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Wafanyabiashara, Mkurugenzi Jiji wanyoosheana kidole cha lawama

Ukurasa 12

Msitu ulivyokamata uchumi taifa

WAKATI SIKU YA MAZINGIRA… 

Na Elizabeth Zaya

SEHEMU ya kwanza ya makala hii ilijadili nafasi ya misitu katika sura ya mazingira. Ufuatao ni mwendelezo wa sehemu ya tafsiri yake kiuchumi. Endelea:WAKATI leo ni maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani, ni vigu-mu  kutofautisha mazingira hayo na ustawi wa misitu. 
Tanzania iko katika nchi zenye utajiri mkubwa kiuchumi wa milki ya misitu. Tathmini za mwaka 2009 na 2013 zinaonyesha upande wa bara, kuna takriban hekta milioni 48 za rasilimali hiyo.  

Umuhimu wa misitu ni pamoja na vyanzo vya maji safi kwa matumizi ya nyumbani, viwandani, mifugo, kilimo cha umwagiliaji na uzalishaji nishati umeme. Yote hiyo ni mitaji na malighafi ya kiuchumi.   Misitu pia inahifadhi viumbe vin-gi na aina mbalimbali; wanyamapori na uzalishaji mazao ya nyuki.  Iko bayana, wanyamapori wana mchango mkubwa katika utalii, wakati nyuki na viumbe wengine, hufanya kazi za kuchavusha maua na kusaidia uzalishaji matunda na mazao ya chakula.
  Misitu, pia inasaidia kuzuia mmomonyoko wa ardhi, mafuriko na kwa kiwango kikubwa inadhibiti mabadiliko ya tabianchi inayoathiri sekta nyingi, hususani kilimo, mifu-go na uzalishaji nishati umeme kwa kutumia maji asili.

 
FAIDA KUU
Takriban asilimia 34 ya misitu nchini, inasimamiwa na serikali, kupitia Wakala wa Huduma za Mis-itu Tanzania (TFS). 

  Eneo lingine la uchumi, misitu inasimamiwa na wadau kama mamlaka za wanyamapori (TAWA, TANAPA, NCAA), halmashauri za 

wilaya, vijiji, watu au kampuni bin-afsi na taasisi kama vyuo vya elimu, majeshi na taasisi za dini.   Wadau wanashauri kila mwa-nanchi awajibike kuhakikisha anahi-fadhi na kulinda msitu, kutokana na faida zake kuu kiuchumi na kimaz-ingira.
 Hapo ndipo inazotajwa matokeo ya ujenzi wa Bwawa la Uzalishaji Umeme la Mwalimu Nyerere katika Mto Rufiji, ndani ya Pori la Akiba la Selous, ambalo sasa linajulikana Hi-fadhi ya Taifa ya Nyerere.Ni tukio linaloingia katika orodha ya mafanikio ya mradi mkubwa ki-historia  kiuchumi, inayotekelezwa na serikali iliyoko madarakani.  Inatarajiwa, bwawa hilo la kisasa lialoendana na uhalisia, litazalisha umeme zaidi ya megawati 2,115 in-ayoipa nchi faida kubwa ya umeme wa hakika na ziada, kwa gharama 

nafuu, mtaji wake ni ustawi wa misitu. 
Faida nyingine, Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere, pia itaongeza matumizi ya umeme majumbani na hata kupunguza gharama ya uende-shaji viwandani.

Pia, kuna manufaa mengine ya-nayovutwa kutoka mlango wa pili kuhusu mazingira, kwamba itapun-guza ukataji miti ya kutengeneza nishati mkaa, unaotumika zaidi kupikia.
Umeme wa uhakika na gharama nafuu, kiuchumi ina uwiano wa moja kwa moja na kuongezeka fursa za ajira, huku ikipunguza utegemezi wa mkaa na kuni.

Hapo maandiko ya mradi huo, yanabeba tafsiri kwamba, itaongeza kasi ya maendeleo kwa uanzishaji viwanda vingi vya kutengeneza vi-faa mbadala vya ujenzi na kupun-

guza utegemezi wa mazao ya misitu, hususani mbao.
Mradi wa kitaifa wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA),  ulioko sasa awamu ya tatu, matarajio ni kuona ukombozi wa kupatikana umeme wa uhakika na gharama nafuu vi-jijini, dira kuu ni hakuna kijiji kina-chopaswa kuachwa.

 Kwa mujibu wa mtazamio hayo,  kwamba umeme wa uhakika na gharama nafuu, unapunguza uhali-fu na uharibifu misituni.  Kurejea Mradi wa Nishati wa Julius Nyerere, ni kwamba Wa-tanzania wanatazamia neema  ya kuongezeka kipato na maisha ku-panda ngazi zaidi. 
  Ndani ya angalizo hilo kiuchu-mi kutoka matazamio ya mradi, Watanzania wanapopanda daraja kimaisha, ina maana maisha na uw-ezo wao wa kuchagua na kumudu 

nishati mbadala, itawasaidia kupun-guza utegemezi wa mkaa.Vivyo hivyo, itaendana na kuongeza matumizi ya pembejeo na kujiepusha na kilimo cha kuhama-hama, hali inayookoa misitu am-bayo inaathirika hadi sasa.

WADAU MISITU
  Wadau misitu wana maoni,  uwapo wa Mradi wa Julius Nyerere, utapunguza uharibifu, pia ni mchan-go mkubwa katika kutekeleza itifaki ya kimataifa ya mabadiliko ya tabi-anchi, inayozitaka nchi zichangie kupunguza mabadiliko ya tabianchi na uharibifu misitu. 

Ni zao ambalo likifanikiwa, hapa-na shaka itasaidia kuboresha misitu kwa manufaa ya maendeleo ya sek-ta nyinginezo kama vile kilimo, maji, mifugo, uvuvi, viwanda na uzalishaji umeme.
  Mradi wa Bwawa la Julius Ny-erere, wadau wa misitu wanalieleza ikitunzwa chini ya pazia ya ulinzi wa misitu, una faida nyingi kuan-zia kitaifa, hadi mwananchi mmoja mmoja.

CHANGAMOTO JE?Juhudi za TFS  zimekuwa zikiku-tana na changamoto katika usimam-izi wake, kuu ni upotevu wa misitu.Utafiti uliofanywa na wadau wa misitu, unaonyesha takribani hekta 450,000 hupotea kila mwaka, kuto-kana na kuftekwa kuzalisha mkaa. Kwanini hivyo? Jibu ni kwamba kila sehemu inakimbilia nishati mkaa, sababu kuu ni gharama ya ni-shati  mbadala kama majiko ya gesi na umeme, elimu duni ya mazingira na utamaduni wa kihistoria.  
•	 Makala	 hii	 ni	 kwa	 mu-jibu wa taarifa za kitafiti kuhusu misitu.

 
Mwisho.

•Maelfu megawati umeme yaja
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Mbona bila vyama vya siasa inawezekana! -1

Mandhari ya panapojengwa mradi wa Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere. PICHA: 

MTANDAO.

Kinana amwangukia JPM

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Mambo matamu yasubiriwa Yanga  Uk.24
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Ewura: Msihifadhi petroli 
ndani mnajitengenezea bomu

n	Ni ya vyama kujiandaa 
kuelekea Oktoba... Uk. 2 

U
wezekano wa washiriki 
na washangiliaji 
kutoka nje wanaotumia 

usafiri wa umma kupata 
maambukizo ya Covid-19 sio 
mkubwa ikilinganishwa na 
wale wa ndani wanaotumia 
usafiri huo kila siku bila 
kuzingatia ukaaji wa 
kuachiana nafasi. WHO.
 
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa sabuni 

na maji yanayotiririka
n	 Epuka kusalimiana kwa 

kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo 

BAA LA CORONA 
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Waziri 
ashangaa 

sukari 
kupotea

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Dk. John Magufuli, akiteja jambo na Katibu Mkuu mstaafu wa chama 
hicho, Abdulrahman Kinana, katika moja ya shughuli za chama hicho. PICHA: MAKTABA. 
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Mimi kwa sasa nimestaafu uongozi, 
ninamshukuru Mungu na ninaendelea 
kujifunza, kusoma vitabu na  kufanya 
mazoezi na niko tayari kuendelea kutoa  
mchango wangu wa hali na mali ndani 
na nje ya  chama

Kinana amwangukia JPM
 Na Asraji Mvungi, ARUSHA

ALIYEKUWA Katibu Mkuu wa CCM Taifa, 
Abdulrahaman Kinana, amemwomba 
msamaha hadharani Mwenyekiti wa CCM, 
Taifa, Dk. John Magufuli.

Kiongozi huyo ambaye alikuwa Katibu 
Mkuu wa CCM wakati wa Serikali ya Awamu 
ya Nne, alitangaza hadharani kuomba 
msamaha huo kwa makosa aliyoyatenda 
kipindi chake cha uongozi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Arusha jana, Kinana alisema akiwa 
kiongozi anaamini kuwa yapo mambo 
aliyoyafanya ambayo yaliwakwaza viongozi  
wengine akiwamo Mwenyekiti wa CCM, Dk.  
John Magufuli, ambaye ni Rais wa Tanzania 
na anaamini atamsamehe.

“Naamini ilifika wakati nikakereka na 
kusema maneno ambayo yanaweza kuwa 
siyo mazuri, nimekaa na kutafakari sasa, 
namuomba radhi Mwenyekiti wa CCM, 
Magufuli,” alisema Kinana na kuongeza:

“Kama kiongozi ni kweli naamini ilifikia 
hatua nikatofautiana na wenzangu ama 
niliwakera wenzangu na pia, hata kiongozi 
wangu, Mwenyekiti wa Chama, kiukweli 
ninamwomba radhi.”

Akiwa Arusha, Kinana pia alikutana na 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Arusha, 
Zelote Steven na Katibu wa Mkoa wa 
huo, Mussa Matoroka na kuwaeleza kuwa 
pamoja na kustaafu, ataendelea kutoa 

ushirikiano wa hali na mali ndani na nje ya 
chama chake.

“Mimi kwa sasa nimestaafu uongozi, 
ninamshukuru Mungu na ninaendelea 
kujifunza, kusoma vitabu na  kufanya 
mazoezi na niko tayari kuendelea kutoa  
mchango wangu wa hali na mali ndani na 
nje ya  chama,” alisema.

Akizungumzia hatua hiyo, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Arusha, Steven, 
alimpongza Kinana kwa uamuzi huo na   
kwa moyo wa kuendelea kutoa mchango 
kwa chama ikiwamo kuwasaidia wanasiasa 
wachanga.

Desemba 13, mwaka jana, Halmashauri 
Kuu ya Taifa ya CCM (NEC), iliagiza makada 
watatu wa chama hicho akiwamo Kinana, 
waitwe na wahojiwe na Kamati ya Maadili 
na Usalama, baada ya kutuhumiwa kwa 
makosa ya kufanya mambo kinyume na 
taratibu za chama.

Kamati Kuu, iliwaadhibu viongozi hao 
na aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Memba, 
kufukuzwa uanachama kwa kukiuka 

maadili ya chama hicho.
Kadhalika, Makamba alisamehewa huku 

Kinana akipewa barua ya onyo ikiwamo 
kuwa chini ya uangalizi kwa miezi 18 na 
kuzuiliwa kujihusisha kugombea nafasi 
yoyote ndani ya chama hicho.

Kinana na aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
miaka mitano ya kwanza ya serikali ya 
awamu ya nne, Yusuph Makamba, waliibua 
mjadala mkali baada ya sauti zao kuvuja 
mitandaoni wakizungumzia mpasuko 
ndani ya chama hicho.

Julai 14, mwaka jana Kinana na Makamba 
waliwasilisha malalamiko yao wakidai 
kuwa uongozi wa chama hicho hauwalindi 
dhidi ya mtu aliyekuwa akiwadhalilisha 
kwenye mitandao ya kijamii.

Walikuwa wakilalamikia kuchafuliwa 
na kudhalilishwa na mtu anayejiita 
mwanaharakati na mtetezi wa serikali ya 
Rais John Magufuli.

Siku chache baadaye zilisambaa sauti 
zinazodaiwa ni mazungumzo kwa njia ya 
simu baina ya Makamba na Kinana.

Kinana na Makamba walifikisha waraka 
wao kwa Katibu wa Baraza la Ushauri la 
Viongozi Wakuu Wastaafu, Pius Msekwa.

Kwa upande wake Kanali Mstaafu Kinana 
alipokea wadhifa wa Katibu Mkuu mwaka 
2012 hadi 2018 kutoka kwa Wilson Mukama 
aliyeshikilia wadhifa huo kati ya mwaka 
2011-2012.

 

 Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
George Simbachawene, amesema hana 
maelekezo ya kuzuia mikutano ya vyama 
vya siasa kuelekea Uchaguzi Mkuu 
unaotarajia kufanyika Oktoba, mwaka 
huu.

Akizungumza na Nipashe jana katika 
mahojiano maalum kuhusu mikutano 
ya vyama vya siasa kama inaruhusiwa 
kufanyika au la kuelekea Uchaguzi Mkuu, 
Waziri Simbachawene alisema: “Sina 
maelekezo ya kuzuia mikutano ya vyama 
vya siasa kwa sababu sijawahi kupewa 
hicho kitu.

“Bali, Jeshi la Polisi linaweza kutoa 
kibali cha mikutano pale ambapo hakuna 
hofu ya uvunjifu wa amani, kama ipo basi 
linaweza lisitoe likaelekeza vinginevyo.”

Alisema hilo linathibitiwa na sheria 
nyingine, lakini wao kazi yao ni kutoa 
vibali kwa mtu anayeona anataka kufanya 
shughuli yoyote ya mikusanyiko ya watu.

“Ukitaka kufanya shughuli yoyote ya 
mikusanyiko ya watu kama injili, chama 
cha siasa au wafugaji wa ng’ombe au 
walina asali, sisi kazi yetu ni kutoa kibali 
pale tunapohisi kuna tishio la uvunjifu wa 
amani linaloweza kutokea kutokana na 
jambo hilo tunaweza kuzuia na kuelekeza 
vinginevyo.

Alipoulizwa kuhusu vibali ambavyo 
vimeshatolewa hadi jana kwa ajili ya 
mikutano ya vyama vya siasa, Waziri 
Simbachawene alisema hivi karibuni 
hawajapata maombi yoyote.

“Wapeleke maombi ya kufanya 
mikutano Jeshi la Polisi na jeshi litaangalia 
kama wanaruhusiwa kufanya kwa maana 
hakuna tishio lolote la uvunjifu wa amani 
wanaweza kuruhusiwa,” alisema. 

Kuhusu Jeshi la Polisi lilivyojiandaa 
kwenye ulinzi na usalama wakati wa 
uchaguzi, alisema wakati wote wamekuwa 
wakifanya hivyo siyo tu kwenye uchaguzi.

“Wakati wote tumekuwa tukihakikisha 
ulinzi na usalama unaokuwapo, 
tunahakikisha shughuli zote za maendeleo 
zinafanyika bila shida, ikiwamo uchaguzi.

“Nikisemea uchaguzi peke yake ni kama 
ni jambo mahsusi sana katika muhktadha 
mzima wa amani na utulivu katika nchi, 
niseme tu kwamba Jeshi la Polisi wakati 
wote tupo imara kuhakikisha nchi ipo 
salama ndani ya mipaka na wananchi 
wanaendelea kufanya shughuli zao.”

Hata hivyo, alisema kuelekea uchaguzi 
mkuu, wananchi wawe watulivu kwa 
sababu Jeshi la Polisi limejipanga vizuri 
kuhakikisha unafanyika salama.

 Baada ya kumalizika kwa Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2015, serikali ilizuia 
mikutano ya kisiasa, isipokuwa 
kwa madiwani na wabunge ambao 
waliruhusiwa kufanya hivyo katika 
maeneo yao.

 Hata hivyo, vyama vya siasa hivi 
karibuni vimeanza kulalamikia kuendelea 
kuwapo zuio hilo wakati umebaki muda 
mfupi wa kwa maandalizi ya Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba.

Waziri 
Simbachawene 
afunguka zuio 
mikutano

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akimshika mmoja wa ng’ombe waliokuwa katika josho la kuogeshea mifugo, 
katika Kijiji cha Mwakisandu, wilayani Meatu, mkoani Simiyu juzi, ambapo alikagua ukarabati na ujenzi  wa josho la kuoshea mifugo 
la Kijiji cha Mwakisandu na Isangijo. Habari Uk. 9. PICHA: NEEMA EMMANUEL. 
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Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Tom Apson, akiweka udongo kwenye kaburi la aliyekuwa mpigapicha wa Waziri Mkuu, Christopher Mfinanga, 
wakati wa mazishi yaliyofanyika katika makaburi ya familia katika kijiji cha Mangio, Vuchama, wilayani Mwanga, mkoani Kilimanjaro 
juzi. PICHA: OWM.  

Ewura: Msihifadhi petroli ndani 
mnajitengenezea bomu
 Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Nishati, Maji na Mafuta (Ewura), 
imewaonya wafanyabiashara 
wa mafuta na wananchi 
kutohifadhi mafuta katika 
kipindi hiki yaliposhuka bei kwa 
kuwa wanajitengenezea bomu 
linaloweza kulipuka wakati 
wowote.

Akizungumza na Nipashe, 
Meneja Mawasiliano na Uhusiano 
wa Ewura, Titus Kaguo, alisema 
kuhifadhi mafuta ndani ni sawa na 
kuishi na bomu ambalo litalipuka 
wakati wowote, na ndiyo maana 

huchimbiwa ardhini.
Vile vile, alisema 

wafanyabiashara wa mafuta 
wasithubutu kuhifadhi ili 
walangue wananchi baadaye, na 
kwamba wakifanya hivyo Ewura 
inajua.

“Tunawaonya wafanyabiashara 
wenye maghala na kwa makusudi 
wakashindwa kuuza mafuta kwa 
lengo la kuyaficha wajue ni hatari 
kubwa inakuja kwao,” alisema na 
kuongeza:

“Mifumo ya Ewura tunajua 
kiasi cha lita tulizonazo na 
jinsi inavyotumika kila siku, 
tunajua wanaoweza kuhifadhi 

ni wale wauzaji wa jumla na 
tunawafuatilia kila wakati.”

Alisema Ewura inajua kuwa 
wenye uwezo wa kuhifadhi ni 
wauzaji wakubwa na iwapo 
itagundulika watachukuliwa 
hatua kali za kisheria, huku 
akibainisha wapo walioandikiwa 
barua ya onyo kwa makosa 
mengine.

“Tunafuatilia kwa karibu 
ukiukaji wa bei za mafuta, 
mtiririko wa uuzaji wa mafuta 
kwa kuwa tuna mifumo thabiti 
ya kutambua kila udanganyifu,” 
alisema.

Juzi, Ewura ilitangaza kushuka 

bei ya mafuta hayo na jijini Dar es 
Salaam bei ya rejareja ya petroli 
ni Sh. 1,520, dizeli Sh. 1,546 huku 
mafuta ya taa yakiuzwa Sh. 1,568.

Mkoani Arusha, bei ya rejareja 
ya petroli ni Sh. 1,711, dizeli Sh. 
1,750 na mafuta ya taa Sh. 2,044, 
huku Dodoma petroli ikiuzwa 
kwa Sh. 1,579, dizeli 1,605 na 
mafuta ya taa Sh. 1,627.

Mkoani Kilimanjaro petroli 
ni Sh. 1,700, dizeli Sh. 1,739 na 
mafuta ya taa ni Sh. 2,033, Mbeya 
mafuta petroli Sh. 1,627, dizeli Sh. 
1,653 na mafuta ya taa ni Sh. 1,675 
na Geita petroli Sh. 1,685, dizeli 
Sh. 1,712 na mafuta ya taa Sh. 1,733.

Waziri ashangaa kupotea kwa sukari
 Na Mary Geofrey

WAKATI sukari ikiendelea 
kuwa bidhaa adimu katika baadhi 
ya maeneo mbalimbali nchini, 
serikali imesema haifahamu in-
apofichwa kwa sababu ipo ya ku-
tosha.

Imesema kwa sababu ya sintof-
ahamu hiyo, wameandaa mpan-
go mkakati wa kuanza kusaka 
inapofichwa sukari hiyo kuanzia 
Jumatatu ya wiki ijayo.

Waziri wa Kilimo, Japhet Asun-
ga, aliyaeleza hayo jana, wakati 
akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu na kusema kuwa, kin-
achofanyika ni uhuni kwa sababu 
bidhaa hiyo ipo kwa wingi nchini.

“Kinachofanyika ni uhuni, kwa 
sababu sukari ipo ya kutosha, 
hatuna uhaba wa sukari nchini,” 
alisema Asunga.

Alieleza kuwa, kwenye maduka 
ya jumla hakuna uhaba wa sukari 
na inauzwa kwa bei elekezi, hali 

inayoifanya serikali kushindwa 
kufahamu sababu ya bidhaa hiyo 
kutowafikia wananchi, lakini ku-
tokuuzwa kwa bei elekezi.

“Hatujui kwa nini sukari iuzwe 
bei ya juu, wakati ipo ya kutosha, 
tutapita duka kwa duka kwa ajili 
ya kufanya ukaguzi wa kubaini 
wale wote wanaoleta fujo kwenye 
bidhaa hii,” alisema Asunga.

Alisema kwa kuanza wataanza 
na mkoa wa Dar es Salaam, am-
bako kuna bandari inayoshusha 
bidhaa hiyo hivyo hakukuwa na 
sababu yoyote ya kuwa adimu.

Asunga alisisitiza kuwa, watap-
ita katika maduka na maeneo 
ambako wanadhani kuwa bidhaa 
hiyo imefichwa na watafika ka-
tika mikoa yote nchini.

HALI ILIVYO DAR
Nipashe jana lilipita katika 

baadhi ya maduka katika jijini la 
Dar es Salaam zikiwamo ‘Super 
market’ na kukuta bidhaa hiyo 

ikiuzwa kwa mashati na wengine 
wakiuza kwa bei ya kati ya Sh. 
3,000 na 4,000.

Katika duka kubwa la Mlimani 
City jana kilo moja ya sukari ili-
kuwa ikiuzwa kwa bei elekezi ya 
Sh. 2,600, lakini kwa masharti 
ya kila mteja kununua kilo mbili 
peke yake.

“Nimeenda kununua sukari 
pale Mlimani City kwa masharti 
ya kutochukua zaidi ya kilo mbili 
na wakati natoka ndani pale 
ikawa ishamalizika kwa hiyo 
wateja waliongia nyuma yangu 
walikosa,” alisema mmoja wa 
wanunuzi wa sukari.

Katika maeneo ya Mwanay-
amala, sukari inapatikana katika 
baadhi ya maduka na kwa bei ya 
kuanzia Sh. 3,500 hadi 4,000 kul-
ingana na matakwa ya muuzaji.

“Unakuta duka hili linauza 
Sh. 3,600, lingine 3,700 na men-
gine yanauza 4,000 lakini siyo 
maduka yote ni baadhi tu am-

bayo yanauza,” alisema Jumanne 
Khamis mkazi wa Mwananyama-
la.

Katika maeneo ya Tabata 
Segerea, sukari inauzwa katika 
baadhi ya maduka kwa bei ya 
Sh. 3,500 na maduka mengine 
wanauza ikiwa imeshapimwa na 
kufungwa kwenye vifungashio.

Katika maeneo ya Kimara suka-
ri inauzwa Sh. 3,500 katika baa-
dhi ya maduka, wakati maduka 
mengine yakiwa hayana bidhaa 
hiyo.

Nipashe lilipita katika baadhi 
ya maduka ya jumla na kukuta 
sukari ikiuzwa kati ya Sh.125,000 
na 128,000 kwa kilo 50 kutoka Sh. 
140,000 hadi 150,000 kwa siku za 
nyuma.

