kioo cha mbele kwa 
dereva, wawili wakaingia 
ndani, wengine wakabaki 
nje walikwenda moja 
kwa moja katika siti yake 
wakamchukua kwa nguvu.

“Wakati wanashuka 
akaongezeka mwingine 
mmoja aliyekuwa ndani 
ya gari whilo akaungana 
na wenziwe na kwa taarifa 
nilizonazo wakati wanam-
shusha walimpiga,” alidai 
Mnyika.

Katibu Mkuu huyo alise-
ma mpaka sasa hawajui 
mwenzao yuko wapi na 
ana hali gani.

“Tumetuma mawakili 
wa chama Kituo Kikuu 
cha Polisi ili tujue yuko 
wapi, lakini mpaka sasa 
hatujapata taarifa yoyote 
ya wapi yupo. Nitoe wito 
kwa Mkuu wa Jeshi la Poli-
si aeleze iwapo alitekwa, 
sababu za kumteka, yuko 
wapi na ana hali gani,” 
alisema.

Mnyika alisema msima-
mo wa chama kutokana 
na uzito wa kushamiri kwa 
vitendo hivyo mathalani 
uchaguzi unapokaribia, 
wameanza maandalizi ya 
kikao cha chama ili kuta-
fakari hali ya usalama 
nchini na kufanya uamuzi 
wa pamoja na kisha wa-
taeleza hatua watakazo-
chukua.

Waziri Masauni atetea 
uamuzi  kumfukuza 
‘Kiboko ya Wachawi’ 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema kitendo chake cha 
kumfukuza Kiongozi na Mchungaji wa Kani-
sa la Christian Life maarufu kama Kiboko ya 
Wachawi, Dominique Dibwe, kilikuwa sahihi 
kwa sababu mhusika amedhihirisha utapeli 
kupitia video mbalimbali zilizoko mtandaoni.

Katika mitandao ya kijamii kumesambaa 
video fupi za mchungaji huyo ambaye ni raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
zenye maudhui ya kejeli  akionekana akihes-
abu fedha, huku akisema bado anakumbuka 
Sh. 500,000 alizokuwa akiwatoza waumini 
wake ili kuwaombea.

Julai 25, mwaka huu, serikali kupitia Msajili 
wa Jumuiya za Kiraia, Emmanuel Kihampa, 
ilimwandikia barua mchungaji huyo kumtaka 
kufunga shughuli na huduma  alizokuwa aki-
ziendesha huko Buza, Temeke mkoani  Dar es 
Salaam, agizo ambalo lilitekelezwa.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Mhandisi Hamad Masauni, aliyasema hayo 
jana wakati akifunga makambi yaliyoandali-
wa na Kanisa la Waadventista Wasabato Ma-
ranatha katika  Mtaa wa Majani ya Chai, Aru-
meru, mkoani Arusha kwamba  walimwondoa 
mchungaji huyo kutokana na kukiuka sheria 
ya usajili.

“Nimeshuhudia huko alikokwenda ame-
kuwa akisambaza klipu za video kuthibitisha 
kwamba aliyokuwa akifanya ni kinyume ka-
bisa na mafundisho ya kitabu cha dini.

“Ikiwamo suala la kutapeli watu, kuwatoza 
fedha nje ya utaratibu, kuwaaminisha watu 
kwamba miujiza inaweza kuwafanya wawe 
matajiri au wapate ufumbuzi wa matatizo yao, 
mambo ambayo ni kinyume na mafundisho 
ya dini zetu” alisema.

Masauni alipongeza Kanisa la Waadventista 
Wasabato kwamba wao si sehemu ya wanao-
hubiri mambo kama hayo.

Aliwapongeza kwa kusimamia misingi sahi-
hi ya vitabu vya dini na kutoa wito kwa watu 
walioingia katika shughuli za kidini, kufuata 
misingi ya kisheria inayolenga kuhakikisha 
inafuata mafundisho sahihi ya vitabu vya dini.

“Uhuru wa kuabudu kwa mujibu wa katiba 
upo, lakini hautakiwi kuvuka mipaka na ku-
vunja sheria za nchi si kwa wageni hata we-
nyeji. “Ziko sheria lazima zifuatwe zimetung-
wa kwa ajili ya maslahi ya wananchi wa taifa 
hili,” alisema. 

MAUAJI NA UTEKAJI
Pia alisema suala la maadili kwa vijana ni 

muhimu, akibainisha katika kipindi cha mwe-
zi Agosti hadi sasa, wameshuhudia ongezeko 
la matukio mabaya yanayohusu mauaji ya 
kikatili yanayohusishwa na masuala mbalim-
bali, ikiwamo imani za kishirikina.

“Tumesikia mauaji yaliyochanganyika na 
uhalifu mwingine ukiwamo ubakaji, uuaji 
wa kutumia silaha za jadi na upoteaji. Im-
echukua kazi kubwa sana vyombo vyetu vya 
usalama kufanya udhibiti wa jambo hilo, yote 
yanachangiwa na mmomonyoko wa maadili.

“Hakuna hata mtu mmoja ambaye ana hofu 
ya Mungu ambaye atafanya kitendo chochote 
kiovu kinacholenga kuleta athari au madhara 
kwa watu wengine. Dini zote zinakataza,” 
alisema.

Hivi karibuni, Jeshi la Polisi lilitangaza ku-
washikilia watu kadhaa akiwamo mganga wa 
kienyeji huku miili 10 ikibainika baadhi kuzik-
wa kwa mfumo wa kukaa wakiwamo watoto 
wa watuhumiwa, baada ya watu hao kuripoti-
wa kupotea na wengine kutekwa. 

Msukuma 
toroli 
akiwa 
amepakia 
bidhaa 
zake 
akitafuta 
wateja 
katika
mji wa 
Kon-
doa hivi 
karibuni. 
PICHA: 
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WMA, TAKUKURU zatekeleza maagizo 
Na Veronica Simba, 
DODOMA

Wakala wa Vipimo 
(WMA) Mkoa wa Dodoma 
imetoa elimu ya vipimo kwa 
watumishi wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), iki-
wa ni utekelezaji wa  maele-
kezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kuzitaka mam-
laka na taasisi za umma 
kupanga na kutekeleza 
kwa pamoja majukumu 
mbalimbali ya serikali.

Akifungua semina hiyo 
ya siku moja iliyofanyika 
juzi mjini hapa, Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Dodo-
ma, Kaspar Mmuya, ali-
pongeza ushirikiano wa ta-
asisi hizo mbili unaolenga 
kutekeleza maelekezo ya 
Rais ya kuwahudumia wa-
nanchi ipasavyo.

“Nimefurahishwa na ush-
irikiano wa taasisi hizi mbili 

wenye lengo la kutekeleza 
maelekezo ya Mheshimiwa 
Rais kuhusu dhana ya ku-
fikiri kwa pamoja na ku-
tenda kwa pamoja kama 
serikali,” alisema.

Mmuya aliwataka 
washiriki kutumia semina 
hiyo kupambanua endapo 
kuna upungufu wowote 
katika Sheria ya Vipimo 
inayosimamiwa na WMA 
na kutafuta suluhisho 
la pamoja ili kuboresha 
utekelezaji.

Pia aliitaka WMA kuen-
delea kutoa elimu ya vipi-
mo kwa wafanyabiashara 
na watumiaji wa bidhaa 
ili pande zote mbili zipate 
kilicho stahiki. Pia alion-
geza kwamba katika utoaji 
elimu, wakulima waelew-
eshwe kuachana na uta-
maduni wa kutumia mada-
lali bali wauze mazao yao 
katika maghala.

“Rais ametoa maelekezo 

kwamba mazao yauzwe 
kwenye maghala na huko 
kwenye maghala kuwe na 
mizani ambayo imekaguli-
wa na kuhakikiwa na Waka-
la wa Vipimo ili kumlinda 
mlaji na mfanyabiashara,” 
alisema.

Mmuya alitoa wito kwa 
wafanyabiashara, walaji wa 
bidhaa na huduma mbalim-
bali kuzingatia matumizi 
ya vipimo sahihi na kuwa-
kumbusha kwamba sheria 
ya vipimo imewapa WMA 
mamlaka ya kutoza faini 
kwa yeyote atakayekiuka 
mwongozo wa sheria hiyo.

Pia alizitaka WMA na 
TAKUKURU kuwa mfano 
kwa sheria wanazozisi-
mamia na kuchukuliana 
hatua baina yao endapo 
kutabainika ukiukwaji wa 
sheria.

“TAKUKURU, mtumishi 
yeyote wa WMA akitenda 
ndivyo sivyo kwa kujihusi-

sha na rushwa basi achu-
kuliwe hatua. Vivyo  hivyo 
kwa WMA, mkibaini mtu-
mishi wa TAKUKURU ana-
jihusisha na uvunjifu wa 
sheria ya vipimo katika 
shughuli zake kama Mtan-
zania wa kawaida ikiwamo 
kilimo, biashara na nyingi-
nezo, msisite kumchukulia 
hatua,” alisisitiza.

 Meneja wa WMA Mkoa 
wa Dodoma, Karim Zuberi, 
alisema lengo la kutoa se-
mina hiyo kwa watumishi 
wa TAKUKURU ambao ni 
watumiaji wa vipimo, ni 
kuwapatia uelewa ili wa-
jue haki zao wanaponunua 
bidhaa au kupata huduma 
mbalimbali.

“Kupitia semina hii wata-
pata uelewa ni kwa namna 
gani kipimo kinatakiwa 
kuwa kabla, wakati na baa-
da ya kununua bidhaa au 
kupata huduma,” alisema 
Zuberi.
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Serikali yaanika 
mikakati katika  
kukabili uhaba wa 
fedha za kigeni 

Wanafunzi 
wa kike 
katika Shule 
ya Msingi 
Iboni, iliyopo 
Wilayani 
Kondoa 
Mkoani 
Dodoma, 
wakining’inia 
kwenye tawi 
la mti uliopo 
shuleni 
hapo jambo 
ambalo ni 
hatari kwa 
usalama wao 
hivi karibuni. 
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Ziara ya Makalla ilivyoibua utitiri wa kero
Na Salome Kitomari, KARATU

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM)  Itikadi, Uenezi na Ma-
funzo, Amos Makalla, ametatua kero 
60 za wananchi wa Longido na Kara-
tu na kuunda kamati kila wilaya ya 
ufuatiliaji ili kila mwananchi aliye-
wasilisha jambo lake lipatiwe ufum-
buzi wa kudumu.

Usikilizaji na utatuzi wa kero za 
wananchi unaofanywa na kiongozi 
huyo kila anapokwenda, hutangu-
liza maofisa wa chama kusikiliza 
wananchi na kurekodi kero zao am-
bazo kupitia mkutano wake wa had-
hara kila jioni husomwa na mtaalam 
hueleza hatua zilizochukuliwa.

Miongoni mwa kero ambazo 
zimejirudia katika mikutano yake 
ni zinazohusu ukosefu wa maji na 
kukatikatika kwa umeme, hali inay-
owafanya wananchi kushindwa ku-
fanya shughuli za uzalishaji.

Akiwa Longido wanachama wa 
CCM, walisema kuna mradi wa maji 
wa muda mrefu wa kutoa maji Mto 
Simba ambao bado haujakamilika, 
huku Mji wa Longido ukiwa na shida 
kubwa ya huduma hiyo muhimu.

Suala hilo lilijitokeza pia, Kilima-
hewa Kata ya Mundarara, kwenye 
mkutano wa hadhara ambapo kila 
kiongozi wa chama na mbunge 
walivyopanda jukwaani, walieleza 
kero kubwa ni ukosefu wa maji na 
kumwomba kuitatua.

Kwenye mkutano wa hadhara 
Karatu mjini, kila aliyepanda juk-
waani, alitaja kero hiyo kuwa ime-
tokana na mafuriko yaliyoharibu 
miundombinu.

“Katika mji wetu wa Karatu kuna 
tatizo kubwa la maji baada ya miun-
dombinu kuharibiwa na mafuriko. 
Wananchi unaowaona hapa shida 
yao kubwa ni maji,” alisema Mbunge 
wa Karatu, Daniel Awack, huku akis-
hangiliwa na wananchi.

Kutokana na kilio hicho, Makalla 
alimpigia simu mara tatu Waziri wa 
Maji, Juma Aweso, akiwa kwenye ki-
kao na viongozi wa chama, Munda-
rara na Karatu ambaye pamoja na 

kuahidi kushughulikia, alisema ata-
fanya ziara maeneo hayo.

“Komredi Makalla maelekezo 
yako ni amri kwangu. Nitakwenda  
Longido na Karatu. Tunashughu-
likia kero ya maji, tulifanya tathmini 
ya awali katika mji wa Karatu na 
kubaini kuna visima vilipata hitilafu. 
Ninamwelekeza Katibu Mkuu ndani 
ya wiki moja, tutaleta Sh. milioni 
100 kurekebisha ili huduma irejee,” 
aliahidi.

Aweso   alisema kuna mradi 
mkubwa wa zaidi ya Sh. bilioni 
nne unatekelezwa wilayani humo 
na kuwataka viongozi kusimamia 
vyem,   ili kila shilingi iingie katika 
kutekeleza mradi huo na kuondoa 
tatizo la maji.

  Alisema katika eneo la Longido, 
tayari mradi wa kutoa maji Mto Sim-
ba umeshakamilika na hatua inayo-
fuata ni kuyasambaza katika Mji wa 
Longido. Aweso aliwataka wananchi 
hao kuendelea kuiamini CCM kwa 
kuwa kwenye Ilani yake kuna utatuzi 
wa kero za wananchi.

Kero nyingine iliyoibuka ni kukati-
katika kwa umeme ambayo Makalla 
alipotembelea Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Longido Samia, aliona 
taa za sola ni nyinyi na alipouliza 
aliambiwa kuna tatizo la umeme.

“Wakati ninatembelea majengo ya 
shule hii, nimeona taa za sola nyingi, 
nimeelezwa kuna tatizo la umeme. 
Tunawaagiza TANESCO walishighu-
likie,” alisema Makalla.

Akiwa Longido Mundarara, 
alielezwa tena tatizo hilo ambako 
kote alimwita Kaimu Meneja wa 
TANESCO Mkoa wa Arusha, Adel-
hem Mkulu, ambaye alisema njia ya 
umeme imelemewa kwa kuwa ina-
hudumia umbali wa kilomita 1,000, 
hivyo kujengwa kituo cha kupooza 
umeme eneo la Karatu ili kuwezesha 
umeme kuwafikia bila tatizo.

Kero nyingine ni wananchi walio-
pisha upanuzi wa uwanja wa ndege 
Manyara unaotarajiwa kuanza Sep-
temba, mwaka huu, kutolipwa ma-
punjo ya fidia iliyochelewa.

Mwakilishi wa Wakala wa Baraba-
ra Tanzania (TANROADS) Mkoa wa 

Arusha, alisema tayari wameshaan-
dikia na mchakato unaendelea Wiz-
ara ya Fedha. Alisema fedha zilizo-
lipwa ndio stahiki ya wananchi na 
hakuna aliyepunjwa kutokana na 
mtathmini wa serikali kupitisha na 
kuridhia.

Alisema kwa yeyote ambaye 
hakuridhika basi anapaswa kumwo-
na Mkuu wa Wilaya ambaye ndiye 
mwenyekiti wa kamati ya tathmini.

Kero nyingine ni barabara kati 
ya Longido na Mundarara, Kigongo 
hadi Sale inayokwenda wilaya ya 
Ngorongoro, ambayo imeharibika 
na kuwafanya wananchi washindwe 
kusafiri kuzifikia huduma muhimu.

Pia wilayani Karatu nako walieleza 
kuwa kero kubwa ni barabara nyingi 
kuharibika na kuomba kujengwa za 
kiwango cha lami, ambapo Mwakili-
shi wa TANROADS alisema kuwa 
serikali imetenga fedha za ukarabati 
na ujenzi wa barabara kuhakikisha 
zinapitika ikiwamo kujenga mada-
raja.

Kuhusu kero iliyoibuliwa kuwa 
wazee kutozwa fedha wanapokwen-
da kupata matibabu licha ya Sera ya 
serikali kuelekeza kundi hilo mati-
babu ni bure.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, alithibitisha 
kwamba walipokea malalamiko ya 
wazee hao na kwamba wengi huhi-
taji huduma za kibingwa ambazo 
hazipo katika ngazi ya wilaya, jambo 
ambalo linakuwa ni changamoto ku-
wahudumia.

Kero nyingine zilizoibuliwa zina-
husu migogoro ya ardhi, ukosefu 
wa ajira, ndoa za utotoni ,kuziba 
kwa mifereji ya maji, mume kutele-
keza familia baada ya kuuza mali, 
aliyenunua kiwanja kunyimwa njia 
na aliyemuuzia, wastaafu kupunjwa 
fedha zao, kutolipwa mishahara ya 
miezi mitatu na mwajiri.

Katika wilaya zote alizopita, 
Makalla aliwaelekeza wakuu wa 
wilaya husika kuandika mukhtasari 
wa kero zote na majibu yaliyotole-
wa, yakiwa nan amba za simu za 
walalamikaji kisha zifikishwe kwake 
kwa ajili ya ufuatiliaji.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema inaendelea kuweka mikakati 
na mbinu mbalimbali katika kushughulikia  uhaba 
wa fedha za kigeni (Forex).

Mikakati hiyo ambayo inalenga muda mfupi, wa 
kati na mrefu, ni pamoja na kuainisha baadhi ya sek-
ta ambazo zinaweza kuleta mapato zaidi ambayo 
yatatoa suluhisho la kudumu la uhaba wa fedha za 
kigeni.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba,  aliy-
asema hayo jana alipokutana na kufanya mazung-
umzo na Balozi mpya wa Uingereza nchini, Marri-
anne Young, aliyefika ofisini kwake, Dodoma kwa 
ajili ya kujitambulisha.

Dk. Nchemba alisema kuwa katika bajeti inayoen-
delea, serikali imeweka vipaumbele kwa baadhi ya 
sekta ambazo ni za kuongeza mapato ya fedha za 
kigeni.

“Japokuwa kama nchi kuna hali tofauti na baa-
dhi ya nchi nyingine zinazoizunguka Tanzania kwa 
kuwa inatekeleza miradi mikubwa ya kimkakati,” 
alisema.

Alisema hali hiyo imesababishwa na kutokuwa 
na uwiano katika uingizaji wa bidhaa nchini na 
uuzaji wa bidhaa nje ya nchi, lakini pia imetokana 
na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya kimkakati 
kama mradi wa kuzalisha umeme wa Bwawa la 
Nyerere, mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) na Daraja la 
Busisi.

“Ni wazi kwamba kila unapokuwa na tofauti yoy-
ote kati ya kile unachouza nje na kile unachoagiza 
kutoka nje, kutakuwa na shinikizo katika fedha za 
kigeni na hicho ndicho kinachotokea. Pia mikakati 
na hatua zinazochukuliwa zitasaidia kupata su-
luhisho la kudumu siku za karibuni,” alisema.

Waziri huyo wa fedha alitumia fursa hiyo 
kumpongeza Young, kwa kuteuliwa kuwa Balozi wa 
Uingereza nchini na kuahidi kuendelea kufanya kazi 
pamoja ili kuendeleza ushirikiano kati ya  nchi hizo 
katika kuhakikisha maendeleo endelevu ya kiuchu-
mi.  “Dhamira ya serikali ni kuendelea kushirikiana 
na Serikali ya Uingereza ili kuimarisha ushirikiano 
muhimu wa maendeleo,” alisema.

Dk. Nchemba alisema Uingereza ni mdau 
muhimu wa maendeleo kwa kuendelea kutekeleza 
ajenda ya Maendeleo ya Kitaifa kama ilivyoainishwa 
chini ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2021/22–2025/26 (FYDP III).

 “Tunashukuru sana kwa msaada thabiti ambao 
Serikali ya Uingereza imekuwa ikitoa kwa Tanzania, 
hususan katika maeneo ya ulinzi wa kijamii kupi-
tia Mpango wa TASAF awamu ya II, Sekta ya Elimu, 
Afya kupitia Mfuko wa Pamoja wa Afya na Msaada 
wa Mpango wa Kupambana na Rushwa ambao 
umechangia kwa kiasi kikubwa maendeleo ende-
levu ya kiuchumi nchini Tanzania” alisema.

Balozi Young, alimshukuru Waziri wa Fedha, kwa 
kumkaribisha na kuahidi kuendeleza ushirikiano 
kati yao katika kusukuma gurudumu la maendeleo 
ya kiuchumi kwa Tanzania.

