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Membe uso kwa
uso na Mangula

Na Elizabeth Zaya

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa, Benard Membe,
anatarajiwa kuhojiwa na Kamati ya Maadili
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) mjini Do-
doma kesho kutokana na tuhuma zinazom-
kabili.

Ikiwa ni takriban miezi miwili tangu ku-
tolewa kwa agizo la kumhoji Membe na
‘vigogo’ wengine ndani ya chama hicho,
hatimaye jana Mbunge huyo wa zamani wa
Mtama, alithibitisha kupokea barua ya wito
wa kuhojiwa na kamati hiyo inayoongozwa
na Mwenyekiti Philip Mangula.

Membe (66), aliandika kwenye ukurasa
wake wa mtandao wa kijamii wa Twiter
akieleza kwamba ameitwa jijini Dodoma
kwa ajili ya kikao cha Kamati Ndogo ya Nid-
hamu ya CCM.

Katika ukurasa wake huo wa Twitter,
Membe alisema ameitwa katika kikao hicho
kitakachofanyika Februari 6 mwaka huu,

atatii wito na hatachelewa kufika.

“Hatimaye, jana jioni nimepokea barua ya
kuitwa kwenye kikao cha Kamati Ndogo ya
kitafanyika tarehe 6/02/2020 saa tatu asu-
buhi kwenye jengo la White House. Nitahud-
huria bila kukosa na bila kuchelewa, ‘stay
tuned’,” aliandika.

Msaidizi wa Membe, Allan Kiluvia, alith-
ibitisha kuwa taarifa iliyotolewa kwenye
ukurasa huo wa Twitter ilikuwa imetolewa
na waziri huyo wa zamani.

KAULI YA CCM

Nipashe ilimtafuta Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa CCM, Hamphrey Polepole, ku-
zungumzia suala hilo, lakini akasisitiza kuwa
taarifa zote za kamati hiyo ni siri.

Kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa ya
CCM iliyoketi Desemba 13 mwaka jana ji-
jini Mwanza kiliazimia na kuelekeza Membe
pamoja na Makatibu Wakuu wastaafu wa

chama hicho, Abdulrahman Kinana na Yu-
suph Makamba kuhojiwa na Kamati ya Us-
alama na Maadili ya Taifa ya chama hicho ili
kujibu tuhuma za kimaadili zinazowakabili.

Inadaiwa watatu hao sauti zao ziliwahi
kusambaa katika mitandao ya kijamii ziki-
zungumzia kupasuka kwa CCM na hata
kutupia lawama uongozi wa juu ya chama.
Membe alikiri mazungumzo yake ya simu
kudukuliwa.

Pia, Kinana na Makamba waliwahi kuan-
dika waraka kwa Baraza la Wazee wa chama
hicho, wakilalamika kuhusu kile walichodai
kuchafuliwa na mwanaharakati mmoja
nchini huku chama chao kikiendelea kukaa
kimya.

Mbali na hao, wengine walioonekana
kutofautiana na chama hicho ni Mbunge wa
Mtama, Nape Nnauye, Mbunge wa Bumbuli,
January Makamba na Mbunge wa Senger-
ema, William Ngereja, ambao baadaye wali-
omba msamaha na kusamehewa.

s

Kaimu Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya nchini, James Kaji (kushoto), akiwaonyesha kwa
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, vijana wawili Stanley Ngowi (katikati) na Sultani Ngowi, waliokamatwa kwa tuhuma za kusa-

firisha dawa za kulevya aina ya Heroin, zenye uzito wa gramu 508.163. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwamposa aachiwa kwa dhamana

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini limesema limem-
wachia kwa dhamana kiongozi wa dini, Boni-
face Mwamposa, na wenzake saba baada ya
kuwahoji na kujiridhisha na yale waliyokuwa
wanahitaji kutoka kwao.

Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi hilo iliyo-
tolewa jana na Msemaji wake, David Misime,
uchunguzi bado unaendelea na baada ya
kukamilika yatakayobainika yatatolewa na
mamlaka husika na kutekelezwa kwa mujibu
wa sheria, kanuni na taratibu.

“Kila mmoja anatakiwa awe na subira na
uchunguzi unaofanywa na wataalamu utaka-

pokamilika mtajulishwa,” Misime alieleza ka-
tika suala hilo.

Misime alisema waliowaachia ni watu wa-
nane, akiwamo Mwamposa, na wameachiwa
kwa mujibu wa sheria ili waendelee kuripoti
wakati uchunguzi ukiendelea.

“Baada ya kuhojiwa kwa kina na kujiri-
dhisha na yale yaliyokuwa yanahitajika ku-
toka kwao, wamepewa dhamana kwa mu-
jibu wa sheria ili waendelee kuripoti wakati
uchunguzi ukiendelea,” alisema.

Misime alidai amekuwa akipokea simu ny-
ingi kutoka kwa watu mbalimbali wakiuliza
maendeleo ya uchunguzi wa tukio hilo.

“Kama ilivyokwisha kuelezwa na viongozi
mbalimbali na kwenye taarifa yangu kwenu

(waandishi wa habari) ya juzi, hatua mbalim-
bali zinazoendelea kuchukuliwa.

“Ni kwamba baada ya tukio hilo la watu 20
kupoteza maisha katika mkutano wa Mwam-
posa, Mkuu wa Jeshi la Polisi, Simon Nyakoro
Sirro, alituma timu ya maofisa, wakiwapo
wataalamu wa uchunguzi wa sayansi ya jinai
kwenda kuungana na timu ya wataalamu
kule Kilimanjaro katika uchunguzi,” alisema.

Watu 20 walifariki dunia kwa kukanyaga-
na katika viwanja vya Majengo Februari Mosi
mwaka huu, wakidaiwa kuelekezwa na kion-
gozi wa dini kupita kwenye malango ambao
kulikuwa kumemwaga mafuta yanayodaiwa
kuwa na upako.

Mtaalamu aeleza
sababu ongezeko
maradhi saratani

Na Romana Mallya

TIBA mbadala imetajwa kuwa
moja ya sababu za wagonjwa wa
saratani kufikishwa hospitalini
wakiwa hatua ya mwisho ya
ugonjwa, hivyo kusababisha vifo.

Wakati hayo yakielezwa,
ugonjwa wa saratani, kwa mujibu
wa takwimu za dunia, unashika
nafasi ya pili kwa kusababisha
vifo vingi.

Muuguzi Mtaalamu wa Ma-
gonjwa ya Saratani, Nyakaje
Mashauri, kutoka hospitali ya Aga
Khan aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Saratani Du-
niani yaliyobebwa na kaulimbiu
isemayo, ‘I am and | Will" (Mimi
na Nitafanya).

Mashauri alisema miongoni
mwa wagonjwa wa saratani
wanaofikishwa hospitalini, ku-
pelekwa wakiwa katika hatua za
mwisho za ugonjwa na moja va
sababu ni baadhi huanzia kwa
waganga wa kienyeji.

Alisema baadhi yao wako am-
bao wanapoanza tiba ya hospitali
huzichanganya na za waganga
wa tiba asilia.

“Nimekutana na wagonjwa wa-
naofanya matibabu pande mbili,
kwa waganga wa kienyeji na
hospitali. Sasa hii inakuwa ngumu
Eumuhudumia mgonjwa wa aina

ii.

“Unamweleza fuata hivi anak-
wenda kwa waganga atapewa
dawa, mara kuchanjwa chale na
wakati mwingine anashindwa
kuja kufanya vipimo kwa wakati
hospitalini na mwisho wa siku
wengine wanajikuta wanafika
hospitali wakiwa hatua ya
mwisho ya ugonjwa,” alisema.

Kwa kawaida, alisema hospitali
hiyo imekuwa ikipokea wagonjwa
10 hadi 12 kila siku ambao huen-
da kwa ajili ya matibabu lakini
wengi wao huwa katika hatua ya
tatu au ya nne ya ugonjwa.

“Wagonjwa wa aina hii tunawa-
pa matibabu ya muda mrefu
zaidi tofauti na wale wanaokuja
wakiwa hatua ya kwanza na ya
pili ya ugonjwa ambao hupewa
tiba ya muda mfupi na kupona
kabisa.

“Hii linatokana na jamii kutoku-
wa na elimu ya kutosha namna
va kujikinga na kutibu dhidi ya
saratani. Na hawa ni wagonjwa
wa kutoka mjini, nina hofu kwa
watu wanavyoumwa, tunahitaji
kuendelea kuielimisha jamii.”

Alisema hali ya ugonjwa huo
inaongezeka kila siku na im-
ekuwa mbaya zaidi kwa sababu
wengi wanafika hospitali wakiwa
wamechelewa.

Kuhusu uchangiaji wa damu ul-
jiokuwa ukifanywa hospitali hapo
kwa ushirikiano wao na Mpango
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Meneja wa kiwanda cha uchenjuaji wa madini cha Rendisco (Elution Plant), Amina Hussein,
akipandishwa kwenye gari la Polisi, baada ya kudaiwa kuweka steel wire kwenye mashine
wakati wa uchenjauji wa madini, kwa lengo la kumwibia mteja aliyefika kiwandani hapo,
katika Kata ya Malunga, Halmashauri ya Mji wa Kahama jana, kuchenjua dhahabu. PICHA:
SHABAN NJIA

Simulizi aliyejifanya

Zitto adai upotoshaji
barua Benki ya Dunia

Na Enock Charles

MBUNGE wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe
(ACT-Wazalendo), amedai kuna upoto-
shaji kuhusu barua aliyoiandikia uongozi
wa Benki ya Dunia (WB) kuhusu mkopo
wa Dola za Marekani milioni 500 ambao
Tanzania imeomba kwa benki hiyo.

Akiwa mjini Toronto, Canada juzi, Zitto
alidai si lengo lake kuzuia misaada nchini
ila anafanya hivyo ili kuwalinda watoto
wa kike wanaopata ujauzito wakiwa ka-
tika masomo kwa kile alichodai kuwapo
ubaguzi katika mfumo rasmi wa elimu
nchini.

“Kwanza kuna upotoshaji wa suala hili
zima kwa sababu nimeandika barua siyo
kuzuia misaada ila kuitaka Benki ya Du-
nia kabla ya kutoa mkopo kwa Serikali
ya Tanzania, izingatie kuwa mkopo ule
unakwenda kuwabagua watoto wa kike
ambao wamepata ujauzito na kuzuiwa
kurudi shuleni,” alidai.

Wiki iliyopita baada ya kuibuliwa kwa
suala hilo bungeni jijini Dodoma, Spika
wa Bunge, Job Ndugai, alimtaka Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Profesa Ade-
lardus Kilangi, kuchunguza kitendo hicho
cha Zitto ili kuona kama kuna jinai au la.

Alisema uchunguzi huo unapaswa ku-
fanyika ili kama kutaonekana kuwapo
kwa jinai, mbunge huyo achukuliwe hat-
ua kufuatia hoja binafsi iliyowasilishwa
bungeni na Mbunge wa Siha, Dk. Godwin

Mollel (CCM), aliyetaka kuchunguzwa
kwa jambo hilo.

“Mbunge mwenzetu atakaporudi,
labda anaweza akatufafanulia wenzake,
Mheshimiwa Zitto Kabwe kuandika ba-
rua Word Bank (Benki ya Dunia) kwamba
nchi yetu ikose fedha za mkopo ambazo
lengo lake ni elimu kwa sababu ya tofauti
za sera,” Spika Ndugai alisema.

Akijenga hoja yake siku hiyo ili aungwe
mkono na wabunge, Dk. Mollel alise-
ma: “Nasimama kwa Kanuni ya 47(1) ili
kuomba kuahirisha shughuli za Bunge
ili kujadili jambo la dharura. Hapa juzi
mwenzetu Zitto ameandika barua kwe-
nye Benki ya Dunia, na alipoandika barua
kwenye Benki ya Dunia, alitaka fedha zi-
zuiliwe ambazo zingekuja kusaidia elimu
Tanzania.

“Lakini, pesa hizo zingekuja tunge-
jenga shule tano kubwa kwa kila wilaya,
tungeweza kuwaweka bwenini watoto
zaidi ya 2,000 wa kike ambao mwisho wa
siku hata kiwango cha mimba kwa taifa
letu kingeshuka sana.”

Alisema wabunge waliapa bungeni kwa
kutumia Katiba ya Tanzania na katiba
hiyo imetaja dhahiri maadui wa taifa uki-
wamo umaskini, ujinga na maradhi.

Alisema unapogusa kwenye eneo hilo
la elimu ina maana umefuta ujinga, umas-
kini na maradhi, hivyo akadai Zitto ana-
paswa kuchukuliwa hatua kwa kuwa ame-
vunja katiba.

mgeni alivyotapeli
simu na mchele

Na Steven William, MUHEZA

MTU anayedaiwa kuwa mkazi wa Ki-
jiji cha Sega, Kata ya Mapapayu wilayani
Muheza, Abdi Kosovo, anadaiwa kutapeli
simu mbili za thamani na kilo 60 za mchele
katika mazingira ya kutatanisha kwa wa-
nanchi wa mtaa mmoja.

Tukio hilo lilitokea juzi eneo la Majengo
mjini hapa, hivyo wananchi kubaki mido-
mo wazi kutokana na mtuhumiwa huyo ku-
waibiwa wananchi simu mbili za gharama
ya juu na mchele kilo 60 dukani kwa maz-
ingira ya ajabu.

Mfanyakazi wa nyumba ya kulala wageni
ya Upare, eneo la Majengo Nje, Mariam
Athumani, alisema mtu huyo ameiba simu
za thamani za Asha Mashaka na Beatrice
Mhando na kilo 60 za mchele katika duka
la Mussa Mpare.

Kwa mujibu wa Mariam, mtu huyo alifika
katika nyumba hiyo na hatimaye kuchukua
chumba cha kulala.

Mariam alisema baada ya kuchukua
chumba na kuweka mizigo yake, alitoka
nje na hatimaye kukaa na wafanyakazi wa
nyumba hiyo pamoja na Asha Mashaka,
anayeishi jirani na nyumba hiyo.

Alisema wote kwa pamoja walikaa katika
kivuli cha mwembe na kuanza kuwaagizia
vinywaji akawa anawanunulia wafanyakazi
hao, hivyo kujenga mazoea nao.

“Nlipofika siku ya pili asubuhi, aliamka
katika chumba chake alicholala na kumwita
mhudumu na kumuuliza hakuna duka kari-
bu anataka kununua mchele kilo 60, mafuta
na unga wa ngano pamoja na sukari kwa
wingi,” alisema.

“Mara ya kwanza aliondoka mhudumu
kwenda katika duka, lakini alikuta lime-
fungwa ndipo aliporudi na kutoa mrejesho
kwamba duka limefungwa labda baadaye

atakapofungua.

Baada ya muda alipita Asha ambaye wa-
likuwa wamekaa pamoja siku ya kwanza na
kuongozana naye kwenda dukani ambalo
walikuta duka liko wazi,” alisema.

Alisema walipofika, Asha alimwambia
mwenye duka ampimie vitu anavyotaka
kwa kuwa hana wasiwasi kwa sababu ame-
fikia katika nyumba ya kulala wageni ya
Upare na mwenye duka akakubali kufanya
hivyo.

Mtu huyo, alisema alipimiwa mchele
kilo 60 na kukabidhiwa huku akiendelea
kupima unga wa ngano wakati huo Kosovo
akiondoka na mchele kwamba anakwenda
kwenye nyumba ya wageni alipofikia ili
kuchukua fedha na kumalizia vitu vingine
baada ya malipo.

Wakati akifanya hivyo, alisema alimwom-
ba Asha ampe simu yake ili akapigie hesabu
ya gharama ya vitu alivyoagiza dukani.

Alisema kuwa tapeli huyo aliondokana na
simu za Asha na Beatrice pamoja na mchele
kilo 60 na kutokomea kusikojulikana.

Mfanyakazi huyo alisema baada ya daki-
ka 10 kupita, mwenye duka alishtuka baada
ya kuona mtu huyo harudi kupeleka fedha
za mchele na vitu vingine alivyopimiwa,
lakini hajachukua pamoja na simu ya Asha
aliyoomba kwenda kupigia hesabu.

Kwa mshangao huo, alisema ndipo
walipofunguka na kujua kuwa wameibiwa
na kuanza kumsaka mtu huyo bila mafani-
kio.

Kutokana na tukio hilo, alisema wamek-
wenda kutoa taarifa kituo kikuu cha Polisi
Wilaya ya Muheza kuhusu kuibiwa kilo 60
za mchele na simu mbili.

Ofisa mmoja wa Polisi (jina linahifa-
dhiwa) alikiri kuripotiwa kwa tukio hilo na
kwamba wanamsaka mtu huyo.

World Vision

SEEKING FOR PROSPECTIVE BOARD MEMBERS

“Then Jesus, moved with compassion, stretched out his hand’ Mark 1:40.
This is a call on the hearts of those with compassion to reaching out to children and communities
in need, through the World Vision Tanzania. World Vision is a Christian, Child Focused and
Community Empowering Non-Governmental Organization (NGO), operating in 16 Regions in
Tanzania. We wish to recruit highly qualified, motivated, very dedicated and results oriented
Christian leaders/influencers in their respective fields to serve as Board members on a voluntary
basis. Collectively, the qualified candidates should represent a relevant diversity in experience,
competence, age, gender, church affiliation, ethnicity, and geographic backgrounds. As such,
both men and women are encouraged to apply.

The individuals should be able to provide thought leadership to development issues and have a
track record as key contributors to poverty reduction and development at a policy level. This may
be evidenced by previous participation at the executive or board level in the public, private or
non-profit sector where the organizational outcomes are clearly contributing to positive social
change

Currently, we are seeking for an individual with demonstrated high-level expertise that
contributes to positive social change in Tanzania in one of the following sectors:

1. Development Management especially in the areas of Economic Development, Health,
Education and Agriculture

2. Advocacy

3. Church Leadership/Church Relations

4. Fundraising/Resource Mobilisation/Marketing / Public Relations

5. Governance

215616702

Other helpful qualities include:

* Being a witness to the good news of the Kingdom of God, through selflessly serving the
communities

* A heart for the poor and a good steward to the Ministry of World Vision Tanzania.

+ English language fluency (written and verbal).

* Good communication skills including public speaking and presentation skills

¢ Must be a resilient, humble and committed Christian who participates in the worship and life
of a local church (a Trinitarian denomination)

+ Willing and available during her/his tenure, to participate in the Board and its committees on
a voluntary basis since serving at World Vision Tanzania Board is a Ministry.

As a child-focused organization which upholds the rights and well-being of children; our
recruitment and selection procedures include screening and background checking for child
abuse offences. Please send an application letter explaining why you would like to be on the
Board and attach a CV with church and professional references to david_ombeni@wvi.org by
23td February 2020.
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Waziri Kairuki awaeleza

wabunge ajenda uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Agellah Kairuki, amewaeleza
wabunge kwa undani utekelezaji wa ajenda
ya taifa ya uwekezaji na kusema kutokana
na uzoefu uliopatikana wa sheria ya mpya za
uwekezaji, uboreshaji wa mazingira ya biasha-
ra na uvuvi zinaandaliwa na serikali.

Akijibu maswali na michango ya wabunge
wa kamati 12 za kudumu za Bunge walioo-
alisema sheria mpya zinandaliwa kusawazisha
upungufu uliyojitokeza na kuimarisha mafani-
kio yaliyopatikana.

“Mafanikio yetu katika kutekeleza ajenda ya
taifa ya uwekezaji ni makubwa na yako wazi.
Lakini tumejifunza mambo mengi; tumeku-
tana na changamoto pia. Tanakuja na she-
ria mpya ili tuwe na mifumo iliyo bora zaidi.
“Miswada hiyo tukiileta mbele yenu tunaom-
ba ushirikiano wenu.”

Alizitaja sheria mpya kuwa ni sheria ya
uwekezaji na sheria ya kuboresha mazingira ya
biashara. Akijibu swali, Kairuki aliwahakikisha
wabunge kwamba hakuna taasisi maalumu
duniani inayotoa taarifa juu ya uwekezaji ka-
tika nchi za dunia, na kufafanua kwamba hata
hivyo zipo taasisi zinazofuatilia mienendo ya
uwekezaji duniani.

Alisema Tanzania siyo kisiwa, na kwa hiyo
inaangalia mifumo, matatizo, changamoto
na mafanikio ya nchi nyingine hasa Afrika
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Alisema ujumbe wa Tanzania umetembelea

Rwandana kubadilishana uzoefu na wajumbe
wa Bodi yaMaendeleo yaRwanda juu ya utalii
na uwekezaji.

“Wenzetu wanasema wana mlango mmaoja
na dirisha moja. Tumegundua kwamba hata
sisi tunafanya vizuri sana; tunayo milango
mingi inayotatua masuala yote katika jengo
moja tu.”

Kuhusu diplomasia ya uchumi, Kairuki
alisema wizara yake inashirikiana na Wizara
ya Mambo ya Nje ili kuona balozi za Tanzania
zinatumika vizuri katika kutafuta wawekezaji.

Amewaeleza wabunge mambo mawili ya-
nayowekewa msisitizo na wizara katika eneo
hilo; kwanza ni kuwapo kwa kitengo cha inteli-
jensia juu ya uwekezaji.

Alisema kitengo hicho lengo lake ni kuwa-
saidiamabalozi kufahamu na kujishughulisha
tu na wawekezaji maarufu na mahiri walao
10 katika maeneo yao. Pili; ni kuwatumia watu
wenye ushawishi na maarufu, wanaoitwa
branding ambassadors, kutangaza fursa za
Tanzaniaza utalii na uwekezaji na

kwamba matumizi ya watu hao yameleta
mafanikio China, Uturuki na Italia.

Kairuki ameeleza pia kwamba katika ku-
pambana na urasimu, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa Mei 18, 2019 alikutana na mawa-
ziri wote wa kisekta na kukubaliana juu ya
utekelezaji mzuri wa mwongo (blue print) juu
ya uwekezaji na uboreshaji wa mazingira ya
kufanya biashara.

Alisema kuwa ni mikutano ya aina hii ndiyo
imeibua haja ya kuandaa rasimu ya sheria
mpya kuboresha mazingira ya biashara. Kuhu-
su upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji,

alisema kwamba wizara yao inashirikiana na
Wizara ya Ardhi kupitia kitengo cha benki ya
hifadhi ya ardhi.

dhi kwa ajili ya uwekezaji wa muda mrefu ili
wawekezaji watumie muda mfupi kupata ar-
dhi kwa mabhitaji yao.

Katikajitihada ya kutatua kero za wawekezaji
na wafanyabiashara, alisema wametembelea
mikoa minane na baada ya kikao cha bunge
watatembelea mikoa ya Mara, Simiyu, Shin-
yanga na Mwanza.

Pia alieleza wamekutana na wawekezaji wa
kigeni kutoka China, Marekani na Uingereza.
“Tumewaeleza, tumesikiliza changamoto zao
na kuzitafutia ufumbuzi, na ziara hizi zimet-
uonyesha umuhimu na manufaa ya uwekezaji
katika kukuza uchumi wa taifa,” alieleza.

Kuhusu uvuvi katika bahari kuu, Kairuki
alisema pia sheria mpya nako inakuja, lakini
akafafanua kuwa kikwazo kikubwa ni ukosefu
wa meli na boti kubwa za kufanya uvuvi katika
bahari kuu.

Alisema eneo hilo ni muhimu kwa uchumi
na kutoa mfano wa Kampuni ya Alfa ya Mafia
na kusema katika kipindi cha mwaka mmoja
tu soko lake la nje limeingiza zaidi ya shilingi
bilioni 210.

Akijibu hoja ya kwamba uwekezaji unanu-
faisha mikoa michache yenye miundombinu,
Waziri Kairuki aliwahikishia wabunge kwamba
sheria mpya ya uwekezaji itaeleza vigezo vya
uwekezaji ili mikoa yote inufaike na fursa zili-
zomo katika maeneo yao bila kukwama kwa
sababu ya kukosa vitu kama bandari, barabara,
reli na aina nyingine za miundombinu.

jana. Kulia ni Meneja Uhusiano wa Wateja Wakubwa wa Benki hiyo, Amour Muro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu Kesi vigogo Nida kukwama

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imeshindwa kuendelea
kuisikiliza kesi ya uhujumu uchumi inayom-
kabili aliyekuwa Mkurugenzi wa Mamla-
ka ya Vitambulisho vya Taifa (Nida), Dickson
Maimu na wenzake wanne, baada ya hakimu
aliyepangiwa kusiikiliza kuwa na udhuru.

Maimu na wenzake wanakabiliwa na
tuhuma za uhujumu uchumi ikiwamo kuis-
abishia serikali hasara, kutakatisha Sh.

bilioni 1.175, kughushi, kuwasilisha nyaraka
za uongo ili kumdanganya mwajiri wao,
kujipatia fedha kwa njia za udanganyifu na
matumizi mabaya ya madaraka.

Wakili wa Serikali Mkuu, Zacharia
Ndaskoi, alidai mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi, kuwa kesi ilipang-
wa kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa, na
kwamba upande wa Jamhuri umeita sha-
hidi mmoja, Emmanuel Korosso, lakini kwa
bahati mbaya Hakimu Salum Ally anayeisiki-
liza kesi hiyo amepata udhuru.

Hakimu Shaidi aliahirisha kesi hiyo hadi
Februari 17, 2020, na kuagiza Korosso afike
mahakamani siku hiyo.

Mbali na Maimu, washtakiwa wengine wa-
naokabiliwa na kesi hiyo ni Meneja Biashara
wa Nida, Aveln Momburi, Ofisa Usafirishaji,
George Ntalima, Mkurugenzi wa Sheria, Sa-
bina Raymond na Xavery Kayombo.

Katika kesi hiyo, upande wa Jamhuri un-
atarajia kuwaita mashahidi 60 na vielelezo
200.

Nyumba za
walimu
zageuzwa
danguro

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MAJENGO mawili ya nyum-
ba za walimu ambayo ujenzi
wake haujakamilika katika
Shule ya Sekondari Mwasele,
Kata ya Kambarage, Man-
ispaa ya Shinyanga, yame-
daiwa kugeuzwa danguro
na kusababisha baadhi ya
wanafunzi kupewa ujauzito
na kuacha masomo.

Diwani wa Kambarage,
Hassani Mwendapole, ali-
paza kilio hicho wakati wa
kikao cha Baraza la Madi-
wani la manispaa hiyo
kilichojadili utekelezaji wa
bajeti ya mwaka wa fedha
2019/20 ya Sh. bilioni 41.5
kwa kipindi cha nusu mwaka.

Alidai miradi mingi ya
maendeleo imeendelea kuwa
kiporo, zikiwamo nyumba
mbili za walimu zilizoko
katika shule hiyo, ambazo
kwa sasa zimegeuka kuwa
‘guest house' na kusababi-
sha ujauzito kwa wanafunzi
shuleni hapo.

“Nyumba hizi za walimu
katika Shule ya Sekondari
Mwasele zilijengwa tangu
mwaka 2011 na sasa kuna
mapagale tu, na yamesha-
geuka kuwa kama guest
house, zinatumika kwa ngono
na kusababisha kuwapo
mimba za wanafunzi,” alilala-
mika.

Diwani wa Viti Maalum,
Shela Mshandete, alitoa
ushuhuda kuwa kwenye
majengo hayo ya nyumba
za walimu ambayo haya-
jakamilika kujengwa, kuna
wanafunzi walishakamatwa
wakifanya ngono.

Pia Diwani wa Mwamalili,
Paulo Machela, alisema kuna
haja ya kukamilisha miradi
ya maendeleo ambayo ni
viporo, akieleza kuwa mingi
ilijengwa kwa nguvu za wa-
nanchi.

Naibu Meya wa Manispaa
ya Shinyanga, John Kisandu,
alivagiza uongozi wa man-
ispaa hiyo kuhakikisha hadi
kufikia Juni mwaka huu,
unakamilisha miradi ambayo
ni viporo, na ile ambayo hai-
takamilika, iingizwe kwenye
bajeti ya mwaka ujao wa
fedha.

Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Shinyanga, Geofrey
Mwangulumbi, alisema tayari
alishamwagiza mchumi wa
manispaa hiyo, Gwakisa
Mwashebya, afuatilie miradi
yote ambayo ni viporo ili
kupata idadi kamili.
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Dodoma, wakiwa kazini kuandaa nyama kwa ajili ya kupeleka sokoni, juzi. PICHA: RENATHA
MSUNGU

MKkandarasi aja kutatua
shida kubwa ya maji Dar

Na Frank Monyo

SERIKALI imesema imemwajiri mkandar-
asi kutoka kampuni ya Heinan International
Ltd ya China baada ya kukamilika kwa mradi
wa ujenzi wa tangi la maji la Changanyikeni
ili kuendesha mradi wa kulaza mabomba na
kusambaza maji katika maeneo takribani 20
ya Jiji la Dar es Salaam na Bagamoyo ambayo
yana tatizo kubwa la maji.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, ndiye aliyetoa taarifa hiyo, al-
Dar es Salaam, baada ya kukamilika matangi
matano yaliyojengwa katika maeneo ya mii-
nuko ya Changanyikeni, Salasala, Wazo, Ma-
bwepande na Bagamoyo pamoja na ujenzi
vituo vinne vya kusukuma maji.

Prof. Mkumbo, alisema baada ya kukami-
lika kwa ujenzi wa tangi la Changanyikeni,
hatua inayofuata ni ya usambazaji wa maji
kwenye maeneo ambayo ni korofi kwa muda
mrefu katika upatikanaji wa maji jijini Dar es
Salaam na Bagamoyo.

Alisema gharama za mradi huo ni Sh.
bilioni 77 fedha ambazo serikali imekopa ku-
toka Benki ya Dunia, na kuwa ambapo mradi
huo utaendeshwa kwa ushirikiano kati ya
kampuni ya Chengdu Industrial equipment
installation na Heinan International Ltd ku-
toka China.

