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AKTARI wa Pakistan am-baye aliisaidia Marekani kumpata kiongozi wa kundi la al-Qaeda, Osama Bin Laden amekata rufaa dhidi ya hukumu yake jela. 

Ni mara ya kwanza ambapo kesi ya Shakil Afridi inasikilizwa katika Mahakama ya wazi. Jaji aliahirisha kesi hiyo hadi Ok-toba 22, kufuatia ombi la waende-sha mashtaka.
Kinachodaiwa kufanywa na Dk. Afridi kilikuwa aibu kubwa kwa Pakistan, lakini yeye mwenyewe anadai ya kwamba alinyimwa haki yake wakati wa kusilizwa kwa kesi hiyo ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka 33 jela. 

Hakushtakiwa rasmi kwa ju-kumu lake katika operesheni hiyo ya mwaka 2011, ya kumsaka na kumuua mtu aliyekuwa akitafutwa sana duniani. 
Kufungwa kwake jela kulisaba-bisha hisia kali, hatua iliyosaba-bisha Marekani kufutilia mbali msaada wake kwa Pakistan wa takriban dola milioni 33, ikiwa ni dola milioni moja kila mwaka kwa hukumu yake katika Mahakama ya Peshawar. 

Rais wa Marekani Donald Trump aliahidi katika uchaguzi wa 2016, kwamba atamwachilia huru Afridi baada ya dakika mbili iwapo atachaguliwa, lakini hilo halijafanyika.
Huku daktari huyo akionekana kuwa shujaa Marekani, nchini Pa-kistan anaonekana kama msaliti ambaye alililetea aibu taifa hilo.Makomando wa jeshi la wan-amaji la Marekani walisairi kwa helikopta kutoka Afghanistan mpaka Pakistan na kumuua ali-yepanga njama za mashambulizi ya Septemba 11 na kuondoka na mwili wake bila kuzuiwa.Na hatua hiyo ilizua maswali mengi ya iwapo jeshi la Pakistan lilikuwa linajua iwapo Bin Laden alikuwa nchini humo. Pakistan imesalia kuwa mshiri-ka asiyeaminika katika vita vya Marekani dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu.

DK. SHAKIL AFRIDI NI NANI?
Dk. Afridi alikuwa daktari mkuu katika Hospitali ya Wilaya ya Khy-ber. Akiwa mkuu wa huduma za afya, alikuwa amesimamia baadhi ya mipango kadhaa ya chanjo zina-zofadhiliwa na Marekani. Kama mfanyakazi wa serikali, alianzisha mpango wa chanjo ya Homa ya Ini (Hepatitis B), ikiwemo katika mji wa Abbottabad ili kubaini iwapo waliokuwa wakiishi katika eneo hilo ni ndugu za bin Laden. 

Inadhaniwa kwamba mfanyaka-zi mmoja wa Dk. Afridi alitembelea nyumba ya akina Osama bin Laden na kuchukua vipimo vya damu, la-kini haijulikani iwapo hilo lilisaidia Marekani kumpata Osama.Dk. Afridi alikamatwa Mei 23, 2011 siku chache tu baada ya Bin Laden kuuawa. Alidaiwa kuwa na miaka 40 wakati huo.Ni mambo machache yanayoju-likana kuhusu maisha yake, mbali na kwamba alitoka katika familia maskini na kufuzu katika chuo cha 

matibabu cha Khyber 1990. Familia yake imekuwa ikiishi katika maicho tangu kukamat-wa kwake, ikihoia shambulio la kijeshi. 
Mkewe ni msomi kutoka Abbo-tabad ambaye alikuwa mwalimu mkuu wa Shule ya serikali kabla ya kwenda maichoni. Wawili hao wana watoto wata-tu, wavulana wawili na msichana mmoja, watoto wawili wakiwa watu wazima kuikia sasa. Januari 2012 , maoisa wa Mare-

kani walikiri hadharani kwamba Dk. Afridi alikuwa akikifanyia kazi kikosi cha Ujasusi cha Marekani. Lakini haijulikani jukumu lake lili-kuwa ni lipi katika CIA. Hakusema lolote kuhusu juku-mu lake wakati kesi yake ilipoku-wa ikisikilizwa na tume ya Abbot-tabad kuhusu mauaji hayo. Dk. Afridi hakujua ni nani ali-yekuwa akilengwa katika operesh-eni hiyo wakati alipoajiriwa na CIA kulingana na uchunguzi wa Paki-stan.

ALIHUKUMIWA NA NANI?Ijapokuwa awali alikuwa ameshtakiwa kwa kutekeleza uhaini, Dk. Afridi alifungwa Mei 2012, baada ya kupatikana na ma-kosa ya kufadhili kundi la Lashkar-e-Islam, kundi la wapiganaji lililo-pigwa marufuku. 
Alihukumiwa kifungo cha miaka 33 jela kwa madai ya kushirikiana na kundi hilo na Mahakama moja ya kikabila, ijapokuwa hukumu hiyo ilipunguzwa na kuikia miaka 23, baada ya kukata rufaa. Daktari huyo pia alishutumiwa kwa kutoa msaada wa dharura kwa wapiganaji hao na kuyaruhu-su makundi kama hayo katika hospitali ya serikali alikokuwa aki-simamia. 

Familia yake imekana mashtaka hayo na mawakili wake wanasema kwamba fedha alizotoa ni kikom-bozi cha dola 6,375 ili kumwachil-ia, baada ya kutekwa 2008.Kutoka katika chumba chake cha jela mwaka 2012, alidaiwa kuliambia shirika la habari la Fox News kwamba alikuwa ametekwa na kuteswa na majasusi wa Pa-kistan.  Mwaka mmoja baadaye alifanikiwa kupeleka barua ali-yoandika kwa mkono kwa wakili wake akisema kwamba ameny-imwa haki

KWA NINI HAKUSHTAKIWA  KWA KUISAIDIA MAREKANI?Hilo haliko wazi, lakini suala hilo la Bin Laden lilikuwa pigo kubwa kwa Pakistan. 
Ijapokuwa maoisa walika-sirishwa na kile walichokiona kama ukiukaji wa haki ya uhuru wa taifa hilo, huduma ya ujasusi ililazimika kukiri hadharani haiku-jua kwamba mwanzilishi huyo wa kundi la al - Qaeda alikuwa akiishi kwa siri katika eneo hilo katika ny-umba ya ghorofa tatu ambayo ili-kuwa imezibwa na kuta ndefu kwa miaka kadhaa.

Kwa nini kesi hiyo inasikilizwa mahakamani wakati huu?Kuikia sasa, mchakato mzima wa kesi yake umeanzishwa chini ya usimamizi wa sheria za uhalifu za Uingereza, ambazo zilitawala maeneo ya kikabila karibu na mpaka na Afghanistan hadi mwa-ka uliopita. 
Mahakama za kikabila zilisi-mamiwa na maoisa wa utawala, zikisaidiwa na baraza la wazee wa kikabila na hawakuwa wakifuata sheria inavyohitajika.Hiyo ilionekana kuwa njia rahisi ya kukabiliana na Afridi, ikiwa si kwa suala la kufanyika hadharani.Lakini kuunganishwa kwa mae-neo ya kikabila na mkoa wa Khy-ber Pakhtunkhwa mwaka uliopita, kunamaanisha kwamba kesi hizo zimerudishwa katika mahakama za kawaida.  Katika siku ya kusiki-lizwa kwa kesi yake, hukumu yake inaweza kupunguzwa ama kuongezwa, kwa kuwa waendesha mashtaka watahoji. Tangu alipohamishwa mwaka uliopita kutoka jela ya Peshwar hadi Punjab, kumekuwa na ma-dai kwamba huenda akaachiwa, ikiwezekana kupitia kubadilishana wafungwa na Aaia Siddiqui, mtu aliyedaiwa kuwa mshirika wa al - Qaeda ambaye kwa sasa yuko jela Marekani.  BBC

Theodore Hall. PICHA: MTANDAO

Osama Bin Laden. PICHA: MTANDAO
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Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, 
kuhusu uandikishaji kwenye daftari la wapigakura kwa ajili ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa. (Wa pili kush-
oto) ni Katibu Mkuu wa Chama hicho, Dk. Vincent Mashinji na Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu. 
PICHA: MIRAJI MSALA
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Matatani 
udanganyifu 
mitihani 
darasa la saba

Na Romana Mallya

WATU 42 wakiwamo walimu 
wakuu, wasimamizi wa mitihani 
na walinzi, wameingia matatani 
kwa kuhusika katika udanganyifu 
wa mtihani wa darasa la saba uli-
ofanyika mwezi uliopita.

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Taifa la Mitihani (Necta), Dk. 
Charles Msonde, alisema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati aki-
tangaza matokeo ya mtihani huo 
ambao watahiniwa 947,077 wa 
shule za msingi waliosajiliwa, kati 
yao  933,369 walifanya mtihani 
huo, sawa na asilimia 98.55.

Alisema kutokana na udanganyi-
fu huo tayari mamlaka za ajira na 
zinazohusika na sheria zimearifiwa 
na hatua zimeshaanza kuchuku-
liwa.

“Septemba 12, wakati mtihani wa 
Kiswahili ulipokuwa ukifanyika, 
msimamizi wa Shule ya Msingi 
Nambarapi, Adam Komba kutoka 
Halmashauri ya Tunduma mkoani  
Ruvuma, alitayarisha majibu akiwa 
ndani ya chumba cha mtihani na 
kuwaonyesha watahiniwa.

“Baada ya kuwaonyesha, aliyatu-
ma majibu hayo kwa simu kwenda 
kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Michiga, iliyoko Halmashau-
ri ya Wilaya ya Nanyumbu mkoani 
Mtwara, Edson Thabiti, ili ampatie 
mtahiniwa ambaye ni ndugu yake,’ 
alisema.

Kwa mujibu wa katibu 
huyo,Thabiti na msimamizi ambaye 
ni Mwalimu Mohamed Ding’ombe, 
walikiri kupokea majibu hayo na 
kuwapatia watahiniwa.

Alisema katika mkoa wa Sin-
gida na Halmashauri ya Iramba, 
ilibainika wanafunzi wa shule ya 
Ntwike kuwa walipewa majibu 
kwa msaada wa Mwalimu Mkuu, 
Agapito Mlwilo na Mwalimu Pas-
cal Balohho na Celina Kime wak-
ishirikiana na wasimamizi wanne.

Dk. Msonde aliwataja wasimam-
izi hao kuwa ni Lucyrace Temu, 
Anna Mpamila, Joyce Kitundu na 
Neema Ng’adi.

“Mwalimu Mkuu wa Ntwike 
alimtumia pia majibu Mwalimu 
Mkuu, Ibrahim Mulula wa Shule ya 
Msingi Sekenke wa Halmashauri 
ya Iramba. Mulula alipoyapokea, 
alimpa mlinzi ambaye ni ndugu 
wa Lazaro Msengi na kwa kush-
irikiana na msimamizi wa shule, 
Brendan Kimu, Fatma Mohamed, 
Zuhura Mfinanga na Selima Rahimu 
wakawapa watahiniwa,” alisema.

Katika Mkoa wa Tabora na Hal-
mashauri ya Nzega, alisema wali-
baini mwalimu Christopher Mboga 
alishirikiana na wasimamizi Gasper 
Mushina na Amri Tawakal kuandaa 
majibu na kuwapa watahiniwa wa 
shule ya Mboga (Nzega).

Alisema majibu hayo yalitumwa

INAENDELEA UK.8

Mbowe aanika sababu kusuasua uandikishaji
Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) kimedai 
mdororo wa uandikishaji wapi-
gakura unaofanyika sasa nchini 
kwa ajili ya uchaguzi wa serikali 
za mitaa, umetokana na serikali 
kuzuia vyama vya siasa kufanya 
mikutano ya hadhara.

Mwenyekiti  wa wa Taifa wa  
Chadema na Kiongozi wa Kam-
bo Rasmi ya Upinzani Bungeni,  
Freeman Mbowe, alisema hayo 
jana jijinui Dar es Salaam, al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari. 

Alisema vyama vya siasa vina 
nafasi kubwa  kuhamasisha 
wananchi kujitokeza kushiriki 
kujiandikisha na kupiga kura na 
kwamba kwa kuvizuia kufanya 
mikutano ni kupunguza hamasa 
kwa wananchi kushiriki uch-
aguzi.

“Nataka kuwakumbusha vion-
gozi kuwa mdororo unaoende-
lea nchini ni matokeo

ya kauli, matendo na tabia zao 
za mara kwa mara. Wamewala-
zimisha Watanzania waamini 
kwamba chama pekee kinachos-
tahili kuchaguliwa ni Chama cha 
Mapinduzi,“ alisema Mbowe am-
baye pia ni Mbunge wa Hai.

  Alisema hali hiyo inaweza 
kuendelea hata katika uchaguzi 
mkuu wa mwakani iwapo hatua 
ya kuzuia vyama kufanya miku-
tano itaendelea, hali ambayo in-
awafanya wananchi kushindwa 
kulinganisha utofauti wa kiun-
gozi kati ya chama kimoja na 
chama kingine na kusababisha 
kushindwa pia kufanya uch-
aguzi.

Kuhusu ushiriki wa chama hi-
cho katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa, alisema hakina mpan-
go wa kususia kama kilivyofanya 

uchaguzi kadhaa ikiwamo mdo-
go wa wabunge na madiwani 
kwa kuwa una umuhimu wa ki-
pekee kwa wananchi. Aliwataka 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha.

WAHAHA KUHAMASISHA  

ZIKIWA zimebaki siku mbili 
kumalizika kwa muda wa kuji-
andikisha kwa ajili ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa uliopangwa 
kufanyika Novemba 24, mwaka 
huu, viongozi wameendelea 
kuhaha kukamasisha wananchi 
kujitokeza na kujiandikisha. 

Wakati viongozi hao wakiha-
ha, Oisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
yenye jukumu la kuratibu uch-
aguzi huo, imesema hadi juzi 
asilimia 68 ya wananchi wali-
kuwa wamejiandikisha. 

Katika kuhakikisha lengo 

linatimia, Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira, 
jana alikimbilia katika magulio na 
maeneo yenye watu wengi, huku 
akiagiza maoisa waandikishaji 
kuhamisha vituo kwa dharura 
na kuwafuata wafanyabiashara ili 
kujiandikisha. 

Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha 
na Dar es Salaam inatajwa kuwa 
ndiyo iliyo chini kwa uandikishaji 
ikilinganishwa na mikoa mingine.

Kiwango cha chini cha uan-
dikishaji katika mkoa huo 
kinawaumiza vichwa viongozi na 
sasa kila wilaya na hata ngazi ya 
mkoa, wamekuwa wakipita huku 
na huko hasa maeneo yenye 
shughuli nyingi za kiuchumi na 
mwingiliano wa watu kuwaha-
masisha  kujiandikisha.

Alipokwenda katika Soko la Ki-
mataifa la Kumbukumbu ya King 

Kanda ya Ziwa kinara darasa la saba 
Na Romana Mallya

MIKOA ya Kanda ya Ziwa 
imeng’ara katika matokeo ya 
mitihani ya darasa la saba baada 
ya kutoa watahiniwa tisa bora ki-
taifa, akiwamo mshindi wa jumla 
wa mwaka huu.

Wakati mikoa hiyo ikifunika, 
matokeo hayo yaliyotangazwa 
jana jijini Dar es Salaam na Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Miti-

hani la Taifa (Necta), Dk. Charles 
Msonde, yanaonyesha ufaulu wa 
jumla umepanda kwa asilimia 
3.78 kulinganisha na mwaka jana.

Hata hivyo, katika mpangilio 
wa mikoa, halmashauri, manispaa 
na majiji kiufaulu, Mkoa wa Dar es 
Salaam unaongoza kitaifa ukiwa 
na idadi ya watahiniwa 74,940 
ambapo waliofaulu mtihani huo 
ni 69,907 sawa na asilimia 93.28.

Katibu Mtendaji huyo alisema 
watahiniwa 947,077 wa shule 

za msingi walisajiliwa kuufanya 
mitihani wakiwamo wasichana 
495,937 (asilimia 52.37) na wa-
vulana 451,140 sawa na asilimia 
47.63, watahiniwa waliosajiliwa 
wenye mahitaji maalum waliku-
wa 2,679 sawa na asilimia 0.28.

Dk. Msonde alisema watahini-
wa 933,369 sawa na asilimia 98.55, 
wakiwamo  wasichana 489,966 
sawa na asilimia 98.80 na wavu-
lana ni 443,403 sawa na asilimia 
98.29 ya waliosajiliwa, walifanya 

mitihani.
Watahiniwa 13,708 sawa na 

asilimia 1.45 hawakuufanya 
mtihani huo, kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwamo 
utoro na ugonjwa. Kati yao 
wasichana ni 5,971 na wavu-
lana 7,737.

Alisema ufaulu wa jumla 
unaonyesha watahiniwa 
759,737 kati ya 933,369  
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Madereva wa Bajaj wakiziosha kwa kutumia maji yaliyotuama katika eneo la Jangwani jana, kutokana na mvua zilizonyesha, 
jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mafuriko yaua wanafunzi 
tisa wa shule msingi tatu
Na Idda Mushi, MOROGORO

WANAFUNZI tisa wa shule tatu, ni mion-
goni mwa watu  13 waliokufa kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha katika mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Morogoro.

Jeshi la Polisi limeeleza kwamba wanafun-
zi waliokufa ni wa umri wa kati ya miaka tisa 
hadi 15.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, 
Wilibrod Mutafungwa, alisema miongoni 
mwa waliofariki dunia ni wanafunzi watano 
wa Shule ya Msingi Nyachiro, waliokufa maji 
baada ya kuzama katika mto Mvuha Kata Ki-
bogwa Tarafa ya Matombo katika Wilaya ya 
Morogoro.

Alisema tukio hilo lilitokea Jumamosi saa 
10.30 jioni katika Kijiji cha Nyachiro,  na ku-
wataja waliokufa ni Neema Rajabu (10), Lat-
ifa Khalid (9) ambao ni wanafunzi wa darasa 
la pili, Munila Khalid (11) wa darasa tatu na 
Omary Khalid (14) ambao  miili yao imepa-
tikana.

