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HABARI KITAIFA

Waziri aagiza uchunguzi madhara ‘energy’

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, ameiagiza Taasisi ya Taifa
ya Utafiti wa Magonjwa ya Binad-
amu (NIMR) kufanya uchunguzi
zaidi kuhusu matumizi ya viny-
waji vyenye kuongeza nguvu
(energy) ili kupata ushahidi wa
kisayansi.

Ummy alitoa maagizo hayo
jana kupitia mtandao wa kijamii
wa ‘twiter’ na kuongeza kuwa
uchunguzi huo ukifanyika uta-

tatizo hilo tofauti na ilivyo sasa
ambapo chanzo cha kina hakiju-
likani ni nini.

Maagizo hayo yametolewa
ikiwa ni siku moja baada ya
gazeti hili kuchapisha habari ya
kijana mwenye umri wa miaka
21 aliyefikishwa katika Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI)
akiwa na hali mbaya na baada ya
uchunguzi kufanyika, ilibainika
kuwa alizidisha matumizi ya
kinywaji hicho.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kija-

si hiyo akiwa na maumivu makali
ya kifua upande wa kushoto ul-
ipo moyo na kupewa huduma ya
dharura.

Kwa mujibu wa Daktari Bing-
wa wa Magonjwa ya Moyo na
Mkuu wa Kitengo cha Utafiti na
Mafunzo JKCI, Dk. Pedro Pal-
langyo, uchunguzi wa awali uli-
baini kuwa kijana huyo hakuwa
na magonjwa hatarishi yasi-
yoambukizwa kama moyo ya-
nayosababishwa na ulevi, uvutaji
sigara na uzito mkubwa.

hiyo iliamua kufanya uchun-
guzi uliohusisha historia ya ki-
jana na kubaini ni mtumiaji wa
vinywaji vya kuongeza nguvu
na kuwa kwa siku sita alikuwa
amekunywa makopo matano
kila moja likiwa na ujazo wa
milimita 250.

Alisema, mgonjwa huyo ali-
kuwa amekunywa lita moja na
robo ya kinywaji hicho ndani
ya saa nne na baada ya kumaliza
kopo la mwisho, alipata maumi-
vu makali upande wa kushoto

Kwa mujibu wa Pallangyo,
hali hiyo ilisababisha mishipa
ya moyo kuziba, upande wa
kushoto ukiziba kwa asilimia
100 na kwamba kama hali hiyo
ingeendelea kwa saa kadhaa,
misuli ya moyo ingekufa na ha-
timaye kukumbwa na kifo cha
ghafla.

Baada ya kupatiwa matibabu
ya dharura alipelekwa wodi-
ni huku akiwa amewekwa mri-
ja  kwenye eneo lililoziba na
kutakiwa kutumia dawa kila siku

saidia katika  kukabiliana na

na huyo alipokelewa katika taasi-

Kutokana na hali hiyo, taasisi

na akaenda hospitalini.

kwa maisha yake yote.

Serikali ilivyotatua kero sugu Muungano

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, amesema mwaka 2022/23, ofisi yake
iliratibu vikao vitatu vya kujadili masuala ya
muungano, kwamba hoja nne kati ya nane
zilizojadiliwa zilipatiwa ufumbuzi.
wakati akiwasilisha makadirio ya mapato
na matumizi kwa Ofisi ya makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira kwa mwaka wa
fedha 2023/24, huku akiomba kuidhinishi-
wa Sh. bilioni 54.

Jafo alizitaja hoja hizo ni malalamiko ya
wafanyabiashara wa Zanzibar kutozwa
kodi mara mbili; kodi ya mapato (PAYE) na
kodi ya zuio; mkataba wa mkopo wa fedha
za mradi wa ujenzi wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume; na
ongezeko la gharama za umeme kutoka
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)
kwenda Shirika la Umeme la Zanzibar
(ZECO). Alisema, vikao hivyo vya kamati ya
pamoja ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapindu-

zi Zanzibar (SMZ), viliwashirikisha mawaziri
na makatibu wakuu.

Waziri Jafo alisema hoja ya wafanyabi-
ashara wa Zanzibar kutozwa kodi mara
mbili ilitokana na kuwapo kwa utofauti wa
ukadiriaji wa viwango vya thamani za bid-
haa na kodi ya forodha baina ya Tanzania
Bara na Zanzibar inayosababisha kulipa
kodi ya ziada kwa bidhaa zinazotoka Zan-
zibar kwenda katika soko la Tanzania Bara.

Alisema hali hiyo iliibua malalamiko ku-
toka kwa wafanyabiashara wa Zanzibar
kwamba wanatozwa kodi mara mbili.

Jafo alisema ufumbuzi wa hoja hiyo ulipa-
tikana baada ya kubainika kwamba wafan-
yabiashara wanaoingiza bidhaa Zanzibar
kutoka nje ya nchi na kupeleka Tanzania
Bara, hulazimika kulipia tofauti ya kodi
iliyoachwa kukusanywa Zanzibar kutokana
na tofauti ya uthaminishaji wa bidhaa. Alise-
ma suala hilo haliwafanyi wafanyabiashara
kulipa kodi mara mbili badala yake hulipa
kodi inayostahili kwa uthaminishaji uli-
ofanyika Tanzania Bara. Alisema kwa sasa
suala hilo linaeleweka vizuri kwa wafanya-
biashara wa Zanzibar.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI YA KUTOA HUDUMA NA VIFAA KUTHIBITI
KUMWAGIKA KWA MAFUTA MAJINI/BAHARINI (TIER 2-10 M3)

KUMB: ETJ-BB-HS-EI-GEN-GE-0001

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika
utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, uendeshaji na
matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi linalovuka Uganda na
Tanzania ikijumuisha gati yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye Meli za Mafuta,
karibu na Tanga nchini Tanzania.

BESIX Ballast Nedam (BBN) Limited, inatekeleza Huduma za Awali za ujenzi wa
Gati na kituo cha kupakilia katika Ghuba ya Tanga kwa Mradi wa Bomba la Mafuta
Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza
nia yao kwa:
Kutoa Huduma na Vifaa vya kuthibiti Kumwagika kwa Mafuta
Baharini/Majini (Tier 2-10 M3).

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

« Nyenzo za kukabiliana na umwagikaji wa mafuta na vifaa vya kuthibiti
kiwango cha kumwagika mafuta (Darajala 2)-Kiasi ccha Lita 10,000 juu ya
maji/ baharini.

Vifaa zilizoidhinishwa vya kushughulikia umwagikaji wa mafuta majini/
baharini wa Kiwango / Darajala 2.

Mafunzo kwa wafanyakazi wa mradi juu ya kushughulikia umwagikaji wa
mafuta baharini.

Utunzaji wa nyenzo/vifaa vya kukabiliana na kumwagika mafuta baharini
/ majini.

Usafirishaji wa vifaa hadi bandari ya Tanga.

Eneo la kazi la timu ya watoa huduma na wafanyakazi itakuwa ni Tanga
(eneo la mradi).

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Makampuni yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao kwa kuonyesha:

Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa kifedha
na rasilimali za kutosha na zenye uwezo kusimamia kandarasi husika.
Cheti cha Mlipa kodi cha Kampuni kwa mwaka uliopita 2022

Leseni ya biashara inayothibitisha kufanya kazi hii kwa Tanzania.
Uthibitisho wa usajili wa mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)

Orodha ya kina ya Nyenzo na Vifaa vya Kukabiliana na Kumwagika kwa
Mafuta yenye uwezo wa kumudu umwagikaji wa mafuta baharini wa lita
10,000.

Orodha ya wafanyakazi / Wataalamu wenye vyeti vyao vinavyotambulika
kimataifa.

Mpango mkakati au Muitikio wa Kuthibiti Kumwagika kwa Mafuta.
Kuzingatia kanuni za petroli za matumizi ya rasilimali za ndani (Local
Content)za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.
Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na Watoa
Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu ,unapendekezwa
sana.

Huu ni wito kwa kuonyesha maslahi au nia (EOI), umekusudiwa kutoa muongozo
kwa watoa huduma kuonyesha uwezo na uzoefu kwa kutoa huduma za vifaa vya
kuthibiti mafuta kumwagika baharini kwa namna itakayokidhi matarajio ya BBN
Limited.

Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 9 Mei 2023, 12:00 jioni Saa za Tanzania.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati
zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnitd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi: 20 MBs & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya

iniwa na

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu
(NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua

Kuhusu SMZ kutonufaika ipasavyo na
PAYE ya wafanyakazi wa taasisi za Muun-
gano walioko Zanzibar pamoja na kodi ya
zuio itokanayo na kampuni na mashirika
yanayofanya kazi Zanzibar, Jafo alisema:
“Baada ya majadiliano, ufumbuzi wa hoja
hii ulipatikana... hoja ya kodi ya zuio kwa
kampuni na mashirika yanayofanya kazi
Zanzibar, wizara zinazohusika na masu-
ala ya fedha za SMT na SMZ, zilikubaliana
kufanya marekebisho katika Sheria ya
Usimamizi wa Kodi, Sura ya 438 na She-
ria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332 kupitia
Sheria ya Fedha Namba 5 ya Mwaka 2022
ili kampuni zilizosajiliwa Tanzania Bara
na zenye matawi Zanzibar kuweza kulipa
kodi ya zuio Zanzibar.

“Kuhusu kodi ya mapato yatokanayo
na mishahara ya watumishi wa taasisi za
muungano zilizopo Zanzibar ufumbuzi
uliopatikana ni kwamba Sh. bilioni 1.75
ambazo zilikuwa zikitolewa kwa SMZ kila
mwezi kama malipo ya PAYE ziendelee
kutolewa kwa SMZ.”

Kuhusu ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Amani Karume, Jafo
alisema hoja ilikuwa kuchelewa kutiwa
saini kwa mkataba wa mkopo kati ya
serikali na Benki ya Exim ya China baada
ya mkataba kuhusisha vipengele vya ku-
weka mali za serikali kama dhamana ya
mkopo. Alisema ufumbuzi ulipatikana
baada ya SMT na Exim kukubaliana
kuondoa sharti hilo, hivyo kuwezesha
mkataba wa mkopo huo kusainiwa No-
vemba mwaka jana.

Kuhusu gharama ya umeme, Jafo
alisema hoja ilikuwa kuongezeka kwa
bei ya umeme kwa wateja wa TANESCO
ikiwamo Shirika la Umeme la Zanzibar
(ZECO) kulikotokana na kuongezeka kwa
gharama za uzalishaji na usambazaji wa
umeme.

Alisema ongezeko hilo liliibua malala-
miko kwa watumiaji wa umeme kwa
upande wa Zanzibar na kwamba baada
ya majadiliano, hoja hiyo ilipatiwa ufum-
buzi kwamba mapendekezo ya ZECO
kununua umeme kwa Sh. 130 kwa uniti

yalikubaliwa.
Jafo alisema hoja nne zilizobaki za
muungano zinaendelea  kutafutiwa

ufumbuzi ni mgawanyo wa mapato yato-
kanayo na hisa za SMZ zilizokuwa katika
Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki na
faida ya Benki Kuu.

Nyingine ni mapendekezo ya tume ya
pamoja ya fedha; usajili wa vyombo vya
moto na uingizaji wa sukari inayozal-
ishwa Zanzibar katoka Tanzania Bara.

WABUNGE WACHACHAMAA

Baadhi ya Wabunge wameeleza kuk-

erwa na hatua ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kuendelea kutoza kodi
bandarini kwa wananchi waliobeba bid-
haa walizonunua kwa matumizi binafsi
zikiwamo televisheni, sukari ili hali ni
nchi moja.

Wakichangia mjadala wa makadirio ya
mapato na matumizi ya Ofisi ya makamu
wa Rais, walisema hali hiyo imesababi-
sha kinamama na kinababa wengi kud-
halilika eneo la bandarini kwa kutokujua
sheria na utaratibu wa kutakiwa kulipia
kodi bidhaa walizonunua Zanzibar au
Tanzania Bara, kuiomba serikali kuondoa
utaratibu huo.

Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar, Bakar Hamad Bakar, akichangia
bungeni, alimtaka Jafo aelezee sababu zi-
nazofanya mwananchi kutozwa kodi pale
anaponunua bidhaa kama televisheni
kutoka Zanzibar kwenda Tanzania Bara
ilhali ni nchi moja.

“Haiwezekani mwananchi amesafiri
kutoka Zanzibar amebeba kilo mbili za
sukari, au televisheni moja iliyotumika
ameinunua kwa ajili ya matumizi yake ya
nyumbani anafika Tanzania Bara anaam-
biwa alipe kodi.

“Hii ni Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zabnia ni nchi moja haiwezekani mtu
anayetoka Morogoro kwenda Dar es
Salaam halipi kodi, lakini anayetoka Zan-
zibar kuja Tanzania Bara akifika Dar es
Salaam anatakiwa alipe kodi, hii ni kero
kubwa, alisema mbunge huyo,” alisema.

Kuhusu kero usajili wa magari alisema:
“Tunaona magari ya nchi mbalimbali ya-
nayozunguka hapa Tanzania hayaletewi
usumbufu wowote lakini kuna tatizo
kubwa kwa usajili na utambuzi wa magari
yanayotoka Zanzibar kwenda Tanzania
Bara. Tanzania ni moja kwa nini mpaka
leo hakuna sheria inayosajili gari kutoka
Zanzibar kutumika Tanzania Bara?”

Mbunge wa Magomeni , Mwana-
hamis Kassim, alisema alihoji hatua ya
televisheni moja kulipiwa kodi wakati
imenunuliwa ndani nchi moja. Alisema
wanawake wengi ni wajasiriamali na wa-
nafanyabiashara ndogo lakini wanakum-
bana na vikwazo vya kodi wanapofika
bandarini wakiwa na mizigo yao.

Alisema, hali hiyo imewasababisha
wengi kupoteza mizigo yao bandarini
kwa kushindwa kuilipia kodi, huku wen-
gine wakikata tamaa kufanya biashara
Zanzibar- Tanzania Bara.

Akitolea ufafanuzi baadhi ya hoja zi-
lizowasilishwa na wabunge, Waziri Jafo
alisema ofisini yake bado inaendelea kuz-
itatua kero za muungano na kuwataka
Watanzania kuwa wavumilivu.
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Mwinyi aonya usafiri
hatarishi, bandari bubu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk
Hussein Ali Mwinyi ame-
wataka wananchi kuacha
kutumia vyombo vya usa-
fari wa baharini visivyoz-
ingatia usalama na kuepu-
ka kutumia bandari bubu.

Akizungumza jana
wakati wa uzinduzi wa
boti mpya ya Kilimanyaro
8, Maruhubi mjini Zanzi-
bar, Dk. Mwinyi alisema
kufanya hivyo kutahatari-
sha maisha yao na ni kiny-
ume cha sheria.

Alisema, serikali yake
itaendelea kuweka maz-
ingira mazuri na kuka-
ribisha wawekezaji kuleta
vyombo vya usafiri baha-
rini vyenye ubora na sifa
za usalama. Pia alisema
serikali itaendelea kufun-
gua milango ya uwekezaji
kwa kuweka mikakati
bora ambayo itatoa nafasi
kwa wawekezaji na sekta
binafsi.

Dk Mwinyi alisema kam-
puni ya Azam imeonyesha

mfano wa kampuni za ki-
zalendo katika kuwekeza
Zanzibar hatua ambayo
imesaidia kukuza uchumi,
pato la taifa na ajira.

Pia, alizitaka kampuni
zingine kutumia fursa
iliyopo ya serikali kufanya
kazi na sekta binafsi ka-
tika kujenga uchumi wa
Zanzibar, hivyo kuisaidia
serikali katika usafiri wa
majini nchini.

Rais Dk Mwinyi aliwasili-
sha ombi lake kwa kam-
puni ya Azam kuanzisha
safari za boti za mwendo
kasi katika kisiwa cha
Pemba ili wananchi wa-
faidike na fursa hiyo ya
huduma za haraka.

Alisema wananchi wa-
naokwenda Pemba wa-
nachukua muda mrefu
hadi kufika na wakati
mwingine vyombo vya
usafiri havifanyi safari kila
siku.

“Nawasilisha ombi langu
rasmin kwa kampuni ya
Azam Marine kwa kuwa
sasa zipo boti za kutosha.
Kwa hiyo naomba muan-

zishe safari za mwendoka-
si katika kisiwa cha Pemba
hadi Tanga kwa ajili ya
kurahisisha usafiri,” alise-
ma.

Dk. Mwinyi pia alisema
serikali inaendelea na mi-
kakati yake ikiwamo ujen-
zi wa bandari shirikishi
Mangapwani hatua am-
bayo itaongeza ufanisi na
kupunguza msongamano
katika bandari ya Malindi,
mjini Unguja.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Bakhresa Group,
Abubakar Said Bahressa,
alisema wamefurahishwa
na mazingira ya uwekezaji
katika sekta ya uchukuzi
ambayo inakwenda sam-
bamba na sera ya uchumi
wa bluu.

Aliipongeza Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar
kwa kufungua milango
ya uwekezaji katika sekta
ya uchukuzi hususan usa-
firi wa baharini ambayo
kampuni hiyo imewekeza
mtaji wa Dola za Kimare-
kani milioni 120 na kutoa
ajira kwa wananchi 400.

MwenyekKiti CCM ajinyonga madai
- kudhulumiwa mil. 118/- za kahawa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

alikuwa na ujumbe am-
bao unasema: ‘Naomba
wana familia mnisamehe
kwa uamuzi wangu wa
kujinyonga.” Alikuwa ame-
andika kwa kifupi sana,”
alisema Mallya.

Aidha, Kamanda Mallya
aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kujichukulia
sheria mkononi ikiwamo
kujijua na badala yake
wafuate taratibu za kishe-
ria kutatua matatizo ya-

nayowakabili.

Katibu wa CCM Mkoa
wa Songwe, Juma Mpeli,
alikiri kupata taarifa hiyo
na kwamba iliwasikitisha
kutokana na uamuzi aliou-
fanya kiongozi huyo kuwa
mgumu.

Alisema, kutokana na
tukio hilo kuwa na mazin-
gira ya kutatanisha, walia-
mua kuliachia Jeshi la Polisi
ili liendelee na taratibu za
uchunguzi na hatua zingine
za kichama zitafuata.

Aliwataka ~ wanachama
wa chama hicho kuwa wat-
ulivu wakati taratibu za vy-
ombo vya ulinzi na usalama
vikiendelea na uchunguzi.
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MWENYEKITI wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Kata
ya Mlowo, Mbozi mkoani
Songwe, Meshack Mwam-
bogolo, amekutwa ame-
jinyonga msituni huku
akiwa ameacha ujumbe wa
kuitaka familia yake kum-
samehe kutokana na ua-
muzi huo.

Mwili wa kiongozi huyo
ulikutwa ukining’inia kwe-
nye mti katika msitu ulioko
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Alisema  Mwambogolo
alitoa Sh. milioni 118 na
kuziweka kwenye akaun-
ti ya rafiki yake, Joseph
Muhume, kwa ajili ya ku-
nunulia kahawa lakini rafi-
ki yake huyo alitokomea
kusikojulikana na fedha
hizo.

Kamanda Mallya alisema
baada ya Mwambogolo ku-
pewa taarifa kuwa Muhume
ametoroka, alichukua kam-
ba na chupa ya sumu ya ku-
ulia wadudu ambayo hakui-
taja jina na kutokomea
navyo kabla ya mwili wake
kukutwa ukining’inia kwe-
nye miti.

“Alipopekuliwa mfukoni

cha Shaji Kata ya Mlangall
wilayani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Kamishna
Msaidizi (ACP) Theopista
Mallya, aliwaambia wandi-
shi wa habari jana kwamba
mwili wa marehemu ulikut-
wa juzi asubuhi na kwamba
alikutwa amejinyonga kwa
kamba ya manila.

Alisema, uchunguzi wa
awali uliofanywa na jeshi
hilo ulibaini kuwa chanzo
ni Mwambogolo kudhulu-
miwa fedha na rafiki yake
ambazo zilikuwa kwa ajili
ya ununuzi wa kahawa.

TPDF Lugalo Golf Club na familia ya

Marehemu Brigedia Jenerali (Mstaafu) Ernest John Galinoma
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The United Republic of Tanzania
President’s Office

TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

VACANCY ADVERTISEMENT

Tanzania Social Action Fund (TASAF) is currently implementing Productive Social Safety Net
Program which aims at protecting the Vulnerable Poor Households from severest
consequences of poverty by implementing interventions that will lead to increased household
incomes and opportunities while increasing consumption.

The TASAF Executive Director is inviting applications from suitably qualified Tanzanian
nationals to fill the below vacant posts:-

1. Director of Knowledge Management and Advocacy
2. Communication Specialist

1 post
1 post

Job Descriptions and required qualifications for these posts are available in TASAF website
www.tasaf.go.tz

How to apply;
1) a) Applications, enclosing scanned certified copies of certificates and Curriculum
Vitae be sent to the following address:-
Executive Director

. TPDF Lugalo Golf Club

Mgeni Rasmi

Mhe. Abdulrahman Kinana
Kiingilio
15,000 /- (Wachezaji Kujiandikisha)
SHINDANO LA SIKU MMOJA

For All Inquiries & Details On Sponsorship CALL

0659 888 288

Tanzania Social Action Fund (TASAF) Kambarage Tower Building
Jakaya Mrisho Kikwete Road
P.0.Box 2719
DODOMA.
b) Applications(In PDF Format), enclosing scanned certified copies of certificates and
Curriculum Vitae be sent through the following email address: hr@tasaf.go.tz
2) Applications made in a way other than the above will not be considered,
3) Deadline for receiving applications is 10" May, 2023.

Ladislaus J. Mwamanga 3

EXECUTIVE DIRECTOR
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RIPOTI YA UCHUNGUZI

Uhai wa Hifadhi Saadani shakani

e\\Vanaopaswa kuilinda ndiyo wanaiangamiza

Na Mwandishi Wetu

UHAI wa Mbuga ya Wanyama Saadani uko
shakani. Kile ambacho sheria zinazuia ili
kulinda uasili wa mbuga, ndicho kinafanyi-
ka. Zile kanuni zinazolenga kukinga hifadhi,
ndizo zinavunjwa. Mikono ya waliotarajiwa
kutetea na kulinda urithi wa nchi na dunia,
inaonekana kufaganzi.

Haya yanatokea wakati wasimamizi wa
mbuga wakijipanga kuifanya Saadani kuwa
Kitovu cha Utalii wa Ndani; wakianzisha utalii
wa wikiendi ([jumaa hadi Jumapili) kwa waka-
zi wa Dar es Salaam kwa safari za treni maal-
um huku wakipanga kuongeza safari za ndege
na boti kwa watalii wanaopitia Zanzibar.

Watalii wanaoingia au kutoka nchini, kwa
kupitia Zanzibar na Dar es Salaam, huenda
wakashindwa kuepuka kishawishi cha kuwa
na mapumziko ya siku mbili au tatu katika
hifadhi ya Saadani kabla ya kuanza au kuen-
delea na safari zao kwingine.

Hayo yanaweza kutokea na kushamiri
iwapo mbuga haitavurugwa kwa kuharibu
ikolojia yake na kukatisha uhai wa mimea
na wanyama ambavyo ni sehemu kubwa ya
uasilli na utajiri wake.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere, anashauri ka-
tika ripoti yake ya 2020/21, “...serikali ichukue
hatua stahiki kunusuru mfumo wa ikolojia wa
Hifadhi ya Saadani.”

Kunusuru Saadani ni kuacha kutupa cho-
chote mbugani ambacho hakikuwamo; kuon-
doa mifugo mbugani ili kuepusha mifugo
kuambukizwa au kuambukiza magonjwa kwa
wanyamapori, kupunguza au kuondoa ka-
bisa kelele za binadamu na shughuli hasi kwa
uasilia wa hifadhi; na kutoongeza au kupun-
guza mimea - miti hata maua ndani ya hifadhi.

Kifalsafa, hakuna uasili ulio nje ya uta-
wala wa binadamu. Ataupenda uasili. Atau-
lea. Atautumia. Lakini atauharibu au kuuua.
Hakuna mahali ambako binadamu hajaathiri
- vizuri au vibaya - mipaka, maendeleo, uhai
na uhalisia wa watu, vitu na uzuri wake.

Hata hivyo, hii siyo sababu ya kuharibu kila
kitu hata chenye thamani na faida kwa watu
na jamii. Hii ndio maana mbuga zinalindwa
kisheria kwa manufaa ya jamii nzima ya du-
nia.