Alitaja maeneo yatakayofikiwa na mra-
di kuwa ni Changanyikeni, Goba, Madale,
Msakuzi, Mabwepande, Kwembe, Mji wa
Bagamoyo na maeneo yote ya ukanda wa
Dar es Salaam ambayo yanashida ya maji
kwa muda mrefu.

“Baada ya mradi huo kukamilika Dar es
Salaam, tutakuwa tumekamilisha kutatua
shida ya maji, sehemu itakayobaki ni Dar
es Salaam ya Kusini kwa maana ya kuanzia

eneo la Kigamboni, Gongolamboto, Chanika
mpaka Pugu kwa hiyo tunatarajia kutibu tati-
70 hili kwa mradi wetu mmoja wa Kimbiji na
hivi karibuni Dawasa wamekamilisha mradi
wao Kisarawe ambao ulifunguliwa na Wa-
ziri wa Tamisemi (Suleman Jafo),” alisema
Mkumbo.

Aliongeza kuwa changamoto iliyopo hivi
sasa ni chanzo cha maji na serikali inafanya
kazi kubwa kubaini chanzo cha maji kipya
na kuamua kutumia chanzo cha maji cha
Mto Rufiji.

Katika hatua nyingine, Prof. Mkumbo
aliwapongeza Dawasa kwa juhudi ya kusi-
mamia miradi mikubwa ya maji hadi kuka-
milika, huku wakiiendesha kwa fedha zao za
ndani.

Alisema Dawasa imekuwa wasimamizi
wazuri wa miradi ya maji na wamefanikiwa
kusimamia mradi wa ujenzi wa matangi na
vituo vya kusukumia maji vilivyojengwa na
mkandarasi Jain kutoka India na kusimami-
wa na kampuni ya WAPCOS.

Akizungumzia mradi mkubwa wa maji
Mkoa wa Dar es Salaam, alisema ulikuwa
kwa ajili ya kuboresha na kuongeza huduma
yamaji kwa maeneo yaliyokuwa na changa-
moto kubwa ya maji, na kuwa ulihusisha
ujenzi wa matangi matano ya maji na vituo
vya kusukumia maji (booster station).

“Kulikuwa na awamu mbili, tulianza na
kuongeza uzalishaji wa maji kutoka lita mil-
ioni 300 hadi 500 kwa siku, na awamu ya
pili ikiwa ni ujenzi wa matenki sambamba
na vituo vya kusukumia maji kwenda ka-
tika matenki ya kuhifadhia maji yaliojengwa
maeneo tofauti,” alisema na kuongeza:

“Mradi huu umekamilika, baadhi ya mae-
neo wananchi wameanza kupata maji kama
vile maeneo ya Salasala na kilichobaki ni
kwa viongozi kuja.”

Mbaroni kwa tuhuma
kutumikisha watoto

Na Christina Haule, KILOSA

JESHI la Polisi mkoani Morogoro linamshikilia John Darus,
mkazi wa Dumila wilayani Kilosa, kwa tuhuma za kuwatu-
mikisha watoto wadogo watatu wenye umri wa kwenda shule
kinyume cha sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, Wilbroad Mu-
tafungwa, alidai jana kuwa walipata taarifa kutoka kwa wasa-
malia wema Februari Mosi mwaka huu juu ya utumishwaji
huo wa watoto na kuanza kufuatilia na hatimaye kumkamata.

Alidai mtuhumiwa alikuwa akiwatumikisha watoto watatu
akiwamo mmoja mwenye miaka mitatu, akiwalipa ujira ki-
dogo.

Kamanda Mutafungwa alidai watoto sasa wako katika
mikono salama ya ustawi wa jamii walioshirikiana na jeshi
hilo kupitia dawati lake la jinsia la mkoa kumkamata mtuhu-
miwa.

Alidai wapo kinamama wengi wenye kufanya vitendo kama
hivyo vya kuwatumikisha watoto wadogo wanaostahili kwen-
da shule, akiwatakia kutambua kufanya hivyo ni kuvunja she-
ria za nchi.

UKAHABA

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi pia alidai wamewakamata
wanawake 11 katika maeneo ya Manzese na Kahumba, Manis-
paa ya Morogoro kwa tuhuma za kufanya biashara ya ngono.

Kamanda Mutafungwa alidai watuhumiwa hao walikamat-
wa juzi usiku katika maeneo hayo wakiendesha biashara ya
kuuza miili yao.

Alidai wanaamini kukamatwa kwa wanawake hao kutasaid-
ia kupunguza vitendo vingine vya kihalifu, ukiwamo ujam-
bazi, akieleza kuwa kundi hilo wakati mwingine limekuwa
likitumiwa na wahalifu.

Kamanda
Mutafung-
wa alidai
watoto
sasa wako
katika
mikono
salamaya
ustawi wa
jamii wali-
oshirikiana
na jeshi
hilo kupi-
tia dawati
lake la jin-
sia la mkoa
kumkama-
ta mtuhu-
miwa.

BANI INVESTMENT LIMITED
DEBT COLLECTORS/ AUCTIONEERS

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA KWA
WADAIWA WA NBC BANK MAKAO MAKUU DAR ES SALAAM

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA NBC MAKAO MAKUU tunatoa notisi ya siku 14 na tangazo la mnada wa
hadhara wa mali zilizoorodheshwa hapo chini ambazo ziliwekwa kama dhamana ya mkopo. Hivyo basi utakapopita
muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili,Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada.Mnada utafanyika

mahali zilipo mali hizi, siku na saa kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:-

JINA LA MMILIKI MALI ZILIZOWEKWA DHAMANA MAHALI TAREHE | MUDA
AKAUNTI
Kiokimwe- Charles John Nyumba yenye C.T NO. 56569, L.O NO. Korogwe- 19.2.2020 | 4:00
General Supply Mchome 214770, PLOT NO 26 Kibaha asubuhi
And Co
Mackson s Mackson Nyumba yenye CT NO.26254-LRMWANZA, Kibeta - 19.2.2020 | 4:00
Luganuza Luganuza L.O. NO.399415, PLOT NO.48 BLOCK 'B' Bukoba asubuhi
Spratus
Brown J. Brown John Nyumba yenye CT NO. 9694-MBYLR, L.O. Mfaranyaki- 19.2.2020 | 4:00
Simsokwe Simsokwe NO. 176177, Plot NO. 185, BLock X' Songea asubuhi
Samora Robert Samora Robert | Nyumba yenye CT NO.26834 L.O. NO Kidinda- 22.2.2020 | 4:00
Mandalu Mandalu 194982 PLOT NO.54 BLOCK L Bariadi asubuhi
Kurwaki Supplies | Shaban James Nyumba yenye CT NO. 97377, L.O. NO. Madale- 22.2.202 | 4:00
And Serv Nyamasagara 492012, PLOT NO. 167, BLOCK 'H' Manispaa ya asubuhi
Kinondoni
Victor L Mgani Victor Nyumba yenye CT NO.10295-MBYLR, L.O. | Njombe 22.2.2020 | 4:00
Ludandila NO.149010,PLOT NO.61 BLOCK "L" asubuhi
Mgani
Mashaka Sengo Mashaka Sengo [ Nyumba yenye CT NO.36584-LR MWANZA, | Mwakipugila- | 26.2.2020 | 4:00
Nyadu Nyandu L.O NO.223800, PLOT NO.50 BLOCK 'B' Meatu asubuhi
Mgaya Oscar Oscar Mgaya Nyumba yenye CT NO. 9391-MBYLR, LO Tukuyu 26.2.2020 | 4:00
NO. 174756, PLOT NO. 55 BLOCK 'Q' asubuhi
Roberth M. Robert Nyumba yenye C.T NO.39257-LR Kagongwa- 29.2.2020 | 4:00
Yaseba Mhangwa MWANZA, L.O. NO. 389302, PLOT NO. Kahama asubuhi
Yaseba 134, BLOCK 'A'
Bukumi Inv Donald Migo Nyumba yenye CT NO.31678-MBYLR, L.O. Isakalilo- 29.2.2020 | 4:00
Limited Ndaro NO. 582517, PLOT NO. 122 Block 'A' Iringa asubuhi
Ernest Wilson Jeremiah Fusso | Nyumba yenye CT.NO. 23629LRMWANZA, Kazehill- 4.3.2020 | 4:00
Loth Manyiwa LO NO 370493, PLOT.NO. 349, BLOCK 'H' Tabora asubuhi
Makiya Mashaka Nyumba yenye Plot NO.211 Block “Z’ Kindai- 7.3.2020 | 4:00
Omary Makiya Singida asubuhi
Aron P Shaka Aron Paul Nyumba yenye C.T NO.9538- DLR, L.O NO. | Kibaoni - 10.3.2020 | 4:00
Shaka 115643, PLOT NO. 570 BLOCK 'BB' Singida asubuhi

MASHARTI YA MNADA
|. Mali zitauzwa “kama zilivyo ” as is where is basis”

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14.
3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa fedha alizolipa

awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.
4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:
Kwa maelezo zaidi wasiliana Na ofisi ya BANI INVESTMENT LTD Nkurmah Street, Lida Building,

215616002

Ghorofa ya 3, Chumba No. 0313 S.L.P 71340 Dar es Salaam au kwa simu na.

0713 224578, 0713, 295747, 0653 640999.
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Maafa Moshi liwe somo
kuhudumia mikusanyiko

LILILOTOKEA Moshi na kusababisha vifo vya watu 20 na maje-
ruhi kadhaa katika ibada ya kukanyaga mafuta linatoa funzo kwa
kila mmoja kuanzia waumini hadi mamlaka za dola.

Tunawapa pole wafiwa, majeruhi na familia ya Wakristo na
waumini ambao msiba huo umegusa maisha yao na wengine imani
yao.

Hata hivyo, si wakati wa kulaumiana bali ni muda mwingine wa
kufarijiana na kupeana tumaini jipya kuwa kifo ni lazima kitokee na
kwa hilo hakuna huruma, mtoto mchanga kama ilivyo kwa mtu
mzimaau mzee wote hufariki.

Lakini, somo kubwa linalopatikana katika msiba huo ni kujipan-
ga na kujizatiti kikamilifu kuhudumia umati.

Tungependa kuvishauri vyombo vya dola kuzingatia haya wakati
panapokuwa na umati au kusanyiko kubwa ambalo panapotokea
tatizo ni vigumu kulishughulikia mara moja licha ya watu  ku-
poteza maisha.

Tunashauri kwanza kuhakikisha eneo linalofanyika mkutano li-
nakuwa na nafasi ya kutosha. Mamlaka ziangalie ukubwa wa eneo
na kulilinganisha na idadi ya watu watakaoingia ndani ya uwanja
au ukumbi.

Tunaona kuwa ni wakati wa kudhibiti uingiaji kiholela na kujaza-
na kupindukia kwenye mikusanyiko. Ikumbukwe zama hizi kuna
teknolojia ni vyema kutumia video na kuonyesha tukio linaloende-
lea kupitia utaratibu huo.

Aidha, jambo muhimu la kuangalia pia ni milango ya kuingilia na
kutokea uwanjani au ukumbini. Tunaona kuwa ni lazima iwe mingi
ili itoshe kuhudumia watu wengi na kuondoa uwezekano wa mson-
gamano na kuumizana kwa kukanyagana.

Kusanyiko kubwa lina watu wengi wenye shida mbalimbali kama
ni mikutano ya maombezi ni vyema kuwa na eneo mahususi kwa
ajili ya wasiojiweza kama wagonjwa, wenye ulemavu, wazee, watoto
na wajawazito ili kupunguza uwezekano wa kuwaumiza kwa vile
wengi hawawezi kujitetea.

Halikadhalika, ni wakati wa kufikiria pia uwezekano wa kuwa na
huduma ya kwanza na ya uokoaji kwa kutumia wataalamu, vifaa
tiba na vyombo vya kisasa kama helikopta ili kupunguza ukubwa
wa maafa.

Tunashauri kuwa ni vyema pia kuhakikisha kuwa iwapo pa-
takuwa na tukio linalofanana na hilo la kukanyaga mafuta ambalo
linahusisha pengine watu wengi kuwa na hamasa ya kukimbilia,
kuwahi au kuwa wa kwanza kufanya jambo hilo ni lazima kuwe
na utaratibu mahususi wa kufanya kitendo hicho ili kuondoa au
kuepusha uwezekano wa watu wengi kupoteza maisha.

Usalama wa watu ni jambo la msingi ili kudhibiti uvamizi au kun-
di kubwa la watu kuvunja utaratibu tunashauri wanyama wanao-
saidia kwenye kuchunga usalama na amani kama mbwa na farasi
wakatumiwa pale inapobidi kuongeza nguvu.

Wakati mwingine tunaona kuwa kuna haja ya kuingiza suala la
wanaoandaa kugharamia baadhi ya vitu kama magari ya uoakoaji
na kutoa huduma ya kwanza, kuweka vipaza sauti vya kutosha na
video ili kusambaza ujumbe wao kwawatu na wafuasi wengi zai-
di walio nje na ndani ya ukumbi au uwanja linapofanyika tukio hilo.

Pamoja na jitihada hizo, ni vyema pia kuwa na kikosi kikubwa
cha polisi, polisi jamii na wanamgambo ili kusaidiana kuwahakik-
ishia watu usalama wao na kudhibiti nidhamu wakati wote na kue-
pusha maafa.

Tunaona kuwa kilichotokea Moshi kinaweza kutokea popote,
hivyo ni vyema kuchukua tahadhari na kuepusha maafa mengine
makubwa yanayotokea kwa wakati mmoja na kukatisha uhai wa
watu wengi.

Tunatoa tena pole kwa taifa ambalo limepoteza raia wake na ku-
wakumbusha kila mmoja kuwa hakuna sababu ya kulaumiana, bali
tuviachie vyombo vya dola vifanye kazi yake.
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Siasa si uadui, zisitugawe
uchaguzi mkuu Oktoba

MWAKA huu wa 2020 ni wa
uchaguzi mkuu wa madiwani,
wabunge na rais. Kama ilivyo kila
unapofanyika uchaguzi huo, ha-
masa za kiasa huwa zinaongezeka
kila kona ya nchi.

Hamasa hizo zinalenga kupata
wanachama zaidi, kutokana na
ukweli kwamba mtaji wa chama
cha siasa chenye nguvu ni uimara
wa wanachama wake unaoun-
ganishwa na umoja, maslahi na
malengo yanayofanana.

Pamoja na kuwapo kwa hamasa
za kuashiria uchaguzi huo, ipo haja
kwa wanasiasa kuhimiza umoja
kama taifa na kuepusha kuwagawa
Watanzania kwa tofauti za itikadi
za kisiasa.

Ninasema hivyo, kwa sababu
kwenye mitandao ya kijamii,
zimeanza kurushwa video zenye
kauli tata za baadhi ya wanasiasa
zenye viashiria vya kuwagawa Wa-
tanzania kwa misingi ya itikadi za
kisiasa.

Watanzania ni vyema watakam-
bua kuwa tofauti zao za itikadi za
kisiasa ni sehemu tu ya kuchochea
maendeleo ya nchi, wala siyo ua-
dui hadi kufikia kuwaona wengine
kama hawafai.

Katika uzoefu wa zaidi ya mi-
aka 20 tangu serikali kuruhusu
kurejeshwa kwa mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa nchini, una-
tosha kuwafanya Watanzania ku-
tambua uwapo wa mfumo huo na
kuendelea kuwa wamoja.

Tkumbukwe, mfumo wa vyama
vingi vya siasa ni hali ya kuwa
na chama zaidi ya kimoja, katika
nchi moja, lengo la kila kimoja
ni kushika dola kwa njia halali
kupitia sanduku la kura na pia ku-
leta ushindani kama chachu ya
maendeleo. Hivyo, upinzani wa
kisiasa siyo uadui kama ambavyo
ndugu yangu Mbunge wetu wa
Kigamboni, nakubaliana na wewe

kwa asilimia 100 kwa 100. Tatizo
ni kwamba siasa zimeingiliwa na
maadui, na siyo kwamba siasa ni
uadui. Kuna maadui wa kijamii wa-
napeleka uadui wao hadi ndani ya
siasa. “Phenomena” hii iko ndani
ya nyanja na fani zote nyingine...
imekuwa ikitokea kwenye baa-
dhi ya nchi zinazoendelea, lakini
kuwa na vyama vingi vya siasa ni
kuongeza wigo wa demokrasia
kwa jamii husika.

Wanasiasa epukeni kauli tata
bali walinde amani kwa kutambua
kuwa siasa siyo uadui, hivyo zisi-
wagawe Watanzania, badala yake
wapambane kwa nguvu ya hoja
na kuacha hoja za nguvu, ambazo
kimsingi hazifai.

Mwaka huu ni wa uchaguzi
mkuu, siasa za visasi, kukomoana
zisipewe nafasi bali zitumike kuun-
ganisha Watanzania kwa kutam-
bua kuwa Tanzania ni nchi yenye
kufuata mfumo wa vyama vingi
vya siasa, ambao upo kisheria.

Wakati nchi inatarajia kufanya
uchaguzi mkuu mwishoni mwa
mwaka huu, ni vyema kutoku-
wapo na kauli za wanasiasa zenye
lengo la kuwagawa Watanzania
bali ni vyema kutambua kuwa
wote ni wamoja.

Siasa zenye mwelekeo huu
zimewahi kuleta maafa katika nchi
mbalimbali barani Afrika, ziki-
wamo nchi jirani, kutokana na ku-
jikita katika tofauti za itikadi za vy-
ama pamoja na ukabila na ukanda.

Ni wazi kwamba katika nchi
yenye mfumo wa siasa ya vyama
vingi, huwa kuna tofauti kati ya
wanasiasa wake, kwani wale wa
upinzani hufanya kila njia kutafuta
udhaifu wa chama kilichopo ma-
darakani na kukosoa.

Katika mazingira hayo, hutumia
kila kosa na udhaifu wa chama ta-
wala kama njia ya kukishughulikia
mbele ya wananchi ili kionekane

kimeshindwa kutekeleza mambo
kiliyoyaahidi kwenye ilani yake ya
uchaguzi kwa wananchi.

Hata hivyo, ukosoaji wa aina
hiyo wakati mwingine kusaba-
bishe baadhi ya kuanza ku-
jengeana uhasama na kuchukiana.

Hilo linapaswa kuchukuliwa
kama njia ya kujisahihisha na
kurudi kwenye mstari badala ya
wanasiasa kujikita kwenye uhasa-
ma, ikiwamo kutoleana kauli tata
ambazo kimsingi hazina manufaa
kwa maendeleo ya nchi yetu zaidi
ya kusababisha migawanyiko.

Wakati vyama vya upinzani
vikitumia udhaifu wa chama ta-
wala kujijengea umaarufu kwa
wananchi, wafuasi na wanachama
wa chama hicho kinatakiwa ku-
jenga hoja katika kujibu mapiga
badala ya kutumia njia ambazo
zinaweza kuibua vurugu.

Lakini wapo baadhi ya wapam-
be katika siasa pande hizi mbili,
ambao wamekuwa mstari mbele
kurushiana maneno makali kana
kwamba siasa ni uadui na kumbe
tatizo ni wao.

Watu wa aina hii, wanapaswa
kukumbushwa kuwa siasa siyo
ugomvi wala chuki, bali ni tofauti
ya itikadi, mawazo au mtazamo,
ingawa suala la utanzania na imoja
wa kitaifa linabaki kuwa palepale
bila kuvurugwa.

Umefika wakati sasa ionekane
ni jambo la kawaida kuwa na iti-
kadi tofauti za kisiasa na kuzingatia
zaidi utetezi wa nchi, kwani katika
nchi wapo ndugu na jamaa wenye
itikadi tofauti za kisiasa.

Vijana wa vyama vya siasa am-
bao wamekuwa wakilalamikiwa
kwamba wanajihusisha na vitendo
vya vurugu katika mikutano ya
siasa, ni vyema wasipewe nafasi
inayoweza kutenganisha Watanza-
nia hususan kipindi hiki kuelekea
uchaguzi mkuu.
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B Ajali ya gari, pikipiki yava sita

Watu 54,554
wakosa

vitambulisho
wilayani

Na Lilian Lugakingira,
MISSENYI

WAKAZI 54,554 wilayani
Missenyi mkoani Kagera
wameshindwa kusajili laini zao
za simu kwa alama za vidole
kutokana na kutopata namba
au kitambulisho cha Taifa ku-
toka Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (Nida), kutokana na
taarifa zao kuwa na utata.

Katika taarifa iliyosomwa na
Ofisa Mipango wilayani Misse-
nyi, Albert Msemo, kwa niaba
ya ofisi ya mkuu wa wilaya
wakati wa kikao cha Baraza
la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, ilisema mpaka
sasa wananchi waliopata
namba za kitambulisho cha
taifa ni 18,388, kati ya 79,107
waliosajiliwa.

“Makadirio ya uandikishaji
yalikuwa watu 88,889, na
waliobaki bila kusajiliwa ni
12,060 tu,” alisema.

Alitaja kasoro zilizosababi-
sha wananchi hao wasipewe
namba kutoka Nida kuwa
baadhi waombaji fomu zao
kutokamilika na shaka ya uraia
kutokana na wilaya hiyo kuwa
mpakani.

Aidha, alitaja changamoto zi-
nazolikabili zoezi hilo ni mwin-
giliano mkubwa wa watu waki-
wamo raia kutoka nchi jirani
hasa katika kata za Nsunga,
Minziro, Mtukula, Kakunyu na
Kashenye, na wananchi wengi
kujitokeza siku za mwisho
za kusajiliwa na kusababisha
msongamano mkubwa.

“Changamoto nyingine ni
kutokuwapo kwa mtandao wa
Nida katika Wilaya ya Misse-
nyi, hali inayowalazimu kusa-
firi kwenda Bukoba Manispaa
ili kujua maombi ya wananchi
husika yamefikia hatua gani
hasa wenye uhitaji wa maombi
va haraka, na kutokujibiwa
kwa bajeti na mpango kazi wa
kushughulikia maombi yenye
utata wa uraia,” alisema.

Baadhi ya madiwani wali-
hudhuria kikao hicho akiwamo
Ibrahimu Kaislanga wa Mabale
wameiomba serikali kupitia
Mamlaka ya Mawasliano Tan-
zania (TCRA) kusitisha zoezi la
kuzima laini za simu za watu
ambao hawajakamilisha usajili,
kwani wamekuwa wakishinda
kwenye ofisi za Nida kufuatilia
taarifa zao bila mafanikio.

“Walikuwa wanakuja kama
zimamoto, wanakimbia kim-
bia mara wakati mwingine
saa saba wanafunga, na fomu
nyingine walizitupatupa ovyo,
kwa kweli hawakutendea
wananchi haki,” alisema diwani
huyo.

Na Romana Mallya

WATU sita wamefariki dunia na watatu
kujeruhiwa katika ajali iliyohusisha gari
aina ya Toyota RAV4 na pikipiki eneo la JKT
Mbuyuni, jijini Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kinon-

es Salaam kuwa gari hilo ni lenye namba za
usajili T 835 BLP liliigonga pikipiki na kisha
kukimbia na kwenda kupata ajali mbele.

Kamanda Twaibu alisema watu hao wali-
fariki jana saa nane usiku baada ya gari hilo
lililokuwa na watu saba kupata ajali wakati
wakikimbizwa na waendesha pikipiki lili-
potokea tukio la mwenzao kugongwa.

“Dereva wa RAV4 alikuwa akitokea Tegeta
kwenda Mbuyuni na njiani aliigonga pikipi-
ki ambayo ilikuwa na abiria na kuwasaba-
bishia majeraha. Baada ya ajali hii, dereva
wa gari alikimbia na ndipo madereva wa
bodaboda walipoanza kulifukuza gari hadi

lilipopata ajali JKT Mbuyuni,” alisema.

Kamanda alisema katika ajali hiyo, watu
sita walifariki dunia wakiwamo wanne wal-
iokufa papo hapo.

Alisema majeruhi watatu ambao wawili
ni wa pikipiki wanaendelea na matibabu.

Twaibu alisema majina ya waliofariki
dunia bado hayajafahamika na wote wa-
nakadiriwa kuwa na umri kati ya miaka 20
hadi 30.

S Tl
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Fundi akiandaa matofali, kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa majengo ya zahanati ya Kijiji cha Bukimu, Musoma Vijijini mkoani Mara juzi.

Bunge laitaka serikali kutoingilia
mtaalamu mradi mkubwa miji

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali isiingilie ma-
jukumu ya kitaalamu ya mtaalamu mshauri
atakayeajiriwa kusimamia mradi mkubwa
wa miji ya kimkakati Tanzania (TSCP) hasa
kwa vitega uchumi vinavyojengwa katika Jiji
la Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Utawala na Serikali za Mitaa, Jasson
Rweikiza, alisema kamati yake inalishauri
Bunge kuitaka serikali kuhakikisha uongozi
wa Jiji la Dodoma unaendesha vitega uchumi
hivyo kwa ufanisi na faida.

Rweikiza aliwasilisha pendekezo hilo jana,
wakati akisoma Bungeni taarifa ya shughuli
za kamati hiyo kwa kipindi cha kuanzia Feb-
ruari 2019 hadi Januari 2020.

“Kwa kuwa miradi ya vitega uchumi vya
soko la kisasa, stendi kuu ya mabasi, kituo
cha mapumziko na kituo cha maegesho ya
malori, inayotekelezwa kupitia Mpango wa
Miji ya Kimkakati (TSCP) katika Jiji la Do-
doma imegharimu fedha nyingi ambazo ni
mkopo,” alieleza.

“Na kwa kuwa miradi hiyo inahitaji kusi-
mamiwa vizuri ili iwe na tija kwa kutoa hu-
duma iliyokusudiwa kwa jamii, kuonyesha
thamani halisi ya fedha na kuzalisha fedha
ambazo zitachangia kulipa mkopo na kufan-
ya maendeleo mengine.

Aliongeza: “Kamati inalishauri Bunge
kuitaka serikali kuhakikisha uongozi wa
Jiji la Dodoma unaendesha vitega uchumi
hivyo kwa ufanisi na faida kwa kuajiri na
kuruhusu mtaalamu mshauri atekeleze ma-
jukumu yake ya kitaalamu kwa mujibu wa
makubaliano bila kuingiliwa.”

Miradi ya ujenzi wa soko, kituo cha mabasi
na mtandao wa barabara zinazoingia mae-
neo hayo na eneo la mapumziko la Chinanga-
li inatekelezwa chini ya Mpango wa Miji ya
Kimkakati kwa gharama ya Sh. bilioni 41.5.

Aidha, Rweikiza alisema mbali na Do-
doma, miradi mingine ya kimkakati imo ile
inayotekelezwa katika Manispaa ya Mtwara-
Mikindani ikihusisha uboreshaji wa miun-
dombinu ya huduma za miji na uimarishaji
wa mifumo ya halmashauri katika kutoa hu-
duma bora kwa jamii.

Katika mkoa huo wa Mtwara, barabara ze-
nye urefu wa kilomita 15.78 zimejengwa kwa
kiwango cha lami kwa gharama ya Sh. bilioni
24.01. Barabara hizo ni Bandari (kilomita
2.75), Zambia (kilomita 3.75), Mikindani (kilo-
mita 1.9), Chuno (kilomita 5.78) na Kunambi
(kilomita 1.6).

Aidha, ujenzi wa dampo la kisasa na vi-
zimba 25 vya kukusanyia taka pamoja na un-
unuzi wa mitambo na vifaa vya kusafirishia
taka kutoka kwenye vizimba hadi dampo vi-
ligharimu jumla ya Sh. bilioni 4.96.

Kutokana na ufanisi katika utekelezaji wa
awamu ya kwanza ya miradi hiyo, Manispaa
ya Mtwara Mikindani ilipata nyongeza ya Sh.
bilioni 8.8 ili kujenga mifereji ya maji yenye
urefu wa kilomita 74, maegesho ya magari
katika dampo, mizani ya kupimia taka na
uwekaji wa taa za nishati ya jua katika bara-
bara ya Chuno.

Kadhalika, Sh. bilioni 21.68 zitatumika ku-
jenga barabara (kilomita 4.1), mfereji wa ku-
peleka maji baharini (kilomita 3.4), kubore-
sha maeneo ya wazi, maduka makubwa,
stendi ya daladala ya Mikindani, ujenzi wa
soko la kisasa la Chuno, kazi zitakazotekele-
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Polisi kuwashughulikia

watakaovunja sheria

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi
na usalama limejipanga vizuri kudhibiti
vitendo mbalimbali vya uvunjaji wa sheria
ikiwamo fujo au aina yoyote ya ukosefu
wa amani vitakavyosababisha wananchi
kushindwa kushiriki katika shughuli zao
za kila siku, ikiwamo michakato ya uch-
aguzi mbalimbali zinazofanyika nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Yusuf Masauni, alipokuwa akijibu swali la

Mbunge wa Mtwara Mjini (CUF), Maftaha
Nachuma, ambaye alihoji serikali ina-
hakikishaje amani na utulivu katika uch-
aguzi mbalimbali nchini vinakuwapo.

Akijibu swali hilo, Masauni alisema ju-
kumu la serikali kuhakikisha kuwa amani
na utulivu vinatamalaki nchini wakati
wote bila kujali nyakati au majira mbalim-
bali katika mwaka.

“Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na vy-
ombo vingine vya ulinzi na usalama limeji-
panga vizuri kudhibiti vitendo mbalimbali
vya uvunjaji wa sheria ikiwamo fujo au
aina yoyote ya ukosefu wa amani vinavy-

oweza kusababisha wananchi kushindwa
kushiriki katika shughuli zao za kila siku,
ikiwamo kushiriki katika michakato ya
chaguzi mbalimbali zinazofanyika nchini,”
alisema.

