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Polisi yamtaka Makonda
afuate sheria na taratibu

Na Mwandishi Wetu

KAMANDA wa Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, amesema Jeshi
la Polisi halijapokea malala-
miko yoyote kutoka kwa
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda,
kuhusu madai ya kutishwa ku-

Jana, kwenye mitandao ya
kijamii kulisambazwa video
fupi ikimwonyesha Makon-
da akilalamikia alichokiita
kupokwa eneo mkoani Dar es
Salaam huku kukiwa na madai
kwamba ametishiwa kupigwa
risasi.

Alipotafutwa na Nipashe
kuzungumzia suala hilo,
Kamanda Muliro alisisitiza

kufuatwa kwa utaratibu ulio-
wekwa kisheria kushughulikia
jinai nchini.

“(Makonda) ametishiwa
na nani? Mtu akitishiwa si
anakwenda kituo cha polisi?
Mwambie ‘tupe namba ya kesi
uliyoishtaki inayochunguzwa

polisi. Mashtaka hayafun-
guliwi kwenye mitandao,”
alisema.

Kamanda Muliro alisisitiza
kuwa mashtaka yoyote ya-
nayotakiwa kuchunguzwa na
Jeshi la Polisi, hayafunguliwi
kwenye mitandao ya kijamii
bali kwenye vituo vya polisi.

“Vituo vya polisi vifungwe
ili vibaki kwenye mitandao
kama anavyoripoti kwenye
mitandao?” Kamanda Muliro

I
Hofu yatanda vifo
samaki Mto Mara

Na Richard Makore, MUSOMA

pigwa risasi.

alihoji.

Zone, kupisha ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tunguu, Mkoa wa Kusini
Unguja. Habari UK. 17. PICHA: RAHMA SULEIMAN

PM apokea majina ya walio tayari kuhama Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa ame-
pokea orodha ya majina ya awali ya kaya
86 zenye watu 453 ambao wamekubali
kuondoka kwenye Hifadhi ya Ngorongoro
kwa hiari huku wengine wakiendelea ku-
jiandikisha.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa mazun-
gumzo ambayo Waziri Mkuu aliyafanya
na wadau wa uhifadhi kwenye vikao
vilivyofanyika Februari 14 na 17, mwa-
ka huu, kwenye tarafa za Loliondo na
Ngorongoro, wilayani Ngorongoro, mkoa-
ni Arusha.

Waziri Mkuu alipokea majina hayo jana
baada ya kumaliza kikao na viongozi wa
kimila wa jamii ya Kimasai (Laigwanan)
kwenye mkutano uliofanyika eneo la
Oretei Loongaik - Marya, kwenye Chuo
cha Ufundi Arusha, jijini Arusha. Eneo

hilo hufanyika Bunge la viongozi hao
na hutumika pia kufanyia ibada za
kimila.

Akikabidhi orodha hiyo kwa Waziri

Mkuu, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John
Mongela, alisema majina hayo ni ya awali
na tayari yalishahakikiwa baada ya waka-
zi hao kujiandikisha.

Akizungumza na Malaigwanan hao
zaidi ya 350, Majaliwa alisema Rais Samia
Suluhu Hassan alipofanya ziara mkoani
humo aliliambia taifa iko hatari ya ku-
toweka kwa hifadhi ya Ngorongoro ndani
ya muda mfupi na akatoa maagizo vion-
gozi waende kuwasikiliza wananchi juu
ya hatua za kuchukua ili tunu hiyo isipo-
tee.

“Ile hatari aliyosema Mheshimiwa
Rais ni ipi? Zamani watu waliishi na wan-
yama bila tatizo kwa sababu kulikuwa na
wakazi 8,000 tu wenye ng'ombe 20 hadi
30. Leo hii kuna wakazi 110,000 na zaidi
ya mifugo 813,000 wakiwemo ngombe,
mbuzi na kondoo.

“Zamani maboma yalikuwa yame-
sambaa lakini leo hii nyumba zimejaa,
tena za bati na matofali. Idadi ya watu im-
eongezeka, idadi ya mifugo imeongezeka
na makazi yameongezeka. Hakuna hu-
duma za afya au shule wakati ni hitaji

muhimu kwa wananchi,” alisema.

Majaliwa aliwaeleza viongozi hao
kwamba serikali imetenga eneo Ila
kilometa za mraba 400,000 wilayani
Handeni ambalo kati ya hizo, kilometa za
mraba 220,000 zilitumika kwa kujenga
nyumba, kupima viwanja na kutenga
maeneo ya malisho.

Majaliwa aliwaeleza viongozi hao wa
kimila kwamba Rais Samia Suluhu Has-
san ameridhia eneo lao la kufanyia ibada
za kimila liendelee kutumika kwa sababu
ni jambo jema.

Mapema, Kiongozi Mkuu wa Jamii ya
Wamasai Tanzania, Isack Ole Kisongo,
alisema kwa nafasi yao viongozi wa kim-
ila wako tayari kushirikiana na serikali
kuhakikisha rasilimali za nchi zinawanu-
faisha Watanzania wote.

Alisema suala la kuhama Ngorongoro
halina tofauti na maeneo mengine am-
bako wananchi waliondoka kwa amani
kupisha miradi ya maendeleo kama vile
ujenzi wa reli ya kisasa, bomba la mafuta
la kutoka Tanga hadi Uganda na ukuta wa
Mererani.

¢ vinavyopakana na Mto Mara ambao un-

amwaga maji yake Ziwa Victoria baada ya
samaki aina ya sato kuonekana wakielea
huku wakiwa wamekufa.

Samaki hao walianza kuonekana Machi
8, mwaka huu, huku maji ya mto huo

: yakionekana kuwa na rangi nyeusi na juu

kukiwa kumetanda kitu kinachoonekana
kama mafuta.

zinasema kwa sasa wananchi ambao
wanatumia maji hayo kwa ajili ya kunywa,
kunyweshea mifugo na kufanya shughuli
Za UVUVi, wameingiwa na hofu.

Licha ya samaki hao kufa, baadhi ya wa-
nanchi wametumia fursa hiyo na kuingia
mtoni na kuwaokota kisha kuwauza kwa
wananchi kwa bei rahisi.
ni Kuruya, Kwibuse na Marasibora na
kwamba maji hayo valiyochufuliwa

¢ yanaingia katika Ziwa Victoria, jambo

ambalo linaweza kusababisha samaki zaidi
kufa ziwani.

Kuruya ambacho kinapakana na mto

huo, Odhiambo Musa, alisema maji hayo

yanatoa harufu na yamekuwa na utando

wa Kitu kama mafuta kwa juu na kwamba
watu wanaendelea kuokota samaki hao
na kuwatumia kama kitoweo na wengine
kuwauza.

Alisema baadhi ya wananchi wamejar-
ibu kuwakataza wenzao kutumia samaki
hao lakini hawaelewi badala yake wa-
naendelea kuwala.

Ofisa Habari wa Bodi ya Maji ya Bonde
la Ziwa Victoria (LVBWB), ambalo linasi-
mamia rasilimali za maji katika Kanda ya
Ziwa, Perpetua Masaga, alikiri maji ya mto
huo kuchafuliwa.

Alisema wamechukua sampuli na kuz-
ipeleka katika maabara yao kwa ajili ya
kupima ili kujua nini kimetokea katika
mto huo na kusababisha samaki kufa.

“Ni kweli samaki wamekufa na tayari

¢ tumechukua sampuli za maji ili kuyapima

kuona kama yamechafuliwa na binadamu
au ni mabadiliko ya hali ya hewa,” alise-
ma.

Masaga alisema wanafanya kazi hiyo
kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uhi-

fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI).

Ofisa huyo alisema uchafuzi huo wa
mazingira umelikumba eneo la daraja la
Kirumi na kwamba uchunguzi wa maabara
ukikamilika watatoa taarifa kwa umma.

Akizungumzia na Nipashe jana kuhusu
hali hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifu-
g0 na Uvuvi, Dk. Rashid Tamutamu, alikiri
kupatiwa taarifa hiyo na kwamba ameiagi-
za TAFIRI kuchukua sampuli za samaki hao
ili kwenda kuwapima katika maabara ya
usalama wa chakula mjini Musoma.

Alisema tayari uchunguzi huo umeanza
na kwamba kazi hiyo inaweza kukamilika
baada ya siku mbili na kuahidi kufuatilia
kwa karibu suala hilo.

Mwaka jana, samaki aina ya sangara
walionekana katika Ziwa Victoria wakiwa
wamekufa na kuzua taharuki kwa baadhi

va wakazi wa Kanda ya Ziwa.

Hata hivyo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kupitia wataalamu wake, ilitoa taarifa
kwamba vifo vya samaki hao vilitokana na
mabadiliko ya hali ya hewa ndani ya ziwa.
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Ziara Va Samia Ubelgiji yaleta bil. 62/-

Na Benny Mwaipaja, DODOMA

SERIKALI ya Ubelgiji imeahidi kui-
patia Tanzania Euro milioni 25 sawa na
shilingi za Tanzania bilioni 62, kwa ajili ya
kutekeleza programu mpya ya maendeleo
ya miaka mitano katika sekta ya elimu, in-
ayotarajiwa kutekelezwa kuanzia mwaka
2023 hadi mwaka 2027, katika mkoa wa
Kigoma
Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Maendeleo
la Ubelgiji-ENABEL, Koenrad Goekint, ali-
yeongoza ujumbe wa watu 7 kutoka nchini
Ubelgiji walipokutana na kufanya mazun-
gumzo na Katibu Mkuu wa Wizara ya Fed-
ha na Mipango ambaye ni Mlipaji Mkuu wa
Serikali, Emmanuel Tutuba.

Goekint alisema kuwa programu hiyo
itajikita katika kuendeleza sekta ya elimu
kwa kuangazia maeneo ya ukuzaji ujuzi
wa ajira na utaalamu kwa vijana hususani
masuala ya uanagezi na ujasiriamali, kwa
lengo la kuzalisha ajira, kuimarisha usawa
wa kijinsia kwa kukuza zaidi ushiriki wa
wanawake kwenye shughuli za maendeleo
na kuboresha masuala ya usawa wa kijin-
sia.

Tutuba, aliishukuru ENABEL kwa kuja
na programu hiyo itakayotoa matokeo ma-
zuri kwa kugusa maisha ya wananchi wa
Tanzania katika kuwaletea maendeleo.

“Programu hii itakayotekelezwa mkoani
Kigoma itagusa maeneo ya kipaumbele
yaliyoainishwa kwenye utekelezaji wa
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa
wa Miaka Mitano (2021/22 - 2025/26), we-
nye lengo la kuboresha huduma za jamii,
maisha ya watu na elimu ni moja ya mae-
neo hayo,” alisema Tutuba.

Tutuba aliiomba Serikali ya Ubelgiji
kupitia ENABEL, kuangalia uwezekano

wa kuongeza maeneo mengine ya kim-
kakati ya kuboresha maisha ya wananchi
ikiwamo huduma za afya na maji kwani
wanawake ndio walengwa wakuu na ndio
wanaokabiliana na changamoto ya uhaba
wa maji. Aidha, Tutuba aliishauri Serikali
ya Ubelgiji kupitia shirika hilo kutekeleza
mradi kama huo kwa upande wa Zanzi-
bar ili kuwawezesha wananchi wa Visiwa
hivyo kufurahia matunda mazuri ya uhu-
siano mwema uliopo kati ya Tanzania na
Ubelgiji.

Balozi wa Tanzania nchini Ubelgiji, Jes-
tas Nyamanga, alisema kufanyika kwa zi-
ara hii ni ishara nzuri ya kuendelea kuima-
rika kwa uhusiano wa kimaendeleo kati ya
Tanzania na Ubelgiji na ni matokeo chanya
ya ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan, al-
ipofanya ziara ya kikazi nchini Ubelgiji Feb-
ruari 14 hadi 19 mwaka huu.

Akiwa Ubelgiji, Rais alikutana kwa ma-
zungumzo na viongozi mbalimbali aki-
wamo Alexander De Croo, Waziri Mkuu wa
Ubelgiji ambapo viongozi hao walikubali-
ana kuweka mikakati ya kufanyika kwa
majadiliano ya programu ya maendeleo
na kuhakikisha kuwa mchakato wa maan-
dalizi unakamilishwa kwa wakati.

Balozi Nyamanga alifafanua kuwa Tan-
zania imeingia katika orodha ya nchi 15
pekee duniani ambazo Ubelgiji inaende-
sha program kama hizo jambo ambalo ni
ishara ya mafanikio makubwa ya uhusiano
uliopo kati ya nchi hizi mbili na alitoa wito
kwa taasisi zote zitakazo kutana na ujumbe
huo wa Ubelgiji nchini kuweka kipaumbele
mahitaji ya nchi katika eneo husika.

Ujumbe wa ENABEL unajumuisha watu
saba na upo nchini kuanzia Machi 7 hadi
18, 2022, ambapo watafanya mazungum-
70 na viongozi mbalimbali wa Wizara na
Taasisi za Serikali kuhusu maandalizi ya
programu mpya ya ushirikiano.

* - Bidhaa muhimu kuadimika
sababu ya vita vya Ukraine

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji, amesema Tan-
zania itaathirika kiuchumi
kutokana na vita vinayoen-
delea nchini Ukraine.

Amesema Tanzania im-
ekuwa ikipeleka mazao ya
biashara kama chai, kahawa
na Mazao ya UVUVi pamoja
na vito vya thamani yaki-
wamo madini ya Tanzanite
na dhahabu.

Dk. Ki‘aji alisema hayo
wakati akizungumza na
waandishi wa habari hukusu
mafanikio ya mwaka mmoja
wa Rais Samia katika sekta
za uwekezaji, viwanda na
biashara.

Alisema kitendo cha
Russia kuivamia Ukraine,
kinasababisha pia bidhaa
zilizokuwa zinatoka nchini
humo kusitishwa kuingia
nchini zikiwamo ngano na
mitambo ya viwanda.

“Kwanza tulikuwa tu-
napeleka wanafunzi kwenda
kupata elimu na tumefaniki-
wa wametoka salama wote.
Wanafunzi wetu walikuwa
wanapikwa katika maeneo
maalum,” alisema.

Alitaja eneo lingine li-
takaloathirika kuwa ni utalii
ambako watalii walikuwa
wakitembelea vivutio mbal-
imbali nchini. Alisema kwa
wakati huu vita vikiende-
lea, biashara itasimama na
kuathiri uchumi wa mataifa
mengine ambayo wana-
shirikiana na Ukraine.

“Huwezi kufanya biashara
na mtu ambaye hajatulia.
Kwa hiyo tutapata mad-
hara katika bidhaa ambazo
tulikuwa tunapeleka na am-
bazo tulikuwa tunachukua
kutoka kule,” alisema Dk.
Kijaji.

Pia alisema Rais Samia
Suluhu Hassan alishasema
kinachoendelea nchini,
kupanda kwa bei za bidhaa
ni matokeo ya vita hivyo vi-
nayoendelea nchini Ukraine.

“Tunapaswa kuziombea
nchi hizi kusitisha mapigano
yanayoendelea ili kurejea
katika hali yake ya amani,”
alisema.

Kwa takribani wiki mbili
sasa, majeshi ya Russia
yamekuwa yakiishambulia
Ukraine huku watu kadhaa
wakiripotiwa kupoteza
maisha, wengine kujeruhiwa
na kukimbia makazi yao
kwenda nje ya mipaka ya
nchi hiyo.

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
Wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya
Mtumba, Michese, Nzuguni, Kitelela,
Bus Stand, Nala
Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu New Town Centre,
Mahomanyika, Vikonje, Nala-Chigongwe, Ihumwa, Mapinduzi,
Medeli, Nala-Lugala na Nala-Sequ kuwa muda wao wa kulipia

Nzuguni

viwanja umeisha. Aidha, katika kuwawezesha
kukamilisha malipo hayo, amewaongezea muda hadi tarehe
27.03.2022.

Baada ya kukamilika kwa muda huo, viwanja ambavyo

vitakuwa bado vinadaiwa vitarudishwa sokoni ili wateja
wengine wavinunue bila kutoa taarifa yeyote kwa mteja wa
awali.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

cco

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji, DODOMA

Industrial

Kikombo, lyumbu,
Area, Njedengwa

216731401

l
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Mtanzania aliyenusurika

asimulia yaliyomkuta

.Yeye na wenzak

e waokolewa na Shirika la Msalaba

Wanafunzi Watanzania waliofanikiwa kuondoka Ukraine. PICHA: MTANDAO

Na Salome Kitomari

“KATI ya vitu ambavyo sitosa-
hau ni siku tuliyokuwa tumelala
majira ya saa moja usiku, baada
ya vita kuanza tulikuwa tunatak-
iwa kuzima taa. Lilirushwa kom-
bora kwenye kituo cha kuzalisha
umeme jirani na jengo kuu la
chuo chetu cha Sumy (Poltavo,
Ukraine).

“Lilisababisha tetemeko kubwa
sana na mwanga kutoka angani,
tukahisi ni radi bila mvua. Hadi
sasa nikikaa mwenyewe, hali ile
inanisumbua akilini,” mmoja wa
wanafunzi manusura 32 wa Ki-
tanzania walioondolewa kwenye
ukanda huo wa janga, ameisim-
ulia Nipashe.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe jana, mwanafunzi huyo
wa kiume (jina tunalihifadhi),
aliendelea kusimulia kilichojiri,
akitamka:

“Kulikuwa na fununu kwamba
kuna wadunguaji walikuwapo,
hivyo muda wote wa usiku tuna-
zima taa. Walivyopiga kombora,
umeme ulikatika mji mzima,
wote tulikimbilia basement
(ghorofa ya chini).

“Tangu kuzaliwa kwangu si-
jawahi kuona wala kusikia mte-
temo mkubwa kama huo kwa
sababu nimezaliwa na kukua
kwenye nchi yenye amani Tanza-
nia, ilinisumbua sana, hadi sasa
imeshindwa kuondoka kwenye
kichwa changu, nikikumbuka na-

“Kuna

wakati ilibidi
kubadilisha
gari baada vya
kuharibika
kiasi cha
kushindwa
kuendelea na
safari, safari
Ilichosha

kosa amani kabisa.”
Mwanafunzi huyo alisema
kuwa baada ya kuanza kwa
vita hivyo, walitakiwa kuzima
taa wanapokuwa ndani kwa
kuwa kulikuwa na majibishano
ya risasi, hivyo ingewezekana
kupigwa kwa kuhisi ni adui.
Alisema kuwa jana mchana
walikuwa wamefika eneo sala-
ma na mpango uliokuwapo ni
kuwapeleka ama Hungary au
Poland na hawakujua wa ku-
wapokea, lakini wanajua kuna
utaratibu umeandaliwa ku-
hakikisha wote wanapokewa.

“Tuliondoka na vitu vidogo
kama nguo, viatu vichache,
chakula kama mikate, biskuti na
maji ambavyo kila mmoja aliwe-
ka kwenye begi dogo linalobe-
beka kiurahisi. Mali zetu zingine
zote tumeziacha chuoni,” alise-
ma alipoulizwa na Nipashe kama
walifanikiwa kunusuru mali zao.

Alisema safari ya kutoka Sumy
ilikuwa ndefu kwa kuwa wal-
itoka huko saa saba mchana na
kufika siku ya pili saa nne usiku,
wakiwa kwenye msafara wa ma-
basi na baadaye treni.

“Tulinunua vyakula Sumy
wakati tunatoka, tulikula tukiwa
kwenye treni, wakati tukiwa
kwenye treni, kuna mama mmo-
ja alijitolea kugawa biskuti na
maji kwa abiria, nasi tulipewa
hadi tunafika hapa,” alisema.

Mwanafunzi huyo alisema wa-
namshukuru Mungu wote wal-
iokuwa wamebaki chuoni huko
wana afya njema na wamefani-
kiwa kuvuka mpaka.

Alisema waliondolewa nchini
humo kwa msaada wa Shirika
la Msalaba Mwekundu ambalo
lilifika chuoni huko kuwaondoa
wanafunzi wote wa kigeni, wa-
nawake na watoto wakapelekwa
Mji wa Poltava.

“Tulisafiri kwa zaidi ya saa sita
kwa basi, tukapanda treni kwa
saa tisa hadi kufika Mji wa Kyiv
na baadaye wakafika Lviv saa
nne usiku. Leo (jana) tunakwen-
da Hungary na baadhi watak-

Mwekundu

wenda Poland ndipo tuanze
safari ya kurejea nyumbani
Tanzania,” alisema.

SAFARI ILIVYOKUWA

Mwanafunzi huyo anaende-
lea kusimulia kilichojiri wakati
wa safari yao hiyo, akiwasili-
sha: “Safari ilikuwa ni ndefu
sana ya magari mengi, watu
wanakimbia Sumy kwenda
Poltava, tulichoka sana, baridi
kali sana wakati mwingine gari
liliharibika njiani, inabidi tush-
uke tusukume licha ya hali ya
baridi kali sana.

“Kuna wakati ilibidi kubadil-
isha gari baada ya kuharibika
kiasi cha kushindwa kuende-
lea na safari, safari ilichosha
sana.

“Tulisafiri
tulifika kituo cha treni cha Pol-
tava saa nane unusu usiku tu-
kajikusanya Watanzania wote
pamoja, tukapanda treni kwa
saa nyingi hadi Kiev ambako
tulifika saa nne usiku.

“Hatukubaguliwa, wote tu-
lipanda treni na wazungu,
haikuwa ya kugombania, wote
tulikaa kwenye viti kwa nafasi,
njiani tulikuwa tunakutana
na vifaru vya jeshi vinatoka
Magharibi kwenda Mashariki
Ukraine.

“Kwa kweli tuliogopa sana,
treni haikuwa inakimbia kwa
mwendo mkali, hivyo safari
ilichukua muda mrefu sana,

tulipofika tulipokelewa na kupata
sehemu ya kulala.”

KURUDI TANZANIA

Mwanafunzi huyo alisema kuwa
baada ya kufika eneo hilo, kili-
chokuwa kinaendelea jana ni ku-
kamilisha taratibu za kusafiri kwen-
da Hungary na Poland ambako
watatumiwa fedha na wazazi wao
ili wakate tiketi za kurejea Tanza-
nia.

“Kusafiri kutoka Hungary au Po-
land hadi Tanzania kila mzazi ina-
bidi atoe fedha kumsafirisha mwa-
nawe. Wenzetu wote waliofanikiwa
kufika huko (Tanzania) walitumiwa
fedha na wazazi wao, wakakata
tiketi na kusafiri hadi nyumbani,”
alisema.

Kuhusu taaluma, mwanafunzi
huyo alisema wako wanafun-
zi  mchanganyiko  waliokuwa
waimneanza masomo na vita vime-
tokea wakiwa mwishoni mwa
muhula wa kwanza; walioko muhu-
la wa pili na wanaochukua shahada
ya uzamili ambao wana miaka mi-
tano huko.

“Wengi walikuwa mwaka wa
kwanza na wa pili. Mimi nilikuwa
nimemaliza muhula wa kwanza.
Nilikuwa ninakaribia kufanya miti-
hani ili niingie muhula mwingine,
ila nimeshindwa kutokana na vita,”
alisema.

NASAHA KWA WATANZANIA

Mwanafunzi huyo alisema ameji-
funza kuwa vita siyo jambo zuri na
halipaswi kushabikiwa kwa kuwa
wanaoteseka ni wengi na uharibifu
mkubwa wa mali unatokea.

Kijana huyo alisisitiza kuwa
hakuwahi kutarajia kushuhudia
kilichowakuta masomoni Ukraine
kwa kuwa amekulia Tanzania kwe-
nye amani.

“Kama kuna watu wamekaa wa-
nafikiri kuhusu vita, waache kabisa!
Unakuwa katika maisha ya hofu
muda wote, wakati tupo Sumy un-
asikia wamepiga mji fulani, kutoka
chuoni hadi mpaka wa Urusi ni
dakika 45, unaishi unawaza muda
wowote watawapiga, unaishi kwa
woga na wasiwasi mkubwa,” alise-
ma.

“Tlifika mahali tunakosa huduma
za kijamii kama umeme na maji,
dawa zinaisha, kupata fedha ni ngu-
mu kwa kuwa kwenye ATM kuna
watu wengi, inaharibu mfumo wa
maisha na masomo, tulitakiwa ku-
fanya mitihani ya muhula lakini
imeshindikana.

“Vita siyo nzuri, fedha ambazo
zingewekezwa kwenye huduma za
kijamii zimeelekezwa kwenye vita,
muda wa maendeleo unaelekezwa
kwenye vita. Naomba dunia ishawi-
shi amani na siyo vita. Kama kuna
mtu anapenda vita atuulize sisi tu-
liopitia haya maisha kwa siku kad-
haa,” alihitimisha.

Kijana huyo ni miongoni mwa
wanafunzi 32 ambao Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki ilisema juzi kuwa
ni kundi la mwisho la waliokuwa
wamekwama Ukraine.