Itakumbukwa kuwa, Mei 14, 
mwaka huu, Waziri wa Viwada na 
Biashara, Innocent Bashungwa, 
alipokea shehena ya tani 600 ya 
sukari katika bandari ya Mwanza 
ikitokea nchini Uganda.

 
 Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya 
Mwanga, Tom Apson, 
ameongoza mazishi ya 
aliyekuwa Mpigapicha wa 
Waziri Mkuu, Chris Mfinan-
ga, yaliyofanyika kwenya 
kijiji cha Mangio, Vuchama, 
wilayani humo.

Akizungumza na waom-
bolezaji kijijini hapo jana, 
Mkuu huyo wa Wilaya 
ambaye alimwakilisha Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Anna Mgwira, alisema  Mfi-
nanga alikuwa mtu aliyejaa 
upendo ndiyo maana wengi 
wanahuzunishwa na kifo 
chake.

“Chris alikuwa mtu 
mcheshi na mwenye up-
endo, alisaidia wengi, lakini 
tusisahau Mungu ndiye 
mtoa riziki. Msikate tamaa 
kwa sababu Mungu yupo na 
alimwezesha Chris na ndiyo 
maana aliweza kuwasaidia 
wengine na hata kuwaso-
mesha watoto wenu.”

“Ninawasihi muamini 
kuwa Yesu yupo na kwake 
kuna faraja. Amini Yesu 
yupo na usiamini katika 
mganga wa kienyeji au 
ushirikina. Tuache ramli, 
tumtegemee Mungu nasi 
tutapata faraja,” alisisitiza.

Akiongoza ibada hiyo, 
Mchungaji Kiongozi wa 
KKKT Usharika wa Vu-
chama, Bill Graham Msangi, 
aliwataka waombolezaji 
waweke mambo yao sawa 
na Mungu wao pamoja na 
majirani wanaoishi nao.

Akitoa mahubiri ku-
toka kitabu cha Ufunuo wa 
Yohana (14:13), Mchungaji 
Msangi alisema watu wa-
naomwamini Kristo wana 
heri kwa sababu wanapo-
aga dunia ni sawa na watu 
wanaoenda kupumzika 
baada ya taabu zao hapa 
duniani. “Wanaokufa katika 
Bwana wanaenda kupumzi-
ka baada ya taabu zao. 
Wana heri sababu matendo 
yao yanafuatana nao.”

“Neno la Mungu limese-
ma; bali wao wasioamini, 
waongo wote, wachukiao 
na wezi wote na waabuduo 
sanamu, sehemu yao ni 
kwenye ziwa la moto am-
bao hata mende hawaungui. 
Hata uwe tajiri kiasi gani, 
au uwe mzuri kiasi gani au 
uwe baunsa, hautaweza 
kuzuia kuingia kwenye 
jehanamu ya moto eti kwa 
sababu ya ubaunsa wako.”

“Tunapaswa tujiandae 
kwa sababu siku ikifika, 
Mungu hataangalia uzuri ul-
ionao. Yeye Mungu ni mzuri 
kuliko huo uzuri wako. 
Shetani alikuwa mzuri sana, 
lakini alipoasi alifukuzwa.”

Aliwasihi wafiwa na 
wakazi wa kijiji hicho hao 
wawe na umoja ili amani 
iweze kutawala.   “Umoja 
ukae miongoni mwa familia, 
ukae miongoni mwa kaya 
nyingine na wanavijiji 
wote. Tukiishi kwa namna 
hiyo, amani itatawala kwa 
sehemu kubwa.”

Naye Padre Japhet Njaule 
wa Parokia ya Vuchama 
ambaye aliongoza mazishi 
ya baba yake Chris Mei 21, 
2020, aliwataka waom-
bolezaji wamtumaini Mungu 
na waishi kwa kujiandaa na 
kuwa tayari wakati wote.

Mpigapicha wa Waziri Mkuu azikwa 
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Umoja wavitesa vyama vya upinzani
 Na Romana Mallya

SIKU chache baada ya vyama 
vya Chadema na NCCR–Mageuzi, 
kutangaza kufungua milango kwa 
vyama vingine vya upinzani vilivy-
otayari kushirikiana kuikabili CCM 
, ACT-Wazalendo imefunguka.

 Juzi Chadema ilitangaza kufun-
gua milango kwa vyama vya upin-
zani kushirikiana navyo kuing’oa 
CCM, na jana NCCR –Mageuzi ili-
tangaza jambo hilo hilo.

 Kutokana na hali hiyo, Nipashe 

iliviuliza vyama ambavyo havija-
zungumzia ushirikiano huo, na 
ACT-Wazalendo kilisema nia na 
dhamira yake ya siku nyingi ya 
kushirikiana na vyama vingine 
kueleka Oktoba iko pale pale.

Naibu Katibu wa Uendezi 
Habari na Mahusiano kwa Umma 
wa chama hicho, Janeth Rithe, 
akizungumza na Nipashe alisema 
kwa muda mrefu chama hicho 
kilizungumzia ushirikiano huo na 
wapo tayari kushirikiana na cha-
ma chochote.

  “Mdau mkubwa wa kwanza 
ambaye anataka ushirikiano na 
vyama vingine vya siasa vya upin-
zani ni ACT-Wazalendo, tulishaan-
zisha mazungumzo na vyama 
mbalimbali, ili tushirikiane kwe-
nye uchaguzi na kwenye kutoa mi-
simamo ya vyama,” alisema.

Alisema hivi sasa bila ya kuwa 
na umoja na kuzungumza na ku-
toka na kauli moja kunakuwa na 
mgawanyiko.

CUF: TUNASUBIRI VIKAO

Naye, Naibu Katibu Mkuu Bara 
wa Chama cha Wananchi (CUF), 
Magdalena Sakaya, alisema mam-
bo yao mengi huamuliwa kwenye 
vikao ambavyo vinatarajia kuanza 
mwishoni mwa wiki ijayo.

“Maandalizi yetu ya uchaguzi na 
mambo mengine yanayojitokeza 
kama kuna umuhimu au hakuna 
umuhimu yatategemea na vikao 
vya maamuzi ambavyo vitaanza 
mwishoni mwa wiki ijayo, tut-
ashauriana kuona kama kuna ula-
zima au hakuna ulazima,” alisema.

Wasimamishwa 
kazi Maliasili 
kupisha 
uchunguzi bil. 4/-

 Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WIZARA ya Maliasili na 
Utalii imewasimamisha 
kazi vigogo wake ili 
kupisha uchunguzi baada 
ya kubaini upungufu 
na ubadhirifu mkubwa 
kwenye Mfuko wa 
Maendeleo ya Utalii (TDL) 
wa Sh.Bilioni nne.

Sambamba na hilo, 
imemuomba Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa(Takukuru), 
kumchunguza aliyekuwa 
Mhasibu wa mfuko huo 
Eliud Kijalo na maofisa 
wote waliohusika na 
ubadhirifu huo.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Msemaji 
wa Wizara hiyo, Dorina 
Makaya, Wizara hiyo kwa 
kushirikiana na Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa Serikali 
chini ya Wizara ya Fedha 
na Mipango ilifanya 
ukaguzi maalum wa mfuko 
huo.

Makaya alisema katika 
ukaguzi huo Wizara 
imebaini upungufu na 
ubadhirifu huo na hivyo 
Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Prof.Adof Mkenda 
amechukua uamuzi 
mbalimbali ikiwemo 
kutengua uteuzi wa 
Mkurugenzi wa Utalii 
Deogratias Mdamu na 
kumsimamisha kazi 
ili kupisha uchunguzi.

“Pia Katibu Mkuu 
amemsimamisha kazi 
Flora Masami, Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa Wizara 
ili kupisha uchunguzi,” 
alisema.

Aidha, alisema Katibu 
huyo amemuagiza 
Kamishna wa Uhifadhi, 
Shirika la Hifadhi 
za Taifa(Tanapa) 
kumsimamisha kazi Moses 
Msemo aliyekuwa Mhasibu 
Mkuu wa Wizara hiyo ili 
kupisha uchunguzi.

“Pia Mkurugenzi wa 
Takukuru ameombwa 
kumchunguza Kijalo 
na wahusika wote, 
ambapo Kijalo tayari 
amekamatwa ili kusaidia 
upelelezi,”alisema.

Alisema Wizara hiyo 
itashirikiana na Takukuru 
ili wahusika wote 
wachukuliwe hatua stahiki 
na kwa haraka.

Katika taarifa ya 
Takukuru iliyotolewa na 
Ofisa Uhusiano wa taasisi 
hiyo Makao Mkuu, Doreen 
Kapwani, alithibitisha 
kumshikilia Mhasibu Mkuu 
wa mfuko huo, Eliud Kijalo 
kwa makosa ya ubadhirifu 
wa zaidi ya Sh. bilioni nne.

 Na Hellen Mwango

VIGOGO wanne wa Baraza la 
Usimamizi wa Mazingira (Nemc), 
wamefikishwa mahakamani 
wakikabiliwa na kesi ya uhuju-
mu uchumi ikiwamo kughushi, 
kula njama, kusaibabishia seri-
kali hasara na kutakatisha Sh. 
milioni 18.5.

Washtakiwa hao wamesome-
wa mashtaka yao mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma 
Shaidi.

Upande wa Jamhuri uliongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Janeth 
Magoha, akisaidiana na Waende-
sha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), Stanley Lugola na 
Sofia Nyanda.

Magoha aliwataja washtakiwa 
hao kuwa ni, Deusdedith Kat-
wale, Magori Matiku, Obadia Ma-
chupa na Mhasibu Msaidizi wa 
Nemc, Lydia Nyinondi.

Upande wa Jamhuri ulidai, ka-
tika shtaka la kwanza washtak-
iwa wote wanadaiwa kati ya 
Juni mosi, 2016 na Julai 30, 2017 
ndani ya Jiji la Dar es Salaam 
na Dodoma, walikula njama ya 
kutenda makosa ya kughushi, 
kutoa nyaraka iliyoghushiwa, 

kuisababishia mamlaka hasara 
na kutakatisha fedha.

Katika mashtaka ya kughushi 
imedaiwa, kati ya Agosti mosi, 
2016 na Septemba 6, 2017 huko 
Kinondoni, jijini Dar es Salaam 
na mkoani Dodoma, mshtakiwa 
Katwale alighushi ripoti ya ku-
tathmini mazingira ya mradi wa 
kituo cha mafuta cha Ibra Gener-
al Enterprises, kitalu namba 132, 
Block T Chadulu Area A, Dodo-
ma kwa dhumuni la kuonyesha 
kwamba tathmini ya mazingira 
ya mradi huo ilikuwa imefanyika 
huku akijua kuwa siyo kweli.

Pia, mshtakiwa huyo anadai-
wa kughushi kikao cha tathmini 
ambayo ni nyaraka ya ‘Minutes 
for Technical Advisory Commit-
tee (TAC)’ kuonyesha kwamba 
kikao hicho kilichofanyika huku 
mshtakiwa Lydia akidaiwa kuwa 
Julai 5, 2016, maeneo ya Ofisi za 
Nemc Kinondoni, alighushi risiti 
yenye thamani ya Sh. milioni 18.5 
kuonyesha kuwa zimelipwa kwa 
NEMC.

Katika shtaka la tano, ime-
daiwa kuwa, kati ya Juni mosi, 
2016 na Julai 30, 2017 katika Ofisi 
za Nemc Kinondoni, mshtakiwa 
Katwale aliwasilisha nyaraka 
ya uongo kwa Mkurugenzi wa 

Nemc kuhusu mradi wa mafuta 
wa Ibra General Enterprises, 
kuonyesha kuwa ukaguzi wa 
mradi huo ulifanyika huku aki-
jua kuwa siyo kweli.

Luoga, alidai kuwa Julai 5, 
2016, Matiku aliwasilisha nyara-
ka ya uongo akionyesha risiti 
kwa Yunis Mfala.

Uliendelea kudai kuwa, 
washtakiwa hao pia wakiwa 
watumishi wa Nemc walikiuka 
kifungu cha 29 cha Sheria ya Usi-
mamizi Mazingira, iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2002 na 
hivyo, kujipatia Sh. milioni 18.5 
kwa ajili yao.

Katika mashtaka ya kusababi-
sha hasara, imedaiwa kati ya Juni 
mosi, 2016 na Julai 30, 2017 huko 
Kinondoni, washtakiwa hao kwa 
pamoja wakiwa watumishi wa 
Nemc na nia ovu waliisababishia 
mamlaka hiyo hasara ya Sh. mil-
ioni 18.5.

Katika shtaka la tisa la utakat-
ishaji, imedaiwa siku na mahali 
hapo washtakiwa hao walijipa-
tia kiasi hicho cha fedha toka 
kwa Mfala ambaye ni mmiliki wa 
mradi wa kituo cha mafuta cha 
Ibra General Enterprises, huku 
wakijua kuwa fedha hizo ni zao 
la kosa tangulizi la kughushi.

Washtakiwa wamekana mash-
taka hayo.

Upande wa Jamhuri ulidai 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
umekamilika na Mkurugenzi wa 
Mashtaka Nchini (DPP) ametoa 
kibali cha kuendelea kusikiliza 
kesi hiyo.

Wakili wa utetezi, Dk. Rugeme-
leza Nshala, aliomba dhamana 
kwa wateja wao kwa sababu Ma-
hakama Kuu imeshatoa uamuzi 
kwamba mashtaka ya utakat-
ishaji fedha yanadhaminika.

Hata hivyo, Luoga alipinga 
hoja hiyo kuwa mashtaka ya 
utakatishaji fedha hayafahamiki 
na wanafahamu uwapo wa kesi 
ya kikatiba ambayo iliamriwa 
na Mahakama Kuu na kuongeza 
kuwa, mahakama iliwapa muda 
wa miezi 18 serikali kufanya 
mabadiliko ya sheria iliyozuia 
dhamana kwa washtakiwa wa 
makosa ya utakatishaji fedha 
yadhaminike na kabla ya hapo 
sheria iendelee kutumika kama 
kawaida.

Hata hivyo, Dk. Nshala alidai 
mahakama inayo mamlaka ya 
kutoa amri yoyote kuhusu dha-
mana ambayo ni haki ya kikatiba 
ya washtakiwa. 

Vigogo 4 Nemc washtakiwa uhujumu uchumi

Wafanyakazi wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), wakiwa katika chumba cha Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam jana, wakikabiliwa na  kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo kughushi, kula njama, kuisababishia serikali hasara  na 
kutakatisha Sh. milioni 18.5. PICHA: JUMANNE JUMA. 



5Ijumaa Juni 5,  2020

habari kitaifa    

Ushirika kusaidia 
jamii kwa mil. 36/-
 Na Happy Severine, SIMIYU

CHAMA Kikuu cha Ushirika Mkoa wa 
Simiyu (SIMCU) kimetenga Sh. mil 36.7 ka-
tika msimu wa pamba 2019/2020 kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za kijamii na kurudisha 
shukrani kwa  wananchi .

Kati ya kiasi hicho, Sh 700,000 zimetu-
mika kumsaidia mtoto Ritha Elias, mlemavu 
wa miguu  kutatua changamoto ya usafiri na 
mahitaji yake ya  msingi ya shule.

Akitoa taarifa fupi ya utekelezaji wa cha-
ma hicho jana, wakati wa kumkabidhi mtoto 
huyo baiskeli ya wenye ulemavu kwa ajili ya 
kutembelea, Kaimu Mwenyekiti wa SIMCU,   
Emmanuel Elias, alisema wameguswa ku-
saidia jamii katika kutatua changamoto zina-

zowazunguka.
Aidha, alisema Sh. milioni 24 zimetengwa 

kwa ajili ya kusaidia elimu na Sh. milioni 12 
kwa ajili ya ununuzi wa mashuka katika hos-
pitali zote za Mkoa wa Simiyu.

Awali akikabidhi baiskeli hiyo yenye tham-
ani ya Sh. 400,000 kwa mtoto huyo pamo-
ja na fedha taslim Sh. 300,000, Mkuu wa 
Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswaga, kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mta-
ka, alisema chama hicho kimefanya jambo 
kubwa na kutambua umuhimu wa kusaidia 
wenye uhitaji.

Nae bibi wa mtoto huyo, Ritha Elias, Per-
petual Mtaima, alikishukuru chama hicho  
na uongozi wa Mkoa kwa ushirikiano wal-
iouonesha kwa mjukuu wake.

 Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS), ime-
waomba Watanzania na wa-
dau mbalimbali kuongeza 
nguvu ya mapambano dhi-
di ya uharibifu wa misitu 
hiyo kwa ajili ya ustawi wa 
uchumi wa nchi.

Kamishna Mhifadhi wa 
Misitu Tanzania, Profesa 
Dos Santos Silayo, alisema 
uhifadhi na utunzaji bora 
wa misitu ni matokeo chan-
ya ya kiuchumi kwa sekta 
nyingine ikiwamo ya mifu-
go, kilimo, maji na nishati.

“Dunia inaadhimisha 
Siku ya Mazingira Duniani, 
hii ni kutukumbusha kwam-
ba mazingira tuliyonayo ili 
yastawi lazima tuyatunze, 

TFS yataka mapambano 
utunzaji mazingira

 Na Francis Godwin, IRINGA 

MPANGO wa shamba la miti Sao Hill, 
wilayani Mufindi, mkoani Iringa kusaidia 
miche bure milioni moja kila mwaka 
wananchi wanazunguka msitu huo, 
umesaidia uboreshaji wa mazingira na 
ukuaji wa pato lao kiuchumi.

Mhifadhi Mkuu wa shamba hilo, Juma 
Mseti, akizungumza jana na waandishi 
wa habari kuhusu mkakati wa shamba 
hilo lililo chini ya Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS), katika kuendelea kutunza 
mazingira, alisema pamoja na mkakati 
endelevu wa utunzaji wa mazingira ya 
asili, wanamkakati wa ukuzaji kipato cha 
wananchi kupitia misitu.

Alisema kila mwaka wanagawa miti 
milioni moja kwa wananchi wanaozunguka 
msitu huo kupanda kwenye maeneo yao na 
wengi wameitikia na kutekeleza.

Mseti alisema miti wanayoigawa ni aina 
mbalimbali ikiwamo ya nguzo za umeme, 
ya asili na mbao.

Alisema, upandaji miti umeendelea 
kuongezeka na kuwa Sao Hill wakiwa 
wadau wa mazingira, wanashiriki 
kuongeza kasi ya upandaji miti hekta 2,000 
kila mwaka na jamii inayozunguka ikipewa 
miche ya bure.

Alisema kutokana na upandaji miti na 
utunzaji wa mazingira, wamechangia 
kupunguza kasi ya joto, pia kusaidia 
upatikanaji wa mvua ya uhakika.

Vile vile, shamba hilo limeendelea 
kuwa karibu na wananchi kwa kuangalia 
miradi yao na kuungwa mkono na walinzi 
wakubwa wa misitu hiyo isichomwe moto. 

Mseti alisema, wakati huu wa janga la 
corona, wananchi Mufindi wametumia 
misitu hiyo kupata dawa ya kujifukiza.

Sao Hill ilivyookoa mazingira 
kwa kugawa miche bure

Dunia inaadhimisha 
Siku ya Mazingira 
Duniani, hii ni kutu-
kumbusha kwamba 
mazingira tuliyonayo 
ili yastawi lazima tuy-
atunze, na sisi kama 
taifa tuna wajibu wa 
kuhakikisha mazin-
gira yetu tunayatunza 
na mwisho wa siku 
yanatoa huduma am-
bayo imekusudiwa,

hiki cha kuadhimisha siku 
hiyo ni vyema kila mmoja 
akajijengea utaratibu wa 
kutunza mazingira hayo 
na kupambana kwa hali na 
mali dhidi ya vitendo vya 
uharibifu.

“Sisi kama TFS tunao 
wajibu wa kuhifadhi rasili-
mali za misitu, tunaamini 
ni muhimu kwa sababu in-
ategemewa kwa uchumi wa 
nchi na pia kwa binadamu,” 
alisema Profesa Silayo.

Aliwaomba wadau wote 
ambao wanahusisha na sek-
ta hiyo ya misitu kuitumia 
Siku ya Mazingira Duniani 
kwa kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusiana na 
umuhimu wake na namna 
ya kuendelea kupambana 
na vitendo vya uharibifu.

na sisi kama taifa tuna 
wajibu wa kuhakikisha 
mazingira yetu tunaya-
tunza na mwisho wa 
siku yanatoa huduma 
ambayo imekusudiwa,” 
alisema Profesa Silayo.

Alisema katika kipindi 
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JUZI Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, alitoa saa 48 kwa vyuo vyote nchini ambavyo havijalipa 
wanafunzi fedha zao za kujikimu kufanya hivyo vinginevyo hat-
ua zitachukuliwa dhidi yao.

Aidha, alieleza kuwa serikali imeshatoa Sh. bilioni 122 kwa ajili 
ya wanafunzi hao na zimeshapelekwa vyuoni, na kwamba wa-
naochelewesha ni vyuo vyenyewe.

 Waziri huyo alieleza kuwa sababu inayotolewa na vyuo am-
bavyo bado havijawalipa wanafunzi, ni kwamba wengi bado 
hawajaripoti na kusaini nyaraka muhimu kwa ajili ya kupatiwa 
fedha hizo.

 Alitaka waliosaini wapewe fedha wakati wengine wanaende-
la kuwaripoti, kuliko kuwachelewesha waliowahi kupata fedha 
hizo na kusoma kwa utulivu, huku wakihakikisha wanatumia 
vyema muda uliopo kwa kuwa ni mdogo kutokana na muda wa 
masomo kumezwa na muda waliokaa nyumbani kutokana na 
janga la corona.

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), 
ilishasema imeweka mipango ya utoaji wa fedha hizo na kili-
chokuwa kinasubiriwana mchakato wa vyuo na wanafunzi 
kurejea vyuoni.

  Tunachokiona ni uzembe kwa baadhi ya vyuo ambavyo 
bado havijakamilisha suala la kuwapa wanafunzi fedha zao,na 
kuwafanya waishi maisha magumu kwa kuwa wanategemea 
fedha hizo kulipa kodi ya nyumba, nauli na chakula.

 Kama hadi sasa hawajapewa fedha hizo wanaishije? maana 
yake kuna walioshindwa kuhudhuria masomo kutokana na ku-
kosa mahitaji muhimu, ikiwamo chakula na hakuna ubishi mwe-
nye njaa hawezi kusoma.

Kwa mazingira haya, ni rahisi wanafunzi hao kujiingiza kwe-
nye mambo mengine yasiyofaa ambayo hayana afya kwa maisha 
yao ya sasa na baadaye,  hivyo ni lazima vyuo vihakikishe fedha 
hizo zinawafikia wanafunzi kwa wakati.

Uwezo wa mwanafunzi kuelewa masomo na kufanya vizuri 
darasani kunaendana na kupata mahitaji ya msingi kama yalivy-
otajwa hapo juu, inapokuwa tofauti ni kutengeneza watalaamu 
legelege.

Kuchelewesha ni kurudi miaka ya nyumba, ambayo malala-
miko na maandamano ya wanafunzi wa vyuo hayakukauka 
sababu kubwa ikiwa ni kucheleweshewa fedha za kujikimu.

  Hakuna   ubishi kuwa maandalizi ya wanafunzi kufungua 
vyuo yalishirikisha vyuo husika na ndiyo maana fedha zilipelek-
wa kufikia Mei 28, ambao ulikuwa muda mwafaka ili kuhakikisha 
wanazipata mapema na kutumia muda wao kwenye kusoma.

 Kutokana na muda uliopotea kwa kukaa nyumbani, na mas-
omo yaliyokuwa yafundishwe kwa wiki 17, sasa yatafundishwa 
kwa wiki 12 na wiki mbili za mitihani.

 Maana yake muda uliopota ni wiki tatu ambazo zimesababi-
sha mabadiliko makubwa kwenye kalenda za masomo, na sasa 
muda wa kusoma na kufundisha ukiongezeka.