Alieleza kuwa serikali kupitia Jeshi la
Polisi inaendelea kutoa mafunzo mbalim-
bali kwa askari wake ya ukakamavu, upele-
lezi na kuongeza vifaa vya kutendea kazi ili
kuwajengea uwezo na weledi mkubwa wa
kuweza kuzuia na kukabiliana na vitendo
kama hivyo vinavyojitokeza nyakati za
uchaguzi.

Katika swali la nyongeza, Mbunge huyo

& Mtaalamu aeleza

alisema hivi sasa Mtwara Mikindani kume-
kuwa na baadhi ya viongozi wa vyama vya
siasa wilaya na mkoa wanaratibu vikundi
mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi na kuhoji
kama serikali ipo tayari kwenda kuchukua
ushahidi wake.

“Kuna na baadhi ya viongozi wanatumia
askari polisi kuwafanyia hujuma upinzani
usiku na kuwakamata na kuwakweka nda-
ni sababu wananadi vyama vya upinzani,
Je, ni lini serikali itaongozana nami kwen-
da kuwaonyesha ushahidi,” alisema.

Akijibu swali hilo, Masauni alisema seri-
kali itafanyia kazi madai hayo.

Wasichana waliokimbia ukeketaji ambao sasa wanalelewa na nyumba salama ya shirika lisilo 1a kiserikali la Hope for Girls and Women Tan-
zania la mjini Mugumu, Serengeti mkoani Mara, wakifuatilia uzinduzi wa Wiki ya Sheria mjini humo juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Serikali yatoa msimamo wabakaji kuhasiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa kuruhusu ad-
habu ya kuhasiwa kwa watuhumiwa wa
makosa ya ubakaji na ulawiti kwa watoto
na wanawake ni kuvunja Katiba ya nchi.

Serikali imesema sheria zinazotoa ad-
habu kwa makosa hayo zinajitosheleza.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali Prof. Ad-
elardus Kilangi, alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Zainab Katimba.

Katika swali lake, mbunge huyo alise-
ma kuna tatizo kubwa la ukatili dhidi ya
wanawake na watoto hasa vitendo vya
ubakaji dhidi ya makundi hayo.

“Sisi tunafahamu kuwa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania inataka
kuwahakikishia usalama Watanzania
wote na kwenye makosa ya ubakaji kama
ilivyoainishwa kwenye kifungu cha tano
cha Sheria ya Makosa ya Kujamiiana ya
mwaka 1998, ambayo imeenda kufanya
marekebisho ya kifungu cha 130 cha she-
ria ya adhabu ya ubakaji,” alisema.

Alifafanua kuwa kigezo au masharti ya
kuthibitisha kosa la ubakaji ni mpaka ali-
yebakwa athibitishe kwamba kulikuwa na
kuingiliwa na mazingira hayo.

“Ni magumu sana katika utaratibu wa
kawaida kuthibitisha kwamba mtu ame-
kuingilia hasa kwa watoto. Je, serikali
haioni katika mazingira haya kwamba
kufanyike marekebisho ya sheria ili vi-
gezo vya kuthibitisha au kuthibitisha
kosa la wubakaji, ipunguzwe kiwango
chake ili kusiwe na haja ya kufanya hivyo
sababu watoto siyo rahisi kwao kuweza
kuthibitisha jambo kama hilo na mazin-
gira yaangaliwe ili kuweza kutoa haki?”
Alihoji.

Mbunge huyo pia alihoji serikali haioni
kwamba kuna haja ya kuongeza adhabu
kwa wale watakaothibitika wamefanya
kosa la ubakaji ili adhabu yao iwe kali.

“Kwa mfano, serikali haioni kwenye
kosa la ubakaji, mbakaji apewe adhabu
ya kuhasiwa ili asije akarudia tena kosa
kama hilo ambalo linaleta ukatili mkubwa
kwa wanawake na watoto kutokana na ku-
waathiri?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali alisema kuruhusu adhabu ya
kuhasiwa kwa watuhumiwa wa ubakaji na
ulawiti kwa watoto na wanawake ni ku-
vunja Katiba ya nchi ibara ya 13(6).

Alibainisha ibara hiyo inaeleza kwamba
ni marufuku kwa mtu kuteswa, kuadhibi-
wa kwa kinyama au kupewa adhabu zina-

zomdhalilisha, hivyo pendekezo hilo liki-
chukuliwa ni kuvunjwa kwa katiba.

Awali, akijibu maswali ya mbunge huyo,
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Augustine
Mahiga, alisema wameondoa baadhi ya
vigezo vilivyokuwapo hasa watoto kutoa
ushahidi wenyewe na kuachia mahakama
uamuzi wa busara na wa kitaalamu kutoa
ushuhuda huo kama kitendo hicho kime-
tokea.

“Kwa sasa, kuna mfumo wa kutazama
na kuboresha mfumo mzima wa kesi za
jinai likiwamo suala la ubakaji na kama
itatoa mapendekezo yatafuatana na adha-
bu, lakini niwaambie kweli kwamba kwa
makosa haya adhabu ambazo zipo mpaka
sasa ni kali na inafika mpaka miaka 30,”
alisema.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
alisema tatizo ni malezi na hata zikiwapo
sheria kali kiasi gani, matatizo ya ubakaji
nchini hayataisha.

Aliwataka wazazi, walezi na jamii
kutimiza wajibu wa malezi na ulinzi wa
watoto huku akitolea mfano kuwa kuna
watoto wanabakwa miezi mitatau bila
mzazi kujua, hivyo kuwataka wawakague,
wawaulize na kuwafuatilia ili waeleze
matatizo wanayopata.

sababu ongezeko
maradhi saratani

wa Taifa wa Damu Salama
(NBTS), Mashauri aliwaomba
Watanzania wajitokeze ku-
changia kwa sababu upo uhi-
taji mkubwa kwa wagonjwa
wa saratani.

Alisema ili kuepuka
ugonjwa huo watu wana-
takiwa kupata chanzo am-
bazo mara kwa mara serikali
imekuwa ikizisisitiza.

“Ninaomba makundi
yote katika jamii wajue
kuwa hali ya saratani kwa
sasa inatisha wagonjwa ni
wengi. Vipo visababishi vya
aina mbalimbali zikiwamo
dawa tunazotumia, vyakula
ambavyo siyo vya asili na
kutofanya mazoezi,” alisema.

Pia Mashauri alisema
gharama ya matibabu ya
ugonjwa huo ni kubwa ndani
na nje ya nchi.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Saratani katika
hospitali hiyo, Aleesha Ada-
tia, alisema mtu anapopata
saratani si mwisho wa mai-
sha na kwamba atakapopata
matibabu mapema, hurudi
katika hali yake ya kawaida
na kuendelea na shughuli
zake za kila siku.

“Ninaomba makundi
yote katika jamii wajue
kuwa hali ya saratani
kwa sasa inatisha wag-
onjwa ni wengi. Vipo
visababishi vya aina
mbalimbali zikiwamo
dawa tunazotumia,
vyakula ambavyo siyo
vya asili...
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Onyo kuingiza mayai nje
Kwa kutumia njia za panya

Vituo 50 kutoa
elimu ya
sheria kwa
umma Lindi

Na Said Hamdani, LINDI

ZAIDI ya vituo 50 vimeteng-
wa mkoani Lindi kwa ajili ya
kuelimisha wananchi kuhu-
siana na masuala mbalimbali
yanayohusu sheria kwa umma,
ili kuwawezesha kufahamu
namna ya kufungua mashauri
mahakamani, pale wanapoku-
wa na tatizo la kisheria kwa
lengo la kupata haki zao.

Hayo yameelezwa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
yva Mkoa huo, Elimo Massawe,
alipokuwa anazungumza na
Nipashe, baada ya kumalizika
kwa maandamano kuelekea
Wiki ya Sheria nchinbi.

Amesema katika maaadhim-
isho Wiki ya Sheria nchini,
zaidi ya vituo 50 vikiwamo
vinavyohamishika vimetengwa
mkoani Lindi,huku akieleza
wana makundi ya kutosha
wakaofanya kazi ya utoaji
elimu katika vituo vyote vili-
vyotengwa.

Hakimu Mkazi huyo Mfawi-
dhi alitaja maeneo yatakayotu-
mika kwa kazi hiyo ni taasisi
Za umma, Vituo vya mabasi na
vale yanayotumika kibiashara.

Masawe alisema kazi ya ue-
limishaji itafanywa na makundi
mbalimbali ya watumishi na
wasio watumishi, wakiwemo
mahakimu, wanasheria kutoka
Ofisi ya Mwanasheria ngazi ya
mkoa wa Lindi, watumishi wa-
saidizi wa Mahakama na Jeshi
la Polisi.

Wengine ni Magereza, Uha-
miaji, Takukuru, Baraza la
Aridhi, TRA, Chama cha Msaada
wa Kisheria Mkoa (LIWOPACQ),
mabaraza ya usuluhishi na
chama cha wafanyabiashara.

“Kwa hapa mjini Lindi, elimu
hii itatolewa maeneo ya famil-
ia za askari Magereza, Polisi,
soko kuu na lile la Sabasaba,”
alisema Hakimu Massawe.

Aidha, aliwataka wananchi
kujitokeza kwa wingi kwe-
nye vituo hivyo ili kupata
elimu itakayowasaidia kupata
uwelewa kazi zinazofanywa
na mahakama pamoja na jinsi
yva kufungua mashtaka wan-
apokuwa na tatizo.

Masawe alisema Kazi
ya uelimishaji ita-
fanywa na makundi
mbalimbali ya wa-
tumishi na wasio wa-
tumishi, wakiwemo
mahakimu, wanashe-
ria kutoka Ofisi ya
Mwanasheria ngazi ya
mkoa wa Lindi, wa-
tumishi wasaidizi wa
Mahakama na Jeshi la
Polisi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wa mayai wilayani
Kahama Mkoa wa Shinyanga, wametakiwa
kuacha tabia ya kuendelea kuagiza na ku-
ingiza mayai kutoka nchi za jirani kwa njia
za panya ili kudhibiti ugonjwa wa mafua ya
ndege ambao unaweza kujitokea wakati wa-
napoingiza mayai hayo.

Onyo hilo lilitolewa na Ofisa Mifugo wa
Halmashauri ya Mji wa Kahama, Dk. Da-
mian Kilyenyi wakati akizungumza na wa-
nahabari, na kueleza kuwa asilimia kubwa
ya mayai yanaingizwa kwa njia za panya
kutoka Rwanda, Uganda na Burundi.

Aidha, Dk. Kilyenyi alisema mwaka jana
walikamata gari likiwa na trei 700 za mayai
kutoka (mayai 21,000) yenye thamani ya Sh.
milioni 4.9 mali ya Regina Ayinkamiyi, raia
wa Rwanda ambaye alitozwa faini ya Sh.
300,000 na mayai hayo kuteketezwa.

Alisema lengo la kuzuia mayai kutoka nje
kuingia nchini ni kupambana na ugonjwa
wa mafua ya ndege, ambayo yanaweza ku-
jitokeza ikiwamo kuwalisha wateja mayai
ambayo asilimia kubwa yanakuwa mabovu.

“Sheria ya Chakula na Dawa ya mwaka
2018 inasema chakula chochote kile kina-
chosafirishwa kikakosa nyaraka zozote,
hakifai kwa matumizi ya binadamu...mayai

hayo unakuta yanazaidi ya wiki mmoja,
wakati mayai yanayotakiwa kutumiwa ni
yale ya ndani ya wiki tangu kutagwa,” alise-
ma. Hata hivyo, alisema wafanyabiashara
wanaagiza mayai hayo na kuyapitisha kwa
njia za panya kutokana na kuuziwa kwa bei
ndogo, na kuuza kwa bei kubwa kwa tamaa
za kupata faida kubwa, huku wakijua wana-
hatarisha afya za watumiaji.

Pia aliwataka kuacha tabia ya kuende-
lea kuingiza mayai hayo kienyeji kwa kush-
irikiana na wafanyabiashara kutoka nchi
za jirani ili kutoendelea kuingia hasara, na
badala yake waagize mayai kutoka mikoa
inayofunga kuku kwa wingi nchini.

Mtoto akipita eneo lenye maji machafu la Mwananyamala Sokoni, jijini Dar es Salaam, bila kuvaa viatu, kitendo kinachoweza kuhatarisha

usalama wa afya yake. PICHA: MIRAJI MSALA

Ngariba Tarime wapewa
mikopo kuacha kukeketa

Na Christina Haule, MOROGORO

JUMLA ya mangariba 10 wilayani Ta-
rime mkoani Mara, wamepatiwa mikopo
ya jumla ya Sh. milioni 22 katika kipindi
cha mwaka 2018 hadi 2020, ili kufanya
ujasiriamali na kuacha vitendo vya uke-
ketaji kwa wasichana vinayoshika kasi
katika maeneo mengi ya Tanzania kwa
sasa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wilayani Ta-
rime, Ocheng Wayoga, alisema wakati
wa majadiliano ya bajeti za mrengo wa
kijinsia kuwa vitendo vya ukeketaji wa-
sichana vinavyofanywa na mangariba
mara nyingi vimeonekana kuwa vina-
tokana na umaskini kufuatia ngariba
mmoja kupewa Sh. 5,000 kwa kila msi-
chana atayemkeketa.

Wayoga alisema baada ya kuona
hivyo, wakaamua kuweka hamasa kwa
mangariba hao ili waachane na vitendo
hivyo, ambavyo ni ukatili wa kijinsia vi-
navyoleta athari mbalimbali kwa afya
za wanawake ikiwamo kupata ugumu
wakati wa kuzaa, kumwaga damu nyingi
na pengine kupoteza maisha.

Aidha, Wayoga alisema katika kip-
indi cha mwaka 2018/19 kupitia bajeti
ya halmashauri waliweza kutoa mkopo
wa Sh. milioni 4 kwa kikundi kimoja cha
mangariba watano ambapo walifanya
biashara na kurejesha bila riba.

Alisema mwaka 2019/20 pia walitoa
mkopo wa Sh. milioni 10 kwa kikundi
cha kwanza na kikundi kipya cha man-
gariba watano kilipewa mkopo wa jum-
la ya Sh. milioni 8.

Alisema mafanikio hayo ya kuwapata
mangariba ni juhudi za kielimu zilizo-
letwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) tangu mwaka 2000 na kufanya
hata madiwani, viongozi wa dini na
viongozi mbalimbali kuelimika na ku-
weka mikakati ya kupunguza ukatili huo
wa kijinsia kwa wanawake.

Wayoga alisema juhudi za TGNP pia
zilifanya wadau wa masuala ya kupinga
ukatili wa kijinsia kutoa Kenya ambako
ni jirani na Mkoa wa Mara kuungana na
kuweka mikakati ya kudhibiti ukeketaji
Tanzania na Kenya.

“Tarime na Kenya ni jirani, hivyo wapo
pia Wakurya Kenya ambao nao wanaen-

deleza mila na tamaduni zilizopitwa na
wakati na sasa wanaona mwisho wao
unafika,” alisema Wayoga.

Naye Ofisa Programu Mwandamizi ku-
toka TGNP, Deogratiaus Temba, alisema
wanaendelea kutoa elimu ya kupinga
ukatili wa kijinsia ikiwamo ukeketaji
kwa watoto, wasichana na wanawake
katika halmashauri 22 wanazotoa elimu
kwa sasa ili kuhakikisha suala la ukeket-
aji linabaki kuwa historia.

Temba alisema pia wanatoa elimu
kwa wanaume na kuwafanya kuwajali
wanawake, kuona umuhimu wao kwa
kuwathamini nyakati zote kwa kuacha-
na na dhana na mila zilizopitwa na
wakati.

Alisema wameanzisha programu ya
kuelimisha wazee wa mila, watoto wa
kiume wa shule za msingi na sekondari
sambamba na kufungua vilabu vya jin-
sia shuleni na kuhakikisha vyuo vikuu
wanajadili masuala ya kijinsia ili kuwa-
fanya wanaume kuelimika na kuacha
kuhalalisha vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia kwa kuona lazima kuwaoa wa-
nawake waliokeketwa.



10 NipaShe JUMATANO FEBRUARI 5, 2020

HABARI BUNGENI
Zitto ataka maofisa Uhamiaji

Majosho 161
kukarabatiwa

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi
imesema katika mwaka wa fedha
2019/20, imetenga fedha kwa
ajili ya kukarabati majosho 161
nchi nzima ili kudhibiti magonjwa
yanayoenezwa na kupe, mbung'o
na wadudu wengine.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Abdallah Ulega, alisema hayo al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Same Magharibi (CCM), Dk.
Mathayo David.

Katika swali lake, Mathayo
alisema serikali iliahidi katika
bajeti ya Mwaka 2012/13 kujenga
malambo, majosho na kisima
kirefu kwa ajili ya wananchi
wafugaji wa Kata ya Ruvu Jimbo
la Same Magharibi, na kuhoji lini
ahadi hiyo itakamilishwa.

Akijibu, Ulega alisema wizara
hiyo kupitia bajeti yake pamoja
na program mbalimbali imeen-
delea kukarabati na kujenga
miundombinu ya maji ya mifugo
katika maeneo mengi ya ufugaji
hapa nchini ili kupunguza tatizo
la maji hasa wakati wa kiangazi
kikali.

“Katika Mwaka huu wa Fedha
2019/20, wizara imetenga fedha
jumla ya Sh. milioni 700 kwa
ajili ya kujenga visima 10 na
kukarabati mabwawa 10 katika
mikoa Kumi Tanzania Bara,”
alisema.

Alibainisha kuwa katika
utekelezaji wa mpango huo,
Kisima kimoja kinatarajiwa
kuchimbwa katika Wilaya ya
Same, hususan Kata ya Ruvu ili
wafugaji waweze kupata maji
kwa ajili ya mifugo yao.

“Katika mwaka huu wa fedha
2019/20 wizara imetenga fedha
kwa ajili ya kukarabati majo-
sho 161 nchi nzima ili kudhibiti
magonjwa yanayoenezwa na
kupe, mbung'o na wadudu
wengine. Mpaka sasa, majosho
46 yamekamilika, majosho 95
ukarabati unaendelea na majosho
20 ukarabati bado haujaanza,”
alisema.

Hata hivyo, alisema wizara
imejenga josho moja la kisasa
wilayani Bariadi na pia Hal-
mashauri mbalimbali zinakara-
bati majosho 288 na zinajenga
majosho mapya 84.

“Kwa Halmashauri ya Same, jo-
sho moja linakarabatiwa na wiz-
ara katika Kata ya Ruvu-Muun-
gano na matatu yanakaribatiwa
na halmashauri yaliyopo kwenye
na Mkonga,” alisema.

Alisema mikakati ya ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ya
mifugo inaendelea kadri fedha
inavyopatikana.

“Napenda kuchukua fursa hii
kutoa rai kwa halmashauri zote
nchini ikiwamo Halmashauri ya
Same kutenga fedha kwa ajili ya
kujenga, kukarabati na kuende-
leza miundombinu ya mifugo
katika maeneo yao kwa kutumia
fedha zinazopatikana kutokana
na makusanyo ama tozo za rasili-
mali za mifugo,” alisema.

wa kutosha kwenye balozi nje

MBUNGE wa Kigoma Mjini (ACT-Wa-
zalendo), Zitto Kabwe, ameitaka serikali
kupeleka maofisa uhamiaji wa kutosha
kuhudumu kwenye balozi zilizopo nje ili
kutoa huduma bora kwa raia wa Tanzania
wanaoishi nje ya nchi.

Katika swali lake, ambalo liliulizwa
(Chadema), John Heche, alisema Watan-
zania wanaoishi nje ya nchi wanapata
changamoto za huduma za uhamiaji kuto-
kana na balozi takribani zote kutokuwa na
maofisa uhamiaji.

“Je, ni lini serikali itapeleka maofisa
Uhamiaji kuhudumu kwenye balozi zetu
ili kuwezesha huduma bora kwa raia wa
Tanzania kwenye nchi hizo?” Alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Yusuph Masauni,
alisema wizara hiyo kupitia Idara ya Uha-
miaji inawajibika kuhakikisha Watanzania
wanaoishi nje ya nchi wanapata huduma
bora za uhamiaji wanapofika kwenye ba-
lozi nje ya nchi.

Alifafanua kuwa maofisa hao walioku-
wa wanatoa huduma za uhamiaji katika
balozi ama wamestaafu au wamemaliza
muda wao wa kuhudumu kwenye balozi
walizokuwa na wamerejea nchini.

“Ili kuhakikisha huduma bora za uhami-
aji zinaendelea kutolewa kwa raia wa Tan-
zania wanaoishi nje ya nchi, tayari seri-
kali imewateua maofisa watano kutoka
Idara ya Uhamiaji ambao wameshapatiwa
mafunzo ya kuhudumu katika Balozi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Masauni, Idara ya
uhamiaji kwa kushirikiana na Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki wako katika hatua za mwisho
za kukamilisha taratibu za kuwapeleka
maofisa hao kwenda kuhudumu katika
balozi walizopangiwa.

Katika swali la nyongeza, Heche alisema
licha ya maofisa watano kuteuliwa kwa
ajili ya kwenda kuhudumu nje kwenye
balozi, inafahamika kuwa katika serikali
ya awamu ya tano wengi wamerejeshwa
nchini kwa alichodai kuwa ni hofu za Cha-
ma Cha Mapinduzi(CCM).

“Sasa maofisa watano tu hamuoni
kwamba mnawapa Watanzania matatizo
ya kupata huduma za msingi?” Alihoji.

Heche alisema serikali ilisitisha
matumizi ya hati za kusafiria za zamani,
jambo lililosababisha watu wengi wanao-
ishia nje ya nchi kuwa una uhitaji.

“Lini serikali itahakikisha Watanzania
wanaoishi nje wanapata kwa wakati ili
kuondokana na changamoto ya kurud-

ishwa nchini?” Alihoji zaidi.

Akijibu, Masauni alisema serikali ya
CCM haina hofu, na kwamba kilichopo ni
suala la utaratibu tu, hivyo kwa kutambua
upungufu huo ndio maana wengine wa-
tano wanapelekewa huko.

“Kutokuwa na maofisa uhamiaji kila ba-
lozi haimaanishi kuwa Watanzania wali-
opo nje ya nchi wanakosa huduma, tuna
mfumo wa uhamiaji mtandao ambao
umarahishia kutoa huduma na haihitaji
wananchi kwenda ofisini wanajaza fomu
mitandaoni, maafisa wetu wameshapata
elimu namna ya kuutumia hivyo wana-
pata huduma nzuri,” alisema.

Masauni alisisitiza kuwa uchache huo
hauna madhara.

Serikali yafafanua usafirishaji mkaa nje

BUNGE limeelezwa kwa sasa serikali
haisafirishi mkaa unaotokana na miti
kwenda nje ya nchi.

Hayo yalielezwa jana Bungeni na Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Sima al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa Ileje
(CCM), Janet Mbene.

Katika swali lake, Mbene alisema
uchomaji wa mkaa kwa kiasi kikubwa un-
atumia miti ya asili pamoja na mapori ya
akiba, ukataji wa miti hauendi sambam-
ba na upandaji wa miti na hii ina athari
kubwa sana kwenye mazingira ikiwamo
kupungua kwa mvua na kukauka kwa vy-
anzo vya maji.

“Je, ni lini serikali itaanza kutoza ada
kwa mkaa unaosafirishwa nchi za nje ili
iweze kurejesha mazingira katika hali
yake?” Alihoji.

Akijibu, Sima alisema biashara ya mkaa
inafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Mis-
itu ya Mwaka 2002, Kanuni za mwaka
2004 na miongozo mbalimbali.

Aidha, alisema usafirishaji wa mkaa nje
ya nchi umezuiliwa kwa mujibu wa ki-
fungu namba 16 cha sheria inayozuia usa-
firishaji wa baadhi ya bidhaa nje ya nchi
pamoja na makatazo mengine.

“Vilevile, Tangazo la Serikali namba 417
la tarehe 24/05/2019 kifungu Na. 21 - (1)
limetoa zuio kwa mtu yeyote kusafirisha
mkaa kwenda nje ya nchi isipokuwa mkaa
mbadala (charcoal briquettes) na kwa

g

kibali maalumu kutoka kwa waziri mwe-
nye dhamana,” alisema.

Alikiri kuwa uchomaji wa mkaa uto-
kanao na miti kwa kiasi kikubwa una-
tumia miti ya asili pamoja na mapori ya
akiba na ni dhahiri, ukataji wa miti hau-
endi sambamba na upandaji wa miti na
ina athari kubwa sana kwenye mazingira
ikiwamo kuendelea kupotea kwa bioanu-
ai, kupungua kwa mvua na kukauka kwa
vyanzo vya maji.

“Napenda kulifahamisha Bunge lako
tukufu kuwa kwa sasa serikali haisafirishi
mkaa unaotokana na miti kwenda nje ya

nchi kama nilivyotoa ufafanuzi hapo juu,”
alisema.

Alibainisha kuwa gharama za kureje-
sha au kuongoa maeneo yaliyoharibika
kutokana na shughuli za kibinadamu
ukiwamo mkaa, zitatokana na mapato ya-
nayopatikana kwa kupitia tozo mbalimba-
li zilizoainishwa kwenye Sheria ya Misitu
ya Mwaka 2002 ikiwapo asilimia tano ya
ushuru wa halmashauri inayotozwa kwa
wafanyabiashara wa mazao ya misitu.

Aidha, alisema tozo nyingine zinato-
kana na tozo za ukaguzi wa biashara ya
mkaa unaotokana na mabaki ya miti au
mimea ambao unaruhusiwa kwenda nje
ya nchi.
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Sita wajitokeza
uenyekiti UWT

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WANACHAMA sita wa Jumui-
va ya Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT) wilayani Simanjiro
mkoani Manyara, wamejitokeza
kuchukua fomu za kugombea
nafasi ya uenyekiti wa UWT,
wilayani humo.

Uchaguzi huo ni wa kuziba
nafasi ya aliyekuwa Mwenyekiti
wa umoja huo, Naitapuaki Tu-
kai, baada ya kuteuliwa kuwa
Katibu wa UWT wa Wilaya ya
Same mkoani Kilimanjaro Agosti
Mosi, 2019.

Katibu wa UWT Wilaya va
Simanjiro, Zariha Mwinyi,
alisema juzi kuwa wanacha-
ma sita wameshajitokeza katika
kinyang'anyiro hicho.

Mwinyi aliwataja wanachama
waliochukua fomu ni Asha Mid-
dle, Scolah Saitabau na Khadija
Abraham. Wengine ni Agnes
Sanago, Sinyati Letekani na
Rehema Alabara.

“Wanachama hawa watajadil-
iwa na Kamati ya Siasa ya CCM
va Wilaya kisha Halmashauri
ya CCM ya Mkoa na yatateuliwa
majina matatu yatakayopigiwa
kura,” alisema.

Alisema wanatarajia uchaguzi
huo, utafanyika Mji Mdogo wa
Orkesumet Februari mwaka
huu, baada ya vikao vya uteuzi
kufanyika rasmi.

Mmoja kati ya waliochukua
fomu za kugombea nafasi hiyo,
Asha Middle alisema ameamua
kutimiza haki yake ya kikatiba.

Aidha, alisema amegombea
nafasi hiyo, kwa kuwa ana
nia na uwezo wa kuwaongoza
wanawake hao, kwa sababu
ameona kuna umuhimu wa Kui-
tumikia jumuiya hiyo.

“Wanachama hawa wata-
jadiliwa na Kamati ya
Siasa ya CCM ya Wilaya
kisha Halmashauri ya CCM
ya Mkoa na yatateuliwa
majina matatu yatakayo-
pigiwa Kura,” alisema.

Mvua vakosesha
makazi kaya 91

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

na Dilingang’ hazina makazi ya kuishi
baada ya mvua kujaza Ziwa Bassotu na
maji kufurika na kusomba makazi ya wa-
nanchi.

Licha ya uharibifu huo, mvua zi-
nazoendelea kunyesha zimekata ma-
wasiliano kati ya Wilaya ya Hanang’ na
Wilaya ya Mbulu.
hivyo wakati wakizungumza na Nipashe
kuhusu athari walizopata, baada ya ku-
nyesha kwa mvua hiyo.

Akizungumzia madhara ya mvua hiyo,
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Bassotu Eliza-
beth Issallo, alisema barabara ya Hanang’
kwenda Mbulu ilijaa maji hivyo imekata
mawasiliano kati ya wilaya hizo.

Alisema madhara hayo yamesababi-
sha na kuongezeka kwa nauli ya usafiri
kuzunguka Hydom kwenda Dareda kiasi
cha Sh. 12,000 badala ya Sh. 3,000.

Aidha, alisema kaya 91 hazina makazi

ya kuishi na zimehifadhiwa kwa ndugu
jamaa na marafiki na zingine zimeamua
kutafuta makazi ya kupanga.

Issallo alisema usalama wa watoto
siyo mzuri kwa kuwa mazingira ya kwen-
da shule ni magumu, ingawa wamewala-
zimisha waende ng’ambo ya pili ya shule.

Aliongeza kuwa kutokana na ku-
katika kwa mawasiliano hayo, wa-
nanchi wameanza kulima kutengen-
eza mbadala wa mahali pa kupita wakati
wakisubiri serikali kufanya marekebisho
ya barabara hiyo.

“Miongoni mwa wananchi wali-
osombewa makazi yao, awali tuliwahi
kuliwaambia wahame wakagoma wen-
gine walihama wenyewe kwa kuwa mae-
neo haya ni hatarishi,” alisema Issallo.

Diwani wa Bassotu, Samwel Qa-
woga, alithibitisha kuwa wananchi hao,
wameathirika, na mvua hizo zimekata
mawasiliano kati ya Kata ya Katesh na
Mkoa wa Singida.

Alisema chanzo cha mafuriko hayo,
ni kuungana kwa Ziwa Bassotu na Ziwa la

chumvi la Gendabi.