“Ningependa kuwapongeza kwa sera imara 
za uchumi wa jumla na maendeleo. Ninaelewa 
kwamba tumekuwa na msaada wa muda mrefu ku-
toka Mamlaka ya Mapato na Forodha ya Uingereza 
(HMRC) katika eneo hili na tunafanya kazi zaidi ili 
kusaidia juhudi za Serikali ya Tanzania za kuongeza 
wigo wa mapato” alisema.

Kikao hicho kilihudhuriwa na Kamishna wa Idara 
ya Usimamizi wa Madeni Wizara ya Fedha, Japhet 
Justine, viongozi waandamizi wa Wizara ya Fedha 
na maofisa kutoka Ubalozi wa Uingereza.
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RIPOTI MAALUM

Uporaji simu, mikoba kwa bodaboda watisha
Na Waandishi Wetu

HALI 	 inatisha. Ndiyo hali 
halisi kutokana na wimbi la 
uporaji wa mikoba, simu na 
vitu vingine vya thamani unao-
fanywa na baadhi ya waendesha 
bodaboda kurejea kwa kasi kati-
ka miji mbalimbali, hivyo kuzua 
taharuki kwa wananchi. 

Kwa wanaopora simu, wame-
kuwa wakituma ujumbe mfupi 
wa kuomba fedha za dharura 
kwa kutumia namba zilizoko ka-
tika siku iliyoibwa na baadhi bila 
kujua hulizwa.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe hivi karibuni katika mae-
neo mbalimbali nchini, ume-
baini matukio hayo hufanyika 
bila kujali ni mchana au usiku. 
Wengi  wanaoibiwa ni wale wa-
naotembea kwa miguu au wa-
naokuwa kwenye bodaboda au 
bajaji.

Wahalifu hao wamekuwa 
wakipakizana wawili katika 
bodaboda na abiria wake ndiye 
hutekeleza uporaji huo, huku 
baadhi ya wanaoibiwa wakiach-
wa na majeraha kutokana na ku-
vutwa kwa nguvu na ghafla.

WALIVYOLIZWA
Renatus Mahima, mkazi wa 

Kimara, Ubungo mkoani Dar es 
Salaam, anayefanya kazi kwe-
nye kiwanda kimojawapo Miko-
cheni, anasilimulia kilichomsibu 
Agosti 24, mwaka huu.

“Nilitoka ofisini majira ya saa 
1:00 usiku nikatembea mpaka 
Mwenge Mpakani, kiliko kituo 
cha daladala na bajaji, nilipofika 
pale nikachukua bajaji za kwen-
da Mbezi. Ndani ya bajaji tuliku-
wa abiria wanne, nilikuwa nime-
kaa siti ya nyuma na wanawake 
wawili, mimi nikiwa mlangoni 
na mbele alikuwako abiria 
mwingine mtu wa makamo.

“Nilitoa simu mfukoni ili ku-
soma ujumbe niliotumiwa kwe-
nye simu. Tulipokaribia kituo 
cha Mlimani City ghafla ika-
tokea bodaboda nyuma ikiwa 
katika mwendokasi. Walikuwa  
wamepakizana wawili, yule wa 
nyuma akavuta simu, wakanivu-
ta na mimi nikaanguka kutoka 
katika bajaji,” anasimulia.

Mahima anasema bahati nzuri 
baada ya kudondoka nyuma 
hakukuwa na gari lakini  aliumia 
kwa kuchubuka mkono wa kulia 
na magoti yote.

“Dereva wa bajaji alinisubiri 
na ndiye aliyenisaidia simu yake 
nikapiga simu kampuni husika 
wakazima laini. Laini ya mtan-
dao wa simu nyingine sikuizima 
kwa wakati ule mpaka nilipofika 
nyumbani kwa sababu sikupata 
mtu mwenye namba ya kampu-
ni hiyo,” anasema.

Anasema saa moja na nusu 
baadaye alipotumia kompyuta 
mpakato kufuatilia simu yake, 
alibaini tayari iko maeneo ya 

Chamazi, Temeke mkoani Dar 
es Salaam. 

Hata hivyo, anasema hakutoa 
taarifa polisi wala Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
zaidi ya kufuta taarifa zake 
zote katika simu kwa kutumia 
kompyuta yake.

“Kuna namna ya kufuta taari-
fa zako kwenye simu kwa kutu-
mia IMEI (International Mobile 
Equipment Identity)  ya simu 
au gmail uliyokuwa unatumia 
kufungua mafaili kwenye simu,” 
anasema.

IMEI ni namba ambazo zi-
nakuwa kama utambulisho wa 
kifaa na katika simu, mara ny-
ingi zinakuwa na tarakimu 15 na 
huwa hazifanani zinakuwa kati-
ka kifaa kimoja tu. Pindi mtu aki-
ibiwa kifaa au simu huwezesha 
kufuatilia nyendo za simu hiyo 
kama ikiwa imeunganishwa na 
intaneti na kuweza kufuta kila 
kitu na kuifunga kabisa simu 
hiyo kutumika tena kupitia IMEI 
ya simu hiyo.

Mkazi wa Mwenge, Dar es 
Salaam, ambaye hakutaka ma-
jina yake kuandikwa gazetini, 
anasimulia kuwa mwaka jana, 
aliibiwa simu yake majira ya 
asubuhi eneo la Sinza Mapam-
bano,  wakati akizungumza na 
mwendesha bodaboda wapi am-
peleke.

“Wakati ninajiandaa kupanda 
huyo mtu wa bodaboda alion-
doa ghafla bodaboda yake akiwa 
ameiba simu yangu na kuniacha. 
Muda mfupi mbele watu wangu 
wa karibu wakaanza   kutuma 
ujumbe wa kuombwa fedha 
kuanzia Sh. 200,000 hadi Sh. 
milioni moja na wapo waliotu-
ma. 

“Kama hiyo haitoshi walichu-
kua fedha kwenye akaunti Sh. 
milioni sita. Nilitoa taarifa polisi 
na kila nilipofuatilia nilikuwa 
ninaambiwa subiri mpaka ni-
kaamua kuacha ,” anasema.

Akitaja namba walizotumia 
kuhamishia fedha hizo baada 

ya kufanya wizi kwenye akaunti 
yake alisema ni 0769860535, 
0716986400 na 0699147562.

Mkazi wa Makumbusho, Dar 
es Salaam, Remi Kibago, anas-
ema hivi karibuni ameshuhu-
dia maeneo ya Mikocheni B, 
bodaboda wakikwapua pochi ya 
mwanamama  aliyekuwa amesi-
mama pembezoni ya barabara 
kisha kuondoka nayo.

“Asilimia kubwa wenye tabia 
kama hizo hata mtaani wanaju-
likana. Kikubwa  Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na raia wema 
wafanye msako wa kuwatafuta 
vijana wote wanaojihusisha na 
vitendo hivyo,” anasema. 

Mariam Salehe, anasema 
mbinu ambazo wahalifu hao 
hutumia ni kuangalia eneo le-
nye upenyo mkubwa ili wasika-
matwe.

“Baadhi wanatembea na pan-
ga wakiona hakuna watu wengi, 
dereva anasimama alafu abiria 
wake ambaye ni mhalifu mwen-
zake anashuka na kutumia pan-
ga kutishia ili utoe simu, fedha 
au chochote cha thamani kisha 
wanaondoka,” anasema.

  Mkazi wa Mtaa wa Bukoba, 
Manispaa ya Bukoba, mkoani 
Kagera, Hellen Joackim, anas-
ema wizi unaohusisha waende-
sha bodaboda umekua kwa kasi 
hivi sasa.

  “Wizi huu unafanyika kwa 
njia tofauti, kwa kumkwapua 
mwenda kwa miguu alichona-
cho au wanapopakia abiria ku-
kusafirisha sehemu moja kwen-
da nyingine njiani anaibiwa kila 
alichonacho kisha anatelekez-
wa,” anasema.

Mkazi wa Kata ya Miembeni, 
Aidan Heleman anasema: “Mei, 
mwaka huu, majira ya saa 5:00 
usiku  nilichukua bodaboda 
anipeleke nyumbani, ile tumefi-
ka nilipompa Sh. 5,000 ili akate 
Sh. 2,000 yake akatokomea na 
fedha yote.”

Mwendesha bodaboda wa 
mjini Bukoba, Josephat Katwale, 

anasema matukio hayo yako 
kwa vijana ambao sio waami-
nifu na hasa hutokea nyakati za 
usiku.

Jijini Arusha,  baadhi  ya wa-
nanchi akiwamo Andrew Dan-
iel, wamesema matukio hayo 
yalipungua baada ya waliokuwa 
wakikamatwa kuchomwa moto, 
lakini hivi sasa yamerejea kuto-
kana na wananchi kuacha ku-
chukua hatua mkononi.

Hamis Ramadhani, mwende-
sha bodaboda jijini humo, anas-
ema, “Wizi unaofanywa na baa-
dhi ya wanaotumia bodaboda, 
lawama hurudi kwetu wakati 
wengine hatuhusiki.”

Katibu wa Chama cha 
Waendesha Bodaboda mkoani 
Manyara, Athuman Shaban, 
anasema matukio ya wizi yali-
kuwapo kipindi cha nyuma ila 
kwa sasa yamedhibitiwa mkoani 
humo.

Mkoani Kilimanjaro, wizi 
wa kutumia bodaboda   una-
lalamikiwa zaidi kutikisa katika 
Manispaa ya Moshi na Wilaya 
ya Hai, ambapo mfanyabiashara 
Baraka Hussein, anasema huhu-
sisha zaidi wizi wa simu, pochi 
na vitu vingine vya thamani 
kama cheni za dhahabu na za 
fedha.

Katika Mji wa Hai, Onesmo 
Kimaro, anasema upande wao 
baadhi ya bodaboda hutumika 
kubeba mifugo ya wizi kama 
nguruwe na mbuzi hasa nyakati 
za usiku.

WAJITETEA 
Dereva bodaboda wa eneo la 

Makumbusho, Rasul Musa, anas-
ema wanaofanya matukio hayo 
si bodaboda waliosajiliwa bali ni 
wezi wanaotumia vyombo hivyo 
kuchafua tasnia hiyo.

“Haiwezekani kama kwa siku 
mtu unapata mpaka Sh. 30,000 
kwa kubeba abiria halafu tena 
ushawishike kwenda kuiba kitu 
cha mtu. Haiingii akilini kabisa 
hao wanaofanya hivyo ni wezi,” 

alisema. 

WATOA USHAURI 
Jabiri Mtumba, ameishauri 

serikali kuharakisha mpango 
wake wa ufungaji kamera za 
CCTV katika Barabara, ili iwe 
rahisi kubaini matukio ya uhali-
fu yanapotokea na wahusika 
kukamatwa.

Pia anasema kamera hizo 
zikiwamo maeneo mengine ya 
mtaani katika makazi ya watu 
zitasaidia kupunguza matukio 
hayo kwa sababu wataogopa 
kujulikana.

Gift Mtyauli, aliishauri seri-
kali kuwasajili bodaboda kwa 
namba ili iwe rahisi kutambu-
liwa iwapo atafanya uhalifu.

Baadhi ya wakazi mkoani 
Kagera na Mwanza wameiom-
ba serikali kuweka utaratibu 
maalum wa kuwatambua boda-
boda wote nchini ili kudhibiti 
matukio hayo na mengine.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wananchi hao akiwamo 
Vanessa Michael, mkazi wa 
Mwanza, anasema hatua hiyo 
ndio mwarobaini wa vitendo 
hivyo vinavyoendelea katika 
baadhi ya maeneo.

Akizungumza kwa niaba ya 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, Ofisa Mnadhimu Ka-
mishna Msaidizi (ACP) Yussuf 
Daniel, alikiri kupokea kesi za 
namna hiyo na wanaendelea 
na utaratibu kuona njia sahihi 
ya kuzikomesha.

Daniel aliwataka wanan-
chi kutoa taarifa za wote am-
bao wanawatilia mashaka na 
kuwa na ushahidi wa kuhusika 
na matukio hayo ili waweze 
kuyakomesha.

Alipotafutwa Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano kwa Umma 
wa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), Rolf Kibaja, 
alisema anafahamu kuwapo 
kwa matukio hayo lakini vi-
tendo hivyo hushughulikiwa na 
Jeshi la Polisi.

“Huwa tunapokea ma-
lalamiko kwa watu mbalimbali 
kuhusu kuibiwa simu, lakini 
sehemu sahihi kwa malalamiko 
yao ni polisi kwa sababu wao 
ndio wanahusika na wizi wa 
aina yoyote ile, hata huu wa 
simu kwa sababu inaonekana 
wakishapora tena wanaanza 
kutapeli watu.

“Masuala yote ya utapeli na 
uhalifu, mamlaka husika ni 
Jeshi la Polisi japo huwa tu-
napokea malalamiko kutoka 
kwa wateja na huwa tunawaele-
keza sehemu husika kwa ajili ya 
hatua za kipolisi,” alisema.

Hata hivyo, Nipashe ilipom-
tafuta Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, Naibu Kamishna (DCP) 
David Misime, kwa kumwan-
dikia maswali katika WhatsApp 
yake alisoma, lakini hakujibu 
na alipopigiwa hakupokea.
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Mongella aeleza manufaa 
misaada na mikopo toka nje
Na  Mwandishi Wetu, KA-
HAMA

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Bara, John Mongella, ame-
sema mikopo na misaada 
kutoka nje imechangia kasi 
ya maendeleo na kufanikisha 
miradi ya kiuchumi na kijamii  
katika sekta mbalimbali . 

Amebainisha kuwa mikopo 
hiyo yenye masharti nafuu 
na misaada ya kifedha ku-
toka kwa mashirika ya kima-
taifa kama Benki ya Dunia, 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) na nchi rafiki, imekuwa 
ikitumika katika kuboresha 
miundombinu, kuimarisha 
sekta za afya na elimu na 
kuchochea kilimo cha kisasa 
ambacho kinawanufaisha 
wakulima wadogo na kuon-
geza uzalishaji wa chakula.

Akizungumza na wana-
chama, viongozi wa chama 
katika  halmashauri za Msa-
lala na Kahama jana, Mongel-
la alisema misaada hiyo pia 
imesaidia katika kuimarisha 
sekta ya afya kwa kununua vi-
faa tiba, kujenga hospitali na 
vituo vya afya, na kuboresha 
huduma za mama na mtoto. 

Pia alisema misaada na 
mikopo hiyo imetumika kati-
ka kukuza ujuzi wa vijana ku-
pitia mafunzo ya ufundi stadi, 
jambo ambalo limechangia 
kupunguza tatizo la ajira na 

kuongeza uzalishaji katika 
viwanda.

Kutokana na hali hiyo, 
alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan ameonesha nia 
thabiti ya kuimarisha uchumi 
kupitia uwekezaji wa ndani 
nan je huku akiwajali wanan-
chi wa kawaida na kuongeza 
kuwa dunia nzima sasa inat-
ambua juhudi hizo ambazo 
shabaha yake kubwa ni kule-
ta maendeleo kwa wananchi.

Alisisitiza kuwa uongozi wa 
Rais Samia umekuwa wa kip-
ekee, ukijikita katika kuhakik-
isha  wananchi wanapata 
huduma bora na maisha yao 
yanaboreshwa kupitia miradi 
mbalimbali ya maendeleo. 

“Rais Samia ameonesha nia 
thabiti ya kuimarisha uchumi 
wa nchi kupitia uwekezaji wa 
ndani na nje, huku akiwajali 
zaidi wananchi wa kawaida. 
Pia serikali imeendelea ku-
boresha sekta mbalimbali 
kama afya, elimu, miundom-
binu na kilimo, ili kuhakiki-
sha kila Mtanzania ananu-
faika na rasilimali za nchi,” 
alisema. 

Pia alisema jitihada za Rais 
Samia katika kuimarisha di-
plomasia ya kiuchumi zime-
sababisha Tanzania kupata 
fursa nyingi za kimataifa, 
ambazo zimechangia katika 
kukuza uchumi wa taifa. 

Mongella ambaye ni mlezi 
wa CCM Mkoa wa Shinyanga 

alisema utawala wa Rais 
Samia umeonesha uwazi na 
uwajibikaji, hali iliyosaidia 
kujenga imani kwa wananchi 
na jumuiya ya kimataifa.

Vilevile, alisisitiza kuwa 
serikali imekuwa ikitekeleza 
miradi mikubwa ya kimka-
kati kama vile ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR), bwawa la 
umeme la Julius Nyerere, na 
kuimarisha upatikanaji wa 
maji safi na salama vijijini na 
mijini. 

Kwa mujibu wa Mongella, 
juhudi hizo zimekuwa cha-
chu ya maendeleo endelevu 
na zimevutia wawekezaji wa 
ndani na nje kuwekeza nchi-
ni. 

Aliongeza kuwa Rais Samia 
amekuwa kiongozi mwenye 
maono, anayejitahidi kufani-
kisha malengo ya nchi katika 
kufikia uchumi wa kati na ku-
boresha maisha ya wananchi. 
Pia alisema ushirikiano wa 
kimataifa umeimarika chini 
ya uongozi wa Rais Samia, 
huku Tanzania ikijipatia hes-
hima kubwa katika nyanja za 
kimataifa. 

Katika hatua nyingine, 
Mongella alisisitiza umuhimu 
wa watendaji wa serikali 
na viongozi wa CCM kuiga 
mfano wa Rais Samia kwa ku-
fanya kazi kwa bidii, uadilifu, 
na uwazi ili kuhakikisha ma-
lengo ya serikali yanafikiwa 

kwa ufanisi. 
Mongella alizungumzia pia 

faida za uwekezaji katika sek-
ta ya madini, hususan Kanda 
ya Ziwa, akibainisha kuwa 
ni moja ya maeneo ambayo 
yameleta tija kubwa kwa 
uchumi wa Tanzania. 

Alisema kupitia uwekezaji 
huo, maeneo ya Kanda ya 
Ziwa yamenufaika kwa nam-
na mbalimbali, ikiwamo ajira 
kwa wananchi wa kawaida, 
kuongezeka kwa mapato ya 
serikali kupitia kodi na ku-
boreshwa kwa huduma za ki-
jamii kama elimu na afya. 

Mkuu wa Wilaya ya Msa-
lala, Mboni Mhita, alise-
ma uwekezaji wa madini 
umechangia pia katika kui-
marisha miundombinu ya 
eneo hilo, kwani barabara, 
huduma za maji, na umeme 
vimeboreshwa ili kusaidia 
shughuli za uchimbaji. 

Alisema faida hizo si tu 
zimewanufaisha wakazi 
wa Kanda ya Ziwa, bali 
zimeongeza pato la taifa 
kwa ujumla, hali ambayo 
imechangia kupunguza uma-
sikini na kuongeza ustawi wa 
jamii.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga,  Anamringi Macha, 
alisema alisema serikali 
mkoani Shinyanga itaendelea 
kufanyia kazi kero za wanan-
chi ili kufikia malengo ya Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM.

Mitambo ya Kampuni ya Ujenzi ikisambaza lami katika ujenzi wa barabara ya Nyerere jijini Dar es Salaam jana. 

Majaliwa ataja
mageuzi huduma
watoto wachanga

Na Halfan Chusi

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
sema serikali imefanya mageuzi makubwa 
kwa kuongeza wigo wa upatikanaji wa hu-
duma kwa watoto wachanga. 

Amesema serikali imekuwa ikitekeleza 
mikakati na afua mahsusi za kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora kwa watoto 
wachanga. 

Majaliwa amesema ni jambo la fahari 
kuwa hivi sasa huduma maalum za watoto 
wachanga na ile ya Mama Kangaroo hadi 
kufikia Julai 2024, zimeanzishwa katika 
hospitali 245. 

Majaliwa aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na viongozi na wadau wali-
oshiriki mbio za hisani za 2024 zilizoan-
daliwa na Benki ya Maendeleo (Maende-
leo Bank Marathon 2024) katika viwanja 
vya Green Park, Oysterbay, jijini Dar es 
Salaam.

Waziri Mkuu alisema mafanikio hayo 
yametokana na dhamira ya dhati ya seri-
kali ya kuhakikisha Tanzania inapunguza 
vifo vya watoto wachanga kufikia lengo 
namba tatu la Maendeleo Endelevu la vifo 
chini ya 12 katika kila vizazi hai 1,000 kwa 
mwaka 2030 kutoka vifo 24 kwa kila vizazi 
hai 1,000 kwa mwaka 2022. 

Kuhusu  kaulimbiu ya tukio hilo am-
bayo ni Hatua ya Faraja - Msimu wa Pili, 
Waziri Mkuu alisema inasawiri mpango 
wa benki hiyo wa kuendeleza kazi yao 
ya mwaka jana ya ununuzi wa vitanda 
maalumu vya kutunzia watoto njiti (Infant 
Baby Warmer) katika Hospitali ya KCMC 
na ujenzi wa kituo kipya cha watoto we-
nye changamoto ya ulemavu wa akili na 
usonji kinachotarajiwa kujengwa wilayani 
Bagamoyo

“Kama mlivyosikia, pale KCMC, idadi ya 
vifo vya watoto wanaozaliwa njiti ni kub-
wa na ipo kati ya asilimia 20 mpaka 25. 
Hawa ni binadamu wenzetu wanaostahili 
kuishi na tuna kila sababu ya kuonesha 
upendo kwa kuchangia hatua za faraja.