  Kupotea kwa wiki moja ni kwa sababu ya vyuo husika 
kushindwa kuwapa fedha wanafunzi, ni kuwanyima haki ya 
msingi ya kufundishwa na kujisomea kwa kuwa muda mwingi 
umetumika kufuatilia malipo, jambo ambalo lingetatuliwa na 
chuo husika kwa muda muafaka.

Vyuo vichukulie jambo hili kama wajibu wao na si hadi wala-
zimishwe na Waziri, kwa kuwa fedha za wanafunzi zinapoingia 
moja kwa moja ni kusambaza kwenye akaunti za wanafunzi, ku-
fanya hivyo kutaondoa usumbufu na kuwakwamisha kitaaluma.

Tunapenda kusisitiza vyuo hivyo visisubiri hatua kali za 
kisheria na kinidhamu dhidi yao, bali kuwajibika haraka na leo 
tusikie kila mwanafunzi wa kila chuo ampata fedha zake.

Tunaamini kuwa wakuu wa vyuo na watendaji wanahakikisha 
kuwa wanafunzi wanazipata fedha zao ifikapo leo kama serikali 
ilivyoelekeza.

 NASEMA haya nikisimama juu ya juk-
waa la kilele maadhimisho ya leo, Siku ya 
Taifa ya Mazingira. 

Hapo tunajua chanzo rahisi cha nishati 
ya kupikia, pia biashara kwa umma mijini 
na vijijini, kuna nishati mkaa.

Hiyo inahusisha wasambazaji wake 
wakubwa, rejareja na jumla. Kuna wa-
naopika majumbani, pia biashara; mamal-
ishe na hotelini.

Kimsingi, mkaa ni chanzo kikuu cha 
nishati ya kupikia nchini. Pamoja na 
umuhimu wake huo, sasa kuna haja ya 
kuangalia matokeo ya ukataji miti kwa ajili 
ya kuchoma mkaa wa biashara.

Siyo siri kwamba ukataji miti kwa ajili ya 
kuchoma mkaa ambao unauzwa kwa ajili 
ya kupikia, unasababisha uharibifu wa 
mazingira, ikiwamo uwezekano wa mae-
neo yanayokatwa miti kubaki jangwa.

Biashara ya mkaa inashamiri kutokana 
na ukweli kwamba, gharama yake in-
aweza kuwa nafuu kuliko nishati nyingine, 
lakini ikumbukwe kuwa ukataji miti usioz-
ingatia utaratibu, ni hatari kwa misitu na 
mazingira kwa jumla ambayo siku yake 
inaadhimishwa leo.

Mkaa umekuwa ukisafirishwa kwa 
baiskeli, pikipiki na magari, hivyo kila 
msafirishaji ana bei yake kulingana na 
gharama anayoitumia, usambazaji huo 
unaweza kuufanya mkaa kuuzwa kwa bei 
nafuu kuliko nishati nyinginezo.

Kwa hali hiyo, matumizi ya mkaa yat-
akuwa ni makubwa na kuna uwezekano 
wa kusababisha uharibifu mkubwa wa 
misitu, hivyo kuwapo changamoto ny-
ingine za mazingira.

Uharibifu wa mazingira unaanza kule 
inakokatwa, inachomwa na mkaa unau-
zwa, hivyo ni muhimu wahusika wa bi-
ashara hiyo kuwa makini.

Biashara ya mkaa ni matokeo ya ukataji 
miti, pia unaweza kusababisha upotevu 
wa rutuba, upotevu wa mimea asilia, up-
otevu wa viumbe asilia, upungufu wa ma-
jisafi na salama.

Wakati huu wa maadhimisho ya Wiki ya 
Mazingira Duniani, ni muhimu wakataji 
miti kwa ajili ya kuchoma mkaa, watam-

bue kwamba wanachangia uharibifu wa 
mazingira.

Mikoa kama vile Singida, Dodoma, 
Shinyanga, Manyara, Simiyu na Geita, im-
ekuwa ikitajwa kuathiriwa na biashara ya 
mkaa, kwa vile inakumbwa na ukame na 
jangwa la ukataji miti ya mkaa.

Wakati umetimu sasa, nishati mbadala 
ufikiriwe namna ya kushusha bei Wa-
tanzania waweze kuipata kwa gharama 
nafuu.

Watu wanakimbilia kwenye mkaa, kwa 
sababu bado bei yake wanaweza kuimudu 
na umekuwa ukiuzwa kuanzia shilingi 
1,000 kwa kipimo kuliko mafuta ya taa 
ambayo bei yake ni zaidi ya Sh. 1,000.

Hiyo ni bei kwa jiji kama Da es Salaam, 
ambako jamii imetakiwa ihamasishwe 
kupanda miti kwa wingi kwa kutumia 
kaulimbiu ya ‘panda miti kata mti.’ Utarat-
ibu huo unaweza, walau ukasaidia kulinda 
mazingira ya nchi.

Vilevile wanaofanya biashara ya mkaa 
nchini wanapaswa kuzingatia matumizi 
bora ya mkaa katika misingi bora na en-
delevu, ili misitu iendelee kuwapo, ingawa 
inawezekana siyo suluhisho kamili la ku-
maliza jangwa.

Kiuhalisia, nishati mbadala ni suluhisho 
la yote. Kuna haja ya kujali na kuthamini 
umuhimu wa utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira, ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi na kulinda uoto wa asili.

Ipo kaulimbiu moja ya maadhimisho 
ya Siku ya Mazingira Duniani iliyowahi 
kunadiwa ‘Ardhi ni Makazi yetu Tuitunze 
kwa Manufaa ya Baadaye.’ Hii ina maana 
muhimu sana, ikipingana na ukataji miti 
usiolingana na kiasi kinachopandwa.

Moja ya mambo ambayo Wizara ya Ni-
shati, inahimiza, ni kuendeleza vyanzo 
vingine vya nishati ikiwamo umeme, gesi 
na mafuta, lakini bado matumizi yake 
hayajaenea kwa Watanzania wengi.

Ingawa marufuku biashara ya mkaa 
bado haijafikiwa, lakini uvunaji holela wa 
miti kwa ajili ya mkaa unaweza kuzuiwa, 
huku juhudi kuwapo kwa nishati mbadala 
zikiendelea kuchukuliwa.

Maadhimisho haya ya mazingira 
yasaidie kumaliza biashara mkaa

 Muungwana Lazima Nilonge

 Wasiowalipa wanafunzi 
elimu ya juu wawajibike

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika



Ijumaa Juni 5,  2020 7

habari kitaifa

THRDC, LHRC wapinga kinga kwa Spika, makarani
 Na Enock Charles

MTANDAO wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu (THRDC) na  Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), umekosoa mapendekezo 
ya mabadiliko ya sheria ya bradea 
ambayo inasimamia haki za 
binadamu inayotoa kinga katika 
kushtaki baadhi ya viongozi.

Mabadiliko ya sasa yamtambua 
Spika wa bunge    kuwa hawezi 
kushtakiwa moja kwa moja 
hadi kupitia kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, jambo ambalo 
wamedai linalenga kumlinda.

Mratibu wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu, 
Onesmo Ole Ngurumwa alidai 
jana  kuwa mabadiliko mengi ya 
sheria katika muswada namba 

tatu uliopelekwa bungeni hivi 
karibuni utapunguza haki za 
wananchi kujitetea mahakamani 
kuhusu haki mbalimbali na pia 
kuwapa kinga baadhi ya viongozi.

“Kwa mujibu wa mabadiliko 
haya ikiwa una malalamiko kuhu-
su Rais, Jaji Mkuu au Spika wa 
bunge malalamiko haya yatafun-
guliwa kupitia kwa Mwanasheria 
Mkuu, kwa mfano kama sasa hivi 
kuna kesi tumefungua dhidi ya 
Spika zote zinakwenda kuzuiwa,” 
alisema Ole Ngurumwa.

Alisema kwa mujibu wa 
mabadiliko hayo, sasa itakuwa 
ni lazima kwa mtu kuwa na 
cheti cha kuonyesha namna 
alivyoathirika na ukiukwaji wa 
haki za binadamu, ili kuthibitisha 
madai yake mahakamani  na 

pia kama mtu atakuwa na 
malalamiko dhidi ya viongozi 
wakuu wa serikali hataweza 
kufungua kesi ya moja kwa moja 
dhidi ya viongozi hao isipokuwa 
kwa kupitia kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Amelalamikia pia kitendo cha 
watumishi wa Mahakama wote 
ikiwamo makarani na wahasibu 
kupewa kinga ya kutoshitakiwa 
kwa jambo lolote jambo ambalo 
atalifanya akiwa anatekeleza 
majukumu yake mahakamani .

Naye, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC),  Anna 
Henga, alidai kuwa    ni jambo 
la kushangaza kwa makarani 
na wahasibu wa mahakama 
kupewa kinga ya kutoshitakiwa 

mahakamani kwa kuwa watendaji 
hao hawana nguvu ya kimaamuzi 
na hivyo hakuna sababu yoyote 
ya kupewa kinga kama ilivyo kwa 
majaji na mahakimu.

“Sisi tunaohudumia watu 
tunajua karani anaweza akapoteza 
faili lako kabisa na imetokea mara 
nyingi na wakipoteza tumekuwa 
tunawashitaki ,lakini sasa hivi 
maana yake ni kwamba hata 
akipoteza hawezi kushitakiwa,“ 
alisema Henga.

Alisema karani ambaye 
ndiye mtunzaji wa faili za 
kesi  mbalimbali anaweza 
kukwamisha mtu kupata haki 
yake mahakamani kwa hiyo kwa 
kupewa kinga hiyo itapelekea 
haki za baadhi    ya    wananchi 
kupotea.

Waliojenga msitu wa Selander kikaangoni
 Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingi-
ra), Mussa Sima,  amekasirishwa 
na ujenzi wa nyumba katika eneo 
la msitu wa asili wa Selander ji-
jini Dar es Salaam, na kutaka wa-
chukuliwe hatua mara moja.

Alitoa agizo hilo jana kwa 
Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira nchini 
(NEMC) liwachukulie hatua watu 
ambao wamejenga na kufanya 
shughuli nyingine za kibinadamu 
katika eneo hilo.

Waziri alitembelea   eneo la 
mikoko kando ya daraja la Se-
lander baada ya kuwapo taarifa 
za kuendelea kwa shughuli za ki-
binadamu katika msitu huo   wa 
asili ikiwamo ujenzi wa nyumba 
na utiririshaji wa majitaka ba-

harini, wakati serikali inajenga 
daraja refu la kisasa ili kulifanya 
Jiji la Dar es Salaam liwe na mvuto 
wa kimataifa.

“Eneo la Selander ni mion-
goni mwa maeneo ya kimkakati 
katika utunzaji wa mazingira 
kama yalivyo maeneo mengine 
kote nchini yenye uoto wa asili. 
Eneo hili lipo ndani ya hifadhi ya 
mazingira na serikali haitakubali 
kuona shughuli zozote za kibin-
adamu zikiendelea katika eneo 
hili pamoja na maeneo mengine 
muhimu kote nchini,’’ alisisitiza 
Waziri Sima.

Sima aliitaka NEMC kufuatilia 
kwa karibu watu wote ambao 
wamefanya shughuli za kibin-
adamu katika eneo hilo na kuwa-
chukulia hatua za kisheria.

“Kumekuwapo na shughuli za 
kibinadamu katika eneo hili iki-

wamo ujenzi na utiririshaji wa 
majitaka ambayo yanaingia ba-
harini na kuleta madhara kwa vi-
umbe wanaoishi majini. Naliagiza 
Baraza kuwatafuta watu wote 
ambao wamekuwa wakifanya 
shughuli hizo na kuwachukulia 
hatua kwa mujibu wa sheria,’’ 
alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania 
kutunza mazingira ikiwamo mae-
neo maalum ambayo yameteng-
wa na serikali kama sehemu ya 
maeneo ya uoto wa asili.

“Yanayofanyika hapa ndiyo ya-
nayofanyika katika maeneo men-
gi yaliyotengwa na serikali nchini. 
Tumejipanga kuyalinda mazingi-
ra na yeyote atakayebainika kuya-
haribu sheria itachukua mkondo 
wake,’’ alisema.

  Mkurugenzi wa Sheria wa 
NEMC, Benard Kongola,  alieleza 

kuwa eneo hilo limekuwa na 
mgogoro kwa muda mrefu kido-
go, na kwamba baraza limekuwa 
likichukua hatua kuhakikisha 
hakuna shughuli zozote zina-
fanyika katika eneo hilo.

“Pamoja na maagizo ya waziri 
ambayo tutayafanyia kazi mara 
moja, tunapendea ieleweke 
kwamba baraza limekwisha wari-
poti watumishi wa baraza ambao 
walishikiriana na wanufaika wa 
eneo hili kughushi nyaraka za 
kurasimisha eneo hilo kwa shu-
ghuli za kibinadamu,’’ alieleza   
Kongola.

Amesema NEMC pia wameku-
wa wakitembelea eneo hilo mara 
kwa mara kukagua mazingira ya 
eneo hilo na kuchukua hatua iki-
wamo kuwapiga faini wanaotiriri-
sha maji machafu baharini.

 

 Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imepokea 
msaada wa matangi 100 
kutoka kampuni ya uten-
genezaji wa vifaa vya 
umeme ya Africab, kwa ajili 
ya kuwawezesha wanafunzi 
na wanavyuo jijini Dar es 
Salaam kunawa mikono ili 
kujikinga na ugonjwa wa 
virusi vya corona.

Akipokea msaada huo 
wenye thamani ya Sh. 
milioni 50, Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Joyce Ndalichako, alisema 
msaada huo umekuja waka-
ti mwafaka wakati vyuo 
na baadhi ya shule nchini 
zimefunguliwa na kwamba 
itawawezesha wanafunzi 
kujikinga dhidi ya ugonjwa 
huo.

Alisema msaada wa 
matangi hayo yenye ujao 
wa lita 1,000 kila moja 
yametolewa kwa shule 10 
za sekondari za serikali na 
57 kwa shule za sekondari 
binafsi na vyuo 13.

“Niwapongeze Africab 
kwa msaada huu muhimu 
kwa ajili ya kinga afya 
za wanafunzi wetu, ni-
waombe wadau wengine 
muige mfano huu kwa ajili 
ya manufaa ya watu wote 
wa taifa hili,” alisema Prof. 
Ndalichako.

Alisema licha ya hatua 
mbalimbali zinazoendelea 
kuchukuliwa na serikali 
katika kupambana dhidi 
ya ugonjwa wa corona, 
wananchi nao wanapaswa 
kuchukua tahadhari hizo, 
huku wakiendelea kuchapa 
kazi.

Meneja Masoko wa Afri-
cab, David Tarimo, alisema 
msaada lengo la msaada 
huo ni kuunga mkono 
juhudi za serikali katika 
kukabiliana na ugonjwa 
wa corona na kusisitiza 
kuwa wao kama wadau wa 
maendeleo na wawekezaji 
wazalendo huo ni wajibu 
wao wa kimsingi.

Alisema mapambano dhi-
di ya ugonjwa wa corona ni 
wajibu wa kila mmoja, na 
kwamba wao wanatambua 
nini kinafanywa na seri-
kali katika kukabiliana na 
ugonjwa huo unaoisumbua 
dunia kwa sasa.

Alisema mbali na msaada 
huo, wataendelea kush-
irikiana na serikali katika 
masuala mbalimbali ya 
kimaendeleo, huku ikita-
rajia kujenga kiwanda cha 
uzalishaji wa dawa za bin-
adamu hivi karibuni.

Mkurugenzi Mwenza wa 
kiwanda hicho, Mohammed 
Ezz, alimshukuru Rais  John 
Magufuli kwa kuweka maz-
ingira mazuri ya uwekezaji 
yanayokiwezesha kiwanda 
hicho kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo.

Matangi 100 
kwa wanafunzi,
wanavyuo Dar 
kinga corona

 Naibu Katibu Mkuu wa CCM Bara, Rodrick Mpogolo (kushoto), akimpokea Mwenyekiti wa Baraza la Wanawake wa Chadema (Bawacha), 
mkoani Manyara, Elimiana Shishi (katikati) ambaye ni Diwani wa Viti Maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, aliyejiunga na CCM 
mjini Babati juzi. PICHA GIFT THADEY.  
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NCCR-Mageuzi kutoa 
ratiba uteuzi wiki ijayo

 Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha NCCR-Mageuzi, kimesema 
kitatoa ratiba ya uteuzi wa wagombea urais, 
wabunge, madiwani pamoja na wawak-
ilishi, mwanzoni mwa wiki ijayo huku kikii-
taka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ku-
tenda haki katika uchaguzi mkuu 2020.

Pia, chama hicho kimefungua milango 
kwa chama chochote cha siasa nchini, am-
bacho kipo tayari kushirikiana ili kuiondoa 
Serikali ya Chama cha Mapinduzi madara-
kani.

Mwenyekiti wa NCCR-Mageuzi, James 
Mbatia, alibainisha hayo jana wakati al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari, jijini Dodoma.

Mbatia alisema, tayari ameshamwagiza 
Katibu Mkuu wa chama hicho kutoa ratiba 
ya uteuzi wa wagombea ndani ya chama 
mapema wiki ijayo.

“Nitoe wito kwa vijana na wale wote we-
nye sifa, kujitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali, katika uchaguzi huu, nafasi za urais 

Tanzania bara na Zanzibar, ubunge, wawak-
ilishi pamoja na zile za udiwani,” alifafanua 
Mbatia. Alisema, katika uchaguzi mkuu 
mwaka huu, chama hicho kipo tayari kush-
irikiana na vyama vingine vya siasa kwa ma-
slahi ya taifa.

“Sisi tupo tayari kushirikiana na chama 
chochote kile cha siasa kwa maslahi ya 
mama Tanzania, kwani hata salamu yetu 
inasema kwa pamoja tutashinda,” alisema 
Mbatia. Alisema, katika uchaguzi mkuu 
2020, ajenda yao ni Katiba mpya kwa kuwa 
ndiyo kauli ya umma wote.

“Ajenda yetu katika uchaguzi huu ni kati-
ba mpya ni haki yetu kauli hii inatokana na 
umma wote lazima tutaendelea kuipigania 
kwa mslahi ya taifa letu,” alisema.

AkizungumziaTume ya Taifa ya Uchaguzi 
nchini, alisema inatakiwa kuzingatia tarati-
bu za kisheria na kikanuni na uamuzi yana-
tolewa kwa usawa na haki.

“Uchaguzi mkuu wa mwaka huu, mwezi 
Oktoba, tunataka kuliingiza taifa hili katika 
historia mpya kwa Tume ya Uchaguzi ku-

tenda haki na usawa,” alisema.
Aliwapongeza watu waliojiunga na 

chama hicho hivi karibuni, wakiwamo 
wabunge na viongozi wengine wakubwa.

Akizungumzia mlipuko wa virusi vya co-
rona, Mbatia alisema wanaendelea kuwata-
hadharisha wananchi kuendelea kuchukua 
hatua ili kujikinga.

“Corona bado ipo, tuendele kuchukua ta-
hadhari na kuondoa hofu mimi ni mtaalam 
wa majanga lazima tuhakikishe kuwa hofu 
yetu inaondoka kwa kuwa inachangia ka-
tika kushusha kinga ya mwili kwa kiwango 
kikubwa sana,” alisema.

Alisema NCCR-Mageuzi, kinalaani 
vikali mauaji ya kikatili ya raia mweusi wa 
marekani George Floyd, akiwa mikononi 
mwa polisi hali iliyosababisha maandamo 
makubwa.

“Sisi kama taifa tuna kitu cha kujifunza, 
pia jeshi letu la polisi lina kitu cha kujifunza, 
maandamano haya yameathiri uchumi 
wa Marekani ambao unatugusa na sisi pia 
hapa,” alisema.

193 washikiliwa kwa tuhuma uhalifu Pwani

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha NCCR – Mageuzi, James Mbatia, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma 
jana, kuhusu maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa 2020, ikiwamo janga la ugonjwa wa corona na maandamano 
yanayoendelea nchini Marekani. PICHA: PETER MKWAVILA 

Na Julieth Mkireri, PWANI

JESHI la Polisi Mkoa wa kip-
olisi Rufiji na Pwani linawa-
shikilia watuhumiwa 193 kwa 
tuhuma za matukio tofauti ya 
uhalifu.

Akizingumza na wanahabari 
jana mjini Mkuranga Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalumu Mkoa 
wa Kipolisi Rufiji, Onesmo Ly-
anga, alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa katika oparesh-
eni iliyofanywa na Jeshi hilo 
kuanzia Mei 29.

Lyanga alisema, 156 wa-
likamatwa wakituhumiwa 
kuhusika na matukio mbal-
imbali yakiwamo ya uvunjaji, 
unyang’anyi wa kutumia silaha  
na nguvu na wizi pamoja na 
utumiaji wa dawa za kulevya.

Alisema, katika oparesheni 
hiyo, vielelezo mbalimbali 
vimeanza kukamatwa ambavyo 
ni pikipiki sita, televisheni, 
deki, sabufa, kitanda cha mbao, 
vyoo vya kisasa viwili na simu 
za kiganjani mbili.

Alisema watuhumiwa wa-

nane wameshafikishwa ma-
hakamani na wengine watafik-
ishwa uchunguzi ukikamilika.

Wakati huo huo, Kwa mujibu 
wa taarifa ya matukio kutoka 
kwa Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Pwani, Wankyo Nyigesa, 
aliyoitoa jana mjini Kibaha, 
watuhumiwa 37 wametiwa 
mbaroni kwa tuhuma mbalim-
bali  za uhalifu.

Wankyo alisema watuhumi-
wa 29 walikamatwa wakiwa na 
mbalimbali za wizi zikiwamo 
televisheni tatu, pikipiki 10 

ambazo zinadaiwa zimebadil-
ishwa chesis na injini namba.

Vitu vingine vilivyopati-
kana kwa madai ya kuibiwa 
na watuhumiwa hao ni rola ya 
waya mali ya Tanesco, mago-
doro, redio, mizani ya kupimia 
mizigo mizito, pombe, miha-
darati na mitambo ya kuten-
geneza pombe ya moshi.

Alisema, watuhumiwa 
watafikishwa mahakamani 
baada ya uchunguzi kukami-
lika.

Jafo ataka 
uwiano walimu 
mijini, vijijini
 Na Innocent Ng’oko, MBEYA

WIMBI la walimu wa shule za 
msingi na sekondari kurundikana 
katika shule zilizopo maeneo ya 
mijini limemshtua Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemeni Jafo na kuwaagiza wakuu 
wa mikoa kote nchini kuwapo 
uwiano mijini na vijijini.

Kauli hiyo aliitoa juzi wakati 
alipofanya ziara ya muda mfupi 
mkoani Mbeya ya kukagua ujenzi 
wa jengo jipya la Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, ukarabari wa shule ya 
kutwa ya Mbeya na kutembelea 
shule ya mchepuo wa Kiingereza 
ya Magufuli, jijini Mbeya.

Alisema pamoja na seri-
kali kuajiri walimu 19,000, kuna 
changamoto ya walimu wengi ku-
rundikana katika shule za msingi 
na sekondari maeneo ya mijini 
na hivyo kusababisha uhaba 
wa walimu usio na ulazima kwa 
baadhi ya shule zilizopo maeneo 
ya vijijini.

“Kuna walimu wengi wanao-
rundikana katika maeneo ya 
mijini na hii nawaagiza wakuu wa 
mikoa wote kuhakikisha mna-
tatua tatizo la walimu kujazana 
katika shule zilizopo maeneo ya 
mjini bila sababu yoyote na hivyo 
kuongeza ufanisi katika ufundis-
haji,” alisema.