Mmoja wa waathirika, Thomas Sipran,
alisema amepata athari ya vyoo Kku-
sombwa na mvua na wanakunywa maji
yaliyochanganyikana na ya mvua, ziwa
na vyoo. Alisema kama serikali haita-
chukua hatua za haraka, uwezekano wa
watu kupata kipindupindu ni mkubwa,
hivyo ameiomba iwasaidie.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Manyara,
Paul Kasabago, akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Manyara, alisema
amefunga barabara hiyo isitumike mpa-
ka serikali itakapojiridhisha kuwa kuna
usalama na mawasiliano yamerejea.

Kasabago alisema barabara hiyo, kwa
sasa ni hatarishi, hivyo haitakiwi kutu-
mika na amewaagiza viongozi wa kata
na Mkuu wa Kituo cha Polisi cha Bassotu
kuisimamia barabara hiyo, isitumike
mpaka wataalamu wa barabara waifanyie
ukarabati.

Aidha, aliwataka wananchi kuwa
waangalifu ili watoto wasipate madhara.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyabiashara wa Madini nchini (Tamida), Sam Mollel, akizungumza baada ya uzinduzi wa soko na mnada
wa madini ya vito, uliopo ndani ya ukuta unaozunguka migodi ya madini ya Tanzanite, Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro,

mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY

CCM valalamika wananchi kukosa huduma ya maji

Na Zanura Mollel, LONGIDO

CHAMA Cha Mapinduzi Wilaya ya Lon-
gido, kimelalamika wananchi kukosa maji
wakati serikali imetoa fedha Sh. bilioni
15.8 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji
wa Mto Simba.

Chanzo kikuu cha mradi huo, kime-
anzia mkoani Kilimanjaro hadi kufikia
Wilaya ya Longido na matarajio ya wa-
nanchi yalikuwa ni kupata huduma ya
maji ya uhakika baada ya kukamilika kwa
mradi.

Hata hivyo, hadi sasa maji hayajafika
kama taarifa zilivyotolewa awali na baa-
dhi ya wataalamu wa serikali.

Akizungumza wakati alipotembelea
kukagua mradi huo, Mwenyekiti wa CCM,
wilayani humo, Joseph Ole Sadira, alisema
ni mara ya nne kwake kutembelea mradi
huo na amekuta tangi hilo halina maji.

Ziara hiyo ya kukagua tangi la maji le-

nye ujazo wa lita 800,000 alifanya wakati
wa siku ya maadhimisho ya miaka 43 ya
CCM.

Amewataka wataalamu wa mradi huo,
kujitathmini kwa nini maji hayapatikani
kwenye tangi kwa wakati.

“Serikali imetoa Sh. bilioni 15.8 kwa ajili
yamradi wamaji Mto Simba, zimetupatia
Sh. milioni 107 kwa ajili ya kujenga Mbau-
ti, pia imeleta Sh. bilioni mbili kwa ajili ya
mradi wa maji kwenda Namanga, ni vizuri
wananchi wakalinda miundombinu hii,”
alisema Sadira.

Ameitaka Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Arusha (Auwsa),
kuwa wakweli kwa serikali kwa taarifa
wanazozitoa, ili mradi huo ufikie hatua
inayotarajiwa na serikali ya kupeleka hu-
duma ya maji kwa wananchi wake.

Alisema Rais John Magufuli alipokwen-
da kufungua kituo kimoja cha forodha
kati ya nchi ya Tanzania na Kenya, aliagiza

mradi wa maji wa mto Simba ufike hadi
Mji wa Namanga uliopo mpakani, lakini
cha kushangaza wataalamu wanasema
mradi huo hautafika huko.

“Rais John Magufuli aliuliza maji yapo
yakutosha mlimjibu ndiyo, kwa nini mlim-
danganya? Haya maji hata hapa Longido
bado hata hayajawafikia wananchi ip-
asavyao ni kwa nini?” Alihoji Sadira.

Kamati ya siasa ya wilaya hiyo, ilitem-
belea vituo ambavyo wananchi wana-
tumia kuchota maji na maji hayakuwapo,
huku wananchi wakilalamikia kukosa hu-
duma ya maji.

Waliwataka viongozi hao wa chama
kufuatilia jambo hilo, ili kubaini tatizo lil-
ilopo kwenye mradi huo.

Sadira alisema  Desemba mwaka
2019, mradi huo haukutoa huduma kwa
wanachi na Mamlaka ya Maji Mji wa Lon-
gido, haikutoa taarifa kwa wananchi na
viongozi kuhusu ukosefu wa maji.

“Nataka kujua ni kweli mradi huu, uli-
hujumiwa na wananchi kwa maana maji
hakuna na hakuna maelezo yanayoji-
tosheleza?” Alihoji Sadira.

Naye Meneja Ufundi kutoka AUWSA,
Humphrey Mwiyombela, alisema ili maji
hayo yafike katika Mji wa Namanga, ni
lazima wataalamu waende tena kwenye
chanzo cha maji cha mto Simba kwa ajili
ya kuboresha.

Alisema mradi huo, uliibuliwa mwaka
2013, lakini utekelezaji wake ulifanyika
mwaka 2017/18, kwa lengo la kupata
majisafi na salama katika Mji wa Longido
na utahudumia wakazi 16,000.

Akizungumzia uharibifu wa miundom-
binu, alisema mvua zinazoendelea kunye-
sha zimesomba mabomba kufuka katika
eneo la Engasurai na kusababisha maji
kukosekana kwa kuwa wataalamu walila-
zimika kufanya maboresho na ukarabati.
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HABARI KILIMANJARO

Polisi wapewa mbinu za
udhibiti madhara gongo

Mpango waja

kulinda Mlima

Kilimanjaro

Na Mary Mosha, MOSHI

KATIKA jitihada za kuhakik-
isha theruji ya Mlima Kili-
manjaro inaendelea kuwapo,
shirika lisilo la kiserikali ya
Kilimanjaro Project lime-
kuja na mpango kabambe wa
kufuatilia miti inayooteshwa
kwa njia ya mtandao.

Wakizungunza jana wakati
wa upandaji wa miti katika
Shule ya Sekondari ya Ki-
mochi, mkuu wa kitengo cha
usimamizi wa miti kwa njia
ya mtandao, Samuel Andrew,
alisema mpango huo unaweza
zoezi la upandaji na usimam-
izi wa miti ili kutunza uoto
wa asili.

Alisema wameanzisha
programu hiyo ili kuhakikisha
miti yote inayopandwa haifi
hata mmoja kwani inafua-
tiliwa kwa njia ya mtandao
(GPS).

“Hii inapatikana kwenye
‘play store’, lakini ili kui-
tumia lazima uje kwetu ili
tuweze kukupa maelekezo
ya namna ya kutumia, kwani
unapapaswa kupiga picha mti
mmMmoja mMmoja na Sio yote
kwa ujumla,” alisema Samwel
na kuongeza:

“Hii ni fursa kwa wananchi
kwani kwa kila atakayeingiza
mti wake kwenye mtandao
huo na kuufuatilia ipasavyo,
atalipwa shilingi 100 kwa kila
mti... Hii ni kuhamasisha Wa-
tanzania kupanda miti zaidi
na kuitunza bila kutoa sababu
yoyote.”

Ofisa Uhamasishaji ku-
toka Shirika Mwenza la Nipe
Fagio, Wilyhard Shishikaye,
alisema katika shule hiyo
wameotesha miti 250 ya aina
tano tofauti ikiwamo mikuyu
na mizambarao kwa ajili ya
kulindana na mazingira va
shule hiyo.

Alisema mbali na kuotesha
miti hiyo, pia wanatoa elimu
juu ya namna ya kuotesha
miti na maeneo ya kuotesha
ili kulinda uoto wa asili na
kutunza mazingira.

Crispin Nyoni, Mkuu wa
Shule ya Sekondari Kimochi,
aliishukuru taasisi hivyo ku-
fika katika shule hiyo kuote-
sha miti na kutoa elimu kwa
wanafunzi hao.

“Hii ni fursa kwa
wananchi kwani kwa
kila atakayeingiza
mti wake kwenye
mtandao huo na
kuufuatilia ipasavyo,
atalipwa shilingi 100
kwa Kila mti... Hii ni
kuhamasisha Watan-
zania Kupanda miti
zaidi na Kuitunza bila
kutoa sababu yoy-
ote.”

Na Mary Mosha, ROMBO

WANANCHI wilayani Rombo, wameli-
omba Jeshi la Polisi kubadilisha mbinu za
kukabiliana na  watengenezaji, wauzaji
na wanywaji wa gongo ili kunusuru jamii
kutokana na madhara yanayotokea kuto-
kana na pombe.

Walisema hayo jana wakati wakizugun-
bapo Erinest Massawe, alisema licha ya
serikali kujitahidi kutokomeza gongo, lak-
ini bado tatizo ni kubwa katika baadhi ya

Elinasari Makata, alisema ipo haya ya
askari Polisi kubadili mbinu za kuwakama-
ta watengenezaji na wauzaji wa gongo,
lakini kila mara wanapokuja kwa magari
na sare zao wahalifu wanatawanyika kupi-
tia vichochoroni.

“Hali ya unywaji wa gongo katika Wilaya

ya Rombo bado ni kubwa na Polisi ha-
wawezi kulifuatilia hili kwa urahisi kuto-
kana na namna yao ya kufika katika eneo
la tukio hutumia magari wamevalia sare,
hali inayowafanya wahalifu = kutoroka
mara wanaposikia mingurumo ya gari,”
alisema na kuongeza:

“Kwa sasa wauzaji wanatumia mbinu
ya kumuuzia mtu kisha kwenda mbali
nawao kwa ajili ya kunywa... wanaficha
kwenye nguo, unaweza ukakutana nae na
usione kama wamebeba.”

Dismas Mrema, alisema tunashauri
Jeshi la Polisi kama watabaini eneo
linalotengenezwa gongo wakamate wa-

""" lengo likiwa
kutoa taarifa kamili ya wauzaji na watumi-
aji.

“Wako baadhi ya watengenezaji wa
gongo wanaodai kuwa wamepewa kibali
cha kutengeneza... hatujui, lakini tunaom-

watoto ulioandaliwa na Shirika la Kwieco, juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

ba mamlaka husika kufuatilia chini ya ul-
inzi mkali ili kufahamu uhalali wa vibali
walivyonavyo,” alisema Mrema.

Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Aganes
Hokororo, alikiri kuwapo kwa matukio
kama hayo, na kusema jitiada za maku-
sudi zimechukuliwa ikiwamo operationi
maalumu ya kukamata wauzaji wa gongo
na watumiaji ili kuhakikisha tatizo la gon-
go katika wilaya hiyo linatokomezwa.

“Operesheni hii ni endelevu, tutaende-
lea kuwakamata watengenezaji wa gongo
na wanyaji wote hata wakitumia mbinu
mbalimbali bado hatutawaacha na tu-
tahakikisha tatizo la pombe Rombo lina-
bakiwa kuwa historia,” alisema Mkuu wa
Wilaya.

Aidha, aliwataka wananchi kuacha tabia
ya matumizi ya pombe na badala yake ku-
jikita katika kuhakikisha wanafanya kazi
kwa ajili ya maendeleo.

Hadhari ya utoaji msaada viti mwendo

Na Mary Mosha, MOSHI

LICHA ya kuwapo kwa walemavu wa vi-
ungo, ambao wana uhitaji mkubwa wa viti
mwendo ili kuwasaidia kusogea sehemu
moja kwenda nyingine, lakini wataalamu
wanashauri kutopewa viti hivyo bila kupim-
wa kwa afya zao.

Wataalamu hao wanasema lengo la kupi-
ma afya ni kiwawezesha kuvitumia kama
tiba.

Mtaalamu wa tiba kwa vitendo kutoka
CCBRT Moshi, Neofita Lukiringa, aliitaka
jamii inapotaka kuwasaidia watu wenye
ulemavu hasa wa uti wa mgongo, kuhakiki-
sha wanawataalamu  wanafanya vipimo
ili kupunguza madhara yanayotokana na
matumizi mabaya ya viti mwendo.

“Tunaomba watu wanaotaka kutoa
msaada wa viti mwendo ni wema kuwasili-
ana na wataalamu wa afya na wahusika
mwenyewe kwa ajili ya kufanyiwa vipimo
kabla ya kununua viti hivyo, kwa kuwa
vinaweza kuwaletea madhara zaidi badala
ya kuwasaidia kupata matibabu,” alisema.

Jennifer Mushi, mlemavu wa uti wa
mgongo Wilaya ya Hai, alisema wagonjwa
wengi wa ulemavu wa uti wa mgongo na ul-
emavu mwingine hujikuta wanapata shida
zaidi baada ya kusaidiwa viti mwendo kuto-
kana na uhitaji wao.

“Jamii yetu haina uelewa, hata mimi
mwenyewe sikuwa na uelewa mpaka nili-
poelimishwa katika Hospitali ya Rufani ya
KCMC, hivyo tunaiomba serikali kwa kush-
irikiana na wadau kuhakikisha wanatoa
elimu kwa jamii kuwasaidia watu wenye ul-
emavu,” alisema.

Samson Wilson ni mkazi wa Manispaa
ya Moshi, alisema licha ya kukosekana kwa
elimu ya baadhi ya mambo yanayowahusu
walemavu ni kutokana na serikali kutotoa
kipaumbele kwa jamii ya watu wenye ul-
emavu.

Alisema watu wenye ulemavu wamesa-
haulika na jamii ya baadhi ya Watanzania
hasa katika taasisi za serikali hawapewi hu-
duma stahiki, ikiwamo kusikilizwa, ukalima-
ni hasa pale wanapotaka kutoa ushahidi au
kutolewa ushahidi, mara nyingi hukosa haki

730 za MSingi.

“Serikali kupitia mashirika ya siyo ya
kiserikali ya kutetea haki za binadamu, ni
lazima kuanzisha vipindi maalumu katika
vyombo vya habari vinavyotoa elimu mbal-
imbali na namna ya kumhudumia mlemavu
ili kuwasaidia kupata haki zao za msingi,”
alisema.

Pulcaria Aloyce, katibu wa chama cha
walemavu Wilaya ya Hai, alikaririwa na Ni-
pashe katika kongamano la  kuwaelimi-
sha wadau na kuiomba serikali kuangalia
namna ya kuwasaidia walemavu kujikimu
na kuondoa unyanyasaji.

“Mbali na misaada tunayopatiwa ya wale-
mavu kama viti, lakini havina ubora na ku-
sababisha madhara zaidi...lakini pia serikali
iangalie namna ya kuwaajiri wakalimani wa
lugha, katika vituo maeneo muhimu kama,
mahakama, hospitali na polisi,” alisema na
kuongeza:

“Lakini upo umuhimu wa kuelimisha ma-
dereva kuacha tabia ya kuwanyanyasa na
kuwadhalilisha walemavu wanapopanda
vyombo hivyo.”
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UCHAMBUZI

Katiba safari h
ajenda
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Rais Uhuru Kenyatta akiwa na makamu wake, William Ruto. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

FUMO wa Uchaguzi
Mkuu wa Kenya un-
aathiriwa na mabhitaji
ya nyakati yanayopata
nguvu kwa kuungwa mkono na
mfungamano wa vyama vya siasa,
ukirasimishwa na utafutaji mam-
laka ya dola nchini humo.

Ndiyo hali iliyokamata Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2007 ambao
Rais Mwai Kibaki, alipata ushindi
uliotiliwa shaka, dhidi ya aliyekuwa
mshindani wa karibu, Raila Odinga.

Wakati huo, ajenda iliyotawala
msuguano ni ‘Katiba Mpya’ iliyow-
agawa Wakenya katika makundi
yaliyojulikana ‘chungwa’ kutoka
timu ya mshindi na mpinzani
wakati huo, Odinga - ‘ndizi’.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwa-
ka 2013, mada mpya kwa vyama
ikawa ‘Kushitakiwa Kwenye Ma-
hakama ya Kimataifa ya Makosa
Dhidi ya Ubinadamu (ICC)”. Hapo
ikawagusa Rais Uhuru Kenyatta,
Makamu wake, William Ruto na
wengine kadhaa.

Upande wa Raila ulisisitiza she-
ria kuchukua mkondo wake dhidi
ya ‘watuhumiwa’na wahusika wa
kadhia hiyo, walifikia kila kona ya
Kenya kukanusha kuhusika na hilo
la mauaji ya baada ya uchaguzi.

Hivi sasa, wakati Kenya ikiji-
andaa na Uchaguzi Mkuu wa mwa-
ka 2022, hoja inayotawala ni ‘ma-
badiliko ya katiba’ yanayotarajiwa
kuwa sehemu ya mapendekezo
ya kamati maalum iliyoundwa na
Rais Kenyatta, kuratibu shughuli
za serikali, ili kuongeza ufanisi
nchini humo maarufu kama BBI.

Kamati inadaiwa kumuweka
kando Ruto na washirika wake,
hivyo inatafsiriwa ni hatua ya
kumfuta katika siasa za taifa hilo.

KENYATTA, ODINGA NA BBI
Upande wa Rais Kenyatta,
anayeshirikiana na Raila, wa-
naounga mkono mabadiliko ya

Wanaotule-
tea matatizo
katika cha-
ma cha Jubi-
lee ni watu
kutoka nje
va chama
chetu, tuna
chama chetu
cha Jubilee
kwa hivo
wengine
wanapaswa
kKujipanga
Kivyao.

kikatiba inayotoa nafasi nyingi za
uongozi kama waziri mkuu na ma-
naibu wawili, washirika wa Ruto
wanaliona kuwa gharama kubwa
za uendeshaji serikalini na sasa
wameanzisha kampuni inayoju-
likana ‘punguza mzigo’.

0Odinga, alishafika hadi Kaunti ya
Migori hivi karibuni, akiwashawi-
shi wafuasi wa chama chake kupu-
uzia kampeni ya ‘Punguza Mizigo’
itakapowasilishwa kwa ajili ya ku-
jadiliwa.
mdogo wa Uriri [jumaa iliyopita
kwenye mazishi ya Askofu Joseph
Ogutu wa Kanisa la St John Ever-
lasting, akihimiza makubaliano ya
BBI ndiyo yanayopaswa kufuatwa
na anafafanua:

“Haya masuala ya ‘Punguza Miz-
igo” hatuyajui, tunawaomba Bunge
la Kaunti Migori, kuyakataa pindi
muswada utakapowasilishwa kwe-
nye baraza lenu kwa kujadiliwa.”

Raila anamtaka Gavana wa Mi-
gori, Obado, kuhakikisha kaunti
hiyo inafuata mfano wa wenzao
wa Siaya (anakotoka Raila) kuu-
kataa muswada wa ‘Punguza Miz-
igo’ uliopigiwa upatu.

Gavana Obado, anamthibitishia
Odinga, ataunga mkono jitihada
za kushikana mkono na Rais Ken-
yatta, akidai kuwapo mafanikio
ya uboreshaji bandari ya Kisumu
utakaochochea maendeleo na
ustawi wa wananchi wake.

Mbunge wa Uriri, Mark Nyamita,
analitahadharisha Bunge la Migori,
lisipoukataa muswada wa kinan
Odinga ulioko mbioni sasa, watahi-
tajika kujiandaa kurejea kwao kwa
kukosa imani kwa wapiga wao.

“Muswada wa ‘Punguza Mizigo’
hautaeleza masuala ya Wakenya na
unakosa baraka za raia wa Kenya,”
anasema.

Awali, taarifa zilieleza Rais Keny-
atta na Raila, watafanya kampeni
nchi nzima kuwaelezea raia map-
endekezo ya kamati maalum ya BBI
itakapokamilisha kazi iliyopewa.

MABADILIKO KATIBA

Katibu Mkuu wa Muungano wa
Vyama Vinavyotawala Kenya wa
Jubilee, Raphael Tuju na Mwe-
nyekiti wa ODM, John Mbadi,
wanasema ziara za viongozi zi-
tawawezesha Wakenya kuelewa
mwelekeo wa nchi, kadri ya map-
endekezo yatakayotolewa.

Tuju akasema waraka wa BBI
utakaowekwa kuwa muswada, un-
aweza kupitishwa na Bunge ama
kama ya yatatakiwa maoni ya wa-
nanchi, basi kura itapigwa.

Kumbukumbu zinaonyesha,
Raila aliwahi kuwataka Wakenya
wajiandae kwa kura ya maoni ya
mabadiliko ya katiba mwakani.

Hiyo inamaanisha, pindi ripoti
ya BBI itakapokamilika, ni wazi
ziara ya Rais Kenyatta na Odinga,
zitalenga kuipigia kampeni na Rais
Kenyatta na Raila, wakapanga zi-
ara ya mikutano yao ya awali ya
pamoja, eneo la Mlima Kenya.

WATAALAMU RIPOTI

Wakili Paul Mwangi, ni Katibu
Mwenza wa BBI, anayesema wali-
kuwa wanaandika ripoti itakayok-
abidhiwa kwa Rais Kenyatta na
Raila.

“Muda tuliopewa kukabidhi ri-
poti hii ni Oktoba, lakini tutafanya
kila linalowezekana kuhakikisha
tunaikamilisha kazi hii kabla ya
muda huo,” anasema Mwangi.

Mwanasheria Mkuu wa zamani
wa Kenya na Seneta wa Busia,
Amos Wako, ni mjumbe wa timu
ya BBI, anasema hawawezi kuan-
ika maudhui ya dondoo walizozi-
pata mpaka wakabidhi ripoti.

Tuju anaeleza imani yake,
kwamba itakuwa na mapendek-
ezo yatakayochochea umoja wa
kitaifa.

KENYATTA ANG’ARA

Licha ya historia wanasiasa Ken-
ya ‘kugeukana’ kuelekea Uchaguzi
Mkuu, upande wa Rais Kenyatta
katika Jubilee unadaiwa kuungwa

Il iInakuwa
uu uchaguzi Kenya

mkono na vyama vya ODM ya
Raila, Wiper Democratic Move-
ment ya Kalonzo Musyoka, Amani
National Congress ya Musalia-
Mudavadi, Ford Kenya ya Moses
Wetang'ula na Kanu ya Gideon Moi

Ni muungano unaoonekana kui-
marika na huenda ukatoa mwele-
keo wa mgombea urais katika ych-
aguzi wa 2022.

RUTO AMTESA BOSI

Ruto hivi sasa kupitia washirika
wake, wanapinga kwa wazi jiti-
hada za BBI na hatua inayoende-
leza ‘kutembea njia tofauti’ na bosi
wake, Rais Kenyatta na hasimu
wake mkubwa zamani, Raila.

Ni muungano wa vyama vina-
vyounga mkono mabadiliko ya
katiba na vinabeba dhana kuu,
mfumo uliopo wa Rais kuwa mkuu
wa nchi haufai, kwani unachangia
ukabila, hivyo uboreshwe.

Kina Rais Kenyatta na Raila,
wanataka mabadiliko ya katiba
yaruhusu utawala unaozingatia
jinsia kwa theluthi mbili na uteuzi
wa wabunge, hata kuwa mawaziri.

RAILA NA URAIS

Dalili za Raila kuusaka urais ka-
tika uchaguzi ujao zimeibua sintof-
ahamu katika muungano wa Nasa,
aliyoupitia kuwania kiti hicho
katika uchaguzi mwaka juzi, Nasa
ilipojumuisha vyama vya Wiper
Democratic Movement, Amani
National Congress (ANC) na Ford
Kenya.

Ingawa Raila hajatamka nia
yake, lakini mwenendo wake ki-
siasa baada ya kushikana mkono
na Rais Kenyatta Machi 9, mwaka
jana, unaashiria hilo.

Vyama vya Wiper na ANC wa-
shirika wa Nasa, vimewahi ku-
tamka kwamba baada ya kuwania
urais wa Kenya mara nne bila ya
mafanikio, safari hii wanapaswa
kumuweka kando Raila.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wiper,
Jared Siso, alisema chama hicho
kinaamini Raila ana dalili zote za
kuwania urais safari ijayo.

Anasema, makubaliano ya
Nasa bado yapo na hawatakuwa
na namna nyingine, zaidi ya ku-
muunga mkono Kalonzo Musyoka,
anayepaswa kuwania kiti hicho.

RUTO AJIIMARISHA

Ruto amekuwa akimshutumu
Raila kwa kuingilia mambo ndani
ya Jubilee, huku akitumia kigezo
cha kushikana mkono kwake na
Rais Kenyatta.

“Wanaotuletea matatizo ka-
tika chama cha Jubilee ni watu
kutoka nje ya chama chetu, tuna
chama chetu cha Jubilee kwa hiyo
wengine wanapaswa kujipanga
kivyao,” anasema.

Ruto anaamini kwamba walioko
nje ya Jubilee ni wajuzi wa kupiga
kelele, tofauti na Jubilee inayolen-
ga kuchagiza kasi ya maendeleo ya
Kenya na watu wake.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi wake ana-
patikana kupitia simu namba
+255 754 691540 ama barua
pepe:mgeta2000@yahoo.com
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Viongozi wa jumuiya ya nchi ukanda wa Sahel, walipokuwa mkutanoni na Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron (wa tatu kutoka kulia), hivi karibuni. PICHA: MTANADAO

Na Anil Kija

CHI za Ukanda wa Sahel,
zinazopakana na jangwa
la Sahara, ziko katika mti-
hani mgumu wa kuunda
umoja wa kimkakati na Ufaransa,
kuunganisha majeshi na usimam-
izi wa mapambano, ili kukabiliana
na makundi ya kigaidi yanayozidi
kusambaa katika eneo hilo.

Kwanza, kuna makundi ya jadi
ya kigaidi kama Boko Haram ya
Nigeria, ambayo sasa imesambaza
mashambulizi nchi za jirani (kama
ilivyo Al Sahaab nchini Somalia na
makundi mapya ya kigaidi nchini
Msumbiji).

Halafu kuna makundi yanayoto-
kana na athari za kuangushwa uta-
wala wa Kanali Muammar Gaddafi
wa Libya mwaka 2011, ambao wal-
ishiriki vita nchini humo sasa wa-
naieneza kute Afrika Magharibi.
Ndiyo hasa ambao umoja tarajiwa
unawalenga.

Wachunguzi wa habari wanase-
ma, licha ya kuwa tishio la ugaidi
na uharamia limekuwa jambo la
kawaida katika eneo hilo na hivyo
hitaji la kuunganisha nguvu na ku-
ungwa mkono na Ufaransa, yenye
vifaa na uwezo kusimamia eneo
pana la mapambano kama ukanda
wote wa Afrika Magharibi, kuanzia
Libya hadi Gambia au Niger kwa
upande wa Mashariki, zinatafsiri-
wa ziko katika hisia za kihistoria
zinazoweza kukwamisha dhamira
hiyo.

Ni hisia kali zilizokuwapo tangu
mapema uhuru miaka miaka ya
1960 na kwa vile Ufaransa imeku-
wa na uhusiano wa karibu na ma-
koloni yake kuliko Uingereza.

Ndiyo maana kulikuwapo
mshangao wa Kkiasi fulani, pale
Rais Emmanuel Macron wa Ufar-
ansa, alipowakaribisha marais wa
nchi tano za Afrika Magharibi kwa
suala hilo, lakini inaelekea alitilia
maanani ukinzani huo wa kuhusi-

Hakuiti-
sha mku-
tano wenye
mbembwe
7a kidiplo-
masia na
gwaride la
heshima ji-
Jini Paris,
kama am-
bavyo Ing-
etazamiwa,
bali ilikuwa
ni kikao cha
mashauri-
ano, wala

Si mkutano
wenye hadhi
Niyo.

ka kwa Ufaransa kwa karibu eneo
hilo.

Hakuitisha mkutano wenye
mbembwe za kidiplomasia na
gwaride la heshima jijini Paris,
kama ambavyo ingetazamiwa, bali
ilikuwa ni kikao cha mashauriano,
wala si mkutano wenye hadhi hiyo.

Kikao hicho kilifanyika mijini
Pau, mji mdogo wa kitalii mpakani
na Hispania, eneo la Kusini Ma-
gharibi.

Wachunguzi wa habari wa-
nasema, wakati viongozi hao
wanajumuika mahali hapo, hali
ilikuwa mbaya katika hisia na ya-
nayozungumzwa katika vyombo
vya habari.

Ufaransa ilikuwa imepata pigo
miezi miwili kabla, wakati helikop-
ta zake mbili za kijeshi zilipogon-
gana katika usiku wa giza nchini
Mali, ambako vikosi vya Ufaransa
vinapambana na makundi ya ki-
gaidi na askari wote 13 walioku-
wamo katika helikopta hizo wali-
uawa.

Badala ya kuonyesha mshika-
mano na Ufaransa katika ajali
hiyo wakati ikisaidia serikali zao
kupambana na ugaidi, waanda-
manaji katika nchi za Mali, Niger
na Burkina Faso, walibeba maban-
go kumtaka Rais Macron na askari
wa Ufaransa waondoke.

Kwa kifupi, ulikuwa na ujumbe
‘heri ugaidi kuliko kusaidiwa na
Ufaransa © wakati serikali za nchi
hizo zimeonyesha wazi hazina
ubavu wa kupambana na makundi
hayo kikamilifu.

Hali hiyo imefanya vyama vya
siasa na vyombo vya habari kuhoji
Ufaransa inafanya nini katika eneo
hilo na ni kwa mantiki gani inad-
hani inaweza kushinda vita dhidi
ya ugaidi?

Ni hatua iliyopo, wakati Mareka-
ni inajaribu na kushindwa, iwe ni
Afghanistan, Pakistan, Somalia au

jeshi la Kamandi ya Afrika, ambalo
limeendesha mashambulizi dhidi
ya Al Shabaab, ADF nchini Ugan-
da (ndipo kikundi hicho pamoja
na LRA- Lord’s Resistance Army
- yakajichimbia misitu ya huko
DRC? Ni swali ambalo halijajibiwa;
Rais Macron anajaribu kujenga
taswira ya kukubalika ushirikiano.