Hapa ndipo inaingia Saadani na mbuga ny-
ingine. Adui wa uhalisia aliyebakia na asiyeta-
walika haraka, ni “mabadiliko ya tabianchi.”
Lakini naye, kwa sayansi iliyopo, aweza kuta-
biriwa, kuandaliwa mikakati na hatimaye
kupunguza nguvu zake kwa uasili wa mtu na
mazingira yake.

Hili pekee ndilo linahalalisha kuwapo she-
ria na kanuni za kulinda uasili wa hifadhi na
familia za viumbe waliomo.

Kwa hiyo, kukata miti hifadhini, kujenga ki-
wanda hifadhini kwa ajili ya kuzalisha chumvi,
ya hifadhi, ambao wataongezeka na hatimaye
kuhitaji shule, zahanati na huduma nyingine
za msingi; ni kulea makusudi ya kuua mbuga
na uasili wake.

Kukata mikoko ambayo inabugia hewa-
ukaa kwa wingi kuliko mimea mingine, ku-
naacha jamii bila ulinzi. Kupiga kelele maeneo
mbalimbali mbugani kunafukuza wanyama
na kupunguza au kuondoa kabisa thamani ya
hifadhi. Sheria ya Hifadhi za Taifa ya Mwaka
1959 inazuia yote hayo.

Ukiingiza mafuta na kemikali nyingine za
mitambo, na vitu hivyo kumwagika au kum-

Moja ya makazi yaliyokutwa katika Kitongoji cha Makupani karibu na
mradi wa chumvi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wagwa mbugani, mimea ambayo haihami,
ama hukauka, huathirika vibaya au hufa,
wataalamu wameonya.

Mbuzi, mbwa na kuku wanaoranda
misitu na mbuga ya Saadani, siyo wakazi
halali na wa asili hifadhini. Hawa huweza
kuangamizwa na wanyamapori, au hata
kuchumbia wanyamapori kukaribia maka-
zi ya binadamu na kuwadhuru au kuwaua.

Vilevile, mifugo mbugani kama ulivyo
uchimbaji madini kwa maoni ya CAG ni
shughuli ambazo “zinahatarisha mfumo
wa ikolojia ndani ya hifadhi na hivyo ku-
sababisha kutokuwapo uhakika wa uende-
levu wa Hifadhi ya Saadani.”

Saadani ina mto maarufu - Wami, wenye
ikolojia inayohifadhi miti ya mikoko am-
bayo ni maarufu pia kwa kuhifadhi uoto
wa asili wa misitu ya pwani na nyika, sa-
maki, mamba, viboko na ndege wa majini.

Saadani pia ina misitu minene ya ukan-
da wa pwani (Zaraninge); ina makundi ya
tembo, nyati, pundamilia, swala na simba;
ina utalii wa fukwe na utalii wa boti ili kuo-
na mamba na viboko.

Hata hivyo, yanayotendeka ndani ya
Saadani yanakinzana na sheria za hifadhi
nchini, na Mpango wa Maendeleo ya Taifa
wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26), am-
bao pamoja na mambo mengine, unalenga
kuimarisha vivutio vya utalii ili vichangie
zaidi katika Pato la Taifa na kutoa fursa za
ajira.

Kwa mujibu wa mpango huo, ifikapo
mwaka 2026, idadi ya watalii nchini in-
atarajiwa kufikia milioni tano na mapato
ya dola bilioni sita kwa mwaka, Hifadhi
ya Taifa Saadani ikiwa sehemu ya mkakati
huo wa kuwavutia wageni.

Mazingira ya sasa ya Saadani yanakinza-
na pia na Programu ya Utalii ya Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ya
2020 - 2030 inayohimiza nchi wanachama
wa jumuiya hiyo kuhakikisha kunakuwa
na utalii endelevu na kuondosha vikwazo
vya utalii na uhifadhi katika ukanda huo.
Tanzania ni mwanachama mwasisi wa
SADC.

Unahitaji kujua fikra na mipango ya sasa
ya Saadani ili uelewe kuwa lolote la kuk-
waza hifadhi hiyo linaweza kuitwa hujuma
ya makusudi.

Unahitaji kujua, kwa mfano, kuna ma-
tangazo yanakuja kwa wanaotaka kufanya
uwekezaji chanya - hoteli na kumbi za

starehe na mengine kwa watalii, ili kuinua
ubora na umaarufu wa hifadhi.

Kwa mfano, Kamishna Msaidizi wa Uhi-
fadhi wa hifadhi hiyo, Ephraim Mwan-
gomo anasema kuna mpango wa kujenga
gati la muda ili mbuga iwe inafikika kwa
watalii wanaokuja kwa boti kutoka Dar es
Salaam na Zanzibar.

Mwandishi ameoneshwa vifaa vya ujen-
zi. Kazi inapaswa kukamilika katika miezi
mitatu ijayo; huku likisubiriwa gati la ku-
dumu linalojengwa na Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi.

Tayari amepatikana mwekezaji kwa ajili
ya usafiri wa boti, Aljazeera Marine Tours
and Safaris ambaye shughuli zake za usa-
firishaji watalii zimepangwa kuanza Julai
mwaka huu - akibeba watalii kutoka Zan-
zibar.

Utavutiwva na mpango kabambe wa
kupeleka makundi ya watalii kwa ndege
kutoka Zanzibar na Dar es Salaam hadi
kiwanja cha ndege kilichoko ndani ya hifa-
dhi “kwa bei chee” kama alivyoitaja Kam-
ishna Mwangomo - dola za Marekani 1,200
kwa mtu mmoja au kundi la watalii wa-
takaokuwa wanakwenda mbugani wakati
huo. Anaitaja ni safari ya robo saa kutoka
Zanzibar hadi hifadhini.

Lakini zogo linalotishia Hifadhi ya Saada-
ni, halihusu mwekezaji na wakazi peke
yake. Linahusu pia wanyama na wakazi wa
mbugani kama ilivyo nchi nzima.

Katika ripoti yake, CAG Kichere anase-
ma kulikuwa na visa 42 vya migogoro kati
ya binadamu na wanyamapori kwenye hi-
fadhi za taifa nchini vilivyosababisha vifo
vya watu 26 na wengine 77 kujeruhiwa
kwa mwaka 2021/22. Mwaka 2020/2021,
kulikuwa na visa 31 vilivyosababisha vifo
vya watu 20 na majeruhi 66.

CAG anataja sababu kuu ya vifo na ma-
jeruhi ni binadamu kuingilia hifadhi za
wanyamapori, kama inavyoshuhudiwa
Saadani kwa sasa.

Festo Ndahani (50), mkazi wa Kitongoji
cha Makupani, ni shahidi wa zogo kati ya
wanyamapori na binadamu. “Agosti 2021,
nyati alinijeruhi kwenye mkono wa kulia
na mguu wa kushoto,” anaonesha.

“Kipindi hicho nilikuwa kibarua katika
Kampuni ya Sea Salt Limited. Nyati alini-
kuta ninakata minyaa kwa ajili ya kupanda
kwenye mabwawa ya chumvi. Kama si

iokoa, nisingekuwa hai,” anaeleza.

“Nilikaa Muhimbili kwa wiki mbili.
Matibabu yalikuwa Sh. 950,000. Wau-
guzi waliniambia ‘nenda nyumbani, uki-
pata fedha, utalipa deni lako’,” Ndahani
anabainisha hajawahi kulipa. Hana kazi
ya kumwingizia ujira.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Maku-
pani, Mzee John Mbota (56), anasema
changamoto kubwa zinazowakabili ni
kuvamiwa na wanyamapori wakali hasa
chui na nyati. Analitaja tukio la Aprili
mwaka jana la kuvamiwa na nyati lililo-

Mhifadhi Mkuu wa SANAPA, Kam-
ishna Msaidizi wa Uhifadhi Mwangomo,
anathibitisha kuwapo uvamizi wa chui
katika makazi ya wananchi na kuchukua

Mwandishi aliamua kuingia hifadhini
kujionea mwenyewe hali ilivyo. Kwa saa
tatu alisubiri gari aina ya Noah kutoka
Bagamoyo, lipate abiria 12 ili kwenda
katika mradi wa chumvi. Ni kilometa
Sh. 5,000. Baada ya hapo kuna safari ya
kilometa 11 kwa pikipiki (bodaboda) kwa
malipo ya Sh. 8,000 kukifikia Kitongoji
cha Makupani.

Hii ni safari inayomwanzishia msa-
firi utalii kwa kuona aina mbalimbali za
wanyamapori hifadhini kama vile tembo,
simba, nyati na nyani ambao ndiyo wen-
gi zaidi hifadhini (2,170). Msafiri anatalii
mwanzo hadi mwisho bila kulipa cho-
chote kwa mamlaka ya hifadhi - SANAPA.

Ndani ya Kitongoji cha Makupani,
mna vibanda vilivyojengwa kwa miti na
kukandikwa kwa udongo, huku vikieze-
kwa kwa makuti na vichache kwa ma-
bati. Pia kuna nyumba nne zilizojengwa
kwa matofali ya saruji na kuezekwa kwa
mabati; na vibanda vingine viwili vilivyo-
jengwa kwa mabati kuanzia chini hadi
paa.

Pembeni kuna nyumba imara am-
bayo Mzee Mbota anasema ni kwa ajili
ya viongozi wa kampuni hiyo; huku
kukishuhudiwa mitambo ya uzalishaji
chumvi, kuku wakiparua, na mbwa wa-
kirandaranda katika kitongoji hicho.

Yalipo mabwawa (vyungu) ya kuvunia
chumvi, pembeni (karibu na barabara)
kuna mabango makubwa yenye maneno
tisa (9) yaliyoandikwa kwa herufi kubwa
kwa lugha za Kiingereza (juu) na Kiswa-
hili (chini), yanayosomeka: PRIVATE
PROPERTY, PHOTOGRAPH PROHIBITED
(MALI BINAFSI, MARUFUKU KUPIGA PI-
CHA).

Ni katazo ambalo Kamishna Mwan-
gomo analilalamikia ni kinyume cha sera
yao, kwamba picha ni sehemu ya utalii,
picha ndiyo biashara ya utalii, ndiyo raha
yenyewe ya utalii, hivyo mabango hayo
yanasababisha mgongano wa chumvi na
utalii.

Anarejea historia, kwamba wakati
SANAPA inaanzishwa miaka 18 iliyo-

Saadani) kinaingilia mno shughuli za hi-
fadhi.”
Kwa mujibu wa Sensa ya Watu ya

kilikuwa nao 206.
Kamishna Mwangomo anasema tayari

Inaendelea Ukurasa 5
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wakazi wa Kitongoji cha
Uvinje wamefanyiwa taratibu
za kulipwa fidia ili kupisha
eneo la hifadhi, akifafanua,
“..mwaka 2014, kaya 22 zil-
ilipwa fidia ya jumla ya Sh.
769,539,770 (milioni 769.54/-
). Malipo ya ziada ya Sh.
287,631,000 (milioni 287.63/-)
kwa wananchi 42 yanaandal-
iwa. Watalipwa katika mwaka
ujao wa bajeti - 2023/24.”

Kuhusu hoja ya ekari 728.17
kuendelezwa na Kampuni ya
Sea Salt Limited bila kibali cha
TANAPA, Kamishna Mwan-
gomo anasema utatuzi wake
uko chini ya Kamati Teule ya
Mawaziri Wanane iliyofika
Saadani Oktoba 2019, kushu-
ghulikia mgogoro huo un-
aoendelea.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Sea Salt Limited, Ajay Sen-
gar, amemweleza mwandishi
kuwa kuna mgogoro wa eneo
kati yao na TANAPA; na kwam-
ba wanasubiri utatuzi wake
toka mamlaka za serikali.

Kwa mujibu wa Wakala wa
Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), kampuni hiyo il-
isajiliwa nchini mwaka 1998
ikiwa na mtaji wa Sh. bilioni
10 na shughuli zake kuu ni
uchimbaji chumvi na madini
mengine.

Kamishna wa Ardhi wa
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Nath-
aniel Nhonge, amemwambia
mwandishi kuwa mzozo huu
“unashughulikiwa na Kamati
ya Mawaziri Wanane” ili-
youndwa na Rais John Magu-
fuli mwaka 2019.

Kamishna wa Madini, Dk.
Abdulrahman Mwanga, al-
imthibitishia mwandishi kuwa
leseni Na. ML 05/92 ilitolewa
kwa Kampuni ya Sea Salt Lim-
ited kwa mujibu wa sheria
kwa kuwa mwekezaji huyo
alifuata taratibu za kupewa
leseni ya uchimbaji madini.

“Leseni inatolewa hata
kama mwombaji hajafikia
makubaliano na mwenye

eneo kwa sababu kwenye ma-
dini kuna hatari aliyegundua
madini akawahiwa.

“Sasa, ikishafikia hatua ya
uchimbaji, lazima mwenye
leseni ya uchimbaji amalizane
na mwenye eneo.

Huwezi kuchimba bila ku-
pata haki ya eneo husika,
hapo mamlaka zingine za
serikali zinaingia, kwa maana
ya wizara yenye dhamana ya
ardhi. Kama kuna tatizo kati
yao na TANAPA, wanapaswa
kulitatua kwa sababu huwezi
kuendesha uchimbaji hadi
ukubaliane na mwenye eneo,”
alifafanua.

Profesa wa Mifumo ya Ikolo-
jia, Chuo Kikuu cha Kilimo
cha Sokoine (SUA), Idara ya

Mifumo Ikolojia na Uhifadhi,
Pantaleo Munishi amemwam-
bia mwandishi kuwa takaoevu
zitokanazo na uchimbaji ma-
dini ni hatari kwa afya ya vi-
umbe hai na mazingira iwapo
hazitadhibitiwa.

Prof. Munishi anafafanua,
“Kwa hiyo, shughuli yoyote
ya uchimbaji madini ndani
ya hifadhi ina uwezekano wa
kukimbiza ile baionuai, hasa
wanyamapori kwa sababu ya
kelele na usumbufu wa watu
ambao wako pale kwenye
mradi, wanyama watahama.

“Bahati mbaya taka kama
hizi madhara yake huone-
kana baada ya muda mrefu.
Mimi ninashauri uchimbaji
madini kwenye maeneo ya hi-
fadhi uachwe kwa sababu una
athari kubwa katika mifumo
ya kiikolojia kwa wanyama na
mimea.”

Bakari  Mtiri, Mhadhiri
Msaidizi wa Chuo cha Usi-
mamizi wa Wanyamapori
Mweka, Moshi, anashauri
elimu itolewe kwa wananchi
na wawekezaji ili kuwanusuru
wanyamapori.

Ofisa Miradi wa Timu ya
Wanasheria Watetezi wa Maz-
ingira kwa Vitendo (LEAT),
Clay Mwaifwani, anashauri
Baraza la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) litu-
mie mamlaka yake chini ya
kifungu cha 99(2) cha Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira
Na. 20 ya Mwaka 2004, kufika
eneo la uzalishaji chumvi kule
Saadani na kufuatilia ni kwa
kiasi gani shughuli hizo zi-
naathiri mazingira na mfumo
wa ikolojia wa hifadhi.

“Iwapo ufuatiliaji utaonesha
mzalishaji wa chumvi alikiuka
sheria kwa kutofuata masharti
ya Tathmini ya Athari za Maz-
ingira (EIA), NEMC watapaswa
kutumia mamlaka waliyonayo
chini ya kifungu cha 100(1)
cha Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya Mwaka 2004
kumtaka mzalishaji chumvi
kusafisha mazingira, pia ku-
chukua hatua zitakazoeleke-
zwa ili kuyarudisha mazingira
katika ubora wake wa awali,”
anasema.

“NEMC wana dhamana
kubwa ya ulinzi wa mazingira.
Wakitekeleza wajibu wao ki-
kamilifu, watalinda hifadhi
za taifa, wataongeza mapato
ya serikali na zaidi ya yote,
watawalinda ~ wanyamapori
na kuwahakikishia kuishi ka-
tika mazingira safi na salama,”
anashauri.

Kamishna Mwangomo
anasema SANAPA ambayo ni
Hifadhi ya Taifa ya 13 kuan-
zishwa nchini kati ya 22
zilizopo chini ya TANAPA,
sasa ina waajiriwa 83; kati ya
hao, 18 ni wanawake; na asil-
imia 60 ya waajiriwa wote ni
askari-pori.

' 'Wadau wa habari watinga
Dodoma kuteta na wabunge

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TIMU ya Wadau wa Haki ya Ku-
pata Habari (CoRI), imetua jijini
Dodoma kwa lengo la kukutana na
wabunge ili kufafanua zaidi map-
endekezo ya mabadiliko ya vi-
pengele vya sheria viliyoachwa nje
kwenye muswada wa sheria ya kui-
fanyia marekebisho Sheria ya Hu-
duma za Vyombo vya Habari, 2016
uliowasilishwa bungeni Februari
10 mwaka huu.

Wajumbe hao wa CoRI ni pamo-
ja na Deus Kibamba; Saumu Mwal-
imu, Baraza la Habari Tanzania
(MCT); Neville Meena, Mjumbe wa
Kamati ya Utendaji ya Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF) na James
Marenga, Makamu Mwenyekiti wa
Taasisi ya Habari Kusini mwa Af-
rika, Tawi la Tanzania (MISA TAN).

Deus Kibamba, Mjumbe wa CoRI
alisema jana kuwa lengo ni ku-
hakikisha wabunge wanaelewa zai-
di dhamira ya waandishi wa habari
na uhuru wa habari nchini.

“Bado tuna imani wabunge
watatuelewa, tumekuja kukutana
nao ili tueleze zaidi kwa nini baa-
dhi ya vifungu vilivyoachwa nje ni
muhimu kuingia kwenye muswa-
da,” alisema.

James Marenga kutoka MISA
TAN alisema wabunge ndio watun-
ga sheria na muswada umeishafik-

ishwa kwao, hivyo ni muhimu tuka-
kutana nao.

“Tulianza na serikali na waka-
tusikiliza, wakawasilisha kile wali-
chowasilisha bungeni. Ni wakati
sasa na sisi kukutana na wabunge
kwa ufafanuzi zaidi, ninaamini
wabunge ni waelewa na watatuele-
wa,” alisema Marenga ambaye ni
wakili wa kujitegemea.

Neville Meena kutoka TEF,
alisema kinachofanywa na CoRI
(kukutana na wabunge) ni jambo
la kawaida pale kunapokuwa na
hatua za utungwaji wa sheria.

“Tumeona ni fursa kwetu sasa
kukutana na wabunge ili kuwaeleza
nini tunapigania na kwanini. Nafasi
hii tunapaswa kuitumia vizuri na
ndio maana tupo hapa Dodoma,”
alisema.

Akizungumza kwenye mkutano
es Salaam tarehe 20 Februari 2023,
Deodatus Balile, Mwenyekiti wa
TEF, alisema ni muhimu kwa CoRI
kukutana na wabunge ili kushawi-
shi baadhi ya vipengele ‘vilivyotele-
kezwa’ kwenye muswada huo.

“Tutakwenda kuzungumza
na wabunge kuhusu athari zina-
zoweza kuifika tasnia ya habari
kutokana na baadhi ya vifungu vili-
vyomo kwenye sheria na mareke-
bisho yaliyofanywa na serikali ili
watusaidie kurekebisha siku waki-

anza kujadili bungeni,” alisema.

Miongoni mwa vipengele am-
bavyo CoRI wanataka viingizwe
kwenye muswada wa sheria kabla
ya kujadiliwa ni sehemu ya saba in-
ayohusu adhabu na makosa yake,
wakipendekeza kupungua adhabu
hasa kwa makosa yanayohusu
taalamu.

Walipendekeza serikali iondoe
ukomo wa chini wa adhabu kwa
vifungu vyote kwa kuwa inambana
hakimu au jaji kuamua vinginevyo.

Pia wanasema kifungu cha 7(2)
kinaeleza kuwa serikali inaweza
kutoa agizo habari fulani kuchapi-
sha au kutangaza habari kwa kuwa
ina umuhimu kwa Taifa

CoRI wanasema kifungu hicho
ni kuingilia uhuru wa uhariri kwa
kuwa uhariri unafanywa nje ya
chumba cha habari ambacho kina
watu wenye weledi na uzoefu
mkubwa.

CoRI  wanalalamikia kifungu
cha 5(e)a,b kinachohusu utoaji
wa leseni ambapo Mkurugenzi
wa Idara ya Habari (Maelezo),
anaweza kukataa maombi ya leseni
au kuhuisha kulingana na matakwa
yake.

Wanasema kifungu hicho pia
kinampa mamlaka ya kusitisha
leseni wakati wowote anapoona
chombo husika hakina mwenendo
anaoutaka yeye.

Mahakama yatupa rufani
allyembaka mwanafunzi

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu imetupilia
mbali rufani iliyowasilishwa na
Harison Kaale akipinga kifungo
cha miaka 30 jela alichohuku-
miwa kwa kosa la kubaka mwa-
nafunzi baada ya kuona haina
mashiko, hivyo kubaki aendelee
kutumikia adhabu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Mahakama Kuu Kanda ya Moshi
mbele ya Jaji Safina Simfukwe,
baada ya kupitia sababu tatu za
rufani na majibu ya upande wa
Jamhuri.

Mrufani alishtakiwa katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Moshi kwa
kosa la kubaka na alitiwa hatiani
na kuhukumiwa kifungo cha mi-
aka 30 jela.

Ilidaiwa Aprili 15, 2021 mae-
neo ya Mwika Karueni mkoani
Kilimanjaro, mrufani alimbaka
mwanafunzi wa miaka 15 na ali-
posomewa shtaka alikana.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio,
binti alikuwa akienda shuleni
nyuma kulikuwa na mrufani
na alipomfikia alimsalimia la-
kini hakuitika badala yake
alimwinua akamweka shingoni
kisha akampeleka kwenye sham-

Ahpomﬁklsha shambani, ilid-
aiwa alimvua sketi na nguo zake
za ndani na kumziba kisha mdo-
mo akambaka, akatoweka na
kumwacha binti akiwa anatokwa
damu mdomoni na sehemu za
Siri.

Ilidaiwa kuwa baada ya mrufa-
ni kuondoka, binti alipata nafasi
va kupiga kelele kuomba msaada
na mwanafunzi mwingine am-
baye ni shahidi wa tatu, alisikia
kilio akasogea eneo la tukio na
kumkuta mwenzake akilia na
alipomwuliza, alidai kuwa ali-
bakwa.

Wakiwa katika eneo hilo
wakiomba msaada, alifika sha-
hidi wa pili, akamchukua binti
na kumpeleka kwa wazazi wake
ambao walikwenda Polisi waka-
pewa PF3 kisha akapelekwa hos-
pitalini kwa ajili ya matibabu na
uchunguzi.

Mrufani alikana kuhusika na
tukio hilo akidai kwamba mash-
taka yake ya kupandikizwa kwa
sababu ametofautiana na baba
wa binti huyo.

Akipinga adhabu ya kifungo, al-
itoa sababu tatu, akidai mahaka-
ma ilikosea kusema kuwa mash-

taka dhidi yake yalithibitika bila
kuacha shaka. Pia alidai kuwa
mahakama ilikosea kusema
kwamba PF3 iliyotolewa kama
kielelezo inatosha kumtia hatiani
mrufani.

Katika sababu ya mwisho, al-
idai Mahakama ilikosea kusema
kwamba umri wa binti ulithibit-
ishwa mahakamani.

Wakili wa Mrufani, Gideon
Mushi, alidai mashtaka dhidi ya
mrufani hayakuthibitishwa bila
kuacha shaka dhidi ya mteja
wake, hivyo aliomba mahakama
ikubali rufani, imfutia hatia, ad-
habu na imwachie huru mteja
wake.

Wakili wa Serikali, Grace Kabu,
alijibu akidai kuwa mashtaka dhi-
di ya mrufani yalithibitishwa bila
kuacha shaka. Alidai sababu za
mrufani hazina mashiko, hivyo
aliomba mahakama ibariki hatia
na adhabu dhidi ya mrufani vien-
delee.

Jaji Simfukwe baada ya kusiki-
liza rufani hiyo, alisema ma-
hakama inaona upande wa
Jamhuri ulithibitisha mashtaka
dhidiyamrufanibilakuachashaka,
hivyo kubariki adhabu hiyo ien-
delee.
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Wananchi wachukue
hadhari matumizi ya
vinywaji ‘energy’

VINYWAJI vya kuongeza nguvu, maarufu kama ‘enegy’,
vimekuwa vikishabikiwa sana na watu wa marika mbalimbali
nchini na kuvitumia kama sehemu ya kuondoa uchovu mwilini au
kuchanganya na vinywaji vikali kwa kile kinachodaiwa ni kupun-
guza mning’inio na kutopata usingizi.

