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HABARI KITAIFA

Na Sanula Athanas

EO ni siku ya kwanza ya

Mwaka 2022, ikikumbusha

kwamba imebaki miaka mi-

tatu kabla ya kufika ukomo
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya
Juni 1999 hadi mwaka 2025.

Dira hiyo pamoja na mambo
mengine, inalenga kupunguza
nusu ya watu wanaoishi katika
umaskini na kuwafanya wawe ka-
tika uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025.

Wakati mwaka mpya huo ukian-
za huku dunia ikikumbuka imebaki
miaka minane kabla ya kuufikia
ukomo wa kipindi cha Malengo ya
Maendeleo Endelevu, Tanzania
kunatarajiwa kuwa na mambo kad-
haa mwaka huu yanayogusa nyanja
za Kisiasa, kiuchumi na kijamii.

CHAGUO LA PILI SEKONDARI

Miaka mitatu mfululizo iliyopita
kulishuhudiwa aliyekuwa Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Seleman Jafo, kila ilipofika
Desemba akiwabana wakuu wa
mikoa, wilaya na wakurugenzi wa-
tendaji wa halmashauri kusimamia
ujenzi wa madarasa kwa ajili ya
wanafunzi waliofaulu kujiunga na
sekondari lakini hawakuchaguliwa
kutokana na uhaba wa madarasa.

Mwaka huu serikali imeepuka
fedheha hiyo, Waziri mpya, Ummy
Mwalimu, akitangaza kuwa mwaka
huu (2022) hakutakuwa na mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
atakayelazimika kukaa nyumbani
kusuburi madarasa kujengwa,
fedha za tozo za miamala ya simu
na mkopo wa kukabiliana na athari
za UVIKO-19 zikielekezwa kwenye
ujenzi huo wa madarasa na shule
shikizi.

TUME HURU UCHAGUZI
doma mwezi uliopita katika mku-
tano wa wadau wa demokrasia, zi-
likubaliana nchi iwe na tume huru
ya kusimamia Uchaguzi Mkuu na
kuimarisha demokrasia nchini.

Tayari kumeundwa jopo la ku-
fanyia kazi hoja zilizowasilishwa
na wadau washiriki zikigusa mae-
neo mengine nyeti ikiwamo kudai
kuruhusiwa kwa mikutano ya had-
hara ya kisiasa.

Utekelezaji wa hoja hizo zina-
zogusa moja kwa moja utenga-
mano wa kisiasa nchini huenda
ukashuhudiwa mwaka huu.

LISSU KUREJEA

Septemba 7, 2017 Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu alishambuliwa kwa risasi jijini
Dodoma na kulazimika kupelekwa
Nairobi, Kenya na baadaye Ubelgiji
kwa ajili ya matibabu ya kibingwa.

Lissu amekuwa akiishi Ubelgiji
hadi sasa japo Julai 27, 2020 alitua
nchini na kushiriki kampeni na
Uchaguzi Mkuu kisha kurejea Ubel-
giji muda mfupi baada ya uchaguzi
huo kutokana na kile alichodai
hofu ya usalama wake.

Mtaalamu huyo wa sheria alika-
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Humphrey Polepole

Matarajio ya Mwaka 2022

ririwa jana akibainisha kuwa ana
mpango wa kurejea nchini mwaka
huu na ataongeza nguvu kwenye
jopo la mawakili wanaomtetea
Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na wenzake katika kesi
ya Uhujumu Uchumi.

HATIMA KINA POLEPOLE

Wabunge watatu ambao ni wana-
chama wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM): Humphrey Polepole (Kute-
liuwa), Askofu Josephat Gwajima
(Kawe) na Jerry Silaa (Ukonga) wa-
nakabiliwa na tuhuma za kukiuka
maadili ya chama hicho.

Tayari wabunge hao wamehojiwa
na kamati kadhaa, ikiwamo Kamati
ya Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge, huku Kamati Kuu ya CCM
ikipitia taarifa za kamati zilizowaho-
jina kuagiza waitwe kujitetea mbele
yake. Hatima ya wabunge hao inata-
rajiwa kujulikana mwaka huu.

NJAA, UKAME

Athari za mabadiliko ya tabianchi
zimeonekana dhahiri kwenye mae-
neo mengi nchini, kukishuhudiwa
kuchelewa kwa mvua, joto Kkali
na ukame kwenye maeneo mengi
huku huduma za maji na umeme
nazo zikisuasua katika baadhi ya

maeneo.

Mwaka huu kunatarajiwa kuwa
na hali ya ukame na njaa kwenye
maeneo mengi, tahadhari hiyo il-
ishawekwa bayana na Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

KKASI YA MIRADI

Kuyumba kwa uchumi wa
nchi nyingi kuliibua hofu katika
utekelezaji wa miradi mikubwa ya
kimkakati nchini, lakini katika ho-
tuba yake ya mwanzoni mwa wiki
hii, Rais Samia Suluhu Hassan aliwa-
hakikishia wananchi kuwa “hakuna
mradi utakaoachwa” na kwamba
serikali imeshatoa fedha na ina-
chodai ni utekelezaji wa miradi kwa
makandarasi.

MAPAMBANO CORONA

Tanzania iliripoti kupata
mgonjwa wa kwanza wa virusi vya
corona Machi 16, 2020 na madhara
ya virusi hivyo yameonekana kwe-
nye sekta karibu zote.

Kwa sasa serikali inaendelea
kutekeleza afua mbalimbali kuka-
biliana na UVIKO-19, ikiwa ni pamo-
ja nma kuhimiza wananchi kupata
chanjo dhidi ya ugonjwa huo. Mwa-
ka huu kunatarajiwa kushuhudiwa
mikakati zaidi ya kukabiliana na baa

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe,

hilo.

HATIMA MBOWE, SABAYA

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya, amekata
rufani kupinga hukumu ya miaka
30 jela iliyotolewa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha mwaka jana
huku akikabiliwa na kesi nyingine
ya Uhujumu Uchumi kwenye ma-
hakama hiyo.

Mwenyekiti wa  CHADEMA,
Mbowe, anakabiliwa na kesi ya Uhu-
jumu Uchumi katika Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu Uchumi.
Hatima ya wanasiasa hao wawili in-
atarajiwa kujulikana mwaka huu.

MRITHI WA MAALIM SEIF

Februari 17 mwaka jana, Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharrif
Hamad, alifariki dunia.

Tayari nafasi yake ya Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
imeshajazwa lakini ACT-Wazalendo
haijachagua mrithi wa kiti chake
ndani ya chama. Chama hicho ki-
natarajiwa kukamilisha mchakato
huo mwaka huu.

MABADILIKO UONGOZI

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, anaendelea kutumbua
viongozi na kuteua wapya na katika
mkutano wake na wahariri mwezi
uliopita Tkulu Zanzibar, aliweka
wazi kuwa mabadiliko kwenye
Baraza la Mawaziri na uongozi wa
mashirika na taasisi za umma hay-
aepukiki.

Mwaka huu kunatarajiwa kuwa
na mabadiliko kwenye nafasi hizo
huku wanawake wakitarajiwa kupe-
wa nafasi zaidi katika utekelezaji wa
mkakati wa kuwa na usawa kijinsia.
Mabadiliko hayo pia yanatarajiwa
kuonekana kwenye uchaguzi wa
viongozi wa CCM.

WABUNGE 19 CHADEMA

Hatima ya wabunge 19 wanaoto-
kana na CHADEMA pia inatarajiwa
kujulikana mwaka huu. Wabunge
hao wameshakata rufani kwenye
vikao vya juu vya chama hicho lak-
ini vikao hivyo havijaitishwa kushu-
ghulikia suala lao.

Spika Job Ndugai alisisitiza mara
kadhaa mwaka jana kwamba tara-
tibu za kuwavua ubunge huo hazi-
jafuatwa na chama chao kutokana
na dosari alizobaini kwenye barua
zilizotumwa kwake na Ofisi ya Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho.
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Hoja saba za
Samia Mwaka
Mpva 2022

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amelihutubia
taifa usiku wa kuambkia leo, akisisitiza mam-
bo saba muhimu kwa wananchi wanapouan-
za mwaka mpya wa 2022.

Katika hoja yake ya kwanza, Rais Samia
alisema serikali ina utazama mwaka 2022
kuwa ni mwaka wa kukabiliana na kero zi-
nazopunguza uwezo wa wananchi katika ku-
kabiliana na maisha ya kila siku.

“Kama ilivyotamkwa kwenye Mpango
wa Tatu wa Serikali wa Miaka Mitano wa
2021/2026, kwamba lengo kuu ni kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja na uchumi
wa taifa kwa ujumla,” alisema.

Rais alisema dunia bado inakabiliwa na
UVIKO - 19 na kwa sasa iko katika wimbi la
nne la ugonjwa huo, akibainisha kuwa kirusi
kipya cha Omicron kinaenea kwa kasi kub-
wa na tayari kipo na kimeshaingia
nchini.

“Niwakumbushe kuchukua tahadhari kwa
kufuata ushauri wa wataalamu wa afya. Pia,
nitumie fursa hii kuwahimiza wananchi ku-
pata chanjo dhidi ya UVIKO - 19,” alisema.

Katika hoja yake ya tatu, Rais Samia ali-
kumbusha kuwa mwaka huu ni wa Sensa
ya Watu na Makazi, hivyo kuwahimiza Wa-
tanzania kujitokeza kuhesabiwa ili kupata
takwimu zitakazosaidia katika kupanga kwa
usahihi masuala ya maendeleo.

Alilitaja jambo la nne la kutiliwa mkazo
mwaka huu ni watumishi wote wa umma na
sekta binafsi kuuanza mwaka mpya wakiwa
na lengo la kuongeza ufanisi katika uzalishaji
na ubora katika utoaji wa huduma.

“Kwa wazazi wenzangu, nawasihi msijisa-
hau na tafrija na sherehe za sikukuu ni vye-
ma mkatumia muda huu kuwaandaa watoto
wetu kukabiliana na changamoto mpya za ki-
masomo, na kuhakikisha kwamba hawaikosi
fursa adhimu ya elimu bila malipo inayotole-
wa na serikali yao,” alisema Rais Samia katika
hoja yake ya tano.

Mkuu wa Nchi pia alitoa angalizo kwa wa-
nanchi kuchukua tahadhari dhidi ya ajali za
barabarani wakati wa kurejea maeneo yao ya
kazi kutoka mapumziko ya sikukuu za mwis-
honi mwa mwaka, ili kupunguza ajali zina-
zoepukika ambazo mara nyingi humaliza
nguvu kazi ya taifa.

Katika hoja yake ya saba, Rais Samia ali-
himiza uadilifu katika kulitumikia taifa, huku
akiwatakia Watanzania wote heri, fanaka na

“Kwa wazazi wenzangu, nawasihi
msijisahau na tafrija na sherehe za si-
kukuu ni vyema mkatumia muda huu
kuwaandaa watoto wetu kukabiliana

na changamoto mpya za kimasomo,
na kuhakikisha kwamba hawaikosi
fursa adhimu ya elimu bila malipo
inayotolewa na serikali yao,”

mafanikio katika Mwaka Mpya wa 2022 na
kuwataka wamwombe Mungu ili ashushe
neema na baraka na kuwanusuru na kila
aina ya majanga.

SHIDA, MAFANIKIO 2021

Awali, Rais Samia alibainisha vikwazo na
mafanikio ya nchi kwa mwaka 2021, aki-
kumbusha namna nchi ilivyokumbwa na
mfumuko wa bei, janga la UVIKO-19 ilivyo-
poteza viongozi wa kitaifa wakiwamo Rais
Dk. John Magufuli na Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif
Hamad.

Mbali na vikwazo hivyo, Rais alitaja ma-
fanikio ya nchi katika mwaka huo yakiju-
muisha kudumisha amani na utulivu wa
nchi, ukuaji chanya wa uchumi, Tanzania
ikiwa ni miongoni mwa nchi 11 zilizokua ki-
uchumi kati ya nchi 54 za Afrika licha ya
mlipuko wa UVIKO-19, na kuhakikisha nchi
ina akiba ya kutosheleza ya fedha za kigeni.

Vilevile, kuvutia uwekezaji na kurudi-
sha fedha kwenye mzunguko kwa kufanya
marekebisho mbalimbali ya kisera, kishe-
ria, kikodi na kiutendaji.

“Matokeo yake tumeweza kuvutia
uwekezaji kutoka miradi 186 yenye
thamani ya Dola za Kimarekani bilioni
1.013 mwaka 2020 hadimiradi 237 yenye
thamani ya Dola za Kimarekani bilioni
4.144 mwaka 2021,” alibainisha.

Hata hivyo, Rais alikiri Sekta ya Utalii ili-
athiriwa kwa kiwango na UVIKO-19 na hat-
ua mbalimbali za kuinusuru sekta hii kuto-
didimia zilichukuliwa na kuhakikisha sekta
inarudi kwenye nafasi yake ya kuchangia
uchumi wa nchi.

“Hadi mwezi Desemba mwaka 202I,
sekta hii imeweza kujikongoja na kuingiza
nchini watalii 1,400,000 kulinganishwa
na watalii 620,867 kwa kipindi cha mwaka
2020, sawa na ongezeko la watalii 779,133.
Matarajio yetu ni kushuhudia kukua zaidi
kwa sekta hii kuanzia msimu wa 2022 na
kuendelea,” alisema.

Rais alitaja mafanikio mengine ni serikali
kuendelea na utekelezaji wa miradi mikub-
wa ya kimkakati, ikiwamo mradi wa ufuaji
umeme wa Bwala la Nyerere, upanuzi wa
Bandari ya Dar es Salaam, ujenzi wa Daraja
la Kigongo - Busisi, Daraja la Tanzanite,
upanuzi wa barabara za viwanja vya ndege
na ujenzi wa reli ya kisasa (SGR).

“Vilevile, katika kuhakikisha kwamba
kunakuwa na mazingira mazuri ya kisiasa,
Baraza la Vyama vya Siasa Tanzania lime-
kutana na wadau mbalimbali wa siasa na
demokrasia na kujadili kwa pamoja mus-
takabali na namna bora ya uendeshaji wa
siasa za vyama vingi nchini kwetu.

“Matumaini yangu ni kwamba kikosi
kazi kilichoundwa na Msajili wa Vyama vya
Siasa, kitafanyia kazi maazimio ya mkutano
huo kwa weledi. Serikali itapokea map-
endekezo yatakayoletwa na tuone hatua
za kuchukua ili tuweze kusonga mbele kwa
pamoja kama taifa,” alisema.

3.0

4.0.

5.0.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU

SERA, BUNGE, KAZI|, VIJANA, AJIRA NA WATU WENYE

ULEMAVU

TAARIFA KWA UMMA

WITO KWA VYUO NA TAASISI ZA MAFUNZO KUSHIRIKIANA NA
SERIKALI KUTOA MAFUNZO YA UANAGENZ| KWA MWAKA WA

FEDHA 2021/2022

1.0. Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu — Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na

Wenye Ulemavu inatekeleza Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini. Utekelezaji
wa Programu hii umegawanyika katika maeneo makuu manne (4) ambayo
ni: Mafunzo ya Uanagenzi; Mafunzo ya kuongeza Ujuzi kwa Wafanyakazi;
Mafunzo ya uzoefu wa kazi kwa wahitimu wa vyuo; na Kurasimisha Ujuzi
uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa Mafunzo. Lengo kuu la mafunzo ni
kusaidia vijana kuwa na Ujuzi wa kuwawezesha kushindana katika soko la
ajira la ndani na nje ya nchi pamoja na kuongeza wigo mpana wa kujiajiri au
kuajiriwa.

2.0. Katika Mwaka wa Fedha 2021/2022 kuanzia Januari 2022, Ofisi ya Waziri

Mkuu imepanga kutoa mafunzo ya Uanagenzi kwa Vijana katika fani
mbalimbali ili kuwawezesha kujiajiri na kuajiriwa. Mafunzo yatatolewa kwa
vijana wa kitanzania wenye umri usiozidi miaka 35 na yatakuwa ya muda
wa miezi Sita (6) darasani na miezi miwili mahala pa kazi.

Sifa za Vyuo na Taasisi kushiriki kutoa Mafunzo:

Vyuo vilivyosajiliwa na Baraza la Taifa la Mafunzo ya Ufundi (NACTE)
au Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  (VETA)
vyenye Daraja A au B au C;

Vyuo na taasisi zenye uwezo wa kutoa mafunzo kwa fani husika
kuanzia wanafunzi 100 na kuendelea;

Vyuo  vyenye Wakufunzi walioajiriwa na
husika na wanatambulika na Mamlaka Serikali;

Vyuo vyenye miundombinu bora ikijumuisha karakana, mitambo na
nyenzo za kufundishia na kujifunzia; na

Vyuo vyenye uzoefu usiopungua miaka mitano (5) na vimetoa mafunzo
husika mfululizo.

Chuo

Vyuo vyenye sifa za kutoa Mafunzo vinashauriwa kuwasilisha maombi ya
kutoa Mafunzo husika kwa utaratibu ufuatao:

Barua ya kuomba kutoa mafunzo ikiainisha fani zitakazotolewa na
idadi ya wanafunzi kwa fani;

Sifa za wakufunzi watakaotoa mafunzo (CV) kwa fani;

Muda wa kutoa mafunzo kwa fani;

Cheti cha usajili wa chuo;

Cheti cha mlipa Kodi (Tax Identification Number);

Gharama za kutoa mafunzo kwa fani na kwa mwanafunzi; na

Maelezo mengine ya ziada kadiri itakavyofaa.

Vyuo na Taasisi zitakazo wasilisha maombi zitafanyiwa upekuzi kuona
kama zina uwezo wa kutoa mafunzo husika. Vyuo na Taasisi zitakazokidhi
vigezo zitaitwa kwa majadiliano na Serikali kuhusu namna bora ya kushirik-
iana kutoa mafunzo husika.

6.0. Vyuo na Taasisi zinazopenda kushiriki kutoa mafunzo viwasilishe maombi

kwa Katibu wa Bodi ya Ununuzi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, S. L. P. 980, DODOMA, Mtaa wa Reli.
Maombi yawasilishwe kabla ya tarehe 15 Januari, 2022 saa 9.00 Alasiri.

Imetolewa na:
KATIBU MKUU
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Adaiwa kumuua mume kwa maji moto, petroli

Na Elisante John, SINGIDA

MWALIMU wa Shule ya Sekond-
ari Kingmbeu, Iramba mkoani
Singida, Simon Anthony (33),
anadaiwa kuuawa na mkewe kwa
kumwagiwa maji ya moto kisha
kumwagiwa petroli na kuwashiwa
kiberiti.

Anthony anadaiwa kufanyiwa
unyama huo na mkewe Mwanaisha
Shamir (29) nyumbani kwao Lu-
lumba, mjini Kiomboi Desemba 27,

2021 majira ya saa 5:00 usiku.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Sin-
gida, Kamishna Msaidizi (ACP) Stel-
la Mutabihirwa, alisema chanzo
cha mauaji hayo ni wivu wa map-
enzi. Alisema mwanamke alikuwa
akimtuhumu mumewe kuwa na
uhusiano na wanawake wengine
nje ya ndoa.

Licha ya kusababisha mauti ya
mumewe aliyefia papo hapo kuto-
kana na kuungua moto, mlipuko
huo ulimrudia pia mwanamke

huyo na kumjeruhi vibaya ka-
tika sehemu mbalimbali za mwili
wake.