Waziri Jafo alitoa onyo kwa 
viongozi wa shule za serikali za 
mchepuo wa Kiingereza ikiwamo 
ya Shule ya Msingi Mkapa na 
Shule ya Msingi Magufuli jijini 
hapo ambazo zina mchepuo wa 
lugha ya Kiingereza kuwaandiki-
sha watoto wenye sifa na kuacha 
kuendekeza rushwa kwenye 
uandikishaji.

Alisema kumekuwapo na viten-
do vya ajabu kwa wasimamizi wa 
shule hizo na wazazi kujiingiza 
katika vitendo vya rushwa kwa 
lengo la kuwawezesha wanafunzi 
hata wasiyo na sifa za kusoma 
katika shule hizo kuandikishwa na 
kuwa suala hilo halikubaliki na ni 
lazima viongozi waliopewa dha-
mana wakomeshe vitendo hivyo.

Alisema shule hizo zimekuwa 
na mchango mzuri kwa ajili ya 
maendeleo ya wanafunzi na nchi, 
wanafunzi wanaoandikishwa ka-
tika shule hizo ni lazima wawe na 
sifa zinazofanana na shule hizo.

  Pia Waziri Jafo alitoa rai kwa 
wanafunzi wa kidato cha sita 
wanaotarajia kufanya mitihani 
yao mwishoni mwa mwezi Juni 
huu kuwa mitihani itakayokuja 
itajikita katika kupima ufahamu 
na uelewa wa mwanafunzi na 
kuwa wana wajibu wa kusoma 
na kuelewa maswali kipindi cha 
mitihani kitakapowazidia.

“Mitihani ya kidato cha sita 
kwa wanafunzi wanaotarajiwa 
kufanya itajihusisha kumpima 
mwanafunzi ufahamu na uelewa 
kwa kile alichosoma na itakuwa 
tofauti kidogo na miaka mingine,” 
alisema Waziri Jafo.
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Wadaiwa masurufu 
kukatwa mishahara
 Na Tiganya Vincent, TABORA

U
ONGOZI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega, mkoani Tabora, 
umeagizwa kukata katika misha-
hara watumishi wanaodaiwa 

masurufi ya kiasi cha shilingi milioni 10.3 
yaliyosababisha hoja ya kiukaguzi kutoka 
kwa Mdhibiti wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG).

Agizo hilo limetolewa na  Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Aggrey Mwanri, wakati wa kikao 
maalumu cha Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri hiyo la kupitia hoja ya mbalimbali  

kutoka ripoti ya ukaguzi ya CAG kwa mwaka 
2018/19.

Alisema ndani ya mwezi mmoja watumi-
shi wote wanaodaiwa wahakikishe wameli-
pa fedha hizo au wakatwe kwenye misha-
hara yao.

Mwanri alisema wasipo katwa fedha hizo 
hoja hiyo itaendelea kujitokeza na kuchafua 
hesabu za Halmashauri hiyo wakati wa uk-
aguzi wa CAG.

Aliwataka   wakuu wa idara kuhakikisha 
wamefanyia kazi hoja zote za CAG na kuwal-
isilisha vielelezo ili ziweze kufungwa.

Alisema watumishi ni vema wakajitahidi 

kutotoa maamuzi ambayo yanasababisha 
kuendelea kuzalisha hoja kila mwaka.

  Katika hatua nyingine Mkuu wa Mkoa 
amemwagiza Katibu Tawala Msaidizi (Seri-
kali za Mitaa) kushirikiana na Mkurugenzi 
Mtendaji, Meneja wa RUWASA kuhakikisha 
wanaibana kampuni ya Drilling Ltd irejeshe 
shilingi milioni 23.5 baada ya kuchimba vi-
sima ambavyo havikuwahi kutoa maji.

  Alisema fedha hizo zilipaswa kuwa 
zimerejeshwa tangu Septemba mwaka jana, 
lakini hadi sasa hakuna fedha zilizorejeshwa, 
na kuongeza kuwa ikiwa itashindwa kureje-
sha, waipeleke mahakamani.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Anamringi Macha (mwenye jaketi), akikagua namna ya mradi wa maji wa Mhungula 
Mlimani uliogharimu kiasi cha Sh. milioni 67, unavyofanya kazi, katika Kata ya Mhungula, wilayani humo jana. PICHA: SHABAN NJIA.  

 Na Suleiman Rashid Omar, 
PEMBA

  UBORESHAJI daftari la ku-
dumu wapigakura awamu ya pili   
kisiwani Pemba imemalizika, 
huku ikikabiliwa na changamo-
to ya baadhi ya watu   kukosa 
kitambulisho vya Mzanzibar   
kama sifa muhimu ya kuandik-
ishwa   kuwa mpigakura katika 
uchaguzi mkuu ujao kukosa 
kuandikishwa.

Baadhi  ya mawakala kwenye 
vituo vya kura wamesifu kuwa 
zoezi limekwenda kwa utulivu 
mkubwa bila kuwapo mison-
gomano, kutokana na baadhi 
yao kukosa sifa kwa kutokuwa 

na kitambulisho cha Mzanzibari 
mkaazi, hivyo kushindwa kwen-
da kujiandikisha.

  Acha  Khamisi Hamad, 
wakala wa CCM, alisema zoezi 
lina utulivu mkubwa unaotoa 
nafasi kila anayepata kitambu-
lisho kwenda na kujiandikisha 
mara moja, ila kunabadhi ya 
watu bado wapo lwenye afisi ya 
vitambulisho wakidai vitambul-
isho vyao.

  Changamoto ya vitambul-
isho imekuwa na mitazamo to-
fauti kwa baadhi ya masheha na 
wananchi wa kawaida kutokana 
na upatikanaji wake.

  Sheha   wa Mtemani mjini 
Wete, Mrisho Haji mtwana (Ma-

gogo), alisema watu wengi ha-
wafuatilii mapema vitambulisho 
vyao hadi wanaposikia uandik-
ishaji na kujazana kwenye afisi 
za vituo, hivyo kuwapa wakati 
mgumu maofisa wa vitambul-
isho kutafuta kitambulisho cha 
mtu mmojammoja baada ya ku-
zongwa na kundi la watu.

  Sheha wa Shengejuu,  Faki 
Kombo, alisema baadhi wak-
ishachukua vitambulisho huin-
gia mitini kwa kusafiri na kuacha 
kujiandikisha kwenye daftari la 
kudumu, hivyo kufanya idadi 
ndogo ya wanaokwenda kuji-
andikisha mwaka huu.

Mkaazi wa Shengejuu am-
baye Nipashe ilimkuta katika 

Kituo cha Shule ya Shengejuu, 
alisema   watu wengi wanakata 
tamaa kufatilia wanapokwenda 
kituo mara moja au mbli na 
kukosa kitambulisho, hivyo ku-
tokwenda tena na kukosa kuji-
andikisha.

“Mimi nilikwenda zaidi ya 
mara nne, na kila nikienda wa-
likuwa wananiambia hakipo 
mara ya tano wakaniambia 
kipo, lakini hakisomi, nikaende-
lea kwenda hadi nilipofanikiwa 
kukipata na hatimaye kwenda 
kujiandikisha.

Aliwataka wananchi wasikate 
tamaa wanapokwenda kutafuta 
kitambulisho hadi kieleweke.

Uboreshaji daftari Pemba 
wakamilika kwa changamoto 

Na Tiganya Vincent, NZEGA

HALMASHAURI ya Mji wa Nzega 
imetoa jumla ya shilingi milioni 
140 kwa vikundi 40 ikiwa ni 
sehemu ya asilimia 10 ya mapato 
ya ndani.

Mikopo hiyo imekabidhiwa 
kwa vikundi  hivyo jana mjini 
Nzega, ambapo Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo, Philemon 
Magesa, alisema  vikundi 24 vya 
wanawake vimepatiwa mikopo ya 
shilingi milioni 74.5.

Aliongeza vikundi 11 vya vijana 
vimekopeshwa shilingi milioni 
38 na vikundi 5 vya watu wenye 
ulemavu vimekopeshwa shilingi 
milioni 27.5. 

Wakati huo huo Magesa alisema 
kuwa katika kipindi cha mwezi 
Januari mwaka huu walitoa 
mikopo ya shilingi milioni 70 kwa 
vikundi mbalimbali.

Mil. 140/- 
kunufaisha
vikundi 
h’shauri 
Nzega

 Na Neema Emmanuel, MEATU

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi 
imepanga kujenga maabara 10 
za kupima magonjwa ya mifugo 
kupitia bajeti ya 2020/2021.

Hayo yamesemwa na Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, wakati wa 
ziara yake ya  kikazi Wilaya 
ya Meatu mkoani Simiyu ya 
kukagua ukarabati na ujenzi  wa 
josho la kuoshe mifugo la vijiji 
vya Mwakisandu na Isangijo, 
ujenzi wa maabara na kliniki 
ya mifugo ya Halmashauri ya 
Meatu pamoja na shughuli ya 
ukuzaji wa vifaranga vya kuku 
kijiji cha Mwandoya na jengo 
la wagonjwa wa nje OPD katika 
Kituo cha Afya Mwandoya.

Ulega alisema lengo la serikali 
ni kuhakikisha inapunguza 
kwa kiasi kikubwa ueneaji 
wa magonjwa ya mifugo na 
kuyadhibiti, kwani wanataka 
kuhakikisha wafugaji wote  
nchini wanawahudumia kwa 
karibu.

“Kwa sasa tuna Kanda ya 
Mashariki, Kaskazini, Magharibi 
na Kanda ya Ziwa, lakini 
tunataka tuongeze ili huduma 
hiyo isogee karibu zaidi na kwa 
msingi huo, uzalishaji wa chanjo 
zile za kipaumbele mpaka sasa 
tumefanikiwa chanjo sita.” 
alisema na kuongeza:

“Chanjo hizo ni za mdondo 
kwa kuku, kutupa mimba, 
chambavu. Vilevile tuna ya 
pamoja chambavu na ya kutupa 
mimba na chanjo ya homa ya 
mapafu ya ng’ombe (CBPP) hii 
ni chanjo ya karibuni ambayo 
inaendana na mazingira ya 
hapa kwetu tofauti na za nje 
ambazo zinahitaji majokofu 
kuzitunza.” 

 Maabara magonjwa
ya mifugo kujengwa
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Wananchi Kahama wanufaika maji
Na Shaban Njia, KAHAMA

M
AMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mjini Kahama 
(KUWASA) imetenga kiasi 
cha Sh. bilioni 1.2, kwa ajili ya 

kutekeleza miradi minne ya maji kwa wa-
nanchi wa vijiji na kata zilizopo pembezoni 
mwa mji, ambazo hazina huduma ya ma-
jisafi na salama.

  Fedha hizo zinatokana na mapato ya 
ndani ya mamlaka hiyo na zilitengwa kwa 
kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 
kuanzia na miradi hiyo inatarajia kukamili-
ka mwaka 2021 na kuhudumia zaidi ya kaya 
15,080.

  Akitoa ufafanuzi wa utekelezaji wa mi-
radi hiyo kwa Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, Meneja ufundi wa mam-

laka hiyo, Mhandisi Luchanganya Paul, 
alisema lengo ni kuongeza mgandamizo 
wa maji na kusogeza huduma ya maji kwa 
wananchi.

  Alitaja miradi hiyo na kiasi cha fedha 
kwa kila mradi kuwa ni Mwanva-Mbulu 
zaidi ya Sh. milioni 686, Mwendakulima 
Sh. milioni 47, Chapulwa Sh. milioni 445 na 
Mhungula Mlimani Sh. milioni 67.

 Meneja wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Al-
len Mwara, alisema miradi hiyo inatekele-
zwa kwa fedha za mapato ya ndani.

  “Mradi wa Mwanva-Mbulu mwanzo 
walitakiwa kutekeleza kwa kiasi cha Sh. mil-
ioni 915, lakini wanatekeleza kwa Sh. milioni 
686 na kuokoa kiasi cha Sh. milioni 229,” ali-
fafanua.

  Alisema kati ya kata 20 zilizopo Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, kata 15 zime-

shapata huduma ya majisafi na salama na 
kukamilika kwa mradi wa Ngogwa Kitwana 
ambao utahudumia zaidi ya kata tatu na 
itakuwa imefikia idadi ya kata 18 zenye hu-
duma hiyo.

  Kwa upande wake, DC Macha ali-
ipongeza mamlaka hiyo kwa kutekeleza 
miradi minne kwa wakati mmoja na kuwa-
taka kuhakikisha ifikapo mwaka wa fedha 
2020/21 kata mbili zinapata huduma ya 
maji kama ilivyo kwenye kata zenye maji.

  Aidha, alilipongeza Gereza la Kahama 
kuchimba na kutandaza mabomba ya maji 
kama moja ya kuendelea kupunguza deni la 
maji wanalodai kwenye gereza hilo la zaidi 
ya Sh. milioni 140.

  Mkazi wa Mbulu, Paulina Mabula, al-
ipongeza mamlaka hiyo kwa kuwafikishia 
huduma ya maji kwenye makazi yao.

NMB yasaidia ujenzi kituo afya cha corona
 Na Mwandishi Wetu, 
TUNDUMA

BENKI ya NMB  imekabidhi 
vifaa vyenye thamani ya Sh. 
milioni 5 kwa ajili ya ujenzi wa 
Kituo cha Afya cha Makambini 
Halmashauri ya Mji wa Tun-
duma wilayani Momba mkoani 
Songwe kusaidia kukabiliana na 
janga la ugonjwa wa corona.

Akizungumza wakati wa 
makabidhiano hayo kwa niaba 
ya Meneja wa NMB Kanda ya 
Nyanda za Juu, Meneja wa NMB 
Tawi la Mbalizi Road, Hamadan 

Silliah, amesema msaada wa vi-
faa hivyo ni moja kati ya mpan-
go wa NMB ya kutenga sehemu 
ya faida yake katika kusaidia hu-
duma za kijamii.

Alisema walipokea maombi 
ya kusaidia ujenzi wa kituo hi-
cho, na kwamba moja kati ya 
sera za benki ni kurejesha fai-
da  katika huduma za kijamii ni 
pamoja na kusaidia katika kuka-
biliana na majanga na huduma 
za afya.

Alisema kutanuka kwa hudu-
ma za benki hiyo kumeongeza 
pia uwapo wa huduma za NMB 

mkononi kupitia simu za kigan-
jani na hii imesaidia kufanya 
muamala kwa njia za kidijitali 
ikiwa ni moja ya sehemu ya ku-
jikinga na ugonjwa wa corona.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa   Tunduma, Regina 
Bieda, alisema ujenzi  wa kituo 
hicho kinachotarajiwa kuwa na 
wodi mbili za kinamama na wa-
naume kinatarajia kugharimu 
kiasi cha Sh. milioni 95.

Mkuu wa Wilaya ya Momba, 
Juma Said Irando, alisema kuwa 
benki hiyo imekuwa na mchan-
go mkubwa katika huduma za 

kijamii na kuwa msaada katika 
kituo hicho cha afya ni mahsusi 
kwa magonjwa ya milipuko.

 Alisema kituo hicho kipo 
mpakani ambayo ni njia kuu 
kuelekea nchi za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(Sadc), hivyo kumekuwa na 
mwingiliano wa wageni kutoka 
nchi zilizopo kusini na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), na kuwa awali kituo hi-
cho kilitengwa kwa ajili ya ebola 
na sasa kinaboreshwa kutokana 
na ugonjwa wa Covid-19.

 

Kaimu Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Nyanda za Juu, Hamadan Silliah (kushoto), akikabidhi msaada wa mifuko 171 ya saruji 
kwa Mkuu wa Wilaya ya Momba, Juma Said Irando, kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Afya Makambini, mjini Tunduma juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU  

KITUO

Kesi diwani wa CCM 
tuhuma za rushwa 
yapigwa kalenda

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Temeke, imepiga kalenda kusiki-
liza maelezo ya awali katika kesi 
inayomkabili Diwani wa Kata ya 
Kijichi, Halmashauri ya Manis-
paa wa Temeke kwa tiketi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Elias 
Mtarawanje (29), mpaka Juni 15, 
mwaka huu.

Mtarawanje anakabiliwa na 
mashtaka mawili ikiwamo kush-
awishi na kupokea rushwa ya 
shilingi milioni moja kutoka kwa 
Yusuf Omary.

Mapema mahakama hiyo 
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi, 
Catherine Madili, ilipanga kum-
somea maelezo ya awali Juni 3, 
kigogo huyo wa chama tawala.

Mwendesha Mashtaka wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Mwanakombo 
Rajabu, alidai  Februari 6, mwaka 
huu, eneo la Mtoni Kijichi, Wilaya 
ya Temeke, jijini Dar es Salaam, 
mshtakiwa akiwa Diwani wa 
Kata ya Kijichi, aliomba rushwa 
ya shilingi milioni moja kutoka 
kwa Omary kama kishawishi ili 
asiweze kuzuia malipo ya fidia ya 
eneo jambo ambalo amelifanya 
tofauti na uhusiano wa shughuli 
za mwajiri wake.

Katika shtaka la pili, inadaiwa 
Februari 6, mwaka huu, eneo la 
tukio la Mtoni Kijichi, mshtakiwa 
huyo akiwa diwani kwa njia 
za rushwa alijipatia Sh. milioni 
moja kama kishawishi ili asiweze 
kuzuia malipo ya fidia ya eneo 
jambo ambalo amelifanya to-
fauti na uhusiano wa shughuli za 
mwajiri wake.

Na Sabato Kasika

JUMLA ya Sh. bilioni 2.136 
zinatarajiwa kutumika kwa ajili 
ya miradi mbalimbali ya maji 
inayofanywa na Ruwasa katika 
Wilaya ya Musoma mkoani Mara, 
katika mwaka wa fedha wa 
2020/2021.

Miongoni mwake ni upanu-
aji wa mradi wa maji ya Ziwa 
Victoria wa vijiji vya Suguti na 
Wanyere kwenda kijiji cha Sara-
gana na kwamba hatua iliyofikia 
ni ununuzi wa vifaa.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Musoma, Dk. Viencent 
Anney,  alipokuwa akizungumza 
na gazeti hili na kuongeza: 
“Vilevile Ruwasa wanapanua 
mradi huo kuelekea katika vijiji 
vya Kata ya Nyambono, na pia 
kupeleka maji  ya kisima katika 
vijiji vya Bugoji na Kaburabura.”  

Aliongeza kuwa Ruwasa wata-
fanya usanifu wa mradi wa maji 
ya Ziwa Victoria kuanzia kijiji cha 
Chumwi kwenda vijiji vya Mabui 
Merafuru, Mikuyu na Seka.

“Miradi mingine kwa mwaka wa 
fedha wa 2020/2021 ni kuchimba 
visima na kufunga pampu za 
mkono katika vijiji vya Ma-
sinono, Muhoji na Kinyang’erere,” 
alisema. 

Bil. 2/- kuwapelekea 
maji wakazi Musoma
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Msitu ulivyokamata uchumi taifa
WAKATI SIKU YA MAZINGIRA… 

Na Elizabeth Zaya

SEHEMU ya kwanza ya makala 
hii ilijadili nafasi ya misitu katika 
sura ya mazingira. Ufuatao ni 
mwendelezo wa sehemu ya tafsiri 
yake kiuchumi. Endelea:

WAKATI leo ni maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani, ni vigu-
mu  kutofautisha mazingira hayo na 
ustawi wa misitu. 

Tanzania iko katika nchi zenye 
utajiri mkubwa kiuchumi wa milki 
ya misitu. Tathmini za mwaka 2009 
na 2013 zinaonyesha upande wa 
bara, kuna takriban hekta milioni 48 
za rasilimali hiyo.  

Umuhimu wa misitu ni pamoja na 
vyanzo vya maji safi kwa matumizi 
ya nyumbani, viwandani, mifugo, 
kilimo cha umwagiliaji na uzalishaji 
nishati umeme. Yote hiyo ni mitaji 
na malighafi ya kiuchumi.  

 Misitu pia inahifadhi viumbe vin-
gi na aina mbalimbali; wanyamapori 
na uzalishaji mazao ya nyuki. 

 Iko bayana, wanyamapori wana 
mchango mkubwa katika utalii, 
wakati nyuki na viumbe wengine, 
hufanya kazi za kuchavusha maua 
na kusaidia uzalishaji matunda na 
mazao ya chakula.

  Misitu, pia inasaidia kuzuia 
mmomonyoko wa ardhi, mafuriko 
na kwa kiwango kikubwa inadhibiti 
mabadiliko ya tabianchi inayoathiri 
sekta nyingi, hususani kilimo, mifu-
go na uzalishaji nishati umeme kwa 
kutumia maji asili.

 
FAIDA KUU
Takriban asilimia 34 ya misitu 

nchini, inasimamiwa na serikali, 
kupitia Wakala wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS). 

  Eneo lingine la uchumi, misitu 
inasimamiwa na wadau kama 
mamlaka za wanyamapori (TAWA, 
TANAPA, NCAA), halmashauri za 

wilaya, vijiji, watu au kampuni bin-
afsi na taasisi kama vyuo vya elimu, 
majeshi na taasisi za dini. 

  Wadau wanashauri kila mwa-
nanchi awajibike kuhakikisha anahi-
fadhi na kulinda msitu, kutokana na 
faida zake kuu kiuchumi na kimaz-
ingira.

 Hapo ndipo inazotajwa matokeo 
ya ujenzi wa Bwawa la Uzalishaji 
Umeme la Mwalimu Nyerere katika 
Mto Rufiji, ndani ya Pori la Akiba la 
Selous, ambalo sasa linajulikana Hi-
fadhi ya Taifa ya Nyerere.

Ni tukio linaloingia katika orodha 
ya mafanikio ya mradi mkubwa ki-
historia  kiuchumi, inayotekelezwa 
na serikali iliyoko madarakani. 

 Inatarajiwa, bwawa hilo la kisasa 
lialoendana na uhalisia, litazalisha 
umeme zaidi ya megawati 2,115 in-
ayoipa nchi faida kubwa ya umeme 
wa hakika na ziada, kwa gharama 

nafuu, mtaji wake ni ustawi wa 
misitu. 

Faida nyingine, Bwawa la Umeme 
la Mwalimu Nyerere, pia itaongeza 
matumizi ya umeme majumbani na 
hata kupunguza gharama ya uende-
shaji viwandani.

Pia, kuna manufaa mengine ya-
nayovutwa kutoka mlango wa pili 
kuhusu mazingira, kwamba itapun-
guza ukataji miti ya kutengeneza 
nishati mkaa, unaotumika zaidi 
kupikia.

Umeme wa uhakika na gharama 
nafuu, kiuchumi ina uwiano wa 
moja kwa moja na kuongezeka fursa 
za ajira, huku ikipunguza utegemezi 
wa mkaa na kuni.

Hapo maandiko ya mradi huo, 
yanabeba tafsiri kwamba, itaongeza 
kasi ya maendeleo kwa uanzishaji 
viwanda vingi vya kutengeneza vi-
faa mbadala vya ujenzi na kupun-

guza utegemezi wa mazao ya misitu, 
hususani mbao.

Mradi wa kitaifa wa Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA),  ulioko sasa 
awamu ya tatu, matarajio ni kuona 
ukombozi wa kupatikana umeme 
wa uhakika na gharama nafuu vi-
jijini, dira kuu ni hakuna kijiji kina-
chopaswa kuachwa.

 Kwa mujibu wa mtazamio hayo,  
kwamba umeme wa uhakika na 
gharama nafuu, unapunguza uhali-
fu na uharibifu misituni.

  Kurejea Mradi wa Nishati wa 
Julius Nyerere, ni kwamba Wa-
tanzania wanatazamia neema  ya 
kuongezeka kipato na maisha ku-
panda ngazi zaidi. 

  Ndani ya angalizo hilo kiuchu-
mi kutoka matazamio ya mradi, 
Watanzania wanapopanda daraja 
kimaisha, ina maana maisha na uw-
ezo wao wa kuchagua na kumudu 

nishati mbadala, itawasaidia kupun-
guza utegemezi wa mkaa.