Kwa kupanda chati huko, kampuni mbalimbali nchini zimekuwa
zikitengeneza bidhaa hiyo kutokana na kupendwa huku vingine
vikiagizwa kutoka nje. Watumiaji wakubwa wa vinywaji hivyo ni
madereva wakiwamo wa mabasi ya abiria ndani ya miji, maarufu
kama daladala na wale wa mabasi na magari makubwa ya safari
ndefu kwa kile kinachoelezwa kuwa kinawafanya wasichoke wak-
iwa kazini.

Watumiaji wengine wa kiwango cha juu cha ‘energy’ ni wanam-
ichezo kwa kuamini kuwa wanapofanya hivyo wana uwezo wa
kupata nguvu wakati wa mchezo. Kutokana na kuchangamkiwa
na watu kwa kiasi kikubwa, hivi sasa katika maduka makubwa,
madogo na sehemu za starehe kama hoteli na baa, vinywaji hivyo
vinapatikana kwa wingi na vinanunuliwa kwa kasi.

Tayari serikali imeshaonya juu ya matumizi ya vinjwaji hivyo ku-
tokana na kuwa na madhara makubwa ya afya. Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI) imeshaonya matumizi hayo kutokana na
kupokea wagonjwa wengi wenye maradhi ya moyo ambayo histo-
ria yao inahusishwa na matumizi ya ‘enegy’. Kwa mujibu wa taasisi
hiyo, wagonjwa wengi wamekuwa wakifika kwa matibabu, wengi
wakiwa na historia zinazofanana za matumizi ya vinywaji hivyo.

Wataalamu wa JKCI wamebainisha kwamba matumizi ya ‘ener-
gy’ yana athari kubwa kiafya kwa kuwa mtu anapotumia, baada
ya dakika kadhaa caffeine huingia kwenye mzunguko wa damu
hivyo kusababisha mtu kupatwa na shinikizo la damu na mapigo
ya moyo kuwa katika hali isiyokuwa ya kawaida.

Hivi karibuni, mathalan, katika taasisi hiyo ilielezwa kuwa kijana
wa miaka 21 alifikishwa hospitali akiwa na hali mbaya na baada
ya uchunguzi, ilibainika kuwa alizidisha matumizi ya kinywaji hi-
cho. Kwa mujibu wa taarifa hiyo kijana huyo alikuwa na maumivu
makali ya kifua upande wa kushoto ulipo moyo na uchunguzi
ulibaini kwamba alipatwa na matizo hayo kutokana na utumiaji
wa vinywaji vya kuongeza nguvu na kuwa kwa siku sita alikuwa
amekunywa makopo matano kila moja likiwa na ujazo wa milimita
250.

Kama vile haitoshi, kijana huyo inasemekana alikuwa amekuny-
wa litamoja narobo ya kinywaji hicho ndaniyasaa nne nabaada
ya kumaliza kopo la mwisho, ndipo alipopatwa na mkasa huo na
hatimaye kwenda hospitalini. Matumizi hayo ya kinywaji yalisaba-
bisha mishipa ya moyo kuziba, upande wa kushoto ukiziba kwa
asilimia 100 na kama hali hiyo ingeendelea kwa saa kadhaa, mi-
suli ya moyo ingekufa na hatimaye kukumbwa na kifo cha ghafla.

Kuwapo kwa taarifa hiyo, kumesababisha Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, kuiagiza Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Bin-
adamu (NIMR) kufanya uchunguzi zaidi kuhusu matumizi ya viny-
waji hivyo ili kupata ushahidi wa kisayansi.

Pamoja na serikali kuagiza uchunguzi kufanyika, ni vyema wa-
naotumia vinywaji hivyo, wakiwamo vijana na makundi yaliyota-
jwa, kuchukua tahadhari ili kuepukana na madhara yanayoweza
kuwapata.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Manufaa kwa umma kupitia Jamii
Forum inayomulika utawala bora

Na Beatrice
Moses

BONDENI

TAASISI ya JamiiForums
(JF), kupitia mpango mkakati
wake wa miaka mitano Kkati
ya 2020 na 2024, imeamua
kuwashindanisha ~ wananchi
katika kuongeza ubora wa
maudhui ya lugha ya Kiswahili
mtandaoni, yanayolenga Kku-
chochea mabadiliko chanya na
kufanya uwapo wa uwajibikaji
na utawala bora nchini.

Shindano linajulikana ‘Sto-
ries of Change’ linakuwa ni
shindano la tatu kufanywa
na asasi hiyo, ambayo imet-
enga shilingi milioni 20 kwa
ajili ya kuwapatia zawadi watu
watano watakaoshinda kwa
kuandika machapisho yao ya-
takayotolewa kupitia kwenye
mtandao wao wa JamiiForum.

JamiiForums (JF) ni asasi ya
kiraia inayufanya uchechemuzi
wa haki za kidigitali, demokra-
sia, uwajibikaji na utawala bora
nchini. Vilevile, JF inaratibu
jukwaa la tovuti JamiiForums.
com, ambalo linatajwa kuwa
tovuti namba moja nchini
yenye rekodi ya kufikia watu
zaidi ya milioni 3 kila siku.

Awamu ya kwanza ya shinda-
no hilo ilifanyika kuanzia Julai
hadi Oktoba 2021, ambayo
jumla ya wananchi 1,509 wal-
ishiriki na kuandika jumla ya
machapisho 1,536, huku 936
yakipitishwa kuingia kwenye
shindano. Washindi watano wa
kwanza walikabidhiwa zawadi
mbalimbali katika hafla iliyo-
fanyika, mjini Dar es Salaam
mwezi, Oktoba 2021.

Awamu ya pili ya shindano,
ikafanyika kuanzia Julai mpaka
Septemba 2022 ambayo wa-
nanchi 1,820 walishiriki na
kuandika jumla ya machapisho
2,073 huku 1,462 yakipitishwa
kuingia kwenye shindano.

Washindi bora kumi walikabi-
dhiwa zawadi mbalimbali kati-
ka hafla iliyofanyika Dar es Sa-
laam, mnamo Novemba 2022.

Katika maelezo yake aliyoy-
atoa kwa waandishi wa habari
kuhusu shindano hilo, Mku-
rungezi wa JF, Maxence Melo,
akabainisha kuwa miongoni
mwa maudhui yaliyowasil-
ishwa kwenye mashindano ya
awali, yamechangia kufanyika
maboresho katika mifumo ya
utoaji huduma serikalini, huku
baadhi ya taasisi zikipokea
mapendekezo na  kuahidi
kuyafanyia kazi.

Ni hatua njema inayotajwa
kutoa nafasi kwa wananchi ku-
wasilisha hoja ama dukuduku
zao kwa namna inayobainisha
mahali ambako kuna vion-
gozi, lakini wameshindwa ku-
wajibika kwenye majukumu
yao, hivyo kusababisha kero ya
kukosekana huduma zilizoku-
sudiwa.

Naamini zawadi iliyowekwa
itakuwa ni kichocheo kizuri
cha kuwezesha kuibuliwa kwa
mengi ambayo, pengine yaliku-
wa yanafumbiwa macho kwa
namna fulani.

Hivi karibuni, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), alitoa ripoti yake ya
mwaka 2021/22 na taarifa ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
ambayo ilibainisha mambo
mengi yanayoonyesha kuna
tatizo kwenye uwajibikaji.

Miongoni mwa yaliyobain-

ishwa, ni pamoja na ku-
wapo  gharama  ambazo
serikali inaingia kutokana

na ucheleweshaji malipo au
mikataba ambayo kwa hakika
yanachelewesha maendeleo ya
nchi na kusababisha mambo
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kuwa magumu kwa wananchi,
hasa wanopata kipato cha
chini na kati .

Kwenye kitabu cha Mwongo-
zo wa Utawala Bora cha mwaka
2013, ambacho ni sehemu ya
utekelezaji wa majukumu ya
Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora nchini, pamoja
na jukwa la kisera maarufu
‘Policy Forum® ya kukuza uta-
wala bora nchini, kuna mambo
kadhaa kimebainisha ikiwamo
kueleza maana ya utawala .

Kwamba utawala ni matumizi
ya mamlaka ya kisiasa, kiu-
chumi au vinginevyo katika
kusimamia masuala ya nchi
kwenye ngazi zote. Pia, utawala
bora ni matumizi ya mamlaka
yanapokuwa na uwazi, uwajibi-
kaji, ushirikishaji wa watu,
ufanisi, tija, uadilifu usawa na
unafuata utawala wa sheria.

Ili kutekeleza dhana ya uta-
wala bora, kunatajwa mambo
yafuatayo lazima yazingati-
we: Matumizi sahihi ya dola;
matumizi mazuri ya rasili-
mali kwa faida ya wananchi;
matumizi mazuri ya madara-
ka yao; kujua na kutambua
madaraka waliyo nayo; na
matumizi yake; pia madaraka
yanayotumika kulingana na
mipaka iliyowekwa .

Faida za Utawala Bora hadi
sasa zinabainishwa kuwa
ni unasaidia kuwa na mambo
yafuatayo: Matumizi mazuri
ya rasilimali za nchi; maende-
leo endelevu; kupungua kwa
umasikini; ujinga na maradhi;
kutokomea kwa rushwa; hudu-
ma bora za jamii amani na utu-
livu; kuheshimiwa haki za bin-
adamu; utatuzi wa migogoro
kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu; na kuleta ustawi wa wa-
nanchi.
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Brela yataka pingamizi
Chalinze Cement kusubiri
vuamuzi wa FCT

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa  Usajili
wa Biashara na Leseni
(BRELA) imesema pingam-
izi lililowekwa na Kampuni
ya Saruji ya Chalize ka-
tika Baraza la Ushindani wa
Kibiashara (FCT) kuizuia
kampuni ya Saruji ya Twiga
kununua hisa za kampuni
ya Tanga Cement kusubiri
uamuzi wa baraza hilo

Majibu hayo yamekuja
baada ya kampuni ya Twiga
kuiandikia barua ya ku-
taka kujua kama kampuni
ya Chalize imesajiliwa na
kama ina nguvu ya kisheria
ya kupinga uamuzi wake
wa kutaka kununua hisa
hizo.

Hivi karibuni kuliibuka
mjadalajuuya mpango wa
kampuni ya Saruji ya Twi-
ga, kutaka kununua zaidi
ya asilimia 60 ya hisa za
Tanga Cement, hivyo ku-
sababisha baadhi ya wa-
dau wakiwamo Chama cha
Watumiaji wa Saruji na
Chalinze Cement kupinga
uamuzi huo FCT kwa ma-
dai kuwa itasababisha bei
ya bidhaa hiyo kupanda na
kuwapo kwa ukiritimba ka-

tika soko.

Majibu kutoka BRELA ya-
lithibitisha kuwa waliifutia
usajili kampuni ya saruji ya
Chalize tangu mwaka 2019
kwa mujibu wa kifungu cha
400 A cha Sheria ya Kam-
puni Sura ya 212 baada ya
kukosa vigezo.

Taarifa iliyotolewa na
Aprili 21 na Msajili wa Kam-
puni wa BRELA, Meinrald
Mwenyemamu, imeonye-
sha kuwa kampuni hiyo ili-
futwa usajili wake kwenye
daftari baada ya kugundu-
lika kuwa ilitoa taarifa za
uongo wakati wa usajili iki-
wamo kuwasilisha anwani
ya kampuni ambayo haipo.

Aidha, taarifa hiyo ili-
bainisha kuwa kampuni
hiyo haikuwa na uwezo wa
kuzalisha saluji kwa kuwa
mpaka inafungiwa haikuwa
na leseni ya Daraja A inayoi-
wezesha kuzalisha bidhaa
hiyo.

Kuhusu pingamizi lil-
ilowekwa na kampuni
hiyo FCT kama lina nguvu
kisheria, taarifa hiyo ilieleza
kuwa ni vyema mlalami-
kaji akasubiri uamuzi wa
baraza kwa kuwa suala hilo
liko katika chombo hicho.
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Mganga mkuu wa serikali Prof. Tumaini Nagu (Kulia) akimpa chanjo mtoto jana kwenye uwanja
wa Kwaraa uliopo Mjini Babati ikiwa ni uzinduzi wa chanjo ya Surua Rubella kitaifa uliofanyika

mkoani Manyara na alimwakilisha waziri wa Afya Ummy Mwalimu.PICHA: JALIWASON JASSON

Serikali kutekeleza mkakati
kukuza ujuzi, stadi kazi vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeliambia Bunge namna inavy-
otekeleza mkakati wa kukuza ujuzi na stadi
kwa vijana unaolenga kuhakikisha nguvu kazi
ya vijana inashiriki kwenye kujenga uchumi
wa Taifa ambao hadi sasa wamenufaika
118,415.

Aidha, mpango wa tatu wa maendeleo wa
taifa unalenga kuwafikia vijana 681,000 na
tayari serikali imeanza makubaliano na wa-
dau wa maendeleo ili kuhakikisha mafunzo
ya ujuzi na stadi yanatolewa kwa vijana na ku-
watafutia ajira ndani na nje ya nchi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira, Vljana na Wenye Ulemavu, Patrobas
Katambi, aliyasema hayo jana bungeni al-
ipookuwa akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Latifa Khamis Juakali.

Mbunge huyo alihoji mkakati wa serikali wa
kukuza ujuzi na stadi kwa vijana.

Katambi alijibu ili kukuza ujuzi na stadi za
kazi kwa vijana, serikali imeandaa Mkakati wa
Taifa wa Kukuza Ujuzi wa Miaka 10 (2016/17
- 2025/26) ambao umelenga kuhakikisha
nguvu kazi ya vijana kushiriki katika kujenga
uchumi wa taifa.

Alibainisha kuwa mkakati huo unatekele-
zwa kupitia programu na mipango mbalim-
bali ya kukuza ujuzi na stadi kwa vijana inay-
otekelezwa na wadau mbalimbali wakiwwmo

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Wizara ya Kilimo, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi na Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi.

“Baadhi ya programu na mipango hiyo
ni pamoja Programu ya Taifa ya Kukuza
Ujuzi inayotekelezwa na Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ule-
mavu ambayo tangu kuanza kutekelezwa
mwaka 2016/17 imetoa mafunzo ya ujuzi
na stadi za kazi kwa jumla ya vijana 118,415
na Mpango wa Mafunzo na Uwezeshaji
wa Vijana kushiriki kilimo unaotekelezwa
na Wizara ya Kilimo unaojulikana kwa

jina la Building Better Tomorrow (BBT),”
alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Ng'wasi Kamani,
alihoji serikali inatumia mfumo gani ku-
tathmini tija na utekelezaji wa programu
hizo hasa ikizingatiwa kasi kubwa ya ma-
badiliko ya sayansi na teknolojia iliyopo
sasa.

“Serikali ina mkakati gani wa kuhakiki-
sha vijana wengi wananufaika na program
hizi hasa ikizingatiwa uhitaji ni mkubwa
kuliko nafasi zinazopatikana, alisema.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Katam-

bi alisema chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu
kuna timu ambayo hufanya tathmini
pamoja na kuweka kanzidata.

“Moja ya mikakati ambayo serikali
imeweka kuhakikisha vijana wengi wa-
nanufaika ni pamoja na huo wa Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi wa kuhakikisha
wengi wanaingia kwenye uchumi wa
bluu ni pamoja na ufugaji wa Samaki
lakini mkakati mwingine ni wa ukuzaji
ujuzi ambao tumefundisha vijana 74,598,
mwingine ni mkakati ambao upo chini ya
Wizara ya Kilimo ambao tayari vijana 821
wamechukuliwa,” alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

BEBI,UANA NILIKUPIGIA —
SIMU AKAPOKEA MKEO,YANT
NILIJISIKIA VIBAYA. —

GHANITH A

USIRUDIE HUO UJINGA!
NDIYO MAANA LEO KARGIZA
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TANGAZO

Tanzania :
Commercial
Bank

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZ0 HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31MACHI, 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka /Mwaka wa sasa

Robo Mwaka/Mwaka uliopita

31.03.2023 31.12.2022
A. MALI
1 Fedha Taslimu 53,016 54,749
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 81,056 60,422
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 124,814 108,603
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 59,605 69,156
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 248 271
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 141,652 98,960
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0
1 Mikopo Halisi lliyopo 858,295 841,590
12 Mali Nyingine 43,222 39,970
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0
14 Akaunti za udhamini 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 20,511 21,207
16 JUMLA YA MALI 1,382,419 1,289,929
B DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0
18 Amana za Wateja 919,076 862,393
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0
20 Amana Maalumu 113,407 124,778
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 2,537 2,206
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa (0) (0)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 21,369 24,428
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0
25 Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi 0 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 2,641 2,641
27 Dhima Nyingine 29,473 28,084
28 Madeni 145,959 129,401
29 JUMLA YA DHIMA 1,234,461 1,173,931
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 147,958 115,998
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,372 31,372
32 Akiba ya Mtaji 0 0
33 Mapato Yaliyobakizwa 73,656 71,781
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,393 3,152
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 40,537 9,694
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 147,958 115,998
38 Dhima Zisizo Dhahiri 157,474 151,019
39 Mikopo Chechefu 78,024 72,800
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 17,703 15,323
41 Mali Nyingine Chechefu 2,396 1,736
D. BAADHI_YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.70% 8.99%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.83% 8.43%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 85.56% 87.44%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 62.09% 65.24%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81.36% 80.95%
(vi) Ongezeko la Amana 4.59% 0.50%
(vii) Ongezeko la Mali 7.17% -0.08%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI, 20

www.tcbbank.co.

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
ya sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganis|
(Mwaka Uliopita)
31-Mar-23 31-Dec-22 31-Mar-23 31-Mar-22
I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uendeshaii:
Mapato/(Hasara) Halisi 3.677 549 3.677 3.853
Marekebisho kwa Aiili va:
- Hasara Katika Mali 4.977 6.371 4.977 5.939
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (16.704) (19.712) (16.704) (14.394)
- Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 45.312 4.868 45312 29.996
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfubi Zilizoafikiwa - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nvinaine (3.029) (181) (3.029) (2.611)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nvinaine (3.251) 3.933 (3.251) (4.133)
- Kodi llivoliowa (1.285) (3.074) (1.285) (1.973)
- Menainevo (bainisha) (22.359) (3) (22.359) 19.362
Fedha Halisi zili kwa za 7,338 (7,249) 7,338 36,040
uendeshaji
Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uwekezaii:
Gawio Lililobokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (611) (728) (611) (980)
Mapato Kutokana na Mauzo va Mali za Kudumu = - = -
Ununuzi wa Amana Zisizoshuahulikiwa na Mawakala - -
Mapato Kutokana na Mauzo va Amana Zisizoshuahulikiwa na - -
Menainevo (fedha ilivotolewa na serikali) 30.000 30.000
Fedha Halisi Zilizotolewa (zifizotumika) kwa Shughuli za
Uwekezaji 29,389 (728) 29,389 (980)
lll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu = =
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine B - = -
Mengineyo (bainisha) (1,395) (1,652) (1,395) (1,798)
Fedha Halisi Zili kwa i za (1,395) (1,652) (1,395) (1,798)
Kifedha
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 35,332 (9,629) 35,332 33,261
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa 87,795 97,424 87,795 111,676
Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa 123,127 87,795 123,127 144,937

Robo Mwaka/Mwaka

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI, 2023

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 MACHI, 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

" ) Malipo juu ya Mapato Ziada ya Tengo la Ziad .
Robo ya Robo ya mwaka Limbikizo a Mwaka Limbikizo la MtajiwaHisa  “poivahisa  Yaliyobakizwa Kisheria yadumia ~ Mengineyo  Jumia
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
Mwaka wa sasa
31-Mar-23 31-Mar-22 31-Mar-23 31-Mar-22 Salio la mwanzo wa mwaka 31,372 - 74,932 ©) 0 9,694 115998
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 E - E E
1 Mapato va Riba 34.839 34.722 34,839 34.722 Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria 5 - 5 - - -
2 Gharama za Riba (12.858) (10.604) (12.858) (10.604) Faida ya mwaka - - - - - 2,393 2,393
3 Mapato Halisi va Riba (1kutoa 2) 21,981 24,119 21,981 24,119 Mapato mengineyo - - (431) - - (3) (434)
4 Madeni Viza Yalivofutwa (10) (16) (10) (16) Hifadhi ya jumia - - - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (2,406) (3,481) (2,406) (3,481) Ziada ya kisheria (844) 844
Gawio lililolipwa - - - - - - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 8,868 7,904 8,868 7,904 Hamisho kwenda/kutoka mapato - - - - - - B
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 1,641 1,422 1,641 1,422 ) N ; - - - - 30,000 30,000
¢ : Mengineyo(Fedha iliyotolewa na serikali)
6.2 Ada na Kamisheni 5,210 4,139 5,210 4,139 Salio la mwisho wa mwaka 31,372 - 73,658 844 o 42,084 147,958
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Menaine 2,017 2,342 2,017 2,342 Mwaka uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 75,447 (0) o 9,694 113,213
7 Gharama Zisizo za Riba: (24,755) (24,673) (24,755) (24,673) Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
7.1 Mishahara na Mafao 12.854 12,346 12,854 12,346 Faida ya mwaka = - 3,152 - = - 3,152
7.2 Ada na Kamisheni 1.732 1,554 1.732 1.554 Mapato mengine yaliyojumuishwa B - - . B - B
7.3 Gharama Nyinaine 10.169 10.773 10,169 10,773 Hisa za ziada(lssued bonus shares) 3,667 - (3,667) - - - -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 3,677 3,853 3,677 3,853 Tengoa siada va umia z ) ) ) z ) B
9 Tengo la Kodi ya Mapato 1,285 1,973 1,285 1,973 Gawia llolipwa R _ B . B - -
H: f:
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato 2,393 1.880 2,393 1.880 y:,i,f;,‘;jﬁi: ya manufaa - - - - - -
11 Mapato i Yalivoi i ini - - - - " P . N
Kurudishi G lilil h - -
12 Jumla va Faida (Hasara) ilivojumuishwa kwa mwaka 2,303 1.880 2,303 1.880 e e i
engeineyo(Kodi ya Hisa za ziada-Wit on 357 357
X - bonus share)
13 Idadi va Waaiiriwa 1.073 1,089 1.073 1,089 ! )
14 Mapato kwa Hisa 76 67 76 67 Salio la mwisho wa mwaka 31,372 74,932 ) o 9,694 115,998
15 Idadi va Matawi 52 47 52 47
BAADHL YA VIASHIRIO VYA UEANIS BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI, 2023
o e B e o oo o oo Benki _iliipa faini ya shiingi 140,000/=kutokana na upungufu wa fedha Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzitunathibitisha
(i) ‘L/JV"::;‘::? Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 1 1.63% s 1.63% zilizopelekwa Benki kuu(Bot counter shortage) Katika kuandaa taarifa hizi za d P . e y genzi;
fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa
(ifjy Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 56.64% 57.88% 56.64% 57.88% Fedha zilizokaguliwa z; mwaka uliopita (kama kulikua na mabad‘\likjo katika sera za i D' ! i i i i
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 1.99% 2.46% 1.99% 2.46% 9 P hizina kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na

uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa,
mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Zinazozalisha viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya

sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na

Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village,
P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683

kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. Jina na Cheo Saini Tarehe halisi

SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 20.04.2023

(Ofisa Mtendaji Mkuu) DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 20.04.2023

REGINA E. SEMAKAFU Imesainiva 20042023 Mwenyekiti wa Bodi

tc b ba n k (Mkuu wa Fedha) ~

S

SOSTHENES F. NYENYEMBE Imesainiwa 20.04.2023 M?‘ ANNE . MB'UGHUNI - g

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 20.04.2023 s
=
o~
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TANGAZO

sl MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES 2023

. Bank X .
Growing stronger together All charges are VAT EXC|USIVE

PRODUCT MINI PENING BALANCE NTHLY MAINTANCE FEES MINI E LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
TS S T IS BANKS (EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 I 10,000.00 5.00 100,000.00 I Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv

Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1800.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 or foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1,800.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabqsamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Platinum Account FREE N/A FREE N/A 5,000 N/A Documents processing 1% Min USD 15 Max 200
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Courier services Actual cost plus USD 10
Group Account FREE N/A FREE N/A 0 N/A . .
Scout Minor Account 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000 N/A Outward Documentary bills for collection (OFBC)
Scout Account 30,000.00 N/A FREE N/A 30,000 N/A Document handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Wavuvi Account 10,000.00 N/A 1,800.00 N/A 10,000 N/A Courier services Actual cost plu.s USD 10 or foreign eqv
Wadu Account FREE N/A FREE FREE 10,000 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign equ.
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A Inward Documentary bills for collection
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
DESCRIPTION BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Document returned unpaid or unaccepted 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE For each amendment of previous instructions 0
Withdrawal below 400,000 1800.00 Every presentation or reminder protest fee 0
Withdrawal 400,001 - 800,000 300000 ACCOUNT CLOSURE TZ8 USD Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal from 800,001 - 1,200,000 4400.00 Closing account fee 13,000.00 USD equivalent Swift charges USD 60 or foreign eqv.
W”::ra‘”a: :mm 1'2[;”'2‘;1(" m'ﬂmgg? : Zggoug Payment commission for documents value greater 0
oAb At | OTHERSERVICES | TS Jusp |
than USD 50,000
Withdrawal from 50,000,001 -100,000,000 ' 14,000.00 OTHER:SERVIGES L) KR L
) - Government Securities transaction 50,000.00 N/A Payment commission for documents value less 0
Cash withdrawal TZS Withdrawal from above 100,000,000 012% max 170,000 | | Handling fees
Withdrawal below 50 100 Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent thaf) US~D 50‘000- : o
Withdrawal from 51,000 250 ) S Juu ) A\'/al|sat|onAcomm|ssmn per quarter or part thereof 1.20%
Withdrawal from 1,000 -2250 5,00 Itr;tlr_nducthn letter/Confirmation  45,000.00 USD equivalent | | Risk margin on acceptance [pe, quarte,] 120%
‘ W{thdrawal from 2,251-5,000 15.00 FUND TRANSFER SERVICE 75 usD GUARANTEE
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% "
TISS-Outward 10,000.00 USD Equivalent CHARGES
BANK STATEMENT 128 [usp |- FREE FREE — . 2 :
Balance enquiry over the counter  1000.00 USD equivalent | | EFT-Outward 2,000.00 N/A lss:;m%i:%gﬂ;mg?gmn;f fo;?ltger:]Currency 1‘063'35 ;1%u?ne.r or part thereof Min TZS 250,000
Statement per page 2,000.00 USD equivalent | | EFT-Inhouse 1500.00 N/A gu Jre r , Toreign eqv
chequeservice [ s s IRRRER VA 5 Issuance of guarantee comission 1% Bid bond Issuance part thereo
Chegue book per leaf 500.00 USD equivalent | [ TV L 3 (per quarter] for Bid bond MiniTZ3{150,000/cfUSDIGkiforaianieny
X Internal Transfer FREE FREE —
Cheque clearing FREE FREE Standing Order - Within the Bank  FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter) 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund ~ 150,000.00 USD equivalent | | standing Order - To other Bank  13,000.00 USD Equivalent | | for Perfomance Advance Payment and any other or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00 per leaf Max 300,000.00 USD equivalent | | Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent bank guarantees
POPOTE ATM SERVICE Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE extended or amount increased or USD 110, foreign eqv
DESCRIPTION BANDS CHARGES ACTVITY New Charge (125)
Deposit PER TRANSACTION FREE 1. ATM Cash Withdraw e oo 10 | | Text amendment fee T2 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
Witfdrgwal . 10,0000 80000 (235209 1300 Other amendments USD 60 or foreign eqv
10,000.01 - 20,000.00 1,250.00 2. Interbank transfer on ATM 100,000 - 199,999 1700
. 200,000 - 299,998 1700 Guarantee advisisng fee (from other Banks USD 200 or foreign eqv
2000001 - 50,000.00 150000 o oo s g fee ( ) gneq
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 400,000 - 499,999 2500 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
100,000.01 -  200,000.00 2,750.00 500,000 - 599,999 3,000 h .
T =TI 20000 500,000 - 699999 3500 Open ended guarantees(charged per annum) 3%p.a
— — e 700,000 - 999,999 4000 . .
300,000.01 - 400,000.00 5,500.00 1000000 -1999999 5000 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00 2,000,000 - 2,999,999 6,000
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 3'°U°v°gg'3v9990v999 7000 POPOTE VISA CARD
4,000,000 - 4,000,000 8,000
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 e Any Amount 1000 DESCRIPTION CHARGES
1,000,000.01 - 1,500,000.00 8,500.00 4. Balance Inquiry NA 400 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00
1500,000.01 -  2,000,000.00 9,000.00 5. Mini Statement NA 400 ATM Withdrawal - Domestic 3,350.00
2,000,000.01-  3,000,000.00 10,000.00 6. Popote ATM card issuance /Replacement  N/A 15000 Balance Inquiry - Domestic 1,000.00
. 7. PIN Re-issue N/A 1,000 ) )
Balance Enquiry 300.00 8. Collection of ATM card at non-domicileBranch  N/A 6500 ATM Withdrawal - International 5500.00
Mini Bank Statement 300.00 9. Uncollected and Destroyed ATM Card N/A Balance Inquiry - International 2,000.00
10. Card Maintainance N/A 5000
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING 11. Failed Transaction Due to insufficient fund 900

(oo ]

DECRI"DN LS L LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORTLCS) |  CHARGES T

Regls"a‘mn . Charges = Draft . USDED c B BA N K I 0 I 0 I E VI SA cA R D
500 -10,000.00 850.00

LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
Min USD 150 or foreign eqv
) - 20000 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof g H
b b
R 150000 Min USD 150 o freign eqv Accepted at all Visa outlets Point of Sales
Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv . .
10000001 - 250000.00 280000 e e (POS) and Online platforms worldwide
250,000.01 - 500,000.00 4600.00 Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
500,000.01-750,000.00 7500.00 Documen examination Fee per pack 0
Transfer Bank to MNO 750,000.01 - 1,000,000.00 10,000.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
From MNO to Bank (Deposit) FREE Swift charges USD 60 or foreign eqv.
Non-Payment of Bills Due Date 0
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES Expire unutlised Letters of Credit 0
LOANS CATEGORY RATE
o LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee  1.5% of the Approved Loan BANKS (EXPORT LCS)
Minimum TZS 20,000.00 -~ o @
Advising Fee or commission USD 200 or foreign eqv
Loan Application fee TZ5 20,000.00 Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv
Wastaafu Loans Loan Administration fee 15% Minimum 725 20,000.00| | Client for LC available with other Bnaks N/A
Maximum TZS 150,000.00 | | nop Bank Customer USD 250 or foreign eqv Aarehy for i Feypeie et
MIC loan Application fee T25150,000.00 Confirmation Fee(per quarter)UsD eqv % ?er quarter and part thereof,Min USD 250 your nearest TCB Branch/ Online!
or foreign eqv
Ea‘.rg% (ét::g&es On MIC loan processing/ fee 15% Minimum TZS 150,000.00 Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv
- . Cancellation Fee USD 60 or foreign eqv
tggr;sA Rte RS e (7S 208000000 Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv Tanzania
Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv i g
Charges on Business Loan Loan Administration fee - Business 2% of the Approved Amount X . d CommerCIaI ';,
e lpersoralleana Swift charges USD 60 or foreign eqv Bank I
Document Handling commission N/A 8
Discrepancy Fee per document N/A N

PSSSF, Millenium Towers II, Ba ya Bagamoyo, 9300,
+255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683 0800110160

Dar es Salaam, Tanzania. +255 22 2162940, +255 22 2114814
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HABARI KANDA YA ZIWA

e

Mkwawa yawakumbuka watoto yatima

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMPUNI ya ununuzi wa
tumbaku ya Mkwawa
iliyoko Kahama mkoani
hinyanga, imewa-
kumbuka watoto yatima kutoka
katika vituo vitatu kwa kutoa
msaada wa vitu mbalimbali vy-
enye thamani ya Sh. milioni 13
kama sehemu ya kurudisha fa-
dhila kwa jamii hasa wa makundi
maalumu baada ya kununua na
kuuza zao hilo.
Vituo hivyo ni pamoja na
Jumuia ya Zawiyatul Qadriya

ya Kahama, Muvuma na Kkit-
uo cha  Amani. Vitu vilivyo-
tolewa ni pamoja na sabuni,
sukari, mashuka, mchele, ma-
godoro, mafuta ya kupikia na vy-
andarua kwa ajili ya kujikinga na
malaria.

Akikabidhii msaada huo juzi,
Meneja wa Kampuni hiyo, Alawi
Sharrif, alisema fedha zilizotumi-
ka kununulia vitu hivyo ni sehe-
mu ya faida wanayoipata baada
ya kununua na kuuza tumbaku,
hivyo wanarejesha fadhila kwa
wananchi hususani makundi
yenye uhitaji.

Yatima na wajane, alisema
wana mabhitaji kama walivyo
watu wengine, hivyo ni wajibu
wa kila aliye na kidogo kutoa
kugawana nao ili wamudu mai-
sha yao ya kila siku hususani
katika vituo wanapokewa huku
akiwasihi kutumia vitu hivyo
kwa matumizi sahihi na si kuu-
Zwa.

“Vitu hivi vina thamani ya
Sh. milioni 13 na fedha hizo ni
sehemu ya faida tunayoipata
baada ya kununua na kuuza tum-
baku yetu. Tunawasihi wengine
nao kujenge tabia ya kutembe-

lea makundi ya namna hii na
kuyasaidia kwa sababu nao wana
mahitaji,” alisema Sharrif.

Mlezi wa Jumuiya ya Zawiyatul
Qadriya, Hamad Hillal, alisema
kituo kina watoto 35 na msaada
umewafikia katika muda mwa-
faka na atahakikisha kila mtoto
ananufaika nao. Aliwaomba
wengine kujitokeza na kuwa-
saidia katika malezi kwa kutoa
mabhitaji.

Katika hatua nyingine,
mjumbe kutoka Baraza la Waku-
rugenzi wa Bodi ya Tumbaku
Tanzania, Saidi Shabani, alitumia

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Mhandisi Rogatus Mativila, akisaini mkataba wa ujenzi wa bara-

bara ya Sengerema - Nyehunge (km 54.4) kwa kiwango cha lami na Mwakilishi Kutoka kampuni ya AVM - Dilingham kwa
gharama takribani Bilioni 73 Mkoani Mwanza. Barabara hiyo ni sehemu ya mtandao wa barabara inayounganisha Mkoa
wa Mwanza na Mikoa ya Geita, Kagera na Kigoma. PICHA: WIZARA YA UJENZI

Wanaogomea chanjo ya mifugo waonywa

Na Alex Sayi MASWA

MKUU wa Wilaya ya Mas-
wa, mkoani Simiyu, Aswege
Kaminyoge, amewaonya wafu-
gaji wote wanaogomea utoaji
wa chanjo kwa mifugo inayoy-
oendelea katika kata 36 wilayani
hapa.

Amesema, chanjo hiyo ni kwa
ajili ya kunusuru mifugo yao na
magonjwa mbalimbali ili waend-
elee kufuga kwa tija.

Kaminyoge alitoa onyo hilo
katika kata ya Zanzui na kuwa-
taka wafugaji kutohusisha chan-
jo hiyo na Kampeni lililositishwa

kwa muda na serikali ya kuvisha
ngombe hereni.

“Wafugaji jitokezeni kuchanja
mifugo yenu ili isipatwe na ma-
gonjwa na kampeni hii haina
uhusiano wowote na uvishaji
wa hereni mifugo, hivyo mifugo
yote ni lazima ichanjwe,” alise-
ma. Pia, aliwataka watendaji wa
kata zote kuhakikishe kampeni
hiyo inafanyika kwa uwazi kwa
kuwashirikisha wafugaji ili ku-
wapatia taarifa mapema na
kuondoa malalamiko ikiwa ni
pamoja na maofisa mifugo kutoa
vibali kwa wafugaji wataochanja
mifugo yao.

Naye Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Maswa, Onesmo Makota, alise-
ma kampeni hiyo ni takwa la
kisheria na imo katika la Ilani ya
Uchaguzi ya CCM, hivyo wafugaji
wanapaswa kujitokeza kuchanja
mifugo yao.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Daktari wa Mifu-
go wa Wilaya, James Kawamala,
alisema kwa mujibu wa takwimu
za mifugo za mwaka 2017, hal-
mashauri ina ngombe 305,640,
Mbuzi 122,256 na kondoo 76,410.

Kwa sasa, alisema chanjo hiyo

inahusisha magonjwa mawili
ambayo ni homa ya mapafu ya
ngombe(CBPP) na sotoka ya
mbuzi na kondoo kati ya ma-
gonjwa 11 ya mifugo. Alisema
gharama ya chanjo hizo ni Sh.
800 kwa kila ngombe na Sh.
400 kwa kila mbuzi na kondoo.
Ng'wandu Ndoleleji, mkazi na
mfugaji wilayani hapa, alishuku-
ru kwa kufikishiwa huduma hiyo
karibu huku akiahidi kushiriki
kikamilifu kutokana na kutoku-
pata huduma hiyo kwa zaidi ya
miaka mitatu huku akiiomba
serikali kupunguza gharama za
uchanjaji wa mifugo hiyo.

nafasi hiyo kuzikumbusha kam-
puni zingine kuiga mfano huo
katika kurejesha sehemu ya faida
wanayoipata katika kuyasaidia
makundi yenye mabhitaji kwa
kuwa nao wanabhitaji faraja kama
makundi mengine.

Pia, alisema kuna wakati zao
hilo lilishuka thamani nchini la-
kini kwa sasa limerudi upya kul-
inganisha na vipindi vilivyopita
na Mkwawa inatarajia kununua
tani 122 za tumbaku na kuwa-
taka wahakikishe wanapanga
madaraja na kutenganisha chafu
na safi.

'NHIF
yawasajili
“wanachama
16,481

Na Restuta Damian,
: BUKOBA

MFUKO wa Taifa wa Bima

: va Afya (NHIF) mkoani Kag-
* era, umesajili wanachama
* wapya 6,481 kwa kipindi

: cha miezi tisa kuanzia Julai,
: %022 mpaka Machi, mwaka
: huu.

Meneja wa NHIF Mkoa wa

: Kagera, Mathias Sweya, ali-
: bainisha hayo juzi wakati

: akizungumza katika mahoji-
: ano maalumu na Nipashe.

Alisema, wamefikia hatua

¢ hiyo Akuto.kana na hamasa

: na elimu inayotolewa kwa

: wananchi kwa lengo la kue-
: leza umuhimu wa kuwa na
: bima ya afya kabla ya ma-
 janga hayajawakuta.

Sweya alisema, mfuko

© umesajili wanachama kwa

* Kipindi cha miezi tisa ku-

: toka katika taasisi za umma
¢ 126, binafsi 922 watu binaf-
LS (vifurushi) 499, wanafun-
: Zi 4187 na vvatoto chini ya
:umri miaka 18 ni 747.

Ailiongeza kuwa NHIF

: mkoani Kagera inaendelea
: na utoaji wa elimu kupi-

¢ tia makundi ya wafugaji,

: wakulima na wanafunzi

¢ hadi mwananchi mmoja

: mmoja.

Pia alisema, wako wa-

: nanchi wanaofika kukata

: bima pindi wanapokuwa

: wamefikiwa na ugonjwa

: unaombhitaji kwenda hos-

: pitali kubwa kutibiwa na

¢ kuwa na haraka ya kupewa
¢ kadi wakati huo hali am-

: bayo si sahihi kwa kuwa

: bima hizo hukatwa mapema
: si kwa dharura bali kwa

: ulinzi wa familia na mwa-

: nanchi mmoja mmaoja.

Alisema familia ikiwa im-

: eandaa bima ya afya kabla
: majanga, itasaidia hata

: kut0|ng|za umasikini kwa

¢ kuwa kuna uwezekano wa

* kuuza mali ili kulipia ghara-
i ma za matibabu.
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-Kampuni digitali Korea
Kusini yaingia ubia na
Tume Tehama ‘kusafisha’

biashara nchini

‘Mtale wa Ngariba’, shairi lililompa
Mwalimu Amri ushindi, na mamilioni

SIKU wa April 13 uligeuka

lulu kwa Amri Abdalah

(32), baada ya kuibuka

mshindi wa Tuzo ya Taifa
ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi
Bunifu, hali iliyomfanya azoe ma-
milioni ya shilingi.

Amri aliibuka mshindi kwa
kuandika Diwani iliyokuwa mfumo
wa simulizi iliyoipa jina la ‘Mtale
wa Ngariba” ikihusu ukeketaji na
madhila ya unyanyasaji yanayowa-
kumba watoto wa jamii ya kimasai.

Kutokana na lugha aliyoitu-
mia na wazo la kipekee kwenye
kuwasilisha kazi hiyo, serikali
kupitia Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Adolf Mkenda,
inalazimika kuichukua na kuisam-
baza maeneo mbalimbali ikiwamo
shuleni, maktaba na vyuoni.

Akizungumza katika ofisi za
Nipashe hivi karibuni, mshindi
huyo anasimulia ameamua kuan-
dika muswada huo, kwa kuwa ni
kisa cha kweli na yeye ni shuhuda,
hata akaamua kuhamishia kwenye
andiko.

“Mtale wa Ngariba, maana yake
ni kisu cha Ngariba. Mtale ni neno
la Kiswahili lenye maana ya kisu,
lakini watu wengi hawautumii msa-
miati huu, ndio maana nimeutumia
ili watu waujue.

“Mimi niliamua kuja na hadithi
kwenye miswada yangu na kui-
peleka kwenye mashindano, baada
ya kukutana na binti wa Kimasai
mwaka 2010, aliyekuwa miongoni
mwa waliopitia changamoto ya
ukeketaji na kulazimishwa kuolewa
akiwa na umri mdogo,”anarejea
mkasa uliommsukuma kwenye
wazo la kuandika hoja hiyo,
akiongeza:

- Serikali rasmi yasambaza kazi yake shuleni

v

Rais Mstaafu wa Msumbiji, Joaquim Chissano (wa pili kulia), akimkabidhi tuzo Amri Abdallah,
baada ya kuibuka mshindi wa uandishi bora wa diwani ya shairi. Kushoto ni Waziri wa Elimu
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Nilipomuhoji kwenye simulizi
yake, aliniambia baadaye alipata
ujauzito, lakini hakuna aliyekuwa
anajali, kwa sababu alitoroka
nyumbani kukwepa kuolewa kila-
zima, akajifungulia porini kwa
kuwa hakuna aliyekuwa anamjali.

Amri anasema, baada ya hapo
akamchukua na kumpeleka kwa
mama yake mdogo, wakawa
wanaishi pamoja. Anasema,
kitendo hicho kilimuumiza sana na
alipoona imetokea nafasi ya kuan-
dika ushairi kwa ajili mashindano,
akaamua kutumia kisa hicho
ili kupeleka ujumbe kwa jamii”
anaeleza Amri, ni mzaliwa wa Kili-
manjaro, ambaye sasa ni mwalimu

wa Shule ya Sekondari Baobab,
iliyoko Mapinga, Bagamoyo.

Amri, anafafanua kuhusu kisa
cha binti huyo wa kimasai (jina
tunalo), pia imejikita katika azma
ya kumkomboa mwanamke dhidi
ya ukatili wa kijinsia, kijamii, kiu-
chumi, kisiasa, kiutamaduni na
kifikra. Mbali na serikali kuchukua
jukumu la kukisambaza kitabu
hicho kwenye taasisi za elimu,
bado Amri anasema ataendelea
kunufaika na malipo kutokana
na manunuzi kwa wahitaji wa
ununuzi wa vitabu hivyo.

“Nina furaha kushinda tuzo hii,
ukizingatia ndio mara ya kwanza
tangu imeanza hii ni tuzo kubwa

Tanzania. Ni heshima kuipata kwa
sababu washiriki walikuwa wengi,
lakini imekuja kwangu.

“Pia, ninawashukuru majaji
wa tuzo hizi wakiongozwa na Jaji
Mkuu, Profesa Fiken Senkolo,
wamefanya kazi kubwa sana
na ndani ya muswada wangu,
nimeelezea namna kisu cha
ngariba kilivyosababisha kuhar-
ibika kwa mfumo mzima wa
maisha kwa binti wa kimasai,”
anasema

AIPONGEZA SERIKALI

Amri anasema shilingi milioni 10
aliyoipata kama zawadi siku hiyo,
inamnufaniha kwa mambo yake

mengi ya msingi, huku akiimwa-
gia sifa serikali kwa ubunifu wa
kuandaa tuzo hizo.

“Serikali imefungua milango
mipya, kwa sababu inawapa
wabunifu nafasi ya kuonyesha kile
walicho nacho na kuhamasisha
wengine kupenda kuandika na
kusoma vitabu.

“Jambo zuri zaidi tokea kuan-
zishwa kwa tuzo hizi, muitikio
ulikuwa mkubwa sana, zilipokewa
kazi 283, kati yake 79 zilionekana
hazijakidhi vigezo kabisa, zikabaki
204 kwenye hizo tena moja ikaone-
kana haifai ikaondolewa.

“Kwa hiyo, katika kazi 203
zilizobaki 159 zilikuwa za ushairi na
riwaya zilikuwa 44. Haya ni mapin-
duzi na mafanikio makubwa sana
kwenye tasnia ya elimu na nchi
kiujumla,” anasema.

Anafafanua kuwa anasema kazi
yake ya ushairi ina beti 314, akisifu
ni hadithi tamu inayoburudisha,
ambayo mtu anapoanza kuisoma
hatotamani kuishia njiani.

Anafafanua uzoefu wake kwenye
mashindano ya aina hiyo, akikum-
bushia aliwahi kushiriki kwenye
mashindano ya ‘Safal Cornel’
yaliyokuwa ya mfumo huo, lakini
hakufanikiwa kushinda.

DHAMIRA IJAYO
Anachoamini, muswada huo
umetoa elimu na kuwaasa wazazi
umakini kwenye malezi na maadili
ya watoto, jamii kuacha kukum-
batia mila na desturi zilizopita na
wakati, mfano ukeketeji ambao
ndio sababu ya binti kuharibikia,
kama alivyoisimulia kwenye
andiko lake.
INAENDELEA UK.12
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TEKNOLOJIA

NA CHRISTINA HAULE,

MOROGORO

Mjasiriamali msomi, awafungua macho
kmamama mtatoka kupltla teknolojia’

I msomi na mjasiriamali.

Huyo ni Mkurugenzi wa

taasisi inayojishughuli-

sha na kutoa elimu kwa
jamii, iitwayo Wezesha Mabadi-
liko (WEMA) Dk. Lusako Mwaki-
luma.

Kauli yake ya kitaalamu inasi-
mamia, ni vema wanawake wa
Kitanzania wakazitumia teknolo-
jia mpya zilizopo, huku wakibuni
na kuanzisha vitu vingi vyenye
tija vya kuonekana na kutumika
katika ulimwengu mzima.

Dk. Lusako anasema
wanawake ni lazima waonyeshe
uthubutu katika kutekeleza vitu
vingi vilivyopo, sambamba na
teknolojia inayokuja kwa kasi,
hata ikawafanya wasiwe na hofu
ya kufanya mambo makubwa,
kwa sababu licha ya kukua
teknolojia, bado wapo wanawake
wenye woga wa kufanya mambo
hayo, hata kuwafanya wawe
nyuma kimaendeleo.

Anasema, licha ya baadhi yao
wana uwezo kuendesha magari
ya kisasa, bodaboda, mabasi ya
abiria, meli na hata ndege, sam-
bamba na uthubutu wa kufanya
biashara kubwa kama kwenda
nchi kama za Uturuki, China na
Japan kuchukua bidhaa kwa ajili
ya kusogeza mbele gurudumu
la maendeleo, lakini wapo uki-
wauliza wanasema hawajui hata
wafanye biashara gani.

“Ni vema wanawake wengi wak-
abadilika na kuwa na mitazamo
sahihi hasa kwenye masuala a
maendeleo, utamkuta mwan-
amke amekaa nyumbani kuanzia
asubuhi hadi jioni bila ya kufanya
shughuli yoyote ya kumuongezea
kipato, hadi lini mwanamke
utaitwa golikipa, ni wakati sasa
mwanambke afanye biashara hata
tatu au nne ili kuwa na kipato cha
uhakika” anasema Dk. Lusako.