“Hivyo basi, nitoe wito kwa wananchi 
wote wenye mapenzi mema kuendelea 
kuiunga mkono Benki ya Maendeleo ka-
tika utekelezaji wa afua hizi muhimu,” 
alisisitiza.

Aidha, Majaliwa aliwapongeza vion-
gozi wa benki hiyo kwa kuongeza lengo 
la uchangiaji kwenye mbio za mwaka 
huu kutoka Sh. milioni 120 hadi Sh. mil-
ioni 200, ili kukamilisha kazi waliyoianza 
mwaka jana

Kuhusu mchango wa madhehebu ya 
dini, Waziri Mkuu alisema serikali inatam-
bua na kuthamini mchango mkubwa wa 
wadau wa sekta binafsi katika kutoa hu-
duma za jamii zikiwepo zinazohusu sekta 
ya afya, elimu, maji na nyinginezo. 

“Ninawapongeza sana Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania kwa kutoa eneo kub-
wa zaidi kwa ajili ya ujenzi wa kituo kipya 
cha watoto wenye changamoto ya ulema-
vu wa akili na usonji. Nimeelezwa kuwa 
kituo hicho kitajengwa eneo la Kitopeni, 
Wilayani Bagamoyo ili kukidhi mahitaji ya 
sasa ya jamii.

Aliwapongeza viongozi wa Benki ya 
Maendeleo kwa kufanikiwa kuongeza ha-
dhi ya leseni ya uendeshaji kutoka kuwa 
Benki ya Kanda (Community Bank) na 
kupandishwa hadhi ya kuwa Benki ya Bi-
ashara ya Kitaifa (Fully-fledged Commer-
cial Bank) kwani hatua hiyo inawaruhusu 
kufungua matawi nchi nzima.
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MAONI & UCHAMBUZI

KUTOA maoni kunaweza kuwa na mchan-
go wa kuboresha sera na mipango ya 
maendeleo ya nchi, hasa kwa kuzingatia 
mahitaji na matakwa ya wananchi. Hivyo, 
wananchi kushiriki katika kubuni na 
kutekeleza sera za maendeleo, ni jambo la 
muhimu.

Haki ya kutoa maoni ni ya msingi ya kila 
raia ambayo  inalindwa chini ya Ibara ya 
18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977. Haki hii inahusu 
kila raia kutoa maoni ya kisiasa na ku-
jieleza.

 Ninagusia hilo ili kuzungumzia kidogo 
suala la Dira ya Taifa ya Maendeleo kwam-
ba dira ni taswira na maono inayohusu 
mustakabali tarajiwa wa maendeleo ya 
nchi kwa miaka ya mbele.

Kwa sasa Tanzania iko katika mchakato 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050. Wa-
nanchi wanakaribishwa kutoa maoni yao 
kwa lengo la kuboresha dira hiyo kwa 
manufaa ya watu wake.

Njia mojawapo ya kuchukua hatua za 
kuchochea maendeleo, ni kila Mtanza-
nia kushiriki, katika kutoa maoni ambayo 
yatasaidia kuifanya dira hiyo ifanye kazi 
kikamilifu.

Katika kufanikisha hilo, kwa sasa wa-
nanchi wanashirikishwa kwenye  makon-
gamano, semina na warsha ikiwa ni njia 
mojawapo ya kurahisisha ukusanyaji wa 
maoni yao.

Ni   vyema wananchi wakajitokeza kwa 
wingi kutoa maoni, kwani hiyo ni sehemu 
ya upangaji maendeleo, ndio maana seri-
kali imekuja na sera hiyo kama hatua mad-
hubuti za kuchochea maendeleo ili kufikia 
kile ambacho nchi imekusudia katika 
mwaka huo.

Kwa njia hiyo ya kukusanya maoni ya 
wadau, ni wazi serikali imeweka mazingira 
rafiki kwa makundi mbalimbli ndani ya 
jamii ili kuyawezesha kutoa maoni ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050.

Ni muhimu wananchi wakatambua 
kuwa wako huru kutoa maoni yao na map-
endekezo ya jinsi gani ambavyo wanad-
hani serikali inaweza kufanya ili nchi ifikie 
maendeleo wanayoyataka. 

Maoni ya wananchi yanaweza kuisaidia 
serikali kuangalia mafanikio na mapungu-
fu ya dira iliyopita na kuchukua hatua za 

kuiboresha ili kusonga mbele zaidi katika 
kuleta maendeleo.

  Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 ina-
husu maendeleo yetu, hivyo, kila Mtanza-
nia hana budi kutambua umuhimu wake 
na kushiriki kutoa maoni,  kwa ajili ya kui-
boresha badala ya kujiweka pembeni.

Jambo la kuzingatia ni kwamba, Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050, ni taswira na 
maono kuhusu mustakabali tarajiwa wa 
maendeleo ya nchi siku za usoni, hivyo, ni 
wajibu wetu kutoa maoni ya kuiboresha.

Maandalizi ya dira ni moja ya njia za 
upangaji maendeleo ya taifa ili liweze 
kustawi. Hivyo, wananchi ndio wacho-
cheaji wa maendeleo kwa kutoa maoni 
ili kufikia kiwango tarajiwa katika siku za 
usoni.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri Mkuu, 
Dotto Biteko, kupitia utekelezaji wa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025, Tanzania im-
efanikiwa kupiga hatua kubwa ikiwamo 
kuingia kwenye orodha ya nchi ya uchumi 
wa kipato cha kati cha chini mwaka 2020 
baada ya kufikisha wastani wa kipato cha 
mtu cha dola za kimarekani 1,080.

Ni   muhimu wananchi kuendelea kush-
iriki katika kutoa maoni, hasa wakati huu 
wa maandalizi ya Dira 2050 kwa kuuanga-
lia uhalisia ili kuuliza maswali ili kujua nini 
kimesababisha kufikia hatua hiyo na nini 
kifanyike ili kupiga hatua zaidi kwenye 
dira hiyo mpya.

Ninaamini kuwa kwa njia hiyo, itakuwa 
rahisi kujikwamua ili kufikia viwango 
vya juu vya kipato pamoja na ustawi wa 
maendeleo ya kila Mtanzania na taifa kwa 
ujumla.

Kwa sasa kuna baadhi ya vikundi ndani 
ya jamii ambavyo, vimeanza kuhamasisha 
wananchi kutoa maoni kuhusu dira hiyo, 
faida za kutoa maoni ili waweze kujitokeza 
kwa wingi kushiriki mchakato huo. 

Miongoni mwa vikundi hivyo ni cha 
Sauti ya Jamii Kipunguni Dar es Salaam, 
ambacho kimepanga kufikia watu 1,350 
na kuwafundisha kutoa maoni, kwa njia ya 
simu ambayo baadaye yatachakatwa.

  Watakaobahatika kufikiwa na kikundi 
hicho, ni vyema watumie nafasi hiyo vizuri 
kutoa maoni yao ambayo huenda yakawa 
na mchango mkubwa, katika uboreshaji 
wa dira kwa maendeleo ya baadaye.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050
ni kwa manufaa yetu, tutoe maoni

 Muungwana Lazima Nilonge

Vitendo hivi vya kuwatenga watu
katika jamii katu visipewe nafasi 
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WIKI hii katika toleo mojawapo la gazeti la Nipashe, kulichapishwa taarifa 
kwamba katika vijiji vinne katika kata ya Kisiriri, Iramba mkoani Singida, 
umeibuka mtindo wa watu kutengwa na jamii iwapo watashindwa kulipa 
faini waliyotozwa kutokana na makosa mbalimbali wanayoyafanya. 

Hatua hiyo ambayo imeibua mijadala katika jamii na taharuki kwa wa-
nanchi, imeanzishwa baada ya kuibuka kwa vikundi vya kimila, maarufu 
kama Nkiri. Vikundi hivyo vimeelezwa kuwatoza wananchi wanaofanya 
makosa kama vile kutoshiriki shughuli za kijamii faini kama vile ng’ombe, 
mbuzi au fedha. Yeyote anayetozwa faini hiyo kama inavyoamuliwa, 
anatengwa na jamii ikiwamo kutojumuishwa katika shughuli za kijamii. 

Kwa mujibu wa uchunguzi wa Nipashe, vikundi hivyo vina safu za vion-
gozi wanaosimamia utekelezaji wa mila au utamaduni huo na mwananchi 
asiyetoa faini hiyo, hutengwa na kijiji au kitongoji na haruhusiwi kwenda 
dukani kununua bidhaa yoyote. 

Mwananchi anayeshindwa kulipa faini hiyo kama itakavyoamuri-
wa,  haruhusiwi kwenda kusaga nafaka wala kwenda katika huduma za 
afya kupata matibabu na hawaruhusiwi kuhudhuria msiba utakapotokea 
katika eneo anamoishi na atakapofiwa hakuna atakayemfariji na ata-
kayeonekana kafanya hivyo naye anatozwa faini.

Katika kuhakikisha yote hayo yanatekelezwa, vikundi hivyo ambavyo 
viko kila kijiji na kila kitongoji, vina sheria vilizojiwekea na wanufaika 
wakubwa wa faini hizo zinazotozwa ni pamoja na viongozi wa maeneo 
husika. Kuwapo kwa tatizo hilo kumekuwa kero kwa wananchi kwa kuwa 
hakuna hatua zozote kila wanapotoa taarifa kwa uongozi kutokana na 
kwamba ni sehemu ya wanufaika.  Mbaya zaidi, vikundi hivyo vimek-
wenda hatua kubwa zaidi kwa kujiwekea mazingira ya kupata fedha au 
mifugo kwa faini kwa kuwatuhumu watu kuwa wachawi au wanasababi-
sha vifo vya watu kimiujiza. Watu wanaodaiwa kufanya hivyo, wanatozwa 
hadi ng’ombe watatu na baadhi ya mifugo hiyo inayotozwa faini inachin-
jwa na nyama yake kugawiwa kwa wanakijiji wote au wanakitongoji. 

Kwa mantiki hiyo, viongozi serikali na wa vikundi hivyo, wanapoona 
kuna uhitaji wa nyama au fedha, wanatengeneza mazingira ya kuwatuhu-
mu watu kwa makosa na hatimaye kuwapangia faini hizo. Kwa kufanya 
hivyo, watu wanakamatwa na kudaiwa kuwa ni wachawi au wamehusi-
ka na vifo vya watu kwa njia za kishirikina na hatimaye kuwatoza fedha 
au mifugo. Jambo la kusikitisha ni kwamba wako baadhi ya wananchi 
wanaofikishwa katika vyombo vya sheria lakini wanaachiwa baada ya 
kubainika kuwa hakuna makosa ya kuwatia hatiani. Pamoja na kuachiwa 
na mahakama, viongozi hao wanang’ang’ania walipe faini vinginevyo wa-
tatengwa na jamii.  Suala hili si geni katika jamii mbalimbali za Watanza-
nia kwani limekuwa likifanyika miaka mingi katika mikoa mingi nchini 
lakini si kwa kumkomoa mtu au kikundi cha watu bali kuwafanya watu 
wawajibike ndani ya jamii wanayoishi. Mtu anaposhindwa kuhudhuria 
mkutano wa kitongoji, kijiji au msiba, anafikishwa katika baraza la ku-
somewa tuhuma zake kisha kumtoza faini iwapo atakiri au kutiwa hatiani 
kuwa ametenda kosa. 

Pamoja na kuwapo huko, kwa namna linavyoendeshwa katika vijiji 
hivyo linavuka mipaka ya ubinadamu. Mtu atazuiwaje kupata huduma 
kama vile kununua mahitaji yake dukani au kupata matibabu katika kituo 
cha afya?  Katika zama hizi za ustaarabu, jambo hilo halipaswi kupewa na-
fasi katika jamii ya Watanzania kwa sababu linarejesha hali ya kizamani ya 
ujima ambayo watu wanafikia hatua ya kukomoana. Jambo hilo linaweza 
kusababisha mauaji na hata ukosefu wa amani ndani ya jamii husika.

Wakati umefika sasa wa viongozi wa serikali kuanzia ngazi ya wilaya hadi 
mkoa kuchukua hatua kwa kukemea kwa nguvu zote jambo hili pamoja 
na hatua za kinidhamu na kisheria dhidi ya wale wanaoendekeza tabia 
hizo. Hatua zinapaswa kuchukuliwa kwa sababu kama imefikia watu wa-
natuhumiwa kwa mauaji kwa njia za kishirikina, jambo hilo lisipokemewa 
linaweza kusababisha kushamiri na kuota mizizi kwa ramli chonganishi 
ambazo hatimaye zitafanya watu kuanza kuchukua sheria mkononi dhidi 
ya watuhumiwa.  Mila na desturi zilizopitwa na wakati hazina budi kuke-
mewa na kutokomezwa ili kuifanya jamii ya Watanzania, mahali popote, 
kuishi kwa amani, umoja na mshikamano badala ya uadui na uhasama. 
Vitendo kama hivyo havina nafasi na visipewe nafasi asilani.

Na Sabato 
Kasika
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Watanzania tuna matatizo ya kuendesha mambo yetuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
U M E P A T I K A N A 
habari njema kwenye 
ziara ya Rais Samia 
nchini China kwamba 

nchi hiyo   imekubali kufanya 
ukarabati wa miundombinu 
ya Mamlaka ya Reli ya Tanza-
nia na Zambia (TAZARA) na 
kuiendesha kwa faida.

  Habari hizo ni njema kwa 
Watanzania na zinathibitisha 
China si tu mshirika mzuri wa 
Tanzania katika ujenzi wa mi-
undombinu, bali pia ni rafiki 
wa kweli. Ni China ndiyo aliyo-
jenga reli ya TAZARA ambayo 
inaanzia Dar es Salaam hadi 
Kapirimposhi nchini Zambia. 
Katika kufanya hivyo, hadi vib-
arua wote walitoka China na 
baada ya ujenzi, ukiondoa wale 
waliofia nchini na kuzikwa 
nchini, wengine wote walion-
doka kurejea kwao.

 Reli ya Kati ilijengwa na Mje-
rumani na vibarua walitoka In-
dia.  Baada  ya reli kukamilika 
vibarua hao walilowea Tanza-
nia na ndio hawa wafanyabi-
ashara wa jamii ya Waasia wali-
opo ambao walijenga uhindini 
kila reli ilipopita kwenye miji 
mikuu yote. 

Reli ya TAZARA ndiyo reli 

pekee ya Uhuru iliyojengwa 
baada ya Tanzania kupata uhu-
ru. Kazi   ngumu kabisa katika 
ujenzi wa reli, si kutandika ma-
taruma bali ni  kufanya upem-
buzi yakinifu na kuchanja njia 
ya kutandika hayo mataruma. 
Hata   ujenzi wa kisasa ya SGR 
ambayo inajengwa sasa na ime-
shaanza kufanya kazi katika ya 
Dar es Salaam na Dodoma, up-
embuzi yakinifu na kuchanja 
au kuchonga njia ulikuwa ni 
mserereko wa reli ya kati kwa 
kupita mlemle kama tu kujalad-
ia reli mpya kwenye njia ile ile 
ya reli ya kati. 

  Usafiri wa reli ndio wa 
gharama nafuu kabisa baada 
ya usafiri wa meli na reli ndio 
usafiri wenye uwezo wa kusa-
firisha abiria wengi na mizigo 
mingi kwa wakati mmoja na 
kwa gharama nafuu. Kati ya 
mipaka yote nchini Tanza-
nia, mpaka wa Tunduma ndio 
mpaka unaongoza kwa kuwa 
biashara nyingi kutokana na 
malori ya mizigo inayokwenda 
Zambia kutokea bandari ya Dar 
es Salaam.

 Reli ya TAZARA si tu ilisaidia 
sana kubeba mizigo ya Zambia 
na nchi jirani za Kusini mwa 
Tanzania, bali kuokoa barabara 
zetu na kupunguza msongoma-
no mpaka wa Tunduma.

 Kitendo cha reli ya TAZARA 
kulegalega, kumesababisha 
mizigo ya Zambia na nchi za 
kusini kusafirishwa kwa mal-
ori, hivyo kuharibu barabara, 
kuleta msongamano mpaka 
wa Tunduma, mizigo ya watu 
kuchelewa na ngarama za usa-
firishaji kuwa juu. Hali hiyo 
imisababisha jirani yetu Zam-
bia kuamua kutumia bandari 

ya Msumbiji ambayo iko mbali 
zaidi, hivyo maboresho ya 
TAZARA ni habari njema sana 
kwa Tanzania.

 Pamoja na kuwapo mpango 
huo, swali la kujiuliza, tulifikaje 
huko hadi TAZARA  kushindwa 
kujiendesha kwa faida?. Na 
si TAZARA tu, hata bomba la 
mafuta la   TAZAMA,  kiwanda 
cha kusafisha mafuta cha Tip-
per, Shirika la Ndege Tanzania 
(ATC), reli ya kati, Kampuni ya 
Taifa ya Wakala wa Meli (NASA-
CO) shirika la Usafiri Dar es Sa-
laam (UDA) Kampuni ya Mabasi 
ya Taifa (KAMATA) Bandari, 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Kampuni ya Simu 
Tanzania (TTCL) na sasa Posta 
inachechemea. 

 Kama taifa, tumewahi kukaa 
chini na kutafakari tunakwama 
wapi? Nini   kinachotukwa-
misha? Siku zote kisingizio ki-
kubwa ni mtaji! Nimesema   ni 
kisingizio tu kwa sababu kama 
ni mtaji, mbona tunakopa sana 
na serikali inatoa fedha nyingi 
kuyabeba mashirika yake na 
mfano mzuri ni ATCL imepewa 
ndege mpya za kutosha,  mtaji 
mkubwa wa kutosha lakini 
bado inaendeshwa kwa hasara? 

 Hii reli ya SGR tunayoishan-
gilia sana ruti ya DAR-Dodoma 
kupitia Morogoro, nayo kwak 
utegemea abiria tu, inaweza 
kusababisha hasara. Reli ya 
SGR haiwezi kujiendesha kwa 
faida kwa kubeba abiria.  Ube-
baji  abiria kwenye SGR ni hu-
duma tu bali faida ni kubeba 
mizigo mikubwa. Hayo yatapa-
tikana baada ya kuanza kutole-
wa kwa huduma ya ubebaji wa 
mizigo kama ilivyobainishwa 
na uongozi wa TRC kuwa kuka-

milika kwake kutakuwa mkom-
bozi katika kupunguza msonga-
mano wa mizigo bandari ya Dar 
es Salaam.

 Wakati wa serikali ya awamu 
ya nne chini ya Rais (mstaafu) 
Jakaya Kikwete, wakipanga ku-
jenga SGR pia walipanga ujenzi 
wa bandari ya Bagamoyo ili kui-
patia SGR yetu mzigo wa kushi-
ba. Mzigo  unaopitia bandari ya 
Dar es Salaam, hauwezi kuishi-
bisha SGR ikajiendesha kwa 
faida.

  Hata uendeshaji wa reli ya 
kati, tuna matatizo. Faida  kub-
wa ya bandari ya Dar es Salaam 
ni mizigo ya jirani zetu inayo-
pita kwetu (transit goods). Tu-
kajenga  bandari kavu ya Isaka 
ili mizigo ya Rwanda, Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC0, ikifika tu bandari 
ya Dar es Salaam, inapakiwa 
kwenye reli na kukimbizwa Isa-
ka, malori ya Rwanda, Burundi 
na DRC yataikusanyia pale. 
Mara ya mwisho nimepita pale 
Isaka, hakuna kreni hata moja 
ya kushusha mizigo toka kwe-
nye treni, hivyo hakuna mzigo 
unashushwa Isaka. Yale magha-
la ya TRC, yamekodishwa kwa 
Bakhresa.

 Kwenye kikao kazi cha Ofisi 
ya Msajili wa Hazina na wa-
tendaji wakuu wa mashiriki ya 
umma, Msajili wa Hazina, Ne-
hemiah Mchechu, aliyataja ma-
shirika 40 ya umma ambayo ni 
mizigo, akapendekeza yafutwe. 
Huu  ni uthibitisho sisi Watan-
zania tuna matatizo ya uende-
shaji wa baadhi ya taasisi lakini 
zikibinafshishwa, zinashamiri. 
Hili tumelishuhudia kwenye 
Kampuni ya Bia Tanzania (TBL) 
na Kampuni ya Sigara (TCC). 