Kwa mujibu wa wizara hiyo,
kundi hilo liliondolewa kwa mabasi
hadi Poltavo na Lviv kwa lengo la
kuingia Hungary na Poland.
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HABARI KITAIFA

Nesi ya Sabaya yakwama Kisa majukumu ya hakimy

Mbali na Sabaya, washtakiwa wengine ka- :
tika kesi hiyo ni Watson Mwahomange, Sil- :
vester Nyegu (26), Enock Togolani (41), John :
Odemba, Jackson Macha (29) na Nathan :
Msuya (31), wanaokabiliwa na mashtaka :
matano yakiwamo ya matumizi mabaya ya :
madaraka, kuongoza genge la uhalifu, kuji- :
husisha na vitendo vya rushwa na utakat- :

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha imeahirisha kuendelea kusikiliza
kesi ya uhujumu uchumi namba 27 inay-
omkabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya na wenzake sita kwa
kuwa hakimu anayeisikiliza amekwenda
kwenye majukumu mengine ya kiofisi.

Kesi hiyo ilipangwa kuendelea kusikili-
zwa jana mahakamani huko kwa shahidi wa
tano wa utetezi, Jackson Macha, kuendelea
kutoa ushahidi, akiongozwa na Wakili wake,
Edmund Ngemela.

Akiahirisha shauri hilo jana, Hakimu Mka-
zi wa Mahakama hiyo, Pamela Meena, alise-
ma Hakimu Dk. Patricia Kisinda aliyekuwa
anasikiliza kesi hiyo amepata udhuru na
atakuwa kwenye majukumu mengine ya
kiofisi.

ishaji wa fedha.

“Ninaahirisha kesi hii hadi Machi 14, 2022 :
kwa kuwa hakimu anayesikiliza shauri hili :
yupo kwenye majukumu mengine ya kika- :

zi,” alisema Hakimu Pamela.

Awali Wakili wa Serikali Mwandamizi, :
Ofmedy Mtenga, alidai kesi hiyo ilipangwa :

kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwanza ni :
kuongoza genge la uhalifu linalowaka- :
bili washtakiwa wote. La pili ni kujihusisha :
na vitendo vya rushwa na linalomkabili

mshtakiwa wa kwanza Ole Sabaya.

[J Position: Lecturer / Senior Lecturer

2. Law (2)

3. Sociology (1)

4. Accounting and Finance (2)

5. Marketing (1)

6.1CT (1)

7. Psychology and Counselling (1)

Reports to the Head of Department

Duties

participating in bigger

Requirements:

[J Position: Assistant Lecturer
2. Law (1)
3. Sociology (1)
4. Marketing (1)

6.1CT (1)
7. Psychology and Counselling (1)

Reports to the Head of Department
Duties

Requirements:
4.0 and 3.5 respectively.

Application Instructions:

P. 0. Box 1878, Morogoro-Tanzania
E-mail: dpfa@juco.ac.tz
Cc: hro@juco.ac.tz

Jordan University College
;To’ Office of the Deputy Principal Finance and Administration
Constituent College of St. Augustine University of Tanzania
P.O. Box 1878, Morogoro, Tanzania,
Email: dpfa@juco.ac.tz; Website: www.juco.ac.tz
Ref: HR/VA/2022/01 10 March 2022

VACANCIES ANNOUNCEMENT

1. Education on Planning and Administration (1)

® Teaching in formal courses and seminars, undertaking individual research and
multidisciplinary
simulations and case studies for training; provide close supervision and guidance to
students; working on consultancy projects; coaching junior teaching/research staff and
any other duties as may be assigned to him/her by his/her reporting officer.

research projects; preparing manuals,

A PhD in relevant field with Masters and Bachelor degree in the relevant field with a
minimum GPA of 4.0 and 3.5 respectively.

1. Education on Planning and Administration (1)

5. Library Records and Archive Management (1)

@ With guidance of senior staff members conduct lectures, research and consultancy
projects, tutorials, seminars, marking tests, assignments, examinations and submitting
results of the same timely. Preparing case studies and any other duties as may be
assigned to him/her by his/her supervisor

A consistence of Masters and Bachelor degree in the relevant field with minimum GPA of

Send your application consisting of a cover letter indicating the position you are applying
for in the SUBJECT email, CV in English and Copies of Academic Certificates and
transcripts through the following address not later than 16 March 2022. You are
encouraged to send your application electronically through the given email.

Deputy Principal for Finance and Administration, Jordan University College,

N.B. Only shortlisted candidates will be contacted.

Lalamiko Namba 2/2021
Mohammed Enterprises Tanzania Limited (METL) (Mlalamikaji)
Na
Gazeti la Jamhuri (Mlalamikiwa)
Tarehe ya Kikao: 24Februari, 2022
Mahali pa Kikao: Ukumbi wa Mikutano wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, Kijitonyama, Dar es Salaam

Akidi: Mhe. Jaji (Mstaafu) Robert V. Makaramba - Mwenyekiti

Bi. Edda Sanga - Makamu Mwenyekiti

Bi. Anna Henga - Mjumbe

Bw. Happines Nkya - Mjumbe
Dk. Joyce Bazira - Mjumbe
Bw. Kajubi Mukajanga - Katibu wa Kamati
Mlalamikaji: METL akiwakilishwa na:
Bi. Neema Mahunga - Wakili
Bi. Zakhia Ali- Company Secretary
Mlalamikiwa: Gazeti la Jamhuri likiwakilishwa na:
Bw. Manyerere Jackton Nyerere - Naibu Mhariri Mtendaji

Mwenyekiti alifungua kikao cha usuluhishi kwa kuwakaribisha wasuluhishi kutaja kama kwanza, wana mgongano wowote wa maslahi katika
lalamiko hilo. Alianza kwa kusema yeye mwenyewe ndie alikuwa Jaji aliyesikiliza kesi inayotajwa ndani ya habari inayolalamikiwa, wakati huo
akiwa katika Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara, na akataka Mlalamikaji na Mlalamikiwa waseme kama wako radhi aendeshe kikao hicho cha
usuluhishi. Wote, Mlalamikaji na Mlalamikiwa, walitoa ridhaa yao kuwa walikuwa radhi, Mhe Jaji Mstaafu Robert V. Makaramba aendeshe kikao
hicho.

Hapakuwa na suala jingine la uwezekano wa mgongano lililotajwa.

Jambo la pili lilikuwa kutazama uhalali wa Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania ambacho ndicho chombo kinachoendesha usuluhishi
huo. Mwenyekiti alitanabahisha kuwa chombo hicho kinapata uhalali wake kwenye kifungu cha 3(c) cha Katiba ya Baraza la Habari Tanzania
(MCT).

Jambo la tatu lilikuwa washiriki katika usuluhishi huo kukubali wenyewe kwa ridhaa yao kusuluhishwa na kukubali kuwa maamuzi
yatakayofikiwa yatawabana na watayatekeleza. Wote, Mlalamikaji na Mlalamikiwa walikubali na kusaini fomu maalum kuonyesha ridhaa yao.
Jambo la nne ilikuwa kwa Mwenyekiti kuwakumbusha washiriki katika usuluhishi huo pamoja na Wajumbe wa Kamati umuhimu wa kuzingatia
usiri katika mashauri ya usuluhishi. Kwa sababu hiyo, Mwenyekiti aliwasimamisha watu wasio wajumbe wa Kamati waliokuwamo ukumbini na
kuwataka wajitambulishe, kisha akawauliza Mlalamikaji na Mlalamikiwa kama walikuwa radhi watu hao waendelee kuwamo ukumbuni wakati
usuluhishi ukiendelea. Watu hao walikuwa waandishi na maafisa wa MCT. Wote, Mlalamikaji na Mlalamikiwa, walitoa ridhaa yao.

Jambo la tano, Mwenyekiti alitoa mwongozo wa utaratibu wa kuendesha usuluhishi huo kwamba: washiriki na Wajumbe wa Kamati kukubaliana
juu ya mambo yanayobishaniwa; Mlalamikaji ndie ataanza kutoa maelezo yake, kisha atafuatiwa na Mlalamikiwa ambaye naye atatoa maelezo ya
upande wake, na hatimaye Mlalamikaji atajibu. Kisha Wajumbe wa Kamati watashauriana na kutoa uamuzi na kuhitimisha usuluhishi.

Baada ya hapo Mwenyekiti alikiongoza kikao cha usuluhishi kukubaliana mambo yanayobishaniwa ambayo yataangaliwa katika mchakato huo
wa usuluhishi.

Kikao kilikubaliana kwamba mambo yanayobishaniwa ni:
1. Kwamba makala inayolalamikiwa iliichafua kampuni ya METL na viongozi wake wa juu kwa kuwatuhumu kwa mambo yasiyokuwa
kweli;
2. Kwamba gazeti la Jamhuri lilichapisha makala ya upande mmoja bila kuwatafuta walalamikaji na kusikia upande wao na hivyo kukiuka
msingi muhimu wa maadili ya taaluma ya uandishi wa habari.

Maelezo ya Mlalamikaji kwa kifupi
Mlalamikaji alitoa maelezo ya malalamiko yake akirejea mawasiliano yake na MCT pamoja na vielelezo vikiwamo nakala ya makala
inayolalamikiwa iliyochapishwa katika toleo Na. 497 la Aprili 6 - 12, 2021 yenye kichwa cha habari: Matajiri ‘waumana’ kwa kinu cha NMC.
Wakili Neema Mahunga kwa niaba ya Mlalamikaji aliorodhesha hitilafu kadhaa katika makala hiyo zikiwamo kutajwa kwa majina ya watu
katika mambo ambayo hawakuhusika. Watu hao walikuwa Gulam Abbas Dewji - Mwenyekiti wa Kampuni ya METL, Mohammed Dewji -
Metendaji Mkuu wa METL, na Hussein Hassanali (Hussein Dewji) - Mkurugenzi wa Manunuzi.
Kati ya mambo aliyokanusha, Mlalamikaji alisema sio kweli kwamba Gulam Dewji aliichongea kampuni ya Monaban kwa TAKUKURU wala
TRA; sio kweli kwamba Gulam Dewji alimtishia mmiliki wa Monaban (Mollel); Mohammed Dewji hajawahi kushiriki katika vikao vinavyotajwa
katika habari inayolalamikiwa; sio kweli kwamba maafisa wakuu wa METL waliwahi kuomba au kudai asilimia 60% ya hisa za kinu tajwa; wala
Gulam Dewiji hajawahi kufungua kesi yoyote kuhusu kinu hicho kama inavyotajwa na Mlalamikiwa.
Milalamikaji alisema kama Mlalamikiwa angefanya jithada za kuongea na walalamikaji angepata ukweli kabla ya kuchapisha makala hiyo.
Mlalamikaji alisema kwa sababu hiyo wanaomba nafuu zifuatazo:
1. Mlalamikiwa aombe radhi mara tatu katika matoleo ya gazeti la Jamhuri;
2. Mlalamikiwa achapishe ufafanuzi wa habari iliyochapishwa baada ya kupata taarifa toka kwa upande wa Mlalamikaji.

Maelezo ya Mlalamikiwa
Mlalamikiwa alitoa maelezo marefu kuonyesha jinsi yeye mwenyewe kama Naibu Mhariri Mtendaji alivyofanya jitihada za kumpata mmiliki
wa METL, Gulam Abbas Dewji, ambaye alisema wana uhusiano mzuri.
Mlalamikiwa alisema pamoja najitihada zote alizofanya kabla ya habari inayolalamikiwa kuchapishwa, hakupata ushirikiano toka kwa Gulam,
ambaye alitoa majibu ya mkato na kusema kinu chenyewe kimeshachukuliwa na serikali.
Milalamikiwa aliendelea kueleza kuwa hata baada ya kupata barua ya MCT ikimjulisha kuhusu malalamiko ya METL, alifanya juhudi kumpata
Gulam, lakini Gulam hakupokea simu zake wala kujibu ujumbe aliomtumia.
Milalamikaji alisema kutokana na maelezo hayo, anaona itakuwa si haki gazeti kuamriwa kuomba radhi, bali wako tayari kuchapisha ufafanuzi.
Katika maelezo ya nyongeza (rejoinder) ya Mlalamikaji, alisema kuwa haikuwa sahihi kwa gazeti kumtafuta Bw. Gulam baada ya kupokea
barua toka MCT kwa maana malalamiko yalikuwa yamewasilishwa na Idara ya Sheria ya METL na sio Bw. Gulam. Wakili alisema kwamba
Mhariri alipaswa kuwatafuta Idara ya Sheria ili kujadili jambo hilo.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya wahusika kutoa maelezo yake Mwenyekiti aliongoza mashauriano ambapo hatimaye alitangaza uamuzi uliofikiwa (na kukubaliwa
na pande zote mbili) kama ifuatavyo:

1. Gazeti la Jamhuri lichapishe ufafanuzi wa taarifa inayolalamikiwa katika toleo lake la Machi 15, 2022;

2. Ufafanuzi ukubaliwe na pande mbili (METL na Jamhuri) kabla ya kuchapishwa;

3. Haitakuwa na manufaa kwa METL wala Jamhuri kwa gazeti kuchapisha maombi ya radhi.

Kamati pia ilitba mwongozo wa jumla kama ifuatavyo:

4. Ni muhimu vyanzo vya habari (sources) kutoa ushirikiano kwa vyombo vya habari pale vinapofuatwa. Vyombo vya habari havilazimiki
kuacha stori kwa kuwa tu chanzo kimoja cha habari kimekataa kutoa ushirikiano;

5. Kwa upande wa vyombo vya habari, vizingatie dhima yake ya kutoa habari za kweli na zilizokamilika kwa umma.

Kuhitimisha Lalamiko
Mlalamikaji na Mlalamikiwa walikubaliana na maamuzi ya Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania na kuahidi kuyatekeleza.
Walimshukuru Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati kwa usuluhishi huo. Mwenyekiti aliahirisha shauri hadi tarehe 15 Machi 2022, ambapo
shauri litafungwa baada ya Jamhuri kuchapisha ufafanuzi. Hakutakuwa na kikao bali shauri litafungwa kwa taarifa kwa pande zote mbili.

ool an S

Jaji Robert V. Makaramba
Mwenyekiti,
Kamati ya Maadili,
Baraza laHabari Tanzania (MCT)




6 NipaShe ljumaa Machi 11, 2022

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Bravo Wizara ya Elimu
ushirikishaji wa wadau

JANA Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekonolojia, imesema imekamilisha
uundaji wa mfumo wa kusahihisha mitihani, ambao utaanza na ya walimu
wa vyuo vya ualimu, lengo likiwa kuepuka udanganyifu.

Mfumo huo ambao ni wa kwanza Afrika, umegharimu zaidi ya Sh.
milioni 550, umeundwa na Watanzania wenyewe, jambo lililowezesha
kupunguza gharama. Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, anasema mfumo huo utasaidia kupunguza au kumaliza udang-
anyifu kwenye mitihani kwa kuwa anayesahihisha swali moja hatajua ana-
sahihisha mtihani wa nani kwa kuwa hataona namba wala jina.

Alisema baada ya kusahihisha utakwenda kwa anayekagua, anayehakiki
na baadaye kuwekewa alama, na kwamba wanaamini kwa utaratibu huo
mfumo utadhibiti udanganyifu.

Alisema kwa sasa mfumo utafanyiwa marekebisho kwa kusahihisha
mitihani ya walimu wa vyuo vya ualimu na baadaye utasambazwa mae-
neo mengine, ili kujiridhisha kama inafanyakazi kwa ufanisi unaotakiwa.
Alisema lengo ni kuziba mianya yote na kuhakikisha wanaofaulu wanaku-
wa ni wale waliofanya vizuri inavyotakiwa, na siyo kwa sababu wamesahi-
hishiwa ndivyo sivyo.

Kuvuja kwa mitihani au udanganyifu kwa kuwafaulisha wasiostahili ni
hatari kwa taifa kwa kuwa linazalisha watu wasio na sifa zinazotakiwa kwa
kuwa walishinda mitihani kwa mbinu chafu, ndiyo maana kumekuwa na
jitihada nyingi za kudhibiti ili kutoharibu ubora wa mfumo wa elimu ya
nchi.

Tunapongeza sana jitihada za Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA) kuun-
da mfumo huo zikiwa ni jitihada za kukdhibiti vitendo vya ovyo vya udan-
ganyifu, ambavyo vimewachochea vijana wetu shuleni na vyuo vilivyoko
chini ya NECTA kujiingiza katika mbinu chafu wa wizi wa mitihani badala
ya kujiamini na kusoma kwa bidii.

Tunatarajia kuwa jitihada zaidi ikiwamo kubuni mifumo mingine ya ku-
dhibiti udanganyifu katika mitihani unatakuwa endelevu, ili kuhakikisha
wanapatikana wahitimu wanaokidhi viwango vya kitaifa na kimataifa. Bila
hatua, tunaweza kujikuta tukizalisha taifa la wahitimu wajinga badala ya
walioelimika na wenye viwango, hivyo kusababisha watu wetu kushindwa
kushindana katika soko la ajira ndani na nje ya Tanzania.

Jitihada nyingine za wizara ni kufanya mabadiliko ya mitaala na sera za
elimu nchini, ili kuhakikisha inaendana na mabadiliko ya dunia, kuacha
utaratibu wa kukaririsha wanafunzi bali waweze kujiajiri watakapomaliza.

Waziri anakiri kuwa mfumo wa elimu uliopo sasa unamfanya mwa-
nafunzi kukariri zaidi, anajifunza mambo mengi ambayo kimsingi hay-
amsaidii kwenye maisha yake, na ndiyo maana kumekuwa na wahitimu
waliofaulu vizuri, lakini wanapofika kazini wanashindwa kufanya vi-
zuri. Tunapongeza utaratibu wa sasa ambao utashirikisha wadau wote
muhimu, ikiwamo sekta binafsi katika kujadili mitaala na sera, ili ipatikane
nyaraka ambayo ni shirikishi kwa Watanzania wote.

Aidha, tunaridhishwa na uamuzi wa kuwa na rasimu ya kupeleka kwa
wadau ambayo inaandaliwa na timu ya wataalamu, itawasilishwa kwenye
kongamano la wadau litakalofanyika Mei mwaka huu.

Pia, tunapongeza msimamo wa waziri kuwa mabadiliko mbalimbali ya
elimu hayatafanywa na wataalamu pekee kujifungia kwamba wanajua
kila kitu, utakuwa shirikishi jambo ambalo lilikosekana kwenye mfumo
wetu wa elimu na kuachwa kuwa maamuzi ya waziri na wataalamu wake
na ndiyo maana tuliona kuna wakati michezo, masomo ya michepua ya
kilimo na biashara yaliondolewa.

Mamlaka ya waziri kufanya mabadiliko ya mfumo wa elimu bila kush-
irikisha wadau kuiumiza na kuyumbisha sekta hiyo, hivyo ushirikishaji wa
sasa unaleta matumaini.

Tunapozungumzia mitaala na mitihani ni jambo muhimu kwa mustaka-
bali wa nchi, linahitaji umakini , ndiyo maana tunasema jitihada ziendelee
kuhakikisha kinachopatikana ndicho kitaongoza elimu ya nchi hii kwa
miaka mingi ijayo. Kwa muda mrefu kumekuwa na kiu ya kufumua mfumo
wa elimu kwa kuwa haukidhi mahitaji ya sasa na utakapofumuliwa maana
yake inatakiwa kupata nyaraka za kuongoza kwa miaka mingi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Ujumbe wangu Siku ya Mwanamke,

tumtafakari kwa kina yu nani kwetu

NI juzi tu ilikuwa Maadhimisho ya
Siku ya Mwanamke Duniani, kwa
maana ya kilele siku ya Machi 8
ya kila mwaka, huwa kunafanyika
maadhimisho hayo.

Hapo utakuta watu wanashi-
ka mabango yenye ujumbe wa
namna mbalimbali, lakini kulia au
kushoto, juu au chini zinaangukia
ama kutetea au kusifu maslahi ya
kinamama.

Ni aina ya ujumbe unaozun-
gumzia mustakabali wa mwan-
amama katika mfumo na maisha
yake endelevu wakati wote, katika
dhana ya maendeleo endelevu.

Msingi uliko, kila ujumbe una-
obebwa huwa una maana yake
kubwa kwa kumtoa mwanamke
sehemu moja kwenda sehemu
nyingine, kutoka ngazi moja hadi
nyingine.

Hivi karibuni washiriki wa sem-
ina za jinsia na maendeleo GDSD
nchini, walijadili mada iliyokuwa
ikisema

kuelekea Siku ya Wanawaake
Duniani, maana yake imeshapita,
iliangalia ni ulikosimama mtazamo
wa jamii katika maendeleo ende-
levu ndani ya maslahi walio nayo.

Mshiriki wa mjumuiko huo wa
GDSD, Jamal Juma, anasema kina-
chotakiwa sasa ni kutoa mfumo
mzizi wa dume ambao bado upo
katika maisha, ukionyesha hali ya
mwanamke kutokubalika katika
kushika madaraka katika baadhi
ya familia.

Anasema  mwanamke  an-
apowezeshwa ana nafasi, hivyo
cha muhimu kinachotakiwa ni ku-
wapo usawa wa kijinsia uwepo kati
yake na mwanaume.

Pia ni mtazamo unaosonga
kwamba hata utendaji wa jinsia,
mwanamama ana uwezo wa ku-
miliki ardhi na hatua ilikofika ni
kwamba, kinamama wanaamini-
wa katika nafasi za utendaji.

Hawa Ally, anasema serikali ina-

Msingi
uliko, kila
ujumbe
unaobebwa
huwa una
maana
yake
kubwa kwa
kumtoa
mwanamke
sehemu
moja kwen-
da sehemu
nyingine,
kutoka
ngazi moja
hadi ny-
ingine.

takiwa iendane na kasi katika kumpa-
tia maendeleo mwanamke, akitumia
kauli

“mwanambke akiwezeshwa ana uw-
ezo mkubwa wa kuleta maendeleo
katika eneo hilo.”

Kuhusu maendeleo endelevu ka-
tika maeneo wanayoishi, Zuwena
Shabani, anasema kuwapo kwa
barabara zenye lami katika maeneo
yao kumewasaidia, sasa biashara
zimeongezeka, nyumba za kupanga
nazo zimekuwa nyingi, hata kupang-
ishwa watu wa aina mbalimbali, wak-
iwamo wasomi wanafunzi wa vyuo
vya elimu ya juu.

“Kuwapo kwa uzuri wa barabara
kumesaidia nyumba kuboreshwa
kuongezeka kwa biashara Kkatika
maeneo hayo na hali hiyo kumfanya
mkazi wa eneo hilo kuwa na maende-
leo,” anasema.

Robert James, mshiriki wa GDSD
anasema, kuwapo maendeleo en-
delevu maana yake ni kwamba, hata
vizazi vinatakiwa kufikia mkanufaika
na maendeleo hayo.

Anasema rasilimali zinapaswa
kusimamiwa vizuri, ili ziwe na nafasi
ya kuwanufaisha watu na vizazi vyao
katika mtazamo huo endelevu.

Maoni yangu ni kwamba, yanay-
ojiri katika mandhari ya kijinsia na
hususan kumwendeleza mwanambke,
ina maana katika tafsiri pana na ya
mwanadamu na jamii inavyoishi.

Huyu wa jinsia ya kike akiwezesha
na hata akasimama imara ndani ya
mfumo wake kijamii, iwe kiuchumi
na hata kisiasa au mengineyo ndani
ya mustakabali wetu wa kimaisha, ni
wazi atakuwa anasonga mbele.

Kwa asili ya binadamu, mara
zote anaishi ndani ya mjumuiko wa
kijamii ambao unategemeana ka-
tika namna nyingi. Hapo kijinsia ni
kwamba, kuanzia kimaumbile na
asili, jinsia ya kile na kiume zinat-
egemeana, hivyo inapoleta uhalali
namna upande mmoja ukautegemea
upande mwingine.
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Gwajima awapa tuzo wanawake wafanyabiashara

Na Joseph Mwendapole

WANAWAKE 35 wamepewa
tuzo ya umahiri kwenye biashara
zilizotolewa na Chama cha Wa-
nawake Wafanyabiashara (TWCC).

Tuzo hizo walikabidhiwa jana
na Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Wanawake, Watoto na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima,
kwenye hafla iliyofanyika ukumbi
wa Mlimani City, Dar es Salaam.

Akizungumza kwenye hafla

hiyo, Dk. Gwajima alisema wa-
nawake wanaweza kufanya mam-

bo makubwa kwenye jamii na ku-
wataka wanaume kuwapa nafasi
ya kwenda kufanya biashara.

Dk. Gwajima aliipongeza TWCC
kwa kuandaa tuzo hizo na aliwa-
taka mwakani waongeze idadi ya
tuzo hizo hata zifikie 150 ili kue-
ndelea kuwapa moyo wanawake
kuendelea kufanya vizuri kwenye
biashara.

“Hizi ni tuzo muhimu sana kwa
wanawake na nawashukuru
wafadhili wa tuzo hizi na nawapa
changamoto TWCC ongezeni
idadi ya tuzo hizi hata zifikie 150

na hii itasaidia kuwapa moyo wa-
nawake kwamba wanaweza ku-
fanya mambo makubwa,” alisema.