Mwingine aliyekufa ni Zanisha Adam (9) 
wa darasa la pili ambaye mwili wake haujapa-
tikana, kazi ya  kuusaka mwili huo inaendelea 
kwa kushirikisha Polisi na Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji.

Mutafungwa alibainisha kuwa Said Rajabu 
(11) mwanafunzi wa darasa la tatu aliyekuwa 
na wenzie waliokufa alinusurika na kujeruhi-
wa baada ya kuona maji yakizidi, alikimbia na  
baadaye alianguka na anaendelea na matiba-
bu katika zahanati ya Kibogwa.

Wengine waliokufa ni wanafunzi wawili 
wa Shule ya Msingi Kibwaya Tarafa ya Mku-
yuni, Rajabu Issa (11) na Shabani Msimbe (15),  

baada ya kutumbukia kwenye dimbwi la maji 
walipokuwa wakiogelea.

Wanafunzi hao walifariki dunia Ijumaa saa 
8.00 mchana katika Kitongoji cha Kisemo, 
Kijiji cha Kibwaya    Tarafa ya Mkuyuni, na 
kwamba maji hayo yalitokana na mvua zina-
zoendelea.

Wanafunzi wengine wawili waliokufa maji 
ni Karim Athuman (13) na Hussein Hassan 
(14) wa Shule ya Msingi Ulundo waliozidiwa 
na maji wakiwa wanaogelea mto Ngerengere.

Alisema alisema  tukio hilo lilitokea Okto-
ba 5 mwaka huu saa 6.00 mchana Kitongoji 
cha Ulundo, Kijiji cha Mtego wa Simba Kata 
ya Mikese Wilaya ya Morogoro.

Tukio jingine lilitokea Jumamosi saa 12 
asubuhi atika bwawa la Mindu Manispaa ya 
Morogoro, ambapo mvuvi, Jabiru Chris (40) 
mkazi wa Manzese alifariki dunia baada ya 
kutumbukia kwenye bwawa hilo akiwa ka-
tika shughuli za uvuvi.

Inadaiwa  chanzo cha kifo hicho ni mtumb-
wi aliokuwa akitumia kupoteza mwelekeo na 
kuzama.

Kamanda Mutafungwa akasema tukio jin-
gine lililotokea Oktoba 6 majira ya asubuhi 
huko Kipera, Kata ya Tungi Manispaa ya Mo-
rogoro ambapo  Yasin Ally (50), alifariki du-
nia baada ya kutumbukia kwenye dimbwi la 
maji alilokuwa akiogelea.

Katika hatua nyingine, Mutafungwa alise-
ma watu wawili Ramadhani Mkuku na Frank 
Daud walifariki dunia katika kiwanda cha 
sukari cha Kilombero K2,  baada ya kutum-
bukia  katika bwawa la  kuhifadhia uchafu 
wa utokanao na miwa. Tukio hilo lilitokea 
Jumapili.

Lissu asisitiza kugombea urais, 
aahidi kurejesha Katiba Mpya

Na Enock Charles

MWANASHERIA wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Tun-
du Lissu, amesisitiza nia yake 
ya kugombea urais, iwapo 
atapata wito kutoka kwa 
wananchi na chama chake 
kugombea nafasi hiyo.

Akizungumza na VoA 
nchini Marekani, alisema; 
“Nimeshatangaza utayari 
wangu wa kugombea nafasi 
hiyo nikiteuliwa na chama 
changu na ninarudia tena 
nikipata wito wa kugombea 
urais nitapokea wito huo.”

Lissu ambaye yupo nje ya 
nchi tangu Septemba 7, mwa-
ka juzi kwa ajili ya matibabu 
baada ya kushambuliwa kwa 
risasi, alisema hayo licha 
ya hivi karibuni kunuku-
liwa na vyombo mbalimbali 
vya habari nchini akieleza 
kuwa hatarejea nchini hadi 
hapo chama chake kitakapo 
mhakikishia usalama wake.

Akieleza kuhusu malengo 

yake iwapo atafanikiwa ku-
teuliwa na chama chake ku-
gombea urais, Lissu alisema 
atarejea upya mchakato wa 
kutengeneza Katiba Mpya ya 
wananchi ili kuwapatia wa-
nanchi Katiba bora.

Kauli hiyo ya Lissu kuhusu 
kugombea nafasi ya urais 
amekuwa akiirudia mara 
kwa mara, licha ya kuugua 
kwake na hivi karibuni kudai 
kuwa hatarejea nchini.

Lissu ambaye amekuwa 
mbunge kwa vipindi viwili, 
alivuliwa ubunge wake ku-
tokana na sababu iliyotole-
wa na Spika wa Bunge, Job 
Ndugai za utoro bungeni 
na pia kutokujaza fomu za 
maadili ya watumishi wa 
umma, ambazo hutakiwa ku-
jazwa pia na wabunge wote.

Lissu alifungua kesi katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
kudai ubunge wake kwa kile 
alichodai Spika kukiuka tara-
tibu za uamuzi wa kumvua 
ubunge, hata hivyo, alishind-
wa katika kesi hiyo. 
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Hakimu 
atoa neno 
kesi vigogo 
Chadema
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, imetoa siku 
moja kwa mawakili wa 
pande zote mbili katika 
kesi inayowakabili vigogo 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema)  
kujadiliana kisheria na 
kuwasilisha hoja zao ili 
waanza kujitetea. 

Vigogo hao tisa wanaoka-
biliwa na kesi ya uchoche-
zi, akiwamo Mwenyekiti 
Taifa,   Freeman Mbowe, 
wanashtakiwa kwa mash-
taka 13 ya uchochezi.

Jana, wakili wa utetezi 
alidai mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba, anayesikiliza kesi 
hiyo kwamba kesi ime-
pangwa kusikikiza ushahidi 
wa utetezi na walikuwa na 
shahidi mmoja.

Hata hivyo, Wakili wa 
Serikali Mkuu Faraja 
Nchimbi, alipinga shahidi 
wa nje kusikilizwa ushahidi 
wake kabla  washtakiwa 
hawajajitetea  kwa sababu 
utaratibu huo unakinzana 
kisheria.

“Mheshimiwa Hakimu 
kuna changamoto kubwa 
mahakama yako kuanza 
kuwasikiliza mashahidi 
wa nje kabla washtakiwa 
hawajajitetea. Utaratibu  
huo unakinzana na sheria 
upande wa Jamhuri unaup-
inga,” alidai Nchimbi.

Hakimu Simba aliamuru 
pande zote mbili zikapitie 
na kusoma sheria ili wa-
wasilishe hoja za pingamizi 
hilo la awali na majibu.

Alisema kesi hiyo itaen-
delea kesho mahakamani 
hapo kusikiliza hoja za 
kisheria za mawakili.

Mbali ya Mbowe, 
washtakiwa wengine 
ni Katibu Mkuu Dk. Vi-
cent Mashinji; Mbunge 
wa Tarime Mjini, Esther 
Matiko; Mbunge wa Bunda 
Mjini, Ester Bulaya, Naibu 
Katibu Mkuu Zanzibar, 
Salum Mwalimu;  Mbunge 
wa Kibamba, John Mnyi-
ka; Mbunge wa Tarime Vi-
jijini, John Heche; Mbunge 
wa Iringa Mjini, Peter 
Msigwa; na Mbunge wa 
Kawe,  Halima Mdee.

Washtakiwa wanaka-
biliwa na mashtaka 13 liki-
wamo la kula njama waki-
wadaiwa kuwa Februari 
1 na 16, mwaka jana, jijini 
Dar es Salaam, waliku�a 
njama ya kutenda kosa la 
kufanya mkusanyiko usio 
halali na kukiuka tamko la 
kutawanyika.

Mkurugenzi wa 
Shirikisho la 
Wenye Vi-
wanda Nchini 
(CTI), Leodgar 
Tenga (kulia), 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari jijini 
Dar es Salaam 
jana, kuhusu 
hafla ya utoaji 
tuzo ya Rais 
ya mzalishaji 
bora 2019, 
itakayofanyika 
kesho. Kushoto 
ni Ofisa wa CTI, 
Neema Mhondo 
na Ofisa Masoko 
wa Kampuni ya 
ALAF, Theresia 
Mmassy. PICHA: 

JOSEPH MWEN-

DAPOLE

Magufuli amwombea msamaha Nape jimboni
Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli amemwombea msa-
maha kwa wananchi wake, Mbunge wa 
Mtama, Nape Nnauye, huku akieleza ame-
shamsamehe, hivyo wanapaswa kumpa ush-
irikiano.

Rais Magufuli alimwombea msamaha huo 

aliposimama katikia kijiji cha Mtama, ku-
wasalimia wananchi akiwa njiani kuelekea 
wilayani Ruangwa mkoani Lindi katika ziara 
ya kikazi.

Alisema Nape ni kijana mzuri na mchapa 
kazi licha ya kwamba alifanya makosa kidogo 
na kwamba alishamsamehe kabisa.

“Nashukuru kwa kumchagua kijana 

wangu Nape, ni kijana mzuri na amechangamka. 
Ni mchapakazi alifanya vimakosa vidogo vidogo, 
lakini mimi nimeshamsamehe moja kwa moja,” 
alisema Rais Magufuli na kuongeza:

“Nataka niseme kwa dhati ya moyo wangu, 
naomba mtoe ushirikiano kwake, ni kijana mzuri 
na mimi nampenda, yaliyopita si ndwele, tugange 
yajayo, Nape hoyeeee.”

Baada ya kumaliza kumwombea msamaha 
Nape na kueleza hayo, Rais Magufuli aliwaambia 
wananchi kwamba anaamini yapo mengi yaliyo-
fanyika katika Jimbo la Mtama na kumpatia nafasi 
mbunge huyo kuyaelezea.

Akizungumzia ambayo yamefanyika katika jim-
bo lake, Nape alisema kati ya majimbo ambayo ya-
mepewa kipaumbele na serikali ya awamu ya tano 
ni pamoja na jimboni kwake.

Nape alitaja baadhi ya maeneo ambayo yame-
pewa kipaumbele katika jimbo hilo tangu kuingia 
kwa serikali hiyo kuingia madarakani  ni pamoja na 
sekta ya afya, umeme na miundombinu.

“Nakushukuru sana Rais kwa yale yote ambayo 
serikali yako imetufanyika katika Jimbo la Mtama, 
tumehemewa na upendeleo ambao unatupatia,” 
alisema na kuongeza:

Wakati unaomba kura katika jimbo hili tulikuwa 
na asilimia 11 tu ya umeme, lakini mpaka sasa ni-
navyoongea tumeikia asilimia 86, huu ni upende-
leo mkubwa sana, tunakushukuru sana,” alisema 
Nape.

Aliongeza: “Katika sekta ya afya umetupatia zaidi 
ya Sh. bilioni 2.8 kwa ajili ya hospitali ya wilaya na 
vituo vingine vya afya katika jimbo hili. Lakini pia 
tangu waletwe hawa watu wa Tarura, barabara 
zetu nyingi kwenda vijijini zimetengenezwa.”

Mbali na hilo, Rais Magufuli aliiagiza Oisi-Tam-
isemi, kupeleka makao makuu ya Halmashauri 
ya Lindi vijijini kupelekwa Mtama na kuitwa Hal-
mashauri ya Mtama.

Wakati huo hio, Rais  Magufuli ameiagiza Wiz-
ara ya Fedha na Mipango kutoa Sh. milioni 620 leo 
kwa ajili ya kutumika kumalizia ujenzi wa ghala la 
kuhifadhia mazao mbalimbali wiyalani Ruangwa 
mkoani Lindi.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo jana alipotembe-
lea ghala hilo kujionea maendeleo ya ujenzi wake.

Alipotembea katika ghala hilo hakuridhishwa na 
namna ujenzi huo unavyokwenda na hivyo kuhoji 
sababu za kusuasua kwake.

Hata hivyo, baada ya kujibiwa kwamba kina-
chokwamishwa ni ukosefu wa fedha ambazo 
wameomba Wizara ya Fedha, alitumia simu yake 
ya mkononi kupiga katika wizara hiyo na kuagiza 
fedha hizo kuikia leo ziwe zimepelekwa kwa ajili 
ya kukamilisha ujenzi huo.

Rais Magufuli pia   alizindua barabara ya Na-
ganga hadi Ruangwa yenye urefu wa kilomita tano 
kwa kiwango cha lami.
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Kesi vigogo 
NSSF yapigwa 
tena kalenda
Na Hellen Mwango 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imepiga 
kalenda kesi inayowakabili 
vigogo  tisa wa Shirika la 
Taifa la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), akiwamo Kaimu 
Mkurugenzi wa Fedha, 
Jamila Vulu, na wenzake 
wa Idara ya Fedha mpaka 
Oktoba 28, mwaka huu 
itakapotajwa tena.

Kesi hiyo ya uhujumu 
uchumi ikiwamo  ku-
ghushi, wizi na kutakatisha 
zaidi ya Sh. bilioni mbili, 
ilipangwa jana kwa ajili 
ya kutajwa  lakini upande 
wa Jamhuri ulidai kuwa 
upelelezi haujakamilika.

Jana, mahakama hiyo 
chini ya Hakimu Mkazi 
Vick Mwaikambo, ilikubali 
ombi la Jamhuri la ku-
panga tarehe nyingine 
ya kutajwa kutokana na 
madai ya kutokamilika 
kwa upelelezi.  Awali, kesi 
hiyo ilipangwa mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandami-
zi Kelvin Mhina, lakini kwa 
kuwa amepata udhuru wa 
kikazi, ilitajwa mbele ya 
Hakimu Mwaikambo.

Wakili wa Serikali Gloria 
Mwenda, alidai kuwa kesi 
hiyo ilipangwa kwa ajili 
ya kutajwa lakini upele-
lezi haujakamilika, hivyo 
kuomba tarehe nyingine 
ya kutajwa. Hakimu 
Mwaikambo alisema kesi 
hiyo itatajwa tena Ok-
toba 28, mwaka huu na 
washtakiwa wataendelea 
kukaa mahabusu. Mapema 
mahakamani hapo, Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo Simon, aliwataja 
washtakiwa kwamba mbali 
na Vullu kuwa ni  Mwandi-
shi wa Hundi Abdul Njozi, 
Meneja Uhakiki Amir Ka-
pera, Mhasibu James Oigo, 
Mhasibu Mkuu Hellen 
Peter na Mhasibu Mwan-
damizi anayeshughulikia 
matumizi, Ivonne Kimaro.

Wengine ni Kaimu 
Meneja Rasilimali Watu, 
Tikyeba Alphonce na Mha-
sibu Dominic Mbwete.

Wankyo alidai katika 
shtaka la kwanza kwamba 
washtakiwa wote wana-
daiwa kati ya Julai Mosi,  
2016 na Septemba 4, 2017  
walikula njama ya kutenda 
makosa ya kughushi na 
kutakatisha fedha.

Shtaka la pili,  mshtak-
iwa Njozi na Akiri wa-
nadaiwa katika kipindi 
hicho, wakiwa watumi-
shi wa umma, kwenye 
ofisi za makao makuu ya 
NSSF, walighushi hundi 
47 za Benki ya CRDB 
kwa akaunti namba 
01J1028249500 yenye 
jina la NSSF zenye jumla 
ya Sh. 2,130,211,437.35.

Meneja wa 
Tigo Kanda 
ya Kaska-
zini, Lilian 
Mwalongo,  
akijaribu 
kuwasha 
gari wakati 
wa uzinduzi 
wa promo-
sheni ya Tigo 
Fiesta 2019 
Chemsha 
Bongo, ka-
tika viwanja 
vya Nyerere 
Square, ji-
jini Dodoma 
jana. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

Shule 30 kikaangoni matumizi
mabaya ya fedha za umma
Na Happy Severine, BARIADI

TAASISI ya Kupambana na Ku-
zuia Rushwa (Takukuru) mkoani 
Simiyu katika kipindi cha Julai hadi 
Septemba, mwaka huu, imefanya 
ufuatiliaji wa matumizi ya fedha 
za umma katika shule 30 mkoani 
hapa. Lengo la ufuatiliaji huo ni 
kuona kama kuna ufujaji, ukiuk-
waji wa sheria, taratibu na mion-
gozo ya fedha hizo inayotolewa na 
serikali.

Mkuu wa Takukuru mkoani 
hapa, Joshua Msuya, alisema 
uchunguzi huo pia ulikuwa na 
lengo la kuona kama kuna uvujaji, 
ushirikishwaji wa jamii na kuona 
thamani ya fedha iliyotekelezwa 
kama inalingana na miradi husika.

Alisema katika ufutaliaji huo, 
wamebaini kuwa baadhi ya uon-
gozi wa shule umeundwa kusima-
mia mipango ya matumizi ya fedha 
hizo na kusababisha uchelewe-
shaji wa upatikanaji wa huduma 
iliyokusudiwa. ‘’Tulibaini kuwapo 
kwa ukiukwaji wa miongozo ya 
matumizi ya fedha za umma iliyo-
tolewa na Oisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi) kwa shule zote za msingi 

tulizoziikia. Baada ya kubaini 
hivyo, tulishauri miongozo ifuatwe 
pamoja na sheria ya ununuzi wa 
umma,’’ alisema Msuya.

Shule zilizoikiwa na uchun-
guzi huo 10 za Wilaya ya Meatu, 
10 Maswa na zingine ni za Wilaya 
ya Bariadi. Katika hatua nyingine, 
Takukuru mkoani hapa inawa-
chunguza watumishi wanne wa 
wilaya ya    Busega waliohusika 
na upotevu au ubadhirifu wa Sh. 
milioni 55 ambazo zilipaswa ku-
tumika kwenye shughuli ya uras-
mishaji makazi kwenye kata za 
Lamadi, Mkula, Kiloleli, Mwaman-
yili na Kabita.  Pia taasisi hiyo im-
eokoa Sh. 8,686,000 ambazo kati 
ya hizo, Sh. 7,321,000 zimeokole-
wa kupitia udhibiti wa miradi ya 
maendeleo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu na Sh. 1,365,000 
kupitia uchunguzi wa malipo ya 
safari hewa kwenye Halmashauri 
ya Wilaya ya Bariadi.