HALI YA MADHARA

Takwimu za madhara ya ugaidi
katika eneo hilo zinatisha, kuto-
kana na kuongezeka makundi ya
ugaidi na mashambulizi hasa dhidi
ya makambi ya jeshi na kuua aska-
ri wengi, ambao hawana vifaa na
miundombinu ya upelelezi kujua
kuwa makudi ya magaidi hayako
mbali.

Jumla ya askari 89 wa Niger wa-
likufa katika shambulio mwezi huu
na wapo 71 waliokufa katika sham-
bulio mwezi Desemba, kasha raia
41 wa Burkina Faso wakiwamo wa-
toto saba waliokufa katika bomu la
kutegwa kando ya barabara.

Taarifa zinazema, idadi ya watu
wanaokufa kwa mashambulizi in-
aongezeka, wakati miaka mitatu
iliyopita kuna watu 770 waliokufa
katika mashambulizi ya kigaidi ka-
tika nchi za Mali, Niger na Burkina
Faso na mwaka jana walifikia zaidi
ya watu 4,000 waliokuwa katika
mashambulizi kama hayo.

Wachambuzi wa habari nchini
Ufaransa, wanasema mashambu-
lizi ya kigaidi ya sura kadhaa zina-
zokanganya, kwani kwa sehemu
kubwa yana vianzio ndani ya nchi
na siyo tu uvamizi wa makundi
kama Boko Haram au yale yanay-
otokea Libya.

Nchi hiyo ilikuwa na makundi
makubwa ya wapiganaji walioku-
wa chini ya uangalizi wa Kanali
Gaddafi na alipouawa, halafu
ikazuka vita ya kuikamata nchi
hiyo, halafu maharamia wengine
wanarudi kutoka vita ya Dola ya
Kiislamu nchini Irak na Syria, eneo

hilo limejaa wapiganaji huria.

Hata hivyo, uwepo wa mivutano
ya kidini na kupigania rasilimali
kwa mfano maeneo ya kilimo au
ufugaji inaelezwa kuwa tatizo.

Kwa maana hiyo, Rais Macron
haungwi mkono kwa urahisi na
vyama vya siasa vya Ufaransa,
akijaribu kuziokoa nchi za Af-
rika zisitumbukie katika shimo la
ugaidi na kudidimia vitani, kama
ilivyo Nigeria, Somalia, Jamhuri
ya Kidemokrasi Congo (DRC) na
kwingineko.

WAONAVYO WATAALAMU

Baadhi ya wachambuzi wanao-
na, ni jambo jema kwa Ufaransa
kuendelea kuzisaidia nchi hizo
kupambana na hatari ya ugaidi,
lakini kujiingiza kichwa ni kutum-
bukia katika vita ambayo Ufaransa
haiwezi kushinda na kuna mtaal-
amu aliyeonya kupitia maandiko
vitabuni “Vita Iliyoshindwa: Ufar-
ansa katika Sahel.”

Mtaalamu mwingine, aliyeho-
jiwa alisema mapambano hayo ni
kama mtego, ambako katika mku-
tano wa Pau ilikubaliwa Ufaransa
iongeze askari 220 katika idadi ya
4,500 waliopo katika eneo hilo
tayari.

Mwandishi wa habari wa
nchini Mali, alimuuliza Rais Ma-
cron kuhusu upinzani ulioko kwa
uwepo wa askari wa Ufaransa na
alijibiwa: “Muda wowote nchi ya
Kiafrika ikitaka askari wa Ufaransa
waondoke, tutaondoka.”

Mtaalamu aliyeandika kitabu,
ana maoni kwamba jawabu la
wimbi la ugaidi katika Afrika Ma-
gharibi, linatakiwa liwe la kisiasa
na si kijeshi, wakati huko Pau
marais watano walisema wanata-
ka askari wa Ufaransa wabaki.

Pia, kuna msomi mwingime
anasema kuwa Ufaransa ‘haiwezi
kuiacha vita hiyo ikaenda zake’
kwani eneo hilo litadidimia) na pia
haiwezi kushinda.
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Mtetezi siasa anapobeba sura
mb|I| kupitia hoja moja

[livyokuwa harakati za kudai siasa za vyama vingi nchini. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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hivi karibuni wa mtendaji mkuu
wa asasi muhimu nchini ya kiraia
yenye utashi na jamii, anayesema
katika jopo la majadiliano kuhusu
haki na uhuru wa mtu binafsi
nchini.

Anasema kuna umuhimu wa
Watanzania kuendelea kupigania
haki, upana wa demokrasia na uh-
uru wa vyombo vya habari.

Kimsingi, inakumbusha alichok-
isema Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, ukumbi wa Nkru-
mah Agosti mwaka 1978, alipojibu
swali la dai kutoka kada ya wasomi
‘kuwapo hofu nchini.’

Mtendaji huyo, alikuwa akizun-
gumza na wanahabari na wadau
wengine wa tasnia hiyo katika juk-
waa kuhusu kujenga taifa la amani,
wakati nchi inaelekea uchaguzi
mkuu, Oktoba ijayo. Aliongeza ‘uh-
uru hautolewi tu, pia inapiganiwa.’

Ni msimamo pia aliyoutoa Mwal-
imu Nyerere, katika majibu ya mas-
wali chuoni hapo, ambao baadaye
ikawa nukuu ya wanaharakati was-
omi katika miaka iliyofuata, kama
Profesa Issa Shivji.

Kuna chembe ya maswali katika
ya kauli ya mtendaji huyo anaye-
chukua safari mpya. Kama an-
gekuwa anaegemea kambi tofauti
kisiasa, pia umri wake si wa siku
nyingi katika historia ya siasa ya
nchi, huenda mantiki ingeonekana.

Kwa mantiki
va kawaida,
kielelezo sa-
ninl cha ma-
hali alipo ni
kKusimamia
hoja kama
‘maendeleo
vanahitajl
mshika-
mano’ Na
Siyo dhana
‘demokrasia
iNnapigani-
wa.

Kwa mantiki ya kawaida, kielel-
ezo sahihi cha mahali alipo ni kusi-
mamia hoja kama ‘maendeleo yan-
ahitaji mshikamano’ na siyo dhana
‘demokrasia inapiganiwa.’

Ni kwanini hivyo? Kimsingi, ana-
yeunga mkono kinachoendelea
sasa, hawezi kutanguliza kupiga-
nia’ ila kujenga umoja unaohitaji-
wa, ili kufanikisha majukumu hayo.
Yaani atalenga zaidi ‘maendeleo’ si
‘kusaka demokrasia.’

Ni wastani wa miaka 10 iliyopita,
kuna tofauti kuhusu insha zake na
ya mwanzoni mwa mwaka huu.
Kwa kuziunganisha, zinaanika ma-
badiliko makubwa. Awali alikuwa
na insha muhimu katika maisha ya
wanaharakati nchini iitwayo ‘Watu:
Hoja Kuhusu Watu.’

Iligusia dhana ya Azimio la Aru-
sha kuhusu tunachohitaji tuend-
elee ni: Watu, Ardhi, Siasa Safi na
Uongozi Bora. Watoa rai katika
majukwaa tofauti ya ki-CCM kwa
miaka mingi, walikuwa wanacheza
katika eneo la ‘uongozi bora’ licha
ya kwamba aliwahoji mambo kad-
haa.

Mwaka 2009 katika mada au
hoja hiyo, kiongozi huyo awa asasi
isiyo ya kiserikali, ambaye ana
mizizi ya utendaji wa huduma
za umma katika historia ya nchi,
alihoji dhana ‘watu’ na kile wana-
chofanya katika uongozi akidadisi
nafasi ya ‘umati’ wa wazalishaji na
‘walaji’ katika uchumi.

Mabadiliko hayo ya kihisia kwa
baadhi ya wasikilizaji na wanaofua-

tilia hoja zake, wanaona kuzaliwa
mkanganyiko.

HOJA VS HISTORIA

Hata hivyo, hoja hiyo walioba-
hatika kupitia taaluma ya historia
vyuoni, wanaweza kugusa tofauti
hizo kama jambo la kawaida katika
maisha ya watu mashuhuri.

Mjerumani George W.F. Hegel,
alisema watu hao wanatokea ka-
tika historia kana kwamba ni mara
mbili, karne tofauti kabisa. Mwing-
ine akaongeza ‘kwanza inakuwa
kama mkasa, halafu baadaye,
kama mzaha.’

Ndiyo hilo kutoka kwa mtoa
kauli huyo wa mwaka 2009
alisikitikia mwelekeo wa nchi wa
utandawazi (na  ubinafsishaji)
akililia “utu wetu, Uafrika wetu,
uzalendo wetu, Utanzania wetu...”
kuwa yote yako shakani kutokana
na utandawazi. Sasa amelisahau
hilo kidogo na shaka ni kuhusu
‘demokrasia.’

Sasa mtu anajiuliza, ni kitu gani
kinatawala katika hisia za wanaha-
rakati, kuwa katika miaka ya 2,000
walikuwa wanapigania tunu za
uzalendo, hasa ‘kumuenzi Mwal-
imu Nyerere,” lakini hao wanaone-
kana kupisha kidogo kimatendo,
sasa wanaihimiza ‘demokrasia’ na
kuiacha mbali ‘tunu za mwalimu.’

Ni dhana inayodhihirisha hata
kwa mtoa hoja huyo, amekuwa ka-
ribu zaidi na ngambo kuliko uka-
ribu na safu yake ya miaka ‘nenda
rudi. Leo hii anakuwa mkosoaji

hodari wa kasoro zilizopo chum-
bani kwake, akililia ‘demokrasia’.

SWALI GUMU

Swali linazuka kutokana na
uhalisia huo, kwanini pale ‘watu’
wanapofuata kinachotajwa
‘utandawazi na ‘demokrasia’ ndio
wanalilia uzalendo na utu wa

Mwafrika, halafu wakiingia katika
utekelezaji, tena kuna kingine cha
‘demokrasia’?

Siyo swali linaloweza kujitoke-
zaa kila mahali. Kuna mpangilio
wa fikra kama zilivyo chembe
za uhai mwilini. Kukiwapo ‘pH’
ya utandawazi (licha ya kuwa
kuna demokrasia) wanakimbilia

uzalendo, halafu ‘pH’ ikibadilika
kuwa ya kizalendo (ni pamoja na
mapinduzi) wanalilia ‘demokra-
sia’

Kuna ushuhda wa mambo na
tabia zinazojitokeza katika jamii
za Kiafrika, watu wanajitokeza
na visivyoendana na mapinduzi
ya kiuchumi kwao sasa, halafu

Mkutano wa
kisiasa wa
umoja wa
vyama vya
upinzani, uli-
ofanyika mjini
Dodoma.

WY

Na Mwandishi Wetu

HISTORIA ya mfumo wa
vyama vingi nchini, inaan-
zia miaka ya 1950, wakati
Tanganyika ilipodai uhuru
chini ya chama cha Tang-
anyika African National
Union (Tanu).

Vyama vingine vili-
vyokuwapo ni African
National Congress (ANC),
All Muslim National Union
of Tanganyika (Amnut) na
United Tanganyika (UTP).

Uchaguzi wa kwanza wa
vyama vingi uliofanyika
1958 na Tanu ilifanikiwa
kupata ushindi mnono wa
viti 28 kati ya 30 vilivy-
oshindaniwa.

Mwaka 1960 ulifanyika
uchaguzi wa wabunge na
Tanu iliendeleza kupata
ushindi wake, viti 70 kati
ya viti 71 vilivyokuwapo.

Tanganyika ilipata uhuru
wake Desemba 9, 1961
chini ya Tanu iliyokuwa
ikiongozwa na Mwalimu
Julius Nyerere. Alianzia
nafasi ya Waziri Mkuu na
uchaguzi wa tatu ulifanyika
mwaka 1962.

demokrasia.

Ndiyo hapo inaweza kuingia
dhana ya falsafa ya uandishi wa
historia (Ulaya) ya ‘butterfield so-
ber’ yaani makini na ‘butterfield
drunk’ (aliyelewa), kuwa inapoku-
wepo demokrasia, wanaharakati
wanaichukulia ‘poa’ na kutenda
lolote wanalotaka, bila kujua wa-
nahatarisha mfumo unaowalea.

Ndiyo mshtuko uliojikita katika
pale waliposhuhudia dhana za
ushindani wa kisiasa zilipoanza,
zikiwa na kauli nzito majukwaani
kutishia uwepo wa uhuru uliozo-
eleka, kwamba pengine unapaswa
kuwekwa kando. Swali linakuja,
kwa manufaa ya nani na iweje?

Kikubwa ni watu wafanye kazi
za maendeleo kwa miaka mitano,
halafu wachague viongozi kupi-
tia taratibu najukwaa yaliyopo,
pasipo maandamano na yanay-
ofanna nayo. Pameshashuhudiwa
kwingineko, matokeo yake yana-
zaa Kipi.

COMPLETE
INDEPENDENCE

Mwalimu Julius Nyerere, alipojumuika na umma kufurahia uhuru wa nchi.

Ni mwaka uliokuwa na
baadhi ya mageuzi, nafasi
yva Waziri Mkuu iligeuzwa
kuwa Rais, na wakati huo
huo, Rais Mwalimu Ny-
erere alirejea nafasi yake
kuongoza serikali, baada
va kujiondoa kwa muda
kwenda kuongoza chama
cha Tanu.

Tanganyika iliungana
na Zanzibar, April 1964
na muda mfupi baadaye,
mfumo wa vyama vingi
ulifutwa rasmi mwaka
1965 na kuanzia wakati
huo, Tanu ikawa chama
kilichoshika hatamu za
uongozi.

Katika zama za mwaka
1964/1965 una mengi
va kihistoria, kama vile
kuundwa kwa Jeshi la
Wananchi Tanzania.

Mwaka 1977 Tanu
iliungana na ASP ya Zan-
zibar na kuunda Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Kilichoendeleza mfumo
wa chama kimoja hadi
mwaka 1992, Tanzania
iliporejea rasmi kisheria
katika mfumo wa vyama

Demokrasia
INa mipaka.
Imebeba
UNgo Wa
‘marufuku’
katika uhuru
wa kutumia
Visivyo fedha
na rasilimali
Va umma.

Zilivyo dondoo za safari
ya mageuzi nchini

[
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vingi na ndiko kwenye
chemchem kuibuka vyama
vingi vya kisiasa, kama vile
NCCR Mageuzi, TLP, CUF na
Chadema,

Harakati za kudai
kurejeshwa mfumo wa
vyama vingi zilikolea nchi
nzima na mwaka 1991,
Rais Ali Hassan Mvvmyl
aliteua Tume iliyoongozwa
na Marehemu Jaji Mkuu
Francis Nyalali, kukusanya
maoni ya wananchi na
kutoa mapendekezo kujua
kama taifa lilihitaji mfumo
wa vyama vingi au kuen-
delea na mfumo wa chama
kimoja.

Harakati hizo zilisababi-
sha kubadilishwa katiba,

ili kurejesha mfumo wa
vyama vingi, uliositishwa
kwa zaidi ya miongo miwili
na nusu.

Ni mabadiliko yali-
yoendana na kuanzishwa
Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, ambayo kwa
mujibu wa sheria, mbali na
kusajili vyama, anapaswa
kuhakikisha sheria inafuat-
wa na vyama vya siasa.

Huyo ndiye ‘butterfield drunk’
anayechukulia demokrasia kuwa
‘si mali kitu,” akitaka pia kuwepo
uzalendo halisi katika uendeshaji
uchumi, kwa maana ya kimapin-
duzi ‘kudhibiti rasilimali za nchi
zisichotwe.

Mara zote ‘kupanga ni kucha-
gua’ na huwezi kuchagua vyote,
mapinduzi na demokrasia kwa
wakati mmoja. Haijatokea na
haiwezekani, pia ‘inapowezekana’
inazaa janga. Si sahihi, hata kuse-
ma ‘demokrasia’ kwa maana kuwa
uchumi uelee kushikwa na soko
kwa asilimia zote pasipo kuhitaji
mshikamano maalum na udhibiti
wake.

Demokrasia ina mipaka. Im-
ebeba ungo wa ‘marufuku’ katika
uhuru wa kutumia visivyo fedha
na rasilimali a umma. Usahihi
wake unabaki katika maendeleo
yaliyoelekezwa, huku uzalendo
ukibeba tafsiri ya kubana uhuru
uliowekwa.
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Jenerali Ndayishimiye; mta
anayerithi kiatu cha Nkurur
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Wananchi wa Burundi, katika moja ya harakati zao za siasa.

Na Mashaka Mgeta

KUTANO wa dharura
wa chama tawala cha
nchini Burundi cha
CNDD-FDD, kinachoon-

gozwa na Rais Pierre Nkurunziza,
umemtangaza kiongozi wa chama
hicho, Meja Jenerali Evariste Nday-
ishimiye (52) kuwa mgombea urais
katika Uchaguzi Mkuu wa Mei
mwaka huu nchini humo.
Akaunti ya mtandaoni ya ‘twita’
ya chama hicho ilikuwa na taarifa
kutoka katika mkutano wake uli-

Gitega iliyosomeka, “Jenerali Evar-
iste Ndayishimiye amechaguliwa
kuwaikilisha CNDD-FDD katika
Uchaguzi Mkuu wa 2020.”

Rais  Nkurunziza, amesha-
tangaza azma yake ya kutowania
urais baada ya muhula wake wa
tatu kwa Uchaguzi Mkuu wa 2015
kuzuia utata na mgogoro wa kisia-
sa nchini humo.

Maelfu ya Warundi walion-
gia mitaani kupinga ushiriki wa
Rais Nkurunziza katika uchaguzi
huo, ambapo watu wengi walid-
aiwa kufa na wengine kuyakimbia
makazi yao.

Mahakama ya Kimataifa ya Ma-
kosa ya Jinai (ICC), ilifanya uchun-
guzi wa vurugu za baada ya Uch-
aguzi Mkuu huo, ikijielekeza zaidi
katika matukio ya mauaji, ubakaji,
mateso na kupotea kwa watu.

Kitendo cha Rais Nkurunziza
kuongoza mihula mitatu, kiliibua
shutuma za kuwapo vitendo vya

NKurun-
7173 atarudi
tu, hawezi
kwenda
mbali.
Atakuwa
anafanya
kazi kupitia
mlango wa
nyuma aki-

Jaribu kuilin-

da familia na
utajiri wake.
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Evariste Ndayishimiye, katika majukumu.

ukiukwaji wa haki za binadamu na
ukandamizaji wa kikatili.

Miaka miwili iliyopita alishatam-
ka kwamba hatawania tena nafasi
hiyo ya juu ya uongozi wa nchi
iliyo mwanachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC).

Pia, alikaririwa kwenye mku-
tano Jumapili iliyopita wa CNDD-
FDD uliofanya uteuzi huo, akisema
“mwanzo wa ukurasa mpya katika
historia ya Burundi na kwa chama

cha CNDD-FDD.”

Mgombea urais mteule Jenerali
Ndayishimiye, anatajwa kwamba
si mwanasiasa mgeni nchini humo,
kwani alishatumikia nafasi kama
Waziri wa Mambo ya Ndani, Waziri
wa Usalama na Mkuu wa Baraza la
Rais la Raia na Jeshi nchini humo.

Alikuwa mmoja wa watu wali-
otia saini makubaliano ya kusi-
tisha mapigano ya wenyewe kwa
wenyewe mwaka 2003.

Bado haijajulikana kuhusu ha-
tima ya Rais Nkurunziza kisiasa;
lakini alikaririwa akipanga kubaki
nchini humo kwenye makazi yake
yanayodaiwa ya kifahari yanayoba-
tizwa kama ‘Luxury Villa® akijin-
yakulia malipo ya Euro 500,000
sawia na mshahara wake ataka-
olipwa kipindi chote cha maisha
yake, kwa mujibu wa sheria mpya
iliyopitishwa nchini humo.

Gazeti la New York Times la
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Marekani limeripoti tukio hilo ku-
toka Nairobi nchini Kenya, likimta-
ja mgombea urais mteule huyo
kuwa ni ‘Jenerali wa Jeshi’.

Kwa mujibu wa gazeti hilo, hat-
ua hiyo inamaanisha kuwa Rais
Nkurunziza atastaafu baada ya
kipindi chake cha tatu kilichozua
machafuko na kusababisha maelfu
kuyakimbia makazi yao.

Ndayishimiye, anayetajwa kuwa
rafiki wa karibu wa Rais Nkurunzi-
za, amekuwa akikitumikia chama
tawala cha CNDD-FDD katika na-
fasi ya katibu mkuu. Miaka kadhaa
iliyopita, Ndayishimiye alijiondoa
kutoka Chuo Kikuu na kuwa mpi-
ganaji wa waasi akiwa pamoja na
Nkurunziza.

Mwandishi na mchambuzi wa
masuala ya siasa wa Burundi, Da-
vid Gakunzi, anamtaja Ndayishimi-
ye kuwa ni ‘mtu asiyetabirika’.

“Kwa mfano, hivi karibuni al-
impinga Nkurunziza katika nia
yake ya kuwania urais kwa muhula
wa tatu, lakini baadaye akab-
adilisha fikra zake na kumuunga
mkono kiongozi huyo wa nchi,”
Gakunzi anasema.

Nkurunziza aliingia madarakani
mwaka 2005 kutokana na kusaini-
wa kwa makubaliano ya amani ya
Arusha yaliyomaliza vita vya we-
nyewe kwa wenyewe vilivyodumu
kwa miaka 13 vilivyosababisha vifo
vya zaidi ya watu 300,000.

Alichaguliwa tena bila kupingwa
mwaka 2010 baada ya vyama vya
upinzani kususia uchaguzi mkuu
wa mwaka huo. Pia, alitangaza
kuwa na haki ya kuwania uch-
aguzi mkuu wa 2015 ikiwa ni mara

Kwa mfano,
hivi Karibuni
alimpinga
Nkurunziza
katika nia
vake va Ku-
wania urais
kwa muhula
wa tatu, la-
Kinl baadaye
akabadilisha
fikra zake na
kumuunga
mkono Kion-
071 huyo
wa nchi.

Meja Jenerali Evariste Ndayishimiye, katika nyendo zake za kisiasa. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Rais Pierre Nkurunziza, anayetarajiwa kuacha kiti mwaka huu,
baada ya kutumikia vipindi vitatu.

ya tatu, lakini wanasheria wake
wakasema uchaguzi wa kwanza
haukujumuisha raia wote bali wa-
tunga sheria.

Ushawishi wa Nkurunziza un-
aweza kuendelea nchini humo
hata baada ya uchaguzi mkuu,
kwa vile atakuwa kiongozi mkuu
baada ya kujiuzulu, kwa mujibu
wa muswada ulioidhinishwa na
serikali.

Mwaka 2018, chama tawala cha
CNDD-FDD  kilimtangaza Nku-
runziza kuwa ‘kiongozi mkuu wa
milele’, lakini ikakosolewa zaidi na
baadhi ya raia wa nchi hiyo.

“Nkurunziza atarudi tu, hawezi
kwenda mbali. Atakuwa anafanya

kazi kupitia mlango wa nyuma
akijaribu kuilinda familia na utajiri
wake,” anasema Charles Nditije,
waziri wa zamani ambaye kwa
sasa yupo kamhio ya upinzani.

“Hapatakuwa kamwe na uch-
aguzi mkuu huru na wa haki, uch-
aguzi utakaofanyika utatoa fursa tu
ya kumpata Rais mpya,” anasema,
akifafanua kwa kulaumu: “Serikali
haiheshimu haki za binadamu na
wakala wa usalama wanaua watu
huku wakilindwa.”

Shutuma za kushamiri vitendo
vya ukiukwaji haki za binadamu.
vilisababisha Burundi kujitoa ka-
tika uanachama wake wa ICC. Seri-
kali ya Burundi imekanusha mara

kadhaa shutuma hizo na kwamba
zinazowalenga baadhi ya watu.

Burundi, moja ya nchi masikini
duniani, bidhaa yake nje ya nchi
ni kahawa na inategemea zaidi
misaada ya kigeni, iliyopunguzwa
kutokana na machafuko ya kisiasa
yaliyoikabili nchi hiyo.

Kabla ya uteuzi wa Ndayishimi-
ye, Nkurunziza alisikika akitamka
kwamba serikali yake hivi sasa ipo
kwenye njia nzuri ya kidemokrasia.

“Tumefanikiwa katika mambo
mengi. Mungu yu pamoja nasi,”
Nkurunziza alisikika akiwaam-
bia wafuasi wa chama chake cha
CNDD-FDD.

Ndayishimiye anatajwa na vy-
ombo vya habari, kuwa mmoja wa
wanasiasa maarufu nchini humo
na rafiki wa karibu wa Nkurunziza.

HISTORIA YAKE

Aizaliwa mwaka 1968 huko Gi-
heta katika jimbo la Gitega. Tangu
Agosti 20, 2016, alikuwa Katibu
Mkuu wa CNDD-FDD.

Mwaka 1995, alinusurika
machafuko yaliyowalenga wa-
nafunzi wa Kihutu katika Chuo Ki-
kuu cha Burundi kutoka kwa rafiki
zao wa kabila la Watutsi.

Kwa haraka zaidi, alijiunga
CNDD-FDD iliyochukua ‘mkondo
wa bunduki’ baada ya mauaji ya
aliyekuwa Rais wan chi hiyo, Mel-
chior Ndadaye mwaka 1993.

Katika kipindi cha zaidi ya mu-
0ONgo mmoja wa mapigano ya we-
nyewe kwa wenyewe, Ndayishim-
iye akiwa Meja Jenerali aliteuliwa
kuwa kamanda katika majimbo
tofauti na hatimaye kushikawadhi-
fa kwenye ofisi iliyowajibika mipa-
ngo ya kisiasa kwenye vita.

Mwaka 2003, wakati CNN-FDD
iliposaini mkataba wa amani wa
kusitisha mapigano, Ndayishimiye
akawa Naibu Mkuu wa Utumishi
wa Umma.

Kati ya mwaka 2006 na 2007,
aliteuliwa kuwa Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi. Ni baada ya
kuwa kiongozi wa baraza la kijeshi
la Rais, nafasi aliyoitumikia hadi
mwaka 2014 alipochukua nafasi
hiyo katika baraza la kiraia.

Malkala hii imeandaliwa
kutoka vyanzo mbalimbali vya
mtandao.
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DIRA YA UCHAGUZI

Somo la Ngawaiya, upen
kuwanasa viongozi bora

Thomas Ngawaiya. NA MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

ANZANIA mwaka huu

imo katika orodha ya nchi

za Kiafrika zinazotarajia

kufanya uchaguzi mkuu.
Nyingine ni majirani Burundi na
Ethiopia.

Kwa kurejea nchini, uchaguzi
huo utafanyika mwishoni mwa
mwaka ukihusisha kupata vion-
gozi wawakilishi wa wananchi
katika ngazi za udiwani, ubunge
na urais.

Mchakato unaoendelea sasa
kabla ya uchaguzi, ni uandikishaji
watu katika Daftari la Kudumu
la Wapigakura, ukiambatana na
mengine kama utoaji elimu ya
mpiga kura. Filimbi ya kampeni
bado haijapulizwa na wagom-
bea hawajajulikana, zaidi ya
minongono.

Katika dhana ya utoaji elimu
kitaifa, unahusisha wengi, kila
mmoja kwa nafasi yake, kuanzia
na wadau wa kiserikali, wanazuo-
ni na wanasiasa.

Hapo ndiko kulijitokeza jina
la Thomas Ngawaiya, ambaye
kisiasa ameshawahi kuwajibika
katika kambi ya upinzani, vyama
vya TLP na NCCR - Mageuzi, kisha
akatua ulingo wa chama tawala -
CCM na sasa amejisogeza katika
Taasisi ya Utawala Bora na Maen-
deleo Tanzania (Cegodeta), anay-
oiendesha kwa miaka kadhaa.

Akitumikia wajibu wake wa
sasa na uzoefu, ukiwamo ubunge
wa kuchaguliwa, Ngawaiya katika

HIVyO, N
muhimu Ku-
hakikisha
kwamba
tunawa-
pata bila ku-
Jali vyama,
i mradi
ana uwezo
wa kuon-
g07za, basi
wananchi
wamshaw -
shi awanie
UonNgozi hata
kama utaku-
wa ni urais.

mazungumzo yake na Nipashe
wiki hii, anawapa somo la kupata
viongozi bora katika uchaguzi
huo, kwa kuangalia mambo kad-
haa.

Kwanza, anasema wapigakura
wa Kitanzania na wanaopitisha
wagombea, wanatakiwa kuanza
kuchunguza namna ya kupata
watu wanaofaa kuwaongoza, ki-
sha wawashawishi, ili wakati uki-
fika uwe wa kuchukua fomu za
kuwania uongozi na kujitosa ka-
tika kampeni.

Ngawaiya, ambaye ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Cegodeta,
anawataka wahusika wasisubiri
hatua za mwisho ndipo wanafan-
ya mchakato unaotakiwa, kwani
wanaweza kujikuta wanachagua
wasiofaa na kuishia kulalamika.

Mwendelezo wa mazungumzo
yao walikuwa ya namna hii, katika
mfumo wa maswali ya mwandi-
shi, yaliyojibiwa na Ngawaiya.
Fuatilia:

SWALI: Umeona tatizo gani
kwa viongozi waliopo hadi
kufikie hatua ya kushauri
wananchi kuchunguzana, ili
kupata watu sahihi wa ku-
washawishi wawanie uongozi
katika uchaguzi ujao?

JIBU: Maana yangu ni kwam-
ba, kila unapofanyika uchaguzi,
watu wengi huwa wanajitokeza
kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi, wakiwamo hata wale
wasiofaa kuongoza, ili mradi tu
wachaguliwe.

Lakini, ninadhani sasa wa-

nanchi wanatakiwa kujiongeza
kwa kuwaepuka wale wasiofaa.
Njia nzuri ni kuchunguzana we-
nyewe kwa wenyewe mapema, ili
kama miongoni wamo wanaofaa,
basi wawashawishi kuwania udi-
wani, ubunge na hata urais.

