
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

WATU sita wakiwamo 
walimu wanne wa Shule ya 
Msingi Lumalu, kata ya Up-
olo, Nyasa mkoani Ruvuma, 
wamefariki dunia baada ya 
gari walilokuwa wakisafiria 
kutoka katika kijiji cha Upolo 
kwenda Kilosa Mbambabay, 
kuungua moto.

 Mkuu wa Wilaya ya Nya-
sa, Peres Magiri, alithibitisha 
kutokea kwa ajali hiyo jana 
saa 2:00 asubuhi katika eneo 
la kona za Chunya inapopita 
barabara inayotoka Mbinga - 
Mbambabay.

Alisema  watu hao walipa-
ta ajali wakiwa njiani kwenda  
kwenye usaili wa Tume Huru 
ya Taifa ya Uchaguzi (INEC)  
ya uandikishaji wa daftari la 

kudumu la wapigakura. Gari 
hilo aina ya Toyota Prado lili-
acha njia na kugonga gema la  
barabara kisha kupinduka na 
kuwaka moto.

Mkuu huyo wa wilaya alise-
ma kilichosababisha watu 
hao kushindwa kujiokoa na 
kuungua moto ni   milango 
ya gari hilo  kujifunga.

“Jitihada mbalimbali zili-
fanyika, kamati ya ulinzi na 

usalama ya wilaya ilikwenda 
kwenye eneo la tukio kuona 
namna ya kuondoa miili ya 
marehemu hao na kuisa-
firisha kwenda hospitali ya 
serikali ya wilaya ya Mbinga 
kwa ajili ya taratibu za ku-
fanya uchunguzi wa vinasa-
ba (DNA) ili miili ikabidhiwe 
kwa ndugu zao,” alisema.
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Mwinyi atangaza neema mikopo elimu ya juu 
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk, Hus-
sein Ali Mwinyi, ameiagiza 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali kuhakikisha wa-
nafunzi wote wenye sifa wan-
apatiwa mkopo ili kuendelea 
na elimu ya juu kwa wakati.

Dk.  Mwinyi ambaye ni 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Zanzibar (SUZA) alisema hayo 
jana alipowatunuku vyeti 
wahitimu wa ngazi mbalim-
bali katika     mahafali ya 20 
ya chuo hicho yaliyofanyika 
katika ukumbi wa Dk. Ali Mo-
hamed Shein, Tunguu, Wilaya 
ya Kati mkoa wa Kusini Un-
guja.

    Dk, Mwinyi alisema kwa 
kutambua umuhimu wa 
elimu, serikali itaendelea ku-
chukua kila juhudi kuhakiki-
sha mazingira bora ya upa-
tikanaji wa elimu kwa ngazi 
zote ili kuwa na wana taaluma 
wenye weledi , ujuzi utakao-
chochea maendeleo na ukuaji 
wa uchumi.

Rais Dk, Mwinyi alieleza ku-
farijika na ongezeko la wahit-
imu wa chuo hicho kila mwa-
ka hatua inayoakisi dhamira 
ya chuo ya kuwa chachu ya 
maendeleo ya kiuchumi.

Alisema kumekuwa na 
ongezeko la asilimia 8.4 la wa-
hitimu mwaka 2023/24  kwa 

wahitimu 2,291 kulinganisha 
na wahitimu 2,101 mwaka uli-
opita pamoja na ongezeko la 
wahitimu wanawake kwa asil-
imia 61 na kuwataka kuwa se-
hemu ya mabadiliko chanya 
kwenye maendeleo ya jamii .

Dk, Mwinyi alisema serikali 
imetenga Sh. bilioni 33.4 kwa 
ajili ya mikopo na wanafunzi 
8.870 wanaotarajiwa kupati-
wa mikopo hiyo.

Aidha, alisema serikali 
itaendelea kuandaa progra-
mu mbalimbali katika taasisi 
za kitaaluma za ndani ya nchi 
na kimataifa ili kuinua kiwan-
go cha taaluma kwa wataal-
amu, wafanyakazi na wana-
taaluma wa SUZA ili kuongeza 
hadhi ya chuo na kuwa che-
nye kutoa elimu bora.  

Alisisitiza kuwa lengo ni 
kuwa na chuo kinachotoa wa-
hitimu wenye sifa, weledi na 
ujuzi watakaohimili ushinda-
ni katika soko la ajira au ku-
jiajiri na kuendana na kasi ya 
maendeleo iliyopo hivi sasa 

Dk. Mwinyi alibainisha 
kuwa serikali imejikita katika 
kuimarisha ubora wa elimu 
kwa kutoa mafunzo endelevu 
kwa wanataaluma na watumi-
shi waendeshaji wa SUZA kwa 
kushirikiana na taasisi za ki-
mataifa ili kuleta programu 
bora na zinazokidhi viwango 
vya kimataifa.

Alilipongeza Baraza la 
Chuo hicho kwa kufundisha 
shahada ya sayansi ya utabibu 
ya kinywa na meno na kuan-
zisha programu zingine mpya 
nne za elimu chuoni hapo 
zikiwamo Shahada ya Elimu 
Jumuishi na Mahitaji Maalum 
ya Kielimu, Shahada ya Elimu 
ya Amali na Shahada ya Elimu 
na Lugha pamoja Shahada ya 
Mafunzo ya Ubaharia inayota-
rajiwa kuanza kufundishwa 
mwaka 2025.

Rais Dk, Mwinyi alisema 
hatua hiyo itaiwezesha serika-
li kuwa na wataalamu wa ku-
tosha katika sekta mbalimbali 
watakaotoa mchango wao ka-
tika Maendeleo ya kijamii.

Aidha, Rais Dk, Mwinyi 
alimtunuku Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais ,Katiba, Sheria 
,Utumishi na Utawala Bora, 
Haroun Ali Suleiman, Sha-
hada ya Heshima ya Udaktari 
wa Falsafa ya Elimu ya Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA).

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Lela Moh’d 
Mussa, alisema chuo hicho 
kimekuwa alama maalum 
ya utambulisho wa Zanzibar 
kitaaluma kwa mafanikio ya 
kutoa wahitimu na taaluma 
bora.

Alieleza fursa ya ku-
wapo kwa mikopo kwa 
wanafunzi wa ngazi ya di-

ploma kumeongeza idadi ya 
wanafunzi kujiunga na chuo 
hicho kwa ngazi hiyo na kua-
hidi wizara hiyo kuhakikisha 
chuo kinaimarika na kupata 
hadhi kimataifa.

  Makamu Mkuu wa SUZA, 
Prof. Makame Haji, alisema 
mipango bora ya serikali na 
miongozo, busara na hekima 
za Rais Dk. Mwinyi zimekuwa 
kichocheo cha mabadiliko na 
maendeleo makubwa ya chuo 
hicho.

Alisema kutokana na 
ongezeko la wahitimu, chuo 
kina mpango kuendesha mi-
radi tofauti ya upanuzi wa mi-
undombinu ya majengo kwa 
kuwa na majengo ya ghorofa 
kupitia mpango wa mkuu wa 
chuo hicho. 

Hatua hiyo itaambatana na 
ujenzi wa maabara ya say-
ansi ,Skuli ya Kilimo, Skuli 
ya Elimu ya Lugha za Kigeni, 
ujenzi wa Skuli ya Afya, Say-
ansi na Tiba ikiwa miongoni 
mwa miradi   

Zaidi ya wahitimu 2,200 wa 
ngazi ya vyeti, stashahada, 
shahada, na shahada ya uza-
mili na uzamivu walitunuki-
wa vyeti vyao katika mahafali 
hayo.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mwendesha baiskeli akiwa amepakia madumu akienda kufanya biashara akipita barabara ya Morogoro Manzese jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Sita 
wafariki 
dunia gari 
likiwaka 
moto
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

WATU sita wakiwamo 
walimu wanne wa Shule ya 
Msingi Lumalu, kata ya Up-
olo, Nyasa mkoani Ruvuma, 
wamefariki dunia baada ya 
gari walilokuwa wakisafiria 
kutoka katika kijiji cha Upolo 
kwenda Kilosa Mbambabay, 
kuungua moto.

 Mkuu wa Wilaya ya Nyasa, 
Peres Magiri, alithibitisha 
kutokea kwa ajali hiyo jana 
saa 2:00 asubuhi katika eneo 
la kona za Chunya inapopita 
barabara inayotoka Mbinga - 
Mbambabay.

Alisema  watu hao walipata 
ajali wakiwa njiani kwenda  
kwenye usaili wa Tume Huru 
ya Taifa ya Uchaguzi (INEC)  
ya uandikishaji wa daftari la 
kudumu la wapigakura. Gari 
hilo aina ya Toyota Prado lili-
acha njia na kugonga gema la  
barabara kisha kupinduka na 
kuwaka moto.

Mkuu huyo wa wilaya 
alisema kilichosababisha 
watu hao kushindwa kujiokoa 
na kuungua moto ni  milango 
ya gari hilo  kujifunga.

“Jitihada mbalimbali zili-
fanyika, kamati ya ulinzi na 
usalama ya wilaya ilikwenda 
kwenye eneo la tukio kuona 
namna ya kuondoa miili ya 
marehemu hao na kuisafiri-
sha kwenda hospitali ya seri-
kali ya wilaya ya Mbinga kwa 
ajili ya taratibu za kufanya 
uchunguzi wa vinasaba (DNA) 
ili miili ikabidhiwe kwa ndugu 
zao,” alisema.

Magiri aliwataja waliofariki 
dunia kuwa ni  dereva na 
mmiliki wa  gari hilo, Vincent 
Milinga,  na walimu Damas  
Nambombe, Dominika Ndau, 
Judith Nyoni, Sylvester 
Mtuhi  na mfamasia  Boniface 
Mapunda.

Jitihada za kumpata 
Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Ruvuma, Marco 
Chilya, kuzungumzia suala 
hilo  ziligonga mwamba 
baada ya kupigiwa simu zaidi 
ya mara mbili  bila kupokewa.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Aokotwa 
mtaani 
amefariki 
dunia
Na Ada Ouko, MUSOMA 

MWANAMKE mmoja 
anayekadiriwa kuwa na 
umri wa miaka 25 hadi 30 
amekutwa akiwa ame-
fariki dunia katika eneo 
la Mtaa wa Mtakuja Kata 
ya Mwisenge Manispaa ya 
Musoma mkoani Mara.

 Akithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo jana, Ka-
manda wa Polisi mkoani 
hapa, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP)  Pius 
Lutumo, alisema mwili wa 
marehemu huyo uliokotwa 
ukiwa hauna jeraha  De-
semba 28, majira ya saa 
10:00 asubuhi katika eneo 
lenye uwazi mtaani hapo. 

“Hadi sasa waliofika 
eneo la tukio hawakuweza 
kumtambua marehemu 
huyo na mwili wake ume-
hifadhiwa katika Hospitali 
ya Manispaa ya Musoma,” 
alisema.

 Kamanda Lutumo 
alisema Jeshi la Polisi 
linafanya uchunguzi juu ya 
kifo cha mwanamke huyo 
ili kubaini utambulisho 
wake sambamba na chanzo 
cha kifo chake.

 Kamanda Lutumo alitoa 
wito kwa wananchi wa 
mkoa wa Mara kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa jeshi 
hilo kwa kutoa taarifa za 
uhalifu na wahalifu kabla 
ya matukio hayajatokea, ili 
wahusika waweze kushu-
ghulikiwa kwa mujibu wa 
sheria za hapa nchini.

Apoteza maisha akiogelea wakati wa Krismasi 
Na Shaban Njia, KAHAMA.

MKAZI wa Mtaa wa Bukon-
damoyo, Kata ya Mhungula, 
Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, Mbaraka Magese 
(24), amekutwa amefariki du-
nia akiwa kwenye bwawa la 
kuogelea  siku ya Sikukuu ya 
Krismasi.

Mwili wa marehemu ulikut-
wa ukielea katika bwawa hilo 
lililoko katika baa ya Nzengo 
Grill, Mtaa wa Mbulu, kata ya 
Mhongolo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga,  Janeth Mago-
mi,  alithibitisha kutokea kwa 
kifo hicho na kuwa mpaka 
sasa wanamshikilia msimami-
zi wa bwawa hilo kwa uchun-
guzi zaidi.

Alisema uchunguzi wa awali 

umebaini    Magese alifariki du-
nia    akiwa     anaogelea huku 
mvua      inanyesha na alizidi-
wa baada      ya kunywa maji 
mengi.

Aidha,    Magomi aliwataka 
wamiliki wa kumbi za starehe 
pamoja na maeneo ya kuoge-
lea kuwa waangalifu pia ku-
funga mabwawa ya kuogelea 
wakati mvua ikinyesha ili kue-
pusha madhara kama hayo.

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Wilaya ya Kahama, 
Stanley Luhwago, alisema 
wasimamizi wa mabwawa 
hayo lazima wawe na ujuzi wa 
kuogelea pamoja na vifaa vya 
kuogelea kama majaketi na 
maboya ili kuhakikisha usala-
ma kwa waogeleaji kwa kuwa 
wako wengine hawajui kuo-
gelea kabisa na michezo hiyo 

wanaitamani.
Alisema ili kuondoa majan-

ga hayo kuendelea kutokea, 
wamejipanga kuwatembelea 
wamiliki wa mabwawa hayo 
pamoja na wasimamizi wao 
kuwapatia elimu ya kuwakin-
ga na majanga wateja wao na 
kuhakikisha hakuna uogeleaji 
unaweza kufanyika wakati wa 
mvua.

“Ni ngumu kumtambua mtu 
asiyejua kuogelea kwenye ma-
bwawa haya lakini ni rahisi 
kudhibiti majanga haya yasi-
tokee kwa sababu msimamizi 
alipaswa kumzuia marehemu 
kuogelea kutokana na mvua 
iliyokuwa inanyesha siku hiyo.

“Tuendelee kuzingatia ma-
takwa ya kisheria tunayowapa-
tia kabla ya kujenga mabwawa 
haya,” alisema Luhwago.

Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma, Mboni Mhita, ameagiza 
baa hiyo ifungwe kutokana 
na kutokidhi vigezo vya us-
alama katika huduma za kuo-
gelea na upelelezi ukikamilika 
na kubainika kuna uzembe 
ulitendeka, mmiliki wake 
achukuliwe hatua za kisheria.

Alisema wamiliki wa mab-
wawa ya kuogelea wanapaswa 
kuzingatia sheria na kanuni zi-
nazohusiana na uendeshaji wa 
mabwawa ili kuepuka majan-
ga kama hayo na wale wataka-
obainika wachukuliwe hatua 
za kisheria ikiwa ni pamoja 
na kufungiwa mabwawa hayo 
kuendelea kufanya kazi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Chuo Kikuu Mzumbe kinara ulipaji kodi
Na Ashton Balaigwa,              
MOROGORO

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imekitaja Chuo 
Kikuu Mzumbe (MU) kilichoko 
mkoani Morogoro kuwa kinara 
katika ulipaji wa kodi kwa kip-
indi cha Julai  hadi  Novemba, 
2024.

Pongezi hizo zilitolewa juzi 
na Mkurugenzi wa Utafiti na 
Sera wa TRA, Dk.  Ephraim 
Mdee, mjini hapa wakati wa 
kukabidhi cheti cha pongezi na 
kutambua mchango wa  chuo 
kikuu hicho katika ulipaji wa 
kodi. 

Dk. Mdee alisema mamlaka 

hiyo inatambua na kuthamini 
taasisi zinazolipa kodi ya seri-
kali kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni na taratibu zilizopo.

  “Nachukua nafasi hii 
kukipongeza sana Chuo Kikuu 
Mzumbe. Mmekuwa  kinara 
katika ulipaji wa kodi. Tuna-
shirikiana  nanyi na mmekuwa 
mstari wa mbele katika hili,” 
alisema.

Dk. Mdee alisema Desemba 
kila mwaka, 

TRA imekuwa ikifanya ma-
tendo ya kutoa shukrani kwa 
walipakodi wazuri nchini kwa 
kutambua mchango wao na ku-
wapatia vyeti nchini kote .

 Alisema mkoa wa Morogoro 

umefanya vizuri katika ukusan-
yaji wa mapato na unaendelea 
kufanya vizuri.

Dk. Mdee alisema miezi mi-
tano iliyopita kufikia Novemba 
2024,  mamlaka hiyo mkoani 
Morogoro ilifikia lengo la asil-
imia 102 na kutokana na ush-
irikiano unaooneshwa na wali-
pakodi.

Kaimu Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu hicho, Prof. Allen 
Mushi, alisema Mzumbe im-
ejikita katika kufundisha masu-
ala ya uongozi, fedha, sheria na 
biashara, hivyo ni lazima yanay-
ofundishwa darasani yaendane 
na vitendo .

“Yale tunayofundisha dar-

asani yanaendana na vitendo. 
Tunawafundisha  wanafunzi 
wetu masuala ya uongozi, uwa-
jibikaji, nidhamu, haki na wa-
jibu,” alisisitiza Prof.  Mushi.

Mbali na chuo hicho, vion-
gozi wa mamlaka hiyo wali-
watembelea wafanyabishara 
kadhaa wakiwamo wa Soko la 
Chifu Kingalu, Manispaa ya Mo-
rogoro.

Baadhi ya wafanyabiasha-
ra, akiwemo Mwenyekiti wa 
Machinga Mkoa wa Morogoro, 
Faustine Francis, waliishauri 
mamlaka hiyo kupanua wigo 
wa utoaji wa elimu ya kodi kwa 
wananchi na wafanyabiashara 
walioko maeneo yanayokua 

kibiashara.
Mwenyekiti huyo alisema 

lengo ni kuwawezesha wawe 
na uelewa zaidi na ili hatimaye 
waone umuhimu kwao   kuli-
pa kodi kwa hiari kwa ajili ya 
maendeleo endelevu ya Watan-
zania wote .

Mamlaka hiyo imesogeza hu-
duma kwa   wafanyabiashara 
na kuweka vituo vya utoaji wa 
namba ya mlipakodi (TIN) na 
namba ya malipo ya kodi kwe-
nye Soko Kuu la Chifu Kingalu 
na ofisi ya Kata ya Kihonda, 
Manispaa ya Morogoro.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Mhitimu 
wa Chuo 
cha Abun-
dant Wold 
Bible Col-
lege Ohio 
U.S.A, Irene 
Mashine, 
akibusu 
shada la 
maua alilok-
abidhiwa na 
familia yake 
baada ya 
kutunukiwa 
shahada ya 
Udaktari wa 
heshima ya 
Uongozi ka-
tika maha-
fali ya 8 ya 
Chuo hicho 
yaliyofanyi-
ka jijini Dar 
es Salaam 
hivi karibu-
ni. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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UCHAMBUZI 

Ajali zilivyotikisa 2024 

Na Waandishi Wetu 

A
JALI, ajali, ajali. Huo uli-
kuwa sawa na wimbo 
uliochukua chati ya juu 
kwa mwaka 2024 kuto-

kana na matukio ya ajali yaliyo-
tokea katika maeneo mbalimbali 
nchini. 

