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Makonda: Sijakanyaga 
Kigamboni tangu nipigwe 
chini mwaka 2020

Na Waandishi Wetu

KAMATI Kuu ya Chama cha ACT-
Wazalendo imesema imebaini 
miswada ya Sheria ya Uchaguzi na 
Sheria ya Vyama vya Siasa iliyowasil-
ishwa bungeni na serikali na kusom-
wa kwa mara ya kwanza Novemba 
mwaka huu, ina upungufu na kwa 
sehemu kubwa haiakisi mapendek-
ezo ya wadau wa demokrasia.

Jana jijini Dar es Salaam, Katibu 
Mkuu wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Ado Shaibu, alitangaza hayo 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maazimio ya Kamati 
Kuu ya chama hicho iliyoketi De-
semba juzi. 

Shaibu alisema Kamati Kuu im-
eainisha masuala 10 ya kipaumbele 
ambayo ni lazima yafanyiwe ma-
boresho kwenye miswada hiyo huku 
ikibainisha kwamba iwapo maeneo 
hayo hayatafanyiwa kazi, miswada 
hiyo itapoteza maana yake na kui-
athiri falsafa ya ‘4R’ ya Rais Samia 
Suluhu Hassan yenye lengo la kufun-
gua ukurasa mpya wa kisiasa nchini.

Aliyataja maeneo hayo kuwa ni 
pamoja na Tume Huru ya Uchaguzi 
kusimamia Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na Uchaguzi Mkuu, Tume ya 
Uchaguzi kuwa na watendaji wake 
watakaosimamia uchaguzi badala 
ya wakurugenzi wa halmashauri, 
viongozi wakuu wote wa tume 
(Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, 
Makamishna na Mkurugenzi wa Uch-
aguzi) wapatikane kwa kufanyiwa 
usaili na Kamati ya Usaili kabla ya 
kuteuliwa na Rais.

Mengine ni kuboresha muundo 
wa Tume ya Uchaguzi kulingana na 
maoni ya wadau wa demokrasia ili 
kuihakikishia uhuru wake ikiwamo 
wajumbe wa tume kutoondolewa 
ofisini kwa urahisi, kuboresha kama-
ti ya uteuzi kulingana na mapendek-
ezo ya kikosi kazi na kuweka utara-
tibu mpya wa ruzuku kulingana na 
mapendekezo ya kikosi kazi.

Shaibu aliainisha maeneo men-
gine kuwa ni pamoja na kupunguza 
madaraka ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa ili kuongeza uhuru wa vyama 
katika kujiendesha, kuongeza uhuru 

wa kibajeti wa Tume ya Uchaguzi, 
bajeti ya tume itoke Mfuko Mkuu 
(Hazina) na si kutoka katika bajeti 
ya serikali, kuweka masharti kwa 
vyama ya kiwango maalum cha ush-
iriki wa wanawake kwenye vikao vya 
uamuzi na ufanyike kwa mabadiliko 
madogo ya katiba ili kuiwekea mis-
wada hiyo msingi madhubuti wa 
kisheria.

Pia alisema Kamati Kuu imeona 
hakuna namna ya kuepuka mchaka-
to wa Katiba Mpya, ni lazima uanze 
sasa na serikali inapaswa kuweka 
wazi ratiba ya mchakato huo.

Sambamba na hilo, Shaibu alise-
ma Kamati Kuu imeiagiza Kamati ya 
Uongozi Taifa kushirikiana na wadau 
wote wa demokrasia nchini kuweka 
shinikizo kuhakikisha miswada iliyo-
wasilishwa, inafanyiwa maboresho 
kuakisi maoni ya wadau ili kuima-
risha uhuru wa kisiasa nchini na 
kuhakikisha uchaguzi unaofuata 
unakuwa huru na haki na wa kua-
minika. 

“Kamati Kuu pia imesikitishwa na 
mwenendo usioridhisha wa Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar na kue-
lekeza hatua kadhaa madhubuti za 
kuchukua. Taarifa juu ya hatua hizo 
itawasilishwa wakati mwingine,” 
alisema Shaibu.

KAULI YA CCM
Wakati ACT-Wazalendo wakiibuka 

na hoja hizo, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kupitia Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo, Paul Makonda, 
kimesema marekebisho kwenye She-
ria ya Tume ya Uchaguzi ni muhimu 
na tayari Rais Samia Suluhu Hassan 
amewaomba wananchi washiriki ka-
tika utoaji wa maoni.

“Vyama vinavyosema muswada 
huo una matundu, matobo, hau-
jakamilika. Vyama hivyo vinapaswa 
kuheshimiwa kwa mawazo yao na 
kutambua ya kwamba ndio sababu 
ya kuomba maoni ya wananchi. 
Kama ulikuwa hauna matobo, 
tusingeomba maoni ya wananchi.

“Kama haukuwa na upungufu 
kwanini Bunge litoe muda wa 
kupokea maoni ya wananchi? Hivyo, 
ni pongezi kwa serikali yetu, Rais Sa-
mia ameridhia taratibu zote za kuka-

milisha sheria zifuatwe,” alisema.
Makonda alisema kwenye siasa 

ni lazima ujenge hoja na ushawishi 
na maana ya demokrasia ‘wengi 
wapewe’, hivyo msimamo wa chama 
ni kwamba jambo hilo liko katika ut-
aratibu. Ule upungufu ulioonekana 
ni wakati wa kuuziba na kutoa map-
endekezo mbadala ili wafike kwenye 
hatua inayostahili.

Alisema katika hilo hakuna sababu 
ya kusigana, bali wanahitaji kuwa 
pamoja na kushauriana, ndio kilie 
alichokiita serikali imekubali kuingia 
katika mchakato.

Kuhusu maridhiano, Makonda 
alisema anayedai hakuna dhamira 
ya maridhiano, anashindwa kum-
welewa kwa kuwa mapendekezo ya 
kubadili sheria ni matokeo ya mari-
dhiano.

“Mikutano ya hadhara inayofanyi-
ka si matokea ya maridhiano? Vion-
gozi wa kisiasa waliokuwa na kesi 
na kufutiwa kesi zao si matokeo 
ya maridhiano? Mbona tunasahau 
mapema? 

“Usitake kuonekana maridhiano 
ni yale unayoyataka wewe ndio yawe 
maridhiano ila ya wenzako si mari-
dhiano, hapana! ” alisema Makonda.

Makonda alisema wapinzani am-
bao yeye tangu aingie madarakani 
hivi karibuni amekuwa anawaita wa-
toa taarifa, wasipofanya mikutano ya 
hadhara thamani yake inapotea.

“Thamani yangu inaongezeka ku-
napokuwa na mikimiki kule. Kama 
wakitulia ina maana ninashindana 
mwenyewe… wenzangu siwaoni ni-
mepiga ziara moja siwaoni, naomba 
niwaalike mwaka 2024 twendeni ka-
zini jamani, tunakula ruzuku za watu 
twendeni mitaani, twendeni tukaf-
anye mikutano.

“Tusingetamani kuona polisi 
wakiwasumbua ndugu zetu. Waki-
fanya mikutano, wapewe ulinzi ul-
iokamilika, wafanye mikutano yao 
kama wanavyotaka wao, huko ndiko 
kujenga demokrasia na mimi sipo 
kwa ajili ya kupambana na mtu, tu-
nashindana kwa hoja,” alisema Ma-
konda.

-Imeandaliwa na Julliet Mkireri 
na Beatrice Shayo

Matobo 10 miswada Sheria Uchaguzi, vyama vyaja juu

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Ruangwa akiwapa pole wazee alipo-
hani msiba wa aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM Kata ya Mbekenyera, Mzee Khalid Chikomena, Ruang-
wa mkoani Lindi jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Paul Makonda, amesema tangu 
alipoanguka katika kinyang’anyiro cha ubunge mwaka 
2020, hajawahi kukanyaga Kigamboni, akiwataka wa-
naosaka ubunge na udiwani kwa sasa kuacha mchezo 
huo.

Julai 20, 2020, Makonda ashindwa katika uchaguzi 
wa ndani ya chama wa kumpata Mgombea Ubunge 
wa Jimbo la Kigamboni kupitia CCM, akipata kura 122 
dhidi ya 190 za Faustine Ndugulile.

Makonda alitoa kauli hiyo jana jijini Dar es Salaam 
alipozungumza na waandishi wa habari na kubainisha 
kuwapo baadhi ya makada walioanza kufanya alichok-
iita chokochoko za kuutaka ubunge na udiwani wakati 
muda wa mchakato huo haujafika.

Alisema ni vizuri viongozi waliopo madarakani 
wakaachwa kusumbuliwa ili watekeleze kazi zao huku 
akijitolea mfano yeye kwamba hajawahi kukanyaga 
Kigamboni, lengo likiwa ni kutoa nafasi kwa aliyeshin-
da kutekeleza majukumu yake.

“Chama kinatoa rai, wapo watu tunakwenda mwaka 
2024 na 2025 wana shauku ya kutaka majimbo, wana 
shauku ya kutaka udiwani. Chama kinasema bado 
tuna madiwani wa CCM na wabunge.

“Maelekezo ya chama; chokochoko zote zinazofany-
wa ziachwe, tuwape nafasi wabunge wafanye kazi zao 
na katika hili huwa ninapenda kutoa mfano mimi ni-
ligombea Kigamboni mwaka 2020 nikashindwa kwe-
nye kura za maoni, akateuliwa mgombea wa chama, 
akapeperusha bendera na akanadi ilani ya CCM. Mpa-
ka leo ( jana) hii tunavyoongea, sijawahi kukanyaga 
Kigamboni,” alisema.

Makonda alisema amemwacha mbunge wa CCM ku-
fanya kazi yake, hivyo kama kuna mtu alishawahi ku-
gombea au ana ndoto ya udiwani ama ubunge, chama 
kinawatambua wabunge waliopo ni viongozi halali, 
wawape nafasi ya kutimiza majukumu yao.

“Habari ya kupitapita, harambee, michango mara 
maneno, wewe ndio mwenyewe tunakutegemea mara 
kundi hili tumekuanzishia la WhatsApp, tunawany-
ima utulivu wabunge wetu kufanya shughuli zao za 
kibunge. “Wakati utakapofika chama kitatoa utaratibu 
na kuingia katika mchakato. Kama unataka jimbo, uta-
jionesha ila kwa sasa tungetamani kuheshimu taratibu 
zetu za kichama, tuwaheshimu viongozi wetu wali-
oshinda na kupewa ridhaa ya kuongoza na tuwape 
ushirikiano,” alisema Makonda.

Alisema kumyumbisha diwani au mbunge ni kuk-
wamisha utekelezaji wa ilani ya CCM, hivyo viongozi 
waliopo wasisumbuliwe, wenye nia wasubiri taratibu 
rasmi zitakazotangazwa na chama.

Katika hatua nyingine, Makonda alisema CCM im-
ewataka watendaji wa Shirika la Umeme (TANESCO) 
kujitathmini kama wanaendana na kasi ya Rais Samia 
kutokana na mgawo wa umeme kuendelea kutikisa 
nchini, akisisitiza kuwa baadhi yao ni wazembe.

“Chama kinataka kupeleka salamu kwa TANESCO, 
je, maumivu, mzigo, uchungu na shauku anayoibeba 
Rais Samia kuhakikisha tatizo la umeme linakuwa his-
toria, ndio hayohayo na watendaji wa shirika wame-
beba?” alihoji Makonda.

Makonda pia alisema kuwa mwakani, chama haki-
tamwonea haya mtumishi wa umma kwa uzembe, 
rushwa au kukiuka maadili ya kazi.

Alisema chama hakifurahishwi na hali ya mgawo wa 
umeme unaoendelea, kinaona adha wanayoipata wa-
nanchi na jambo hilo si la kumwachia Rais au Waziri 
wa Nishati tu.

Makonda pia aliagiza kuwa kuanzia mwakani, kila 
wizara itatakiwa kutoa ripoti ya utendaji wake wa kila 
robo mwaka ili kuonesha namna ilani ya chama inavy-
otekelezwa.

Mwenezi huyo pia aliwaomba wananchi kuendelea 
kutoa maoni kwa ajili ya uandaaji wa Dira ya Maen-
deleo ya Taifa ya 2050 kwa manufaa ya nchi, huku 
akitangaza kutakuwa na ziara maalum ya viongozi wa 
chama katika mikoa 10 kuanzia Januari 13 mwakani.



3

HABARI KITAIFA

Ijumaa Desemba 22, 2023

Katibu wa Ukuzaji wa Maadili Ofisi ya Sekretarieti  ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Waziri Kipacha (katikati), 
akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) ofisini kwake jijini Dodoma jana, kuhusu idadi ya watumi-
shi wa umma waliojaza fomu za tamko la  rasilimali  na madeni yao. Kulia ni Mkurugenzi Kitengo cha Teknolojia 
ya Habari (TEHAMA), Stanslaus Mwita na Katibu Msaidizi Idara ya Usimamizi wa Maadili, Sigolwike Mkamati. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Jamhuri katika 
kesi inayowakabili wafanyakazi 
15 wa Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, wanaotuhumiwa 
kuisababishia halmashauri 
hiyo hasara ya Sh. bilioni 8.9, 
umeieleza mahakama kuwa 
uko kwenye hatua za mwisho 
kuwasilisha taarifa Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam 
kwa ajili ya hatua nyingine. 

Wafanyakazi hao ambao wa-
nawakilishwa na mawakili zai-
di ya kumi, wanashtakiwa kwa 
makosa 143 ambayo ni pamoja 
na kuongoza genge la uhalifu, 
matumizi mabaya ya madara-
ka, kuingiza taarifa za uongo 
kwenye mfumo, ufujaji na uba-
dhirifu, kughushi, utakatishaji 
fedha na kusababishia hasara.

Wakili wa Serikali, Roida 
Mwakamele alidai jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Yusto 
Ruboroga wa Mahakama ya 

Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam kuwa wapo kwenye 
hatua za mwisho za kupeleka 
taarifa ya kesi hiyo Mahakama 
Kuu. 

Kutokana na maelezo hayo, 
Hakimu Ruboroga aliahirisha 
kesi hiyo hadi Januari 22, mwa-
kani kwa ajili ya kutajwa. Jopo 
la mawakili wa utetezi likiongo-
zwa na Wakili Hassan Sinjo na 
Ramadhani Rashid halikuwa 
na pingamizi juu ya ahirisho 
hilo. 

Wafanyakazi hao ni: Ofisa 
Mtendaji wa Kata, Khalid Nyak-
amande (34); Ofisa Afya, Pat-
rick Chibwana (40); Karani wa 
Fedha, Judica Ngowo (51); Tu-
lusubya Kamalamo (53); James 
Bangu (57) na Mohamed Khais 
(41).

Wengine ni Abdallah Mlwale 
(52), Deogratias Lutaza (55), 
Febronia Nangwa (44), Grory 
Eugen (46), Said Bakari (37), Jo-
sephine Sandewe (48), Dorica 

Gwichala (45), Jesca Lugonzi-
bwa (53) na Ally Baruani (38), 
wote wakazi wa Dar es Salaam.

Ilidaiwa kuwa kati ya Julai 
Mosi, 2019 na Juni 30, 2021, 
washtakiwa hao waliongoza 
genge la uhalifu na kujipatia Sh. 
bilioni 8.9. 

Katika shtaka la matumizi ya 
madaraka, washtakiwa wote 15, 
wakiwa ndani ya Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam, kwa 
nyadhifa mbalimbali, wal-
ishindwa kuingiza mapato kati-
ka akaunti za NMB, CRDB, NBC 
na DCB zinazomilikiwa na jiji 
na kusababisha hasara ya Sh. 
8,931,598,500.

Katika shtaka la kuingiza 
taarifa za udanganyifu kwe-
nye mfumo, Ngukah alidai 
kuwa shtaka hilo linawakabili 
Ngowo, Nangwa na Bakari am-
bao wanatuhumiwa kulitenda 
kati ya Julai Mosi, 2019 na Juni 
30, 2021.

Inadaiwa kuwa katika shtaka 

la ufujaji na ubadhirifu lin-
awakabili Kamalamo, Bangu, 
Khais, Mlwale, Lutaza, Ngowo, 
Nangwa, Eugen, Bakari, Sand-
ewa na Lugonzibwa ambapo 
wanatuhumiwa kutumia fedha 
za halmashauri hiyo kwa ma-
slahi yao binafsi.

Inadaiwa kuwa shtaka la ku-
ghushi linawakabili Kamalamo, 
Bangu, Sandewa, Gwichala, Lu-
gonzibwa, Chibwana, Baruani 
na Nyakamande.

Katika shtaka la utakatishaji 
fedha, washtakiwa wanadaiwa 
kutenda kosa hilo Julai Mosi, 
2019 wakiwa Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam na wa-
natuhumiwa kuisababishia 
hasara mamlaka husika Sh. bil-
ioni 8.9.

Baada ya washtakiwa hao ku-
somewa mashtaka hayo, hawa-
kutakiwa kujibu chochote kwa 
sababu mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi ya 
uhujumu uchumi. 

KASHFA ULAJI BIL 8.9/-

Kesi ya watumishi Dar mbioni 
kuhamishiwa mahakama kuu

Polisi wajichunguza
kwa tuhuma za 
ukatili kwa raia
Na Restuta James

JESHI la Polisi limeanza kuwachun-
guza maofisa wake wanaotuhumiwa 
kufanya ukatili kwa raia na kutoa rai 
kwa watu wenye ushahidi kulisaidia 
ili uchunguzi ukamilike haraka kwa 
hatua zaidi za kisheria.

Taarifa ya Msemaji wa Jeshi la Polisi, 
SACP David Misime, kwa vyombo vya 
habari jana, ilieleza kuwa baada ya 
kuona video za wananchi wawili wak-
ilalamika kufanyiwa vitendo vilivyo 
kinyume cha sheria na haki za bin-
adamu, wamechukua hatua.

SACP Misime aliwataja wananchi 
waliolalamika kwenye video hizo 
kuwa ni Getrude Masanja wa Kiliman-
jaro na Kalamba wa Dodoma.

“Ili kuhakikisha haki inatendeka, 
Jeshi la Polisi litashirikisha wataalamu 
wengine wa haki jinai kuchunguza 
malalamiko hayo, hivyo mwenye 
ushahidi kulingana na malalamiko 
yaliyowasilishwa na walalamikaji 
asisite kujitokeza ili uchunguzi huo 
ukamilike mapema ili hatua nyingine 
za kisheria zifuate,” alisema Misime 
katika taarifa hiyo.

Wakati huohuo, SACP Misime ame-
wataka wazazi na walezi kuwa karibu 
na watoto kwa kuwalinda, kuwajali, 
kuwasikiliza na kuzungumza nao ili 
kuwaepusha na vitendo vya unyan-
yasaji kijinsia.

“Tunatoa wito kwa sababu uzoefu 
umetuonesha kipindi cha likizo nde-
fu kama hizi kuna jamii zinaendesha 
tamaduni potofu kama ukeketaji. 

“Pia katika vituo vya polisi kunari-
potiwa vitendo vya unyanyasaji kwa 
watoto vikiwamo vya ubakaji, ulawiti, 
ukeketaji, kuumizwa, vipigo, kuba-
guliwa na kuozeshwa katika umri 
mdogo,” alisema SACP Misime.

Alitoa rai kwa viongozi wa serikali 
za mitaa kushirikiana na polisi kata, 
wabuni mikakati endelevu ya kuzuia 
unyanyasaji dhidi ya watoto katika 
kipindi cha likizo ndefu.

“Tukishirikiana sote kuanzia ngazi 
ya familia na kwa kila mmoja kwa 
nafasi yake, watoto wetu watakuwa 
salama na wenye afya nzuri ya mwili 
na akili,” alifafanua.

Manufaa makubwa mradi wa bomba mafuta kwa wazawa 
Na Restuta James

MRADI wa bomba la mafuta 
ghafi kutoka Uganda hadi Chon-
goleani, Tanga (EACOP), umeta-
jwa kuwa na manufaa mengi 
ikiwamo kuzijengea uwezo 
kampuni za ndani, kuajiri zaidi 
ya Watanzania 3,000 na kuan-
daa wataalamu wa kuusimamia 
utakapokamilika.

Aidha, mradi umeboresha 
kilimo kwa kuwapa wananchi 
wataalamu wa kilimo na mifugo 
ambao wanawafundisha mbinu 
bora ili kupata mazao mengi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-

liano wa EACOP, Catherine Mba-
tia, alisema mradi huo umeajiri 
Watanzania kuanzia ngazi ya kijiji 
unakopita hadi wenye utaalamu.

Mbatria alisema ili kuwajengea 
uwezo wa kitaalamu Watanzania, 
EACOP imeingia makubaliano 
ya mafunzo na vyuo vya ufundi 
stadi (VETA) ili kuweka masomo 
maalumu kuhusu uendeshaji wa 
mradi huo.

“Mradi unazingatia Sheria ya 
Kulinda Haki za Wazawa ya Mwa-
ka 2017, kwa hiyo umetoa fursa za 
ajira, mafunzo, kuzijengea uwezo 
kampuni za ndani na kuhakikisha 
tunanunua huduma na bidhaa za 
ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa tayari wame-

kwishapokea mabomba yenye 
urefu wa kilometa 100 za mradi 
ambayo yatafanyiwa maboresho 
ili kukidhi viwango vya kutumika.

“Maendeleo ya mradi ni ma-
zuri tumegawa nyumba 399 
kwa waathirika waliochukuliwa 
makazi. Kwa ambao wamechuku-
liwa mashamba na wakaomba 
kulipwa fedha, asilimia 99.8 
wameshalipwa,” alisema Mbatia.

Awali, Mkuu wa Idara ya Fursa 
kwa Wazawa wa EACOP, Neema 
Kweka, alisema: “Tunatamani 
katika miaka mitano ijayo tutaka-
poanza uendeshaji tusiajiri watu 
kutoka nje bali Watanzania wawe 
wamejengewa uwezo ndiyo 
maana tumeingia makubaliano 

na VETA ili kuzalisha wataalamu 
wa kutosha.”

Ofisa Mawasiliano wa EACOP, 
Abass Abraham, alisema mabore-
sho yanayofanywa kwenye ma-
bomba ni pamoja na kuyawekea 
kifaa maalumu cha kutoa taarifa 
pale inapotokea hitilafu au mtu 
kulisogelea kwa kuchimba lilipo-
fukiwa.

Kuhusu kilimo na ufugaji, alise-
ma kwenye vijiji bomba linako-
pita, wananchi wamepata nafasi 
ya kupatiwa mbinu za kisasa ili 
wafuge na kulima kitaalamu.

“Tunawapimia udongo, 
tunawapa mbegu na mbolea na 
kwa msimu mmoja tunawalimia 
shamba. Kwa wafugaji tumewa-

jengea mabanda ya kisasa na 
kuwapa mbinu bora za ufugaji. 
Unaweza kuona kwamba EACOP 
ni fursa ya kubadilisha maisha,” 
alisema.

Mradi wa EACOP una urefu wa 
kilometa 1,443 na unamilikiwa 
kwa ubia na kampuni ya Total En-
ergies yenye asilimia 62 ya hisa, 
serikali ya Tanzania (asilimia 15), 
Uganda (asilimia 15) na kampuni 
ya China (asilimia nane).

Mradi huo una kambi 16 am-
bazo namba moja hadi nne ziko 
Uganda na namba tano hadi 16 
ziko Tanzania na unapita katika 
mikoa minane na wilaya 24 nchi-
ni.
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Benki Dunia yaipatia Tanzania tril.  2.8/- 

Viongozi wengi wa umma bado 
kuwasilisha matamko ya mali

Na Maulid Mmbaga

BANKI ya Dunia (WB) 
imeipatia Tanzania msaada 
wa dola milioni 1,135 za 
Marekeni (sawa na Sh. Tri-
lioni 2.8) kwa ajili ya ku-
saidia miradi mbalimbali 
ikiwamo ya Maendeleo ya 
Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 
ili kuboresha huduma na us-
tahimilivu wa hali ya hewa.