SWALI: Unawataka Watan-
zania waanze kuchunguza
watu wanaofaa kuongoza ili
hatimaye wawashawishi wa-
chukue fomu kuwania uon-
gozi. Ni njia ipi itakayotumika
katika uchunguzi huo?

JIBU: Kila sehemu tunayoishi
tunafahamiana. Hivyo, ni rahisi
kutambua kwamba mtu fulani
anafaa kuwa diwani au mbunge,
kwa sababu tunaishi naye au
tunamfahamu. Ukiwepo mtu
akashawishiwa akakubali, itaku-
wa ni rahisi kupata kiongozi bora,
kutokana na ukweli kwamba mai-
sha yetu yanategemea uongozi
bora.

Hivyo, ni muhimu kuhakikisha
kwamba tunawapata bila kujali
vyama, ili mradi ana uwezo wa
kuongoza, basi wananchi wam-
shawishi awanie uongozi hata
kama utakuwa ni urais.

SWALIL: Taasisi yako ina-
shauri Watanzania waanze
kuchunguza watu wanaofaa
ili wawashawishi wawanie
uongozi, lakini kumbuka hata
kama wanachukua fomu,
ni lazima wapitie kwenye
mchakato wa kura za maoni,
katika vyama wanavyopitia,
inawezekana wakaachwa

vo sahihi
Oktoba

kwenye mchakato huo. Huoni
kwamba bado ushawishi wao
unaweza kukwama?

JIBU: Kama ukifuatilia sana,
utagundua kwamba Rais John
Magufuli, anatambua umuhimu
wa watu wanaofaa kuongoza na
ndiyo maana anawateua watu
kutoka upinzani, bila chama, ili
mradi wana uwezo wa kuongoza.

Ninaamini kwamba, kama mtu
amependwa na wananchi, halafu
ameachwa kwenye kura za maoni,
bado anaweza kuteuliwa kushika
nafasi nyingine serikalini. Kim-
singi, kama nilivyosema, maisha
yetu yategemea uongozi bora bila
kujali chama, hivyo katika jambo
hili, nirudie kusema wananchi
waanze uchunguzi au upelelezi ili
kupata watu makini, ili wakati uki-
fika, wawaambie wachukue fomu
bila kujali chama.

Nakuhakikishia kwamba Wa-
tanzania wakifanyia kazi ushauri
huo na ushawishi wao ukazin-
gatiwa, watapata viongozi bora
na siyo bora viongozi, kwa kuwa
mchakato wa kuwapata utakuwa
umeanza mapema kuliko kusubiri
hadi mwishoni na kujikuta waki-
angukia hata kwa wale wasiofaa.

SWALI: Wewe umewahi
kuwa mbunge kwa miaka mi-
tano kuanzia mwaka 2000
hadi 2005. Je, ushauri wako
huu kwa wananchi hauna
uhusiano wowote na kujipigia
debe kuwataka wakushawi-
shi, ili mwisho wa siku uchuk-
ue fomu kuwania tena nafasi
hiyo kwenye uchaguzi mkuu
ujao?

JIBU: Ndugu yangu, kila mtu
ana haki ya kuwania uongozi ili
mradi amekidhi vigezo. Lakini,
kwenye suala hili la kuwataka
wananchi kuanza kuchunguza
watu wanaofaa kuwaongoza au
kuwawakilisha kwenye ngazi
za uamuzi, ushauri wangu
hauna uhusiano wowote na hilo
unalouliza.

Ninajua kwamba wananchi
wa Moshi Vijijini wamekuwa
wakinishauri  nirudi  kwenye
kinyang’anyiro, lakini kwa kweli
ninatamani kuona damu changa
zikiongoza. Mimi  nimefanya
mambo mengi kuanzia serikalini
na hata kwenye siasa, nimekuwa
mbunge kwa miaka mitano, pia
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi
ya CCM Mkoa wa Kilimanjaro.

Ninaona, ipo haja ya
kupumzika, ingawa pia siwezi
kuzuia wananchi kutoa hisia zao
kwangu, kwani wanatambua
kuwa siasa haina umri. Lakini
kikubwa zaidi kama nilivyosema,
suala la kuanza mapema
mchakato  wa  kuchunguza
watu wanaoweza kuongoza na
kuwashawishi wachukue fomu
wakati ukifika, ni la msingi sana.

Hivyo, wito na ushauri wa Ce-
godeta kwa Watanzania ni kuanza
mchakato huo mapema, kwa ku-
tambua kuwa mwaka huu ni wa
uchaguzi mkuu na muhimu ku-
pata watu wanaofaa kuongoza, ili
wakati wa uchaguzi mkuu wach-
ague watu sahihi.

Taasisi hii ni mdau mkubwa wa
utawala bora, ndiyo maana inase-
ma hayo, ili kuwaandaa Watanza-
nia kupata viongozi wanaofaa.



HABARI MBEYA

Bosi TRA
anena
mifumo
mapato

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
Dk. Edwin Mhede, amesema
kuimarishwa kwa mifumo ya
ukusanyaji wa mapato kwa njia
va kielektroniki kutaiwezesha
serikali kuongeza ufanisi katika
ukusanyaji wa mapato.

Aliyasema hayo juzi ji-
jini Mbeya wakati wa kikao cha
pamoja kati ya wafanyabiashara
na maofisa wa TRA, Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini kwa ajili ya
kutoa elimu kwa wafanyabiasha-
ra na kujadili matatizo wanayok-
abiliana nayo katika mifumo ya
ulipaji kodi.

Alisema TRA ina mpango wa
kuacha kutumia mfumo ghafi
katika ukusanyaji wa kodi na
kueleza kuwa baadhi ya mifumo
va kielektroniki waliyoanza kui-
tumia imeleta ufanisi na matokeo
chanya katika ukusanyaji wa
mapato.

Alisemma mifumo ya kielektron-
iKi inayotumika sasa ni pamoja
na kulipa kodi kwa njia ya simu,
mashine ya kielektroniki (EFD),
na kufanya mnada kwa njia ya
mtandao na kwamba sababu za
kuimarisha mifumo hiyo ni kuto-
kana na mifumo ghafi kutokuwa
rafiki katika kukusanya mapato.

“Matarajio yetu ni kwenda
mbele, kwa sasa tunahitaji kuwa
na Mamlaka ya Kiteknolojia
huko mbele, hii njia ya kuku-
sanya mapato kwa njia ghafi, na
mfumo utasaidia hata kuimarisha
ukusanyaji wa mapato katika
nchi ambazo tunachangia kwenye
ushuru wa forodha,” alisema.

Hata hivyo, alisema mam-
laka hiyo inatambua mchango
mkubwa kutoka kwa wafanyabi-
ashara na kusisitiza kuwa TRA sio
adui wa mlipa kodi na kwamba
itaendelea kutatua changamoto
ambazo ni kikwazo cha kulipa
kodi.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema kuna baa-
dhi ya wafanyabiashara ambao
wanachafua sifa za wenzao ku-
tokana na vitendo vyao vya Ku-
goma au kuwashawishi wengine
kutolipa kodi halali ya serikali.

Alisema katika siku za nyuma
kuna baaadhi ya wafanyabi-
ashara kwa makusudi wali-
kuwa wakiwahamasisha wenzao
kufunga biashara zao kama njia
ya kuishinika serikali kupunguza
au kufuta tozo mbalimbali na
kueleza kuwa watu wa aina hiyo
watashughukiliwa kwa mujibu wa
sheria.

“Miaka ya nyuma Mkoa wa
Mbeya ulikuwa si rafiki kwa
biashara kutokana na baadhi
yao kugoma kufungua maduka
hususani katika eneo la Sido
na Mwanjelwa, sasa nakuam-
bia Kamishna (Dk. Mhede) siku
wakifunga nitapeleka askari pale,
wafunge hata miezi sita, maana
huo ni uhuni,” alisisitiza.

BAADHI ya wauzaji wa maduka ya viua-
tilifu mkoani Mbeya, wako hatarini kupata
matatizo ya kiafya kutokana na kutozingatia
kanuni na sheria za uendeshaji wa maduka
hayo ambazo wanafundishwa na serikali.

Aidha, kutokana na tatizo hilo baadhi ya
maduka hayo yako hatarini kuteketea kwa
moto endapo moto utalipuka kutokana na
baadhi ya viuatilifu hivyo kuwa na uwezo
wa kuchochea moto, lakini wauzaji hao ha-
wana vidhibiti moto.

Hayo yalibainika juzi wakati maofisa wa
Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Tanzania
(TPRI) ilipofanya ukaguzi wa kushtukiza
kwenye maduka kwa ajili ya kuona namna
wakulima wanavyohudumiwa na wafanya-
biashara hao.

Mkaguzi wa TPRI Nyanda za Juu Kusini,
Emmanuel Mausa, alisema kwenye ukaguzi
huo walibaini ukiukwaji mkubwa wa ka-
nuni za uendeshaji wa maduka hayo am-
bazo wamekuwa wakifundishwa mara kwa
mara.

Alisema walibaini baadhi ya wauzaji wa
maduka hayo wana tabia ya kula chakula
wakiwa ndani ya maduka hayo hali ambayo
ni hatari kwa afya zao kwa madai kuwa vi-
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Wauza viuatilifu hatarini
Kupata athari za kiafya

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

uatilifu hivyo asilimia kubwa ni sumu am-
bazo ni hatari.

Alisema katika ukaguzi huo pia walibaini
kuwa baadhi ya wauzaji wa maduka hayo
hawajawahi kuhudhuria mafunzo yanayo-
tolewa na taasisi hiyo na kwamba ndio
maana wanafanya kazi bila kuzingatia ka-
nuni.

“Tumewafundisha kuwa na vifaa kinga
kwa ajili ya kujikinga na athari za viuatilifu
na pia tumewafundisha kuwa na vifaa vya
kuyakinga maduka yao dhidi ya moto, lakini
hawazingatii kabisa na hii ni hatari kwa wao
wenyewe kiafya na maduka yao,” alisema
Mausa.

Alisema baadhi ya viuatilifu hivyo vina
madhara ya taratibu ambayo hawawezi
kubaini mapema na hivyo wanaweza
wakawa wanadhani wako salama kumbe
wanapata madhara.

Baadhi ya wauzaji wa maduka hayo wa-
likiri kuwa vifaa vya kuvaa kwa ajili ya ku-
jikinga na sumu za viuatilifu wanavyouza
wanavyo, lakini hawavitumii ipasavyo kwa
sababu ya kutojua vizuri madhara wanay-
oweza kupata.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Tumaini
Mwakatwira, alisema wakati mwingine baa-
dhi ya wamiliki wa maduka hayo wanawa-

tumia hata watu ambao hawana mafunzo
kutokana na gharama kubwa za mafunzo
wanazotozwa na TPRL

Mwakatwira alisema hivi karibuni
walienda kupata mafunzo hayo mkoani Ir-
inga na wakaambiwa gharama za mafunzo
hayo zimepanda kutoka Sh. 320,000 mpaka
Sh. 400,000, hivyo baadhi wakashindwa
kuwapeleka wauzaji wao.

“Mitaji yetu ni midogo sana kwa hiyo
ukinyofoa Sh. 400,000 ukampeleka mtu
huko inakuwa ni shida tena kwa hiyo tu-
naomba haya mafunzo watupunguzie
gharama,” alisema Mwakatwira.

Hata hivyo, alikiri kuwa mafunzo hayo
huwa ni muhimu kwao pamoja na wateja
wao kwa maelezo kuwa afya ni muhimu ku-
liko fedha wanazotafuta.

Naye Emmanuel Maganga Maganga, am-
baye alikutwa anauza duka bila kuwa na
mavazi ya kujikinga alisema mavazi hayo
anayo pamoja na vifaa vingine lakini huwa
anajisahau kuvitumia.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe, Majaliwa Mwalembe, alisema
wauzaji wa viuatilifu wasiozingatia kanuni
za biashara hiyo wanaweza kupata athari
kubwa ikiwamo magonjwa ya saratani na
mifumo wa kupumua.

T

Walimu wachangia ujenzi sekondari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya walimu wa shule mbalim-
bali za Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
ambao wameunda Jukwaa la Wazalendo,
wamechangia mifuko 15 ya saruji katika
Shule ya Sekondari ya Usongwe kwa ajili
ya kuunga mkono jitihada za wananchi wa
Kata ya Utengule-Usongwe kwenye ujenzi
wa vyumba tisa vya madarasa.

Aidha, walimu hao walisema wame-
shatafuta wadhamini wa ndani na nje ya
nchi kwa ajili ya kuwaunga mkono ambapo
watasaidia tena shule hiyo pamoja na shule
zingine za halmashauri hiyo.

Shule ya Sekondari ya Usongwe ambayo
ipo katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbali-
zi inakabiliwa na upungufu wa vyumba tisa
vya madarasa kwa ajili ya wanafunzi 400
wa kidato cha kwanza ambao wamech-
aguliwa kuanza katika shule hiyo.

Mmoja wa walimu hao, Benard Kasam-
bala, alisema wananchi wa Kata hiyo ya

Utengule-Usongwe wameonyesha jitihada
kubwa kwenye ujenzi wa vyumba hivyo na
ndio maana hata wao wameguswa kuwa-
saidia.

Alisema lengo lao ni kuisaidia serikali pia
kwenye maeneo ambayo inakwama hasa
kwenye ukarabati na ujenzi wa miundom-
binu mipya kwenye shule mbalimbali.

“Hawa wananchi wana moyo wa ajabu
sana, wanafanya mambo ambayo hayakuta-
rajiwa hasa kwa kipindi kama hiki, sisi leo
tumeleta mifuko hii ya saruji, lakini tunaahi-
di kuja tena kuleta vitu vingine na tunataka
watoto wasome katika mazingira rafiki,”
alisema Kasambala.

Alisema wao ndio wanajua ugumu wa
kufundisha wanafunzi katika mazingira
ambayo sio rafiki na kwamba ndio maana
wameamua kushiriki kwenye ujenzi wa vy-
umba hivyo vya madarasa.

Kwa upande wake, Mwalimu Edson San-
ga, alisema kwa kipindi hiki ni lazima yato-
kee matatizo ya upungufu wa vyumba vya

madarasa kutokana na watu wengi kuitikia
Sera ya Elimu bila malipo kwa kuwapeleka
watoto wao shuleni.

Alisema sera hiyo ni nzuri, lakini uhaba
wa vyumba vya madarasa ni tatizo la muda
ambalo itafika wakati ambapo vitakuwa
vinatosheleza na wengi watafurahia.

Kaimu Mkuu wa Shule ya Sekondari
Usongwe, Mwalimu Tusamile Kyejo, ali-
washukuru walimu hao kwa msaada huo
na kuomba wadau wengine pia kujitokeza
kuwasaidia ili wafanikishe mapema ujen-
zi wa vyumba hivyo.

Alisema vyumba hivyo vikikamilika
mapema hata wanafunzi waliochaguliwa
kujiunga kidato cha kwanza katika shule
hiyo wataanza masomo mapema.

“Tunawaomba walimu hawa waendelee
na moyo huo wa kuiunga mkono serikali
kwenye ujenzi wa miundombinu ya elimu,
kazi waliyoifanya ni kubwa mno na huwa
sio kitu cha kawaida walimu kufanya hivyo,”
alisema Kyejo.
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W’shara
waaswa
uvamizi
maeneo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa
masoko ya Jiji la Dodoma,
wameshauriwa kuhakikisha
wanayatumia maeneo yao
yaliyotengwa ipasavyo, ili
kuepukana na athari zinazoweza
kujitokeza wanapovamia mae-
neo yasiyo rasmi.

Ushauri huo ulitolewa na
ofisa masoko wa jiji hilo, James
Yuna, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
masoko yaliyopo kwenye mae-
neo ya Jiji ambayo wafanyabi-
ashara hawayatumii na badala
yake wamekuwa wakipanga
bidhaa zao barabarani na mae-
neo yasiyo rasmi hali ambayo
inahatarisha usalama wao, tena
na bidhaa zao.

Yuna alisema kuwa Jiji la
Dodoma ni moja kati ya hal-
mashauri zenye miundombinu
mizuri na ya kisasa hasa kwa
upande wa masoko, ambapo ka-
ribu kila eneo kuna soko ambalo
wafanyabiashara wanaweza
kulitumia kujipatia kipato, lakini
hali imekuwa tofauti kwani
badala ya wateja kufuata mahi-
taji sokoni wamekuwa wakifuata
barabarani .

“Jiji la Dodoma lina Kata 41,
mpango wa jiji kila kata ina-
paswa kuwa na soko na ni kata
chache ambazo bado hazina..
tayari Halmashauri ilishatenga
maeneo hayo, katikati ya mji
tuna masoko 12 ambayo yana-
fanya vizuri, na kuhudumia
wateja wengi ikiwemo soko la
Bonanza linalohudumia wa-
nanchi kwa upande wa matunda,
mbogamboga, mahindi mabichi
na samaki wabichi.”

“Pia tunalo soko la Majengo
ambalo ndio kongwe zaidi na
mengineyo ambayo yanafanya
kazi chini ya usimamizi wa ofisi
va Mkurugenzi, ambapo mfan-
yabiashara anatakiwa kuandika
barua ya kuomba eneo na kisha
atapatiwa majibu kama eneo
lipo na atapewa,” alosema na
kuongeza:

“Lakini kumekuwa na changa-
moto kubwa ya maeneo rasmi
ya masoko kutokutumiwa na
badala yake wanatumia kupanga
biashara zao barabarani na
kuathiri utendaji kazi wa mae-
neo hayo.”

“Ukipata eneo la kufanyia
biashara fanya wewe mwe-
nyewe na endapo utashindwa
toa taarifa kwa mamlaka husika,
na libaki kuwa wazi ili mfanya-
biashara mwingine anayehitaji
kulitumia apatikane na apang-
ishwe,” alieleza.

Aliwataka wafanyabiashara
pia kuhakikisha wanatoa taarifa
sehemu husika endapo wan-
apobaini kuwapo kwa vitendo
vinavyokiuka na sheria na
kanuni za Halmashauri ya jiji
kama vile kwa wenye tabia ya
udalali ambao unaoendelea kwe-
nye masoko na maeneo ambayo
wanayofanya biashara ikiwamo
barabarani na yasiyo rasmi.

==
===  HABARI DODOMA

Walimu, serikali sasa watafuta
mwarobaini utoaji mafunzo awali

Na Godfrey Mushi, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tanzania (CWT)
kwa kushirikiana na wataalamu wa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), wameanza kutafuta
mwarobaini wa kudhibiti na kuboresha
huduma ya utoaji wa mafunzo ya awali
nchini.

Jana, Mkuu wa Idara ya Elimu na Mafun-
zo wa CWT, Stella Kiyabo, akizungumza
katika kikao cha uwasilishaji wa mwon-
gozo wa umahiri wa mwalimu wa elimu
ya awali kwa viongozi hao wa wizara,
alisema katika utafiti uliofanywa na CWT
na Shirikisho la Vyama vya Walimu Duni-
ani, waligundua kuna upungufu kwenye
utoaji wa mafunzo ya awali.

“Mpango huu utasaidia kuleta chachu
kwa maeneo mengine kupeleka walimu
kupata mafunzo haya kote nchini, kupata
walimu mahiri wenye taaluma ya elimu ya
awali. Tumegundua hakuna mwongozo
wa kitaifa wa elimu ya awali unaozungum-

zia umahiri wa walimu wa awali.

“Kwa maana ya kwamba walimu wen-
gi walikuwa hawana mafunzo ya awali
lakini kwa wingi wa shule za awali tu-
lizonazo nchini, shule nyingi zilikuwa
zinafundishwa na watu ambao hawana
elimu ya awali na kwa sababu hiyo basi,
CWT ikatengeneza mradi ambao ni kutoa
Diploma ya elimu ya awali na tumejiekeza
tutajikita katika wilaya mbili za majaribio
ambazo ni Chemba na Mpwapwa.”

Kwa mujibu wa Kiyabo, mpaka sasa
kuna walimu wanafunzi 436 ambao wa-
naendelea na mafunzo hayo, na kwamba
CWT ilibaini kuwa walimu waliokuwa wa-
nafundisha elimu ya awali, hawakuwa na
elimu ya kufundisha elimu ya awali.

“Sisi kama CWT tunaona ni wajibu wetu
kuisaidia serikali kwenye kuhakikisha
kwamba tunaona nafasi zinazojitokeza
katika masuala ya elimu lakini mwisho
wa siku tuchukue hatua ni namna gani
tunaweza kusaidiana na serikali kuziba
zile gapes (nafasi) kwa lengo la kuhakiki-
sha elimu ya nchi hii inakuwa bora zaidi

na hasa tukilenga katika elimu ya awali.

Zaidi Kiyabo alieleza: “Tunategemea
akiwa na elimu anapoanza basi vizuri ni
rahisi kujiendeleza katika madarasa ya-
nayoendelea, lakini niwashukuru ndugu
zangu kutoka wizara ya elimu kwa kutupa
ushirikiano mkubwa sana.”

Aidha, Dk. Theresia Shavega ambaye ni
Mkuu wa Kitivo cha Elimu na Mtaalamu
wa elimu ya awali wa Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania (OUT) alisema wao ndio
waendeshaji wa mafunzo hayo kwa saba-
bu ndio waliopewa dhamana ya kuandaa
mitaala, kufundisha, mitihani na tathmini
yote na wao ndio watakao wahudhurisha
na kuwapa stashahada ya elimu ya awali.

Kwa upande wake, Ofisa Usimamizi wa
Elimu katika Idara ya Elimu ya Awali na
Msingi wa Ofisi ya Rais (Tamisemi), Salva-
tory Alute, alisema kinachofanyika hivi
sasa ni kuandaa miongozo ya kuendeleza
au kuinua kiwango cha ufundishaji wa
elimu ya awali kwa kuwa na miongozo na
mafunzo ya umahiri.

Jaji MKuu aagiza utoaji elimu ya sheria

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma, amewaagiza watendaji kuhakikisha
wanatoa elimu ya sheria kwa wananchi
kabla ya kuanza kufanya operesheni ya
kuwazungukia katika maeneo yao ya bi-
ashara au wanayofanyia ili kupunguza
kero.

Hayo yalisemwa na Jaji Mkuu wakati
wa uzinduzi wa Wiki ya Sheria uliofanyi-
ka hivi karibuni ambayo iliendana na
matembezi ya kilomita tano kwa wafan-
yakazi kutoka idara mbalimbali.

Prof. Juma alisema mtumishi wa umma
anayeenda kutekeleza sheria kwa op-
eresheni hatufai kwa sababu anapaswa
kutoa elimu ndio aendelee na operesh-
eni kwa mwananchi ambapo hapo asi-
potekeleza ndio anapaswa kumchukulia
hatua za kisheria.

Alisema sheria inapaswa iwekwe katika
mizani sawa ili ziweze kufanya kazi katika
mizani sawa, hivyo katika wiki hii hivyo
vyote vinapaswa kufanyika ili kutoa na-

fasi kwa wananchi kuelewa nini maana ya
sheria.

“Naomba watendaji mijitahidi kutoa
elimu kwa wananchi hususani katika wiki
hii ya sheria, tunahitaji kuona wananchi
wote wanapata mwanga kuhusiana na
sheria,” alisema Jaji Prof. Juma.

Alisema ni jukumu lao watendaji ku-
hakikisha wanatoa elimu kwa wananchi
jambo ambalo litawasaidia kujua haki zao
za msingi pale wanapokuwa wanakesi ka-
tika mahakama mbalimbali.

“Wananchi wakijua sheria itakuwa ra-
hisi kuendesha vitu vyao bila kukumbana
na vikwazo vya utoaji rushwa, “ alisema.

Alisema siku ya uzinduzi wa wiki ya she-
ria ni muhimu kwa taifa kwa sababu ina-
saidia kuwakumbusha watu nini maana
ya sheria na kila mmoja anapaswa kujua
na kuitekeleza.

Prof. Juma alisema sheria ni muhimu
ifuate ili watu waweze kuishi kwa amani
na utulivu kama ilivyo kawaida ya Taifa
letu hivyo ni muhimu kuzingatia.

“Jamii inapaswa kuwa mstari wa mbele

kufuata sheria hivyo wiki hii ya sheria wa-
taendelea kutoa elimu ya sheria ikiwemo
kujua umuhimu wa sheria na faida Zane, “
alisema Prof. Juma.

Alisema sheria lazima ziwe na malengo
ya dira ya mwaka 2025 ambayo ni ubore-
shaji wa hali ya maisha ya wananchi,
usalama, amani na umoja pamoja na uta-
wala bora.

Alifafanua zaidi ya kuwa sheria ina-
paswa kuwawezesha wananchi kupata
elimu ya kujua umuhimu wa sheria, kujua
elimu ya uchumi ili waweze kushindani
na nchi nyingine na kuongeza ni lazima
watu waijue.

Jaji Mkuu alisema sheria zinazotungwa
lazima ziweke mazingira wezeshi kwa wa-
nanchi.

“Siku si zote tujiulize wananchi maskini
watarajie nini katika sheria,” alisema.

Alisema wakifanya hivyo, sheria wa-
takazotunga zitakuwa na msukumo wa
kimapinduzi ambazo zitawawezesha
kuwa na uwezo wa kushindana.
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Balozi Iddi ataja zawadi bora CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Balozi Seif
Ali Iddi, amesema zawadi nzuri ya siku
ya kuzaliwa kwa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ni kuhakikisha inashinda katika
uchaguzi mkuu wa mwaka huu na kuon-
goza dola.

Balozi Iddi alisema hayo jana alipoka-
bidhi vifaa mbalimbali katika Jimbo la
Amani Mkoa wa Mjini Magharibi ikiwa
ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM.

Alisema CCM ilizaliwa Febuari 5, 1977
ikiwa na malengo na madhumuni ya
kushika dola kwa kushinda uchaguzi
mkuu kila unapofanyika.

Kutokana na ukweli huo, alisema CCM
haiwezi kushinda katika uchaguzi kama
viongozi waliopewa dhamana, waki-
wamo wabunge na wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi watashindwa kutekeleza

ilani na ahadi zao kwa wapigakura.

“Nimefurahishwa na kazi nzuri iliyo-
fanywa na wabunge na wawakilishi ka-
tika Jimbo la Amani. Utekelezaji wa ilani
umefikia asilimia 90,” alisema.

Alisema mwelekeo wa CCM katika uch-
aguzi mkuu ni kuhakikisha inashinda
majimbo yote ya Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi.

“Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya Mkoa
wa Mjini Magharibi mhakikishe uchaguzi
mkuu ujao CCM inashinda katika majim-
bo yote ya mkoa huu,” alisema.

Naye Mbunge wa Amani, Mussa Hassan
Mussa, alisema kero zote zilizokuwapo
katika jimbo hilo zimepatiwa ufumbuzi
ikiwamo suala la majisafi na salama.

“Utekelezaji wa ilani ya Chama Cha
Mapinduzi ya mwaka 2015-2020 ume-
fikiwa kwa asilimia 90 katika maeneo
yote muhimu ikiwamo miradi ya jamii na
maendeleo,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la Am-
ani, Rashid Ali Juma, alisema katika
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi wame-
jikita katika kusimamia miradi ya ujenzi
wa shule, vituo vya afya na barabara za
ndani kwa kiwango cha kifusi.

Alisema wametumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 325 kupitia katika Mfuko wa Mbunge
na Mwakilishi pamoja na kutumia fedha
zao binafsi.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mjini
Magharibi, Talib Silima, alisema wameri-
dhishwa na utekelezaji wa ilani kwa vion-
gozi wa Jimbo la Amani ikiwamo kuzipa-
tia changamoto matatizo yanayowakabili
wananchi.

“Ushindi wa Chama Cha Mapinduzi
uko katika utekelezaji wa ilani ya chama
kwa kuzipatia ufumbuzi kero zinazowak-
abili wananchi ambao ndio wapigakura,”
alisema.

I
Ataka sheria

zitafsiriwe
lugha nyepesi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Katiba na She-
ria imeziagiza taasisi zake
kuhakikisha sheria zote zina-
zowasilishwa katika Baraza la
Wawakilishi zinatafsiriwa kwa
lugha nyepesi ya Kiswahili ili
wananchi kuweza kuzifahamu
sheria hizo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Katiba na Sheria, George
Kazi, alisema yako malalamiko
mengi kutoka kwa jamii kwamba
sheria zinazopitishwa katika
vyombo vya kutunga sheria na
zinazotumika mahakamani hazi-
fahamiki vizuri kwa wananchi.

Kazi alisema sheria hizo
hazifahamiki vizuri kwa sababu
zinaandikwa kwa lugha ya Kiin-
gereza na miswada yake waka-
ti walengwa wake wanatumia
Kiswahili.

“Tumeyapokea malalamiko ku-
toka kwa wananchi na tumeanza
mchakato wa kuzipitia sheria
zote muhimu kwa kuzitafsiri
kwa lugha ya Kiswahili pamoja
na miswada yake,” alisema.

Alisema sheria ya kwanza
ambayo imetafsiriwa kwa lugha
va Kiswahili ni muswada wa
marekebisho ya kuanzishwa
kwa Mahakama ya Kadhi.

Pia alisema wizara imechuku-
wa hatua ya kuitafsiri sheria
hiyo kutokana na umuhimu
wake huku mswada wa Mahaka-
ma ya Kadhi ukigusa sehemu
kubwa ya jamii.

“Mswada wa Mahakama va
kadhi tumeutafsiri kwa lugha
nyepesi ya Kiswahili kwa
lengo la kuwawezesha wa-
nanchi wengi kuifahamu. Sheria
hiyo inagusa sehemu kubwa vya
jamii,” alisema.