Aidha wakati moto ukishika kasi
ndani ya chumba, pia ulisababisha
watoto wawili wa wanandoa hao
kujeruhiwa vibaya, Clara Simon wa
miaka saba na Wisley Simon. Wen-
gine ni mdogo wa marehemu, Apo-
linary Anthony (18), aliyejeruhiwa
na moto wakati akijaribu kuwa-
okoa waathirika wa tukio hilo.

Kitendo hicho, Kamanda Mutabi-

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Adam Malima akizungumza na Meneja wa Wakala wa Maji na Mazingira Vijijini Upendo Lugongo (katikati) wakati
wa utiaji saini mikataba 16 ya miradi ya maji itakayotekelezwa katika wilaya 7 za mkoa huo wenye thamani ya shilingi bilioni 8 Kushoto ni
Katibu Tawala wa mkoa wa Tanga Pili Mnyema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

hirwa alisema kina viashiria vyote
vya wivu wa mapenzi lakini akaita-
ka jamii kusuluhisha changamoto
zao za ndoa kupitia kwa viongozi
wa dini, mila au vyombo vya sheria
badala ya kutumia njia za mkato,
ikiwamo kukatisha uhai.

Mutabihirwa alibainisha kuwa,
mwanamke huyo ingawa bado
amelazwa katika Hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Singida, anashikiliwa
na Jeshi la Polisi ili achukuliwe hat-
ua za kisheria.

‘BT
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Waziri aitaka TANESCO kujitathmini utendaji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Pa-
trobas Katambi, amelitaka Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO)
mkoani Shinyanga, kujitathimini
kuhusu utendaji wake wa kazi.

Katambi amelitaka shirika hilo
kufanya hivyo kutokana na ku-
lalamikiwa na watu wengi kuhusu
utoaji wa huduma mbovu.

Katambi ambaye ni Mbunge
wa Shinyanga Mjini, alitoa kauli
hiyo juzi kwenye kikao chake cha
kusikiliza taarifa za utendaji kazi
kwa mwaka uliopita kutoka taasisi
mbalimbali za serikali.

Alisema amekuwa akipokea
malalamiko kutoka kwa wananchi
juu ya utendaji kazi usioridhisha
wa shirika hilo, ikiwamo kushind-

wa kuwaunganishia umeme kwa
wakati licha ya kulipia huduma
hiyo.

Malalamiko mengine, kwa mu-
jibu wa Katambi, ni pamoja na
kutofanya marekebisho ya ufungaji
mita nzima baada ya kuzitoa mbo-
vu licha ya kwamba wamekuwa
wakitembea nazo kwenye magari.

“Malalamiko ya kukatika katika
kwa umeme hilo tatizo nalifaha-
mu ni la nchi nzima. Kunafanyika
maboresho ya vifaa lakini hili la
kuchelewa kuunganisha huduma
za umeme kwa wananchi limeku-
wa suguL.

Naombeni myjitathimini na kama
mnashindwa kufanya kazi nim-
wambie Waziri wa Nishati atutafut-
ie watu sahihi,” alisema Katambi.

“Taarifa zenu pia za kufungia
watu huduma ya umeme zin-
achanganya. Juzi nilipofanya

mkutano wa hadhara, Kaimu Me-
neja alisema mna wateja 900 wa
kuwafungia umeme na kila siku
mnafungia wateja 40. Wewe Me-
neja unasema mna wateja 3,000.
hapa mkweli nani sasa?” alihoji
Katambi.

Naibu Waziri alilitaka shirika hilo
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi
badala ya kusukumwa au hadi ku-
pewa maagizo na viongozi. Fany-
eni kazi kwa kufuata miongozo na
kuhudumia wananchi bila kujali
matabaka,” alisisitiza.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, alisema
shirika hilo ni kikwazo mjini hapa
na kwamba huduma zao ni mbovu
na ni waongo.

Alisema hata taarifa zao wana-
zozitoa kwenye kikao cha Naibu
Waziri Katambi zinatofautiana na
zile ambazo waliziwasilisha kwe-

nye kikao cha Baraza la Madiwani,
na kuonyesha jinsi gani walivyo
wababaishaji.

Diwani wa Kizumbi, Lubeni Kit-
inya, alisema baadhi ya watumishi
wa shirika hilo wamekuwa wak-
iendekeza rushwa ndipo watoe hu-
duma na kwamba kuna baadhi ya
watu wana zaidi ya miezi sita tangu
walipie huduma ya kufungiwa
umeme lakini hawajafungiwa na
mita ikiharibika wanatembea nayo
kwenye magari hadi wapewe pesa.

Meneja wa TANESCO Mkoa wa
Shinyanga, Mhandisi Grace Ntungi,
alisema maelekezo na ushauri am-
bao wamepewa wataufanyia kazi.

Awali,  akiwasilisha taarifa
yake alitaja miradi ya usambazaji
umeme ambayo wanaitekeleza
mkoani hapa kwa mwaka wa fedha
2021/22 kuwa ni 74 yenye thamani
ya Sh. bilioni 2.8.

TV na king'amuzi
vyampeleka jela

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Ki-
jiji cha Mkwajuni, Mch-
inga mkoani Lindi, Hamza
Mchangampya (22),
amehukumiwa kutumikia
kifungo cha miaka mitatu
jela baada ya kupatikana
na hatia ya kuvunja na
kuiba mali zenye thamani
ya Sh, 390,000, mali za
Nasiri Liparapi.

Hukumu hiyo ilitolewa
juzi na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Lindi, Consolata Singano,
baada ya kuridhishwa
pasipo shaka na ushahidi
uliotolewa na upande wa
mashitaka.

Kabla ya kutolewa kwa
hukumu hiyo, Hakimu Sin-
gano alimwuliza mshtaki-
wa kama anazo sababu za
msingi zitakazoishawishi
mahakama isimpe adhabu
kali kwa kosa linalomka-
bili, hivyo kudai ni mkosaji
wa mara ya kwanza na ali-
fanya hivyo kwa madai ya
Ugumu wa maisha, hivyo
apunguziwe adhabu.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Singano alim-
wuliza Mwanasheria wa
Serikali, Godfrey Mramba,
iwapo anazo kumbukumbu
za makosa ya zamani kwa
mshtakiwa na kujibu hana.

Hata hivyo, aliiomba
mahakama kumpatia
mshtakiwa adhabu kali ili
iwe fundisho kwa wengine
na kupunguza vitendo vya
Wizi.

Hakimu Singano alimhu-
kumu mshtakiwa kupitia
vifungu vya Sheria namba
265 na 258 (1) vya Kanuni
ya adhabu Sura ya 16 Re-
jeo la 2019 kuhusu kosa la
kuvunja, kutumikia kifungo
cha mwaka mmoja gereza-
ni, wakati la pili la kuiba
kifungo cha miaka miwili.

Mwanzoni, ilidaiwa
mbele ya mahakama hiyo
kwamba Agosti 28, mwaka
wajuni, mshtakiwa alivunja
nyumba ya Nasiri Lipalapi
na kuiba vitu mbambali na
kutoweka navyo.

Vitu hivyo vilitajwa
kuwa ni televisheni moja
yenye thamani ya Sh.
170,000, Decoder ya Azam
Sh. 180,000, Flash disk
ya Sh. 20,000 kebo ya
waya yenye thamani ya
Sh. 15,000, hivyo kufanya
vyote kuwa na thamani ya
Sh. 385,000.
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Mwenyekiti
wa Taasisi
inayojishu-
ghulisha

na huduma
kwa watoto
mapacha ya
Eden Twins
Founda-
tion, Diana
Mbena
akiwa na
mapacha
watatu
nyum-

bani kwao
Buguruni
Malapa,

es Salaam
alipokwen-
da kuwapa
msaada

wa chakula
mwanzoni
mwa wiki.
PICHA:
SABATO
KASIKA

DK. Mwinyi asisitiza kazi, mapambano
dhidi ya rushwa, corona mwaka 2022

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema katika Mwaka
Mpya wa 2022, wananchi waelekeze
nguvu zaidi katika kufanya kazi
pamoja na kupambana na ugonjwa
wa UVIKO- 19.

Pia amesema mapambano dhidi
ya rushwa na ubadhirifu wa mali
ya uma yataendelezwa kwa nguvu
zote huku akisisitiza kwamba wa-
takaojihusisha na vitendo hivyo wa-
tachukuliwa hatua za kinidhamu na
kisheria.

“Tuendelee kufanya kazi kwa
bidii katika mwaka 2022 huku tu-
kichukua tahadhari ya maradhi ya
UVIKO - 19 hasa kwa kujikinga na
aina mpya ya virusi vinavyojulikana
kwa jina la Omicron ambavyo viliri-
potiwa kuwapo nchini Afrika Kusini
tangu Novemba 24, 2021 na hivi
sasa vimeenea katika nchi mbal-
imbali,” alisema Dk. Mwinyi jana

katika salamu zake za kuukaribisha
Mwaka Mpya.

Alisema katika juhudi za kuka-
biliana na athari za kiuchumi zilizo-
sababishwa na UVIKO - 19, serikali
imepata mkopo wa dola za Kimare-
kani milioni 100 (Sh. bilioni 230 za
Kitanzania).

Alisema janga la UVIKO- 19 lili-
kuwa changamoto kubwa ambalo
Zanzibar, Tanzania na dunia nzima
iliendelea kukabiliana nalo kwa
mwaka 2021 na kwamba limechang-
ia kwa kiasi kikubwa kuzorotesha
uchumi kama ilivyo katika mataifa
mbalimbali duniani.

Katika kukabiliana na  janga
hilo, alisema serikali imechukua
hatua mbalimbali za kukabiliana na
ugonjwa huo kwa kushirikiana na
taasisi za kimataifa, nchi marafiki,
sekta binafsi na watumishi wa sekta
ya afya.

Kuhusu mapambano dhidi ya
rushwa, alisema serikali itaendelea

kuwachukulia hatua za kinidhamu
na kisheria watu wote watakao-
bainika kujihusisha na vitendo
hivyo bila muhali wala kumuonea
huruma mtu yeyote.

“Nachukua fursa hii kuwahimiza
wananchi tuendelee kushirikiana
katika mapambano dhidi ya vitendo
vya rushwa na ubadhirifu wa mali
za umma, vitendo vya udhalilishaji
pamoja na matumizi ya dawa za
kulevya,” alisema.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa katika
kupambana na vitendo hivyo, she-
ria zinapaswa  kufuatwa ili kulin-
da haki za raia kwa mujibu wa
Katiba.

“Nchi yetu inaongozwa kwa mis-
ingi ya haki na utawala bora. Kwa
hivyo lazima sheria iwe inachukua
mkondo wake na kuhakikisha tun-
alinda haki za kila raia kwa mujibu
wa Katiba,” alisema.

Kuhusu mwaka 2021, Dk. Mwinyi
alisema nchi imeendelea kuwa na

amani na utulivu pamoja na mshi-
kamano vilivyoiwezesha serikali
kutekeleza vyema majukumu yake
kuwahudumia wananchi kukuza
uchumi, kuimarisha miundombinu
mbalimbali na kuendelea kuwavu-
tia wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi.

Pia alisema katika mwaka uliopita
Tanzania imeweka historia kwa Rais
Samia Suluhu Hassan kuwa mwan-
amke wa kwanza kushika wadhifa
huo, tangu Uhuru pamoja na Muun-
gano wa Tanzania na Zanzibar.
Hatua hiyo, alisema imeifanya kuwa
moja ya nchi chache barani Afrika
kuweka historia hiyo.

Pamoja na mambo hayo, alisema
Tanzania ilikumbwa na misiba ya
viongozi wakuu wa kiserikali waki-
wamo Rais wa Tanzania, Dk. John
Magufuli aliyefariki dunia Machi 17,
2021 na Maalim Seif Sharif Hamad,
aliyekuwa Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar.

CRDB yaanza mwaka 2022 Kivingine

Na Rose Jacob, M\WANZA

BENKI ya CRDB imewakumbuka
waumini wa dini ya Kiislamu kwa
kuanzisha mikopo isiyo na riba wala
makato yoyote katika akaunti mbal-
imbali zinazopatikana katika taasisi
hiyo.

Kaimu Meneja wa CRDB Kanda
ya Ziwa, Japhary Hassanali, alisema
kanuni ya dini hiyo inaelekeza kuwa
muumini wa Kiislamu akikopa na
kulipa riba au kufanya jambo lolote
kwa kutoa riba atakuwa ametenda
dhambi, hivyo kuwafanya wengi
kushindwa kukopa fedha kwa ajili
ya kuendesha miradi yao.

“CRDB inatambua kuwa kuna

wenzetu wa dini ya Kiislamu, wame-
kuwa hawapendi kutumia huduma
za kibenki kutokana na kuwapo
kwa riba, hivyo tumeanzisha hu-
duma iitwayo Allbarak inayoanza
mwaka huu wa 2022 inayolenga
imani hiyo nchini kote ili wenzetu
watumie fursa za kifedha,”alisema
Hassanali. Pia alisema CRDB ina uw-
ezo mkubwa wa kukopesha, hivyo
wananchi waitumie vizuri elimu
ya uchukuaji wa fedha, wasikope
tu bali wakope wanapohitaji pesa
kwa ajili kuweka kwenye mitaji yao.
Lengo kubwa ni kuhakikisha miradi
inakuwa mikubwa na kutoa hudu-
ma nzuri kwa wateja wao.

“Kwa mwaka 2021 wateja wapya

waliofungua akaunti katika mikoa
ya Kanda ya Ziwa ni 122,000. Tume-
ingia mkataba na Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL) kwa abiria kupata
huduma ya kukata tiketi za ndege
popote walipo kupitia mtandao
wa ‘simbanking’ bila kufika ofisini,”
alisema.

Meneja huyo pia alisema CRDB
imeboresha huduma zake kupitia
njia mbadala ambapo mtu yoyote
anaweza kufanya miamala kwenye

ATM hata kama hana akaunti ya
CRDBili  mradiawe na uwezo wa
kifedha  kwenye simu, mfano M-

Pesa, Tigo Pesa na atachukua fed-
ha kwa kutumia namba yake ya siri.
Pia alisema kuna punguzo la asil-

imia tano hadi 10 kwa kadri mteja
anapofanya miamala.

Baadhi ya waumini wa Kiislamu
waliishukuru CRDB kwa kuliona
hilo kwa kuwa wengi miongoni
mwao walishindwa kutumia hudu-
ma za kibenki kutokana na maele-
kezo ya dini kuwa riba ni haramu
kwa mwislamu.

“Sisi wajasiriamali wa Kiislamu
tulikuwa tunapata tabu sana ya
kukuza mitaji yetu kutokana na
sehemu yoyote unayotaka mkopo
lazima urejeshe na riba, jambo am-
balo katika imani yetu ni haramu.
Tunaipongeza CRDB kwa kuliona
hilo,” alisema Karima Juma mkazi

Bashungwa
kicheko
ujenzi wa
madarasa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo,
Innocent Bashungwa
amewapongeza vion-
gozi wa serikali wilayani
Karagwe kwa usimamizi
thabiti wa Sh. bilioni
1.7 zilizotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan
kupitia mpango wa
UVIKO-19.

Pongezi za Waziri
Bashungwa zinatokana
na kukamilika kwa ujenzi
wa vyumba 80 vya
madarasa kwa zaidi ya
asilimia 95 katika wilaya
hiyo kabla ya kuanza
kwa muhula mpya wa
masomo kwa mwaka
2022.

Bashubgwa ambaye
nui Mbunge wa Karagwe,
juzi alielezea furaha
yake kuona matokeo
chanya yaliyotarajiwa
yakitimia kwa wakati
kutokana na ushirikiano
mkubwa kati ya viongozi
kata hadi wilaya pamoja
na wananchi kwa ujumla.

Alimshukuru pia Rais
Samia kwa kutoa fedha
nyingi za maendeleo
hasa kwa ajili ya kujenga
na kuboresha miundom-
binu mbalimbali katika
wilaya ya Karagwe kama
vile barabara, maji, afya
pamoja na mikopo ya
vijana na wanawake.

Kuhusu uboreshaji wa
kahawa, Waziri Bashung-
wa alisema licha ya seri-
kali kuimarisha ushirika
pia imeruhusu wanunuzi
binafsi ili kuongeza
ushindani wa bei na
hamasa kwa wakulima
kuendelea kulima zao
hilo kutokana na mafani-
kio ya moja kwa moja
wanayoyapata.

Katika ziara hiyo, Wa-
ziri Bashungwa alizitem-
belea kata za lgurwa,
Nyakabanga na Cho-
nyonyo na kukutana na
Vviongozi wa mashina na
matawi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) pamoja
na watumishi wa serikali
na kusikiliza maoni na
matamanio yao pamoja
na kuwatakia heri ya
Sikukuu za Krisimasi na
Mwaka Mpya.



6 Nipashe .........

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mwaka 2022 ulete mabadiliko
kwa wanamichezo na wasanii

LEO ni Sikukuu ya Mwaka Mpya. Ni siku ya kwanza ya mwaka 2022.
Mhariri na wafanyakazi wote wa gazeti la Nipashe wanapenda kuwata-
kia kila la kheri na mafanikio wasomaji wa gazeti hili la kila siku la Ni-
pashe. Tunauanza mwaka 2022 huku Watanzania tukiwa chini ya Rais,
Samia Suluhu Hassan. Ndio kiongozi wetu mkuu. Tunamwombea afya
njema na mafanikio katika uongozi wake.

Kama ambavyo kila taasisi au kampuni huwa na malengo yake ya kila
mwaka, ni vyema pia wanamichezo na wasanii wakawa na mipango
ambayo inahitaji kufikia mafanikio.

Ili ufikie mafanikio yoyote, ni vyema kuandaa mikakati ya kukufikisha
huko ambapo unahitaji. Mara nyingi mafanikio au matarajio ambayo
huwekwa kwenye mikakati huwa ni chanya.

Tunawakumbusha huu ni mwanzo wa mwaka na ndio wakati mzuri
wa kila mmoja kujiwekea malengo na hatimaye inapofika mwisho wa
mwaka, unakamilisha hesabu.

Kwa wanamichezo, huu ni wakati mzuri wa kila mmoja kujiwekea ut-
aratibu wa kuona nini anahitaji kukipata kwa mwaka huu. Unapokuwa
na mikakati, ni rahisi kutembelea mikakati yako na hatimaye unapata
wepesi wa kufikia malengo.

Ni ngumu kupata mafanikio kwa mtu, timu, klabu, chama, taasisi au
kampuni kupata mafanikio hali ya kuwa huko nyuma hakukuwa na mi-
pango au malengo ambayo yangekupelekea kupata matokeo chanya.

Tusidanganyike, hakuna mafanikio ambayo yanaweza kupatikana
kwa miujiza. Huu ndio wakati sahihi wa kila mwanamichezo au msa-
nii kujiwekea mikakati ya wapi anahitaji kufika ndani ya mwaka huu
2022. Unapofanya hivyo, inakusaidia ‘kucheza’ kwenye eneo sahihi na
si vinginevyo. Mwanamichezo au msanii mwenye malengo hujiweka ka-
tika nafasi nzuri ya kutimiza ndoto zake ukilinganisha na yule ambaye
hakuwa na mipango yoyote tangu mwaka ulipoanza mpaka pale miezi
itakapoendelea kuyoyoma.

Ni wazi na ukweli usiofichika msanii au mwanamichezo ambaye ataji-
andaa mapema na vizuri kwa ajili ya kushiriki mashindano mbalimbali
ya ndani au nje ya nchi yake, atakuwa ni mwenye kutarajia kuvuna
matunda na si yule ambaye anasubiri muda wa mashindano ukaribie
ndipo aanze maandalizi ya ‘zimamoto’.