Alisema ni muhimu wanawake
wakafanya biashara na kuinua
kipato cha familia badala ya kum-
wachia mzigo baba peke yake kwa
kuwa hali hiyo inaweza kumsaba-
bishia msongo wa mawazo na ku-
sababisha apate maradhi au kifo
cha mapema.

Waziri alisema kuna fursa ny-
ingi za mikopo ya riba nafuu am-
bayo imekuwa ikitangazwa na
serikali na taasisi nyingi za fedha

hivyo ni wajibu wa wanawake
kuzifuatilia na kuzichangamkia
kila zinapotokea.

Mtendaji Mkuu wa TWCC, Mwa-
juma Hamza, alisema kulikuwa na
majaji watano kutoka taasisi mbal-
imbali ambao walichuja majina ya
wafanyabiashara hao kwenye sek-
ta 16 zilizokuwa zikishindaniwa.

Alisema tuzo hizo zilitolewa
baada ya maonyesho ya wiki
moja ya wajasiriamali wanawake
yaliyofanyika kwenye viwanja vya
Mnazi Mmoja, Dar es Salaam na
kufadhiliwa na Shirika la Maende-

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akipokelewa na wanachama wa Chama cha
Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), alipowasili kwenye ukumbi wa Mlimani City, mkoani Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kutoa
tuzo kwa wanawake waliofanya vizuri kwenye sekta ya viwanda. PICHA: MIRAJI MSALA

RC: Msiwakimbie maofisa wa TRA

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amewataka
wafanyabiashara mkoani hapa
kutoa ushirikiano wa kutosha
kwa maofisa wa Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) watakaowatembelea
katika maeneo yao ya biashara
kutekeleza kampeni ya mlango
kwa mlango.

Kampeni hiyo ina lengo la
kutoa elimu ya kodi na kusikiliza
kero za wafanyabiashara na kuzi-
tatua.

Mtaka alisema juzi ofisini
kwake kuwa wafanyabiashara
wanapaswa kuondokana na hofu

dhidi ya maofisa wa TRA wanao-
watembelea katika maduka yao
na kuwapa elimu ya kodi.

Alisema TRA kuwatembe-
lea wafanyabiashara hao katika
maduka yao ni fursa wanayopas-
wa kuitumia ipasavyo ili kupata
elimu kuhusu kodi, umuhimu
wake na taratibu sahihi za kuz-
ingatia katika uendeshaji wa bi-
ashara.

“Wafanyabiashara walichukul-
ie hili jambo katika mtazamo
chanya, watoke kwenye hofu
kwamba ukimwona ofisa wa
TRA unakimbia. Rai yangu kwao
waitumie hii fursa vizuri, waulize
maswali na kutoa kero zao,” alise-
ma Mtaka.

Mwakilishi wa Meneja wa TRA
Mkoa wa Dodoma, Philipo Eli-
amini, alisema baadhi ya wafan-
yabiashara wamekuwa na kero
kadhaa zinazowakabili katika
biashara zao, hivyo kampeni ya
TRA itakuwa na manufaa kwao.

Alisema uamuzi wa TRA kuwa-
tembelea na kusikiliza kero zao
na kuzitatua, utajenga uhusiano
mzuri kati ya TRA na wafanyabi-
ashara na kodi itakusanywa kwa
hiari.

“Rai yetu tunawaomba wafan-
yabiashara wa Dodoma muwe
huru kuuliza maswali, kutoa
maoni na kutaja kero zenu ili
tuweze kuzitatua ili muwe wali-
pakodi wazuri lakini mkumbuke

kutoa risiti za elektroniki kila
mnapofanya mauzo yenu,” alise-
ma Eliamini.

Mbunge na Balozi wa Kodi wa
Hiari, Zulfa Omary Mmaka, alitoa
rai yake kwa wafanyabiashara
mkoani hapa kuitikia wito wa
kutoa ushirikiano katika kampeni
hiyo ya elimu kwa mlipakodi.

TRA inaendelea na kampeni
yake hiyo ya utoaji elimu kwa
mlipakodi ya mlango kwa mlan-
go ikiwa na lengo la kuhamasisha
ulipaji wa kodi kwa hiari na kuku-
za wigo wa walipakodi nchini.
Kampeni hiyo kwa sasa inaende-
lea katika mikoa ya Dodoma na
Manyara ilikoanza Machi 7 hadi
19 mwaka huu.

leo la Ujerumani (GIZ).

Baadhi ya vigezo walivyoanga-
lia, kwa mujibu wa Hamza, ni
uendelevu wa biashara husika ili
wasimpe mtu tuzo na biashara
yake ikafa na waliangalia pia mi-
kakati ya biashara husika.

Alisema kigezo kingine ni bi-
ashara iwe imerasimishwa na iwe
na nembo ya Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) pamoja na umiliki
wa biashara husika.

Mbali na GIZ, wafadhili wengine
ni  Trade Mark East Africa na
benki za CRDB, NMB, NBC.

DART yawakumbuka
- Wagonjwa wa Tumbi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAKALA wa mabasi
yaendayo haraka (DART)
unatarajia kuanzisha safari
za kuingia katika Hospitali
ya Tumbi, Kibaha kurahisisha
usafiri kwa wagonjwa.

Hayo yameelezwa na
Mhandisi Philemon Mzee
kwa niaba ya Mtendaji Mkuu
wa DART katika Hospitali
ya Tumbi walipofika kutoa
misaada ya vifaa kwa
wagonjwa ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani.

Mzee alisema baada ya
kufanikisha kufikisha mabasi
Kibaha Mjini sasa wana nia
va kuanzisha safari kufika
katika Hospitali ya Tumbi
ili wagonjwa na wanao-
wasindikiza waondokane na
adha ya usafiri.

Msaada uliyotolewa na
DART kwa wagonjwa na
uongozi wa hospitali hiyo ni
mashuka, kiti cha kubebea
wagonjwa, miswaki, sabuni
na mafuta ya kupaka vyenye
thamani ya Sh. milioni mbili.

Naye Mkuu wa Idara ya
Utawala na Utumishi ku-
toka UDART, Zaituni Hassan,
alisema kwa sasa mabasi
19 yanaenda Kibaha Kila
baada ya dakika tano hadi
sita, na lengo lao ni kufikisha
huduma katika Hospitali ya
Tumbi.

Alisema walianza kutoa
misaada katika Hospitali
va Mloganzila na baadaye
Tumbi Kibaha.

Daktari Kiongozi wa Hos-
pitali ya Tumbi, Silas Msangi,
aliishukuru DART kwa
misaada wa vifaa waliyotoa
ambayo itazidi kuboresha
huduma.

Baadhi ya wagonjwa
waliopata misaada hiyo
waliishukuru DART kwa ku-
wakumbuka, huku wakiomba
wadau wengine wanaoguswa
kuwasaidia wagonjwa na
vifaa kwenye hospitali
hiyo.
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Shule yapata
msaada
madawati 30

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHULE ya Msingi Lubaga Manis-
paa ya Shinyanga, imepewa msaada
wa madawati 30 na kikundi cha wa-
nawake Manispaa ya Shinyanga (Wom-
en for Change).

Shule hiyo inakabiliwa na upungufu
wa madawati 73 na baada ya kupokea
msaada huo imesaliwa na upungufu
wa madawati 43.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, Ansila
Benedict, alisema kuwa kila mwaka
wamekuwa wakiadhimisha sherehe
yao ya wanawake (Women’s day Out),
na kabla ya kufanyika kwa sherehe
hiyo wana utaratibu wa kutoa misaada
mbalimbali kwa jamii.

Alisema kwa mwaka huu wametoa
madawati katika Shule ya Msingi Luba-
ga, Manispaa ya Shinyanga ili kupun-
guza tatizo la upungufu mkubwa wa
madawati shuleni hapo.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya
ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, am-
ekipongeza kikundi hicho cha wa-
nawake ‘Women for Change’, kwa
kushirikiana na serikali kutatua
changamoto za elimu, huku akiwaun-
ga mkono kutoa zawadi ya kiti na meza
kwa ajili ya matumizi ya mwalimu
mkuu wa shule hiyo.

Aidha, alisema mkakati wa serikali
kwa shule zote za Manispaa ya Shin-
yanga na Halmashauri ya wilayani
Shinyanga, ni kuhakikisha hakuna
mwanafunzi atakayesoma akiwa hana
dawati, kiti wala meza na zoezi hilo
kwa shule za sekondari wamemaliza
na sasa wanaelekeza nguvu kwa shule
Za msingi.

Pia, amewapongeza walimu wa
shule hiyo ya Lubaga kwa kujituma ku-
fundisha wanafunzi na kushika nafasi
ya kwanza kwenye matokeo ya darasa
la saba kwa shule za Serikali Manispaa
ya Shinyanga na kuwasihi waendelee
na kasi hiyo hiyo, huku akiwataka wa-
some kwa bidii ili watimize ndoto zao
na kuja kuwa viongozi wa taifa hapo
baadaye.

Alisema kwa changamoto ambayo
bado inaikabili shule hiyo ikiwamo
upungufu wa viti na meza kwa wal-
imu, ameahidi kuwa atalitatua huku
akiwataka na walimu katika shule ny-
ingine za serikali wajitahidi kufundi-
sha wanafunzi na watakaofanya vizuri
watapewa zawadi.

Katika hatua nyingine Mboneko al-
impongeza Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kutoa Sh. milioni 600 kwa ajili
ya kujenga shule mpya ya Sekondari
Lubaga, na wameshapokea Sh. milioni
470 na ujenzi unaendelea.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo
Stella Halimoja, amekishukuru kikundi
hicho kwa kuwapatia msaada huo
utakaopunguza upungufu uliopo wa
madawati shuleni hapo, huku akim-
shukuru pia Mkuu wa wilaya kwa kum-
patia zawadi ya kiti na meza.

Baadhi ya wanafunzi wa shule hiyo
kwa nyakati tofauti, walisema wan-
apokuwa wakisoma kwa kubanana
kutokana na upungufu wa madawati
wamekuwa wakishindwa kuandika vi-
zuri na kukabiliwa na miandiko mibaya
na hawasomi kwa raha na kushukuru
msaada huo wa madawati 30.

| Vyuo vikuu vyapewa changamoto
~ utafiti kutatua matatizo ya jamii

Na Joseph Mwendapole

VYUO vikuu nchini vime-
shauriwa kusambaza utafiti
vinaofanya kwa wahusika ili
kuwasaidia  kukabiliana na
changamoto mbalimbali badala
ya kuziweka kwenye makabati.

Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS), Dk. Al-
bina Chuwa, alisema hayo jana
fungua mkutano kuhusu mas-
uala ya takwimu ulioandaliwa
na asasi ya Tanzania Data Lab.

Mkutano huo uliowashiriki-
sha wanafunzi wa vyuo vikuu
mbalimbali nchini, ulijadili
umuhimu wa sayansi ya data
katika afya ya wanawake na us-
alama na namna ya kuongeza
ushiriki wa wasichana kwenye
masomo ya sayansi.

Alisema uzoefu unaonyesha
kuwa vyuo vikuu vingi vime-
kuwa vikifanya utafiti ambao
hauwafikii walengwa, hivyo ku-
toleta tija yoyote kwa taifa licha
ya rasilimali nyingi kuwa zime-
tumika katika kufanya utafiti.

“Vyuo vinafanya tafiti (utafiti)
nzuri (mzuri) sana kwa mfano
utafiti tuliosikia leo unahusu
mwanamke na afya. Wameu-
fanya vizuri sana kwa saba-
bu wameangalia mwanamke
anavyohusishwa kwenye masu-
ala ya afya lakini utafiti kama
huu uwafikie walenga ili uwe na
manufaa,” alisema Dk. Chuwa.

Alisema kuna haja kwa wa-
toto wa kike kuhamasishwa
kupenda masomo ya sayansi
kwa kuwa uzoefu unaonyesha
kuwa wengi hawayapendi na
wamekuwa wakiona kama ya

wanaume. Kwa mujibu wa
Dk. Chuwa, asilimia 70 ya wa-
nawake wanajihusisha na Kili-
mo si kwa sababu wanapenda
bali kutokana na kukosa elimu
itakayowawezesha kufanya kazi
za ofisini kama kukusanya data.

Aisema sehemu nyingi za
kazi za ofisini wanaume wa-
nachukua asilimia  kubwa
kutokana na kupata fursa ya
kujiendeleza kwenye masomo
mbalimbali yanayowawezesha
kupata ujuzi tofauti na ilivyo
kwa wanawake.

Dk. Chuwa alisema kua-
dhimisha Siku ya Wanawake Du-
niani suala la takwimu ni jambo
muhimu kwa kuwa litatoa
majibu ya kwa nini wamebaki
nyuma kwenye mambo mengi
ili hatua zichukulie kubadili hali
hiyo.

Vile vile aliwataka wazazi
watimize wajibu wao wa ku-
hamasisha watoto wa kike ku-
somea masomo ya sayansi na
kuwaondolea fikra kwamba
masomo hayo ni ya wanaume.

Alisema wazazi wana wajibu
mkubwa kwenye malezi ya
kuhakikisha ~watoto  wana-
chukua mwelekeo sahihi wa
maisha kwa sababu wakiachwa
wataishia kuangalia mambo ya
ovyo yaliyoko kwenye mitandao
badala ya kujifunza mema.

Naye Mkurugenzi wa Mafun-
70 na Sayansi ya Data, kwenye
asasi ya Tanzania Data Lab,
Mahadia Tunga, alisema katika
kuadhimisha siku ya wanawake
duniani wameamua kuangazia
mchango wa sayansi ya data
katika kuimarisha afya ya wa-
nawake na usalama.

Msomaji maarufu wa
Quran Duniani kutoka
nchini Marekani, Dk. Has-
san Saleh, akijiandaa
kupanda mti wa mwembe
katika eneo la Wilaya ya
Kigamboni, mkoani Dar
es Salaam mapema wiki
hii, akiunga mkono juhudi
za serikari katika uhifadhi
wa mazingira nchini. Kulia
kwake ni Mkurugenzi wa
Taasisi za Jumuiya ya
Kuhifadhi Quran Tukufu
Tanzania, Shehe Othuman
Kaporo, Mkurugenzi wa
Property International Ltd,
Abdulhalim Zahran na
viongozi wengine wakiwa
katika kampeni maalum
Quran na Mazingira

yenye lengo la kupanda
miti 2000 na uzinduzi

wa miaka 30 ya Tuzo za
Kimataifa za Quran 2022.
PICHA: JUMANNE JUMA

Mbunge wa Hai atangaza kumaliza chuki na Mbowe

Na Godfrey Mushi, HAI

MBUNGE wa Hai mkoani
Kilimanjaro, Saashisha Mafu-
we (CCM), amesema yeye si
muumini wa siasa za uadui,
chuki na kuumizana, ndio
maana alidiriki kumkaribisha
nyumbani, Mwenyekiti wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe.

Mafuwe alitoa kauli hiyo
jana, alipokuwa akizungumza
na wakazi wa Kata ya Narumu
katika mfululizo wa ziara zake
jimboni humo.

Machi 4, mwaka huu, Mku-
rugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP), aliwasilisha mahakamani
hati ya kutokuwa na nia ya kue-
ndelea na kesi iliyokuwa ikimk-
abili Mbowe na wenzake watatu
katika Mahakama Kuu ya Tan-
zania, Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi.

Akizungumza na wananchi

wa Narumu, Mbunge huyo
alisema: “Acheni kuumizana
kwa sababu ya siasa, acheni
kuchukiana kwa ajili ya siasa,
mmeona kilichotokea, baada
ya Freeman Mbowe kuachiwa
alienda wapi. Alienda kwa Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Taifa.

“Na mimi alivyotoka
(Mbowe), si niliandika nikam-
wambia karibu nyumbani kaka;
huo ndio undugu, hatutaki siasa
za uadui za kuumizana.

“Halafu Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, anaenda kwa
Mwenyekiti wa CCM Taifa wa-
nazungumza, mbunge anaenda
kwa aliyekuwa mbunge, sim-
nasikia misiba yote ya kwa
Mbowe naendaga? Kukiwa na
sherehe mimi niko naye, halafu
wewe unayegombana unagom-
bana nini mzee! Utabaki peke
yako, nakwambia mzee tafuta
hela (pesa), utabaki peke yako.”

Aliongeza: “Sisi tunaelewana
tukimaliza kampeni tunakaa

wote tunakunywa soda, tunaku-
nywa kahawa yetu. Nyie kunu-
niana, acheni hiyo biashara. Sia-
sa nzuri ndio hii tunayofanya ya
maji, umeme, kilimo, hiyo ndiyo
siasa, sio0 maneno na ugomvi
ugomvi.

“Mnakuja kuumizana we-
nyewe kwa wenyewe hapa,
halafu sisi baadaye tunaelewa-
na, tunawaacha na majeraha.
Tuache hayo mambo, watu
wa Narumu nawapenda sana,
nawaombeni tufanye siasa za
kistaarabu na siasa zilishaisha
sasa ni muda wa kazi.”

Aidha, Mbunge huyo aliise-
ma, “Lakini kuna kitu mmeji-
funza, si ndio hiki mmejifunza
hapa, wale ambao mlikuwa
mnapambana, sisi tumeshaele-
wana huko, mtajua wenyewe.
Cha kuambiwa changanya na
cha kwako, pambana na tumbo
lako, pambana na nyumba yako,
tukija tukiwaeleza maneno tu-
peni tukafanye kazi.”

“Mmenituma mmeona

kazi ninayoifanya, na sasa hivi
tongoji vyote viingine kwenye
Hansad (kumbukumbu rasmi)
za Bunge. Keshokutwa mtasikia
tela, ntataja vyote hicho ndicho
mlichonituma na ndio siasa
hiyo.

Nadhani mmeona na ninyi
Mbunge wenu siingii kwenye
maugomvi ya watu au mme-
shasikia nazungumza mambo
ya kitaifa, naongea mlichoni-
tuma mimi, maji, barabara,
umeme.

“Sasa na ninyi si muige, kwa
nini mlete mambo ya chuki
chuki. Kwa nini mnaumizana
wenyewe kwa wenyewe. Hala-
fu mnaumizana ili wewe uwe
nani? Akionya kuhusu vi-
tendo hivyo, Mafuwe alisema
kama mbunge hana chuki na
mtu, Mwenyekiti wa Taifa, hana
chuki na mtu, wewe hiyo chuki
unaitoa wapi? Ndugu zanguni
niwaombe tupendane, tush-
irikiane.”
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Wanawake SBL
waonyesha
uwezo wao
kuendesha
kiwanda

Na Mwandishi Wetu

TIMU vya vijana wa kike 13,
wameonyesha kuwa wa-
nawake wanaweza baada ya
kupewa jukumu la kuende-
sha kiwanda cha kutengen-
eza pombe kali kinachomi-
likiwa na Kampuni ya Bia ya
Serengeti (SBL) na kuifanya
kwa ufanisi mkubwa.

Kiwanda hicho kinacho-
tengeneza pombe kali aina
ya Bongo Don, kipo Moshi
mkoani Kilimanjaro na
{(inaendeshvva na wanawake
u.

Mmoja wa wafanyakazi
wa kiwanda hicho, Evelyn
John, aliliambia gazeti hili
kuwa yeye pamoja na vijana
wenzake wa kile wamekuwa
wakikiendesha kiwanda
hicho kwa ufanisi na kwam-
ba anajisikia furaha kuwa
sehemu ya timu hiyo.

“Ni jambo la kujivunia
sisi kama vijana wa kike
kuendesha kiwanda cha
kisasa kama hiki kwa ufanisi
mkubwa. Pamoja na kufanya
kazi pia tumefundishwa
namna ya kuwa imara, ku-
kabiliana na changamoto na
hivyo kuwa viongozi bora,”
alisema.

Aliishukuru Kampuni ya
SBL kwa kutoa fursa kwa
wanawake kuonyesha
uwezo na kusisitiza kuwa
wanawake wakipewa fursa
wanaweza.

Betrida Cayus, fundi
mitambo kiwandani hapo,
anasema timu ya vijana wa
kike inayoendesha kiwanda
hicho imeweza kuonye-
sha uwezo ambao ume-
washangaza watu wengi
wanaofika kuwatembelea.

“Kwa hiki tunachokifanya
tunaondoa mtizamo kuwa
kuna kazi ambazo wa-
nawake hawawezi kuzifanya
bila msaada wa wanaume.
Ufanisi wetu kama timu
na mtu mmoja mmoja ni
ushahidi unaoongea juu ya
uwezo wetu,” alisema.

SBL imekuwa ni mdau
mkubwa katika huhama-
sisha usawa na ujumuifu
kwa vitendo na imekuwa
ikitekeleza programu mbal-
imbali za kusaidia wa-
nawake.

Moja kati ya programu
hizo ni ya ufadhili wa mas-
omo ya kilimo inayojulikana
kama Kilimo Viwanda am-
bayo imefadhili wanafunzi
200 mpaka hivi sasa ambao
nusu yao ni watoto wa Kkike.

SBL pia inaendesha pro-
gramu ya STEM ambayo
huwachukua kutoka vyuoni
vijana wa kike wanaofanya
vizuri katika fani za say-
ansi, teknolojia pamoja na
hisabati na kuwapa fursa ya
kujifunza kwa vitendo kwa
muda wa mwaka mmoja
katika viwanda vyake.

¢ trobas
: serikali itaendelea kuboresha
- miundombinu katika Chuo cha
: Ufundi cha Wenye Ulemavu
¢ Yombo Kiwalani mkoani Dar es
: Salaam ili kila mtoto mwenye
: ulemavu aweze kupata elimu ya
: ufundi stadi.

: wa Mwananyamala
: mkoani Dar es Salaam, wamean-
¢ zisha kampeni ya kuhamasisha
¢ chanjo ya UVIKO-19 kwa wakazi
: wa mtaa huo, kupitia mikutano
: yahadhara.

Watoto wenye ulemavu

AIBU Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu, Pa-
Katambi, amesema

Kauli hiyo aliitoa juzi wakati

: akipokea msaada wa magodoro
¢ 80 na vitanda 40 uliotolewa na
¢ Mfuko wa Self wenye thamani
: ya Sh. milioni 29.

Msaada huo ulitolewa wakati

: wa maadhimisho ya Siku ya
* Wanawake Duniani ili kupun-
: guza adha ya uhaba wa vifaa vya
¢ malazi kwa wanafunzi wa chuo
¢ hicho.

Katambi alisema, taasisi hiyo
imefanya jambo jema kwa ku-
saidia chuo hicho kikongwe
cha wenye ulemavu nchini
kupata vifaa hivyo kwa ajili ya
malazi ya wanafunzi, huku aki-
sisitiza kuwa serikali itaendelea
kuboresha sera na kubadilisha
sheria ili kuhakikisha haki za
wenye ulemavu nchini zinalind-
wa kikamilifu.

“Serikali ya awamu ya sita
chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san imetenga Sh. bilioni 8 ili
kuboresha vyuo vyote vya watu
wenye ulemavu nchini. Msaada
huu uliotolewa unaunga mkono
jitihada za serikali katika kupun-
guza adha ya vifaa vya malazi
kwa wanafunzi wa chuo hicho,”
alisema Katambi.

Aliongeza kuwa vyuo vya
ufundi vya watu wenye ulema-
vu vipo sita nchini ambavyo
vipo Tanga, Tabora, Dar es Sa-

laam, Mtwara, Mwanza na Zan-
zibar.

“Tunajua kwamba watu
wenye ulemavu wapo katika
makundi maalum na wanahi-
taji kupata mafunzo ya ufundi
stadi kulingana na makundi yao.
Serikali iliamua kuanzisha vyuo
hivyo ili kila Mtanzania ashiriki
katika shughuli za kijamii na

kiuchumi za kujenga taifa,”
alisema.
Katambi aliwashukuru wa-

tendaji wa mfuko huo kwa ku-
saidia vitanda na magodoro wa-
nafunzi hao na kuzitaka taasisi
na kampuni mbalimbali kuiga
mfano huo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Mfuko wa Self, Mudith Cheyo,
alisema mfuko huo ulianzishwa
Septemba 2014 kwa lengo la
kutekeleza sera ya serikali
ya uwezeshaji wananchi kiu-
chumi.

kuwezeshwa kwa elimu

: NaFrank Monyo

“Leo tumekuja kutoa msaada
kwa chuo hiki cha watu wenye
ulemavu ili kuunga mkono seri-
kali katika kusaidia watu wenye
ulemavu, hiyo itasaidia kupun-
guza adha ya uhaba wa vifaa vya
malazi na pia wajisikie tunawap-
enda,” alisema Cheyo.