Januari hadi Desemba kume-
kuwa na matukio hayo ambayo 
yamesababisha mamia ya watu 
kupoteza maisha, wengine ku-
jeruhiwa na baadhi yao kupata 
ulemavu wa kudumu sambamba 
na upotevu wa mali na uharibifu 
wa vyombo vya moto. Kwa jum-
la, hakuna mkoa ambao haujag-
uswa na matukio ya ajali katika 
mwaka 2024.

Wakati zikiwa zimebaki siku 
chache kutamatika kwa mwaka 
2024, matukio kama hayo ya-
metokea wakati Watanzania 
wakiwa katika shamrashamra za 
Krismasi. 

Desemba 24, mwaka huu, 
watu 11 walifariki dunia papo 
hapo na wengine 13 kujeruhiwa 
katika wilaya ya Handeni mkoani 
Tanga, ajali iliyohusisha gari la 
mizigo Mitsubishi Fuso lililoku-
wa likitoka Lushoto kwenda Dar 
es Salaam na Toyota Coster ikito-
ka Handeni kwenda Tanga mjini. 

Ajali hiyo ikiwa haijatoka 
katika akili za Watanzania, 
Desemba 26 ikatokea ajali ny-
ingine Tarakea, Rombo mkoani 
Kilimanjaro iliyohusisha basi la 
kampuni ya Ngasere na Toyota 
Noah. Katika ajali hiyo, watu 10 
walipoteza maisha na wengine 
kujeruhiwa.        

Tangu kuanza kwa mwaka 

huu, ajali zimekuwa jambo la 
kawaida licha ya serikali kupitia 
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani, kuwaonya madere-
va kwa kushindwa kufuata na 
kuheshimu sheria za usalama 
barabarani. Rais Samia Suluhu 
Hassan na viongozi wengine 
wakuu wa kitaifa wamekuwa 
mara kwa mara wakitoa maagizo 
kuhusu udhibiti wa ajali lakini 
maagizo hayo yamekuwa kama 
sikio la kufa.

VIFO 102 KANDA YA ZIWA
Katika kanda ya Ziwa, ajali zili-

zoripotiwa kuanzia Januari mpa-
ka jana, zilisababisha vifo   102 
huku ajali za barabarani zikion-
goza kwa kusababisha  vifo 82.

 Jinamizi la ajali katika ukanda 
huo, lilianzia Januari 13, baada ya 
watu 22 kufukiwa na kifusi na ku-
fariki dunia. Hatua hiyo ilisababi-
sha Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde, kutangaza kufunga 
machimbo hayo na kuwataka 
wachimbaji kuunda vikundi ili 
visajiliwe wizarani.

Januari 30, katika Manispaa ya 
Shinyanga, Daudi Mwandu (25) 
mkazi wa Bugweto aligongwa na 
gari aina ya Toyota Land Cruiser 
lenye namba za usajili  T. 952 BSP 
na kufariki dunia   huku abiria 
wake, Mtatiro Wambura (33), aki-
jeruhiwa.

Baada ya ajali hiyo wananchi 
waliandamana kutaka udhibiti 
wa kasi za madereva na kul-
ishinikiza Jeshi la Polisi kum-
kamata dereva wa gari hilo ali-
yekimbia na gari. Kamanda wa 
Polisi mkoani humo, Janeth Ma-
gomi, alifika katika eneo la tukio 

kutuliza hasira za wananchi na 
kuwasihi kwamba serikali im-
esikia kilio chao.

Mkoani Kagera,  ajali ya basi la 
shule binafsi ya Kemebos ilisaba-
bisha kifo cha mwanafunzi ki-
dato cha tano, Frank Makage, na 
wengine kujeruhiwa lilipokuwa 
likisafirisha wanafunzi kwenda 
likizo.

Aprili 24, mkoani Mwanza kati-
ka eneo la Daraja la Mwananchi, 
majira ya saa 1;20 asubuhi,   gari 
lenye namba za usajili   T 744 
DCG Toyota Hiace  lililokuwa 
limebeba wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Mchepuo wa Kiingereza 
Nyanza, lilifeli breki na kusababi-
sha   kifo cha mtu mmoja huku 
wengine watano wakijeruhiwa.

Ajali nyingine ilitokea Juni 27, 
majira ya saa 12:15 jioni wilayani 
Chato, mkoani Geita ambayo ili-
sababisha watumishi wawili wa 
afya kupoteza maisha baada ya 
kugongwa na gari aina ya Toyota 
Probox wakiwa kwenye pikipiki 
wakitoka kwenye njia ndogo ku-
ingia kwenye barabara kubwa 
pasipo kuchukua tahadhari.

Ajali nyingine iliyotokea huko 
mkoani Simiyu ilisababisha vifo 
vya watu watatu wa familia moja 
na ng’ombe sita ikihusisha basi la 
kampuni ya Ally’s na Mitsubishi 
Fuso.

Taarifa ya Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Simiyu, Edith Swebe, 
ilitaja chanzo cha ajali hiyo ili-
yotokea katika Kijiji cha Ruguru 
wilayani Itilima kuwa ni mwen-
dokasi na dereva wa Fuso aliye-
jaribu kupishana na magari bila 
kuchukua tahadhari.

Wilayani Kahama, mkoani 

Shinyanga, lori lenye namba za 
usajili T.854 DBY na tela namba 
T.180 DVH   liligongana na gari 
lenye namba T.195 EEY na tela 
namba T.811 SYU lililokuwa liki-
tokea Bukoba na mzigo wa kaha-
wa na kuwaka moto na kusababi-
sha vifo vya watu  watatu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga Janeth Magomi alise-
ma chanzo cha ajali hiyo ni  lori 
lililokuwa likiendeshwa na Rajab 
Tabu likilikwepa gari la mchanga 
bila kuchukua tahadhari.

Basi la Kampuni ya Nyehunge 
likitokea Morogoro kwenda 
Mwanza, liliacha njia na   ku-
gongana na basi la Asante Rabi 
lililokuwa likitokea Mwanza 
kwenda   Arusha katika eneo la 
Ukiruguru wilayani Misungwi na 
kusababisha vifo vya watu wa-
nane huku 39 wakijeruhiwa.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mwanza, 
Naibu Kamishna (DCP) Wilbroad 
Mutafungwa, alisema chanzo 
chake ni mwendo kasi na dereva 
kuchepuka bila kuchukua tahad-
hari.

Wilayani Tarime, mkoani 
Mara  Daniel Elias, na mke wake, 
Kadogo Daniel, walifariki dunia 
kwa   nyakati   tofauti     baada 
ya kugongwa  na lori lililokuwa  
katika mwendokasi wakiwa ka-
tika pikipiki kisha lori hilo ku-
tokomea nchini Kenya.

Aidha, wilayani Bunda mkoani 
Mara, watu wanne walifariki 
dunia baada ya lori aina ya Mit-
subishi Fuso lililokuwa limebeba 
mawe, kuacha njia na kuparamia 
wananchi na wafanyabiashara 
katika eneo la mataa kuacha njia 

-Mamia wapoteza maisha, uzembe wa madereva chanzo kikuu

na kugonga gereji
Katika wilaya ya Karagwe 

mkoani Kagera, lori la mizigo 
aina ya Scania, liligongana na   
Toyota Hiace pamoja na Toyota 
Coaster katika eneo la Kihanga 
na kusababisha vifo vya watu 
saba na wengine tisa kujeruhiwa.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo Blasius Chatanda, alise-
ma   chanzo   ni     uzembe wa 
dereva wa lori kutochukua ta-
hadhari na kuendesha gari kwa 
mwendo kasi.

Desemba 21, Kagera katika 
wilaya ya Biharamulo, basi la 
abiria Kampuni ya Capco One 
lilifeli breki katika mteremko 
na kusababisha vifo vya watu 11 
huku wengine 42 wakijeruhiwa.

TABORA NAKO 
Juni 19   mkoani Tabora, basi 

la kampuni ya Mumuki  liligon-
gana na  gari ndogo aina ya Toy-
ota Hiace. Katika ajali hiyo, watu 
wawili, akiwamo Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) Wilaya ya Igunga, Zawadi 
Wiliam (60) walifariki dunia na 
wengine 12 walijeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tabora, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Richard Ab-
wao, alisema ajali hiyo iliyotokea 
saa 7:00 mchana, ilisababishwa 
na dereva Richard Gabriel (42) 
aliyekuwa akijaribu kuyapita 
magari mengine matatu bila ku-
chukua tahadhari.

Ajali nyingine mkoani humo 
ilihusisha gari la abiria aina 
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Ajali zilivyotikisa 2024 
ya Toyota Hiace lililogongana 
na   Mitsubishi Fuso. Katika ajali 
hiyo, watu 14 wakiwamo vichanga 
wawili walifariki dunia na wengine 
tisa walijeruhiwa.

Kamanda Abwao alisema chan-
zo cha ajali hiyo ni dereva kutaka 
kuchepuka na kujaribu kuyapita 
magari mengine akiwa kwenye 
mwendokasi.

AJALI MBEYA
Juni 5, ilitokea ajali mbaya kati-

ka  Mteremko wa Mbembela jijini 
Mbeya baada ya lori aina ya Sca-
nia lililokuwa limebeba shehena 
ya kokoto likitokea Uyole kwenda  
Tunduma kufeli breki na kuyapar-
amia magari mawili, pikipiki na 
guta, hivyo  kusababisha vifo vya 
watu 13 papo hapo na kujeruhi 18.

Lori hilo lilianza kuigonga gari 
ndogo aina ya Harrier yenye nam-
ba za usajili T. 120 DEL na kupoteza 
mwelekeo kwenda kuligonga gari 
aina ya Toyota Coaster lililokuwa 
likitoka Tunduma kwenda jijini 
Mbeya.

Ajali ya pili ilitokea katika Ki-
jiji cha Itamboleo Kata ya Chimala 
wilayani Mbarali. Basi la Kampuni 
ya Shari Line lenye namba za usa-
jili T. 896 DHK lililokuwa likitokea 
mkoani Rukwa kwenda Njombe, 
liliacha njia na kugonga gema ki-
sha kuanguka.

Ajali hiyo ilisababisha vifo vya 
watu tisa na kujeruhi 18. Chanzo  
cha ajali kilielezwa kuwa ni uzem-
be wa dereva aliyekuwa akiende-
sha basi hilo. Alikamatwa  na polisi 
baada ya ajali hiyo na kuchukuliwa 
hatua.

Septemba 6, ajali nyingine 
ilitokea katika Kijiji cha Lwan-
jilo,   wilayani Mbeya ikihusi-
sha  basi la Kampuni ya AN CLAS-
SIC lililokuwa likitokea Mbeya 
kwenda Tabora baada ya kuacha 
njia na kugonga gema kishaku-
sababisha vifo vya watu 12 na ku-
jeruhi wengine 36.

Ilibainika  kuwa gari hilo lilikuwa 
limezimwa kidhibiti mwendo kwa 

INATOKA UK. 4

Mkuu wa Shule ya Baybridge, Bijal Chandarana, akimkadhi cheti Mwanafunzi wa Shule hiyo, Jennifer Nerissa, 
wakati wa hafla ya kuchangisha pesa kusaidia watoto wenye saratani iliyofanyika shuleni hapo jijini Dar es Salaam 
hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Wajipanga 
kufunga mwaka 
kwa kuunga 
mkono juhudi 
za Samia
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BONANZA la michezo Dk.Samia/
Jumbe Holiday,litafanyika katika 
Uwanja wa CCM Kambarage mjini 
Shinyanga Desemba 31, ambayo ni 
siku pia ya kufunga mwaka 2024 na 
kuukaribisha mwaka 2025.

Hayo yalibainishwa juzi na Mrati-
bu wa Mashindano ya Bonanza hilo, 
Jackline Isaro, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari.

Alisema katika bonanza hilo la 
michezo hakutakuwa na kiingilio 
chochote bali ni bure na hivyo kutoa 
wito kwa wananchi wa Shinyanga 
kwamba wajitokeze kwa wingi ili 
kuufunga mwaka 2024 kwa furaha 
na kuukaribisha mwaka 2025.

  “Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
anahimiza michezo, hivyo kupitia 
mashindano haya tutaona vipaji 
mbalimbali, na itakuwa furaha kwa 
wakazi wa Shinyanga kufunga mwa-
ka, na kuukaribisha mwaka mpya 
2025,” alisema Isaro. 

Alitaja michezo ambayo itache-
zwa kwenye bonanza hilo kuwa ni 
mbio za baiskeli, mchezo wa bao, 
drafti, karata, ususi, Ps Game, neti-
boli, kikapu, kufukuza kuku kwa jin-
sia zote, kushindana kula, pool table 
na muziki.

Mashindano  mengine, kwa mu-
jibu wa mratibu huyo ni mpira wa 
miguu ambao  utakuwa kati ya   
bodaboda na bajaji, bingwa wilaya 
‘Ranges’ dhidi ya Ngokolo, na dabi ya 
upongoji.

Alizitaja zawadi za washindi 
kwamba katika mbio za bais-
keli mshindi ambayo yatakuwa 
makundi manne zawadi ni Sh. mil-
ioni 2.1, bao mshindi wa kwanza Sh. 
100,000, drafti Sh.100,000, karata 
Sh.100,000, msusi Sh.100,000, PS 
game Sh. Sh.200,000, wa pili Sh. 
100,000 na watatu Sh. 50,000.

Mpira wa pete, washindi wa kwan-
za watapewa Sh.500,000,  kreti saba 
za soda,  mchele kilo 50, washindi 
wa pili Sh. 300,000, mchele kilo 50 
na soda kreti saba.

Mpira wa kikapu kwa jinsia 
zote, mshindi wa kwanza atapa 
Sh.500,000 na wa pili Sh.300,000.

Kwa mchezo wa kufukuza kuku 
kwa jinsia zote, washindi wa kwanza 
watapa kuku na Sh. 20,000 na mch-
ezo wa kula washindi wa kwanza 
watapata Sh. 20,000, huku mchezo 
wa pool table  mshindi wa kwanza 
ataibuka na kitita cha Sh. 100,000na 
wa pili Sh. 50,000.

Kwa upande wa mpira wa miguu 
timu ya bodaboda dhidi ya bajaji, 
mshindi wa kwanza atapata Sh. 
500,000, Ng’ombe mmoja, kreti 
saba za soda na mchele kilo 100, wa 
pili Sh.300,000, ng’ombe mmoja na 
mchele kilo 100.

zaidi ya mwezi  hali iliyoku-
wa inasababisha madereva 
kuendesha kwa mwendoka-
si bila kudhibitiwa.

Ajali nyingine iliyogha-
rimu maisha ya watu il-
itokea Septemba 27, ambapo 
gari aina ya fuso lililokuwa 
limebeba abiria likitokea ka-
tika Mji wa Mbalizi kwenda 
kwenye  Mnada wa Ilembo 
lilifeli breki na kupinduka 
katika Kijiji cha Jojo. Watu 12 
walifariki dunia na 23 walije-
ruhiwa.

DODOMA PIA 
Ajali ya gari iliyogonga 

treni ilisababisha vifo vya 
mume na mke katika ma-
kutano ya reli na barabara 
eneo la Medeli, jijini Dodo-
ma huku binti yao wa miaka 
miwili aliyekuwapo kwenye 
gari hilo akinusurika.

 Wanandoa hao, Mhandi-
si Hussein Chilala na Furaha 
Hamisi walipata ajali baada 
ya kugonga treni iliyokuwa 
inakwenda mikoa ya Tabora 
na Kigoma. Ajali hiyo ilitokea 
majira ya saa 2:00 usiku wa 
Aprili 4, 2024 wakati wanan-
doa hao wakienda kununua 
keki kwa ajili ya kumbukizi 
ya siku ya kuzaliwa ya binti 
yao.

 Ajali nyingine ilitokea De-
semba 7, 2024 katika eneo la 
Chinangali One, Barabara 
Kuu ya Dodoma-Morogoro, 
baada ya malori matatu 
kugongana na kusababisha  
msongamano mkubwa wa 
magari pamoja na madhara 
kwa vyombo vya usafiri vili-
vyohusika.

Kwa mujibu wa mashuhu-
da wa tukio, ajali hiyo ilihu-
sisha malori matatu yali-
yokuwa yakisafiri kwa kasi, 
moja liligongana na magari 
mengine yaliyokuwa yak-
iendelea na safari zao.

Aidha, zaidi ya wabunge  
50 waliokuwa wakisafiri 

kwa basi kutoka Dodoma 
kwenda  Kenya kushiriki 
michezo walipata ajali eneo 
la Mbande mkoani Dodoma. 
Wabunge kadhaa walipata 
majeraha ya mwili kutokana 
na ajali hiyo.

 Basi hilo la Bunge likiwa 
katika mwendo wa kawaida 
lilikutana na changamoto ya 
gari lingine lililokuwa lime-
angusha mizigo barabarani 
na wakati dereva akijaribu 
kukwepa mizigo hiyo, ndipo 
basi hilo lilipoacha njia na 
kuingia porini.

 Miongoni mwa wabunge 
waliojeruhiwa ni pamoja na 
Jackson Kiswaga (Kalenga)  
Jesca Msambatavangu (Irin-
ga Mjini) na wa  Viti Maalum, 
Grace Tendega 

AJALI ZINGINE 
Katika mwaka huu pia,  

kulitokea ajali zingine iki-
wamo ya boti ya mizigo 
Septemba 25, katika Ziwa 
Victoria eneo la Kirumba na 
kusababisha vifo vya watu 
tisa. 

Ajali nyingine   ilitokea 
Itilima mkoani Simiyu iki-
husisha mabinti wanne 
waliofariki dunia baada ya 
kuzama kwenye dimbwi lil-
ilochimbwa kwenye makazi 
ya watu kwa ajili ya uchim-
baji madini walipokwenda 
kufua na kuchota maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyum-
bani.

Watoto hao ni wa familia 
tatu tofauti ikiwa kati yao 
wawili ni wa familia mmoja 
na watatu ni wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Lagang-
abilili walifariki dunia baada 
ya mwenzao kuteleza na ku-
zama katika dimbwi hilo na 
wao kuanza kujaribu kum-
wokoa.

Mkoani Tabora, mtoto 
mwenye umri wa mwaka 
mmoja na miezi minane, 
Martin Ndalu, alifariki dunia 

na mwingine kujeruhiwa 
baada ya kupigwa na shoti 
kupitia waya uliokuwa uki-
shikilia nguzo ya umeme ka-
tika kata ya Kitete, Manispaa 
ya Tabora.

Katika mkoa wa Mwanza, 
watu wawili walifariki dunia 
kwa kupigwa na mshituko 
wa umeme ‘shot’ wakati 
wakihamisha nguzo kutoka 
kwenye Mradi wa ujenzi wa 
barabara jijini Mwanza.

Kamanda Mutafungwa 
alisema tukio lilitokea Ago-
sti 10, 2024 majira ya saa 
7:30 mchana katika Mtaa wa 
Semba wilayani Nyamaga-
na.

Mkoani Kagera, watoto 
wawili wa familia moja, 
Justa John (9) aliyekuwa 
mwanafunzi wa darasa la 
kwanza Shule ya Msingi 
Mubembe na Julietha John 
(4) wa Kitongoji Mubembe, 
Kijiji cha Lwagati wilaya ya 
Bukoba, walifariki dunia ka-
tika  ajili ya moto baada ya 
nyumba walimokuwa waki-
ishi kuwaka na kuteketea.