Zilipokuwa chini ya serikali 
zilikuwa hoi bin taabani lakini 
baada ya kubinafsishwa mam-
bo yakaanza kuwa mazuri.

 Wakati wa kelele za ubinaf-
sishaji wa bandari, tulishauri, 
kitu cha kwanza kwa sisi Watan-
zania, ni kujitathmini tunakwa-
ma wapi? Tukijigundua   tuna 
matatizo ya uendeshaji wa baa-
dhi ya miradi, kwanza tukubali 
makosa, kisha tutafute ufum-
buzi. Ikitokea   ufumbuzi wa 
baadhi ya matatizo yetu yata-
hitaji kusaidiwa, hakuna ubaya 
kuomba msaada. Kuna nchi 
zinasaidiwa kuendesha baadhi 
ya miradi na sasa kwa kadiri 
dunia inavyobadilika kidigitali, 
utafika wakati tunaweza hata 
kujikuta tukaikodisha Ikulu 
yetu kwa mwekezaji kuiende-
sha kwa faida!

  Kwenye hili la kuikodisha 
Ikulu yetu kwa mwekezaji at-
uendeshee, mnaweza kudhani 
ninatania! Mwenzenu   nime-
bahatika kufika ikulu mbalim-
balimbali za wenzetu duniani 
zikiwamo Afrika Kusini, White 
House, St. Peters Basilica pale 
Roma, Buckemham Palace Uin-
gereza. Ikulu ni eneo la kivutio 
cha watalii, mfano mdogo ni 
angalia jengo la Beit Al Ajab 
Zanzibar.   Enzi za uongozi wa 
Mwalimu Julius Nyerere, Ali 
Hassan Mwinyi na Benjamin 
Mkapa tulikuwa tunapita kule 
nyuma ya Ikulu kwenda Feri. 
Enzi   za JK kukafungwa eti 
kwa sababu za kiusalama!, JPM 
alipoingia amepapendezesha 
Ikulu kwa kujaza wanyama na 
kuzalisha tausi, yote haya ni ya 
nini kama Ikulu inafungwa?

Wasalaam.  Paskali
+255 754 270403

Manyoni yaongoza migongano wanyama, binadamu
Na Joseph Mwendapole

WAKATI matukio ya 
migongano baina ya binad-
amu na wanyamapori yak-
iendelea kuongezeka nchini, 
wilaya ya Manyoni mkoani 
Singida, imetajwa kuongoza 
kwa matukio hayo.

Ofisa Mhifadhi wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Wan-
yamapori (TAWA), Isaac 
Chamba, aliyasema hayo 
jana Bagamoyo, mkoani 
Pwani, wakati akitoa mada 
kuhusu namna mamlaka ina-
vyopambana na migongano 
baina ya binadamu na wany-
ama hao.

Alikuwa akizungumza ka-
tika kongamano la siku mbili 
lililoandaliwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari za 
Mazingira ( JET) kwa waha-
riri wa vyombo mbalimbali 
vya habari.

 Kongamano hilo linajadili 
mradi unaotekelezwa na 
serikali wa kukabiliana na 
migongano ya binadamu na 
wanyamapori, unaofadhili-
wa na Wizara ya Kiuchumi   
ya Maendeleo kupitia Shiri-
ka la Maendeleo la Ujerum-

ani (GIZ).
Chamba alisema matukio 

ya migongano baina ya bi-
nadamu na wanyama kwa 
mwaka 2018 yalikuwa 997 na 
mwaka 2023 yameongezeka 
hadi kufikia matukio 3,496, 
yakihusisha uvamizi wa tem-
bo.

  Alisema takwimu za 
mwaka 2023/24, zinaonesha 
kuwa Wilaya ya Manyoni, ili-
kuwa na matukio 410, Nach-
ingwea 312, Lindi 260, Tun-
duru 218, Busega 214, Rufiji 
202, Bunda 158, Liwale 112 na 
Chamwino matukio 111.

 Alisema tembo amekuwa 
akichangia kwa asilimia 80 
katika migogoro hiyo, aki-
fuatiwa na Simba asilimia 
sita, Kiboko asilimia tano, 
Kifaru asilimia nne, mamba 
asilimia tatu na Fisi asilimia 
mbili.

Chamba alitaja baadhi ya 
sababu za migongano hiyo 
ni uharibifu wa njia za asili 
za wanyamapori (shoroba), 
zilizovamiwa na wananchi 
kufanya makazi na shughuli 
za kilimo na ufugaji.

Alisema sababu nyingine 
ni kukosekana kwa mpango 

bora wa matumizi ya ardhi 
ambapo baadhi ya wananchi 
wamejikuta wakivamia na 
kuishi maeneo ya hifadhi.

  “Kuna wakati mifugo ya 
kawaida inavamia hifadhini, 
sasa kwa mazingira ya kawai-
da wanyamapori hawapatani 
na hawa wanaofugwa wen-
gine wamefungwa kengele 
au kupuliziwa dawa za aina 
mbalimbali.

“Kwa hiyo wanyamapori 
wanapokutana na mazingira 
hayo ya harufu ya dawa au 
kelele za kengele, wanaona 
ni kero kwao kwa hivyo, wa-
nahama maeneo yao na wa-
najikuta wamehamia katika 
maeneo yenye makazi ya 
watu na hapo ndipo migon-
gano inaapoanza,” alisema. 

Chamba alitaja sababu 
nyingine kuwa ni mabadi-
liko ya tabia nchi kama ku-
wapo kwa ukame mkali au 
mafuriko, kunakosababisha 
wanyama kuhama kutoka 
maeneo yao ya asili kwenda 
kutafuta mawindo.

“Kama mnakumbuka 
mafuriko ya Rufiji yaliyo-
tokea mwaka jana, yalisaba-
bisha mamba kusambaa ku-

toka maeneo yao na kwenda 
kwa wananchi na kusababi-
sha taharuki,” alisema.

Alitaja sababu nyingine ni 
baadhi ya wananchi kupuuza 
ushauri wa wataalam kuhu-
su namna ya kujilinda wa-
napowaona wanyamapori 
katika maeneo yao.

“Kuna tukio la mwaka juzi, 
lililotokea mkoani Mtwara, 
mwalimu alijipiga picha na 
tembo. Yule tembo alishikwa 
na hasira akamvuta, akam-
kanyaga na kumuua. Hatu-
kutarajia mtu wa kiwango 
cha mwalimu kufanya tukio 
la hatari na kujisababishia 
madhara aliyopata,” alisema. 

Chamba alisema pia, ima-
ni potofu imekuwa ikichang-
ia kwa baadhi ya makabila, 
kutumia wanyama wakali 
kama fisi kama chombo cha 
usafiri na chombo cha ku-
fanyia mawindo katika mae-
neo yao.

“Kuna makabila baadhi 
ya watu wanafuga fisi kati-
kae makazi yao na wakati 
mwingine wanavamia na 
kuua mifugo ya wananchi 
wengine na kusababisha 
migogoro na wenye mifugo,” 

Zungu awashusha wabunge 
presha majimboni 
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Mussa Zungu 
amewatoa hofu wabunge wasiogope ku-
rudi majimboni na kuwataka kujipanga 
maneno ya kuwaambia wananchi wao 
kwa kuwa wanazo sifa za kurudi bungeni 
2025.

  Akizungumza wakati wa kuahiri-
sha bunge jana, Zungu aliwapongeza 
wabunge kwa kazi nzuri waliyofanya 
kipindi chote ambacho wapo bungeni, 
na wameonesha umahiri na wana sifa za 
kurudi tena ubunge 2025.

  “Mnayo maneno ya kusema jimboni, 
msiogope. Msiogope wajumbe, msiogope 
wagombea, mnayo maneno ya kusema 
msirudi na unyonge nendeni mkasi-
fie serikali ya Mama Samia na neno la 
mwisho ukiishi mbinguni usiogope radi.”

 “Niwaombe msiogope kwenda majim-
boni, nendeni majimboni hiki ni kipindi 
cha kwenda kuzungumzia faida ambayo 
tumeipata kutokana na uongozi mahiri 
wa Rais Samia Suluhu Hassan kuna mi-
radi ya kutosha ya kuzungumzia hata juzi 
Rais amesaini mradi wa kuendeleza bi-
ashara na reli yetu ya TAZARA,”alisema. 

Alisema hatua hiyo inatokana na ki-
wango kikubwa cha ufanisi wa diploma-
sia.
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HABARI KITAIFA

Mussa Mwangoka, MPANDA 

BARAZA la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) limesema Progra-
mu ya Imarisha Uchumi na Mama Sa-
mia, ni chachu ya kuleta mapinduzi ya 
kiuchumi kwa wajasiriamali wa mkoa 
wa Katavi, kupitia vikundi vya  wa-
nawake, vijana na makundi maalumu.

 
Katibu Mtendaji wa NEEC, Beng` 

Issa, alisema hayo juzi wakati wa 
mafunzo elekezi kuhusu utekelezaji 
wa programu hiyo kwa viongozi wa 
mkoa yaliyofanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa mkoa mjini hapa. 

  Alisema baraza kupitia programu 
hiyo, limedhamiria kuwakwamua 
kiuchumi wajasiriamali hao kwa ku-
wawezesha ujuzi na mitaji ya shughuli 
zao za ujasiriamali. 

Alisema NEEC inatambua kuwa 
mkoa wa Katavi una fursa nyingi za 
kiuchumi  katika sekta za kilimo, ufu-
gaji, uvuvi na biashara ya kusindika 
mazao, hivyo kupitia programu hiyo, 
wananchi watajikwamua kiuchumi 
kupitia vikundi vyao.

Issa alisema baraza limejipanga ku-
waunganisha wanawake na makundi 
mengine na taasisi mbalimbali likiwa-
mo Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo (SIDO) na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) ili kupata technolojia 
na vibali mbalimbali.

Pia aliwataka wajasiriamali kuwa na 
nidhamu ya fedha kwa kuweka katika 
akaunti au vibubu ili kuendeleza bi-
ashara zao.

Issa alisema programu hiyo ina ju-
kumu la kuwaunganisha wanawake 
hapa nchini na fursa zilizopo.

“Moja ya jukumu letu ni kuhakiki-
sha pamoja na sera ya serikali ya ku-
wawezesha wananchi kiuchumi, ni 
muhimu kuhakikisha tunawaungani-
sha wanawake kwenye shughuli zote 
za uchumi na miradi ya kimkakati 
nchini,” alisema. 

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanam-
vua Mrindoko, alisema ni matumaini 
yake kwamba kupitia programu ya 
IMASA, mkoa wa Katavi utapunguza 
kwa kiasi kikubwa changamoto ya uta-
piamlo na udumavu.

  “Pamoja na kwamba tumeshuka 
kutoka 38 hadi 32 katika mikoa inay-
oongoza kwa utapiamlo nchini, kupi-
tia programu hii changamoto ya uta-
piamlo itatafutiwa ufumbuzi kwani 
elimu ya lishe bora itatolewa kwa wa-
nanchi na bahati nzuri mkoa huu un-
azalisha chakula kwa wingi,” alisema.

  Mmoja wa wajasiriamali, Hellen 
Nondo, kutoka kikundi wa wauzaji wa 
matunda na mboga, alisema changa-
moto kubwa inayowakabili ni ukosefu 
wa mitaji kwa ajili ya kupanua wigo 
wa biashara, hivyo wanahitaji kupata 
mikopo ili kukuza mitaji hiyo.

Programu 
imarisha uchumi 
kuwainua, 
kuwatoa 
wajasiriamali 
kimasomaso

Serikali yawatoa hofu walioandikishwa
katika daftari la mpigakura kuanzia 2015
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewatoa 
hofu  wananchi  wal-
ioandikishwa  kupiga 
kura  mwaka 2015 na mwa-
ka 2019/20 kuwa kadi zao ni 
halali  na zitatumika katika 
Uchaguzi Mkuu, 2025.

Imesema  uboreshaji wa 
Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura halihusishi kubadili-
sha kadi za wapigakura 
zenye jina la Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ili kupata kadi 
iliyoandikwa Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi.

  Akitoa juzi hoja ya kua-
hirishwa Bunge hadi Ok-
toba 29, mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alisema kwa kuzingatia ma-
boresho hayo,  kadi za wa-
nanchi hao ni halali.

Majaliwa alisema kadi 
hizo ni halali  kwa mu-
jibu wa kifungu cha 168 
cha Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madi-
wani  namba moja  ya 
Mwaka 2024 na zitatumika 
katika Uchaguzi Mkuu.

Alisema  kwa mujibu 
wa kifungu cha 9(1) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madi-
wani namba moja ya mwa-
ka 2024,  uboreshaji huo 
unahusisha  watanzania 
wote wenye sifa za kuandik-
ishwa wenye umri wa miaka 
18 au zaidi na wale wataka-
otimiza umri huo wakati 
wa uchaguzi mkuu.

Pia  alisema  uboreshaji 
wa daftari unatoa fursa kwa 
wapiga kura walioandik-
ishwa na kwa bahati mbaya 
kadi zao zimepotea au ku-
haribika na wale ambao 
wamehama kutoka eneo 
moja la uchaguzi kwenda 
jingine, ama kuhamisha 
taarifa zao kufika vituoni ili 
kupata kadi mpya.

Alisisitiza  kuwa  wadau 
wa ngazi ya taifa, mkoa na 
halmashauri,  wahakik-
ishe  wanavishirikisha 
vyama vya siasa katika 
mchakato huo kwa kuwa 
wao ni wadau muhimu ka-
tika masuala ya uchaguzi.

  Kuhusu uchaguzi wa 

serikali za mitaa, Majaliwa 
alisema maandalizi men-
gine ya uchaguzi yapo ka-
tika hatua za ukamilishaji 
ambayo yanajumuisha ku-
tangaza orodha ya maeneo 
ya utawala, uhakiki wa vituo 
vya kupigia kura awamu ya 
pili  na manunuzi ya vifaa 
vya uchaguzi.

  Aliwaom-
ba  wabunge  na wadau 
wengine kuhamasisha  wa-
nanchi kushiriki katika 
uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa,  huku akisisitiza  wa-
tanzania wote kuwa tayari 
kutimiza haki yao ya kikat-
iba kwa kuhakikisha wana-
shiriki kikamilifu.

Katika hatua nyingine, 
Majaliwa alisema seri-
kali  imeendelea kusima-
mia ukusanyaji wa mapato 
nchini ambapo hali ya uku-
sanyaji wa mapato ya ndani 
katik mamlaka za serikali 
za mitaa katika kipindi cha 
mwezi Julai, 2024, kuende-
lea kuimarika.

  “Jumla ya  Sh.  bilio-
ni 113.701 kimekusanywa sawa 

na asilimia nane ya maki-
sio ya mwaka 2024/2025 
ya Sh.  trilioni  1.356. Aid-
ha, makusanyo halisi ya-
meongezeka kutoka Sh. bil-
ioni 90.665 yaliyokusanywa 
kipindi kama hicho cha Ju-
lai, 2023 ikiwa ni ongezeko 
la Sh. bilioni 23.036,” alise-
ma. 

Majaliwa alisema ongeze-
ko la ukusanyaji wa mapato 
ya ndani katika mamlaka za 
serikali za Mitaa, linachang-
iwa na mikakati mbalim-
bali inayoendelea kufanywa 
na  serikali ambayo ni usi-
mamizi wa vyanzo vya ma-
pato vilivyoko, zoezi la mara 
kwa mara la ufanyaji tath-
mini ya vyanzo vya mapato 
ya ndani ya kila halmashauri 
kwa halmashauri zote 184.

  Pia alisema mkakati 
mwingine ni kutoa elimu 
ya ulipaji ushuru kwa wa-
nanchi, pamoja na kuende-
lea kusimimamia matumizi 
sahihi ya Mfumo wa TAU-
SI  wa  ukusanyaji mapato 
pamoja na mashine za kuku-
sanyia mapato (POS).

Mashimo yaliyochimbwa katika eneo la Hospitali ya Wilaya ya Kivule jijini Dar es Salaam kwa ajili ya kujenga 
Uzio wa eneo hilo yakiwa yameachwa kwa muda mrefu bila kujengwa na kuleta usumbufu kwa wananchi. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaam-
bia “usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi uta-
wasikia “Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia 
umechelewa na hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena masomaji 
wangu katika mwendelezo 
wa mambo yanayotikisa 
familia zetu katika masu-

ala ya ndoa. Yako mengi watu wan-
apitia kwenye nyumba zao wanakaa 
kimya lakini mwisho wa siku huji-
dhihirisha hadharani. 

Wako watu wamekuwa wakioa na 
kuachana jambo ambalo linaone-
kana kama ni fasheni, ni kawaida tu 
ya kimaisha. Mungu anachukia watu 
kuachana na anasisitiza mwanaume 
amfurahie mke wa ujana wake.

Lakini je, hili linatekelezwa? Neno 
la Mungu katika Biblia Takatifu lin-
asema: “Maana BWANA amekuita 
mke aliyeachwa na kuhuzunishwa 
rohoni, kama mke wakati wa ujana, 
atupwapo, asema Mungu wako.” 
(Isaya 54: 6) 

Usimtende mke wa ujana wako 
mambo ya hiana kwani huyo ni 
mwenzako, na mke wa agano lako. 
“Hakuna mtu mmoja aliyetenda 
hivi; ambaye alikuwa na ufahamu 
kidogo. 

“Au je! Kuna mtu mmoja atafutaye 
mzao mwenye kumcha Mungu? 
Kwa hiyo, jihadharini roho zenu; 
mtu awaye yote asimtende mke 
wa ujana wake mambo ya hiana.” 
(Malaki 2: 15)

Msomaji wangu, Mungu alishatoa 
tahadhari mapema kuhusu mke wa 
ujana wa mtu. Lakini wapo wali-

opuuza wakajikuta katika wakati 
mgumu sana. Hebu sikia mfano wa 
familia hii.

Yuko baba mmoja alikuwa na 
familia nzuri mke na watoto wake 
kadhaa. Alikuwa pia na kazi ofisi za 
serikali na alipendwa na wengi hasa 
kutokana na ucheshi wake.

Akafikia hatua akajisahau akatafu-
ta mahusiano nje ya ndoa yake. 
Akakutana na mwanamke mmoja 
aliyekuwa na watoto wake watatu. 
Mama huyu ni mamalishe, hupika 
vyakula na wateja wanavutiwa sana 
na mapishi yake.

Kumbe anatumia nguvu za giza 
kuvuta wateja. Baba yule akanaswa 
akawa habanduki akamfanya kuwa 
mke wa pili (dini inamruhusu).

Tatizo likawa kwamba hakum-
buki tena kumhudumia bi-mkubwa 
kwani mahaba yote yaligeukia kwa 
bi-mdogo ambaye watoto wake ali-
zaa na wanaume tofauti. Baba huyu 
akaamua kutoa matunzo yote hadi 
kuwasomesha. 

Kwa bi-mkubwa anarudi lakini 
mkali, dharau na wala fedha za 
matumizi haachi. Mama akaamua 
kuanzisha biashara ya kupika vi-
tumbua ili mkono uweze kwenda 
kinywani. Akawa pia anawategemea 
wanawe ambao nao hawana mtaji 
mkubwa lakini angalau walimletea 
chochote maisha yaendelee.

Mama akila dagaa, bi-mdogo ana-

nunuliwa nyama kilo moja karibia 
kila siku. Bi-mkubwa akawa anam-
shukuru Mungu kwa chochote ana-
chomtakabali.

Awali nimeonesha jinsi Mungu 
anavyotoa tahadhari kuhusu kum-
fanyia hiana mke wa ujana wako. 
Nini kilichotokea kwa baba huyu 
niliyemjadili hapo juu?

Hivi sasa anatia huruma. Baba 
aliamka siku mmoja akapatwa na 
kiharusi, upande mmoja haufanyi 
kazi kuanzia mkono na mguu. 
Hivyo, hawezi tena kwenda kazini. 
Yule bi-mdogo akamwagiza aende 
kwa mjomba wake mkoani akam-
tibu kwani ni mganga wa kienyeji.

Pamoja na jitihada hizo, bado 
hajakaa sawa anajitahidi kutembea 
na fimbo lakini ndio hawezi tena 
kufanya kazi yoyote. Anaweza ku-
toka nyumbani asubuhi anaenda 
kwa watu aliowajua awali wamsai-
die kama siyo fedha angalau wampe 
chakula, kisha anarudi kwa mke 
mkubwa.

Mungu anasema: “Mtu awaye 
yote asimtende mke wa ujana 
wake mambo ya hiana.” Matokeo 
yake ndiyo kama haya yanayom-
sibu baba huyu. Bila shaka anajutia 
aliyomfanyia mke na kumuegemea 
mke wa kando.