Aliongeza kuwa mfuko huo
unatoa mikopo yenye masharti
nafuu kwa wananchi wenye kip-
ato cha chini hususani vijijini na
kwamba hadi kufikia Desemba
2021 wametoa mikopo yenye
thamani ya Sh. bilioni 257 kwa
wakopaji, 187,731 pamoja na kue-
ndelea kutoa mikopo kwenye
taasisi mbalimbali.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Mariam Chillangwa, alisema
chuo kinatoa mafunzo ya ufun-
di stadi kama vile umeme wa
majumbani, useremala, usho-
naji, utengenezaji wa makabati
na upishi.

il

Waziri wa Maende-

leo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalumu, DK. Doroth
Gwajima (wapili kush-
oto), akipata maelezo
kuhusu mfumo unaotoa
mafunzo kwa wafan-
yakazi wa afya kwa
njia ya simu ya mkono-
ni unaoitwa LEAP una-
vyofanya kazi, kutoka
kwa Ofisa Teknolojia
ya Mawasiliano wa
Shirika la Amref Health
Africa, Ezra Mfaume
(aliyesimama kulia),
alipotembelea mao-
nyesho yaliyoandaliwa
na Muungano wa Asasi
za Kiraia (Mkuki coali-
tion), kama sehemu ya
maadhimisho ya Siku
ya Wanawake Duniani,
Jijini Dar es Salaam
mapema wiki hii. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

VIONGOZI wa serikali ya mtaa
Kisiwani

Mwenyekiti wa serikali ya

: mtaa huo, Ismail Rashid alil-
: iambia gazeti hili jana kuwa kila
: wanapoitisha mikutano ya ku-
: jadili maendeleo ya mtaa wao,
: ajenda ya kwanza ni kuhimiza
: chanjo.

Alisema, kipindi hiki amba-

: cho kumekuwapo na matukio
: mengi katika jamii, yakiwamo
¢ ya ukatili wa kijinsia, wanalazi-
* mika kuitisha mikutano ya mara
: kwa mara ambayo wanaitumia
. kuhakikisha wananchi wana-
! pata elimu ya chanjo.

“Hatua hiyo imesaidia

kubadilisha mtazamo wa watu
wengi ambao awali walikuwa
hawataki kuchanja na kutege-
mea sana kupiga nyungu waki-
hofia usalama wa chanjo, sasa
wamebadilika wanachanjwa,”
alisema Rashid.

Alisema, hatua ya kuifanya
ajenda ya chanjo kuwa ya
kwanza kwenye mikutano yao
kabla ya kuendelea na nyingine,
imepanua uelewa wa wakazi
wa mtaa wake na kwamba mwi-
tikio wa chanjo unaendelea
kuongezeka.

“Kwanza kabisa ni kwamba
mimi na wajumbe wangu wata-
no na mtendaji wa mtaa tume-
shachanja, hivyo tunahimiza
wananchi tukiwa na uhakika wa
ubora wa chanjo ya kujikinga na
UVIKO-19,” alisema.

Alifafanua kuwa kwa wale
ambao wanakuwa tayari ku-
chanjwa, huwa wanaelekezwa

katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa ya Mwanyamala kupata
huduma hiyo, kwa kuwa mtaa
wake hauna kituo cha kutolea
chanjo.

“Wale wanaotaka kusindiki-
zwa, huwa tunawapeleka, na
ninaamini kwamba kasi ya wa-
naochanjwa inaweza kuongeze-
ka hasa baada ya kuwapo kwa
takwimu kuwa Dar es Salaam,
inaongoza kwa maambukizi,”
alisema.

Alisema, amesikia takwimu
za Mganga Mkuu wa Serikali,
Dk. Aifello Sichalwe, kuhusu
mwenendo wa ugonjwa wa
UVIKO-19 nchini, ikionyesha
kuwa watu 33,726 wamethibi-
tika kukumbwa nao, huku 800
wakipoteza maisha kwa kipindi
cha Machi, mwaka jana hadi
Machi 4, mwaka huu.

Mwenyekiti huyo alisema,
idadi hiyo ni kati ya 471,965

Mtaa Dar waanzisha kampeni uhamasishaji chanjo UVIKO-19

© Na Sabato Kasika

sawa na asilimia 7.1 na kwamba
waliopoteza maisha ni asilimia
2.5 akionyesha kuwa kuanzia
Februari 5 hadi Machi 4, mwaka
huu, kulikuwa na walioripotiwa
kupata ugonjwa huo kati ya
watu 31,090 waliopimwa na vifo
vinane katika mikoa ya Mwanza
(vitano), Dodoma (viwili) na
Kagera (kimoja).

“Lakini alifafanua kuwa ka-
tika wagonjwa hao, visa 290
vilivyothibitika, mkoa wa Dar
es Salaam unaongoza kwa kuwa
na wagonjwa 175. Takwimu hizo
zinatosha kutuweka mguu sawa
kwenye suala la kuhimiza chan-
jo,” alisema.

Alisema, matamanio yake ni
wananchi wa mtaa wa Mwanan-
yamala Kisiwani kuachana na
dhana potofu kuhusu chanjo na
pia kufuata ushauri wa wataal-
amu wa afya na siyo kupiga

nyungu.
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Kiini ongezeko saratani
Kanda ya Ziwa chatajwa

Na Richard Makore, MWANZA

ATAALAMU wa Sekta ya

Madini nchini wamesema

kemikali aina ya zebaki

inayotumika kuoshea
mchanga wa dhahabu inasababisha
wakazi wa mikoa ya Kanda ya Ziwa ku-
pata maradhi ya saratani.

Madhara mengine yaliyotajwa na
wataalamu hao kuchangiwa na kemi-
kali hiyo ni pamoja na kuzaliwa watoto
wenye vichwa vikubwa na upofu.

Kutokana na baa hilo, wataalamu
hao wameiomba serikali kukomesha
matumizi ya zebaki ili kuokoa maisha
ya wananchi.

Akizungumza 1<atika kongamano la
Mwanza jana, mtafiti katika sekta hiyo,
Dk. Peter Kafumu, alisema matumizi
ya kemikali aina ya zebaki yamepigwa
marufuku na nchi mbalimbali duniani
kutokana na kusababisha madhara ya
kiafya.

Hata hivyo, Kafumu ambaye ame-
wahi kuwa Kamishna wa Madini
nchini kwa miaka sita, alisema mikoa
ya Kanda ya Ziwa ina madini mengi

na kwamba wachimbaji wanaotumia
zebaki kuchenjua dhahabu ni hatari
kiafya.

Kutokana na kuwapo tatizo hilo, Dk.
Kafumu aliishauri serikali na wadau
wengine kuendelea kutoa elimu kwa
wachimbaji wadogo ili kuachana na
matumizi ya kemikali hizo.

“Wananchi wa mikoa ya Kanda ya
Ziwa wanaoongoza kwa ugonjwa wa
kansa na hili ni tatizo kubwa. Kuna haja
serikali kuchukua hatua za makusudi
ili kukomesha hali hiyo,” alishauri.

Dk. Kafumu ambaye ni mitafiti
mbobezi katika Sekta ya Madini, alise-
ma wataalamu kadhaa wamefanya
utafiti na kubaini kuwapo athari hizo
za kiafya kutokana na matumizi ya ze-
baki.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Ulinzi wa
Maliasili, ambaye anafanya utafiti kwe-
nye Sekta ya Madini, Silas Olan’g, alise-
ma kemikali hizo zimepigwa maru-
fuku, lakini zinaingia nchini kwa njia
za panya. Alisema nchi nyingi duniani
zimepiga marufuku kemikali hizo na
kuomba serikali kuongeza udhibiti ili
zisiingie nchini.

Olan’g alisema wamebaini kemi-

kali hizo kuleta madhara ya kiafya iki-
wamo ugonjwa wa saratani kwa kuwa
zinamwagika kwenye maji wakati wa
kuosha mchanga wa dhahabu na kisha
wananchi kuyatumia maji hayo kwa
kuyanywa na kuyaoga.

Akizungumzia tatizo hilo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Utafiti
na Uchambuzi wa Sera (PADO) ka-
tika Sekta ya Madini, Profesa Sufian
Bukukura, alisema licha ya madini
kunufaisha taifa, kuna madhara yato-
kanayo na matumizi ya kemikali, hasa
zebaki wakati wa uchenjuaji. Alisema
wachimbaji wadogo wanahitaji elimu
ili kuondokana na matumizi ya kemi-
kali hizo pamoja na kukata magogo ya
miti na kuyatumia kwenye mashimo
wanayochimba dhahabu.

Ofisa huyo alisema ukataji wa miti
unaleta madhara katika mazingira na
kwamba wachimbaji wanalazimika
kukata miti kutokana na kukosa elimu.

Aliomba serikali kuendelea kutoa
elimu kwa wachimbaji wadogo na ku-
wawezesha kupata teknolojia ya kisasa
ili waweze kuchimba dhahabu kisasa
pamoja na kuondokana na matumizi
ya zebaki.
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Mkuu wa Kitengo cha

Mikopo ya magari cha
! Benki ya Stanbic Tanza-
nia, John Mosha (watano
kushoto) na Li Zhongyuan
wa kampuni ya Sino Truck,
wakiwa wameshika mfano
wa ufunguo kuashiria
makabidhiano ya malori
70 kwa Meneja Mkuu wa
Kampuni ya Galco, Sultan
Salaam hivi karibuni. Benki
hiyo, kupitia huduma yao
va VAF ilikuwa na mchan-
go mkubwa kufanikisha
ununuzi wa malori hayo.
Wengine ni wafanyakazi wa
benki hiyo na GSM. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Uuzaji nyama nje ulivyopaa kwa miezi 7

Na Moshi Lusonzo

BIASHARA ya uuzaji nyama nje ya
nchi imekua kwa kasi hadi kufikia tani
5,340 katika kipindi cha nusu mwaka,
kutoka tani 1,774.29 za mwaka jana.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashim-
ba Ndaki, alibainisha hayo wakati ak-
itoa tathmini ya wizara yake ya mwaka
mmoja tangu Rais Samia Suluhu Has-
san, aingie madarakani.

Alisema mauzo ni kuanzia Julai, 2021
mpaka Januari mwaka huu, serikali
imeingiza dola milioni 224 sawa na
shilingi bilioni 52.1 kutoka 9.9 za mwa-
ka uliopita.

Waziri Ndaki, alisema mafanikio
hayo yanatokana na juhudi kubwa zi-
lizofanywa na serikali kuimarisha sekta
yamifugo ikiwa ni pamoja na kuongeza
mifumo ya udhibiti magonjwa na uha-
masishaji wa ufugaji wa kisasa.

Alisema kutokana na kazi kubwa ya
Rais Samia Suluhu Hassan, Tanzania
imefanikiwa kupata soko la nyama ka-
tika nchi za Oman, Kuwait, Qatar, Saudi
Arabia na Hong Kong.

Alisema soko la Saudi Arabia pekee

wanabhitaji tani 700,000 kwa mwaka
na tayari wataalamu kutoka nchi hiyo
wamekuja nchini kukagua baadhi ya
viwanda vya kuchinja na kuchakata
nyama na wameridhika.

Alisema katika mauzo hayo ya nje,
uzalishaji wa ngozi ulizidi kuima-
rika kupitia sekta binafsi na kuwez-
esha uzalishaji wa viatu vya ngozi jozi
3,004,700, huku jumla ya vipande
vya ngozi 73,607 vyenye thamani ya
shilingi 460,043,750 viliuzwa nje ya
nchi.

“Biashara ya ngozi imekuwa kwa
kiwango kikubwa, sambamba na uzal-
ishaji wa maziwa uliongezeka kwa asil-
imia 3.1 kutoka lita bilioni 12.1 hadi 3.1,”
alisema Waziri Ndaki.

Alisema sekta binafsi imechangia
upatikanaji wa maziwa kutokana na
kuwezesha uwepo wa vituo 238 vya
kukusanyia na kupooza maziwa, huku
viwanda vya kusindika mpaka sasa
vipo 104.

Alieleza serikali inaendelea kufan-
ya utambuzi wa mifugo kwa mfumo
wa kielektroniki na mpaka kufikia
Januari mwaka huu, jumla ya mifugo

1,504,659 katika mikoa 14 wametam-
buliwa ikiwamo ngombe 1,219,481,
mbuzi 167,298, kondoo 61,571 na punda
56,309.

Upande wa Sekta ya Uvuvi, Wazi-
ri  Ndaki, alisema serikali ya awamu
ya sita imejizatiti kuwa kinara katika
Afrika Mashariki kwa uzalishaji wa sa-
maki kwa kuongeza uzalishaji wa bid-
haa hiyo.

Alisema tayari wametangaza tenda
ya ujenzi wa bandari kubwa ya samaki
eneo la Kilwa na Sh. bilioni 50 zimet-
engwa kwa ajili ya kazi hiyo.

“ Sasa samaki wanachangia uhakika
wa upatikanaji wa chakula na lishe kwa
asilimia 30, na kuongeza ajira ya uvuvi
kufikia 195,435 na wafanyabiashara wa
samaki 4.5.

“Ongezeko hilo linatokana na seri-
kali ya awamu ya sita kutekeleza mradi
wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali
za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari
ya Hindi (SWIOFish) ambao unalenga
kuongeza faida za kiuchumi, kijamii na
kimazingira ili kuwezesha uvuvi ende-
levu katika mwambao na ukanda wa
uchumi wa Bahari,” aliongeza.

. Wanaume washauriwa
wasife na ‘tai shingoni’

Na Richard Makore, M\WANZA

SIKU ya Mwanamke Duniani iliyofanyika
juzi katika mikoa mbalimbali hapa nchini,
matamko tofauti, huku wanaume wak-
ishauriwa kutokufa na ‘tai shingoni’ badala
yake wajitokeze na kupaza sauti zao dhidi
ya vitendo vya kikatili wanavyofanyiwa
na wake zao.

Siku hiyo muhimu kwa wanawake, jana
ilifanyika kimkoa katika viwanja vya
Nyamagana, huku baadhi ya wadau waki-
pigwa butwaa baada ya kusikia kauli ya
kuwataka wanaume wajitokeze ili kue-
lezea ukatili wanaofanyiwa majumbani.

Katika maadhimisho hayo ambayo
yalihudhuriwa pia na Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Huduma za Jamii na UKIMWI,
yalitanguliwa na maonyesho ya shughuli
mbalimbali zinazofanywa na wanawake
mkoani hapa.

Akizungumza katika maadhimisho hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika lisilo Ia
kiserikali ambalo linatetea haki za wa-
nawake na watoto la Kivulini, Yassin Ally,
alishauri wanaume kupaza sauti dhidi ya
vitendo vya kikatili wanavyofanyiwa na
wake zao.

Alisema licha ya kuwa idadi kubwa ya
vitendo vya kikatili wanafanyiwa wa-
nawake na watoto, lakini kundi la wa-
naume nalo linakutana na majanga hayo.

“Wanaume msikubali kufa na “tai shin-
goni’ jitokezeni mpaze sauti zenu, mseme
vitendo mnavyofanyiwa na wenza wenu,
unakuta nyumbani wanaume hawaongei
na wake zao, ukiuliza kitu hujibiwi, ukim-
wambia mwanamke geuka huku unakula
Kipepsi yote haya ni manyanyaso mji-
tokeze mseme,” alisema

Ally.

Alisema ili kutekeleza kauli inayosema
kizazi cha haki na usawa ni lazima wa-
naume kujitokeza na kusema mabaya
wanayokutana nayo katika familia zao
hususani kutoka kwa wake zao.

Ally ambaye shirika lake limekuwa
mstari wa mbele kutetea haki za wan-
yonge wakiwamo, wanawake, watoto, we-
nye ulemavu na wajane, alisema wanaume
wengi hawasemi wala hawatangazi ukatili
wanaokutana nao nyumbani.

“Mwanaume ukiulizwa vipi bwana,
unasema ‘no sweat' yani hakuna shida,
wakati unakumbana na vitendo vibaya
vya ukatili,” alisema.

Kwa upande mwingine, Ally aliiomba
jamii kuliona jukumu la kulea watoto ni la
kwao badala ya kumwachia mzazi peke
yake kufanya kazi hiyo.

Alisema mzazi hawezi kulea mtoto peke
yake na kwamba masuala ya kulea watoto
yakirudishwa kwa jamii, kunaweza kupun-
guza vitendo vya kikatili vinavyofanyika
katika sehemu mbalimbali nchini.

Akizungumza katika maadhimisho hayo,
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina
Makilagi, aliwataka wanawake kuendelea
kusimama imara na kupigania haki zao za
msingi.

Makilagi ambaye maadhimisho hayo
yalifanyika wilayani kwake, alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa namna
anavyopigania haki za wanawake na
kuhakikisha vitendo vya ukatili dhidi yao
vinakomeshwa.

Maadhimisho hayo ya Siku ya Mwa-
namke Duniani, yalihudhuriwa na wa-
nawake kutoka taasisi za umma, binafsi,
wanafunzi, makundi maalum, wabunge
pamoja na viongozi wa serikali.



IJUMAA MACHI 11, 2022

Nipashe

KILIMO CHA MWANI TANZANIA BARA™
Zao jipya linaloshikiliwa na kinamama,
shamba lake ndani bahari mikoa Kusini

outzaanc Jiji Dodoma kuzaliwa uﬁ\}a
kupitia ujenzi barabara Km. 112,

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
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kuungana Kona zote

Bandari ya Tanga yasukwa upya
kukidhi mahitaji soko sasa, vajayo
o |fikapo Oktoba; kuna gati jipya, kina chaongezwa

Na Boniface Gideon, TANGA

TANGA ni kati ya bandari tatu
kuu nchini na za kihistoria. Ny-
inginezo ni Mtwara, pia Dar es Sa-
laam ambayo ni kubwa na maaru-
fu.

Pamoja na umaarufu na ukong-
we wake, bandari ya Tanga imeku-
wa na upungufu katika eneo mo-
jawapo, kwamba haina kina kirefu
gatini, hata kuifanya ikapakua
mzigo kwa msaada wa matishali,
meli zikiegeshwa mbali zaidi.

Hiyo kwa muda mrefu imeba-
ki kuwa kasoro dhidi ya wasifu
ilio nao, kwani imechangia sana
kuongezeka gharama za upakuaji
na upakiaji mizigo kwa wafanya-
biashara na wateja wengineo wa-
naotumia huduma ya bandari.

Ni walakini ambao sasa mamla-
ka ya kiserikali imeamua kuingilia
kati kuitatua kwa kuchimba kina
kirefu, sambamba na kuongezeka
magati ya kupakua na kupakia
mizigo, inayozaa tafsiri kwamba
itasaidia kuongezeka idadi ya meli
na wateja wanaoitumia.

Kwa ujumla inaelezwa, ni manu-
faa ambayo mageuzi na ufanisi
wa maboresho hayo yanawagusa
moja kwa moja watumiaji bandari,
kuanzia wenyeji na watokao
mikoa jirani kama vile Kiliman-
jaro, Arusha na Manyara.

Hali kadhalika, inawagusa wa-
teja wa kigeni waliolazimka hata
kufuata huduma hiyo katika nchi
jirani, hasa kwa watokao nchi za
karibu kama Rwanda, Burundi na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC).

Baadhi ya mizigo ya nchi hizo
inategemea kupitishiwa bandarini
hapo Tanga.Pia, sasa kuna manu-
faa mapya ya sasa yanajengwa
kupitia bomba la mafuta ghafi
linaloanzia Hoima nchini Uganda
hadi Tanga Chongoleani yote ya-
natajwa kuongeza uchumi na ajira
nyingi kwa vijana.

ZIARA YA UKAGUZI

Bodi ya Wakurugenzi ya Shiri-
ka la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC), limefanya ziara bandarini
Tanga kukagua ufanisi uliopo na
mwenyekiti wake, Mussa Mandia,
anasema ni aina ya ukaguzi wenye
tafsiri pana, hata kugusa bandari
ndogo na zilizopewa hadhi ‘bubu.’

Kwa ujumla, Mandia anakiri kiri-
dhishwa na kazi ya Upanuzi un-
aoendelea bandarini, akifafanua:
“Tumekuja kutembelea Bandari za
Tanga na siyo ya Tanga, kwa kuwa

kuna bandari kubwa na bandari
ndogo ndogo ambazo ni bubu.

“Tuliwahi kutoa maelekezo
TPA (Mamlaka ya Bandari Tan-
zania) wazirasimishe bandari
(bubu), ili kupunguza bandari
bubu kwa manufaa ya taifa.
Tumeona kwamba kazi inaen-
delea ya kuboresha Bandari ya
Tanga.

“Kwa ajili ya kuimarisha op-
eresheni za bandari kwa maana
ya kubeba mizigo mingi na kwa
njia ambayo ni salama zaidi,
hilo ndilo jambo tunalosimamia
pamoja na utendaji wa bandari”
anaeleza Mandia

Pia, anakiri ameona kina cha
bandari kinaongezwa kufikia
mita 13, jambo litaloiwezesha
meli kufika mpaka bandarini

Anasema, kinachofanyika sasa
ni kuongeza kina cha bandari
kutoka mita tatu hadi 13, jambo

litaloziwezesha meli kuingia
bandarini, tofauti na zamani
operesheni ilifanyika katikati ya
maji.

Mandia anaeleza matarajio ni
baada ya ujenzi huo kukamilika
mwezi Oktoba mwaka huu, meli
kubwa zitatia nanga kwenye
gati jpya, matarajio ni kwamba
italeta tija katika upana wake,
ikijumuisha usalama wa watu na
mizigo inayopakuliwa na kupa-
kiwa, huku pia ikiongezeka.

WASIMAMIZI BANDARI

Meneja wa Bandari ya Tanga,
Masudi Mrisha, anasema ujenzi
wa gati hizo utakapokamilika,
utaleta ufanisi kwa shughuli zao
bandarini, akifafanua:

“Ujenzi wa Gati mbili zenye
urefu wa mita 450 unaenda kwa
Kasi kubwa na ifikapo mwezi
Mei, mita 150 za ujenzi wake

Ukurasa 14

utakua umekamilika na meli
zenye urefu huo zitaweza kuin-
gia bandarini na mpaka mwezi
Oktoba, mita zote 450 zitakuwa
zimekamilika.”

Meneja huyo anaeleza kuwa
ana matarajio baada ya kuka-
milika upanuzi, meli za aina
mbalimbali zitaweza kuwasili
bandarini hapo na kupakua
mizigo kufikia tani zaidi ya mil-
ioni tatu kwa mwaka.

“Magari yataweza kuwasili na
kushusha mizigo hapa, mizigo
itaongezeka na shehena zitaka-
zokuwa zinawasili zitapakuliwa
kwa haraka,” anasema Mrisha
na kuongeza:

“Kwa sasa bandari inahu-
dumia tani 71 8,400. Kukamilika
kwa gati hizo mbili, bandari
itaweza kuhudumia mzigo wa
tani milioni tatu,” anasema Me-
neja wa Bandari.

‘WANA TANGA WANENA

Abdalah Saleh, ni mkazi
anayepata mkate wa kila siku
katika shughuli za ujenzi huo,
ana maoni kadhaa alipohojiwa
na Nipashe, kwamba: “..ujenzi
huu tumejipatia kazi, mwanzo
tulikaa tu maskani tukiwa hatu-
na kazi, lakini leo hii tunashuk-
uru mkono unaenda kinywani
miezi zaidi ya minne.”

Mwanamkasi ~ Mwandorwa,
anayeuza vyakula na vinywaji
eneo la Bandari, naye ana neno
lake kuwa: “Wametuletea Nee-
ma kubwa hasa kwa sisi kina
mama ambao tunajishughulisha
na biashara za vyakula.

“Mimi sasa hivi nina uwezo
wa kuuza ‘vi-ndoo’ vitatu vya
ubwabwa, wakati mwanzo nili-
kuwa siuzi hata nusu ‘ki-ndoo.
Wafanyakazi ni wengi kuliko
‘Mamantilie’. Nauza juisi ya
ukwaju hapa hadi lita 20 kwa
siku...”
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KILIMO CHA MWANI TANZANIA BARA

Zao jipva linaloshikiliwa na kinamama,
shamba lake ndani bahari mikoa Kusini

« Kilwa: walimaji kinamama 95%, soko wateja maalumu

Na Beatrice Philemon, ali-
yekuwa Kilwa

IKI iliyopita

kulikuwapo

makala yenye

dodoso kuhu-
su uzalishaji bidhaa mpya ya
kilimo, zao la mwani visiwani
Zanzibar na mustakabali wa
soko lake Je hali ikoje Tan-
zania Bara? Fuatilia makala
ifuatayo na undani wake ku-
toka Kusini mwa nchi.

Unapozungumzia kilimo cha
mwani, inawezekana isieleweke
vyema kwa mtu hasa upande wa
Tanzania Bara. Ila kwa Zanzibar,
inafahamika fika. Kwa ujumla
wake ni zao linalolimwa kwenye
ukanda wa bahari.

Kimsingi, ni zao linaloota
kwenye mazingira tofauti ya ba-
hari, kuanzia kwenye mchanga,
matope na mwamba ndani ya
bahari.

Kutokana na umuhimu wake
kwenye matumizi ya utengen-
ezaji malighafi za viwandani, zao
la mwani limekuwa likizalishwa
kwa wingi kwenye nchi za Bara
Asia na Ufilipino, huku Zanzi-
bar kukiasisiwa mwaka 1993 na
baadae kusambazwa hadi Tanza-
nia Bara, mwaka 1996.