Taarifa iliyotolewa jana, 
ilibainisha kuwa wakuru-
genzi watendaji wa benki 
hiyo waliidhinisha Ufadhili 
wa Sera ya Maendeleo (DPF) 
yenye thamani ya dola mil-
ioni 750 ili kusaidia sekta 
binafsi na dola milioni 385 
kwa awamu ya pili ya mradi 
wa DMDP mwaka huu.

Makamu wa Rais wa WB 
Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, Victoria Kwakwa, 
alisema mpango wa pili wa 
ufadhili wa sera ya maende-
leo ya kukuza uchumi Tan-
zania, utawezesha ufadhili 
wa Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa (IDA) katika ku-
tatua changamoto za muda 
mrefu ambazo zimekwami-
sha ukuaji wa uchumi.

Alisema sera hiyo ita-
saidia pia kutoa msukumo 
mkubwa kwa mageuzi 
yanayoendelea ambayo 
yanalenga kuboresha hali 
ya biashara, kuimarisha usi-
mamizi wa SOE, kuboresha 
uwazi na kukuza uthabiti wa 
kiuchumi.

“Tunaipongeza Tanza-
nia kwa kupitisha mageuzi 
ili kukuza ukuaji shirikishi 
zaidi unaoendeshwa na 
sekta binafsi na ustahimil-
ivu, huku ikikabiliana na 
changamoto zinazoletwa 
na matukio ya kimataifa 
ambayo hayajawahi kush-
uhudiwa.

“Tumejitolea kuiunga 
mkono Tanzania katika 
kuimarisha mageuzi ya-

takayowezesha ufufuaji wa 
haraka wa uchumi na kui-
marisha misingi ya ukuaji 
endelevu wa uchumi shirik-
ishi na uthabiti,” alisema 
Kwakwa.

Aliongeza kuwa tathmini 
ya mkataba wa uchumi, 
utendaji na kitaasisi zilizo-
tolewa hivi karibuni, zinao-
nyesha kuwa kuna changa-
moto kadhaa zinazozuia 
ukuaji wa sekta binafsi.

Alisema changamoto hizo 
zinajumuisha mahitaji ya 
leseni ili kuanzisha na kue-
ndesha biashara, ufikiaji 
mdogo wa mikopo na mad-
eni ya gharama kubwa ya 
sekta ya umma pamoja 
na marejesho ya kodi ya 
ongezeko la thamani.

Pia alisema tathmini zi-
naonyesha kuwa ni muhimu 
kukamilisha msukumo wa 
uwekezaji wa umma na 
sera madhubuti za kijamii 
ili kukuza ujumuishaji na 
ustahimilivu wa uchumi. 
Na kwamba DPF inalenga 
kusaidia kukabiliana na 
changamoto hizo.

Mkurugenzi wa WB 
Tanzania, Nathan Belete, 
alisema: “Tanzania bado iko 
katika hatari kubwa ya kuka-
biliwa na mabadiliko ya hali 
ya hewa na ina uwezo mdo-
go wa kukabiliana na athari 
zinazoweza kujitokeza.”

Alisema kutokana na 
changamoto hizo, DMDP 
awamu ya pili inalenga kui-
marisha zaidi Dar es Salaam 
huku ikiboresha uhamaji, 
uhai na ustahimilivu.

Salimu Bakari, mkazi 
wa Tabata Dar es Salaam, 
alisema mradi wa DMDP 
utasaidia kwa kiasi kikubwa 
wakazi wa mkoani hapo 
kuondokana na athari za 
mafuriko ambazo zimeku-
wa zikishuhudia kwa miaka 
kadhaa inapofika nyakati za 
mvua.

Spika mstaafu Job Ndugai alia mtoto wa kiume kutengwa
Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge Mstaafu, 
Job Ndugani, amesema juhudi 
kubwa zinazofanywa kwa ajili 
ya kumwezesha mtoto wa kike 
nchini zimesababisha mtoto wa 
kiume kutelekezwa. 

Akizungumza jana  jijini hapa 
kwenye kikao cha Kamati ya 
Ushauri ya Mkoa (RCC) wa Do-
doma, Ndugai alisema hali hiyo 
inatishia ustawi wa mtoto wa ki-
ume na kumweka katika mazin-
gira magumu. 

“Nilichotaka kusemea ni ha-
tima ya mtoto wa kiume katika 
nchi yetu sasa. Mimi siishii miaka 
minane na kwenda hata miaka 
20 iliyopita. Mtakumbuka  ku-
toka Beijing (China)  tumejishu-
ghulisha sana na mtoto wa kike 
na pia tukajishughulisha sana na 

mwanamke.  Kwa kweli ukitaza-
ma matunda ya juhudi hizo, ya-
mekuwa makubwa na ni mazuri 
yanamfurahisha kila mtu kwa 
sababu sote tuna watoto wa kike 
na wa kiume. 

“Lakini hivi sasa utaulizwa na 
mtu yeyote shule za mtoto wa 
kike hata kama ni binafsi utataja 
hii, hii na hii. Ukiulizwa  shule za 
mtoto wa kiume nzuri hata kama 
ni za binafsi utachukua muda 
sana kujua ni ipi,” alisema.

Ndugai alisema mtoto wa ki-
ume jamii imwacha na kusababi-
sha kuwa chokoraa, ‘panya road’, 
kwenye dawa za kulevya na wen-
gi wao kufungwa magerezani.

“Sizungumzii habari ya serika-
li. Sisi  kama jamii tumewaacha 
watoto wa kiume katika hali 
mbaya. Ukiwalinganisha  wa-
toto wa kiume na wa kike  hata 

ukitembelea shule, utaona tofau-
ti kubwa sana kati yao.

“Ukifika pale shuleni watoto 
wakaja pale labda mwalimu 
amekuruhusu wamekuja uki-
watazama utaona watoto wa 
kiume wanarudi nyuma watoto 
wa kike ndio wanakuja mbele. 
Lakini  kwa wale manaokwenda 
kanisani, kwaya zilizoko pale 
kama ni wanakwaya 40, wa-
naume wawili au watatu, 35 na 
zaidi ni wasichana,” alisema.

Katika kila shughuli, alisema 
wanawake wako mbele hata ma-
tokeo ya shule ya kitaifa sasa hivi 
watoto wa kike wanafanya vizuri 
zaidi.

 “Si jambo baya ni jambo zuri 
lakini utaona kwamba watoto 
wa kike hata walioishia darasa la 
saba wanajitambua wanakwen-
da hata kufanya kazi za ndani ili 

tu wapate chochote kitu. Hawa 
wa kiume wako kwa mama 
zao wanasubiri wale ugali kwa 
mama zao. 

“Wanakwenda kucheza ‘pool’ 
na kurudi, yaani hawana mwele-
keo hata wawe wamemaliza 
chuo kikuu. Pamoja na diploma, 
mtoto wa kike atajishughulisha, 
mtoto wa kiume  yupo yupo tu 
analelewa na mama yake,” alise-
ma.

 “Hata vijijini wabunge mkian-
galia unaita mkutano wa hadha-
ra we tazama mkutano wako wa 
hadhara ulivyoangalia kundi la 
wanawake na kundi la wanaume, 
utakuta kundi la wanawake an-
galau wamevaa vizuri. Tazama  
wale wanaume walivyochakaa, 
yaani kabisa naongelea ukweli. 
Watoto  wa kiume hawako vi-
zuri  na sisi kama jamii hatulioni 

hili.
  “Unategemea hawa waje 

waone nani kwanza vijijini kule 
siku hizi ndoa ziko ngapi kwa 
mwaka. Kijiji  kizima ndoa kama 
zinazidi tatu kwa mwaka ni ba-
hati,” aliongeza. 

Ndugai alisema kwa hali halisi 
ya sasa, hakuna vijana wa kiume 
wa kuoa kwa hiyo tatizo hilo 
linatakiwa kupelekewa jicho ki-
dogo kwa mtoto wa kiume na 
kama taifa, vinginevyo mzani wa 
usawa wa kijinsia umekuwa na 
tatizo.

  Alisema juhudi za mtoto wa 
kike ziendele kama kawaida la-
kini mtoto wak uje asisahauliwe, 
hivyo linapozungumzwa suala 
la jinsia, mtoto wa kiume pia 
akumbukwe badala ya mzani 
kuelemewa kwa mtoto wa kiume 
pekee.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA 

VIONGOZI wa umma 2,475  kati 
ya 15,762    wamewasilisha tamko 
la rasilimali na madeni kwa Kam-
ishna wa Maadili ikiwa ni sawa na 
asilimia 16 ya viongozi wanaopas-
wa kufanya hivyo kwa mujibu wa 
sheria.

  Katibu Ukuzaji wa Maadili 
Ofisi ya Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, Waziri Kipa-
cha, alisema hayo jana wakati wa 
mkutano na waandishi wa habari 
uliofanyika jijini hapa.

  Kipacha alisema hadi kufikia 
juzi, viongozi 2,475 ndio walio-
wasilisha  matamko yao kuhu-
su rasilimali na madeni.

“Hadi kufikia jana ( juzi) De-
semba 20, mwaka huu,  viongozi 
wa umma 2,475 kati ya viongozi 
15,762  ndio waliowasilisha tamko 
la rasilimali na madeni kwa Kam-
ishna wa Maadili. Hii  ni sawa na 
asilimia 16 ya viongozi wote wa-
naotakiwa kuwasilisha matamko 
yao kwa mujibu wa sheria,” alise-
ma.

 Pia alibainisha kuwa zimebaki 
siku 10 kufika tarehe za mwisho ya 

viongozi hao kutakiwa kuwasili-
sha        matamko    hayo kwa Kam-
ishna kwa        mujibu wa Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
Namba 13  ya Mwaka 1995,” alise-
ma. 

Kadhalika, aliwakumbusha 
viongozi wote wa umma kuzinga-
tia matakwa ya Katiba na sheria 
hiyo ya maadili kuwasilisha tamko 
na madeni kabla ya Desemba 31, 
mwaka huu.

  Alisema kutokana na mab-
adiliko ya sayansi na teknolo-
jia, wameanza kupokea matamko 
kwa njia ya mtandao kwa kiongozi 
ambaye atashindwa kufika kwe-
nye ofisi zao.

  Kipacha alisema ujazaji wa 
fomu kwa njia hiyo  utawezesha 
viongozi kujaza fomu hizo kwa 
urahisi zaidi popote pale walipo 
iwe ndani au nje ya nchi na una-
punguza gharama.

  “Sheria ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma kifungu cha 9 (1)
(b) kinamtaka kiongozi wa umma 
kila mwisho wa mwaka kabla ya 
Desemba 31,  kuwasilisha tamko 
lake kwa Kamishna wa Maadili 
linaloonyesha rasilimali zake au 

mume au watoto  wake wenye 
umri usiozidi miaka 18 ambao ha-
wajaoa au kuolewa,” alisema.

 Aliongeza kuwa viongozi wapya 
wanapaswa kuwasilisha taarifa 
zao ndani ya siku 14 baada ya ku-
teuliwa au kupandishwa cheo.

  “Kwa kipindi cha mwaka 
jana, viongozi 193 hawakurejesha 
matamko yao na kupewa barua 
za  kutakiwa kujieleza kuhusu 
sababu zilizowafanya kushindwa 
kuwasilisha  matamko yao  lakini 
192 walijieleza na mmoja alishind-
wa na kufikishwa mbele ya Tume 
ya Maadili,” alisema.

  Kifungu cha 19 cha Sheria ya 
Maadili ya kinaipa Sekretarieti 
ya Maadili kupokea taarifa na 
tuhuma za ukiukwaji wa maadili 
ya viongozi wa umma, kupokea 
matamko ya rasilimali na madeni 
yanayotakiwa kutolewa na viongo-
zi hao pamoja na kufanya uhakika 
wa matamko yaliyotolewa.

  Alisema alisema majukumu 
mengine ya sekretarieti hiyo ni ku-
toa elimu ya maadili kwa viongozi 
hao, kufanya tafiti kuhusu hali ya 
maadili nchini na kuweka mikaka-
ti ya kukuza maadili nchini.

Meneja Masoko 
wa ALAF   Limited, 
Isamba Kasaka, 
akikabidhi hundi 
kwa Violeth Obimbo 
(kulia), mwanafunzi 
wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam 
(UDSM), ikiwa ni ud-
hamini wa masomo 
ya Shahada ya 
Uzamili ya Kiswa-
hili. Wengine kutoka 
kushoto ni Mkuru-
genzi Udhibiti Ub-
ora wa UDSM, Prof. 
Pendo Malangwa 
na Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Taaluma 
za Kiswahili, Prof. 
Shani Mchepange. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Mkazi wa Mabibo, Hemedi Abdalla, akiangalia nyumba anayoishi na anakofanyia biashara jinsi kulivyobomolewa na 
maji ya mvua na kuwa sehemu ya bonde eneo la Mabibo Darajani, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mahindi yaharibiwa kwa sumu shambani
Na Mwandishi Wetu,       SONGWE 

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe lin-
awatafuta watuhumiwa wa kosa la kuhar-
ibu mali katika kijiji cha Halungu-Mbozi.

Taarifa ya jeshi hilo iliyotolewa jana 
kwa vyombo vya habari na Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Songwe, Kamishna Msaid-
izi Theopista Mallya, ilibainisha kuwa 
mnamo Desemba 18, mwaka huu, huko 
kata ya Halungu, Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe, shamba la mahindi lenye ukub-
wa wa heka 11 lililolimwa na watu wanne 
walilokodi kwa Edina Mgala, liliharibiwa 
baada ya kupuliziwa dawa inayopdhani-
wa ya kuulia magugu na mtu/watu wasi-
ofahamika.

Kamanda Theopista alibainisha katika 
taarifa yake hiyo kuwa shamba hilo li-
likodishwa kwa kuligawa kwa watu hao 
wanne;   Mailo Msangawale (35) ekari 
saba, Emi Magwaza (48) ekari 1.5, Salome 
Nkota (50) ekari 1.5 na Jeremia Ngoya (42) 
ekari moja, wote wakulima na wakazi wa 
Halungu.

Alisema uchunguzi wa awali umebaini 
chanzo cha tukio hilo ni mgogoro wa ar-
dhi unaohusisha familia mbili kati ya wa-
toto wa mke mkubwa na mke mdogo wa 
marehemu Focus Makonongo.

Alisema Jeshi la Polisi Mkoa wa Song-
we kwa kushirikiana na maofisa kilimo 
wilaya ya Mbozi linafanya tathmini ili ku-
jua thamani halisi ya mali iliyoharibiwa 
pamoja na kemikali iliyotumika kufanya 
uharibifu huo.

“Jeshi la Polisi mkoa wa Songwe linatoa 
wito kwa wananchi kutoa taarifa za mtu 
au watu ambao wamehusika katika tukio   
hilo ili wakamatwe na kuchukuliwa   hat-
ua za kisheria.

“Aidha Jeshi la Polisi Mkoa wa Songwe 
linatoa rai kwa wananchi kutokujichuku-
lia sheria mkononi badala yake kutatua 
migogoro kwa kukaa vikao na kusu-
luhisha kwa amani,” Kamanda Mally ali-
bainisha katika taarifa yake hiyo.

NMB yatoa 
zawadi 
washindi 
100 kampeni 
ya MastaBata
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetangaza 
washindi 100 wa droo ya saba 
ya kampeni yake ya ‘MastaBata 
Halipoi’ iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam jana.

Akizungumza wakati wa droo 
hiyo iliyofanyika Mbagala, Me-
neja wa Benki ya NMB Tawi la 
Mbagala, Halima Mcharazo, 
alisema washindi 100 wa benki 
hiyo watapata zawadi ya fedha 
taslimu 100,000/- kila mmoja na 
kuongeza kuwa kampeni ya miezi 
mitatu ya benki hiyo inalenga ku-
washukuru wateja wa benki hiyo 
kwa kuendelea kuwa na imani na 
benki hiyo. 

Mcharazo alibainisha kuwa 
zaidi ya wateja 620 hadi sasa 
wamebahatika kujishindia zawadi 
za fedha taslimu wakati wa droo 
za kila wiki na mwezi wakati wa 
kampeni ya benki hiyo ya Masta-
Bata iliyozinduliwa mnamo Ok-
toba 27, 2023.

“Msimu wa kutoa umewadia na 
unatupa fursa nyingine ya kuone-
sha upendo na shukrani zetu 
kwa wateja wetu. Kupitia droo 
ya kampeni yetu ya MastaBata, 
leo ( jana) wateja wetu 100 wa-
takaobahatika watajishindia Sh. 
100,000 kila mmoja,” alisema.

Mcharazo alisema kampeni 
hiyo inayotarajiwa kufika kilele 
Januari 25, 2024, itawawezesha 
wateja wa benki hiyo kujishindia 
zawadi za zaidi ya Sh. milioni 350 
za fedha taslimu na safari za ma-
pumziko mwisho wa mwezi  ka-
tika fukwe za Kendwa Rocks visi-
wani Zanzibar na safari za Cape 
Town, Afrika Kusini katika droo 
ya mwisho wa kampeni.

“Kampeni yetu inalenga kuha-
masisha malipo ya kidijitali am-
bayo yameonekana kuwa rahisi 
zaidi, ya haraka na salama. 

“Kwa mantiki hiyo, ninawahimi-
za wateja wetu wa Benki ya NMB 
kuendelea kutumia kadi zao za 
MasterCard wanapolipia bidhaa 
au huduma kupitia Mashine za 
Malipo (POS), QR Code au ununu-
zi wa mtandao ili kupata nafasi ya 
kushinda fedha taslimu na safari 
zilizogharamiwa kila kitu na benki 
wakati wa kampeni,” alisema.

Mwakilishi wa Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha Tanzania (GBT), 
Irene Kawili wakati wa hafla 
hiyo alibainisha kuwa droo ya 
kampeni ya MastaBata inafanyika 
kwa kuzingatia kanuni na taratibu 
za bodi hiyo.

“Kampeni ya MastaBata 
inaendeshwa kwa uwazi sana. 
Ninawahimiza wateja wa ben-
ki kuendelea kutumia njia za 
kidijitali za malipo ya benki ili 
kuongeza nafasi zao za kushinda,” 
alisema.
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Na Tuntule 
Swebe

KATIKA msimu huu wa sikukuu za Kris-
masi   na   Mwaka   Mpya, wapo waliobaki   
kwenye sintofahamu wakiwaza, je, nini   
kitatokea msimu huu? Kwani kila sikukuu   
vijana na hata watu wazima wa makamo, 
wanatumia fursa hiyo kutenda uovu 
kama    vile kuwaibia watu na wengine 
wao kulewa   kupita kiasi.

Baadhi wanaunda magenge ya uhalifu   
kama vile vijana wanaojiita ‘panyarodi’    
tena, nao    bila   ya   woga huwaibia   watu   
mchana   kweupe   na  wengine   kuwad-
hurru   watu,   kwa  lengo   la   kuambulia 
maslahi   yao   binafsi. Ni kilio kikuu kila 
mtu anataka apate pesa   za   ama kujik-
imu au kufurahi  maisha na hasa msimu 
huu.

Kuna watu   wengine  wanabaki   chan-
zo  cha   uchochezi   wa   magenge   hayo. 
Hapo ndio tujiuliza,   je   unajua magenge   
hayo   yanayo hujidanganya   kuwa   kip-
indi   hiki   cha  sikukuu   ‘ni  msimu   wa 
kupiga    hela’   wanakua   kwenye   wakati   
gani, ambao wengine   wanawaza   wa-
fanye   nini   waweze kushererekea   si-
kukuu hizo?

Kuna wanaowaza   wafanye  nini,   ili  
waweze   kuwatafutia   watoto   ada    za 
shule, maana mwaka mpya uko jirani. 
Wapo kwenye   mkanganyiko  wa   mawa-
zo. Ngoja   hili   likae   wazi, ili   kila   mmoja   
atambue   nini   cha kufanya   na   nini   
chaku kukemea, hali   ikae  shwari.

Kuna baadhi  ya  kinababa,   msimu   huu   
hulewa   kupita   kiasi   na   kusababisha   
ugomvi   kwenye   familia zao,    hali  am-
bayo  siyo   sahii   kabisa,   kwani    wengine  
wao   huzusha   ugomvi   unao chochewa  
na pombe.

Hata  kinamama,   pia   wapo   wanaole-
wa   kupita  kiasi   hadi   kuzua  ugomvi   
na  wenza    wao. Hali hii nayo siyo  sawa   
kabisa,  kwani   wengine  hupigana   na  
wengine   wanajeruhiwa,  hivyo   badala  
yake wanaanza   kuuguza  majeraha  na 
kuna matukio, ubaya waje tumeshuhudia 
kifo  wakati   mwingine

Hilo linatokana na mjeruhiwa kutokwa   
damu nyingi,  pindi   katika ugomvi huo. 
Hali siyo nzuri kabisa, hivyo   tabu huipata   
watu   wa karibu   yao.

Inashangaza   hata  baadhi  ya madereva   
wanalewa   kupita   kiasi   na   kujisahau   
kuwa   wao   wanaendesha   vyombo   vya 
moto,   kwani  magari      ya   abiria   na     ya   
mtu   mmoja mmoja   wanapolewa   kupi-
ta   kiasi,   madereva   hawa   husababisha   

ajali   na   wakati   mwingine tumeona vifo
Baadhi   ya kaya   hukumbwa   na   up-

weke   kwa   kupoteza   wenzi wao   kwa  
ajali   au    wanaopata    majeraha ya ku-
dumu, kukisababisha  ongezeko la wale-
mavu kwa     ajali.

Kipindi   hiki, wengine  wao   wanaku-
wa   na luga   za  matusi  kwa sababu  tu   
wamelewa, wakigombana  na watu   hata   
wasio na uhusiano  nao. Vyote navyo 
vinaleta uchochezi wa fujo na  wanyonge   
kukosa   amani.

Je, nini   kifanyike? Kwa wanaokwapulia   
watu au kuunda magenge  ya  uhalifu, 
sheria   au nguvu ya  serikali  isimame   
imara   hakikisha  watu  wanasherehekea  
sikukuu   kwa  amani   na   kuwatia  nguvu   
watu  walio  kwenye    makundi, hata ku-
watia nguvu wanaovunja amani.

Ikumbukwe,  wapo   wenye   hatua  za  
mkononi,   hivyo   mtumie  uhuru   wenu   
vizuri  na siyo   kuwaibia   watu   na  ku-
hatarisha   maisha   ya wenzenu. Vilevile, 
wana - usalama   barabarani, wasiwafumb-
ie   macho hao wanaolewa   kupita kiasi, 
kisa wanasherehekea siku hizo.

Ni wakati mwingine vitendo vinachang-
ia mikasa ya  vifo vya watu.   Hao wana 
watu   hawa   wachukuliwe, hatua vinasa-
babisha   ongezeko la ajali  barabarani

Wazazi   kipindi   hiki   cha   msimu  wa 
sikukuu   wawe kariubu    na   watoto   wao, 
ili   kuwaepusha    kwenye  makundi   ya    
uhalifu   na  kuwapa   elimu     ya   makundi    
ya     uhalifu, hata madhara   yake    na     
kuwatolea   mifano   iliyo   hai, jambo li-
takalosaidia  kupungua    kwa   wimbi    la   
uhalifu,   hasa   kwa  nyakati   hizi   za  si-
kukuu

Naisihi serikali   isiwafumbie   macho      
watu   wenye   lugha  chafu   kwa   kisin-
gizio    cha  kulewa,   kwani    hawa  wanai-
potosha   jamii hususani   watoto   wadogo   
wanaoiga   tabia   hizo.