Hapo anafafanua kwa mfano
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Mkurugenzi wa asasi ya WEMA, DK. Lusako Mwakiluma. PICHA: CHRISTINA HAULE

Mwanamke
jasiri lazima
ahakikishe
binti yake
anakuwa jasiri
hata kumzidi
yevye ka-
tika kutenda
kwa kutumia
teknolojia zi-
lizopo.

binafsi kwamba, yeye akiwa ame-
tunukiwa shahada ya usomi ngazi
ya udaktari, bado anaendesha
shughuli za kimuongezea maen-
deleo, zikiwamo za kutoa huduma
za kibenki, akiwa ni wakaka wa
benki zaidi ya nane, ikiendana na
kampuni kadhaa za simu,

Rai yake kwa kinamamama,
waingie katuijka anachokiita
‘mioyo ya kuamka’, kutenda na
kubuni wanachomudu, kwa
sababu biashara ziko nyingi, lakini
tatizo kubwa lililopo ni wanawake
au kinamama ni kuchagua
biashara huku wakiwa hawana
mitaji ya uhakika.

Dk. Lusako anawaomba
wanawake kujenga tabia ya
kuwafundisha watoto wao wa
kike shughuli za maendeleo, ili
waweze kufanya miradi ya maen-
deleo kama wao na kusimama

katika misingi mizuri ya maen-
deleo kwa kutumia teknolojia
zilizopo.

Anasema, mwanamke jasiri
lazima ahakikishe binti yake
anakuwa jasiri hata kumzidi yeye
katika kutenda kwa kutumia
teknolojia zilizopo.

“Usiogope kazi ya mtoto wa
kiume kumwambia mwanao wa
kike aifanye, mfundishe aifanye
na ataweza kuifanya kwa kutumia
teknolojia kwani itamrahisishia
na kuwa mabhiri sana, tusiwape
kazi laini laini watende kama
tunavyopenda na wafanye kama
tunavyofanya.

“Sijawahi kuona kuna kazi
inanishinda, labda ya kuoa tu,
kwa kuwa sio stahiki yetu. Tuna-
takiwa tuwe chini ya himaya
ya mwanaume, pia tuwe watii
lakini hatukatazwi kuwasaidia

wanaume zetu ili kujenga familia
zetu” anasema.

Hata hivyo, anawataka
wanawake kuondoa hofu ya
kushindwa, bali wafungue
viwanda vidogo na vikubwa na
kufanya kazi ya kumsaidia Rais
Dk. Samia kusimamia majukumu
ya kulijenga Taifa.

Aidha, mkurugenzi huyo wa
ujasiriamali anaeleza anachoam-
ini kwamba wakitokea wanawake
wengine walio tayari kusimama
kwa uadilifu na kujituma katika
kutumia vyema teknolojia ziliz-
opo kimaendeleo, Rais Dk. Samia
atazidi kuwekeza mikopo kwao,
pia akiboresha iliyopo kwenye
halmashauri nchini.

“Pesa zipo, kila halmashauri na
hazina wakopaji. Ukiwakumbu-
sha wanawake kukopa, wanasema
hawawezi kuunda vikundi
sababu hawaaminiani, jamani
tunachelewa wapi?”anangaka
mama huyo.

Anaendelea  kunyoosha
kidole kuwa: “Adui wa mwan-
amke ni mwanamke mwenziwe!
Hebu wanawake tuwe timu
moja, mwenzio akitenda, wewe
mbariki na wewe ukitenda yeye
atakubariki, hauwezi kutembelea
nyota ya mtu hata siku moja.”

Hivyo, anawaasa wanawake
kupitia teknolojia na usawa wa
kijinsia, wasimame kuona kama
wataweza kufanya hata yasi-
yowezekana, lakini yanayofaa
kwa jamii na Taifa kwa ujumla.

Dk. Lusako anawataka
wanawake kutambua kuwa
wanaume ni vichwa ndani ya
nyumba hawawezi kushindana
nao ila washindane nao kwa fursa
na weledi katika kutenda kwa
sababu anasema mume mwema
akiona mke wake anapambana
atashukuru na kuona anaisaidia
familia yake kuinuka naye atapata
nguvu zaidi.

‘Mtale wa Ngariba’, shairi lililompa Mwalimu Amri ushindi na mamilioni
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Dhamira nyingine anaitaja
ni kuwataka wanawake
wasijibeze na kwamba
wanaweza kufanya shu-
ghuli yoyote, kama ilivyo
kwa wanaume, kikubwa ni

wazazi kuwa makini kwenye

malezi ya watoto na watu
wa karibu, haki ya mtoto
kupata elimu na muhimu
ni penye elimu ya jinsia na
maadili, kuanzia ngazi ya
msingi.

Mshindi huyo anawasihi

wadau wengine kujitokeza
kushiriki tuzo hizo kwa
mwaka ujao, kwa kuwa
hazina mipaka na hazich-
agui watu wa kuwania.

“Milango ya kushiriki ipo
wazi kwa mtu yeyote, japo
kwa mwakani walisema
wataongeza baadhi ya
vipengele, sio riwaya na
ushairi pekee kama ilivy-
okuwa mwaka huu, itaku-
wapo pia tamth|l|a hadithi
fupi, fasihi ya watoto na
tafsiri,” anaeleza mtaalamu
huyo wa ushairi.

Anashauri kwa yeyote
anayeweza kuandika, wakati
ni sasa kwa kuwa lugha va
Kiswahili imeenea zaidi nchi
jirani na serikali ipo kwenye
mpango wa kuifikisha mbali
zaidi lugha hiyo.

Anasema kwa mtu, anay-
etaka kushiriki kwaajili ya
tuzo ahakikishe anafuata
maelekezo yaliyotolewa na
tume ya tuzo, pia andiko
lake liguse masuala ya ki-
jamii na liwe makini kwenye
ubunifu wa hali ya juuna
lugha rafiki itakayo mshawi-

shi msomaji kusoma na
kumaliza kitabu kizima.

SIRI YA MAFANIKIO

Pamoja na uzuri wa kazi
yake,Abdala anataja siri ya
mafanikio yake Kwamba
wapo waliomshika mkono
na kushirikiana nao mpaka
kuibuka mshindi tuzo hiyo.

Anataja mafanikio yake, ni
zao la kumtanguliza Mungu
mbele na ushirikiano al-
joupata kutoka kwa walimu
wenzake na familia yake
kwa ujumla.

“Ninaishukuru serikali, ya
Rais Samia Suluhu Hassani
kwa kukubali kutoa fedha
kiasi cha bilioni moja na
zaidi, kwaajili ya tuzo hizi,
pia Taasisi va Elimu Tanza-
nia (TET) iliyopewa jukumu
la kusimamia tuzo hizo
kupitia Mkurugenzi wake,
Aneth Komba.

“Pia uratibu mzuri uli-
ofanywa na kamati ya tuzo
chini ya Prof Penina Mlama,
ambaye ndiye alikuwa
Mwenyekiti wa Tuzo hizo,
pamoja na majaji,” anasema.
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TEKNOLOJIA
NA BEATRICE
PHILEMON

Kampuni digitali Korea Kusini, yaingia ubia
na Tume Tehama ‘kusaflsha blashara nchini

IVI karibuni Tume ya

Teknolojia ya Habari na

Mawasiliano (TEHAMA)

nchini, imeingia mka-
taba wa kisheria na kampuni ya
Aron Group, ya Korea ikitarajiwa
itaunganishwa na mifumo ya
serikali.

Mkurugenzi Mkuu wa
TEHAMA, Dk. Nkundwe Mwasaga,
anasema ni hatua itakayoisaidia
serikali nchini kuongeza pato la
taifa na wakati huo huo, kusaidia
wafanyabiashara wadogo na wa
kati kuwa na historia nzuri ya
biashara zao, hatimaye kupata
mikopo kutoka kwenye benki au
taasisi za kifedha.

Lingine linatajwa katika hoja
hiyo, ni kwamba mkataba utaleta
chachu kubwa katika sekta ya
TEHEMA nchini, ikiboresha
kutoka sekta isiyo rasmi kuwa
sekta rasmi, vilevile kukiletwa
teknolojia ya kisasa nchini, kutoka
Korea Kusini.

Kampuni ya Aron Group ni
kampuni, ina makao makuu
nchini Korea Kusini na hivi sasa
imefungua tawi nchini Tanzania
kwa ajili ya kusaidia wafanyabi-
ashara wadogo na kati kutumia
njia ya kidigitali katika biashara
zao hasa malipo na huduma
nyingine.

Dk. Mwasaga anasema
kuwa katika utekelezaj, kampuni
ya Aron Group itaunganishwa
na mifumo ya kiserikali, hapa
akifafanua “itafanya kazi yao
vizuri au kutoa huduma nzuri kwa
wananchi wa Tanzania, itawavu-
tia wawekezaji wengi zaidi kutoka
Korea Kusini kuja kuwekeza
nchini.”

Anasema, ili kuhakikisha Tan-
zania inakuwa shindani katika
uchumi wa kidigitali, tume yake
inahakikisha wanatoa huduma
inayokidhi haja ya kusaidia seri-
kali, kwa kupata kodi kupitia
miamala ya simu.

“Lengo kuu la kuwezesha
kampuni hizi tunataka zikue na
kupeleka huduma nchi jirani,
watoe ajira Tanzania na nchi
jirani na pia tunataka Tanza-
nia ijulikane ina uchumi wa kidig-
itali na isaidie kuleta teknolojia ya
kisasa,” anasema.

Kwa mujibu wa bosi huyo wa
Tume ya TEHAMA, kampuni
hiyo mbia wa teknolojia, ina-
lenga kuisaidia serikali kujua
idadi ya wafanyabiashara walioko
nchini, hata kukawapo takwimu
sahihi kuhusu kiasi cha malipo
(transactions) kinachofanyika
kwa siku au mwezi kupitia
mitandao ya simu.

“Sisi kama tume katika kukuza
na kutafuta njia ya kuvutia watu
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ofisa Mtendaji wa kampuni ya Aron group Tanzania, Taegyun Kim, wakibadilishana nyaraka na
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA nchini, Dk. Nkundwe Mwasaga, mara baada ya kutia
saini mkataba wa makubaliano. PICHA: BEATRICE PHILEMON

na wawekezaji, pia tunashiriki
kwenye makongamano makubwa
nje ya nchi. Pia, Tanzania ina kon-
gamano lake ambalo linakutani-
sha wadau mbalimbali waliopo
kwenye sekta ya TEHEMA,” ana-
fafanua.

Tume ya TEHAMA hadi sasa
inaelezwa inatoa mafunzo ya
muda mfupi kwa watalaamu
wa sekta hiyo, pia wanawatafu-
tia wadau wengine wanaoweza
kutoa mafunzo ya muda mrefu, ili
kutoa huduma nzuri ya fani hiyo,
wataalamu wazuri wanaoam-
inika, pia kwenye kanzi data ya
taifa.

Anasema, hadi sasa tume ya
Tehama imefanikiwa kusajili
kampuni zaidi ya 300 (Start-up
companies) na zinatakiwa zitoe
huduma katika nchi ya Tanzania,
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
ma Jumuiya ya Maendeleo Kusini

IVES OF
MMISSION ARE:

J“-«_
n}'b‘__

Mwa Afrika (SADC), mtazamo
wa kiufundi ulioko ni kuwapo
uchumi wa kidigitali nchi nzima.

HATUA ILIYOFIKIWA

Dk. Mwasaga anasema hadi
Tume ya TEHAMA imeshafani-
kiwa kusajili wataalamu wake
1600 na sasa inaangalia uweze-
kano wa kufanya nao kazi, pia
kuwapa mafunzo ya muda mfupi,
akitaja msimamo wake kwa sasa
ni kwamba, wanauunga mkono
taasisi changa za TEHAMA zina-
zochipukia, ili ziwe chachu katika
utoaji ajira kwa vijana na kura-
hisisha utoaji huduma nchini na
mataifa jirani.

“Tutaendelea kuhakikisha
upatikanaji huduma za kidigi-
tali katika mifumo ya miamala
ya pesa inakuwa ya uhakika na
yenye kukidhi usalama wa pesa
Za mtumiaji,” anasema

— it
:I‘.‘

Mfumo huu
ni salama na
rahisi kwa
mtumiaji, im-
ekidhi vigezo
nawaomba
Watanzania
hasa wafan-
yabiashara
hapa nchini
kutumia
mfumo huu.

Anataja takwimu kutoka
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO), ni kwamba kuna
jumla ya kampuni ndogo milioni
30 zinazotoa huduma kwa ‘cash’
na hazina rekodi ya biashara
wanazoifanya.

“Sisi kama tume (ya TEHAMA),
tunapenda huduma zote zinazo-
tolewa na kampuni hizi zianze
kutolewa kwa njia ya mtandao, ili
kuwasaidia kuwa na rekodi sahihi
kuhusu biashara zao na malipo
ya biashara zao,” anasema na
kuongeza kuwa “kampuni nyingi
zinaanzia watu wanne na kuen-
delea.”

Pia, anatoa rai kwa kampuni
nyinginezo kuja kuwekeza Tan-
zania katika sekta ya TEHAMA
kwa sabau serikali ya Tanzania
kupitia tume ya tehema imeweka
mazingira mazuri yauwekezaji.

ARON GROUP

Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa
Aron Group, Leonce Mongi, aki-
zungumza na Nipashe, anasema
hadi sasa kampuni yake imet-
engeneza mfumo wa malipo
unaoitwa ‘shake up’ na ‘digital
payment solution’ zikiwa mahsusi
kwa ajili ya wafanyabiashara
wadogo na wa kati, kupokea
malipo kutoka kwa wateja wao,
kupitia simu za mkononi.

Kupitia mfumo huo wa ‘shake
app’ anadems mfanyabiashara
ataweza kutangaza biashara
zake, piamfumo huo utawasaidia
wafanyabiashara kukusanya
taarifa za mapato na matumizi
kupitia mfumo huu, hivyo kuwa
na historia nzuri ya miamala
wanayofanya katika biashara zao
au huduma wanazozitoa katika
maeneo yao.

“Mfumo huu ni salama na rahisi
kwa mtumiaji, imekidhi vigezo
nawaomba Watanzania hasa
wafanyabiashara hapa nchini
kutumia mfumo huu,” anausifu
ubunifui huo.

Kwa mujibu wa Mongi, Aron
Group hivi sasa imefungua ofisi
zake Dar es Salaam, lakini baada
ya miezi sita itapeleka huduma
zake katika mikoa mbalimbali
nchini.

“Tumeamua kujikita katika
eneo hili baada ya kugundua
kuwa wafanyabiashara wengi
wametawaliwa na sekta isiyo
rasmi, sisi kama kampuni tume-
kuja na mfumo huu kusaidia seri-
kali kujua kuna wafanyabiashara
wangapi hapa nchini, miamala
mingapi inafanyika kwa siku,
mwezi na tutaendelea kuwa
pamoja na serikali na tunashuk-
uru Tume ya Tehema kwa kusaini
mkataba na sisi,” anasema.
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

‘Mahausigeli’ walivyoingizwa kwenye semina
inayowa

UNA baadhi ya wafan-

yakazi majumbani wana-

kiri kupitia unyanyasaji

wa aina mbalimbali,
ikiwamo mashambulio ya aibu,
ngono na mateso mengineyo ya
hatari kwa afya zao, kwani seketa
hiyo imetawaliwa na mabinti we-
nye umri chini ya miaka 18 katika
umaarufu wao ‘wadada wa kazi’
au 'wasichana wa kazi.

Hata hivyo, inaelezwa taarifa
nyingi za idadi yao majumbani
katika kaya, hazipatikani kirahisi
kutokana na sababu mbalimbali,
ikiwamo waajiri kutokuwa tayari
kuweka wazi. Ni haki inayoifanya
Taasisi ya Ustawi wa Jamii, Dar es
Salaam, kutoa mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wa malezi na makuzi
wafanyakazi hao mkoani Dar es
Salaam, ili wajitambue haki zao,
kuepuka mazingira yanayowagusa.

Mkuu wa taasisi hiyo, Dk. Joyce
Nyoni anasema miaka ya kar-
ibuni kumekuwapo kelele nyingi

za malalamiko kuhusu malezi na
tabia za watoto, hivyo wanaamua
kutoa mafunzo kwa wasaidizi hao
100 wa majumbani.

“Kinamama wengi wanaondoka
asubuhi na kurudi jioni, watoto
wao wanakaa na ‘madada wa
kazi’, lakini bahati mbaya hawana
uelewa kuhusu malezi na makuzi
ingawa wana mchango mkubwa
katika kulea,” anasema Dk. Joyce.

Pia, anafafanua ni mchakato
ambao ‘madada wa kazi’ nao kuna
siku watakuwa mama, hivyo ni
muhimu wakaelewa wanavyo-
paswa kulea mtoto, kulingana na
mabadiliko yaliyoko.

WALIVYONOLEWA DAR-
ASANI

Dk. Joyce anafafanua wali-
chokifanya, ni kuwajengea uwezo
watambue na kuepuka unyan-
yasaji unaoweza kuwakumba,
ukiwamo wa kingono ambao ni
hatari kwa afya zao.

Anasema uelewa unamsaidia
mtu kujitambua, pia kutambua
hatari, hata akaepuka, akimini
mafunzo hayo ya watumishi,
yatawafanya kuwa mabalozi azuri

waliko majumbani.
Anafafanua kwamba, wakati
ukatili unatokea, ‘wadada’

hawawaelewi watoto na kwamba
wakimuelewa, watajua namna ya
kuwasaidia, mabosi nao wawa-
fanye wawe katika mazingira ya
kujiamini anapolea mtoto.

“Ni mafunzo yaliyoambatana
elimu ya jinsi ya kukabiliana na
misongo ya mawazo, matumizi
sahihi ya fedha na kuweka akiba,
usafi pamoja na mawasiliano kwa
mabosi wao. Ni namna inahuisha
hisia ya kutoweza kukabiliana na
mahitaji yanayotokana na kazi,
mahusiano, shinikizo za kifedha
na hali nyingine za maisha. Sisi
sote tunapitia msongo wa mawazo
kwa njia tofauti,” anasema.

Anafafanua kwamba, mara

‘Wadada wa kazi’ wakiwa mafunzoni katika Chuo cha Ustawi wa Jamii, Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

nyingi mtu anaweza kushindwa
kujua kuwa anachopitia ni msongo
wa mawazo na kwamba, akiwa
anapata mabadiliko hayo, kuna
uwezekano kuwa anakabiliwa na
msongo wa mawazo.

Kwa mujibu wa Dk. Nyoni,
msongo wa mawazo unaweza
kumsababisha mtu akapoteza
hamu na tamaa ya kufanya ali-
chokuwa akifurahia awali, akihisi
kufa moyo au kukosa tumaini aki-
tawaliwa na hisia mbaya, binafsi
akitafsiri ‘amefeli’ maisha.

“Tumeona ni muhimu tuwape
elimu watambue hayo, kutokana
na ukweli kwamba wanapitia
changamoto nyingi ambazo wakati
mwingine husababisha wafanye
ukatili kwa watoto wa mabosi
Wwao,” anasema.

Mhadhiri wa taasisi hiyo na
Mratibu wa Kitengo Ushiriki
Jamii, Dunstan Haule aliyeshitriki
kufundisha mafunzo hayo,
anasema yatawasaidia katika usafi,

noa kwenda sawa na yanayowakuta

kujilinda na namna ya kuwasiliana
pale wanapokuwa na changamoto
ndani ya familia.

“Pia, upande wa akiba,
ninaamini mafunzo waliopata
yatawasaidia kutambua umuhimu
wa kujiwekea akiba benki, kwa ajili
ya maisha yao ya baadaye na sio
kutumia fedha yote ya mshahara,”
anasema Haule.

WANUFAIKA WANENA

Lucy Lazer, ni mnufaika wa
mafunzo hayo, anayeeleza ameji-
funza namna ya kuepuka unyan-
yasaji kingono, kukaa na watoto
na kucheza nao, hata kutambua
mabadiliko katika makuzi yao.

“Nitakwenda kutumia mafunzo
haya kwa vitendo, ili kufanya kazi
yangu kwa ufanisi zaidi kule nina-
koishi, kwani nimejifunza mengi,
hasa namna ambavyo nitaweza
kuepuka unyanyasaji kukaa na
watoto,” anasema Lucy.

Mnufaika mwingine aliyejitam-
bulisha kwa jina la Martha Kavindi,
anaeleza imani yake kwamba,
mafunzo yatamjengea uwezo
wa kulea watoto wa mabosi wao
vizuri na hata wao wenyewe kuji-
andaa kuwa mama wa baadaye.

“Ni wazi kwamba kila mmoja
wetu amejua hatua za ukuaji wa
mtoto kimwili, kiakili, kiroho
na ukuaji wa kijamii na amejua
watoto anaowalea wanapitia hatua
zote kama tulivyofundishwa,”
anasema Martha.

Mshiriki ambaye ni mfanyakazi
wa ndani na hakupenda jina
lake kuandikwa gazetini, anakiri
wanapitia changamoto nyingi,
ikiwamo wazazi wa watoto kutotoa
nafasi ya kuwasikiliza, hali anayo-
dai inayowachosha.

“Tunashindwa kueleza changa-
moto walizonazo watoto wao
katika makuzi, yaani wazazi wana
majukumu mengi wanakosa nafasi
ya kuwasiliana nasi,” anasema.

WANENAVYO MALENGA

MAMA MKWE KIVURUGE

Mama mkwe Kivuruge, huyo ni hasara kubwa,
Ni sawa na kula zege, na wala siyo ubwabwa,
Nyumba aleta matege, na hata vurugu kubwa,
Mama mkwe mkorofi, ni bora kumuepuka.

Mama mkwe mkorofi, ni bora kumuepuka,
Utasema mbona hafi, uweze kupumzika,
Sawa na bidhaa ghafi, haifai kutumika,
Akija ni tumbo joto, amani inatoweka.

Akija ni tumbo joto, amani inatoweka,
Jinsi anawasha moto, yake mwanae ashika,
Linatawala fukuto, hadi atapoondoka,

Amri nyumbani kwake, ndizo zinahamishika.

Amri nyumbani kwake, ndizo zinahamishika,
Ndoa yenu yawa yake, afanya analotaka,
Yadumu mipango yake, yenu chini anaweka,
Kuoa na kuolewa, kunakuwa kuteseka.

Kuoa na kuolewa, kunakuwa kuteseka,
Yake ndiyo yaenziwa, hata kutekelezeka,
Ya mwenza yanafukiwa, hata ya kueleweka,
Kuja kwake wajutia, badala kushereheka.

Kuja kwake wajutia, badala kushereheka,
Aja unafikiria, ni lini ataondoka,
Ili yako familia, ipate stareheka,

Mama mkwe huyo zigo, gumu sana kubebeka.

Mama mkwe huyo zigo, gumu sana kubebeka,
Tena huyo ni kigogo, kwa mwanaye apendeka,
Lazima uweke logo, ya kwake kuvumilika,
Akisema hakutaki, ndoa yaweza vunjika.

Akisema hakutaki, ndoa yaweza vunjika,
Yake kwa mwanaye tiki, ndiyo yanaaminika,
Tamani akulaiki, usibaki takataka,

Mama ni mvunja ndoa, pia aweza simika.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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usambazaji

kukamilisha
ujenzi shule
Dodoma

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa
Dodoma, Rosemary Sen-
yamule, amesema zaidi
ya Sh. bilioni sita zim-
etengwa ili kukamilisha
ujenzi wa shule mpya za
msingi 16 katika mkoa.

Senyamule aliyasema
hayo mwishoni mwa
wiki katika kikao cha
kujadili mradi wa BOOST
na wakuu wa wilaya,
maofisa elimu na waku-
rugenzi wa halmashauri
za mkoa Kilichofanyika
ofisini kwake.

Alisema vyumba vya
madarasa 153 vitajeng-

wa na zaidi ya Sh. bilioni

tatu zimetengwa ku-
hakikisha vinakamilika.

“Madarasa ya mfano
elimu ya awali 16
yatajengwa na Sh. mil-
ioni 508.8 zimetengwa,
darasa la elimu maalum
moja litajengwa na lim-
etengewa Sh. milioni 23
pamoja na matundu 106
ya vyoo vakitarajiwa
kujengwa kwa Sh. mil-
ioni 180.2," alisema.