Msuya aliongeza kuwa katika 
kipindi hicho, kesi mpya mbili 
zimefunguliwa katika Mahakama 
ya Wilaya ya Maswa Mubarak 
Ally ambaye ni Mhandisi wa Maji 
wilaya hiyo na Octavian Mishana 
ambaye ni oisa ardhi wilaya hiyo. 

Nyerere aenziwa elimu ya uzalendo
Na Mwandishi Wetu

MAKUMBUSHO ya Taifa imetoa 
elimu ya uzalendo kwa wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari 
kama sehemu ya kumuenzi Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere katika kumbukizi 
ya miaka 20 ya kifo chake.

Katika programu hiyo iliyofanyi-
ka Makumbusho ya Taifa jijini Dar 
es Salaam jana, wanafunzi, walimu, 
wananchi na wasanii waliojumuika 
pamoja walipewa elimu ya uzalen-
do na misingi muhimu aliyoisima-
mia Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere katika uhai wake. 

Pamoja na mambo mengine 

wanafunzi walifundishwa misingi 
ambayo Mwalimu Nyerere alisima-
mia ikiwa ni pamoja na utu, haki, 
amani, usawa, na uzalendo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Makumbusho ya Taifa, Dk. Gwakisa 
Kamatula, aliwataka wanafunzi na 
wananchi waliojitokeza kushiriki 
katika programu hiyo ya kumuenzi 
Mwalimu kufuata misingi aliyosi-
mamia kwa matendo.

Alisema programu hiyo maal-
umu kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari ina lenga ku-
wafundisha watoto matendo ya ki-
zalendo kwa nchi yao ya Tanzania 
kama namna pekee ya kumuenzi 
Nyerere ambaye kwa maneno na 

matendo yake alionyesha uzalen-
do kwa nchi yake na Afrika kwa 
ujumla. Mratibu wa programu 
hiyo, Anamery Bagenyi, alisema 
kuwa programu hiyo ijulikanayo 
kama Wajuu wa Mwalimu zinaen-
delea kutolewa na Makumbusho 
na Nyumba ya Utamaduni kupitia 
Kitengo cha Elimu.

Bagenyi ambaye ni Oisa Elimu 
Mwandamizi wa Makumbusho ya 
Taifa na Nyumba ya Utamaduni, 
alisema programu hiyo imekutani-
sha wanafunzi na walimu kutoka 
shule za msingi za Olympio, Bunge, 
Mzinga B, Mwenge na Shule ya 
Mwalimu Nyerere iliyoko Mbezi 
Beach.

Vilevile programu iliwaleta 
pamoja wanafunzi na walimu ku-
toka shule za sekondari za Baobao 
iliyoko Wilaya ya Bagamoyo na 
Mikwambe Wilaya ya Temeke na 
wasanii kutoka kikundi cha Mjom-
ba. Msanii Mrisho Mpoto aliwaeleza 
wanafunzi kuwa Mwalimu Nyerere 
alisimamia misingi ya haki, amani, 
usawa na uzalendo ambao nao wa-
natakiwa kufuata na kutenda.

Wanafunzi wamefundishwa 
kuipenda nchi yao na kuwaandaa 
kuwa wananchi wa kutegemewa 
katika kuijenga nchi yao na Afrika.

Jumla ya wanafunzi 500 pamoja 
na walimu wao walihudhuria pro-
gramu hiyo.
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI imeongeza siku tatu zaidi kwa ajili ya wananchi kuji-
andikisha ili waweze kupiga kura kuchagua viongozi wa vijiji, vi-
tongoji, mitaa pamoja na wajumbe wengine.

Hii inamaanisha kuwa kesho ni mwisho wa kujisajili.
Tunaipongeza serikali kwa  kuona hitaji na umuhimu wa ku-

waongezea muda ili kila mmoja ajiandikishe na kutumia haki 
yake kikatiba ya kuchagua viongozi wa serikali za mitaa, vitongoji  
na vijiji wanaofaa.     Tunaungana na viongozi kuwahamasisha 
wananchi kujiandikisha kwa sababu ili waweze kupiga kura na 
kumchagua mwenyekiti wa kijiji, kitongoji, mtaa   na wajumbe 
wa  serikali wanapaswa kujiandikisha kwanza kwani ndivyo ma-
takwa na maelekezo ya kisheria.

Na sasa kwa wale ambao hawajajiandikisha ndiyo wakati wa 
kufanya hivyo ili kuwaweka madarakani viongozi watakaotuhu-
dumia bila kutaka rushwa, kutunyanyasa na pia ni wakati wa 
kuwaondoa kwenye uongozi wale ambao ni wazembe na  waba-
baishaji na wasiowajibika.

Tunaungana na serikali kuwahimiza wananchi kujiandikisha 
ili kuchagua viongozi bora ambao watazishughulikia na kuzitatua 
kero za Watanzania katika ngazi za mwanzo  ikiwamo waliosaba-
bisha migogoro.

  Tunawashauri wananchi wajitokeze na kujiandikisha kwa 
wingi ili kuwachagua viongozi wa serikali za mitaa ambao wata-
waongoza kwenye masuala mbalimbali kama kuwapa utambu-
lisho wa awali wakati wanafuatilia taarifa za kufungua akaunti 
benki. Aidha, watakuwa wa kwanza kwenye kuwasaidia kwenye 
migogoro ya ardhi, kutatua matatizo ya kifamilia na usuluhishi 
kabla ya kwenda mahakamani.

Aidha, ni suala muhimu kushiriki wakifahamu kuwa hawa ndi-
yo watakaowaongoza kwa miaka mitano.

Tunaona kuwa kuna haja ya kuwachagua viongozi hawa kwani 
ndiyo wanaowajibika kufuatilia utekelezaji na uendelezaji wa mi-
pango bora ya  maisha ya wananchi katika jamii zetu. Hawa ndiyo 
wanaosimamia  na kushirikiana na wananchi kuleta mabadiliko 
chanya kwenye uzalishaji iwe kilimo, ufugaji, uvuvi na shughuli 
nyingine za maendeleo kwenye hatua za mwanzo. Tukumbuke, 
kazi kubwa ya viongozi hawa ni kusimamia na kuendeleza ustawi 
wa jamii, kuhakikisha uwepo wa amani, utulivu, ulinzi, kuheshim-
iana na yote hayo  ili kuwe na jamii zilizo bora. Kuchagua viongozi 
hawa ni muhimu kwani ndiyo wa kwanza kushughulikia matatizo 
ya wananchi katika hatua za mwanzo kwa ajili ya kutoa majawa-
bu na ufumbuzi wa changamoto zao katika hatua za mwanzo.

 Tukumbuke tunahitaji kuwa na viongozi hawa kwani ndiyo wa 
kwanza kujenga uhusiano wa uaminifu  baina ya jamii na vion-
gozi wao au wa serikali kuu.

Ikumbukwe kuwa iwapo watu hawatachagua viongozi bora, 
wakapuuza uchaguzi na wakawaachia wachache wakachagua 
wale wanaowapenda kwa maslahi yao, inaweza kusababisha 
wababaishaji hao kuingia madarakani, utakuwa  mwanzo wa ku-
sababisha kufarakana baina ya watu na serikali.

Hii ni kutokana na ukweli kuwa taswira ya serikali inaweza 
kuchafuliwa na viongozi wabovu na wasiowajibika wanaowacho-
sha badala ya kuwahudumia wananchi.

Ndiyo maana tunaihamasisha jamii kufahamu kuwa kuchagua 
viongozi bora utakuwa ndiyo mwanzo wa kufahamu na kufuatilia 
masuala mbalimbali ya maendeleo yatakayoisaidia jamii katika 
kupata uelewa wa masuala muhimu ya maendeleo. Wananchi tu-
jitokeze kuchagua viongozi kwani hawa ndiyo wanaotuhamasisha 
kufahamu na kushiriki  masuala mbalimbali ya maendeleo kwa 
kutumia taratibu, sheria na mifumo mbalimbali tuliyojiwekea.  
Kwa msingi huo, tunawakumbusha wananchi kuwa kupiga kura 
lisiwe suala la hiari bali matakwa na maelekezo ya kikatiba.

Hivyo shime tutumie muda tuliongezewa kujiandikisha ili ku-
pata viongozi bora na watakaotuhudumia kwenye ngazi za mi-
taa, vijiji na vitongoji. Tusipuuze wajibu wa kujichagulia viongozi 
tushiriki na tuhakikishe kuwa tunawachagua walio bora kwa ajili 
ya maendeleo yetu.

Na Sabato 

Kasika

JUZI Oktoba 14 ilikuwa ni 
kumbukumbu ya miaka 20 
ya kifo cha Baba wa Taifa, 
Hayati, Julius Kambarage 
Nyerere aliyefariki dunia Ok-
toba 14 mwaka 1999, katika 
Hospitali ya Mtakatifu Thom-
as, jijini London, Uingereza.

Katika maadhimisho ya 
kumbukumbu ya kifo chake, 
watu wa kada mbalimbali 
wamemzungumzia kwa ma-
pana na marefu Rais huyu 
wa kwanza wa Tanzania, 
kuhusu yale aliyofanya kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa 
hili.

Binafsi ninaweza kusema 
kuwa kila elimu ya Tanzania 
inapozungumzwa siyo rahisi 
kumuweka pembeni Baba 
wa Taifa, kutokana na  ukweli 
kwamba siku zote alitamani 
kila Mtanzania apate elimu.

Kumbukumbu zinaonye-
sha kuwa Baba wa Taifa 
alianza hilo mara tu baada 
ya nchi hii kupata uhuru, 
pale alipotangaza vita dhidi 
ya maadui watatu, maradhi, 
ujinga na umaskini.

Aliamini kwamba maadui 
wawili kati ya hao watatu, 
ambao ni umaskini na mara-
dhi hawawezi kuondoka 
iwapo Watanzania hawata-
pata elimu.

Hivyo alifanya kila njia ili 
kuhakikisha kila Mtanzania 
anapata elimu bila kujali 
kama ni tajiri au maskini ili 
mradi tu awe ni raia mwenye 
akili timamu.

Kulikuwa na Azimio la Mu-
soma la mwaka 1974 kuhusu 
watoto wote wenye umri wa 
kwenda shule wapelekwe 
huko ili wakapate elimu. Hii 
pia inaonyesha ni jinsi gani 

alitaka Watanzania wapate 
huduma hiyo muhimu kwa 
maendeleo ya taifa na dunia 
kwa ujumla.

Hata watu wazima, am-
bao hawakubahatika kupata 
elimu rasmi, hawakuachwa 
nyuma, walikuwa na madar-
asa yao kila siku jioni baada 
ya kutoka kwenye shughuli 
za uzalishaji mali.

Jambo la kufurahisha ni 
kwamba elimu ilitolewa 
bure, hali ambayo kwa kweli 
wale ambao hawakuwa na 
matumaini ya kuipata kuto-
kana na hali duni ya maisha, 
waliweza kuipata hadi ngazi 
ya chuo kikuu.

Baba wa Taifa alijikita zaidi 
kwenye elimu ya kujitege-
mea ili kuwajenga vijana ku-
jifunza zaidi kazi za uzalishaji 
shuleni, na kuziwezesha 
shule zijitegemee kutokana 
na uzalishaji huo.

Muungwana anaamini 
kwamba juhudi za Baba wa 
Taifa za kutaka kila mtoto 
wa Kitanzania apate elimu 
zimerithiwa na serikali ya 
awamu ya tano, ambayo 
nayo imejikita katika hilo 
kwa kuruhusu watoto ku-
soma bure.

Serikali kuamua kubeba 
mzigo wa kulipa gharama 
zote kwa elimu ya msingi 
na sekondari kuanzia kidato 
cha kwanza hadi cha nne ni 
kuonyesha kwamba imed-
hamiria kuhakikisha kila 
mtoto wa Kitanzania anapata 
elimu.

Hatua hii ni wazi kwamba 
Baba wa Taifa anaenziwa 
kwa vitendo katika juhudi 
zake za kutaka Watanza-
nia wote wanaelimika bila 

kuangalia uwezo wa mtu 
kifedha, bali wote kwake wa-
likuwa sawa.

Muungwana anaipongeza 
serikali ya awamu ya tano 
kwa ubunifu na weledi katika 
utendaji wake, lakini jambo 
la msingi zaidi ni kwamba 
ungefanywa mkakati ili 
elimu ijikite zaidi kwenye ku-
jitegemea.

Mbali na kujitegemea, kazi 
hizo ziliwawezesha wanafun-
zi kujengwa kwa namna am-
bayo iliwapevusha ikra zao, 
na hivyo kuleta mtizamo 
chanya na mabadiliko ya 
kweli katika jamii kufuatana 
na ujuzi walioupata.

Hivyo juhudi za sasa za 
kutoa elimu bure pia zizin-
gatie kuwajenga vijana wa 
Tanzania katika misingi am-
bayo iliachwa na Baba wa 
Taifa ambayo ni  elimu ya 
kujitegemea, watoto waelim-
ishwe kuwa raia wa wema na 
wenye uzalendo.

Kwani nje ya wanafunzi 
kupewa elimu ya darasani, 
vilevile walipewa elimu ya 
stadi za maisha. Dhana hii 
ya Baba wa taifa aliyoiasisi 
juu ya elimu ya kujitegemea 
iliondoa mapungufu mengi 
yaliyokuwepo kwenye elimu 
ya mkoloni ambayo iliege-
mea zaidi katika jamii ya 
kibepari          iliyooandaa 
watu kutawaliwa   na si kuji-
tawala.

Kimsingi unapozungum-
zia dhana ya elimu bure 
kuanzia elimu ya msingi 
mpaka kidato cha nne kwa 
sasa, hauwezi itenganisha na 
sera ya serikali juu ya elimu 
bure na pia Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM).

Elimu sasa ijielekeze zaidi kujitegemea

 Muungwana Lazima Nilonge

Siku zilizoongezwa zitumieni kujisajili 
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WASILIANA NASI:

Wakazi Kilimanjaro 
tabia hii haikubaliki

Mhariri,
NIMEJITOKEZA leo kwenye na-

fasi hii inayotupa fursa wananchi 
pamoja na mambo mengine ya kue-
leza kero na changamoto mbalimbali 
zinazotukabili kwenye maeneo yetu, 
katika dhima nzima ya kusukuma 
gurudumu la maendeleo mbele.

Kwa fursa hii, ninapenda kuzun-
gumzia hatua isiyo ya kiungwana au 
kistaarabu inayofanywa na baadhi 
yetu sisi wazaliwa wa mkoa wa Kili-
manjaro ambayo hata katika misa-
hafu kwa wanaoamini haikubaliki.

Tayari watoto wetu, ambao ni wa-
nafunzi waliokuwa wanasoma shule 
za misingi wamemaliza mitihani yao 
ya kitaifa katika ngazi hiyo ya elimu, 
na kwa hali hiyo kwa sasa wako ma-
jumbani wakisubiri matokeo yao 
kwa ajili ya kujiunga na masomo ya 
sekondari.

Sasa wakati wa kipindi hiki wana-
chosubiri majibu, kuna utamaduni 
wa wakazi wa mkoa wa Kilimanjaro 
na hasa sisi Wachaga ya kuchukua 
watoto hao ili waje watufanyie kazi 
zetu na hasa zile za kusimamia bi-
ashara mbalimbali kwa maana ya 
kuuza.

Kimbembe huwa kinatokea wakati 
majibu ya mtihani huo yanapokuwa 
yametoka na kijana akawa amefaulu 
na kwa hali hiyo akahitajika sasa 
arudi nyumbani kwao tayari kwa 
ajili ya maandalizi ya kujiunga na 
kidato cha kwanza kwa masomo ya 
sekondari.

Mara nyingi ‘matajiri wao’ ama 
wenye biashara ambao wanakuwa 
wamewachukua watoto hao huwa 
wakati mwingine hawako tayari 
kuwaachia, wakitaka waendelee ku-
wauzia biashara zao.

Ndipo visa vya kwamba kuna ma-
pungufu ya fedha kutoka kwenye bi-
ashara zao ama kuna mapungufu ya 
mitaji yaliyojitokeza baada ya kijana 
huyo kuwa ameanza kuisimamia bi-
ashara husika kabla hajaja.

Ndipo unakuta kijana wa watu 
anafanyiwa visa vya hapa na pale 
kwa lengo la kumkwamisha asiende 
kuendelea na masomo yake au hata 
kama anaondoka basi asiweze kulip-
wa haki yake ya mshahara aliyokuwa 
akiidai.

Ninatoa wito kwetu sisi wakazi 
wa mkoa wa Kilimanjaro na hasa 
sisi Wachaga tumuogope Mungu, 
kwa maana tuachane na aina hii ya 
dhuluma ambayo baadhi ya wenzetu 
wamekuwa wakiifanya kwa muda 
mrefu sasa.

Ieleweke kuwa vijana hao hu-
ruhusiwa na wazazi ama walezi wao 
ili waje wajitafutie kipato cha ku-
wawezesha kujikimu katika kipindi 
wanachosubiri matokeo yao na tusi-
tumie mwanya huo kuwadhulumu 
watoto hawa.

Deogratius Massawe-Rombo   

Bila ushirikiano sasa
Afrika inajiua yenyewe 

KABWELA Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Na Mwandishi Wetu

BIASHARA miongoni mwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, (EAC), inatetereka na 
mambo si mazuri.

Ni masuala yanayoibuka kwe-
nye mkutano wa Bunge la Afrika 
Mashariki (EALA), wakati wa ku-
jadili ripoti ya Kamati ya Biashara 
na Uwekezaji ya EAC ya mwaka 
2016.

Hapo inaelezwa kuwa thamani 
ya biashara miongoni mwa nchi 
wanachama kwa mwaka huo, 
ilishuka kutoka dola bilioni 3.2 
mwaka 2015 hadi kufikia dola bil-
ioni 2.6.

Moja ya sababu zinazotajwa 
kuchangia kushuka kwa biashara 
katika ripoti hiyo ni pamoja na 
kuendelea kuwapo kwa vikwazo 
visivyo vya kodi au none tariff 
barriers (NTBs).