Tukumbuke kufanya maandalizi au kuwa na mipango ndio kuwekeza.
Mwanamichezo au msanii ambaye hajawekeza vizuri nguvu na akili
zake katika shughuli ambayo anaifanya asitarajie kuvuna kikubwa, tu-
badilike kama kweli tunataka kuona wanamichezo wetu wanafika mba-
li, wanashiriki mashindano makubwa na kurejea nyumbani na medali
za dhahabu.

Rais Samia alishaweka wazi anahitaji kuona heshima ya Tanzania ku-
fanya vyema katika mashindano mbalimbali inarejea, lakini hili litaone-
kana pale wahusika watakapokuwa tayari kuwasilisha mapema progra-
mu na kalenda za michuano wanayotarajia kushiriki katika Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo ili kusaidiwa maandalizi.

Wale wanaocheza soka tunasema pia bado hawajachelewa, hiki ni
kipindi cha dirisha dogo la usajili. Ni nafasi ya timu kurekebisha mapun-
gufu waliyoyabaini kwenye mechi 10 walizocheza na hatimaye vikosi
vyao kuimarika na kuwa tayari kukamilisha msimu huu kwa kishindo.

Ni mapema kukata tamaa, hata kwa timu zile zilizoko mkiani katika
msimamo wa ligi, tunawakumbusha lolote linaweza kutokea endapo
watatumia vyema dirisha dogo kuongeza wachezaji ambao watawasaid-
ia kwenye vikosi vyao na hatimaye kumaliza ngwe ya mwisho wakiwa
imara. Tunawakumbusha ili ndoto za mafanikio zitimie, ni vyema wa-
namichezo na wasanii wetu wakaweka mbele nidhamu binafsi wakati
wote wanapokuwa kambini au nyumbani ili kulinda viwango vyao.

Nidhamu ni siri kubwa kwa mwanamichezo au msanii kupata mafani-
kio. Unaweza kuwa na kipaji cha kuimba, kucheza ngoma au kusakata
kandanda, lakini kama nidhamu yako ni mbovu, hakuna lolote ambalo
unaweza kufanikiwa kwa sababu ya nidhamu mbovu utakayokuwa
nayo mwanamichezo mwenyewe.
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Na Adam
Fungamwango

MWAKA 2021 ambao umeta-
matika jana ulikuwa wa ma-
fanikio makubwa kwenye
soka la Tanzania kwa mambo
mengi.

Ni mwaka ambao pamoja
na kwamba timu yetu ya taifa,
Taifa Stars haikufanya vyema
sana kwenye michuano mbal-
imbali ya kimataifa, lakini
angalau mashabiki wa soka
wameridhishwa na viwango
vya wachezaji.

Ilikuwa ni bahati mbaya tu
kwa Stars kushindwa kutinga
michuano ya Kombe la Mataifa
ya Afrika (AFCON 2022), ita-
kayoanza kutimua vumbi
Januari 6, mwaka huu nchini
Cameroon, lakini pia kusonga
mbele kwenye kinyang'anyiro
cha kusaka tiketi ya kucheza
fainali zijazo za Kombe la Du-
nia zitakazofanyika Qatar.

Ni mwaka ambao tume-
shuhudia Taifa Stars ikishinda
ugenini na kutoka sare, tena
ya wageni kulazimisha.

Stars iliifunga Benin, na
kutoka sare dhidi ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), ikiwa ugenini. Kili-
choiponza Stars ni kushindwa
tu kuutumia vyema uwanja
wa nyumbani, Benjamin Mka-
pa. Kama ingeweza kuutumia,
saa hizi ingekuwa ipo Cam-
eroon katika AFCON, na pia
ingekuwa moja kati ya timu 10
zitakazocheza hatua ya mtoa-
no kusaka timu zitakazoshiriki
Kombe la Dunia.

Kwenye michuano ya soka
la wanawake, Twiga Stars, na
Tanzanite zimefanya vizuri na
kuiletea nchi sifa na vikombe
pia.

Timu ya taifa ya walemavu
ikafanikiwa kutinga fainali za
Kombe la Dunia la michuano

hiyo inayotarajiwa kuchezwa
nchini Uturuki.

Kwenye ngazi ya klabu,
Simba ilifika hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, na kutolewa dhidi ya
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini,
mechi ya kwanza ikichapwa
mabao 4-0, Mei 15, mwaka
jana nchini Afrika Kusini na
licha ya kushinda mabao 3-0,
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam hayakutosha
kuwafanya wasonge mbele,
lakini ilikuwa ni hatua kubwa
ambayo ilisababisha Tanza-
nia kupata tena nafasi nne za
kuiwakilisha nchi katika mi-
chuano ya kimataifa licha ya
kutotumika vizuri.

Pamoja na kwamba, Simba
mwaka huu, haikuingia kwe-
nye hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, na timu
za Tanzania kama Yanga,
Azam na Biashara United
kushindwa kusonga mbele, la-
kini Simba imeingia hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho, ambapo itacheza hatua
hiyo mwaka huu.

Shirikisho la Soka Nchini
(TFF), nalo halikuwa nyu-
ma kwani limejitahidi sana
kutafuta wadhamini kiasi cha
kuifanya Ligi Kuu Tanzania
Bara kuwa bora mno msimu
huu.

Klabu nazo zimejitahidi
sana kutengeneza vikosi bora,
kupambana na kutoa upinza-
ni mkali. Ndiyo maana si ajabu
kwenye Ligi Kuu timu ikashin-
da ugenini, tofauti na zamani.

Cha kusikitisha ni kwamba
sehemu pekee ambayo in-
aonekana haijajirekebisha ni
waamuzi. Timu zimekuwa
bora, wachezaji wanaoneka-
na wana viwango vya hali ya

@MSAMBA

Waamugzi ukaribisheni 2022
kwa uamuczi sahihi,

haki

juu, lakini baadhi ya waamuzi
wameonekana si bora na ha-
waendani na kasi ya soka li-
navyoonekana kukua na kuwa
na thamani nchini.

Baadhi ya waamuzi wame-
onekana kuwa ni waamuzi wa
matokeo, badala ya waamuzi
wa mchezo.

Wamekuwa na baadhi ya
maamuzi yanayotia shaka.
Wameonekana kuamua
matukio hasa ya penalti ze-
nye utata, kiasi cha kuwafanya
baadhi ya mashabiki kua-
mini huenda ndiyo sababu
inayowafanya wasichaguliwe
kuchezesha fainali ya AFCON,
ukimwondoa, Frank Komba.

Kumekuwa na malalamiko
makubwa kwa waamuzi wa
sasa kwenye soka la Tanzania
kuliko eneo lingine. Inavy-
oonekana TFF, Bodi ya Ligi na
Chama cha Waamuzi Nchini
(FRAT), wana kazi kubwa ya
kufanya kuboresha eneo hilo
kwa manufaa ya soka la taifa
letu.

Angalau tuanze kuona
mwaka huu wa 2022 wimbo
wa waamuzi uanze kupungua.
Makosa ya kibinadamu yapo
na hata mashabiki wanajua,
lakini mengine yanaonekana
kabisa yana utata.

Kiongozi wa zamani wa Yan-
ga na Mbunge wa Kinondoni,
Abbas Tarimba hivi majuzi
alisema isidhaniwe mashabiki
wanaokwenda kutazama soka
hawajui sheria za soka na ku-
wataka wachezeshe kwa haki
ili kuufanya mchezo wa soka
kuwa wa kuvutia na usio na
matokeo yanayofahamika.

Mwaka 2022, uwe mwaka
wa waamuzi kubadilika na ku-
jisafisha na tuhuma zinazoele-
kezwa kwao mara kwa mara.
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Moto wateketeza
nyumba mama lishe

Na Said Hamdani, LINDI

mo, kata ya Liwale Mjini mkoani

Lindi, Asia Njikatile, anahifadhi-
wa na majirani baada ya nyumba
aliyokuwa akiishi kuteketea kwa

moto alipokuwa ndani amelala na
familia yake.

Hata hivyo, bado hasara iliyo-
patikana kutokana na moto huo
haijafahamika mara moja.

Taarifa kutoka wilayani humo
na kuthibitishwa na mamlaka
za serikali, mhusika na majirani,
zinaeleza moto huo ulitokea De-
semba 28, mwaka huu, saa 4:00
usiku eneo la nyuma ya nyumba
hiyo.

Akithibitisha tukio hilo kupitia
simu yake ya mkononi, Njikatile
alisema ni kweli amekutwa na
tatizo hilo kwa nyumba yake ku-
ungua moto akiwa ndani amelala
na familia yake.

Siku hiyo ya tukio majira ya
3:00 usiku, alisema alirejea ku-
toka sokoni anakofanyia shughuli
za kuuza chakula (mama lishe)
na kukuta mazingira ya nyumba
yake yakiwa salama, hivyo kuin-
gia ndani na kulala.

Alisema muda si mrefu alisikia
sauti za watu zikiita moto moto,
hali iliyomsukuma atoke ndani
ya nyumba ili kufahamu kina-
choendelea na pia kuungana na
wenzake kusaidia kudhibiti tukio
husika. “Nilipotoka nje ili kufa-
hamu kinachoendelea nikaona ni
nyumba yangu ndiyo inayoun-
gua moto na kuanza kuuzima,”
alisema Njikatile.

Alisema katika jitihada hizo,
walichofanikiwa kuokoa ni
upande mmoja wa kitenge ali-
chokuwa amevaa mwilini wakati
anatoka ndani na baiskeli moja,
huku vitu na bidhaa mbalimbali
vikiwamo vyakula vikiteketea
kwa moto. Njikatile ametaja vitu
vilivyoteketea ni vitanda vya ku-
lalia vitatu na magodoro, mabegi
ya Nguo matatu, mtambo mmoja
wa sola wenye thamani ya Sh.
milioni 1.2 magunia matatu ya
mahindi, viroba sita vya unga
wa sembe na ngano, televisheni,
sabufa na vitu vingine vya
matumizi ya ndani.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Ngatawile na majirani, Ramad-
hani Nassoro na Mtandumbache
Ally, walisema moto huo ulitokea
upande wa nyuma ya nyumba
hiyo na kwamba chanzo halisi
hakijafahamika mara moja.

Walisema kwa sasa Njikatile
anahifadhiwa na majirani huku
wananchi wakiendelea na jitiha-
da za kumjengea nyumba ya miti
ili kujihifadhi na familia yake
pamoja na mama yake mzazi
anayeishi naye. Pia walitoa wito
wananchi wengine kumsaidia
mama huyo.

Fedha za UVIKO- 19 zapunguza
msongamano wanafunzi darasani

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

UJENZI wa vyumba saba vya
madarasa vilivyojengwa kwa
fedha za UVIKO - 19 na nguvu ya
wananchi, umepunguza msonga-
mano darasani kutoka wanafunzi
70 hadi wastani wa wanafunzi 40
na45.

Nafuu hiyo imebainika katika
Shule ya Sekondari ya Tunam-
kumbuka iliyoko katika kata ya
Butelankuzi Wilaya ya Bukoba,
mkoani Kagera.

Akitoa taarifa kwa Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
koba, Murshid Ngeze, aliyefika ku-
kagua ujenzi wa madarasa hayo,

Mkuu wa Shule, Robert Kasaju,
alisema walipokea Sh. milioni
80 ambazo ni fedha za UVIKO -
19 ambazo zimetumika kujenga
vyumba vinne vya madarasa na
kutengeneza madawati 200.

“Lakini pia wananchi wa kata
ya Butelankuzi walichangia ngu-
vu zao zenye thamani ya karibia
Sh. milioni 18 na kujenga vyumba
vingine vitatu vya madarasa hadi
hatua ya maboma.

“Kutokana na kazi hiyo, Hal-
mashauri iliongeza Sh. milioni
375 kwa ajili ya ukamilishaji.
Hatua hii imesaidia kupunguza
msongamano darasani na sasa
walimu wanaweza kufundisha
kwa uhuru na kuwezesha wa-

nafunzi kuelewa vizuri,” alisema
Kasaju.

Alisema kabla ya kupata ma-
darasa hayo, walikuwa na vy-
umba 12 vya madarasa ambavyo
vilitumiwa na wanafunzi 762 na
kwamba sasa wamefikisha vyum-
ba vya madarasa 19.

“Kuna wakati wazazi walikuwa
wakisuasua kuleta watoto shuleni
wakihofia kuambiwa kuchangia
fedha kwa ajili ya madawati la-
kini sasa mtoto anavaa sare yake
ya shule, anabeba madaftari yake
anakuja anaingia darasani bila
hofu ya mzazi wake kuombwa
chochote.

Tunaishukuru sana serikali
kwa kutupatia fedha hizi,” alise-

ma.

Akizungumza baada ya ku-
kagua ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa katika shule mbalimbali,
Ngeze alisema walipokea Sh. bil-
ioni 1.7 kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba 85 vya madarasa na kuten-
geneza madawati 4,250.

“Kila kata ilipata mgawo wa
madarasa mpaka sasa yameka-
milika kwa asilimia 98, hivyo ni
maeneo machache ya ukamil-
ishaji yaliyobaki ambayo kufikia
tarehe za mwanzoni mwa Januari
yatakuwa yamekamilishwa kwa
ajili ya kupokea wanafunzi 7,017
wanaotarajiwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza mwaka 2022,”
alisema Ngeze.

Wananchi wa kata ya Songa, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakishiriki nguvu kazi katika ujenzi wa vyumba vinne vya madarasa

katika shule ya sekondari ya kata hiyo juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Ulinzi waimarishwa Mwaka Mpya Dar

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalumu
ya Dar es Salaam limejipanga
kikamilifu kuhakikisha usalama
unaimarika na kuzuia vitendo
vya kihalifu na vya uvunjaji wa
amani katika Sikukuu za Mwaka
Mpya.

Salaam, Kamanda wa Polisi wa
Kanda hiyo, Kamishna Msaidizi
(ACP) Jumanne Muliro, alisema
wameweka doria katika maeneo

mbalimbali ambayo yatakuwa na
mikusanyiko ya watu.

“Jeshi la Polisi Kanda Maalumu
limejipanga kikamilifu katika ku-
hakikisha mifumo ya kuzuia vi-
tendo vya kihalifu inasimamiwa
vizuri ikiwa ni pamoja na doria
na misako katika maeneo yote ya
nyumba za ibada, kumbi za stare-
he na kwenye fukwe ili wananchi
washerehekee Mwaka Mpya kwa
amani na utulivy,” alisema Mu-
liro.

Aliongeza kwa kutoa tahadhari

kwa mtu au kikundi cha watu
chenye lengo la kufanya vitendo
vya kihalifu kutojihusisha na ma-
tendo hayo maovu.

Pia alishauri wananchi ku-
hakikisha mtu mmoja au zaidi
anabaki kwenye makazi wakati
wa kwenda kwenye matembezi
au ibada na kuepuka kuendesha
magari wakiwa wametumia vileo.
Alisema madereva watakaotiliwa
shaka watapimwa na watakao-
bainika watachukuliwa hatua.

Kamanda pia aliwataka ma-

dereva wa magari, bajaji na
pikipiki na watumiaji wengine
wa barabara kuzingatia sheria
na taratibu za usalama baraba-
rani na kuepuka kuharibu miun-
dombinu kwa kigezo cha kush-
eherekea.

Muliro pia aliwataka wananchi
kutoa taarifa za uhalifu na wa-
halifu uliopo katika maeneo
yanayowazunguka katika kituo
chochote cha Polisi au kwa ku-
piga simu namba 111/112.
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Kafulila: Si hiari watoto kuanza shule

Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Da-
vid Kafulila, amewaagiza wakuu
wa wilaya zote mkoani hapa ku-
hakikisha watoto wote wenye umri
wa kuanza shule wanapelekwa
kuanza najambo hilo si hiari.

Kafulila alitoa agizo hilo jana
wakati akipokea madarasa 449 ya
UVIKO -19 kutoka kwa wakuu wa
wilaya na kuelekeza kuwa watoto
wote wenye umri wa kwenda shu-
leni ni lazima waende.

“Wakuu wa wilaya baada ya
ujenzi wa madarasa haya ya
UVIKO-19 kukamilika kwa asilimia
100 mkoa mzima, sasa hakik-
isheni wanafunzi wote ambao
wanatakiwa kwenda kuanza

shule wanapelekwa kuanza,”
amesema.

“Wazazi na walezi wanatakiwa
kuelewa kuwa kupeleka mtoto
shule si hiari bali ni lazima na
kama serikali lazima tusimamie
hilo. Wakuu wa wilaya hakikisheni
hakuna mtoto atakayeshindwa
kuanza shule, iwe ya awali (chek-
echea), msingi au sekondari kidato
cha kwanza,” alisisitiza.

Kuhusu ujenzi wa madarasa
hayo, Kafulila alisema mkoa wa
Simiyu ulipewa Sh. bilioni 8.9 kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa 449
yakiwamo 380 ya sekondari na 69
ya shule shikizi.

Alisema ujenzi wa madarasa
hayo yote umekamilika na mkoa
uko tayari kwa ajili ya kupokea wa-

nafunzi wote ambao watatakiwa
kuanza shule. Alizipongeza kamati
zote zilizohusika kusimamia ujenzi
huo.

“Nizipongeze kamati zote am-
bazo zimehusika katika ujenzi wa
madarasa haya. Mmefanya Kkazi
kubwa sana na tunamshukuru
Mheshimiwa Rais kwa fedha hizi
ambazo zimewezesha ujenzi wa
madarasa yote haya,” alisema Kaf-
ulila.

Kiongozi huyo pia aliwataka
wananchi kwenye maeneo am-
bako madarasa hayo yamejengwa,
kuhakikisha wanayatunza na kuy-
atumia kwa kazi iliyokusudiwa
huku akiwataka waone kama
zawadi kutoka kwa Rais.

“Kimsingi kama Rais asingelifan-

ya hivi, wananchi sasa hivi mngeli-
kuwa mnaangaika kujenga madar-
asa, lakini kwa fedha hizi hamjatoa
mchango wowote, na muda huu
mnautumia kwa ajili ya maende-
leo yenu, lazima tumpongeze Rias
wetu na kumshukuru,” amesema
Kafulila.

Malimbo Buhalata, mkazi wa
mtaa wa Sina alisema wanamshuk-
uru Rais kwa kuwajengea vyumba
hivyo vya madarasa kwa kuwa
awali watoto wao walikuwa wak-
itembea umbali wa kilometa sita
kwenda mpaka shule mama.

Alisema kwa sasa watoto wao
watapunguza kuchoka kutokana
na kutembea umbali mrefu na ku-
wahi shuleni kwa ajili ya kupata
vipindi kwa wakati.
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Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Dk. R|chard Masika, ( kulia) akimsikiliza Mhandisi wa Umeme wa Taasisi

hiyo, Anasai Mathew, wakati wa hafla ya UZII’]dUZI wa bodi ya (DIT ICB), j

Iringa yazindua mpango afya maendeleo kwa vijana balehe

Na Steven William, IRINGA

WILAYA ya Iringa imezindua
kampeni ya kitaifa ya ajenda ya ku-
wekeza katika afya na maendeleo
kwa vijana balehe.

Kampeni hiyo  kitaifa kwa
wilaya ya Iringa ilizinduliwa juzi
na Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mo-
hamed Moyo .