Tujue, watu   hawa   vichwa   vyao   ni   
vyepesi   kujifunza     lugha   hizo   zi-
sizo   stahili    na    kuwamezesha   watoto    
lugha    hizo.

Wito   kwa   wazazi   na   walezi   msimu   
huu   wa sikukuu, wasisahau   kuwa   
matumizi   yasiyo   ya lazima     ya   fedha   
wakati   wa   sikukuu, sio    lazima kuyafan-
ya,   kwani    Januari ijayo  kuna   ada    za   
atoto   shule,   pia   chakula    cha familia    
nyumbani,   bila   kusahau  mada  ‘futari    
ya shule’ na   akiba    kwa   ajili   ya   mara-
dhi, maana  magonjwa   hayana   hodi.

KASI ya kukamatwa kwa dawa bandia au zilizoisha muda wa 
matumizi imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka. Kasi hiyo 
inajidhihirisha kutokana na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tan-
zania (TMDA), kukamata mara kwa mara katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Hivi karibuni kwa mfano, mamlaka hiyo ilitangaza kukamatwa 
kwa dawa zisizosajiliwa zenye thamani ya Sh. milioni 133.3 katika 
mikoa 13 kupitia operesheni maalum ya kukamata dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi vya serikali, bandia, duni, zisizo na usajili na dawa 
za kulevya iliyofanyika Novemba, mwaka huu.

Kutokana na operesheni hiyo iliyosababisha kukamatwa kwa 
dawa hizo, mamlaka hiyo kupitia kwa Mkurugenzi Mkuu, Adam 
Fimbo, faini za Sh. milioni 100 zilikusanywa  huku majalada 13 
yakiwa yamefunguliwa dhidi ya watuhumiwa wakati taratibu za 
kuwafikisha mahakamani zikiendelea.

Fimbo katika taarifa hiyo, alisema katika operesheini hiyo iliyo-
husisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kilevya 
(DCEA), Baraza la Famasia, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa ma Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) na Jeshi la Polisi katika mikoa ya Dar es 
Saam, Dodoma, Morogoro,  Kigoma, Katavi, Mwanza, Simiyu, Aru-
sha, Kilimanjaro, Mbeya, Songwe, Lindi na Ruvuma, pia vilikamat-
wa vifaa tiba na vitendanishi ambavyo havijasajiliwa na kutambu-
liwa vikiwa na thamani ya Sh. milioni 17.7 katika kanda zote.

Sambamba na dawa hizo, vitendanishi na vifaa tiba, pia zi-
likamatwa dawa zenye madhara ya kulevya aina ya Pethidine 
kwenye maeneo mbalimbali zikiuzwa kwa siri na mtandao wote 
ulibainika na wahusika kufahamika.

Aidha, vilikamatwa vifaa tiba vilivyoisha muda wa matumizi 
vyenye thamani inayokadiriwa kuwa Sh. milioni 10.3 vikiwa havi-
jatengwa kwa mujibu wa taratibu pamoja na dawa bandia za bin-
adamu zenye thamani ya Sh. milioni 5.9 katika Kanda ya Kaskazini, 
Nyanda za Juu Kusini na Magharibi.

Kwa ujumla, taarifa za kukamatwa kwa dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi hivyo pamoja na dawa za kulevya, haileti picha nzuri 
kwa mamilioni ya Watanzania.

 Kwa maneno mengine, afya za Watanzania wengi ziko hatarini 
kutokana na kasi ya kusambaa kwa dawa na vifaa tiba hivyo. Ni 
wazi kwamba hali iko hivyo kwa sababu ni Watanzania wangapi 
wanaotambua kuwa dawa hizo ama hazijasajiliwa au zimekwisha 
muda wa matunmizi, hivyo ni hatari kwa afya zao?

Operesheni iliyofanywa na TMDA kwa kushirikiana na wadau 
wengine ni ya kupongezwa kwa kuwa imeanika mambo yanay-
opendekezwa katika sekta ya afya hususan eneo la dawa na vifaa 
tiba. Pamoja na pongezi hizo, kuna jambo la kujiuliza kwa nini 
jambo hili lifanyike kwa msimu ilhali maisha ya Watanzania yak-
iendelea kuwekwa rehani kwa kuwapo kwa dawa bandia na zi-
lizokwisha muda wa matumizi?

Ni dhahiri kwamba watu waliopewa dhamana katika usimamizi 
na ukaguzi wa dawa na vifaa tiba wana upungufu katika utekeleza-
ji wa majukumu yao, hivyo wanapaswa kujiangalia na kujitathmini 
kwa kuwa wana jukumu zito katika kulinda afya za Watanzania.

Kama alivyosema Msajili wa Bodi ya Famasia, Elizabeth Shek-
alaghe, kuwa wataalamu walioko kwenye maeneo ambayo dawa 
na vifaa tiba hivyo vimekamatwa, wamechukuliwa hatua, ni wazi 
kwamba wameshindwa kutekeleza wajibu wao. 

Hilo linaonyesha wazi kwamba kuna tatizo katika utendaji wa 
baadhi ya watumishi wa umma katika kulinda afya za wananchi.

Ni vyema suala la dawa bandia na zilizokwisha muda lisifanyiwe 
masihara katika kuhakikisha Watanzania wanatumia dawa na vi-
faa tiba vilivyothibitishwa ubora wake.
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KABWELA                                             Na Fadhili Mohammed                                  

Naibu 
Waziri Ardhi 
atembelea 
maeneo 
yaliyoathiriwa 
maporomoko 
ya Hanang’
Na Munir Shemweta, 
HANANG’

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Geophrey Pinda ametem-
belea maeneo yaliyoathiriwa 
na mafuriko yaliyotokana na 
maporomoko ya mawe, ma-
gogo na tope kutoka Mlima 
Hanang’.

Pinda alitembelea maeneo 
hayo juzi kabla ya kuhudhuria 
kikao cha utekelezaji maagizo 
kuhusu mafuriko yaliyotoka-
na na maporomoko hayo.

Naibu Waziri Pinda alitem-
belea maeneo yaliyoathirika 
kwenye mji wa Katesh na Ki-
jiji cha Gendabi, mkoani Man-
yara.

Akiwa katika maeneo hayo, 
naibu waziri huyo alikutana 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Bunge, Sera 
na Uratibu), Jenista Mhaga-
ma aliyekwenda kutembe-
lea maeneo mbalimbali ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang kujionea urejeshaji 
wa hali katika maeneo yali-
yoathiriwa na janga hilo.

Wakiwa katika maeneo ya 
waathirika, mawaziri wali-
jionea hali halisi ya ureje-
shaji hali katika maeneo 
yaliyoathirika na maafa na 
kukagua ugawaji misaada 
kwa wananchi walioathirika 
na maafa.

Baadhi ya wananchi wali-
ozungumza na mawaziri hao, 
walieleza kuridhishwa na 
juhudi za serikali hasa Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
kusaidia   waliokumbwa na 
athari ya mafuriko katika 
eneo hilo.

‘’Tunaomba mtupelekee 
salamu na shukran zetu kwa 
Rais Samia kutokana na juhu-
di zake na jinsi alivyolipa uzi-
to suala hili la waathirika wa 
mafuriko, tumhakikishie tuko 
pamoja naye,” walisema.

Mafuriko yaliyotokana na 
maporomoko ya mawe, ma-
gogo na tope kutoka mlima 
Hanang yamesababisha vifo 
vya watu 89 na majeruhi wa-
naoendelea kupata matibabu 
katika hospitali za Hydom, 
wilaya na mkoa. 

Sambamba na hilo baadhi 
ya wananchi wanaendelea 
kupata hifadhi katika maeneo 
ya taasisi za elimu zilizoko 
Katesh baada ya makazi yao 
kuharibiwa.

TRC yaongeza safari za  
treni mikoa ya kaskazini
Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC) 
limeongeza safari za treni za 
abiria kutoka Dar es Salaam kue-
lekea mikoa ya kaskazini, ikigusa 
mikoa ya Tanga, Kilimanjaro na 
Arusha.

Mkoani Dar es Salaam jana, 
Kaimu Mkurugenzi Idara ya 
Uendeshaji TRC, Focus Sahani, 
alisema kuongezwa kwa safari 
hizo kumetokana na ongezeko 
la abiria wanaosafiri kwa saba-
bu mbalimbali kipindi hiki cha 
mwisho wa mwaka.

Sahani alieleza kuwa treni 
kutoka Dar es Salaam kwenda 
Moshi na Arusha zitakuwa zina-

safirisha abiria siku za Jumatatu, 
Jumatano na Alhamisi na treni 
kutoka Arusha na Moshi kwenda 
Dar es Salaam zitakuwa zinasa-
firi siku za Jumanne na Alhamisi.

“Kuelekea sikukuu ya Kris-
masi Desemba 25, mwaka huu 
na ongezeko la abiria wanaosa-
firi mikoa ya kaskazini, shirika 
limeongeza treni ya ziada am-
bayo itasafiri siku ya Jumamosi 
Desemba 23 saa 2:00 asubuhi 
kutoka Dar es Salaam kwenda 
Moshi na Arusha,” alisema Sa-
hani. Aliongeza kuwa treni hiyo 
itakuwa na mabehewa 18. Kati 
yake, tisa ni ya daraja la tatu, 
manne la pili kukaa na mengine 
manne daraja la pili kulala.

“Kama shirika tunawajali abiria 
wetu na Watanzania kwa ujumla, 
tumeona kuna haja kuongeza 
treni maalum kwa ajili ya kupele-
ka watu kula sikukuu Moshi na 
Arusha,” alisema Sahani.

Stanley Msuya, mmoja wa 
abiria wa treni, alionesha kufura-
hishwa na hatua ya shirika hilo 
kuendelea kuboresha usafiri huo 
kipindi hiki ambacho kuna idadi 
kubwa ya abiria.

Alisema uamuzi huo unawa-
saidia Watanzania wengi hasa 
ambao hawawezi kumudu 
ongezeko la bei ya mabasi msimu 
huu wa sikukuu kutokana na hali 
ya kiuchumi.

“Mimi ni mdau wa treni siku 

zote. Kwanza, usafiri wa treni ni 
bei rahisi mno kulinganisha na 
mabasi na ndege na pia hakuna 
usumbufu. Ukipanda treni kila 
kitu unakipata ndani ya treni 
mpaka mwisho wa safari,” alise-
ma Stanley.

Kwa mujibu wa shirika hilo, 
sasa bei za treni zinazofanya sa-
fari kutoka Dar es Salaam mpaka 
Moshi nauli yake ni Sh. 16,500 
daraja la tatu, Sh. 18,100 daraja la 
pili kukaa na Sh. 39,100 daraja la 
pili kulala.

Pia safari za kutoka Dar es Sa-
laam hadi Arusha ni Sh. 18,700 
daraja la tatu, Sh. 23,700 daraja 
la pili kukaa na Sh. 44,100 daraja 
la pili kulala.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda, akipita katika moja ya nyumba ili-
yoathirika na mafuriko ya Hanang jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waweka kambi kutibu mtoto wa jicho
Viongozi CCM 
Kata ya Tangini 
walia kufanya 
vikao vyao baa

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

VIONGOZI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Kata ya 
Tangini, mjini Kibaha, mkoani 
Pwani, wameomba wadau 
mbalimbali kujitokeza ku-
saidia ujenzi wa ofisi yao ili 
waondokane na kufanyia vi-
kao vyao kwenye baa.

Ofisi hiyo hadi kukamilika 
inahitaji Sh. milioni 60 na 
hadi sasa iko katika hatua ya 
msingi ambapo zaidi ya Sh. 
milioni saba zimeshatumika.

Akizungumza wakati wa 
kupokea msaada kutoka kwa 
kampuni ya Kyem inayojishu-
ghulisha na uuzaji wa chuma 
chakavu, Katibu wa CCM 
Tangini, Sophia Mtasi, alisema 
kutokana na kukosa ofisi wa-
nalazimika kufanya kazi zao 
nyumbani.

Sophia alisema ujenzi kwa 
sasa unaendelea na unatara-
jiwa kukamilika Machi mwa-
kani na kwamba matofali 
7,000 yanahitajika kujenga 
jengo hilo ambalo litarahisi-
sha utendaji kazi kwa vion-
gozi na wanachama kupatiwa 
huduma katika eneo sahihi.

Akikabidhi vifaa katika ofisi 
ya chama hicho, Mkurugenzi 
Msaidizi wa Kampuni ya Ky-
emi, Matha Jackson, alisema 
wamekuwa wanasaidia 
makundi mbalimbali ka-
tika mji wa Kibaha, baada ya 
kuombwa msaada na uongozi 
wa chama hicho, wameitika 
wito.

Martha alisema wataende-
lea kushirikiana na uongozi 
wa chama hicho pale msaada 
utakapohitajika.

“Jamii inayotuzunguka 
ndio wadau wetu wakubwa 
na tumekuwa tunashirikiana 
nao kwa mambo mengi, mis-
aada tumetoa kwa makundi 
ya wazee, yatima na wanao-
tuzunguka sehemu ya kazi, 
tumeajiri vijana zaidi ya 200 
wazawa na sasa tumekuja ku-
toa kwa ofisi ya chama kufani-
kisha ujenzi wao,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mailimoja, Shauri 
Yombayomba, aliishuku-
ru kampuni ya Kyem kwa 
msaada huo kwa kuwa baada 
ya kuwafikishia maombi ya 
ujenzi huo, wameonesha 
mwitikio wa haraka na ku-
saidia.

Jeremia Komba, Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Wazazi wa 
CCM Kata ya Tangini, alisema 
ujenzi wa ofisi hiyo utarahi-
sisha utendaji kazi wa vion-
gozi huku akiwapongeza wa-
naoendelea kutoa michango 
ya fedha na vifaa.

Na Steven William, MUHEZA

MADAKTARI wa macho kuto-
ka Hospitali ya Mvumi wamewe-
ka kambi siku tatu wilayani 
Muheza, mkoani Tanga kwa ajili 
ya kutibu wagonjwa wenye tati-
zo la mtoto wa jicho. 

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Muheza, Juma Mombokaleo, 
alibainisha hayo jana wakati wa 
ufunguzi wa kambi hiyo katika 
Kituo cha Afya Ubwari kilichoko 
Mtaa wa Mbaramo wilayani 

hapa. 
Alisema mpango huo unalenga 

kuwabaini wagonjwa hao wilaya-
ni Muheza, kambi hiyo ikifadhili-
wa na  Halmashauri ya Muheza 
na Shirika la Charity Vision na 
Shirika la Misaada la Mwezi na 
Jua.  Dk. Mombokaleo alisema 
kambi hiyo ilianza jana na inata-
rajiwa kuendelea kwa siku tatu ili 
kubaini wagonjwa wenye tatizo 
la mtoto wa jicho na kuwafanyia 
upasuaji.

Alisema huduma zinazotolewa 

kwa wananchi hao ni kupima 
macho, kutoa dawa, upasuaji wa 
mtoto wa jicho na kutoa miwani 
ya kusomea. 

Dk. Mombokaleo alisema 
madaktari bingwa wanashiriki-
ana katika kufanya upasuaji na 
wana uwezo wa kutoa huduma 
kwa wagonjwa wengi katika kip-
indi kifupi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza, 
Dk. Jumaa Mhina alisema wa-
naopata ugonjwa wa mtoto wa 

jicho wengi wao ni wazee na wa-
nakosa watu wa kuwasindikiza 
kwa kuwa hawaoni.

Alishauri wananchi wilayani 
Muheza kujitokeza kwa wingi 
katika huduma hiyo ambayo 
inatolewa na wataalamu hao bila 
malipo. Katibu Tawala Wilaya 
ya Muheza, Mohamed Mfaki, 
alishukuru madaktari hao wa 
macho kutoka Hospitali ya Mvu-
mi kwa kutoa matibabu hayo 
bila malipo kwa wananchi wa 
Muheza.

Waziri Jafo ataka bajeti kwa ajili ya uzalishaji miche 
Na Robert Hokororo, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Dk. Selemani Jafo, 
amezielekeza halmashauri zote 
nchini kutenga bajeti kwa ajili 
ya kuzalisha miche ili kuongeza 
nguvu katika upandaji miti.

Aliagiza hayo jana alipofanya 
ziara ya kukagua vitalu vya 
miche inayozalishwa na Wakala 
wa Huduma za Misitu (TFS) na 
Jiji la Dodoma pamoja na vikundi 
katika eneo la Mailimbili.

Dk. Jafo alizitaka mamlaka hizo 
za serikali za mitaa zaidi ya 180 
kuwatumia wataalamu wa miti 
wa TFS ili kuzalisha miche kwa 
wingi ambayo inahitajika kwa 

kiasi kikubwa ili kufikia lengo 
la upandaji miti milioni 1.5 kwa 
mwaka kwa kila halmashauri.

Pia alielekeza halmashauri 
kutumia maeneo ya pembezoni 
mwa barabara kwa kushirikiana 
na Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) na Wakala wa Bara-
bara Mijiji na Vijijini (TARURA) 
kuandaa vitalu ili kupendezesha 
miji. 

Waziri Jafo pia aliwataka wa-
nanchi kutumia mvua ya vuli 
inayonyesha katika baadhi ya 
maeneo nchini kuelekea masika 
kwa kupanda miti kwa wingi 
kama ambavyo viongozi wakuu 
wameelekeza.

“Nimefarijika kutembe-
lea maeneo haya yanayozalisha 
miche hii ya miti mbalimbali na 

ninawapongeza sana TFS na vi-
kundi vya kijamii vinavyojishu-
ghulisha na uzalishaji wa miche 
kwani si tu wanasaidia upati-
kanaji miche, bali pia wamejiten-
genezea ajira,” alisema.

Dk. Jafo alikumbusha maelek-
ezo ya serikali ya kupanda miti 
yaliyoanzishiwa kampeni mbal-
imbali ambazo zinahamasisha 
upandaji miti.  Kamishna wa 
Uhifadhi wa Kanda ya Kati wa 
TFS, Mathew Kiondo, alihimiza 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kuchukua miche ili waipande na 
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.

Alisema pamoja na wakala 
huo kuzalisha miche na kuigawa 
bila malipo, kasi ya mwitikio wa 
uchukuaji miche ni ndogo, akiwa 
na ufafanuzi kuwa kati ya milioni 

moja, ni 200 tu imeshagawiwa 
kwa wananchi.

“Tuna malengo ya kuibadili-
sha Dodoma kuwa ya kijani na 
ndio maana ili kuongeza kasi ya 
uzalishaji miche, tumeanzisisha 
greenhouse (kitalu nyumba) 
hivyo tunawaomba mje kwa win-
gi mchukue miche mkaipande,” 
alisisitiza Kiondo.

Ofisa Mazingira wa Mkoa wa 
Dodoma, Salvatory Mashamba, 
aliwaomba viongozi wenzake wa 
jiji hilo kutenga maeneo ya wazi 
na kuwagawia wadau ili waan-
dae vitalu. Pia alishukuru TFS 
kwa utaraibu wao wa kuzalisha 
miche kisha kuigawa bila malipo 
kwa wananchi, hatua inayosaidia 
kuhakikisha upatikanaji miche 
unakuwa wa uhakika.  

Wakazi wilayani Muheza, Mkoa wa Tanga wakisubiri kuitwa ndani ya chumba maalum cha matibabu ya macho katika Kituo cha Afya 
cha Ubwari baada ya madaktari  bingwa wa macho kutoka Hospitali ya Mvumi  kuweka kambi siku tatu wilayani humo.  PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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FAO yawezesha vifaa vya kulinda mazalia ya samaki
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

S
HIRIKA la Chakula na Kil-
imo la Umoja wa Mataifa 
(FAO), limeviwezesha vi-
kundi vya Ulinzi Shiriki-

shi wa Bahari na Pwani (BMU), 
Wilaya ya Mkinga mkoani Tanga, 
vifaa vya kisasa vyenye uwezo wa 
kulinda mazalia ya samaki.

Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi 
wa Wizara ya Mifugo, Merisia 
Mpalazo, akizungumza jana kati-
ka hafla ya makabidhiano ya vifaa 
hivyo, alisema wizara inatekeleza 

maelekezo hayo kupitia Sera ya 
Taifa ya Uvuvi ya Mwaka 2015, 
Sheria za Uvuvi, kanuni, mion-
gozo pamoja na taratibu nyingine 
zilizopo. “Serikali kupitia Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, pamoja na 
kutekeleza maelekezo hayo lakini 
bado tunatambua umuhimu wa 
kuwashirikisha wadau mbalim-
bali katika kufanikisha utekelezaji 
wa majukumu yetu. 

“Tukiwa sisi wenyewe hatuwezi 
kuyatekeleza ndiyo maana tuna-
shirikisha halmashauri za wilaya, 
taasisi zisizo za kiserikali, wadau 
wa maendeleo wakiwamo hawa 

wenzetu wa FAO, katika kuhakiki-
sha kwamba tunafikia lengo la 
kufanya uvuvi uweze kuchangia 
kikamilifu pato la taifa,” alisema.

Aidha, alisema dhana ya ush-
irikishwaji huo inalenga kuleta 
uwajibikaji wa pamoja wa wadau 
wote katika kuhifadhi, kulinda, 
kuendeleza na kusimamia rasili-
mali za uvuvi.

“Sote tunajua kwamba ushirik-
ishwaji wa jamii ya uvuvi ni kupi-
tia hivi vikundi vya rasilimali za 
wavuvi ambao tunawatumia sana 
na wanafanya kazi zao vizuri na 
hawa ndiyo wawakilishi wa wa-

nanchi wote walioko kwenye shu-
ghuli za uvuvi,” alibainisha. 

Mtaalamu wa samaki kutoka 
FAO, Prisca Issangya,  alisema 
lengo la mradi huo ni kubore-
sha usalama wa chakula pamoja 
na kuongeza ushiriki katika usi-
mamizi wa matumizi ya rasilimali 
za bahari hususani kwa vijana na 
wanawake katika jamii za pwani.

Mmoja wa wanufaika wa vifaa 
hivyo, Sitaruki Bwago, alishukuru 
shirika hilo kupitia serikali kwa 
kupata mradi huo ambao utaenda 
kuwaongezea hamasa ya ufanyaji 
wa shughuli zao. 

Alisema awali walikuwa na tati-
zo la vifaa duni ambavyo hawaku-
weza kufanya shughuli zao ip-
asavyo, lakini matukio ya kihalifu 
yalijitokeza kutokana na kukosa 
vifaa kama makoti ya majini, vio-
na mbali, simu maalumu za ma-
wasiliano baharini na vinginevyo 
ambavyo kwa sasa wamepatiwa.

Bwago aliwataka BMU kuvi-
tunza na kuvitumia vifaa hivyo 
kwa matumizi yaliyokusudiwa 
ili viwaletee manufaa katika shu-
ghuli zao ikiwa ni pamoja na ku-
watua nguvu FAO kwa kuwaletea 
msaada huo.

Waanzisha kilimo 
ikolojia kunufaisha 
mfumo chakula
Na Allan lsack, MANYARA

MTANDAO wa Wakulima wa Mkoa wa 
Manyara (MVIWAMA), umekuja na mpan-
go wa kilimo ikolojia ambao lengo kuu ni 
kunufaisha mfumo endelevu wa chakula.

Mratibu wa MVIWAMA, Valentin Ngo-
risa, aliyasema hayo kwenye Mkutano 
Mkuu wa 16 wa MVIWAMA, uliofanyika 
mjini Babati.

Ngorisa alisema kilimo ikolojia ni 
njia ya kilimo inayolenga kuhifadhi na 
kuheshimu mazingira kwa kuzingatia 
matumizi endelevu ya ardhi, rasilimali na 
bioanuwai.