ILIVYO TANZANIA BARA
Hadi sasa Tanzania Bara kuna
aina mbili za zao la mwani zina-
zolimwa; Cottonii na Spinosum
na kuna wilaya zinazozalisha zao
la mwani kwa wingi Tanzania
Bara nazo ni Pangani,Mkinga,
Bagamoyo, Mafia, Kilwa, Manis-
paa ya Lindi, Mtama na Mtwara
Mwanl unaozalishwa kwa win-
gi ni Spinosum kutokana na kuhi-
mili hali ya mazingira.
Akizungumzia mnyororo wa
thamani wa zao la mwani, Ofisa
Uvuvi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Kilwa, Ahmad Mkali,
anasema wilayani humo wanaz-
alisha mwani kama wilaya ilivyo
katika nyinginezo zinavyozali-
sha kwa kiwango kikubwa, iki-
wamo mbegu aina za Cottonii na
Spinosurn
vinavyozalisha; Songosongo,
Masoko, Songomnara, Malalani

Wakulima wa wilayani Kilwa wakikagua bidhaa yao ya Mwani, baada ya kuvuna.

na Kivinje na wilaya ya Kilwa ina
uwezo wa kuzalisha wastani wa
kilo 600,000 au tani 600 za mwani
kwa mwaka, lakini changamoto
kubwa bado wakulima wana uhaba
wa soko.

Anasema asilimia 95 ya wakuli-
ma wa mwani katika wilaya ya Kil-
wa ni wanawake na kuna jumla ya
wakulima 3430 waliojiajiri katika
kilimo hicho na uzalishaji mwani
ndani ya wilaya upo wa aina mbili,
ambazo ni wa mkataba na utara-
tibu huria.

Kwa upande wa wanunuzi, hadi
sasa kuna kampuni mbili zinazo-
nunua mwani kutoka kwa wakuli-
ma na kuuza katika bara la Asia
katika nchi za Thailand, Ufilipi-
no, China, Ufaransa na Marekani.

MFUMO WA UZALISHAJI

Akizungumzia mfumo wa uzal-
ishaji wa mkataba, Mkali anasema:
“Mfumo huu wa uzalishaji unaju-
muisha uingiaji wa mkataba kati ya

mwekezaji na mkulima wa mwani
chini ya usimamizi wa serikali ya
vifaa kwa ajili ya kuzalisha mwani,
kwa makubaliano ya kumuuzia
mwekezaji.”

Pia, ni mfumo unaompa nafasi
mkulima na mwekezaji, wanaingia
katika makubaliano ya namna ya
kumhudumia mkulima na utarati-
bu wa kuuza mwani huo anaovuna.

“Utaratibu huu unampa fursa
mkulima wa mwani kupata pembe-
jeo za kulimia mwani na mwekezaji
anapata uhakika wa kununua
mwani kutoka kwa mkulima kwa
bei ya soko,” anafafanua.

Pia Mkali anaeleza namna
kwamba mkulima naye atakuwa
na uhakika kupata pembejeo na
mwekezaji anakuwa na uhakika
kupata mwani, pia uzalishaji un-
aongezeka.

Mara nyingi, ununuzi wa mwani
hufanyika kwa siku maalumu zi-
lizopangwa na ama mwekezaji au

mnunuzi na mpaka sasa kilimo cha
mkataba  kinatekelezwa katika
eneo la Masoko Pwani, Songom-
nara, Pande Plot na Kilwa Kivinje
(Mayungiyungi).

Anasema jumla ya wakulima
534 wa mwani katika maeneo hayo
wameingia mkataba na kampuni
kwa ajili ya kilimo cha mwani, kati
ya hao 467 ni wanawake na 67 wa-
naume.

“Katika eneo la Masoko Pwani
kuna wakulima 214, kati ya hao, 194
ni wanawake, 20 wanaume, Son-
gomnara wakulima 80, kati yao
wanawake ni 58 na wanaume 22,
wakati Pande Plot kuna wakulima
160, kati yao 145 wanawake na 15
wanaume,” anasema.

Mkali anaongeza kuwa katika
eneo la Kilwa Kivinje (Mayungi-
yungi) kuna wakulima 80, wanaoju-
muishwa na kina mama 70 na kaka
zao idadi yao iko 10.

Hapo anataja changamoto zi-
nazowakabili katika mfumo huo

ni upatikanaji pembejeo ikiwa ni
hitaji muhimu kwao, ikizingatiwa
wako wengi.

WAZALISHAJI HURIA

Hadi sasa kunatajwa kuwapo
£0songo wanaozahsha mwani kwa
njia huria, wasio na mkataba na
mwekezaji, wao wanajitegemea kwa
kila kitu kuanzia pembejeo hadi zao
linapotoka shambani. Kati yao, wapo
wanawake 1,501 na 516 ni wanaume.

“Mfumo wa uzalishaji huria, huu
hauhusishi uingiaji mkataba baina ya
mkulima wa mwani na mwekezaji/
mnunuzi,” anasema.

Chini ya mfumo huo, mkulima
anajitegemea kwa vifaa vya kulima
na anakuwa huru kuuza mazao yake
kwa mnunuzi yeyote na kwa muda
wowote. Pia, katika hilo mkulima
yuko huru kuuza kwenye soko au
mnunuzi ampendaye.

Hata hivyo, ofisa huyo anataja shi-
da ya mfumo huo,ni mkulima anain-
gia gharama kubwa kununua vifaa
vya uzalishaji. Anaendelea kufafanua:
“Hii inamaanisha mkulima anala-
zimika kutumia sehemu ya mauzo
yake kwa ajili ya kununulia vifaa vya
kilimo cha mwani.”

RUZUKU YA WAKULIMA

Anasema kwa upande wa ruzuku,
halmashauri tajwa kwa kushirikiana
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, inay-
owasaidia wakulima hupata vifaa vya
kulimia mwani, pia mikopo isiyo na
riba ili kuwawezesha kununua vifaa
vya kilimo.

Pia, halmashauri zao zinawafundi-
sha utaalamu wa kuanika mwani kwa
kutumia turubai na chanja, ili kupata
bidhaa zenye viwango bora na in-
ayokubalika katika soko la ndani, pia
ikiangalia jinsi ya kutafuta masoko
yenye tija.

VIKUNDI VYA WAKULIMA

Mkali anasema, Halmashauri
ya Wilaya ya Kilwa inahamasisha
wakulima kuunda vikundi na hivi
sasa kuna jumla ya vikundi 36 vy-
enye wanachama 450 watokao ka-
mwani. Kila klkundl kina wanachama
kuanzia 10 hadi 15.

“Kati ya hivyo, tayari vikundi vitatu
vimepata mkopo kutoka Halmashau-
ri (Kilwa) kwa ajili ya kununua pem-
bejeo za kilimo cha mwani, ikiwamo
ununuzi wa kamba za kupandia,”
anasema

Pia, anataja mafanikio ya kuundwa
vyama Viwili vya ushirika wa zao la
na Masoko na mwaka jana, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi ilitoa msaada
songo, ili kuwasaidia wakulima wa
mwani.

Katibu wa Jukwaa la Wanawake
linaloitwa “Tumaini Jipya kwa Wa-
nawake Kilwa (TUJIWAKI), Pili Kuli-
wa anasema zao la mwani katika
wilaya ya Kilwa linalimwa na wenye
uwezo mdogo na huwa linalimwa
kwenye maji madogo ya bahari na
uzalishaji wake ni mwepesi, ukilin-
ganisha na mazao mengine.

Zao hilo analitaja kwamba linawa-
patia wakulima kipato kwa kuongeza
thamani na kutengeneza vitu mbal-
imbali kama vile sabuni, dawa ya
mswaki, mafuta, tambi, dawa ya asili
kutibu magonjwa ya mlipuko na bid-
haa nyingine.

Pili, analieleza zao la mwani kwam-
ba linalonunulika, lakini lina wateja
wachache, hata kusababisha kuitoa
nje ya ushindani wa kibiashara.

“Kutokana na changamoto hii,
tunaomba biashara hii itangazwe
na serikali, ili wawekezaji waje ku-
wekeza katika zao la mwani kutoa
ajira kwa wakazi wa wilaya ya Kilwa,
hata kulipandisha thamani zao hili.

“Mwani upo mwingi, lakini hakuna
soko. Ndiyo, maana wanunuzi wana-
okuja kununua mwani wanapanga
bei wenyewe. Hivi sasa mwani unau-
zwa shilingi 600 hadi 1 500 kwa kilo

Kutokana na tatizo hllo, wakulima
wanaomba bei ya kilo moja ya mwani
kupanda angalau wastani wa shilingi
2,000 kwa kilo, wakifafanua kuwa bei
hii inalipa’ ikilinganishwa na uzal-

| ishaji wanaofanya.

Pia, anaiomba Halmashauri ya
Wilaya ya Kilwa iwaruhusu wakulima
wajipangie bei wenyewe, badala ya

§ wanunuzi kujipangia, au halmashauri

iweke bei maalumu itakayomnufai-

{1 sha mkulima, pia mnunuzi.

Lingine ni kwamba, wakulima wa-
naiomba halmashauri husika, iwaten-

{ gee sehemu maalum ya uwazi kama

ilivyo kwenye soko la samaki, iwe

' soko la wakulima kuuzia mwani wao,

s Lwani sasa wanunuzi wanapata shida

Shamba la Mwani lililoko wilayani Kilwa. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILE-
MON.

kuupata mwani, kwa sababu hakuna
sehemu maalumu.

TAFAKURI YA MLALAHOI ]
Hili la hodi Homa Manjano

tusipuuze, umakini jamanti!

@MSAMBA

JUZI Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, am-
etoa tahadhari ya ku-
zuka ugonjwa wa homa vya
manjano au ‘Yellow Fever’
amesema Machi 3 mwaka
huu, Wizara ya Afya
ilipokea taarifa kutoka
WHO ya kuwapo mlipuko
wa ugonjwa wa homa ya
manjano, nchini Kenya.

Waziri anasema hadi
kufikia tarehe hiyo, Kenya
kulikuwa na wagonjwa
wa homa ya manjano 15
na vifo vitatu na katika
sampuli sita zilizopimwa,
maabara ya Kenya kwa
kutum|a Vipimo vya ‘serol-
ogy' na PCR sampuli tatu
zilithibitika na maam-
bukizi.

Kutokana na hali hiyo
waziri aliwataka wananchi
kuchukua tahadhari kwa
kuzingatia nchi hizo
mbili zimepakana na zina
ushirikiano wa mambo
mbalimbali, ikiwamo kibi-
ashara.

Waziri aliwataka Watan-
zania kuzijua na kuzizin-
gatia dalili za ugonjwa wa
homa ya manjano kama
homa, kuumwa kichwa,
maumivu ya misuli na
mgongo, mwili kutete-
meka, kupoteza hamu
ya kula, kichefuchefu na
kutapika, mwili kuwa na
manjano na kutokwa damu
sehemu za wazi.

Katika kuonyesha seri-
kali imejidhatiti kupam-
bana na ugonjwa huo ili
usiathiri kufikia kiwango
cha UVIKO-19, Wa-
ziri Ummy, alisema kuwa
serikali itaboresha mi-
fumo ya kutoa vyeti vya
kielektroniki vya homa ya
manjano mipakani.

Lengo la kufanya hivyo,
ni kuzuia udanganyifu
unaoweza kufanywa na
maofisa kuwapa vyeti
watu ambao hawajachoma
chanjo hali itakayopele-
kea kuenea kwa kasi kwa

NA JENIFER GILLA

Simu: +255 714 438523
barua pepe:
jenifergilla2@gmail.com

maambukizi ya ugonjwa
huo.

Waziri, pia aliagiza hos-
pitali zote za rufani nchini
kuwa na huduma za kupima
na kutoa chanjo ya homa
ya manjano kwa wasafiri na
wenye uhitaji, pia ameagiza
maofisa wa afya mipakani
kuhakikisha wasafiri wa-
naoingia kutoka nchi zenye
maambukizi wanakua na
vyeti vya chanjo.

Ingawa Waziri alisema
kuwa taarifa ya kipindi cha
miezi mitatu iliyopita katika
mfumo wa ufuatiliaji wa
magonjwa zinaonesha kuwa
hakuna taarifa zinazoashiria
kuwapo ugonjwa wa homa
ya manjano, hii isitufanye
kubweteka.

Ikiwa ni siku ya pili leo
tangu kutolewa kwa tamko
hilo, jamii haionekani
kushtushwa na taarifa hizo,
pengine ikichukulia kuwa
ni ugonjwa usio na mad-
hara makubwa au pengine
hautoweza kuingia nchini na
kuathiri watu.

Labda niwakumbushe
kwamba, homa ya manjano
ni ugonjwa mkali wa ini
unaosababishwa na Kirusi
cha homa ya manjano au
‘HAV

HAV husambazwa ku-
toka mtu mmoja hadi mtu
mwingine Kupitia ugusaji
wa kinyesi cha watu walio-
athiriwa, jambo linaloweza
kufanyika kwa urahisi ikiwa

mtu hataosha mikono yake
vizuri. Pia, unaweza kupata
homa ya manjano kutoka
kwenye chakula, maji, au
Vitu vyenye HAV.

Kutokana na jinsi ina-
vyoambukizwa, tunaona
kwamba ikiwa ugonjwa huo
utaingia nchini na kwa kasi
hii ya watu kuupuuzia kama
vile hakuna tamko lolote la
afya lilitolewa hivi karibuni,
utaweza kuangamiza wengi.

Tusichukulie ugonjwa huu
kirahisi, kwa kuwa pengine
upo kabla ya UVIKO-19
na haujawahi kuleta mad-
hara. Tukumbuke kwamba,
ulikuwapo hapo mwanzo
na serikali ilifanya juhudi
kuudhibiti, sasa unarudi
tena kupitia nchi jirani. Ha-
tuna budi kuisaidia serikali
kuudhibiti.

Serikali haitoweza kuu-
dhibiti ugonjwa huu kama
wananchi hatutoiunga
mkono, tunapaswa kuhakik-
isha tunatumia maagizo
yaliyotolewa na Wizara ya
Afya kujikinga pamoja na
kwenda kupata chanjo kwa
wale ambao bado.

Si vyema, tukahangaika
na ugonjwa wa homa
ya manjano, ambao un-
awezekana kuzuilika,
wakati tayari tuna ugonjwa
UVIKO-19 unaoendelea
kutusumbua sisi na dunia
nzima, kwa miaka miwili
5asa, kutokana na maumbile
va kirusi chake kujibadili-
sha kila mara.

Shime kwa kila Mtanzania
kupigania uhai wake na wa
jirani yake kwa kupambana
na maambukizi ya ugonjwa
huu kuanzia ngazi ya fa-
milia na hata kitaifa.

Pia, ni jukumu la serikali
pamoja na wadau wa afya
kuhakikisha kuwa wanatoa
elimu kwa jamii kuhusu
ugonjwa huu mpaka pale
itakapojiridhisha kuwa
wananchi wameelewa na
kufanyia kazi. Kila la heri
jamani!
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Jiji Dodoma kuzaliwa upya Kupitia ujenzi
barabara Km. 112, kona zote kuungana

« Benki Afrika yamwaga Sh. trilioni kadhaa
« Mkanda mpya ndani, nchi jirani, hadi SA
« Angalizo; kilomita inagharimu Sh. bil. 1.2

Na Agusta Njoji, DODOMA

AMO Februari 9,

mwaka huu Rais

Samia Suluhu Has-

an, ameweka jiwe la

msingi la Mradi wa Ujenzi wa Bara-

bara ya Mzunguko wa Nje (Outer

Ring Road) katika jiji la Dodoma,
yenye urefu wa kilomita 112.3.

Sasa inaangaziwa kuwa mradi
wenye faida nyingi, huku Rais Sa-
mia akisisitiza: “Mradi huu utaka-
pokamilika utakuza uzalishaji na
usafirishaji. Unakwenda  kutu-
peleka kwenye soko na bidhaa za
viwandani na kufufua masoko ili
Tanzania kuzalisha zaidi.”

Ni mradi unaoelezwa utafaidisha
mikoa jirani ya Singida, Manyara,
Morogoro na Iringa, pia ukanda wa
Afrika Mashariki na nchi nyingin-
ez0 jirani.

Anasema, kutokana na Tanzania
kutia saini Itifaki ya Eneo la Biashara
Huru ya Ukanda wa Afrika (CFTA),
nchi 55 wanachama zilikubaliana
barabara hiyo itarahisisha biashara
na nchi nyingine za Afrika, ikijumui-
sha wafanyabiashara wa nchini.

Rais Samia anaitaka Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi kupitia Wakala
wa Barabara Mjini (TANROADS),
mkandarasi na wasimamizi na
ushauri, kufanya jithada za ku-
hakikisha ujenzi unakamilika kama
mikataba inavyoelekeza, ili kutoa
fursa ya maendeleo ya mtu mmoja
na taifa.
aotarajiwa pia kufungua mlango wa
uchumi kitaifa, unatekelezwa kupi-
tia mkopo nafuu kutoka Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Rais Samia anasema AfDB im-
ewezesha miradi ya barabara yenye
urefu wa kilomita 1,914 na thamani
ya Sh. trilioni 2.458 sawa na asilimia
66 au theluthi mbili ya bajeti iliyopo
ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi.

Miradi inayofadhiliwa na AfDB
ni barabara za Kabingo-Kasulu-
Manyovu (Km. 260) ambayo ujenzi
unaendelea, huku kuna barabara
zilizokamilika; Tabora- Mpanda
(km 342), upanuzi wa barabara
ya Sakina- Tengeru (Km.4) ili iwe
njia nne na njia ya mchepuo Kusini
mwa Jiji la Arusha, Km. 424.

Nyingine katika orodha ni Mb-
inga- Mbambabay (Km 66); Singida-
Babati-Minjingu (Km 223.5); Arusha
-Namanga (Km. 105); Iringa- Do-
doma (Km. 260); Namtumbo - Tun-

Namna ilivyo sehemu ya ramani ya mradi wa barabara mpya

mwaka 2025. PICHA ZOTE: AGUSTA NJOJI

duru (Km 190), Maya Maya -Bonga
(Km 88), Tunduru-Mangaka- Mtam-
baswala (Km. 202.5).

Katika kujenga miundombinu
nchini mbali na AfDB, zimehusishwa
Benki ya Dunia, Shirika la Jaica, Benki
ya Exim Korea, Mfuko wa Abu Dhabi,
Mfuko wa Kuwait, Benki ya India na
shirika la mafuta Opec.

Rais Samia anataja wastani ghara-
ma ni Sh. bilioni 1.2 hadi 15 kwa
kila kilomita moja, huku akifafanua
kwamba mbali na midaa na mikopo
ya kigeni, serikali inatumia fedha za
ndani kujenga barabara zaidi ya 23
nchini.

Anasema AfDB imekuwa rafiki wa
Tanzania kufadhili miradi mbalim-
bali ikiwamo ya usambazaji umeme,
majisafi na salama na kilimo.

‘WAZIRI UJENZI

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Profesa Makame Mbarawa, anasema
ujenzi wa barabara ya mzunguko
wa nje wa jiji Dodoma, utachochea
maendeleo na kuzalisha fursa nyingi
za uchumi na biashara.

Mbarawa, anasema pia itapungu-
usafirishaji watu na bidhaa, uzalishaji
nao kupanuka, kuboresha mandhari
na kuimarisha utalii.

Anasema ni barabara itakayoun-
ganisha ushoroba kati ya nchi jirani
zikiwamo Kenya, Uganda, Burundi,
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC) na Malawi.

Waziri Mbarawa anafafanua ilivvo
barabara hiyo, itakuwa umbali wa
kilomita 20 kutoka kati ya jiji, njia
nne, ikiwa na taa na maeneo ya ku-
panda miti kuboresha mazingira.

Aidha, kutakuwapo hamasa ny-
inginezo barabarani, zikiwamo ki-
unganishi hadi kati ya jiji urefu wa
kilomita 28, vituo vya afya vinne,
kuchimba visima vinne na kukara-
bati shule moja.

WADAU MRADI

Mbunge wa Dodoma, Anthony
Mavunde, anasema barabara hiyo ni
ndefu sana katika ukanda wa Kusini

mwa Jangwa la Sahara, ikizidiwa na
tatu zilizoko Afrika Kusini.

Mavunde pia ni Naibu Waziri
wa Kilimo, anaitaja kuwa barabara

itakayoingarisha Dodoma, kwa
kuongeza urefu wa mtandao wa
barabara za lami nchini.

Anaeleza eneo la Veyula kutajeng-
wa kituo cha afya, pia kisima kirefu;
Nala kutajengwa kituo cha afya na
kisima kirefu, pia kupewa gari la wag-
onjwa na kuchimbwa kisima.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala
ya Barabara Tanzania (TANROADS)
Rogatus Mativila, anasema barabara
hiyo itakuwa na maeneo ya mzungu-

ko kila zinapokutana na barabara
kubwa kutoka Iringa, Singida, Aru-
sha na Morogoro.

Mhandisi Mativila anataja mae-
humo ni Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Msalato, Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM) na IThumwa,
kwenye Bandari Kavu itakayotumi-
ka na Reli ya Kisasa (SGR) kuhifadhi
mizigo.

Pia barabara itajengwa kwa ku-
gawanywa katika vipande viwili;
kimoja kilometa 52.3 kati ya Nala-
Thumwa na kingine kilomita 60,
kati ya Thumwa na Nala. Ujenzi huo
unatarajiwa kukamilika mwaka
2025.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Antony Mtaka, anawataka wakazi
wake kuchangambkia fursa ya ujenzi
na nyingine nyingi jijini humo,
wawekeze kwa kushirikiana na
sekta binafsi.

KUTOKA RAIS AfDB

Rais Samia anasema ame-
zungumza na Rais wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB), Dk.
Akinwumi Adesina, ambaye ame-
kubali ombi lake kutaka afadhili mi-
radi mingine na akakubali kuunga
mkono uwekezaji nchini, dira ni
kuwawezesha wananchi kiuchumi.

Dk. Adesina ameahidi kuendelea
kuwekeza nchini kwa kusaidia ku-
wezesha wananchi hasa wafanya-
biashara wadogo, kinamama na vi-
jana na kuisaidia serikali kutekeleza
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025
nchini.

Tangu alipoteuliwa kushika
nafasi hiyo miaka sita iliyopita,
inaelezwa misaada kwa Tanzania
imekuwa ikiongezeka kutoka Dola
za Marekani bilioni 1.5 hadi kufikia
Dola bilioni 2.5 kupitia miradi mbal-
imbali.

Anasema, benki hiyo itaendelea
kusaidia kuhakikisha maende-
leo yanapatikana na kufanikisha
mkakati wa kuunganisha Tanzania
na nchi jirani kama Rwanda, Bu-
rundi, DRC, Kenya, Uganda, Malawi
na Msumbiji.

Benki hiyo kihistoria inatajwa
imekuwa mshiriki wa maendeleo
ya Tanzania na DK. Adesina akam-
hakikishia Rais Samia, kwamba
wakati wote akiwa rafiki atapata
msaada, ili urais wake uboreke.
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Tume Haki za Binadamu
yampongeza Rais Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, im-
ewapongeza Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Hussen Ali Mwinyi,
kwa kuendelea kusimamia haki za binadamu na
misingi ya Utawala bora.

Kamishna wa Haki za Binadamu na Utawala
Bora, Dk. Fatma Khalfan, alibainisha hayo jana
allpokuv\/a akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kutoa msaada wa magodoro na mzani wa
hapa ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani iliyofanyika juzi.

Alisema, Tume hiyo inawapongeza viongozi hao
kwa kuendelea kusimamia na kulinda haki za bin-
adamu na misingi ya utawala bora.

Kamishna alisema moja kati ya kazi ya Tume
hiyo ni kuelimisha, kusimamia, kutafiti na kufanya
uchunguzi katika maeneo mbalimbali ili kubaini
kama haki za binadamu zinafuatwa na misingi ya
utawala bora inafuatwa.

Akizungumzia kuhusu msaada huo, alisema
wamekuwa na utaratibu wa kufanya shughuli
mbalimbali ikiwamo utoaji wa misaada kwa watu
wenye uhitaji katika siku ya wanawake.

“Tumekuwa tukiadhimisha siku ya wanawake
duniani kwa kufanya shughuli mbalimbali ikiwemo
kuongea na wanafunzi pamoja na kutoa misaada
kwa vituo vya watoto yatima na wenye uhitaji,”
alisema.

Alisema lengo la kuongea na wanafunzi imekuwa
ni kuwakumbusha kuzingatia masuala ya haki za
binadamu na msingi ya utawala bora.

“Mpaka sasa tumeanzisha klabu 256 za wanafun-
zi katika shule mbalimbali nchini lengo ni kuwa-
jengea uwezo wanafunzi kuhusu haki za binadamu
na kuepukana na mila potofu,” alisema.

Akizungumzia kuhusu msaada huo alisema ni se-
hemu ya kuunga jitihada mbalimbali zinazofanywa
na serikali katika kuboresha miundombinu katika
sekta za afya.

“Tunajua serikali inaboresha huduma za afya
ili kutoa haki kwa kila mtu kuishi, lakini sisi leo
Tume tumetoa msaada wa magodoro pamoja na
mzani kwa ajili ya kupimia watoto vyote vikiwa na
thamani ya Shilingi milioni moja,” alisema.