Aidha, kukosekana kwa mifu-
mo inayodhibiti ufanyaji biashara 
na kingine ni  mataifa wanachama 
kushindwa au kukataa kuridhia 
mikataba ya biashara baina yao   
bila sababu yoyote ya msingi.

Jambo hilo si jema kwa afya ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki in-
ayokusudia kuwa na ushirikiano 

ili kufikia mtangamano.
Lakini tatizo hilo si kwa EAC 

pekee huenda ni Afrika nzima.
Masuala yanayohusu ushiriki-

ano yamekuwa magumu ku-
fikiwa kutokana na wanachama 
kufikiria kibinafsi zaidi.

Wakati mambo yanashindi-
kana kuanzia biashara na main-
giliano ya raia wa EAC na hata 
kwenye Umoja wa Afrika (AU), ni 
wakati wa kujikumbusha kuwa ili 
usikike na ushawishi wako kuku-
balika na wengine ni lazima uwe 
na nguvu.

Nguvu hizo ni kiburi cha kiu-
chumi, umahiri wa teknolojia, 
uwezo wa kijeshi na mamlaka za 
kisiasa za kushawishi na kuyalazi-
misha mataifa mengine kukusikia 
na kukutii.

Ndiyo maana mataifa yenye 
msuli huo kama Marekani na 
China ambalo ni taifa la pili 
kwa uchumi mkubwa duniani 
yanathamini muungano, umoja 
na mtangamano.

Si hivyo hata Umoja wa Ul-
aya (EU) unasimama imara na 
kulinda muungano wake licha ya 
kuwapo na sekeseke kama vile 
Uingereza kujitoa.

Umoja na ushirikiano ndiyo 
msingi mkubwa wa kuwa imara 

kiuchumi, kiteknolojia na hata 
kiushawishi.

Leo hii dunia inazitazama Chi-
na, Marekani, India na EU kama 
madola yenye nguvu na ambayo 
yana ushawishi mkubwa mno (in-
fluence).

Amerika inaposimamia jambo 
leo ni lazima dunia itasikiliza, 
aidha China inapoinuka kila taifa 
linasikiliza kufahamu China in-
asema nini. 

Si hivyo tu hata India, Umoja 
wa Ulaya na pengine mataifa ya 
Amerika Kusini hasa Mexico.

Afrika isijidanganye kuwa 
itakuwa inaendeleza ubinafsi wa 
kila nchi kujifanyia inavyotaka na 
kukataa mtangamano na ushiriki-
ano.

Kama Tanzania, Kenya, Ugan-
da, Rwanda, Burundi na Sudan 
hazitaweza kufanya biashara na 
kushirikiana zitawezaje kushiriki-
ana na China, India na EU?

Kama inakuwa vigumu kuwa 
na umoja na ujirani ndani ya Afri-
ka itawezekanaje kuwa na Dola la 
AU ambalo nalo linatakiwa kusi-
mama kama China au India au EU 
kwenye kutetea mambo yake iwe 
kiuchumi au kisiasa? 

Inabidi Afrika na pia EAC, kuji-
kumbusha kila wakati kuwa umo-

ja ndiyo silaha pekee ya ushindi.
Kama Marekani ina majimbo 52, 

Afrika nayo yenye nchi 53 inashind-
waje kuwa na mtangamano kama 
ilivyo Marekani?

Kwanini mataifa ya Afrika yasi-
ungane  na kuwa na dola la AU am-
balo ndilo litakalokuwa mwanzo 
wa mafanikio ya kila kitu ikiwa ni 
pamoja na kuondoa umaskini na 
uasi wa kisiasa? 

Afrika Mashariki inahitaji sana 
kuungana na kufanya biashara na 
miradi ya maendeleo pamoja kwa 
kuunganisha nguvu, kama ilivyo 
China na India.

Ni wazi kuwa hakuna mafani-
kio kama Waafrika hawatajiunga 
na kuamua kufanya mambo kwa 
ushirika. Baadhi ya wabunge wa 
EALA wanasema nchi wanachama 
zimejawa na hofu ‘isiyofahamika’ 
ya kuogopa muungano au mtanga-
mano. 

Wanaona kuwa kuna woga ulio-
jaa miongoni mwa wanachama wa 
EAC yenye nchi sita wanachama, 
kuwa ndio unaochangia kuua ju-
muiya kwa kuwa unasababisha 
malengo ya waasisi wa jumuiya 
kushindwa kufikiwa.

Ni lazima Afrika pamoja na EAC 
kutekeleza maamuzi wanayoji-
wekea wenyewe kwa ajili ya manu-
faa yao na  watu wao kwa sababu 
bila mtangamano hakuna maende-
leo.  Ni kitu gani kinachosaba-
bisha wanachama kuogopana na 
kushindwa hata kuridhia masuala 
na mikataba  waliyokubaliana we-
nyewe kwa miongo kadhaa?

Bila kuwa na umoja mambo yat-
aendelea kuwa mabaya kwa Afrika 
na watu wake watabaki kuwa mas-
kini, wagonjwa, wajinga na walio 
nyuma kimaendeleo kwa kuwa tu, 
viongozi wamekataa ushirikiano.

Kwa mfano, kama Tanzania 
haiwezi kufanya biashara na Ugan-
da, itafanyaje uwekezaji na ushiriki-
ano na  mataifa mengine?

Ni lazima kujirekebisha na kuon-
doa   tofauti hizi kwa kuwa China 
na Afrika na mataifa mengine ya 
Mashariki ya Mbali kama Indone-
sia, Malaysia na Korea yalikuwa 
kwenye     kiwango kimoja cha 
kiuchumi na Afrika miaka ya 1960, 
lakini hao umoja na ushiriano ume-
wavusha Afrika na EAC zinangoja 
nini?

Ni wakati wa kutekeleza hayo 
ambayo viongozi wa Afrika wamey-
aona na yamethibitisha kuwa umo-
ja ni ushindi na ndiyo mafanikio 
popote duniani.

Baadhi ya viongozi wa Ushirikiano wa Afrika Mashariki (EAC) katika picha ya pamoja hivi karibuni 
wakiongozwa na kiongozi wao, Rais John Magufuli (watano kutoka kushoto). PICHA: MTANDAO
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HABARI KITAIFA

Matatani udanganyifu 
mitihani darasa la saba

INATOKA UK. 2

kwa Mwalimu Peter Sese wa Shule ya Msingi 
Itale B, Chato na Juma Msengi wa Shule ya 
Msingi Kanoni (Buchosa) Sengerema na kwa 
Mwalimu Mkuu Ntwike wa Iramba.

Alisema Septemba 11, katika Shule ya Msingi 
Sabasaba iliyoko Halmashauri ya Karatu, 
Mwalimu Mkuu na mlinzi walishirikiana ku-
fanya mtihani na kuwapa majibu watahiniwa.

“Msimamizi Mwalimu Japhet Mollel alikiri 
kuandaa majibu kwenye vipande vya karatasi 
kwa kushirikiana na Mwalimu Mkuu Magreth 
Peter na mgambo Paulo Sixbert,” aliongeza.

Mkoani Mtwara katika Halmashauri ya 
Tandahimba, alisema  Mwalimu Mkuu Juma 
Namgwali wa Shule ya Msingi Chikongola, 
alishirikiana na msimamizi, Mwalimu Shaban 
Nalinga, walitoa nje karatasi ya maswali na 
kuikokotoa na kuwaonesha majibu watahi-
niwa. Udanganyifu mwingine, kwa mujibu wa  
Dk. Msonde, ulitokea Ngara ambako walimu 
Deus Manage, Johakimu Kakuru, Prosper Pius, 
Erick Balibate na Mwalimu Mkuu Manase Mti-
nangi walikamatwa kwa kuandaa majibu.

Pia alisema Mwalimu Mkuu, walimu na msi-
mamizi Herzon Eugo walikiri kutoa karatasi 
za masomo mbalimbali ya mitihani kuwao-
nyesha watahiniwa. “Tabora,  Mwalimu Mkuu, 
Samwel Dewas wa Shule ya Msingi Kasanga 
alishirikiana na msimamizi Kashindye Lufunza 
kufanya somo la Kiingereza na kutoa majibu. 
Pia Mtwara Mwalimu Mkuu Pius Kazibure wa 
Shule ya Msingi Kilimanihewa, Nanyumbu na 
wasimamizi wanane walitoa majibu kwa wata-
hiniwa,” alisema.

Aliwataja wasimamizi hao ni Augustino 
Komba, Ambilikile Mwasile, Apolino Ndomba, 
Issa Mkanje, Majengo Mihechi, Seleman 
Ksavoi, Shaziri Mohamed na Yahaya Chiha-
mato.
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George, maarufu kama ‘Memo-
rial’ Dk. Mghwira alisema: “Manis-
paa ya Moshi, Mkurugenzi uko hapa, 
waandikishaji watoke kule waje 
wawafuate wananchi na waandikish-
we wakiwa kwenye eneo lake la kazi.

“Na maeneo mengine, naagiza 
waandikishaji watoke na kuja kwenye 
maeneo yenye mwingiliano mkub-
wa wa watu na kuandikisha. Lakini 
nawaomba kila mfanyabiashara na 
hata wanunuzi mjiandikishe, tuko na 
maoisa ambao nimefuatana nao.”

Dk. Mghwira alisisitiza kwamba wa-
naoandikishwa ni lazima wafahamu 
kwamba watakwenda kupiga kura 
katika maeneo yao na si katika soko 
walilojiandikisha la Memorial.

Akiwa katika eneo hilo, mkuu huyo 
wa mkoa alitaja maeneo ambayo idadi 
kubwa hawajajiandikisha kuwa ni Ma-
chame, Old Moshi, Kiborloni, Majengo 
na Msaranga. Mghwira alikwenda pia 
kuwahamasisha wananchi kujiandiki-
sha katika masoko ya Mbuyuni na 
Manyema.

Kwa mujibu wa Dk. Mghwira, hal-
mashauri za mkoa huo zilizo chini ya 
kiwango cha uandikishaji ni Manispaa 
ya Moshi ikiwa na asilimia 27, Wilaya 
ya Moshi asilimia 38 na Rombo asil-
imia 39.

Zingine ni Siha yenye asilimia 41, 
Same asilimia 45, Hai asilimia 45 na 
Mwanga ambayo ndio kinara ikiwa im-
eandikisha kwa asilimia 54.

DC AZUNGUKA USIKU
Wilayani Muheza mkoani Tanga, 

Mkuu wa wilaya hiyo, Mwanasha 
Tumbo,  alitembea usiku na gari lake 
mitaani kuhamaisha wananachi

kujitokeza kujiandikisha kwa ajili ya 
uchaguzi huo. 

Tumbo alionekana juzi na jana aki-
wa na gari lake akiwa ameongozana na 

gari la matangazo. 
Mkuu huyo wa wilaya akipita katika 

vijiwe vyote
vya kahawa, bodaboda na kusima-

ma kisha kuanza kuwahamasisha
wananchi kwenda kujiandikisha.
Alisema uandikishaji kwa ajili ya 

uchaguzi huo, muda wake umeonge-
zwa na Waziri wa Nchi (Tamisemi), 
Selemani Jafo, hivyo 

wananchi wanatakiwa wajitokeze 
kujiandikisha ili wapate fursa ya ku-
wachagua viongozi wanaowapenda.

Jijini Mbeya, watendaji wa Hal-
mashauri ya Jiji, wakiongozwa na 
Mkurugenzi James Kasusura, waliin-
gia mitaani kuhamasisha wananchi ili 
wajitokeze kwa wingi kujiandikisha. 

MAMILIONI WAJIANDIKISHA 
Watanzania 15,543,604 sawa na asil-

imia 68 ya lengo wameshajiandikisha 
kwenye daftari la wapigakura kwa ajili 
ya uchaguzi wa serikali za mitaa, huku 
mkoa wa Pwani ukiongoza kwa kuwa 
na asilimia 80. 

Mkoa huo umeandikisha watu 
473,639 ukifuatiwa na Dar es Salaam 
ulioandikisha watu 2,064,820 sawa na 
asilimia 77 na Tanga ikiwa ya tatu kwa 
kuwa na watu 823,194 sawa na asilimia 
76.

Mikoa mingine ni Mtwara watu 
530,523, Lindi watu 353,649 sawa na 
asilimia 75 na Iringa watu 381,134 (asil-
imia 74).

Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, wakati 
akielezea tathmini ya uandikishaji ul-
ioanza Oktoba 8 hadi 14.

“Tamisemi imejiwekea malengo ya 
kuandikisha wapiga kura watapatao 

milioni 22.916 wenye umri wa miaka 18 
na kuendelea kwa ajili ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka huu.  Baada 
ya hamasa iliyofanywa na wakuu wa 
mikoa na wakuu wa wilaya, watendaji 
idadi ya waliojiandikisha imeika watu 
milioni 15.543 sawa na asilimia 68 ya 
lengo,” alisema Jafo.

Alisema mikoa ambayo ipo chini 
kiuandikishaji hadi juzi ni Kiliman-
jaro watu 446,954 sawa na asilimia 48, 
Kigoma watu 555,856 (asilimia 53) na 
Arusha watu 551,614 (asilimia 59).

Alisema pia ziko halmashauri sita 
ambazo zimefanya vizuri zaidi kwa 
kuandikisha zaidi ya asilimia 95 am-
bazo ni Mpanda, Mlele (zote Katavi), 
Kibiti (Pwani), Ngorongoro (Arusha), 
Songwe na Mbozi (zote Songwe).

Jafo alizitaja pia halmashauri amba-
zo zimeandikisha chini ya asilimia 50 
kuwa ni Manispaa ya Moshi (asilimia 
31), Jiji la Arusha (asilimia 32), Msimbo 
(asilimia 41), Kigoma (asilimia 43), Jiji la 
Mbeya (46) na Musoma asilimia 49.

WAKIUKAJI KUKIONA 
Katika hatua nyingine, Waziri Jafo, 

alivitaka vyombo vya ulinzi na usala-
ma kuwachukulia hatua za kisheria 
wale wate watakaojiandikisha zaidi ya 
mara moja.

Alisema kujiandikisha zaidi ya mara 
moja ni kuhujumu uchaguzi na kwam-
ba adhabu yake ni faini ya Sh. 300,000, 
kifungo kisichozidi mwaka mmoja au 
adhabu zote mbili  kwa pamoja. 

Jafo alivitaka vyombo vya ulinzi 
na usalama kufanya uchunguzi hasa 
kwa wakazi wa Jiji la Dar es Salaam ili 
kubaini wenye nia ovu ya kuharibu 
uchaguzi huo.

Imeandikwa na Godfrey Mushi, 
KILIMANJARO, Stephen William, 
MUHEZA,  Enock Charles na Mary 
Geofrey, DAR. 
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wamefaulu kwa kupata alama 
100 au zaidi ya 250 sawa na asil-
imia 81.50 na kati yao wasichana 
ni 395,738 (asilimia 80.87) na wa-
vulana 363,999 ambao ni asilimia 
82.20.

Kwa mujibu wa Msonde, wa-
tahiniwa waliofaulu walikuwa ni 
asilimia 77.72 na kufanya kuwe na 
ongezeko la ufaulu kwa asilimia 
3.78.

Hata hivyo, alisema baraza lime-
wafutia matokeo yote watahiniwa 
909 kutokana na kufanya udan-
ganyifu na kuzishauri mamlaka 
husika kuwachukulia hatua wali-
ohusika.

Pia baraza hilo la mitihani lime-
zuia kutoa matokeo ya watahiniwa 
81 ambao baadhi yao waliugua, 
walipata matatizo na kushindwa 
kuifanya mitihani hiyo yote au baa-
dhi na kutoa fursa kwao kuifanya 
mwakani.

Dk. Msonde alisema takwimu 
zinaonyesha ufaulu wa masomo 
ya Kiswahili, Kiingereza na Sayansi 
umepanda kati ya kwa asilimia 1.83 
na asilimia 6.86 ikilinganishwa na 
mwaka jana, huku  Hisabati ufaulu 
ukishuka kwa asilimia 1.05.

“Watahiniwa wamefaulu zaidi 
somo la Kiswahili kwa asilimia 
87.25 na somo walilofaulu kwa ki-

wango cha chini ni Kiingereza kwa 
asilimia 52.21,” alisema.

KUMI BORA KITAIFA
Watahiniwa 10  bora kitaifa 

na shule zao kwenye mabano ni 
Grace Manga (Graiyaki, Mara), 
Francis Gwagi (Paradise, Geita), 
Loi Kitundu     (Mbezi, Dar es Sa-
laam) na mshindi    wa nne hadi 
saba ni Victor      Godfrey, Aziz Yas-
sin na Goldie Hhayuma wote ku-
toka Graiyaki.

Wengine ni Daniel Ngassa (Little 
Treasures, Shinyanga), Hilary Nas-
sor (Peaceland, Mwanza), Mbelele 
Dalali (Kwema Modern, Shinyan-
ga) na Nyanswi Richard (Graiyaki).

WASICHANA 10 BORA 
Grace Manga (Graiyaki), Loi 

Kitundu (Mbezi), Nyanswi Ny-
amonge (Graiyaki), Neema Mushi 
(Graiyaki), Maryleocadia Jeremiah 
(Peaceland), Heavenlight Hhayu-
ma (Twibhoki), Roseleader Steven 
(Twibhoki), Pilly Zacharia (God’s 
Bridge), Scholastica Shelembi (Lit-
tle Treasures) na Suzan Fridoline 
(Little).

WAVULANA 10 BORA 
Francis Gwagi (Paradise), Vic-

tor Godfrey (Graiyaki), Aziz Yassin 
(Graiyaki), Goldie Hhayuma (Grai-
yaki), Daniel Ngassa (Little Treas-

ures), Hilary Nassor (Peaceland), 
Mbelele Dalali (Kwema Modern), 
Derick Lema (Musabe), Athanas 
Sekuro (Paradise) na Aron Robert 
(Mabuga).