Vivyo hivyo, itaendana na 
kuongeza matumizi ya pembejeo na 
kujiepusha na kilimo cha kuhama-
hama, hali inayookoa misitu am-
bayo inaathirika hadi sasa.

WADAU MISITU
  Wadau misitu wana maoni,  

uwapo wa Mradi wa Julius Nyerere, 
utapunguza uharibifu, pia ni mchan-
go mkubwa katika kutekeleza itifaki 
ya kimataifa ya mabadiliko ya tabi-
anchi, inayozitaka nchi zichangie 
kupunguza mabadiliko ya tabianchi 
na uharibifu misitu. 

Ni zao ambalo likifanikiwa, hapa-
na shaka itasaidia kuboresha misitu 
kwa manufaa ya maendeleo ya sek-
ta nyinginezo kama vile kilimo, maji, 
mifugo, uvuvi, viwanda na uzalishaji 
umeme.

  Mradi wa Bwawa la Julius Ny-
erere, wadau wa misitu wanalieleza 
ikitunzwa chini ya pazia ya ulinzi 
wa misitu, una faida nyingi kuan-
zia kitaifa, hadi mwananchi mmoja 
mmoja.

CHANGAMOTO JE?
Juhudi za TFS  zimekuwa zikiku-

tana na changamoto katika usimam-
izi wake, kuu ni upotevu wa misitu.

Utafiti uliofanywa na wadau wa 
misitu, unaonyesha takribani hekta 
450,000 hupotea kila mwaka, kuto-
kana na kuftekwa kuzalisha mkaa. 

Kwanini hivyo? Jibu ni kwamba 
kila sehemu inakimbilia nishati 
mkaa, sababu kuu ni gharama ya ni-
shati  mbadala kama majiko ya gesi 
na umeme, elimu duni ya mazingira 
na utamaduni wa kihistoria. 

	
•	 Makala hii ni kwa mu-

jibu wa taarifa za kitafiti kuhusu 
misitu.

 
Mwisho.

•Maelfu megawati umeme yaja

Ukurasa 13
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Mandhari ya panapojengwa mradi wa Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere. PICHA: 
MTANDAO.
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KUDODA SOKO KUU MWANZA

Wafanyabiashara, Mkurugenzi Jiji 
wanyoosheana kidole cha lawama

BIASHARA

• Hakuna umeme, mifereji, wala geti
• Wengi wakimbia kuhamia ‘machinga’

“Wakati tu-
nahamishiwa 
huku tangu 
mwaka jana, 
tuliambiwa 
huduma zote 
muhimu zitaku-
wapo, ikiwemo 
umeme, lakini 
tulipokuja tuli-
kuta tofauti na 
makubaliano 
yetu. Umeme 
hakuna wakati 
soko la zamani 
waling’oa hata 
mita zetu za 
umeme na hadi 
sasa hatujui 
ziko wapi.

Katibu wa Soko la Migahawa  na Mamalishe, Agnes Lawrance, akipika chakula cha wateja.

Na Anthony Gervas, Mwanza

KWA mkazi wa jiji la Mwanza au 
wageni wenye uenyeji nako, wana-
lifahamu vyema Soko Kuu la Muda 
Mbugani. Ni mradi mkubwa, ulioku-
wa na shauku lakini ulikoishia sasa 
kitendawili. 

 Iko wazi na wote  wanakiri pana 
shida. Miundombinu haiendani na 
mahitaji kibiashara, malalamiko 
yametawala, baadhi ya wafanyabi-
ashara wanakimbia, kibaya zaidi 
uchafu wa mazingira na mifereji, 
kukosekana umeme ni malalamiko 
yasiyo na kikomo yakidumu miezi 
tisa sasa.

Nini mzizi wa shida? Wakati wa-
fanyabiashara wanajiona wapangaji 
waliokaribishwa baada ya kuham-
ishwa kutoka kwingine, hivyo ha-
wawajibiki na gharama yoyote, 
mwenye mali Halmashauri ya Jiji 
Mwanza, inaliona kivingine.

Mtazamo wa Jiji umegawanya 
katika ‘mikono’ mikuu mitatu; in-
ajipa hisa kidogo kugharamIa, se-
hemu zilizobaki, wafanyabiashara 
wawajibike na nyingine inakinga 
mkono wa msada kwa serikali kuu.

Ni hoja tata iliyoifanya Nipashe 
itumie kanuni ya kisheria maarufu 
‘Natural Justice’ kwa maana ya kila 
upande kusikilizwa kujua nini hasa 
kilichojificha hata mradi huo uka-
doda?

Safari ilianzia ushuhuda sokoni 
na kubaini biashara ngumu, ku-
katika mitaji, wafanyabiashara 
wanakimbia vyumba, pia meza za 
kuuza mboga na matunda wakire-
jea mitaani, bucha za nyama hazina 
umeme na bidhaa zake haziishi siku 
moja.

WAHUSIKA SOKONI
Mwenyekiti wa Soko Kuu la 

Mbugani, Hamad Nchola anasema, 
soko hilo halina umeme tangu wal-
ivyohamishiwa hapo Septemba 
28 mwaka jana, kutoka Soko Kuu 
la zamani kupisha mradi wa Hal-
mashauri ya Jiji Mwanza, kujenga 
soko la kisasa.   

“Tunaomba Serikali tukae chini 
ili kufikia mwafaka kupata huduma 
stahiki katika soko hili, umeme 
hakuna, mifereji ya kupitisha maji 
machafu hakuna, hali ni mbaya, 
hata walinzi wananawajibika gizani 
kwa kutumia tochi.

“Milango ya mageti kwa ajili ya 
kufunga soko haipo, jambo linalo-
hatarisha usalama wa maisha ya 
wafanyabiashara na mali zao, iki-
wamo kukatika mitaji yao,” analala-
mika Mwenyekiti  .

Nchola, huku akiomba mjadala 
wa meza moja na serikali kutafuta 
ufumbuzi, anadokeza athari zilizoji-
tokeza, baadhi yao wameshakimbil-
ia mitaani kila mmoja anakoweza, 
baadhi wamejiunga na u-machinga.

Anatoa takwimu, zaidi ya meza 

20 za wauza mboga na matunda, 
vyumba vya maduka takribani 30, 
pia migahawa na mamalishe sokoni 
zimeachwa, kwa madai ya ugumu 
wa biashara, utokanao na uhalisia 
aliyoutaja.

Wambura Masiaga, mfanyabi-
ashara maarufu wa nyama, anaeleza 
changamoto yao ni kukosekana 
umeme, mifereji ya kupitisha maji-
taka na soko kukosa mageti ya us-
alama wa mali zao.

“Wakati tunahamishiwa huku tan-
gu mwaka jana, tuliambiwa huduma 
zote muhimu zitakuwapo, ikiwemo 
umeme, lakini tulipokuja tulikuta to-
fauti na makubaliano yetu. Umeme 
hakuna wakati soko la zamani 
waling’oa hata mita zetu za umeme 
na hadi sasa hatujui ziko wapi.

“Nyama zikibaki hatuna pa kuzi-
tunzia zinaoza na biashara ni mbaya. 
Mwanzoni tulipokuwa soko kuu la 
zamani, tulikuwa kila mmoja aki-
nunua ng’ombe mzima wa kuchinja, 
lakini hivi sasa tunanunua nyama 
machinjioni kilo 30 au 40 kulingana 
na hali ya biashara wateja hakuna,” 
anasema Masiaga.

 “Hali hiyo imesababisha maisha 
yetu kuwa magumu, mitaji kukatika 
na kama itaendelea hivi bila serikali 
kuchukua hatua ya kutusaidia, tut-
afunga biashara hizi na tukafanye 
zingine.

“Jiji walituingiza ‘chaka’ tukaingia 
mkataba wa kujenga  vyumba vya 
kuuzia nyama kila mmoja. Mimi 
nimetumia zaidi ya Sh. milioni nne 

Meza za wauza mboga na matunda sokoni zilizotelekezwa. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS. 

HII nchi ilikotoka ni mbali 
mjue. Ilitawaliwa kichifu na 
kisha kikoloni na hatimaye 
ikajitawala. Enzi za uchifu, 
koo ziliachwa zijiongoze, zi-
kichagua, kuteua au kurithisha 
uongozi. 

Enzi hizo ukizaliwa kwenye 
ukoo wenye chifu au mtemi 
au mtwa, basi ujue nawe 
siku moja utaongoza ukoo au 
kabila.

Walipokuja Wazungu, kwa 
akili zao wakatuona sisi na 
uongozi wetu ni hatuna maana 
na hatujastaarabika, huku 
wakijua fika kwamba tulikuwa 
na taratibu zetu za kuabudu 
kiimani. Wakasema fikra duni  
zetu ndio zilitufanya kuabudu 
miti, miamba, mito, milima na 
wanyama.

Kwa mahubiri na mafunzo 
yao, Wazungu hao wakatu-
patia imani zao na ku-
tuaminisha kwa njia ya dini, 
kwamba hicho tuaminicho 
ni uduni wa mawazo na si 
ustaarabu, wakatupiganisha, 
nasi tukaacha kuamini yetu, 
tukashika yao.Tukashika dini, 
tukaacha kutambikia tukakim-
bilia kwenye mapya. 

Tukajengewa hofu kwamba 
tukikosa na kupigana, tutaku-
wa tunamkosea Muumba wetu 
ambaye ni mmoja. Tukaacha-
na na tulikoamini. 

Tukawaamini waliokuja kwa 
nyadhifa za majina maalum, 
wakatujengea na tukaabudu 
humo. Kweli tukamwogopa 
Muumba, tukiishi kwa kush-
irikiana  na mgeni huyo.

Tukaishi hivyo, tukitu-
mika kuwazalishia, hadi hapo 
tulipokuja kutanabahi kuwa 
tulikuwa tukitumikishwa kwa 
maslahi yao. 

Tukajitambua kuwa kumbe 
sisi tulikuwa watumwa wa 
mabwana, tukishughulishwa 
na kuuzwa kama bidhaa kwa 
maslahi yao.

Tukaendelea kuzalisha na 
mazao yetu kuchukuliwa, yak-
ipelekwa walikotoka, kwenda 
kutengenezea bidhaa ambazo 
hatimaye zilirudi kwetu na ku-
tolewa zawadi kwa viongozi 
wetu, ili waendelee kutuuza 
na zingine tukiuziwa jasho 
letu.

Dunia ikaendelea kubadi-
lika, hadi tulipotambua kuwa 

Mbona bila vyama vya 
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TAFAKURI YA MLALAHOI 

kumbe tunanyonywa na sasa 
tunaweza kujiongoza wenyewe. 
Hiyo ilitokana na elimu ya 
shuleni tuliyopewa na wageni 
hao ambao hata hivyo, ililenga 
kusomesha watoto wa viongozi.

Elimu hiyo ikatujuza kuwa 
hatukustahili kuwa watumwa 
wa kutumikia wageni wakati ar-
dhi ni yetu na ni haki tuliyopewa 
na Mungu, ambaye ni wao wal-
ituaminisha kwake. Tukakataa, 
tukapambana na kuwaondoa 
wakarudi kwao na si tukashika 
hatamu.

Tuliwaondoa kwa kuanzisha 
vikundi vya pamoja, ambavyo 
baadaye vikaja kuitwa vyama, 
vikilenga maeneo ya makazini 
na mashambani na hatimaye vi-
kawa vya kisiasa. Hawa wakawa 
na chama na wale wakawa na 
cha kwao. 

Hiyo ilitokana na sisi we-
nyewe kutazamana vibaya, 
kwamba hawa wanajiona bora 
na wastahiki nafasi za wageni 
hao au Wakoloni.

Vyama vikawa vingi na 
hatimaye vikawa vinapamba 
na kupata kiongozi wa vingine. 
Ukafanyika uchaguzi. Historia 
ni ndefu, lakini hatimaye TANU 
ikashinda. TANU ni kifupi cha 
Tanganyika African National 
Union. 

Kikaongozwa na Mwalimu 
Julius Nyerere na kuleta uhuru 
wa Tanganyika mwaka 1961.

Baadaye tukaona ni bora 
kuwa na chama kimoja tu, ili ku-
dumisha umoja na mshikamano 
wa Watanganyika. Majirani zetu 
Zanzibar nao wakaona umuhimu 
huohuo, kukawa na chama ki-
moja cha ASP, yaani Afro Shirazi 
Party. 

Nacho kikadumisha mshika-

mano wa Zanzibar baada 
ya Mapinduzi Matukufu ya 
mwaka 1964 yaliyoondoa 
usultani.

Suala la umoja likahanikiza-
na hivyo mwaka huo huo wa 
1964, Jamhuri za Tanganyika 
na Zanzibar zikaungana na 
kuzaa Tanzania. Mwalimu 
Nyerere wa TANU akawa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, huku Shekhe Abeid 
Amaan Karume wa ASP, 
akiwa Makamu wa Rais.

Na kweli, Tanzania ikawa 
moja na yenye utulivu 
mkubwa, kuthibitisha kuwa 
kweli Watanganyika na Wa-
zanzibari kihistoria ni ndugu 
na wamoja. Hali hiyo ikasa-
babisha kuzaliwa wazo la 
kuunganisha vyama hivyo na 
kuzaliwa CCM, yaani Chama 
Cha Mapinduzi, mwaka 1977.

Hakuna lililoharibika, mam-
bo yakaendelea kushamiri na 
kunyooka, ukienda Visiwani 
ni njano na kijani ukirudi Bara 
ni njano na kijani. 

Nchi moja chama kimoja 
cha siasa, Bunge moja chama 
kimoja. Wabunge wakawa 
na kambi moja wakijadili 
maslahi ya nchi kwa umakini 
mkubwa.

Walikataa jambo kwa 
umoja wao na kulikubali kwa 
umoja wao. 

Mambo hayakuwa rahisi 
rahisi katika kupitisha bajeti 
na miswada, eti kwa sababu 
wabunge wote walikuwa 
wa chama kimoja, la hasha, 
walikabana kweli kweli 
mpaka mwisho ili kulinda 
maslahi mapana ya nchi na 
watu wake. 

Shilingi iliondolewa kwenye 
mshahara wa Waziri mpaka 
kieleweke.

Baada ya miaka takriban 
kumi na ushei hivi, vuguvugu 
na mabadiliko ya kisiasa 
likaibuka duniani, wimbi la 
kuwapo kwa mifumo wa vy-
ama vingi duniani, likasambaa 
na kuikumba Afrika. Tanzania 
hatukuwa kisiwa. Rais wa 
Awamu ya Pili, Ali Hassan 
Mwinyi akaona isiwe shida, 
akaunda Tume ya kutafuta 
maoni ya wananchi kuhusu 
mfumo wa vyama vingi.
•Simu: (+255) 0713 410008 
na baruapepe: 
jkulangwa@yahoo.com

Na Joseph Kulangwa
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kuwalipa wasaidizi wao.
KATIBU SOKO 
Katibu wa Soko, Kurwijira Maku-

bi, anaiomba serikali kuwarejesha 
wafanyabiashara waliotelekeza se-
hemu zao na kukimbilia mtaani, ili 
waweze kukaa sehemu kupata wa-
teja.

“Sisi hatupati wateja sababu 
wengi wanapata huduma huko 
huko mtaani na vichochoroni,” 
analalamika kwamba ni kinyume 
na makubaliano kabla ya kuhamia 
hapo, wafanyabiashara walikusanyi-
ka hapo, sasa wamegawanyika waki-
tapatapa kusaka masoko

Katika kundi hilo, anasema kuna 
waliotelekeza vibanda vya biashara 
walivyovijenga sokoni  na mardhio-
ano yao ni kodi ambayo haijaanza 
kukusanywa ya Sh.10,000 kwa 
mwezi kwa kila mfanyabiashara

MKURUGENZI JIJI 
Ni makusanyo ya hoja, ambayo 

Nipashe iliwasilisha mezani kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza, Kiomoni Kibamba, ili ku-
pata ufafanuzi serikalini .

Anasema: “Soko kuu la muda tu-
lilowahamishia wafanyabiashara 
hao, jukumu la kuweka umeme ni 
lao, kwa sababu biashara ni zao sio 
za serikali. Sisi kazi yetu ilikuwa ku-
wapelekea nguzo, ili wavute umeme 
wenyewe na nguzo zipo.”

Katika dai la mazingira machafu 
sokoni na kukosekana mifereji, 
Mkurugenzi anasema aliwapelekea 
‘moramu’ ya kufukia maeneo korofi, 
lakini wafanyabiashara akidai wali-
tamka: “Kazi hiyo ifanywe na serikali 
yenyewe iliyotuhamishia eneo hilo.”

Anaendelea kwa kuwahoji: 
“Sasa mimi nifanyeje, wanataka 
nipeleke  ‘moramu’ na kazi niwa-
fanyie?... lakini wakikubali, hata 
kesho tu nawapelekea! Hata wale 
waliotelekeza vyumba vyao sokoni 
tumejaribu kuwarudisha, wamego-
ma wakiwamo ‘machinga,’ sasa tu-
fanyeje sisi (serikali)?

“Lakini, watu wanasifia kuwa 
soko limechangamka kweli kweli 
sasa hivi, biashara ni nzuri, wali-
otelekeza vyumba, meza na vibanda 
tutawapa watu wengine,” anafafan-
ua Kabimba.

Kuhusu uboreshaji miundom-
binu ya soko na ujenzi wa mifereji 
ya kupitisha maji machafu, umeme 
na milango ya mageti, anasema 
inahitaji kiasi cha Sh. milioni 315, 
fedha ambayo Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza halina na limeelekeza ombi 
serikali kuu, ikisubiri bajeti ijayo.

SOKO JIPYA?
Mkurugenzi Kabimba anasema, 

ujenzi wa soko jipya uliofanya wa-
fanyabiashara hao kuhamishiwa wa-
liko sasa katika iliyokuwa Shule ya 
Msingi Mbugani, ulitarajiwa kuanza 
mwaka jana, lakini ukakwama.

“Hatujaanza ujenzi wa soko kuu   
ambalo litakuwa la kawaida sio la 
ghorofa kwa sababu hatuna fedha. 
Hivi sasa tunasubiri bajeti ya serikali 
ya mwezi Julai, itakapopitishwa ndi-
po tutaanza ujenzi wake. Kwa sasa 
hatuna fedha na ujenzi huo, unahi-
taji kiasi cha Sh.bilioni 15,” anasema.

Anatoa wito wafanyabiashara hao 
kuwa wavumilivu katika biashara 
katika kipindi cha mpito cha ujenzi 
wa soko jipya.

kujenga chumba hiki,” analalamika.
Kwa mujibu wa Masiaga, mkataba wa 

ujenzi wa vyumba hivyo ililenga kukatana 
na jiji kodi ya pango kila mwezi ingawa ha-
wajaanza, wakisubiri kupewa utaratibu.

Anasema hivi sasa kuna mgawanyiko, 
baadhi yao wamehama kutoka ndani ya 
soko na wanauzia nje na hata uchochoroni.

Agnes Lawrence, ni Katibu wa Migha-
hawa katika soko hilo, anayepaza sauti yake 

kuwa mazingira wanayofanyia biashara ni 
machafu na kukosekana mifereji ya kupiti-
sha majitaka, inawapa wakati mgumu ku-
pata wateja.

“Soko hili ni chafu halina hata mifereji 
ya kumwaga maji machafu, wateja wame-
kuwa wakiona kinyaa kuja kula humu bi-
ashara sasa ni ngumu na wengi kama una-
vyoshuhudia mwandishi  wametelekeza 
vyumba vyao,” anasema.

Agnes anataja athari kuu iliyopo sasa 
ni mitaji yao imetetereka, baadhi wakiwa 
kwenye mikopo na hata sasa wanaingia ka-
tika mitihani ya kuirejesha, pia ushuru na 
kodi serikalini.

  Kwa mujibu wa Agnes, bei ya vyaku-
la walivyouza kati ya Sh.1500 hadi Sh. 
5,000, sasa bei imeangukia wastani kati 
ya Sh.1000 hadi Sh. 2000 huku mzigo wa 
chakula ukibaki kila siku na wanashindwa 

Katibu wa Soko Kuu Mbugani, jijini Mwanza, Kurwijira 
Makubi, akiwa ndani ya soko baada ya kumtembeza 
mwandishi.
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SIKU YA MAZINGIRA DUNIANI NA 
VITA KUTOKOMEZA COVID-19
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MAKALA MAALUM

Makamu wa 
Rais, Muun-
gano na Maz-
ingira, Mussa 
Zungu alisema 
kuwa Taifa 
linakabiliwa 
na changa-
moto kubwa 
ya uharibifu 
wa mazingira 
unaotokana 
na matumizi 
yasiyo endel-
evu ya rasili-
mali za kimaz-
ingira.

Askari wa vikosi vya ulinzi na usalama, wakishiriki kukabili athari za mazingira, iliyotokea katika ufukwe mkoani Mtwara.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais  (Muungano na Maz-
ingira), Mussa Zungu, akizungumza ofisini kwake. PICHA ZOTE: 
MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

KILA tarehe 5 Juni, nchi yetu hu-
ungana na mataifa mengine duniani 
kuadhimisha Sikuya Mazingira Du-
niani. Maadhimisho ya Siku ya Maz-
ingira duniani yaliamuliwa mwaka 
1972 katika mkutano wa kwanza wa 
Umoja wa Mataifa uliohusu masu-
ala ya Mazingira, uliofanyika katika 
Mji wa Stockholm nchini Sweden. 
Mkutano huo uliazimia kwamba 
tarehe 5 Juni, kila mwaka iwe ni siku 
ya Maadhimisho ya Siku ya Mazin-
gira Duniani.

Maadhimisho ya Siku ya Maz-
ingira Duniani yanatoa nafasi ya 
kutafakari kuhusu hali na umuhimu 
wa hifadhi ya mazingira katika nchi 
wanachama wa Umoja wa Mataifa,

kuelimisha wananchi kushiriki 
katika shughuli za hifadhi ya maz-
ingira na mbinu mbalimbali za ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi, kuenea kwa hali ya jang-
wa na ukame, Upotevu wa bioanuai, 
uharibifu wa tabaka la ozone, na 
shughuli nyingine mbalimbali zina-
zochangia uharibifu wa mazingira

Akiongea katika taarifa yake ali-
yotoa kwa vyombo vya habari Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya

Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, Mussa Zungu alisema 
kuwa Taifa linakabiliwa na changa-
moto kubwa ya uharibifu wa maz-
ingira unaotokana na matumizi 
yasiyo endelevu ya rasilimali za 
kimazingira.

Baadhi ya changamoto hizo ni 
pamoja na uharibifu wa ardhi, 
ufyekaji na uharibifu wa

misitu, uharibifu wa vyanzo vya 
maji, uharibifu wa makazi ya vi-
umbe wa majini na upotevu wa bio-
anuai. Changamoto hizi kwa ujumla 
zinasababisha athari kubwa katika 
masuala ya kiuchumi na kijamii. Ka-
tika kukabiliana na changamoto hizi 

serikali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali imekuwa ikichukua 
hatua mbalimbali ili kupambana na 
hali hii. Mojawapo ya njia za kupam-
bana na changamoto hii ni kutumia 
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
Duniani ili pamoja na mambo men-
gine kutoa elimu kwa umma kuhu-
su umuhimu wa kuhifadhi mazin-
gira kwa maendeleo endelevu.

Kaulimbiu ya maadhimisho haya 
kitaifa ni Tuhifadhi Mazingira: Kuka-
biliana na Mabadiliko ya Tabianchi. 
Kaulimbiu hii inaakisi hali halisi ya 
nchi yetu kuathirika na

mabadiliko ya tabianchi. Katika 
miaka ya hivi karibuni nchi ime-
shuhudia kuongezeka kwa matukio 
ya ukame mkali na wa mara kwa 
mara pamoja na mafuriko ambayo 
yamekuwa yakiikumba nchi yetu 
na kusababisha hasara kubwa ya 
miundombinu, makazi ya watu na 
hata vifo katika baadhi ya sehemu.

la ugonjwa wa Covid-19 unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Ni ugonjwa unaoambukizwa 
kwa njia mbalimbali ikiwemo mi-
kusanyiko ya watu. Uwepo wa janga 
hilo, umesababisha kusitishwa kwa 
shughuli zinazohusu mikusanyiko 
ya watu. 