Aidha, alisema kupitia kilimo ikolojia 
kutazuia au kupunguza matumizi ya ke-
mikali za viwandani na mbolea za kemi-
kali na kuwekeza katika mbinu za kuhifa-
dhi maji kama vile matumizi ya makinga 
maji.

“Kilimo hiki kinazingatia mzunguko 
wa asili wa ikolojia kukiboresha afya ya 
udongo, kudumisha uzalishaji wa mazao 
bila kutumia kemikali hatarishi na kukuza 
mfumo wa kilimo endelevu unaolenga 
kuhifadhi mazingira kwa vizazi vijavyo,” 
alisema.

 Mwenyekiti wa MVIWAMA,  Paulo Jo-
seph, alisema kilimo ikolojia kinahimiza 
mifumo inayowezesha wakulima wadogo 
kuwapatia maarifa na teknolojia.

Joseph alisema kupitia kilimo ikolojia 
wakulima watatumia mbegu za asili am-
bazo zinafaa kwa mazingira ya eneo na 
zinazohimili magonjwa na hali ya hewa 
ya eneo husika.

Ofisa Ugani wa MVIWAMA, Thomas 
Joseph, alisema katika kilimo ikolojia ki-
nasisitiza matumizi ya mbolea za asili na 
siyo kemikali za viwandani.

“Kilimo ikolojia kinapunguza na kuon-
doa matumizi ya kemikali za dawa za 
wadudu, ikitegemea zaidi mbinu za asili 
za udhibiti wa wadudu na magonjwa,” 
alisema Joseph.

Mkulima wilayani Babati, Joyce Elias, 
alisema kupitia kilimo ikolojia watatumia 
mbolea ya samadi, mboji na mkojo wa 
sungura  na kuachana na kemikali za vi-
wandani zenye madhara.

Mkulima mwingine kutoka wilayani 
Kiteto, Samwel Palangyo, alisema kupitia 
kilimo ikolojia watanufaika na kuendelea 
kupata mahindi ya asili ambayo ni mata-
mu.

Misaada yazidi kumiminika kwa waathirika Hanang’
Na Allan lsack, ARUSHA

CHAMA cha Kutetea Haki 
za Watoto mkoani Arusha 
(ACRO), kimetoa msaada wa 
vyakula, nguo, vifaa vya shule 
na fedha kwa waathirika 
waliokumbwa na mafuriko 
yaliyoambatana na tope ka-
tika eneo la Katesh wilayani   
Hanang mkoani Manyara.Aki-
kabidhi msaada huo jana kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, Mwenyekiti wa 
ACRO, Josephat Mmanyi, alise-
ma chama hicho kimeguswa 
kutoa msaada huo kwa len-
go  la kuwasaidia Watanzania 
wenzao wenye shida.

“Tumeguswa kuwasaidia 
watu wa Hanang’ waliokumb-

wa na maafa, ili waweze kujio-
na wapo na ndugu zao, ambao 
ni sisi Watanzania wenzao, 
tunawaomba wananchi ku-
muunga mkono Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha ili wenzetu 
waweze kupata huduma kama 
ilivyokuwa awali,” alisema.

Baada ya kupokea msaada 
huo, Mongella, aliwashukuru 
viongozi wa chama hicho 
kwa kutoa msaada huo kwa 
waathirika wa mafuriko ya 
matope. 

“Mara nyingi tulizoea wak-
ipita kutaka kushikwa mkono 
kwa ajili ya kuwasaidia wa-
toto wanaoishi kwenye maz-
ingira magumu, lakini sasa 
hivi wao wanatoa msaada 
kwa waathirika wa maafa ya 

Katesh, hili jambo limedhi-
hirishia usemi usemao kutoa 
ni moyo na siyo utajiri,” alise-
ma Mongella.

Pia aliwataka wananchi 
mkoani hapa watakaoguswa 
kutoa msaada wafanye hivyo 
kwa kuwa bado waathirika 
wanahitaji msaada.

Alisema serikali ya Mkoa 
wa Arusha bado inafanya kazi 
ya kuratibu ili kuhakikisha 
misaada yote inayotolewa 
inawafikia walengwa na siyo 
vinginevyo, kama Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan alivyo-
agiza.

“Tumeelekezwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwa 
uratibu wa upokeaji misaada 
ufanyike kwa uwazi ikiwamo 

kuifikisha kwa waathirika, ni-
tamfikishia salamu za wana 
ACRO kwa kuwa jambo   hili 
ni funzo kwetu.  “Watanzania 
wote tunapaswa kuiga mfano 
huu, hata hivyo fedha mlizo-
toa kwa ajili ya kusafirishia 
mzigo huu, tutaziwasilisha 
kwa walengwa kwa kuwa hilo 
ni jukumu la mkoa kusafirisha 
misaada itakayotolewa kwa 
waathirika,” alisema Mon-
gella.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Arusha, Denis Mgie, ali-
washukuru wadau hao kwa 
msaada huo akisema kuna 
watoto ambao wameathirika 
katika eneo la Katesh, hivyo 
msaada huo utakwenda 
kuwahudumia.

HABARI KASKAZINI

Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika cha Mirerani Multipurpose Cooperative Society LTD wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, 
Rose Justo (kushoto), akizungumza kwenye mkutano mkuu wa mwaka wa chama hicho juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Polisi yatuma salamu kwa madereva 
walevi sikukuu Krismas, Mwaka Mpya
Na Vitus Audax, MWANZA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mwanza limewatan-
gazia kiama madereva 
wazembe na wasiofuata 

sheria za barabarani na kua-
hidi kuwachukulia hatua kali 
za kisheria hususani katika kip-
indi cha kuelekea sikukuu za 
mwisho wa mwaka.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, SACP Wilbroad Mu-
tafungwa, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari juu ya 

hatua zilizochukuliwa na jeshi 
hilo katika kudhibiti ajali na ku-
dumisha ulinzi na usalama wa 
raia.  Kamanda Mutafungwa 
alisema jeshi hilo limeweka 
idadi kubwa ya askari wa usala-
ma barabarani pamoja na aska-
ri wa kawaida katika maeneo 
mbalimbali ya barabara na mi-
taa, hivyo kuwataka madereva 
kuwa makini na kufuata sheria.

“Dereva yeyote atakayekiu-
ka sheria atachukuliwa hatua 
haraka kwani kila sehemu 
wapo askari wanaohakikisha 
sheria zinafuatwa na kila mtu 

na hii pia ni kwa wale wana-
okatisha safari watakiona,” 
alisema na kuongeza:

“Vilevile wale walevi tuta-
waweka ndani bila hata ku-
wasikiliza mpaka sikukuu zi-
ishe kwani hatuwezi kuongea 
na mlevi tutasubiri mpaka 
pombe ziwaishe ndipo taratibu 
za kisheria zitaendelea,” ali-
sisitiza SACP Mutafungwa.

Aidha, aliwatahadhari-
sha madereva wote ambao 
wamekuwa wakikiuka ma-
takwa ya leseni zao na kuamua 
kuongeza nauli, kukatisha sa-

fari pamoja na kuweka magari 
mabovu barabarani kwa kis-
ingizio cha sikukuu kuwa nao 
watadhibitiwa.

Kadhalika, aliwapongeza wa-
nanchi kwa kutoa ushirikiano 
kwa jeshi hilo katika kipindi 
cha mwaka 2023 na kuwataka 
kuendelea kuwapa ushirikiano 
kwa   kutoa taarifa za uzembe 
wa madereva wanaokiuka she-
ria za barabarani kupitia nam-
ba yake ya mkononi pamoja 
na Kamanda wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani Mkoa, Sande 
Ibrahimu.

Hofu ya 
operesheni 
chanzo 
wajawazito 
kujifungulia 
nyumbani

Wanaotoa takwimu za uongo wapewa onyo
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

OFISI ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) imewataka wananchi 
kutoa taarifa sahihi za takwimu 
ili kuiwezesha serikali kupanga 
mipango inayoendana na tak-
wimu, kutoa msaada haraka 
pindi majanga yanapotokea.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Dk. Albina Chuwa, aliyasema 
hayo wakati wa kikao cha tano 
cha baraza la wafanyakazi la 
ofisi hiyo kilichoambatana na 
uzinduzi wa mkataba wa hu-
duma kwa wateja.

Lengo la mktaba huo ni kum-
ridhisha mteja anayetumia tak-
wimu kutoka ofisi hiyo.

Alisema dhamira ya kuten-
geneza mkataba wa huduma 
kwa mteja ni kuongeza upati-
kanaji wa takwimu rasmi ze-
nye ubora kwa ajili ya kufanya 
uamuzi ndani ya serikali, sekta 
binafsi, jumuiya za kimataifa na 
umma kwa ujumla.

“Kupitia mkataba huu mteja 
ana haki zake za msingi am-
bazo ni kuhudumiwa katika 
kiwango anachostahili, lakini 
kwetu sisi watoa huduma ni 
kuona mteja anapata huduma 
nzuri na kwa wakati ili kufani-
kisha hili tunahitaji taarifa sa-
hihi kutoka kwa mwananchi,” 
alisema.      Alisema mkataba 
huo ni watatu ukichukua nafasi 
ya mkataba wa pili wa mwaka 

2014 ambao ulitanguliwa na 
mkataba wa kwanza wa mwa-
ka 2009.

Dk. Chuwa alisema katika 
mkataba huo NBS imeweka 
wazi huduma za ofisi hiyo kwa 
watumiaji pamoja na viwango 
vinavyotumika kutoa huduma 
ambavyo wateja watavitarajia 
kuvipata.

Kamisaa wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022, 
Anne Makinda alisema umoja, 
upendo, juhudi, maarifa na 
nidhamu ndiyo nyenzo ya ma-
fanikio ya taasisi.

Hivyo, aliwataka watumishi 
wa ofisi hiyo kuzingatia uwel-
edi katika utendaji kazi wao ili 
kutoa huduma zilizo bora na 

zenye manufaa kwa jamii na 
taifa.

Naye Katibu Tawala Mkoa 
wa Mwanza, Balandya Elikana, 
akifungua kikao hicho kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa, Amos 
Makalla alisema takwimu ni 
muhimu katika kutengeneza 
sera na mipango ya nchi.

Hivyo aliitaka NBS kuende-
lea kuzalisha takwimu bora ili 
kuchochea maendeleo.

“Tumieni vikao hivi kuzali-
sha takwimu sahihi kwa faida 
ya Taifa kwani NBS ina jukumu 
la msingi la kuhakikisha tak-
wimu zinazozalishwa nchini 
zinakuwa bora kwa manufaa 
ya ufanisi wa kazi serikalini,” 
alisema Elikana.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MGANGA Mfawidhi wa Kituo cha Afya 
Kinaga, Dk. Maria Julius, ametaja sababu 
nne zinazosababisha wajawazito wengi 
kujifungulia nyumbani mojawapo ni 
kuogopa upasuaji.

Sababu nyingine ni kuogopa rufani za 
wilaya na mkoa, elimu ya madokezo ya 
hatari pamoja na mazoea ya kujifungulia 
nyumbani yanayosababishwa na mila na 
desturi.

Dk. Julius alitaja sababu hizo kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina 
Mndeme, kwenye hafla ya uzinduzi wa 
kituo hicho kilichopewa jina la Ummy 
Mwalimu.

Alisema tabia ya wanawake kujifun-
gulia nyumbani kunahatarishi usalama 
wao na watoto. 

Kituo hicho kinatarajia kuondoa adha 
ya wajawazito kutembea umbali wa 
kilometa 30 kwenda na kurudi katika 
Hospitali ya Wilaya ya Kahama kutafuta 
huduma za afya ya uzazi.

Dk. Julius alisema wajawazito wenye 
umri wa zaidi ya miaka 35 waliobeba 
ujauzito kwa mara ya kwanza, wanaji-
fungulia nyumbani kwa kuogopa kupe-
wa rufani ya kwenda Hospitali ya Wilaya. 

Pia alitaja wajawazito waliozoea kuji-
fungua kwa njia ya upasuaji wanakwepa 
kwenda hospitali au kwenye vituo vya 
afya wakihofu kufanyiwa upasuaji licha 
ya kuhudhuria kliniki zao zote.

Alisema wanawake wenye uzazi wa 
mimba nne na kuendelea wamekuwa 
wakiacha kujifungulia hospitalini kwa 
kile wanachokiita kuwa ni uzoefu.

“Wanaopata ujauzito kwa mara ya 
kwanza wanakuwa na hofu ya kujifun-
gulia katika vituo vya afya na hospitali 
kutokana na elimu ya vidokezo vya ha-
tari wanayoipata kipindi cha kliniki ya 
ujauzito, hivyo kuiona hatari mbele yao,” 
alisema. Mkazi wa Kijiji cha Kinaga, John 
Kalugula alisema sababu nyingine in-
ayosababisha wake zao kujifungulia nji-
ani wakati wakielekea vituo vya afya ni 
kushindwa kujua makadirio yao ya siku 
ya kujifungua. 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Chris-
tina Mndeme alisema, lengo la serikali 
la kusongeza huduma za afya kwa wa-
nanchi kwa kujenga vituo vya afya na 
zahanati ni kupambana na vifo vitoka-
navyo na uzazi kwa wajawazito na kuwa-
taka pindi wanapopata ujauzito waanze 
kliniki haraka na siyo kusubiri miezi 
isonge mbele.

Alisema kwa sasa kunamaradhi mengi 
hivyo syio vyema mjamzito kujifungulia 
nyumbani na kuzalishwa na mtu asi-
yekuwa na sifa ya ukunga au kukimbia 
kwa waganga wa jadi, kwamba kufanya 
hivyo ni kuhatarisha maisha yao na vi-
changa vyao.

Kituo hicho kimejengwa katika Kata 
ya Kinaga Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga kwa Sh. milioni 569.8 kati ya 
hizo Sh. milioni 69.8 ni mapato ya ndani 
ya halmashauri na Sh. milioni 500 ni 
fedha kutoka serikali kuu.

HABARI KANDA YA ZIWA

Ofisa Mifumo ya Kidigitali wa Benki ya NMB, Rukia Mhendile, akichezesha droo ya kumpata mmoja wa washindi wa droo ya 
saba ya mastabata iliyochezeshwa katika tawi la NMB Mbagala, Dar es Salaam. Kulia ni ofisa kutoka Bodi ya Michezo ya Kuba-
hatisha, Irene Kawila na katikati ni Meneja wa Tawi la NMB Mbagala, Halima Charazo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ajili ya kuwasha taa peke yake, bali 
kuchagiza pia shughuli za kiuchu-
mi ikiwamo uanzishaji viwanda.”

PICHA HALISI KINCHOJIRI
Ni mwezi uliopita Naibu Waziri 

Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Biteko, akazindua matokeo ya 
utafiti wa Athari za Upatikanaji 
wa Nishati Endelevu Tanzania 
Bara kwa mwaka 2021/2022, un-
aoonyesha asilimia 72 ya kaya zote 
Tanzania Bara zinaishi katika vijiji 
na mitaa iliyofikiwa na huduma ya 
umeme.

Hilo liko katika utekelezaji wa 
kazi zake REA, sasa ikihamasisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia, 
ikitamka matarajio ifikapo Julai 
mwaka huu, ingekuwapo mitungi 
100,000 bure katika maeneo ya 
vijijini nchi nzima.

Hiyo ni baada ya Rais Dk. Samia 
kuelekeza kuwatengea shilingi 
bilioni 3.2 kwa mwaka wa fedha 
2022/2023, kwa ajili ya usambazaji 
gesi safi ya kupikia, ufafanuzi un-
aotolewa na REA, ulipokutana na 
wadau wa gesi nchini, Mkurugenzi 
wa Uenezaji Masoko na Teknolo-
jia, Mhandisi Advera Mwijage, aki-
tamka: 

“Tumefanya kikao na wasam-
bazaji wa mitungi ya gesi na kwa 
hapa Tanzania sasa tuna kampuni 
11 na bahati nzuri wote wame-
fika na ujumbe wetu kwao ni wao 
kuwa tayari kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha kwamba tuna-
saidiana kwenye usambazaji wa 
nishati safi na salama maeneo ya 
vijijini.”

Mhandisi Mwaijage akabainisha 

kuwa, serikali ina mipango mingi 
inayohakikisha wananchi wote 
wanafikiwa na nishati hiyo, pia 
wakihitaji wapate kwa wakati.

“Isiwe kama sasa ukitaka hu-
duma ya gesi iliyojaa kuna mtu 
anatembea kilometa 10 hadi 30 
kama  mtu ana nia ya kuwa nayo 
kunakuwa na gharama tena ya 
kufuata sasa hizo ni changamoto 
ambazo tunatakiwa kutatua na 
hawa wasambazaji, ili watusaidie 
kusambaza huduma hizi maeneo 
ya vjijini ziwepo,” anatamka.

Akasema, pia wataongea na we-
nye majiko mbadala yanayotumia 
gesi kidogo pia kusambaza gesi 
asilimia chache maeneo ya mikoa 
Mtwara, Lindi, na Pwani.

Ni msingi wa maoni ya awali, 
ambayo Dk. Biteko anaendeleza 
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Aliyebinafsishiwa kiwanda, asimulia kuegemea 
nishati duni kulivyokwamisha kikabaki gofu

Zama ‘Kazi Iendelee’ mtaji nishati ya
REA katika makubwa ya maendeleo

Ukurasa 13

Panga lililokumba
 mashirika lihamie

 kwingine

Na Mwandishi Wetu

KATIKA ajenda ya nchi, moja 
ya maeneo dhahiri yanafuatiliwa 
kwa ‘macho mawili’ na Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, ni kufanikisha 
umeme hasa kufika vijijini, huku 
akitetea mazingira kwa kuwapatia 
watumiaji nishati mbadala.

Hiyo inatokana na ukweli wake 
ni hitaji la lazima kijamii na wakati 
huohuo, sehemu ya ilani ya uch-
aguzi inayotekelezwa na awamu 
mbalimbali zilizopita za uongozi 
nchini inadai ufanikishaji wake.

Mnamo mwishoni mwa Septem-
ba, katika hatua zake za mabore-
sho, Rais Dk. Samia, akavunja Bodi 
ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
na kumteua Balozi Meja Jenerali 
Mstaafu Jacob Kingu kuwa mwe-
nyekiti wake mpya.

Vilevile, Naibu Mtendaji Mkuu 
wa Serikali Msaidizi, ambaye ni 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko, mwezi uli-
opita akizindua matokeo ya utafiti 
wa athari za upatikanaji nishati 
endelevu Tanzania Bara mwaka 
2021/2022, ikaonyesha asilimia 72 
ya kaya zote Tanzania Bara zime-
fikiwa na umeme.

Pia, utafiti huo ukabainisha 
kwamba usambazaji umeme vijiji-
ni kitaifa umefika asilimia 90. Hayo 
yanatokea, huku kazi hiyo imekabi-
dhiwa wakala wa REA kuitekeleza. 

Ndani ya sura hiyo kuu, ku-
naendana na angalizo chanya 
lililotewa Julai mwaka jana na 
aliyekuwa Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba akitamka: “Serikali 
haisambazi umeme vijijini kwa 

katika ripoti hiyo ya kitafiti mwezi 
uliopita kuhusu REA, akifafanua 
hadi sasa vijiji vilivyounganishwa 
na umeme kwa upande wa Tanza-
nia Bara ni 11,079 sawa na asilimia 
90 ya vijiji vyote (12,318).

Hapo anaendeleza kuwa, vijiji 
vilivyobaki 1,239 sawa na asilimia 
10 vinatarajiwa kuunganishwa na 
umeme ifikapo Juni mwaka ujao 
na serikali imeshaanza kupeleka 
umeme katika vitongoji vyote vya 
Tanzania Bara katika vitongoji 15 
vya kila jimbo.

Vilevile Naibu Waziri Mkuu 
anafafanua kuwa, serikali kupi-
tia REA inatekeleza mradi wa 
kusambaza mifumo ya kuzalisha 
umeme kwa kutumia nishati ya 
jua katika makazi kwenye visiwa 41 
vya mikoa ya Kagera, Lindi, Mara, 
Mwanza na Rukwa. 

Katika jukumu hilo, REA inatoa 
uwezeshaji wa kiufundi na kifed-
ha, kwa waendelezaji wa miradi 
midogo ya nishati jadidifu katika 
maeneo ya vijijini, ili kuimarisha 
upatikanaji wa nishati umeme vi-
jijini.

Kuhusu Nishati Safi ya Kupikia, 
Dk. Biteko anasema serikali inaka-
milisha Mkakati wa Kitaifa wa Ni-
shati Safi ya Kupikia, kuhakikisha 
wastani asilimia 80 ya Watanzania 
wanatumia nishati safi ya kupikia 
ifikapo mwaka 2033.

UMEME NA GESI
Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Jan-

uary Makamba, katika ziara yake 
katika kiwanda kinachochakata 
parachichi wilayani Rungwe mkoa 
wa Mbeya, Julai mwaka jana, kiki-
wa kimeunganishwa na umeme na 
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), akawa na ufafanuzi wake. 

Makamba akatamka ni ma-
tokeo ya uwekezaji mkubwa un-
aofanywa na serikali ya Rais Dk. 
Samia, kwamba nia ya kusambaza 
umeme vijijini, ni zaidi ya kuwasha 

Ulivyo ujauzito.

Ukurasa 12

•Umeme uko vijiji 90%, safari mpya ni gesi 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, alipozindua ripoti ya nishati mwezi 
uliopita. PICHA: MTANDAO
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Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

Na Elizabeth John, NJOMBE

N
GUVU ya serikali sasa 
ni kuhakikisha inapiga 
hatua katika kuongeza 
uzalishai nchini, katika 

nyendo tofauti za maendeleo, kwa 
huduma na bidhaa halisi.

Hapo ndipo anashuhudiwa 
mkuu wa nchi, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, anafanya ziara tofauti 
kimataifa kupanua soko la bidhaa 
nchini, pia kukaribisha nguvu za 
uwekezaji.  

Ni katika hali hiyo, Nipashe ina-
kutana na simulizi kinyume chake, 
kuanzia sera ma maelekezo kitaifa, 
uwekezaji unapokwama.

Mmiliki Kiwanda cha Kusindika 
Nanasi kilichopo kijiji cha Madeke 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Mariet Putika, ana simulizi 
ya mahali alikojikwaa na kuanguka 
kiuzalishaji.

Katika mazungumzo yake na 
Nipashe, anaeleza sababu zilizom-
fanya kusitisha uwekezaji katika ki-
wanda hicho, ni matumizi ya nisha-
ti jua, kuni, mkaa na dizeli baada ya 
kukosekana nishati umeme, am-
bayo ilikuwa hajamfikia.

 Mariet anasema, kiwanda hicho 
kiligharimu kiasi cha Sh. milioni 
100 na kutoa ajira kwa wakazi wa 
eneo hilo, lakini walikuwa wanaka-
biliwa na changamoto ya ukosefu 
wa nishati ya umeme, ilikwamisha 
ndoto yake kufanya uzalishaji.

Putika anasema, sababu ya 
kushindwa kuendeleza uwekezaji 
huo, ni kutuimia teknolojia za ki-
zamani. Ni kiwanda alichokinunua 
katika mfumo wa ubinafsishaji ku-
toka serikalini, kupitia halmashauri 
hiyo kushindwa kukiendesha kwa 
ufanisi.

  Mariet anasimulia serikali il-
ipompatia fursa hiyo, alifurahi sana 
na kuona uzalishaji wa matunda 
wa nanasi katika kijiji hicho uliku-
wa mkubwa na akagundua kiwan-
da kilichopo huko hakikidhi hitaji 
la wananchi hao.