Wilayani Nzega, mkoani 
Kagera watu watatu wame-
fariki dunia kwa kuanguki-
wa na ukuta wa nyumba 
na kusababisha vifo  katika 
kijiji cha Iyombo Nyasa kata 
ya Utwigu.

Kamanda Abwao ali-
wataja marehemu hao kuwa 
ni Rashidi Matoma, Chiku 
Mihayo na Hamisi Rashid. 
Alisema watu hao  walifariki 
dunia baada ya kuangukiwa 
na ukuta ambao ulijengwa 
kwa matofali ya tope ka-
tika chumba walichokuwa 
wamelala wakati wa usiku.

-Imeandaliwa na Vitus 
Audax (MWANZA), Nebart 
Msokwa (MBEYA) na Pul 
Mabeja (DODOMA).

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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MWAKA 2024 unaelekea 
ukingoni ukiandaa kuupisha 
mwaka mpya wa 2025 ambao 
utaanza safari ya siku 365 Ju-
matano ijayo.

Wakati mwaka mpya ukiwa 
mbioni kuanza, ni vyema 
kuwakumbusha mambo 
kadhaa wanafunzi, wazazi na 
walezi ili yale ambayo huwa 
yanajitokeza kila mwanzo wa 
mwaka yasijirudie. 

Imekuwa ni kawaida 
kwa baadhi ya wanafunzi 
wanaochagulia kuingia kidato 
cha kwanza kuwa watoro na 
kusababisha serikali kufanya 
msako ili kuwapeleka shuleni.

  Mtindo huo unachangia 
kukwamisha maendeleo 
ya elimu kwa mwanafunzi 
kama utaendelea kujitokeza 
kila mwaka wa masomo bila 
wadau wa elimu kushirikiana 
na serikali kuukomesha.

 Huwa inadaiwa kuwa wako 
baadhi ya wanafunzi huolewa 
baada ya kuhitimu elimu 
ya Msingi, wengine kubaki 
nyumbani wakiwasaidia 
wazazi wao shughuli 
mbalimbali.

Vilevile, wengine 
huhamishwa na wazazi wao 
kupelekwa shule zingine 
tofauti na zile walizopangiwa.

  Hao sina tatizo nao bali 
wale ambao hukataa shule na 
kubaki wakichunga ng’ombe 
au kufanya shughuli yoyote ya 
nyumbani badala ya kusoma.

  Ni wazi kwa hili wazazi 
au walezi ambao kimsingi ni 
wadau wa elimu, wanahusika 
moja kwa moja kukwamisha 
ndoto za watoto wao katika 
elimu, hivyo, tunapojiandaa 
kuanza mwaka mpya, ni 
vyema tatizo hilo liishie 

Karibu 2025 uwe wa kukomesha 
utoro  kidato cha kwanza

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii itathmini malengo ya 
2024, kupanga mwaka ujao
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ZIKIWA  zimebaki siku tatu kabla ya kuaga mwaka 2024 na kukaribisha 
mwaka mpya wa 2025, kuna mambo mengi yamefanyika kuanzia ngazi ya 
familia, jamii na taifa. Kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Kwa ujumla, kila unapoanza mwaka mpya, familia, jamii na taifa kwa 
maana ya serikali, taasisi na mashirika yasiyo ya kiserikali na ya dini, 
huweka malengo kwa ajili ya maendeleo kwa mwaka husika. Mipango 
hiyo huwa ama katika masuala ya uchumi au jamii kutegmeana na 
malengo inayojiwekea  familia au taasisi husika.

Pamoja na kuwapo kwa mipango na malengo hayo, ni watu wachache 
ambao hutekeleza kikamilifu kwa zaidi ya asilimia 90 huku wengine 
wakiishia kupanga tu na kuweka kwenye mashubaka bila utekelezaji 
wowote. Katika kundi hilo la wasiotekeleza, wengi huishi au kufanya kazi 
kwa mazoea ili mradi mwaka umefika na kumshukuru Mungu. Huko ni 
kwenda kinyume na kusudi la Mungu kumleta mwanadamu duniani ili 
atimize wajibu kwa mujibu wa kipawa na uwezo wake aliopewa. 

Aidha, wengine hutekeleza kwa vitendo mipango na malengo yao kwa 
asilimia fulani na kuna kundi kubwa la watu ambao hawafikii hata asilimia 
50 ya yale waliyojiwekea kufanya kwa mwaka husika. Kundi la watu hao 
hubaki kunung’unika na kutoa visingizio vya kushindwa kwao huku 
wakiitwisha serikali au jamii ya wenye uwezo, wanaotekeleza malengo 
yao na kupata mafanikio. 

Visingizio hivyo kwa sehemu kubwa huwa ni ukosefu wa fedha au fursa 
na wengine wamekuwa wakidai hawana watu wa kuwashika mikono. 
Pia watu hao wamekuwa wakikosa nidhamu ya matumizi ya muda 
na rasilimali walizo nazo ikiwamo kufanya mambo ya ovyo na anasa. 
Matokeo yake ni kuendelea kuishi katika lindi la umaskini ilhali kuna 
fursa kedekede zinazowazunguka. 

Mwaka 2024 unamalizika, hivyo ni wakati wa watu kufanya tathmini 
ya malengo na mipango waliyojiwekea kwa kuangalia mafanikio na 
changamoto walizokumbana nazo pamoja na sababu zilizowafanya 
kutokufikia mahali walipokusudia. Sambamba na kufanya tathmini hiyo, 
pia ni wakati wa kuweka mipango na malengo ya mwaka mpya kwa ajili 
ya mambo ya kufanya ili kufikia ndoto za mafanikio. 

Kuna msemo kwamba pasipo maono hapana kujizuia. Kwa maana ya 
msemo huo, hakuna mtu, jamii wala taasisi inayoweza kufikia upeo wa 
mafanikio bila kuwa na maono ambayo ndiyo mwanga wa kule ambako 
mtu au taasisi inataka kufika.

Ni dhahiri kwamba inawezekana watu wengi hawafikii malengo yao 
kutokana na kukosa vitendea kazi na rasimali kama vile fedha.  Pamoja na 
ukweli huo, ni vyema watu wakabadili fikra na mawazo kwa mwaka 2025 
badala ya kuendelea kuwa na sababu na visingizio na hatimaye kuzidi 
kutopea katika lindi la umaskini. 

Kwa kuwa watu wanatarajia kuingia mwaka 2025, kwa mapenzi ya 
Mungu, ni vyema kuanzia mtu mmoja mmoja, familia na jamii kujiwekea 
malengo na kuyatekeleza kwa kufanya kazi kwa juhudi na maarifa 
hatimaye kupata matokeo yenye viwango vya hali ya juu. 

Kazi pekee, kama ambavyo imekuwa ikielezwa katika mawanda tofauti, 
ndiyo itakayomfanya mtu kupata mafanikio katika eneo lolote na kazi 
hiyo ni lazima iwe na mipango ikiambatana na utekelezaji. Wahenga 
wanasema kazi bila mpango ni vurugu na mipango bila utekelezaji ni 
vurugu zaidi, hivyo jamii inapopanga mipango kwa mwaka ujao, haina 
budi kutekeleza kwa ufanisi.

Ni vyema jamii ikaacha kuishi na kufanya mambo kwa mazoea 
badala yake ichukue hatua kwa kupanga mipango na kutekeleza kwa 
manufaa yao na taifa kwa jumla. Kwa kufanya hivyo, ni dhahiri mafanikio 
yatapatikana.   

    
    
  

Na Sabato 
Kasika

mwaka 2024 na kuanza ukurasa 
mpya usio na makandokando ya 
utoro.

 Kwa ujumla ni kwamba utoro 
wa wanafunzi wa kidato cha 
kwanza hutokea kila mwaka nchi 
nzima na kuwalazimu viongozi 
wa serikali kuwakamata wazazi 
ambao watoto wao hawajaripoti 
shule.

 Iko mifano mingi lakini mfano 
wake ni huu wa wilayani Bukoba 
mkoani Kagera. Mwanzoni 
mwa mwaka huu unaoisha, 
Mkuu wa Wilaya ya Bukoba 
mkoani Kagera, Erasto Sima, 
alitangaza   kuanzisha msako 
wa nyumba kwa nyumba ili 
kuwawajibisha wazazi na walezi 
ambao walishindwa kuwapeleka 
wanafunzi shuleni.

  Alichukua uamuzi 
kwa  kutoridhishwa na idadi 
ya wanafunzi waliofika shuleni 
kuanza kidato cha kwanza 
alipotembelea Shule ya 
Sekondari Samia Suluhu iliyopo 
Kata ya Kashai na kutaka wafike 
haraka.

  Kwa mujibu wa Sima, 
wanafunzi ambao walichaguliwa 
kujiunga kidato cha kwanza 
katika shule hiyo, walikuwa 98 
wakiwamo wasichana 43 na 
wavulana 55.

Lakini hadi Januari 11, mwaka 
huu,  wanafunzi waliofika 
shuleni walikuwa wavulana 
14 tu na wasichana 10 huku 
idadi kubwa ya wazazi wakiwa 
hawajafika shuleni kutoa taarifa 
za watoto wao  kuchelewa 
kuanza masomo.

  Kwa kuwa tatizo ni la nchi 
nzima, ninadhani kuna haja kwa 
kila mkoa kujipanga kukabili 
tatizo hilo ili uwe  mwisho wa 
kuwapo wanafunzi watoro wa 
kidato cha kwanza kila mwaka.

Kwa 
ujumla ni 
kwamba 
utoro wa 
wanafunzi 
wa kidato 
cha kwanza 
hutokea 
kila mwaka 
nchi nzima 
na kuwala-
zimu vion-
gozi wa 
serikali ku-
wakamata 
wazazi 
ambao wa-
toto wao 
hawajari-
poti shule.
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MAKALA

Kwaheri 2024 karibu 2025, tuache danganya totoFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

W
APENZI wasomaji 
wangu, tunak-
wenda kuumaliza 
mwaka 2024 kes-

hokutwa  Jumanne na Jumata-
no, kwa neema na mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu,   tunauanza 
mwaka 2025 ambao ni mwaka 
wa uchaguzi mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani.

  Hii ni makala yangu ya 
mwisho ya kufungia mwaka, 
hivyo naitumia kufanya mapi-
tio kidogo ya mambo makubwa 
niliyoyazungumzia mwaka 
huu. 

Katika mambo hayo, tunaji-
kumbusha na kufanya mapitio 
niliandika kuhusu nini, nini 
kimefanyika na matokeo yake 
ni nini.

  Kwa vile hii ni makala ya 
52, siwezi kuyasema yote kwa 
kuwa nimekuwa nikiangazia 
masuala ya kisiasa, kiuchumi 
na kijamii. 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

UGONJWA WA UVIMBE KWENYE VIA VYA UZAZI

K
ATIKA Makala hii, tuta-
jifunza kuhusu tatizo 
ambalo limekuwa lina-
sumbua watu wa jinsia 

ya kike wakiwa katika umuri 
wa kupata ujauzito. Ni ugonjwa 
ambao huwapata watu kuanzia 
wanapovunja ungo mpaka uko-
mo wa hedhi.

Neno   PID kwa Kiingereza 
lina maana ya ‘pelvic inflamma-
tory disease’ kama wengi wana-
vyokutana nalo katika nyanja 
za afya likitumiwa mara nyingi 
ili kurahisisha uelewa na kwe-
nye makala hii, tutapata ufaha-
mu zaidi juu ya jambo hili.

PID NI NINI?
Ugonjwa huu umekuwa saba-

bu kubwa ya matembeleo ya 
madaktari katika sekta ya afya 
kwa wakati huu kutokana na 
kuwa  na dalili za kukera sana 
kwa mwanamke.   Wengi   pia 
hufika kwa madaktari wakiwa 
wameshachelewa sana kuto-
kana na kuwa na uelewa hafifu 
juu au kuwa na aibu huhusu 

suala hili.
PID ni ugonjwa wa uvimbe 

kwenye via vya uzazi au wakati 
mwingine huitwa ‘fupanyonga’. 
Ni   ugonjwa ambao husaba-
bishwa na bakteria wanaonzia 
kwenye uke wa mwanamke 
na kupanda sehemu ya juu ya 
uzazi ya mwanamke ikihusisha 
maambukizi ya kwenye njia au 
shingo ya uzazi, mirija ya mfu-
ko wa uzazi kitaalamu falopio, 
mayai yaani ovari na hata ukuta 
wa mji wa uzazi, yaani ‘uter-
ace’  kwa kitaalamu.

SABABU ZA KUPATA PID
Ugonjwa huu wa fupanyonga 

umeonekana ukisababishwa 
zaidi na bakteria kama ilivyoe-
lezwa awali. Bakteria  hawa ni 
pamoja na kisonono na klamid-
ia wameonekana wakihusika 
karibu asilimia 85 na asilimia 15 
iliyobaki   imekuwa ikichangi-
wa na vitu vingine au bakteria 
wengine tofauti.

Bakteria wanaosababisha 
ugonjwa wa kisonono na kla-
midia wanaambukizwa kwa 
njia ya kuambukizana au ngo-
no, hivyo huweza kusamba-
zwa kwa namna hiyo kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa 
mwingine.

Watu walio katika hatari zai-
di ya kupata ugonjwa huu ni 
pamoja na wanaoanza kufan-
ya ngono katika umri mdogo, 
yaani chini ya miaka 25 kwa 
sababu   imeonekana zaidi 
watu wa umri wa miaka 15 na 

35 huathirika zaidi.
Kuwa na maambukizi ya ma-

gonjwa ya zinaa kama kisonono 
na klamidia, kuwa na mpenzi 
zaidi ya mmoja, kuwa na his-
toria ya kuwa na ugonjwa huu 
wa fupanyonga, kuharibika au 
kutoka kwa mimba, kusafisha 
kwenye mji wa uzazi baada ya 
mimba kuaribika au kwa saba-
bu nyingine ya kitaalamu yeyo-
te ile, kupiga bomba(kusafisha 
kwa kuogesha kwa kutumia 
sabuni kuingia hadi ndani ka-
bisa ya uke wa mwanamke.

DALILI ZA MWENYE PID
Dalili za mtu mwenye PID 

ni nyingi   na ni tofauti tofauti 
lakini muda mwingine, mtu hu-
weza kufikwa na dalili chache 
sana au kutowa na dalili yoyote 
isipokuwa na shida ya kupata 
mtoto tu. 

Dalili hizi huweza kuone-
kana zaidi baada ya kumaliza 
hedhi au siku chache baadaye 
au muda mwingine viashiria 
hutokea kuonekana wakati wa 
hedhi.

Dalili hizi za fupanyonga ni 
pamoja na kutokwa uchafu 
kwenye via vya uzazi. Ucha-
fu   unaomtoka mwanamke 
huwa si wa kawaida kwa kuwa 
na harufu kali au kubadilika 
rangi isiyokuwa ya kawaida.

Hii inamaanisha kwamba 
uchafu unaomtoka mwanamke 
kuwa mzito kama maziwa ya 
mgando ambao huweza kua-
shiria maambukizi ya fangasi za 

uke, kuwa wa kahawia, kijani au 
njano. Uchafu wa mwanamke 
hautakiwi kuwa hivyo bali ina-
bidi usiwe na   rangi, mwepesi 
wala harufu.

Dalili nyingine huweza kuwa 
maumivu ya chini ya tumbo 
la uzazi, maumivu makali 
sana wakati wa tendo la ndoa, 
maumivu wakati wa haja ndo-
go, kutoka damu wakati wa ten-
do la ndoa, na kuwa na hedhi 
zisizoeleweka, yaani kutokuwa 
na mpangilio.

Kutokana na kuwa na dalili 
tofauti kwa wanawake, mara 
nyingi utambuzi wa kuwa na 
ugonjwa huu umekuwa hafifu 
mpaka pale mwanamke anap-
opatwa na dalili mbaya zaidi, 
hivyo kwenda hospitalini.

UTAMBUZI WA UGONJWA
Utambuzi wa ugonjwa wa 

fupanyonga huhusisha kuo-
nana na daktari atakayekusiki-
liza dalili zako, kufanya vipimo 
katika via vya uzazi, kupima 
uchafu unaotoka katika mji wa 
uzazi, kuangalia bakteria wa-
naoweza kusababisha ugonjwa 
huu, kufanya picha ya tumbo 
na kuangalia madhara mengine 
yanayoweza kusababishwa na 
ugonjwa huu.

MATIBABU YAKE
Matibabu   ya jambo hili hu-

weza kuhusisha kuanzishiwa 
dawa za antibiotiki za kumeza 
au kuchoma kutokana na uku-
bwa wa tatizo hata za kuingiza 

katika uzazi ili kusaidia kuon-
doa uchafu unaotoka katika 
njia hiyo.

NAMNA YA KUZUIA
Kuzuia maambukizi ya fupan-

yonga kunaweza kufanyika kwa 
kuepuka ngono zembe, kuacha 
kuwa na wapenzi wengi, kuwa 
na elimu juu ya ugonjwa huu, 
kusafisha pale inapotoka mim-
ba katika hospitali na kutumia 
antibiotiki baada ya kuzuia na 
kutibiwa magonjwa ya zinaa 
yanapojitokeza na kufanya 
uchunguzi wa mara kwa mara 
juu ya magonjwa ya zinaa.

MADHARA YA PID
Madhara ya PID ni pamoja 

na maumivu makali sana ya 
tumbo la uzazi, kupata ugum-
ba, yaani kupunguza uwezo wa 
kukamata mimba hata wakati 
mwingine   mimba kutunga 
nje ya mfuko wa uzazi jambo 
ambalo ni hatari zaidi pale ina-
popasuka.

Ni muhimu zaidi kutibiwa na 
kuzuia maambukizi ya mara 
kwa mara ya ugonjwa huu. Kwa 
maelezo zaidi, onana na daktari 
wako na kupima afya mara kwa 
mara kujua kama una maam-
bukizi ya PID.

-Dk. Budodi ni daktari wa 
binadamu anapatikana Dar 
es Salaam. Kwa maelezo na 
ushauri zaidi kuhusu afya, 
wasiliana naye kwa simu 
0710 980076 au baruapepe 
mabulabudodi@gmail.com  

Nimeamua   kujikita kwenye 
masuala ya kisiasa ambayo 
ndiyo yanabeba mustakabali 
mkubwa zaidi wa amani ya 
nchi yetu kuelekea uchaguzi 
mkuu wa 2025 ili uwe huru na 
wa haki kwa mustakabali mwe-
ma wa taifa letu. 

  Kwa vile nilipoanza kazi 
ya uandishi wa habari mwaka 
1990, Tanzania tulikuwa na 
magazeti mawili ya kila siku, 
‘Daily News’ na Uhuru, maga-
zeti matatu ya wikiendi, yaani 
‘Sunday News’, Mzalendo na 
Mfanyakazi, na tulikuwa na 
redio moja tu, Radio Tanza-
nia Dar es Salaam (RTD) na 
hatukuwa na Televisheni kwa 
Tanzania Bara lakini wenzetu 
kule Zanzibar walikuwa nayo. 
Kila  kilichokuwa kinaandikwa 
kwenye magazeti au kutanga-
zwa RTD, kinamfikia Mkuu wa 
Nchi na vya kufanyiwa kazi 
vinafanyiwa kazi.