Aidha, kutokana na hali hiyo, seri-
kali imeamua kwamba mwaka huu 
hapatakuwapo na

mikusanyiko kwa ajili ya maa-
dhimisho ya Siku ya Mazingira Dun-
iani Kitaifa, yaliyopangwa kufanyika 
mkoani Lindi.

Kwa muktadha huo, serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
wa maendeleo, wamekubaliana 
kuwa maadhimisho ya wiki ya Siku 
ya Mazingira Duniani yatafanyika 
kwa kutumia vyombo vya habari 
pamoja na mitandao ya kijamii 
kuelimisha na kuhamasisha jamii 
kutunza mazingira na kuzingatia 
njia mbalimbali za kujiepusha na 
maambukizo ya ugonjwa wa co-
rona. 

Aidha, kila mkoa utafanya shu-
ghuli za maadhimisho hayo kwa 
kutumia vyombo vya habari vilivy-
opo kwenye maeneo yao pamoja 
na mitandao ya kijamii kwa kuzin-
gatia kaulimbiu ya maadhimisho ya 
mwaka huu ikiwa ni pamoja na:

mashindano ya kuandika insha 
zinazohusu kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, hotuba za vion-
gozi, ujumbe mbalimbali utakao-
tumwa kwenye mitandao ya simu 
pamoja na mikutano ya kitaalamu 
kuhusu mabadiliko ya tabianchi ita-
kayofanywa kwa njia ya mitandao 
kwa kuzingatia njia mbalimbali 
za kujiepusha na maambukizo ya 
ugonjwa wa corona.

MKUU WA NEMC
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 

Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira

(NEMC) Dk. Samuel Mafwenga, 
katika kuadhimisha Siku ya Maz-
ingira ya Duniani aliwasisitiza wa-
nanchi kuendelea kutunza mazin-
gira kwa kupanda miti,kutunza

vyanzo vya maji na kuzingatia 
kwa umakini sheria na taratibu za 
kuhifadhi mazingira ili kuepuka 
athari ziletwazo na mabadiliko ya 
tabianchi.

“Tuendelee kuyatunza mazingira 
yetu kwa kutunza vyanzo vya maji 
maana vingi

vimeharibiwa, tuache kukata 
miti, ili kuepuka madhara ya ma-
badiliko ya tabianchi,”alisema Dk. 
Mafwenga.

Inafahamika, hifadhi ya mazin-
gira si kazi ya serikali pekee yake 
bali ni jukumu la kila mmoja katika 
jamii. Kila mmoja katika kaya ana 
wajibu na fursa muhimu ya kuka-
biliana na changamoto za uharibifu 
wa mazingira kitaifa.

Kushirikiana , inahusu masuala 
kama kupambana na kukabiliana-
dhidi ya  athari za mabadiliko ya 
tabianchi. 

Hivyo, kila mwananchi ana waji-
bu katika nafasi yake, kulinda maz-
ingira kwa ujumla.

Mkuu wa NEMC anakumbusha 
shughuli za maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira nchini mwaka huu, zital-
enga kuhamasisha jamii kuhifadhi 
mazingira na kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi pamoja na kue-
limishana jinsi ya kuepuka maam-
bukizi ya ugonjwa wa Covid-19.

ATHARI ZAKE
Hivi karibuni mafuriko yaliyouk-

umba mkoa wa Lindi na kusababi-
sha hasara kubwa, takriban vijiji 16 
viliathiriwa na mafuriko hayo pamo-
ja na watu 19 kupoteza maisha kuto-
kana na mafuriko hayo.

 Aidha, takriban watu 15,000 
wamekosa makazi pamoja na uhaba 
wa chakula na kuathiriwa na ma-
gonjwa mbalimbali ya mlipuko.

Kaulimbiu hii inahimiza jamii ku-
tumia mbinu mbalimbali za asili na 
za teknolojia rafiki za

kuhifadhi mazingira ikiwemo kili-
mo cha matone, nishati mbadala, uf-
ugaji wa mifugo chotara na upandaji 
wa miti ya asili kwenye vyanzo vya 
maji ili kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi nchini.

Katika Taarifa hiyo Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, Mussa Zungu, 
aliongeza kuwa Tanzania na dunia 
kwa ujumla, zinakabiliwa na janga 
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KITUO

TCRA yavionya vyombo vya 
habari kuelekea uchaguzi
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), imevitaka 
vyombo vya habari kufanya 
kazi kwa weledi na kuzingatia 

maadili katika kipindi cha uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka 
huu.

Kaimu Mkuu wa Ofisi ya (TCRA) Kanda 
ya Kati, Boniface Latia, alitoa rai hiyo jana 
wakati wa hafla fupi ya utoaji wa leseni 
kwa kituo cha redio cha Pasua FM jijini 
Dodoma.

Latia alisema vyombo hivyo vinatakiwa 
kujiepusha na upotoshaji wa habari katika 
uchaguzi huo, ili kutosababisha athari kwa 
jamii.

“Uzembe kidogo unaweza kuligharimu 
taifa na jamii kwa ujumla kutokana taarifa 
iliyoandikwa kwenye gazeti au kutanga-
zwa kwenye redio kwa kupotoshwa, hivyo 
zingatieni maadili ya kazi yenu,” alisema.

Vilevile, alitoa rai kwa watumiaji wa 
mitandao ya kijamii kuzingatia weledi, 
taaluma na miiko ya uandishi ili kuwafik-
ishia wananchi taarifa sahihi.

Alisema uhai wa chombo chochote cha 
habari ni kutafuta habari sahihi kutoka ka-
tika vyanzo sahihi ili kuufikishia umma.

Latia alisema mamlaka hiyo ni msimam-
izi mkuu wa sekta ya mawasiliano nchini 
ambayo inajumuisha sekta ndogo za simu, 
intaneti, maudhui, utangazaji na huduma 
za posta.

Alisema katika kusimamia sekta hizo 

ndogo, ina wajibu wa kutoa leseni za vy-
ombo vya utangazaji na hutolewa baada ya 
kufikia vigezo vilivyokubalika kisheria.

Latia alisema Ofisi ya Kanda ya Kati in-
asimamia mikoa ya Singida, Tabora na 
Kigoma ambayo ina watoa huduma wa-
patao 15 kwa redio na 20 kwa upande wa 
mitandao ya kijamii.

Mkurugenzi wa Pasua FM, Erick Cyprian, 
aliishukuru mamlaka hiyo kwa kuwaamini 
na kuwapatia leseni.

“Sisi kama Pasua Media tunashukuru 
mamlaka kwa kutuamini na kutupatia 
leseni ya utangazaji na tutahakikisha tuna-
zingatia maudhui ya leseni,” alisema.

Cyprian alisema kituo hicho kitaongeza 
ajira kwa wananchi na kukuza pato la fa-
milia na taifa kwa ujumla.

DC aona fursa mauzo ya ufuta ughaibuni

Wachuuzi wa ndizi wakifanya biashara kwenye eneo la mzunguko wa barabara ya Soko Kuu la Majengo, jijini Dodoma jana, 
kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wao, endapo ikitokea ajali kwa vyombo vya moto. PICHA: PETER MKWAVILA  

Soko la Ndugai, 
stendi mpya 
rasmi Jumatatu
 Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk. Binilith Mahenge, ameagiza 
kuanza kutumika kwa Soko Kuu 
la Ndugai, kituo cha mabasi na 
maegesho ya malori ifikapo 
Juni 8 mwaka huu (Jumatatu) 
kutokana na kukamilika kwa 
ujenzi wake.

Alitoa agizo hilo jana 
alipozungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa kuhusu 
utekelezaji wa miradi hiyo 
mikubwa.

Alisema ujenzi wa miradi 
hiyo umekamilika na kuagiza 
huduma za usafiri katika kituo 
cha mabasi yaendayo mikoani 
kilichoko Viwanja vya Nanenane 
kuhamishiwa kwenye kituo kipya.

“Terminals’ zote zilizokuwa 
zinatumika, tunazipa muda wa 
siku 30 ili nao wahamie stendi 
mpya na ‘terminals’ zao zitabaki 
na kazi ya ‘service’ za magari yao 
tu,” alisema.

Dk. Mahenge alisema viwanja 
wa Nanenane vitaendelea 
kuwa kituo cha daladala, lakini 
kutakuwa na kituo cha daladala 
kwenye soko na kituo kipya cha 
mabasi.

Alisema baada ya kujengwa 
kituo maalum cha daladala, 
shughuli za daladala zote 
zitahamia huko na viwanja vya 
Nanenane vitabaki kwa ajili ya 
shughuli za wakulima na wafugaji.

Alisema maegesho ya malori 
yako eneo la Nala na yana uwezo 
wa kuegesha malori 300 yenye 
zaidi ya tani tatu, hivyo ifikapo 
tarehe hiyo yawe yamehamia 
kituo hicho.

“Yote hii imeanza baada ya 
uamuzi wa Rais kuhamishia 
Makao Makuu Dodoma, na hii 
miradi ni baadhi tu, ipo miradi 
mikubwa ambayo utekelezaji 
wake umeanza ukiwamo ujenzi 
wa uwanja wa ndege ambao 
wananchi wamelipwa fidia na 
fedha zimeshatengwa, lakini 
uwanja wa zamani umeboreshwa 
na sasa ndege zinatua hadi usiku,” 
alisema.

Dk. Mahenge pia alisema 
upo mradi mkubwa wa ujenzi 
wa barabara ya mzunguko 
yenye urefu wa kilometa 110 
ambayo mchakato wa ununuzi 
unakamilishwa ili uanze.

Kiongozi alisema anamshukuru 
Rais Magufuli kwa kulifanya Jiji la 
Dodoma kuwa la kisasa. 

HABARI dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Bahi 
mkoani Dodoma, Mwanahamisi 
Munkunda, amesema umefika 
wakati serikali kuanza kusafirisha 
na kuuza nje ya nchi ufuta, ili 
kuliongeza taifa fedha za kigeni.

Mkunda aliyasema hayo jana 
jijini hapa alipozungumzia 
umuhimu wa mfumo wa uuzaji 
wa mazao kwa njia ya stakabadhi 
ghalani.

Alisema Tanzania imekuwa 
mzalishaji mkubwa wa zao la ufuta 
kulinganisha na mataifa ambayo 

yanaonekana kuongoza katika 
usafirishaji wa zao hilo nje ya nchi.

“Tanzania tunaongoza kwa 
kuwa ‘producer’ (mzalishaji), 
lakini siyo ‘exporter’ (msafirishaji 
nje ya nchi) na mataifa ambayo 
mengine hata hayalimi zao la 
ufuta kama vile Kenya, ‘wana-
export’ kuliko sisi. Sasa ipo haja ya 
kutafuta namna ya kusafirisha zao 
hili nje ili kupata fedha za kigeni,” 
alisema.

Alisema kinachotakiwa katika 
zao hilo ni kuboreshwa usafishaji 
na ufungashaji kwa njia bora na za 
kisasa.

Kiongozi huyo wa wilaya ali-
bainisha kuwa katika kipindi hiki 
cha mavuno, Bahi imepata tani 
400,000 za ufuta, ambazo kama 
zingesafirishwa na kuuzwa nje ya 
nchi moja kwa moja, zingekuza 
uchumi wa eneo hilo na kulipatia 
taifa fedha za kigeni.

“Nchi ambazo hivi sasa zinaon-
goza kwa uuzaji nje zao hili ni India 
ambayo na wao pia wananunua 
hapa kwetu, Ethiopia pia ambao 
wao katika uzalishaji wanatufutia 
na Nigeria, hawa ndiyo wanaon-
goza kwa sasa katika usafirishaji 
wa ufuta nje,” alifafanua.

Munkunda, akizungumzia mfu-
mo wa uuzaji mazao kwa stakaba-
dhi ghalani, alisema utawasaidia 
wakulima kunufaika na kilimo 
chao.

Alisema mfumo huo utawa-
dhibiti walanguzi ambao walikuwa 
wananunua mazao kwa kujipangia 
bei na kwa vipimo visivyo sahihi.

“Mfumo huu ndiyo utakaom-
komboa mkulima na kunufainika 
na kilimo chake, kwani mkulima 
atakuwa na sauti ya kupanga bei 
sahihi iliyopo sokoni na kutumia 
vipimo sahihi tofauti na ilivyoku-
wa awali, ambapo wanunuzi wali-

kuwa wanajipangia bei,” alisema.
Akizungumzia hali ya chakula 

katika wilaya yake, kiongozi huyo 
alisema kuwa kipo cha kutoa 
kutokana na wakulima kupata 
mazao mengi msimu huu wa 
kilimo.

Vilevile, alibainisha kuwa katika 
kuhifadhi mazingira, kipindi cha 
msimu wa mvua, wilaya hiyo ime-
panda miti takribani 150,000.

“Lakini pia tumeagiza kila kaya 
ni lazima kupanda miti isiyopun-
gua miwili, ili kukabiliana na uhar-
ibifu wa mazingira pamoja na ma-
badiliko ya tabianchi,” alisema.
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Serikali kutengua sheria 
posho za madiwani
Na Grace Mwakalinga, KYELA 

S
ERIKALI inakusudia kutengua she-
ria ya malipo ya posho za madiwani, 
kuanzia sasa ili baada ya Uchaguzi 
Mkuu ujao, madiwani watakaoch-

aguliwa walipwe posho kutokana na asil-
imia ya makusanyo ya halmashauri zao.

Akizungumza kwenye kikao maalum 
cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, alisema kuwa uamuzi 
huo wa serikali unalenga kuzuia fedha zi-
nazopelekwa na Serikali Kuu kwenye hal-
mashauri kutumika kuwalipa madiwani 
posho.

“Serikali imeamua kutengua sheria ya 
posho kwa madiwani na kuelekeza kila hal-
mashauri kuwalipa madiwani wake posho 
kwa asilimia ya makusanyo yake ya mapato 
ya ndani,” alisema Chalamila.

Alisema mbali na kuzuia fedha za maen-
deleo kuwalipa madiwani posho, uamuzi 
huo pia unalenga kuhamasisha madiwani 
kuongeza kasi ya makusanyo ya ushuru 
kwenye maeneo yao ili waweze kulipwa vi-
zuri.

Chalamila alisema hatua hiyo pia ita-
saidia madiwani ambao makusanyo ya hal-

mashauri zao yako juu kulipwa kulingana 
na jasho lao badala ya ilivyo hivi sasa wa-
nalipwa kwa mujibu wa sheria na kupata 
kiwango sawa na madiwani walio kwenye 
halmashauri ambazo makusanyo yake ni 
madogo.

Alisema kuna baadhi ya halmashauri 
nchini zinakusanya fedha kidogo na jumla 
ya fedha zinazolipwa kwa madiwani ni 
nyingi kuliko makusanyo ya ndani ya hal-
mashauri.

“Kuanzia sasa kila mbuzi atakula kwa ure-
fu wa kamba yake, halmashauri ikikusanya 
fedha kidogo, mjue kuwa hata ninyi madi-
wani mtalipwa kidogo, lakini mkiongeza 
bidii ya kukusanya mapato ndivyo ambavyo 
mtalipwa vizuri,” alisema Chalamila.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kyela, Hunter Mwakifuna, alisema ili 
kuongeza mapato ya halmashauri yake, 
Baraza la Madiwani limebuni vyanzo vipya 
vya mapato ambavyo vitaanza kuiingizia 
fedha halmashauri hiyo muda wowote.

Alitaja chanzo kimojawapo cha mapato 
kilichobuniwa na baraza lake kuwa ni mae-
gesho ya magari ambayo wamejenga katika 
Kata ya Ikimba kwa ajili ya kulaza magari 
yanayosafiri kwenda nchi za kusini mwa 
Afrika.

“Maegesho yale tuliyojenga yatusaidia 
kupata fedha za ushuru wa kulaza magari, 
lakini hata vijana wetu nao watapata ajira 
ya kuyalinda magari hayo, tunadhani hiki 
kitakuwa ni chanzo kizuri cha mapato kwe-
nye halmashauri yetu,” alisema Mwakifuna.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Mbeya, 
Mwajabu Nyamkola, alielekeza utaratibu wa 
kukamilisha malipo ya madeni ya madiwani 
ambao wamekopa benki kabla ya kuvunjwa 
kwa baraza hilo.

Alisema madiwani wote wenye madeni 
watalipiwa madeni hayo kwa malipo ya 
miezi 360 ambayo ni sawa na miaka mi-
tano ya utumishi wao na kwamba endapo 
kuna diwani mwenye deni kubwa zaidi ya 
fedha itakayotolewa kwa muda huo, itabidi 
aangalie mwenyewe namna ya kumalizana 
na benki husika.

Alimtaka Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela kukamilisha malipo ya mad-
eni ya madiwani hao kabla ya baraza hilo 
kuvunjwa kisheria ili kusiwapo na malala-
miko kutoka kwa madiwani.

Tayari serikali imeelekeza mabaraza ya 
madiwani nchini yavunjwe kabla ya Juni 10, 
mwaka huu ili kutoa muda wa Rais kuvunja 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Juni 19, mwaka huu.

Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

WANANCHI wa vijiji vitatu 
vya Kata ya Ilungu, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, wameomba 
serikali na wadau wengine 
wa maendeleo kuwasaidia 
kukamilisha ujenzi wa kituo 
cha afya walichoanza kujenga 
kwa nguvu zao ili kuwaepusha 
na madhira ya kusafiri umbali 
wa zaidi ya kilometa 80 kufuata 
huduma za afya katika hospitali 
teule ya Wilaya ya Ifisi.

Wananchi hao wanaotoka 

vijiji vya Shango, Mwela na 
Kikondo, waliamua kuanza 
ujenzi wa kituo cha afya katika 
Kijiji cha Shango, kutokana na 
kupata shida ya huduma za afya 
hasa wajawazito na watoto.

Wakizungumza na Nipashe 
jana, walisema wanaomba 
wadau na serikali kuwaunga 
mkono kukamilisha kituo hicho 
ili waweze kuondokana adha ya 
kutembea umbali mrefu kufuata 
huduma za afya.

Mwansele Bhilagu wa Kijiji 
cha Shango, alisema vijana 
ambao ni nguvu kazi walijitahidi 
kujitoa kujenga jengo hilo kwa 

kufyatua matofali na kupasua 
mbao.

Alisema kutokamilika kwa 
ujenzi wa kituo cha afya, 
kunasababisha waendelee 
kupata adha ya kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
za matibabu katika Hospitali 
ya Ikonda, wilayani Makete 
kilometa 200.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Shango, Petro Mwala, alisema, 
pia wanatoa michango ya fedha 
na mali zao kwa ajili ya ujenzi 
na sasa wanahitaji msaada wa 
kumalizia ujenzi huo.

“Tunahitaji nguvu ya 

wadau na serikali kukamilisha 
ujenzi huu tulipofikia panatia 
matumaini tumejitahidi sana 
kinamama walikesha kubeba 
matofali, vijana nao walisaidia 
sasa kilichobaki ni umaliziaji,” 
alisema Mwala.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Shango, Emily Mwakalila, 
alisema hadi sasa wananchi 
hao wameshatumia zaidi ya 
Sh. milioni 150 kujenga kituo 
hicho cha afya na kufikia hatua 
ya kukiezeka na sasa wanahitaji 
fedha kwa ajili ya umaliziaji.

Wananchi waomba wadau kukamilisha kituo afya

 Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akishuka kwenye boti katika moja ya fukwe za Ziwa Nyasa, wilayani Kyela akiwa 
katika ziara ya kukagua fursa za uwekezaji zilizopo kwenye fukwe hizo hivi karibuni, ili kuhamasisha wawekezaji. PICHA: NEBART 
MSOKWA  

 Na Grace Mwakalinga, 
CHUNYA

MKUU wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, 
Maryprisca Mahundi, 
amewapongeza wananchi 
kwa kuendelea kuchukua 
tahadhari za kukabiliana 
na ugonjwa wa Covid-19 
hasa kwa wanaondelea na 
shughuli za uchimbaji madini 
ya dhahabu.

Mahundi aliyasema 
hayo jana wakati akipokea 
vifaa vya kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya 
corona ikiwamo vitakasa 
mikono vilivyotolewa na 
umoja wa madereva wa 
wilaya hiyo.

Alisema, kwa kushirikiana 
na viongozi mbalimbali 
wanaendelea kuchukua hatua 
muhimu za kukabiliana na 
maambukizo ya virusi vya 
corona ikiwamo kufuata 
maelekezo yanayotolewa 
na serikali na vifaa hivyo 
vitapelekwa kwenye maeneo 
ya kutolea huduma za afya 
kwa ajili ya watumishi.

“Tunaushukuru umoja 
wa madereva kwa 
kuthamini afya za wenzao 
waliamua kujichanga kwa 
kidogo wanachokipata na 
kutukabidhi katoni mbili 
za vitakasa mikono sabuni 
chupa 12 kwa ajili ya 
kunawa mikono vifaa hivi 
vitagawiwa kwa wahudumu 
wa afya,” alisema Mahundi.

Gwamaka Boniface, 
miongoni mwa madereva 
waliokabidhi msaada huo, 
alisema kutokana na ukubwa 
wa janga hilo, waliamua 
kujichanga fedha ili visaidie 
kuongeza nguvu katika 
mapambano hayo.

Mkurugenzi wa 
halmashauri ya wilaya 
hiyo, Sophia Kumbuli, 
aliwapongeza wadau 
waliojitokeza kuchangia 
vifaa hivyo na kueleza kuwa 
milango ipo wazi kwa wadau 
wengine wenye nia kama 
hiyo.

Alisema wana imani 
Chunya ni salama dhidi 
ya ugonjwa wa corona 
na kuwakaribisha wadau 
na wawekezaji kwenda 
kuwekeza kwenye hoteli na 
huduma nyingine kama benki 
kwa kuwa mji huo ni wa 
kibiashara hasa ya madini 
ambayo inaongeza pato 
kubwa kwa wilaya.

 

Wachimbaji 
wapongezwa 
tahadhari corona

HABARI mbeya

Tunaushukuru umoja wa 
madereva kwa kuthamini afya 
za wenzao waliamua kujichanga 
kwa kidogo wanachokipata na 
kutukabidhi katoni mbili za 
vitakasa mikono sabuni chupa 
12 kwa ajili ya kunawa mikono 
vifaa hivi vitagawiwa kwa 
wahudumu wa afya,
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SMZ yaihakikishia ushirikiano THBUB
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Z
ANZIBAR imesema Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora 
Tanzania (THBUB)  ina wajibu wa 
kufanya kazi kwa karibu zaidi na 

Serikali ya Zanzibar   pale inapotekeleza 
majukumu yake, kwa lengo la kuwatumikia 
vyema wananchi wa pande zote mbili za Ja-
muhuri ya Muungano wa Tanzania.

Makamu wa Pili wa Rais, Balozi Seif Ali 
Iddi, alisema kuwa kufanya hivyo kutai-
saidia serikali kupata nguvu na uwezo wa 
ziada wa kutatua changamoto zinazowaka-
bili wananchi hususan wanawake, watoto 
na hata wananchi wenye mahitaji maalum.

Balozi Iddi aliyasema hayo wakati wa ma-
zungumzo yake na uongozi wa juu wa tume 
hiyo ukiongozwa na Mwenyekiti wake, Jaji 
mstaafu Mathew Pauwa Mhina, ulipomtem-
belea ofisini kwake Mjini Zanzibar.