Akizungumzia hali ya haki za binadamu na mis-
ingi ya utawala nchini, alisema ni nzuri ikilingan-
ishwa na maeneo yote duniani.

“Hivi sasa mifumo mbalimbali imeimarishwa ya
kuwezesha wanawake kiuchumi,” alisema.

Ofisa Muuguzi wa Zahanati hiyo, Tabitha Nyan-
sika, alishukuru kwa msaada huo na kueleza kuwa
kulikuwa na uhaba wa magodoro kwenye zahanati
hiyo na kusababisha wajawazito kupata wakati
mgumu pale wanapojifungua.

“Walikuwa wanajifungua kwa kupokezana sasa
unakuta wakati fulani inatokea wanakwenda kwa
pamoja hivyo inabidi uwaruhusu kurudi nyumbani
kabla muda wa kitaalamu wa saa 24 hadi 48 ili
kutoa nafasi kwa wengine kujifungua,” alisema
Nyansika..

Waziri wa
Kilimo, Hussein
Bashe (katikati
aliyeinama), aki-
kagua wadudu
waharibifu wa
mazao aina ya
viwavijeshi,
alipofanya ziara
ya kutembelea
mashamba va
mahindi, katika
Halmashauri ya
Wilaya ya Cham-
wino, mkoani
Dodoma jana. PI-
CHA: RENATHA
MSUNGU.

ERIKALI imeitaka Bodi ya
Wataalamu wa Ugavi na
Ununuzi Tanzania (PSPTB)
kuwachukulia hatua wataal-

: amu wanaokiuka miiko ya kazi yao
: kutokana na asilimia 70 ya fedha
: zake kuelekezwa kwenye ununuzi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara

: ya Fedha na Mipango, Lawrence
: Mafuruy, alitoa kauli hiyo juzi al-
: ipokuwa akizindua Bodi ya Waku-
: rugenzi ya PSPTB jijini hapa.

Alisema bado kuna wataalamu

: wanaokiuka maadili ya taaluma
: zao na kuitaka Bodi kuchukua
: hatua.

“Mchukue hatua ili kuzingatia

: miiko na maadili yao ili kuweka
: nidhamu kwenye utendaji kazi,
: nina matumaini mtatusaidia kwe-
: nye hili, hiki ni chombo cha ki-
‘ taaluma tunategemea mtusaidie,
: ili kuepuka vitendo vinavyofedhe-
¢ hesha serikali,” alisema.

Aliahidi kuwa serikali itatoa ush-

: irikiano wa kuondoa vitendo vya
: ukiukwaji wa ununuzi na ugavi ku-
¢ tokana na fedha nyingi kutumika
¢ kupitia taaluma hiyo.

Aliagiza Maofisa Masuhuri wote

: wa serikali kuzingatia waraka wa
 ununuzi huku ikiwataka waajiri
: kutoa taarifa ya ukiukwaji wa
: maadili ya wataalamu ili hatua sta-
¢ hiki zichukuliwe.

Alisema wana matarajio makub-

: wa wataalam wanaotengenezwa
: na bodi hiyo, wasiwe wataalam wa
: kupata vyeti bali wasaidie serikali
¢ kwa upana wake ili kupata thama-

d| PST-yapea meno
‘kuchukulia hatua wataalamu

© Na Augusta Njoji, DODOMA

ni ya fedha kwenye matumizi yake.

“Hili ni jambo la muhimu mata-
rajio ni makubwa serikali kwa
ujumla wake pamoja na jitihada zi-
lizofanyika za kuweka miundombi-
nu, sheria na taratibu za manunuzi,
katika kila shilingi moja ambayo
watu wanatumia kwenye sekta bi-
nafsi, serikalini inatumika shilingi
mbili,” alisema.

Alisema ununuzi wa serikali ni
asilimia 70 ya bajeti.

“Bajeti tunayotekeleza sasa ya
takribani Sh. trilioni 36 ukifanya
asilimia 70 ni kama Sh. trilioni 25,
sasa hizo zote ni ununuzi, zingeku-
wa zipo sekta binafsi pengine
zingeweza kutumika chini ya hapo
asilimia 20 hadi 30 na pengine
hadi 50, changamoto ninayowapa
nyinyi kwa ujumla wenu ni namna
gani mtaisaidia serikali kupunguza
upotevu au value attraction am-
bayo ipo loaded kwenye matumizi
ili itumike kwenye maeneo men-
gine ambayo ni productive na kuna
wajibu wa kufanya,” alisema.

Alisema ikiwezekana kupunguza
asilimia 20 ya fedha za manunuzi
sawa na Sh. trilioni tano kwa bajeti
ya sasa itasaidia kwenye miradi
mingine ya maendeleo.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
PSPTB, Godfrey Mbanyi, alisema
“Tutaendelea kuchukua hatua kwa
wataalamu wetu ambao kiutendaji
wanakiuka mienendo, na maadili
ambayo waliapishwa, hivi karibuni
tulichukua hatua kwa Wakuu wa
vitengo vya ununuzi 19 ambao
kwenye ripoti ya PPRA walioneka-
na wamefanya vibaya sana kwenye

ununuzi.”

Alisema kwa miaka miwili iliyo-
pita wamepitia wakati mgumu kiu-
tendaji kutokana na kutokuwa na
Bodi hiyo.

“Kuna kipindi tulimkaribisha
Waziri Mkuu nilitaka kulia mbele
yake, nilimwambia wazi Waziri
Mkuu kuwa ukitaka kunipima leo
kwa kipimo cha makusanyo utani-
tumbua kwa sababu ya kutokuwa
na Bodi ya Wakurugenzi mapato
ya taasisi yalishuka kabisa na ku-
fikia sifuri.”

“Kwa mara ya kwanza kwa kip-
indi cha miaka saba tulikuja Wiza-
rani kulia kuomba fedha kitu am-
bacho hakijawahi kutokea tangu
tusitishiwe fedha za matumizi ya
ofisi Mwaka 2016, unaweza kue-
lewa umuhimu wa bodi kwa taasisi
yetu tunaahidi kufanya kazi kwa
weledi, alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Jacob Kibona, aliahidi Bodi hiyo
itasimamia na kuimarisha taaluma
ya ununuzi na ugavi na kupam-
bana na vitendo vinavyokinzana
na maadili ili kuwa na wataalam
waadilifu wanaosimamia zaidi ya
asilimia 70 ya bajeti ya serikali in-
ayoelekezwa kwenye manunuzi.

Alitaja baadhi ya mambo ya-
nayolengwa kutekelezwa kwenye
mpango mkakati wa kuanzia mwa-
ka 2021/22 hadi 2025/26 kuwa ni
kukamilisha utafiti wa kitaalamu
ambao ulikuwa umesimama, kuan-
daa ajenda za utafiti ambazo zitat-
umiwa na wataalam kufanya utafiti
wa kisayansi na kuishauri serikali
juu ya kuboresha taaluma hiyo.

Ekari 195 mashamba ya bangi, mirungi zateketezwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

JUMLA ya ekari 195 za
mashamba ya bangi na mirungi
zimeteketezwa Wilaya ya Rufiji,
mkoani Pwani kwa kipindi cha
mwaka mmoja cha uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
Balozi Dk. Pindi Chana, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akitoa
taarifa kwa waandishi wa habari
Rais Samia.

Alisema mashamba ya bangi
ni ekari 185 huku mirungi ni
ekari 10 zilizoteketezwa kwenye
wilaya hiyo.

Alisema katika kipindi hicho
kilo 35,227.5 za dawa za kulevya
zilikamatwa na kilo 1124.52 za
heroin, gramu 811.3 cocaine,
kilo 22,741.10 morphine, na kilo
428.60 za methamphetamine.

Alisema kati ya dawa hizo kilo
859.36 zilikamatwa siku moja
kwa watuhumiwa saba raia wa
Iran na kuvunja rekodi kwa
ukamataji huo kuwa wa kwanza
wa kilo nyingi tangu nchi ipate
uhuru.

Dk. Pindi alisema kuwa ku-
tokana na kero ya mapambano
hayo dhidi ya dawa hizo serikali
imeanzisha kliniki 15 za kuwa-
hudumia waraibu wa dawa hizo
10,600 kila siku huku ikisimamia
upatikanaji wa uhakika wa dawa

ya methadone kwa ajili ya tiba ya
waraibu wa heroin.

“Kliniki sita za tiba ya metha-
done zimeanzishwa ambapo
Kliniki moja ipo mkoani Songwe
katika mji wa Tunduma Arusha
Salaam katika maeneo ya Teg-
eta, Segerea, Mbagala na Kigam-
boni. uanzishwaji wa kliniki hizo
kunafanya jumla ya kliniki 15,”
alisema.

Kuhusu miradi, alisema serika-
li imepata ufadhili kutoka Serika-
li ya Marekani wa takribani Dola
za Kimarekani zaidi ya milioni
700 kwa ajili ya utekelezaji wa
programu kukabiliana na Virusi
Vya UKIMWI (VVU), Ukimwi, ki-
fua kikuu na malaria.

Alisema kuwa programu hiyo
itaendeleza mapambano dhidi
ya maambukizi ya UVIKO-19
pamoja na uboreshaji wa mi-
fumo ya utoaji huduma za afya
kwa kipindi cha mwaka 2021
hadi 2023.

Kadhalika, alisema katika ku-
dhibiti athari za VVU na UKIMWI
nchini, kwa kipindi hicho ki-
wango cha unyanyapaa katika
jamii kimeshuka kutoka asilimia
28 mwaka 2013 hadi asilimia 5.5
mwaka 2021.

“Kupungua kwa vifo vitokana-
vyo na UKIMWI kwa asilimia 50
ambapo vifo vimepungua kutoka
64,000 mwaka 2010 hadi 32,000
mwaka 2021. Aidha, kupungua
kwa kiwango cha maambukizi

mapya ya VVU kwenye jamii
ikiwamo maambukizi mapya
kutoka kwa Mama kwenda kwa
mtoto kushuka kutoka asilimia
18 mwaka 2010 hadi asilimia
saba mwaka 2021,” alisema.

Pia, alisema Tanzania ipo kwe-
nye hatua nzuri za kufikia malen-
go ya kidunia ya Tisini Tatu (90-
90-90-) mwaka 2020 na Tisini
na Tano Tatu (95-95-95) mwaka
2025 ambapo hadi sasa WAVIU
(Watu wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi) wanaofahamu hali zao
za mambukizi ni asilimia 83,
WAVIU wanaofahamu hali zao
za mambukizi na wapo kwenye
matibabu ni asilimia 98 na WAV-
IU waliopo kwenye matibabu na
wamefubaza VVU ni asilimia 92.
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Operesheni ukaguzi magari
venye vioo vyeusi yaanza

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya,

limetangaza kuanza operesheni

maalumu ya kukagua magari yote

ya watu binafsi yaliyowekwa vioo
vyeusi ambavyo havionyeshi ndani kwa
madai kuwa limebaini kuwa yanafanya
kazi ya kubeba bidhaa za magendo.

Kwa mujibu wa Kamishna Msaidizi
wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alipozungumza na waandishi wa
habari juzi, katika operesheni mbalim-
bali walizozifanya asilimia kubwa magari
ya watu binafsi yenye vioo vyeusi ndiyo
yaliyokamatwa.

Alisema Jeshi la Polisi limejipanga
kuanza ukaguzi wa magari hayo na ku-
waomba watumiaji wa magari hayo kutii
agizo hilo kwa kuwa lina lengo la kuko-
mesha biashara za magendo.

‘L
L3

“Katika operesheni zetu mara kwa
mara tumekuwa tukikamata magari
mengi madogo ambayo yana vioo vy-
enye tinted yakisafirisha bidhaa za
magendo sasa katika kukabiliana na
biashara hizo ambazo zina lengo la kuk-
wepa ushuru, lakini kuwauzia wananchi
bidhaa zenye viambata sumu tumeanza
ukaguzi,” alisema Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine aliwataka wa-
tumiaji wa vyombo vya moto hususani
magari madogo kuacha tabia ya kutumia
vyombo hivyo kusafirisha bidhaa za ma-
gendo na ikibainika polisi watalitaifisha.

Katika hatua nyingine jeshi hilo linam-
shikilia Abdul Mwakalinga, dereva teksi
ambaye ni mkazi wa Uyole (27) akiwa na
bidhaa zilizopigwa marufuku kuingizwa
nchini pamoja na kutolipiwa ushuru
zikitoka nchini jirani ya Zambia.

Mwakalinga alikamatwa majira ya saa

12 jioni Machi 6, mwaka huu baada ya
kufanya msako katika Mtaa wa Mwan-
yanje, ikiwamo vitenge jora 87, nyavu za
kuvulia samaki matundu madogo viroba
10, boksi sita zenye vipodozi vyenye vi-
ambata sumu aina ya maji ya citrolight.

Vile vile, limemkamata Emanuel Msi-
gala (42), mkazi wa Uyole Mbeya akiwa
amepakia na kusafirisha vipodozi vy-
enye viambata sumu vilivyopigwa maru-
fuku nchini aina ya Coco Pulp kopo 90
kwenye gari yenye namba za usajili T.512
DCS aina ya Toyota Hilux Surf.

Mtuhumiwa huyo ni mnunuzi, msa-
firishaji na muuzaji wa bidhaa hizo
baada ya kufanyika.

Kamanda Matei alisema bidhaa zote
zilizokamatwa zina thamani zaidi ya
Shilingi milioni tisa na mali hizo zi-
tatafishwa pamoja na watuhumiwa wote
wawili kufikishwa mahakamani.

Mwenyekm wa Kikundi cha Uyole, Frank Daud (kushoto) juzi, ikiwa ni mwendelezo wa utoaji wa m|kopo va
‘bodaboda’, kwa vijana ili kujikwamua kiuchumi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wakulima parachichi watakiwa kusajili AMCOS

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe, mkoani
Mbeya, Dk. Vicent Anney, ametoa muda
wa wiki moja kwa wakulima wote wa
parachichi, kuunda na kusajili AMCOS ili
kuepukana na ulanguzi unaofanywa na
wanunuzi wa zao hilo.

Dk. Anney alitoa agizo hilo jana al-
ipozungumza na wakulima, viongozi
wa AMCOS na wanunuzi wa parachichi
ambapo katika kikao na wadau hao al-
ipokea malalamiko kwamba kumeibuka
wimbi la walanguzi katika zao hilo na
kusababisha wakulima kuuza parachichi
zao kwa bei ya chini.

Alisema baadhi ya wanunuzi ni walan-
guzi na utaratibu mzuri wa kuwasaidia
wakulima ni kujiunga kwenye Amcos ili
kupanga na kuuza mazao yao kwa bei ya

pamoja baada ya kukubaliana.

“Nimekuwa nikipokea malalamiko ya
mara kwa mara kutoka kwa wakulima
wakisema bei ya parachichi sio nzuri
hivyo wanaiomba serikali kuingilia kati
huku wakilalamikia wanunuzi wa zao
hilo kuwalazimika wakulima baada ya
kuchuma wayasafirishe hadi kwenye
vituo vyao vya kukusanyia parachichi,”
alisema Dk. Anney.

Alikemea tabia ya baadhi ya wanunuzi
kununua parachichi chini ya bei elekezi
ambayo ni Sh. 1600 kwa kilo moja na
kuonya atakayebainika atachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria na kufutiwa
leseni yake.

“Pamoja na mambo mengine, lakini
nawashauri wakulima kuanzisha vikun-
di vitakavyojikita kuanzisha viwanda vya
kuchakata zao la parachichi ili thamani

ya zao hilo ikiwamo kutengeneza mafuta
ya kula, blue band na mafuta ya kupa-
kaa,” alisema Dk. Anney.

Baadhi ya wakulima wa Rungwe aki-
wamo Emmanuel Mwanjejele wa Kata
ya Ibigi, alisema anakerwa na tabia ya
wanunuzi kuwalazimisha kusafirisha
parachichi wao wenyewe baada ya ku-
vuna.

Alisema utaratibu huo sio mzuri na
kuiomba serikali kuingilia kati kwa kutoa
waraka ambao utawaelekeza wanunuzi
wote kubeba mazao shambani bila ku-
walazimisha wakulima.

Katika kipindi hiki cha mavuno Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe imefani-
kiwa kuvuna tani 200 za zao la para-
chichi na kusafirishwa kuelekea nchi
mbalimbali duniani.

]
Taasisi ya
Tulia yatoa
mKkopo wa
bodaboda
nane

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust inayomiliki-
wa na Spika wa Bunge wa Tanzania,
Dk. Tulia Ackson Mwansasu ambaye
ni Mbunge wa Jimbo la Mbeya mjini,
imekabidhi mkopo wa bodaboda
nane zenye thamani zaidi ya Sh.
milioni 20 kwa kikundi cha bodaboda

Akikabidhi mkopo huo Jana Meneja
wa Taasisi hiyo, Jacqueline Boaz,
alisema lengo la mikopo hiyo ni ku-
wawezesha vijana kujikwamua na
umaskini kwa kupewa vitendea kazi
ambavyo vitawawezesha kujikwa-
mua Kiuchumi.

Boaz alisema mkopo huo wa boda-
boda kwa Kikundi cha Uyole ni wa
awamu va pili, awali walipatiwa
bodaboda 10 na sasa wameongezewa
nyingine 10 na kufikia 20.

“Tunatambua mchango wa vijana
wanaojihusisha na shughuli za boda-
wasaidia kukuza uchumi wao lakini
wamekuwa bega kwa bega kuunga
mkono jitihada zinazofanywa na
Mbunge wao DK. Tulia,” alisema Boaz.

Aidha, alisema kikundi cha Uyole
kimekuwa na marejesho mazuri ya
mikopo tangu kuanza kunufaika ku-
tokana na kila mmoja wao analipa
kulingana na makubaliano.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
kikundi hicho, Frank Daud, mbali ya
kushukuru kupata mkopo aliahidi
kurejesha kwa wakati ili kutoa fursa
kwa wengine kukopa.

Alisema mkopo huo umemsaidia
kukidhi mahitaji ya familia yake
ikiwamo kusomesha na kujenga ny-
umba ya kifahari.

Naye Fredrick Nsemwa ambaye ni
Makamu Mwenyekiti alisema mkopo
huo umekuwa na tija kwao kwani
mbali ya mradi huo pia hujihusisha
na kilimo hivyo wana imani watapiga
hatua zaidi kiuchumi.

Miongoni mwa wanakikundi hi-
cho, David Merere alisema DK. Tulia
amekuwa msaada mkubwa katika
kuwawezesha vijana kujikwamua
kiuchumi kwa kuwakopesha vyombo
vya usafiri ikiwamo bajaji na boda-
boda ili waweze kuendesha maisha
yao.

Merere alisema mikopo hiyo im-
ewasaidia vijana kuwa na kazi ny-
ingi kutafuta fedha za kujikimu na
kuachana na tabia mbaya ikiwamo
wizi na uvutaji bangi ambazo zina-
haribu mwelekeo wa maisha kwa
vijana wengi.

Kupitia mikopo inayotolewa na
Taasisi ya Tulia Trust imechangia
kuzalisha fursa mbalimbali za kwa
wakazi wa Jiji la Mbeya miongoni
mwa fursa hizo ni wajasiriamali 601
kuwezeshwa Sh. 100,000 ili kukuza
shughuli zao.
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]
Serikali kutoa stahiki
bila kuwapo uonevu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imedhamiria kuwapa stahiki zao
wananchi wake bila ya uonevu wa
aina yoyote.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdullg, alitoa
kauli hiyo katika hafla fupi ya kuka-
bidhi hundi va fidia kwa wananchi
wa eneo la (Red Zone) Tunguu amba-
lo linatarajiwa kujengwa nyumba va
Makamu wa Rais wa Tanzania, hafla
iliyofanyika Vuga Mjini Zanzibar.

Alisema katika kadhia iliyokuwa
ikiwakabili wananchi hao Serikali
ya Tanzania na Zanzibar zimeamua
kulisimamia jambo hilo ili wananchi
hao walipwe fidia hiyo kwa mujibu
wa tathmini iliyofanywa na vyombo
husika. ]

Hemed aliwapongeza wananchi hao :
kwa uvumilivu wao na kueleza kuwa :
hatua hiyo inaonyesha uungwana na
uelewa waliokuwa nao na imani kwa :
Serikali katika kipindi chote ambacho :
Serikali ilikuwa ikilisimamia jambo
hilo.Hemed alitumia fursa hiyo kuwa- :
taka wananchi hao kutoa taarifa se- :
hemu husika iwapo itatokea miongo- :
ni mwao hajaingiziwa fedha ili taasisi :
husika ichukue hatua za haraka. ;

Kwa upande wake Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais, Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi, Thabit Idarous Faina,
alieleza kuwa miongoni mwa hatua
zilizochukuliwa na Serikali katika
kumaliza jambo hilo ni pamoja na
ushirikishwaji wa taasisi mbalimbali
ikiwemo Ofisi ya Mthamini Mkuu wa
Serikali .

Naye Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano, Abdal-
lah Hassan Mitawi, alisema kuwa
zoezi la kulipa fidia ni la muda am-
bapo hatua kadhaa zilichukuliwa
kwa lengo la kumaliza malipo kwa
wananchi ili kumaliza zoezi hilo.

Akitoa shukrani kwa niaba ya wa-
nanchi wenzake, Muhamed Suleiman
Khamis, alizishukuru Serikali zote
mbili kwa kumalizika kwa zoezi hilo
hatua ambayo inaonesha namna
Serikali zinavyowajali wananchi
wake.

Zaidi ya Sh. bilioni mbili zimekabi- :
dhiwa kwa wananchi waliohamishwa :
eneo la Red Zone Tunguu kupisha :
ujenzi wa makazi ya Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ikiwa ni fidia kwa wenye
maeneo hayo.

Mawaziri waapa, waahidi makubwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, jana aliwaapisha mawa-
ziri 13 na manaibu saba aliowa-
teua.

Walioapishwa ni Jamal Kassim Ali kuwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Dk. Saada
Mkuya Salum kuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Fedha na Mipango na Harous Said
Suleiman kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais.

Wengine ni Hamza Hassan Juma Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
Sera Uratibu na Baraza la Wawakilishi,
Dk.Khalid Salum Mohammed kuwa Wa-
ziri wa Ujenzi Mawasiliano na Uchukuzi,
Nassor Ahmed Mazuri kuwa Waziri wa
Afya, Riziki Pembe Juma kuwa Waziri wa
Maendeleo ya Jamii Jinsia,Wazee na Wato-
to na Simai Mohammed Said kuwa Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale.

Dk. Mwinyi pia aliwaapisha Suleiman
Masoud Makame kuwa Waziri wa Uchumi
wa Buluu na Uvuvi, Rahma Kassim Ali
kuwa Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya
Makazi, Lela Mohammed Mussa kuwa
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali,
Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili
na Mifugo Shamta Shaame Khamis na
Waziri wa Maji Nishati na Madini Shaib
Hassan Kaduara.

Kwa upande wa Manaibu Mawaziri wal-
ioapishwa ni Juma Makungu Juma kuwa
Naibu Waziri Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Hassan Khamis Hafidh kuwa
Naibu Waziri wa Afya, Ali Suleiman Ameir
kuwa Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais

Fedha na Mipango, Nadir Abdulatif Yussuf
kuwa Naibu Waziri wa Ardhi na Maende-
leo ya Makazi, Ali Abdulgulam Hussein
kuwa Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Anna Atanas Poul kuwa Naibu
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto na Shaaban Ali Othman
kuwa Naibu Waziri wa Maji, Nishati na
Madini.

Katika hatua nyingine, Rais Mwinyi
alimuapisha Balozi Mohammed Mwinyi
Mzale kuwa Kamisha wa Tume ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma na Kamishna wa
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) Yussuf
Juma Mwenda.

Wakizungumza baada ya kula viapo
hivyo mawaziri na manaibu hao walia-
hidi kufanya kazi kwa uadilifu na ufanisi
ili kurudisha heshima kwa Rais wa Zanzi-
bar kwa kuonyesha imani ya kuwaamini
katika kuisaidia nchi, kupiga hatua kubwa
ya kimaendeleo.

Dk. Saada Mkuya Salum ambaye ni Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais Fedha na Mipa-
ngo, alisema Rais Mwinyi amemuamini na
kumkabidhi kazi na kuahidi kuhakikisha
anatekeleza wajibu wa sheria, kanuni na
utaratibu uliokuwepo ili kupeleka mbele
maendeleo ya Zanzibar kwa mujibu wa
matarajio makubwa waliyonayo wa-
nanchi kwa kiongozi wao.

Alisema amepewa dhamana kubwa ya
fedha, hivyo hatokuwa tayari kuona wiz-
ara yoyote inafanya ubadhirifu wa fedha
Za umma.

Naye Naibu Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Nadir Abdullatif, alisema
ni wakati sasa kufanya kazi na kujipanga

kwa sababu wizara aliyoteuliwa ina
changamoto kubwa ya migogoro ya ar-
dhi.