  Enzi hizo waandishi wa 
habari na watangazaji tulikuwa 
watu muhimu, tukiheshimika 
sana.

 Tena   mimi nikiwa mtan-
gazaji wa RTD vipindi vya 
burudani, ukienda kwenye 
kumbi za starehe hulipi kiin-
gilio na ukitajwa tu jina, tuko 
na fulani,  bia za bure zinami-
minika kutoka kila kona, huku 
ukizongwa na mashabiki bila 
kuwasahau wale dada zetu.

  Sasa hivi tuna magazeti 
yasiyo na idadi, vituo vya re-
dio, TV na mitandao ya kijamii 

ndiyo usiseme. Sasa kila mtu ni 
mwandishi wa habari, kila mtu 
ni mtangazaji.

 Hata   sina uhakika kama 
haya tunayoandika siku hizi 
kwenye makala zetu, yanafika 
kule kunako, kwenye mamlaka 
husika, hivyo kujiuliza kuende-
lea kuandika ni kuwaandikia 
au kujiandikia tu?

  Jambo kubwa kuliko yote 
nililoandika sana katika miaka 
hii yote minne ya awamu ya 
sita chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ni kuhusu haki, haki, 
haki. Kuanzia  haki katiba, haki 
siasa, haki uchaguzi hadi haki 
jinai. Kwenye maeneo hayo ya 
haki, serikali ya Awamu ya Sita 
imegusa hapa na pale lakini 
bado. Kubwa   kuliko yote ni 
la haki katiba. Hilo  waswahili 
wanasema ameliwekea pamba 
masikioni!

  Kwa upande wa hakijinai, 
mnyonge myongeni haki yake 
mpeni. Rais   Samia alianza 
vizuri, apewe tu maua yake. 
Alizifuta   kesi zote za uonevu 
na kuwaachia huru watuhu-
miwa wengi, tena alitembea, 
kwa kizungu tunasema ‘extra 
miles’ kwa kuzifuta hata kesi 
zingine zenye ushahidi wa ji-
nai kama kesi iliyokuwa ikim-
kabili Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe. 
Ni hapa juzi kati wasiojulikana 
wameibuka tena na kutaka 
kumharibia. 

Kwenye haki siasa, Rais Sa-

mia kupitia falsafa yake ya 4R,   
aliunda kikosi kazi kilichoongo-
zwa na msomi nguli wa sayansi 
ya siasa, Prof. Rwekaza Mukan-
dala.  Wakakusanya  maoni ya 
wadau na matokeo ya kikosi 
kazi hicho, aliruhusu mikutano 
ya siasa, akaleta sheria mpya 
ya uchaguzi, akabadili jina la 
Tume ya Taifa a Uchaguzi kuwa 
Tume Huru ya Uchaguzi.

  Hayo mambo makubwa na 
mazuri yote aliyoyafanya ya-
mekuwa   kazi bure kama lile 
kubwa la mabadiliko madogo 
ya katiba kurejesha haki kuu za 
msingi hayajafanyika.

  Watanzania tulitaka Tume 
Huru na Shirikishi ya Uchaguzi, 
Rais Samia katubadilishia tu 
jina.

 Japo hili ni jambo jema na 
niliandika kupongeza laki-
ni   Watanzania walichotaka si 
mabadiliko ya jina wakati tume 
bado ni ile ile, watu ni wale 
wale, na tena kitu cha ajabu 
kabisa, muswada wa sheria 
ya uchaguzi uliposomwa kwa 
mara ya kwanza, ulifuta sheria 
ya uchaguzi ya serikali za mi-
taa.

 Uchaguzi   wote ulikuwa 
ufanywe kwa sheria moja mpya 
ya uchaguzi na kusimamiwa 
na Tume Huru ya Uchaguzi. 
Sijui   tikitaka gani zilitembea 
hapo katikati, mara tukafanya 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
kwa sheria ya zamani ukisi-
mamiwa na Ofisi ya Rais Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na madudu yale 
yale ya uchaguzi wa 2019 yaka-
jirudia. Hapa tumefanyiwa kitu 
kinachoitwa Danganya Toto.

  Sheria ya uchaguzi iliyoku-
wapo kabla ya sheria mpya, ili-
kuwa batili inayokwenda kiny-
ume cha Ibara ya 5 na Ibara 
ya 21 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 yenye haki mbili 
kuu za msingi-  haki ya kucha-
gua na haki ya kuchaguliwa,   
zilizoporwa  na Ibara ya  37 na 
Ibara ya 63 zilizochomekewa 
kiubatili ndani ya Katiba yetu.

 Nilitaraji, kwa vile tumepata 
fursa ya kubadili sheria, hivyo 
tungeanza kwanza na kufanya 
mabadiliko madogo ya Katiba 
yetu, kuondoa kwanza ubatili 
wa Katiba kwa kurejesha haki, 
kisha ndipo twende na she-
ria yetu hii mpya ya uchaguzi. 
Kinyume chake,   tumetunga 
sheria mpya ya uchaguzi yenye 
ubatili ule ule uliobatilishwa na 
Mahakama Kuu, hivyo hii she-
ria mpya ya uchaguzi nayo pia 
ni danganya toto. 

  Mwaka 2025, Rais Samia 
anayo fursa kufanya mabadi-
liko madogo ya Katiba, kuunda 
tume huru na shirikishi ya 
uchaguzi, kurekebisha sheria 
ya uchaguzi na tukafanya uch-
aguzi huru na wa haki.

 
Kwaheri 2024, Karibu 2025
Heri ya Mwaka Mpya 2025.
Paskali
0784 270403
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HABARI PICHANI

Mchuuzi wa mito ya kulalia, akitafuta wateja katika barabara ya Bamaga 
jijini Dar es Salaam ambapo mto mmoja unauzwa kwa shilingi 10,000. 

Msukuma mkokoteni akiwa amepakia mzigo mkubwa huku akiwa hana 
mtu wa kumsaidia kusukuma katika Soko la Tandale Dar es Salaam jana.

Abiria akiwa amepanda juu ya baiskeli ya miguu mitatu (guta), bila kujali 
usalama wake huku guta hilo likiwa limepakia mzigo wa viazi na nyanya 
Manzese Dar es Salaam jana. 

Mteja akichagua viatu vilivyopangwa kandokando ya barabara ya Moro-
goro, Manzese jijini Dar es Salaam ambapo pea moja inauzwa kwa shilingi 
5,000 jana.

Mjasiriamali akiwa amebeba bidhaa zake akitafuta wateja katika eneo la 
Mwenge jijini Dar es Salaam jana. 

Mkuu wa Mi-
kakati na Uen-
delevu wa 
Benki ya NCBA , 
Charles Mbatia,
akiumwagia maji 
mti  aliopanda 
katika Shule 
ya Sekondari 
Jangwani
ambapo benki 
hiyo imetoa 
miti 1000 ka-
tika shule hiyo 
kwa ajili ya
utunzaji wa 
mazingira shuleni 
hapo jijini Dar 
es Salaam
hivi karibuni. 
PICHA ZOTE: 
JUMANNE JUMA
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PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

M
sikie mtoto huyu akimuuliza maswali  baba yake.

Mtoto:  Baba unaweza kumwachia hilo gari lako 
dada wa kazi akaliendesha?

Baba: Siwezi kumwachia gari langu hili aliendeshe ni ghali 
sana.

Mtoto: Je, mnaweza kumwachia chumba chenu dada wa 
kazi kikiwa wazi na mkaenda kazini?

Baba: Haiwezekani kamwe, kuna vitu vya gharama na pia 
heshima haitakuwepo.

Mtoto: unaweza ukampa dada kadi ya ATM yako na namba 
ya siri ukakuchukulie pesa?

Baba: Mtoto una balaa wewe, unataka siku akiiba hii kadi 
akachukue pesa zote tuwe maskini, sithubutu.

Mtoto: aahaaaaaa, kumbe hauwezi kumkabidhi chochote 
chenye thamani dada wa kazi, sasa kwa nini mnanikabidhi 
mimi kwake nyie mnaenda kazini mpaka mnarudi, kumbe 
mimi sina thamani kwenu eeeeh



MAJIVUNO ambayo haya-
jashughulikiwa, huanza ku-
unda mtazamo mbaya juu 
ya maisha ambao huzinga-
tia hasi badala ya chanya.

Sisi ni wepesi wa kuwahu-
kumu wengine kwa kasoro 
zao huku tukipuuza ukweli 
kwamba sisi pia tuna kaso-
ro. Maisha yetu yanaanza 
kuingiwa na ushindani 
badala ya umoja.

Kwahiyo anza kutafakari 
na usiache kiburi kikaku-
haribu. Hicho kiburi ulicho 
nacho  kinaweza kutokana 
na umaarufu ulio nao, uta-
jiri, ubaguzi wa jamii, tofau-
ti ya tabaka na jamii, elimu, 
sifa na mamlaka.

Kwa njia tofauti, kiburi 
kinaweza kukuingia kwa 
urahisi na kiharibu utu 
wako.

Watu wengi huonekana 
kuwa wanyenyekevu wa-
naposhughulika na wakuu 
wao au hata watu wa rika 
lao. Lakini ni nini hutokea 
wakati anayeonekana kuwa 
mtu mnyenyekevu apatapo 
cheo cha mamlaka?

Hata wafanyakazi wa 
serikali wanaweza kuwa 
na kiburi wanaposhughu-
lika na umma, wakifikiri 

kwamba umma wapaswa 
kuwatumikia badala ya wao 
kuutumikia.

Ndugu yangu, kiburi cha-
ko kinaweza kukufanya uwe 
mkali, bila hisia, unyenyek-
evu unaweza kukufanya 
uwe mwenye fadhili.

Wiki hii nimemsikia Asko-
fu wa Dayosisi ya Kaskazini 
ya Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), 
Dk. Frederick Shoo, akili-
zungumzia jambo hili kwa 
ufupi, ndiyo maana leo ni-
kaamua kujikita kulifafanua 
katika muktadha huo.

Askofu Shoo, yeye ali-
wasihi Watanzania kuwaon-
doa kwenye moyo wao 
wapangaji wabaya, akihad-
harisha hata ukiwa na mali 
nyingi na maarifa mengi, 
kama wako wapangaji hao 
ni kazi bure.

Alisema matokeo yake si 
furaha bali ni kuishia kwe-
nye uchungu, kukata tamaa 
na kuchukiana.

Askofu Dk. Shoo alisema: 
“Toa wapangaji wabaya 
moyoni mwako, ambao 
wanamzuia Yesu asiingie 
na asiwe na nafasi katika 
maisha yako yote. Iwe ni 
kiburi, iwe ni majivuno, 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU msomaji wangu 
tuuage mwaka 2024 na 
tupeane Heri ya Mwaka 
Mpya 2025. Tunapouaga 

mwaka 2024, ni muhimu tutafa-
kari miongozo itakayolinda famil-
ia zetu mwaka mpya.

Huko nyuma nimejadili sana 
masuala yanayohusiana na ndoa. 
Leo naomba nimulike wanaume 
juu ya mambo ya msingi wanayo-
paswa kuzingatia kwenye nafasi 
zao kama baba wa familia.

Kuna kitu kikubwa sana Mungu 
anatarajia kwa kinababa. Mungu 
anawathamini, hivyo msim-
wangushe. Mungu alimwumba  
mwanamume kwa kumwamini. 
Alimpa nafasi ya kwanza kupokea 
pumzi!

Hiyo ilikuwa nafasi ya kipekee 
kwa mwanamume. Hata siku 
moja usijute eti kwa nini Mungu 
alikuumba mwanamume. Al-
ipokuumba na kukuweka tumbo-
ni mwa mwanamke alikuthamini.

Mwanamume ni kichwa, ali-
umbwa kwanza na kuona ni kitu 
chema. Na alipoumbwa alipewa 
kazi, si ajira. Kila mwanadamu ali-
umbwa akiwa na vitu vyote siyo 
nusu nusu.

Mungu alimwumba mwa-

namume kipekee, ni kichwa na 
msingi akichanganyikiwa familia 
lazima iyumbe. Aliumbwa kwa 
kusudi, kwa kazi maalumu. Ili 
mwanamume awe mwanamume, 
atatambulika kwa kazi au maju-
kumu yake.

Mwanamume usioe kabla 
ya kazi. Mwanzo 2:15 inasema: 
“BWANA, Mungu akamtwaa huyo 
mtu, akamweka katika bustani ya 
Edeni, ailime na kuitunza.” Hapa 
inadhihirisha kwamba Mungu 
alimwumba mwanamume na 
kumpa kazi kabla ya kumpa mwa-
namke.

Kwa mantiki hiyo, aliyepewa 
kazi na maelekezo toka kwa Mun-
gu ni mwanaume. Hivyo, kilicho-
anza kwanza ni kazi kwa Adamu, 
kisha Mungu akamwumba mwan-
amke kama msaidizi wake.

Mwanamume alipewa maelek-
ezo usile mti huu. Kama mwana-
mume angetii maelekezo, mwan-
amke asingebabaika. Kwa maana 
nyingine, Adamu hakusimama 
kwenye nafasi yake.

Kama nilivyoeleza hapo awali, 
mwanamume ni mwakilishi wa 
kwanza wa Mungu na anapofeli, 
anamfanya Mungu hana nguvu. 
Leo tupo hapa tulipo kutokana na 

babu au baba zetu hawakutam-
bua kazi yao ni nini hapa duniani.

Mwanamume lazima aelewe 
kuwa yeye ni taa/nuru. Na kwam-
ba nafasi ya mwanamume aliyeji-
tambua inabaki pale pale, mwak-
ilishi wa Mungu.

Mwanamke yeye aliumbwa 
kutoka katika ubavu wa mwa-
namume, akafananishwa na 
msaidizi kufanikisha maono ya 
mwanamume. Aliletwa kuon-
gozwa, kuelekezwa. Ni ukweli 
usiopingika kwamba amepewa 
uwezo mara mbili. Mwanamke 
ukimpa mwongozo anaweza ku-
fanya maradufu.

Shetani akitaka kuua ulimwen-
gu humvaa mwanamume kwa 
kwa kuwa anajua vyema uwezo 
wa mwanamume. Anachofanya 
ni kupenyeza mawazo kudhoofi-
sha wanaume.

Ili mwanaume ambaye ni 
mwakilishi wa Mungu asiangush-
we na maadui, yako mambo kad-
haa ya msingi ambayo anapaswa 
kuyazingatia na kuyasimamia.

Kwanza, mwanamume lazima 
awe mstari wa mbele kwa mambo 
ya Mungu. Hapaswi kuwa mbali 
na Mungu. Huwezi kuongoza fa-
milia yako bila Mungu, utakuwa 

unajidanganya.
Ukimtafuta Mungu, familia 

yako itakuwa rahisi kumjua Mun-
gu. Kuwa na imani na Mungu, 
mwamini Mungu ndivyo utakavy-
ofanikiwa.

Mwanamume anatumia akili, 
anaongozwa na akili. Hata hivyo, 
Mungu anasema tumtumaini 
Yeye kwa moyo wote wala tu-
sizitegemee akili zetu wenyewe. 
Hakikisha imani yako unaiweka 
kwa Mungu.

Pili, fanya kazi kwa bidii mwa-
naume. Kabla ya mwanamke 
Mungu alikupa kazi. Tambua 
kazi yako uifanye kwani si tu 
kiongozi wa familia, taifa pia lina-
kutegemea.

Mwanamume akivurugwa 
utaona na mwanamke anakuja 
juu kwa kuwa hakuumbwa na 
jeuri, ni mpokeaji si mtoaji! Na 
mwanamke unachompa anaki-
zalisha mara mbili. 

Ndoa nyingi zimekufa kwa 
sababu nyingi. Ni kosa kuruhusu 
mwanamke ajiongoze. Ana ufa-
hamu zaidi. Kama kusoma kwa 
bidii ni mwanamume anapaswa 
kusoma, asijiwekee mipaka. 

Mwanamume anapaswa ku-
jifunza jinsi ya kuishi na mwa-

namke. Kwa mfano, wako wa-
nawake viongozi kwa asili. 
Chimbuko lao ni uongozi na kwao 
wengi ni viongozi. Kama mwana-
mume hutajipanga kujua jinsi ya 
kumtumia, utafeli!

Kabla hujaoa usiangalie 
mwonekano wa nje sura au umbo. 
Usioe tu kwa mhemuko, hisia eti 
ni mwimbaji. Kwenye ndoa haku-
na kuimba. Kabla ya kuoa tengen-
eza msingi wa mahusiano.

Mwanamume ukioa kiongozi 
lazima ujue, vinginevyo utajis-
hangaa. Ukioa kabla hujamsoma 
utajikuta unachepuka. Jifunze 
kumsoma mtu, je, ni mwanamke 
wa aina gani? Wanawake wengi 
tumekuwa chanzo cha wanaume 
kuathirika ndani ya ndoa!

Jambo lingine ambalo limeku-
wa mwiba kwa wanaume wengi 
ni kulishwa na wanawake. Mwa-
namume usikubali kulishwa na 
mwanamke, atakudharau. Pia 
mwanamume akiomba heshima 
kwa mwanamke, hiyo ni shida. 
Heshima haiombwi.

Wiki ijayo nitaendelea nini 
mwanamume afanye ili asim-
wangushe Mungu. Maoni 
0715268581. Namba pia iko 
WhatsApp.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mwanamume simama kwenye nafasi yako ndoa ipone!

Kumbe kiburi ni aina nyingine ya ukatili?

Siku zote 
huwa 
kuna ma-
neno ya 
kumalizia 
yasiyojen-
ga. Ndiyo, 
huenda 
hilo 
likawa 
kweli, 
lakini ana 
tatizo hili 
au kasoro 
ile.

iwe ni uchoyo, iwe ni ubi-
nafsi, iwe ni tabia mbaya 
za kumchukiza Mungu. 
Hawa ni wapangaji wabaya 
umewaweka katika moyo 
wako.

“Inawezekana hata ku-
kosa imani ya kweli kwa 
Mungu umuaminie. Mali 
nyingi, maarifa mengi, 
kama umeweka wapangaji 
wabaya inakuwa ni kazi 
bure. Matokeo yake ni si 
furaha, ni kuishia kwenye 
uchungu, kugombana, ku-
kata tamaa na kuchukiana. 
Haya yote tunayokumbatia 
hatma yake ni uchungu na 
kuangamia.”

Sasa swali la kujiuliza 
hapa, ni je, wewe umewahi 
kushughulika na mtu ali-
yejaribu kimakusudi kuku-
fanya uhisi kuwa mtu asiye 
wa maana?

Labda meneja, msimam-
izi, mwangalizi au hata 
mtu wa jamaa aliyekuona 
kuwa duni na kukudharau 
kabisa?

Ulihisije kuhusu mtu 
huyo? Je, ulivutiwa na utu 
wake? Hata kidogo! Kwa 
nini? Kwa sababu kiburi 
huleta vizuizi na hukome-
sha mawasiliano.