Akizungumza na wananchi ka-
tika uzinduzi huo, Moyo alisema
mpango huo utasaidia kuwekeza

katika afya ya maendeleo ya vijana
balehe. Moyo alisema ajenda ya
kuwekeza katika afya na maende-
leo kwa kundi hilo ni mpango wa
miaka minne kuanzia mwaka wa
fedha wa 2021/12 hadi 2024/25.
Alisema ili kuhakikisha mpango
huo unafanikiwa katika wilaya ya
Iringa, lazima kuwe na mikakati
ya pamoja kwa wadau wote wa
mpango huo wa muda mrefu.
Moyo alisema kuwa anatambua
changamoto za vijana balehe wana

majaribu mengi na sasa kuanzisha
mpango huo watapata elimu am-
bayo itawasaidia katika maisha
yao.  Aliwapongeza waandaaji
wa ajenda ya kuwekeza afya ya
maendeleo kwa vijana balehe jam-
bo ambalo alisema ni kitu muhimu
sana na kwamba anaunga mkono
jambo hilo muhimu.

Katika hatua nyingine, Moyo
aliwakumbusha vijana na wazee
kwenda kupata chanjo ya kinga ya
virusi vya corona huku akisisitiza

kuwa haina madhara yoyote.

Alisema viongozi wote wa nchi
wamepata chanjo wakiongozwa
na Rais Samia Suluhu lakini mpaka
sasa hawajapata madhara yoyote,
hivyo kuthibitisha kuwa chanjo
hiyo ni salama.

Naye mkazi wa manispaa ya Ir-
inga, Charles Mhilu, alisema chan-
jo ni kitu muhimu ndiyo maana
imekuwa ikisisitizwa na viongozi
mbalimbali akiwamo mkuu wa
wilaya ya Iringa.

]
Ulingo
yasisitiza
usawa wa
Kijinsia

Na Maulid Mmbaga

UMOJA wa Vyama vya
Wanawake Wanasiasa
Tanzania (Ulingo) umese-
ma kuanzia leo utaanza
mkakati wa utoaji wa elimu
kwa Watanzania ili kuiel-
imisha jamii juu ya masuala
ya usawa wa Kijinsia na
demokrasia.

Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam, Mratibu wa
Taifa wa Ulingo, Dk. Ave-
Maria Semakafu, alisema
wamefikia hatua hiyo ili
kuiongezea uelewa jamii
juu ya umuhimu wa kuzin-
gatia usawa wa Kijinsia na
kuepusha ukatili dhidi ya
wanawake.

Pia alisema wameamua
kulitekeleza hilo baada
ya kubaini uwapo wa
unyanyasaji wa viongozi
wanawake katika ngazi
za utoaji wa uamuzi huku
akieleza kutiwa shaka na
baadhi ya kauli za viongozi
ambazo kwa mtazamo wake
alitafsiri kama unyanyasaji
wa Kijinsia.

“Tunalaani vitendo vya
unyanyasaji dhidi ya wa-
nawake. Kuanzia Januari
Mosi (leo) tutaingia dar-
asani na yoyote atakaye-
husika na unyanyasaji dhidi
ya wanawake hatutamny-
amazia tena na tutamshu-
ghulikia. Sisi wanawake tu-
nasema kutozingatia usawa
wa kijinsia ni udhalilishaji,”
alisema Dk. Semakafu.

Aliongeza kuwa jukumu
lao ni kuhakikisha usawa
wa Kijinsia unazingatiwa
nchini, kuufanya uongozi
wa kisiasa kuwa na sura ya
kitaifa pamoja na kuke-
mea unyanyapaa unaoi-
fanya Tanzania ikaonekana
ina unyanyasaji katika
demokrasia.

Dk. Semakafu pia alisema
mara kwa mara wamekuwa
wakizungumzia unyanyasaji
wa wanawake viongozi
ndani ya vyama vya siasa,
nyakati za uchaguzi wakiwa
kama viongozi na wapi-
gakura. Alisema kwa sasa
suala hilo limejitokeza kwa
kiasi kikubwa.

Pia alitoa wito kwa vion-
gozi na Watanzania kwa
ujumla kupuuza wale wote
wanaokuja na nia ya kud-
halilisha utu wa wanawake,
huku akisisitiza kuwa utu
utawale kwa manufaa ya
taifa na wananchi.
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Viongozi waonywa Kutumia corona mtaji Kisiasa, Kidini

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Chama

cha Wakulima (AAFP),

Rashid Rai, amewataka

viongozi wa siasa na
dini kutoutumia ugonjwa wa co-
rona katika harakati za kiasisa na
kidini.

Pia amewataka viongozi wa
vyama vya siasa kuondokana na
fikra potofu na badala yake wai-
unge mkono serikali katika juhudi
zake za kutoa elimu na kuwafikia
Watanzania ili kushiriki kikamilifu

Rai alisema hayo jana alipoku-
wa akizungumza na wakazi wa
kata ya Makole. Mtaa wa Chadulu
pamoja na viongozi wa chama
kuwahamasisha kujitokeza kwa
wingi kushiriki chanjo dhidi ya
corona.

Alisema bado kuna baadhi ya
viongozi wa Kkisiasa na dini wana-
okwamisha harakati za serikali
katika kuhakikisha watu wake wa-
napatiwa chanjo hiyo ili kujilinda
dhidi ya maradhi hayo.

Ugonjwa huo, alisema usifanan-

au dini, bali kinachotakiwa ni ku-
hakikisha viongozi wanashirikiana
na serikali katika kuwahamasisha
watu kujitokeza kwa hiari ili kufan-
ikisha azma hiyo muhimu katika
kujilinda.

Viongozi wa vyama vya siasa na
dini, alisema wana nafasi kubwa
katika kuhamasisha watu wao
kushiriki chanjo ambayo serikali
imegharimia mamilioni ya fedha
kwa ajili ya Watanzania kuwawez-
esha kupata chanjo hiyo bure.

Alisema bado kwa upande wa
viongozi wa siasa na dini jambo

chanjo ya ugonjwa huo.

Bashe ataja sababu
umaskini wakulima

Na Paul Mabeja, DODOMA

ishwe na usiingizwe kwenye siasa

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, amesema
wakulima wa Tanzania ni
maskini kutokana na mifumo
iliyotengenezwa na vyama
vya ushirika kutowawezesha
kufanya kilimo kibiashara.

Bashe pia aliwataka vion-
gozi wa ushirika kusimamia
wakulima kulima mazao ya
kimkakati ya muda mfupi
kukabiliana na changamoto
za kifedha pindi mazao ya
msimu yanapoisha.

Akizungumza na vyama vya :

ushirika hivi karibuni jijini
hapa, Bashe alisema mkuli-
ma kuwa na zao moja kwa
mwaka mzima kumepitwa na
wakati kwa kuwa huwasaba-
bishia kuwa maskini baada
ya msimu wa mazao kuisha.

“Mkulima kuwa na zao moja :

mwaka mzima ni ushamba,
lakini ukimwezesha kulima
mazao ya muda mfupi hata
kwa ekari moja kwenye
shamba lake la mazao ya
muda mrefu mkulima huyo
mwezi wa nane atakuwa na

kipato na Januari atakuwa na

kipato,” alisema.

Bashe alisema kasi ya
kulima mazao hayo ndio
itakayosaidia kuinua hali za
wakulima nchini kwani ina-
wasaidia kulima mazao ya
muda mfupi kwa pamoja.

“Na mimi naamini kwamba
kweli wakulima ni maskini
lakini si maskini kwa kutaka
bali ni kwa mifumo wali-
yotengenezewa na vyama
vya ushirika,” alisema.

Kuhusu mauzo ya mwaka
2021, Bashe alisema ame-
furahishwa na uuzaji wa

mazao kwa uhalali yakiwemo :

pamba na korosho kwani
hakuna malalamiko yoyote
yvaliyomfikia.

Naibu Mrajisi wa Vyama
vya Ushirika, Charles Malun-
de, alivitaka vyama vya
ushirika nchini kufanyia kazi
maagizo yanayotolewa na
Wizara ya Kilimo ili kufanya
kilimo chenye tija.

hili

hawajaitikia vya kutosha

hivyo alitoa wito kwa watanzania
kujitokeza kwa hiari kuchanja ili
kumuunga mkono Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye ameonyesha
mfano wa kuchanja.

Alisema Rais Samia alionyesha
njia kuwaongoza Watanzania,
hivyo viongozi wa siasa na dini
hata na wale wa serikali washiriki
kikamilifu kuwahamasisha watu
wachanje kwa faida yao.

Mwenyekiti wa Vijana wa Cha-
ma hicho, Mark Mhemela, aliwa-
hamasisha vijana kuwa mstari
wa mbele kujitokeza ili kushiriki
chanjo hiyo kwa maendeleo ya

afya zao.

Pia aliwataka vijana kuondo-
kana na propaganda na taarifa
zinazotolewa zisizo za kweli
ambazo zinapotosha kuhusiana
na kirusi kilichoibuka badala
yake wajitokeze kwa wingi ili ku-
chanja kwa lengo la kujilinda na
corona.

Alisema kirusi  kilichoibuka
hivi karibuni hakichagui kama
kilichokuwa kimejitokeza hapo
mwanzo, hivyo vijana wanatakiwa
kumuunga mkono rais ikizingati-
wa kuwa wao ndiyo nguvu kazi ya
taifa hili.

Tani milioni 1.3 chakula kuzalishwa 2021/22

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA msimu wa kilimo wa
mwaka 2021/22 mkoa wa Do-
doma umelenga kulima hekta
751,259 za mazao ya chakula na
540,482 za mazao ya biashara.

Pia mpango huo una lengo la
kuzalisha tani 1,349,147.82 na tani
596,338.7 za mazao ya chakula na
biashara mtawalia.

Ofisa Kilimo wa Mkoa wa
Dodoma, Bernard Abraham,
alibainisha hayo juzi alipokuwa
akiwasilisha taarifa ya idara yake
kwenye kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC).

Alisema mkoa unakadiriwa
kuwa na watu 2,729,668 na ma-
hitaji ya chakula ni tani 647,614
za chakula cha wanga na tani
97142.06 ni mahitaji ya chakula
cha utomwili.

“Takwimu za mavuno zinao-
nyesha mkoa umevuna tani
898,583 za mazao ya wanga na
tani 72,477 za mazao ya utom-
wili,” alisema Abraham.

Alisema kwa msingi huo, mkoa
unajitosheleza kwa mazao ya
wanga na kuwa na ziada ya tani
250,969 na utakuwa na upungu-
fu wa tani 24,665 za vyakula vya
utomwili.

Kadhalika, alizitaja changa-
moto katika sekta ya kilimo kwa
mkoa wa Dodoma ni pamoja na
matumizi hafifu ya pembejeo na
zana bora.

“Wakulima kutozingatia ka-
nuni bora za kilimo katika shu-
ghuli zao za uzalishaji mazao,
wananchi wengi kutokuwa na
tabia ya kuhifadhi chakula cha
kutosha kwa matumizi ya muda
mrefu,” alisema Abraham.

Changamoto nyingine alise-
ma ni masoko yasiyokuwa ya
uhakika na bei ndogo kwa mazao
ya kilimo pamoja na mabadi-
liko tabianchi yanayosababisha

ukame na milipuko ya visumbu-
fu vya mimea.

Kadhalika aliibainisha mikaka-
ti ya kutatua changamoto hizo
ikiwa ni pamoja na kusimamia
uzalishaji wa mazao ya kipaum-
bele ambayo ni mtama, alizeti
na zabibu. Mkakati mwingine
ni ushiriki wa viongozi katika
kusimamia kilimo, kuimarisha
mawasilino ili kufikisha huduma
kwa wakulima.

“Lakini pia mikakati mingine
ni pamoja na kuimarisha kilimo
cha umwagiliaji, kupunguza up-
otevu wa mazao baada ya kuvun-
wa,” alisisitiza.
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HABARI ZANZIBAR

SMZ yaeleza azma kuifanya

Mji Mkongwe urithi wa dunia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Utalii

na Mambo ya

Kale imesema

itaendelea kusi-
mamia dhamira ya serikali
ya kuubakisha Mji Mkongwe
katika urithi wa dunia.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Wizara hiyo, Lela
Muhamed Mussa, wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya
wizara yake katika miaka 58
ya Mapinduzi.

Alisema kuendelea kubaki

kwa Mji Mkongwe katika
urithi wa dunia, inaufanya
kuwa moja ya vivutio vikub-
wa vya wageni wanaotembe-
lea Zanzibar.

Lela alisema wizara yake
itahakikisha majengo yali-
yomo ndani ya Mji Mkongwe
yanafanyiwa matengen-
ezo kwa mujibu wa mpango
mkuu wa uhifadhi.

“Wizara itahakikisha inaen-
deleza juhudi za kuyahifa-
dhi, kuyalinda na kuyatunza
maeneo na majengo ya ki-
historia yaliyopo nchini kwa
lengo la kurudisha uasili wa
maeneo hayo,”alisema Waziri

Lela.

Pia alisema mikakati ya wiz-
ara hiyo ni kuendelea kufanya
mazungumzo na mawaka-
la wanaoleta watalii kwa
lengo la kuongeza idadi ya
wageni  watakaotembelea
Zanzibar.

Alisema pia watashirikiana
kwa karibu na Mamlaka ya
Kukuza Uwekezaji Zanzibar
(ZIPA)  katika kuwatafuta
wawekezaji kwa lengo la ku-
wekeza katika sekta ya utalii
na mambo ya kale.

Kwa mujibu wa Lela, wiz-
ara itaendelea kushiriki ka-
tika maonyesho na makon-

gamano ya Kkitaifa, kikanda
na kimataifa kwa lengo la kui-
tangaza Zanzibar na kuibua
fursa za uwekezaji.

Katika hatua nyingine Wa-
ziri aliwataka wananchi wal-
iovamia maeneo ya kihistoria
kuanza utaratibu wa kuhama
katika maeneo hayo.

“Tunafahamu kwamba
baadhi ya maeneo mengi ya
kihistoria yako pembezoni
mwa fukwe za bahari, hivyo
wakati wa kuongezeka kwa
kina cha maji ya bahari ina-
sababisha athari kwa mae-
neo ya majengo ya historia,”
alisema.

Madereva wa bodaboda, wakisubiri taa ziwaruhusu kuvuka barabara ya Bogamoyo eneo la ITV Manispaa ya Kinondoni Dar es
Salaam, juzi huku wakiwa wamevuka alama za pundamilia. PICHA: SABATO KASIKA

- Uwazi kusisitizwa

mipango ya uchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Rais Fedha na Mipango
imesema itaendeleza uwazi katika
mipango yote ya kiuchumi inayohusu
fedha za umma ili kuhakikisha kila
mwananchi anafahamu hatua zinzo-
endelea ndani ya serikali.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Fedha
na Mipango ambaye pia Mwenyekiti
Jukwaa la Uchumi wa Bajeti, DK.
Juma Malik Akil, aliyasema hayo jana
wakati akifungua jukwaa la uchumi
na bajeti kwa serikali kuu na serikali
za mitaa lililofanyika kwenye ukumbi
wa Sheikh Idrissa Abdul Wakil, Kik-
wajuni.

Alisema hatua hiyo itasaidia wa-
nanchi kuondoa wasiwasi na serikali
na kuendelea kuiamini katika ku-
panga mipango yake mbalimbali ya
maendeleo.

Pia alisema lengo la jukwaa hilo
kushirikisha wadau mbalimbali am-
bao watachangia kwa kutoa mawazo
yao katika maendeleo na kuona
hawamuachi mtu nyuma katika jambo
hilo.

Matayarisho na utekelezaji wa
jukwaa la uchumi, alisema vina-
lenga kukidhi matakwa ya sheria na
kuendelea na harakati za matayar-
isho kwa bajeti ya mwaka 2022/23
pamoja na mapitio ya muda wa Kati
ambayo itaendelea hadi mwaka 2025
kwa utaratibu uliozoeleka.

Alisema ni kawaida kwa serikali
kushirikisha wadau na wananchi
katika majukwaa kama hayo ambayo
yanatoa fursa watu kutoa maoni yao
katika kuboresha jambo hilo

Kuhusu changamoto ya UVIKO-19,
alisema mbali na mikakati hiyo,
Zanzibar kama zilivyo nchi zingine
duniani, imechukua tahadhari na mi-
pango katika uchumi wake kutokana
na athari za maradhi hayo.

Alisema ni vyema wanapopanga
bajeti hiyo kutengeneza njia ambazo
zitasaidia kutekeleza bajeti hiyo
huku wakiendelea kukabiliana na
changamoto hiyo ambayo inaendelea
kuathiri dunia.

Hata hivyo alibainisha kuwa uchumi
wa Zanzibar unategemewa kukua
kwa takriban asilimia 5.9 pamoja na
kuwa na mtikisiko wa maradhi ya
UVIKO- 19.

Kamishana wa Bajeti Ofisi ya Rais
Fedha na Mipango, Saumu Khatib
Haji, alisema matarajio ni kuona wan-
apomaliza mwaka huu wanatekeleza

© bajeti hiyo vizuri.

Mbunge ahimiza utunzaji miundombinu ya maji

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Mwera, Zahour
Mohamed Haji, amewataka wa-
nanchi kuhifadhi na kulinda mi-
undombinu ya maji ili idumu kwa
muda mrefu na kusaidia jamii.

Kauli hiyo aliitoa jana Mtoni
Kidatu, Chemchem Wilaya ya
Magharibi “A” Unguja wakati wa
uzinduzi wa mradi wa maji safi
na salama baada ya kufanyiwa
matengenezo makubwa.

Alisema ushirikiano unahitajika

katika kuitunza miundombinu
hiyo ili lengo la serikali kuwaon-
dolea usumbufu wananchi wake
kufanikiwa.

Lengo la kuzindua mradi huo,
alisema ni kuwasaidia wananchi
hasa kinamama ambao waliku-
wa na kilio cha muda mrefu na
kwamba jambo hilo ni moja ya
ahadi alizozitoa na kuzitekeleza .

Alisema ataendelea kutoa hudu-
ma mbalimbali za kijamii ambazo
zimekuwa kero kubwa ikiwamo
utengenezaji wa miundombinu ya

barabara, kuwapatia mtaji, mafun-
70 na masoko wajasiriamali wa-
dogo ili kujipatia kipato cha kue-
ndesha maisha yao.

Pia alisema katika jitihada za
kutatua kero zilizopo anatarajia
kuongeza mashine za kusukumia
maji ili zirahisishe kusambaza hu-
duma hiyo kwa haraka na kuahidi
kutoa Sh. 340,000 kila mwezi kwa
ajili ya gharama za umeme.

Hata hivyo, aliitaka kamati ya
kusimamia maji kufanya maten-
genezo kila panapoharibika ili

kurahisisha upatikanaji wa hudu-
ma hiyo kwa wananchi.

“Serikali haitaki ubaguzi, hivyo
ni marufuku kujitokeza mtu kuji-
milikisha mradi huu,” alisema.

Katibu wa Kamati ya Mradi wa
kisima hicho, Mohamed Ali Juma,
alimpongeza mbunge huyo kwa
kuwapatia huduma hiyo ambayo
waliikosa kwa miaka sita.

Alisema ameahidi kushirikiana
na wanakamati wenzake ili ku-
hakikisha huduma hiyo inadumu
na kuwasaidia wananchi wa Mw-

era hadi Mtoni Kidatu.

Naye Asha Mohamed Khatib ku-
toka shehia ya Mtoni Kidatu Chem-
chem, alimshukuru Mbunge huyo
kwa niaba ya wanawake wenzake
kwa kuwatua ndoo kichwani na
kuwaondolea usumbufu wa uko-
sefu wa huduma hiyo.

Aliwataka wananchi wenzake
kutoa ushirikiano kwa kuchangia
mambo madogo yanapohitajika
ili kukiwezesha kisima hicho
kiwe endelevu kisaidie na vizazi
vijavyo.
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Ukiona hawaeleweki

wapunguze

WASANII wawili wameingia
mwaka 2022 wakiwa na
kauli mbiu ya kupunguza
watu wasio na msaada ka-
tika orodha ya marafiki.
Mwanamuziki wa Bongo
Fleva, Tundaman alianza
kusema kupitia Insta-
grama kwamba kama una
rafiki snitch, mpenda bata,
miyeyusho au humuelewi

Ney mbona
mtata
hivyo?