“Kwa kweli kile kiwanda kili-

kuwa kinahitaji maboresho kwa 
sababu kinatumia vyanzo vya aina 
tatu kujiendesha; kukausha nanasi, 
kwanza nahitaji dizeli, jua na kuni 
au mkaa, sasa kiwanda kimoja kina-
hitaji mahitaji matatu kwa wakati 

mmoja na kupata bidhaa iliyosawa 
kwa kweli ni gharama iliyo kubwa 
sana,” anasema Putika.

Anafafanua kwamba, kutokana 
na vitu hivyo vitatu kwake kuwa 
ni vigumu kushindwa kuendelea 

na usimamizi wa kiwanda hicho, 
kwa kuwa ilimgharimu kumfuata 
dizeli Njombe mjini umbali wa 
kilometa 130, hali iliyokuwa ngumu 
kuimudu.

“Ingawa kiwanda kilikuwa kime-

fungwa sola ili kupata nishati 
ya jua, lakini jua lilikuwa 
haliwi msimu wote, hivyo 
ilikuwa ni vigumu sana ku-
fanya usindikaji wakati wote, 
vyote visiposhirikiana maana 

yake, utazalisha mananasi 
yasiyokauka na kubadilika 
rangi,” anasema Putika.

Katika hilo anashauri 
kwamba, kwa sasa jengo 
hilo la kiwanda katika eneo 

la juu, linahitaji wataalamu 
walirekebishe, akifafanua: 
“Nilijaribu kuongea na watu 
wa ujenzi, wao walitoa wazo 
kwamba kama mimi naweza 
kufanya hayo matengenezo.”

Anaendelea: “Maana kuna 
bomba pale katikati ambao 
linapokea maji kutoka kwe-
nye bati na yale maji pale 
hayatakiwi, kwa sababu maji 
yakijaa linasababisha mionzi 
ya jua inapoingia ili ikafanye 
kazi ya kukausha maji yana-
poteza ile nguvu ya jua.”

Mwekezaji huyo anafafan-
ua hali halisi iliyoko mahali 
hapo ni kwamba, panakosa 
kunyeshewa na mvua, vifaa 
vya kukausha bidhaa  iki-
wamo inayotoa mionzi inay-
otakiwa.

 
Pia anaeleza kutokana 

na changamoto hizo tangu 
mwanzo, uzalishaji ukashu-
ka, akitumia mfano linganishi 
penye mategemeo ya kilo 20, 
mtu anaambulia kilo tano.

“Sasa unatoka Njombe 
mjini una magari, unaweka 
mafuta una wafanyakazi 10, 
unaenda kufanya kazi ya kilo 
tano kwa siku. Ukija kufanya 

hesabu hailipi, kwa hiyo pale 
inatakiwa matengenezo ya-
fanyike na ikiwezekana bada-
la ya kutumia ‘draya’ yenye 
kutaka jua, dizel, inataka 
kuni bora kuondoa maana 
haiwezi kuja kuleta faida,” 
anasema Putika.

Mariet anaongeza kuwa, 
kupitia changamoto hiyo 
upande wa soko la kimataifa 
ambalo ndilo alilokuwa akili-
tazama zaidi, kwa uuzaji wa 
nanasi hizo sokoni ilikuwa 
ni gumu kwake kwa kuwa 
alikosa soko.

MABDALA SERIKALINI
Hata hivyo, mwishoni 

mwaka jana anasema serikali 
ilimletea mkakati wa kupun-
guza madhara ya matumizi 
ya kuni na mkaa, kwani 
matumizi ya mkaa na kuni 
yamekuwa yakitajwa kuathi-
ri mabadiliko ya tabianchi, 
kwa mujibu wa Sera ya Maz-
ingira ya Mwaka 2021.

“Sera inazungumzia katika 
yale masuala mtambuka na 
matatizo ambayo yapo kwe-
nye mazingira yetu,” ana-
fafanua Ofisa Mazingira wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Theresia Manase.

  Aidha, Nipashe, ikafika 
kwenye ofisi za Kituo Cha 
Uwekezaji TIC Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini kufa-
hamu namna serikali imeji-
panga kuwasaidia wawekeza-
ji wazawa wa namna hiyo, 
wakiwa na changamoto 
mbalimbali.

Ofisa Uwekezaji wa Nyan-
da za Juu Kusini, Privata 
Samson, anasema moja ya 
majukumu yao ni  pindi 
mwekezaji anapojisajili 
kwao, wanahakikisha wan-
amsaidia kuwa na mazingira 
rafiki ya uwekezaji, kwa wote 

BIASHARA
 

KUNA siku moja hivi 
Msajili wa Hazina, Nehemia 
Mchechu, aliitisha mkutano 
na wahariri wa vyombo 
vya habari nchini, akaku-
tana nao Dar es Salaam, 
akiwaambia jambo moja 
kubwa, kwamba ofisi yake 
inataka kufanya mabadi-
liko.

Akataja mabadiliko 
yenyewe yatagusa taasisi 
zaidi ya 300 za serikali, 
kwamba yatahusu ama 
kufuta baadhi au mengine 
kuyaunganisha, kwa kuz-
ingatia utendaji na ufanisi 
wao katika kukuza uchumi 
wa nchi na kuleta maende-
leo kwa taifa.

Hivyo, akawapa heshima 
na jukumu wahariri hao, 
kusikiliza kila taasisi kupitia 
vikao kazi na kuufahamisha 
umma, nini taasisi inafanya 
ili 

wananchi nao wajue 
kama kuna umuhimu wa 
kubaki na taasisi zilizopo 
au kuziunganisha.

Kama alivyoahidi Mche-
chu, vikao kazi vilianza 
na vinaendelea katika 
mazingira mazuri na rafiki, 
huku wahariri wakipeleka 
ujumbe kwa umma, ili nao 
uone kama kuna haja ya 
kuendelea kuwa na taasisi 
hizo, katika muundo wa 
sasa au mabadiliko kweli 
yafanyike.

Sitaki kufanya tath-
mini ya vikao kazi hivyo na 
athari kwa umma, ila kue-
leza ni nini kinaendelea na 
nini kitakachofuata baada 
ya vikao kazi na hatua ku-
chukuliwa na ofisi hiyo ya 
Msajili, ambaye hakika ana 
nia njema kwa taifa hili.

Juzi kati tu hapa, wakati 
vikao kazi vikipamba moto, 
mwenye dhamana na 
taasisi hizo, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Mipango na  
Uwekezaji, Profesa Kitila 
Mkumbo, akaitisha mkuta-
no na wanahabari  kuelezea 
kinachoendelea.

Siku hiyo, akifuatana na 
Mchechu, Profesa Mkumbo 
akautangazia umma wa 
Watanzania, kuwa tath-
mini ya utendaji wa baadhi 
ya mashirika, umefanya 
baadhi yao kufutwa na 
mengine kuunganishwa, ili 
kuongeza ufanisi.

Tathmini ilibaini kuwa, 
baadhi ya taasisi au 
mashirika yanafanya kazi 
zinazofanana, hivyo kuko-
sekana haja ya kuendelea 
kuwapo, yakiibebesha 
mzigo serikali hasa kuto-
kana na kupewa ruzuku ya 
uendeshaji wa shughuli zao.

Mfano mdogo ni Mam-
laka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) inayochapisha 

Panga lililokumba mashirika 
lihamie nako kwingine

TAFAKURI YA MLALAHOI 

vitambulisho vya uraia, kuun-
gana na Wakala wa Usajili, 

Ufilisi na Udhamini (RITA), 
ambazo zinafanya kazi moja 
ya utambulisho. 

Hivyo, vitaunganishwa na 
kuwa na shirika moja la utam-
bulisho. Hebu fikiria nchi kuwa 
na Taasisi ya Utafiti wa Chai 
(TRIT) ya Utafiti wa Tumbaku 
(TORITA), ya Utafiti wa Ka-
hawa (TACRI); au inakuwapo 
ya mahindi, karanga, korosho, 
ya magimbi, mihogo na sijui ya 
miwa! 

Kwanini zisiunganishwe 
kuwa moja; ya Utafiti wa Kili-
mo (TARI) kama ilivyofanyika 
sasa? Yawezekana tulichelewa 
sana kufikia hatua hii ambayo 
imetangazwa na Profesa, kwa 
sababu ya ama kwa kutojua au 
makusudi tu, ili kupeana 

ulaji na ajira kwa ndugu na 
jamaa zetu, na kujisahaulisha 
kwamba ni majini yanayotu-
nyonya damu.

Tumeambiwa hatua hii ni 
kama awamu ya kwanza kati 
ya nne ya kuchukua hatua juu 
ya mashirika yaliyosalia, yata-
kayoendelea kukutana kirafiki 
na  wahariri na kujieleza, 
hivyo kutoa hatua ya tath-
mini kufanyika na hatimaye 
mabadiliko.

Wakati Watanzania 
tukipongeza hatua hii, tuun-
gane kuishauri Mamlaka ya juu 
ya nchi, kuangalia na kwing-
ineko ambako kuna taasisi au 
vyombo  vinavyofanya kazi 
zinazofanana na ama kuziua 

au kuziunganisha, ikiwa ni 
pamoja na wizara.

Huenda hata tuna wizara 
nyingi na baadhi hazina 
tija, huku zingine zikiingili-
ana majukumu na hivyo 
kusababisha utitiri wa wiz-
ara zinazotunyonya damu 
kama mashirika na taasisi 
zilizouawa na zingine kuun-
ganishwa?

Siyo siri, kwamba kuna 
wizara mizigo kama ilivyo 
kwa baadhi ya mawaziri, 
hivyo tukichanganya wingi 
wao na wizara, mishahara 
na marupurupu na matumi-
zi mengine, tunaumba pia 
majini makata mengine ya 
kutunyonya damu.

Jiulize, Marekani ina 
watu zaidi ya milioni 300, 
lakini ina wizara 15 tu, piga 
ua miaka nenda rudi. Sisi 
tuko milioni 60, wizara zi-
nakimbilia kuwa  30? Hapo 
kuna mawaziri tu, bado 
manaibu, makatibu wakuu, 
manaibu wao, na kadhalika.

Kuna wizara zinatakiwa 
kuuawa na zingine kuun-
ganishwa, bila ya kuhitaji 
vikao kazi na wahariri, kwa 
sababu ni dhahiri tunaona 
ni wizara ipi 

inafanya kazi na waziri 
yupi mchapakazi na nani 
anastahili kubaki kuwa 
waziri.

Mathalan, Napata tabu na 
kuwapo Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, pia 
ya Afya na kisha majukumu 
hayo nayaona ndani ya 
Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa. Hivi 
mnajua zote hizo zinasima-
mia afya au elimu? Kwanini 
zisiunganishwe kuwa na 
Wizara moja, kama kweli 
tunataka kubana matumizi 
na kuleta ufanisi? 

Hii nitaifafanua siku ny-
ingine nikigusa kila wizara, 
ili kuona ni jinsi gani tuna-
beba mzigo wa matumizi, 
huku tukijua tunavyoweza 
kulitua na kupata maen-
deleo, badala ya utitiri wa 
wizara na mawaziri? Bado 
bungeni, nako tutapagusa! 
Mungu endelea kutuweka 
tu!

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Aliyebinafsishiwa kiwanda, asimulia kuegemea 
nishati duni kulivyomkwamisha kikabaki gofu

ZAMA ‘KAZI IENDELEE’ MTAJI NISHATI YA REA KATIKA MAKUBWA YA MAENDELEO
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taa, ikisonga kuchagiza shughuli 
za kiuchumi, ikiwamo uan-
zishaji viwanda.

Kwa mujibu wa Makamba, 
hadi Julai mwaka jana uwekezaji 
unaofanyika serikalini katika 
sekta ya nishati, umeshaongezea 

thamani mazao ya wakuli-
ma, akitumia mfano wa 

kiwanda hicho kimezalishwa 
ajira zaidi ya 200 kiwandani na 
katika mashamba ya parachichi.

Pia akafafanua msingi wa 
kupeleka umeme vijijini, ni ku-
sawazisha maendeleo kati ya 
wakazi hao na waliopo mijini. 

Meneja wa TANESCO, Wilaya 
ya Rungwe, Mhandisi Mukhsin 
Kijemkuu, akamweleza Waziri 
wa Nishati kuwa, kiwanda hicho 
kabla ya kufungiwa transforma 
yake, kilikuwa kikizalisha lita 
2000 kwa siku, lakini baada ya 
kupata transfoma wiki moja ki-
kawa kinazalisha lita 4000 kwa 

siku. 
Pia akasema gharama zake 

mwekezaji angetumia shilingi 
milioni 50 kununua dizeli ya 
kuendesha mitambo, ila wakati 
huo anatumia takriban shilingi 
milioni 30 kwa gharama za 
umeme.

Ni ziara iliyomfikisha Wa-

ziri Makamba, katika Kijiji cha 
Iramba, Kata ya Ntaba, wilayani 
humo Rungwe, kukagua kazi zi-
nazoendelea katika chanzo cha 
Jotoardhicha Kiejo-Mbaka, am-
bacho nacho kinatarajiwa ku-
zalisha umeme utakaoingizwa 
kwenye gridi ya Taifa.

Waziri Makamba baada ya 

kukagua chanzo hicho, akawa-
fafanulia: “Serikali imeamua 
kuweka nguvu katika kuzalisha 
umeme kwa njia mbalimbali, 
tuna umeme wa maji, umeme 
wa gesi na safari hii tumewekeza 
kwenye umeme wa joto ardhi, 
hapa Kiejo-Mbaka. Ni moja ya 
vyanzo vya jotoardhi ambavyo 

vina uwezekano wa kuzalisha 
umeme wa joto ardhi.”

Katika mwaka wa fedha uli-
opita, Wizara ya Nishati ikatenga 
shilingi bilioni tano kuendeleza 
miradi hiyo, ikinunua mtambo 
maalum wa kuchoronga chini 
kilometa tatu, kufikia joto linalo-
toa mvuke kuzalisha umeme.

Matarajio yaliyopo ni kupati-
kana umeme kiasi cha megawati 
200 ifikapo mwaka 2025.

Juzi serikali ikatoa ufafanuzi 
upungufu wa umeme ulioko, 
kwamba shida itakoma ndani ya 
miezi minne, mradi wa umeme 
Mwalimu Nyerere utakapoanza 
kutumika.

INATOKA UK. 11

Inaendelea Uk 14



IJUMAA DESEMBA 22, 2023
14

Na Frank Monyo 

KATIKA kuelekea kipindi cha 
mwisho wa mwaka, imeshuhudi-
wa serikali kupitia Jeshi la Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani, 
kikitoa tahadhari na elimu kwa 
madereva pamoja na watumiaji 
wa vyombo vya moto kufuata she-
ria za usalama barabarani ili kue-
pukana na ajali za uzembe.

 Ipo hoja ya kwamba ajali zina-
zotokea katika kipindi hiki, hasa 
za magari binafsi zinasababishwa 
na uzembe ama madereva ambao 
hawana uzoefu wa safari ndefu, 
ama kutumia vileo wawapo safa-
rini.

Ajali za barabarani zimeacha 
simulizi za majonzi kwa familia 
za wahusika huku nyingi kati ya 
hizo ni tabia ya kunywa pombe 
na kuendesha vyombo vya moto, 
kundi kubwa limepoteza maisha 
na wengine kupata ulemavu un-
aotokana na ajali za barabarani.

  Kwa mujibu wa taarifa za 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
ajali za barabarani ni miongoni 
mwa sababu namba moja ya vifo 
kwa watoto wa umri kati ya miaka 
5 hadi 14 pamoja vijana wa umri 
kati ya miaka 15 hadi 29 ambao 
ndiyo nguvu kazi ya taifa.

Takwimu zinafafanua, jumla ya 
Watanzania 886 walipoteza mai-
sha kati ya Januari na Novemba 
mwaka 2022 kutokana na ajali 
za barabarani wakiwamo vijana, 
huku wengine 573 wakiachwa na 
majeraha kwenye ajali 1,422 zili-
zorekodiwa na Kikosi cha Usala-
ma Barabarani cha Jeshi la Polisi.

Ajali hizo ziliongezeka kutoka 
1,177 zilizorekodiwa kati ya kipindi 
cha  Januari hadi Agosti 2022. Hii 
ina maana kuwa ndani ya miezi 
mitatu kulitokea ajali mpya 245.

Taarifa ya Kamati ya Mambo ya 

Nje, Ulinzi na Usalama iliyowasil-
ishwa mwezi Februari 2023 katika 
Bunge la 12, watu 382 wameripoti-
wa kupoteza maisha kutoka mwe-
zi Oktoba hadi Desemba 2022, 
vifo vinavyoelezwa kuongezeka 
kwa asilimia 4.1 kutoka idadi ya 
watu 367 waliokufa katika kip-
indi kama hicho kwa mwaka 2021, 
huku chanzo kikubwa kikitajwa 
ni ajali za barabarani zilizotokea 
katika maeneo mbalimbali nchini 
katika kipindi hicho.

  Kutoka na hali hii, Kampuni 
ya Serengeti Breweries (SBL) im-
eanzisha ’safari ya mabadiliko’ na 

imekuwa ikifanya kazi kubwa ya 
kupambana na unywaji usio wa 
kistaarabu kupitia kampeni yake 
ya ‘ikiwezekana’. 

  Juhudi hizo zinalenga 
kuongeza uelewa juu ya umuhimu 
wa tabia ya kunywa kistaarabu iki-
sisitiza utaratibu kama ufunguo 
wa kuzuia maafa yanayotokana na 
matumizi ya kupitiliza ya pombe. 

SBL inaelewa kuwa kunywa 
kistaarabu si tu kunasababisha 
usalama, afya, na ustawi kwa mtu 
binafsi bali pia kwa jamii kwa 
ujumla, kwani wananchi wote ni 
watumiaji wa barabara.

  Hiyo ni sehemu ya kampeni 
hiyo, ikiwa sehemu ya uwajibi-
kaji wa mwekezaji kwa umma au 
kitaalamu ‘corporate social re-
sponsibility; ambayo serikali ina 
mwongozo wake.

Mkurugenzi wa Mahusiano ya 
Umma wa SBL, John Wanyacha, 
anasema msingi wa kunywa kwa 
ustaarabu uko katika uelewa 
kwamba jukumu la kwanza lina-
toka kwa mtu binafsi. 

“Ni jitihada za pamoja lakini 
inaanza na mtu binafsi kufanya 
chaguo sahihi kwa ajili ya mtu bin-
afsi, na kwa upanuzi, kwa usalama 

wa wengine barabarani. Kunywa 
kistaarabu si dhana tu; ni mazoea 
yanayojumuisha maisha yote. In-
amaanisha kufanya chaguo linalo-
toa kipaumbele cha usalama, afya, 
na ustawi wa mtu binafsi na wale 
wanaotumia barabara,” anasema 
Wanyacha na kuongeza kuwa:

  “Kampeni ya inawezekana  ni 
ushuhuda wa dhamira yetu ya 
kukuza tabia ya kunywa Kistaara-
bu ndani ya jamii yetu. Tunaamini 
kwa dhati kuwa kunywa Kistaara-
bu huanzia kwa kila mtu. Ni kuhu-
su kufanya chaguo sahihi kuhusu 
matumizi ya pombe na kuelewa 
matokeo makubwa ya matendo 
ya mtu kwenye barabara na katika 
jamii. 

  Dhana ya kunywa kistaarabu 
inazidi wazo la utaratibu; ina-
sisitiza umuhimu wa kufurahia 
vinywaji vya pombe kwa uwajibi-
kaji na ndani ya mipaka ya mtu 
binafsi. Hii inajumuisha kuelewa 
uvumilivu wa mtu, kujua wakati 
wa kutokunywa, na muhimu zaidi, 
kutokunywa na kuendesha gari.”

  Anasema kampeni hiyo ina-
lenga kushughulikia matumizi 
mabaya ya pombe hasa katika kip-
indi hiki cha sikukuu za mwisho 
wa mwaka.

  Wanyacha, anasema kuwa 
mustakabali wa SBL ni kung’aa 
katika kuhakikisha usalama wa-
tanzania wote, kwa kutoa elimu 
na kuhamashisha matumizi ya 
pombe kistaarabu. “SBL kupitia 
kampeni hii inatumia majukwaa 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
programu za elimu, jitihada za 
kukuza uelewa, na ushiriki wa 
jamii, kufikia kila kona ya nchi. In-
awezekana inajitahidi kuwaelimi-
sha umma kuhusu hatari za kuny-
wa na kuendesha gari pamoja na 
hayo, umuhimu wa kunywa kwa 
uangalifu,” anasema.

UCHUMI
MWISHO WA MWAKA KUELEKEA 2024…

Walivyo wanafamilia kwenye mkusanyiko wao. PICHA: MTANDAO.

Kampuni katika ubia na Polisi Trafiki
‘Inawezekana’ barabarani kuwe salama

Inatoka Uk 12

Aliyebinafsishiwa kiwanda, asimulia kuegemea 
nishati duni kulivyokwamisha kikabaki gofu

Tukio la kuzindua kampeni ya usalama barabarani, kudhibiti ajali za mwisho wa mwaka. PICHA: 
FRANK MONYO

wazawa na wageni.
“Mwekezaji ambaye amejisa-

jili kwetu na akasitisha uwekezaji 
anatakiwa kututaarifu sisi kwamba 
nimekutana na changamoto moja, 
mbili, tatu ndiyo maana nimesiti-
sha uwekezaji, ili sisi kama kituo 
tuone tunamsaidiaje. Kwa hiyo ju-
kumu letu sisi ni kuhakikisha haku-
tani na vikwazo,’’ anasema Saimon.

Anabainisha kwamba, ukanda 

huo wenye mikoa saba ikiwamo 
Njombe, hadi kufikia Oktoba 2023, 
wamefanikiwa kusajili miradi 646, 
inayotarajia kutengeneza ajira zai-
di ya 100,000.

 “Miradi hiyo inategemea kuleta 
mtaji wa dola za Kimarekani na Sh. 
milioni 248,334 kwa aina ya mkoa 
wenyewe ulivyo na sekta ambayo 
inaongoza. Kwa kusajili miradi, 
ni sekta ya ‘manufacturing’ (uzal-
ishaji) utengenezaji), sekta inay-
ofuata ni kilimo na sekta nyingine 

ambazo hazijapishana pishana 
sana,” anasema.

 Simon anasema, mkoa wa Irin-
ga unaongoza kuwa na miradi 229, 
ukifuatiwa na Mbeya miradi 222, 
Ruvuma 56, Njombe na Rukwa mi-
radi 53.

 “Kigezo cha kwanza ili usajiliwe 
na TIC, ni lazima uwe na kampuni 
kwa sheria ya zamani, sheria ya 
sasa hivi inaruhusu mtu binafsi 
asajili ila ya zamani ambayo tulitu-
mia mpaka mwaka jana ilikuwa la-

zima uwe na kampuni,” anasema.
Simon anaeleza kuwa uwekezaji 

una faida nyingi kitaifa zikiwamo 
kutengeneza ajira, kuleta fedha za 
kigeni, kupatia nchio kodi, kukuza 
uchumi na kubadilisha hadhi ya 
taifa kukua zaidi.

Anasema, faida ya mwekezaji 
kujisajili TIC ni pamoja na kutatua 
changamoto ambazo wanakutana 
nazo wawekezaji, huku Sera ya 
Taifa ya Uwekezaji ya mwaka 1996 
imebainisha malengo mahsusi sita 

na malengo nane ya kisekta.
Baadhi ya malengo hayo, anay-

ataja ni kuhamasisha uzalishaji wa 
ndani wa bidhaa kwa ajili ya mau-
zo ya nje, kuvutia uwekezaji kutoka 
nje ya nchi, kuhimiza na kuvutia 
matumizi ya teknolojia za kisasa 
katika uwekezaji,kuweka mfumo 
mzuri na wa wazi wa kisheria na 
kuondoa urasimu katika tara-
tibu za upatikanaji wa vibali vya 
uwekezaji.
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Mchengerwa akabidhi ‘ambulance’ 5, atoa angalizo
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 

Mohamed Mchengerwa, amekabi-
dhi magari matano kwa Mkoa wa 
Dodoma yatakayotumika  kwe-
nye shughuli za huduma za afya.