Kiburi humfanya mtu 
adharau kila mtu ili yeye 
siku zote aonekane kuwa 
bora zaidi. Mtu aliye na 
mtazamo kama huo, mara 
nyingi hasemi neno zuri 
kuhusu wengine.

Siku zote huwa kuna ma-
neno ya kumalizia yasiyo-
jenga. Ndiyo, huenda hilo 
likawa kweli, lakini ana 
tatizo hili au kasoro ile.

Katika kitabu ‘Thoughts 
of Gold in Words of Silver’, 
kiburi kinaelezwa kuwa ni 
uovu wenye kushinda siku 
zote.

Kwa kweli, matokeo ya 
kiburi mara nyingi, ni ku-
kosa marafiki wa kweli 
na kinyume cha hilo, ul-
imwengu hupenda wany-
enyekevu.

Si wanyenyekevu am-
bao wana fahari ya kuwa 
hivyo, bali wanyenyekevu 
kikweli. Hata maandiko 
matakatifu katika Biblia 
yanasema, kiburi cha mtu 
humletea aibu, yeye ajiny-
enyekezaye atapata hes-
hima.

Kiburi hutangulia 
uangamivu na roho yenye 
kutakabari hutangulia 
maanguko. Afadhali kuwa 

na roho ya unyenyekevu 
pamoja na maskini, kuliko 
kiburi.

Kifupi ni kwamba, dha-
rau au majivuno hum-
fanya mtu akanyage kany-
age mioyo ya wenzake. 
Naam, mtu mwenye kiburi 
anaweza kujiona, kuwa 
mfidhuli, mwenye kuwaai-
bisha wengine.

Yeye hufurahia kum-
wumiza kwa njia yenye 
ubaridi, isiyo na hisia, ki-
sha huchekelea hali mbaya 
na ya kufedhehesha ya 
yule mtu mwingine. La-
kini kushusha au kuharibu 
staha ya mtu mwingine, ni 
upanga ukatao kuwili. Hu-
sababisha kumpoteza rafi-
ki na hata yaelekea sana, 
kumfanya awe adui.

Nawatakia Heri ya 
Mwaka Mpya wa 2025 na 
baraka za Mwenyezi Mun-
gu katika kazi halali za 
miki=ono yenu.   

•  Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandam-
izi wa  Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@
gmail.com
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ILIKUWA 
siku ya furaha 
kwa familia ya 

Tunu Hassan ambaye 
ni mtangazaji wa EFM 

Radio baada ya kumuandalia 
sherehe ya kumuaga kabla 
ya kufunga ndoa. Sherehe 

hiyo ilifanyika Desemba 19, 
mwaka huu katika ukumbi 

wa Suma JKT Mwenge, 
Dar Es Salaam.
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Na Moshi Lusonzo

FURAHIA FURAHIA 
‘NECK VEST’‘NECK VEST’

V
AZI la Vesti limekuwa 
maarufu kwa watu wa 
aina zote, lakini kuna to-
leo jipya linalofahamika 

kama ‘Neck Vest’ maalum kwa 
wanawake.

Nguo hizi zimetengene-
zwa kutokana na  mchang-
anyiko wa nailoni na 
pamba.

Vesti za aina hii huwa 
laini, yenye mwonekano 
wa kipekee na inayovu-
tika.

Vazi hili halifai kutumika 
katika shughuli za umma, 
linapendeza zaidi katika 
matembezi ya jioni au karamu 
na hafla za nje.

Inapendeza zaidi endapo 
utakuwa na chaguo zuri la rangi, 
unashauriwa kununua ya rangi 
nyeupe, kijivu na nyeusi.

Ukitaka kupendeza zaidi un-
aweza kuvaa ndani nguo nyingine 
kama shati, fulana au prova.



T
ATIZO la kunuka kinywa husaba-
bisha mtu akose furaha na kupa-
ta msongo wa mawazo baada ya 
kutengwa na jamii.

Mtu mwenye matatizo hayo huweza 
kuharibu mahusiano na mwenza au 
watu wake wa karibu.

Bahati mbaya Watanzania wengi we-
nye tatizo la kunuka mdomo hawajitam-
bui mpaka aambiwe na mtu wake wa 
karibu tena mwenye upendo na anaye 
jiamini.

Kwa bahati mbaya sana tatizo la ku-
nuka mdomo kwa wanawake huwaon-
dolea uwezo wao wa kujiamini na kujio-
na siyo warembo katikati ya wanawake 
wengine.

Kuna njia kadhaa za kutumia kumali-
za tatizo hili ni muhimu tukazifuata.

 SAFISHA ULIMI VIZURI
Watu wachache sana huchukua zaidi 

ya nusu dakika kusafisha ulimi,  siri ni 
kwamba ulimi unatunza sana uchafu 
katika kinywa, hivyo kuepuka harufu 
mbaya safisha ulimi vizuri.

Unaweza tumia kijiko kutoa uchafu au 
nunua ‘tongue cleaner’ kwa bei nafuu 
kwenye maduka ya dawa. Tuwafundishe 
watoto tabia hii mapema. 

KISAFISHA KINYWA
Njia nyingine rahisi ya kupata harufu 

nzuri au fresh breath ni kutumia maji 
ya chumvi kusuuza mdomo wako. Ni ra-
hisi, haina gharama na haina madhara.
Weka chumvi kwa glass ya maji sukutua 
.Ukiweza kununua mouthwash za duka-
ni kama listerin ni vizuri pia.

MDALASINI NA HILIKI
Hivi viungo vinatumika toka kale na 

wahenga kuweka harufu nzuri mdomo-
ni.Ukila vyakula vyenye viungo vingi 
au ukihisi mdomo haueleweki chukua 
punje ya hiriki au kipande cha mdalasini 
tafuna.Ukiweza chemsha maji ya viungo 
hivi na sukutua.

TUFAA, TANGO, PERA
Matunda kama haya yanaongeza mate 

mdomoni na kuzuia uwepo wa bakteria 
ambao husababisha harufu mbaya. Kula 
kipande cha tango au apple hasa baada 
ya chakula. Pera husaidia wale wanao-
toka damu kwenye fizi pia. 
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Utamu wa uji wa ngano
UJI wa ngano ni 

miongoni mwa vyakula 
vya lishe wanavyotaki-
wa kula watu.

Chakula hiki huan-
daliwa kwa kutumia 
ngano isiyokobolewa 
ambayo inasifika kwa 
wingi wa   virutubisho 
kama vitamini B, vita-
mini E, madini chuma, 
shaba, zinki, magne-
siamu, kemikali asilia 

za mimea  na nyuzi ny-
ingi ambazo husaidia 
katika mmeng’enyo wa 
chakula.

Mahitaji
Ngano nusu, sukari 

robo, chumvi kijiko ki-
moja cha chai, maziwa 
lita moja, maji glasi tatu 
na hiliki kiasi.

Namna ya kupika
Hatua ya kwanza ni 

kuloweka ngano katika 

Kinywa kinacholeta furaha
UREMBO
Na Mary Geofrey

maji kwa saa 3 mpaka 5 ili kui-
fanya ngano kuwa laini kabla ya 
kupika, kama huwezi kuloweka 
ngano unaweza kuisaga kidogo 
katika blenda ili upate mchang-
anyiko wenye unga.

Baada ya hapo bandika sufuria 
jikoni changanya maji na unga 
wa ngano nzima kisha upike kwa 
moto wa wastani huku ukikoroga 
mara kwa mara ili kuzuia kushi-
kana au kushika chini ya sufuria.

Ongeza chumvi na sukari 

kama unataka na endelea kupika 
kwa dakika 10-15 kisha uweke  
viungo kulingana na uhitaji wa 
walaji.

Baada ya hapo weka tui la nazi 
au maziwa (tumia kimoja wapo) 
kisha punguza moto na uache uji 
uchemke kwa dakika nyingine 
5-10 ili kuhakikisha ngano imeiva 
vizuri.

Hatua ya mwisho ni kuepua uji 
na kuacha upoe kidogo kabla ya 
kutenga na watu wanywe.
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M
ABORESHO ya ny-
umba yanapaswa 
kufanyika mara kwa 
mara katika kuima-

risha ustawi wake.
Mbali na kufanya maboresho 

kwa ajili ya kuiimarisha, pia 
kunachangia kwa kiwango ki-
kubwa iendelee kuwa na mvu-
to. Nyumba ambayo hufanyiwa 
matengenezo au kuboreshwa 

mara kwa mara, hudumu kwa 
muda mrefu tofauti na ile am-
bayo haijafanyiwa maboresho. 

Kutokana na ukweli huo, 
ndiyo maana kumekuwa na 
msisitizo wa kuwapo kwa utam-
aduni wa kufanya matengenezo 
ya mara kwa mara ya nyumba. 
Kuna muda maalum ambao 
hushauriwa kufanya matengen-
ezo au maboresho ya nyumba 

baada ya kumaliza ujenzi na 
kuanza kuishi. 

Msanifu Majengo, Amos Kuvi-
lo,  anasema kuna  umuhimu 
mkubwa wa kutofautisha uso 
wa  mbele wa nyumba na mae-
neo mengine ya nyumba hiyo.

“Kuna nyumba zingine 
zimekosa mwonekano mzuri 
wa mbele,hivyo husababisha 
kushindwa kutofautisha uso wa 

mbele na wa nyuma wa nyumba 
au upande wa kulia na kushoto.  
Hapa   ndipo tunasema kwam-
ba kuna haja kwa msanifu ku-
tumia maarifa kuandaa ramani 
ambayo itakidhi mahitaji ya ny-
umba husika,”anasema Kuvilo.

“Baadhi ya sehemu za mbele 
za uso wa nyumba ambazo ni 
muhimu kuzipendezesha ni 
nguzo ambayo ni sehemu ya 

Na Elizabeth Zaya

2025 unabadili mtindo kuta za sebule
WAKATI upo katika 

maandalizi ya kuingia 
mwaka mpya 2025,  jambo 
la kipekee ni kubadili 

mwonekano wa kuta za se-
bule ili kuonekana nadhifu 
na wa kipekee.

‘Wall paper’ ni pambo lin-

MAISHA NI NYUMBA

JUMAPILI DESEMBA 29, 2024

Boresha nyumba yako  Boresha nyumba yako  
mara kwa maramara kwa mara

aloweza kubadili mazingira 
ya nyumba kwa kiwango 
kikubwa mno kutokana na 
aina ya picha zinazoten-
genezwa kupata aina hiyo 
ya pambo.

Mwaka 2025 utaanza 
kwa aina mpya ya wall 
paper ikiwamo picha inay-
oonesha jua likichomoza, 
ambayo ukiiweka ndani 
unapata mandhari nzuri.

Iko picha nyingine ya 
fukwe ikionesha kujaa kwa 
maji ambayo inaleta maz-
ingira ya utulivu wa hali ya 
juu.

Mandhari nyingine 
inayobamba kwenye aina 
hii ya pambo ni picha ya 

msitu au bustani ya maua 
mazuri. Pia picha inayoone-
sha barabara au mbuga ya 
wanyama. 

Mtaalamu wa mapambo 
ya nyumbani, Brigitte Di-
das, anasema picha inay-
oonesha jua likizama inafaa 
ile ambayo imepigwa kwa 
kuchukua mazingira ya mto 
au maji na aina kiasi ya 
miti.

Anasema nyingine ni 
inayoonesha zaidi mawingu 
na hasa iliyopigwa kwa 
juu na mtu akiwa ndani ya 
ndege. 

Kwa mujibu wa Brigitte, 
picha ya msitu inawafaa 
watu wanaopenda mazingi-

ra asilia na kwamba ili ikae 
vizuri, iwekwe mwishoni 
mwa korido.

“Wall paper ya hifadhi 
za wanyama inafaa iwe na 
kundi la ina moja ya wan-
yama kama twiga au simba 
kulingana na mtu anavyo-
penda, uzuri wa wallpaper 
ni kwamba ni rahisi kuitoa 
pale unapohitaji kufanya 
hivyo wakati wowote,” 
anasema.

Anashauri kuweka aina 
hizi za wallpaper kwenye 
ukuta mdogo na hasa kwe-
nye kona ili kuongeza uku-
bwa wa eneo. Pia ni picha 
nzuri inayoweza kuwekwa 
upande wa pili wa kioo.

jengo iwe ya duara, mstatili au 
mraba. Hii   itategemea nam-
na ilivyosanifiwa, lakini cha 
msingi ni kuhakikisha inaten-
genezwa kwa ustadi mkubwa,” 
anasisitiza. 

Pia anasema katika kuten-
geneza uso wa mbele wa ny-
umba,    ni vizuri kutumia 
malighafi ambayo ni rafiki wa 
mvuto wa macho, imara na 
ambayo haina madhara kwa 
binadamu.

“Hili linawezekana kwa 
sababu Wasanifu wanafahamu 
malighafi bora za kutumia 
katika kutengeneza eneo hili 
kwa hiyo ni vema kuwatumia 
ili kuepuka madhara yasiyo ya 
lazima,”anasema  Kuvilo.

Mbali na nguzo,  anase-
ma madirisha nayo ni eneo 
muhimu ambalo linapaswa 
kuwekewa urembo hususani  
lililoko mbele ya uso wa ny-
umba.

“Na katika kutengeneza diri-
sha la mbele la  uso wa nyum-
ba, hapa napo kutategemea na 
vigezo vya sehemu au sababu 
za kisanifu, Msanifu anatakiwa 
kutumia utaalam wake ku-
pendekeza aina ya dirisha kul-
ingana na malighafi anayotaka 
kuweka iwe ni kwa mlalo au 
unyoofu,” anasema.

Eneo lingine la kuboresha 
kwenye uso wa nyumba ni 
milango ya nje.

Anasema milango ya nje 
bila kujali aina zake, hutumi-
wa kwa kuzingatia aina ya 
mtiririko wa kisanifu ili kutoku-
poteza mnyororo mzima wa  
mtindo na mpangilio wa jengo 
ulivyo.

Kuvilo anashuri kwamba 
wakati maboresho au maten-
genezo yanafanywa kwa ajili ya 
kupendezesha uso wa mbele 
wa nyumba, ni vema kutokusa-
hau na uchaguzi wa rangi kwe-
nye ukutwa na dizaini katika 
valanda lake katika uso huo wa 
mbele wa nyumba.
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Trump aomba kucheleweshwa hukumu TikTok
NEWYORK, MAREKANI

RAIS mteule wa Marekani, 
Donald Trump, ameiomba 
Mahakama ya Juu kuchelew-
esha hukumu yake ya kupiga 
marufuku mtandao wa Tik-
Tok wa China.

Wakili wake aliwasilisha 
ombi la kisheria mahakamani 
juzi, ambalo linaeleza kwam-
ba Trump anapinga kusitish-
wa kwa mtandao wa TikTok 
na anatafuta njia ya kutatua 
suala hilo kisiasa mara ataka-
poingia madarakani. 

Januari 10, mahakama hiyo 
inatazamiwa kusikiliza hoja 
kuhusu sheria ya Marekani 
inayomtaka mmiliki wa Tik-
Tok raia wa China, ByteD-
ance, kuiuza kampuni hiyo 
ya mitandao ya kijamii kwa 
kampuni ya Kimarekani la 
sivyo atapigwa marufuku ifi-
kapo Januari 19,  siku moja 
kabla ya Trump kuchukua 
madaraka.

Maofisa wa Marekani na 
wabunge walikuwa wame-
shutumu ByteDance kwa 
kuhusishwa na serikali ya 

China, jambo ambalo kam-
puni hiyo inakanusha.

Madai hayo ya programu 
ambayo ina watumiaji mil-
ioni 170 nchini Marekani 
yalisababisha Bunge la Con-
gress kupitisha mswada 
mwezi Aprili, ambao Rais Joe 
Biden alitia    saini kuwa she-
ria, moja ya sharti ni kupiga 
marufuku.

TikTok na ByteDance wali-
wasilisha changamoto nyingi 
za kisheria dhidi ya sheria 
hiyo, wakisema kwamba in-
atishia ulinzi wa uhuru wa 

kujieleza wa Marekani.
Kwa kuwa hakuna mnunu-

zi aliyepatikana kufikia sasa, 
nafasi ya mwisho ya kampuni 
hiyo kuzuia kusitisha hudu-
ma yake ni kupitia mahaka-
ma kuu ya Marekani.

Ingawa Mahakama ya Juu 
hapo awali ilikataa kufanyia 
kazi ombi la zuio la dharura 
dhidi ya sheria hiyo, ilikubali 
kuruhusu TikTok, ByteD-
ance na serikali ya Marekani 
kusikiliza kesi zao Januari 10.

BBC

GAZA, PALESTINA

MAOFISA wa wizara ya afya 
Ukanda wa Gaza, wameripoti 
kwamba wanajeshi wa Israel wal-
ivamia na kuchoma moto moja 
ya hospitali iliyobaki ikitoa hu-
duma Kaskazini mwa Gaza.

Wanajeshi hao waliichoma hos-
pitali hiyo baada ya kuwafukuza 
wafanyakazi wa hospitali na wag-
onjwa waliokuwepo.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, 
moto uliteketeza maeneo kadhaa 
ya hospitali ya Kamal Adwan,  iki-
wamo maabara na idara ya upas-
uaji. 

Jeshi la Israel lilidai kuwa hos-
pitali hiyo ilikuwa ikitumiwa na 
wapiganaji wa Hamas kama kituo 
chao cha  operesheni, lakini hali-
kutoa ushahidi wowote kuthibiti-
sha madai hayo.

Katika taarifa yao, jeshi hilo lil-
ieleza kuwa kulitokea moto mdo-
go katika jengo tupu la hospitali 
lakini halikujua chanzo chake. 

Tukio hilo limeongeza hali 
ya wasiwasi na machungu kwa 
wakazi wa Gaza, ambao tayari 
wanakabiliwa na mateso kutoka-
na na vita vya muda mrefu.

Ripoti kutoka Wizara ya Afya ya 
Gaza, zinaonesha kuwa zaidi ya 
Wapalestina 45,400 wameuawa 
tangu kuanza kwa vita vya Israel 
dhidi ya Hamas. 

Zaidi ya nusu ya vifo hivi ni 
wanawake na watoto, hali inayoz-
idisha machungu katika jamii ya 
Wapalestina.

Vita hivyo vilianzishwa na Ha-
mas Oktoba 7, 2023, baada ya 
kufanya shambulio kusini mwa 
Israel ambalo liliua watu takriban 
1,200 na kuwachukuwa  mateka 
watu 250.

Hadi sasa, mateka 100 bado 
wanashikiliwa Ukanda wa Gaza, 
ingawa ni theluthi mbili ya mate-
ka wanaaminika kuwa hai.

Hali hiyo imezidi kuibua mas-
wali kuhusu mustakabali wa 
ukanda huo na mateso yanay-
oendelea. 

Familia nyingi zilizokimbia 
makazi yao zinakabiliana na 
hali mbaya ya maisha wakati wa 
msimu wa baridi. Katika kambi 
za muda kando ya ufukwe wa ba-
hari wa Deir al-Balah.

Licha ya baridi kuwa kali, Wa-
palestina wanalala kwenye ma-
hema yaliyojengwa kwa maturu-
bai na vitambaa vilivyoshikiliwa 
kwa kamba na mbao, ambayo 
hayana ulinzi wa kutosha dhidi 
ya upepo mkali kutoka baharini.