RAPA mwenye mitizamo tata,
Ney wa Mitego, amesema wa-
naume wanaowaacha wapenzi
wao, waache tabia ya kulala-
mika pale wanapoona kuna
mtu kajitokeza kumuhudumia.

Wanasema ushemeji huwa
haufi lakini sio kwa msa-
nii Ney wa Mitego ambaye
anasema hana ushemeji kama
mkali wa muziki wa singeli
Manfongo.

Kupitia EATV, Ney amesema
ikitokea mtu au mshkaji wake
ameachana na mpenzi wake,
halafu yeye akampenda basi
anamchukua na wasilaumiane
katika hilo.

“Tusilaumiane kama ume-
muacha mwanamke na mimi
nikamtokea hiyo itakuwa haki
yangu, nina wajibu wa kuishi
naye,” amesema.

we mpunguze tu, huu ndio
mtindo wa 2022.

Naye Irene Uwoya kupitia
ukurasa wake wa Instagram
amekubaliana na kauli hiyo
kwa kueleza mwaka huu ni
wa kupunguza orodha va
watu.

“Mwakani ni mwa-
ka wa kupunguza
watu, #2022punguzawatu”.

MJADALA wa muziki wa

Amapiano ambao asili yake ni
kutoka Afrika Kusini umezidi
kushika kasi na kusababisha
wasanii wa Bongo Fleva kuga-
wanyika mara mbili kimtaza-
mo.

Baadhi ya wanamuziki kama
Ali Kiba na Maua Sama, wa-

metoa kauli zao kuwa kamwe
hawataingia katika kundi la
wasanii wanaopenda muziki
huo hata kama mashabiki wa-
naonekana kuupenda.
Barnaba kwa upande wake,
ameeleza kuwa hakuna tishio
[a Amapiano kuididimiza Bon-
go Fleva, kutokana na miziki

= B

di kuwavuruga

hiyo kuwa tofauti.
“Nadhani bado Bongo

Flavor ina nguvu sana kuliko

Amapino kingine lazima wat
wajue Amapiano sio aina ya

muziki, bali kwa lugha rahisi

ni mchanganyiko wa mapigo
va Dj wa Afrika Kusini,”
amesema.

| think i hate my wife; Kosea kupanda basi, sio mke

Na Adam Fungamwango

KUNA msemo unaosema kosea
vitu vyote duniani, lakini
usikosee kuoa au kuolewa.
Msemo huu una maana kuwa
ukikosea kumpata mwenza,
basi utakuwa na matatizo
makubwa kwenye maisha
yako.

Ni kwa sababu mke au
mume ni mtu wa karibu mno
ambaye unaishi naye kila siku
na mko naye muda mrefu mno
kuliko ndugu zako.

Binadamu akishakuwa mtu
mzima huacha kuishi na ndugu
zake na kuanza kuishi na mtu
mwingine kabisa ambaye naye
ametoka kwingine. Inafaa
umpate mtu ambaye utaishi
naye kwa hali ya upendo,
furaha na amani, lakini ikiwa
kinyume chake ni mateso
makubwa.

Ndiyo maana tunafundishwa
kuwa makini mno kwenye
kuchagua mke au kumfahamu
Vizuri mwanaume unayekwen-
da kuishi naye. Hii imeone-

kana kwenye filamu ya ‘Il think
i hate my wife’, aliyekutana na
mwanamke tu barabarani bila
kumfahamu vizuri, baadaye
akamgeuza kuwa mkewe,
alivyopata tabu na mateso.

Imechezwa na Simom Mwa-
pagatwa maarufu kama ‘Rado’,
Jacob Steven ‘JB’, Shamsa
Ford, na wengineo.

Rado akiwa ndani ya gari
vake, akakutana na msi-
chana anayeonekana ana-
hitaji msaada wa lifti, lakini
pia anaonekana si mwenyeji

wa jiji la Dar. Anampeleka
nyumbani kwake. Awali
alionekana kumsaidia kama
mfanyakazi wa ndani, lakini
kadri siku zilivyozidi kusonga
mbele, ndipo alipouona uzuri
wa msichana huyo. Akaamua
kumuoa awe mkewe. Usilolijua
ni kama usiku wa kiza, kumbe
mwanamke yule ni mtoto wa
mjini aliyekuwa akifanya kazi

Pia mwanamke huyo aliku-
wa na mambo ya Kishirikina.

Alimtengeneza Rado haku-
furukuta. Akawa sasa ana-
fanya kila anachoambiwa na
mkewe Shamsa. Mamilioni ya
pesa yanahamishwa kwenye
akaunti yake na siku chache
baadaye, watu wanavamia
nyumbani kwake, wakitaka
atoe hati ya nyumba.
Kumbe yale yote yako
nyuma ya mkewe Shamsa.
Mikasa iliyompata, ilimfanya
Rado awe kichaa. JB am-
baye alikuwa rafiki yake na
alikuwa akifanya naye kazi,

mpya.

Kupitia akaunti yake ya twitter
Alikiba ameandika kwamba “Nafikiria

alimtafuta na alipompata
akamhamishia nyumbani
kwake, huku akimuuguza.
Akapona, lakini akaanza na
moja. Rado akawa kwenye
mahusiano mengine na mpwa
wa rafiki yake JB kwa sababu
ndiye aliyekuwa naye karibu
akimfariji.

Rado, mkewe mpya, JB na
mkewe waliamua kwenda
kwa Mchungaji kwa sababu
Shamsa alionekana bado
anawafuatilia kwa nguvu za
kishirikina. Mchungaji ana-
vunja Nguvu za Kishetani,
Rado anaanza maisha mapya
na mke mwingine.

AlKibE FOanza

2022 [ipelcee

U MWAKA 2022 umeanza kwa neema
kwa mwanamuziki nyota Alikiba,
kwani amejipanga kuachia albam yake

kuachia Album nyingine 2022".

Ikumbukwe kwamba Oktoba 7, 2021
Alikiba aliachia Album yake ya tatu
‘Only One King' ikiwa na ngoma 16
ambayo inaendelea kufanya vizuri
kwenye uwanja wa muziki.

Jacob Stephien
Stiamasa ‘ord
Morton Ismail

Kali tano za Defao
zilizobamba Bongo

Na Adam Fungamwango

ZILIKUWA zimesalia siku tatu
tu afikishe siku yake ya ku-
zaliwa. Si mwingine ni mwa-
namuziki bora na maarufu
Afrika, raia wa Jamhuri ya
Kidemkokrasi ya Congo, Gen-
eral Defao.

Jina lake kamili ni Matu-
mona Defao Lulendo ambaye
alifariki Jumatatu iliyopita
nchini Cameroon baada ya
kuugua kwa muda mfupi.

Hata hivyo, baadhi ya ndu-
gu zake na jamaa wa karibu
wanasema mkali huyo alikuwa
anasumbuliwa na ugonjwa
wa kisukari kwa muda mrefu
na alifariki kwenye Hospitali
alikokwenda kwenye shu-
ghuli zake za muziki. Inadaiwa
pia kuwa ugonjwa aliokuwa
nao ulimchachamalia baada
ya kuathiriwa na virusi vya
COVID-19.

Kifo cha Defao kimeleta
vilio na simanzi kubwa kwa
wapenzi na mashabiki wa
muziki huo duniani kote,
ikiwemo nchini Tanzania.

Wapenzi wa muziki wa Tan-
zania wanamkumbuka sana,
kwani si mara moja wala mbili
au tatu alishawahi kuja nchini
kwa ziara ya kimuziki.

Alikuwa ni mwanamuziki
ambae hakuwa tu na uwezo
wa kutunga na kuimba ny-
imbo nzuri, lakini alikuwa na
uwezo mkubwa wa kucheza
na kulishambulia jukwaa.

Nyimbo za mwanamuziki
huyo ambaye kama ingefika
Desemba 31 siku ya kuzaliwa
kwake, angefikisha miaka 63.
Alizaliwa terehe hiyo mwaka

Tuziangalie baadhi ya
nyimbo zilizopata umaarufu
mkubwa nchini Tanzania.

Famille Kikuta

Ni moja kati ya nyimbo
zake bora kabisa na zilizo-
pendwa sana nchini Tanzania.
Kwenye sherehe hafla yoyote
ilikuwa haiwezi kuisha kabla
ya wimbo huu kupigwa.

‘Famille Kikuta' ambayo
kuna sehemu anaimba ‘Ok-

ibinda nko nayo, okimi bana
nayo..’, umo kwenye albamu
ya ‘Pitie Mon Amour’ aliyoitoa
mwaka 1997.

Animation

Huu ulikuwa ni wimbo wa
kuchezesha zaidi. Ukipigwa
huu hakuna mtu aliyekuwa
anakaa kwenye Kiti. Wabongo
waliobatiza jina lililotokana
na maneno yaliyoimbwa
kwenye nyimbo hiyo, wakay-
atengenezea maneno yao kwa
kiswahili ‘Mimi ni buzi eee ni-
chune ee'. Ni wimbo uliokuwa
kwenye albamu ya ‘Sala Noki’
ya mwaka 1997.

Sala Noki

Huu ni wimbo bora kabisa
uliokuwa kwenye albamu
yenye jina hilo. Ni wimbo
ulioimbwa kwa hisia na
vyombo vikapangiliwa vema,
huku Defao na wenzake wak-
icheza kwa madaha, mbwem-
bwe na ustadi. “Hatukusema
Mamayae, hakusema kusan-
za.." ni moja kati ya maneno
ya rap yaliyomo kwenye
wimbo huo wa mwaka 1997.

Nikusema Nikutaka

‘Nikusema Nikutaka' ni jina
la albamu aliyoitoa mwaka
1998, akimshirikisha mwa-
namuziki na mfanyabiashara
mkubwa nchini Zambia, Suke
Chile.

Ni albamu iliyokuwa na ma-
fanikio makubwa kwa sababu
karibuni nyimbo zote 10 alizo-
toa zilikuwa moto wa kuotea
mbali, ikiwemo uliobeba jina
la albamu mwenyewe akiimba
kwa hisia kali.

Bibi yangu Hanitaki Tena

“Bibi yangu hanitaki tena,
anapenda mpaka bana
Tanzania, Dar es Salaam.”
Ni baadhi ya maneno vali-
yokuwa kwenye wimbo huo
ambao jina halisi unaitwa
‘Mama Ministre’ Umo kwe-
nye albamu ya ‘Nikusema
Nikutaka' ya mwaka 1998. Ni
wimbo uliotokea kupendwa
sana na mashabiki nchini am-
bao waliubatiza jina la ‘Bibi
yangu Hanitaki Tena'.




Kanye
West hataki
kushindwa

RAPA maarufu wa Marekani,
Kanye West, ameamua ku-
nunua jumba la kifahari karibu
na mtaa anaoishi mke wake
Kim Kardashian.

Kulingana na gazeti la Daily-
Mail, mwanamuziki huyo bil-
ionea amenunua nyumba hiyo
yvenye ukubwa wa futi 3651,
kwa dola milioni 4.5 sawa na
shilingi bilioni 10.4.

Nyumba hiyo ipo katika eneo
lenye ukubwa wa heka 1.07,
inaelezwa kuwa ya kifahari
zaidi yenye vyumba vitano na
VY00 Vitano.

Yul mengine
umwachie
mwenyewe

MWIGIZAJI nyota kutoka Nol-
lywood, Yul Edochie, amemtaja
mwanamuziki Shetta Wale
kuwa mtu ambaye hawa-
heshimu wasanii kutoka nchini
mwake.

Kulingana na maoni yake,
Edochie, amesema kitendo cha
kutoa ishara mbaya kwa watu
anaopingana nao ni kitendo
cha aibu na kukosa utu.

Katika tamasha la Uhuru
lilofanyika katika uwanja wa
michezo wa Accra nchini Gha-
na, alionyesha ishara ya kidole
kama njia ya kuwanyamazisha
wakosoaji wake.

DAVEVALLE
akataa dil

nono

Muigizaji Dwayne Johnson maarufu
kama the “The Rock"” amekataa ombi la
kurejea kuigiza muendelezo wa filamu
ya Fast & Furious sehemu vya 10.
Mwezi Novemba mwaka huu muigi-
zaji Mark Sinclair “Vin Diesel” kupitia
ukurasa wake wa instagram alimuom-
ba The Rock arudi kumalizia sehemu
ya mwisho ya Fast & Furious kwa ajili
ya mashabiki wao na kutimiza ahadi
yao kwa marehemu Paul Walker.
“Nilishangazwa sana na posti ile ya
Vin Diesel, mwezi wa sita mwaka huu
niliongea nae faragha na kumwam-
bia sitaweza kuigiza tena filamu hiyo
ila nitatoa ushirikiano wangu katika
kuandaa filamu hiyo ili kuhakikisha
inafanikiwa na hata washirki wengine
wote niliongea nao na walinielewa.”
Amekiambia kituo cha CNN.

Dr Dre avunja
benki kununua
talaka

RAPA mkongwe wa Marekani,
Dr. Dre amejikuta akivunja
benki kwa ajili ya kumlipa fidia
aliyekuwa mke wake, Nicole
Young, baada ya kumpa talaka.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, Dre amekubali kulipa dola
milioni 100 kama fidia sawa na
shilingi bilioni 230.54.

Katika makubaliano hayo,
Dre ataendelea kumiliki mali
zingine kama majumba ya
kifahari ya Malibu, Calabasas
na nyumba nyingine iliyopo Los
Angeles.

Omondi
anavyomkubali
Diamond

MSANII wa vichekesho kutoka
Kenya, Eric Omondi, amemtaja
Diamond Platnumz na kundi la
Sauti Soul, kuwa ni wanamuziki
wenye mafanikio kwa Afrika
Mashariki.

Amesema wasanii kutoka
Afrika Magharibi wameonyesha
uwezo wao mkubwa ikiwamo
kushirikiana na wanamuziki
wakubwa wa Marekani, lakini
kwa Kenya mambo yamekuwa
magumu.

“Mwanamuziki Pekee wa Af-
rika Mashariki ninayemkubali ni
Diamond Platnumz (Tumpe sifa
pale anapostahili Chibu anajar-
ibu), Sauti sol wanajaribu lakini
haitoshi” ameandika katika
ukurasa wake wa Instagram.
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OMICRON YAMALIZA VIBAYA 2021

eDuNia yatawala mashaka, hofu tupu
eX-masi, Mwaka Mp

Na Mwandishi Wetu

NAWEZA kusema dunia

imepigwa na tsunami ya

Omicron. Wanasayansi,

wanasiasa na watu wote
wameingia mwaka 2022 wakiwa
na hofu juu ya maisha yao.

Kama ilivyokuwa miaka miwili
iliyopita baada ya kuibuka kwa
mara ya kwanza virusi vya corona,
watu duniani kote wameshere-
hekea Sikukuu muhimu za X-Mas
na Mwaka Mpya wakiwa katika
vikwazo vikali.

Kwa ujumla hakuna anayejua
lini ugonjwa wa corona hasa virusi
vipya vya Omicron vitaisha lini ili
kuifanya dunia iwe sehemu sala-
ma ya kuishi.

Uwepo wa virusi hivyo vime-
sababisha mataifa ya ulaya, Mare-
kani, Israel na nchi za Kiarabu,
kuchukua hatua kali ya kudhibiti
usambaaji wake ikiwamo kupiga
marufuku safari za ndege kwenda
katika baadhi ya nchi za Kiafrika.

Kirusi hicho kinachobadilika
kwa haraka sana kiligunduliwa
nchini Afrika Kusini mapema
Novemba 2021 na kisha kuripoti-
wa kwa Shirika la Afya Duniani
(WHO), kuwa ni ugonjwa unaoleta
hofu.

Aina hiyo iligundulika katika
jimbo lenye wakazi wengi zaidi la
Afrika Kusini, Gauteng, na baadae
kusambaa kwa kasi ya mwanga wa
radi duniani kote.

Hata hivyo, WHO imeonya dhidi
ya nchi zinazoweka vikwazo vya
kusafiri kwa haraka, ikisema wa-
napaswa kuzingatia mbinu nzuri
ya kupambana, lakini nchi nyingi
zimezuia safari za anga ili kukabili-
ana na kirusi hicho.

Mkurugenzi wa Afrika wa WHO,
Matshidiso Moeti, alionya zuio
hilo linaweza kuleta madhara zai-
di kuliko hatari iliyopo.

“Pamoja na aina hiyo ya Omi-
cron sasa iliyogunduliwa katika
maeneo kadhaa ya dunia, kuweka
marufuku ya kusafiri ambayo ina-
lenga Afrika inaathiri mshikama-
no wa kimataifa.” Amesema.

HAKUNA SHEREHE ZA X-
MASI

Kama ilivyokuwa kawaida ya
waumini wa Kikristo, sherehe
za Krismasi zimekuwa muhimu
kwao kwani zinawafanya jamii
kuwa pamoja, kutembeleana na
kupeana zawadi.

Katika mataifa ya Ulaya, ka-
tika kipindi hicho cha Sikukuu ya
Krismasi na Mwaka Mpya, mitaa
inakuwa imebadilika kwa mapam-
bo na taa za kila aina.

Lakini hali imekuwa tofauti,
kwani watu wamesherehekea
sikukuu hizo wakiwa majum-
bani kwao huku wakikabiliwa na
masharti makali ya kutotembel-
eana yaliyowekwa na serikali zao.

Hali hiyo sawa na wimbi la

kwanza lililoanza mwishoni
mwa mwaka 2020, lilisababisha
marufuku ya kutoka nje mwezi
Novemba na muda mrefu katika
Mwaka Mpya ulikuwa ukitumi-
wa kukaa ndani.

HOFU TOFAUTI NA UHALI-
SIA

Pamoja na watu kuwa na
hofu, lakini imebainika mtu aki-
pata Omicron, kuna uwezekano
mdogo wa kuwa mgonjwa sana
kuliko aina nyingine za virusi
vya corona zilizopita.

Uchunguzi kutoka duniani
kote unatoa taswira thabiti
kwamba Omicron ni dhaifu ku-
liko virusi vya Delta, na uweze-
kano wa chini wa asilimia 30
hadi 70 ya watu walioambuki-
zwa hawalazwi hospitalini.

Omicron inaweza kusaba-
bisha dalili za wakati wa ba-
ridi kama vile maumivu ya koo,
mafua na maumivu ya kichwa,
lakini hiyo haimaanishi kuwa
hali itakuwa nyepesi kwa kila
mtu.

KUENEA KASI YA RADI

Kusambaa kwa kasi zaidi
kuliko virusi vingine, inaweza
kuongeza hofu kwamba in-
aweza isithibitiwe na baadhi ya
chanjo ya kukinga mwili.

Uingereza ina viwango vya
rekodi vya covid na kesi zili-
zothibitishwa mnamo mwezi
Novemba pekee ilifikia 120,000,
lakini idadi hiyo ni ndogo kuto-
kana na wengi hawaendi hospi-

L

e

tali.

Uingereza imeshuhudia  wag-
onjwa wengi wa Omicron waliofika
hospitalini wako chini ya umri wa
miaka 40, kwa hivyo haijajulikana
nini kitatokea wakati itafikia wazee
na makundi ya watu wanaoishi na
magonjwa ya muda mrefu.

Uwezo wa Omicron kukwepa kin-
ga kwa sehemu inamaanisha kuwa
kuna uwezekano wa watu wazee
zaidi kuambukizwa kuliko wakati
wa wimbi la Delta.