3

Tumeyapokea malala-
miko kutoka kwa wa-
nanchi na tumeanza
mchakato wa Kuzipitia
sheria zote muhimu kwa
kuzitafsiri kwa lugha
ya Kiswahili pamoja na
miswada yake,” alisema.

Wahitimu sekondari wapewa ufunuo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAHITIMU wa kidato cha nne wam-
etakiwa  wasitosheke na ufaulu wal-
ioupata bali waongeze bidii katika
masomo yao ili kufikia malengo yao ya
baadaye.

Hayo aliyasema na mdau wa elimu
Zanzibar, Dk. Abdalla Ismail Kanduru,
katika mahafali ya Shule ya Sunni Mad-
rassa Mkunazini Mjini Unguja wakati
akikabidhi vyeti kwa wahitimu wali-

omaliza masomo yao ya kidato cha nne.

Alisema licha ya matokeo mazuri yali-
yopatikana shuleni hapo, wanafunzi
wazidishe juhudi katika masomo yao ya
kidato cha tano kwa mustakabali wa
maisha yao ya baadaye.

Wanafunzi wengi hivi sasa, alisema
wanashawishika kuingia vyuoni na ku-
kataa kusoma kidato cha tano na sita
jambo ambalo si sahihi kwa kuwa sifa za
kuingia chuo kikuu zimekuwa zikibadi-
lika.

“Kila siku mambo yanabadilika, na-
shauri yule alifanikiwa kuingia kidato
cha tano aendelee waache kukimbilia
kwenye vyuo jambo ambalo si njia sa-
hihi ya uamuzi,” alisema Dk. Kanduru.

Aidha, aliwataka walimu na walezi kuz-
idisha ushirikiano katika usimamizi wa
wanafunzi wao kwa lengo la kuongeza
juhudi za ufundishaji na kuimarisha
ongezeko la ufaulu wa wanafunzi hao

Naye Mwakilishi wa Rais wa Jamat,
Murtaza Turk, alisema juhudi za walimu

na walezi wa wanafunzi pamoja na wa-
jumbe wa Bodi ya Shule hiyo zimeweza
kusaidia ufaulu mzuri wa shule hiyo.

Alisema katika wanafunzi 70 wa ki-
dato cha nne waliofanya mitihani, 10
wamepata daraja la kwanza, 13 daraja la
pili, 22 daraja la tatu na daraja la nne 25.

Aidha, alisema kipindi cha mwaka
jana kulikuwa na changamoto kubwa
kwa wanafunzi kutofaulu vizuri jambo
ambalo lilichafua sifa nzuri ya shule
hiyo.
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Ikungi kutumia

bilioni 36.8/-
kwa 2020/21

Na Elisante John, IKUNGI

HALMASHAURI ya Wilaya va lkungi,
mkoani Singida imepanga kutumia zaidi
ya Sh. bilioni 36.8 kwa mwaka wa fedha

2020/2021, kwa ajili ya miradi ya maende-

leo, mishahara na matumizi ya kawaida.
Katika mwaka wa fedha 2019/2020,

halmashauri hiyo iliidhinishiwa na bunge
zaidi ya Sh. bilioni 25.4 kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo na matumizi

mengineyo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashau-

ri ya Ikungi, Aika Masawe, akiwasilisha

taarifa kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Justice Kijazi, alisema

fedha hizo zitatokana na vyanzo vyake
mbalimbali ikiwamo mapato ya ndani,

ruzuku ya serikali, wafadhili, wahisani na

wadau wa maendeleo.

“Katika bajeti hii zaidi ya Sh. 1.9 zitatoka-
na na mapato ya ndani, zaidi ya Sh. bilioni
1.5 zitatokana na mapato halisi, Sh. milioni
426 za mapato na zaidi ya Sh. bilioni 34.8,
ni ruzuku kutoka Serikali Kuu na wadau

wengine mbalimbali,” alifafanua.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya
Ikungi, Edward Mpogolo, aliwataka madi-
wani wote kusimamia vema makusanyo
ya ushuru wa mazao, masoko na minada
katika maeneo vyao, ili baadaye yatumike

kutekeleza miradi ya maendeleo.

“Pamoja na matatizo mnayokumbana
nayo, naamini bajeti hii italeta mabadiliko
makubwa ya maendeleo..watendaji, shiriki-
aneni na madiwani ili baadaye wananchi
wapate huduma bora, kupitia miradi ya

maendeleo,” alisema.

Akifungua mkutano huo, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Ali Mwan-
ga, alisema bajeti hiyo haitaleta mabadiliko,
iwapo hapatakuwa na ushirikiano baina ya
watendaji, madiwani, wataalamu na waku-

sanya ushuru.

Alisema ili kufikia dira ya maendeleo,
halmashauri ya wilaya hiyo imejiwekea
kipaumbele katika sekta ya elimu ya msingi
na sekondari, afya, kilimo, mifugo, ardhi,
mapato, maendeleo ya jamii, usafi na mazin-

gira, na maliasili na nyuki.

“Pamoja na matatizo
mnayokumbana nayo,
naamini bajeti hii italeta
mabadiliko makubwa ya

maendeleo...watendaji,

shirikianeni na madiwani ili
baadaye wananchi wapate
huduma bora, kupitia miradi

ya maendeleo,” alisema.

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imetakiwa kufanya mapitio
ya mkataba na kampuni zilizopewa
dhamana ya kusambaza na kuuza
mashine za kielektroniki ( EFD) kuto-
kana na ufanisi mbovu wa mawakala
hao katika kuwahudumia wateja.

Maagizo hayo yalitolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
aliyekuwa mgeni rasmi katika kikao
cha wafanyabiashara mkoa wa Mbeya
ambacho kiliitishwa na Kamisha Mkuu
wa TRA, Dk. Edwin Mhede, kwa lengo
la kutoa elimu kwa wafanyabiashara
kuhusiana na aina mbalimbali za kodi.

Alisema wengi wa mawakala hao
wamekuwa ni wababaishaji, na kuna
uwezekano mkubwa wakawa wanak-
wamisha jitthada za TRA na serikali
kwa ujumla za kuhakikisha wafanyabi-
ashara wanaokidhi vigezo vya kuwa na
mashine hizo wanazipata kwa wakati.

HABARI KITAIFA

RC ashauri TRA mapitio ya
mkataba mawakala wa EFD

Chalamila alisema kwa mkoa wa
Mbeya pekee, amekutana na malala-
miko ya wafanyabiashara ambao wa-
likuwa wamelipia fedha kwa lengo la
kupata mashine za EFD, lakini wame-
kuwa wakizungushwa na mawakala
hao kwa muda mrefu bila ya kupewa
mashine hizo.

Alisema mwishoni mwa mwaka jana,
aliwatia ndani mawakala watatu wa
mashine hizo kutokana na kubainika
walikuwa wamechukua fedha za wa-
fanyabiashara bila ya kuwapa mashine
za EFD.

“Ndugu kamishna mimi kama mkuu
wa mkoa niliwahi kukumbana na
changamoto ya mmoja wa mawakala
ambaye nilikuwa nimemlipa fedha
zangu ili kupewa mashine ya EFDs,
lakini jambo la kushangaza hata mimi
nilizungushwa kwa muda wa zaidi ya
miezi mitatu hadi meneja wa TRA
mkoa wa Iringa alipoingilia kati,” alise-
ma Chalamila.

Pia alitoa onyo kwa wafanyabi-
ashara hao kuacha ujanja ujanja ka-
tika mchakato wa kufanya biashara
na kuwa maendeleo ya nchi yoyote
duniani yanategemea kodi na kuwa ni
lazima kila mwananchi alipe kodi.

Kwa upande wake Dk. Mhede alise-
ma serikali inatambua mchango wa
wafanyabiashara wa Mkoa wa Mbeya
na mikoa mingine katika suala zima la
kulipa kodi kwa ajili ya maendeleo ya
nchi. Alisema TRA kupitia kwa maofisa
wake kuanzia ngazi ya juu hadi chini
imejiwekea mkakati wa kushuka chini
kwa lengo la kukutana na wafanyabi-
ashara ili kusikiliza kero na changa-
moto zao katika ulipaji wa kodi ndani
ya mamlaka hiyo.

Alisema kutokana na umuhimu wa
kulipa kodi, ni lazima wafanyabiasha-
ra wajitahidi kulipa kodi ya mapato
pamoja na kodi ya majengo kwa hiari
licha ya kodi hizo kuwepo kwa mjibu
wa sheria za nchini.

* .
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Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, akikagua mtambo uliokuwa ukikarabati Mto Salasala jana, alipofanya ziara
ya kukagua mito ambayo imeathiriwa na watu waliokuwa wakichimba mchanga. PICHA: CHRISTINA MWAGALA

Miradi viporo yawanyima usingizi madiwani

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MADIWANI wa Manispaa ya Shin-
yanga, wameeleza kusikitishwa uwapo
na miradi mingi ya maendeleo viporo
ambayo haijakamilishwa kwenye bajeti
ya mwaka wa fedha uliopita (2019-20).

Wamesema kuwa hali ambayo wame-
ingiwa hofu ya kukosa imani kwa wapi-
gakura wao.

Madiwani walipaza kilio hicho kwe-
nye kikao cha baraza wakati wa ku-
jadili utekelezaji wa bajeti ya mwaka
wa fedha (2019-20), kuwa kuna miradi

mingi ya maendeleo ambayo ni viporo
katika bajeti hiyo haijakamilishwa, hali
ambayo inawakosesha amani kwa wa-
pigakura wao.

Mmoja wa madiwani hao, Paulo Ma-
chela, alisema idadi kubwa ya miradi
hiyo viporo yakiwamo maboma ya ujen-
zi wa shule, na huduma za afya, mingi
ilijengwa kwa nguvu za wananchi, na
kuwa serikali ilipaswa kuyakamilisha,
lakini hakuna kinachoendelea, hivyo
linawakosesha amani kwa wananchi.

“Tunaomba katika bajeti ya mwaka
wa fedha ujao (2020-21), miradi ya

maendeleo ambayo ni viporo hasa ili-
yojengwa kwa nguvu za wananchi, iin-
gizwe ikamilishwe ili tuwe na imani na
wananchi,” alisema Machela.

Naye Diwani wa Kata ya Kambarage,
Hassani Mwendapole, alisema miradi
hiyo viporo imekuwa kero kwa wa-
nanchi ukiwamo wa ujenzi wa nyumba
za walimu katika Shule ya Sekondari
Mwasele, ambazo zimegeuka kuwa ny-
umba za wanafunzi na kupewa ujauz-
ito.

Naibu Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, John Kisandu, aliagiza uongozi

wa Manispaa kuwa hadi kufikia Juni
mwaka huu, wajitahidi kupunguza
idadi ya miradi hiyo viporo na ambayo
haitakamilika iingizwe kwenye bajeti
ya mwaka wa fedha 2020/21.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Manispaa ya Shinyanga Geofley Mwan-
gulumbi, alisema tayari alishamwagiza
mchumi wa manispaa hiyo Gwakisa
Mwasheba, afuatilie miradi yote am-
bayo ni viporo yakiwamo maboma ili
wawe na idadi yake kamili, na kuanza
kufanyiwa kazi ikiwamo kuingizwa pia
kwenye bajeti ijayo.
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Hong Kong
yaripoti Kifo cha
kwanza corona

BEIJING, China

‘kukamatwa Jacob Zuma

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

HONG Kong imeripoti kifo cha
kwanza Kilichotokana na virusi
Vya corona na Macau imeamuru
kufungwa kwa kumbi za kuchezea
kamari kwa muda wa wiki mbili.

Kufungwa kwa kumbi hizo ni
mkakati wa China kupambana na
kuzuwia kusambaa kwa ugonjwa
ambao umekwisha va zaidi ya watu
420 katika China.

Kifo cha kwanza mjini Hong Kong
kutokana na virusi hivyo ni cha mtu
mwenye umri wa miaka 39 ambaye
alivugua ugonjwa huo na alitembelea
mji wa Wuhan nchini China.

Chimbuko la kuzuka kwa ugonjwa
huo Januari, mwaka huu ni kifo
cha pili kutokana na ugonjwa huo
wa Virusi vya corona nje ya China
baada ya mtu mwenye umri wa
miaka 44 raia wa China kufariki
nchini Ufilipino.

Hali hiyo imesababisha
kuchochea kwa baadhi ya maofisa
katika mji huo wa kibiashara katika
eneo la Asia kufunga mipaka na
China.

|dadi kubwa ya wafanyakazi wa
hospitali wamekuwa katika mgomo
kwa siku ya pili wakimtaka kion-
gozi wa Hong Kong, Carrie Lam
kubadilisha uamuzi kuacha wazi
vituo vitatu vya kuingilia nchini
humo badala yake wakitaka kufug-
wa kabisa kwa mpaka na China.

Wakati huo huo, miji zaidi nchini
China, ikiwa ni pamoja na mji ul-
joko kilometa 175 kutoka Shanghai,
imewekwa katika hali ya kufungwa
jana, wakati athari za virusi vipya
Vvya corona zikisambaa mbali zaidi
yva sehemu ulikoanzia. DW

Uchaguzi wa
wabunge
wapigwa kalenda

CONAKRY, Guinea

UCHAGUZI wa wabunge uliopangwa
kufanyika Februari 16 nchini Guinea
umeahirishwa hadi Machi 1, mwaka
huu.

Rais wa nchi hiyo, Alpha Condé
alitoa sheria ya kuahirisha uchaguzi
wa wabunge, iliyopangwa awali
kufanyika Februari 16, 2020, hadi
wiki mbili zijazo, sheria ambayo
haikuwashangaza wengi.

Sababu zilizotolewa kuahirishwa
kwa uchaguzi huo ni vyama vikuu
vya upinzani vilitoa wito kwa
wafuasi wao kususia uchaguzi
huo, ikifuatiwa na kujiondoa kwa
maofisa saba wa tume ya uchaguzi
(CENI), wakipinga dhidi ya usi-
mamizi mbovu wa mchakato wa
uchaguzi.

Sababu nyingine ni viongozi wa
dini waliomba watawala wasimam-
ishe maandalizi ya uchaguzi huo
hadi wakati ambapo wadau wote
katika mchakato huo watakapoku-
tana kwa maandalizi ya uchaguzi
wa huru, wazi, haki, wa kuaminika
na usiyombagua yeyote. RFI

MAHAKAMA ya juu ya Pietermaritz-
burg nchini Afrika Kusini imetoa hati
ya kukamatwa kwa aliyekuwa rais
wa nchi hiyo, Jacob Zuma baada ya
kushindwa kufika mahakamani kuk-
abiliana na mashtaka kuhusu rushwa
dhidi yake.

Zuma anakabiliwa na tuhuma za
rushwa, ambazo zilimng'oa madara-
kani.

Zuma mwenye umri wa miaka 77,
chama chake cha ANC kilimlazimi-
sha kuachia madaraka Januari 2018.
Aliwahi kupigiwa kura ya kutoamani-
wa mara tisa katika bunge kabla ha-

jaachia ngazi.
Zuma anatuhumiwa kuomba

- rushwa kutoka kwa Thales kwa nia
\hl‘v:r(:uvva ya kuboresha maisha yake ya kifa-
fedha hari. Mshauri wake wa fedha wakati
wakati huo  Nuo alikutwa na hatia ya kuomba
alikutwa rushwa hizo mwaka 2005 na Zuma
nahatiaya  alimfukuza kazi yake ya usaidizi wa
kuomba Rais.
rushwa hizo Mashtaka ya awali dhidi
mwaka 2005 ya Zuma yalikuwa yameon-
na Zuma dolewa muda mfupi kabla ya
alimfukuza ., Rais. Kwa sasa anaka-
kazi yake ya

usgidizi wa
Rais.

biliana na shtaka moja la
kusababisha ghasia,
shtaka moja la
rushwa na mash-

taka 12 ya udanganyifu.

Urais wa Zuma ulitiliwa mashaka
hata kabla ya kuingia madarakani
mwaka 2009 kuelekea uchaguzi
mkuu mwaka huo tayari Zuma aliku-
wa akikabiliwa na tuhuma za rushwa
na ubakaji.

Zuma aliwahi kutuhumiwa kum-

baka rafiki wa familia yake ambaye

anaishi na virusi vya Ukimwi
mwaka 2006, lakini licha ya ush-
ahidi Zuma aliiambia mahaka-
ma kuwa aliogopa ili kujikinga
na kupata virusi vya ukimwi
ambavyo  vingemwandama
muda wote wa urais
wake. BBC

Rais wa zamani wa Kenya, Daniel Arap Moi (kulia),
kuondoka madarakani. PICHA: REUTERS

Rais zamani Kenya

afariki na miaka 95

NAIROBI, Kenya

RAIS wa zamani wa Kenya,
Daniel Arap Moi, amefariki du-
nia akiwa na umri wa miaka 95.

Rais Uhuru Kenyatta am-
etangaza kifo hicho kilicho-
tokea usiku wa kuamkia jana
katika Hospitali ya Nairobi
alikokuwa anapata matibabu.

Taarifa zinaeleza kuwa Moi
alizaliwa Septemba 2, 1924,
katika jamii ya wakulima ka-
tika eneo la Baringo, magharibi
mwa Kenya.

Jina lake la kwanza lilikuwa
Toroiticha Arap (mwana wa)
Moi lakini baadaye akabatizwa
katika Ukristo na kupewa jina
la Daniel wakati huo akiwa
mwanafunzi

Moi alikuwa Rais wa Kenya
kuanzia mwaka 1978 hadi
2002, alikuwa mmoja wa mwa-
nasiasa mashuhuri waliofani-
kiwa, akitoka jamii ndogo ya
Tugen, mojawapo ya makundi
yanayounganisha kabila kub-
wa la Wakalenjin.

Alianza kufanya kazi kama
mwalimu mwaka wa 1945 ka-
tika shule ya African Govern-
ment School na mwaka mmoja
baadaye akiwa na umri wa mi-
aka 22 akateuliwa kuwa mwal-
imu mkuu.

Machi 1957 Moi alikuwa
mmoja wa watu weusi nane
waliochaguliwa kuwa wana-
chama wa Bunge la ukoloni
liitwalo LegCo. BBC

enzi za uhai wake Desemba 28, 2002, muda mfupi kabla ya

Wanafunzi 15 wafarikKi
dunia kwa kukanyagana

NAIROBI, Kenya kuongezeka.
Mkanyagano huo ul-
itokea baada ya kengele
ya kumaliza masomo
kupigwa na wanafunzi

walikuwa wakitoka
kuelekea nyumbani.

Taarifa zaidi zi-
naeleza kuwa wa-
nafunzi hao walikuwa
wakitoka katika madar-
asa yao majira ya saa 11
jioni wakati mkasa huo
ulipotokea.

Imedaiwa kwamba
baadhi yao walianguka
kutoka ghorofa ya tatu
ya jengo hilo walipoku-
wa wakitoka darasani.

IDADI ya wanafunzi
waliopoteza maisha
baada ya kukanyagana
katika Shule ya Msingi
Kakamega nchini Kenya
imefikia 15.

Mkuu wa Kituo cha
polisi cha Kakamega,
David Kabena alisema
kuwa wanafunzi wen-
gine 39 walijeruhiwa na
20 wamepata matibabu.

Zaidi ya wanafunzi
100 wanatibiwa na
wengine wako kwenye
hali mbaya na kwamba
idadi ya vifo inaweza
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Jaji Mkuu ataka majaji
kuandika muhtasari
hukumu kwa Kiswahili

Na Hellen Mwango

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibra-
him Juma, ameshauri majaji kuandika
muhtasari wa hukumu kwa lugha ya
Kiswahili ili kuwasaidia waandishi wa
habari kutoa tafsiri iliyosahihi kwenye
kesi zenye maslahi kwa jamii.

Rai hiyo aliitoa juzi jijini Dar es Salaam
wakati akifungua kongamano la siku
mbili lililowahusisha majaji wa Tanzania
na wa Uingereza katika wiki ya sheria
nchini.

Alisema kongamano hilo limewa-

fungua mambo mengi ikiwamo majaji
wenzao kuweka utaratibu wa kuandaa
muhtasari kwa kesi zenye maslahi kwa
ajili ya waandishi wa habari.

“Mahakama ya Uingereza wameweka

utaratibu wa kuandaa muhtasari kwa
ajili ya waandishi wa habari tofauti na
sisi hapa nchini.. tukishasoma hukumu
kila mwandishi anakwenda kuandika ali-
chosikia, nashauri majaji wa hapa nchini
kuanza utaratibu huo ili tafsiri iwe moja
kwa vyombo vyote vya habari,” alisema
kiongozi huyo wa mahakama nchini na
kuongeza:

“Nashauri hapa kwetu kila jaji anapas-
wa kubadilika kwa kuhakikisha kuwa
baada ya kusoma hukumu kwa lugha ya
Kiingereza, waandae muhtasari wa hu-
kumu hiyo kwa lugha ya Kiswahili kwa
lengo la kuielimisha jamii yote,” alisema
Prof. Juma.

Akifafanua zaidi alisema mbali na maja-
ji kutoa muhtasari, pia majaji wanaongeza
uzoefu wa namna ya kuandika hukumu

na kuitoa kwa haraka pamoja na namna
ya kuendesha kesi zenye maslahi kwa
jamii.

Jaji Mkuu alisema ushirikiano huo utas-
aidia nchi zinazoendelea na zilizoendelea
kufanya kazi pamoja kwa malengo ya kuz-
ijengea uwezo mahakama zake na kwam-
ba majaji wa Tanzania watapata fursa ya
kwenda kujifunza Uingereza.

Naye Jaji Kiongozi, Dk. Eliezer Feleshi,
alisema mafunzo hayo yataleta manu-
faa kwa kuipa mahakama uwezo katika
utendaji na kufikia malengo waliyoji-
wekea.

Alisema mfumo wa mahakama nchini
unaendana na wa Uingereza kwa sababu
walipokuwa watawala walianzisha ma-
hakama, hivyo taratibu mbalimbali zi-
naendana.

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, mkoani Iringa, Asia Abdallah (katikati), akiagana na timu ya wawekezaji wa kilimo cha
mahindi cha Rutuba Farm, baada ya kubadilishana mawazo na kuelezea jinsi watakavyochangia kukuza kilimo
nchini, walipomtembelea ofisini kwake jana. NA MPIGA PICHA WETU

Muhimbili yapiga jeki shule ujenzi vyoo

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH),
Tawi la Mloganzila, imesaidia ujenzi wa
choo chenye matundu 10 chenye tha-
mani ya Sh. milioni 15 katika Shule ya
Msingi Mloganzila.

Msaada huo ulikabidhiwa juzi na Mku-
rugezi Mtendaji wa MNH, Prof. Lawrence
Museru, katika hafla iliyofanyika shuleni
hapo wilayani Kisarawe mkoani Pwani.

Alisema lengo la kutoa msaada huo ni
kushirikiana na jamii inayowazunguka
katika kudhibiti magonjwa mbalimbali ya
kuambukiza yanayoweza kuzuilika.

“Leo (jana) tumekuja kutoa msaada
huu wa vyoo katika shule hii. Tumevijen-
ga vya kisasa kwa thamani ya Sh. milioni

15. Hatua hii inamaanisha kuwa licha ya
kuwa tunatoa tiba ya magonjwa mbalim-
bali, tuna wajibu wa kuwa na uhusiano
mwema na majirani zetu kwa kuhakiki-
sha wanakuwa salama,” alisema Prof.
Museru.

Aliwataka wanafunzi hao kuhakikisha
wanavitunza vyoo hivyo ili viwasaidie ku-
jikinga na maradhi yatokanayo na kukosa
vyoo safi na salama kama kuumwa tumbo
na kuhara.

Prof. Museru alisema ni wazi kuwa ku-
wapo kwa vyoo hivyo kutawasaidia wana-
funzi kuongeza umakini katika kuzingatia
masomo na kufanya vizuri.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kisarawe, Zipora
Simwanza, aliushukuru uongozi wa Hos-

pitali ya Muhimbili tawi la Mloganzila kwa
msaada waliotoa.

Aliwataka kuendelea kushiriki kutoa
misaada mingine ya kusaidia jamii yenye
mahitaji kama walivyofanya kwa shule
hiyo.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Geofrey Magembe, mbali na kuishukuru
Muhimbili, alisema shule hiyo iliyoongo-
za kwa kufanya vizuri katika matokeo ya
darasa la saba mwaka jana, katika Wilaya
ya Kisarawe bado ina mahitaji ya matun-
du mengine 43 ya vyoo.

Alisema katika shule hiyo kuna uhitaji
pia wa vyumba 19 vya madarasa hivyo
aliitaka jamii kuendelea kushirikiana na
kamati ya shule katika kusaidia kutoa
elimu bora.

Sido, Must
- wakubaliana
teknolojia

mpya

Na Beatrice Philemon

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO), limesaini mkata-
ba wa makubaliano ya ushiriki-
ano na Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya (MUST) ili
kupata teknolojia mpya am-
bazo zitaweza kutumika kwa
wananchi kulingana na mahitaji
yao ya biashara.

Malengo mengine ni kusaidia
wanafunzi kupata uzoefu wa
vitu walivyosoma darasani
pamoja na kuboresha ujuzi wao
na kuona vitu gani vinafanyika
kwenye vituo hivyo.

Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi Mkuu wa SIDO, Prof.
Sylvester Mpanduji, baada ya
kusaini makubaliano hayo kati
va Sido na Must katika ofisi za
makao makuu va Sido.

Wakati wa utekelezaji, wa-
nafunzi kutoka Chuo cha Must
watafanya mafunzo kwa vitendo
kwenye vituo vyao vya teknolo-
jia vya Sido na kwenye Vvituo
vya uendelezaji wa teknolojia
na katika vituo vya mafunzo na
uzalishaji bidhaa vya Sido.

Pia kufanya kwa vitendo
mambo waliyosomea na wa-
nafunzi wenye mawazo ya
ubunifu na ambao wanataka
kuanzisha viwanda kutokana na
uzoefu wao, Sido itawachukua
na kuwaingiza kwenye vituo
vyao atamizi (incubation cen-
tres).

“Kwa upande wa teknolojia,
teknolojia zote zitakazotengen-
ezwa kwao, sisi tutazichukua
teknolojia zao watakazokuwa
wanazifanyia utafiti na tukiona
kama zinafaa kutumika kwa
jamii au wajasiriamali, Sido
tutazichukua na kwenda kuzi-
zalisha kwenye vituo vyetu vya
teknolojia,” alisema.

Pia kama kutakuwa na tatizo
kwenye hizo teknolojia ambazo
zitakuwa zinatumika kwa wa-
nanchi, Sido itazipeleka kwenye
Chuo cha Must ili wapate utatuzi
wa suala hilo au teknolojia hiyo.

Kadhalika, wahitimu wa chuo
hicho watakaotaka kufanya
biashara, watapata mikopo
midogo midogo kulingana na
mahitaji yao.

“Sisi kama Sido tuna kitengo
cha mafunzo, tutakuwa pia
tunapokea walimu kutoka Chuo
cha Mbeya na kama wafan-
yakazi wangu watahitaji ku-
pata mafunzo maalumu kuhusu
teknolojia, watakuja kutufundi-
sha ili kupata teknolojia mpya.

Sido imeamua kusaini mkataba
huu baada ya kugundua kuwa
wanafunzi wengi wanafanya
utafiti na kubuni teknolojia za
aina mbalimbali, lakini zinaishia
kwenye makabati badala ya
kwenda kwa wananchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ANAHITAJIKA MUUGUZI

Anahitajika muuguzi msaidizi au

Nurse Assistant kwa anayehitaji

Apige: SImu Namba:
0786 641903 au 0716 172929

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
va shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

CHETI KIMEPOTEA

DATIVA TOMAS MTUI AMEPOTELEWA NA
CHETI CHA ELIMU YA KIDATO CHA
NNE,ALICHOSEMEA KTK SHULE YA
SECONDARI MLAN'GA. ALICHOMALIZA
MWAKA 2012 NA CHENYE INDEX NO,
S.4517-0008. KWA YEYOTE ATAKAEKIONA
ANAOMBWA ATOE TAARIFA KTK KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI, TAARIFA YA
POLISI: MOR/MVO/RB/95122/2020.

KUPOTEA KWA KADI

Francis Julias Rwebogora
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki aina ya
Honda yenye usajili wa
namba MC 405 BBX
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/99440/2020

115615102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
KIMARA

Usimamizi wa mirathi No;18/2020

Ombi la DICKDANIEL GAUDENCE MGONDA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu GABRIEL
GAUDENCE MGUNDA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 6/4/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 03/02/2020.
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215616802

JAMHURI YA MUUNGANO WA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi JORDAN DAUDI NYUMAYO wa S.L.P 2408 TANGA,
mtu mzima, mwenye akili zangu timamu bila kushawishiwa na
mtu yeyote kwa hiari yangu mwenyewe ninaapa nakuthibitisha
haya yafuatao-

. Kwamba mimi JORDAN DAUDI NYUMAYO ni mmiliki wa nyumba
kiwanja No.5 Plot No.219 eneo la NGAMIANI jijini Tanga.
Kwamba kwa bahati mbaya Hati ya kumiliki nyumba hiyo
imepotea nimefika kituo cha polisi Kongwa na kupewa
Loss report Na.KNG/RB/131/2012 ya tarehe 02/02/2012.
Kwamba naiomba ofisi yako itambue kuwa nilikuwa na
Hati ya kumiliki Nyumba lakini kwa bahati mbaya
imepotea, kwa hiyo ninaomba kupatiwa Hati nyingine kwa
jinala JORDAN DAUDI NYUMAYO.

UTHIBITISHO

Nathibitisha kuwa yote niliyoyatamka ni ya kweli kweli tupu
kwa kadri nijuavyo na kuamini kuwa ni kweli na kwa kutia
nguvu tamko hili nimefika mbele ya Hakimu Mahakamani na
kutia sahihi yangu kuwa ni kweli.
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MEHRKAMA YA MWANZD
Mm TANGA

215616202

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
LUCAS STEVEN JAMES.
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
Yenye namba ya usajili
T865CUC
Chassis No. 4499952
Engine No. 6025786
Kwa atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu nae.
ARU/NAM/RB/110768/2020.