Hafla ya kukabidhi magari hayo 

ilifanyika juzi kwenye viwanja vya 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa Dodoma.

Akikabidhi magari hayo 
Mchengerwa aliwataka waganga 
wa halmashauri za Mkoa wa Do-
doma kuyatumia kwa uadilifu 
kama ilivyokusudiwa ili kuwa-
saidia wananchi. “Mheshimiwa 
Rais amezitoa gari hizi tano kwa 
Watanzania, mpango wa serikali 
ni kila halmashauri kupokea gari 

moja na kila jimbo la uchaguzi li-
pate gari ya kubebea wagonjwa,” 
alisema. Aidha, alisema hadi sasa 
Dodoma imepokea gari tatu kwe-
nye halmashauri za Mpwapwa, 
Chamwino na Hospitali ya Afya ya 
Akili Mirembe.

Alisema takribani Sh. bilioni 
52 zimetolewa kununua gari 528 
kati ya hizo 316 ni gari za kube-
bea wagonjwa na nyingine 212 

kwa ajili ya kutumika na waganga 
wa mikoa na wilaya,” alisisitiza 
Mchengerwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alimshuk-
uru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kutoa gari hizo kwa mkoa 
wake kwani zitasaidia kurahisisha 
utoaji wa huduma za afya.

“Gari hizi zitawezesha usimam-
izi wa shughuli za miradi ya afya 

sambamba na kutoa huduma 
tembezi ndani ya mkoa kwani 
serikali imekua ikitoa fedha ny-
ingi kwenye sekta ya afya, hivyo 
tunaahidi kutunza gari hizi na 
kuzitumia kama ilivyokusudiwa,” 
alisema. Alisema Mkoa wa Dodo-
ma unahitaji gari 79 za kubebea 
wagonjwa ambapo mpaka sasa 
wameshapata gari hizo kwa asil-
imia 34. 

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wakaguzi mbolea 
wapewa mafunzo 
kuongeza ufanisi 
Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), imewataka wakaguzi 
waliohitimu mafunzo ya ukaguzi ku-
tumia mafunzo yao kwa vitendo katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya kila 
siku.

Pia, wametakiwa kutojihusisha na 
vitendo vya rushwa, badala yake waka-
fanye kazi waliokabidhiwa ya kuwahu-
dumia wakulima.

Meneja Uhusiano, Mawasiliano na 
Elimu wa TFRA, Matrida Kasanga, alitoa 
maelekezo hayo juzi wakati wa mafunzo 
hayo.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi wa Mamlaka hiyo, Matrida alisema 
lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo wa kufanya ukaguzi kwa kuzin-
gatia ubora wa mbolea na usimamizi wa 
mfumo wa ruzuku.

Alisema washiriki hao kutoka mikoa 
mbalimbali hapa nchini, wamejifunza 
sheria, kanuni na taratibu ambazo zitatu-
mika katika tasnia ya mbolea.

Alisema ni matarajio yao kuwa wa-
tendaji watatenda haki katika utekelezaji 
wa majukumu yao ikiwamo kutoa elimu 
kwa wakulima ya umuhimu wa matumizi 
sahihi ya mbolea ya ruzuku.

 Alisema mafunzo ya siku tatu ambayo 
wameshiriki yakawe chachu kwao ya ku-
fanya kazi kwa bidii, huku wakikumbuka 
kile walichofundishwa kwa vitendo.

Alisema wakaguzi ni watu wa muhimu 
katika jamii, hivyo wakafanye kazi wali-
otumwa na serikali na siyo kukiuka 
maadili ambayo wamekula kiapo kabla 
ya kuanza utendaji wao.

Akizungumzia kuhusu vitendo vya 
rushwa kwa wakaguzi hao, aliwataka 
kuepukana na vitendo hivyo badala yake 
wakafanye kazi kwa weredi walioagizwa 
na serikali. Alisema vitendo vya rushwa 
vinapotosha uadilifu kwa watendaji huku 
akiwasisitiza kuacha tamaa ya pesa bada-
la yake wafanye kazi kwa bidii.

Mshauri wa kilimo Mkoa wa Moro-
goro, Dk. Rozalia alisema wakaguzi hao 
watapewa mwongozo udhibiti ubora 
wenye lengo la kuwa na wakaguzi bora 
ambao wataleta matokeo chanya.

Alisema anaamini mafunzo hayo ya-
mewapa uwezo wa kubaini mbolea am-
bazo zimepungua ubora na kuchukua 
hatua stahiki kwa wahusika watakao-
bainika na changamoto hizo.

Alisema Tanzania imekuwa ikitumia 
kati ya tani 300,000 hadi 600,000 za 
aina ya mbolea mbalimbali kwa mwaka, 
ambapo ni sawa na asilimia 30 hadi 60 
ya lengo ambalo ni sawa na tani milioni 
moja.

Polisi, LATRA wafanya operesheni ukaguzi magari mabovu
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Sin-
gida kupitia Kikosi cha Usala-
ma Barabarani kwa kushiriki-
ana na Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA) 
limeanzisha operesheni maal-
um ya kukagua mabasi na ma-
dereva walevi.

Lengo kuu ni kudhibiti ajali 
ambazo zimekuwa zikitokea 
kipindi cha kuelekea sikukuu 
za mwisho wa mwaka. 

Akizungumza wakati ak-
iongoza operesheni hiyo ili-
yofanyika katika Kituo Kikuu 
cha Mabasi Misuna,  Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Singida, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP), Stella Mutahibirwa,   
alisema operesheni hiyo wa-
nayoifanya inalenga kuhakiki-
sha magari yote yanayoingia 
Mkoa wa Singida yanaingia na 
kutoka yakiwa salama.

Alisema LATRA na Jeshi 
la Polisi wanaendelea ku-
toa elimu kwa madereva, 

makondakta wa mabasi na 
abiria ili wanapoona dereva 
anaendesha mwendokasi 
ambao unahatarisha usalama 
wao waweze kutoa taarifa.

Alisema katika operesheni 
hiyo wamebaini kuwa ma-
basi mengi hayana mikanda 
ya usalama na iliyopo ni mi-
bovu, kwamba    tatizo lingine 
ni wazazi      wanaposafari na 
watoto wao zaidi ya wawili 
kutowakatia tiketi za siti zao 
jambo ambalo sio nzuri ki-
usalama.

Alisema madereva wan-
apoingia katika kituo hicho 
cha mabasi huwapima kama 
wamekunywa pombe kwa 
kutumia kifaa maalumu na 
kutoa elimu kwa abiria kuwa 
wanaposafiri na kuona dere-
va anakwenda mwendo wa 
kasi watoe taarifa kwa Jeshi 
la Polisi kupitia namba za 
wakuu wa jeshi hilo zilizopo 
kwenye mabasi hayo.

“Sisi Jeshi la Polisi jukumu 
letu ni kulinda maisha ya raia 
na mali zao, hivyo tumeamua 

kufanya operesheni hii ya 
kutoa elimu kwa abiria ili 
waweze kujua haki zao na 
kutoa taarifa pale wanapoo-
na madereva wakiendesha 
mwendo kasi,” alisema.

Alisema wamezungumza 
na abiria na madereva kuhu-
su wajibu wao wanapokuwa 
wanaendesha magari na ku-
wataka kuzingatia sheria na 
kanuni zilizowekwa za usala-
ma barabarani na kuhakiki-
sha wanawafikisha abiria wao 
salama wanakokwenda na 
kuwa kauli mbiu yao ya mwa-
ka huu inasema ‘ukimya wako 
ni umauti wako paza sauti.

Aidha, Kamanda Mutahi-
birwa  alisema abiria nao wa-
najukumu la kulisaidia Jeshi 
la Polisi kukemea  maovu ya-
nayofanyika pindi wanapoku-
wa kwenye safari yakiwamo 
ya mwendo kasi na dereva 
anayeyapita magari mengine 
kwa wakati mmoja na eneo 
ambalo sio sahihi.

Hivyo, aliwataka abiria 
wakati wote wanaposafiri 

kujenga tabia ya kufunga mi-
kanda ambayo imewekwa 
mahususi kuwasaidia pale 
gari husika litakapopata 
changamoto ya dereva wake 
kusisima    kwa ghafla au ku-
pata ajali.

Ofisa Mfawidhi wa Mamla-
ka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), Mkoa wa Singida, 
Layla Dafa, alisema wameku-
wa wakiyakagua mabasi hayo 
ili kubaini makosa mbalimbali 
ambayo yanafanywa na ma-
dereva na makondakta.

Alisema moja ya makosa 
hayo ni kutowakatia abiria 
tiketi za kielektroniki ambapo 
wamewasisitizia sana abiria 
kutumia tiketi hizo ili wa-
sizidishiwe nauli wanaposa-
firi.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Mawakala wa Mabasi Stendi 
Kuu ya Misuna, Msafiri Ndui 
alisema wakati wote unapofi-
ka msimu wa abiria wengi 
baadhi ya mawakala wasio-
waaminifu wamekuwa waki-
pandisha bei ya nauli.

Wafanyakazi wa Shirika lisilo la kiserikali la Trees for the Future Tanzania kutoka mikoa ya Singida, Tabora, 
Iringa na Simiyu wakikagua kitalu cha mboga na miti jana kwa mnufaika, Issa Chufa, mkazi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida, walipoenda kujifunza jinsi wanufaika wanavyotekeleza miradi inayofadhiliwa na 
shirika hilo. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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            CCM Njombe 
yakemea 
tabia watoto 
kwenda 
‘disko’ 
Na Elizabeth John, NJOMBE

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Njombe kimeiagiza 
serikali kupiga marufuku wa-
nawake wenye watoto wadogo 
mkoani Njombe kwenda  se-
hemu za starehe na kunywa 
pombe kama njia moja wapo ya 
kukabiliana na udumavu na uta-
piamlo. 

  Agizo hilo limetolewa na 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Mkoa Njombe, Daniel 
Okoka, wakati akizungumza na 
wananchi baada ya kufanya zi-
ara ya ukaguzi wa utekelezaji 
wa ilani katika Kata ya Majengo 
iliyoko Halmashauri ya Mji wa 
Makambako mkoani Njombe. 

Alisema ni jambo ambalo ha-
likubaliki kuona mama mwenye 
mtoto mdogo anashinda baa au 
kwenye vilabu vya pombe waka-
ti mtoto wake anasumbuliwa na 
udumavu.

Pia alimwagiza Mtendaji wa 
Kata ya Majengo kuwakamata 
wazazi wanaoshinda baa na 
kwenye vilabu kunywa pombe 
wakati  watoto wao wamepim-
wa na kuonekana hali zao ni 
mbaya zaidi katika udumavu. 

“Akae nyumbani atunze mtoto 
wake mpaka pale afya itakapoi-
marika ndiyo mwambie njoo kil-
abuni unywe bia vinginevyo tut-
apoteza watoto hawa,” alisema 
Okoka.

  Alisema wapo kinababa 
ambao wanadhani jukumu la 
kulea ni la wanawake pekee na 
kushindwa kuwajibika wana-
takiwa kufuatiliwa ili hatua za 
makusudi ziweze kuchukuliwa. 

Kaimu Mganga Mkuu Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako, 
Dk. Ally Senga alisema suala la 
udumavu ni changamoto kubwa 
kwenye mikoa ya kusini ambapo 
Mkoa wa Iringa unaongoza na 
kufuatiwa na Njombe yenye asil-
imia 50.4 ya udumavu.

 Alisema miongoni mwa saba-
bu zinazosababisha   changa-
moto kubwa ya watoto kuwa na 
udumavu ni ulaji duni na watu 
kushika mimba katika umri 
mdogo. 

Alisema halmashauri hiyo 
iliwapima watoto 597 lakini kati 
yao 148 walionekana kuwa na 
udumavu lakini Kata ya Majengo 
katika watoto 59 waliopimwa 17 
pekee walikutwa na udumavu. 

Mkazi wa Kata ya Majengo 
Mjini Makambako, Oliver Abely 
alisema kwa sasa asilimia kubwa 
ya wanaohangaika kwenye fa-
milia katika kutafuta mahitaji ya 
nyumbani ni wanawake hivyo 
wanakosa muda wa kuwapikia 
watoto vyakula ambavyo vinaz-
ingatia mlo kamili.

Wanandoa 61 wawasilisha maombi kudai talaka Njombe 
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANDOA 61 wamepele-
ka maombi ya kudai talaka 
katika Baraza la Kata Kivavi 
Mjini Makambako Wilaya ya 
Njombe kwa kipindi cha kuan-
zia Novemba hadi Desemba 20 
mwaka huu.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Kata Kivavi, Muhimba Payove-
la, alisema hivi sasa anapokea 
migogoro mingi ya wanandoa 
kuliko ile ya ardhi.

  Mwenyekiti huyo, alisema 

sababu kubwa ya wanandoa 
wengi kudaiana talaka ni ku-
toaminiana miongoni mwao na 
wengine kuendekeza tamaa.

  “Kuharibika kwa familia 
kuna athari kubwa sana kwa 
sababu watoto watabaki bila 
ya matunzo, watoto watakosa 
huduma za baba na mama na 
ukizingatia ndoa inapovunjika 
watoto wanabaki peke yao na 
wababa wachache sana wa-
naomudu kulea watoto,” alise-
ma Payovela. 

Aidha, Payovela alisema 

baada ya wanandoa ku-
peana talaka wanaume wengi 
wameshindwa kutekeleza wa-
jibu wao wa kimalezi kwa wa-
toto wao.

Baadhi ya wanaume na wa-
nawake Mjini Makambako wal-
isema migogoro mingi ya ndoa 
inachangiwa na wengi wao 
kutoridhika na walichonacho 
na baadhi ya wanawake kutaka 
usawa ndani ya ndoa zao, huku 
wengine ikiwa ni vitendo vya 
ukatili wanavyokutana navyo.

“Wanawake wengi siku hizi 

wanataka usawa katika ndoa, 
ujue mimi ni mwanaume 
siwezi kukubali kila kitu una-
chokitaka wewe nikubali hiyo 
hapana,” alisema Jovin Mlelwa.

 Nao viongozi wa kidini aki-
wamo Shekhe  wa Msikiti wa 
Masjid Sulemani Ubena, Mu-
harami Nyalusi na Mchungaji 
wa Kanisa la The Tabanacle 
Assembles of God, Charles 
Mwidete walisema migogoro 
ya ndoa inaongezeka kutokana 
na wanandoa kukosa uadilifu 
na kukosa elimu ya ndoa.

...Yatoa mbegu za korosho kwa serikali mkoani Mbeya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimetoa kilo 400 
za mbegu za korosho 
kwa Serikali ya Mkoa wa 

Mbeya kwa ajili ya kuwapatia 
bure wananchi wa maeneo am-
bayo zao hilo linastawi.

Mbegu hizo zilikabidhiwa 
juzi na Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Mbeya, Patrick 
Mwalunenge, ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa ahadi yake 
kwa wananchi wa mkoa huo 
ya kufufua baadhi ya mazao ya 
biashara.

Akizungumza wakati 
wa kukabidhi mbegu hizo, 
Mwalunenge alisema mbegu 
hizo zilikabidhiwa kwa chama 
hicho na uongozi wa Bodi ya 
Korosho Tanzania ambayo ndi-
yo inayosimamia zao hilo.

Alisema chama hicho kiliom-
ba mbegu hizo kama sehemu 
ya utekelezaji wa maagizo ya 

chama taifa ya kuhakikisha wa-
nanchi wanainuliwa kiuchumi 
kwa kuwaboreshea mazingira 
ya uzalishaji wa mazao mbal-
imbali.

“Sekta ya kilimo inaajiri ka-
ribia asilimia 80 ya Watanza-
nia wote kwa hiyo sisi kama 
chama tunahakikisha kwamba 
tunaboresha njia zote za uzal-
ishaji kwenye sekta hiyo, hapa 
leo tunaanza na korosho lakini 
na mazao mengine tutafuata,” 
alisema Mwalunenge.

Aliyataja mazao mengine 
ambayo wanakusudia kuwa-
saidia wakulima kuwa ni ka-
hawa, kakao, pareto na mazao 
mengine ya biashara ambayo 
itabainika kuwa yanastawi 
mkoani humo.

Mwakilishi wa Bodi ya Koro-
sho nchini, Mandela Chikawe, 
alisema mbegu hizo zilizokabi-
dhiwa zikioteshwa vizuri zina 
uwezo wa kuzalisha miche 
56,000 ambayo ikipandwa kwa 

kufuata taratibu zote inatosha 
kwenye mashamba yenye uku-
bwa wa ekari 2,000.

Alisema mbegu hizo ni se-
hemu tu ya mkakati wa bodi 
hiyo na kwamba wataendelea 
kupeleka zingine wakishiriki-
ana na serikali ya mkoa ili wa-
nanchi wengi zaidi waendelee 
kulima.

Alisema mbali na kugawa 
mbegu hizo pia wanakusudia 
kushirikiana na Serikali ya 
Mkoa wa Mbeya kwenye utaala-
mu wa uzalishaji wa miche hiyo 
pamoja na taratibu za kupanda 
ili wananchi wawe na uelewa 
wa kutosha.

“Korosho ni miongoni mwa 
mazao ya kimkakati kwa hiyo 
hizi mbegu ni za kuanzia lakini 
tutaendelea kuleta zingine ili 
maeneo yote ambayo yame-
bainika kuwa zao hili linaweza 
likastawi wananchi wapande,” 
alisema Chikawe.

Mwakilishi wa wakulima, Fe-

lix Lyaniva alisema korosho ni 
miongoni mwa mazao ambayo 
yanaweza yakatumiwa kama 
pensheni kwa wastaafu kuto-
kana na kwamba ni miongoni 
mwa mazao ambayo yanavun-
wa muda mrefu.

Hivyo, aliwasihi wakulima 
wa maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo ambayo yamebaini-
ka kuwa zao hilo linastawi ku-
changamkia fursa hiyo ili ku-
jiwekea mazingira mazuri ya 
uchumi.

Akipokea kwa niaba ya Seri-
kali ya Mkoa wa Mbeya, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Beno Mal-
isa, alisema watagawa mbegu 
hizo kulingana na ukubwa wa 
maeneo ya uzalishaji kama am-
bavyo utafiti umefanyika.

Alisema atawasiliana na 
wakuu wa wilaya zote za mkoa 
huo ili kukubaliana namna 
ya kuzigawa     kulingana  na 
maelekezo ya viongozi wa CCM 
mkoa.

Ijumaa Desemba 22, 2023

 

Wafanyakazi wa Shule ya Sekondari ya Patrick Mission Dar es Salaam na Paradise Mission ya mkoani Mbeya waki-
gawa misaada ya vyakula kwa wazee wasiojiweza katika Kata ya Santiliya, wilayani Mbeya juzi kwa ajili ya sikukuu 
za Krismasi na Mwaka Mpya, zaidi ya 300 wamenufaika. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Vyuo vikuu vyapewa siri ya kupata maendeleo
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Ikulu, Jamal 
Kassim Ali, amesema 
kuanzishwa kwa 

mkusanyiko wa kitaaluma na 
vyuo vikuu ni kichocheo cha ma-
badiliko na ustawi wa chuo ka-
tika utendaji na kuchangia kasi ya 
maendeleo.

Aliyasema hayo jana wakati wa 
hafla ya mkusanyiko wa kwanza 
wa kitaaluma na utoaji wa tunzo 
kwa waanzilishi wa Chuo Kikuu 
cha Taifa cha Zanzibar (SUZA), 
iliyofanyika Maruhubi visiwani 
hapa, ikiwa ni miongoni mwa 
maadhimisho ya miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Waziri huyo alisema hivi sasa 
dunia inawatumia wasomi, wa-
hitimu katika kufanikisha utayar-

ishaji na utengenezaji wa sera na 
mipango ya kimaendeleo ya nchi.

Alisema ni matumaini yake 
kwamba mikusanyiko hiyo ya 
kitaaluma kwa waliopita kwe-
nye mikono ya SUZA wataitumia 
fursa hiyo kwa kuleta mabadiliko 
chanya.

Aidha, aliwataka wanataaluma 
hao, watumie uwezo wao kuk-
ishauri chuo kwa mambo mazuri 
yatakayokiwezesha kutoa wahit-
imu bora, watakaoleta ushindani 
kwenye soka la ajira na kuwa na 
uwezo wa kujiajiri.

Hivyo aliwataka waandaaji wa 
mkusanyiko huo kutorudi nyuma 
na wakubali kujifunza kwa wen-
zao ambao wamefanikiwa kupitia 
mikusanyiko hiyo na kuwataka 
kuzingatia muda na wakati kwa 
kila shughuli wanayojipangia.

Akizungumzia kuhusu Map-
induzi ya Zanzibar, alisema wa-

nakila sababu ya kusherehekea na 
kujivunia, kutokana na matunda 
waliyonayo ambayo yanatokana 
na mapinduzi yao tangu mwaka 
1964. Alisema mijadala hiyo itatoa 
fursa kwa wanataaluma, viongozi 
wa sasa na wajao kuona namna 
gani wanatafsiri katika utendaji 
wa shughuli zao za kila siku na ka-
tika kuhakikisha nchi yao inafikia 
dhamira ya kupiga hatua kimaen-
deleo.

Naye Makamu Mkuu wa chuo 
hicho, Profesa Mohamed Makame 
Haji, alisema wazo la kuanzishwa 
kwa chuo hicho ambacho sasa 
kinatimia miaka 21 lilitolewa na 
baadhi ya watu ambao kama chuo 
wameona kuna haja ya kuwatu-
nukia tunzo ili mchango wao ku-
tambulika.

Alisema uongozi wa chuo hicho 
utaendelea kushirikiana na Rais 
wa Zanzibar ambaye ndiye mkuu 

wa chuo hicho kwa kutoa elimu 
bora ili kuwa sehemu ya vyuo vi-
kuu bora nchini.

Naye Naibu Makamu Mkuu wa 
chuo, Dk. Ali Makame Ussi, alise-
ma miongoni mwa mafanikio ya 
chuo ni kuwa na uwezo mkubwa 
wa kuchangia maendeleo ya jamii 
na taifa, kwamba chuo kinajivunia 
kuwa na wahitimu wengi katika 
fani mbalimbali ambapo wanatoa 
huduma na kusaidia jamii.

Alisema mkusanyiko huo wa ki-
taaluma ni sehemu ya jitihada za 
kupanua wigo na kuongeza ukub-
wa wa chuo hicho, kimetoa wahit-
imu wengi tangu kilipoanzishwa 
miaka 20, imetoa wahitimu 15,866 
zaidi ya 9,000 ni wanawake na 
zaidi ya 6,000 ni wanaume.

Alisema hiyo ni fursa ya kujivu-
nia katika kuelekea miaka 60 ya 
mapinduzi na kuleta ufanisi ili ku-
fikia malengo yaliokusudiwa.

ZAWA 
yaagizwa 
kusimamia 
mradi 
pampu za 
umeme jua
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati 
na Madini, Shaibu Hassan 
Kaduara, ameitaka Mamlaka 
ya Maji Zanzibar (ZAWA) ku-
hakikisha inasimamia mradi 
wa uwekaji wa pampu za 
maji zinazotumia umeme 
wa jua katika visima vya 
maji ili kuzalisha maji kwa 
gharama nafuu.