SHULE 10 BORA KITAIFA
Dk. Msonde alizitaja shule hizo 

na idadi ya watahiniwa katika ma-
bano kuwa ni Graiyaki (40), Twib-
hoki (52), Kemebos, Kagera (50, 
Little Treasures (91), Musabe (52), 
Tulele, Mwanza (73), Kwema Mod-
ern (45), Peaceland (42), Mugini, 
Mwanza (48) na Rocken Hill, Shin-
yanga (50).

MIKOA VINARA KITAIFA
Mikoa iliyofanya vizuri kitaifa 

Dar es Salaam yenye watahiniwa 
74,940 na  waliofaulu ni 69,907 
sawa na asilimia 93.28.

Dk. Msonde alitaja mkoa wa pili 
ni Arusha uliokuwa na watahiniwa 
37,645 na kufaulisha 34,509 (asil-
imia 91.67)  na ukifuatiwa na Iringa 
uliokuwa na watahiniwa 24,998 
na waliofaulu ni 22,130 (asilimia 
88.53).

“Mkoa wa nne ni Kagera ulioku-
wa na watahiniwa 46,772 na wali-
ofaulu ni 41,209 sawa na asilimia 
88.11.  Mkoa wa Katavi umeshika 
nafasi ya tano ulikuwa na watahini-
wa 9,736 wakati waliofaulu ni 8,549 
sawa na asilimia 87.81.

“Kilimanjaro imeshika nafasi 
ya sita iliyokuwa na watahiniwa 
34,283 na waliofaulu ni 30,079 
sawa na asilimia 87.74 ukifuatiwa 
na Mbeya uliokuwa na watahiniwa 
39,420 na waliofaulu ni 34,306 
sawa na asilimia 87.03. Simiyu 
watahiniwa 28,818 na waliofaulu 
ni 24,915 sawa na asilimia 86.46,” 
alisema.

Dk. Msonde alisema mkoa wa 
Njombe umeshika nafasi ya tisa 
ukiwa na watahiniwa 18,249 na 
waliofaulu ni 15,768 sawa na asil-
imia 86.40 na Pwani ukishika na-
fasi ya 10 kwa kuwa na watahiniwa 
29,914 wakati waliofaulu ni 25,467 
sawa na asilimia 85.13.

SHULE UFAULU MFULULIZO
Dk. Msonde alizitaja shule 10 

bora ambazo zimeongeza ufaulu 
kwa kiasi kikubwa kitaifa kwa 
miaka mitatu mfululizo iliyoanzia 
mwaka 2017 na wastani wake kwe-
nye mabano kuwa ni Ngatuni, Ru-
vuma (72.16),  Kinaga, Shinyanga 
(61.01), Nyahaa, Singida (59.02) na 
Kisega, Simiyu (58.42).

Zingine ni Mabambasi, Simiyu 
(58.38), Upolo, Ruvuma (57.91), Se-
meni, Ruvuma (54.33), Machemba, 
Ruvuma (54.30), Mwaukoli, Simiyu 
(53.52) na Gidbasso, Arusha (52.21).

ZILIZOSHUKA UFAULU

Dk. Msonde alizitaja shule 10 zi-
lizoshuka ufaulu kwa kipindi hicho 
cha miaka mitatu na asilimia kwe-
nye mabano kuwa ni Kumba, Mo-
rogoro (41.99), Kweshindo, Tanga 
(33.93), Tandari, Morogoro (33.80), 
Mbwei, Tanga (30.77), Ndondo, 
Ruvuma (30.56), Kishinda, Geita 
(29.06), Bugando, Kagera (28.32), 
Kwekiinyu, Tanga (28.09), Bu-
bombi, Mara (28.03) na Chihuve, 
Mtwara (27.33).

KINARA WAVULANA 
AFUNGUKA 
 Akizungumza na moja ya chom-

bo cha habari, Francis  alisema 
kutokana na ufaulu mfululizo al-
ioupata akiwa elimu ya awali, wal-
imu waliamua kumrusha darasa 
badala ya kuanza la kwanza aliin-
gia la pili.

“Na sasa matunda yangu ninaya-
ona nimefanya vizuri katika ma-
tokeo ya darasa la saba. Ninatarajia  
kufanya vizuri sekondari,” alisema 
akidokeza kuwa akiwa darasa la 
pili alishika nafasi ya tatu na mtiha-
ni wa taifa wa darasa la nne alipata 
daraja A masomo yote.

Francis alitaja shule za sekond-
ari ambazo anataka kusoma kuwa 
ni Ilboru (Arusha), Mzumbe (Mo-
rogoro), Mpwapwa (Dodoma) na 
Pugu, Dar es Salaam  kwa sababu 
zimekuwa zikifanya vizuri.

Mbowe aanika sababu kusuasua uandikishaji

Kanda ya Ziwa kinara darasa la saba
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HABARI KITAIFA

Na Yasmine Protace

MTANDAO wa Jinsia Tanzania 
(TGNP Mtandao), umesema Tan-
zania ya viwanda haitaweza ku-
jengwa kama watoto wataende-
lea kufanyiwa ukatili wa kingono.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa mtandao huo, 
Lilian Liundi katika maadhimisho 
ya kumbukizi ya miaka 20 ya kifo 
cha Baba wa Taifa,  Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere.

Liundi ambaye alikuwa  mgeni 

rasmi katika maadhimisho hayo 
ambapo vijana wa Skauti kutoka 
shule 50 za Wilaya ya Ilala jijini 
Dar es Salaam, walionyesha vipaji 
mbalimbali kupitia tamasha lil-
iloandaliwa la kumuenzi Nyerere, 
ambapo washindi walipata tuzo.

“Maadhimisho haya yanalenga 
kumkumbuka Baba wa Taifa  ku-
tokana na kuwapenda wanawake 
na watoto kwa kusimamia haki 
zao wakati wa uhai wake,” alise-
ma.

Alisema TGNP Mtandao inajali 

haki za watoto na hivyo, ikaamua 
kuanzisha kampeni ya 1_5_5   
namlinda.

Alisema kuanzishwa kwa 
kampeni hiyo kumezaa matunda 
ambapo kwa sasa wanafunzi 
wameweza kujitambua na kutoa 
taarifa pale wanapofanyiwa uka-
tili. Fatuma Kalembo, Kamishna 
wa skauti Wilaya ya Ilala jijini 
Dar es Salaam, alisema mwaka 
huu, shule  50 za Wilaya ya Ilala 
zimeshiriki tamasha.

“Tamasha limekuwa na 

mwamko na mafanikio mbalim-
bali ambapo vijana wamejifunza 
mambo ya ukakamavu, maadili 
mema na kujitunza katika suala 
zima la afya.

Akizungumzia changamoto 
alisema baadhi ya wazazi kui-
chukulia skauti kama ni mambo 
ya kisiasa na kuwanyima ruhusa 
watoto wao kushiriki.

Aliongeza kuwa skauti sio kuji-
funza masuala ya siasa ni mafun-
zo ya ukakamavu, maadili mema 
ikiwamo na kujiamini.

Ukatili wa kingono kikwazo kwa Tanzania ya viwanda

Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI imetangaza 
dhamira yake ya ku-
walipa wakulima 156 wa 
mahindi jumla ya shilingi 

315,118,510 ikieleza kuwa hatua 
hiyo inatokana na madai ya kud-
hulumiwa na mwenyekiti wa 
Chama cha Ushirika Wilaya ya 
Kalambo mkoani Rukwa, Linus 
Kalandamwazye.

Waziri wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, alitangaza hatua hiyo 
juzi wakati akizungumza na wana-
chama wa Muzia Amcos wilayani 
Kalambo akiwa katika ziara ya ki-
kazi ya siku moja mkoani Rukwa.

Malipo hayo yatawahusu 
wakulima wa Tarafa ya Mwim-
bi yenye kata nne ambazo ni 
Mambwe Kenya, Ulumi, Mkombo 

na Mwazye kutokana na kupima 
mahindi yao zaidi ya tani 622.679 
kwenye Chama cha Muzia Amcos 
kilichopewa uwakala na serikali 
wa kununua mazao kwa wakulima 
Agosti 8, 2017 kwa makubaliano 
ya kulipwa ndani ya wiki tatu ku-
toka tarehe ya kupimwa, lakini 
hawakulipwa mpaka sasa.

“Kesi ikiwa mahakamani seri-
kali haiwezi kuingilia badala yake 
wakati tunaendelea na kesi hiyo 
ninaziagiza taasisi zangu tatu ku-
changa fedha kwa ajili ya kuwalipa 
wakulima hao,” alisema Hasunga.

Alisema wanaotakiwa ku-
changa fedha hizo kwanza ni 
Wizara ya Kilimo kwa kushindwa 
kulishughulikia jambo hilo kwa 
wakati ili wakulima hao waweze 
kulipwa fedha zao.

Ameiagiza pia Tume ya Maen-

deleo ya Ushirika kuchanga fedha 
hizo kwani wao ndio wasimam-
izi wa vyama vya ushirika, lakini 
kwa kipindi chote wameshindwa 
kushughulikia changamoto hiyo 
ya wakulima.

Kadhalika, Hasunga aliagiza 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula kuchangia fedha hizo.

Hasunga alisema kuwa serikali 
haina dhamira ya kuwadunisha 
na kuwafedhehesha wananchi 
badala yake imejipambanua 
kuwanufaisha wakulima katika 
kilimo.

Alisema kuwa serikali imeamua 
kuwalipa fedha hizo wakulima ili 
kuendelea na uzalishaji bora wa 
mazao ya kilimo, lakini kesi itaka-
pomalizika serikali itazidai fedha 
hizo. Alimwagiza Mrajisi Msaidizi 
wa Mkoa wa Rukwa kupanga vi-

zuri madai ya wakulima hao, huku 
akisisitiza kutoingizwa majina 
mapya (majina hewa) yasiyohusi-
ka na madai ya fedha hizo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 
Joachim Wangabo, alimpongeza 
Waziri Hasunga kwa kukubali 
kulivalia njuga jambo hilo kwa 
kuwalipa fedha hizo wakulima 
kwani kufanya hivyo kutarahisi-
sha wakulima hao kuendelea na 
uzalishaji wa mazao katika msimu 
wa kilimo wa mwaka 2019/2020.

Akisoma taarifa ya malalamiko 
ya kutapeliwa fedha hizo Katibu 
wa Chama cha MUZIA AMCOS, 
Geofrey Mbati, aliishukuru Oisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Rukwa 
kwa ushirikiano wa karibu ka-
tika kipindi chote cha kutafuta 
mwarobaini wa malipo ya wakuli-
ma.

Wakulima mahindi kulipwa mil. 315/-

Miradi ya 
ulinzi wa
mazingira 
yahimizwa

 Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Kuendeleza 
Kilimo Nyanda za Juu Kusini 
mwa Tanzania (Sagcot) kupi-
tia kitengo chake cha ‘Green 
Reference Group’ (GRG) 
wamejipanga kuhakikisha 
shughuli za kilimo zinazo-
fanywa katika ukanda wake 
zinazingatia kanuni na sheria 
za mazingira. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es 
Salaam, Mtaalamu wa Uhifa-
dhi wa Mazingira wa SAGCOT, 
John Nakei, alisema lengo 
ni kufanya kilimo endelevu 
kisicholeta athari katika maz-
ingira.  

“Blueprint ni andiko lin-
aloongoza kufanya shughuli 
za kilimo na Greenprint ni 
andiko linaloeleza juu ya ku-
fanya kilimo rafiki na shiriki-
shi,’’ alifafanua.

Katika kutekeleza maandiko 
hayo,  kituo kimejikita 
katika kuangazia mazingira 
na ushirikishwaji wa jamii 
katika ukuaji wa shughuli 
za uwekezaji ili uendane na 
maendeleo ya watu. 

“Tunapenda kuona wabia 
wetu wakichukua hatua za 
utunzaji wa mazingira wakati 
wakitekeleza shughuli zao 
pasipo kuathiri kizazi cha 
sasa na kijacho, lakini pia 
kuwa na kilimo kinachoakisi 
kwa wananchi,’’ alisema Na-
kei. 

Katika kuhakikisha yote 
hayo yanafanyika, SAGCOT 
iliunda kamati ya GRG am-
bayo inawakutanisha wa-
bia kutoka serikalini, sekta 
binafsi, taasisi za fedha, asasi 
za kiraia  pamoja na wajumbe 
kutoka vyama vya ushirika.

 “Katika kuhakikisha tu-
nakuwa na kilimo chenye 
tija na endelevu, tumeunda 
kamati ya GRG ambapo wiz-
ara sita zimekuwa sehemu 
ya kamati hiyo ikiwamo ile 
ya Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Mazingira) na sekta binafsi,’’ 
alisema Nakei.

  Nakei aliyataja maeneo 
muhimu wakati wabia wa 
kituo hicho wanapoamua ku-
fanya uwekezaji kuwa ni ush-
irikishwaji wa jamii, utunzaji 
wa mazingira, mikakati miz-
uri ya biashara  na masuala 
yote ya msingi ili uwekezaji 
uwe endelevu.

 Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Sagcot, Geoffrey Kirenga, 
amekuwa akisisitiza kuwa 
kilimo endelevu kinatege-
mea mazingira hivyo kazi 
kubwa ya GRG ni kutoa elimu 
na mwongozo wa matumizi 
bora ya ardhi na uzalishaji 
unaofanywa pasipo kuathiri 
mazingira.

Wahitimu wa darasa la saba wakifurahi katika mahafali ya tisa ya Shule za Msingi za Atlas, yaliyofanyika mwishoni mwa wiki Madale, jijini Dar 
es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wa shule na vyuo 
mbalimbali wamehimizwa  kum-
uenzi Rais wa kwanza wa Tanzania,  
Mwalimu Julius  Nyerere, kwa ku-
soma kwa bidii na kufaulu  kwenye 
masomo pamoja  na kutafuta njia 
za kujitegemea ambayo ni njia ya 
kumshinda adui ujinga.

 Wamekumbushwa kuwa  Mwal-
imu Nyerere, alikuwa akipambana 
kutokomeza maadui watatu hapa 
nchini ambao ni umaskini, maradhi 
pamoja na ujinga na kila adui  ali-
kuwa na mikakati ya kumkabili na  
kwa upande wa ujinga, ni kuongeza 
bidii ya kujielimisha na wanafunzi 
wanapaswa wasome kwa bidii ili 
taifa liweze kuwa na watu wenye 
uelewa.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Shinyanga 
Mjini Abubakari Mkadamu, kwenye 
maadhimisho ya kumbukizi za miaka 
20 ya kifo cha Mwalimu Nyerere, 
yaliyofanyika kwenye Mnara wa 
Nyerere katika Shule ya Msingi 
Bugoyi A.

Huko Bugoyi A siku ya kifo cha 
Mwalimu Mwenge wa Uhuru ulikuwa 
shuleni hapo na ulizimwa.

Alisema zawadi peke ambayo wa-
nafunzi watampatia Mwalimu Nyere-
re ni kusoma kwa bidii ili kumfukuza 
adui ujinga, na kuachana na tabia ya 
kuchezea elimu ikiwamo, kuharibu 
miundombinu ya shule, kwenda na 
simu shuleni na  kuanza kuchati vitu 
vya kijinga pamoja na kuangalia 
picha za ngono vitendo ambavyo ni 
kumkosea Baba  wa Taifa.

“Natoa rai kwa wanafunzi  nchini 
kumuenzi Mwalimu Nyerere, Baba 
Yetu wa Taifa, kwa kujituma na 
kujikita kwenye masomo na kupata 
ufaulu mzuri ili kumfukuza adui 
ujinga, hiyo ndio zawadi pekee 
ambayo mtampatia huko alipo. Ikiwa 
adui huyu ni miongozi mwa maadui 
watatu aliokuwa akiwapinga sana 
hapa nchini,” alisema Mkadamu.

Pia alitoa wito kwa wananchi 
kumuenzi Baba wa Taifa Mwalimu 
Nyerere kwa kudumisha amani na 
upendo vitu ambavyo aliviachia 
taifa.

Alionya watu kuacha kufanya via-
shiria vyovyote vya kutaka kuivunja 
amani hiyo, bali wananchi  wawe 
wazalendo na kuipenda nchi yao.

Katibu wa Skauti Wilaya ya Shin-
yanga Mjini ambaye ndio waandaaji 
wa maadhimisho hayo ya kumbukizi 
za  miaka  20 ya kifo cha Mwalimu 
Nyerere, Vicent Kanyogoto, alisema 
Mwalimu  anapaswa kuenziwa na 
Watanzania wote kwa vitendo.

Alisema kama skauti wamekaa 
siku nne kwenye eneo hilo la Mnara 
wa Mwalimu Nyerere kwenye Shule 
ya Bugoyi A Mjini humo, kwa kufan-
ya shughuli mbalimbali kama usafi 
wa mazingira na kuwapatia vijana 
elimu ya kuwa wazalendo pamoja na 
kudumisha amani na upendo.

Wakumbushwa 
kufuta ujinga 
kumuenzi  
Nyerere

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akisisitiza jambo alipokuwa anazungumza na wananchi wa Kata ya Uyole jijini 
Mbeya, wakati alipokuwa anawahamasisha kujiandikisha kwa ajili ya kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa. PICHA NA NEBART 
MSOKWA.

Shule yenye umuhimu kifo cha Nyerere taabani

Na   Neema Sawaka, KA-

HAMA

MKUU  wa Wilaya  ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga, Anam-
ringi   Macha, ameagiza diwani 
wa kata ya Kashishi,   Magema   
Samwel, akamatwe na kufun-
guliwa mashtaka kwa tuhuma 
za kuoa mwanafunzi.

Diwani Samwel, anatuhumi-
wa kumwachisha masomo na 
kumwoa mwanafunzi wa kidato 
cha pili aliyekuwa anasoma kati-
ka Shule ya Sekondari ya Bulige.

Aliagiza diwani huyo wa kata 
iliyoko   katika Halmashauri ya 
Msalala, kukamatwa maagizo al-
iyoyatoa, mbele ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri hiyo,  Saimon  
Berege   na viongozi wa kata 

na kijiji   baada ya kujiridhisha 
kuika kwenye mji wa diwani 
na kukuta mwanafunzi huyo 
akiishi na mama yake mzazi na  
diwani, huku akifanya kazi za 
nyumbani hapo.