Alimdharau mke wa ujana lakini 
amerudi kwa aibu, lakini sasa mke 
amfanyie nini? Wakati akiwa na uw-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Athari za kumwacha mke wa kwanza

JULAI Mosi, mwaka huu, seri-
kali ilianza kutoa tena pesa za 
mikopo ya asilimia 10 inayotole-
wa na mamlaka za serikali za mi-
taa, kwa maana ya halmashauri, 
baada ya kusitishwa Bungeni Do-
doma Aprili 13, 2023.

Ninafahamu kuwa uandaaji 
wa kanuni, mwongozo, vitini vya 
mafunzo  na maboresho ya mfu-
mo wa kielektroniki wa utoaji na 
usimamizi wa mikopo kwa vi-
kundi umekamilika.

Bila kificho, Mkurugenzi wa 
Tawala za Mikoa, Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, Beatrice Kimoleta, 
ameeleza kwamba wamefanya 
mambo mbalimbali kubore-
sha mikopo hiyo kwa kufanya 
marekebisho ya Sheria ya Fedha, 
mapitio ya kanuni za mikopo, 
uandaaji wa miongozo na vitini 
vya mafunzo.

  Katika kipindi chote amba-
cho mikopo hiyo ya makundi 
maalum ya wanawake, vijana 
na wenye ulemavu ilikuwa im-
esitishwa, halmashauri zilitenga 
fedha hizo lakini marejesho kwa 
vikundi vilivyokuwa vikidaiwa 

yalikuwa yanaendelea, hivyo 
fedha zipo za kutosha.

Swali la kujiuliza hapa, kwa 
wakati wote huo wa utekelezaji 
wa sera hiyo, ni vikundi vingapi 
vilipata fedha hizo na kufa rasmi? 
Mbona hatuambiwi na ni suala la 
kisera?

Hata hivyo Aprili 16, mwaka 
huu, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Moham-
med Mchengerwa, alitangaza 
kurejeshwa kwa mikopo hiyo 
wakati akisoma makadirio ya 
mapato na matumizi ya ofisi 
hiyo kwa mwaka wa fedha wa 
2024/25.

Alisema halmashauri 10 za ma-
jaribio zitaanza utoaji wa mikopo 
hiyo kwa kutumia benki.

Kwa mujibu wa Waziri 
Mchengerwa, mikopo inayo-
tolewa ni Sh. bilioni 227.96 huku 
Sh. bilioni   63.67 zikiwa fedha 
za marejesho zilizokuwa zikien-
delea kukusanywa kutokana na 
mikopo iliyotolewa kabla ya kusi-
mamishwa.

Mchengerwa alisema Sh. bil-

ioni 63.24 ni fedha zilizokuwa 
zinatengwa kwa ajili ya mikopo 
na Sh. bilioni 101.05 ni zile zili-
zotengwa kutokana na makisio 
ya makusanyo ya mapato ya nda-
ni ya mwaka 2024/25.

Anyway! Wiki hii nimemsikia 
Mwanaharakati na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Maen-
deleo ya Jamii la Tusonge CDO, 
Aginatha Rutazaa, akisema 
vikundi vingi vya wanufaika 
wa  mikopo  ya  asilimia  10  vi-
navyohusisha makundi hayo 
vinakufa kwa sababu vinapoingia 
kwenye muunganiko, maslahi bi-
nafsi yanatawala zaidi na kumeza 
maslahi ya kikundi.

Kwamba, matokeo yake ki-
kundi hicho hudhoofika na kufa 
na viongozi kuwa wa kwanza 
kupeleka jeneza kwenye kaburi, 
kuzika kukundi ambacho we-
nyewe wamejiita ni viongozi.

Anasema chanzo kikubwa cha 
kufa vikundi vingi, ni matumizi 
ya hovyo na wanachama kukosa 
nidhamu ya fedha.

Akaenda mbali zaidi akisema, 
ukichunguza matumizi ya siku ya 

wanachama wengi, ni matumizi 
ya hovyo.

Eti mgeni amekuja nyum-
bani kwake anakimbilia kum-
wuliza unakunywa soda gani? 
Kwani   mgeni kakwambia um-
nunulie soda? Kwa nini unaingia 
kwenye matumizi yasiyo sahihi?

Akasema nidhamu ya fedha 
ni pamoja na kujizuia kufanya 
vitu ambavyo ukiviangalia mbele 
havina matokeo, sio kukufaidi-
sha tu wewe, matokeo ya kufaidi-
sha pia familia yako na jamii kwa 
wigo wake.

Namnukuu: “Nidhamu ya fed-
ha ni kitu muhimu na ndio siri ya 
mafanikio. Watu waliojenga mag-
horofa, wenye kampuni kubwa, 
wenye maisha ya kufuru, ni watu 
walioanza na mtaji wa Sh. 10,000 
hadi 20,000, wauza karanga, wa-
piga viatu rangi waliokuwa na 
nidhamu ya fedha.

“Leo hii wenye kampuni kub-
wa walioajiri watu na wanaoweza 
kupata kipato kikubwa ambacho 
kinasaidia serikali yetu na kusaid-
ia ustawi wa Tanzania. Ukiiambia 
serikali kwamba, kuna kikundi 

cha wanawake na wanaume 30 
wanaouza nyanya, mboga na 
vitunguu cha Amkeni Vicoba 
Group katika Manispaa ya Moshi, 
wamejikusanya wao wenyewe, 
na akaunti yao inasoma shilingi 
milioni 62.5 watashangaa.”

Ni hivi! kikundi chenye mafani-
kio makubwa kiuchumi, kinacho-
choea uungwaji mkono makundi 
maalum ya jamii yanayonufaika 
na sera ya serikali ya mikopo 
isiyo na riba

Mara nyingi vikundi kama 
hivi vimeundwa, lakini vinakufa 
mwaka unaofuata kwa sababu 
vinakuwa ni nguvu ya soda, na 
vinaishia kuteketea kama moto 
wa magunzi.

Vikundi vyote vinavyofaniki-
wa, ni vile ambavyo wanachama 
wake wamekana nafsi zao, na 
wakaweka hisia zao na maslahi 
yao binafsi pembeni; wakaweka 
mbele maslahi ya pamoja.

• Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa  Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com

Serikali ituambie ni vikundi vingapi vimekufa?

Lakini je, 
hili lin-
atekelezwa? 
Neno la 
Mungu ka-
tika Biblia 
Takatifu 
linasema: 
“Maana 
BWANA 
amekuita 
mke ali-
yeachwa na 
kuhuzun-
ishwa ro-
honi, kama 
mke wakati 
wa ujana, 
atupwapo, 
asema Mun-
gu wako.” 
(Isaya 54: 6) 

ezo na kazi nzuri angempa mtaji 
akaanzisha mradi wa familia in-
gekuwa baraka sana. Lakini baba 
huyu aliwekeza kwa bi-mdogo 
ambako wala hawezi kukaa.

Wako kina baba wengi wame-
ziasi nyumba zao kwa sababu 
mbalimbali na kuanzisha mahu-
siano kwingineko. Lakini baadhi 
yao wameanguka kimaisha kwa 
kuivunja ile kanuni ya Mungu 
ya kutomuacha mke wa ujana 
wako! “…yeye ni mwenzako, mke 
wa agano lako” (Malaki 2:14).

Wengine waliwafukuza kabisa 
wake zao ambao nao walikwen-
da kupata wanaume wengine 
waliowapa utulivu. Lakini wao 
(wanaume) wakajikuta wanay-
umba na pengine kuteswa na 
hao nyumba ndogo. Chanzo ni 
kuwaacha wake zao kwa hiana, 
jambo ambalo Mungu alitoa ta-
hadhari mapema kwenye mau-
sia yake. 

Msomaji wangu, kumbuka 
kile unachokipanda leo ndi-
cho utakachovuna kesho yako. 
Unamtenda mtu jambo jema 
yeye anakulipa kwa baya? Huyu 
hawezi kubaki salama. Wewe 
tenda wema uende zako, usin-
goje shukrani!

Je, una maoni au kisa? 
Ujumbe mfupi 0715268581 
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Ilikuwa 
siku ya 

kukumbukwa 
kwa muongozaji 

sherehe mbalimbali 
Mc Garab baada ya 

kufurahia kumbukizi 
ya siku yake ya 

kuzaliwa wiki hii. 
PICHA: MC 

GARAB

HONGERA MC GARAB
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Na Moshi Lusonzo

B
UTI ni aina ya kiatu 
kikubwa kinacho-
funika mguu na 
wakati mwingine 

hadi kwenye goti.
Mara nyingi buti hutengen-

ezwa kwa ngozi, lakini zipo 
zinazotumia malighafi ya plas-
tiki.

Kwa kawaida viatu vya aina 
hii huvaliwa na watu maalu-
mu kama vikosi vya jeshi au 
kazi ngumu.

Kulingana na wabunifu 
wake, buti  huvaliwa kwa kazi 
maalumu ili kulinda mguu 

kutokana na maji, baridi kali, 
matope au hatari ya kemikali 
au mafuta.

Buti za kwanza hazikuwa 
zimeundwa kama zile za leo 
ambazo zinaweza kuvaliwa na 
kila mtu, ilikuwa na kifaa cha 
kukanyagia pamoja na kitam-
baa kinachofunika mguu hadi 
juu ya goti. 

Hata hivyo kuanzia miaka 
ya 1000 KK, buti zilipata sura 
mpya huku waundaji wakitu-
mia ngozi kutengeneza.

Lakini kila miaka inavyozidi 
kusonga mbele watengenezaji 

wamebuni buti za aina mbal-
imbali ambazo hutumiwa na 
watu wote na kuwa miongoni 
mwa viatu vinavyopendwa 
duniani.

Katika majukuwaa ya ma-
vazi, kumekuwa na maonesho 
ya viatu vya aina hii katika 
mitindo mbalimbali ya kupen-
deza na kusababisha vijana 
kuchangamkia.

Kwa mfano viatu vya buti 
huvaliwa na watu mashuhuri 
kama wanamuziki, wacheza 
filamu, wanamichezo na wa-
nafamilia za kifalme.

BUTI USIICHUKULIE POABUTI USIICHUKULIE POA



saumu punje moja kile kikubwa, limao, ka-
beji, nyanya ya kopo ya kawaida, kitunguu 
maji, mafuta ya kupikia, karoti na pilipili 
hoho. Mahitaji yako yataendana na kiasi 
cha mboga unayopika.

Namna ya kuandaa
Andaa vitu vyote kwa kuvikatakata vi-

zuri, weka chombo cha kupikia jikoni kisha 
uweke mafuta ya kupikia kiasi. Walau vijiko 
vitatu vya chakula yakipata moto weka ny-
ama yako na anza kukoroga.

Acha nyama ijikaange kwa dakika 
3, kisha weka kitunguu maji. Baada ya 
sekunde kadhaa ongeza hoho na karoti na  
ukamulie limao katika  mchanganyiko  huo.

Usitumie li-
mao zima kwa sababu 

nyanya ya pakti ina uchachu hivyo uta-
haribu mboga yako. Subiri kwa sekunde 

30, kisha weka robo ya nyanya ya pakti, 
ikishajikaanga na mchanganyiko ongeza 
nyanya za kawaida na chumvi kiasi upen-
dacho kisha funika ili mchanganyiko wako 
uive mapema.

Nyanya zitakapokaribia kuiva, weka 
kabeji na uichanganye vizuri na mchang-
anyiko kisha ongeza pilipili na uache pishi 
lako lichemke kwa dakika 5 hadi 7.

Onja chakula na kama kabeji haijaiva, 
weka maji kidogo ili iive haraka. Usiongeze 
maji mengi kwani itafanya kabeji yako iive 
sana na kuharibu virutubisho.

Hadi hapo, mboga yako itakuwa tayari. 
Kama unataka kula na iko tayari na ugali 
utanogesha zaidi mlo wako.
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Rosti ya 
kabeji
K

ABEJI ni mboga yenye viru-
tubisho vizuri kwa ajili ya afya 
ya binadamu ikiwamo Vitamin. 

Wengi hawapendi mboga 
hii kwa sababu mbalimbali lakini na-
kuhakikishia kwa mapishi haya ya rosti 
utaipenda.

Mahitaji
Nyama, chumvi, tangawizi, kitunguu 

V
IPODOZI au wengine wanafa-
hamu kama Make Up ni urem-
bo unaopendwa kutumiwa na 
wanawake wengi kwa lengo 

la kubadili mwonekano wa sura ili 
kuongeza uzuri.

Wale wanaopenda kujiremba we-
nyewe nyumbani kuna mambo muhimu 
tunakumbushana ili kuyazingatia kabla 
ya kutumia vipodozi.

Jambo kubwa kabisa tafuta vipodozi 
vinavyoendana na ngozi yako, usinunue 
au kupaka kwa kufuata mkumbo.

Kumbuka kila mtu ana rangi yake ya 
ngozi, mfano poda zimetengenezwa na 
aina mbalimbali za rangi.

Hivyo, inakupasa kufanya utafiti ili 
kubaini unapata vipodozi sahihi na havi-
na madhara katika ngozi yako.

Watu wenye ngozi za mafuta wana-
shauriwa kupaka vipodozi vya jamii 

ya poda au ungaunga kwani cream in-
aweza kuziba matundu ya hewa usoni 
na kusababisha chunusi.

Wale walio na ngozi kavu fahamu 
kuwa, vipodozi aina ya cream havina 
uwezo wa kukaa muda mrefu katika 
ngozi, hivyo ikiwa unahitaji kuonekana 
mrembo kwa muda usiopungua saa 
nane ni vyema ukapaka poda.

Jambo jingine la kutilia msisitizo ni 
namna ya kupaka aina zote mbili za vi-
podozi, inashauriwa poda  ipakwe kwa 
brashi zake maalumu, siyo mikono wala 
kitambaa chochote ambacho hakijawek-
wa mahususi kwa kazi hiyo.

Ila kwa upande wa cream au maji-
maji, inapaswa kupakwa kwa mikono na 
kusambazwa katika uso wote, ili kuwe 
na ulinganifu katika eneo hili linaloku-
sudiwa.

Ng’arisha uso 
kwa ‘Make Up’

UREMBO
Na Mary Geofrey
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U
JENZI wa nyumba ni 
uwekezaji kama ulivyo 
uwekezaji mwingine 
wowote. Ni vigumu sana 

kufanikisha kuwa na nyumba ya 
ndoto yako endapo hujaweka mi-
pango mizuri ya kuwekeza pesa 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
hiyo unayoitamani.

Mtu anapojenga nyumba ya 
kupangisha kwa ajili ya makazi au 
biashara, anajiweka katika nafasi 
nzuri ya kujiongezea kipato na 
kukuza uchumi wake na familia 
kwa ujumla. Hata hivyo, kabla ya 
kufanya hivyo, mtu anayewekeza 
katika ujenzi wa nyumba anapas-
wa kuyajua mambo kadhaa.  

Mtaalamu wa ujenzi Khamis 
Ally anasema vipo vitu ambavyo 

mtu ambaye amekusudia ku-
wekeza kwenye ujenzi wa nyum-
ba anapaswa kuvifahamu.

Mojawapo ya vitu hivyo, 
anasema ni kuweka mipango 
madhubuti juu ya ujenzi wa ny-
umba katika mtazamo wa sasa 
na baadae.

“Unapopanga kujenga nyumba 
yako ni muhimu kuiona baadae 
na mabadiliko yake, ni vema ujue 
jengo lako litakavyokuwa kabla 
ya kuanza ujenzi, ufahamu uzuri 
wake, ukubwa, kimo na rangi.

“Ujue ni wapi utakwenda ku-
nunua saruji, mbao, nondo na 
vinginevyo, umfahamu fundi 
atakayekujengea, ukanda unao-
jenga ni wa aina gani kijiografia, 
ufahamu kama eneo lako halina 

mgogoro wowote iwe ni kwa 
upande wa serikali au majirani,” 
anasema. 

Jambo lingine ambalo mtaal-
amu huyu anashauri ni kujenga 
nyumba inayokidhi mahitaji 
yako. Anasema ni muhimu ku-
fahamu ni nyumba ya aina gani 
unayotaka kujenga kwa kutaza-
ma mahitaji yako katika uhalisia 
wa sasa na wa baadae na kum-
shirikisha mtaalamu aliyebobea  
katika usanifu wa nyumba za kui-
shi.

“Kujenga kwa kuzidi mahi-
taji yako, inaweza leta hasara ya 
kushindwa kumaliza ujenzi. Un-
aweza ukajiuliza maswali kadhaa, 
Je, kuishi kwenye hiyo nyumba 
ni faida zaidi kuliko kupanga?,Ni 

muhimu kuhakikisha kwamba 
unajenga kwa faida na si hasara.

“Baadhi wamejikuta wame-
jenga nyumba ambayo inadumu 
kwa muda mfupi, wapo wali-
ofikiri kutumia vifaa duni vyenye 
gharama ndogo ndio namna ya 
kupunguza gharama na badala 
yake walijikuta wakihitajika ku-
vibadili baada ya muda mfupi na 
kwa gharama kubwa zaidi. 

“Wako pia waliochakachua 
kwa kujua kwamba ndio njia 
nzuri ya kupunguza gharama, 
na kujikuta katika hatari za ny-
ufa, kubomoka na kutokudumu 
kwa muda unaofaa. Hakikisha 
unakuwa na mtazamo wa kiu-
chumi  wa kujenga kilicho bora, 
imara, kinachodumu na kwa 

gharama nafuu,” anasisitiza.
Ally anasema kwamba kabla ya 

kuanza ujenzi wa nyumba yako, 
ni vizuri pia ukadodosa na kupa-
ta taarifa sahihi zinazohusiana na 
ujenzi ikiwamo gharama ambazo 
hutumika kulipa mafundi, vifaa 
vinavyopaswa kununuliwa ili 
kukusaidia kufanya uamuzi bila 
hofu na usionekane hujui cho-
chote mbele ya mafundi wako na 
wakatumia mwanya huo kuku-
danganya baadhi ya vitu.

Anashauri   pia kuhakikisha 
unasimamia ipasavyo ujenzi wa 
nyumba yako unapoanza hadi 
unapomalizika ili kuhakikisha 
kila kitu kinakwenda kama kili-
vyopangwa badala ya kuwaachia 
huru mafundi.

Na Elizabeth Zaya

Glasi zinabadili mwonekano wa nyumba
WIKI iliyopita nilikukumbusha 

mambo ya kuzingatia ili uweze 
kubadili mwonekano wa nyumba 
au madhari ya nyumbani mwako 
katika kipindi hiki cha sikukuu 
za mwisho wa mwaka.

Msomaji wangu aliyejitambuli-
sha kwa jina la Regina Joshua, 
alinipigia simu na kunipa mbinu 
nyingi zaidi za namna ya ku-
pamba nyumba hata baada ya 
sikukuu za mwisho wa mwaka.

Anasema glasi za mvinyo 
ni pambo zuri katika kubadili 
mwonekano kwa kutumia ku-
funika aina fulani za pambo ili 
kunogesha meza au korido.

Anasema kwa wakati huu 
wa sikukuu, aina hiyo ya glasi 
inaweza kutumiwa kufunika vi-
mipira vilivyozoeleka kupamba 
mti wa Krismasi na kuongeza 
mvuto.

Regina anasema juu ya glasi il-
iyofunikwa (kama inavyooneka-
na pichani), unaweza kuweka 
mshumaa mkubwa unaotosha 
kwenye mzunguko huo.

“Mshumaa unatakiwa uenee 
juu ya glasi. Unaweza kuweka 
mshumaa mweupe usio na 
manukato au ukaweka wenye 
harufu nzuri kadiri utakavyoona 
inafaa,” anasema.

Anasema glasi zinaweza 
kufunikwa juu ya ‘table mats’ 
au kwenye trei nzuri na inapen-

deza zikiwekwa kwenye meza 
ya console au kwenye shelfu ya 
kuwekea picha koridoni.

Anashauri kuwa ukubwa wa 
glasi ndio utakaoamua aina ya 
mapambo na kwamba kwenye 
trei unaweza kuweka mambo 
lingine kadiri unavyoona inafaa.

“Glasi zisiwe nyingi wala isiwe 
moja. Nne ni standard kabisa 
lakini hata tatu zinakaa vizuri. 
Si lazima ununue mapambo ya 
gharama kuifanya nyumba yako 
classic. Glasi ulizonazo ukizitu-
mia vizuri unaokoa gharama na 
unaonekana wa kisasa,” ana-
ongeza Regina.

Tuwasiliane kupitia 0753 333 
330 au  restutajames@gmail.com

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI SEPTEMBA 8, 2024

Ujenzi wa nyumba Ujenzi wa nyumba 
uwekezaji wa maana uwekezaji wa maana 
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ALGERS, ALGERIA

WASTANI wa wapiga kura mil-
ioni 24 jana walitarajiwa kupiga 
kura nchini Algeria katika uchaguzi 
mkuu wa urais.