Aliyasema hayo jana ofisi-
ni kwake Mjini Zanzibar, ka-
tika hafla ya utiaji saini wa 
ushirikiano kwa kampuni ya 
Scan Investment ya Oman 
kwa mradi wa uwekaji wa 
Solar Pump za visima vya 
maji.

Alisema serikali inatarajia 
kupata mafanikio makubwa 
hususani katika kukabiliana 
na tatizo la uhaba wa maji 
nchini.

Alisema Zanzibar inau-
wekezaji mkubwa, hivyo 
ni vyema wakaharakisha 
kufikia malengo ambayo 
yamewekwa na wananchi 
wanategemea kunufaika ku-
pata majisafi na salama.

Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Joseph Kilangi, alisema 
kukamilika kwa mradi huo 
kutapunguza gharama za 
matumizi ya umeme katika 
visima vya maji.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Maji (ZAWA), 
Dk. Salha Kassim Mu-
hammed, alisema visima 
79 vitawekewa huduma ya 
pampu za umeme wa jua.

Alisema, huduma hiyo 
kwa kiasi kikubwa itasaidia 
kupunguza uendeshaji wa 
kupandisha na kusambaza 
maji katika maeneo yote 
yaliyolengwa.

Pia alisema mradi huo 
utalenga zaidi katika mkoa 
wa Mjini Magharibi Unguja 
kwa kusambazwa awamu 
kwa awamu hadi kukamilika 
kwake.

Alisema kuwa awali kam-
puni hiyo pamoja na wataal-
amu wazawa walifanya utafi-
ti kwa kuviangalia visima 
vyote vya mkoa wa Mjini 
Magharibi.

Alisema zoezi hilo likika-
milika wanatarajia kusamba-
za huduma hiyo kwa mikoa 
mengine, baada ya kujiri-
dhisha kuwa solar hizo zina-
fanya kazi vizuri na kusaidia 
kuzalisha maji ili kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Matukio 172 ya ukatili, udhalilishaji yaripotiwa Novemba
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MATUKIO 172 ya ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia yameripoti-
wa katika kipindi cha Novemba 
2023, ambapo waathirika wengi 
wakiwa ni watoto.

Mtakwimu kutoka Divisheni ya 
Jinsia na Ajira katika Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 
Ramla Hassana Pandu, alitoa tak-
wimu hizo na kusema idadi hiyo 
kwa Novemba yamepungua kwa 
asilimia 13.6 kutoka matukio 199 
yaliyoripotiwa Oktoba 2023.

Ramla alisema idadi ya matukio 

kwa mwaka yamepungua kwa asil-
imia 2.8 kwa kuripotiwa matukio 
172 kwa kipindi cha Novemba 
2023 ikilinganishwa na matukio 
177 yaliripotiwa Novemba 2022. 
“Kwa Novemba 2023, idadi za ma-
kosa ya ukatili na udhalilishaji ni 
makosa ya shambulio la aibu au 
kukashifu yalikuwa 18, makosa ya 
shambulio 32, kubaka 80, kulawiti 
na kunajisi 21, kuingilia kinyume 
na maumbile 11 na kutorosha ma-
kosa 10,” alisema.

Akizitaja wilaya zinazoongoza 
kwa matukio ya ukatili na udhalil-
ishaji ni Wilaya ya Mjini na Wilaya 
Magharibi ‘B’ Unguja zimeripoti-

wa kuwa na matukio mengi zikil-
inganishwa na wilaya nyingine.

Alisema Wilaya ya Magharibi B 
imeripotiwa kuwa na matukio 47 
sawa na asilimia 27.3 na Wilaya 
ya Mjini yameripotiwa matukio 
42 sawa na asilimi 24.4, Wilaya 
ya Micheweni imeripotiwa kuwa 
na idadi ndogo ya matukio mawi-
li  sawa na asilimia 1.2 ikilingan-
ishwa na wilaya zingine.

Aidha alisema Wilaya ya Ma-
gharibi B imeripotiwa kuwa 
na idadi kubwa ya matukio ya 
kubaka ikilinganishwa na wilaya 
nyingine kwa matukio 22 sawa na 
asilimia 27.5 kati ya matukio yote 

ya kubaka yaliyoripotiwa.
“Kati ya matukio 80 ya ubakaji 

yaliyoripotiwa kwa mwezi wa No-
vemba 2023, matukio 8 sawa na 
asilimia 10.0 yameripotiwa kwa 
wanawake na matukio 72 yameri-
potiwa kwa wasichana sawa na 
asilimia 90.0,” alisema.

Akitaja hatua zilizochukuliwa 
alisema kuwa kati ya matukio 
yote 172, matukio 122 yapo chini 
ya upelelezi wa Jeshi la Polisi sawa 
na asilimia 70.9, matukio 49 sawa 
asilimia 28.5 yapo katika Ofisi 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka na 
tukio moja sawa na asilimia 0.6 
lipo mahakamani.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kushoto), akiwa katika 
maadhimisho ya miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar na kuelezea mafanikio ya wizara yake kwa kipindi hicho mjini Zanzibar 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU



18

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
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HABARIKIMATAIFA 

Wafanyakazi wa Tume ya uchaguzi na mawakala wa vyama wakiendelea kuhesabu kura katika moja ya kituo cha uchaguzi 
nchini DRC

KINSHASA, DRC

WASIWASI watanda nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) baada ya 
zoezi la upigaji kura uliodumu kwa siku 
mbili kugubikwa na vitendo vya ghasia, 
ikiwamo baadhi ya vituo kuchomwa 
moto na wananchi wenye hasira.

Uchaguzi huo uliofanyika Jumatano, 
ulikumbwa na ucheleweshaji wa vifaa 
katika maeneo mengi na kuibua madai 
ya kuwepo kwa udanganyifu wa kura.

Baadhi ya vituo ambavyo havikufanya 
kazi Jumatano kutokana na kukosa vi-
faa, zoezi la upigaji kura liliendelea jana 
lakini baadhi ya maeneo yalikumbwa na 
ghasia.

Wagombea wanne wa upinzani wam-
emtuhumu Rais Filex Tshisekedi ku-
haribu uchaguzi kwa makusudi na kutoa 
wito wa kufutwa na kurudiwa upya.

Rais Tshisekedi ambaye anawania 
muhula wa pili, anakabiliwa na upinzani 
kutoka wagombea 18.

Watu milioni 44 walijiandikisha katika 
daftari la wapigakura.

DRC yenye eneo mara nne kwa ukub-
wa na nchi ya Ufaransa, haina miundom-
binu ya kutosha na kusababisha miji yake 
mikubwa kutounganishwa na barabara.

Katika kusaidia usambazaji wa vifaa 
katika maeneo ya vijijini, Umoja wa 
Mataifa  ukishirikiana na nchi za Misri na 
Congo-Brazzaville zilisaidia kusafirisha 
kwa kutumia helikopta na ndege zingine 
ndogo.

KURA ZAHESABIWA
Pamoja na kuwapo kwa malalamiko 

hayo, Tume ya Uchaguzi nchini humo 
(CENI) imeanza kazi ya kuhesabu kura 
kwa vituo vilivyokamilisha zoezi la upi-
gaji kura.

Katika baadhi ya vituo, watu waliende-
lea kupiga kura zao hadi za jana asubuhi 
kutokana na kuwapo kwa changamoto 
kadhaa za vifaa.

Mkuu wa kituo kimoja cha kupiga kura 

Marie Ufaransa, alisema baadhi ya vifaa 
vya kielektroniki vilivyoharibika siku ya 
kwanza vilibadilishwa baada ya kuchele-
wa, ukosefu wa umeme na matatizo 
mengine. 

Alisema vituo vyote vilifunguliwa jana 
na kufungwa baada ya kukamilisha kazi 
hiyo.

Jumla ya vituo vya kupia kura 75,000 
vilikumbwa na matatizo kati ya 175,000 
vilivyopaswa kuwahudumia watu milio-
ni 43.8 wenye sifa za kupiga kura.

VITUO VILICHELEWA
Licha ya uratibu kuwa wa kusuasua, 

baadhi ya vituo katika Jiji la Kinshasa 
vilichelewa kufunguliwa na kusababisha 
kuibuka kwa vurugu kutoka kwa watu 
waliowahi kufika asubuhi kupandwa na 
hasira.

Mwanamke mmoja katika mji wa Kin-
shasa aliiambia BBC kuwa alilazimika 
kupigana akiwa ndani ya kituo ili kupata 
nafasi ya kupiga kura.

“Kulikuwa kama machafuko, nilikany-
agwa chini ya miguu.” Alisema mwan-
amke huyo.

Mpigakura mwingine alisema alirudi 
nyumbani baada ya kushindwa kupiga 

kura kufuatia kituo alichotakiwa kutimi-
za haki yake kufungwa kwa kukosa ni-
shati ya umeme.

Mgombea urais kutoka chama cha 
upinzani, Martin Fayulu, alikaririwa ak-
isema kwamba uchaguzi huo ni sawa 
na machafuko kamili. Shirika la habari 
la Reuters liliripoti kwamba mgombea 
mwingine wa urais, Denis Mukwege, 
alidai uchaguzi huo ni udanganyifu wa 
karne. Fayulu, Mukwege na wenzao 
wawili waliungana na kutoa wito wa ku-
rudia uchaguzi huo.

Mfanyabiashara Milionea Moïse Ka-
tumbi alisema ni mapema sana kutoa 
kauli, lakini alikiri kulikuwa na mapun-
gufu mengi.

Kulingana na kundi la waangalizi la 
Symocel, walitoa tathmini yao kuwa kar-
ibu asilimia 60 ya vituo vya kupigia kura 
vilichelewa kufunguliwa, huku asilimia 
30 za mashine za wapigakura zilikuwa 
na kasoro.

Mkuu wa uchaguzi wa taasisi hiyo, 
Denis Kadima, alisema 

kulikuwa na majaribio 3,244 ya 
kudukua mifumo ya kompyuta ya taasisi 
hiyo.

Alisema katika mji wa kaskazini-

Vurugu zatawala 
uchaguzi DRC
•Vituo vyachomwa moto, wagombea wataka urudiwe

mashariki wa Bunia, watu hawakuweza 
kurejea katika vijiji vyao vya kupiga kura, 
walishambulia na kuchoma moto kituo ki-
moja na kusababisha mashine na karatasi za 
kura kuteketea.

OMBA
Aidha, kuna baadhi ya maeneo hakuku-

fanyika upigaji kura kutokana na kukumbwa 
na uasi kutoka kwa vikundi mbalimbali vy-
enye silaha.

Kwa mara ya kwanza, raia wa DRC  wanao-
ishi katika nchi tano ikiwamo Afrika Kusini 
na Ubelgiji walipiga kura.

DOSARI DAFTARI
Matatizo mengi yalijitokeza pale wapi-

gakura walipokosa kuona majina yao kwe-
nye daftari la kupigia kura.

Katika Jiji la Kinshasa vituo vya kupigia 
kura vilikuwa havijafungwa hadi saa tano 
usiku na kuibua wasiwasi kwa wafuasi wa 
vyama vya upinzani. 

Hata hivyo, Tume ya Uchaguzi inalaumiwa 
kwa kushindwa kusimamia uchaguzi huo 
licha ya kutumia dola bilioni 1.2 kufanya 
maandalizi.

Katika Mji wa Goma, vituo kadhaa vya ku-
pigia kura vilifunguliwa saa sita mchana na 
kusababisha watu wenye hasira kuvamia vi-
tuo hivyo na kisha kuviharibu kwa kuchoma 
moto.

Kulikuwa na mkanganyiko pia katika eneo 
la Kanyarucunya baada ya majina ya watu 
waliohamishwa kuchanganywa na yale ya 
wenyeji kwenye orodha ya wapigakura yali-
bandikwa kwenye vituo.

CHAMA CHA KABILA
Chama cha Common Front for Congo 

(FCC) kilitoa taarifa yake na kueleza kwam-
ba uchaguzi mkuu waliuvuruga. Taarifa ya 
chama hicho kinachoongozwa na rais wa 
zamani, Joseph Kabila, kilisema Rais Tsh-
isekedi na Tume ya Uchaguzi walipanga na 
kuhusika na vurugu hizo.

KAULI YA WAANGALIZI
Ujumbe wa Waangalizi wa Uchaguzi huo 

(CENCO-ECC) umetoa ripoti yake ya awali 
kuhusu uchaguzi huo na kueleza asilimia 
31.37 ya vituo vya vyote vya kupigia kura 
havijafunguliwa siku ya kwanza na asilimia 
45.1 vilipata hitilafu ya vifaa vya Kielektron-
iki vya kupigia kura.

Aidha, asilimia 9.8 ya vituo vya kupigia 
kura  waangalizi hawakuruhusiwa kwenda, 
huku asilimia 7.84 ya vituo hivyo viliripotiwa 
kuwapo kwa vurugu ikiwa pamoja na kuhar-
ibiwa.

Ripoti hiyo iliendelea kusema kuwa mvua 
ilitatiza shughuli ya upigaji kura kwa asilimia 
3.92.

Waangalizi hao wa CENCO-ECC MOE, 
walisema ripoti hiyo inatokana na takwimu 
zilizopokelewa kutoka asilimia 22.1 ya waan-
galizi wake waliokuwa katika maeneo mbal-
imbali nchini humo.

Ujumbe huu wa waangalizi, uliitaka CENI 
kutoa ufafanuzi kuhusu vituo ambavyo ha-
vikufunguliwa na vile ambavyo vilichelewa 
kufunguliwa, kwa lengo la kuheshimu ibara 
ya 52 ya sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo.

Pia ujumbe huo ulipendekeza serikali, 
kuhakikisha uwepo wa usalama wa raia, 
mawakala wa CENI na vifaa vya uchaguzi 
kwenye vituo vya kupigia kura. 

MSHINDI ATAPATIKANA VIPI?
Kama mgombea wa kiti cha urais 

atashindwa kuvuka asilimia 50 ya kura zote, 
utaitishwa uchaguzi wa duru ya pili na ku-
washindanisha wagombea wawili waliopata 
kura nyingi.

Kutokana na uchaguzi huo kuwa na idadi 
kubwa ya wagombea wa nafasi hiyo, Rais 
Tshisekedi anaweza kunufaika kwa kupata 
asilimia zaidi ya 50 inayotakiwa na kuende-
lea kuongoza kwa muhula wa pili.

Chanzo: Mtandao

2: 

Kundi la wapiga kura nchini DRC walioshindwa kutimiza haki yao baada ya kituo 
kushindwa kufunguliwa kutokana na matatizo ya umeme juzi 
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Na Adam Fungamwango

WAKATI ikishika mkia katika Ligi ya 
Championship, Ruvu Shooting imetole-
wa kwenye michuano ya Kombe la FA 
baada ya kufungwa bao 1-0 na Mkwajuni 
FC ya Songwe inayoshiriki Ligi Daraja la 
Tatu.

Ikicheza nyumbani kwenye Uwanja 
wa Jamhuri, Morogoro Maafande hao 
walishindwa kupata dawa ya kuwakabili 
vijana hao wa Songwe na kujikuta wali-
yaaga mashindano hayo ambayo bingwa 

hupata tiketi ya kushiriki michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa sasa Ruvu Shooting inaburuza 
mkia katika msimamo wa Ligi ya Cham-
pionship, ikiwa imecheza mechi 14, hai-
jashinda hata mechi moja, ikitoka sare 
moja na kupoteza michezo 13.

Baada ya kushuka daraja, Ruvu Shoot-
ing ilikimbiwa na baadhi ya wachezaji 
wake ambao wamekimbia kujiunga na 
timu za Ligi Kuu.

Baadhi ya mechi ambazo imepoteza 
ni dhidi ya FGA Talents ikifungwa ma-

bao 2-1, ikabamizwa mabao 3-0 dhidi ya 
KenGold, bao 1-0 dhidi ya Mbeya Kwanza, 
Copco na Mbeya City, ikachezea kichapo 
cha magoli 5-0 kutoka kwa Mbuni FC 
halafu ikafungwa mabao 3-1 na Pamba ya 
Mwanza.

Ruvu Shooting pia ilikutana na kichapo 
cha mabao 3-0 kutoka kwa Biashara Unit-
ed, Stand United na Pan African na ku-
fungwa mabao 2-0 dhidi ya Transit Camp.

Uongozi wa timu hiyo unatakiwa kukii-
marisha kikosi chao katika dirisha dogo 
la usajili ili kukiongezea nguvu.

GORAN AITAHADHARISHA
YANGA UGENINI TABORA 

Na Adam Fungamwango

TIMU ya African Sports na 
Mapinduzi FC zinaongoza 
katika msimamo wa First 
League zamani Ligi Daraja la 
Pili ambayo inaendelea katika 
viwanja mbalimbali nchini.

Wakati Mabingwa wa 
Tanzania Bara mwaka 1988, 
African Sports yenye maskani 
yake jijini  Tanga wakion-
goza katika Kundi A, Mapin-
duzi yenyewe ndio vinara wa 
Kundi B.

Baada ya mechi za juzi, 
msimamo wa ligi hiyo unao-
nyesha African Sports inaon-
goza Kundi A ikiwa na pointi 
11, imecheza mechi tano, 
ikishinda mechi tatu, sare 
mbili, haijapoteza hata mechi 
moja, ikifunga mabao 10 na 
kuruhusu matatu.

Malimao FC inashika nafasi 
ya pili ikiwa na pointi 10, 
sawa na Nyumbu FC, lakini zi-
natofautiana idadi ya mabao 
ya kufunga na kufungwa.

Dar City ipo katika nafasi 
ya nne ikiwa na pointi zake 
tisa, Kiluvya ya Pwani ina-
shika nafasi ya tano ikiwa na 
pointi nane huku Tunduru FC 
ikiwa kwenye nafasi ya sita 
na African Lyon ya Dar es 
Salaam, zote zikiwa na pointi 
moja, Lipuli FC ikishika mkia 
kwa kutokuwa na pointi hata 
moja.

Mapinduzi  FC inaongoza 
Kundi B ikiwa na pointi 10, 
ikicheza mechi nne, ikishinda 
tatu, na sare moja, ikifunga 
mabao matano na kuruhusu 
goli moja tu mpaka sasa.

Inafuatiwa na Tanesco FC 
yenye pointi tisa, ikicheza 
mechi nne, ikishinda tatu na 
kupoteza moja, Rhino Rangers 
ya nne ikiwa na pointi tisa, 
lakini ikizidiwa uwiano wa 
mabao ya kufunga na kufung-
wa na Tanesco FC.

TRA FC iko katika nafasi 
ya nne na pointi zake saba, 
Mwadui FC ni ya tano ikiwa 
na pointi nne, Kurugenzi FC 
yenye pointi tatu inafua-
tia huku Alliance FC ni saba 
ikiwa na pointi mbili wakati 
Kasulu United inaburuza mkia 
ikiwa na pointi moja mkononi.

Timu zitakazofanya vizuri 
katika ligi hiyo inayosimam-
iwa na TFF zitapanda daraja 
kucheza Ligi ya Champion-
ship (zamani Ligi Daraja la 
Kwanza), katika msimu ujao 
wa 2024/2025.

Mapinduzi, 
African 
Sports 
kitaeleweka

Ruvu Shooting ‘mwaka wa shetani’

Na Faustine Feliciane, TABORA

IKIWA imebaki siku moja kabla ya 
kuivaa  Yanga katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, Kocha 
Mkuu wa Tabora United, Goran Kopu-
novic, amesema mabingwa hao watetezi 
wasitarajie mteremko katika mchezo 
huo.

Kwa mara ya kwanza Yanga itashuka 
kwenye uwanja huo msimu huu baada ya 
kupita mikoa miaka mingi Tabora kukosa 
timu ya Ligi Kuu.

Akizungumza na Nipashe jana, Kopu-
novic, alisema anaifahamu vizuri Yanga 
ni miongoni mwa timu kubwa nchini, 
hivyo  amefanyia kazi mbinu zao na 

anaamini watawapa upinzani mkubwa 
ili kuhakikisha wanapata pointi tatu 
muhimu za mchezo huo.

Kopunovic alisema baada ya kupoteza 
mchezo uliopita dhidi ya Ihefu, ametumia 
muda mwingi kufanyia kazi mapungufu 
aliyoyabaini na sasa wapo tayari ‘kuwasi-
mamisha’ mabingwa hao watetezi.

“Hautakuwa mchezo mwepesi, ni mch-
ezo mgumu kwa kila timu, Yanga wasi-
tarajie mechi nyepesi, tunataka kuvuna 
pointi tatu jambo hili tumelifanyia kazi 
muda mrefu,” alisema kocha huyo.

Aliongeza Tabora United itakuwa na 
faida  kubwa kucheza na Yanga kwe-
nye uwanja wa nyumbani na mbele ya 
mashabiki wake.

“Najua mashabiki watakuwa wengi 

kutokana na ukubwa wa mchezo huu, 
tutatumia hiyo nafasi kuhakikisha tuna-
pata pointi mbele ya Yanga,” Kopunovic 
aliongeza.

Katika hatua nyingine, uongozi wa Tab-
ora United umeishukuru na kuipongeza 
Bodi ya Ligi Kuu Nchini na Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) kwa kuufungulia 
uwanja wa Ali Hassan Mwinyi.

“Kutumia uwanja wetu ni faida kwa 
jamii ya Tabora.., kupitia uwanja huu 
kipindi cha mechi watu wanapata kipato 
kwa shughuli mbalimbali,  Bodi ya Ligi im-
efanya jambo la maana kufungulia uwan-
ja wetu, tena tunatumia kwenye mchezo 
mkubwa kama wa Yanga na Simba, watu 
wengi watafaidika,” alisema Pendo.

Wachezaji wa mpira wa kikapu wa Timu ya Vijana wakifanya mazoezi ili kujiimarisha kwenye viwanja vya JKM Park jijini Dar 
es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

----------------------------------



PHILLIPS ANUKIA JUVE
KLABU ya Juventus inataka kumsajili kiungo wa 

kati Manchester City na England, Kalvin Phillips, ifi-
kapo Januari, na nyota huyo mwenye umri wa miaka 
28 anaripotiwa yupo tayari kuhama. (Tuttomerca-
toweb)

PALACE YAMTAKA NKETIAH
KLABU ya Crystal Palace imeonyesha nia ya kum-

taka mchezaji wa Arsenal na England, Eddie Nketiah, 
mwenye umri wa miaka 24 wakati wa dirisha la uham-
isho la Januari. (Football Transfers)

CITY, ARSENAL VITANI
ARSENAL na Manchester City zote zinalenga 

kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, 
Douglas Luiz, mwenye umri wa miaka 25. (Football 
Insider)

SANCHO MAMBO MAGUMU

WAWAKILISHI wa winga wa England, Jadon Sancho, 
wanajaribu kulazimisha uhamisho wa kuondoka Man-
chester United kwa nyota huyo. Lakini makubaliano 
ya kubadilishana wachezaji kumhusisha winga huyo 
mwenye umri wa miaka 23 na Borussia Dortmund 
huenda yakawa na ugumu. (Givemesport)

ECHEVERRI ANUKIA EPL
CHELSEA na Manchester City zimeomba kufaham-

ishwa kuhusu kiungo wa kati wa River Plate ambaye 
ni raia wa Argentina, Claudio Echeverri, mwenye 
umri wa miaka 17. (Fabrizio Romano)

ALABA ATAJWA UNITED
KLABU ya Manchester United inataka kuwaondoa 

wachezaji msimu ujao ili kumsajili beki wa Real Ma-
drid na Timu ya Taifa ya Austria, David Alaba, mwenye 
umri wa 31. (Fichajes kupitia Football Transfers)

EVERTON YAMTAKA NDIAYE
KLABU ya Everton imeonyesha nia ya kumsajili 

mshambuliaji mwenye umri wa miaka 23 wa Mar-
seille na Timu ya Taifa ya Senegal, Iliman Ndiaye. 
(Teamtalk)

WIEFFER ANUKIA FULHAM
KLABU ya Fulham inafikiria kumsajili kiungo wa 

kati wa Feyenoord na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Mats 
Wieffer, mwenye umri wa miaka 24. (Football In-
sider)

GUTIERREZ KUTUA MADRID
KLABU ya Manchester City inatarajiwa kuungana 

na Real Madrid katika kinyang‘anyiro cha kupata sa-
hihi ya nyota wa Girona, Miguel Gutierrez, mwenye 
umri wa miaka 22, (Manchester Evening News)

HOJBJERG ATAKIWA JUVE
KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na Den-

mark, Pierre-Emile Hojbjerg, mwenye umri wa miaka 
28, yuko kwenye orodha ya nyota wanaowindwa na 
Juventus kwenye dirisha la Januari. (Tuttosport)

ZISIKUPITE

21

HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernández, alikosoa uchezaji wa 
timu yake „usiokubalika“ licha ya 
kumaliza mechi tatu mfululizo bila 
kushinda kwa kuwafunga Almería 
walio mkiani katika Ligi Kuu His-
pania (LaLiga), mabao 3-2 kwenye 
Uwanja wa Olimpiki hapo juzi.