Hassan Khamis Hafidh, Naibu Waziri
wa Afya, alisema atahakikisha anasima-
mia majukumu na utendaji kwa watumi-
shi wa wizara hiyo ili watumishi wa sekta
hiyo kufanyakazi kwa bidii na kuhakiki-
sha wanazipatia ufumbuzi changamoto
zote zinazoikabili sekta hiyo ikiwamo
ukosefu wa dawa.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
Suleiman Masoud Makame, alisema mi-
kakati yake katika wizara hiyo ni kui-
tangaza dhana ya uchumi wa buluu am-
bayo haijatangazwa vyema.

Kwa upande wao, baadhi ya viongozi
wa vyama vya siasa akiwemo Talib Ali
Talib Mwenyekiti wa Chama cha Mapin-
duzi na Peter Agaton Mabwira Makamu
Mwenyekiti wa DP Zanzibar, walisema
mabadiliko aliyoyafanya Rais Mwinyi ni
muhimu kuona watendaji hao wanaen-
delea kufanya kazi kwa bidii na kujituma
zaidi ili kumsaidia kiongozi wao katika
kuendesha nchi.

Katika hafla hiyo mawaziri wanne
hawakuapishwa kwa sababu katika ma-
badiliko aliyoyafanya mawaziri hao wa-
natetea nafasi zao ambao ni Waziri wa
Habari, Vijana, Sanaa na Michezo Tabia
Maulid Mwita, Masoud Ali Muhammed
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum
za SMZ, Haroun Ali Suleiman Katiba na
Sheria na Utumishi wa Umma na Mudrik
Ramadhan Soraga, Waziri wa nchi Ofisi ya
Rais,Kazi ,Uchumi na Uwekezaji.

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi
akikabidhi cheti
cha shukrani kwa
Mkurugenzi Mkuu
wa Mfuko wa
Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF),
Dk. John Mduma
(kulia) kwa
kuunga mkono
Mkutano Mkuu wa
Jukwaa la Waha-
riri Zanzibar (TEF),
uliofanyika katika
ukumbi wa Sheikh
Idrisa Abdulwakil
Kikwajuni Unguja
Zanzibar. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

WaterAid yasaidia mtambo kuchakata majitaka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la WaterAid Tan-
zania lenye makao makuu yake
Dar es Salaam, limeikabidhi
Serikali ya Zanzibar mtambo wa
kuchakata majitaka na kutumika
kama njia mbadala kwa ajili ya
kilimo.

Mkurugenzi mkazi wa Shirika
hilo, Anna Tenga Mzinga, alisema
mradi huo umekuja kwa ajili ya
kuimarisha mazingira ya usafi
na kuwepo kwa matumizi sa-
hihi ya majitaka kwa shughuli

za uzalishaji wa umwagiliaji maji
mashambani.

Alisema mradi huo umekuja
baada ya mwaka 2019 Zan-
zibar kukabiliwa na mlipuko
wa ugonjwa wa kipindupindu
ambapo Shirika la WaterAid
lilipokea maombi kutoka SMZ
kuhusu kuwapo kwa utekelezaji
wa mradi wa uchakataji majitaka
wenye lengo la kuwasaidia watu
wasiokuwa na uwezo kuacha
kumwaga ovyo majitaka.

“Mradi huu ambao umegha-
rimu jumla ya Sh.milioni 462 fai-
da zake ni nyingi, ikiwemo kuhi-

fadhi uchafu wa vyoo kuachwa
kumwagwa ovyo na kusababisha
athari za mlipuko wa maradhi
ikiwemo  kipindupindu,” alise-
ma.

Akizungumza baada ya maka-
bidhiano ya mtambo huo huko
Kizimbani Wilaya ya Magharibi
A Unguja, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Suzan Pete Kunambi, alisema
uwepo wa mtambo huo utasaidia
kuimarisha huduma za usafi wa
mji na kuepukana na hatari ya
maradhi ya mlipuko yanayoweza
kusababisha vifo vya wananchi
ikiwemo kipindupindu.

Mkuu wa Wilaya hiyo alisema
mradi huo umekuja katika wakati
mwafaka ambapo Zanzibar ime-
jipanga katika kuifanya miji yake
kuwa safi na kulinda mazingira.

Alisema mradi huo umejikita
katika Wilaya ya Magharibi A
katika shehia za Mto Pepo na
Munduli ambazo mara kwa mara
hujitokeza tatizo la mlipuko wa
maradhi ikiwemo kipindupindu.

Aliwataka wananchi kuutumia
mtambo huo ambao una uwezo
wa kuchakata takribani jumla ya
tani 10,000 za majitaka kwa siku
kwa muda wa miaka 20.

Alifahamisha kuwepo kwa
mradi huo unakwenda sam-
bamba na malengo na dhamira
ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
kuwa na miji yenye mazingira
mazuri ya mifumo ya usafi katika
majitaka.

Naye Meya wa Mji wa Zan-
zibar, Mahmoud Mohd Mussa,
alisema kuwepo kwa mtambo wa
kuchakata majitaka ni sehemu
ya mikakati ya uongozi wa jiji
kuona usafi unaimarishwa katika
kipindi chote hatua ambayo itak-
wenda sambamba na mahitaji ya
uimarishji sekta ya utalii.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELINIOKOA ELIA MACHA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 746 CBT - TOYOTA
RAVA4. Chassis namba
SXA110134151. Engine
namba 359327836. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
ARU/ARU/RB/98906/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro kituo cha Chamwino
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 05.....2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU DAUDI BISMACK URASSA wa MAFIGA
MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MIRIAM DAUD
URASSA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
22/03/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. .
« Marehemu hakuacha wosia. ..
- Futaisiyohusika. 2 O a2
Imetolewa Tarehe 22/02/2022.=+

2

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 35 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late ALEX ELIUTER
MLAWA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above — named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 23day of 03 ..2022

Dated at Morogoro this 9 day of 03 ..2022

IN THE DISTRICT COURT OF MPWAPWA
AT MPWAPWA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 3/2022
In the Matter of the Estate of the Late
MARIANOELA DANIEL KADUDU
And
In the matter of Petitioner for letters of
administrating
by KADUDU MARSHAL KASSIM
GENERAL CITATION

All PERSONS claiming to have any interest in
the estate of the late Marianoela Daniel Kadudu
(Deceased) hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the
Petitioner Kadudu Marshal Kassim

Objection in the grant should filed on or before
the 15 Day of March, 2022

Dated at Mpwapwa this 01 day of 03, 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi MWANAISHA ABDALAH JUMA, wa simu
0655 597570 mtu mzima mwenye akili timamu,
mkazi wa Mtaa wa kisosora kata ya Chumbageni
katika Halmashauri ya Jiji la Tanga, bila
kushawishiwa na mtu yeyote naapa kama
ifuatavyo:-
1. KWAMBA, mimi MWANAISHA ABDALAH JUMA, ni
mmiliki wa Hati ya kiwanja namba Q 15 Kitalu
kilichopo Kisosora katika Halmashauri ya Jiji la
Tanga.
KWAMBA, hati Miliki ya kiwanja hicho imepotea
na nimefanya juhudi za kutafuta bila mafanikio.
. KWAMBA, kwa kiapo hiki naiomba Idara ya Ardhi
na Mipango miji wilaya ya Tanga inipatie hati
nyingine ya umiliki wa kiwanja hicho.

N

w

UTHIBITISHO

Mimi MWANAISHA ABDALAH JUMA, nathibitisha
kuwa yote niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3
ni kweli tupu kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa
sheria ya viapo (The Oaths and Statutory
Declaration Act.Cap.34 R; E 2019)

MBELEYA.....AZIZKHAMIS
CHEO...HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 20.....2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU LAINA OMARY KASINGWA wa Kihonda
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HAMISSI ALLY MAKULUNGA
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 16/03/2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
. Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
-+ Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 09/03/2022.

)
............... M
G
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu HAMADI
ABUELGASIM IBRAHIMU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya NISSAN
X-TRAIL yenye namba za
usajili T 744 DUX.
Yenye Engine No:
QR20466352A
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilicho karibu. Taarifa Polisi:
TAN/RB/98161/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MASYL GENERAL
ENTERPRISES anatangaza
kupotelewa na kadi tatu za

Pikipiki aina ya BOXER zenye
namba za usajili MC 236
AGL, MC 232 AGL na MC 240
AGL. yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/ RB/96423/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
25 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
HENRY NGUVUMALI LYANDALAH
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY YUSTINA HENRY LYANDALA
GENERAL CITATION
(Made Under Rule 75 of Probate Rules,1963)

All PERSONS claiming to have any interestin the
Estate of the above mentioned deceased
person are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grants should be filed on or
before the 11 Day of 4, 2022

Dated at Dodoma this 10TH day of March, 2022

Feirioner
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
320F 2022
In the matter of the estate of the late of the
late DEO YUSTINE MAGEGELE
of Mlezi within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
administration
by JOHN YUSTINE MAGEGELE
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
21 Day of 4, 2022

Dated at Dodoma this 10 day of 3,

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CESILIA WILLBARD
KAMPICHAHALE
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINAYATOYOTA RAV
4 YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 503 DTC
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
SHI/KAH /RB/230308/2021

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU

Uza,

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255/- 0782253676

PO.BOX 31042,

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Wafungwa
miaka 30 wizi
wa pikipiki

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Lindi im-
ewahukumu watu wawili
wakazi wa mikoa ya Mtwara
na Dar es Salaam kutumikia
kifungo cha miaka 30 jela
kila mmoja baada ya kupa-
tikana na hatia ya wizi wa
kutumia nguvu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
Consolata Singano, baada
va kuridhishwa bila shaka
na ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka.

Washtakiwa hao ni Ha-
ridi Mtauwa (22) mkazi wa
Mtwara na Arabi Namaomi
(36) wa Mbezi Luisi, Dar es
Salaam.

Kabla ya kutolewa kwa
hukumu hiyo, Hakimu Sin-
gano aliwauliza washtak-
Iwa iwapo wana jambo Ia
kuishawishi mahakama
isiwape adhabu kali ndipo
wakaomba waonewe hu-
ruma kwa madai kuwa ni
wakosaji wa mara ya kwan-
Za na pia wanazo familia
Zinazowategemea.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Singano alimuuliza
Mwanasheria wa Serikali,
Godfrey Mramba, iwapo ana
kumbukumbu ya makosa ya
zamani kwa washtakiwa na
kujibu hana.

Hata hivyo, aliiomba ma-
hakama iwape washtakiwa
adhabu kali kwa kuwa wizi
wa pikipiki umeendelea
kushamiri ndani ya mkoa wa
Lindi.

Mwanasheria huyo al-
idai vitendo vya wizi mara
nyingi vinarudisha nyuma
maendeleo ya watu wengine
wanaojitafutia riziki kupitia
njia halali.

Hakimu Singano akitoa
hukumu katika kesi hiyo
namba 11//2021, alisema
amesikia hoja za pande zote
l[akini kutokana na uzito wa
kosa, anawahukumu kutu-
mikia kifungo cha miaka 30
jela kila mmoja.

Awali, ilidaiwa na mwa-
nasheria Mramba kwamba
washtakiwa wakiwa wana-
fahamu wanachokifanya ni
kosa, Septemba 7, 2021 ka-
ingwea, mkoani L|nd| vvall—
iba pikipiki aina ya HaOJue
yenye thamani ya Sh. milioni
2.4 mali ya Karim Hilahila.

Mramba alidai vvashtakwva
walifanya unyang'anyi
huo baada yanlgumkom
kilichoko ndam ya Wilaya ya
Nachingwea na walipofika
njiani, walimshambulia kwa
kummga rungu kichwani,
kisha alianguka chini na
kupoteza fahamu na kupata
mwanya wa kuondoka nayo
kusikojulikana.

Aliilambia mahakama kuwa
pikipiki hiyo ilikamatwa
Septemba 9, 2021 Kata ya
Mnazi Mmoja katika Manis-
paa ya Lindi, ikiwa inafanyi-
wa usafi.

varonewa T Miradi 294 yasajiliwa mwaka wa Samia Ikulu

; Na Mary Geofrey

SERIKALI imesajili miradi ya

: uwekezaji 294 yenye thamani ya
: Sh. trilioni 18.75 kwa kipindi cha
: mwaka moja, itakayotoa ajira
: kwa Watanzania 62,301.

Waziri wa Uwekezaji, Viwan-

. dana Biashara, Dk. Ashatu Kijaji,
. aliyasema hayo jana jijini Dar es
¢ Salaam alipozungumzia mafani-
: kio ya mwaka mmoja wa Rais
: Samia Suluhu Hassan katika
: sekta hiyo.

Alisema kuwa kupitia Kituo

: cha Uwekezaji (TIC), wamefani-
¢ kisha usajili huo ambao hau-
: jawahi kutokea nchini tangu
: Tanganyika ipate uhuru.

“Tangu Machi mwaka jana

¢ hadi Februari mwaka huu, seri-
: kali ya awamu ya sita imefaniki-
: wa kusajili miradi hiyo. Kiwango
: hiki ni kukubwa, hakijawahi
: kuandikishwa na kusajiliwa na
: TIC tangu taifa letu lipate uhu-
¢ ru,” alisema DKk. Kijaji.

Alisema kwa mujibu wa tak-

: wimu za mwaka 2020/21, miradi
¢ iliyosajiliwa ilikuwa na Dola za
¢ Marekani bilioni moja lakini
: kwa mwaka mmoja wamesajili
: ya Dola bilioni nane.

Alisema kuongezeka kwa

¢ idadi hiyo ya miradi kunato-
¢ kana na juhudi za Rais Samia

za kuongoza makongamano ya
kutangaza vivutio vya uwekezaji
yaliyofanyika ndani na nje ya
nchi.

Aliwataka Watanzania kuen-
delea kuwapokea wawekezaji
wanaokuja nchini kuwekeza
kwenye sekta mbalimbali.

Alitaja mafanikio mengine ni
kushiriki maonyesho ya Dubai
2022 ya kongamano la biashara
na uwekezaji, ambayo yaliiwez-
esha Tanzania kutia saini hati
za makubaliano 37 na mataifa
mengine zenye thamani ya Sh.
trilioni 18.5.

Alisema kutia miradi hiyo
wanatarajia  kuzalisha ajira
214,475 za Watanzania. Kati ya
hati hizo, 13 zilisainiwa kati ya
serikali kupitia wizara zake na
wawekezaji wa mataifa men-
gine.

Alitaja hati nyingine 23 zi-
likuwa ni kampuni binafsi za
Tanzania na kampuni binafsi
za mataifa mengine duniani na
hati mmoja ni kati ya serikali za
Zanzibar na kampuni nyingine
za nje ya nchi katika sekta ya
utalii.

“Hii ni dhamira ya Rais Samia
katika kushirikisha sekta bin-
afsi katika miradi mbalimbali ya
maendeleo na kukuza uchumi
wa taifa letu, ndiyo maana akisa-

firi hawaachi nyuma sekta bin-
afsi,” alisema DKk. Kijazi.

Alitaja eneo lingine ambalo
serikali imefanikiwa ni kurahi-
sisha vibali vya wageni kwa ku-
fanya marekebisho ya sheria ili
kuruhusu wawekezaji kuja na
wataalamu 10 badala ya watano
kama ilivyokuwa awamu.

Waziri huyo pia alisema wa-
natoa maombi ya vibali kwa njia
ya mtandao, hali iliyorahisisha
utoaji vibali kwa wageni na wa-
fanyabishara kutoka nje ya nchi.

Dk. Kijaji alisema eneo lingine
ni upatikanaji wa ardhi ya
uwekezaji hekta milioni 1.6 lil-
ilotengwa kutoka kwenye mae-
neo ya wizara na serikali kwa
ajili ya uwekezaji.

Alisema wanaendelea ku-
hakiki hati za umiliki na kuweka
miundombinu wezeshi ili ku-
wekewa miundombinu wezeshi
kwa ajili ya uwekezaji.

Alitaja mafanikio mengine ni
kuanzishwa kwa dirisha moja
la uwekezaji itakalosaidia ku-
pata vibali kwa njia ya mtandao
badala la kwenda ofisini.

“Pamoja na hilo tunafanya
mpango wa kuanzisha mfumo
wa kuhudumia wawekezaji
sehemu moja kwa kutumia
wataalam wa ndani kwa ku-
tumia Watanzania ili ikikorofi-

sha iweze kurekebishwa kwa
urahisi na kuendelea kufanya
kazi,” alisema.

Waziri huyo alisema mfu-
mo huo utasaidia kuboresha
ufanisi wa utendaji kazi na
utaunganisha taasisi zaidi ya 12
sehemu moja vinavyohusika na
uwekezaji ikiwamo ardhi.

“Mfumo huu utarahisisha
upatikanaji wa vibali kutoka
wiki mbili na tunakolekea sasa
ndani ya saa 24 tutatoa kibali
baada ya kujaza fomu zote za
vibali,” alifafanua.

Alitaja taasisi zitakazoungan-
ishwa pamoja ni TIC, BRELA,
TRA, Kazi na Ajira na Ardhi na
baadaye TBS, TMDA, NEMC, TA-
NESCO na OSHA.

Aidha, Dk. Kijaji alisema
wameandaa kongani la viwanda
eneo la Kihonda mkoani Moro-
goro lenye ukubwa wa ekari 45
kwa ajili ya kuzalisha mbegu za
mafuta.

Eneo lingine ni kongani la vi-
wanda Kigamboni mkoani Dar
es Salaam lenye mita za mraba
milioni 2.2, litakalokuwa na vi-
wanda 100 vya nguo, kuungani-
sha magari na uzalishaji dawa za
binadamu litakalozalisha ajira
50,000 na uwekezaji wake ni
Dola milioni 400 .

2022

Rais mstaafu
Jakaya Kik-
wete, akim-
kabidhi tuzo
Meneja Mauzo
na Masoko va
Kampuni ya
SGA Security,
Faustina Shoo,
baada va
kampuni hiyo
kuibuka kid-
edea miongoni
mwa Kampuni
za ndani zina-
zotoa huduma
katika migodi
mbalimbali

ya madini
nchini. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU
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Fisi ajeruhi mwanafun2| Kichwani

Na Happy Severine, BARIADI

MWANAFUNZI wa darasa
la sita katika Shule ya Msingi
Somanda “A”, Halmashauri ya
Mji wa Bariadi mkoani Simiyu,
Hollo Malugu (14), amengatwa
na fisi wakati akielekea shuleni
na kumjeruhi kichwani.

Tukio hilo lilitokea juzi asu-
buhi, wakati mtoto huyo akiele-
kea shuleni, huku ikielezwa
kuwa akiwa barabarani ghafla
fisi huyo alitokea katika milima
iliyoko kwenye mtaa huo kisha
kumshambulia.

Mganga Mkuu wa halmashau-
ri hiyo, Dk. Judith Ringia, aki-
zungumza na waandishi wa
habari amethibitisha kupokele-
wa kwa mtoto huyo hospitalini
humo kwa matibabu.

Dk. Ringia alisema kuwa

mtoto huyo amejeruhiwa mae-
neo ya kichwani, na kwamba
fisi huyo alimng’ata na kunyo-
foa nyama, huku akibainisha
kwamba madaktari na wahudu-
mu walifanya jitihada za haraka
kumpatia huduma ya kwanza.

“Ni kweli mtoto aliletwa
hapa akiwa na hali mbaya na
amengatwa kichwani na ku-
nyofolewa baadhi ya nyama,
alipofikishwa hapa hospitali
tulimpatia huduma ya kwanza,
lakini imeonekana hali yake
kuwa mbaya tumempatia ru-
fani apelekwe Bugando mkoani
Mwanza,” alisema Dk. Ringia.

Alisema mama mzazi wa mto-
to huyo alisema kuwa katika
mtaa wao kumekuwapo na fisi
wengi ambao wanaotokea kwe-
nye pori la magereza la mjini
Bariadi.

“Wakati anaenda shule huyu
mwanangu, njiani ndipo aka-
vamiwa na akaanza kupiga kele-
le, ndipo wananchi ambao nao
walikuwa njiani wakajitokea na
kumwokoa, lakini tayari aliku-
wa amemjeruhi sana kichwani
na mimi nilimkuta akiwa anam-
wagika damu,” alisema.

Mwananchi aliyemwokoa
mtoto huyo, Mahega Mpango,
alisema bila yeye mwanafunzi
huyo angepoteza maisha kwani
fisi alikuwa amemkandamiza
chini, huku mtoto huyo akiwa
anapiga kelele.

“Baada ya kusikia kelele ni-
kakimbia kumwokoa mtoto,
ndipo nikakuta fisi akiwa am-
emkandamiza mtoto chini,
huku akimngata kichwani,
nikachukua mawe na kuanza
kumpiga ndipo akakimbia,”

alisema Mpango.

“Baada ya tukio hilo, wa-
nanchi wa mtaa huo walichukua
uamuzi wa kuanza kumfukuza
fisi huyo, lakini juhudi zao hazi-
kuzaa matunda kutokana na
mnyama huyo kuwakimbia na
kutokomea katika msitu wa ma-
gereza.”

Aidha, wananchi hao wamei-
taka serikali kupitia Mamlaka
ya Wanyamapori kuwasaidia
kufanya msako ili kuwafukuza
fisi hao.

“Tunaomba msaada wa seri-
kali, mtaa wetu una fisi wengi
sana, ikifika saa 12 jioni wanaan-
za kuja kwenye maeneo yetu
wanatoka milimani au asubuhi
ni hatari hususani kwa watoto
wetu maana wanakuwa wanak-
wenda kwenye milima,” alisema
Emmanuel Magige.
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POLISI TANZANIA YAANZA
KUINOLEA MAKALI SIMBA

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Polisi Tanzania kinatara-
jia kucheza michezo mitatu ya kirafiki
kwa ajili ya kujiimarisha kukabiliana na
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara,
Simba, imefahamika.

Polisi Tanzania itaikaribisha Simba
katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa Machi 27, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Ushirika ulioko Moshi
mkoani Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Polisi Tanzania, George
Mketo, alisema michezo hiyo itasaidia
kuwaweka sawa wachezaji wake ili ku-
wakabili Simba ambao wana ‘joto’ la
mechi za kimataifa.

Mketo alisema wanahitaji wachezaji

wao wawe imara na kuhakikisha wana-
zibakisha nyumbani pointi tatu dhidi
ya mabingwa hao mara nne mfululizo.

“Tunatarajia kutafuta michezo mita-
tu ya kirafiki kabla ya kukutana na Sim-
ba, lengo kubwa ni kuzidi kuwaweka
sawa wachezaji wangu, tunahitaji kuin-
gia uwanjani tukiwa na morali kubwa,”
alisema Mketo.

Kocha huyo alisema anaupa
umuhimu mkubwa mchezo huo kwa
sababu anafahamu mara zote wanapo-
kutana na Simba, mchezo huwa mgu-
mu na wenye ushindani.

Kuhusu hali za wachezaji wake alise-
ma zinaendelea vizuri na kuongeza
nyota wote wako kambini na wanaen-
delea na programu zilizoandaliwa na
benchi la ufundi la timu hiyo inayomi-

likiwa na Jeshi la Polisi hapa nchini.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa
Polisi Tanzania, Hassan Juma, alisema
Kamati ya Utendaji ya klabu hiyo iliyo-
doma ilitathmini maendeleo ya timu
yao kuelekea hatua ya lala salama ya
Ligi Kuu Bara.

“Kamati ya Utendaji ya klabu ilikaa
na kutathmini maendeleo ya timu
yetu, vile vile ilijadili kutoa bonasi kwa
wachezaji ili wazidi kupata ari ya kufan-
ya vizuri ikiwamo kuzibakisha pointi
tatu za michezo yetu yote ya nyumba-
ni,” alisema Hassan.

Polisi Tanzania itashuka dimbani kui-
karibisha Simba ikiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa bao 1-O walioupata dhidi
ya Azam FC.

Sailor, Machomane
uwanjani Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR
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Mchezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Watu Wenye Ulemavu (Tembo Warriors), Shedrack Hebron (katikati), akiwa na
baadhi ya viongozi na ndugu zake kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu Nyerere kabla ya kusafiri
kuelekea Uturuki kujiunga na klabu ya Yeditepe. PICHA: SAADA AKIDA

Nyota Tembo Warriors safi

Na Saada Akida

WAKATI bado wachezaji wengine
wawili wa Timu ya Soka ya Taifa ya
watu wenye ulemavu (Tembo War-
riors), wakikwama kuondoka nchini
kutokana na kukosa nauli, Shedrack
Hebron aliondoka kuelekea Uturuki
juzi ili kujiunga na klabu ya Yeditepe

Hebron ni mchezaji wa pili baada ya
wiki iliyopita mshambuliaji wa timu
hiyo, Frank Ngailo kusajiliwa na klabu
ya Izmir baada ya kufuzu majaribio
yake ndani ya klabu hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Rais wa Chama
cha Mchezo wa Watu Wenye Ulema-
vu Tanzania (TAFF), Peter Sarungi,
alisema Tembo Warriors ikijiandaa
kwenda katika fainali za Kombe la
Dunia, imeendelea kuvuna matunda
kwa wachezaji wake kupata nafasi za
kwenda kucheza soka la kulipwa.

Sarungi alisema baada ya kufaniki-
wa kumuuza Ngailo huko Uturuki, wa-
najisikia faraja kuendelea kutoa nyota
wengine kwenda kufanya majaribio
nje ya Tanzania na hiyo itasaidia kui-
jenga Tembo Warriors.