Pia alisema kupi-
tia mradi wa SEQUIP,
zaidi ya Sh. bilioni tano
zilipokewa kwa ajili ya
ujenzi wa shule mpya
11 za sekondari na kila
shule ilipata zaidi ya Sh.
milioni nne kwa shule za
Mpingwa (Bahi), Mtemi
Chiloloma (Dodoma),
Keikei (Kondoa DC),
Tura Day (Kondoa Miji),
na Lenjulu (Kongwa) na
H(enm wake umekami-
ika.

Alisema mradi huo ni
wa mwaka 2021/22 na
ujenzi bado unaendelea
kwa shule za

Lwondo (Mpwapwa),
Zajilwa (Chamwino),
Nhinhi (Chamwino) na
Churuku (Chemba) huku
ukiwa bado unahitaji
usimamizi wa karibu ili
ukamilike.

Singida

kusherehekea Muungano kwa usafi

MKOA wa Singida umepanga
kutumia sherehe za miaka 59
ya Muungano kwa kufanya usafi
katika maeneo yote ya mkoa iki-
wamo barabara kuu ya Singida
- Mwanza.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, akizungumza
na waandishi wa habari jana,
alisema usafi huo ambao utawa-

TARI vazindua vituo
teknolojia

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SISI ya Utafiti wa Kili-

mo Tanzania (TARI), im-

ezindua vituo vinne vya

kusambaza teknolojia ili

kuhakikisha matokeo ya utafiti

yanaleta mabadiliko chanya ka-
tika sekta ya kilimo.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geofrey Mkamilo, alisema
jana kuwa vituo hivyo ni vya
Nyakabindi (Simiyu), Nzuguni
(Dodoma), Fatma Mwassa (Tab-
ora) na Mwalimu Julius Nyerere
kilichoko Morogoro.

Alisema, ili kuhakikisha ma-
tokeo ya utafiti yanaleta mab-
adiliko chanya kwenye sekta ya
kilimo nchini, TARI imepeleka

matokeo ya utafiti mbalimbali
kwa wadau 5,497,547 wakiwamo
wakulima na maofisa.

Dk. Mkamilo alisema njia zili-
zotumika kusambaza teknolojia
hizo ni pamoja na maonyesho
mbalimbali ya wakulima, si-
kukuu za wakulima, maonyesho
ya kilimo biashara, mafunzo
wezeshi, majukwaa bunifu na
mashamba darasa yaliyoko ka-
tika maeneo mbalimbali.

Mkurugenzi huyo alisema
wakulima wameelimishwa kuku-
su matumizi sahihi ya teknolo-
jia hizo zinazolenga kuongeza
uzalishaji na tija katika uzalishaji
mazao ya kilimo.

“Tumekuwa tukitumia njia
hizo kwa ajili ya kusambaza
teknolojia mbalimbali za kilimo

kwa wakulima, lengo ni kila
mmoja ajue na kuendesha kilimo
chenye tija,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mkamilo,
licha ya kusambaza teknolojia
hizo bunifu, taasisi imeendelea
na miradi ya ujenzi na ukarabati
wa miundombinu muhimu ili
kuongeza ufanisi wa utafiti inao-
fanya.

Pia alisema, alisema katika
jitthada za kuongeza uzalishaji
na upatikanaji wa mbegu bora
za mazao nchini, TARI imeen-
delea kuboresha miundombinu
ya utafiti na uzalishaji. Katika
kipindi cha miaka miwili, alise-
ma maandalizi ya ujenzi wa
miundombinu ya umwagiliaji
yamefanyika kwenye eneo la
hekta 854 katika vituo 16 vya

utafiti.

Alisema, kukamilika kwa
ujenzi wa miundombinu hiyo,
kutawezesha uzalishaji wa mbe-
gu na majaribio ya utafiti kufanyi-
ka mwaka mzima.

“Tuko pia katika hatua nzuri
ya ujenzi wa maghala matano ya
kuhifadhia mbegu yenye vyumba
vya ubaridi katika vituo vya TARI
Naliendele, Tumbi, Hombolo,
Seliani na TARI Dakawa, mradi
ambao utekelezaji wake umefikia
asilimia 10,” Dk. Mkamilo.

Pia alisema, ili kulinda mae-
neo ya utafiti dhidi ya uvamizi,
TARI imekamilisha maandalizi
ya kumpata mzabuni atakayean-
za ujenzi wa uzio katika eneo la
TARI Uyole lenye ukubwa wa
hekta 1,042.

Spika wa Bunge Dk Tulia Ackson (kulia)
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ndani ya ukumbi wa Bunge Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

akijadiliana jambo na Waziri wa Mifugo na Uvuvi ,Abdalah Ulega walipokutana

shirikisha wananchi pia utafanyi-
ka katika ofisi za serikali, taasisi
mbalimbali na maeneo ya shule,
Vyuo na masoko.

Alisema kazi zingine zitaka-
zofanyika ni uzinduzi wa miradi
ya maendeleo katika hospitali
ya wilaya ya Manyoni hususani
jengo la wagonjwa la dharu-
ra na kutembelea mradi wa
ujenzi wa daraja katika barabara
ya Kintinku - Singida hadi Malen-
di.

Serukamba alitaja  shughuli
zingine zitakazofanyika ni kufan-
ya mdahalo kuhusu Muungano,
kufanya bonanza la michezo,
kufanya mahojiano na wazee
maarufu wanaojua historia ya
mkoa wa Singida kuwaeleza wa-
nanchi mafanikio ya maendeleo
ndani ya Muungano.

Alisema, katika miaka 59 ya
Muungano, kumekuwa na ma-
fanikio mengi kwa wananchi
wa pande zote za Muungano

yakiwamo ulinzi na usalama,
kisiasa na mwingiliano wa ki-
jamii.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
suala la ulinzi limefanikiwa kwa
asilimia 100 hasa ulinzi wa mip-
aka ya nchi hali ambayo imesaid-
ia kupiga hatua kwenye maeneo
ya kijamii, kisiasa na uhusiano
wa kimataifa.

“Kama si Muungano wetu,
eneo la ulinzi na usalama lin-
gekuwa na changamoto nyingi

tofauti na sasa. Jeshi letu la ulinzi
ni moja kwa pande zote na hali
hii imeleta utulivu na uimara wa
jamii zote mbili za Muungano,”
alisema.

Serukamba alisema katika sua-
la la kisiasa, nchi nyingi za Afrika
zimekuwa zikijifunza Tanzania
hasa katika suala la makabidhi-
ano ya madaraka kutoka awamu
ya kwanza hadi ya sita bila vuru-
gu tofauti na nchi zingine.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Wanafunzi kunufaika
mafunzo kwa vitendo

Na Allan Isack,ARUMERU

ANAFUNZI wa
Shule ya Sekond-
ari ya Olomitu
iliyoko Kata ya
Mlangarini, katika Halmashauri
ya Arusha wilayani Arumeru,
wanaosoma masomo ya sayansi
watanufaika kwa kujifunza kwa
vitendo baada ya kutolewa Sh.
milioni 58 kwa ajili ya kukamili-
sha jengo la maabara.

Ujenzi wa maabara hiyo ni
mkakati wa serikali wa ubore-
shaji wa mazingira ya kujifun-

zia kwa wanafunzi kwa vitendo
wanaosoma masomo ya sayansi
kwa shule zote za sekondari za
serikali.

Jengo la maabara hiyo lilianza
kujengwa kwa nguvu za wa-
nanchi kwa Sh. milioni 17 huku
halmashauri ikitoa Sh. milioni
30 kupitia mapato yake ya nda-
ni, hivyo kufikisha jumla ya Sh.
milioni 47.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika eneo la ujenzi
wa mradi huo, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Mlangarini, John
Laizer, alisema Sh. milioni 17 zi-

lizochangwa na wananchi zime-
jumuisha ujenzi wa msingi wa
jengo hilo, kupandisha kuta za
jengo lenye ofisi ya walimu na
chumba cha vitendanishi vya
kemikali.

Laizer alisema Sh. milioni 30
zilizotolewa na halmashauri,
zimetumika kutengeneza miun-
dombinu ya ndani ya maabara
na kupiga plasta.

Mhandisi wa Ujenzi wa Hal-
mashauri ya Arusha, Sharif Said,
alisema hadi sasa ujenzi ume-
fikia asilimia 80 na matarajio
yao baada ya kumamilika kwa

kazi zote, utagharimu Sh. mil-
ioni 58.

Alisema, uchangiaji wa wa-
nanchi katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo unaleta tija
na uwezo wa kujiletea maende-
leo wenyewe badala ya kuitege-
mea serikali na wafadhili.

Olomitu ni miongoni mwa
shule mpya za sekondari na il-
ianzishwa mwaka huu baada
ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa mawili mwishoni
mwa mwaka 2021 kupitia fed-
ha za mapambano dhidi ya
UVIKO-19.
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Mkuu wa
wilaya ya )
Muheza mkoani
Tanga, Juma
Irando akip-
anda mti jana
katika zoezi

la upandaji

miti ya ku-
tunza mazin-
gira kiwilaya
kuelekea kilele
cha siku ya
Muungano
iliyofanyika
katika Shule
ya Sekondari
ya Chatuu
wilayani hapa
ambapo Afisa
misitu wilaya
hiyo Obadia
Msemo alisema
kuwa miti 2000
imepandwa na
lengo mwaka
huu kupanda
miti Milioni 1.5.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Tanzania yapongezwa mafanikio chanjo

Na Cynthia Mwilolezi
BABATI

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), limeipongeza Tanzania
kwa kupiga hatua katika utoaji
wa chanjo mbalimbali, ambazo
zimesaidia kutokomeza baadhi
ya magonjwa yakiwamo ndui na
polio.

Pongezi hizo zilitolewa jana
mjini hapa na Ofisa Afya ya
Watoto na Chanjo kutoka WHO
Tanzania, Dk. Nemes Iriya,
wakati wa maadhimisho ya Wiki
ya Chanjo Duniani, ambayo ki-
taifa yanaadhimishwa wilayani
hapa.

Dk. Iriya alisema Tanzania
imekuwa kinara wa chanjo kwa
nchi zinazoendelea kutokana
na kuingiza mpango wa chanjo
kwenye Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kila baada ya miaka mitano.

Kwa mujibu wa Dk. Iriya, mwa-

ka 2012 Tanzania ilithibitishwa
rasmi kuwa imefanikiwa kuon-
doa ugonjwa wa poli, pia kisa
cha mwisho cha mgonjwa wa
polio nchini kiliripotiwa mwa-
ka 1996. Tangu kipindi hicho,
alisema hakutokea mgonjwa wa
polio na Novemba, 2015 Tan-
zania ilitangazwa kuwa imefani-
kiwa kutokomeza ugonjwa huo.

“Tunaipongeza Tanzania kwa
kuwa imekuwa kinara wa utoaji
wa chanjo katika nchi zinazoen-
delea. Hii inatokana na Ilani
ya CCM ya kila baada ya miaka
mitano. Kwa sasa magonjwa
kama ndui na polio kwa Tanza-
nia hayapo tena na sasa serikali
kwa kushirikiana na WHO, ma-
gonjwa mengine yako ukingoni
kutokomezwa, “alisema.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
mafanikio hayo yanatokana na
WHO kushirikiana na serikali
kufanya maboresho ya chanjo,
kutoa utaalam, miongozo ya

sekta ya afya, ubunifu uhama-
sishaji wa jamii.

Alisema mwitikio mkubwa
umesaidia kuongezeka kwa
chanjo, kutokomeza baadhi
ya magonjwa yanayoweza
kuzuilika kwa njia hiyo na
kuanzia mwaka 2000 waliwapa-
tia chanjo mbalimbali asilimia
90 ya watoto wote nchini, iki-
wamo kwa njia ya mkoba kwa
watoto waliko umbali wa kilim-
ita tano kutoka kwenye huduma
za afya.

“Tangu WHO ianze kufanya
kazi mwaka 1975 tulifanikiwa
kuanzisha mpango wa chanjo
wa taifa (EPI) ambao ulianza
na atijeni mbili, ila kutokana
na mwitikio wa jamii sasa hivi
Tanzania inatoa antijeni 13 na
aina  nane za mchanganyiko
wa chanjo ambazo zimesaidia
kutokomeza baadhi ya ma-
gonjwa na nyingine kuisadia
wananchi kutopata maambukizi

ya magonjwa yanayoweza ku-
dhibitiwa kwa njia ya chanjo,”
alisema.

Pia alisema magonjwa am-
bayo kwa sasa yako kwenye
mchakato wa kutokomezwa ni
na surua kwa kuwa mlipuko
wake uko kwa kiasi kidogo to-
fauti na awali kwa kuwa hata
sasa wodi za wagonjwa hao zil-
ishafungwa. Alisema hiyo ina-
tokana na mwamko kwa jamii
pamoja na ugonjwa wa pepo
punda ambao chanjo zinatole-
wa kwa wajawazito na watoto
wachanga.

Naye Ofisa Ufuatiliaji wa Ma-
gonjwa yanayozuilika kwa Chan-
jo kutoka WHO Tanzaniza, Dk.
Boniphace Mwakilemo, alisema
hali ya mwamko kwa wananchi
ni kubwa na kwa chanjo ya
UVIKO- 19 asilimia 90 ya makun-
di maalum walishachanja na
nchi zingine bado ni tatizo hata
kwa chanjo za kawaida.

Mwekezaji
kusaidia
kutatua
kero shule

Na Allan Isack, SIMANJIRO

KAMPUNI ya Franone
Mining Ltd, inayojishu-
ghulisha na uchimbaji
wa tanzanite, imesema
itahakikisha inasaidia ku-
tatua matatizo yanayoika-
bili shule ya Sekondari ya
Naisinyai,iliyoko wilayani
Simanjiro mkoani Manyara.

Msaada huo ni pamoja
na kufanya ukarabati wa
miundombinu ya elimu ita-
kayogharimu Sh. milioni 38
katika shule hiyo.

Mkurugenzi wa kam-
puni hiyo, Onesmo Mbise,
alisema hayo mwishoni
mwa wiki iliyopita wakati
akizungumza kwenye
mahafali ya kwanza ya ki-
dato cha sita ya shule hiyo
ambapo alikuwa mgeni
rasmi.

Mkurugenzi huyo alisema
kamapuni hiyo itasaidia
kutatua matatizo aliyoa-
hidi baada ya kukutana na
wakurugenzi wenza wa
kampuni, Vitus Ndakize na
Francis Matunda.

Alitaja baadhi ya matatizo
yanayoikabili shule hiyo
ambayo kampuni hiyo ita-
saidia kutatua ni pamoja na
kuchimba kisima, umeme
wa nyumba, Ujenzi wa
bweni la wasichana, bwalo
na jiko la kudumu kwa
kuwa lililopo linaingiza
vumbi na kuchafua chakula.

Pia alisema, utara-
tibu na kanuni za kusaidia
jamii iliyoko pembeni ya
uwekezaji (CSR), umebadi-
lika kwa kuwa sasa mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo
ndiye anapendekeza eneo
tofauti na awali.

“Sasa hivi unaweza ku-
wekeza Naisinyai au Mire-
rani ila mkurugenzi wa hal-
mashauri akachagua kata
nyingine ya kutekeleza CSR
ilimradi mradi uko Siman-
jiro,” alisema Mbise.

Aliwapongeza walimu na
wanafunzi wa shule ya se-
kondari Naisinyai ambayo
ni miongoni mwa shule
za awall za Kata wilayani
humo zilizozalisha wasomi
wengi.

Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Naisinyai, Wil-
l[iam Ombay, alimshukuru
mwekezaji huyo mzawa
kupitia kampuni yake
kuahidi kutatua baadhi
va matatizo yanayoikabili
shule hiyo.

Naye Diwani wa Naisin-
vai, Taiko Laizer, alisema
watampa ushirikiano wa
kutosha mwekezaji huyo
kupitia kampuni hiyo
ambayo inajishughulisha na
uchimbaji wa tanzanite.
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secavauvovi. S€@rikali yapitia Sheria ya
Mtoto kumlinda udhalilishaji

kuimarishwa
miundombinu

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma itaendelea na mikakati
yake ya ushirikiano na wa-
shirika wa maendeleo katika
kuimarisha sekta ya uvuvi na
ufugaji wa mazao ya baharini

katika ujenzi wa miundombinu. :

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi , Masoud Makame
Suleiman aliyaeleza hayo ka-
tika hafla ya utambulisho wa
mradi wa ujenzi wa Chumba
cha mfano cha baridi kitaka-

chotumia nishati ya umeme wa :

jua pamoja na utiaji saini wa

hati ya ushirikiano na kufanya

stadi ya kutekeleza mradi wa

ufugaji kamba baina ya wizara :

hiyo na Kampuni ya Last Aple
Tree iliyofanyika wizarani
kwake, Maisara.

Alisema kwa matukio mawili
hayo muhimu ni fursa kubwa
kwa maendeleo ya sekta ya
uchumi wa buluu nchini.

Alisema wizara yake kupi-
tia Kampuni ya Uvuvi Zan-
zibar (ZAFICO), inakusudia
kuendeleza sekta ya uvuvi
na kuongeza ufanisi katika
mnyororo wa thamani wa
samaki na mazao mingine ya
baharini. Alisema mradi huo
unatarajiwa kutumia teknolo-
jia ya kisasa ya Biofloc Waste

Water katika ufugaji wa kamba :
na kupunguza kwa kiwango Ki- :
kubwa uchafuzi wa mazingira. :

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Aboud Suleiman Jumbe,
alisema matumizi ya mradi

huo yatapunguza matumizi ya :

umeme na kuongeza ufanisi
katika ubora wa samaki na
masoko pamoja na kipato.
Hata hivyo, alisema mradi
huo unatarajia kuleta tija
kubwa katika kipato cha wa-
vuvi na wafugaji kwa kuweka

mfumo wa ufugaji ambao mfu- :
gaji mmoja atapata kipato cha :
Dola za Kimarekani 1,000 kwa :

mwezi.

MKkurugenzi wa ZAFICO, Dk.
Ameir Haidar Mshenga, alise-
ma kuwapo kwa vyumba vya
baridi, wavuvi watahifadhi

samaki na watakuwa na ubora :

wake.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Maende-

leo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto,

Riziki Pembe Juma,
amesema wiraza hiyo imeshaip-
itia Sheria ya Mtoto ya Zanzibar
ili kuhakikisha inaendelea kum-
linda mtoto na vitendo vyote
vya udhalilishaji.

Waziri Pembe aliyasema hayo
wakati akizungumza na Nipashe
Mjini Zanzibar, kutokana na
mijadala kutoka kwa baadhi ya
watu kuwa umri wa mtoto up-
unguzwe badala ya mtoto ku-
tambuliwa kisheria kuwa chini
ya miaka 18 kwamba sheria hiyo
ifanyiwe marekebisho na umri
wa mtoto uwe chini ya miaka 14.

“Wapo wanaotaka kuwa umri
wa mtoto upunguzwe wakidai
kuwa idadi ya watoto wingi
wanaozalilishwa ni wasichana
kuazia miaka 14 hadi 18 huku
wakisema kuwa watoto hao
hujipeleka wenyewe kwa wa-
naume,” alisema.

Waziri Pembe ametafautiana
na maoni ya watu hao na kuse-
ma kuwa umri wa mtoto utabaki
kama ulivyoeleza katika Sheria
ya Mtoto kwa sababu mtoto
chini ya miaka 18 bado huwa ha-
jajitambua.

Alisema endapo umri wa mto-
to utapunguzwa, watoto wa kike
wataendelea kudhalilishwa na
wadhalilishaji kuwapa mwanya.

“Watoto wote walio chini ya
umri wa miaka 18 bado wana
haki na nafasi ya kulindwa na

katika hili serikali inaendelea
kuwalinda kwa nguvu zake
zote,” alisema Waziri Pembe.

Alisema serikali inashiriki-
ana na wadau mbalimbali
katika kupinga vitendo vya
udhalilishaji na kuwalinda wa-
nawake na watoto na vitendo
hivyo.

Pembe, aliitaka jamii yote
kusimama pamoja kuwalinda
watoto wa jinsia zote maana wa-
toto wote wanadhalilishwa na
kwa sasa wimbi kubwa lipo kwa
watoto wa kiume.

Hata hivyo alisema lazima
kuwapo kwa ushirikiano wa
pamoja katika kutokomeza
vitendo hivyo maana serikali
pekee haiwezi kumaliza tatizo
hilo.

“Tupambane

katika  ku-

tokomeza ushoga, usagaji na
vitendo vyote vya udhalilishaji
kwa sababu bado baadhi ya
watu wanaendelea kutukan-
damiza kwa kuunga mkono vi-
tendo hivi ambavyo ni kinyume
na maadili,” alisema.

Kwa mujibu wa takwimu za
udhalilishaji kwa mwezi wa
Machi mwaka huu kutoka ofisini
ya mtakwimu mkuu wa serikali,
matukio 155 ya udhalilishaji ya-
meripotiwa Zanzibar.

Katika matukio hayo 155 yali-
yoripotiwa ya ubakaji ni 69 na
ulawiti 29 na kuingilia kinyume
na maumbile matukio sita na
waathirika washichana wal-
iobakwa ni 65, wavulana walio-
lawitiwa 24 na wasichana wa-
tano wameingiliwa kinyume na
maumbile.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Hemed Suleiman Abdalla, akikata utepe kuashiria Ufunguzi Jengo la Ofisi ya Mak-
amanda wa Polisi Mkoa wa Kusini Unguja lililopo Tunguu Zanzibar ikiwa ni shamrashamra za maadhimisho ya miaka
59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Vyombo vya ulinzi kuboreshwa utendaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema serikali zote
mbili zitaendelea kuweka maz-
ingira mazuri ya kufanyia kazi
kwa Jeshi la Polisi na vyombo vya
ulinzi na usalama ili kuboresha
utendaji wao katika kusimamia
usalama wa raia na mali zao.

Alisema hatua hiyo inakwenda
sambamba na kuenzi fikra na
mawazo ya waasisi wa Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzi-
bar, hayati Mwalimu Nyerere na
Hayati Abeid Karume.

Hemed aliyasema hayo jana

katika ufunguzi wa Ofisi ya
Makamanda wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini unguja huko Mahonda
na Mkoa wa Kusini Unguja lil-
ilopo Tunguu Zanzibar ikiwa ni
shamrashamra za maadhimisho
ya miaka 59 ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar hafla
iliyofanyika Tunguu, mkoa wa
kusini unguja.

Hemed alisema Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar unato-
kana na nia thabiti ya viongozi
hao ambao ni waasisi wa taifa
kwa kuzingatia uhusiano wa
muda mrefu wa wananchi wa
pande zote mbili.

Alisema Muungano huo una-

baki kuwa wa kipekee Afrika

na duniani kote na kuwataka
wananchi kuendelea kuuenzi
Muungano huo, kuutunza na
kuulinda ambayo ni tunu moja
wapo inayoangaza maendeleo
ya Watanzania.

Aidha, Hemed alisema kupi-
tia Muungano huo Tanzania ik-
ishuhudia maendeleo makubwa
na kuimarika kwa amani na utu-
livu nchini.

Pia, Hemed alisema serikali
zote mbili zinatambua kazi kub-
wa zinazofanywa na Jeshi la Poli-
si na kuna kila sababu ya kuwa-
patia mazingira mazuri pamoja
na vifaa na zana za kisasa za ku-
fanyia kazi.

Alisema

kuridhika  kwake

kuona fedha zilizotumika katika
mradi hio zimetumika kwa mu-
jibu wa thamani ya jengo hilo na
kulipongeza Jeshi la Polisi Kam-
isheni ya Zanzibar kwa kusima-
mia matumizi mazuri ya fedha
za Serikali na kuagiza kutunzwa
kwa majengo hayo.

Aidha, alisema udhibiti mzuri
wa matumizi ya fedha za serikali
unatoa fursa ya kuendelea ku-
jenga miradi mingine mipya ya
kimaendeleo.

Hemed aliutaka uongozi wa
Jeshi la Polisi, Kamisheni ya Zan-
zibar kusimami nidhamu kwa
watendaji wake ili kujiepusha na
mambo yote yanayoenda kiny-
ume na maadili ya jeshi la polisi

ikiwamo kujiepusha na rushwa,
madawa ya kulevya, uhujumu wa
uchumi, kutumia lugha mbaya
kwa wananchi pamoja na uko-
sefu wa misingi ya utawala bora.

Naye Kamishna wa Jeshi la
Polisi Zanzibar, Hamad Khamis
Hamad, alisema kwa kipindi
cha miaka miwili, Kamisheni ya
Polisi Zanzibar imepokea Sh. bil-
ioni 5.79 kwa ajili ya kukamilisha
miradi iliokuwa haijakamilika na
ujenzi wa miradi mipya.