Rais anayemaliza muda wake, 
Abdelmadjid Tebboune anawania 
muhula wa pili na kushindana na 
wapinzani wake wawili. 

Mshindi wa nafasi hiyo atakuwa 
na jukumu la kutawala nchi hiyo 
yenye watu milioni 45, na inayoon-
goza barani   HYPERLINK “https://
www.rfi.fr/sw/lebo/afrika/” \t “_self ” 
Afrika kwa kuuza nje gesi asilia.

Rais   HYPERLINK “https://www.
rfi . fr/sw/lebo/abdelmadjid-teb-
boune/” \t “_self ” Abdelmadjid Teb-
boune  kutoka chama cha National 
Liberation Front (FLN), na vuguvu-
gu la Kiislamu la El Bina, anajipigia 
upatu kwa kutaka kumaliza mradi 
wake unaoitwa Algeria mpya.

Hata hivyo, anakabiliwa na wap-
inzani wawili. Kwa upande mmoja, 
Abdelaali Hassani, anayewakilisha 
chama cha Movement of Society for 
Peace (MSP), na Youssef Aouchiche, 
kutoka chama cha Front of Socialist 
Forces (FFS).

RFI

Algeria 
wapiga kura 
kumchagua 
rais

Wanaanga wabaki angani, 
chombo charejea duniani
WASHINGTON, MAREKANI

CHOMBO cha anga za juu 
kinachoitwa Boeing’s Star-
liner kimekamilisha safari 
yake ya kurudi Duniani, bila 
ya kuwabeba wanaanga wal-
iokwama angani.

Wanaanga hao Butch Wil-
more na Suni Williams ku-
toka Nasa wamebaki katika 
Kituo cha Kimataifa cha Anga 
za Juu kinachoelea anga za 

mbali baada ya chombo hi-
cho kuwa na hitilafu ya kiu-
fundi.

Boeing Starliner kilijion-
doa katika obiti yake na kure-
jea duniani kikiwa kitupu.

Chombo hicho ambacho 
kilikumbwa na matatizo ya 
kiufundi baada ya kurushwa 
kuelekea angani kikiwa na 
wanaanga wawili, kilioneka-
na kuwa ni hatari kuwarudi-
sha wanaanga hao duniani.

Badala yake wanaanga 
hao watarudi  kwa kutumia 
chombo cha SpaceX Crew 
Dragon, mwezi Februari.

Wakati walipokwenda 
anga za juu wanaanga hao 
walitakiwa kukaa kwa siku 
nane, lakini muda ulionge-
zwa  na kuwa miezi minne.

Baada ya Starliner kurejea, 
msemaji wa Nasa, alisema ali-
furahishwa na kutua kwa ma-
fanikio kwa chombo hicho, 

lakini alitamani kama safari 
hiyo ingeenda vizuri kama 
ilivyopangwa awali.

Safari ya kurudi ilichukua 
saa sita, na baada ya kuingia 
kwenye angahewa ya dunia 
miamvuli ilitumiwa kupun-
guza kasi yake ma kutua sala-
ma jana usiku katika kituo 
cha White Sands Space Har-
borhuko katika jimbo la New 
Mexico.

BBC

Wanafunzi 70 watoweka baada 
moto kuteketeza bweni la shule

NAIROBI, KENYA

MAKAMU wa Rais wa 
Kenya, Rigathi Gachagua, 
ametangaza kutoweka kwa 
wanafunzi 70 baada ya tukio 
la moto kuunguza bweni la 
shule ya msingi ya Hillside 
Endarasha.

Wanafunzi hao hawaju-
likani walipo mara baada ya 
moto kuteketeza bweni la 
shule hiyo iliyoko kaunti ya 
Nyeri. Akizungumza katika 
eneo hilo, Makamu wa Rais 
Gachagua, alisema juhudi za 
kuwatafuta zinaendelea ili 

kufahamu mahali waliko.
 “Wanafunzi 70 bado hawa-

julikani walipo, hiyo haim-
aanishi kuwa wamefariki 
au wamejeruhiwa. Neno sa-
hihi ni kwamba hawajulikani 
walipo,” alisema Gachagua.

Awali, Rais William Ruto 
ametangaza siku tatu za 
maombolezo na kusisiti-
za ufanyike uchunguzi ili 
kubaini chanzo cha moto.

Hata hivyo, mwalimu Josa-
ia Mwangi ambaye anafundi-
sha katika shule ya Hillside 
Endarasha,alisema inakuwa 
vigumu kuelewa kilicho-

tokea usiku wa mkasa huo wa 
moto. “Kulikuwa kama hitila-
fu ya umeme na ghafla moto 
ulizuka katika bweni la wa-
vulana. Ilikuwa usiku, watoto 
wengi walikuwa wamelala. 
Kengele ilisikika, lakini watu 
wengi hawakuisikia, kwa 
hivyo uhamishaji wa watoto 
ulikuwa wa shida sana. In-
asikitisha sana, inavunja mi-
oyo yetu, “alisema mwalimu 
huyo.

Kenya imekubwa na 
matukio ya moto kuunguza 
shule kadhaa kuanzia 2001 
nadi 2017 na kuua watoto 77.

Silas David Obuhadsa, 
kiongozi wa chama cha wa-
zazi nchini humo, analaumu 
kukosekana kwa ubora kwa 
shule  zenye mabweni.

“Baadhi ya shule zina 
mabweni yanayofanana na 
magereza, madirisha yame-
fungwa, milango imefungwa 
kwa nje. Kwa hiyo moto uki-
zuka katika bweni la aina hii, 
hakuna njia za kutoka amba-
zo watoto wanaweza kupitia 
na athari zake ni kubwa sana, 
kuanzia na vifo vya wanafun-
zi. “ alisema

DW

Papa Francis 
ataka usawa 
nchini Papua 
New Guinea
PORT MORESBY,  POPUA NEW 
GUINEA

KIONGOZI wa kanisa katoliki du-
niani, Papa Francis, ameanza ziara 
yake nchini Papua New Guinea jana 
kwa kutoa wito wa kutumiwa ra-
silimali inayopatikana kwenye taifa 
hilo kwa manufaa ya jamii yote.

Akiwahutubia viongozi wa kisiasa 
na wafanyabiashara, Papa  Francis 
alisema ni muhimu kwa maliasili zi-
nazopatikana nchini humo ikiwemo 
madini, vito vya thamani na gesi asi-
lia viwanufaishe watu wote.

Matamshi yake yatachochea 
mjadala kwenye taifa hilo la Pasifiki 
ambalo raia wake wengi wanaamini 
utajiri wao unawanufaisha wach-
ache kwa njia za wizi na ufisadi.

Licha ya utajiri mkubwa wa mali-
asili, Papua New Guinea ndiyo nchi 
masikini zaidi kwenye kanda hiyo 
na kati ya nusu ya raia wake milioni 
12 wanaishi kwenye umasikini uli-
otopea.

DW

Moja ya kambi ya wakimbizi inavyoonekana baada ya kushambuliwa na Israel katika mji wa Gaza jana. PICHA: 
REUTERS
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mayasa kaharibiwa na mkorogo,
akamkasirikia Marijani Rajabu

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

MAWAZO HAYAPIGWI RUNGU

Bahati 
mbaya  katika 
maisha yetu 
ya kila siku, 
tunahangaika 
sana na mabaya 
kuliko mema. 
Wako watu 
wanaoshauri 
mambo mema 
sana kwa 
ajili ya maen-
deleo ya nchi 
lakini, kwanza 
hawajulikani 
na hakuna siku 
wamepata hata 
simu kutoka 
kwa viongozi 
serikalini...

R
AIS Mstaafu wa Awamu 
ya Nne, Jakaya Mrisho 
Kikwete, katika hafla ya 
kumbukumbu ya miaka 

20 ya kifo cha Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere, akieleza kisa cha 
mgomo wa wanafunzi wa chuo ki-
kuu mwaka 1978 kupinga wabunge 
kujiongezea mshahara, akimnukuu 
Nyerere alisema: “Mawazo haya-
pigwi rungu, badala yake mawazo 
hushindwa na mawazo yaliyo bora 
zaidi.” 

Haya ni maneno aliyoyasema 
Mwalimu Nyerere baada ya mtaza-
mo wa viongozi wengi kuona kama 
mgomo ule wa wanafunzi ulikuwa 
uhaini wakipendekeza wanafunzi 
wale watiwe kizuizini. 

Hapo ndipo Mwalimu alipowap-
inga na kuwaeleza kwamba hoja 
hujibiwa kwa hoja bora zaidi na si 
kutumia rungu au nguvu.

Leo   nimeona tujikumbushe 
haya. Nguvu katika kujibu hoja ni 
kama zinataka kutawala zaidi kuliko 
kutumia hoja kujibu hoja. 

Ni jambo hatari sana tuna-
poshindwa kujibu hoja za watu kwa 
hoja badala yake zinatumika njia 
zingine ambazo zinaweza kuhatari-
sha amani ya nchi huko tunakoele-
kea. Kwa   sababu tunaipenda nchi 
yetu iendelee kuwa na amani na 
utulivu, tunao wajibu wa kuyasema 
haya.

Viongozi   tukishazoea kutumia 

nguvu kujibu hoja, uwezo wa vion-
gozi wengi katika kujenga hoja un-
afifia. Wanakuwa   kama wanafunzi 
ambao wanasoma huku wakiwa na 
matumaini ya kuonyeshwa miti-
hani kwa maana hawatajifunza kwa 
bidii. Sifa kubwa aliyokuwa nayo 
Mwalimu Nyerere, inatajwa kuwa 
ilikuwa uwezo mkubwa na thabiti 
wa kusikiliza hoja na kuzijibu kwa 
ustadi mkubwa. Jambo  hili haliji tu 
kwamba umezaliwa nalo, bali ni ma-
zoea ya kukabiliana na hoja za mara 
kwa mara na mwishowe zinakujen-
ga kuwa mahiri.

Katika Makala zilizotangulia, ni-
mewahi kushauri kwamba njia bora 
kabisa ya kupunguza au kumaliza 
kile kinachoitwa ukosoaji bila mad-
hara yoyote ni kupuuza mengi yasi-
yo ya kweli ama kuyajibu kwa hoja.

 Ukosoaji   ni dhana inayoten-
genezwa na anayedhani kwamba 
anakosolewa, wakati upande wa pili 
kwa anayechukuliwa kama mko-
soaji huona kama anachokisema ni 
ushauri ili jambo fulani likae kama 
anavyotaka liwe.

Kwa hiyo tafsiri ya kile kina-
chosemwa kinaweza kuitwa ama 
ukosoaji au ushauri kutegemeana na 
anayekipokea. 

Anayeambiwa siku zote ndiye 
mwenye uchaguzi wa kukipa jina 
ama achukulie kama ukosoaji au 
ushauri kwake ambao pia anaweza 
kuufanyia kazi au kuuachana nao, 

kutokana na mazingira ya jambo 
analosemwa nalo.

Bahati mbaya  katika maisha yetu 
ya kila siku, tunahangaika sana na 
mabaya kuliko mema. 

Wako watu wanaoshauri mambo 
mema sana kwa ajili ya maendeleo 
ya nchi lakini, kwanza hawajulikani 
na hakuna siku wamepata hata simu 
kutoka kwa viongozi serikalini ya 
kupongezwa kwamba wanafanya 
kazi nzuri. Siku   wakiamua kutu-
kana ndiyo siku watakayojulikana 
kwamba kumbe wapo.

Labda niwashirikishe kisa hiki. 
Tukiwa sekondari tulikuwa na 
mwalimu wetu wa somo la Kiswahi-
li, ambaye pia alikuwa refa wa mpira 
wa miguu. 

Siku  moja alipigwa uwanjani na 
akakimbia, asubuhi yake alipoku-
ja darasani, mwanafunzi mmoja 
akatunga sentensi kwamba “refa 
alikimbizwa uwanjani” mwalimu 
huyo akajibu, je refa alikamatwa au 
hakukamatwa? Darasa zima tukai-
tikia kwa vicheko na vifijo kwamba 
hakukamatwaaa! Jambo  hilo likawa 
limeishia hapo, tukacheka tukafura-
hi na mwalimu pia akacheka maisha 
yakaendelea.

 Kwa hiyo kuna namna nyingi za 
kuyamaliza mambo, si kila jambo 
ni lazima kulimaliza kwa kutumia 
nguvu. 

Jambo fulani likizungumzwa lika-
puuzwa huwa mzungumzaji haen-

delei tena. 
Lakini yale tunayoona kwamba ni 

kweli hatufanyi vyema na yanahitaji 
mabadiliko kwa maslahi ya nchi ni 
kuyafanyia kazi, bila kujali kwamba 
anayeyasema ni nani.

Mara zote tukipenda kusikia ma-
zuri tu kutoka kwa marafiki zetu wa 
karibu hatutapata kujua madhaifu 
yetu. 

Badala   yake tutapata habari za 
kufurahisha pekee ili tuwape vyeo 
wanaotufurahisha na ni vigumu 
sana kuendelea kimawazo kwa saba-
bu tunakuwa tumejifungia.

Ndani ya ukosoaji kuna ushauri na 
anayekushauri anaweza kukushauri 
vibaya au vizuri, hivyo uchaguzi ni 
wako kutumia ushauri utakaoleta 
manufaa kwako na kuacha ule un-
aodhani ni mbaya. 

Kutumia nguvu katika kujibu 
hoja kunazuia hata mawazo ma-
zuri yenye kuleta maendeleo kwa 
sababu kila mtu anakuwa na hofu 
kwamba inawezekana akishauri hivi 
yule au huyu hatapenda. 

Mwisho wa siku watakuwa wa-
naona mambo yanaharibika na wa-
naacha ili uharibikiwe Zaidi. Wale 
wanaokusifu kila mara, lazima ujiri-
dhishe kama sifa wanazokupa unas-
tahili au kuna mambo wanayataka 
kutoka kwako kwa kukusifu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

H
AKUNA ambacho haki-
jafanyika chini ya jua. Kila 
kinachofanyika sasa kime-
shawahi kufanywa miaka 

mingi iliyopita.
Kama unawaona watu wabaya 

na makatili sasa, basi huko nyuma 
wameshawahi kutokea zaidi ya hao 
unaowaona, wakiongozwa na Adolf 
Hitler, aliyekuwa kiongozi wa Uje-
rumani wakati huo.

Kama unaona wanawake warembo 
leo, basi maelfu ya miaka iliyopita 
kulikuwapo na msichana mmoja 
anayesadikiwa kuwa ndiye mrembo 
kuliko wote duniani mpaka sasa na 
haijatokea tena. 

Huyu si mwingine bali ni Cleopatra 
aliyekuwa mtawala wa Misri, miaka 
51 mpaka 30 kabla ya kuzaliwa Yesu 
Kristo.

Hii ni mifano michache tu ya 
kuonesha kuwa hakuna chochote 
kiwe kizuri au kibaya kinachotokea 
leo, halafu kikawa kipya. Hata watu 
kujibadili rangi kwa kutumia vipo-
dozi walifanya miaka hiyo licha ya 
kwamba siku hizi wanaita mkorogo. 

Siku hizi tunawaona kinadada 
warembo, wakiwa wamejipamba 
na kujiremba kiasi cha kuwateteme-
sha wanaume, lakini huko nyumba 
unaambiwa wasichana wa zamani 
akiwemo hata huyo Cleopatra, wali-
kuwa wakijipamba kwa mikufu ya al-
masi na dhahabu, yakuti na marijani.

 Yaani hawa miili yao ilijaa madini 

halisi matupu, tofauti na hawa wa 
sasa wa kwenda saluni na kuvaa ban-
gili feki.

Kuna wanawake ambao kwa sasa 
tunaona wanajichuna ngozi na ku-
tumia dawa ili kuondoa rangi yao 
halisi nyeusi na kutaka waonekane 
weupe, ikienda sambamba na kuwe-
ka nywele bandia ili zionekane ndefu, 
na kuzificha zile halisi za kipilipili. 
Yoe hayo yalikuwapo enzi hizo.

Tabia hii imewaletea shida baadhi 
yao kwa kuharibika ngozi na hata 
uzuri wao wa asili pia wanaupoteza. 
Wengine  sasa wanajuta kwa kile 
walichokifanya wakati wakiwa wasi-
chana. Waswahili wanasema ujana 
maji ya moto.

Baadhi wanadhani kuwa tabia hii 
ni ya wasichana na wanawake wa ki-
zazi cha sasa. 

Si kweli. Tabia hii ya kujichubua 
kwa kinadada, kama nilivyosema  il-
ianza mapema miaka ya 1970, labda 
tu hawakuwa wengi kama ilivyo hivi 
sasa.

Kipindi hicho wanaojichumbua ni 
wale kwenye pesa zao tu na wana-
hesabika. 

Kwa sababu gharama yake ilikuwa 
kubwa sana kutokana na vipodozi 
kuingia nchini kwa magendo, si kama 
sasa kila duka lina losheni, sabuni, 
krimu, manukato na mengine yanay-
ofanana na hayo.

Vipodozi hivyo vilikuwa vikian-

gizwa kutoka Burundi, Uganda na 
Kenya. 

Na huko kote vilikuwa vikitoka 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
enzi hizo ikiitwa Zaire.

Wanawake waliovipata ni wale wa 
matawi ya juu tu na ilionekana sana 
kwa wanaliokuwa wanaishi Ilala, Ma-
gomeni na Kariakoo, yaani kinadada 
wa mjini tu na si kila mtu kama ilivyo 
sasa.

Ndiyo maana mwanamuziki Maji-
rani Rajab miaka hiyo ya mwanzoni 
mwa 1980, alitunga wimbo aliouita, 
‘Uzuri wa Asili’ na mashabiki wanau-
pa jina la Mayasa.

Marijani ambaye alikuwa akiishi 
mtaa wa Somali, alishuhudia dada 
mmoja aitwaye Mayasa, ambaye ali-
kuwa amekoboka sura kutokana na 
matumizi makubwa ya vipodozi.

Kutokana na tukio hilo, akatunga 
wimbo huo. Yeye akajionesha ni sho-
ga wa mwanadada huyo aliyepatwa 
na janga hilo. 

Hebu pitia mashairi haya ndiyo 
ujue hata miaka ya 1980, mikorogo 
ilikuwapo lakini haikuwa kwa kila 
mwanamke, zaidi ya wale wadada wa 
mjini na wajanja tu.

“Mayasa mbona wanichana ma-
bavu bibi ee, sura yako mbona sasa 
imekuwa hivyo? Nakuuliza mbona 
hata kunijibu hutaki? Umenisak-
sirikia kama mimi ndiyo nilikutuma. 
Sura yako na ulivyokasirika mama ee, 
ndiyo mimi wazidi kunichana mbavu 

Mayasa ooo.”
“Dada yako jana alipita kunieleza, 

lakini mimi hata kidogo sikumua-
mini. Kaniambia ulizidisha tamaa ya 
urembo, mawazo yako uwe mzuri 
kuliko ulivvyoubwa. Mayasa tizama 
ulivyobadilika, urembo umekubaldi-
sha sura yako hooo.

“Nasikia ukachanganya madawa 
ya nywele, ukaona bado na mengine 
madawa ya ngozi, mchana kutwa 
hubanduki kwenye kioo, sujui mama 
ulitaka uwe sawa malaika, Mayasa 
tuzama nywele zilivyoharibika, sura 
yako hapo zamani haikuwa hivyo 
hooo.”

“Oooh Mayasa, mama Mayasa, oooh 
Mayasa, uzuri ni wa kuzaliwa nao.

Oooh Mayasa, mama Mayasa aaa, 
hapo zamani mama, ulikuwa mwenye 
umbo la kupendeza.

Oooh Mayasa, dada Mayasa aaa, 
aliyekuona zamani, akikuona sasa 
atashangaa.

Oooh Mayasa, mama Mayasa aaa, 
tazama sasa dada, uzuri wako wa asili 
waupoteza.

Oooh Mayasa, mama Mayasa aaa, 
nakwambia kweli mama, aliyekuum-
ba si mjinga.”

Wimbo huu unaonyesha kuwa 
mikorogo ilikuwepo tangu enzi hizo, 
pia alishatahadharisha madhara yake 
kwa vizazi vyote.

Tuma meseji 0716 350534

Kuna wa-
nawake 
ambao kwa 
sasa tunaona 
wanajichuna 
ngozi na 
kutumia dawa 
ili kuondoa 
rangi yao 
halisi nyeusi 
na kutaka 
waonekane 
weupe, ikien-
da sambamba 
na kuweka 
nywele bandia 
ili zionekane 
ndefu, na kuzi-
ficha zile halisi 
za kipilipili. 
Yoe hayo ya-
likuwapo enzi 
hizo.
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nje alikuwa anasafisha mabuti yake 
ya mvua na kulimia yalikuwa na 
matope.