“Hebron anakuwa mchezaji wa pili
wa Timu ya Taifa kwenda Uturuki
baada ya Ngailo kupata usajili ka-
tika klabu ya Izmir, hii inatuonyesha
tuna nafasi ya wachezaji wetu kwenda
kucheza soka la kulipwa nje ya Tan-
zania, milango imeanza kufunguka,”
alisema Sarungi.

Aliongeza nafasi wanayopata nyota
wao kwenda kucheza soka la kulipwa
inawasaidia kuwaongezea uzoefu na
hatimaye watafanya vizuri kwenye
fainali za Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika Oktoba mwaka huu.

TIMU ya Black Sailor inatarajia
kukutana na Machomane katika
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar ita-
kayochezwa leo mchana kwenye
Uwanja wa Amaan visiwani hapa.

Black Sailor inashuka dimbani
ikiwa katika nafasi ya 12 kwenye
msimamo wa ligi hiyo baada ya
kujikusanyia pointi 26 wakati
wapinzani wao, Machomane yenye
pointi tisa wakiwa nafasi ya 15.

Kocha Msaidizi wa Black Sailor,
Saleh Machupa alisema wameji-
panga kufanya vizuri katika mechi
hiyo ili wakao kwenye nafasi nzuri
katika msimamo wa ligi hiyo.

Machupa alisema mchezo huo
utakuwa mgumu kwa sababu wap-
inzani wao hawako katika nafasi
nzuri hivyo wanahitaji kupata
pointi tatu na kujinusuru na janga
la kushuka daraja.

Alisema licha ya kuwapo katika
nafasi ya kuchungulia mstari wa
hatari lakini timu yake imeimarika
na inacheza kwa hamasa ili ku-
hakikisha inamaliza msimu ikiwa
kwenye nafasi nne za juu.

“Tunaenda kushindana ili tupate
alama tatu, najua utakuwa mch-
ez0 mgumu kati ya michezo yote
tuliyocheza katika mzunguko wa
pili, lakini nina imani lengo la ku-
pata alama tatu litatimia,” alisema
Machupa.

SHIMMUTA vaita
wadau kugombea

Na Saada Akida

BARAZA la Michezo la Taifa
(BMT) limetoa wito kwa wadau
wenye sifa kujitokeza kuwania
uongozi katika uchaguzi mkuu wa
Shirikisho la Michezo ya Mashirika
ya Umma,Taasisi na Makampuni
Binafsi (SHIMMUTA), uliopangwa

laam jana, Ofisa Uhusiano wa BMT,
Frank Mgunga, alisema lengo la
kuhamasisha wagombea kujitokeza
ni kwa ajili ya kuhitaji maendeleo
kwenye michezo ya taasisi hizo.

Mgunga alisema fomu za wag-
ombea zilianza kutolewa jana na
mchakato huo utamalizika ifikapo
Aprili 5, mwaka huu, huku usaili wa
wagombea ukitarajiwa kufanyika

“Anayechukua fomu ni lazima
awe na sifa zifuatazo, awe raia wa
Tanzania, umri kuanzia miaka 18,
anatokea kwenye taasisi, kampuni,
shirika na awe mwanachama hai,”
alisema Mgunga.

Alitaja nafasi na ada ya kuchuku-
lia fomu kwa nafasi za Mwenyekiti,
Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu,
Naibu Katibu Mkuu, Mweka Hazina
na Mweka Hazina Msaidizi watalip-
ia Sh. 200,000 huku wale wanaow-
ania ujumbe watalipia Sh. 100,000
kila mmoja.
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RONALDO, WAKALA WATETA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 ame-
fanya mazungumzo na wakala wake, Jorge Mendes
kuhusu hatima yake hapo Old Trafford. (Sun)

LEWANDOWSKI ATAKIWA

MSHAMBULIA]JI wa Bayern Munich na Timu ya Taifa
ya Poland mwenye umr wa miaka 33, Robert Lewan-
dowski ananyatiwa na Manchester United. (Bild)

COUTINHO KUTUA VILLA

KOCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard, anataka kla-
bu hiyo kutekeleza chaguo lao la kumsajili Philippe
Coutinho kwa euro milioni 40. Hata hivyo, Mbrazil
huyo amefanya vyema wakati wa uhamisho wake wa
mkopo kutoka Barcelona, lazima apunguze mshahara
wake wa pauni 480,000 kwa wiki ili kujiunga na klabu
hiyo ya Ligi Kuu England. (Telegraph)

PHILLIPS AKARIBIA VILLA

KLABU ya Aston Villa huenda pia ikamlenga ki-
ungo wa kati wa England, Kalvin Phillips ikiwa Leeds
wataondolewa kwenye michuano hiyo. Bodi ya Villa
imejadili ununuzi wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26. (Athletic)

DYBALA HAKIJAELEWEKA

KLABU ya Juventus inajiandaa kuamua ikiwa
watamrefushia mkataba mshambuliaji wa Argentina,
Paulo Dybala mwenye umri wa miaka 28, au kushini-
kiza kumrejesha kiungo wa kati wa Ufaransa. (Tutto-
sport)

TUCHEL: CHRISTENSE USIONDOKE

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ametoa wito
kwa mlinzi wa Denmark, Andreas Christensen mwe-
nye umri wa miaka 25 kuipuuza Barcelona na kubakia
Stamford Bridge. (Mirror)

SHAW KUBAKIA UNITED

MLINZI wa Timu ya Taifa ya England, Luke Shaw
mwenye umri wa miaka 26 anapania kutia saini mka-
taba mpya na Manchester United. (90min)

ARSENAL YASAKA MASTRAIKA

ARSENAL imetoa kipaumbele mpango wa kuwasajili
washambuliaji wawili na kiungo wa kati mmoja kama
sehemu ya kuimarisha kikosi chao msimu huu wa
joto. Washikabunduki hao pia huenda wakamnunua
winga mpya na mabeki wawili. (Standard)

CARLOS BEI JUU

KLABU ya Sevilla imeongeza kipengele cha kutole-
wa kwa Diego Carlos hadi euro milioni 80. Newcastle
ilijaribu kumsajili Mbrazil huyo mwenye umri wa mi-
aka 28 Januari, lakini timu hiyo ya Hispania haikuwa
tayari kumuuza beki huyo. (Goal)

KAMARA ANUKIA ATLETICO

ATLETICO Madrid wanaongoza katika mbio za kum-
sajili kiungo mahiri wa Ufaransa na Marseille, Bou-
bacar Kamara. Manchester United na Newcastle pia
wamehusishwa na uhamisho wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22. (Footmercato)

GIL KUBAKI VALENCIA

WINGA wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri wa
miaka 21 anaweza kubakia Valencia msimu ujao baada
ya kujiunga na klabu hiyo kwa mkopo akitokea Tot-
tenham Hotspur Januari. (Star)

DONDOO ZA SOKA

———

'MAGAZETI YA ULAYA
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ANCELOTTI AFURAHIA

-
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KIWANGO CHA BENZEMA

@ @ @®\ifaransa huyo afunga hat-trick na kuiondoa PSG
huku akiweka rekodi...

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti alimsifia Ka-
rim Benzema “kiongozi wa ku-
vutia” baada ya straika huyo wa
Real Madrid kufunga mabao ma-
tatu ‘hat-trick’ na kuiondoa Paris
Saint-Germain kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya iliyochezwa juzi.

PSG walionekana kama wana
nafasi nzuri ya kusonga mbele
baada ya Kylian Mbappe kuwawe-
ka mbele kwa uwiano wa mabao
2-0 kipindi cha kwanza, lakini
mchezo huo ukamalizika kwa ma-
bao 3-1.

Los Blancos walirudi kwa kasi
kipindi cha pili, shukrani kwa ma-

bao matatu ya Benzema kwenye
mchezo huo wa pili wa hatua ya
16.

Mabao hayo yalimfanya Benze-
ma kuwa mchezaji kwenye umri
mkubwa zaidi kufunga hat-trick
kwenye historia ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya (miaka 34 na siku
80), siku 17 zaidi ya Olivier Giroud
aliyefunga Desemba 2020 wakati
Chelsea ikicheza dhidi ya Sevilla.

Pia mabao hayo yalimfanya
kumzidi Alfredo Di Stefano na
kutinga nafasi ya tatu kuwa mfun-
gaji bora wa wakati wote wa Ma-
drid akifikisha mabao 309.

Ancelotti alimsifia sana straika
huyo kwa kuiwezesha Madrid ku-

fuzu hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

“Karim Benzema ni kiongozi
anayevutia, mshambuliaji wa kati
anayevutia,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nina furaha kubwa na kile ana-
chofanya pamoja na mtazamo
wake.

“Baada ya bao la kwanza, tuli-
ingia kwenye wakati mzuri, tu-
lisukumiza mashambulizi mbele
na kutawala mchezo kwa ubora
kabisa.

“Tulikuwa na wakati mgumu
mara chache zaidi katika kipindi

cha kwanza.”
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COUTINHO

LONDON, England

OCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard
amesema hana haraka ya kumsajili
nyota wake ambaye yupo kwa mkopo

kwenye klabu hiyo, Philippe Coutin-
ho na kumpa mkataba wa kudumu.

Coutinho amekuwa mchezaji bora katika

mchezo ambao Aston Villa walishinda 4-0
dhidi ya Southampton Jumamosi iliyopita.
Na Gerrard alielezea kiwango cha Coutinho

na kusema, “kwa sasa kiwango chake ni kama

kile cha zamani akiwa Liverpool.

“Kwangu haileti maana kufanya uamuzi

wowote kwa sasa, tunahitaji kumfanya afura-
hie hapa.

“Kumweka sawa mpaka mwisho wa msimu

na nina uhakika atatusaidia sana, kumwanga-
lia na kufanya nae kazi na kumwona akirudi
kwenye kiwango chake huku akifurahia mpi-
ra wake tena.”

Kuna taarifa kuwa Aston Villa wamepewa
ofa ya kumsajili kwa mkataba wa kudumu
mwishoni mwa msimu huu ambapo wata-
paswa kulipa kiasi cha pauni milioni 33 kama
ada yake.

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi Her-
nandez, amesema hakuna mche-
zaji aliyekataa kujiunga na klabu
hiyo tangu alipochukua mikoba ya
kuinoa baada ya kuulizwa kuhusu
kikao chake alichofanya na Erling
Haaland.

Xavi hakuweza kuthibitisha wala
kukataa kuhusu kikao ambacho
alifanya na Haaland nchini Uje-
rumani, huku akijua Barcelona
ni miongoni mwa klabu zinazom-
wania pamoja na Real Madrid na
Manchester City.

“Ni uthibitisho au swali? Angalia,
mara zote ni vizuri kusajiliwa na

Barcelona, kwangu, hii ndio klabu
bora duniani, na kiukweli, hakuna
hata mchezaji moja ambaye ame-
sema hapana kwa Barcelona tangu
niwe hapa kama kocha.”

Alipoulizwa ni jinsi gani ana-
washawishi kuwasajili wachezaji,
Xavi aliongezea, “unawaelezea
jinsi tunavyocheza na tunavyowa-
fundisha, unawaambia watakugu-
sa mpira mara 40 kwenye mchezo
badala ya mara 20.

“Najaribu  kuwaacha  waijue
kuhusu klabu ni jinsi gani jiji lilivyo
zuri. Naibadilisha hiyo kuwa nafasi
ya dhahabu kwa mchezaji yeyote
na aina ya uchezaji ambayo itawa-
fanya wawe bora.”
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Na Adam Fungamwango

JUMLA ya wachezaji 13 wameonye-
shwa kadi nyekundu hadi kufikia
raundi ya 17 ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
huku timu za Kagera Sugar, Namungo
na Ruvu Shooting zikitoa wachezaji
wawili kila moja.

Ni jumla ya timu 10 ambazo wache-
zaji wao wamezawadiwa kadi nyekun-
du, huku sita zikiwa hazina mchezaji
ambaye ameonyeshwa kadi hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu za Bodi
ya Ligi, wachezaji wa Namungo FC,
Abdulaziz Makame na Khamisi Halifa
ni moja kati ya wachezaji ‘waliokula

Mwenyekiti wa Kampuni ya Peter's Daughter Initiative, Doreen Noni (watatu kulia), akiwa katika picha ya

umeme’ mpaka sasa, huku timu ny-
ingine zenye nyota wawili wawili ni
Ruvu Shooting, Santos Mazengo na Ab-
dulswamad Kassim ambaye anaiche-
zea klabu hiyo kwa mkopo akitokea
Simba na wa Kagera Sugar ni Stephen
Duah na Hamisi Kiiza.

Wachezaji wengine waliopata kadi
nyekundu kwenye ligi hiyo ni Mpoki
Mwakenyuke wa Mbeya City, Benedict
Jacob (Coastal Union), Joseph Majagi
(Mbeya Kwanza), Ismail Gambo (KMC),
Juma Ramadhani (Polisi Tanzania),
Anuary Jabir (Dodoma Jiji) na Henock
Inonga kutoka Simba.

Timu sita zilizobaki ambazo wa-

WACHEZAJI 13 WALA
UMEME LIGI BARA

chezaji wake mpaka sasa hawajaonja
uchungu wa kadi nyekundu ni Yanga,
Azam FC, Geita Gold, Prisons, Biashara
United, na Mtibwa Sugar.

Wakati huo huo, mchezaji Frank
Ikobela wa Mbeya City anaongoza
kwa kuwa na kadi nyingi za njano hadi
raundi ya 17, akiwa na kadi saba.

Wachezaji wenye kadi sita za njano
ni Kassim Haruna kutoka Polisi Tan-
zania na Salmin Hoza wa Dodoma Jiji,
huku wenye kadi tano ni George Mpole
wa Geita Gold, Salum Kihimbwa (Mtib-
wa Sugar), Sospeter Bajana (Azam),
Salum Salum (Biashara United) na
George Makang’a wa Mtibwa Sugar

ey 7 B B

HANGING THE
INVERSATION

pamoja na baadhi ya washiriki wa kikundi cha Jukwaa la Burudani ambao litajulikana kwa jina la Hadithi kwa
ajili ya kutoa elimu kupitia maigizo, tamthilia, vichekecho na burudani mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lugalo yaandaa Combat Fiddle

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa klabu ya mchezo wa
gofu ya Lugalo wanafungua mwaka
2022 kwa kuandaa mashindano ya
Combat Fiddle, yanayotarajiwa ku-
fanyika keshokutwa katika viwanja
vya klabu hiyo vilivyoko jijini Dar es
Salaam, imeelezwa.

Nahodha wa klabu ya Lugalo, Meja
Japhet Masai alisema kalenda ya mwa-
ka huu klabu hiyo imesema mashinda-

no ya Combat Fiddle yatahusisha wa-
nachama na wasiokuwa wanachama
wa klabu.

Masai alisema malengo makubwa
ya kuandaa mashindano hayo ku-
wapongeza wachezaji ni maofisa wa
kijeshi waliopanda vyeo.

“Hadi sasa wachezaji 50 wamejian-
dikisha na mchezaji awe mwanachama
na asiyekuwa mwanachana anaye-
hitaji kulipia kiingilio cha Sh.10,000
na mchezaji anatakiwa kuja na fimbo

tano tu watakazozitumia siku ya mash-
indano ukilinganisha na mashindano
mengine,” alisema Masai.

Alisema mashindano hayo yataku-
wa na kanuni ya mchezaji hatoingia
uwanjani na mabegi zaidi ya fimbo
hizo, mavazi wanaume watavaa pensi
na wanawake watakuwa na mavazi ya
kawaida ya mchezo huo wa gofu.

Masai alisema kwa upande wa wa-
chezaji wa klabu yake wamejipanga ki-
kamilifu kuelekea katika mashindano

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01.12/03/22

MUDA MICHEZO

Millwall vs Middlesbrough

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE

UGENINI
1 X 2

02.12/03/22 Coventry vs Sheffield Utd

03.12/03/22 Blackpool vs Swansea

04.12/03/22 Montpellier vs Nice

05.12/03/22 Troyes vs Nantes

06.12/03/22 Getafe vs Valencia

07.12/03/22 Belenenses vs Boavista

08.13/03/22 Fortuna Sittard vs Willem Il Tilourg

09.13/03/22 Luton Town vs QPR

10.13/03/22 Hannover vs Nurnberg

11.13/03/22 Angers vs Reims

12.13/03/22 Strasbourg vs Monaco

13.13/03/22 Everton vs Wolverhampton

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -11/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Jihlava vs Zbrojovka Brno

1 X

NK Sesvete vs Cibalia Vinkovci

NK Dugopolje vs Orijent Rijeka

Naft Masjed Soleyman FC vs Persepolis FC

JS Saoura vs HB Chelghoum Laid

Othellos Athienou vs Ermis Aradippou

Sport Podbrezova vs MSK Namestovo

Moroka Swallows FC vs Bloemfontein Celtic

Hansa vs Holstein Kiel

FC Juniors OO vs Vorwarts Steyr

SV Darmstadt vs Sandhausen

Rapid Vienna Il vs Blau Weiss Linz

SV Lafnitz vs Amstetten

FC Liefering vs Austria Vienna Il

Creteil vs Concarneau

Avranches vs Chambly

Sonnenhof Grossaspach vs VfR Aalen

Sete 34 FC vs Sedan

Le Mans vs Boulogne

Cholet vs Red Star

FC Schaffhausen vs Yverdon-Sport FC

Cambuur vs Ajax

Puskas Akademia vs Paksi FC

Excelsior Virton vs KVC Westerlo

FC Eindhoven vs VVV Venlo

FC Winterthur vs FC Aarau

SKN St Polten vs Floridsdorfer AC

Gornik Leczna vs Legia Warszawa

GKS Tychy vs Zaglebie Sosnowiec

Ingolstadt Il vs FC Ismaning

Parma vs Cittadella

Waterford Utd vs Wexford Youths

Cork City vs Cobh Ramblers

Drogheda Utd vs Sligo Rovers

Tranmere vs Mansfield

Shelbourne vs Dundalk FC

Treaty United vs Longford Town

Bray Wanderers vs Galway United

OH Leuven vs Union Saint Gilloise

Ayr United vs Kilmarnock

UCD Dublin vs Derry City

Linfield Belfast vs Crusaders Belfast

Lille vs St Etienne

Atletico Madrid vs Cadiz CF

Sevilla Atletico vs Cornella

West Bromwich vs Huddersfield

Shamrock Rovers vs Bohemians FC

Zaragoza vs Fuenlabrada

Finn Harps vs St Patricks

Benfica vs FC Vizela

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Straika wa Yanga, Heritier Makambo, akijifua kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC
Utakaochezv\/a Machi 19, mwaka huu. Yanga pia imepanga kucheza mechi ya hisani dhidi ya Timu ya Taifa ya

—”Emirare’
AN BETE

Yanga, KMC yasogezwa

Na Adam Fungamwango

MECHI va Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya Yanga
dhidi ya KMC FC iliyopangwa kuchezwa Machi 16,
mwaka huu, imesogezwa mbele kwa siku tatu ili
kuruhusu marekebisho ya miundombinu kwenye

Kuanzia Machi 15 hadi 18, mwaka huu, kutakuwa
na marekebisho kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, hivyo haitawezekana mchezo huo kufanyi-
ka katika muda uliopangwa awali.

Taarifa iliyotolewa jana na Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara (TPLB), imesema mechi hiyo namba
144 ya mzunguko wa 18 sasa itachezwa Machi 19
kwenye uwanja na muda ule ule uliopangwa awali
(saa 1:00 usiku).

[liongeza kuwa mechi nyingine iliyosogezwa
mbele ni kati ya Polisi Tanzania ambayo badala
ya Machi 27, mwaka huu, itasubiri kupangiwa siku
nyingine kwa ajili ya kupisha mechi za kirafiki zi-
lizo kwenye kalenda ya Shirikisho la Soka Duniani
(FIFA).

Wakati huo huo Kamati ya Uendeshaji na Usi-
mamizi wa Ligi Kuu imeitoza Mbeya City faini ya
Sh. milioni moja kwa kosa la baadhi ya wachezaji
na viongozi wake kumshambulia mhudumu akiwa
na meneja wa Uwanja wa llulu, Lindi , tukio lililo-
tokea siku moja kabla ya mchezo namba 117 dhidi

ya wenyeji Namungo FC.

Pia kamati hiyo imemfungia miezi mitatu na
kumtoza faini ya Sh. 500,000, mchezaji wa Ruvu
Shooting, Farid Said kwa kosa la kukataa kupeana
mkono na waamuzi na wachezaji wa Prisons, waka-

ti timu hizo mbili zilipokutana.

MAKALLA: TWENDENI NA SIMBA

® @ @Asisitiza mashabiki kusahau itikadi zao wakati Berkane ikitua tayari...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

HUKU wapinzani wa Simba, RS Berkane
kutoka Morocco wakiwa wameshawasili
nchini, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, amewataka wadau wa soka
kutoka maeneo mbalimbali kujitokeza kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa kesho-
kutwa ili kuwashangilia wawakilishi pekee
wa Tanzania waliobakia katika michuano ya
kimataifa.

Simba ambao ni mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara itawakaribisha RS
Berkane katika mchezo wa Kundi D wa
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika
kuanzia saa 10:00 jioni.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Makalla alisema anawakaribisha Watan-
zania na wadau wa soka kujitokeza kush-
uhudia timu hiyo pekee iliyobakia katika
michuano ya kimataifa bila kujali itikadi za
timu zao pendwa.

Makalla alisema anaamini Simba itafanya
vizuri katika mchezo huo na kuendelea ku-

jiweka kwenye mazingira bora ya kusonga
mbele katika michuano hiyo inayoandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

“Tumepata fursa ya mashabiki kushuhu-
dia mchezo huo, bila kujali itikadi ya timu
zetu pendwa, tujitokeze uwanjani kuisapoti
Simba kwa sababu ni timu pekee iliyopo
kwenye ramani ya michezo ya kimataifa
kwa hapa Tanzania,” alisema Makalla.

Kiongozi huyo alisema anafahamu mechi
hiyo itakuwa na ushindani lakini anaamini
Simba itaendelea kufanya vizuri kwenye
uwanja wake wa nyumbani, hivyo mashabi-
ki wajitokeze kwa wingi bila kusahau kuzin-
gatia sheria za mamlaka ya afya kuhusiana
na kujikinga na ugonjwa wa Uviko-19.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
wanaendelea na maandalizi vizuri na kwa
upande wa kikosi chao kipo tayari kwa ajili
ya mchezo huo.

Ahmed alisema Kocha, Pablo Franco
anasisitiza wachezaji kuhusu umuhimu wa
mchezo huo na kuhakikisha wanashinda

ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kusonga
mbele.

“Silaha zetu ziko kambini na wachezaji
wana molari, hali ya kujiamini na kuhakiki-
sha tunafanya vizuri katika mchezo huo kwa
kuibuka na ushindi mkubwa na kuongoza
kundi letu ni ya kiwango cha juu,” alisema
kiongozi huyo.

Aliongeza kwa kuwataka RS Berkane wa-
jipange kutokana na aina ya maandalizi wal-
iyofanya lakini pia kurejea kwa wachezaji
wao waliokuwa majeruhi kumekifanya
kikosi chao kukamilika na kuwa tayari kwa
mapambano.

“Wachezaji wako fiti zaidi kuhakikisha
tunafikia malengo ya kushinda mchezo huu
wa nyumbani, tumejipanga kuzibakisha
pointi hapa hapa, tunaamini hilo litatimia,
tuko tayari kwa vita,” Ahmed alisema.

Wakati huo huo, RS Berkane ilitua nchini
jana mchana tayari kwa mchezo huo wa
nne wa hatua hiyo ya makundi.

Winga wa timu hiyo, Tuisila Kisinda, alise-
ma amefurahi kurejea Tanzania kwa mara

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nyingine na kuongeza amejipanga kufanya
vizuri katika mchezo huo.

“Nimejipanga vizuri kukutana na Simba
katika mchezo huo kwa sababu ninaifahamu
na tayari tumekutana nao katika mchezo uli-
opita, tunajua ni sehemu gani ya kuwabana,”
alisema Kisinda.

Alisema amefurahishwa pia kuona
mashabiki wa Yanga wamejitokeza ku-
wapokea na kudai ana amini Yanga bado
wana mapenzi na yeye.

Naye Fiston Abdulrazaq alisema hajaona
mchezaji yeyote wa Simba wa kumsumbua
katika mchezo huo, hivyo anawakaribisha
mashabiki wa Yanga kujitokeza kwa wingi
uwanjani kuishangilia RS Berkane.

Mechi nyingine ya Kundi D itakayochezwa
keshokutwa itakuwa ni kati ya wenyeji Asec
Mimosas ya Ivory Coast dhidi ya US Gendar-
merie ya Niger.

RS Berkane yenye pointi sita ndio vinara
wa kundi hilo wakifuatiwa na Simba yenye
pointi nne sawa na US Gendarmerie wakati
ASEC Mimosas inaburuza mkia ikiwa na
pointi tatu kibindoni.
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