Muhammad al-Sous, am-
baye anaishi katika kambi hiyo, 
alieleza kuwa watoto wake wa-
nakusanya chupa za plastiki kwa 
ajili ya kuzichoma ili kupata joto. 

DW

Wanajeshi 
wa Israel 
wachoma
moto Hospitali 
Ukanda wa 
Gaza

Wahouthi waapa kuishambulia Israel
SANAA, YEMEN

OFISA mmoja wa kundi 
la waasi wa Houthi nchini 
Yemen,  anasema kundi hilo 
litaendelea kushambulia Is-
rael katika kuwaunga mkono 
Wapalestina.

Siku chache zilizopita Is-
rael ilifanya mashambulizi 
makali ya anga dhidi ya kam-
bi za kijeshi nchini Yemen 
na kusababisha vituo vya 
umeme na miundo mbinu 
mbalimbali kuharibiwa.

Mohammed al-Bukhaiti 
aliiambia BBC kwamba Wa-
houthi watazidisha lengo 

lao la kijeshi dhidi ya Is-

raeli hadi hapo itakomesha 
kile walichokitaja mauaji ya 
halaiki Ukanda wa Gaza.

Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, alise-
ma kipigo walichotoa jeshi 
lake kwa Yemen ni majibu 
kwa zaidi ya mwaka mmoja 
wa mashambulizi ya makom-
bora na ndege zisizo na ru-
bani yaliyofanywa na kundi 
linaloungwa mkono na Iran 
dhidi ya Israel.

Usiku wa kuamkia jana, 
waasi wa Houthi walirusha 
kombora jingine la masafa 
marefu kuelekea Israel, am-
balo jeshi la Israel lilisema 
lilinaswa kabla ya kufika ka-

tika ardhi ya Israel.
Katibu   Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa    alisema ana wasiwa-
si mkubwa kuongezeka kwa 
kasi kwa mashambulizi.

Pia ametaja mashambulizi 
katika uwanja wa ndege na 
bandari kuwa ya kutisha na 
kuonya kuwa yanaleta hatari 
kwa operesheni za kibin-
adamu katika nchi hiyo iliyo-
kumbwa na vita.

Waasi wa Houthi, ambao 
wanadhibiti kaskazini-ma-
gharibi mwa Yemen, walian-
za kushambulia Israel na 
meli za kimataifa muda mfu-
pi baada ya kuanza kwa vita 
kati ya Israel na Hamas Ukan-

da wa Gaza Oktoba 2023.
Israel imefanya masham-

bulio manne ya anga dhidi ya 
Wahouthi tangu mwezi Julai 
kulipiza kisasi kwa makom-
bora 400 na ndege zisizo na 
rubani ambazo jeshi la Israel 
linasema yalirushwa kutoka 
Yemen, huku mengi yakidun-
guliwa

Marekani na Uingereza pia 
zimefanya mashambulizi ya 
anga nchini Yemen kujibu 
mashambulizi ya kundi hilo 
dhidi ya meli za kibiashara zi-
nazopita kusini mwa Bahari 
ya shamu na Ghuba ya Aden.

BBC

Madaktari wakiwahamisha wagonjwa waliojeruhiwa na wa saratani kutoka Hospitali ya Kamal Adwan katika eneo la 
Beit Lahia, kaskazini mwa Ukanda wa Gaza. PICHA: AFP
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Enzi vijana kuzamia meli,
wengine waliishia Msasani

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

Baadhi wali-
fanikiwa na 
wengine ha-
wakufanikiwa. 
Kazi yao kubwa 
ilikuwa kusubiri 
meli zinazoingia 
nchini na wao 
wanafanya 
ujanja na ku-
ingia ndani ya 
meli hizo kujifi-
cha ili wasione-
kane na yeyote 
yule. Siku meli 
ikiondoka na 
wao wamo 
ndani.

Bil. 3.16/- kutumika 
kuboresha afya, lishe

N
CHI imetoka mbali sana 
hii. Unapoona maende-
leo ya mtu mmoja mmo-
ja, miundombinu ya sasa 

na vitu vingine unakuja kugundua 
kuwa Tanzania imepiga hatua sana.

Nakumbuka kipindi kile baada ya 
Vita vya Kagera, hali ya uchumi iliku-
wa ngumu kiasi kwamba nchi ilipitia 
kipindi kigumu, hasa kuanzia mwa-
ka 1980 na kuendelea hadi mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, yalipokuja 
mageuzi ya kiuchumi.

Ni kipindi ambacho hata vyakula 
ilikuwa shida. Unga, mchele, sukari, 
maharage, unga wa ngano vilikuwa 
vitu adimu kupatikana. 

Nguo ndiyo kabisa ilikuwa utata 
mtupu. Kwa kweli hali haikuwa 
nzuri.

Kuna wakati Tanzania ilipata 
msaada wa unga wa mahindi kutoka 
Marekani wenye rangi ya njano. Wa-
bongo kama kawaida yao wakauita 
unga wa ‘Yanga.’

 Ile rangi ya njano waliinasibisha 
na rangi inayotumiwa na timu ya 
mpira wa miguu nchini, Yanga.

Hiki ni kipindi ambacho kilisaba-
bisha waliokuwa vijana kwa wakati 
huo, kuanzia miaka 15 hadi 30, kuta-
ka kuondoka nchini. Walitaka kuon-
doka kwa ajili ya kukimbia hali ya 
kiuchumi, hasa baada ya kumalizika 

vita hiyo ambayo Tanzania iliichapa 
Uganda. 

Vilianza Oktoba 30, 1978 hadi 
Aprili 11, 1979. Vijana wengi hawaku-
wa na uwezo wa kuondoka nchini 
kutokana na kutokuwa na pasipoti 
wala nauli, wengi waliamua kuzamia 
meli kwa ajili ya kwenda nchi za Ul-
aya, mabara mengi na hapa Afrika, 
nchi waliyokuwa wakiihusudu ni Af-
rika Kusini, enzi za Makaburu.

Walitaka kuondoka ili kwenda 
ughaibuni ambako waliamini wata-
pata kazi yoyote ile, pamoja na un-
afuu wa maisha kwenye nchi hizo.

Baadhi walifanikiwa na wengine 
hawakufanikiwa. 

Kazi yao kubwa ilikuwa kusubiri 
meli zinazoingia nchini na wao wa-
nafanya ujanja na kuingia ndani ya 
meli hizo kujificha ili wasionekane 
na yeyote yule. Siku meli ikiondoka 
na wao wamo ndani.

Mara nyingi mabaharia na mana-
hodha wanakuja kujua kuna watu 
tayari wameshafika wakakokwenda 
au tayari wameshafika mbali.

Wale waliopata bahati ya kufika 
ughaibuni wengi wao walifanikiwa. 
Wengine hawakufanikiwa.

Waliorejea na mafanikio nyumba-
ni, wakiwa na nguo za kisasa, viatu 
na hali nzuri kimaisha, mbwembwe 
zao, walichochea vijana wengi kuzi-

di kutaka kuzamia meli.
Bahati mbaya iliwapata baadhi 

yao walikuwa wakikamatwa na ku-
toswa baharini na kuliwa na samaki 
wakubwa. 

Kuzamia meli sasa ikawa kama 
kamari. 

Unaweza kufika unakokwenda au 
ukipata bahati unapata kazi melini 
na kuwa baharia au utoswe baharini.

Kuna stori nyingi kuhusu hilo, in-
asemekana kuna vijana walizamia 
meli na kukaa siku sita ndani akijua 
linakwenda, lakini kumbe bado lipo 
bandarini.

Walipoibuka walipojificha wak-
idhani limetua Sauzi, kumbe ipo 
Msasani, Mabaharia wakawakamata, 
wakawashusha kwenye boti na ku-
warudisha bandarini.

Visa hivi na aina hii ya maisha ya 
wakati huo iliwafanya baadhi ya wa-
namuziki wa dansi kama kawaida 
yao kugusia eneo hilo.

Bendi ya Vijana Jazz, ilifyatua 
wimbo waliouita ‘Ngapulila’, am-
bao ulikuwa ukimzungumzia kijana 
mmoja aliyekuwa na ndoto ya kuza-
mia meli ili akapate maisha mazuri 
Ulaya kama baadhi ya wenzake.

Hata hivyo, rafiki yake alionekana 
kumuasa kwa kumwambia jambo 
hilo ni la hatari sana kwake, badala 
yake akae nchini na kujishughulisha 

na shughuli zingine za kujiingizia 
kipato. Wimbo ulitungwa na Adam 
Bakari.

“Rafiki yangu nakuaga mimi ee, 
nataka kuzamia meli niende ng’ mbo 
kutafuta maisha ee, kwani naona 
maisha ya hapa nyumbani kaka ee 
yamenishinda.

Nakula kwa tabu, navaa kwa tabu, 
kulala kwangu gheto, basi naona 
shida tupu ee, shida tupu. Sina raha 
masikini eee, sina raha hata kidogo 
Ngapulila ee” 

Rafiki yake naye akamjibu: “Mai-
sha ya kuzamia melini yana hatari 
kubwa ee, kutoswa baharini na 
kupoteza maisha yako, Ngapulila 
ee, epukana na mawazo hayo ee, 
Ngapulila kaka, una hatari ee.

“Ngapulila mwenzio ameshikwa 
ughaibuni, kazamia meli na kukutwa 
na madawa ya kulevya na sasa yupo 
kifungoni, Ngapulila Ngapulila epu-
kana na mawazo hayo ee, Ngapulila 
kaka, una hatari.

“Fanya kazi kwa bidii utapata 
kaka, tamaa ya kufika ng’ambo, im-
eponza wengi, wengine walijaribu, 
kuteka ndege nyara kutumia silaha 
za bandia, Ngapulila ee, una hatari 
ee.”

Tuma meseji 0716 350534

Waagizwa 
kuunda 
kamati 
ya maji

Na Steven William MUHEZA

DIVISHENI   ya Afya, Ustawi wa 
Jamii na Lishe Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga,   kwa mwaka 
2025/26 inatarajia kukusanya na 
kutumia Sh. bilioni 3.168 ili kughar-
amia utekelezaji wa mpango na 
bajeti.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Muheza, Dk.Fani Mussa, alisema 
hayo juzi  katika kikao cha maan-
dalizi ya mpango kabambe wa afya 
kwa mwaka 2025/26 kilichofanyika 
katika ukumbi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Samia.

  Alisema mapato ya ndani ya-
natarajiwa kuwa Sh. 876,627,203 
yakijumuisha mapato ya vituo vya 
huduma za afya yanayokadiriwa 
kufikia Sh. 462,700,000.

Dk. Mussa alisema katika mwaka 
2023/24, divisheni ilikadiria ku-
pata mapato na kutumia Sh. bil-
ioni 3.598. Katika kipindi hicho, 
divisheni ilipokea Sh.  bilioni 3.728 
sawa na asilimia 103.6 ya bajeti ili-
yoidhinishwa.

Alisema kiasi hicho kinajumui-
sha Sh. 389,749,812.78 mapato ya 

ndani sawa na asilimia 
223.63 ya lengo la  mwaka 
la Sh.  174,280,000.

Dk. Mussa alisema katika 
kipindi hicho, divisheni 
imetumia Sh. bilioni 3.426 
kugharamia utekelezaji 
wa shughuli na miradi na 
Sh.  milioni 4.59 zilivuka 
mwaka.

Katika  kipindi cha 
robo ya kwanza ya mwa-
ka 2024/25, alisema di-
visheni imepokea Sh. 
767,441,921.08. Kati ya kiasi 
hicho, Sh.  192,528,604 ni mapato 
ya makusanyo ya vituo vya hudu-
ma za Afya ndani, sawa na asilimia 
52.6 ya lengo la Sh.  366,050,000 na 
kwa kipindi cha robo ya kwanza, 
hali ya upatikanaji wa bidhaa za 
afya ni asilimia 90 kwa wastani kwa 
halmashauri  

Alisema kwa kipindi cha Julai 
hadi Septemba, vituo vimepata 
bidhaa za afya  kwa njia ya ru-
zuku kupitia     Bohari     Kuu ya 
Dawa (MSD) zenye thamani ya Sh. 
70,158,186.

  Pia alisema mwaka 2025/26, 

divisheni itaendelea 
kutekeleza vipaumbele 
13 vilivyoainishwa katika 
Mwongozo wa Mpango 
Kabambe wa Afya kwenye 
(CCHP Toleo la 5 la mwaka 
2020.) na maelekezo ma-
hususi ya Mwongozo wa 
Mipango na Bajeti wa Seri-
kali wa mwaka 2025/26.

Mgeni rasmi katika 
mkutano huo, Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya  Muheza, Issa Msumari, 

alisema kumekuwa na tabia ya  wa-
tumishi wa idara ya afya   serikali 
inaleta fedha katika sekta hiyo, zi-
napelekwa katika vituo lakini hazi-
tumiki mpaka mwaka unapita hala-
fu zinarejeshwa tena serikali kuu 
mtindo aliosema hataki kuusikia 
kabisa.

Alisema lazima watumishi wa 
afya  wajenge umoja wa kujaliana 
na kuthaminiana katika kazi na 
kwamba mtumishi anapotakiwa 
kupewa stahiki yake ya posho kuto-
kana na mshahara wake apewe na 
si kuzungushwa. 

Na Steven William, 
MUHEZA 

CHAMA Cha Mapinduzi 
CCM Kata ya Mtindiro wilayani 
Muheza, Tanga, kimewaagiza 
viongozi wa kijiji cha Kwabota 
Mnazi Mmoja kuunda kamati 
ya maji kwa ajili ya kusaidia ku-
toa huduma kwa wananchi na 
kulinda miundombinu katika 
mradi mpya wa maji. 

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Katibu Mwenezi wa CCM Kata 
ya Mtindiro, Timothy Kapesa, 
wakati akizungumza na wa-
nanchi. 

Alisema katika kijiji hicho 
umetekelezwa mradi wa maji 
kwa ajili ya kuwaondolea adha 
wananchi kusaka maji visimani. 

Kapesa alisema huduma 
hiyo ya maji imesogezwa kwa 

wananchi ikiwa ni Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM kupitia serikali ya 
awamu ya sita kumtua mama 
ndoo kichwani. 

Alisema mradi wa maji ki-
jiji cha Kwabota Mnazi mmoja, 
umetumia fedha nyingi, hivyo 
kushauri  viongozi waunde 
kamati ya maji kwa ajili ya ku-
saidia namna ya kutoa huduma 
na kulinda miundo mbinu ya 
maji. 

Kapesa alisema mradi huo 
umetumia pesa nyingi kupitia 
serikali kuhakikisha huduma ya 
maji kwa kila mwananchi inam-
fikia kwa ukaribu. 

Diwani wa Mtindiro, Musta-
pha Hatibu, alisema katika vijiji 
vyote vya kata hiyo tayari vime-
pata huduma ya maji, umeme, 
afya, barabara na huduma ya 
elimu. 

Dk. Mussa 
alisema 
katika mwaka 
2023/24, div-
isheni ilikadiria 
kupata mapato 
na kutumia Sh. 
bilioni 3.598. 
Katika kipindi 
hicho, divisheni 
ilipokea Sh.  bil-
ioni 3.728 sawa 
na asilimia 
103.6 ya bajeti 
iliyoidhinishwa.
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HADITHI

jisahaulisha kuwa lilikuwa ni eneo la 
hatari.

 Bado hawakuwa na uhakika wa us-
alama wao juu ya polisi ambao mara 
mbili.

 Aliweka begani na kuondoka nao, 
akivuka barabara na kurejea tena 
ndani ya kibanda.

 Awali akili ilimtuma Eddy ampige 
risasi ya mguu. 

Hata hivyo wazo likamjia kuwa 
akifanya hivyo atakuwa amesha-
watangazia wenzake kuwa kuna mtu 
au watu wengine zaidi yao eneo hilo 
na lengo lao si jema kwao, hivyo in-
geweza kumpa ugumu wa kufanya 
kazi hiyo kwa ufasaha. 

Alitulia kwanza. Sekunde chache 
baadaye aliona yule mmoja aliye-
kwenda kujificha upande wa kushoto 
akitoka na kuelekea kule ambako 
mwenzake walikwenda.

 Mpaka wakati huo usiku ulikuwa 
unaelekea kuwa mkubwa na utulivu 
wa hali ya juu uliokuwa unasababi-
sha sehemu hiyo indelee kutisha 
kama kuzimu.

Alichoona kitu cha kuhimu zaidi ni 
kudili na mtu ambaye alikuwa karibu 
yake pale.

 Hatua 12 tu mbele yake kulikuwa 
na yule aliyejibanza hapo. Alijua aki-
anza na huyu ataifanya kazi hiyo kwa 
urahisi sana. 

Alianza kutambaa kikomandoo. 
Alionekana kama mamba anayem-
nyatia kitoweo.

Kwa namna ambayo ilimfanya ja-
maa aliyejificha pale kutohisi cho-
chote hadi alipofika hatua kama tano 
au nne hivi. 

Alisikia kama kuna kitu kinacheza-

cheza nyuma yake. Akageuka ghafla. 
Alikuwa amechelewa. Eddy alin-

yanyuka ghafla na kumrukia kabla 
hajafanya chochote, akamuangusha 
chini  kama wanavyofanya wachezaji 
mieleka.

 Hakutaka kupigana juu ili wen-
zake wasione au kuhisi kama kuna 
chochote kibaya. Alimbana kwa kab-
ali ya nguvu kwa sekunde kadha hadi 
alipoona kaishiwa nguvu.

Haraka alitoa kichupa chake kido-
go cha poda ya sumu.

 Kama nilivyosema awali kuwa 
sumu hiyo haimuui binadamu ila 
humfanya apoteze fahamu kwa siku 
tatu au nne. Mwenyewe alikuwa 
amevaa glovu nyembamba miko-
noni.

 Aliminina kidogo na kumuwekea 
mdomoni na puani kidogo ili aivute.

Hakutaka hata kumtazama tena 
kwani alijua kazi yake hapo imekwi-
sha.

Ni wakati wale wa upande wa ku-
lia nao walitoka na kuelekea walipo 
wenzao.

 Hawa sasa hawakuonekana na 
wasiwasi kabisa kwani walishaanza 
kuhisi kuna amani.

 Haraka Eddy alirudi alikotoka aki-
wa anatambaa mpaka eneo ambalo 
aliona hata akinyanyuka hawatomu-
ona. 

Alirudia njia ile ile ambayo alijia. 
Kilichompa ugumu sasa ni kuvuka 
barabara. 

Alijua akifanya hivyo wakamuona. 
Akabaki amekificha kwenye kichaka. 
Mara wote watatu walitoka kwenye 
kibanda.

 Walionekana kama wanaulizana 

A
KAINGIZA mkono wake 
mfukoni na kutoa simu 
yake ya mkononi. Ni kama 
alikuwa anaangalia kama 

atapigiwa simu na watekaji. Mara 
tatu nzima zoezi lilikufa, au lilia-
hirishwa baada ya kupigiwa simu 
akiambiwa arejee na mkoba wake 
kwani wamegundua kuwa wanafua-
tiliwa na polisi ili kukamatwa. Safari 
hii hakukuwa na kitu kama hicho. Ni 
kama Macky hakuamini. 