MCHANGANYIKO WA DELTA,
OMICRON

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Afya Ulimwenguni (WHO),Tedros
Adhanom Ghebreyesus, ametaka
kuwepo na tahadhari wakati dunia
inapitia katika wimbi hilo.

Ufaransa iliripoti kuwa na idadi
kubwa zaidi ya watu wanaopata
maambukizi, kila siku wanapata
kesi 208,000.

Marekani imeripoti wastani wa
kesi 265,427 kwa siku katika wiki ili-
yopita, kulingana na Johns Hopkins.

Poland iliripoti vifo 794 vinavyo-
husiana na Covid,idadi kubwa zaidi
katika wimbi lake la nne la janga
hilo. Zaidi ya robo tatu ya watu hao
ni wale ambao hawajachanjwa.

Utafiti unaonyesha kuwa Omicro-
ni dhaifu kuliko kirusi aina ya Delta,
lakini inaambukiza zaidi. Walakini,
Dk Tedros alionya ni “tishio pacha”
la anuwai mbili ambazo ni sehemu
ya mzigo wa jumla wa kesi.

Dk Anthony Fauci, mtaalamu
mkuu wa magonjwa ya kuambuki-
za wa Marekani, ameiambia CNN
kuwa maambukizi ya Omicron
huenda yakafikia kilele mwishoni

ya zakosa msisi

mko

mwa Januari nchini Marekani,
kwa kuzingatia idadi ya watu na
kiwango cha chanjo.

Mataifa kadhaa tajiri yamezin-
dua mipango ya kuongeza dozi
ya tatu ya chanjo ya Covid, ikiwa
ni pamoja na Uingereza ambapo
asilimia 57 ya watu zaidi ya miaka
12 sasa wamepata chanjo ya tatu.

Hata hivyo, Tedros aliwaambia
waandishi wa habari kampeni
kubwa nchi tajiri kutoa chanjo
za ziada zina uwezekano wa
kuongeza muda wa janga hili,

kwani wanaelekeza vifaa kutoka
kwa nchi masikini, ambazo hazina
chanjo, na hivyo kuoa fursa zaidi
kwa virusi kuenea na kubadilika.

Aliendelea kusema “kila mtu
afanye azimio la Mwaka Mpya
2022 kuwa nyuma ya kampeni ya
chanjo ya asilimia 70 ya ulimwen-
gu ifikapo katikati ya 2022,”

Takriban nchi 100 bado hazi-
jafikia lengo la awali la chanjo ya
asilimia 40 watu wao.

Kulingana na ripoti ya WHO
iliyochapishwa Jumanne, idadi
ya maambukizo mapya ya Covid
ya anuwai zote ilikua kwa 57%
barani Ulaya katika wiki kabla ya
26 Desemba, na kwa 30% katika
Amerika.

AFRIKA YAONEWA

Rais Uhuru Kenyatta ametoa
wito kwa mataifa ya Magharibi
kutofunga mipaka yao kutokana
na aina mpya ya corona Omicron.

Kauli hiyo inaonyesha viongozi
wa Afrika kuchoshwa na tabia za
mataifa tajiri kuchukua hatua to-
fauti na ile iliyochukuliwa China
baada ya kugundulika kwa mara
ya kwanza ugonjwa huo mwaka
2020.

“Usifunge mipaka, msitufungie
tena jamani ..Hakuna mtu ambaye
yuko salama na Covid, hadi tu-
takapokuwa salama sote,” anase-
ma rais Kenyatta.

“Covid-19 haitashindwa kwa
kufunga nchi au kwa kufunga se-
hemu za ulimwengu ambazo tun-
adhani zina shida,”alisema.

Kuna orodha ndefu ya nchi
zimefunga mipaka yao kwa eneo
hilo tangu wanasayansi wa Afrika
Kusini kutangaza aina mpya ya
coronavirus wiki iliyopita.

Kusimamishwa ni kwa kuzinga-
tia uamuzi wa serikali wa kupiga
marufuku kwa muda mawasiliano
ya anga kwenda Botswana,
Eswatini, Lesotho, Msumbiji, Na-
mibia, Afrika Kusini, Kenya, Tan-
zania, Ethiopia, Uganda na Zim-
babwe.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

ljue kKanga, vazi rasmi lenye mafumbo,
vijembe na maudhui ya WhatsApp leo hii

Na Adam Fungamwango

AZUNGUMZO,

malumbano, mabis-

hano, vijembe na

mada mbalimbali tu-
naziona leo kwenye mitandao ya
kijamii kama vile ‘whatsapp’, ‘in-
stagram”, facebook’, ‘twitter’ ya-
meanza mbali, maana staili zake,
aina ya salamu za kupashana na
vigezo vingine vingi, kanga zilitu-
mika vilivyo.

Ndiyo maana misemo, namna
ya mipashano, mawasiliano ya
kijamii, kwa zama hizo, ambazo
simu za mkononi hata kompyuta,
si tu kwamba zilikuwa anasa tu,
hata kuwepo kwake tulisikia hu-
kooo, ughaibuni!

Ukitaka kujua mawasiliano
ya kanga ambayo pia ni vazi
rasmi yalivyonoga zama hizo,
sogea ukapate makazi kwenye
nyumba yenye wapangaji wengi
na hasa maarufu ‘vyumba sita’
iwe pongezi, vijembe au vijambo
vyovyote vile vya kiswahili, kanga
inafanya kazi yake.

Usishangae mwanamama ku-
toka chumba kimoja, anapita na
kanga yenye maandishi fulani ki-
sha mwingine, mara tu baada ya
kuangalia, unatoka msonyo huo
‘chwaaaaa’” ambao kwa zama
hizo lilikuwa ni tusi lisilo la tam-
ko, lakini salamu kamili zinafika.

Kutokana na utandawazi kuzi-
di kukua, pamoja na kuingia kwa
nguo nyingi kutoka nje ya nchi,
maarufu kama mitumba, ime-
onekana kuua kwa kiasi kikubwa
soko la nguo aina ya kanga.

Ni vazi lililokuwa likipendwa
sana na kinamama, likivaliwa se-
hemu yoyote ile, iwe nyumbani,
sokoni, wakati mwingine hata
kama safarini au kutembelea
ndugu.

Kilichokuwa kinatofautisha ni
aina ya kanga tu. Kuna za nyum-
bani na za safari. Kwa sasa kuna
matumizi madogo sana ya vazi
hilo kwa miaka ya hivi karibuni.
Ingawa wanawake bado wanaen-
delea kuvaa, lakini labda wakiwa
nyumbani tu, tena si mara kwa
mara, maana siku hizi madera
nayo yameshika chati. Wanawake
wanashinda na madera, kanga
kama anakwenda sokoni, au se-
hemu yoyote itakuwa ni kama
nguo ya akiba, itawekwa kwenye
mkoba tu kwa ajili ya dharura na
labda kwenye nyumba za uswa-
hilini sana.

Zamani kanga lilikuwa ndiyo
vazi rasmi namba moja kwa mto-
to wa kike, ndiyo yatafuata ma-
vazi mengine kama sketi, gauni
na nguo zingine za kike zinazofa-
nana na hizo.

Vilevile zamani vazi la kanga
hasa kwa wakinamama kwa
ukanda wa Pwani mbali na kuwa
ni vazi zilikuwa na kazi yake
nyingine. Ilikuwa ni kufikisha
ujumbe, kukogana na wenzake

kwa misemo, vijembe na mafum-
bo.

Hiiilikuwa zaidi kwa kinamama
wa Dar es Salaam, Pwani, Tanga,
na hata nje ya Tanzania, maeneo
kama ya Mombasa. Ndiyo maana
maeneo hayo yakawa na viwanda
vya kutengenezea kanga kama Ki-
wanda cha Nguo cha Urafiki, Dar
es Salaam na hata Mombasa kuli-
kuwa na viwanda vilivyokuwa vi-
kizalisha, zikawa maarufu nchini
kama ‘kanga za Mombasa’.

Wanawake waliokuwa waki-
ishi maeneo ya Ukanda wa Pwani
miaka hiyo kuanzia 1960 na kue-
ndelea, wawe wamezaliwa hapo,
au kutoka bara na kuzoea mazin-
gira, walikuwa hawashikiki kwa
kupeana ujumbe mbalimbali ul-
iokuwa unawasilishwa kwa nguo
hizo.

Kanga zilikuwa zinaandikwa
jumbe mbalimbali, ambazo ki-
namama walizitumia kununua
ujumbe anaoutaka na kuvaa mpa-
ka pale anayemkusudia aone.

Hakuwa wakigombana kwa
maneno, na ambaye amevaliwa
ujumbe huo, naye atatafuta pesa,
au kumuomba mumewe pesa
akanune kanga yenye maneno
ya mafumbo ambayo yanamjibu
yule aliyemvalia. Yaani ilikuwa
ni kama taarabu tu. Huyu akimu-
wekea mwenzake wimbo huu,
mwenzake naye ataujibu kwa
wimbo huu.

Viwanda navyo vilijitahidi
kwenda na soko, kubuni maneno
au jumbe fulani, halafu baadaye
wanatengeneza zenye majibu
yake. Maneno ya kwenye kanga
yalikuwa yanazaliwa kila ku-
napokucha kuendana na matukio
kwenye jamii.

Wanawake waliokuwa
wakiishi maeneo ya
Ukanda wa Pwani

miaka hiyo kuanzia 1960
na kuendelea, wawe
wamezaliwa hapo, au
kutoka Bara na kuzoea
mazingira, walikuwa ha-
washikiki kwa kupeana
ujumbe mbalimbali
uliokuwa unawasilishwa
kwa nguo hizo.

Kama nilivyosema, hivi sasa
tabia hii haipo kabisa na kama ipo
basi kwa kiasi kidogo sana, jirani
wakigombana basi mmoja hutafu-
ta kwa kununua kanga yenye
ujumbe maalumu wa kumfumba
jirani yake. Jioni mwenyewe huz-
ivaa zile kanga na kukaa kibaraza-
ni nje na huhakikisha kwamba ule
ujumbe jirani anausoma.

Jirani naye akitaka kujibu ma-
pigo basi na yeye hutafuta kanga
yenye msemo wa kujibu na yeye
hufanya vile vile. Basi inakuwa
malumbano tu kwa misemo ya
khanga. Kanga na rusha roho ni

pete na kidole. Hapo shughuli
inakuwa ni kwa kinababa kughar-
amia ununuzi pasipo kujua
nini kinafuata na wala hapewi
nafasi.

Ujumbe utajulikana maana
yake tu endapo utaweza ku-
jua huyo mvaaji kamvalia nani.
Jumbe nyingine ni za jumlajumla
kwa watu wote lakini, zingine zi-
nakuwa na mlengwa maalumu na
kama ni mbea, au unajua sakata
lolote baina yao basi ungejua
mvaaji kamlenga nani.

Kwa mtindo wa kuvaa na ku-
valiwa, kutoa ujumbe na kujibiwa
ulisaidia wazalishaji na wafan-
yabishara kunufaika sana na
biashara ya khanga kwa vijembe
hivyo.

kuna mkasa mama mmoja alin-
isimulia kwamba hakumualika ji-
rani yake kwenye sherehe, baada
ya siku tatu akamuona amevaa
khanga imeandikwa ‘hata wewe
nawe?” Akajua ujumbe ule ni
wake, akaenda kumuomba msa-
maha, yakaisha.

Kulikuwa na ujumbe mbal-
imbali kwenye kanga kama:
Umeyataka Mwenyewe; Wao Ma-
jungu Sisi Kazi tu; Chakubimbi
Ukimuona Uogope; Mama Nipe
Radhi Kuishi na Watu Kazi; Ha-
sidi Hana Sababu; Sipandi Tena
Mabasi Nimepata Yangu Basi; Ya-
takushinda.

Ujumbe mwingine kwenye
kanga zilizokuwa  zikivaliwa
na kinamama ni Ukiwa Mroho
Usiwe Mchoyo, Nilijua Mtabaki
Labdalabda, Alaaah kumbeee,
Chokochoko Mchokoe Pweza, Bi-
nadamu Hutamuweza, Heri Liwe,
Roho Ziwatue, na Tupendanao
Ndiyo Sisi Tupeni Nafasi.

Sms: +255 716 350 534
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Wanajeshi wanane
wauawa nchini Mali

BAMAKO, MALI

JESHI la Mali Iimesema vvanaje.shi‘wanane
wameuawa wakati wa shambulizi lililotokea eneo Ia

magharibi mwa taifa hilo la ukanda wa Sahel, ambako

wanamgambo wenye itikadi kali za dini ya Kiislam
hufanya mashambulizi.

Idadi hiyo ya vifo ni mara mbili zaidi ya iliyotanga-
ZWa mapema.

Katika taarifa yao usiku wa kuamkia jana, jeshi hilo
lilisema shambulizi hilo lililotokea Jumanne lilisababi-
sha pia majeruhi kwa wanajeshi saba, magari mawili
ya Kijeshi yaliharibiwa na kwamba wanamgambo 31
waliuawa. Hatahivyo, taarifa hiyo haikutaja kundi
lililohusika na shambulizi hilo

Nchi hiyo imekuwa kitovu cha mashambulizi ya
wanamgambo yaliyoanzia kaskazini mwaka 2012, na
kuenea hadi mataifa jirani ya Niger na Burkina Faso.
Kufuatia machafuko hayo, maelfu ya watu katika
ukanda huo wameuawa na takribani milioni mbili
wameachwa bila makazi. DW

Walinda amani
washambuliwa

BANGUI, JAMHURI YA AFRIKA YA KATI

WANAJESHI watatu wa Tanzania wanaolinda amani
katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamejeruhiwa jana
wakati gari lao liliposhambuliwa kwa Kilipuzi maghari-
bi mwa nchi hiyo.

Taarifa hiyo ilitolewa na Ujumbe wa Umoja wa
Mataifa MINUSCA, unaolinda amani katika Jamhuri
va Afrika ya Kati. Shambulizi hilo lilitokea juzi asubuhi
wakati msafara wa walinda amani ulikuwa ukitoka mji
wa Berberati, umbali wa maili 300 ukielekeamji mkuu
Bangui. Afisa mmoja aliyejeruhiwa vibaya alisafirishwa
hadi Bangui kwa matibabu. Umoja wa Mataifa umese-
ma kwenye taarifa kuwa hii ni mara ya tatu walinda
amani wa ujumbe wa MINUSCA wameshambuliwa kwa
vilipuzi katika nchi hiyo.

Katika miezi ya hivi karibuni mgogoro wa muda
mrefu kati ya waasi na vikosi vya serikali nchini humo
umechukua mwelekeo tofauti. Waasi wametimiliwa kKu-
toka miji mikuu lakini bado wanafanya mashambulizi
va kushtukiza na kutega mabomu ya ardhini.  DW

Rais Putin wa Urusi (kushoto) na Joe Biden wa Marekani

Marekani, Urusi sasa
zaonyeshana ubabe

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Urusi Vladimir Putin
amemuonya mwenzake wa Mare-
kani Joe Biden kwamba kuiwekea
vikwazo nchi yake kutokana na
mgogoro wa Ukraine inaweza ku-
sababisha kuvunjika kabisa kwa
uhusiano.

Katika mazungumzo yao yaliyo-
fanyika juzi kwa njia ya simu, Putin
alisema vikwazo hivyo vitakuwa
sawa na kosa kubwa.

Hata hivyo, Biden alimwambia
Putin, kwamba Marekani na wa-
shirika wake watajibu kwa dhati
uvamizi wowote utakaofanywa
dhidi ya Ukraine.

Mazungumzo hayo ya simu yali-
yoombwa na Urusi, ni ya pili kati ya
viongozi hao wawili ndani ya mwe-
zi uliopita na yalidumu kwa muda
wa saa moja.

Ilikuwa ni juhudi za hivi punde za

kutuliza mvutano kuhusu mpaka
wa mashariki mwa Ukraine na Uru-
si, ambapo maofisa wa Ukraine wa-
nasema zaidi ya wanajeshi 100,000
wa Urusi wamejikusanya.

Kuwepo kwa wanajeshi hao
kumezua wasiwasi katika nchi za
Magharibi, huku Marekani ikitishia
vikwazo ambavyo hawajawahi ku-
viona.

Hata hivyo Urusi inakanusha
kuwa inapanga kuivamia nchi hiyo
na kusema kuwa wanajeshi wapo
kwa ajili ya mazoezi. Ilisema ina
haki ya kuhamisha wanajeshi wake
kwa uhuru kwenye ardhi yake.

Ingawa pande hizo mbili zil-
ipeana onyo wakati wa mazungum-
70 hayo, mshauri wa sera za kigeni
wa Urusi Yuri Ushakov aliwaambia
waandishi wa habari muda mfupi
kwamba Rais Putin alifurahishwa
na mkutano huo.

Ofisa Mkuu wa Marekani, am-

baye alizungumza kwa sharti la ku-
totajwa jina, alisema sauti kwenye
simu hiyo zilikuwa nzito.

Alisisitiza kwamba maendeleo
makubwa katika mazungumzo
hayo yanaweza kutokea tu katika
mazingira ya kupunguzwa kwa
mvutano na taharuki.

Katibu wa Vyombo vya Habari
wa Ikulu ya White House Jen Psaki,
alisema.

“Aliweka wazi kuwa Mareka-
ni na washirika wake watajibu
vikali ikiwa Urusi itaivamia
Ukraine”.

Viongozi wa ngazi za juu wa
Marekani na Urusi wanatazamiwa
kukutana kwa mazungumzo ya ana
kwa ana mjini Geneva mwezi huu.

Marais hao wawili wanaweza
kufanyakazi pamoja kwa kuzinga-
tia kuheshimiana na masilahi ya
kitaifa ya kila mmoja.

BBC

Afrika Kusini kuondoa
masharti dhidi ya corona

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI

AFRIKA Kusini ambayo ni chim-
buko la aina mpya ya kirusi cha
corona, Omicron, imesema huenda
wimbi la sasa la maambukizi lime-
shapita kilele chake na kwamba
masharti yaliyowekwa kuyadhibiti
maambukizi yanaweza kulegezwa.

Taarifa kutoka Ikulu ya Rais wa
nchi hiyo imetoa tangazo hilo am-

balo pia limeondoa marufuku ili-
yokuwepo ya kutembea nje usiku.

Kulingana na taarifa hiyo, maam-
bukizi yalipungua kwa asilimia 30
wiki hii ikilinganishwa na wiki iliyo-
pita.

Aidha, idadi ya wagonjwa wa-
naolazwa hospitalini pia ilipungua
katika mikoa minane miongoni
mwa tisa ya nchi hiyo. Maofisa hao
walisema wimbi hilo halikusababi-

sha ongezeko kubwa la vifo.

Kirusi cha Omicron ambacho
kimetajwa kuambukiza kwa kasi
kubwa baada ya kujibadilisha mara
nyingi, kimesababisha ongezeko
la maambukizi duniani wakati wa
maandalizi ya kufunga mwaka.
Hata hivyo ushahidi ukiwemo kuto-
ka AfrikaKusini umeleta matumaini
kwamba huenda kirusi hicho si ha-
tari kama aina nyingine. = DW
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BEATRICE RENATUS
MICHAEL anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya SUBARU
FORESTER yenye namba
za usajili T 643 DRV,
chasis namba SH5020173
engine namba
EJ20EAA907289, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi tarifa DAR/KIJ/
RB/611208/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

ALICE GEORGE NCHWALI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya bajaji aina ya TVS
yenye namba za usajili
MC 322 BGX, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/MBU/
RB/611695/2021

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe.
Kituo Cha Njombe Mijini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na 59/2021

LUKA DAUDI NDENDYA------| MAREHEMU
YUSTA AMOS MGAYA-------| MSIMAMIZI

TAARIFA KWA UMMA
TANGAZO LA MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI.