“Nini we mtoto?” Akauliza mzee 
Mzee Chilambo na kusababisha 
kijana yule aliyekuwa akikimbia 
kwa woga bila mpangilio wow-
ote kusimama. “Nimetoka kule.” 
Akaonyesha kidole. “Watu wame-
shaanza kujaa Shukuru kajinyonga. 
“We muongo!” “Ndiyo kwenye we 
nenda baba Shani watu waanza 
kujaa.’ Alisema mtoto huyo kwa 
sauti kubwa na kuanza kukimbia 
tena kuelekea nyumbani kwao. 
“Nani kajinyonga?” Ilikuwa ni sauti 
iliyotoka ndani kwake. Ilikuwa ya 
mkewe. “Wapumbavu nyinyi, nione 
mtu atoke hapa, mtanitambua.” 
Akawapiga mkwara mkewe na binti 
yake waliokuwa ndani. “Jamani ni-
mesikia kama Shukuru kajinyon-
ga.” Bi. Hanifa akaongea kwa sauti 
ya woga. “Ndiyo mtu wenu huko 
kajinyonga. Mbona hata siamini, 
naenda kuthibitisha huko huko.” 
Akasema mzee Chilambo. Lakini 
akaona haitoshi, akaamua kuwafun-
gia kwa nje ili asitoke mtu. Akaanza 
kuelekea kule alikoonyeshwa kuwa 
kuna tukio. Alipofika alikuta tayari 
watu wameshamtoa alipokuwa 
ananing’inia juu ya mti na kumuwe-
ka kwenye mkeka. Kila mtu akawa 
anamuangalia yeye. Kila mmoja 
hapo alijua sababu ya Shukuru ku-
jinyonga. Hakujali aliungana na 
wale waliokuwa wanatazama tukio.

“Amekufa?” Baadhi ya watu 
wakauliza. “Mimi ndiyo wa kwanza 
kumuona akiwa anajinyonga, alipo-
jitundika tu na kuanza kuning’inia, 
nilipanda haraka juu ya kukata 
kabla aliyojinyongea akaanguka 
chini, sasa sielewi kama atakuwa 
amefariki au la.” Kijana mmoja aka-

toa ushuhuda. “Nasikia, kujua kama 
amefariki au la ni lazima apelekwe 
kwenye zahanati ya kijiji ili madok-
ta wakathibitishe.” Alisema mzee 
mmoja na wote wakakubaliana na 
hilo. Mwanakijiji mmoja alikuwa 
na bodaboda ya miguu mitatu. Ni 
ile ambayo mbele ni bodaboda, la-
kini nyuma imeinganishwa kama 
toroli. Shukuru akalazwa nyuma na 
wazee wengine wawili, pamoja na 
baba yake tayari kwenda kumfanyia 
uchunguzi kama yupo hai au la.

Hata hivyo, vifaa ya zahanati hivyo 
vilikuwa duni kiasi cha kushindwa 
kuthibitisha kama mgonjwa alikuwa 
hai au amefariki dunia, hivyo moja 
kwa moja ikaamriwa apelekwe 
haraka hospitali ya Mpanda mjini.

*******************************
Tukio lile hakumfanya mzee 

Chilambo kuahirisha mpango au 
maandalizi ya harusi kati ya binti 
yake Shani na kijana Fotu kutoka ki-
jiji cha Mtapenda.

Ilipangwa kufanywa siku tatu 
baadaye baada ya tukio la Shukuru 
kujinyonga. Wakati wazazi, ndu-
gu na baadhi ya majirani ya ka-
ribu wanashukulikia vipimo kujua 
kama Shukuru yupo hai au la mjini 
Mpanda, mzee Chilambo na ndugu 
zake waliendelea na taratibu za 
kuozesha. Moyoni mzee huyo ali-
furahi ingawa hakutaka furaha yake 
kuionyesha bayana. Alijua kabisa 
kuwa sasa binti yake ataolewa kwa 
moyo mmoja na kijana wa kitajiri 
Fotu kwani yile masikini haijulikani 
kama amekufa au yupi hai. Hiyo 
kwake haikumsumbua. Watu wali-
kusanyika siku ya sherehe. Ndugu 
na bi harusi na bwana harusi wali-
fika nyumbani kwa mzee Chilambo 
kwa ajili ya kufunga ndoa.

Sherehe kabambe ya kifahari ili-

S
HUKURU alisikia kuwa 
mpenzi wake amerejea na 
kumbe hakutoroshwa na 
Fotu, bali alitoroka mwe-

nyewe kwa kulazimishwa kuolewa.
Hili lilimpa nguvu kutaka kwen-

da nyumbani kwao. Aliona kama 
alitoroka na sasa amepatikana in-
awezekana wazazi wake hasa baba 
yake akaamua kusalimua amri. 
Hakuwa hivyo. Akaishia kutimuliwa 
na mzee Chilambo.

Kurejea kwa Shani kulimfanya 
mzee Chilambo na ndugu zake kue-
ndelea na matayarisho ya harusi. 
Upande wa mwana harusi uka-
pelekewa taarifa kuwa ujiandae. Ni 
baada ya mahari kubwa kulipwa. 
Ilivunja rekodi ya vijiji vyote vya 
Ugalla. Kama utamaduni ya harusi 
nyingi kwa sasa, hasa za watu wa-
naojiweza. Mialiko ikaanza na kadi 
zikaanza kutembezwa katika ki-
jiji cha Mtapenda ambacho anatoka 
bwana harusi na kile cha Lalangulu 
cha bi harusi. Pia vijiji jirani navyo 
ndugu na marafiki walialikwa kwe-
nye harusi hiyo, kikiwemo cha Il-
embo ambacho anatoka Salum na 
dada yake Dora.

Taarifa hizo pia zikamfikia 
Shukuru. Ilikuwa ni taarifa mbaya 
kuwahi kutokea maishani mwake. 
Kuambua tarehe na siku ambayo 
mpenzi wake aliyetarajia kumuoa 
yeye anaolewa na mwanaume 
mwingine. 

Hakuamini anachokisikia. Kila 
kitu kwake aliona kama ndoto. Yote 
aliyofanyika aliona kama yanaweza 
kufeli kwa sababu aliami Shani an-
ampenda kwa dhati na asingeweza 
kamwe kuolewa na mwingine hata 
kama baba yake atalazimisha. Bin-
afsi aliona maisha yake yaliyobaki 
bila ya kuwa na Shani hayatokuwa 
na thamani tena.

Afadhali kama angekuwa ame-
fariki angeweza kushukuru Mun-
gu, lakini kwa mtu anayempenda, 
yupo hai, akimuona yupo na mtu 
mwingine, akimpikia, kumfulia, 
kumtunza na kumfanyia kila kitu 
kama mumewe yeye akishuhudia, 
hakutaka kukutana na kitu kama 
hicho. Akawa anawaza ni kitu gani 
anaweza kufanya ili kuepuka kush-
uhudia kitu kama hicho. “Niondoke 
hapa kijiji?” Akawaza.

****************************
“Jamani jamani Shukuru ka-

jinyonga...” Ilikuwa ni sauti kub-
wa kutoka kwa kijana aliyekuwa 
anakimbia akipita nyumbani kwa 
mzee Chilambo. Mzee huyo alikuwa 

“Amekufa?” 
Baadhi ya 
watu wakauli-
za. “Mimi 
ndiyo wa 
kwanza ku-
muona akiwa 
anajinyonga, 
alipojitundika 
tu na kuanza 
kuning’inia, 
nilipanda 
haraka juu ya 
kukata kabla 
aliyojinyon-
gea akaangu-
ka chini, sasa 
sielewi kama 
atakuwa 
amefariki au 
la.” Kijana 
mmoja akatoa 
ushuhuda. 

Aka Simtaki-10
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) tarajiwa kufanyika kijiji cha Mtap-

enda kwenye ukumbi mmoja uli-
opangwa.

Kila kitu kilikwenda kama 
nilivyopangwa. Kabla ndoa hai-
jafungwa, ikaja habari kuwa 
Shukuru yupo hai.

Ililetwa na mbea mmoja, shoga 
yake Shani ambaye kutokana na 
urafiki wao alifanikiwa kujipe-
nyeza mpaka chumbani. Akam-
wambia taarifa za uhakika alizozi-
pata kutoka Mpanda, ni kwamba 
Shukuru yupo hai, kumbe hakufa 
kwenye lile jaribio la kutaka kuji-
toa uhai. Vipimo vya hospitali ya 
Mpanda vilionyesha kuwa aliku-
wa amezirai tu kutokana na kuko-
sa hewa kwa muda fulani, pamoja 
na kuanguka kutoka juu ya mtu, 
baada ya kijana mmoja mwanaki-
jiji cha Lalanguru kufanya kazi 
hiyo ya kumuokoa.

“Hivi huna habari?” Mbea huyo 
alimnong’oneza sikioni ili wen-
gine wasisikie. “Habari gani tena?” 
“Za Shukuru?!!” Kusikia jina hilo, 
Shani alishtuka. Hakusema kitu 
akabaki anamtazama shoga yake. 
“Kumbe yupo hai, hajafa, nime-
pata taarifa na hivi sasa anapa-
tiwa matibabu ya majeraha tu ya 
kuanguka, ni mzima dada.”

“Ni mzima?” Shani akauliza 
mwenyewe. Akajiuliza jinsi Shuk-
uru atakapojisikia kama akirejea 
na kukuta tayari ameshafunga 
ndoa ya Fotu. Yeye mwenyewe 
hakuna tayari na ndoa ile ni kwa 
sababu tu ya baba yake.

Akajiona msaliti. Mtu ambaye 
aliamua ajitoe uhai kwa ajili yake. 
Kwa sababu ya kumpenda. Ni up-
endo gani aliokuwa nayo kwake 
Shukuru. Binafsi alimpenda sana 
Shukuru, na anajua Shukuru an-
ampenda sana, ila mazingira ndi-
yo yamekataa. 

Wakati huo huo, alikuja mama 
mmoja akamwinua kwa ajili ya 
kumpeleka akashikane mikono 
na mpenzi wake kabla ndoa hai-
jafungwa. Mawazo yalikuwa men-
gi kichwani. Hakujua afanye nini. 
Akanyanyuka kwa tabu. Akatem-
bea kwa kujikongoja. Akapelekwa 
kwenye chumba ambayo aliwepo 
Fotu. Ndiyo mara ya kwanza ali-
kuwa anamuona. Alikuwa kijana 
wa kitajiri aliyependeza kwa suti 
kali na viatu nyeusi vilivyong’aa 
kwa dawa. Hiyo haikumshawishi 
Shani. Kijana alisimama kwenda 
kumlaki mke mtarajiwa. Kabla 
hata hajafanya hivyo, Shani alian-
guka chini pepe yake bila ku-
guswa na mtu.

 
Itaendelea Jumapili
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MWANAMUZIKI wa Bongo Fle-
va, Nandy amezidi kuonesha um-
wamba wake baada ya kuendelea 
kuweka historia ya kuwa msanii 
wa kwanza wa kike kuandaa ta-
masha kubwa la muziki nchini.

Jana mkoa wa Kigoma, ulit-
ingishwa na burudani ya aina 
yake baada ya wasanii kibao wa 
muziki kupanda jukwaani katika 

Nandy Festival 2024 ambapo kwa 
mwaka huu mkoa huo ulifungua 
dimba.

Katika historia ya muziki 
Nandy ndiye mwanamuziki wa 
kike aliyeweza kumudu kuandaa 
tamasha kubwa la kimataifa la 
muziki katika mikoa mbalimbali 
akiwa na orodha ya mastaa kibao.

HAKUNA KAMA NANDY

STEVO STEVO 
UTAMUWEZA UTAMUWEZA 

KAJALA?KAJALA?
M

W A N A M U Z I K I 
kutoka Kenya, 
Stephen Odera, 
maarufu kama 

Stevo Simple Boy, amemka-
ribisha mrembo kotoka Tan-
zania Kajala Masanja kwenda 
kupamba nyumba yake iki-
wamo kumpikia chakula ki-

zuri.
Kupitia ukurasa wake wa 

Instagram, alichapisha vid-
eo iliyomuonesha akipika 
chakula aina ya samaki na 
kuelezea hamu yake ya kuona 
siku moja Kajala anachukua 
nafasi ya kukaa jikoni.

“Kajala, Kajala Kajala, ma-

zee mi nimedata kwako, 
na tena umenivutia. Kajala 
tafadhali njoo unipikie, uni-
oshee vyombo, unipangie 
nyumba,” alisema.

Stevo Simple Boy anaishi 
peke yake baada ya kuten-
gana na aliyekuwa mke wake, 
Grace Atieno.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil

M
SHAMBULIAJI wa ki-
mataifa wa Uholanzi, 
Memphis Depay ameka-
milisha mkataba kujiunga 

na Klabu ya Corinthians ya Brazil 
kwa uhamisho huru, kwa mujibu wa 
ESPN.

Depay mwenye umri wa 
miaka 30, anajiunga na

 klabu hiyo yenye maskani 
yake Sao Paulo kwa

 mkataba wa miaka miwili. 
Anatarajiwa kuwasili Brazil wiki 

ijayo na kutambulishwa rasmi kwa 
mashabiki wa timu hiyo kabla ya 
mechi ya Copa Brasil dhidi ya Juven-
tude siku ya Alhamisi.

    Nyota huyo wa kimataifa 
wa Uholanzi anajiunga na klabu 
hiyo kwa mkataba wa miaka....

MEMPHIS DEPAY ATUA 
CORINTHIANS YA BRAZIL

Baada ya kufunga mabao 13 ka-
tika mechi 22 alizoanza Barcelona 
msimu wa 2021-23, alijiunga na 
Atlético Madrid msimu uliopita na 
alifanikiwa kufunga mabao tisa ka-
tika mechi 12 alizoanza. 

Msimu wake bora wa klabu uli-
kuja 2014-15 akiwa na PSV Eind-
hoven, ambapo alikuwa mfungaji 
bora akiwa na mabao 22 na asisti 
tano.

Kiwango hicho kiliivutia klabu 
ya Manchester United na kumsa-

jili kwa uhamisho wa Euro milioni 
34, lakini muda wake Old Trafford 
ulijaa matatizo ndani na nje ya 
uwanja. 

Alifunga mabao saba pekee na 
asisti tatu katika mechi 45.

Depay amekuwa mchezaji 
muhimu wa timu ya taifa ya 
Uholanzi, akifunga mabao 46 ka-
tika mechi 98 tangu 2013. 

Ndiye mfungaji wa pili wa muda 
wote wa nchi hiyo nyuma ya Robin 
van Persie.

NEWCASTLE NA ALANGA JANUARI
KLABU ya Newcastle inaweza kutazama upya mpan-

go wa kumnunua fowadi wa Nottingham Forest na 
Sweden, Anthony Elanga mwenye umri wa miaka 22, 
Januari. (Football Insider)

DEPAY ATUA CORINTHIANS

 KLABU ya Corinthians inakaribia kumsajili msham-
buliaji wa Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri 
wa miaka 30, ambaye ni mchezaji huru. (Globo)

VAN DIJK KUONGEZEWA MUDA

LIVERPOOL ina nia ya kumpa mkataba mpya mlinzi 
wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri wa miaka 
33, ili kuongeza muda wake wa kucheza Anfield zaidi. 
(Football Insider)

MANGAN KUMFUATA ANCELOTTI

KOCHA msaidizi wa Stockport County, Andy Man-
gan anatazamiwa kuwa msaidizi wa Carlo Ancelotti 
katika klabu ya Real Madrid. (Athletic)

BARCA KUKOMAA NA WILLIAMS

BARCELONA inatazamiwa kufufua azma yao ya 
kumnunua mshambuliaji wa Athletic Bilbao, Nico Wil-
liams mwenye umri wa miaka 22, raia wa Hispania. 
(Sport)

MEDINA KUTUA FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce inayonolewa na Jose Mour-
inho imekubali kumsajili kiungo wa kati wa Argentina, 
Cristian Medina mwenye umri wa miaka 22 kutoka 
Boca Juniors ifikapo mwezi Januari. (Fabrizio Ro-
mano)

CASEMIRO, ERIKSEN KUTOLEWA

MANCHESTER United inataka kuwatoa kwa mkopo 
kiungo Casemiro mwenye umri wa miaka 32 na Chris-
tian Eriksen, ambao wanachezea Brazil na Denmark. 
(Givemesport)

ONUACHU AMEKATAA

MSHAMBULIAJI wa Nigeria na Southampton, Paul 
Onuachu mwenye umri wa miaka 30, amekataa kuha-
mia Goztepe ya Uturuki. (Sabah)

KOVACIC HAJUI HATIMA YAKE

KIUNGO wa kati wa Croatia, Mateo Kovacic mwenye 
umri wa miaka 30, anafikiria mustakabali wake Man-
chester City kufuatia kurejea kwa Mjerumani, Ilkay 
Gundogan mwenye umri wa miaka 33, katika nafasi 
hiyo hiyo. (Football Insider)

CABAL AWANIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia kwa ka-
ribu beki wa kushoto wa Juventus mwenye umri wa 
miaka 23 kutoka Colombia, Juan Cabal. (Tutto Juve)

ERIKSEN ALITAKIWA REAL BETIS

KLABU ya Real Betis ilitoa ofa kwa kiungo wa kati 
wa Manchester United na Denmark, Christian Eriksen 
mwenye umri wa miaka 32, siku ya mwisho ya dirisha 
la uhamisho. (Fabrizio Romano)



LONDON, England

H
ARRY Kane amekiri kuwa 
bado hajaweza kupona 
kikamilifu maumivu ya 
kichapo cha England ka-

tika fainali ya Euro 2024 dhidi ya 
Hispania lakini akaapa kutumia hali 
hiyo kama “moto ndani ya tumbo 
langu” kushinda Kombe la Dunia la 
2026.

Simba Watatu hao walipokea 
kichapo cha pili mfululizo katika 
fainali ya Euro mapema msimu huu 
wa majira ya joto wakati Nico Wil-
liams na mchezaji wa akiba Mikel 
Oyarzabal walipoipatia Hispania 
ushindi wa 2-1 mjini Berlin nchini 
Ujerumani.

Kocha Gareth Southgate alijiuzu-
lu muda mfupi baadaye na England 
kuanza enzi mpya chini ya kocha wa 
muda Lee Carsley kwa pambano la 
Ligi ya mataifa ya Uefa dhidi ya Jam-
huri ya Ireland huko Dublin jana 
Jumamosi.

Na Kane alisema: “Nadhani tu-
lifanya vizuri sana kufika fainali. 
Nadhani hayakuwa mashindano 
rahisi. Sidhani tulifika viwango ka-
tika michezo mingi ambayo tunajua 
tunaweza.

“Lakini jambo chanya kutoka kwa 
hilo ni kwamba tumefika fainali. 

Kila inapoisha hivyo, kwa 
kushindwa, kila mtu anaon-
doka haraka na inarudi 
kwenye maisha yako mwe-
nyewe. Unajaribu kupata ma-
pumziko lakini kabla ya kujua, un-
arudi. kwa msimu mpya.

“Huwezi kuimaliza kabisa lakini 
nadhani unaendelea na unaangalia 
maeneo ambayo unaweza kubore-
sha kutoka kwa mtazamo wa kibi-
nafsi na unajaribu kutekeleza hilo 
katika msimu mpya.

“Kama timu, tunaweza kuchukua 
mambo mengi mazuri kutoka kwa 
majira ya joto, mazuri mengi ku-
toka kwa miaka minne iliyopita. 
Lakini mwishowe ni kuboresha na 
kuna maeneo ambayo tunaweza 
kuboresha, haswa katika michezo 
tunapoangalia nyuma.

“Hiyo sasa ni kazi yetu kama 
wachezaji, kujaribu na kuwa bora 
zaidi. Michezo hii na kambi chache 
zinazofuata ni fursa nzuri ya kufan-
ya hivyo.

“Kila kushindwa ni tofauti kwa 
njia yake. Ni ngumu. Unapokaribia 
kufikia moja ya kilele cha taaluma 
yako ya kimataifa na ikachukuliwa 
kama hivyo, ni ngumu sana. La-
kini mwishowe, maisha yanasonga 
mbele.

“Kwa mtazamo wangu, inanipa 

motisha zaidi, 
inaweka moto 
tumboni mwangu 
kujaribu kure-
jea huko tena au 
Kombe la Dunia na 
kuwa na matokeo to-
fauti wakati huu.”

Carsley alianza ju-
kumu lake jipya kwa ku-
kabiliana na nchi ambayo 
aliichezea mara 40 kama 
mchezaji, moja tu ya 
viungo vingi kati ya 
pande hizo huku 
Jack Grealish 
na Declan Rice 
wakibadilisha 
utiifu kutoka 
Ireland hadi Uin-
gereza mapema 
katika maisha yao 
ya soka.