Nahodha, Sergi Roberto, alifunga 
mabao mawili, likiwamo la ushindi 
la dakika ya 83, na hivyo kuondoka 
na pointi tatu baada ya Almería 
kutoka nyuma mara mbili kutafuta 
ushindi wao wa kwanza kwenye ligi 
hiyo msimu huu.

„Tuliteseka zaidi kuliko nilivyo-
tarajia,“ alisema Xavi katika mku-
tano wake na waandishi wa habari 
baada ya mchezo.

„Tulipiga mashuti 30 na kuwapa 
zawadi ya mabao mawili. Kipindi 
cha kwanza hakikubaliki. Kama 

kocha huwezi kukubali hilo... nili-
waambia wachezaji hivyo wakati 
wa mapumziko.

„Ni rahisi kama hivyo. Kipindi 
cha pili ni bora zaidi, lakini tulikosa 
nafasi nyingi na tulifanya makosa 
mengi. Imekuwa hivi kwa zaidi ya 
mwezi mmoja.

„Timu ilikosa ari. Timu haina ari 
kama iliyokuwa nayo msimu ulio-
pita. Tunahitaji mdundo na nguvu 
zaidi.“

Raphinha aliipatia Barca bao la 
kuongoza katika kipindi cha kwan-
za, lakini Almería ikasawazisha 
kabla ya kipindi cha mapumziko 
kupitia kwa Léo Baptistão, jambo 
ambalo lilipelekea mashabiki 
wa nyumbani kuwapigia filimbi 
wachezaji wakati wa mapumziko.

„Ninaelewa kabisa kwa nini 
walipiga filimbi,“ aliongeza Xavi. 
„Sipendi kupigiwa miluzi. Sikuwahi 
kupigiwa miluzi maishani mwangu, 

lakini ninaelewa.
„Kama nilivyosema, uchezaji 

haukubaliki. Unaweza kucheza vi-
zuri, vibaya, kushinda au kushind-
wa, haijalishi, lakini lazima utoe 
kila kitu kwa heshima ya klabu.”

Roberto alirejesha uongozi wa 
Barca, Almería ikasawazisha tena, 
wakati huu kupitia kwa Edgar 
González. 

Lilikuwa bao la 21 ambalo timu 
hiyo ya Katalunya imeruhusu ka-
tika ligi msimu huu, zaidi ya katika 
kampeni nzima mwaka jana.

Bado kulikuwa na wakati wa ku-
fanya mabadiliko mengine ambapo 
Roberto alifunga bao ndani ya daki-
ka 10 za mwisho.

Ushindi huo umeifanya Barca 
kubakia imepitwa pointi sita na 
vinara wa LaLiga, Girona na nne 
nyuma ya Real Madrid, ingawa 
timu zote mbili zina mechi mkono-
ni baadaye wiki hii.

    Kocha huyo aeleza timu yake iliteseka kupata 
ushindi katika...
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MUNICH, Ujerumani

WINGA wa Manchester United, 
Jadon Sancho, anawindwa na 
klabu za Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga, Bayer Leverkusen, 
RB Leipzig na Stuttgart, vyanzo 
vimethibitisha kwa 90min.

Sancho hajaichezea United 
tangu Agosti, mwaka huu baada 
ya kutolewa kwenye kikosi cha 
kwanza kwa kukosana na kocha, 
Erik ten Hag. 

Kocha huyo alipendekeza win-
ga huyo asijumuishwe kwenye 
kikosi cha siku ya mechi wakati 
walipofungwa 3-1 na Arsenal 
kwa sababu ya kiwango duni 
alichoonyesha mazoezini, lakini 
Sancho alikanusha hilo katika 
mitandao ya kijamii na amekataa 
kumwomba radhi Ten Hag kwa 
kosa hilo.

Na sasa timu tatu za Leverkus-
en, Leipzig na Stuttgart zimeo-
nyesha nia ya wazi ya kutaka 
kumsajili Sancho.

Mapema mwezi huu, 90min 
iliripoti Leipzig inakaribia 
kumpoteza Fabio Carvalho hapo 
Januari huku Liverpool ikitafuta 
kukatiza mkataba wake wa 
mkopo wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21 ambaye 
amecheza dakika 360 pekee hadi 
sasa msimu huu.

Kwa hiyo Leipzig wako sokoni 
kwa chaguo jingine la mshambu-
liaji na wanamwangaikia Sancho. 

Hata hivyo, mshahara wake 
mkubwa utafanya mpango wow-
ote kuwa mgumu - ikiwa Sancho 
ataondoka kwa mkopo, United 
wanataka sehemu nzuri ya msha-
hara wake kulipwa na wange-
pendelea kujumuisha kifungu cha 
lazima cha ununuzi.

Klabu 
Bundesliga 
zamgombea 
Sancho

LONDON, England 

ARSENAL haitaki kumuuza, Eddie 
Nketiah, wakati wa dirisha la usajili la 
Januari, huku mshambuliaji mwenyewe 
akibainika hataki kuondoka, kwa mujibu 
wa 90min.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, ambaye alichezea England kwa mara 
ya kwanza katika kiwango cha juu Okto-
ba, mwaka huu anahusishwa na kuhamia 
katika klabu kadhaa pinzani. 

Lakini sasa inaeleweka Arsenal 
haitazamii kuachana na Nketiah.

Hata kama watalazimika kumuuza 
basi watataka kiasi kinachoweza kufikia 
pauni milioni 50 ambazo ni sawa na zile 
walizomuuza, Folarin Balogun kwenda 
Monaco msimu wa joto.

Brentford, ambayo imekuwa ikipende-
kezwa zaidi kutoa ofa huku kukiwa na 
mustakabali usio na uhakika wa Ivan 
Toney, bado haijaweka wazi nia yake.

Nketiah amefunga mabao sita na asisti 

nne katika mechi 23 alizochezea Arsenal 
msimu huu, ingawa amecheza zaidi ya 
dakika 60 katika mechi 12 pekee kati ya 
hizi.

Alimaliza msimu wa 2022/23 akiwa na 
mabao tisa na asisti tatu katika michezo 
39, ingawa tena alitumiwa kwa kiasi na 
kuelekea mwisho wa michezo kwa seh-
emu kubwa ya msimu.

Arsenal ilimwongeza Nketiah mkataba 
utakaodumu hadi mwishoni mwa msimu 
wa mwaka, 2027.

Arsenal yakataa kumuuza Nketiah

TEN HAG AWATAKA 
VARANE, CASEMIRO 
KUBAKIA UNITED

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag anataka kuwabakisha 
Raphaël Varane na Casemiro kwenye kiko-
si cha Manchester United wakati dirisha la 
uhamisho la Januari linakaribia kufungu-

liwa, kwa mujibu wa ESPN.
Wachezaji hao wawili wamehusishwa na ku-

ondoka Old Trafford mwezi ujao lakini Ten Hag 
ameonyesha nia ya kuwabakisha angalau hadi 
mwisho wa msimu.

Casemiro amekosa kucheza kwa muda wa miezi 
miwili iliyopita kutokana na jeraha la misuli ya 
paja, huku Varane akiwa amerejea katika timu 
hivi karibuni kufuatia kukaa nje ya uwanja kwa 
muda mrefu.

Huku kukiwa hakuna soka la Ulaya katika kip-
indi cha mwaka mpya na Ligi Kuu England na 
Kombe la FA pekee lililobaki kuchezwa, Ten Hag 
yuko tayari kupunguza ukubwa wa kikosi chake 
Januari na tayari ameidhinisha uhamisho wa 
mkopo wa Donny van de Beek kwenda Eintracht 
Frankfurt.

Jadon Sancho, aliyefukuzwa kikosini tangu Sep-
temba, mwaka huu anatarajiwa kuondoka lakini 
Casemiro na Varane bado wanachukuliwa ni wa-
chezaji muhimu.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN hali inaweza 
kubadilika ikiwa wachezaji hao watashinikiza 
kuondoka, lakini ikitokea hivyo, tayari Ten Hag 
ataiomba klabu kusajili wachezaji wengine.

Akizungumza katika kongamano la mashabiki 
juzi, Mkurugenzi wa Michezo wa United, John 
Murtough, aliwaambia wapenzi wa klabu hiyo 
watalazimika kuwa na “nidhamu kweli” inapokuja 
suala la kusajili wachezaji wapya.

“Hatutarajii kushiriki katika dirisha la Januari,” 
alisema Murtough.

“Siku zote kutakuwa na uwezekano wa mikata-
ba karibu na kingo za kikosi, haswa katika kutafu-
ta nafasi kwa wachezaji ambao hawachezi mpira 
wa miguu kama wanavyotaka.

“Tumeona msimu huu sheria za haki sawa 
kifedha zina meno ya kweli, hivyo tunapaswa 
kuwa makini sana ili kuhakikisha tunabaki na ku-
fuata sheria, na tutafanya hivyo. 

***

-------------------------
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TWENDE ZETU IVORY COAST 
KI-VIP, WASHINDI WAZAWADIWA

Mwandishi Wetu

WAKATI washindi sita wa Kampeni 
ya Twende Zetu AFCON Ki-VIP waki-
tarajiwa kutangazwa Januari 2, mwakani, 
kampeni hiyo imeendelea kutoa zawadi 
mbalimbali za siku na wiki, imefahamika.

Fainali zijazo za Kombe la Mataifa ya 
Afrika AFCON 2023 zitafanyika kuan-
zia Januari 13 hadi Februari 11, mwakani 
nchini Ivory Coast na washindi sita wa-
naobashiri na Betika kupitia Tigopesa 
watakwenda kuishuhudia Timu ya Soka 
ya Taifa (Taifa Stars) mubashara kwa 
gharama za  Betika.

Kabla ya droo hiyo kubwa itakayofanyi-
ka Januari 2, mwakani, Betika na Tigope-
sa wamekuwa wakitoa zawadi mbalimba-
li kwa washindi wanaoendelea kubashiri 
katika kampeni hiyo.

„Leo ( jana) tumekabidhi TV ya nchi 70 
kwa mmoja wa washindi wetu wa wiki 
anaitwa, Emmanuel Anderson,“ alisema 
Martin Mavula, Meneja wa Tigo wa Mkoa 
wa Dodoma.

Awali Ofisa Habari wa Betika, Rugamb-
wa Juvelinaus, alisema kampeni hiyo 
inatoa washindi wawili wa televisheni ya 
nchi 70 kila wiki.

„Hawa wanapata na dikoda yenye ki-
furushi, vilevile kuna mamilioni ya pesa 
kwa washindi wa kila siku. Unapoen-
delea kubashiri nasi kupitia akaunti ya 
Tigopesa ndipo unajiweka katika nafasi 
kubwa ya kushinda zawadi mbalimbali 
na kuingia kwenye droo ya Twende Zetu 
Ivory Coast Ki-VIP,“ alisema.

Mbali na ushindi kwa wateja wa Betika, 
Rugambwa alisema:“Timu yetu ya Taifa 
inahitaji sapoti ya Watanzania, Betika 

kwa kutambua hilo tukaona tutoe fursa 
hii, lakini ni kwa wale tu wachezaji wetu 
wanaotumia Tigopesa,“ alisema.

Stars imefuzu kushiriki AFCON kwa 
mara ya tatu, baada ya kufanya hizo 
mwaka 1980 huko Nigeria na mwaka 
2019 huko  Misri.

Balozi wa Betika Dodoma, Sara Sa-
rakikya, alisema ni rahisi kupata na-
fasi ya kwenda Ivory Coast kushuhudia 
mubashara fainali za AFCON.

„Unachotakiwa ni kuweka pesa kwe-
nye Tigopesa yako na kubeti na Betika,“ 
alisema na kuongeza.

INATOKA  UK. 24

Yanga: Tabora United jipangeni

Simba 
yahitaji 9 
kufunga 
mwaka

Meneja wa Tigo Mkoa wa Dodoma, Martin Mavula (kulia), akimkabidhi 
zawadi ya televisheni mshindi wa Kampeni ya Twende Zetu Ivory Coast 
Ki-VIP, Emmanuel Anderson (katikati). Kushoto ni Balozi wa Betika Dodoma, 
Sara Sarakikya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Juma 
Mgunda, amewapongeza wachezaji 
wake kwa ushindi mnono wa mabao 5-0 
walioupata katika mechi ya kwanza ya 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya 
Ceasiaa Queens na sasa waelekeze nguvu 
katika mchezo unaofuata.

Simba Queens itashuka tena dimbani 
Jumatano ijayo kuvaana na Baobab 
Queens kutoka jijini Dodoma.

Akizungumza na Nipashe jana, Mgun-
da alisema pamoja na ushindi huo, ame-
wataka wachezaji wake wasahau ma-
tokeo hayo na kujipanga imara kwa ajili 
ya mechi inayofuata.

Mgunda alisema licha ya kupata ushin-
di huo, alikiri wapinzani wao Ceasiaa 
Queens waliwapa ushindani mkubwa 
hasa kipindi cha kwanza. 

Alisema baada ya kuwasoma kipindi 
cha kwanza na kuyajaua mapungufu yao 
na ubora walionao, kipindi cha pili wali-
wamudu vizuri na kuondoka na pointi 
tatu.

„Tumeanza vizuri na ushindi huu 
ni ishara nzuri kuelekea katika mechi 
zetu zijazo, ulikuwa ni mchezo wenye 
ushindani mkubwa, hatukuwajua wap-
inzani wetu kipindi cha kwanza tuka-
wasoma vizuri na kutumia mapungufu 
yao kupata ushindi wa mabao 5-0. Hii 
imepita, sasa tunaangalia mechi zijazo,” 

alisema Mgunda.
Kuhusu straika, Aisha Mnunka, alise-

ma ni mchezaji mzuri, ukiangalia kimo 
chake unaweza usimpe jezi lakini ame-
fanya vizuri na ninaimani atafanya vizuri 
zaidi.

“Nina wachezaji wazuri, kina Aisha 
wengi wapo, nitafanya mabadiliko katika 
mechi zijazo, tunarudi kwenye uwanja 
wa mazoezi kujiandaa na mechi ijayo ili 
kufanya vizuri, ukizingatia ligi ni mbio 
ndefu na kila timu imejiandaa vyema,” 
alisema kocha huyo.

Mnunka ambaye juzi alifunga hat-trick 
alisema malengo yake ni kuendelea ku-
funga kuisaidia timu na hatimaye kuibu-
ka mfungaji bora wa ligi hiyo msimu huu.

Simba Queens sasa macho kwa Baobab

za mwisho na wamejipanga kuendelea ku-
wapa furaha mashabiki na wanachama wao.

Walter alisema kila mechi kwao ni sawa 
na fainali kwa sababu wanahitaji kukusanya 
pointi na hatimaye kurejea katika kilele cha 
msimamo wa ligi hiyo.

„Tumejipanga kwenda kupambana, haku-

na mechi rahisi, kila mchezaji wa Yanga ana-
fahamu hilo, hatutabweteka na matokeo ya 
mechi yetu iliyopita ya CAF, tunawaheshimu 
wapinzani wetu,“ meneja huyo alisema.

Yanga itashuka dimbani kesho ikiwa pia 
na kumbukumbu ya kupata ushindi wa ma-
bao 4-1 dhidi ya Mtibwa Sugar, mechi yake ya 
mwisho ya Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo il-
ichezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, 

Dar es Salaam.
Mabingwa hao watetezi wana pointi 27 kib-

indoni na wako katika nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara nyuma 
ya vinara, Azam FC yenye pointi 28, lakini 
Yanga wakiwa na michezo miwili mkononi.

Simba yenye pointi 22 lakini imeshuka 
dimbani mara tisa itacheza mechi yake ny-
ingine ya ligi hiyo yenye kushirikisha timu 16 

keshokutwa dhidi ya KMC FC, zote za Dar es 
Salaam.

Wakati huo huo, Yanga itaanza kuwania 
Kombe la Mapinduzi kwa kucheza dhidi ya 
Bandari FC ya Kenya Desemba 31, mwaka 
huu wakati Januari Mosi, mwakani Simba 
itawavaa Jamhuri huku Desemba 30, mwaka 
huu Azam FC itachuana na mabingwa wa-
tetezi, Mlandege.

„Nadhani lengo sasa ni kuchukua 
pointi tisa katika mechi tatu zina-
zofuata, nilichoona sasa ni vijana 
wangu wamepunguza ile presha ya 
mwanzo ya kutopata matokeo, na 
kwa kweli presha kubwa ilikuwa 
ni kupata ushindi dhidi ya Wydad, 
kama tungefungwa, tungepoteza 
matumaini kabisa na wachezaji 
wangekuwa katika matatizo.

Lakini baada ya ushindi kila 
mmoja ana furaha, pia hata sisi 
makocha inatupa wasaa wa kukaa 
nao na kuwapa vitu tulivyonavyo na 
wao wanavichukua kwa utulivu na 
ukakika,“ alisema kocha huyo raia 
wa Algeria ambaye ameichukua timu 
hiyo kutoka kwa mikono ya Roberto 
Oliveira ‚Robertinho‘.

Aliongeza anaamini mechi hizo 
tatu za kufungia mwaka ni mgumu, 
lakini kwa kipindi kifupi tayari ame-
fanikiwa kuwapa mbinu mpya nyota 
wake na zimesaidia kuwaongezea 
ubora.

Naye Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally, 
amesema malengo  makubwa ya 
timu yao ni kuchukua pointi zote 
katika mechi hizo tatu zilizobakia ili 
kufunga mwaka.

„Malengo yetu ni kuzichukua 
alama tisa zote kama zilivyo, ni 
ngumu, KMC ni wagumu lakini 
tunakwenda kushinda, tukimalizana 
na KMC tutakwenda, Kigoma halafu 
Tabora, kama tumemfunga Wydad, 
tumecheza mpira mzuri kule Mar-
rakech, tukasumbuliwe kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, au 
Kigoma, tutashinda japo najua mechi 
zitakuwa ngumu,“ Ahmed alisema.

Aliongeza baada ya mechi hizo 
wataanza maandalizi ya kuelekea 
katika michuano ya Kombe la Mapin-
duzi itakayofanyika kuanzia Desem-
ba 28, mwaka huu hadi Januari 13, 
mwakani huko Zanzibar.
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Xavi: Sijafurahishwa na kiwango Barcelona

Na Faustine Feliciane, TABORA

WAKATI timu bado ikiwa na joto 
la ushindi wa mechi ya mashinda-
no ya kimataifa, benchi la ufundi la 
Yanga limesema watatumia nguvu 
ile ile kuikabili Tabora United ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi ul-
ioko mkoani Tabora.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga watawavaa 

wenyeji Tabora United ikiwa na 
kumbukumbu ya ushindi mabao 
3-0 walioupata dhidi ya Medeama 
kutoka Ghana katika mechi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, alisema tayari wamesha-
sahau matokeo ya mechi iliyopita 
ya mashindano ya kimataifa na sasa 
wanageuza ‚silaha‘ zao kuhakikisha 

wanaenda kupambana kupata 
ushindi dhidi ya Tabora United.

Gamondi alisema baada ya ku-
maliza mechi hiyo, kikosi chake kil-
irejea kwenye uwanja wa mazoezi 
na kufanyia kazi mapungufu wali-
yoyabaini kwa ajili ya kuhakikisha 
wanaenda Tabora kuchukua pointi 
tatu muhimu.

Kocha huyo alisema kila mchezo 
una mipango yake na Yanga imeji-
panga kuingia tofauti katika mechi 
ya kesho dhidi ya timu hiyo mpya 

iliyopanda daraja msimu huu.
„Tunaenda kukabiliana na Tabo-

ra United kwa mbinu nyingine, tu-
nataka kuendeleza ushindi katika 
michezo yetu ya Ligi Kuu ingawa 
nafahamu mchezo hautakuwa 
mwepesi kutokana na ratiba ya 
timu yangu,“ alisema Gamondi.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake lazima wakapambane na ku-
jituma licha ya uchovu walikuwa 
nao baada ya kutoka kucheza mch-
ezo mgumu wa Ligi ya Mabingwa 

Afrika.
„Nina imani na wachezaji, kwetu 

kikubwa ni ushindi… tutacheza na 
Tabora United huku tukiwa na len-
go moja tu la kusaka ushindi, tuta-
pambana kufanikisha hili,“ alisema 
Gamondi.

Meneja wa timu hiyo, Harrison 
Walter, alisema maandalizi kuele-
kea mechi hiyo yako katika hatua 

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuwachapa Waara-
bu wa Morocco, Wydad mabao 

2-0 katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika iliyoche-

zwa Jumanne iliyo-
pita, kikosi cha Simba 
kinataka kuvuna 
pointi tisa za Ligi 
Kuu Tanzania Bara ili 

kufungwa mwaka 2023 
kwa shangwe.

Simba inatarajia kucheza dhidi 
ya KMC keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam halafu itaelekea 
Kigoma kukutana na Mashujaa 
mechi itakayochezwa Desemba 
26, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika na baadaye 
kuwafuata Tabora United mkoa-
ni, Tabora, mchezo utakao-

pigwa Desemba 29, mwaka huu.
Kocha Mkuu wa Simba, Abdel-

hak Benchikha, amesema baada 
ya kushinda mechi dhidi ya Wy-
dad sasa kila kitu kinakwenda 
sawa na amekuwa na uwanja 
mpana wa kuendelea kuwaten-
geneza wachezaji wake kwa ajili 
ya kupambana kusaka ushindi.

Benchikha alisema anahitaji 
kuona ari ya vijana wake in-
aimarika zaidi kuelekea mechi 
hizo tatu muhimu zinazofuata za 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema anaamini 
watashuka dimbani kukutana 
na KMC, Mashujaa FC na Tabora 
United huku wachezaji wake 
wakiwa hawana presha kama 
ilivyokuwa katika michezo min-
gine iliyotangulia.

    Itaanza na Bandari ya Kenya 
katika Kombe la Mapinduzi...

YANGA:YANGA:  
TABORA TABORA 
UNITED UNITED 
JIPANGENIJIPANGENI

Simba 
yahitaji 9 
kufunga 
mwaka
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Kipa wa Yanga, Djigui Diarra (kulia), 
akimpa maelekezo beki wa timu 
hiyo, Nickson Kibabage, katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Medeama iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam juzi. Yanga ilishin-
da mabao 3-0. PICHA: MTANDAO
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