Akavuta hatua taratibu kurudi 
nyuma.

 Alipofika barabarani akavuka 
na kuondoka eneo la tukio haraka 
kama alivyoamriwa na watekaji. Kitu 
kilichobaki kichwani kwake ni kesho 
kupata mtoto wake Macaire. 

Watekaji walimwambia kama 
zoezi likifanikiwa atapigiwa simu saa 
nne kamili asubuhi na kuelekezwa 
ni wapi aende akamchukue mtoto 
wake, akiwa salama salimini.

Kitu ambacho Macky alikuwa na 
uhakika nao ni kwamba watekaji 
watakuja kuuchukua mzigo wao baa-
daye. 

Hakujua kuwa kuna watu watano 
kwenye eneo hilo walikuwa wakim-
wangalia kwa makini na wakifuatilia 
kila alichokuwa akikifanya.

Aliyekuwa makini zaidi kuliko 
wote ni Eddy. Alikuwa tayari ame-
shatoa bastola yake ambayo ina ki-
wambo cha kuzuia sauti. 

Alikuwa tayari kwa lolote lita-
kalotokea, au yoyote aliyetaka kum-
dhuru Macky.

Baada ya kuondoka, kilichobaki 
ni watekaji kusogelea mkoba na ku-
chukua pesa zao shilingi milioni 15 
ambazo walizihitaji ili wamuachie 
mtoto Macaire.

Alisikia kitu kama mguno au 
mbinja. Ikambidi awe makini zaidi. 
Hakupepesa macho kabisa. Macho 
yake yalitazama kodo kama samaki 
aliyekaangwa au aliyewekwa kwenye 
jokofu.

 Ghafla aliona yule aliyekuwa 
kwenye kibanda ambacho mchana 
mama mtilie huuzia wafanyakazi wa 
eneo lile chakula alitoka. 

Akavuka barabara kwa uangalifu. 
Tayari Eddy alijua kuwa huyu ndiye 
aliyepewa kazi ya kwenda kuuchu-
kua mkoba wenye pesa, huku wen-
zake wote wakiwa wanamlinda. 
Akatembea taratibu na kwenda moja 
kwa moja kwenda mkoba. Akainama 
na kuuinua mkoba ule.

 Kitu ambacho hakufanya ni ku-
fungua zipu ili kuangalia. Nadhani 
muda haukuruhusu, pia hawaku-

Ni wakati 
wale wa 
upande wa 
kulia nao 
walitoka 
na kuele-
kea walipo 
wenzao. 
Hawa sasa 
hawakuone-
kana na 
wasiwasi 
kabisa kwani 
walishaanza 
kuhisi kuna 
amani. 

Nyuma ya Pazia-15

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kuhusu mwenzao kutooneka-

na. Kwa bahati nzuri wakavuka 
barabara kuu ya kutoka Kigam-
boni kwenda Tuangoma kwenda 
kumtafuta mwenzao. Walionekana 
kutokuwa na wasiwasi kwani mpa-
ka muda ule hakukuwa na dalili 
ya polisi wala kitu chochote cha 
kuwatia hofu. Hata kutoonekana 
kwa mwenzao waliona huenda 
amepata tatizo la kawaida. 

“Katumbukia shimoni nini maa-
na huku kuna mashimo kweli.” 
Alisikika mmoja. “Angepiga kelele.” 
Mwingine aliitikia. 

Wakati wanabishana. Kwa kasi 
ya umeme, Eddy alivuka upande 
ule ambao walikuwa awali. Alizun-
guka mpaka kwenye kile kibanda. 
Alisubiri kwa dakika mbili, akawa-
ona wanarejea. 

“Yule ameshaumwa na nyoka, 
ameshakufa. Kwa sababu mzigo 
tumeshapata na kuna tatizo lolote 
hatuwezi tena kumbeba au ku-
fanya chochote tuondokeni, kwani 
hili jambo tulilokuja kulifanya ni la 
hatari kama tukileta mbwembwe 
hapa tutakuja kukakamatwa,” 
aliongeza mmoja wao kwa sauti 
nzito akionekana kama ndiye ki-
ongozi wa kundi.

“Dah, Pius hatunaye tena.” Mmo-
ja alidakia. “Hii inaitwa ajali kazini. 
Tuondokeni upesi.” Akaamuru ki-
ongozi wao. 

Kitu ambacho Eddy alifahamu 
ni kwamba hawakuja kwa daladala 
wala kwa miguu. Kuna sehemu 
ambayo watakuwa wameweka gari 
yao. 

Akaamua kuwafuata nyuma 
nyuma kwa uangalifu. Wala ha-
wakwenda mbali sana. 

Ni kama mita 500 tu. Ni kule 
ambako barabara ya vumbi ime-
kata. Eddy alikuwa amejiandaa na 
awamu wa pili ya mapambano. Hii 
ndiyo itakuwa kubwa zaidi kuliko 
ile ya kumzimisha Pius kwa sumu. 
Kitu ambacho alichokihitaji pale 
ni kuhakikisha hakuna yeyote 
atakayeondoka pale. 

Alitaka pia kuuchukua ule mko-
ba wa pesa wenye Shilingi milioni 
tano, badala ya milioni 15 urejee 
mikononi mwake.

Kwa hali ya kawaida haikuwa 
kazi rahisi hata kidogo. Waliotum-
wa au kujituma kuchukua hizo 
pesa nao walikuwa wamejidhatiti. 
Hawakuwa dhaifu hata kidogo 
kwani ni wataalamu wa hizo kazi.

Kwake Eddy alishapanga nini 
afanye ili alianzishe na kazi ya ku-
pambana nao pamoja na kuurudi-
sha mkoba mikononi mwake.

Itaendelea Jumapili
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M
W A N A M U Z I K I 
mkongwe wa Bongo 
Fleva, Madee, yupo 
nchini Uingereza na 

katika kitendo cha kipekee msa-

nii huyo akiwa katika uwanja wa 
timu ya soka ya Arsenal, ame-
peperusha bango lenye picha ya 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Madee ameonekana akiwa na 

watu wengine ndani ya kiwanja 
hicho wakiwa wamebeba bango 
hilo likiwa na picha ya Rais Sa-
mia na Bendera ya Tanzania.

Aidha, msanii huyo amekua 

akisafiri mara kadhaa kwenda 
Uingereza kwa ajili ya kutazama 
timu yake ikicheza michezo ya 
ligi kuu.

MADEE ABEBA UZALENDO UINGEREZAMADEE ABEBA UZALENDO UINGEREZA

BEYONCE APATA 
PRESHA JAY-Z 
KUTOONEKANA

MWANAMUZIKI wa 
Marekani, Beyonce, am-
etumbuiza katika mchezo 
wa mpira wa kikapu FNL, 
huku akikabiliwa na shini-
kizo la kumtaka aeleze aliko 
mume wake, Jay-Z.

Jay-Z ambaye ana dili 
kubwa la kusimamia bu-
rudani katika mchezo huo, 
hakuonekana wakati Be-
yonce akitumbuza.

Hata hivyo, Beyonce ali-
fanikiwa kuwapagawisha 
mashabiki wa mchezo huo 
kwa kuimba vibao kutoka 
kwenye albamu yake ya hivi 
karibuni, Cowboy Carter.

Siri ya kutokuwepo kwa 
Jay-Z inaweza kuhusishwa 
na masuala ya kisheria 
yanayoendelea kuhusu 
kuhusika na vitendo vya 
unyanyasaji wa kingono.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

W
AKALA wa winga wa 
Manchester United, An-
tony amefichua kuwa 
klabu hiyo haijatoa 

dalili zozote za kutaka kuachana na 
mchezaji huyo katika dirisha la usajili 
la Januari.

Antony aliyesajiliwa kwa pauni 
milioni 82 kutoka Ajax mwaka 2022, 
ameshindwa kutimiza matarajio na 
kupoteza nafasi yake kwenye kikosi 
cha kwanza chini ya kocha wa zam-
ani Erik ten Hag, huku kocha wa sasa 
Ruben Amorim akikataa kumrejesha 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil kwenye kikosi chake cha kwanza.

Kwa hiyo, ripoti zimedai kwamba 
United tayari imeamua kukata uhu-
siano na Antony wakati wa dirisha la 
usajili la msimu wa baridi litakapo-
funguliwa.

Lakini wakala wa Antony, Junior 

   Wakala wa nyota huyo amefi-
chua kuwa mpaka sasa klabu hiyo....

ANTONY MAMBO 
MAGUMU UNITED

Pedroso, alithibitisha kuwa United 
haijaonesha nia yoyote ya kutaka 
kumuachia aondoke.

“Ndiyo, klabu nyingi
 zimetutafuta kwa ajili ya

 usajili wa Antony Januari,”
 alisema akimuambia

 Fabrizio Romano.

“Klabu zilitaka kuelewa hali ya 
Antony, kwa hiyo naweza kuthibiti-
sha kwamba kuna nia thabiti.

“Kusema ukweli, Manchester 
United haijawahi kuonesha nia yoy-
ote ya kumuuza au kumtoa Antony 
kwa mkopo.

“Hatujawahi kupokea mawasi-
liano ya aina hii hadi sasa. Uongozi 
wa Man Utd haujawahi kutuambia 
kwamba wanataka Antony aon-

doke.”
Hata hivyo, Pedroso alikiri kuwa 

watakuwa tayari kusikiliza United 
ikiwa Mashetani Wekundu watap-
endekeza kuhama kwa mkopo 
Januari.

“Naweza kusema kwamba mus-
takabali wa Antony unahusishwa 
sana na maslahi ya Manchester 
United,” alisema.

“Ikiwa klabu inaona lingekuwa 
jambo zuri kumtoa kwa mkopo An-
tony Januari ili apate dakika zaidi 
na kurejesha makali yake na imani 
kwa timu, tutafanya kazi pamoja 
katika chaguo hilo.

“Vinginevyo, Antony anafanya bi-
dii kurejesha nafasi yake na kuone-
sha ujuzi wake bora chini ya kocha 
mpya Ruben Amorim.”

JUVE HAIMTAKI RASHFORD
KLABU ya Juventus imekataa nafasi ya kumsajili 

mshambuliaji wa Manchester United na England, Mar-
cus Rashford mwenye umri wa miaka 27, lakini badala 
yake wanamtaka mshambuliaji mwenzake kwenye 
kikosi hicho, Joshua Zirkzee mwenye miaka 23, am-
baye ni mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi. (Sun)

ZUBIMENDI KUMRITHI RODRI
MANCHESTER City inapanga kumsajili Martin Zubi-

mendi wa Real Sociedad na Hispania mwenye umri wa 
miaka 25 ili kuziba pengo la jeraha la Rodri mwenye 
umri wa miaka 28.(Football Insider)

MUSIALA AWINDWA ULAYA
MANCHESTER City, Liverpool, Real Madrid na PSG 

zote zinafikiria iwapo zitamnunua kiungo wa kati wa 
Bayern Munich na Ujerumani, Jamal Musiala mwenye 
umri wa miaka 21, ambaye thamani yake ni karibu pau-
ni milioni 150 Januari. (Caught Offside)

MUANI ATAKIWA MAN UNITED
KOCHA Ruben Amorim ana matumaini Manchester 

United inaweza kumsajili fowadi wa PSG na Ufaransa, 
Randal Kolo Muani mwenye umri wa miaka 26 Januari 
licha ya ushindani kutoka kwa Chelsea, Tottenham na 
Arsenal. (TeamTalks)

ARSENAL, UNITED ZAMTAKA CUNHA
KLABU ya Wolves haitakaribisha ofa kwa fowadi 

wao wa Brazil, Matheus Cunha mwenye umri wa mi-
aka 25 Januari, huku Arsenal na Manchester United 
zikimwania. (Mirror)

JUVENTUS KUMSAJILI TOMORI
JUVENTUS inataka kumsaini beki wa kati wa Eng-

land, Fikayo Tomori mwenye umri wa miaka 27 kutoka 
AC Milan. (La Gazzetta dello Sport)

MCATEE ANYATIWA MAN CITY
KLABU ya Manchester City inataka kumnunua James 

McAtee mwenye umri wa miaka 22 huku Nottingham 
Forest, West Ham, Brentford, Bayer Leverkusen na 
Fiorentina zote zikiwa na nia ya kumsajili kiungo huyo 
wa kati wa England chini ya miaka 21. (Telegraph)

LEWIN KWENYE RADA EVERTON
MSHAMBULIAJI wa Everton na England, Dominic 

Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 27 anaweza 
kukubaliana mkataba wa awali na Fiorentina Januari 
huku Newcastle United na West Ham pia zikimtaka. 
(TeamTalks)

LIVER KUMPIGA BEI KELLEHER
LIVERPOOL ipo tayari kumuuza mlinda lango wa 

Jamhuri ya Ireland, Caoimhin Kelleher mwenye umri 
wa miaka 26, kwa bei ifaayo msimu ujao huku Newcas-
tle United ikifuatilia hali yake. (TeamTalks)

ZAGA ASAKWA LIGI YA MAREKANI
WINGA wa Galatasaray na Ivory Coast, Wilfried Zaha 

mwenye umri wa miaka 32 ambaye kwa sasa yuko kwa 
mkopo Lyon, anaweza kutua kwenye Ligi Kuu ya Mare-
kani. (Mail)

MAN UNITED KUTUA ANTWERP 
KLABU ya Manchester United inataka kufanya ma-

zungumzo na Royal Antwerp kwa ajili ya kumsajili 
mchezaji wa kimataifa wa Ubelgiji, Senne Lammens 
mwenye umri wa miaka 22. (Telegraph)
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DUBAI, Falme za Kiarabu

CRISTIANO Ronaldo amese-
ma kwamba, matatizo ya Man-
chester United hayamhusu 
kocha mpya Ruben Amorim na 
anaamini angeweza kuyarekebi-
sha iwapo angekuwa mmiliki wa 
klabu hiyo.

Amorim amepoteza mechi 
tano kati ya 10 akiwa kocha wa 
United ikiwa ni pamoja na mechi 
nne kati ya tano zilizopita kwe-
nye Ligi Kuu England  na alise-
ma kabla ya mchezo ujao dhidi 
ya Newcastle United kwamba 
kibarua chake si salama.

Lakini Ronaldo, ambaye ali-

funga mabao 145 katika vipindi 
viwili vya United amewakosoa 
wamiliki wa klabu hiyo, pamoja 
na mambo mengine katika mia-
ka ya hivi karibuni na akabaini-
sha raia mwenzake huyo wa 
Ureno hapaswi kulaumiwa.

“Ligi Kuu England ni ligi 
ngumu zaidi duniani,” alisema 
Ronaldo, ambaye kwa sasa 
anachezea Al Nassr ya Saudi 
Arabia wakati wa halfa ya tuzo 
za Globe Soccer huko Dubai, 
Ijumaa.

“Timu zote ziko vizuri, timu 
zote zinapambana, timu zote zi-
nakimbia, wachezaji wote wana 
nguvu, mpira wa miguu sasa 

hivi ni tofauti, hakuna michezo 
rahisi tena.

“Nilisema hivi mwaka mmoja 
na nusu uliopita, na nitaendelea 
kusema: Tatizo sio makocha.

“Tatizo la Manchester United 
ni lile lile. Tatizo sio mara zote 
kocha. Ni zaidi ya hapo.

“Ningekuwa mmiliki wa kla-
bu, ningeweka mambo wazi na 
kurekebisha kile ninachofikiri ni 
kibaya.”

“Mimi si kocha. Sitaweza kam-
we kuwa kocha, rais wa klabu? 
Hapana. Labda mmiliki wa kla-
bu,” alisema.

“Itategemea wakati, fursa sa-
hihi.”

Alipoulizwa kama alikuwa na 
lolote akilini, Ronaldo alijibu 
kwa fumbo: “Bado..”

Lakini akihojiwa kuhusu ku-
wasiliana na familia ya Glazers 
moja kwa moja, Ronaldo alise-
ma, “Bado mimi ni mdogo sana, 
nina mipango na ndoto nyingi 
mbeleni.

“Lakini zingatia maneno yan-
gu, nitakuwa mmiliki wa klabu 
kubwa. Hakika.”

Ronaldo aliondoka United 
mwaka wa 2022 kufuatia kuto-
fautiana hadharani na Erik ten 
Hag na mahojiano ya televisheni 
ambapo Ronaldo alitoa ma-
dai mengi, ikiwa ni pamoja na 

kwamba wamiliki familia ya 
Glazer hawajali klabu.

Tangu kuondoka kwa Ron-
aldo, Ineos Group ya Sir Jim 
Ratcliffe imechukua udhibiti wa 
uendeshaji wa soka, wakati Ten 
Hag alitimuliwa kabla ya kuajiri-
wa kwa Amorim.

Lakini Ronaldo bado anahisi 
matatizo yanaendelea.

Alipoulizwa kuhusu Amorim, 
fowadi huyo wa Ureno alisema: 
“Alifanya kazi nzuri sana nchini 
Ureno na klabu yangu ya Sport-
ing. Lakini Ligi Kuu England 
ni tofauti, ni ligi tofauti, ni ligi 
yenye ushindani mkubwa zaidi 
duniani.”

BARCELONA, Hispania

WAKALA wa Frenkie de Jong 
amekanusha habari zinazomhu-
sisha kiungo huyo na kuhamia 
Saudi Arabia na amesema bado 
anataka kuendelea kucheza Bar-
celona.

Ripoti nchini Hispania zilidai 
kuwa Ali Dursun, ambaye an-
amwakilisha De Jong, alifanya 
mazungumzo na pande kadhaa 
za Saudia kuhusu uwezekano wa 
uhamisho wa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uholanzi.

“Habari kuhusu uwezekano wa 
kuhamia Saudi Arabia ni upuuzi 
mtupu,” alisema Dursun akiiambia 
De Telegraaf.

“Wanavuruga tu matarajio ya 
kweli ya Frenkie: kung’ara Barca, 
klabu anayoipenda na mahali 
anapojisikia yuko nyumbani.

“Pande zote mbili zinafurahi na, 
ni nani anayejua, labda tunaweza 
kukaa pamoja kwa muda mrefu 
zaidi.”

De Jong mwenye umri wa 
miaka 27, alijiunga na Barca 
kutoka Ajax mwaka 2019 na ana 
mkataba na klabu hiyo ya Kata-
lunya hadi 2026, lakini kwa sasa 
anapitia kipindi kigumu zaidi 
tangu ahamie Hispania.

Alikosa miezi michache ya 
kwanza ya msimu kutokana 
na jeraha la kifundo cha mguu 
alilolipata Aprili mwaka jana na 
hatimaye akarejea kwenye kikosi 
cha kwanza Oktoba.

De Jong 
hana 
mpango  
na Saudia

Ronaldo: Ningekuwa mmiliki Man
United, ningerekebisha mambo

SAKA KURUDI 
UWANJANI MACHI

LONDON, England

B
UKAYO Saka amefanyiwa upasuaji wa jeraha la misuli 
ya paja na anatarajiwa kuwa nje ya uwanja hadi Machi 
mwakani, kocha wa Arsenal, Mikel Arteta amethibiti-
sha.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 
aliumia msuli wa mguu wake wa kulia wakati 
wa kipindi cha kwanza cha ushindi wa 5-1 
Jumamosi iliyopita dhidi ya Crystal Palace.