Alipoulizwa kama ali-
kuwa na wasiwasi kuhusu 
kuanzisha wawili hao kwenye 
Uwanja wa Aviva, Carsley alisema: 
“Hapana, hata kidogo. Hatukuzun-
gumza na Jack na Declan pekee bali 
na kikosi kizima.”
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PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Ufaransa, Didier Des-
champs alizungumza kabla ya mchezo 
wa Ijumaa na Italia kuhusu kuwajaribu 
wachezaji wapya kwenye mchezo wa 
Ligi ya Mataifa ya Uefa, na baada ya 
kufungwa 3-1 huko Paris, mpango huo 
haujabadilika.

Deschamps alikosolewa vikali baada 
ya Euro 2024, ambapo, licha ya timu 
yake kufika nusu fainali, walishindwa 
kutamba, na dhidi ya Italia alimpa fow-
adi Michael Olise mechi yake ya kwan-
za, na pia alimleta kiungo Manu Kone 
kwa mechi yake ya kwanza.

“Ni suala la usawa, timu ni changa 
na wengine wameanza mechi zao za 
kwanza leo ( juzi),” alisema Deschamps.

“Ninajua kwamba kwa kutoweka 
timu inayoanza uwanjani nilijihatari-
sha na hii iliharibu utendaji kwa jumla.”

Katika michuano ya Euro, Ufaransa 
iliruhusu mabao matatu katika mechi 
sita walizocheza, lakini ikaruhusu ma-
bao matatu nyumbani dhidi ya Italia 
ambapo Deschamps aliwaacha Jules 
Kounde na Dayot Upamecano kwenye 

KANE: SASA 
NALITAKA KOMBE 
LA DUNIA 2026

BRUSSELS, Ubelgiji

KIUNGO wa kati wa Manches-
ter City na nahodha wa Ubelgiji, 

Kevin De Bruyne alisema 
fedha hu-

zungumza 
zaidi na 
FIFA na 

UEFA huku 
akiibua wasiwasi juu ya athari 
za kalenda iliyojaa kwenye afya 
na uchezaji wa wachezaji.

Mashindano yote matatu ya 
Klabu ya Ulaya yamepanuliwa 
hadi timu 36 msimu huu na vyama 
vya wanachama vya FIFPRO vya 
Ulaya vimeanza hatua za kisheria 
dhidi ya FIFA kuhusu kupanuliwa 
kwa Klabu bingwa ya Dunia kwa 
timu 32, kuanzia Juni ijayo nchini 
Marekani.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 33 aliulizwa ikiwa ana 
wasiwasi kuhusu kuongezwa kwa 
mechi kwa Klabu na mashindano 
ya kimataifa.

“Tatizo la kweli litaibuka baada 
ya Kombe la Klabu bingwa ya 
Dunia,” alisema De Bruyne aki-
waambia waandishi wa habari 
baada ya mechi ya Ijumaa 

ya Ligi ya Mataifa ya Uefa 
dhidi ya Israel. 

Ubelgiji ilishinda kwa 
mabao 3-1 huku De 

Bruyne akifunga mara 
mbili.

“Tunajua kutaku-
w a n a wiki tatu pekee 
k a t i ya fainali ya 
Kombe la Klabu 
b i ngwa ya Dunia na 
m e c h i ya kwanza 
ya Ligi Kuu. Kwa 
h i v y o , tuna wiki 
t a t u za kupumzika 
n a kujiandaa kwa 
mechi nyingine 80.”

Mnamo Julai, chama cha 
wachezaji wa kulipwa FIFPRO 
kilisema kinawasilisha malalamishi 
kwa wadhibiti wa kutoaminika wa 
Umoja wa Ulaya kuhusu kalenda 
ya mechi za kimataifa za FIFA.

Ripoti iliyotolewa na FIFPRO 
siku ya Alhamisi ilisema baadhi ya 
wachezaji wana angalau asilimia 
12 ya mwaka kupumzika, ambayo 
ni matokeo ya waandaaji wa 
mashindano kutoweka kipaumbele 
kwa ustawi wa wachezaji.

“Labda mwaka huu mambo 
yatakuwa sawa, lakini mwaka 
ujao kunaweza kuwa na matatizo. 
Chama cha Wanasoka wa Kulip-
wa nchini Uingereza na vyama 
vingine vya wachezaji vimejaribu 
kutafuta suluhu,” aliongeza.

“Suala ni kwamba UEFA na FIFA 
wanaendelea kuongeza mechi za 
ziada, na tunaweza kuibua wasi-
wasi, lakini hakuna suluhu iliyopa-
tikana. Inaonekana kwamba fedha 
huzungumza zaidi kuliko sauti za 
wachezaji.”

Bruyne alia na 
FIFA, UEFA

Deschamps: Uzoefu 
ulitumaliza kwa Italia

mambo hayatabadilika, ni 
wakati wa kufanya hivyo.”

Ufaransa walianza vyema, 
huku Bradley Barcola akiwawe-
ka mbele baada ya sekunde 12, lakini 
wakaruhusu Italia kurejea mchezoni 
na kushindwa kukabiliana na mbinu za 
wapinzani.

“Tulikuwa na mwanzo mzuri baada 
ya bao, mara moja tukaweka shinikizo 
kwa mpinzani, lakini mambo yakawa 
magumu zaidi,” aliongeza Deschamps.

“Kuna mabao pia kuna makosa, lakini 
usiku wa leo ( juzi) kwa mtazamo wa 
mchezo tulikuwa tumekosekana katika 
sehemu ya pili ya kipindi cha kwanza.

“Kipindi cha pili tulianza tena kwa 
nia nzuri, lakini baadaye wakafunga 
bao lingined kwa kiwango hiki cha 
chini Italia waliweza kucheza kwenye 
kaunta.”

Deschamps ana muda mchache wa 
kuweka mambo sawa na wanahitaji ku-
maliza hasara hii haraka huku Ufaransa 
wakiwakaribisha Ubelgiji Jumatatu.

“Kushindwa huku kunaumiza kila 
mtu usiku wa leo ( juzi). Siku zote naan-
galia ukweli, bila kujali mazingira,” 
alisema Deschamps.

“Hongera kwa Italia, walifanya 
kile ambacho kilitakiwa kufanywa ili 
kushinda. Tulikuwa na mapungufu na 
sasa tunapaswa kujiandaa kwa Ubel-
giji.”

benchi huku Ibrahima Konate na Jona-
than Clauss wakianza badala yao.

“Ulinzi umebadilika, nilishasema hivyo. 
Wakati umefika wa kuwapa nafasi ya 
kucheza wachezaji wengi iwezekanavyo 
na usiku wa leo mbele ya wapinzani wa 
kiwango cha juu,” alisema.

“Katika mchezo ujao maono hayo ya 
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MOROCO: TUNAKWENDA 
KUSHAMBULIA UGENINI
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
timu ya soka ya taifa 
ya Tanzania, ‘Taifa 
Stars’, Hemed Sule-

man ‘Moroco’, amesema ka-
tika mchezo utakaochezwa 
Jumanne dhidi ya timu ya 
taifa ya Guinea, watashambu-
lia zaidi tofauti na ilivyokuwa 
mchezo wa kwanza dhidi ya 
Ethiopia wa kufuz fainali za 
AFCON 2025.

Akizungumza muda mfupi 
kabla ya kukwea pipa kuele-
kea nchini Ivory Coast am-
bako itachezwa mechi hiyo 
ya pili ya kusaka tiketi ya 
kucheza fainali hizo, Moroco 
alisema wamefanyia kazi ma-
pungufu yote yaliyojitokea 
kwenye mchezo uliopita.

“Huko tunakokwenda tu-
nakwenda kushambulia,  
huo ndiyo mfumo tutakao-
tumia, kwa sababu hakuna 
kingine tena, tunahitaji poin-
ti tatu.

Siamini sana
 nyumbani au ugenini,

 mpira siku hizi 
unachezwa popote 

pale, kwa jinsi 
tulivyocheza 

mechi iliyopita 
kipindi cha pili na 
tumerekebisha na 

makosa tuliyoyaona, 
tuna uhakika wa 

kushinda,”alisema 
Morocco.

Alisema pamoja kwamba 
anakwenda kushambulia 

zaidi kuliko kuzuia, lakini 
anaamini kuwa mchezo 
huo utakuwa mgumu 
kwani Guinea ni timu 
ngumu ambayo wali-
kuwa nayo nchini Ivory 
Coast katika fainali za 
AFCON zilizopita

“Wachezaji wote 
wapo kwenye 
afya njema, 
h a t u t a k i t e n a 
k u f i k i r i a 
mechi 
iliyo-
pita, 

kule 

tume-

shamaliza hakuna 
haja tena ya kui-
zungumzia, na-

jua ni mechi 
ngumu tunak-
wenda kucheza 

dhidi ya Guinea, 
timu am-

bayo il-

Makamu wa 
pili wa Rais 
wa Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar, He-
medi Suleiman 
Abdulah (kulia) 
akikagua timu 
kwenye uwanja 
wa Jamhuri 
kabla ya kuan-
za kwa mchezo 
wa Mpira wa 
miguu wa-
naume Kati 
ya Mabingwa 
watetezi timu 
ya Uhamiaji 
dhidi ya Kikosi 
Maalum cha 
SMZ kwenye 
ufunguzi wa 
Michuano 
ya Majeshi 
yaliyoanza jana 
mkoani Moro-
goro. PICHA: 
IDDA MUSHI

Kocha Inter Z’bar atolea sababu kipigo

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Hawa Abdallah,   
ZANZIBAR 

KOCHA wa timu ya Inter 
Zanzibar FC, Abrahaman Mo-
hamed amesema kupoteza  
mchezo wao wa kwanza wa 
Ligi kuu ya Zanzibar juzi ku-
metokana na ugeni wao kwe-
nye Ligi hiyo.

Inter Zanzibar FC ilijikuta  
ikipokea kichapo cha mabao 
3-1 kutoka kwa bingwa mtete-
zi, JKU SC, katika mchezo uli-
ochezwa  juzi katika uwanja 
wa New Amaan Complex 
Visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti 
hili, Mohamed alisema wali-
cheza na timu yenye uzoefu 
mkubwa katika soka la Zan-
zibar lakini pia iliyopata 
kucheza mashindano mawili 
ya kimataifa hivi karibuni ‘ 
klabu Bingwa na Kagame 
cup’.

Alisema kupitia mashinda-
no hayo walifanikiwa kupata 
maandalizi mazuri ya kuji-
andaa  na msimu hivyo ma-
tokeo aliyoyapata hayawezi 
kumshangaza.

Alisema wachezaji wake 
walicheza vizuri katika kipin-

di cha kwanza lakini kipindi  
cha pili walishindwa kwenda 
sawa na wapinzani wao na 
kujikuta wakipata kipigo hi-
cho.

“Wapinzani wetu wali-
cheza kwa mipango kwa ku-
tumia uzoefu wao ndani ya 
ligi jambo ambalo wachezaji 
wangu walishindwa kwen-
da nao sawa, tumefungwa 
kwa sababu ya ugeni wetu  
kwenye Ligi,” alisema Mo-
hamed.

Aidha alisema mbali na 
ugeni wa Ligi lakini pia 
wachezaji wake wengi wa-

likuwa na hofu ya mchezo 
jambo lilowafanya kushind-
wa  kucheza  vizuri.

“Mchezo huu hatukufanya 
vizuri lakini kupitia mchezo 
huu nimeona mapungufu 
yapo wapi hivyo katika mch-
ezo wetu wa pili dhidi ya Ma-
lindi SC tutakuwa bora zaidi,” 
alisema.

Hata hivyo alisema kuwa 
kazi iliyombele yake katika 
kukiboresha kikosi chake ni 
kuhakikisha anawatoa uoga 
na hofu ya mchezo bila ku-
jali historia ya timu wanay-
ocheza nayo.

Gamondi aiweka 
CBE kiganjani... 

Fadlu aingia chimbo 
kuwasoma Walibya

kuwamalizia huku kwenye mchezo wetu 
wa nyumbani  na kufuzu makundi,” 
alisema Gamondi.

Mechi ya marudiano inatarajiwa 
kuchezwa Dar es Salaam kati ya Sep-
temba 20 mpaka 22, ambapo mshindi 
kati ya timu hizo mbili atatinga hatua ya 
makundi.

wachezaji wake ambao wamesema 
kwa sasa wana utimamu wa mwili 
tofauti na mechi za mwanzo za 
Ngao ya Jamii

“Kwa sasa nafurahi kwa uti-
mamu wa mwili ambao wachezaji 
wangu wanao, na hii ni tofauti na 
ilivyokuwa kwenye michezo wa 
Ngao ya Jamii, ambapo wengi wao 
hawakuwa nao, pia hawakuwa na 
pumzi za kucheza kwa dakika zote 
90,”alisema Fadlu.

Kwa mara ya kwanza, kocha 
huyo amefunguka juu ya tuzo ya 
kocha bora ya mwezi Agosti ali-
yoipata, alisema anashukuru sana, 
lakini kwake haitakuwa bora kama 
asipolishukuru benchi lake la ufundi 
na wachezaji wake kwa ujumla

“Tuzo ya kocha bora siyo ya 
kwangu tu, bali ya benchi lote la 
ufundi ambao wananisaidia nyuma 
kuandaa yote haya pamoja na 
wafanyakazi wengine, na wachezaji 
wangu ambao wamefanya kazi 
kubwa, fikiria tumefunga mabao 
saba, lakini hatukuwaacha wapin-
zani wetu wapige shuti hata moja 
lililolenga lango, hii inaonesha kuwa 
upande wa beki pamoja na kipa 
umefanyiwa kazi vizuri, lakini kule 
mbele tunatakiwa kuongeza juhudi, 
tumefunga mabao yetu matano 
baada ya mapumziko, lakini ina-
tubidi tupambane zaidi,” alisema 
kocha huyo.

ifanya vizuri AFCON iliyopita,” alisema.
Naye kiungo wa timu hiyo, Novatus Dis-

mas, alisema wamejifunza kutokana na 
mchezo uliopita kwani ulikuwa mgumu 
tofauti na walivyotegemea awali kama 
wachezaji, hivyo watakaza msuli ili kuhakik-
isha wanashinda mchezo ujao.

“Tumejifunza kutokana na mchezo uli-
opita, ulikuwa mgumu tofauti na tulivy-
otegemea, tumevifanyia kazi vitu ambavyo 
vilisababisha tukose ushindi mechi iliyopita, 
natumaini katika mechi inayokuja tutapata 
ushindi kwa sababu rekodi zinaonyesha 
tumekuwa tukipata matokeo mazuri tu-
kicheza nje kuliko nyumbani,”alisema.

Mashabiki wengi wa soka walikosoa upan-
gaji wa kikosi katika mchezo uliopita, wak-
idai kilikuwa na mabeki wengi zaidi kama 
vile timu ilikuwa inacheza ugenini na ilihi-
taji sare.

Kikosi cha Stars kiliondoka nchini usiku 
wa kuamkia jana kwenda Ivory Coast am-
bako mechi hiyo itachezwa, Uwanja wa 
Charles Konan Banny, Jumanne, saa 1:00 
usiku kwa saa za Afrika Mashariki.



   Amaliza kazi ya kuichambua 
na kuisoma mifumo yao, sasa 
anasubiri siku ya mchezo ili...
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi am-
emaliza kuwapeleleza 
wapinzani wake CBE, 

na sasa anasubiri siku ifike ili 
aoneshe kile alichokisoma 
kwao.

Yanga itacheza mechi ya
 raundi ya kwanza Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya

 timu inayomilikiwa na
 Benki ya Ethiopia, CBE, 

katika mchezo wa mkondo
 wa kwanza utakaochezwa,

 Uwanja wa Abebe Bikila,
 jijini Addis Ababa,

 Jumamosi ijayo.
Habari kutoka 

ndani ya klabu hiyo 
zinasema kocha huyo 

ambaye alikuwepo Ju-
matano iliyopita, Uwanja 

wa Benjamin Mkapa katika 
mchezo kati ya Taifa Stars 

dhidi ya Ethiopia, pamoja 
na mambo mengine alik-

wenda kuwaangalia baadhi ya 
wachezaji wa CBE ambao wa-

naichezea timu yao ya taifa.
“Alifanya vitu viwili kwa 

wakati mmoja, alikwenda kui-
angalia Stars, lakini alikuwa na 
majina na namba za mgongoni 
za wachezaji wa CBE wanao-
ichezea timu ya taifa, lengo ni 
kuangalia viwango vyao na jinsi 
wanavyocheza ili iwe rahisi ku-
waelekeza wachezaji wa Yanga 
jinsi ya kukabiliana nao,” alise-
ma mtoa taarifa.

Baada ya mchezo huo, 
Gamondi hakutaka kuongea 
chochote na waandishi wa 
habari.

mbali na hilo, habari zinase-
ma alimtuma mmoja kati ya 
wachambuzi wa video kwenda 
kuangalia michezo miwili kati 
ya CBE na SC Villa ambayo ili-
chezwa nchini Uganda, Uwanja 
wa Mandela, Agosti 17 na Abebe 
Bikila uliopigwa Agosti 24.

Katika mchezo wa kwanza 
ikiwa ugenini, CBE ilishinda ma-
bao 2-1, na mechi ya marudiano 
nyumbani ilitoka sare ya bao 1-1.

“Alitumwa mtaalam kuangalia 

mechi hizo kwa sababu yoyote 
ambaye angeshinda angekutana 
na Yanga, na baada ya CBE kupi-
ta kazi ilianza ya kuichambua 
jinsi inavyocheza, kizuri zaidi 
na baadhi ya wachezaji wao 
wamekuja hapa na kikosi cha 
Ethiopia, mwenyewe alikwenda 
kuwaangalia.

Kwa maana hiyo tayari ame-
shaifahamu timu hiyo jinsi 
inavyocheza na nini anatakiwa 
afanye yeye na wachezaji wake,” 
kilisema chanzo hicho.

Hivi majuzi, Gamondi alisema 
watakwenda kucheza ugenini 
kwa tahadhari na kuwadhibiti 
wapinzani wao ili wasipate 
ushindi kabla ya kuwamalizia 
nchini Tanzania.

“Tukimaliza kuwapeleleza, 
tutakwenda kucheza mechi ya 
kwanza ugenini, tutajaribu ku-
wadhibiti kwanza kwao, tuki-
fanikiwa kuwasukuma na kuwa-
dhibiti ili wasitufunge, tutakuja 
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Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu 
Davids, ameanza kazi ya kuifuatilia 
timu ya Al Ahly Tripoli ya Libya kujua 
habari zao na jinsi wanavyocheza ili 
kuwa na kazi rahisi ya kuidhibiti ka-
tika mchezo wa mkondo wa kwanza 
wa raundi ya kwanza Kombe la 
Shirikisho Afrika utakaochezwa Juni 
11, jijini Tripoli, Jumapili ijayo.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam, Fadlu, raia wa Afrika Kusini, 
alisema ameshaanza kuwasoma wap-
inzani wake ingawa bado anaendelea 
kuchimbua taarifa zao, uchezaji wao 
na mifumo wanayotumia ili iwe rahisi 

kukabiliana nao.
“Maandalizi hayajaisha, yanaende-

lea, tuna mambo mengi ya kufanya, 
kujiandaa sisi wenyewe mazoezini, 
lakini pia kuwasoma wapinzani wetu 
pia, ni siku chache tu tutaondoka 
kwenda kuwakabili.

Hatujapata kila kitu kutoka kwao, 
ila tuna taarifa chache ambazo 
zinaweza kutusaidia pa kuanzia,  
lakini tunaendelea kuwasoma na 
kupata taarifa zao nyingi,” alisema 
kocha hiyo.

Akiizungumzia mechi hiyo, Fadlu 
alisema itakuwa ngumu kutokana 
na Walibya hao wana timu nzuri, 
itakayocheza mbele ya mashabiki 

wao ambao kwa sasa wameruhusiwa 
kuingia viwanjani.

“Tuna mechi ngumu dhidi ya 
Al Ahly Tripoli nyumbani kwao, 
tunacheza mbele ya mashabiki wao 
ambao najua watawashangilia sana, 
lakini sisi hivi karibuni tulicheza 
mechi ya majaribio dhidi ya Al Hilal 
ya Sudan, imetusaidia sana, ulikuwa 
mchezo mzuri na kipimo tosha kwetu, 
imetuonyesha levo ya ushindani am-
bayo tunayo mpaka sasa,” alisema.

Licha ya kwamba katika mchezo 
huo walitoka sare ya bao 1-1, la-
kini alifurahishwa na maendeleo ya 

Fadlu aingia chimbo kuwasoma Walibya 
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