Alisema Tume ina kazi kubwa katika 
kutekeleza majukumu yake  kwa upande 
wa Zanzibar kutokana na migogoro na 

changamoto nyingi zinazowakabili wa-
nanchi, hali inayosababisha mitafaruku na 
mifarakano miongoni mwa jamii.

Alieleza kwamba yapo matatizo mengi 
yanayowakabili wananchi hasa wanawake 
ya kupewa ovyo talaka na matokeo yake 
kutelekezwa kunakokwenda sambamba na 
kuachiwa watoto bila huduma.

Alisema tabia hiyo iliyoanza kuota mizizi 
kwa baadhi ya wanaume wasiojali utu wa 
binadamu ni ya hatari kwa mtoto kwa vile 
inawakosesha haki zao za msingi.

Balozi Iddi alieleza kwamba hivi sasa 
udhalilishaji wa wanawake na watoto ni 
janga linaloikumba dunia, hivyo watendaji 
na viongozi wa Tume  lazima wajikite zaidi 
kushirikiana na vyombo vya dola pamoja 
na wananchi katika vita vya kukabiliana na 
tatizo hilo linalochangia mmomonyoko wa 
maadili ya jamii.

Aliuomba uongozi huo kuandaa mpango 
maalum wa kujenga majengo ya kudumu 
ya Ofisi zake Visiwani Zanzibar, na kuwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iko tayari 

kutoa maeneo ya ujenzi huo wakati wow-
ote pale itapohitajika kutekelezwa mpango 
huo.

Balozi Iddi alieleza kwamba uwapo wa 
huduma za ofisi na majengo visiwani Zan-
zibar mbali ya kuendeleza dhana ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, lakini 
mfumo huo utawarahisishia watendaji wa 
Tume hiyo kufanya kazi zao kwa ufanisi.

Naye Jaji mstaafu Mhina alisema taasisi 
hiyo ni chombo cha umma kilichoundwa 
kusimamia upatikanaji wa haki za binada-
mu ili kusimamia utawala bora  nchini.

Hata hivyo, alisema watendaji wa Tume 
hiyo ni binadamu wanaoweza kutekeleza   
katika utekelezaji wa majukumu yao, hivyo 
viongozi wakuu wanapaswa kushauri pale 
watendaji hao wanapotekeleza katika mae-
neo yao ya kazi.

Aliipongeza Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kwa kazi kubwa na ngumu inay-
ofanya ya kuhudumia wananchi, jambo 
ambalo uongozi wa tume hiyo unaliunga 
mkono.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi 
wameitaka Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kuifuatilia Mamlaka ya Usafiri wa 
Baharini Zanzibar (ZMA) ambayo imesitisha 
kufanya usajili wa meli za kigeni.

Wamesema hali hiyo inaiathiri mamlaka 
hiyo kwa kukosa  fedha za kujiendesha.

  Akizungumza katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi, Mwakilishi wa Jimbo la Paje, 
Jaku Hashim Ayoub, alisema huu ni mwaka 
wa tatu sasa tangu mamlaka isitishe usajili 
wa meli za kigeni baada ya kubainika meli 
zilizopewa kibali baadhi yake kusafirisha 
dawa za kulevya.

  Alisema suala hilo linazungumzika am-
bapo serikali inatakiwa kufuatilia na kujua 
hatima ya mamlaka kuhusu kurejea tena ku-

fanya kazi hiyo kwa mujibu wa sheria.
 ‘’Mheshimiwa Spika, tumesikitishwa hadi 

sasa mamlaka imeshindwa kutekeleza maju-
kumu yake ya kusajili meli za kigeni za miz-
igo, baada ya kutakiwa kusitisha zoezi hilo 
kufuatia meli zilizopewa usajili kubainika 
kusafirisha dawa za kulevya,” alisema.

  Alieleza kuwa mamlaka  kwa sasa 
inakabiliwa na hali ngumu ya kujiendesha 
ambapo imelazimika kutafuta fedha kwa 
kutoza kodi kwa vyombo vya usafiri vya 
kawaida ikiwamo boti za uvuvi.

  ‘’Mamlaka kwa sasa inakabiliwa na hali 
ngumu ya uendeshaji kiasi kulazimika 
kukusanya mapato na kutoza kodi kwa 
vyombo vya kawaida ikiwamo majahazi 
kwa sababu usajili waliokuwa wakiufanya 
wamepigwa marufuku kufanya hivvyo,” 
alisema.

  Naye Mwakilishi wa Jimbo la Shauri 
Moyo, Hamza Hassan Juma, alisema suala 
la mamlaka hiyo kusitishwa kufanya kazi za 
usajili wa meli za kigeni linazungumzika na 
pande mbili za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

  ‘’Suala hili linazungumzika na wenzetu 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa 
kuweka njia mbadala ambazo litaiwezesha 
mamlaka kufanya shughuli zake kwa mujibu 
wa sheria,” alisema.

 Mamlaka ya Usafiri Baharini ya Zanzibar 
(ZMA) kwa zaidi ya miaka mitatu sasa imesit-
isha kufanya shughuli za usajili wa meli za 
kigeni baada ya kubainika meli hizo kujishu-
ghulisha na biashara ya dawa za kulevya, 
huku zikiwa zinapeperusha bendera ya Jam-
huri ya Muungano.

  Akitoa ufafanuzi wa hoja za wajumbe 

wa Baraza la Wawakilishi waliochangia 
suala la Mamlaka ya Usafiri Baharini ya 
Zanzibar kusitisha kazi ya kusajili meli za 
kigeni na kupeperusha bendera ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Waziri wa 
Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji, Dk. Sira 
Ubwa Mamboya, alisema serikali ipo katika 
mchakato wa kufanya marekebisho ya she-
ria ya mamlaka hiyo ili kuongeza ufanisi wa 
majukumu yake.

‘’Ni kweli Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
imetoa agizo la kuitaka Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kupitia Mamlaka ya Usafiri wa 
Baharini kwa sasa kuacha kufanya usajili 
wa meli za kigeni zinazopeperusha bendera 
ya Tanzania kutokana na baadhi yake 
kubainika kujishughulisha na kusafirisha 
dawa za kulevya,” alisema.

Wawakilishi wahoji usajili meli za kigeni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, amewataka wanafunzi am-
bao wameanza vyuo na wa ki-
dato cha sita kujitahidi kufuata 
masharti yaliyotolewa na wataal-
amu wa afya katika kujikinga na 
corona. 

  Akizungumza na wanafunzi 
hao wakati alipofanya ziara ya 
kuangalia namna maagizo yali-
yotolewa yanavyotekelezwa ka-
tika Chuo cha Kiislamu  Mazizini, 
alisema corona ni hatari, hivyo 
ni vyema kwa wanafunzi kufuata 
maelekezo yanayotolewa kwa 
ajili ya  kujikinga wao na  familia 
zao.

  Pembe alisema ugonjwa huo 
umeikumba dunia nzima,   hivyo 
ipo haja ya kuyafanyia kazi 
maelekezo yanayotolewa ili kuu-
tokomeza kabisa.

 Aidha, alielezea kuridhishwa na 
namna uongozi wa chuo hicho ul-
ivyofuata maagizo yaliyotolewa 
pamoja na wanafunzi wao na 
kuwataka kuendelea pamoja na 
kuongeza juhudi katika masomo,  
ili kuweza kufaulu vizuri   na ku-
pata walimu bora na wataalamu.

 Mkuu wa Taaluma wa Chuo hi-
cho, Mohammed  Mwinyi Ramad-
han, alisema wamefarajika kuona  
serikali  imeweka  mipango mad-
hubuti na kuhakikisha wanareje-
sha huduma za utoaji wa elimu.

Mkuu huyo aliahidi kuendelea 
kuyafanyia kazi maelekezo yote 
yanayotolewa na serikali pamoja 
na wataalamu wa afya.

  Wanafunzi wa chuo hicho 
walielezea kufurahishwa kwao 
pamoja na kuipongeza Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kwa kuan-
daa miundombinu mbadala kwa 
wanafunzi ili kuhakikisha shu-
ghuli za masomo zinarejea  kama 
kawaida.

Wanavyuo, 
wanafunzi 
waaswa 
corona

HABARI zanzibar

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akizungumza na wanafunzi wa Chuo cha Ualimu Zanzibar, 
alipofanya ziara ya kutembelea chuo hicho baada ya vyuo kufunguliwa..PICHA|: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR  
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HABARI KIMATAIFA

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani, Barack 
Obama, alisema kuwa anaamini Marekani 
itakuwa bora zaidi kutokana na kuwa vijana 
wako kwenye mstari wa mbele kushinikiza 
mabadiliko kupitia maandamano yanayoen-
delea nchini humo. 

Katika hotuba yake ya kwanza tangu 
kuuawa kwa Mmarekani mweusi, George 
Floyd, katika mazingira yaliyoibua utata na 
mjadala mkubwa wa kitaifa, Rais Obama 
alisema kuna tofauti kubwa kati ya sasa na 
miaka ya 60.

Alisema miaka iliyopita harakati za kutetea 
haki za wachache katika jamii, hazikutekele-
zwa na watu wa tabaka mbalimbali kama 
ilivyo leo.

“Nimesikia baadhi ya watu wakisema msu-
kumo huu unaoendelea sasa unawakumbu-
sha miaka ya sitini. Lakini ukiangalia sasa, 
kuna tofauti,” alisema mwanasiasa huyo.

Obama alisema hayo wakati wa mkutano 
kwa njia ya mtandao uliofadhiliwa na shirika 
la Obama Foundation.

Bila kutaja jina la yeyote, Obama alisema 
kuwa ni wakati wa kushinikiza walioko ma-
darakani kuchukua hatua.

Obama alisema kuwa ni wakati wa kufa-
hamu kuwa maisha na ndoto za wale wanao-
jihisi wanalengwa yanathamani.

“Ni wakati wa kila mmoja kutembea ana-
kotaka bila kuwa na wasiwasi wa kushambu-
liwa,” alisema Obama.

Aliongeza kuwa jukumu kubwa liko kwa 
walinda sheria kwa kuwa watu wengi wa-
megadhabishwa na tabia za baadhi ya maofi-
sa wa polisi.

Hata hivyo alisema kuwa polisi wengi wa-
natekeleza jukumu lao ipasavyo na kwamba 
wanakaribiswa kwenye mjadala unaoende-
lea.		  	 VOA

Obama awasifu vijana wanaoandamana 

Raia wa Marekani wakiwa wamekusanyika wakati wa maandamano ya kupinga vitendo vya ubaguzi wa rangi baada 
ya kutokea kifo cha George Floyd.PICHA:REUTERS

WASHINGTON, Marekani

ALIYEKUWA Waziri wa Ulinzi wa Mareka-
ni, James Mattis, amemshutumu Rais Donald 
Trump, kwa kuleta mgawanyiko na kutumia 
vibaya mamlaka yake.

Katika maoni aliyotoa, Mattis alisema Rais 
Trump ameamua kugawanya watu wa Mare-
kani na pia ameshindwa kuonesha uongozi 
uliokomaa.

Alisema alikasirishwa na kufadhaishwa 
sana na namna Rais Trump alivyoshughu-
likia maandamano yanayoendelea nchini 
humo.

Mattis alijiuzulu mwaka 2018 baada ya 
Rais Trump kuamua kuondoa majeshi ya 

Marekani kutoka Syria.
Tangu wakati huo amekuwa kimya hadi 

utawala wa Rais Trump ulipokosolewa vikali 
katika gazeti la Atlanta Jumatano.

Baada ya kumkosoa, Rais Trump alituma 
mfululizo wa ujumbe kwenye mtandao wa 
Twitter ambapo alisema Mattis alisemekana 
kuwa ofisa wa thamani ya juu zaidi duniani.

“Sikupenda mtindo wake wa uongozi 
au yeye mwenyewe na wengine wengi wa-
nakubaliana na hilo, Rais Donald Trump 
ndiyo rais wa kwanza kwa maisha yangu 
ambaye hawaunganishi raia wa Marekani, 
hata hajifanyi pengine anajitahidi katika 
hilo,badala yake, anajitahidi kutugawanya,” 
aliandika Mattis katika gazeti la The Atlantic. 

“
Aliendelea kusema kuwa: “Tunashuhudia 

miaka mitatu ya hatua hizi za kukusudiwa. 
Tunashuhudia matokeo ya miaka mitatu ya 
uongozi ambao haujakomaa”.

Mattis pia alizungumzia wimbi la hivi 
sasa la maandamano dhidi ya ubaguzi wa 
rangi ambako kuchochewa na kifo cha raia 
Mmarekani mweusi, George Floyd, aliyekufa 
mikononi mwa polisi mapema mwezi huu. 

Maofisa wanne wameshtakiwa kuhusiana 
na kifo cha Floyd kilichotokea Minneapolis 
Mei 25.

“Maandamano haya yanafafanuliwa na 
dhamira ya maelfu ya watu ambao wana-
sisitiza kwamba tuishi kulingana na maadili 

yetu… kama taifa, Hatustahili kutatizwa na 
wachache ambao ni wavunjaji wa sheria,” 
alisema Mattis.

Ofisa huyo aliyestaafu, ambaye alijiuzulu 
Desemba, 2018 alikosoa vikali sera ya kigeni 
ya Rais Trump na pia akashutumu utumiaji 
wa jeshi kama njia ya kujibu maandamano 
yanayotokea.

“Sikuwahi kufikiria kwamba jeshi... litaam-
rishwa kwa chochote kile kitakachotokea 
kukiuka haki ya kikatiba kwa raia wake we-
nyewe, kufanya wanajeshi kama njia ya ku-
tatua hili, kama ilivyoshuhudiwa Washington 
DC, kunasababisha mgogoro... kati ya jeshi na 
raia,” alisema Mattis.

		  BBC

Rais Trump adaiwa kuwagawa Wamarekani

Kenya 
yahamishia 
uchukuzi 
wa mizigo 
Naivasha
NAIROBI, Kenya

KENYA imeanza kuhamisha 
operesheni za kuchukua maka-
sha ya mizigo kutokea mjini 
Mombasa hadi bandari kavu 
iliyoko Naivasha, ili kupunguza 
safari za malori ya mizigo ku-
toka nchi za Uganda, Rwanda na 
Sudan Kusini.

Kulingana na taarifa iliyotole-
wa na Waziri wa Uchukuzi wa 
Kenya, James Macharia, hatua 
hiyo imeambatana na agizo la 
viongozi wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki la kuzuwia virusi vya 
corona kusambaa wakati ma-
dereva wa malori wanasafirisha 
bidhaa.

Waziri Macharia alisema 
manufaa ni mengi zaidi kwa 
wafanyabiashara hao kupokea 
mizigo yao kutokea Naivasa 
badala ya bandarini Mombasa.

Bandari ya nchi kavu ya 
Naivasha inasadikika kuwa na 
vifaa vinavyohitajika kama 
vilivyoko Mombasa kurahisisha 
shughuli ya kusafirisha mizigo.

Alisema mbali ya kuwako 
nafasi ya kutengeneza ofisi 
za muda kwa kampuni husika, 
makasha matupu yatasafirishwa 
moja kwa moja hadi Mombasa 
bila malipo ya ziada.

Alisema hakuna malipo ya 
ziada baada ya kupokea mizigo 
kwenye bandari ya nchi kavu ya 
Naivasha na kwa sasa wafanya-
biashara hawatozwi chochote 
kuhifadhi makasha yao kwenye 
mabohari hayo.

Takwimu za Wizara ya 
Uchukuzi ya Kenya, zimeonesha 
kuwa mfanyabiashara atahi-
taji kati ya dola 1,930 na 2,180 
kusafirisha kasha la futi 20 na 
40. 

Alisema kuna mipango ya 
kuifufua reli inayoziunganisha 
Mombasa na Malaba iliyoko 
mpakani. 

			   DW

WASHINGTON, Marekani

MWENDESHA mashtaka mkuu wa Jimbo la 
Minnesota nchini Marekani ameongeza uzito 
wa mashtaka dhidi ya afisa wa polisi aliyemka-
ba koo kwa goti lake, George Floyd, Mmarekani 
mweusi aliyekufa akiwa mikononi mwa polisi.

Mashtaka dhidi ya mtuhumiwa mkuu katika 
kifo hicho cha George Floyd , aliyekuwa ofisa 
wa polisi, Derek Chauvin, yamepandishwa ku-
toka mauaji ya daraja la tatu ambayo siyo ya 
kukusudia, hadi daraja la pili ambalo linahusi-
sha dhamira ya kuuwa, au mauaji yaliyosaba-
bishwa na uzembe na kutojali.

Adhabu ya mauaji ya aina hiyo nchini Mare-
kani inaweza kufika miaka 40 jela.

Maofisa wengine watatu waliokuwa pamoja 
na Derek Chauvin pia wamekamatwa na ku-
funguliwa mashtaka. Wawili miongoni mwao 
walionekana kumkanyaga mgongoni mare-
hemu Floyd wakati Chauvin alipokuwa am-
emkaba koo, na mwingine alisimama kando 
akitazama tu bila kufanya chochote.

Mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo 
la Minnesota, Keith Ellison, alisema kumtia 
hatiani ofisa wa polisi nchini Marekani ni 
mchakato mgumu sana, ambao unachukua 
muda mrefu, na kusikitika kuwa hali hiyo im-

eharibu imani ya umma kwa mfumo wa sheria.
‘’Nitakuwa mkweli hapa, kesi za aina hii hazi-

kupewa uzito jimboni Minnesota na nchini 
kote Marekani, na nadhani kuporomoka kwa 
imani kumetokana na historia ndefu ya kukosa 
utashi wa kuwawajibisha wale wenye maju-
kumu ya kusimamia uwajibikaji katika jamii,” 
alisema Ellison.

Kifo cha George Floyd na mazingira yake 
viligusa hisia za watu kote ulimwenguni, na ku-
zusha maandamano ambayo wakati mwingine 
yamekumbwa na ghasia na uporaji. 

			   DW

Maofisa wengine watatu wajumuishwa kesi Flyod
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PSG yaivunja nguvu Barca kwa Neymar

ajipa matumaini 
kwa Real Madrid 

Mbappe

MADRID, Hispania

KIUNGO wa Real Madrid, Toni Kroos, anaamini timu yake itazoea haraka 
mazingira wakati msimu wa LaLiga utakaporejea tena wiki ijayo na kufurahia 
mafanikio.

Baada ya kusimama tangu Machi, mwaka huu kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona, kampeni ya LaLiga inatarajia kuendelea tena Juni 11, mwaka huu.

Madrid wapo nyuma kwa pointi mbili dhidi ya vinara ambao ni wapinzani 
wao, Barcelona huku zikiwa zimesalia mechi 11 kumaliza msimu.

Kroos, ambaye kikosi chake kitaanza dhidi ya Eibark, amesema yoyote ata-
kayezoea haraka mazingira ya kucheza bila mashabiki atafanikiwa.

“Tunajifua sana ili mchezo wetu wa kwanza uwe bora kadiri itakavyoweze-
kana. Hatuwezi kufanya zaidi, hali ipo sawa tu kwa kila 
mmoja,” amesema akiiambia televisheni ya Real 
Madrid.

“Tunatakiwa kujifua vizuri ili ku-
rudi kwenye ‘ufiti’ wetu, tunataki-
wa kucheza kwa kuzoea haraka 
mazingira ya kuwapo uwanjani 
bila mashabiki, na mechi 11 zi-
lizobaki zinaweza kutupa ma-
fanikio.

“Hii ni mara ya kwanza 
tunacheza mechi bila 
mashabiki wetu uwanjani, 
ngoja tutaona nini kitaka-
chotokea, na timu itakay-

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain inata-
ka euro milioni 175 ili kumwachia Ney-
mar anayetakiwa kwa udi na uvumba 
na Barcelona, kwa mujibu wa Sport.

Neymar aliondoka Barca kwenda PSG 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia ya 

euro milioni 222 kwenye soko la us-
ajili mwaka 2017, lakini nyota huyo wa 
kimataifa wa Brazil ameendelea kuhu-
sishwa na kurudi Camp Nou.

Lakini sasa matumaini ya Barca ku-
maliza dili hilo yapo shakani kutoka na 
kiasi kikubwa cha fedha wanachokitaka 
PSG pamoja na janga la mlipuko wa vi-

rusi vya corona na pia mpango wao wa 
kumtaka fowadi wa Inter Milan, Lau-
taro Martinez.

Kutua kwa Martinez na Neymar pale 
Barca mwishoni wa msimu huu ilikuwa 
ni ndoto kubwa ya miamba hao wa 
Katalunya.

Nia yao ilikuwa kuunda safu ya ush-

ambuliaji yenye nguvu kwa kutengen-
eza upatina kati ya Martinez na Ney-
mar.

Lakini sasa ni wazi kwamba, mpango 
wa Barca kumsajili Neymar unaweza 
kuota mbaya kutokana na matatizo ya 
kifedha yanayoikabili timu hiyo kuto-
kana na corona.

MUNICH, Ujerumani

KAI Havertz atajiunga na 
“klabu ya daraja la duniani” 
kwa siku za usoni, lakini 
Rudi Voller ana matumaini 
ya kumbakisha pale Bayer 
Leverkusen kwa mwaka 
mwingine. 

Fowadi huyo wa Lev-
erkusen, Havertz, ame-
kuwa akihusishwa sana 
na Bayern Munich, Man-
chester United, Liverpool 

na Real Madrid lakini Kocha 

Mkuu, Peter Bosz alisema 

Machi kwamba ana thamani 

ya angalau euro milioni 100.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 20 alifunga mabao 17 

kwenye Bundesliga msimu wa 2018/19 na msimu 

huu amefunga mara 11 na kutoa pasi za mwisho 

tano katika mechi 26 alizocheza kwenye mashinda-

no yote.
Mkurugenzi wa Michezo wa Leverkusen, Vol-

ler anatambua kwamba ni suala la muda tu hadi 

Havertz aondoke hapo kwenye dimba la BayArena 

kwenda kwenye vitu vikubwa.
Hata hivyo, ana matumaini atafanikiwa kum-

shawishi mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 

kuendelea kuwa hapo angalau kwa msimu mmoja 

zaidi.
“Anajisikia vizuri na huru, bado ana mkataba hadi 

2022, lakini tunajua kwamba Kai atakwenda kwe-

nye klabu ya daraja la juu,” amesema Voller akiiam-

bia Sky Sports.
“Lakini bado yupo hapa, na bado nina matumaini 

kuendelea kumbakisha hapa kwa angalau mwaka 

mmoja na nina uwezo wa kufanya hivyo.”

Leverkusen yajipanga kumbakisha Kai 

Kroos
***

***

------------------
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Heskey 
afurahia 
Liverpool 
kusubiria 
taji la EPL
LIVERPOOL, England 

EMILE Heskey anaamini kusubiriwa 
kwa Liverpool kushinda taji la Ligi 
Kuu England “ni jambo la kupendeza 
kwenye soka”.

Kikosi hicho cha Kocha, Jurgen 
Klopp kinaongoza msimamo wa ligi 
hiyo kwa pointi 25 mbele ya bingwa 
mtetezi, Manchester City na sasa wa-
nakaribia kushinda taji hilo kwa mara 
ya kwanza kwa kipindi cha miaka 30.

Taji hilo litakuwa ni la 19 kwa Liver-
pool, ikiwa imetawala ligi hiyo kuan-
zia miaka ya 1970 na 1980.

Straika wa zamani wa wekundu hao, 
Heskey anaamini soka itanufaika kwa 
moja ya klabu kongwe kuwa juu kwa 
mara nyingine tena.

“Ni jambo la kupendeza,” amesema 
Heskey akiiambia Stats Perform News.

“Ni klabu kubwa, na huwezi 
kuthibitisha hilo hadi uende pale, 
hadi utakapotembea kwenye mitaa ya 
Liverpool ndo utaona tofauti yake.”

“Hili ni jambo kubwa kumaliza kip-
indi cha miaka 30 kwa Liverpool. Taji 
la Ligi Kuu England halijabebwa na 
Liverpool. Na sasa ni wazi huu ndio 
wakati wake.”