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za
mirathi katika jalada la mirathi.

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au
hesabu za miradhi hii yawe yameandikwa mnamo au
kabla ya siku ya tarehe 24 ya mwezi Januari mwaka
2022.

Imetolewa na hakimu Mkazi leo tarehe 24 desemba
mwaka 2021, _

| HAKIMY KAzt

LIDMEE -y gy

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

JAFET ODAS GABRIEL
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaji yenye namba

za usajili
MC. 413 BRS.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya jeshi la polisi.
KAH/TR/RB/637/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe
Kituo cha njombe mijini
Mkoa wa njombe
Shauri la madai/ndoa na 55 ya 2021
BARAKA MLAWA.............mwombaji/mdai
HENRY MELEKION SALINGO........ mjibu maombi/mdaiwa
KUITWA SHAURINI MDAIWA
kanuni ya 15 (1) (2)ya kanuni za mashauri ya madai
mahakama za mwanzo)

Kwa. HENRY MELEKION SALINGO WA ISITU
kwakuwa mdai ameleta madai yake kwamba UNATAKIWA
KUFIKA MAHAKAMANI KUJIBU DAI LA KUKAZA HUKUMU

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 17 mwezi 01 mwaka 2022 saa 2:00
asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na kwa siku
hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyotee vinavyohusu
shauri hii kwaajili ya kujitetea

ANGALIZO, kama hautoudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii
leo tarehe 29 mwezi 12 mwaka 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI mkoa wa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 798/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU..........HEMED ALLY OMARY NJECHELE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA ABDALAH OMARY NJECHELE
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowowte na
mirathi ya marehemu aliyetajwa hapo juu war

kuja na kuhudhuria kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27
mwezi 1 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
Zingatia.endapo mtu yeyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 24 mwezi 11 mwaka 2021

e,

24 e b ey S
% 10
‘\—\_“1.- Ly
O T o
et

)
W

Nipa

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

uUsikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIIT

Tupigie

O/78225367/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumamosi Januari 1, 2022 NipaShe 1 9

HADITHI

e e e e e e e e e o
HADITHI

Operesheni Namba Moja-7/

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

¢

ya kukabwa na vibaka.” Diana
alimweleza mjomba wake.

“Karibu kijana, jisikie uko nyum-
bani.” Mjomba alimkaribisha.

Diana alikuwa amemdanganya
mjomba wake. Badala ya kum-
wambia alimkimbiza mwizi na
kuuchukua mkoba ambao alikuwa
ameporwa, yeye alimwambia kuwa
alivamiwa na vibaka wanne, kijana
huyo akajitokeza na kuwapiga wote
na kukimbia.

Ilikuwa ni nia ya Diana kumfanya
mjomba wake kukubali ujio wa Jan,
vinginevyo aliona asingekubali.

Wakati chakula kikitengenezwa.
Ni Diana aliyebaki na Jan na kuzun-
gumza mengi.

Jan alimuelezea historia nzima ya
maisha yake.

“Pole sana, ilitaka kufanana na ya
kwangu tu.”

Hakujua ni kitu gani kipo mwilini
mwake. Diana alitokea kumpenda
Jan. Lakini ilikuwa ni ngumu kum-
wambia.

Jan pia moyoni mwake alikuwa
amekufa na kuoza kwa Diana. Tati-
70 alimuona ni maji marefu kwake.

Asingeweza kummudu kwani hali
yake ya maisha anaijua mwenyewe.
Chakula kililetwa na walikula kwa
furaha. Kila mmoja alikuwa na fura-
ha na lake moyoni.

Saa mbili ya usiku ilifika mapema
kuliko ilivyotarajiwa. “Nasikitika
kukwambia kuwa naondoka Di-
ana.” Jan alimtaka radhi. “Unaon-
doka?” aliuliza Diana kana kwamba

Mjomba huyu ndiye yule ki- :
jana ambaye alinisaidia baada

hakutarajia kama Jan ataondoka :

siku hiyo.

“Ndiyo, unajua kuna kazi ya mtu
fulani naenda kuifanya usiku huu
huu, ili kesho nibakishe kazi moja
tu kubwa.”

“Siyo kama unamuwahi wifi yan-
gu?” Lilikuwa ni swali la mtego.

Jan aliangua kicheko halafu akaji-
bu “Sina. Sina yoyote yule mpaka
sasa.” alijibu akitabasamu na ku-
sababisha Diana acheke.

“Mhh, hata mdomo wako unaku-
suta, unajibu huku unatabasamu.”

“Ni kweli, basi we siku nishtukize '
tu useme nakuja nyumbani kwako, !

halafu kama utasikia nakwambia
usije kwanza, labda kesho au ke-
sho kutwa.” alijibu jibu ambalo kwa
mbali lilimrudishia amani Diana
kuona Jan hakuwa na msichana
yoyote.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

Jan naDiana

walikuwa
kwenye
hoteli moja
Kinondoni
Mkwa-

juni, Dar

es Salaam,
ambapo
waliamua
kukaa hapo
kutwa nzi-
ma kwa ajili
ya kufaha-
miana zaidi,
Diana akili-
pia gharama
zote.

@MSAMBA
0656122770

Diana alikuwa ametoka nje na |

mgeni wake, wadogo wake akiwa !

amewaacha ndani. Mjomba yeye
baada ya kuona ugeni ule hakutaka
kula naye. Aliwaachia uhuru vijana. :
Ni kwa sababu aliona wanabhitaji !

maongezi marefu, wakiwa na uhuru |

bila wasiwasi wowote ule, hakutaka !

i akaondoka.

Wakati Jan alipanda

. kuwabana. Alikula kivyake, halafu :

amekata kona na kutokomea.

Sasa alitambua kati ya wote wata-
tu anampenda nani. Anayempenda
ni Jan. Siyo mfanyabiashara Chala na
wala si Afande Marco.

Pamoja na hayo hakutaka pia ku-

. wapoteza hao wawili waliobaki. Aka-

kwenye
pikipiki lake, alichukua muda mrefu !
kumuangalia Diana kuanzia chini :

mpaka juu. Alionyesha kabisa kuwa :
kuna kitu moyoni mwake. Sasa Di- !

ana alikiona kitu hicho. Ni kama ali-
soma kwenye moyo wa Jan.

“Kwa heri Diana, tutaonana, nita- :

kutumia meseji nikifika.”

hatua chache tu kummiliki msicha-
na huyo kama atakaza msuli.

kumbuka jinsi Chala anavyomsaidia
kwa pesa anazomtumia ambazo zi-
natatua shida mbalimbali.

Afande Marco naye kuna vitu am-
bavyo alikuwa akimsaidia. Ni vya

+ kipolisi, kimahakama, hivyo naye pia

hakutaka kumpoteza.
Tatizo ni kwamba aliyempenda

i zaidi hana kitu. Lakini hiyo haikum-

Diana alimuangalia Jan kwa jicho :
la kimahaba. Madaha ya kike, yal-
imuonyesha Jan kuwa amebakisha !

“Nenda salama, ila kuwa muangali- :

fu na magari, Mungu akutangulie.”
“Amina.”

Wakati Jan aliondoa pikipiki lake, !
amesimama hapo |

Diana alibaki

hapo getini kwa muda mrefu. Kabla :
hajakata kona kuingia mtaa mwing-
ine, aligeuza kichwa nyuma. Bado al- :

imuona akiwa amesimama pale pale

akimtazama. Kitendo cha kugeuza :
kichwa na kumtazama, kilimfanya :
Diana kunyoosha mkono wake juuna :
kumpungia kwa namna ya kumuaga. :

Na ndiyo wakati ambao Jan alikuwa

fanya amtenge.

Miezi mitatu ilipita. Kila mtu tayari
alimuweka wazi mwenzake jinsi ana-
vyompenda.

“Ni kweli nakupenda Jan, ila kuna
kitu nataka kukwambia.”

“Niambie tu.”

“Ila utanisamehe sana mpenzi.”

“Sawa, sema tu.”

“Kabla ya kukutana na wewe,
tayari nina uhusiano na wanaume
wengine wawili.”

Ni maneno yaliyomshtua Jan. Ali-
jiona mwenye bahati mbaya. Wakati
anakubaliwa tu, kuna vitu vinaji-
tokeza.

Aljjiuliza ni kwa nini Diana
asingekataa? Kwa nini alionyesha
tangu mwanzo kuwa anampenda

i bila masharti yoyote, bila pesa, la-
i kini kumbe yuko kwenye uhusiano?
i Tena siyo wa mwanaume mmoja,
i wawili.

“Utanisamehe sana kwa sababu

siyo kosa langu.” Diana alisema, la-
i kini Jan hakujibu kitu. Alionekana
i yupo mbali sana kimawazo.

“Jan?” Aliita Diana, baada ya kuo-

na kama hayupo hapo.

“Naam.” Alijibu kichovu.
“Usikasirike, mimi nimekwambia

i hivyo nina maana yangu. Sikutaka
i kukuficha chochote kile. Nilikuwa
i na uwezo wa kusema sina mtu yoy-
i ote na ningeweza kukuficha kwa
i kipindi ambacho mimi nahitaji ni-
i kufiche.” Diana alimpoza Jan na ya-
i likuwa ni maneno ambayo angalau
i yalionekana kumfariji na akili yake
! inaanza kurudi.

“Una maana gani kusema hivyo?”
“Ni hivi mpenzi. Siyo kosa langu

i ni Mungu amepanga hivi, sina uw-
ezo wa kutengua. Ningeanza ku-
i kutana na wewe, hawa wawili nis-
! ingekuwa nao. Lakini nilikutana na
{ mwanaume mmoja mfanyabiashara
i anaitwa Chala katika mazingira
{ ambayo mimi sikuwa na mpenzi
! yoyote, achana na hawa wanaoni-
{ fuatafuata. Halafu huyu mwingine
i ni askari, nilimpata nilipopata ajali
! ya bodaboda. Kwa bahati mbaya
! wewe nimekupata mwishoni. Na
i wewe ndiye nakupenda zaidi yao.”

Jan na Diana walikuwa kwenye

i hoteli moja Kinondoni Mkwajuni,
{ Dar es Salaam, ambapo waliamua
{ kukaa hapo kutwa nzima kwa ajili
i ya kufahamiana zaidi, Diana akilipia
{ gharama zote. “Unasikia Jan, mimi
! nakuhitaji wewe na sitaki upate
! matatizo, kwa hiyo hili suala la hawa
i wawili niachie mimi, ila sitaki uwe
i na wivu kwa hivi sasa. Najua huko
i mbele ya safari nini nitafanya ili tu-
! baki mimi na wewe. Nikisema eti leo
! nimekupata wewe, halafu niachane
i nao ghafla, kama nilivyokwambia
{ mmoja ni mfanyabiashara mkubwa
{ ana pesa balaa, anaweza kuweka
i wapelelezi na kujua ni kwa nini
i nimeamua kumuacha, akijua kuwa
i ni wewe, ndugu yangu umekwisha,
! anaweza kukuua kwa mbinu yoyote
{ile.” Ni maneno ya Diana kuelekea
{ kwa Jan, ambaye sasa aliamua ku-
kaa kimya na kukubali matokeo.

Ni kweli hakuwa na uwezo kipesa,

! wala cheo kuliko hao. Pia ndiyo wal-
! ijoanza nao. Yeye ajione tu mwenye
i bahati ya kukubaliwa na msichana
- mrembo.

ITAENDELEA JUMAMOSI

,
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HABARI MICHEZO

WACHEZAJI
NAMUNGO,

Na Adam Fungamwango

AADA ya kumalizika kwa sare ya

bao 1-1, mechi ya Ligi Kuu Tanza-

nia Bara kati ya wenyeji Namungo

FC dhidi ya Biashara United kwe-

nye Uwanja wa Ilulu, Lindi hapo juzi,

wachezaji wa timu zote mbili wamelala-

mika hali ya joto lililotokana na jua kali,
imeelezwa.

Wachezaji wa timu hizo wal-

isema hali hiyo iliwafanya

washindwe kuonyesha ubora

wao katika mchezo huo wa

raundi ya 11.

“Tulikuwa nyumbani ndiyo, lakini tu-
licheza kwenye mazingira magumu, jua
lilikuwa kali sana kwa hiyo wachezaji
tulicheza kwa nguvu, lakini baadaye tuli-

choka kwa sababu hali ya hewa haikuwa
nzuri, lakini tunashukuru hata kwa hiki ki-
dogo tulichopata,” alisema Reliant Lusajo,
nyota wa Namungo FC.

Naye winga wa Biashara United, Den-
nis Nkane, alisema ilikuwa mechi ngumu
kutokana na hali ya hewa kutokuwa rafiki
kwa wachezaji.

Nkane alisema wachezaji wa timu zote
mbili walikutana na wakati mgumu lakini
wanashukuru Mungu mchezo huo ulimal-
izika salama na hakuna mchezaji ambaye
aliathirika zaidi kiafya.

“Hatukuzoea kucheza na hali ile, jua lili-
kuwa kali sana, ndiyo maana kuna wakati
tulicheza kwa tahadhari na watu wakaona
kama vile tunazuia sana, lakini ilibidi tu-
pumzike ili tusichoke sana kutokana na
joto,” alisema Nkane ambaye inasemeka-
na juzi ilikuwa ni mechi yake ya mwisho,

JOTO

kabla ya kutangazwa kujiunga na klabu ya

Wachezaji waliofunga mabao katika
mechi hiyo walikuwa ni Lusajo dakika
ya tisa kwa upande wa wenyeji kabla ya
Nkane kusawazisha dakika ya 38.

Ni Matokeo ambayo yameipeleka Na-
mungo katika nafasi ya nane kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa imecheza mechi
11 na kujikusanyia pointi 13 wakati Biasha-
ra United ikipanda nafasi moja, kutoka
kuburuza mkia hadi kwenye nafasi ya 15
na pointi zao tisa mkononi.

Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara mzun-
guko wa 11 unatarajiwa kukamilika leo kwa
Simba kuvaana na Azam FC kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa na baada ya hapo
ligi hiyo itasimama kupisha mashindano
ya Kombe la Mapinduzi ambayo yanata-
rajiwa kufanyika Zanzibar kuanzia kesho.

&
.y

Winga wa Namungo FC, Shiza Kichuya (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa Biashara United, Abdallah Madirisha
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa llulu, Lindi juzi. Timu hizo zilitoka sare ya bao

1-1. NA MPIGAPICHA WETU

Mzambia atua kuinoa Namungo FC

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha wa Timu ya Taifa ya
Zambia, Honour Janza, ametangazwa
rasmi kuchukua mikoba ya iliyoachwa na
Hemed Morocco, kuinoa Namungo FC in-
ayoshiriki Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara,
imefahamika.

Janza alikuwa jukwaani juzi kushuhu-
dia mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara kati ya Namungo dhidi ya Biashara
United ambayo ilimalizika kwa sare ya

bao I-1.

Katibu Mkuu wa Namungo, Ally Se-
lemani aliliambia gazeti hili mazungumzo
na kocha huyo yamefikia hatua nzuri na
tayari ameshasaini mkataba wa ajira yake
hiyo mpya.

Selemani alisema wamefikia hatua hiyo
baada ya kukamilika kwa taratibu zote
na sasa wanaamini kocha huyo mpya
atairejesha Namungo kwenye ushindani.

“Honour Janza ndio kocha wetu mkuu,
muda wowote kuanzia leo (jana), tut-

amtambulisha ili aanze kazi rasmi katika
mashindano ya Kombe la Mapinduzi,”
alisema katibu huyo.

Aliongeza uongozi wa timu hiyo una
matarajio makubwa na kocha huyo na
wanaamini chini yake watafikia malengo
ya kumaliza katika nafasi tano za juu kwe-
nye Ligi Kuu.

Janza amerithi mikoba ya Morocco
aliyejiuzulu mapema wiki hii baada ya
kuona timu hiyo ina mwenendo mbaya
wa timu hiyo.

Zimamoto
vasaka
mastraika
watatu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ILI kuimarisha kikosi chake
kinachoshiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar, Kocha Mkuu wa Zimamoto,
Mohammed Hilalry “Kocha Tedy”
amesema anahitaji kusajili
washambuliaji watatu wapya.

Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), limetangaza dirisha dogo
la usajili litafunguliwa rasmi
kuanzia keshokutwa hadi Janu-
ari 20, mwaka huu.

Kocha Tedy alisema baada ya
kubaini kikosi chake kinama-
pungufu katika idara ya ush-
ambuliaji, amelazimika kusa-
jili washambuliaji wengine ili
kuiongezea nguvu timu yake.

Kocha huyo alisema changa-
moto hiyo imesababisha timu
yake kushindwa kuonyesha
makali katika mechi za mzun-
guko wa kwanza ambazo zime-
malizika.

Aliongeza tayari amesha-
wasilisha mapendekezo yake
kwa uongozi wa timu hiyo na
anaamini endapo watatekeleza,
watarejea kwenye mzunguko wa
lala salama wakiwa imara.

“Tulianza vizuri katika michezo
ya mwanzo pale msimu ulipoan-
za, lakini baadaye tulipoteza
mechi, hii inatokana na changa-
moto ya kutokuwa makini kwa
washambuliaji, lakini pia hata
waamuzi baadhi walishindwa
kutafsri vyema sheria au wali-
fanya makusudi,” alisema kocha
huyo.

Alisema katika usajili mpya
anaotarajia kuufanya, hana
mpango wa kuchukua wachezaji
kutoka nje ya Zanzibar na ‘ma-
cho’ yake ameyaelekeza kwa
nyota wa timu nyingine zinazos-
hiriki ligi hiyo ya juu visiwani
humo.

“Ni mapema kuweka wazi
majina ya wachezaji nitakao-
wasajili, ila watatoka katika
vilabu vya Ligi Kuu Zanzibar,
nikifanikiwa kuwapata, mambo
kwetu yatakuwa mazuri,” Kocha
Tedy alisema.

Aliongeza ligi hiyo imezidi
kuwa na ushindani na ngumu ku-
tokana na kila timu inayoshiriki
kufanya usajili wenye malengo
na udhamini uliopatikana.

“Ni ngumu mpaka sasa kutabiri
timu ipi itakuwa bingwa kwa
sababu timu zote zinapambana
kuhakikisha zinaukwaa ubingwa
wa Zanzibar msimu huu,” al-
jongeza.