Alisema ujenzi wa majengo
hayo mawili ya ofisi za Maka-
manda wa Mkoa wa Kaskazini na
Kusini Unguja yamegharimu Sh.
bilioni 3.3 na yamechukua miezi
tisa hadi kukamilika.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UON JI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2023

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa |Robo Mwaka iliyopita

/Mwaka wa sasa uliopita 31-Marchi-23 31-D ba-22
31-Machi-23 31-Disemba-22

A MALI | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
1 Fedha Taslimu 4,270 4,532 Mapato/(Hasara) Halisi (1,080) (5,629)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 10,417 11,598 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 43,973 43,956 - Hasara Katika Mali 856 7,041
4 Salio Katika. Benki Nyingine na T.a.asisi za Fedha 4,775 6,091 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,317) 2,398
s Hynd\ na "’"?‘"‘a'a va Kushughullklwa 4 37 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6 Mamala Baina ya Matavi : - - Mabadilko Halisi Katika Amana (19,359) 2,534
7 Bili Zilizoafikiwa - - . . } R -
8 Dhima za Wateja Ziizokubalika _ . - Mabad!\!ko Hal!s! Kat!ka Amana Za. M.uda Mfupi  Zilizoafikiwa 17) (3,933)
9 Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 98,773 100,998 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (429) 1,933
10 Uwekezaiji Katika Amana Nyingine R N -Mab?d!hko. Halisi Katika Mali Nyingine 514 (7,164)
11 Mikopo Halisi liyopo 127,159 125,843 - Kodi liiyolipwa (59) (65)

_ B - Mengineyo (bainisha) - -
12 Mali Nyingine 20,361 20,880 Fedha Halisi zili (zili ika) kwa i za uendeshaji (20,890) (2,885)
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji: o -
14 Akaunti za udhamini - - Gawio Lillopokewa - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,286 2,455 Ununuzi wa Mali za Kudumu (687) (952)
16 JUMLA YA MALI 313,089 317,389 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu = -

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -

B DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 55,677 69,845 Mengineyo (bainisha) o -
18 Amana za Wateja Bz 139,103 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (687) (952)

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa ° -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaiji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu = -

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Maba.dlllko Hal.ls! Katika Madeni Mengine 2 1,969
27 Dhima Nyingine 3,689 4,118 Mengineyo (bainisha) 16,352 -
28 Madeni 93,051 92,809 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 16,594 1,969
29 JUMLA YA DHIMA 286,329 305,875 ° °
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,759 11,514 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: = -
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
C FEDHA ZA WANAHISA Taslimu (4,984) (1,869)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 139,306 122,954 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
32 Akiba ya Mtaji - - Mwaka/Mwaka 123,219 125,087
33 Mapato Yalyobakizwa (114,427) 07.171) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
34 Faida (Has.ara.) ya Klplndv! Husika (1,138) (17,288) Mwaka/Mwaka 118,235 123,219
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,018 3,018
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,759 11,514
L - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2023
38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,945 1,945 . . e e ente e
39 Mikopo Chechefu 8.256 7.265 (Kiasi kwa shilingi millioni)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,400 6,412 Non-| General
41 Mali Nyingine Chechefu - - Share rovisi
Share Capital Premium Earning Reserve | Reserve Others
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Current Year 2022
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 8.55% 3.63% Balance as at the beginning of the year 122,954 - (114,427) - - 3,018 11,746
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.18% 5.49% Profit for the year - - (1,138) - = - (1,138),
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 70.45% 65.49% gfh“:r‘é‘:r:;’:henswe o 16,352
(iv) Uw!ano wa M|kgpg Halisi na Jumla ya Mali Halls! 40.61% 39.65% Transactions with owners R ) B ) R ) R
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 47.85% 48.36% Dividends Paid 5 - 5 - o - =
(vi) Ongezeko la Amana -9.26% 1.23% Regulatory Reserve - - - - - - -
(vii) Ongezeko la Mali -1.35% -2.32% General Provision Reserve - - - - - - -
Others - - - o - o
Balance as at the end of the current period 139,306 - (115,565) - = 3,018 26,759
Previous Year 2022
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2023 Provious Year 2022 ning of the year 122058 | e | oz . oo | 27,008
P e e _epe Profit for the year - - (17,288) - - - (17,288)|
(Kiasi kwa shilingi milioni) lssue of share _ . ) . i . X
Robo ya mwaka o Limbikizo la Mwaka Other Comprehensive Income - - - - - 2,029 2,029
Robo ya Mwaka sasa | Linganishi (Mwaka " L'"Qb‘k'm g Linganishi (Mwaka Transactions with owners - - B - o R -
Uliopita waka wa sasa Uliopita) Dividends Paid - - - - - o
31-Marchi-23 31-Marchi-22 31-Marchi-23 31-Marchi-22 Regulatory Reserve - - 2,163 (2,163) ° - -
General Provision Reserve = - - - B - o
1 Mapato ya Riba 10,283 10,149 10,283 10,149 Others - - - - - - -
2 Gharama za Riba (4,919) (4,928) (4.919) (4,928))| Balance as at the end of the previous period 122,954 - (114,427) - 2 3,018 11,746
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,364 5,221 5,364 5,221
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - = -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - 311 - 311 .
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,267 882 1,267 882 Name Signature Date
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 519 1387 519 137
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 298 289 298 289 . .
6.3 Gawio . . - . Managing Director I. John 25-Apr-23
6.3 6.4 Mapato Mengine 450 456 450 456
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,711) (6,986) (7,711) (6,986)|
7.1 Mishahara na Mafao (2,695) (2,547) (2,695) (2,547)
7.2 Ada na Kamisheni - - - - .
7.3 Gharama Nyingine (5,016) (4.439) (5,016) ,439)| Head of Finance H. Kharbush 25-Apr-23
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,080) (572) (1,080) (572)]
9 Tengo la Kodi ya Mapato (59) (65) (59) (85)|
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,138) (637) (1,138; (637). . .
%) Head of Internal Audit J. Kilato 25-Apr-23
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -
o ] )
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,138) ©37) (1,138) 637) We, the under- named, non executive members of the board of directors, attest to the correctness of | &
We declare that the above statements have been examined by us, and to the best of our knowledge E
13 Idadiya Waajrina 172 142 172 142 prepared in conformance with the instructions and are true and correct. S
14 Mapato kwa Hisa (0.46) (0.26) 0.12) 0)
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - - M
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6 Name Slgnature Date
0 - 0 - q
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.44% -0.75% -1.44% 0.75% 1 Director [ IShengoma 25'Apr'23
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -23.79% -9.56% -23.79% -9.56%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 116.28% 114.47% 116.28% 114.47%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.05% 2.19% 3.05% 2.19% 2 Director Mr.R. Dave 25-Apl’-23
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Wanaovunja sheria
barabarani kukiona

BancABC < Nallasmaa Q)

part of

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

NaElizabeth John,NJOMBE  fulani inaumiza sana kila kana na makosa ya ubakaji, | [ venrsonarsankie — S — —
mara mnamsikia Rais wetu  ulawiti na mauaji na vy- = = =
NAIBU Waziri wa Mambo kutuma salamu za ram- anzo vya makosa ya mauaji i Gperating Balancs — A A
ya Ndani ya Nchi, Jumanne  birambi kwa wakuu wa ni pamoja na kujichukulia | [reotesestee - -
Sagini, amelitaka Jeshi la mikoa kutokana na ajali za  sheria mkononi, wivu wa Accoun Doerina Fee == e s ool o
Polisi kitengo cha usalama  ovyo ovyo zinazotokanana mapenzi, imani za kishiriki- | [ iatereer Bearing Samnce B e esoete 20
barabarani kuwa wakali na  uendeshaji hatarishi kwa na pia ndugu kugombea | |swaseszssomon sssoum —
kuwakamata wote wanao- hiyo nitumie jukwaa hili mirathi,” alisema. e R Sooats Exs
vunja sheria ili wasibaki kuagiza tena trafiki polisi Aidha, vitendo vya ula- | [l e et e o e E— TN Err—
salama. ambapo mimi ni wenyekiti ~ witi na ubaji vinatokana na | [erezssswes secouw @xmes su o — —
Sagini aliyasema hayo wao wa usalama baraba- mmomonyoko wa maadili e s Soe o A
wakati akizindua kituo rani taifa waendelee kuwa unaotokana na ulegevu wa S e e e x
cha polisi daraja A Wilaya wakali, kwa hiyo mkazo ku-  kushindwa kujizuia dhidi E.”ﬂ':i":”“ — - -
ya Wangingombe mkoani toka kwangu na kwa waziri  ya tamaa ya mapenzi, uko- | [gez o e e A
Njombe. Alisema wanapas- wangu kukamia wote wa- sefuwamaleziboranaima- | [sesssese e  — i A
wa kuongeza ukali katika naovunja sheria wasibaki ni za kishirikina. Acoon e e — o Fee—
kusimamia sheria ili ku- salama,” alisema Sagini. Makosa ~ya usalama | fasoesresinee = o e A
punguza ajali. Pia aliagiza Jeshi la Polisi barabrani kwa kipindi cha | e e —— ——
“kwenye hili ni- kuendelea kuwajibika ip- Januari hadi Machi 2023, | fsesies  —— e 550
wapongeze wana Njombe, asavyo kwa kuimarisha jumla ya matukio ni 1,153 s sewes|s e te s
Iringa na Mbeya, mmeku- kamisheni ya polisi jamii ikilinganishwa na makosa | | oesrccoome—SVIEBANKING
wa mkifanya juhudi sana inayosisitiza wananchi 1,594 mwaka 2022, kume- | [smommes== e oo e
kudhibiti matukio ya ajali  kuchukia uhalifu na wa- kuwapo na pungufu ya e e e e
za barabarani ingawa ajali  halifu na kuwa sehemu matukio 441 sawa na asil- -
hizo hutokea ombi langu muhimu ya kusaidia jeshi imia 27.7. == tomsonson s o000 A
kwenu Kamishna Sabas hilo kutekeleza majukumu “Kupungua kwa matukio e —tso0 2
ongezeni ukali maana she- ya kupambana na uhalifu  haya ni kutokana na usi- Freo Freo Freo
ria za usalama barabarani wa wananchi pamoja na mamizi wa sheria, kufanyi- :H:Bs Tes—soosi00000 s s3065 001+ soe0s.00
hazisimamiwi ni sawa na kulinda mali zao. ka kwa operesheni maal- CORPORATE BANKING
kazi bure, najua mnazo Awali akizungumza kwa umu, doria, misako nchi | [EesiSanrm™ =" E— (e oo
changamoto mnakamata niaba ya Mkuu wa Jeshi la  nzima na elimu ya usalama | msssssreiarms: e —— _—
baadhi ya mabasi mna- Polisi nchini, Kamishna —barabarani imeendelea ku- | {cmomse o sseoums : :
pigiwa simu nyingi kweli, wa Polisi Liberatus Sabas, tolewa kwa makundi yote | [Seasissmce==— R Tog0000 | = 75.06550
lakini naamini hamjawahi alisema Julai 2022 hadi yanayotumia barabara ni | [y e Sesiy G e — R el =%
kupata simu yamh Hamadi  Machi 2023 makosa yajinai mkakati maalumu wa man- | [SSEcera=nereoenesT accoumms ~A
Masauni wala simu yangu yaliyotolewa taarifa 40,763  deleo,” alisema Sabas. L — E—— o T
mimi, kwa hiyo endeleeni ikilinganishwa na mwaka Kamanda wa polisi mkoa CenEr AL Cnmare e = -
kuwa imara, simamieni 2021/22 jumla ya mako- wa Njombe, Hamisi Issah, Bankers Gheque == 5000006 [ 5 500 WA
sheria bila ya kuonea mtu, sa 39,179 hivyo kuwa na akitoa taarifa ya ujenzi | [Eecasii=reAneEees EE —A z500 o
lakini msimpendelee mtu,”  ongezeko la makosa 1,584. wa kituo hicho alisema | |ceseses T e —— —r
alisema. “Ongezeko la makosa kimegharimu Sh. milioni solaves 2 aseoo ooty zo0
“Niliwahi kusema wakati haya makubwa ni kuto- 900. S nars sncastimen Gt et e 2 socscl wrercuean o | e Gese
Temeke yaongoza vifo vya Malaria 7 F——— —
Na Joseph Mwendapole za msingi na kwa miaka mitano : e P .
wagonjwa wa nje wanaotibiwa CaZh A avial S ( over the connion 5118 5000 Max s ,
WILAYA ya Temeke jijini Dar es ugonjwa huo wamepungua. S haraal Serperane Sankino O 3 s 1senain s
Salaam inaongoza kwa vifo vingi Alisema kwa mwaka 2018-2022 I e e e e . :::"
vya malaria kwa kuwa na vifo 77~ maambukizi yamepungua kwa asil-
mwaka 2022 ikifuatiwa na Wilaya  imia 40 kwa wagonjwa wanaofika —— T e
ya llala iliyokuwa na vifo 13 kwa hospitalini kutibiwa na kuondoka Promaturorcancelation xod GomoST 150 -
mwaka huo. wakati kwa wanaolazwa umepun-
Hayo valisemwa juzi na Mratibu gua kwa asilimia 25. ) e or paze) = Zoo0.60 ool e
wa Malaria, Mkoa wa Dar es Sa- Alisema vifo kwa wagonjwa e e
laam, Dk. Ford Chisongela, wakati wanaolazwa na wanaokwenda X gornle
wa mafunzo kwa waandishi wa kutibiwa na kuondoka kwenye e
habari kuelekea siku ya malaria hospitali mbalimbali za mkoa huo  : ing (et ontoy) s 500005 KRN
duniani ambayo kimataifa inafikia ~ vimepungua kwa asilimia 25 huku  : wa| St OUmgveen: | overeasian
kilele leo. Temeke ikiwa na vifo vingi zaidi. @ | |Eseeester - ==
Alisema inayofuata ni Wilaya Alisema ili kukabiliana na ; Siitaea Choats or Cotserion s/ B
ya Konondoni iliyokuwa na vifo ugonjwa huo, mkoa umekuwa uki- e e ——
12, Wilaya ya Ubungo vifo viwili fanya jitihada mbalimbali kuhakiki- | [ 7S — 7 e—17
na Wilaya ya Kigamboni haikuwa sha watu wanaokutwa na maam- : i wa e i 5250, et min 5350
na vifo kwa mwaka huo na ndiyo bukizi ya ugonjwa huo wanapata : 12 Per Ot tin s 200 12 Per Otr tin 5 200] 1% Per Gte Min 8 200
inayoongoza kwa kuwa na maam- matibabu sahihi kusaidia }(UDUD-
bukizi kidogo kwa Mkoa wa Dar es ~ 8Uza mzunguko wa malaria. Beposi 7 T S—
Salaaam. Dk. Ford alitaja mkakati mwing- Bill payment [Free
Alisema kwa k|\/\/ango cha maam- ine kuv_va ni kuhakikisha kila — Withdrawal Fees
bukizi, Wilaya ya llala inaongoza mjamzito anapata chandarua R Transaction fers B o oernment Levy | ot P
kwa kuwa na asilimia 1.7 ya maam- EﬂaaDnOZl;W(?ﬂda Kliniki kwa mara ya EREII R e ~ ne
kizi wakati wilaya inayofuata ya W : 1
B%Ungo yenye agiﬁ/mia o}l% K]noaj_ Aidha, alisema mkakati mwing- o aos 2o > o
doni asilimia 0.7, Temeke asilimia  ine ni kugawa vyandarua kwa i os 2o e e
0.6 na Kigamboni asilimia 0.5. wanafunzi wa shule za msingi kwa 15.000-12.999 s0o 227 1027
A“Sema kWa Ml—(oa wa Dar es mWaka ana DEKEQ Wal'fan'k'wa 30.000-89.999 700 770 T.a70
Salaam maambukizi ya malaria ya- kugav\/a kwa wanafunzi 17,000, S Soeaeons 200 Tass o0
meendelea kushuka na hadi mwaka ~Alisema mkakati mwingine ni T e 265 e
juzi maambukizi kimkoa yalikuwa kunyunyuzia dawa kwenye vy- £00.000-509.000 1200 2.350 2:550
chini ya asilimia 0.7. anzo vya mazalia ya mbu kwenye il |
Alisema takwimu hizo zilipati- kata zote 102 za Mkoa wa Dar es Sonaes asons oo oo eaoel
kana baada va utafiti uliofanywa ~ Salaam mara moja kila mwezi na s o s en
Mkoa wa Dar es Salaam kwa umesaidia kupunguza maambukizi s.6e0 |N
kuwapima wanafunzi wa shule ya ugonjwa huo. T =
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RUVU

Na Adam Fungamwango

AKATI Maafande
wa JKT Tanza-
nia  wakipanda
Ligi Kuu, hali im-
eendelea kuwa mbaya kwa
ndugu zao Ruvu Shooting
baada ya Jumamosi kupoteza
tena mechi yake kwa mabao
3-1 dhidi ya Azam FC kwenye
Uwanja wa Jamhuri mjini
Morogoro, ikizidi kudidimia
kwenye shimo la kushuka
daraja kwenda kwenye Ligi ya
Championship.

Kipigo hicho kimeifanya
kuendelea kukamata mkia
ikiwa na pointi 20 kutokana
na mechi 27 ilizocheza mpaka

KUBAKI

sasa, ikisalia na mechi tatu tu
za kumaliza msimu.
Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mbwana Maka-
ta, amesema wataji
tahidi kila njia kupata
pointi tisa zilizobaki
kwenye mechi tatu
ili waangalie wataan-
gukia wapi, huku
wao pia wakiwa ha-
wana ukakika na wapo
tayari kwa chochote
kitakachotokea.
“Tumejitahidi sana kadri
ya uwezo wetu, haya yanay-
otokea ni kwa sababu mwanzo
haukuwa mzuri, tungekuwa
na mwanzo mzuri tusinge-

SASA

fika hapa, kwenye mechi
zilizosalia tutapambana na
tutakubaliana na chochote
kitakachotokea,” alisema
Makata.

Ruvu imeshinda mechi tano
tumpaka sasa kwenye Ligi Kuu
msimu huu, ikiwa ni moja kati
ya timu zilizoshinda mechi
chache pamoja na Polisi Tan-
zania, huku ikipoteza mechi 17
ambazo ni nyingi kuliko timu
yoyote kwenye ligi hiyo.

Pamoja na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Thefu Tjumaa
iliyopita kwenye Uwanja wa
Ushirikia mjini Moshi, bado
Polisi Tanzania haipo sehemu
salama kwenye ligi hiyo kwani
inashika nafasi ya 15 ikiwa na

pointi 22, mbili juu ya wanao-
shika mkia Ruvu Shooting,
nayo ikiwa imebakisha mechi
tatu ili kujua hatma yake kama
itashuka, kucheza ‘play off” au
kujiokoa na vyote.

Timu ya KMC, pamoja na
kumchukua kocha Jamhuri
Kihwelo ‘Julio’, baada ya kum-
furusha Thierry Hitimana,
bado haikuwa dawa baada ya
kutwangwa bao 1-0 Jumamosi
iliyopita dhidi ya Dodoma Jiji
katika Uwanja wa Jamhuri ji-
jini Dodoma.

KMC nayo iko eneo la hatari
ikiwa na pointi zake 26, nafasi
ya 14, ikibakisha mechi tatu
nayo kumaliza mechi zake 30
za msimu huu.

y=om

Mwenyekiti wa Ndanda FC, Geofrey Lukanga (kushoto), akiwa na Katibu Mkuu wa timu hiyo, Selemani Kachele,

.

wakati wakizungumza na waandishi wa habari jana mkoani Mtwara kuhusu kuvunja kambi ya timu hiyo baada ya

wa upigwe leo katika Uwanja wa Nyamagana. PICHA: BARAKA JAMALI

Ndanda FC yashindwa kuifuata Capco Mwanza

Simba Queens
na Hesabu za
ubingwa

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukula, ameanza kuzipi-
gia hesabu mechi nne za kutetea
taji lao la ubingwa wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania huku waki-
iombea JKT Queens kutoka sare
ama kupoteza mchezo mmoja.

Simba Queens ambayo ina pointi
33 moja nyuma ya vinara wa
ligi hiyo, JKT Queens, imebakiza
mechi dhidi ya Aman Queens
Aprili 24 na Mei 5 watawakaribi-
sha Alliance Girls na kisha kwenda
ugenini kucheza dhidi ya Baobab
Queens Mei 9 na Mei 17, mwaka
wakihitimisha msimu kwa kucheza
dhidi ya Ceasiaa Queens.

Akizungumza na Nipashe jana,
Lukula alisema msimu ligi im-
ekuwa ngumu na kwamba kutetea
ubingwa wao lazima kushinda
mechi zote nne zilizosalia bila
kuangalia matokeo ya timu ny-
ingine.

Alisema kila mechi kwao ni
muhimu kukusanya pointi zote
tatu na kila na atafanya mabadi-
liko ya kikosi kila mechi kulingana
na wachezaji wake wanavyoonye-
sha uwezo mazoezini.

“Hakuna mechi iliyokuwa rahisi
kila mchezaji natambua umuhimu
wake, nitakuwa na mabadiliko
va kikosi kulingana na mpinzani
tunayekutana naye.

“Mabadiliko yanaendelea
kuwapo ndani ya kikosi changu
katika hii michezo iliyosalia
kulingana na uwezo na viwango
vitakavyoonyeshwa mazoezini
na wachezaji wangu, nahitaji kila
mtu apate nafasi ya kucheza,”
alisema.

Aliongeza: “Tunatakiwa kushinda
hizi mechi nne zilizosalia hatuhi-
taji kumfuatilia mpinzani wetu
anayeongoza ligi, kwa sababu uki-
angalia tumepishana naye pointi
moja, akiteleza mchezo mmoja
na sisi tukishinda tunamshusha
na kuongoza msimamo,” alisema
Lukula.

Kwa upande wa JKT Queens,
imebakiza mechi dhidi ya The Ti-
ger Queens, Fountain Gate, Yanga
Princess na Mkwawa Queens.

Na Baraka Jamali, MTWARA

UONGOZI wa Klabu ya Ndanda
yenye masikani yake mkoani
Mtwara, imeshindwa kuisafiri-
Mwanza, walipopaswa kucheza
mchezo namba 223 wa Ligi ya
Championship dhidi ya Copco
fc ambao ulipagwa kupigwa
Uwanja Nyamagana leo Ju-
manne, kutokana na kukosa
fedha.

Akizungumza na vyombo
vya habari mkoani Mtwara
jana, Mwenyekiti wa Ndanda
FC, Geofrey Lukanga, alisema

wameshindwa kuisafirisha timu
hiyo kwenda kucheza mchezo
huo kutokana na kukosa fedha
ya mafuta na mahitaji mengine
ya wachezaji hali iliyosababisha
wachezaji kuruhusiwa kuondo-
ka kambini.

“Tulikuwa na mchezo ke-
sho [leo] dhidi ya Copco ka-
tika Uwanja wa Nyamagana
na kukosa fedha za kuisafirisha
timu, tumeamua kuwaruhusu
wachezaji waondoke kambini
na kama tutapata fedha basi tut-
awataarifu ili kuwahi kucheza
mchezo wa Mara [Aprili 24,

mwaka huu], lakini kwa Sasa
tumeshindwa kabisa kusafiri-
sha timu,” alisema Mwenyekiti

huyo.
Aliendelea kueleza: Tume-
watafuta wadau  akiwamo

mlezi wetu Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara, Kanali Ahmed Abbas,
lakini jitihata zetu zimegonga
mwamba, ili tuweze kufaniki-
sha michezo yetu mitatu ya nje
tunahitaji kuwa na milioni 25,
lakini mpaka sasa tumekwama
ingawa tunajua ni jambo lin-
aloumiza, lakini kwa sasa hatu-
na cha kufanya zaidi ya kuifunga
kambi ya timu yetu”.

Aidha, kwa upande wa Mku-
rugenzi wa timu hiyo na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Mpira
wa Miguu Mkoa wa Mtwara,
Athumani Kambi, aliwaeleza
waandishi wa habari kwamba
alikuwa na uwezo wa kuipa-
tia timu hiyo Sh. milioni 1.5 au
mbili, lakini haikutosha kuisa-
firisha timu hiyo na kwamba im-
etumika kuwapa wachezaji hao
nauli za kurejea kwao kutokana
na hali hiyo mbaya.