BUENOS AIRES, Argentina

DIEGO Maradona amemaliza uvumi 
ulioenea juu ya majaliwa yake baada ya 
kusaini mkataba wa mwaka mmoja na 
klabu Gimnasia ya Esgrima La Plata ya 
nchini Argentina.

Gwiji huyo wa Argentina aliteuliwa 
kuwa kocha mkuu wa Gimnasia Sep-
temba, mwaka jana, ingawa aliondoka 
kwa muda mfupi Novemba na alirudi 
siku mbili baadaye.

Maradona mkataba wake ulimalizika 
mwishoni mwa msimu huu na ilione-
kana walishindwa kufikia makubaliano 
mwanzoni mwa wiki hii.

Hata hivyo, Gimnasia, wakati wa-
nasheherekea kutimiza miaka 133 
tangu kuanzishwa kwake Jumatano, il-
ithibitisha kwamba wamemwongezea 
mkataba Maradona hadi mwaka 2021.

Klabu hiyo iliweka ujumbe kwenye 
ukurasa wake wa Twitter uliosomeka: 
“Unajulikana kama Pelusa, Barrilete 
Cosmico, Mungu, Diego, Diegote, na-
hodha...

“Kwa upande wetu, wewe ni zaidi ya 
Tripero na moyo wako tayari una rangi 
zetu za bluu na nyeupe.”

Maradona awali alidokeza kufikia 
makubaliano na aliwapongeza Gim-
nasia kwa kumbukizi yao hiyo kupitia 

kwenye ukurasa wake wa Instagram.
“Leo ni siku ya kumbukumbu ya ku-

zaliwa El Lobo,” aliandika. “Hongereni 
@Gimnasia_Oficial pamoja na mashabi-
ki wenu!!!

“Moyo wangu ni wa rangi ya bluu na 
nyeupe. Haya twende zaidi!!!”

Ligi Kuu Argentina, Primera ilimalizi-
ka Aprili, mwaka huu kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona, huku timu 
za kushuka daraja zimeahirishwa kwa 
miaka miwili.

Gimnasia walikuwa nafasi ya 19 ka-
tika timu 24 wakati msimu ukifungwa.

LONDON, England

WINGA Pedro anajiandaa kusajiliwa 
na Roma kama mchezaji  huru baada 
ya mkataba wake na Chelsea kumal-
izika mwishoni mwa msimu huu.

Mhispania huyo anakaribia kumal-
iza muda wake wa kukaa Stamford 
Bridge mwishoni mwa msimu huu na 
tayari ameanza mazungumzo na kla-
bu nyingine.

Kwa mujibu wa gazeti la AS Hispa-
nia, Pedro anaipa nafasi ya kwanza 
Roma na taarifa hiyo pia inaandikwa 
kwenye gazeti l ingine la Italia liitwalo 
Il  Tempo, baada ya kukaa kwa muda 
wa miaka mitano kwenye klabu hiyo 
ya London Magharibi.

Uamuzi huo umesababishwa na kla-
bu nne kubwa wakiwamo vigogo wa 
Serie A Juventus, Sevilla,  Valencia na 
Real Betis,  l inaandika gazeti la Mundo 

Deportivo.
Roma inaongoza katika mbio za ku-

wania saini ya winga huyo mwenye 
umri wa miaka 32, na inaonekana ina-
karibia kukamilisha mchakato huo.

Pedro alijiunga na Chelsea mwa-
ka 2015 akitokea Barcelona, na 
ameichezea mechi 201 klabu hiyo ya 
Ligi Kuu England.

Tangu alipotua Stamford Bridge, 
Pedro ameshinda taji  moja la Ligi Kuu 

England, Kombe la FA na Ligi ya Eu-
ropa League mara moja, na anaamini 
Chelsea itamaliza katika nafasi juu 
nne kwenye msimamo wa ligi hiyo 
kabla ya kuondoka.

Katika msimu huu, Mhispania huyo 
amefunga mabao mawili  na kutoa pasi 
za mwisho tatu kwenye michezo 18 
aliyocheza kwenye mashindano mbal-
imbali akiwa chini ya Frank Lampard. 

Roma yajiandaa kumsajili Pedro

asaini mkataba mpya na Gimnasia
Maradona
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  Aeleza anatamani kucheza pamoja na mshambuliaji 
huyo kuliko Messi au Ronaldo...

KWA UFUPI

MUNICH, Ujerumani

THOMAS Muller amebainisha 
angependa kucheza pamoja na 
mchezaji mwenzake wa Bayern Mu-
nich, Robert Lewandowski kuliko Li-
onel Messi au Cristiano Ronaldo.

Muller aliulizwa kama angependa 
kuwa na Messi au Ronaldo kama 
mchezaji mwenzake katika kikosi 
kimoja wakati wa mahojiano ya Ju-
matano.

Mshambuliaji huyo wa Bayern ali-
bainisha staili yake ya uchezaji ita-
fanya kazi bora zaidi kama akicheza 
na Ronaldo kuliko Messi, lakini aka-
ongeza Lewandowski ndio yupo juu 

ya wote.
Mchezaji huyo wa zamani wa ki-

mataifa wa Ujerumani, Muller am-
etoa pasi za mwisho 18 kwenye 
Bundesliga msimu huu, huku Lewan-
dowski amefunga mabao 29 wakati 
Bayern wakijiweka kwenye nafasi ya 
kubeba tena taji.

Hata hivyo, mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia anawatambua Messi 
na Ronaldo kama wachezaji wa dara-
ja la juu kabisa na hawezi kuwalin-
ganisha na wachezaji wengine.

“Pengine kwa kipindi kilichopita 
ningependa kucheza na Leo Messi, 
kwa sababu kwa miaka sita au saba 
ya mwanzo wakati naanza kucheza, 

nilikuwa mshambuliaji wa kupokea 
zaidi mipira,” amesema Muller.

“Nilikuwa napewa mpira ndani 
ya ‘box’ na kujaribu kufunga. La-
kini kwa sasa nipo katika wakati to-
fauti na mimi ninatoa zaidi pasi za 
mwisho za kufunga mabao.

“Pengine kwa sasa namhitaji zaidi 
Cristiano Ronaldo kufunga mabao, 
lakini sisi pale Bayern tuna Robert 
‘Lewan-goal-ski’! Nafikiri kwa sasa 
yeye ni bora zaidi kucheza nae ku-
liko Cristiano.

“Nimecheza dhidi yao wote wawili 
(Messi na Ronaldo), nimeshinda dhi-
di yao wote wawili na nimepoteza 
dhidi yao wote wawili.”

MADRID YAMTAKA SANCHO
REAL Madrid imeweka wazi inataka kum-

sajili winga wa Borussia Dortmund na Timu 
ya Taifa ya England, Jadon Sancho, ambaye 
ana umri wa miaka 20. (AS)

DEMBELE ATAKIWA BARCA
JUVENTUS imeanza mazungumzo na Bar-

celona kwa ajili ya kumsajili kwa mkopo 
kiungo mshambuliaji Mfaransa Ousmane 
Dembele, ambaye ana umri wa miaka 23 ka-
tika majira ya joto. (Mundo Deportivo - in 
Spanish)

SANCHEZ, SMALLING KUUZWA
KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-

nar Solskjaer, anatarajia kutunisha mfuko 
wa fedha wa klabu kwa kuwauza nyota wake 
akiwamo beki, Marcos Rojo (30), beki wa 
kati, Chris Smalling (30) na mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Chile, Alexis Sanchez (31). 
Klabu imeyumba kwa sababu ya janga la co-
rona. (Evening Standard)

ROJO KUREJEA UNITED
BEKI Marcon Rojo anajiandaa kurejea 

Manchester United baada ya Kocha wa Estu-
diantes, Leandro Desabato, kukiri beki huyo 
anaonekana kumaliza mkataba wake wa 
mkopo. (FM Radio Late 93.1 via Mail)

FRASER KITAELEWEKA
NYOTA wa Bournemouth, Ryan Fraser (26), 

ambaye anajiandaa kuondoka katika klabu 
hiyo akiwa mchezaji huru ifikapo majira 
ya joto, anatajwa huenda akawa mmoja wa 
wachezaji ghali kwenye Ligi Kuu England hivi 
karibuni. (The Athletic - subscription only)

PSG KUIKAMUA BARCA
MABOSI wa Paris St-Germain wanahitaji 

kulipwa pauni milioni 156 taslimu na Barce-
lona ili kumuuza mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Brazil, Neymar ambaye ana umri wa 
miaka 28. (Sport - in Spanish)

EPL KUREJEA TOFAUTI
MASHABIKI wanatarajia kupata fursa ya 

kusikia sauti ‘feki’ za mashabiki wakati mechi 
za Ligi Kuu England zitakaporejea. (Mirror)

BURGOS KUONDOKA ATLETICO
MJERUMANI ‘Mono’ Burgos (51), amethibit-

isha ataondoka katika nafasi yake ya Kocha 
Msaidizi kwenye klabu ya Atletico Madrid 
mwishoni mwa msimu na kuhitaji kujiende-
leza kwa kuajiriwa kama Kocha Mkuu. (Mar-
ca)

MARADONA MAMBO SAFI
MCHEZAJI mkongwe wa Argentina, Diego 

Maradona (59), ataendelea kuwa Kocha wa 
klabu ya Gimnasia y Esgrima ya nchini humo 
mwaka mwisho wa msimu wa 2020/21 baada 
ya kuongeza mkataba mpya. (Reuters)

MARSCH ATAJWA DORTMUND
KOCHA Jesse Marsch (46), wa Red Bull 

Salzburg ambaye ni raia wa Marekani anata-
jwa huenda akarithi mikoba ya Lucien Favre 
kwenye kikosi cha Borussia Dortmund. (Bild 
- in German)

ROBERTO ANUKIA CITY
MANCHESTER City inajiandaa kumsaji-

li Sergi Roberto kutoka Barcelona, lakini 
inaelezwa uhamisho wa mshambuliaji huyo 
hautakuwa wa moja kwa moja. (Mundo De-
portivo)

UNITED YAMGANDA MADDISON
MABOSI wa Manchester United bado wa-

najipanga kuwania saini ya kiungo wa Leices-
ter City, James Maddison, lakini inaelezwa 
vigogo hao wanatakiwa kuanza upya mazun-
gumzo ya mchakato huo. (Daily Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Muller auchambua 
uwezo wa Lewandoski
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Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC umesema hauna 
mashaka ya aina yoyote juu ya mchezo wao 
wa hatua ya robo fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA dhidi ya Simba unaotarajiwa 
kufanyika kati ya Juni 27 na 28, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim 
Amin ‘Popat’, alisema hawatauchukulia rahi-
si mchezo huo na wanajipanga kupambana 
ili kupata ushindi na kusonga mbele kwenye 
michuano hiyo.

Popat alisema hawana hofu na Simba kwa 
sababu wana kikosi imara na wanafahamu 

umuhimu wa mchezo huo ambao unasu-
biriwa kwa hamu na mashabiki wa timu zote 
mbili.

Alisema tayari wameshafanya kikao cha 
Kocha Mkuu, Aristica Cioaba baada ya ku-
wasili nchini kwa ajili ya kuanza mipango ya 
kusaka ushindi katika mchezo huo na mich-
ezo 10 Ligi Kuu Tanzania Bara iliyobakia.

“Ni ngumu kusema kama hatupo tayari 
ilhali kikosi chetu kipo vizuri na ni mabing-
wa watetezi, hatuna mashaka na dakika 90 
huwa hazidanganyi, tutapambana kusaka 
matokeo, tunawaheshimu wapinzani wetu 
na pia hii ni mechi ya kisasi kwetu, tunahitaji 
ushindi,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema malengo yao ni 

kutetea ubingwa wanaoushikilia na wata-
shirikiana ‘bega kwa bega’ na benchi la ufun-
di, ili malengo hayo ya kutetea taji hilo am-
balo ndio tiketi ya kushiriki katika michuano 
ya kimataifa.

“Tunachoangalia kwa sasa ni mpinzani 
wetu ambaye tunakutana naye katika hatua 
ya robo fainali ambaye ni Simba, ni mch-
ezo mgumu na wa kisasi, kwa sababu hatut-
akuwa tayari kuona wanatufunga kwa mara 
nyingine kama ilivyo kwenye ligi,” alisema 
mtendaji huyo.

Azam ndio mabingwa watetezi wa michua-
no ya Kombe la FA baada ya kuifunga Lipuli 
FC ya Iringa bao 1-0 katika mchezo wa fainali 
uliochezwa mkoani Lindi mwaka jana.

Azam yaanza ‘kuitisha’
Simba michuano ya FA

Beki wa Simba, Erasto Nyoni (kushoto), akijaribu kumiliki mpira katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa kuendelea na kampeni ya 
kutetea taji la Ligi Kuu Bara. PICHA: SIMBA SC

Wachezaji 
Coastal Union 
‘vibonge’
Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Coastal Union ya 
jijini Tanga, Juma Mgunda, amese-
ma idadi kubwa ya wachezaji wake 
wamerudi wakiwa na uzito jambo 
ambalo ‘linamuumiza kichwa’, kue-
lekea hatua ya lala salama.

Mgunda alisema ana kibarua cha 
kuwarudisha wachezaji hao katika 
uzito wa kawaida ili kuendelea ku-
fanya vizuri kwenye mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara zilizobakia.

“Wachezaji wangu wengi wameru-
di wakiwa wameongezeka uzito kitu 
ambacho hakipaswi mchezaji kuwa 
katika hali hiyo,” alisema Mgunda.

Kocha huyo amewataka wachezaji 
hao kuongeza juhudi katika mazoezi 
ili wasipoteze nafasi ya kupangwa 
katika kikosi cha kwanza.

“Sitaki lawama kila anayejua 
amezidi uzito nimemwambia aji-
tume la sivyo watakuwa wanakaa 
benchi kwa sababu watakuwa 
wepesi uwanjani,” alisema Mgunda.

Aliongeza ukitoa kasoro hiyo, 
kikosi chake kinaendelea vema na 
mazoezi na mpaka jana mchana 
hana majeruhi hata mmoja jambo 
ambalo anamshukuru Mungu.

“Kwanza ni jambo la kumshukuru 
Mungu wachezaji wangu wote 
wamerudi salama, kinachofuata ni 
kuyafanyia kazi upungufu uliyopo 
kabla ligi haijaanza,” Mgunda 
alisema.

Coastal Union itaikaribisha Na-
mungo FC Juni 13, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa CCM, Mkwakwani.

Ameir apata ulaji Zanzibar
Na Hawa Abdallah

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limemteua, Ali Ameir kuwa Kaimu Katibu 
Mkuu wa shirikisho hilo akichukua nafasi 
ya Mohamed Ali Hilali “Tedy”.

Awali Ameir (pichani), alikuwa ni 
Mjumbe wa Kamati ya Mashindano ya 
ZFF.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rais 
wa ZFF, Seif Kombo Pandu, alisema shirik-
isho hilo lina imani na Ameir na wanata-
rajia atafanya majukumu yake vema kwa 
sababu ya uzoefu aliokuwa nao.

Pandu alisema uteuzi huo umefanyi-

ka kwa kufuata katiba ya ZFF ikiwamo 
kuangalia sifa ya kiongozi kuwa na elimu 
ya kuanzia ngazi ya shahada.

“Tumemteua Ameir kuwa Kaimu Katibu 
Mkuu, kwa kifupi atafanya kazi zote za Ka-
tibu Mkuu wa ZFF kama ilivyokuwa kwa 
katibu aliyepita ambaye alifanya maju-
kumu yake kwa umakini,” alisema Pandu.

Amewaomba wanachama wa shirikisho 
hilo kumpa ushirikiano ili kufanikisha sa-
fari ya soka la Zanzibar inakwenda vema 
kama inavyokusudiwa. 

Ameir pia ni mfanyakazi katika Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali Visiwani 
Zanzibar. 

Kabaddi Afrika 
kufanyika nchini
Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Pili ya mchezo 
wa Kabaddi Afrika yanatarajiwa 
kufanyika kuanzia Desemba 11 hadi 
13, mwaka huu jijini Dar es Salaam, 
imefahamika.

Tayari nchi nane zimeshathibiti-
sha kushiriki mashindano hayo.

Akizungumza na Nipashe ji-
jini jana, Mwenyekiti wa Kabaddi 
Tanzania, Abdallah Nyoni, alisema 
tayari wameshaanza maandalizi 
kuelekea michuano hiyo.

Nyoni alizitaja nchi zilizothibiti-
sha kuwa ni pamoja na Uganda, 
Kenya, Cameroon, Misri, Maurtius, 
Siera Leone, Zimbabwe na wenyeji 
Tanzania.

“Timu kutoka England, Malaysia, 
Taiwan na Iraq zimethibitisha kush-
iriki lakini bado zinasubiri uamuzi 
kutoka katika vyama vyao, lakini 
vikishirikiana na mabosi wa dunia 
kama zitashiriki au laa,” alisema 
Nyoni.

Alisema wanaamini mashindano 
hayo yatasaidia kutangaza jina 
la Tanzania na yataongeza pato 
la uchumi kwa sababu yatavutia 
watalii kutoka nchi mbalimbali.

Aliwakumbusha Watanzania 
kuendelea kujikinga na vizuri vya 
ugonjwa wa corona ambao umekua 
ni tishio duniani.



Na Saada Akida

HATIMAYE uongozi wa Yanga ume-
tangaza Kocha wake Mkuu, Mbelgiji Luc 
Eymael, atarejea nchini Jumapili ili kuende-
lea kukinoa kikosi chake kinachojiandaa na 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na 
michuano ya Kombe la FA, imeelezwa.

Hata hivyo, hatima ya safari ya kocha 
wake wa viungo, Riedoh Berdien aliyeko Af-
rika Kusini haijajulikana kutokana na nchi 
hiyo kutofungua mipaka ya anga lake.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Habari wa klabu hiyo, Has-
san Bumbuli, alisema mchakato wa safari 
ya kocha wao umeshafanyiwa kazi kwa ajili 
ya kuja kuungana kuendelea na majukumu 
yake mapema.

Bumbuli alisema uongozi unasikitisha 
kumkosa kocha wake wa viungo, Berdien 
ambaye amekwama Afrika kusini lakini wa-
naamini kurejea kwa Eymael kutaongeza 
nguvu kwenye kikosi chao.

“Uhakika wa Luc kutua nchini sasa ni Juni 
7, lakini suala la kocha wa viungo bado haija-

julikana kwa sababu wenzetu Afrika Kusini 
bado mipaka yao imefungwa, hivyo tunasu-
biri tuone baada ya siku 14 walizopewa tena 
za ‘lock down’ itakuaje,” alisema Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema Yanga inaende-
lea kujiimarisha ili kupata matokeo mazuri 
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara zi-
lizobakia na kufanya mchakato wa kusajili 
wachezaji wenye viwango vya juu kwa ajili 
ya msimu uajo.

“Siku ambayo kocha (Eymael), atatua 
nchini, kikosi chetu kitakuwa kinacheza 
mechi ya kujipima nguvu dhidi ya KMC FC 
kwenye Uwanja wa Uhuru, tunaamini mch-
ezo huu utalisaidia benchi letu la ufundi 
kuangalia wapi kikosi kimefikia,” Bumbuli 
alisema.

Aliongeza pia Yanga imepanga kuwa-
chukulia hatua wachezaji wake ambao wa-
tabainika walikiuka maelekezo kutoka kwa 
makocha wao baada ya ripoti ya daktari wa 
klabu hiyo kuwasilishwa.

“Wachezaji wote ambao watabainika 
kwenda kinyume walipokuwa nyumbani 
wakati wa mapumziko ya corona wata-

chukuliwa hatua, ripoti ya madaktari itaka-
bidhiwa kwa benchi la ufundi, halafu hatua 
dhidi yao zitafuta,” Bumbuli alisema.

Kwa sasa kikosi cha Yanga kinaendelea na 
mazoezi kwenye Uwanja wa Chuo cha She-
ria jijini chini ya Kocha Msaidizi, Charles Mk-
wasa na Manyika Peter. 

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kure-
jea tena Juni 13, mwaka huu TFF na Yanga 
itakuwa ugenini kwenye Uwanja wa CCM, 
Kambarage mkoani Shinyanga kuwakabili 
wenyeji Mwadui FC.

Hadi Ligi Kuu inasimama Machi 17, mwaka 
huu, mabingwa watetezi Simba ndio wali-
kuwa wanaongoza katika msimamo wakiwa 
na pointi zake 71, wakifuatiwa na Azam FC 
yenye pointi 54 baada ya timu zote kucheza 
mechi 28, wakati Yanga yenye pointi 51 ni 
watatu, lakini wana mechi moja mkononi.

Namungo FC ya Lindi inayoshiriki ligi 
hiyo kwa mara ya kwanza ina pointi 50 na 
iko kwenye nafasi ya nne na Coastl Union 
ya Tanga inakamilisha ‘Tano Bora’ ikiwa na 
pointi 46 wakati Singida United inashika 
mkia ikiwa na pointi 15.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Simba, Sven 
Vandenbroeck, amesema anahitaji 
kupata mechi ya kirafiki kwa ajili ya 
kujiweka imara na tayari kuwaka-
bili Ruvu Shooting katika mchezo 
wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Juni 13, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Sven aliliambia gazeti hili kuwa 
mechi hiyo ya kirafiki itamsaidia 
kujua ubora wa kikosi chake ili 
kukamilisha malengo yake kabla ya 
kurejea katika mechi za ushindani.

Mbelgiji huyo alisema anahitaji 
kuona Simba inapata ushindi katika 
mechi zote za Ligi Kuu Bara zilizo-
salia, hivyo anahitaji ‘kukipasha’ 
kikosi chake baada ya kutoka kwe-
nye likizo ndefu ya mapumziko ya 
corona.

“Nahitaji mechi ya kirafiki, 
ninaamini itanipa mwanga wa kuona 
ubora wa kikosi changu, lakini bado 
sijajua nitacheza na timu gani au 
siku ipi, bado nimeuachia uongozi 
suala hili,” alisema Sven.

Aliongeza muda wa maandalizi wa 
wiki mbili ambao wameupata, kwake 
unatosha kukijenga na kukiweka 
kikosi chake tayari na mapambano 
ya lala salama.

“Kabla ya kupata mechi ya kirafiki, 
muda huu nitaendelea kubadili pro-
gramu mbalimbali za mazoezi, kwa 
kadri tunavyozidi kwenda mambo 
yanabadilika, ninavutiwa na kasi 
yao, kila mmoja anaonekana yuko 
tayari kuendelea na mbio za ub-
ingwa,” alisema kocha huyo.

Vinara hao wa Ligi Kuu Bara wa-
tarejea kwenye kampeni ya kutetea 
taji wanalolishikilia la ligi hiyo kwa 
kuwakaribisha ‘Maafande’ wa Ruvu 
Shooting, Juni 14, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini.

Simba yenye pointi 71, na yenye 
michezo 10, inahitaji pointi 15 ili 
kufikisha pointi 86 ambazo haziwezi 
kufikiwa na timu nyingine yoyote 
msimu huu.

Endapo itafanikiwa kutwaa ub-
ingwa wa msimu huu, Wekundu wa 
Msimbazi watakuwa wamechukua 
taji hilo kwa mara ya tatu mfululizo.

Simba 
hesabu 
zote kwa 
Ruvu
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Mambo matamu
yasubiriwa Yanga

Muller auchambua uwezo wa Lewandoski

Mshambuliaji wa Yanga, David Molinga (kulia), akimtoka beki wa timu hiyo, Ally Ally, katika mazoezi ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu 
Bara yaliyofanyika kwenye uwanja wa Chuo cha Sheria jijini Dar es Salaam. PICHA: YANGA

  Kocha wake Mbelgiji sasa kurejea nchini Jumapili, 
kujipima na KMC...
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