215616302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;26/2020

Ombi la AGNES ALPHONCE MAKINYA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ANTHONY LAWRANCE KIWAMBO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 25/02/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 04/02/2020.

215615702
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;24/2020

Ombi la MWANAHAMIS ISSA FUKU Kuteuliwa
i izi wa mirathi marehemu ABDUL
SEMINDU PAWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 20/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 04/02/2020.

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMII

Tupigie

QWASWASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MUNICH, Ujerumani

SHAMBULIAJI wa Hertha

Berlin, Krzysztof Piatek,

amebainisha kwamba ana-

tumia kila nafasi anayopata
kujifunza kutoka kwa mchezaji
mwenzake wa timu ya
Taifa ya Poland,
Robert Lewan-
dowski. P

Pi- / :
atek
y.

al-  ~

iji-
unga na Hertha kutoka Milan kwa
ada iliyoripotiwa kuwa euro milioni
27 Januari mwaka huu, baada ya ku-
tokuwa na wakati mzuri pale kwenye
dimba la San Siro.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, alianza kuichezea klabu
hiyo kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani
akitokea benchi wakati wa sare ya bila
kufungana dhidi ya Schalke [jumaa.

Huku akiwa pamoja na msham-
buliaji huyo bora duniani kwa sasa
katika timu ya taifa, Piatek amesema
anamtazama kwa karibu mno nyota
huyo wa klabu ya Bayern Munich kila
anapopata nafasi.

“Yeye ni mshambuliaji bora Uje-
rumani na mmoja wa wachezaji bora
duniani,” alisema Piatek akiuambia
mtandao wa Bundesliga.

“Wakati ninapofanya mazoezi na
Robert kwenye timu ya taifa mara zote
namtazama yeye. Namwangalia kila
kitu anachofanya.

“Nazungumza naye kila wakati kwa
sababu nataka kujifunza, na natumaini
nitajifunza mengi zaidi kutoka kwake.”

Piatek amefunga mabao manne tu
katika mechi 18 alizocheza kwenye Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, akiwa na Milan
" msimu huu kabla ya kuhamia Hertha.

7 Rakitic abainisha
kuondoka Barca

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Ivan
Rakitic anaweza kufanya uham-
isho wa kushangaza na kwenda
Atletico Madrid msimu ujao.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Croatia ameripotiwa kutoku-
wa na furaha pale Camp Nou na
alikuwa akihusishwa na mpango
wa kuondoka hapo kipindi cha
usajili wa dirisha dogo lililopita.

Na sasa amebakia kwenye Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga, lakini
anaweza kuondoka pale Barce-
lona.

Atletico Madrid tayari wame-
fanya mazungumzo na Rakitic
kuhusu uwezekano wa kuon-
doka mwishoni mwa msimu na
kujiunga nao, kwa mujibu wa Ca-
dena SER.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31, mkataba wake na
Barcelona unamalizika 2021 na
alitua hapo akitokea Sevilla mwa-
ka 2014.

Rakitic alibainisha Jumapili
kwamba, alifikiria kuondoka Jan-
uari, na sasa anaona uhamisho
wake unaweza kufanyika mwis-
honi mwa msimu huu.

~ ” "'

Werner
aviita vigogo
vya EPL na
LaLiga

MUNICH, Ujerumani

MSHAMBULIAJI Timo Werner amefun-
gua mlango wa kuhamia kwenye Ligi
Kuu ya England au Hispania wakati
muda utakapofika wa kuondoka RB
Leipzig.

Nyota huyo wa timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Werner alitarajiwa kujiunga na
Bayern Munich mwanzoni mwa msimu
huu 2019-20 wakati mkataba wake
ulipobakiza mwaka mmoja, lakini usajili
huo ulishindakana baada ya kusaini
miaka minne na Leipzig.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, amekuwa akihusishwa na
mpango wa kwenda kwa miamba wa
Ligi Kuu ya England, Liverpool, Man-

chester United na Chelsea, huku pia
akitajwa kuwaniwa na Barcelona na
Real Madrid.

Werner amefunga mabao 25 ka-

tika mechi 28 alizoichezea Leipzig
katika mashindano yote msimu

huu na anafuraha na namna
mambo yanavyokwenda pale

katika dimba la Red Bull
Arena.

Hata hivyo, mshambuliaji
huyo hajaondoa uweze-
kano wa kuhamia katika
moja va ligi ya England au

Hispania kwa siku za usoni.
“Nafikiri kucheza nje ya
Ujerumani kwa siku zijazo, lakini
kwa uhakika kabisa sijajua wapi
nitakwenda. Nipo wazi kwa kila kitu,”
alisema Werner akinukuliwa na Kicker.

“Wakati nilipokuwa likizo nchini
Marekani, klabu za Uingereza zilikuwa
zinanifuata kila wakati. Lakini timu
kubwa kabisa za Hispania ambako
utakuwa wakati mzuri zaidi kwangu
kucheza kule, zilinifuata pia.”

Wik
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DEMBEI.E
ASHINDWA
KURUDI

UVWANJANI

BARCELONA, Hispania

USMANE Dembele ameshindwa
kurejea uwanjani wakati akijaribu
kurudi kutoka kuuguza majeraha
pale Barcelona.

Barca imethibitisha kwamba mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22 “alijitone-
sha mguu wake wa kulia” wakati wa mazoezi
Jumatatu.

Klabu hiyo ilisema mchezaji huyo ataen-

delea na matibabu na hawakutoa muda
maalumu ambao atarudi uwanjani.

2 Dembele hajacheza tangu
alipotolewa kipindi cha

kwanza wakati

-
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Son ataka Tottenham
kuipiku helsea 4-bora

LONDON, England

Barca wakishinda 3-1 nyumbani dhidi ya
klabu yake ya zamani ya Borussia Dort-
mund kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya makundi Novemba 27, mwa-
ka jana.

Awali alikuwa nje ya dimba kwa
wiki 10 na alianza katika mechi
tatu tu za LaLiga msimu huu, aki-
tumia muda mwingi nchini Qatar
ambako alikuwa akitibiwa.

Kocha mpya wa Barcelona,
Quique Setien  alizungumza
na Dembele wiki iliyopita, na
kusema hana tatizo kwa klabu
kushindwa kusajili mshambu-
liaji wakati wa dirisha la Janu-
ari kwa sababu mshambuliaji
huyo atakuwa bora wakati
atakaporudi.
Dembele alijiunga na
Barca kwa ada ya awali
ya euro milioni 105 Ago-
sti 2017, lakini amekuwa
akisumbuliwa na ma-
jeraha kwa Kkipindi
kirefu cha maisha
yake nchini Hispa-

L

Morata aipa pigo safu
ya ushambuliaji Atletico

SON Heung-min ameishauri Tottenham kujipanga
sawasawa kwenye mbio zake dhidi ya Chelsea kuwania
kumaliza kwenye nne bora ya Ligi Kuu ya England.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Korea Kusini, Son
alifunga bao wakati Spurs wakiifunga Manchester City 2-0
kwenye Uwanja wa Tottenham Hotspur, Jumapili.

Kikosi hicho cha Jose Mourinho sasa hakijapoteza
mchezo wowote kati ya mitatu iliyopita baada ya
kupoteza mechi mfululizo.

Pengo lake na Chelsea, ambayo ipo nafasi ya nne, kwa
sasa ni pointi nne na timu hizo zitakutana pale kwenye
dimba la Stamford Bridge Februari 22.

Son anataka Tottenham kupambana ili kuhakikisha
wanashinda mechi zake zote zilizobaki.

“Tuna mechi zaidi ya 10 kwa sasa,” alisema. “Tuna mechi
nyingi za kucheza, lakini mwisho wa msimu tutaona nini
kitakachotokea.

“Tunajaribu kujipanga kwa kila mchezo. Tunatakiwa
kuhakikisha tunapata pointi nyingi kadri inavyowezekana.

“Manchester City ni wazuri na walicheza vizuri zaidi
kipindi cha kwanza. Tulitakiwa kujilinda, lakini kipindi cha
pili tulikuwa imara.”

MADRID, Hispania

SAFU ya ushambuliaji ya Atletico
Madrid imekuwa kwenye wakati
mgumu zaidi baada ya kuumia
kwa Alvaro Morata ambapo
anaweza asiwapo kwenye mch-
ezo wa kwanza wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya hatua ya 16-bora dhidi
ya Liverpool.

Morata alitolewa nje mapema
kipindi cha pili wakati Atletico

wakifungwa bao 1-0 na vinara wa
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Real
Madrid Jumamosi na ameoneka-
na kuumia misuli kwenye mguu
wake wa kulia.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari vya Hispania, Morata
ataukosa mchezo dhidi ya Gra-
nada wikendi inayokuja na kuna
uwezekano akaikosa Liverpool
Februari 18. Atletico, ambayo hai-
jashinda mechi tano zilizopita ka-

us500

i

tika mashindano yote, walicheza
bila Joao Felix na Diego Costa
wakati wakifungwa pale kwenye
dimba la Santiago Bernabeu.

Majeruhi ya Joao Felix yanaone-
kana kutokuwa makubwa sana,
huku Costa yeye anaweza kurudi
kabla ya mchezo huo dhidi ya Liv-
erpool.

Atletico wapo nafasi ya sita kwe-
nye msimamo wa LaLiga, wakip-
itwa pointi tatu kwenye nne bora.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

FERNANDINHO
4-BORA EPL

® ® ® Kama hatuwezi kuendelea kuzingatia,
tunaweza kutolewa nje ya nne bora, hivyo...

MANCHESTER, England

ERNANDINHO ameionya

Manchester City kuwa in-

aweza kukabiliwa vita ya ku-

wania kumaliza nafasi nne
za juu kwenye Ligi Kuu kama kuhaha
kwao kupata matokeo kunakowaka-
bili kutaendelea.

Kikosi hicho cha Pep
Guardiola kimekuwa
karibu zaidi na nafasi ya
tano kuliko ya kwanza
baada ya kushindwa
kuibuka na ushindi kati-
ka mechi zake mbili kati
ya tatu za Ligi Kuu zi-
lizopita, ikiwa ni pamoja
na mchezo wa Jumapili
waliopoteza kwa mabao
2-0 dhidi ya Tottenham.

Mabingwa hao mara mbili watetezi
wa Ligi Kuu, wapo pointi 22 nyuma ya
vinara wa ligi hiyo, Liverpool na poin-
ti 14 juu ya timu inayoshika nafasi ya
tano, Spurs.

Lakini kiungo Fernandinho, anase-
ma City inaweza kukabiliwa na kuin-
gia vitani kuwania kutinga nne bora
kama wataendelea kuwa na kiwango
kibovu.

“Tunapaswa kuzingatia Ligi Kuu
pia, na si mashindano mengine pe-
kee,” alisema.

“Kama  hatuwezi kuendelea
tunaweza kutolewa nje ya nne bora,
hivyo tunahitaji kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa msimu ujao. Tut-
azingatia kuhusu makombe na Ligi
ya Mabingwa pia, lakini sisi ni wana-
taaluma.

“Tunahitaji kuonyesha tabia yetu
hadi mwishoni mwa msimu na ku-
maliza ligi katika njia sahihi inay-
owezekana.”

Wakati wakiwa nyuma katika ligi,
City imetinga fainali ya Kombe la EFL
na bado imo kwenye Ligi ya Mabing-
wa na Kombe la FA.

Lakini Fernandinho anahisi ku-
tokuwa na uwezo kwa City kuchukua
nafasi yake, kumethibitika kuwagha-
rimu.

“Kipindi cha misimu minne iliyo-
pita, tumekuwa tukicheza namna hii.
Katika misimu miwili iliyopita tulis-
hangaza, tumeshinda Kombe la Ligi
Kuu mara mbili, tulivuna pointi 198
kwa misimu miwili iliyopita, hatuku-
badilika sana,” alisema.

“Tunaendelea kwa njia hiyo, kuten-
geneza nafasi, lakini kama hatufungi
mabao, huwezi kushinda mechi.

“Tunahitaji kutafuta suluhisho,
kuanzia kesho katika mazoezi na kue-
ndelea kwa mechi ijayo dhidi ya West
Ham nyumbani.

“Tunapaswa kurekebisha hali hiyo
na kuendelea kushinda.”

ZISIKUPITE
ATAKA KEPA AUZWE

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard yupo katika
vita na klabu ya kumuuza kipa Mhsipania Kepa Ar-
rizabalaga, 25. (Mirror)

MADRID SASA KWA MBAPPE

Real Madrid ipo tayari kwenda kumsajili mshambu-
liaji wa Paris St-Germain, Mfaransa Kylian Mbappe, 21.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

VAN DIJK, ALISSON KUFUNGWA

LIVERPOOL wana hamu ya kumfunga zaidi beki
Mholanzi Virgil van Dijk, 28, na kipa Mbrazil Alisson,
27, kwa mikataba ya muda mrefu zaidi. (Independ-
ent)

POPE KUMRITHI KEPA CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard anataka
pengo la Kepa Arrizabalaga endapo akiuzwa lizibwe
na kipa wa Burnley na England, Nick Pope, 27.
(Express)

KUJIFUNGA LEICESTER

KIUNGO wa England, James Maddison, 23, yupo
karibu kukubali dili la mkataba mpya na Leicester.
(Telegraph)

LINGARD AWANIWA ATLETICO

ATLETICO Madrid na Roma zinaongoza ka-
tika nafasi ya kumsajili kiungo wa England, Jesse
Lingard, 27, kama ataondoka Manchester United.
(ESPN)

AIZAMISHA UTD, LIVER

LIVERPOOL, Manchester United na Chelsea
zinamuwinda Timo Werner, 23, amesema atafungua
milango ya kujiunga na klabu sahihi. Straika huyo wa
Ujerumani, ana mabao 25 katika mashindano yote
akiwa na RB Leipzig msimu huu. (Kicker - via Even-
ing Standard)

AMULIKA CHINA, MAREKANI

MSHAMBULIA]JI wa Real Madrid na Wales, Gareth
Bale, 30, anaweza kujiunga na Ligi Kuu China ama
ya Marekani [MLS], kuliko Ligi Kuu England, wakati
atakapoondoka katika klabu hiyo ya Hispania.
(Star)

YAKWAMA KWA GABRIEL

ARSENAL na Everton zilishindwa kutoa ofa ya
kumsajili beki wa Lille, Mbrazil Gabriel, 22, katika
dirisha la Januari. (Le1OSport - in French)

TUCHEL AMFUNGUKIA MBAPPE

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Mfaransa
Kylian Mbappe, 21, hatatumia kukwaruzana kwake
na kocha Thomas Tuchel wakati akifanyiwa mabadi-
liko ‘sab’ kama sababu ya kuondoka klabuni hapo,
ameeleza kocha huyo. (Goal)

SLIMANI KIDUCHU ATUE INTER

INTER Milan walikaribia kukubaliana dili la
kumsajili mshambuliaji wa Leicester, Mualgeria
Islam Slimani, 31, siku chache kabla ya dirisha la
usajili la Januari kufungwa. (Calciomercato - in
Italian)
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Malindi yapania 3
za Selem View leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi imejiandaa kuhakiki-
sha inapata ushindi wa kishindo katika
mchezo wake wa leo dhidi ya Selem
View kutoka kisiwani Pemba, ambao
utakapigwa katika Dimba la Amaan
majira ya saa 10 alasiri, kwa mujibu wa
Meneja wa timu hiyo, Kau Hojofat.

Malindi wanashuka dimbani wakiwa
na alama 10 zinazowafanya kukaa
katika nafasi ya 12 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Zanzibar inayoshirikisha
timu 16.

Akizungumza na gazeti hili, Hojofat
alisema timu yake imefanya maan-
dalizi ya kutosha kuelekea mchezo
huo ambao kwao wanaona ni mgumu,
lakini pia wakiwaheshimu wapinzani
wao, Selem View.

Alisema kikosi hicho ambacho
kimejumuisha wachezaji wapya wal-
iowasajili kipindi cha dirisha dogo,
kimezidi kuimarika kutokana na nguvu
hiyo mpya na wana uhakika waku-
fanya vizuri kwenye mzunguko huu
wa lala salama.

Aidha, alisema Selem View ni timu
isiyotabirika pale inaposhuka dimbani
kutoka na uchezaji wao, lakini wameji-
panga vya kutosha kuweza kuibuka na
pointi tatu.

Mechi nyingine zitakazopigwa leo,
Mwenge ya kisiwani Pemba itaika-
ribisha timu ya Polisi kutoka Unguja
katika Dimba la Gombani majira ya
saa 8:00 mchana huku saa 10 alasiri
Chipukizi ikiikaribisha Jang'ombe Boys
katika uwanja huo.

Kabadi kukabidhi
Kalenda BMT

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha mchezo wa Kabadi Tanza-
nia ndani ya wiki hii kinatarajia kuka-
bidhi kalenda ya mwaka huu Baraza la
Michezo (BMT), imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa chama hicho, Abdallah
Nyoni, alisema awali walipanga waika-
bidhi kalenda hiyo wiki iliyopita, lakini
ilishindikana kutokana na baadhi ya
vitu kutokamilika.

“Wiki hii tunatarajia kuipeleka BMT
kalenda yetu ya mwaka huu kuna vitu
ambavyo tunamalizia kuviweka sawa,”
alisema.

Mwenyekiti huyo aliendelea kusema,
mbali na hilo kwa sasa wanajiandaa
na mashindano ya Afrika Mashariki ya
kuazimisha Siku ya Kabadi, yatakay-

BABA WA SAMATTA NAYE
AWAANGUKIAWATANZANIA

Na Shufaa Lyimo

AADA ya juzi nahodha wa Taifa

Stars na mchezaji wa Aston Villa,

Mbwana Samatta kuwaangukia

mashabiki wake na Watanzania
kwa ujumla akiwataka kuacha tabia ya
kuandika maneno makali au lugha isiyo-
faa katika akaunti za wachezaji au klabu
hiyo kwa sababu hali hiyo inamkera, ha-
timaye baba yake mzazi, Mzee Samatta
naye ametoa raia hiyo.

Baadhi ya mashabiki wake
hususan kutoka Tanzania,
wamekuwa wakiandika
uvjumbe katika mtandao
wa Aston Villa, wakimshu-
tumu nahodha wa klabu
hiyo, Muingereza Jack
Grealish kwa madai ya
kuwa mchoyo kwa ku-
tomlisha pasi Samatta.

Na Samatta juzi kupitia akaunti yake
ya Instagram aliandika: “Mashabiki wa

PICHA : JUMANNE JUMA

soka Tanzania nafahamu kuwa mna-
nipenda kijana wenu na mnapenda ni-
fanye vizuri katika timu yangu mpya, la-
kini nawaomba muache kutoa maneno
ya kashfa au yenye mlengo mbaya katika
akaunti za timu au wachezaji, binafsi
sifurahiswi.”

Ujumbe huo uliungwa mkono jana na
baba yake mzazi, Mzee Samatta ambaye
alimwambia mwandishi wetu kuwa hata
yeye binafsi, amekasirishwa na mashabi-
ki wa Tanzania kuandika lugha za matu-
si katika ukurasa wa timu ya Aston Villa.

Mzee Samatta alisema, ni kweli
wachezaji wa Aston Villa michezo yote
miwili waliyoicheza walionekana ku-
totoa pasi kwa Samatta, lakini aliwataka
Watanzania wavute subira pamoja na
kuacha kuandika maneno ya ubaguzi,
ambayo yanaweza kumpa wakati Samat-
ta Jr wakati mgumu.

Alisema Samatta Jr ni mpambanaji,
hivyo atakuwa kinara tu wa kufunga ma-
bao, jambo ambalo aliwataka Watanza-
nia wenzake kuwa na subira.

“Nimekasirishwa sana kuona maneno
yaliyoandikwa kwenye ukurasa wa As-

“1
! !
1

ton Villa ambayo yamekandia wachezaji
wenzake, si kitu kizuri, tusubiri tuone
kwa sababu kocha wake ameliona hilo
nafikiri ataliweka sawa, alisema Mzee
Samatta.

Alifafanua kuwa hali hiyo pia aliwahi
kumkumba Samatta Jr wakati alipo-
jlunga na TP Mazembe na kisha KRC
Genk ya Ubelgiji, lakini baadaye alikuwa
mchezaji mzuri, hivyo jambo linalohitaji
subra tu.

“Hiyo ni moja ya changamoto kwa
Samatta anatakiwa akumbuke amevuka
vitu vingapi mpaka kufika alipo sasa,
naamini yatapita atakaa sawa kwa saba-
bu kipaji anacho,” alisema.

Alisema tangu mwanawe aandike
ujumbe huo kwenye ukurasa wake, ha-
jazungumza naye kitu chochote zaidi ya
kumpongeza jinsi alivyocheza.

“Mimi nilimpongeza tu jinsi alivy-
ocheza, lakini sijazungumza naye cho-
chote juu ya hilo lililojitokeza,” alisema
huku akimtakia kila la heri katika mai-
sha mapya ya soka, na kumtaka aongeze
bidii asikatishwe tamaa na changamoto
hizo.

Hat-trick zafunika za msimu uliopita

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Kagera Sugar, Kel-
vin Sabato ameingia katika orodha ya
wachezaji waliofunga hat-trick katika
raundi hii ya kwanza, hiyo ikiwa ya nne
msimu huu kufungwa kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, hivyo kuzipiku zilizopati-
kana kipindi kama hiki msimu uliopita.
Msimu uliopita katika raundi ya
kwanza, zilifungwa hat-trick mbili tu na
msimu ukafungwa zikiwa zimepatikana
hat-trick sita, tofauti na sasa ambapo
hadi mzunguko huu wa kwanza unaele-
kea kukamilika tayari zimepatikana nne.
Kwa msimu uliopita, Alex Kitenge wa
Stand United alikuwa wa kwanza kuan-
dika hat-trick wakati wakilala kwa ma-
bao 4-3 dhidi ya Yanga, kisha raundi hiyo
ya kwanza ikakamilika kwa aliyekuwa
mshambuliaji wa Simba [kwa sasa Al It-

tihad Alexandria ya Misri], Mganda Em-
manuel Okwi kutupia mabao matatu
wakati wakiibuka na ushindi wa 5-0
dhidi ya Ruvu Shooting.

Raundi ya pili ya msimu uliopita ili-
funguliwa kwa hat-trick ya Salum Aiyee
aliyekuwa akiichezea Mwadui FC wakati
wakishinda 4-0 dhidi ya Kagera Sugar,
kisha akapokelewa na Fully Maganga
wakati huo Ruvu Shooting ikiichapa
Mwadui FC mabao 6-2.

Waliofunga mlango wa hat-trick
msimu uliopita walikuwa washambuliaji
wa Simba, Okwi na Mnyarwanda Med-
die Kagere ambao waliondoka na mipira
kwa pamoja kwa kila mmoja kutupia
mabao matatu wakati timu yao ikishinda
8-1 dhidi ya Coastal Union ya Tanga.

Kwa msimu huu, Sabato ambaye
alisajiliwa na Kagera Sugar akitokea
timu ya Gwambina inayoshiriki Ligi

Daraja la Kwanza ambayo ilimsajili ku-
toka Mtibwa Sugar, amefunga hat-trick
yake ya kwanza na ya nne kufungwa
msimu huu, wakati wakiichapa Singida
United 3-0 katika Uwanja wa Kaitaba
wiki iliyopita.

Hata hivyo, mlango wa hat-trick
msimu huu ulifunguliwa na Ditram
Nchimbi wakati akiichezea Polisi Tan-
zania dhidi ya timu yake ya sasa, Yanga,
timu hizo zikitoka sare ya mabao 3-3.
Ikumbukwe Nchimbi amejiunga na Yan-
ga katika usajili wa dirisha dogo msimu
huu.

Obrey Chirwa alifuata kwa kutupia
hat-trick ya pili katika Ligi Kuu msimu
huu, wakati Azam FC ikiichapa Alli-
ance kwa mabao 5-0, na baada ya hapo
akafuata Daruesh Saliboko wa Lipuli ali-
yecheka na nyavu mara tatu wakishinda
3-0 dhidi ya Singida United.
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Ni

Kage}e, Tshishimbi
waipa serikali bil. 1.7/-

® ® ® Aussems, Zahera na mapro wengine
wa mwaka 2017/18 pia wahusika katika...

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKATI baadhi ya wadau

wa soka wakipiga kelele

idadi ya wachezaji wa

kigeni wanaosajiliwa na
klabu za Ligi Kuu Bara kupunguzwa
kutoka 10 wanaoruhusiwa kwa sasa,
‘mapro’ hao pamoja na makocha wa
kigeni wameiingizia serikali jumla ya
Sh. bilioni 1.73 kama malipo ya kodi
za ajira zao za kufanya kazi nchini, im-
eelezwa.

Baadhi ya wadau wa
soka wanaamini uwapo
wa wachezaji wengi wa

kigeni unafinya nafasi ya
wazawa kuonekana jam-
bo ambalo wanadai lin-
adhohofisha hadi timu ya
Taifa, Taifa Stars, lakini
sasa serikali imetangaza
kuingiza kiasi hicho cha
fedha kwa Kipindi cha
mwaka 2017/18.

Miongoni mwa baadhi ya wachezaji

wa kigeni walikuwapo msimu uliopita,
ambao kodi hiyo ya kipindi cha 2017/18
makato yao yamehusika ni pamoja na
mshambuliaji wa Simba, Mnyarwanda
Meddie Kagera na kiungo wa Yanga,
Mkongomani Papy Tshishimbi.

Kadhalika, aliyekuwa Kocha wa
Simba, Mbelgiji Patrick Aussems na wa
Yanga, Mkongomani Mwinyi Zahera
nao ni miongoni, hao wakiwa ni baa-
dhi tu kwani wapo wachezaji wengi wa
kiegeni na makocha katika klabu hizo,
ikiwamo Azam FC, KMC na nyinginezo.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji, ndiye aliyeanika pato
hilo la serikali lililotokana na kodi ya
wachezaji na makocha hao wa kigeni
nchini, wakati alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Chemba (CCM), Juma
Nkamia.

Katika swali lake, Nkamia alihoji
serikali imekusanya kiasi gani cha kodi
kutoka kwa makocha na wachezaji wa
kigeni wanaofanya kazi nchini kwa
mwaka wa fedha 2017/18.

Akijibu swali hilo, Dk. Kijaji alisema
kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Ma-
pato ya Mwaka 2004, kifungu cha 7,
kila mtu anayepata mapato yatokanayo

na ajira ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania anawajibika kulipa kodi
ya mapato kulingana na kipato chake.

“Katika ~ kipindi cha mwaka
2017/2018, jumla ya Sh. bilioni 1.73 zili-
kusanywa kama malipo ya kodi ya ajira
kutoka kwa makocha na wachezaji wa
kigeni wanaofanya kazi hapa nchini,”
alisema.

Aidha, alisema timu zinazoajiri ma-
kocha na wachezaji kutoka nje ya nchi,
kodi ya mapato lazima mlipaji awe
mkazi ndani ya nchi na mgeni akifik-
ishia miezi sita lazima alipe na muajiri
atoe taarifa.

Aliwataka waajiriwa wote kulipa
kodi kulingana na sheria zinavyoele-
keza na kusisitiza kuwa ni jukumu la
mwajiri kutoa taarifa ya nani analipwa
nini ndani ya taasisi au kampuni ili
kodi ya mapato ilipwe kwa mujibu wa
sheria.

“Kila mgeni akifikisha miezi sita ana-
hesabika ni mkazi (local resident) na
anapaswa kulipa kodi, ni jukumu la
mwajiri kutoa taarifa ya nani analipwa
nini ili kodi zote stahili ziweze kulipwa
kwa mujibu wa sheria,” alieleza Dk. Ki-
jaji.

ERIE

UKURASA 30

Kichuya safi Simba
Miquissone bado

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kimya cha muda mrefu huku mashabiki waki-
taka kuwaona uwanjani wachezaji wao waliosajili katika
dirisha dogo lililofungwa Januari 15, mwaka huu, Shiza
Kichuya na Luis Miquissone, hatimaye uongozi wa Sim-
ba sasa umefunguka.

Kichuya alisajiliwa na Simba baada ya kuachana na
klabu ya Daraja la Kwanza, Pharco ya Misri iliyokuwa
imemsajili kabla ya kumtoa kwa mkopo klabu ya Enppi
inayoshiriki Ligi Kuu ya Misri, wakati Miquissone alitua
akitokea UD Songo ya Msumbiji alipokuwa akiichezea
kwa mkopo akitokea Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini.

Tangu kusajiliwa kwa
wachezaji hao hawajaichezea
kwenye mechi za Ligi Kuu, zaidi
ya Miquissone kuonekana aki-
tokea benchi katika mechi ya
nusu fainali ya Kombe la Map-
induzi dhidi ya Azam FC iliyopigwa Uwanja wa Amaan
mjini Zanzibar, lakini sasa Kichuya yupo huru kuanza
kukipiga kutokana na Uhamisho wake wa Kimataifa
(ITC) kutua.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Simba imeeleza:
“Hati ya Uhamisho wa Kimataifa (ITC) ya Shiza Kichuya
imefika. Sasa tupo huru kumtumia kwenye mchezo
wowote iwapo kocha mkuu atahataji kumtumia.”

Kuhusu Miquissone taarifa Simba ilieleza: “Bado ITC
ya Luis Miquissone haijatolewa. Jambo hilo linafanyiwa
kazi na FIFA. Majibu ya mwanzoni FIFA walihitaji mael-
ezo zaidi na tuliwatumia Jumamosi iliyopita. Kwa sasa
yanasubiriwa maamuzi ya Kamati ya Hadhi za Wachezaji
ya FIFA.”
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