Alisema: “Kama tukipata fed-
ha leo tutawaomba TFF waweze
kuipeleka mechi hiyo Ijumaa ili
tucheze kwa sababu nia tunayo,

lakini hatuna fedha kwa sasa
na wadau wameonesha kutotu-
unga mkono kwa wakatu huu,
lakini tuliwafuata ili watusaidie
kuisafirisha timu, sipendezwi na
uamuzi huu, lakini timu ilibaki
kwangu peke yangu ila siwezi
kuiendesha kwa sasa”.

Ndanda fc msimu huu ina ala-
ma 15 ikiwa nafasi ya 15 kati ya
timu 16 zinazo shiriki ligi hiyo na
imesaliwa na michezo minnne
dhidi ya Copco ya Mwanza, Bi-
ashara ya Mara, Pan African ya
Dar es salaam na dhidi ya Tran-
sit Camp itakayopigwa Uwanja
wa Nangwanda Sijaona, Mtwara.
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NEYMAR KUPIGWA BEI

KLABU ya Paris St-Germain inafikiria kumuuza Ney-
mar, 31, msimu huu wa majira ya joto - huku Chelsea
na angalau klabu nyingine moja ya Ligi Kuu England
ikitafakari kumnunua mshambuliaji huyo. (Mirror)

MESSI KURUDI BARCA

MSHAMBULIAJI wa PSG, Lionel Messi, 35, anataka
kurejea Barcelona, lakini klabu hiyo ya Hispania
inahitaji kuongeza pauni milioni 88 kupitia mauzo ya
wachezaji na kuamsha ‘kichocheo kingine cha kiuchu-
mi’ ili kumsajili tena. (Mail)

KANE ALENGWA BAYERN

MSHAMBULIAJT wa Tottenham Hotspur, Harry Kane,
29, yuko kwenye orodha ya wanaolengwa na Bayern
Munich msimu huu wa joto, ingawa nahodha huyo
wa England anaaminika kusita kuondoka Ligi Kuu
England. (Bild)

KOULIBALY ATAKIWA JUVE

JUVENTUS inapanga kumnunua mlinzi wa Senegal,
Kalidou Koulibaly, 31, ambaye hajafurahia hali yake
baada ya msimu mmoja tu akiwa Chelsea. (Gazzetta
dello Sport)

GVARDIOL BAS LIVER

LIVERPOOL imepunguza nia ya kumnunua mlinzi wa
Croatia, Josko Gvardiol, 21, kwani wanaamini kwamba
thamani ya pauni milioni 80 inayotakiwa na Red Bull
Leipzig kwa mchezaji huyo ni kubwa mno. (Football
Insider)

HICKEY ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inapanga kumnunua
beki wa pembeni wa Brentford kutoka Scotland, Aaron
Hickey, 20, ambaye thamani yake ni pauni milioni 30.
(Sun)

ENRIQUE HATAKIWI TENA

KOCHA wa zamani wa Hispania, Luis Enrique, hay-
upo tena kwenye kinyang’anyiro cha kuwa kocha mpya
wa Chelsea. (Fabrizio Romano)

POCHETTINO AWINDWA

WACHEZA]JI wa Chelsea wamefurahishwa na uweze-
kano wa kocha wa zamani wa Tottenham Hotspur,
Mauricio Pochettino kuwa kocha wao mpya. (Tel-
egraph)

MUSAH AWANIWA EPL

ARSENAL, Chelsea na Liverpool zimeonesha nia ya
kutaka kumnunua beki wa Valencia, Yunus Musah, 20,
kutoka Marekani. (90Min)

CHELSEA YAMZUIA COLWILL

CHELSEA haina nia ya kumuuza mlinzi wa England
aliye chini ya umri wa miaka 21, Levi Colwill, 20, msimu
huu wa majira joto licha ya Liverpool, Tottenham Hot-
spur na Manchester City kumtaka. (Football Insider)

FOWLER AUTAKA UKOHA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Liverpool na England,
Robbie Fowler, anafikiria kutuma ombi la kuajiriwa
kama kocha katika klabu ya Ligi ya Daraja la Pili ya
Tranmere Rovers. (Sun)

DONDOG

A OKA

MAGAZE S AV A

LIVERPOOL, England

FUNGAJI wa mabao wa Mo-
hamed Salah hauthaminiwi
na wale waliopo nje ya Liv-
erpool, anaamini mchezaji
mwenzake, Virgil van Dijk.
Salah alifunga bao lake la
183 kwa Liverpool wakati
wakiibuka na ushindi wa
mabao 3-2 dhidi ya Not-
tingham Forest Jumamosi,
baada ya Neco Williams
na Morgan Gibbs-White
kufunga wakisawazisha
mawili ya Diogo Jota.
Bao la ushindi la raia huyo wa
Misri lilimfanya kufikia idadi ya ma-
bao ya Robbie Fowler kwa Liverpool
katika mechi 71, na kumfanya aji-
weke nafasi ya sita kwenye orodha
ya wafungaji bora wa muda wote wa
klabu hiyo.
Salah, amefunga mabao 27 katika
mashindano yote msimu huu wakati

1 i

HATHAMINIWY’

® @ ® Baadaye nadhani mambo
ambayo amefanya yatathamini-
wa zaidi na ulimwengu wa nje...

Liverpool ikiwa haina matokeo ya
kuridhisha, na sasa anaiwania reko-
di ya mabao 186 aliyofunga Steven
Gerrard.

Alipoulizwa kuhusu ufungaji wa
mabao wa Salah baada ya ushindi
wa Jumamosi, Van Dijk alisema
fowadi huyo anadharauliwa na wale
ambao si mashabiki wa ‘Wekundu’
hao.

“Wachezaji wengi hapa wa-
mechangia kushinda mataji
makubwa. Mo hakika ataonekana
kama gwiji. Ni mchezaji muhimu
sana,” alisema Van Dijk akiwaambia
waandishi wa habari.

“Baadaye, nadhani mambo am-
bayo amefanya yatathaminiwa zaidi
na ulimwengu wa nje.

“Kwetu sisi, tunathamini kila kitu
anachofanya siku baada ya siku. Tu-
naona kazi ngumu anayoweka. Ni
lazima aendelee nayo.”

Akiwa amefunga pia katika sare
ya 2-2 dhidi ya Arsenal kabla ya ku-
funga mabao mawili katika ushindi
wa 6-1 dhidi ya Leeds United, Salah
sasa amefunga katika mechi tatu
mfululizo za Ligi Kuu kwa mara ya
kwanza tangu Oktoba 2021 (wakati
alipofunga kwenye mechi saba mfu-
lulizo).

Liverpool imebaki na pointi tisa
kutoka kwenye nafasi nne za juu
licha ya kushinda mechi mfululizo,
na Van Dijk amesema msimu wa
timu hiyo kuwa chini ya kiwango
umewafungua macho.
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LONDON, England

RIK ten Hag amesema Manchester

United “itatoa kila kitu” kuwazuia

Manchester City kuwaiga kwa kut-

waa mataji matatu msimu huu kama
ilivyokuwa kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao
mwaka 1999, baada ya kutinga fainali ya
Kombe la FA, Jumapili.

City wapo kwenye kinyanganyiro cha
mataji matatu, Ligi Kuu England, Ligi ya
Mabingwa Ulaya na Kombe la FA msimu
huu, lakini watalazimika kuwafunga majira-
ni zao United kwenye fainali ya Kombe la FA
Juni 3, mwaka huu ikiwa wanataka kushinda
mataji yote matatu.

Na Ten Hag, ambaye alishuhudia United
ikishinda mechi ya nusu fainali ya Kombe
la FA dhidi ya Brighton Jumapili, amewa-
hakikishia mashabiki kuwa watafanya kila
kitu kuwazuia City kutwaa kombe hilo na
hivyo kuhifadhi rekodi ya United kama timu
pekee ya England kushinda mataji matatu
kwa msimu mmoja.

“Tutatoa kila kitu na ninaposema kila
kitu, maana yake ni zaidi ya asilimia 100,
mashabiki wanaweza kutegemea hilo,” alise-
ma Ten Hag.

“Tunataka kufanya hivyo dhidi ya City,
tunataka kuwapa mashabiki hilo. “Lazima
tucheze mchezo kamili, ulikuwa mchezo
mzuri tuliocheza msimu huu, lazima turudi
tena, tunajua hilo.

“Lakini kwanza tunapaswa kuzingatia ma-
tukio tofauti kwa sababu lazima tuwe katika
nafasi nne za juu.”

Baada ya kuishinda Brighton pale Wem-
bley, Ten Hag pia alisifu kiwango cha timu
yake, haswa baada ya kutolewa kwenye Ligi
ya Europa na Sevilla, Alhamisi iliyopita.

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona Xavi
amezungumzia umuhimu
wa ushindi wa Barcelona dhi-
di ya Atletico Madrid huku
viongozi hao wa Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, wakirejea
katika njia yao ya ushindi Ju-
mapili.

Ferran Torres alifunga bao
pekee katika ushindi wa 1-0
kwenye Uwanja wa Camp
Nou, na kuhitimisha msuru-
ru wa kutofunga mabao ulio-
jumuisha sare tasa mfululizo

o

Xavi: Kazi bado ipo Barcelona

kwenye ligi.

Ushindi huo pia umeonge-
za uongozi wa Barca kileleni
mwa msimamo wa LalLiga
hadi pointi 11 juu ya wap-
inzani wao, Real Madrid.

Zikiwa zimebaki mechi
nane ligi hiyo kufikia ukingo-
ni msimu huu, Barca wana-
karibia kutwaa ubingwa, la-
kini Xavi aliweka wazi kuwa
bado kuna kazi ya kufanya.

“Hakuna  kilichofanyika
bado, ingawa inafurahisha,”
alisema. “Hapa, hakuna mtu
anayejisikia kama bingwa,

@

na ikiwa mtu atafanya hivyo,
tutawaambia kuwa hakuna
kitu ambacho kimefanywa.

Ushindi wa Barca hauku-
wa mzuri kama inavyopaswa
kuwa, huku Robert Lewan-
dowski na Raphinha wakiwa
miongoni mwa waliopoteza
nafasi za wazi za kufunga,
jambo ambalo Xavi alilaumu.

“Nina hisia ya kupoteza
nafasi za kufanya matokeo
kuwa 2-0; walikuwa wazi
sana,” alisema. “Rapha, Rob-
ert, na Gavi walikosa nafasi
za wazi eneo la penalti.
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ONGOZI wa Yanga

umesema uko

katika hatua za

mwisho za kum-
wongezea mkataba wa mi-
aka miwili beki wao, Abdal-
lah Ibrahim ‘Bacca’.

Bacca (pichani) mkataba
wake unafikia ukingoni
mwishoni mwa msimu na
amekuwa na kiwango kizuri
ndani ya kikosi cha Yanga
ambapo ameingia kwenye
vita vya kugombea namba
katika kikosi cha kwanza
kinachonolewa na Kocha
Nasreddine Nabi.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Rais wa
klabu hiyo, Injinia
Hersi Said, alisema
Bacca ni beki mzuri
na ameonyesha
kiwango Kizuri

na kuwa miongoni
mwa wachezaji
walioitwa kikosi
cha Timu ya Taifa,
Taifa Satars na
kuleta ushindani
mKkubwa wa namba.

“Ukitaka kupata matokeo
mazuri lazima tufanye usa-
jili mzuri

pia kuwa na benchi la ufun-
di zuri, viongozi tunafanya
kazi kubwa sana katika usa-
jili kwa sababu unatakiwa
kusajili zaidi ya wachezaji
watatu wanaocheza nafasi
moja kama ilivyo kwa hapa
Yanga.

“Tumeanza kufanya
naye mazungumzo juu ya
mkataba mpya na safari hii
tunauboresha kwa kumpa
maslahi mazuri, ninaimani
tumefanya wusajili mzuri
sana kuanzia Bacca na
wachezaji wengine waliopo
hapa Yanga,” alisema Hersi.

Alisema jambo kubwa am-

beki huyo ni kumuongezea
mkataba mwingine ambao
utakuwa na maslahi mazuri
kulingana na kile anachok-
ionyesha uwanjani.

Hersi alisema uongozi uko
makini katika suala la kufan-
ya usajili kwa kuangalia nini
timu inahitaji hasa wanapo-
hitaji kusajili mchezaji am-
baye atakuja kuisaidia timu.

“Tumembkosa Mshery [Ab-
dultwalib], lakini tukaenda
kumsajili Metacha [Mnata]
na tumeona mechi ya maru-
diano dhidi ya TP Mazembe
alivyodaka vizuri na kuwa
mchezaji bora wa mechi
hiyo,” alisema Hersi.

_ R
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Simba waitaka
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chao na anaimani kubwa
ya kufanya vizuri katika
mchezo huo wa marudiano
nchini Morocco.

Alisema wanaitaka nusu
fainali na kufikia rekodi ya
mwaka 2003 ya kumuondoa
bingwa mtetezi katika ardhi
ya nyumbani kwake, na ili
kutimiza malengo hayo mch-
ez0 wa marudiano wataingia
tofauti kabisa kwa kuwa
kila mchezaji ataingia katika
mechi hiyo akiwa na moyo
wa Simba.

Alisema kuhakikisha wa-
nakuwa imara kuanzia nje

Ttm i

rekodi ya 2003

na ndani ya uwanja, tayari
Mratibu wa Simba, Abbas
Ally, ameshatangulia nchini
Morocco kuweka mazingira
mazuri ya kufikia timu hiyo.

Kwa upande wa benchi la
ufundi la klabu hiyo, Kocha
Msaidizi, Juma Mgunda,
aliliambia Nipashe kuwa
lengo lao ni kwenda kufanya
vizuri katika mchezo huo
ili waingie hatua ya nusu
fainali.

“Sasa hivi tunaelekeza
nguvu na akili kwenye
mchezo wetu wa marudi-
ano, tutakwenda tukiwa na
tahadhari kwani tunafahamu
ugumu wa mchezo huo,”
alisema Mgunda.

balo watamfanyia wiki ijayo

Yanga yautaka
ubingwa

pamoja na uongozi na kwamba anatarajia
kuendeleza kasi hiyo ya mabao katika mch-
ezo wa marudiano Jumapili ijayo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Mchezo wa marudiano ambao tut-
aucheza nyumbani, nitaendeleza ushindani
kwani lengo ni kuingia hatua ya nusu fain-
ali,” alisema mshambuliaji huyo.

Alisema anashukuru kuona timu yao im-
evunja mwiko kwa kuifunga Rivers United
nyumbani kwao baada ya msimu uliopita
Wanigeria hao kuifunga Yanga bao 1-O ny-
umbani na ugenini kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Awali malengo ya Yanga yalikuwa kutinga
hatua ya makundi, lakini sasa yamebadilika
na kuwa kutwaa taji hilo la Kombe la Shirik-
isho.

TAREHE

01.25/04/23

MUDA MICHEZO

Wolverhampton vs Crystal Palace

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
2

315

02.25/04/23

Lincoln vs Burton

316

03.25/04/23

Leeds vs Leicester

3.09

04.26/04/23

CA Tigre vs Huracan

291

05.26/04/23

Gangwon vs FC Seoul

267

06.26/04/23

Gwangju vs Jeju Utd

242

07.26/04/23

Suwon City vs Daegu

2.54

08.26/04/23

Hradec Kralove vs Slovan Liberec

3.21

09.26/04/23

Servette Geneva vs FC Zurich

2.89

10.26/04/23

Sheffield Utd vs West Bromwich

329

1.27/04/23

Southampton vs Bournemouth

2.95

12.27/04/23

Rotherham vs Cardiff

265

13.27/04/23

Tottenham vs Manchester Utd

251

MECHI ZA USHIND

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 25/04/2023

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Pohang Steelers vs Suwon Samsung

1

X

Incheon Utd vs Ulsan Hyundai

Meizhou Kejia vs Wuhan Three Towns FC

Sioni Bolnisi vs FC Spaeri

Torpedo Kutaisi vs Saburtalo Tbilisi

Bristol City U23 vs Wigan U23

Legetafo Legedadi vs Hadiya Hosahina FC

Lernayin Artsakh vs Artsakh

FC Norchi Dinamo Thilisi vs Loko Thilisi

Mamelodi Sundowns vs Richards Bay FC

FC Famalicao U23 vs Estoril Praia U23

FC Vizela U23 vs Benfica U23

Estrela Amadora U23 vs SP. Braga U23

NK Bistrica vs Maribor

AL Tadamon vs AL Nasr

Adama City FC vs Sidama Bunna SC

FC Riga vs FS Metta/Lu

Teplice vs Mlada Boleslav

Pardubice vs Slovacko

Sitra Club vs AL Badii

Muharragq SC vs Manama Club

Alshoulla vs AL Arabi (SA)

Dinamo Thbilisi vs Dila Gori

HNK Sibenik vs Slaven Belupo

Vorwarts Steyr vs Amstetten

Al Orubah vs Najran SC

Duisburg vs SV Elversberg

Dinamo Bucuresti vs FC Politehnica lasi

Vasteras SK vs Orebro SK

HB Torshavn vs Vikingur Gota

Al Jahra vs AL Sahel

Banik Ostrava vs Slavia Prague

Saint Brieuc vs Nancy

Cadiz CF vs Osasuna

Girona vs Real Madrid

AL Khlood vs Hajer Club

Grasshoppers vs BSC Young Boys

Wolverhampton vs Crystal Palace

Sporting Braga vs Nacional Madeira

Boreham Wood vs Gateshead

Woking vs Halifax

Aston Villa vs Fulham

Plymouth vs Bristol Rovers

Bolton vs Accrington

Oxford Utd vs Cheltenham

Lincoln vs Burton

Barnsley vs Ipswich

Leeds vs Leicester

Blackburn vs Burnley

Betis vs Real Sociedad

CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Yanga, kutoka kushoto Kennedy Musonda, Khalid Aucho, Fiston Mayele na Tuisila Kisinda, wakishangilia
baada ya timu yao kuichapa Rivers United mabao 2-0 kwenye mechi ya robo fainali mkondo wa kwanza ya Kombe la
Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Godswill Akpabio nchini Nigeria juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga sasa yautaka
ubingwa wa Shirikisho

® ® ® Yabadili gia ya malengo angani,
Mayele asema amelipa kisasi, aahidi
makubwa zaidi...

Adam Fungamwango na

Shufaa Lyimo

SHINDI wa mabao
2-0 dhidi ya Riv-
ers United ilioupata
kwenye Uwanja wa
Godswill Akpabio nchini Ni-
geria juzi, umeipa jeuri Yanga,
ikisema kwa sasa inauhitaji
ubingwa huo wa Kombe la
Shirikisho barani Afrika.
Rais wa klabu hiyo, In-
jinia Hersi Said amese-
ma, awali hawakuwa
na matarajio hayo,
lakini kadri muda
unavyozidi kwenda na
wao kupata mafanikio
wanaona inawezekana
kabisa kutwaa kombe
hilo na kuipa sifa nchi
ya Tanzania.

Akizungumza baada ya ku-
malizika mechi hiyo nchini
Nigeria, Hersi alisema lengo
la klabu kubwa kama Yanga
ni kutwaa mataji na inapofika
kipindi njia inaonekana basi
ni wakati wa kuifuata.

Yanga ni timu kubwa na
kongwe, tangu tuko wado-
go tumeikuta lengo lake ni
kutafuta mataji, sishangai ni-
kiona malengo yetu ya kutafu-
ta ubingwa wa Afrika kwe-
nye michuano hii yanaanza
kuonekana.

Awali, tulianza michuano
hii taratibu, hakuna aliyetu-
tilia maanani, tukaingia hatua
ya makundi na tukaweza ku-
chukua nafasi ya kwanza kwe-
nye kundi letu jambo ambalo
halijawahi kutokea kwa klabu
hii, lakini tukaingia robo fain-
ali na leo tumemaliza dakika
90 za kwanza, tukivuka huko,
chochote kinaweza kutokea.

“Siku zote unapoingia kwe-
nye mashindano malengo
makubwa ya mwisho ni ku-
chukua kombe japo kuna
malengo ya mwanzo, na
kwa nini isiwe Yanga kutwaa
kombe hili la Shirikisho Af-

rika? Itakuwa ni furaha kwa
wanachama, mashabiki wetu,
Watanzania na furaha kwa
taifa zima,” alisema Rais wa
klabu hiyo.

Akizungumzia ushindi am-
bao timu yake iliupata, alisema
umekuwa na umuhimu mkub-
wa kwani tayari wameshawe-
ka mguu mmoja kwenye hatua

ya nusu fainali.
“Ulikuwa ni ushindi muhimu
kwetu, tunaweza kusema

tumeweka mguu mmoja kwe-
nye nusu fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika, safari bado
ni ndefu, tunahitaji kwenda
kucheza dakika zingine 90
nyumbani, tunahitaji kucheza
kwa heshima kabisa na ta-
hadhari kubwa, Rivers United
siyo timu ndogo, imekuwa na
matokeo mazuri, kitu kina-
chotakiwa ni kuimaliza mechi
Dar es Salaam, kulinda ushindi
huu tulioupata ugenini na

ikiwezekana kushinda kabisa,”
alisema.

Naye Afisa Habari wa Kkla-
bu hiyo Ali Kamwe alifichua
mbinu za Kocha Mkuu Mtuni-
sia Nasreddine Nabi kwenye
mechi hiyo hadi kuibuka na
ushindi.

Naye mfungaji wa mabao
yote mawili katika mchezo
huo, Fiston Mayele, alisema
ametimiza ahadi yake ya kui-
funga Rivers United katika
mchezo huo wa robo fainali.

Mayele alisema: “Kabla ya
mchezo huu nilisema lazima
nilipe kisasi, hatimaye ndoto
zangu zimetimia ni mchezo
ambao nilikuwa ninausubiri
kwa hamu”.

Alisema siri ya mafanikio
yao imetokana na ushirikiano
uliopo baina ya wachezaji kwa
wachezaji, benchi la ufundi

INAENDELEA UKURASA 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

9§

g /'v V
[ﬁ]ﬂw % UKURASA 21

Simba waitaka
rekodi ya 2003

imo na Saada Akida

L™
BAADA ya kufanikiwa kuifunga
timu ya Wydad Casablanca bao
1-0 katika mchezo wa mkondo
wa kwanza wa robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika Juma-
mosi iliyopita, benchi la ufundi
la Simba limesema linajipanga
kwenda kufanya tena kweli
nchini Morocco huku uongozi
wa klabu hiyo ukisema unaitaka
rekodi yao ya mwaka 2003.

Katika michuano hiyo, mwaka
2003 ikiwa ni miaka 20 iliyo-
pita, Simba ilipata ushindi wa
bao 1-0 nyumbani dhidi ya
mabingwa watetezi wa wakati
huo, Zamalek ya Misri, na katika
mechi ya marudiano ugenini,
Wekundu wa Msimbazi hao
walipokea kipigo kama hicho
kabla ya dakika 30 za nyongeza
kumalizika na kuingia kwe-
nye changamoto ya mikwaju
ya penalti na Simba kushinda
3-2, hivyo kutinga hatua ya
makundi.

Hivyo, ushindi wa bao 1-0
iliyoupata Jumamosi dhidi ya
Wydad, ambao ni mabingwa
watetezi wa michuano hiyo, un-
aifanya Simba kuamini inaweza
kwenda kuonyesha maajabu
Morocco kama ilivyofanya
mwaka 2003 nchini Misri dhidi
ya Zamalek.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja ldara ya Habari
na Mawasiliano Simba, Ahmed
Ally, alisema wachezaji wa-
naendelea na maandalizi kue-
lekea mechi yao ya marudiano
na watakuwa tofauti kabisa Ju-
mamosi wiki hii watakaposhuka
katika Uwanja wa Mohammed V
nchini Morocco dhidi ya Wydad.

“Tunaitaka nusu fainali, tu-
naenda kuiona Simba ya tofauti
katika Uwanja wa Mohammed
wa Tano, kwa sababu wacheza-
ji nao wanaitaka hii mechi na
kila moja anacheza kwa moyo.

“Tunaenda kumvua ubingwa
Wydad Casablanca, tunaenda
kumfanyia balaa kubwa katika
uwanja wao wa nyumbani, ukiz-
ingatia Jean Baleke analifaha-
mu Vizuri dimba hilo,” alisema
Ahmed.

Aliongeza Robertinho aki-
saidiana na Juma (Mgunda)
wanaendelea kukinoa kikosi
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