Mkuu wa Wilaya Macha alise-
ma kuwa diwani huyo ameo-
nyesha vitendo vya aibu kwe-
nye jamii kama kweli amemuoa 
mwanafunzi, hivyo atafutwe po-
pote alipo na aikishwe kwenye 
vyombo vya sheria mara moja.

“Mkuu wa shule lazima suala 
hili ulilifahamu   nawe   kesho 
uende, ukaripoti kituo cha poli-
si  utoe  maelezo  ni muda gani 
mwanafunzi huyu haiki shuleni 
na wazazi wake watafutwe  pia 
wahojiwe kama kweli walim-
wozesha mwanafunzi ili nao 

wafunguliwe mashtaka,” aliagi-
za Mkuu wa Wilaya.

Mkurugenzi wa halmashauri 
hiyo alieleza kusikitishwa na 
kitendo alichokifanya diwani 
huyo, akisema  kama kweli am-
emuoa mwanafunzi ni  fedhe-
ha   ila  hana majibu ya kutoa  
kwa kitendo hicho.

Mtendaji wa kata  hiyo,  So-
phia Yusuph, alisema  tuhuma 
hiyo imekuwapo muda mre-
fu na kuanza kufuatilia   ila 
walipoika  jana kwenye mji wa 
diwani   walikuta wamefunga 
mlango na  hakuna mtu yeyote 
aliyetoka nje mpaka walipoon-
doka bila kupata taarifa yoyote.

Hata hivyo, mama mzazi wa 
diwani huyo ambaye   aligoma   
kutaja jina lake, alipohojiwa 

kuhusu mwanaye kuoa mwa-
nafunzi alikiri   ni kweli   na 
kueleza kuwa yeye kaletewa 
‘mkamwana’ mwali, hivyo    
hawezi kumfukuza   ila wazazi 
wa mwanafunzi huyo ndiyo 
wenye makosa kukubali mtoto 
wao kuolewa akiwa na umri 
mdogo.

Mwanafunzi huyo alipoho-
jiwa na viongozi walioambatana 
na Mkuu wa Wilaya alikiri ku-
olewa na diwani huyo na kue-
leza hivi sasa ameishi naye kwa 
wiki moja.

Baadhi ya wananchi wanaoi-
shi jirani na diwani huyo, Juliet 
Malangwa na  Alfonce Tumbali 
walidai kuwa  diwani huyo am-
emwoa binti huyo  na kumtolea 
mahari.

Diwani kikaangoni kuoa mwanafunzi

Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

SHULE ya Msingi Bugoyi A, 
iliyopo Manispaa ya Shinyanga 
ambayo ina historia ya kipekee 
inayohusu siku ya kifo cha 
Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere, inaelezwa kuwa iko 
taabani.

Bugoyi A ina  mnara wa 
Mwalimu Nyerere na  siku al-
ipofariki dunia mwaka 1999, 
Mwenge wa Uhuru ulikuwa 
shuleni hapo na  ulizimwa 
hapo, inakabiliwa na uchakavu 
mkubwa wa miundombinu na 
ukosefu wa vyoo.

Risala ya wanafunzi wa 
shule hiyo iliyosomwa juzi shu-

leni hapo na mwanafunzi, Em-
manuel Barnaba, kwenye maa-
dhimisho ya kumbukumbu ya 
miaka 20 ya kifo cha Mwalimu 
Julius Nyerere, ilieleza.

Barnaba kwa niaba ya wa-
nafunzi wenzake,  alisema 
shule hiyo ina alama kubwa 
ya mnara wa kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere, lakini 
haiendani na hadhi ya kuwapo 
kwa kitambulisho hicho, kuto-
kana na kukithiri kwa  uchaka-
vu wa madarasa, pamoja na 
upungufu wa matundu ya 
choo 55 na kwamba yaliyopo  
ni 12 pekee.

“Shule yetu hii ya Bugoyi A 
ina historia kubwa sana katika 
taifa, ambapo siku anafariki 

Mwalimu Nyerere mwaka 1999 
Mwenge wa Uhuru ulikuwa 
shuleni hapa na ulizimiwa 
hapa na kisha kupelekwa 
kanisani, lakini hatuendani na 
hadhi ya historia hii kutokana 
na uchakavu wa madarasa na 
upungufu wa vyoo,” alisema 
Barnaba.  Mwalimu Mkuu 
Anna Alute, akizungumza ka-
tika tukio hilo, alisema jumla 
ya wanafunzi ni 1,494 wakike 
wakiwa 743 wakati wa kiume 
ni 751. Aidha, matundu ya choo 
ya wasichana yapo nane, up-
ungufu ni 26, wakati wavulana 
yapo nane upungufu  ni 29, na 
kusababisha kwa ujumla ku-
kosa  matundu ya choo 55.

Naye mgeni rasmi kwenye 

kumbukizi hizo Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi 
- CCM Wilaya ya Shinyanga 
Mjini, Abubakari Mkadamu, 
aliiagiza oisi ya mkurugenzi 
wa wilaya hiyo, kuifanyia ma-
boresho makubwa shule hiyo, 
ili iendane na hadhi ya historia 
ya kuwapo mnara wa kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere.

Kwa upande wake Oisa 
Elimu Shule za Msingi Man-
ispaa ya Shinyanga, Neema 
Mkanga, alisema tayari zim-
etenga fedha kwa ajili ya ma-
boresho ya shule hiyo, ambayo 
yameanza na ukarabati wa 
matundu ya choo ya zamani, 
huku wakijipanga kujenga 
vyoo vingine vipya.
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi,   
arusha

 MKUU  wa Mkoa  wa Man-
yara, Alexander Mnyeti ame-
wataka wananchi wa mkoa   
huo, kujiandikisha kwa wingi 
ili waweze kutumia haki yao ya 
kikatiba ya kuchagua viongozi 
wa serikali za mitaa na vijiji. 

  Mnyeti akizungumza jana 
na wananchi wa kata ya Ma-
tui wilayani Kiteto,   alisema 
japokuwa watu wanahamasika 
kujiandikisha lakini wanataki-

wa wajitokeze kwa wingi zaidi 
ili waweze kutumia haki yao ya 
msingi.

  Alisema ili waweze kupiga 
kura na kumchagua mwe-
nyekiti wa kijiji, kitongoji, mtaa  
na wajumbe wa serikali wana-
paswa kujiandikisha kwanza 
kama sharia inavyoelekeza. 

Alisema huu ndiyo wakati 
wa kujiandaa na kuwaondoa 
madarakani viongozi waba-
baishaji wakiwamo waliosaba-
bisha migogoro kwa kuuza 
ardhi ya wananchi bila kufuata 

taratibu na sheria.  
“Mjiandikishe kwa wingi 

ili muwachague viongozi wa 
serikali za mitaa ambao wata-
waongoza kwa muda wa miaka 
mitano kuanzia sasa,” alisema 
Mnyeti. 

  Aidha, mbunge wa  Babati 
Mjini (CCM),  Pauline Gekul, 
alisema  tayari ameshaji-
andikisha jana kwenye mtaa 
wa Ngarenaro ulioko kata ya 
Bagara. 

 Gekul alisema amejiandiki-
sha kwenye mtaa huo pamoja 

na wananchi  wengine 260 wa 
eneo hilo.  

“Japokuwa mvua inanye-
sha lakini tunaendelea kuha-
masisha wananchi wa Babati 
wakajiandikishe kwa wingi 
sasa hivi tunaelekea mtaa wa 
Baloa ulio katika kata ya 
Nangara,”alisema  

Hadi juzi wananchi wa mkoa 
wa Manyara  takribani  267,945 
waliripotiwa kuwa wameshaji-
andikisha      wakati  makisio 
yalikuwa ni kusajili  watu 
747,796.

Ahimiza  kujiandikisha uchaguzi wa  S/Mitaa

Aagiza 
wananchi 
kulipwa 
fidia zao
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

 
WAKAZI  wawili wa 

kata za Bwawani na 
Matui, Wilaya Kiteto, 
walionyang’anywa ardhi yao 
kwa ajili kujengwa shule za 
msingi, wamefidiwa maeneo 
baada ya Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara Alexander Mnyeti 
kuagiza walipwe haki yao.  

Wananchi hao, walifiki-
sha kilio chao  kwa Mnyeti 
kwenye mkutano wa had-
hara uliofanyika  kata za 
Matui na Bwawani, wilayani 
Kiteto, akiwa  kwenye ziara 
yake ya siku tano ya kuka-
gua miradi ya maendeleo, 
kusikiliza kero na changa-
moto za wananchi na kuzi-
patia ufumbuzi. 

Mnyeti alisema kutokana 
na maeneo ya wananchi 
kuchukuliwa na taasisi za 
serikali na kujengwa shule 
za umma, walistahili kupewa 
maeneo mengine kama fidia.

“Mkurugenzi nakuagiza 
utoe maeneo mengine 
wapewe hawa wananchi 
waliochukuliwa maeneo yao 
kwa ajili ya kujenga shule 
hata kama ni suala la maen-
deleo lakini wanapaswa 
kupata haki zao,”alisema 

Aliwaambia wananchi 
kuwa baadhi ya kero am-
bazo hazina sababu,  zi-
napaswa kutatuliwa kwani 
wananchi wengine watai-
chukia serikali  bila sababu 
ya msingi.  

Mkazi wa kijiji cha Matui 
Juma Masare, aliyekuwa 
anadai ardhi, alilalamika 
kuporwa eneo lake ekari 
12, na serikali ya kijiji  ili 
kujengwa shule ya msingi. 

 “Baada ya kupora eneo 
langu serikali ya kijiji ilijen-
ga shule lakini hawakunifid-
ia  japokuwa kuna maeneo 
mengine ,” alisema Masare. 

 Mkazi wa Kijiji cha 
Wezamtima kata ya 
Bwawani, Endeni Kilangi, 
akitoa malalamiko yake kwa 
Mkuu wa Mkoa  alisema 
alinyang’anywa na serikali 
ya kijiji hicho ekari 70, ili 
kujenga shule ya msingi bila 
kufidiwa.  

“Shamba langu, lilichuku-
liwa na serikali ya kijiji la-
kini sikufidiwa eneo jingine  
ilihal kuna maeneo mengine 
wangeweza kunipa haki 
yangu,” alisema Kiangi. 

 Alieleza kuwa japokuwa 
anapenda maendeleo ya 
jamii lakini angepaswa ku-
fidiwa ardhi kwani kijiji kina 
seheumu nyingi na kubwa 
ya ardhi ya  kuwapatia. 

Wahitimu wa mahafali ya 31 ya Chuo cha Utumishi wa Umma mkoani Tanga yaliyofanyika mwishoni mwa wiki, wakimsikiliza Naibu Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dk Francis Michael (hayupo pichani). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Allan Isack, ARUSHA

M
KUU wa Wilaya 
ya Arusha Gabriel 
Daqarro, amewa-
taka walimu jijini 

Arusha kutosita kuwaadhibu kwa 
viboko wanafunzi wenye nidha-
mu mbaya   ili kurejesha adabu, 
heshima na utii  shuleni, jambo 
alilosema ni chachu ya  kuongeza 
ufaulu.

Gaqarro alitoa  angalizo 
hilo,   wakati akizungumza na 
walimu wa ahule mbalimbali za 
jiji la Arusha katika maadhimisho 
ya Siku ya Mwalimu Duniani, hivi 
karibuni.

  Alisema suala la utii na nid-
hamu shuleni halina mjadala , 
hivyo aliwataka walimu kujua 
kuwa wanao wajibu wa kutumia 
viboko pale inapolazimika, lakini  

bila kumwonea mwanafunzi.
“Ninachowaomba walimu 

,mrejeshe nidhamu kwa wa-
nafunzi na msikubali kuzoeana   
nao. 

Kwani  kufanya hivyo, itasaidia 
kurudisha nidhamu shuleni la-
kini pia  msimwonee wanafunzi 
na kutumia nguvu kupita kia-
si   wakati mnapotoa adhabu 
kwani mtaweza kutenda kosa la 
‘jinai’ na kuingia hatiani,” alionya 
Daqarro.

Mkuu huyo wilaya, aliagiza 
kutohamishwa ovyo kwa walimu 
bila kupewa fedha za uhamisho 
huku akiwataka walimu wanao-
idai  serikali  kuwa wavumilivu 
wakati madai yao ya msingi ya-
nashughulikiwa .

Awali walimu hao kupitia risala 
yao iliyosomwa na Katibu Mkuu 
wa Chama cha Walimu Mkoa wa 

Arusha(CWT) Abraham Kam-
wela, waliorodhesha changa-
moto mbalimbali zinazowakabili 
ikiwemo mazingira magumu wa-
nayokutana nayo kazini.

Pia walilalamikia kuchelew-
eshewa kubadilishiwa misha-
hara   kwani tangu walipopewa 
barua za mabadiliko ya misha-
hara,  bado hakuna mabadiliko 
yaliyofanyika ikiwamo suala la 
kupandishwa madaraja.

Aidha, waliiomba Halmashauri 
ya jiji la Arusha kuwakopesha 
viwanja ili wajenge nyumba za 
kuishi kwani baadhi yao wanaishi 
kwenye mazingira magumu.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Jiji la Arusha Dk. Maulid 
Madeni, licha ya kuwapongeza 
walimu hao kwa jitihada zao 
za kuufanya mkoa wa Arusha 
kuwa kinara katika ufaulu kitaifa 

, aliwaomba walimu   wazidi ku-
jituma zaidi huku akiwaahidi ku-
weka mazingira wezeshi na bora 
ya kazi .

Hata hivyo , Madeni aliitupia 
lawama kamati ya maandalizi ya 
maadhimisho hayo kwa kutowa-
tendea haki walimu  kwa kufan-
ya mkutano huo  usiku huku wak-
inyeshewa na mvua na kung’atwa 
na mbu.

Madeni aliwataka walimu hao 
kumkumbuka mwasisi wa taifa   
Baba wa Taifa Julius Nyerere, am-
baye aliwatoa wananchi kwenye 
zama za ujinga kwa kuhimiza 
elimu na kujielimisha.

Katika hatua nyingine Mad-
eni,  aliwasisitiza walimu kuji-
andikisha ili kupiga kura katika 
uchaguzi mdogo wa serikali za 
mitaa utakaofanyika mwezi ujao 
Novemba 24 .

Waaswa kutumia viboko 
shuleni kuleta nidhamu
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu,  
MOSHI

TUHUMA za ku-
toweka kwa mapipa 
ya lami yanayodaiwa 
kuuzwa kinyemela 
miaka kadhaa iliyopita 
na taasisi moja iliyopo 
Kibosho, Wilaya ya 
Moshi zimeibuliwa 
upya.

Aliyeibua tuhuma 
hizo katika kikao cha 
Bodi ya Barabara 
Mkoa wa Kilimanjaro 
kilichofanyika siku 
chache zilizopita ni 
Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Moshi, Michael 
Kilawila.

Alidai kuwa vion-
gozi wa taasisi hiyo 
waliuza mapipa hayo 
ya lami yaliyotolewa 
na serikali kwa ajili ya 
kutengeneza barabara 
ya Kibosho miaka 
kadhaa iliyopita.

“Kinachoshangaza 
ni kwamba mapipa 
ya lami, yaliuzwa bila 
kufuta taratibu za 
manunuzi na mauzo 
ya serikali na hata 
zilizopatikana, haziju-
likani zilikwenda wapi 
ama zimefanya kazi 
gani, huku wananchi 
wakiendelea kush-
angaa,” alidai.

Kwa mujibu wa 
Mwenyekiti huyo, 
viongozi wa taasisi 
hiyo waliuza kila pipa 
moja kwa Sh. 90,000.

Pia alidai kuwa 
wananchi walichangia 
gharama za kusafiri-
sha lami hizo kutoka 
jijini Dar es Salaam 
kwa kukatwa pesa 
zao kwenye mauzo ya 
kahawa na kufikishwa 
kwa mapipa ya lami 
Kibosho.

Akichangia mjadala 
huo, Diwani wa Kata 
ya Okaoni, Morice Ma-
koi, alidai hakuna mali 
ya serikali iliyouzwa 
na taasisi inayotajwa, 
bila kufuta taratibu.

“Hakuna lami 
iliyoibiwa ama kuu-
zwa na hiyo taasisi, 
kwanza utawezaje 
kuuza mali ya Kibosho 
bila kufuata taratibu, 
kwani wao walikuwa 
wapi, kwa sababu 
hakuna kiongozi aliye-
hongwa kuficha jambo 
hilo,” alieleza Makoi.

Tuhuma 
kuuzwa 
mapipa ya 
lami zaibuliwa 
upya

 Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akiongea na wananchi wa Kijiji cha Mwamboku, Kata ya Kashishi katika Halmashauri ya Msalala 
wilayani Kahama, muda mfupi baada ya nyumba zao kuezuliwa na upepo mkali kisha kubomolewa na mvua iliyokuwa ikinyesha. PICHA: NEEMA 

SAKAWA

Diwani Chadema ahamasisha uandikishaji
kupiga kura usiku nyumba kwa nyumba

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
CHANGO mkubwa 
wa rasilimali fedha 
uliowahi kutolewa na 
aliyekuwa Mwenyekiti 

Mtendaji wa IPP, hayati Dk. Reg-
nald Mengi, hasa katika sekta ya 
elimu, umelifanya Kanisa Katoliki, 
Jimbo la Moshi kukumbusha upya 
matendo yake ya huruma.

Jana, Wakili wa Askofu na Msi-
mamizi wa Jimbo Katoliki la Moshi, 
Padri Deogratius Matiika, alitumia 
mifano mingi ya matendo ya huru-
ma aliyoyafanya Dk. Mengi wakati 
wa uhai wake wakati akizungumza 
na wananchi.

Padri Matiika alikuwa akizun-
gumza na wananchi kutoka mikoa 
mbalimbali, wakati wa Jubilee ya 
miaka 50 ya Shule ya Sekondari 
ya Wasichana ya Kibosho iliyopo 
Moshi Vijijini.