“Amefanyiwa upasuaji, kila kitu kilik-
wenda sawa,” alisema Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari baada ya 
ushindi wa Arsenal dhidi ya Ipswich 
juzi.

“Lakini kwa bahati mbaya ataku-
wa nje kwa wiki nyingi sana.”

Arteta aliongeza, “Nilisema 
‘wiki nyingi’ kwa hiyo nadhani 
itakuwa zaidi ya miezi miwili.

“Sijui ni muda gani haswa. Na-
dhani itategemea jinsi atakavy-
okuwa akipona, huanza 
kupona wiki ya kwanza au 
zaidi na hiyo ni ngumu sana 
kusema.

Washikabunduki hao wal-
imtumia Kai Havertz kama 
mbadala wa Saka na alifunga 
bao na kuwafanya Arsenal 
kujiweka nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi, pointi sita 
nyuma ya vinara wa Ligi Kuu, Liv-
erpool.

Arteta alikuwa na furaha zaidi 
kuhusu hali ya Raheem Sterling 
baada ya awali Arsenal kuho-
fia winga huyo pia angekaa nje 
kwa kipindi kirefu kutokana na 
tatizo la goti.

“Habari ya Sterling nadhani 
ni bora,” alisema. “Lazima tuone 
wiki hii jinsi anavyobadilika, la-
kini tulitarajia jeraha la goti linge-
chukua muda mrefu zaidi kuliko 
jinsi goti lilivyobadilika siku chache 
zilizopita.”
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TAOUSSI AFICHUA 
KILICHOIPONZA 
JKT TANZANIA
Na Adam Fungam-
wango

K
OCHA Mkuu wa 
Azam FC, Rachid 
Taoussi, amesema 
haikuwa rahisi 

kuifunga JKT Tanzania 
lakini wamefanikiwa ku-
fanya hivyo kutokana na 
kuifahamu vyema timu 
hiyo inavyocheza baada ya 
kukutana nayo katika mch-
ezo mmoja wa kirafiki wali-
ocheza kwenye kalenda ya 
FIFA.

Akizungumza mara 
baada ya kumalizika kwa 
mchezo wa mzunguko 

wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kati ya timu hiyo 
dhidi ya JKT Tanzania, ko-
cha huyo alisema ushindi 
wa mabao 3-1 walioupata 
umechangiwa zaidi na kui-
fahamu sana timu hiyo aina 
yake ya uchezaji kwani 
walishawahi kucheza nao 
mechi moja ya kirafiki, 
hivyo hakuwa na kazi 
sana ya kupanga mpango 
mkakati wa kuisulubu.

“JKT Tanzania ni timu 
nzuri, ina wachezaji we-
nye vipaji na wenye nguvu, 
si jambo rahisi sana ku-
wafunga idadi hii ya ma-
bao, niliingia na mfumo 

mwingine kipindi cha 
kwanza, nilipobadilisha 
wachezaji kipindi cha pili 
nilibadilisha tena mfumo, 
tukawa makini kuhakiki-
sha hawatushambulii kwa 
kushtukiza kwa sababu 
wana wachezaji wenye kasi 
wanapotoka kwenye eneo 
lao kwenda kushambulia, 
kusema kweli ninajivunia 
wachezaji wangu kwani 
hii ni mechi ya 10 mfu-
lulizo tunapata ushindi, 
hatumbweteki tutaendelea 
hivi hivi,” alisema.

Mabao ya Azam juzi yali-
wekwa wavuni na Paschal 
Msindo dakika ya 36 na 

Mkazi Dar aibuka 
mshindi Magifti INATOKA  UK. 24

JKT: Tunafanyia  kazi 
mapendekezo ya Kocha

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO  la mchezo wa Bao 
Tanzania (Shimbata) limemuomba 
Rais Samia Suluhu Hassan kuwa-
saidia shilingi milioni 20 kwa ajili ya 
kusaidia gharama za matibabu ya 
kiongozi wa Shirikisho hilo, Mande 
Likwepa ambaye amelazwa Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 
jijini Dar es Salaam. 

Akizungumza na waandishi habari 
juzi, Mjumbe wa Shirikisho hilo,  
Rashid Kayumbo, alisema Likwepa 
ambaye ni rais wa Shirikisho hilo 
amelazwa kwenye hospitali hiyo 
tangu Jumanne iliyopita akisumbu-
liwa na matatizo ya moyo.

Alisema alianza kuugua tangu 
mwezi Oktoba mwaka huu siku 
chache baada ya kurejea nchini aki-
tokea Kazakhstan alipokwenda kwa 
ajili ya shughuli za mchezo huo.

“Sisi kama Shimbata tunamuomba 
Rais Samia Suluhu Hassan aguswe na 
kukubali kumsaidia gharama za mat-
ibabu kiongozi wetu kwani Shirikisho 
letu halina uwezo wa kulipa gharama 
hizo,  alisema Kayumbo. 

Alisema Rais alikubali kuwasapoti 
wakati wote ndani na nje ya nchi  
kuhakikisha  mchezo wa bao unafika  
kwenye maono ya ndoto na kiu ya 
Mwalimu Julius Nyerere ambapo 
mwaka huu walifanikiwa kwenda  
Kazakhstan kushiriki mashindano ya 
mchezo huo. 

Alifafanua kuwa mafanikio wali-
yoyapata katika jitihada za kukuza 
na kueneza mchezo huo ndani na nje 
ya nchi, ni kutungwa kwa sheria zake 
kwa Lugha ya kingereza na Kifaransa.

Aliwaomba watanzania pamoja na 
wadau mbali mbali wa michezo hapa 
nchini kumuunga mkono kiongozi 
wao huyo ili aweze kurudi kuendelea 
na majukumu yake. 

Shimbata 
‘wamuangukia’  
Rais Samia

Meneja wa 
Bidhaa wa 
Yas, Eginga 
Mohamed 
(kulia) 
akim-
kabidhi 
mfano wa 
hundi Chiku 
Rashidi 
(kushoto) 
baada ya 
kuibuka 
mshindi wa 
kampeni 
ya ‘magifti’. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Dar es salaam, 
Chiku Rashid juzi ameibu-
ka mmoja wa washindi wa 
kampeni ya Magift inay-
oendeshwa na kampuni ya Yas.

Chiku ni miongoni mwa 
waishindi wa shilingi milioni 
moja katika droo ya saba ili-
yochezshwa juzi jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa mfano wa hundi 
ya kiasi hicho, Chiku ambaye 
ni mfanyabiashara wa nguo, 
amesema zawadi hiyo kwake 
imekuja wakati muafaka  
kutokana na majukumu aliyo-
nayo.

Alisema sehemu ya pesa 
hiyo ataongeza kwenye mtaji 
wake wa nguo .

“Nawashauri watumiaji wen-
zangu wa simu kutodharau 
michezo kama hii, pesa hizi 
zitanisaidia sana kwenye shu-
ghuli zangu,” alisema Chiku.

Kwa upande wake, Meneja 
wa bidhaa wa kampuni hiyo, 
Eginga Mohammed amewa-
taka wananchi kushiriki ku-
wania zawadi wanazozitoa 
katika kipindi hiki cha mwisho 
wa mwaka.

“Hii ni wiki ya saba kuchez-
eshwa droo na bado wiki sita, 
wananchi wachangamkie fursa 
hii ya kushinda zawadi mbal-
imbali,” alisema Mohamed.

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa klabu ya 
JKT Tanzania, umesema 
tayari wameanza kufany-
ia kazi mapendekezo ya 
benchi la ufundi la timu 
hiyo katika kipindi hiki cha 
dirisha dogo la usajili.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Ofisa Habari 
wa klabu hiyo, Masau 
Bwire alisema baada ya 
uongozi kumaliza kuyapi-
tia mapendekezo hayo sasa 
wameanza kuyafanyia kazi 
kwa lengo la kuimarisha 
timu na kuwa na kikosi 
bora.

“TUmepokea mapende-
kezo ya Mwalimu na tayari 

yameanza kufanyiwa kazi, 
kila kitu kikikamilika tuta-
toa taarifa rasmi, alisema 
Bwire. 

Alisema huwa hawaku-
rupuki kufanya usajili bali 
wanasajili wachezaji am-
bao wataongeza ushindani 
ndani ya timu yao. 

Bwire, alisema wanasu-
biri wakamilishe kila usajili 
ndipo waanze kuwatanga-
zia watanzania pamoja na 
wadau wa soka wawafaha-
mu nyota waliowasajili.

“Tunaomba mashabiki 
wetu wawe watulivu, tut-
akapomaliza usajili wetu 
tutatoa taarifa, malengo 
tuliyonayo ni makubwa, 
alisema Bwire.

Idd Suleiman ‘Nado’, dakika ya 63 na 
71 huku lile la JKT Tanzania ikifungwa 
na Said Ndemla dakika ya 13 ambalo li-
likuwa la kwanza kwenye mchezo huo 
uliopigwa Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Ushindi huo umeiwezesha Azam ku-
fikisha pointi 36 sawa na Yanga, lakini 
ikiendelea kubaki nafasi ya tatu kuto-
kana na uwiano wa mabao ya kufunga 
na kufungwa.

Katika mchezo wa mzunguko wa 
kwanza timu hizo zilipocheza kwenye 
Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, 
Agosti 28 mwaka huu, timu hizo zilitoka 
suluhu.

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, Ah-
mad Ally, alisema kipindi cha pili ha-
wakuwa bora, hasa kwenye ukabaji.

“Kipindi cha pili hatukuwa makini 
kwenye kukaba, hatukuwa bora wakati 
tukiwa na mpira na hata tulipopoteza 
mpira, kama una mpira halafu ukau-
poteza kizembe, mpinzani anaweza 
kukuadhibu.

Matokeo yake tumefungwa mabao 
mawili ya haraka ambayo yaliua mechi, 
tumefungwa michezo miwili mfululizo, 
hivyo inabidi twende tukajipange 
upya,” alisema kocha huyo.

Kocha wa timu hiyo, Mohamed 
Muya, amekiri kuwa wanakwenda 
kucheza mechi ngumu dhidi ya timu 
bora ya Yanga, lakini haiwaondolei ari 
ya kupambana ili kupata ushindi.

“Tunaiheshimu Yanga, ni  moja kati 
ya timu nzuri na kubwa kwenye nchi 
hii ambazo zimekuwa na mwende-
lezo mzuri, imesajili vizuri, lakini ni 
wakati wetu sasa timu za madaraja 
ya kati kuonyesha tumekua kiasi gani, 
tunapokwenda kumkabili adui tu-
naangalia nguvu yake na mapungufu 
yake, tumeiangalia, tumewapa mbinu 
wachezaji wetu wa kuikabili,” alisema 
kocha huyo.

Fountain Gate kwa sasa ipo nafasi 
ya sita kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
ikikusanya pointi 20.

Yanga kuwapa 
mashabiki...



Na Adam Fungamwango

B
AO lililofungwa dakika tatu kabla 
ya mapumziko na kiungo kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Fabrice Ngoma jana liliiwezesha 

Simba kupata ushindi muhimu wa bao 1-0 
dhidi ya Singida Black Stars katika mchezo 
mkali uliotawaliwa na rafu na mabavu kwe-
nye uwanja wa Liti mkoani Singida.

Kona iliyopigwa na Jean Ahoua iliungan-
ishwa kwa kichwa na Ngoma na kujaa nya-
vuni huku ukiwaacha wachezaji wa Singida 
Black Stars wakiongozwa na golikipa wake, 
Metacha Mnata kumzonga mwamuzi wa 
mchezo huo, Shomari Lawi wakilalamika 
golikipa huyo kuchezewa faulo kabla ya 
mfungaji kufunga.

Metacha alitokea na mpira huo wa kona 
kwa lengo la kwenda kuucheza lakini aliu-
kosa na Ngoma kuukwamisha nyavuni.

Ushindi huo unaifanya Simba kujihakik-
ishia kuongoza msimamo wa Ligi Kuu 
ikifikisha pointi 40 na itakaa kilele hadi 
mwakani, kwani hata kama Yanga ikishin-

da mchezo wa leo dhidi ya Fountain Gate 
unaotarajiwa kuchezwa Uwanja wa KMC 
Complex itafikisha pointi 39.

Ratiba ya Bodi ya Ligi inaonesha baada ya 
mechi za leo, michezo inayofuata itapigwa 
kuanzia Januari 20 mwakani.

Simba imemaliza mechi zake 15 za mzun-
guko wa kwanza ikikusanya jumla ya pointi 
hizo na kuwa kilele mwa msimamo wa Ligi 
Kuu, ikishinda michezo 12, sare moja na 
kupoteza mchezo mmoja huku ikifunga 
mabao 31 na wenyewe kuruhusu mabao 
matano.

Aidha, Simba imefanikiwa kushinda 
michezo yake yote ya ugenini katika mzun-
guko wa kwanza ambapo imecheza mich-
ezo saba na kushinda yote.

Mechi ya jana ilianza kwa matumizi 
makubwa ya nguvu, hasa Singida Black 
Stars ambao walionekana kutaka kupun-
guza kasi ya Simba huku mara kwa mara 
wakiwa wanamzonga mwamuzi, Lawi.

Simba ingeweza kujipatia bao mapema 
tu dakika ya saba, pale Yusuph Kagoma 
alipopata nafasi ya kuingia ndani ya eneo 

la hatari na kuachia shuti kali ambalo hata 
hivyo lilipanguliwa na kipa Metacha na ku-
zagaa langoni, huku Steven Mukwala akip-
ishana nao.

Dakika mbili baadaye, Kibu Denis naye 
alipata nafasi akiwa nje kidogo ya boksi, 
shuti lake la mguu wa kushoto lilibabatiza 
mabeki wa Singida na kuwa kona ambayo 
haikuzaa matunda.

Kosakosa kwenye lango la Singida zilien-
delea dakika 31, Kibu akimuwekea pasi ya 
kifua Mukwala ambaye aligeuka ghafla na 
kupiga shuti lililompita kipa Metacha, lakini 
ukatoka nje sentimeta chache.

Singida ilifanya shambulio la hatari lan-
goni mwa Simba dakika ya 36, pale msham-
buliaji wake, Elvis Rupia alipomzidi mbio 
mbio beki Che Fondoh Malone  lakini shuti 
lake lilipaa juu ya lango.

Baada ya kufungwa bao  wachezaji wa 
Singida walionekana kutoka mchezoni na 
kama wachezaji wa Simba wangekuwa wat-
ulivu wangeweza kupata mabao mawili ya 
haraka, dakika ya 43 na 44 ikiwemo ‘tik-tak’ 
ya Kibu ambayo ilitoka juu kidogo ya lango.

   Yaiduwaza Singida Black Stars nyumbani, Ngoma apeleka furaha kwa....
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Adam Fungamwango 
na Shufaa Lyimo

MABINGWA wa-
tetezi wa Ligi Kuu, 
Yanga leo watashuka 
kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es 
Salaam kucheza mechi 
ya mwisho ya Ligi Kuu 
kwa mwaka huu huku 
wakiahidi kuwapa wa-
nachama na mashabiki 
wa timu hiyo zawadi 
ya ushindi kwa ajili ya 
kuuaga mwaka 2024.

Nahodha ya timu 
huyo, Bakari Mwanye-
to amewataka wana-
chama na mashabiki 
wa Yanga kumiminika 
uwanjani kwa wingi 
ili kuwapa sapoti ya 
kuwashangilia na wao 
watawapa zawadi ya 
ushindi ili washere-
hekee vyema kuuaga 
mwaka huu.

Yanga itacheza 
dhidi ya Fountain Gate 
katika mchezo ambao 
kama itashinda itafiki-
sha pointi 39, ikimaliza 
mechi zake za mzungu-
ko wa kwanza wa Ligi 

Kuu Tanzania Bara.
Kocha Mkuu wa timu 

hiyo, Sead Ramovic 
amesema kwa mara 
nyingine tena wanak-
wenda kucheza mch-
ezo mgumu, lakini ku-
pambana na kujituma 
kwao ndiko kunaweza 
kuwapa ushindi kwe-
nye mchezo huo.

“Tunakwenda 
kucheza mechi ny-
ingine ngumu, tunataka 
kuonyesha watu nini 
tunafanya, nimesoma 
timu pinzani ni nzuri, 
ila kwa sasa tunajian-
galia sisi nini tutak-
wenda kuoonyesha 
uwanjani kwa ajili ya 
kushinda na kupata 
pointi tatu.

Tunajua wanakuja 
na mfumo wa kukaa 
nyuma na kutusham-
bulia kwa kushtukiza 
kitu ambacho ni hatari, 
lakini kujituma na nid-
hamu ndiyo kitu pekee 
ambacho kinaweza 
kutupa ushindi leo, 
tunataka kuitawala 
mechi,” alisema kocha 
huyo.

Mwamnyeto, alisema 
kazi kubwa watakay-
oifanya leo upande wa 
mabeki ni kuhakikisha 
washambuliaji wao 
hatari hawagusi nyavu 
zao.

“Tunajua Fountain 
Gate ni moja kati ya 
timu zenye safu kali ya 
ushambuliaji, kwa hiyo 
mimi na mabeki wengu 
tunakwenda kufanya 
kazi ya kuwazuia ili 
wasilete madhara, 
ikiwezekana wasiguse 
nyavu zetu.

Fountain Gate ina 
mastraika, Selemani 
Mwalimu mwenye 
mabao sita, na Edgar 
William ambaye ana 
mabao matano.

Timu hiyo kwa sasa 
inashika nafasi ya nne 
kwenye Ligi Kuu kwa 
kufunga mabao mengi 
zaidi. Simba ikiongoza 
kwa mabao 30, Yanga 
mabao 27, Azam ikiwa 
imefikisha 25, Fountaig 
Gate ikiwa na mabao 
24.

Yanga kuwapa mashabiki 
zawadi ya kufunga mwaka
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Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma (kulia) akiruka juu kufunga bao pekee kwa 
timu yake kwenye mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Singida Black Stars jana kwenye 
uwanja wa CCM Liti mkoani Singida. Simba ilishinda 1-0. PICHA: SIMBA 

Antony mambo magumu Man United

Sekunde chache kabla ya kwenda ma-
pumziko, kipa wa Simba Moussa Camara 
alifanya kazi ya ziada alipodaka mpira wa 
kichwa kutoka kwa Rupia, akiunganisha 
krosi kutoka kwa Marouf Tchakei.

Kipindi cha pili wenyeji walikuja kwa kasi 
kwani dakika tatu baada ya kuanza kipindi 
cha pili, Rupia anayeongoza kwa upachikaji 
mabao kwenye Ligi Kuu akiwa na mabao 
manane, alipata nafasi ya kupiga shuti akiwa 
karibu na lango, lakini Camara kwa mara ny-
ingine alifanya kazi ya ziada kuudaka mpira 
huo.

Timu zote zilifanya mabadiliko kipindi 
cha pili lakini haikuongeza wala kupunguza 
chochote kwenye mchezo huo.

Matokeo hayo yanaibakisha Singida Black 
Stars kwenye nafasi ya nne ikibakia na poin-
ti 33 baada ya kucheza michezo 16.