Zimamoto ipo nafasi ya tisa
katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar ikiwa na alama 23
baada ya kucheza michezo 15.
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ZISIKUPITE

SAKA ATAKIWA LIVERPOOL

KLABU ya Liverpool inavutiwa na winga wa Arsenal
na England, Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 20,
ambaye mkataba wake kule Emirates utamalizika ifikapo
mwaka 2024. (Transfer Window podcast, via Express)

LIVERPOOL YAMTAKA KESSIE

LIVERPOOL pia wametoa ofa ya mkataba kwa kiungo
wa kati wa AC Milan na Ivory Coast, Franck Kessie mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye mkataba wake San Siro
unakamilika mwishoni mwa msimu huu. (Ansa)

LAPORTE ANUKIA BARCA

KLABU ya Barcelona inataka kumsajili beki wa
Manchester City na Timu ya Taifa ya Hispania, Aymeric
Laporte mwenye umri wa miaka 27 msimu ujao. (Sun)

BOTMAN KUTUA NEWCASTLE

NEWCASTLE inakaribia kumnunua mlinzi wa Lille
Mholanzi aliyekadiriwa kuwa na thamani ya pauni milioni
30, Sven Botman (21), kama sehemu muhimu ya biashara
yao ya uhamisho wa Januari. (Mail)

RAMSEY AGOMBEWA EPL

NEWCASTLE pia wameonyesha nia ya kumsajili kiungo
wa Juventus kutoka Wales, Aaron Ramsey mwenye umri
wa miaka 31, huku West Ham na Everton pia wakimtaka
mchezaji huyo. (Sun)

DEMBELE AKARIBIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle imeweka ofa ya mkataba “mkub-
wa” kwa winga wa Barcelona ambaye hana utulivu,
Ousmane Dembele mwenye umri wa miaka 24. (Rudy
Galetti on Twitter)

ARSENAL YAMTAKA ISAK

ARSENAL imewatambua nyota wa Real Sociedad na
Uswisi, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 22, na nyo-
ta wa Lille na Canada, Jonathan David (21), kama chaguo
linalowezekana ili kuimarisha safu yao ya ushambuliaji.
(The Athletic)

CHELSEA YAINGIA SOKONI

CHELSEA wanakaribia kumnunua kiungo wa kati wa
Monaco Mfaransa Aurelien Tchouameni mwenye umri
wa miaka 21, ambaye anaweza kuwa chaguo nafuu kuliko
nyota wa West Ham na England, Declan Rice (22). (Daily
Telegraph)

LYON YAIGOMEA CHELSEA

LYON imekataa jaribio la Chelsea la kutaka kumnasa
beki wa kushoto wa Italia, Emerson Palmieri mwenye
umri wa miaka 27, ambaye yuko kwa mkopo katika klabu
hiyo ya Ligue 1. (Equipe, via Get French Football
News)

SIMEONE ATAJWA LEEDS

LEEDS United wanataka kumsajili mshambuliaji wa
Argentina, Giovanni Simeone mwenye umri wa miaka 26,
ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo katika klabu ya Verona
akitokea Cagliari, majira ya joto. (LArena, via Sport Wit-
ness)

DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

KUTANO Kkati ya wawak-

ilishi wa winga Ousmane

Dembele na Barcelona

umevunjika baada ya
kushindwa kufikia makubaliano ya
kusaini mkataba mpya, kwa mujibu
wa ESPN.

Na sasa Dembele huenda akaon-
doka Barcelona msimu unaokuja
wa majira ya joto baada ya mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba na

DEMBELE

MAGUMU

® ® ® Mazungumzo ya kusaini mkataba mpya
yavunjika baada ya Mfaransa huyo...

klabu hiyo kuvunjika.
Mazungumzo hayakwenda
kama vile Barcelona wal-
ivyotarajia na maombi ya
mkataba wa Dembele hay-
akutimizwa.

Na kubwa zaidi lililosababisha ku-
vunjika kwa mazungum zo hayo ni
kuhusu mapendekezo ya mshahara
unaotakiwa na Dembele.

Hata hivyo, kocha Xavi na uon-
gozi wamebakia na matumaini

makubaliano yanaweza kuafikiwa
licha ya hali mbaya iliyojitokeza.

Mkataba wa sasa wa Dembele un-
amalizika msimu huu na yuko huru
kufanya mazungumzo ya awali ya
mkataba na klabu nyingine kuanzia
leo Januari Mosi.

Matumaini yalikuwa kwa Barce-
lona kufikia makubaliano na winga
huyo wa Ufaransa kabla ya tarehe
hiyo, lakini mazungumzo ya wiki
hii yalivurugika pale Dembele al-
ipokataa kukatwa mshahara.
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ATAJWA
KUMRITHI

1.62 |3.46|5.19

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imeripotiwa kumtambua,
Mauro Icardi wa Paris Saint-

Germain kama mbadala wa
Edinson Cavani kwenye dirisha dogo
la usajili la Januari.

Cavani anaaminika yuko njiani ku-
ondoka katika kikosi cha Mashetani
Wekundu hao mwanzoni mwa 2022,
huku Barcelona wakiibuka kuongoza
mbio za kumsajili mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uruguay, ambaye mka-
taba wake unamalizika Old Trafford
ifikapo Juni.

Kwa mujibu wa Calciomercato,
Manchester United tayari wanajian-
daa kwa ajili ya uhamisho wa msham-
buliaji huyo na wanamwona Icardi
kama mchezaji anayefaa kuchukua
nafasi ya Cavani.

Hata hivyo, United wanatajwa na
vyanzo kadhaa huenda wasifanye ma-
nunuzi yoyote kwenye soko la Januari
wakijaribu kupunguza ukubwa wa
kikosi chao.

Lakini ripoti ya Calciomercato ina-
dai kuwa Juventus pia wanatamani
sana kumnunua Icardi katika usajili
wa Januari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, ambaye pia anahusishwa na
Chelsea na Arsenal, ametikisa nyavu
mara tano katika mechi 20 akiwa na
PSG wakati wa msimu wa 2021-22.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.
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EZYPESA

Tuchel: Chelsea ngumu kutwaa taji

LONDON, England

SportPesa

na Andreas Christensen muhimu walionao.

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

@tzsportpesa

KOCHA wa Chelsea, Thom-
as Ruchel amekiri kuwa
kutokana na changamoto
kadhaa, ni ujinga kud-
hani kuwa kikosi chake
kinaweza  kutwaa  taji
msimu huu.

Chelsea waliruhusu bao
la kusawazisha dhidi ya
Brighton dakika ya 91 Ju-
matano, huku Reece James

wakiungana na orodha
ndefu ya majeruhi kwa
klabu hiyo.

Kwa sasa, Chelsea wapo
nyuma ya vinara wa Ligi
Kuu England, Manchester
City kwa pointi nane, na
matumaini ya mbio za ub-
ingwa yanayoyoma kwa
sababu ya changamoto za
Covid-19 na orodha kubwa
ya majeraha ya wachezaji

.

Akizungumzia juu ya
matumaini ya Chelsea
kwenye mbio za ubingwa,
Tuchel amesema kuwa ni
ujinga kufikiria klabu hiyo
inaweza kutwaa ubingwa
kwa mwaka huu.

“Tunaweza kuwa wajin-
ga kufikiri tunaweza kwa
changamoto ya Covid na
majeruhi,” alisema Tuchel
akinukuliwa na BBC Sport.
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1,667,160

YACOUBA
ANA NAMBA

KAZE

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa Yan-
ga, Cedric Kaze, amese-
ma mshambuliaji, Yacouba
ongne bado ataendelea
kuitumikia klabu hiyo kwa sababu
bado ana nafasi katika kikosi cha
timu hiyo licha ya kusajili wachezaji
wengine wapya wa kimataifa.

Kaze ametoa kauli hiyo ni baada
ya kuwapo kwa tetesi Songne jina
la nyota huyo linaweza kuondolewa
ndani ya kikosi cha Yanga kutokana
kukaa nje ya dimba kwa muda mrefu.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kaze alisema
kwa sasa hawana mpango wa kum-
wondoa moja kwa moja nyota huyo
kikosini kwa sababu wanafahamu
bado anauguza majeraha lakini wa-
nathamini kiwango chake.

Alisema mchezaji huyo ataende-
lea kubaki ndani ya kikosi cha Yanga
huku akifanya mazoezi mepesi chini
ya uangalizi wa madaktari mpaka
pale hali yake itakapoimarika.

“Tukiwa tunaendelea kutafuta
mshambuliaji mwingine kwa ajili
ya kuimarisha safu ya ushambuliaji,

lakini uamuzi wa kutafuta msham-
buliaji mwingine hautaleta maana
Yacouba anaondolewa kwenye mi-
pango yetu moja kwa moja,” alisema
Kaze.

Alisema wanaamini mara msham-
buliaji huyo atakapopona, atarejea
kwenye kikosi na kuisaidia timu hiyo
ifikie malengo yake.

Aliongeza kikosi chao kinaende-
lea na mazoezi kwa ajili ya kushiriki
mashindano ya Kombe la Mapinduzi
Zanzibar ambayo yanatarajiwa ku-
timua vumbi kuanzia kesho huko
Unguja.

I
B
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Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tan-

zania Bara dhidi ya Simba itakayochezwa leo usiku kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es

Salaam. PICHA: MTANDAO

Pisha nikupishe usajili Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

USAJILI wa Ligi Kuu Tanzania Bara
umezidi kupambana moto, timu
zikichukuliana wachezaji huku aki-
toka huyu na mwingine kule kwa
ajili ya kuimarisha vikosi vyao ka-
tika dirisha dogo la usajili ambalo
lilifunguliwa tangu Desemba 15,
mwaka jana.

Wakati kipa aliyesajiliwa mwan-
zoni mwa msimu huu wa Simba,
akiondoka na kwenda Mtibwa Sug-
ar, kiungo mshambuliaji wa timu
hiyo, Ibrahim Ajibu naye ameondo-
ka kwenye kikosi hicho na kujiunga
na Azam FC.

Tayari klabu ya Yanga, Jumatano
iliyopita ilimtambulisha golikipa,
Aboutwalib Mshery kutoka Mtibwa
Sugar muda mfupi tu baada ya ku-
toka kucheza mechi ya Ligi Kuu,
kati ya wakata miwa hao dhidi ya
Coastal Union kwenye Uwanja wa
CCM Mkwakwani Tanga.

Ilikuwa ni baada ya kumtambuli-
sha, Salum Abobakar kutoka Azam
FC, huku ikitarajia kumtambuli-
sha winga, Dennis Nkane kutoka
Biashara United, wakati wowote
kuanzia jana. Dodoma Jiji nayo Ju-
matatu ilimtambulisha straika wa
zamani wa Yanga, Waziri Junior.

Geita Gold ambayo imeonekana

kutia fora kwenye kipindi hiki cha
usajili, imemsajili kipa, Aron Ka-
lambo kutoka Prisons, Adeyum Sa-
lim kutoka Yanga, huku tayari ikiwa
na Ditram Nchimbi kutoka Yanga,
Juma Nyosso, na kiungo wa zamani
wa Simba William Lucian ‘Gallas’.

Simba nayo inadaiwa iko kwenye
harakati za kutaka kumsajili beki
wa pembeni wa Coastal Union,
Hans Masoud.

Mtibwa Sugar nayo ilimtambuli-
sha winga wa zamani wa Simba na
TP Mazembe, Deo Kanda ingawa
inadaiwa pia ameshasajili na timu
ya Ligi ya Championship, Kitayosce
ya Tabora.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.02/01/21

MUDA

MICHEZO

Brentford vs Aston Villa

1

X 2

02.02/01/21

Everton vs Brighton

03.02/01/21

Birmingham vs QPR

04.02/01/21

Montpellier vs Strasbourg

05.02/01/21

Queen of South vs Hamilton

06.02/01/21

Arbroath vs Inverness

07.02/01/21

Alloa Athletic vs Falkirk FC

08.02/01/21

Stenhousemuir vs Stirling

09.02/01/21

Elche vs Granada

10.02/01/21

Chelsea vs Liverpool

11.02/01/21

Alaves vs Real Sociedad

12.02/01/21

Mallorca vs Barcelona

13.02/01/21

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

Fuenlabrada vs UD Ibiza Eivissa

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 01 - JANUARI 2022

TAREHE

GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Shahrdari Astara vs Vista Turbine

1

SARE

X

UGENINI

Shams Azar Qazvin vs Esteghlal Mollasani

Saipa Karadj vs Malavan Bandar Anzali

Esteghlal Khuzestan vs Shahrdari Hamedan

Kheybar Khorramabad FC vs Machine Sazi Tabriz

Mes Shahr-e Babak vs Ghasghaei Shiraz

Pars Jonoubi Jam vs Arman Gohar Sirjan

Al Taawon vs Dhamk

Sheffield Utd vs Middlesbrough

Thailand vs Indonesia

Arsenal vs Manchester City

Abha vs Al Raed Club

AL Tawon SC vs Hatta Club

Dibba Al Fujairah vs Dubba Al-Husun

Al-Hamriyah vs AL Arabi

Thagafi Tulkarem vs Markez Tulkarm

Hapoel Tel Aviv vs Maccabi Petach Tikva

Al Fateh (KSA) vs Al Nasr Riyadh

Oxford Utd vs Cheltenham

Glenavon vs Cliftonville Belfast

Blackpool vs Hull City

Radcliffe Borough vs Utd of Manchester

Hartlepool vs Oldham

Forest Green vs Stevenage

MK Dons vs Gillingham

Burton vs Crewe

Watford vs Tottenham

Swindon Town vs Northampton

Scunthorpe vs Carlisle

Ballymena Utd vs Portadown FC

Hendon vs Kings Langley

Barrow vs Bradford City

Charlton vs Wycombe

Walsall vs Newport

Coleraine FC vs Warrenpoint

Leatherhead vs Kingstonian

Jabal EL Mokaber vs Shabab Al Dhahiriya

Crusaders Belfast vs Carrick Rangers

Tamworth vs Hednesford Town

Dungannon Swifts vs Linfield Belfast

Rotherham vs Bolton

Leyton Orient vs Bristol Rovers

Ironi Kiryat Shmona vs Hapoel Haifa

Simba vs Azam

Hapoel Katamon vs Hapoel Hadera

Al Ahli Jeddah vs Al Shabab Riyadh

Glentoran Belfast vs Larne

Crystal Palace vs West Ham

Maccabi Netanya vs Beitar Jerusalem

WAF Widad Fes vs Club Jeunesse Ben Guerir

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Stra|ka wa Simba, Chr|ss Mugalu (kushoto), ak|vvan|a mpira dh|d| ya beki wa timu hiyo, Paschal Wawa kwenye mazoezi
va kujiandaa kuikabili Azam FC katika mechi va Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo usiku. PICHA: SIMBA SC

Stmba, Azam mttfuano

® ® ® Ni mechi nyingine ya ‘kibabe’
ya Ligi Kuu inayotarajiwa...

Na Saada Akida

ECHI kali na ya ufundi inatara-
jiwa kuonekana leo wakati ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara , Simba
watakapovaana na Azam FC kuanzia saa
1:00 usiku kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa jijini Dar es Salaam.
Simba huenda itaingia katika
mchezo huo ikiwa bado inakosa
huduma ya straika wake, Chris
Mugalu ambaye alikuwa maje-
ruhi wa muda mrefu lakini Azam
FC itawakosa wachezaji watatu
ambao ni Bruce Kangwa, Never
Tigere na Prince Dube ambao
wako katika majukumu ya Timu
ya Taifa ya Zimbabwe, iliyoko
Cameroon kwenye fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON 2022).

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco, alisema
wamejiandaa vizuri na wataingia katika
mchezo huo kwa kazi moja ya kutafuta
pointi tatu muhimu. Pablo alisema mche-
70 huo ni muhimu sana kwao kwa sababu
mbali na kuhitaji ushindi, pia wanataka ku-
fungua mwaka mpya wa 2022 kwa furaha.

Alisema wachezaji wake wote wako fiti
na tayari kwa ajili kupambana ili kuvuna

pointi zitakazowaimarisha kwenye msima-
mo wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 ku-
toka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Mhispania huyo alisema ana imani mche-
zo huo utakuwa wa kiufundi na mbinu zaidi
kutokana na aina ya wachezaji walioko kwe-
nye vikosi viwili vya timu hizo.

“Azam FC iko vizuri, ina wachezaji wazuri
lakini hata Simba tumejipanga vizuri kwa
ajili ya kutafuta matokeo mazuri, tume-
fanyia kazi ubora na madhaifu ya wapinzani
wetu kwa lengo la kuondoka na matokeo
chanya,” alisema Pablo.

Kuhusu kuondoka kwa Ibrahim Ajibu, Pa-
blo alisema ni mchezaji mzuri na mwenye
kipaji lakini ameshindwa kupata namba
kwenye kikosi cha Simba kutokana na ubo-
ra wa wachezaji waliopo ndani ya mabing-
wa hao watetezi.

“Ajibu ni mchezaji mzuri lakini kwa Sim-
ba hakupata nafasi, namtakia kila la kheri
alipokwenda lakini haitaathiri wachezaji
wangu kuelekea mchezo wetu dhidi ya
Azam FC, malengo yetu ya kupata pointi
tatu muhimu katika mchezo wa kesho (leo),
yapo pale pale,” alisema Pablo.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam FC, 1ddy
Abubakar alisema wamejiandaa vizuri na
wanafahamu Simba ni timu kubwa, hivyo

wataingia katika mechi hiyo kwa tahadhari
kubwa ili kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri.

Iddy alisema kukosekana kwa wachezaji
wao watatu haitaathiri mipango yao ya kui-
maliza’ Simba kwa sababu wamejiandaa
vyema kuvuna pointi tatu katika mchezo
huo ambao ni muhimu kwao.

“Tutacheza kwa tahadhari kubwa, tuna-
jua Simba ni timu bora na imara, na pia kila
mechi wanabadilika, wakati tukiingia na
mbinu zetu lakini huku tutatumia dakika 15
za mwanzo kuwasoma Simba na kuhakiki-
sha tunafikia malengo yetu ya kutafuta
pointi tatu muhimu,” alisema Iddy.

Baada yamechi hii yamwisho yaraundiya
11, Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara itasimama
kwa muda kupisha mashindano ya Kombela
Mapinduzi ambayo yanatarajiwa kufanyika
kuanzia kesho huko Zanzibar.

Ligi hiyo inayotoa mwakilishi wa Tanza-
nia Bara katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika itarejea tena kuan-
zia Januari 14, mwaka huu.

Timu za Tanzania Bara zilizoalikwa ka-
tika mashindano ya Kombe la Mapinduzi
ambayo hufanyika kila mwaka ni pamoja na

mungo kutoka mkoani Lindi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga
kuhamishia
makali
Mapinduzi

Na Saada Akida

VINARA wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara, Yanga, wam-
etamba wako imara na kamili
kuendelea kutoa ‘dozi’ kwa
Kila timu watakayokutana
nayo kwenye mashindano
ya Kombe la Mapinduzi huko
Zanzibar.

Kocha Msaidizi wa Yanga,
Cedric Kaze, aliliambia gazeti
hili wanakwenda Zanzibar na
wachezaji wao wote isipoku-
wa ambao ni majeruhi kwa
sababu wanataka kurejea na
ubingwa wa michuano hiyo.

Kaze alisema kila mchezaji
wa Yanga anafahamu malen-
go waliyokuwa nayo msimu
huu, hivyo wameahidi Ku-
hamishia ‘makali’ yao va Ligi
Kuu Tanzania Bara kwenye
mashindano hayo.

“Tunataka kuendelea
kufanya vizuri katika kila
mashindano tunayoshiriki,
kikosi chetu kimeimarika na
kiko tayari kwa ajili ya ku-
pata ushindi,” alisema Kaze.

Aliongeza kila mechi kwao
sasa ni sawa na fainali kwa
sababu wanataka kukaa
kileleni na si kwenye nafasi
Za chini.

“Tumejiandaa kukutana na
ushindani, tunajua tutakutana
na timu zilizojipanga pia,
mechi zetu zote ni sawa na
fainali, tunaingia kwa ajili ya
kusaka ushindi tu,” alisema
Kaze.

Katika mashindano ya
Kombe la Mapinduzi, Yanga
imepangwa Kundi B ikiwa
pamoja na Taifa Jang'ombe
na KMKM wakati Simba
iko Kundi C na Selem View
na Mlandege wakati Kundi
A linaundwa na Azam FC,
Namungo, Yosso Boys na Meli
4 City.

Yanga ambayo ilitolewa
mapema katika mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, pia inashiriki
michuano ya Kombe la FA.
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