Alimtaja hayati Dk. Mengi katika 

ushiriki wake wa kusaidia sekta ya 
elimu, akitolea mfano mchango 
wake wa Sh. bilioni moja aliotoa 
mwezi Februari, mwaka huu kwa 
ajili ya kusaidia ujenzi wa miun-
dombinu ya Shule ya Sekondari 
Jumuishi ya wenye ulemavu ya Ki-
taifa ya Mtakatifu Pamakio iliyopo 
Kijiji cha Kimashuku, Wilaya ya Hai.

“Hakika wapo Watanzania am-
bao hatutawasahau au kusahaulika 
katika jamii na vizazi vijavyo kuto-
kana na mchango wake mkubwa 
katika jamii. Jamii karibu yote 
inamkumbuka na kumwombea 
mema huko alipo. Watu wenye ul-
emavu, wenye mahitaji maalum na 
hasa wasichana na watu wengine 
wasio na uwezo wanalia wakikum-
buka matendo yake ya huruma,” 
alisema Padri Matiika.

Itakumbukwa kuwa kutokana na 
matendo yake ya huruma, Februari 
mwaka huu, Kanisa Katoliki lilim-
tunuku tuzo maalum ya msamaria 

mwema ya ‘Good Samaritarian 
Special Needs Awards’ kwa kutam-
bua mchango wake katika kusaidia 
jamii ya watu wenye ulemavu 
nchini ili kufikia ndoto zao.

Katika jubilee hiyo, Mhashamu 
Askofu Flavian Kasala wa Jimbo la 
Geita, aliwasihi Watanzania kuun-
ga mkono juhudi za Rais Dk. John 
Magufuli za kupiga vita mimba za 
utotoni kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari.

Mhashamu Askofu Kasala ni 
Makamu wa Rais wa Baraza la 
Maaskofu wa Katoliki Tanzania 
(TEC). Wakati wa mahubiri yake, 
Askofu Kasala alisema utashi huo 
wa Rais Magufuli wa kutaka wa-
nafunzi wa kike kutimiza ndoto 
zao za elimu, kwa kukemea had-
harani ukatili huo unaoendelea ka-
tika jamii ni ishara tosha kwamba 
ni kiongozi aliyepewa karama ya 
kushughulikia matatizo ya watu 
wake.    Kwa upande wake, Mwe-

nyekiti wa Bodi ya Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya Kibosho, 
Aloyce Mushi, alisema ujenzi wa 
shule hiyo ulitokana na michango 
ya wananchi ambayo walikatwa 
kwenye mauzo ya kahawa.

Alisema ni michango hiyo, ndiyo 
ambayo ilihamasisha wananchi 
kote nchini kuchangia ujenzi wa 
shule hiyo.

Katika jubilee hiyo, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Dk. Avemaria Se-
makafu, aliwapongeza wanafunzi 
waliowahi kusoma shuleni hapo, 
kwa kujitokeza kukarabati zahan-
ati ya shule hiyo na kuahidi ukara-
bati wa mabweni na miundombinu 
mingine.

Hata hivyo, wakati wa chakula, 
Mwenyekiti wa wanafunzi walio-
wahi kusoma katika shule hiyo, 
Monica Dimelo, alianzisha mfuko 
wa ukarabati wa mabweni na zaidi 
ya Sh. 500,000 zilikusanywa.

Mchango wa marehemu Dk. Mengi wakumbukwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ZIKIWA zimebaki saa chache ku-
malizika kwa muda wa nyongeza wa 
kujiandikisha uchaguzi wa serikali 
za mitaa na vijiji, diwani mmoja wa 
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema) katika Manispaa ya 
Moshi, amezua gumzo kutokana na 
staili yake kupita usiku wa manane 
kwenye nyumba kuhamasisha wa-
nanchi wake kujitokeza.

Diwani huyo ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Ka-
tanini, Jonathan Makupa, kwa siku 
tatu mfululizo amekuwa akipita saa 
9:00 usiku mitaani akiwa na kipaza 

sauti akiwaomba wananchi kuji-
tokeza kwenye  uandikishaji.

Katika matangazo yake usiku 
huo amekuwa akisikika akisema: 
“Wananchi wangu, mimi ni diwani 
wenu na mwenyekiti wa kamati 
ya ulinzi na usalama ya kijiji hadi 
ngazi ya kata. Nawaombeni sana ke-
sho msiniangushe, twendeni tukaji-
andikishe, maendeleo yetu yanaan-
zia katika hili.”

Makupa alianza Oktoba 11 hadi 14 
kupita katika mitaa ya Magereza, Ki-
bosho Road, Shauri Yako, Kanisani 
kwa Tegee maarufu Mombasa na 
mtaa wa Kasablanka.

Jana, alipoulizwa na Nipashe ua-

muzi wake wa kuhamasisha usiku 
wa manane wananchi kujitokeza 
kujiandikisha badala ya kupita 
muda wa kazi, Makupa alisema 
wakati huo anaoutumia wananchi 
wake wanamwelewa kuliko wakati 
mwingine wowote.

“Unajua mimi ni mwenyekiti wa 
kamati ya ulinzi na usalama ngazi 
ya mtaa hadi kata ninayoiongoza, 
nawajua wananchi wangu wa-
nakuwa wapo vizuri muda gani. 
Muda huo ni fursa nzuri kwangu 
na muhimu ya kuongea nao, na pia 
wakati huo wote wapo majumbani,” 
alisema. 

Uchaguzi huo wa serikali za mi-

taa, vijiji na vitongoji unatarajiwa 
kufanyika nchini kote, Novemba 24, 
mwaka huu.

Oktoba 13, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali (Tamisemi), Selemani Jafo, 
alitangaza kuongeza muda wa siku 
tatu katika orodha ya uandikishaji 
wa daftari la wapiga kura.

Hadi kufikia juzi, watu milioni 
11 walikuwa wamejiandikisha kwa 
mujibu wa Waziri Jafo.

Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha 
na Dar es Salaam ndiyo inayotajwa 
kuwa katika hali mbaya ya uandik-
ishaji wapigakura kutokana na wa-
nanchi wachache kujitokeza.
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Na Fred Kafeero

S
IKU ya Chakula Duniani 
kwa mwaka huu inahimiza 
juu ya umuhimu wa ku-
hakikisha lishe bora na en-

delevu inapatikana kwa wote na 
kwa gharama nafuu kupitia kauli 
mbiu ‘Lishe Bora kwa Ulimwengu 
Usio na Njaa’ 

Takwimu za hivi karibuni zi-
naonesha kuwa watu zaidi ya 
milioni 820 wanakabiliwa na njaa 
na milioni 670 watu wazima na 
watoto milioni 120 wasichana kwa 
wavulana (miaka 5 hadi 19) wana 
unene wa kupindukia, na watu 
zaidi ya milioni 40 chini ya miaka 
5 wamepitiliza uzito. 

Huu ni ushahidi kuwa ulimwen-
gu unakabiliwa na changamoto 
zinazoongezeka zinazohusiana na 
uhakika wa chakula na lishe jinsi 
idadi ya watu inavyoongezeka; 
changamoto nyingine zikiwa kati-
ka hali ya mabadiliko ya tabia nchi; 
afya – hususan juu ya mabadiliko 
ya ghafla ya milo na tabia za ul-
aji zinazotokana na utandawazi, 
kukua kwa miji na vipato. 

Walaji, hususan wale wa mijini 
hawana muda wa kutosha kuan-
daa vyakula majumbani. Wameji-
kuta wameingia katika kile kina-
choitwa maisha ya kisasa ambayo 
kwa kiasi kikubwa zinategemea 
ununuzi wa bidhaa katika madu-
ka makubwa, sehemu za kuandaa 
vyakula kwa haraka huko barana-
rani na kwenye migahawa. Hii 
inatufanya tutegemee milo yenye 
wanga mwingi, sukari, mafuta, 
chumvi, vyakula vilivyochakatwa, 
nyama na aina nyingine ya bidhaa 
za budhaa zitokanazo na wany-
ama. 

Mchanganyiko wa milo mibovu 
na aina ya maisha ya kutokuu-
fanyisha mwili kazi za kutosha, 
sio tu katika nchi zilizoendelea, 
lakini pia katika nchi za kipato cha 
chini, ambapo njaa na uzito uli-
opindukia zinapatikana pamoja. 
Wataalam wa afya watengaza kwa 
sauti ya juu kwamba milo mibovu 
ni sababu kuu ya vifo vitokanavyo 
na magonjwa yasiyoambukizwa, 
yakijumuisha mahonjwa ya moyo, 
kisukari na aina fulani za saratani. 

Kama ilivyo katika nchi kadhaa, 
Tanzania kwa upande mwing-
ine nayo ina tatizo la watu kuwa 
na lishe duni inayosababishwa 
na milo ya watu kupungukiwa 
na viini lishe muhimu ambavyo 
vinahitajika na mwili kwa ajili ya 
afya njema au kusababishwa na 
ugonjwa, malezi na lishe mbovu 
ya utototni, uchafu wa mazingira 
na ule wa mtu binafsi, kutofikia 
huduma za jamii na maji masafi. 

Habari njema ni kwamba su-
luhu ya kutokomeza changamoto 
hii ya utapiamlo wa aina zote ipo 
ndanina uawezo wetu ambazo, 
lakini inahitaji juhudi kubwa zaidi 
na za pamoja kwa vitendo katika 
ngazi ya ulimwengu na hata taifa. 

Kuweza kufikia Ulimwengu Usio 
na Njaa ifikapo 2030 ni ajenda 
pana na inahitaji juhudi za pamo-
ja kufikia hilo. Kutokomeza njaa ni 
mojawapo ya juhudi hizo, lakini 
pia kuhakikisha watu wanafaidika 
na lishe bora ni nyingine. 

Hakuna mashaka kuwa Tanza-
nia inaweza kubadilisha hali hii, 
kwa vile kama nchi imeweza kuki-
dhi mahitaji yake ya chakula kwa 

zaidi ya asilimia 120 na kwamba 
imejaliwa vyakula vingi na vya 
aina tofauti tofauti vya asili. 

Hata hivyo, kuna umuhimu wa 
kuongeza uwekezaji katika pro-
gramu za kuhamasisha lishe bora 
nchi nzima, kuimarisha elimu ya 
lishe kwa makundi yote, na zaidi 
ya yote wakulima wanahitaji moti-
sha ili kuongeza na kuchanganya 
mazao katika uzalishaji wao wa 
chakula chenye ubora. 

Kutokomeza utapiamlo katika 

aina zake zote ni sehemu muhimu 
katika majukumu ya FAO na pia 
ni Lengo la Pili la Maendeleo En-
delevu. Kama shirika la utaalamu 
wa masuala ya chakula na kilimo, 
FAO inaimarisha uwezo wa nchi 
kutathmini na kufuatilia hali ya 
lishe, kusaidia ubadilishanaji wa 
maarifa na teknolojia, na pia hu-
weka viwango vya ubora. 

Kwa juhudi za pamoja kutoka 
kwa wadau wote (wakulima, 
Serikali, watafiti, sekta binafsi na 

Lishe Bora ni Lazima kwa 
Ulimwengu Usio na Njaa

walaji) tunaamini lishe bora in-
aweza kufikiwa na kuihakikisha 
kuwa Tanzania hakuna njaa ifika-
po 2030.  Wote basi tujitume kwa 
ajili ya kuhakikisha lishe bora kwa 
ajili ya maisha yenye furaha, afya 
njema na ubora. 

Siku ya Chakula Duniani pia ni 
Siku ya Kuzaliwa kwa FAO. 

*Mwandishi wa Makala hii ni 
Mwakilishi wa Shirika la FAO 
katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

Siku ya Chakula Duniani

Mwakilishi Mkazi wa FAO 
nchini Tanzania, Fred Kaf-
eero.
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Mwakilishi Mkazi wa FAO nchini Tanzania, Fred Kafeero, aki-
kagua shughuli za kinamama kuhusiana na lishe bora.

L
ISHE bora ina umuhimu 
mkubwa sana kwenye mai-
sha ya watu. Ulaji wa chaku-
la chenye lishe bora inasaid-

ia kuzuia utapiamlo wa aina zote. 
Kwa sasa dunia inakabiliwa na 

tatizo linaloongezeka la watu we-
nye utapiamlo unaotokana na njaa 
au kukosa viini lishe muhimu kwe-
nye vyakula ambavyo ni muhimu 
kwa ajili ya afya ya mwili. Idadi ya 
watu wanaougua utapiamlo sugu 
hususan watoto chini ya miaka 5 
ni kubwa sana kwenye nchi zina-
zoendelea. Mifumo mibovu ya hu-
duma na ulishaji watoto, usafi duni 
wa binafsi na ule wa mazingira na 
ushindwa kufikia huduma za afya 
na maji safi ni miongoni mwa saba-
bu kubwa za tatizo hili. 

Kwa upande mwingine, ulaji 
wa chakula uliopitiliza nao un-
aongezeka, na athari zake ni unene 
na uzito uliopitiliza. Hali hii ina-
pekelea kuongezeka kwa matatizo 
ya shinikizo ladamu, kisukari, ma-
gonjwa ya moyo, kiharusi na aina 
fulani ya saratani. 

Ukuaji wa haraka wa miji na 
mabadiliko ya tabia za kimaisha 
zinapekelea mabadiliko katika ul-
aji wa chakula ambapo watu zaidi 
wanakula vyakula vilivyochakatwa 
kutoka viwandani ambavyo vina 
wanga wanga, sukari, mafuta au 
chumvi nyingi. Hii ikichanganywa 
na maisha ya kutoushughulisha 
mwili vya kutosha inachangia kwe-
nye ongezeko la kasi na magonjwa 
yasiyoambukizwa. 

Tanzania pia haijaachwa kwenye 
huu mkumbo. Idadi za wenye lishe 
duni na wale zilizopitiliza nayo pia 
inaongezeka. Karibu theluthi ya 
watoto wote wanaugua utapiamlo 
unatokana na njaa au lishe duni. 
Wakati huo huo, idadi ya watu wa-
naougua magonjwa yasiyoambuki-
zwa pia nayo inaongezeka tena 
kwa kazi kubwa. 

FAO inashirikiana na Serikali ya 
Tanzania kukabiliana na changa-
moto hizi zinzohusiana na masu-
ala ya lishe kupitia miradi na afua 
kadhaa hapa nchini. 

Kuandaliwa kwa Miongozo ya 
Lishe Bora, kwa mfano, kunalenga 
kuweka msingi wa chakula na lishe 
bora kwa umma, afya na sera za kil-
imo pamoja na program za elimu 
ya lishe ili kuhamasisha ulaji bora 
na tabia sahihi za maisha. Zinatoa 
ushauri kuhusu vyakula, makundi 
ya vyakula na tabia za ulaji ili ku-

hakikisha watu wanapata viini 
lishe vyote muhimu kwa umma ili 
kuwa na afya njema na kuzuia ma-
gonjwa sugu. 

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 
kuanza mchakato wa miongozo hii 
mwaka 2017 kwa kupitia ushauri 
wa kitaalam wa FAO. Mpaka sasa 
rasimu za miongozo hii zipo tayari 
ikitilia maanani hali halisi za Tanza-
nia Bara na Zanzibar na ipo katika 
hatua za mwisho za kupitiwa kabla 
ya kuridhiwa na kupitishwa rasmi. 
Kazi kama hiyo inafanyika katika 
nchi nyingine za Afrika kama vile 
Rwanda, Swaziland, Zambia na 
Zimbabwe kwa kupitia ushauri wa 
kitaalam wa FAO.

FAO pamoja na wadau wengine 
wa maendeleo inafanya kazi na 
Serikali ya Tanzania kupitia  Mfu-
mo wa Uchambuzi wa Uhakika 
wa Chakula na Lishe (MUCHALI) 
kwa Bara na Mfumo wa Taarifa za 
Tahadhari za Uhakika wa Cha wa 

Chakula na Lishe wa (Zanzibar FS-
NIEWS) kufanya tathmini ya uhaki-
ka wa chakula na lishe na sababu 
kuu za ukosefu wa chakula kwa 
baadhi ya maeneo hapa nchini. 

Nia ni kutambua sababu za 
msingi zinazoathiri uhakika wa 
chakula na lishe hapa nchini na 
hivyo kuweza kuweka mikakati ya 
muda mrefu ya kukabiliana na hali 
hiyo. 

Pia ni muhimu kutambua kuwa 
usalama wa chakula na lishe hau-
wezi kufikiwa bila usalama wa 
chakula. Pale chakula kinapokuwa 
sio salama, watoto hawawezi ku-
soma na watu wazima hawataweza 
kufanya kazi. Maendeleo yat-
aathirika. Upatikanaji na ufiki-
waji wa kiwango cha kutosha cha 
chakula ambacho ni salama na 
chenye lishe bora ni muhimu kwa 
ajili ya kutunza uhai na kulinda 
afya bora. 

Hapa Tanzania timu ya wataal-

Ushirikiano wa FAO na Serikali ya 
Tanzania kuhakikisha lishe bora 

am ya FAO kwenye eneo la usala-
ma wa chakula ipo nchini kuisaidia 
nchi kuweza kupata misaada ya 
kukabiliana na tatizo la sumu kuvu. 
Hii pia inajumuisha kuimarisha 
uwezo wa kitaifa na ule wa serikali 
katika kukabiliana na hatari inayo-
sababishwa na sumu kuvu kwa ku-
haikisha kuna utunzaji mzuri wa 
mazao baada ya kuvuna ili kuepu-
sha kuvamiwa na sumu kuvu. 

FAO kwa sasa inatoa ushauri 
wa kitaalam kwa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto kupitia mradi wa 
miaka miwili unaoitwa ‘Kuboresha 
Vyakula vya Wauzaji wa Mtaani’ 
kwa ajili ya kuhakikisha usalama 
na lishe bora katika jiji la Dar es Sa-
laam. Mradi huu unakuza uelewa 
kwa wauzaji chakula wa mtaani 
kuhusu viwango vya ubora vya 
usalama, urasimishaji wa biashara 
zao na umuhimu wa uhakikisha 
chakula chao kina uwiano wa 
makundo yote muhimu kwa ajili ya 
afya ya umma. 

Kama sehemu ya Mradi wa Mra-
di wa pamoja wa Umoja wa Mataifa 
kwa kushirikiana na SIDA, FAO in-
atoa msaada wa kitaalam kwa ajili 
ya kupitia mfumo wa utunzaji na 
mimea hapa nchini kwa kuimari-
sha uwezo wa Serikali kutoa hu-
duma za ukaguzi na mazuio ili kue-
pusha hatari inayoweza kuenezwa 
na visumbufu na magonjwa katika 
minyororo ya kilimo na chakula. 

Kupitia Mfuko wa Fleming wa 
Wizara ya Afya ya Uingereza, FAO 
imekuwa ikifanya kazi na Seri-
kali ya Tanzania kukuza uelewa 
na mifumo sahihi ya kupambana 
na vijuasumu au antibayotiki ka-
tika sekta za kilimo na chakula 
ikijumuisha afya ya wanyama, 
uzalishaji nafaka, uvuvi na ufugaji 
samaji kuhakikisha usalama wa 
chakula. Unatekelezwa chini ya 
mfumo wa afya moja na umebore-
sha usalama wa chakula kwa kiasi 
kikubwa katika afya ya wanyama 
nay a mazingira. 

Msaada wa FAO wa kitaalam 
kwa Wizara ya Kilimo kwa ajili ya 
kuwezesha kilimo ambacho amba-
cho kinatilia maanani masuala ya 
lishe unadhihirika katika ngazi ya 
serikali za mitaa, ambapo kwa mfa-
no kwa kupitia Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo hapa Tanzania (TARI) usam-
bazaji wa mapando ya viazi lishe 
vyenye utajiri wa Vitamin A unaen-
delea kule Dodoma ili kuboresha 
afya za watu. Vivyo hivyo, misaada 
ya kifedha na utaalam vimetolewa 
kule katika Kituo cha Utafiti wa 
Kilimo Maruku Bukoba, ambapo 
mazao mbali mbali yenye utajiri 
wa viini lishe yalihamasishwa 
miongoni mwa wakulima, kama 
vile maharage lishe ambayo yame-
sambaza mkoa mzima wa Kagera 
kwa sasa ili kuwahakikishia watu 
lishe bora. Hii ilijumuisha na shu-
ghuli za uhamasishaji wa lishe bora 
na kampeni kwenye mkoa mzima.  

Kila mtu ana haki ya kupata 
chakula salama, chenye lishe bora 
na cha kutosha. Tunaposherehek-
ea Sikuya Chakula Duniani mwaka 
huu, hii iwe fursa ya uhakikisha 
kuwa tunakula vyakula salama na 
vyenye lishe bora kuanzia ngazi ya 
uzalishaji mpaka kwenye sahani. 
Kila mmoja katika mnyororo wa 
chakula anawajibika kuhakikisha 
kuwa kunakuwepo lishe bora. Ni 
muda wa vitendo sasa! 

This is more f plant protection 
than nutrition

Nia ni ku-
tambua 
sababu za 
msingi zi-
nazoathiri 
uhakika wa 
chakula na 
lishe hapa 
nchini na 
hivyo ku-
weza kuwe-
ka mikakati 
ya muda 
mrefu ya ku-
kabiliana na 
hali hiyo. 

Siku ya Chakula Duniani

Baadhi vyakula vinavyoangukia katika kundi la lishe bora. PICHA ZOTE: FAO.
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Na Alice Maro 

K
liniki nchini Tanzania 
yawasaidia mama mzazi 
na watoto wake kupata 
mlo kamili – na kuimari-

sha kipato chao
Mwanzoni mwa mwaka 2018, 

Happy kennethy Mbalay na 
mumewe walikuwa wakitarajia ku-
pata mtoto wao wa tatu.

Mume alikuwa akitafuta kazi na 
hatimaye aliipata—lakini ilikuwa 
mbali, takribani kilomita 1,000. 
kwa hiyo, ilimpasa kuhama. Hii ili-
maanisha kwamba Happy, aliyeku-
wa mjamzito, licha ya changamoto 
mbalimbali za kimwili na kihisia 
za ujauzito, alibaki peke yake ku-
kabiliana na changamoto za kulea 
watoto wao wawili wenye umri wa 
miaka saba na minne.

Wawili hawa waliishi katika ny-
umba ndogo ya vyumba viwili ka-
tika eneo la vilimavilima la Buigiri 
mkoani Dodoma, nchini Tanzania. 
ilimuwia vigumu sana Happy kue-
ndesha maisha kwa fedha kidogo 
alizotumiwa na mumewe. kwa 
hiyo, aliamua kutafuta njia ny-
ingine ya kuingiza kipato.

licha ya kuwa na ujauzito wa 
wiki 20, mama huyu mwenye mia-
ka 31, alianza kupita nyumba hadi 
nyumba akiuza nguo kwa wanakiji-
ji wenzake. Halikuwa jambo jepesi. 
Huku akiwabembeleza wanakijiji 
kununua nguo zake zenye rangi na 
mapambo ya kupendeza, Happy 
alipata wanunuzi wachache tu. il-
imuwia vigumu kuwapatia watoto 
wake mlo bora. 

kwa bahati nzuri, takribani ma-
juma manne yaliyopita , Happy 
alikuwa amejiandikisha kwenye 
mradi wa Boresha lishe. kupitia 
mradi huu aliweza kuhudhuria 
kliniki katika zahanati ya Buigiri, 

ambayo ni ya serikali na ilikuwa 
ikisaidiwa na mradi huo (ambao 
ulifadhiliwa na Umoja wa Ulaya na 
Japan kwa pamoja). 

kila mwezi, Happy alipokea 
msaada wa unga maalumu wa 
lishe ulioongezewa virutubisho 
pamoja na vitamini na madini 
muhimu. Alielimishwa pia kuhusu 
lishe na kupata ushauri kuhusu 
namna bora ya kuwalisha watoto 
wachanga. kliniki pia ilifuatilia 
maendleo yake ya lishe. 

kupitia vipimo vya kila mwezi, 

Happy alipata msaada wa kilishe 
aliouhitaji na hatimaye alijifungua 
mtoto wa kiume mwenye afya 
njema. Mtoto huyu  alikuwa na 
uzito wa kilo 3.7. (Alimpa mtoto 
huyu jina la Yalumbwe Emmanuel 
Mussa, jina la kwanza ambalo ni 
la lugha ya kigogo lilimaanisha 
“Apewe Sifa”.)

Baada ya kujifungua mtoto 
wake, Happy alirudi kwenye utara-
tibu wa kufanyiwa vipimo na kuen-
delea kupokea msaada wa unga wa 
lishe hadi mtoto wake alipotimiza 

miezi sita. Hivi sasa, Yalumbwe am-
etimiza miezi 14 na anapokea mgao 
wa chakula cha lishe maalumu. 

MAFUNZO YA MAPISHI 
kupitia uangalizi wa Save the 

Children, ambalo ni shirika linalo-
fanya kazi na WFP katika utele-
kezaji, watumishi wawili wa afya, 
ambao ni kiungo kati ya kituo cha 
afya na jamii, hupewa jukumu la 
kufuatilia mara kwa mara maen-
deleo ya wanufaika wote wa mradi, 
wakiwemo Happy na Yalumbwe.

Wakati wa ujauzito wake, Happy 
alipata msaada zaidi kutoka kwa 
watumishi wa ustawi wa jamii na 
kumpa mafunzo ya usai wa maz-
ingira (WASH—matumizi bora ya 
maji, usai binafsi na wa mazin-
gira); mafunzo ya kupika vyakula 
vya lishe na pia mafunzo kuhusu 
ViCOBA—kupata huduma za kuwe-
ka akiba na kukopa kupitia vikundi 
vya akiba na kukopeshana kijijini.

kupitia utaratibu wa ViCOBA, 
Happy alipata jibu la matatizo yake 
ya kupata fedha ili kuimarisha bi-
ashara yake. Baada ya kuchukua 
mkopo wa Shilingi za kitanzania 
50,000 aliwekeza katika kuuza 
nguo bora zaidi. kwa sababu hii al-
iongeza wateja na kujipatia kipato 
zaidi. 

Happy alifaulu kurejesha mkopo 
wake na alibakiwa na fedha za ku-
tosha kununua nyama, maziwa, 
siagi, sukari, matunda na vyakula 
vya aina nyingine ambavyo haku-
weza kuvimudu hapo kabla. 

kuimarisha ubora wa mlo na 
kuwa na vyakula mchanganyiko 

Mchanganyiko wa milo ni mion-
goni mwa mbinu muhimu za ku-
hakikisha mama wazazi na watoto 
wao wanapata lishe bora na ya ku-
tosha. ni kwa sababu hii kwamba 
mradi wa Boresha lishe hutoa 
elimu ya mbinu za kilimo bora.

Happy alijifunza namna ya kuan-
zisha bustani za mbogamboga ny-
umbani ambapo alilima mbogam-
boga za aina tofautitofauti kwa 
ajili yake na watoto wake. Analima 
jamii ya mikunde na matembele. 
Happy pia alijifunza kutumia ki-
faa kinachotumia nishati ya jua ili 
kukaushia na kuhifadhia mbogam-
boga za ziada kwa matumizi ya 
baadaye—hasa muhimu wakati wa 
kuadimika kwa mbogamboga. 

kabla ya kupata mafunzo, Hap-
py alikuwa na kawaida ya kudha-
rau matunda ambayo hupatikana 
muda mwingi katika maeneo yao, 
pasipo kujua kuwa yana virutushi-
bo vingi. Haya ni pamoja na ubuyu, 
zambarau na ukwaju—ambayo yote 
yanapatikana kwenye masoko ya 
jirani. Tangu ajiunge na mradi wa 
Boresha lishe, Happy amejifunza 
njia bora za kupata milo na kujen-
ga uelewa mkubwa zaidi kuhusu 
chakula.

“Sasa kwa vile nimepata elimu 
kuhusu manufaa ya kula mlo kami-
li, ninahakikisha kwamba familia 
yangu inapata milo tofautitofauti,” 
anasema.

Happy anaongeza kusema 
kwamba anafurahia kula milo bora 
na kujitunza na kuiangalia familia 
yake. Pia amekuwa mhamasishaji 
asiye rasmi wa mradi wa Boresha 
lishe hapo nyumbani kwake na 
anawapa maraiki na majirani zake 
elimu kuhusu lishe bora.

Siku ya Chakula Duniani

Kliniki nchini Tanzania yawasaidia 
mama mzazi na watoto wake kupata 
mlo kamili na kuimarisha kipato chao

Happy ali-
faulu kureje-
sha mkopo 
wake na 
alibakiwa 
na fedha za 
kutosha ku-
nunua ny-
ama, maziwa, 
siagi, sukari, 
matunda na 
vyakula vya 
aina nyingine 
ambavyo 
hakuweza 
kuvimudu 
hapo kabla. 

Mtoto wa Happy, Yalumbwe, mwenye miezi 14 akifanyiwa uchunguzi na muuguzi wakati alipohudhuria kliniki. PICHA: WFP/AL-
ICE MARO
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Na Sabato Kasika

R
ATIBA ya uandikishaji wa 
orodha ya wapigakura ka-
tika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa mwaka 2019, im-

efanyiwa marekebisho ili kuwapa 
fursa Watanzania wengi zaidi ku-
jiandikisha.

Uandikishaji huo ulianza Oktoba 
8 na ulitarajiwa kumalizika Oktoba 
14 mwaka huu, lakini ratiba hiyo 
imesogezwa hadi Oktoba 17 huku 
sababu kuu za kuongeza muda wa 
kujiandikisha zikiwa mbili.

Hiyo ni kwa mujibu wa tangazo 
kutoka Oisi ya Rais Tawala la 
Mikoa na Serikali za Mitaa, kwam-
ba limetolewa chini ya Kanuni 
za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
mwaka 2019 (Matangazo ya Seri-
kali Na 371, 372, 373 na 374 ya Wa-
ziri mwenye dhamana, Seleman 
Jafo, anasema tangu uandikishaji 
wa wapigakura ulipoanza Oktoba 
8, umeendelea kupata mafanikio 
makubwa, kwa vile kuikia Ok-
toba 12, zaidi ya wananchi milioni 
11  walikuwa tayari wamejiandiki-
sha katika daftari la orodha ya mp-
igakura wa Serikali za Mitaa.

Anasema, pamoja na mafanikio 
hayo kumekuwapo na changamo-
to kuu mbili wakati uandikishaji 

ukiendelea, hasa mvua nyingi 
iliyonyesha na kusababisha watu 
wengi kushindwa kujiandikisha 
kwa wakati.

“Maeneo mengine baadhi ya 
kaya zimejikuta zikizingirwa na 
maji, hususani Mkoa wa Morogoro 
na ukanda wa Mkoa wa Pwani,” 
anasema Jafo.

Sababu nyingine ya kuongeza 
muda inaelezwa kuwa ni baadhi 
ya watu kuchanganya mambo na 
kushindwa kutambua kuwa uan-
dikishaji huo hauhusiani na Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura.

“Wamekuwa wakichangan-
ya kwamba kwa kuwa wame-
shaandikisha katika daftari la ku-
dumu na kupewa kitambulisho 
cha mpigakura, wamekuwa na 
dhana isiyo sahihi kwamba vita-
wawezesha kupiga kura,”anasema.

Jafo anabainisha kuwa dhana 
hiyo imesababisha baadhi ya wa-
nanchi kuchelewa kujiandikisha 
katika zoezi la uandikishaji kwa aji-
li ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
unaotarajiwa kufanyika Novemba 
24 mwaka huu. 

“Kutokana na changamoto kuu 
hizo, na pia kutokana na misingi 
ya utoaji haki na kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni za Uchaguzi 
za Mitaa kama zilivyoainishwa 
hapo juu, natoa mwongozo kuwa 

zoezi la uandikishaji linaongezwa 
siku tatu zaidi za uandikishaji hadi 
Oktoba 17, 2019 badala ya tarehe 
14 Oktoba, iliyotangazwa awali,” 
anasema. 

KUTOJIANDIKISHA 

Yapo mambo ya msingi ambayo 
mtu asipojiandikisha atayakosa 
katika uchaguzi huu unaokuja, iki-
wamo kutokuwa na haki ya kum-
chagua mgombea mwenye sifa 
nzuri ambaye anahitajika katika 
mtaa.

Vilevile mwananchi atakosa 
fursa ya kumkataa kiongozi anaye-
sababisha kero mbalimbali, kama 
uzembe, kutokuwajibika, mba-
dhilifu, mporaji wa mali za wa-
nanchi au za wanyonge.

Katika hilo, asiyejiandikisha ata-
kosa fursa ya kumchagua Mhama-
sishaji wa maendeleo katika mtaa 
wake, atakosa fursa ya kumkataa 
kiongozi anayeuza maeneo ya 
umma yakiwamo ya wazi.

Wananchi pia wakumbuke kuwa 
kwa mtindo huo watakosa fursa ya 
kumchagua mkuu wa ulinzi na us-
alama wa mtaa, mtu atakayewaon-
dolea kero zinazotishia amani na 
utulivu katika mtaa wao.

Watambue kuwa watakosa fur-
sa ya kumchagua mhamasishaji 
mkuu wa maendeleo katika mtaa 

Wananchi wakiwa katika foleni ya kujiandikisha kwa ajili ya kupiga kura. PICHA: MTANDAO

Kesho mwisho, wapigakura 
changamkieni kujiandikisha

wao kama huduma za afya, elimu, 
miundombinu mbalimbali kama 
vile barabara, taka na mitaro.

Katika mazingira, wanaweza ku-
kosa fursa ya kumchagua kiongozi 
mwajibikaji na mwadilifu anayejua 
kuwa huduma za oisi za Serikali 
za Mitaa ni bure, ikiwamo kugonga 
mihuri ili kupitisha nyaraka mbal-
imbali zinazohitaji ridhaa ya ngazi 
ya chini ya uongozi wa serikali.

Asiyejiandikisha atakosa fursa 
ya kuzuia michango holela na tozo 
za mtaa zisizokuwa na baraka za 
wananchi, kama tozo kubwa za 
taka, michango isiyo ya lazima, ki-
wango kikubwa cha ada za ulinzi 
shirikishi.

Pia kuna kukosa kumchagua 
kiongozi anayewaunganisha wa-
nanchi kwa kufanya mikutano ya 
kisheria ile ya kila miezi miwili, 
kuwaleta wananchi pamoja na ku-
kosa kiongozi mwadilifu.

Kiongozi atakayewasomea ma-
pato na matumizi ya fedha za mtaa 
na zile zinatoka halmashauri kuja 
kwenye mtaa na fedha zinazoku-
sanywa na kamati za mtaa.  Hivyo 
kutojiandikisha ni kupoteza haki 
yako ya msingi ya kuchagua kion-
gozi unayemtaka.

RATIBA HII NI FURSA

Hatua ya serikali kuongeza 
muda ni fursa pekee kwa wale, am-
bao bado walikuwa wanasuasua 
au kuamini kwamba vitambulisho 
walivyonavyo vinahusika kwenye 
uchaguzi huu wa Novemba.

Kuongezwa kwa muda wa ku-
jiandikisha kumeambatana na 
elimu, ambayo kimsingi inapaswa 
kuzingatiwa na Watanzania wote 
wenye sifa za kuajindikisha kwa 
ajili ya uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa.

Jambo la muhimu ni kila mmoja 
kuizingatia na kuacha kuchang-
anya mambo ili aweze kushiriki 
kikamilifu kwa ajili ya kuwapata 
viongozi wanaofaa kuongoza mi-
taa kwa kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Elimu ya mpigakura imekuwa 
ikitolewa maeneo mbalimbali 
nchini kwa lengo la kumwezesha 
kila Mtanzania kushiriki katika 
uchaguzi, hivyo ni muhimu kuitu-
mia elimu hiyo vizuri. 

Ingawa suala la kushiriki katika 
uchaguzi ni la hiyari na kidemokra-
sia, lakini bado wananchi wanatak-
iwa kutambua kwamba kutoshiriki 
kunaweza kusababisha wakapati-
kana viongozi wasiofaa.

Hii inaweza kuwa imeifanya 
serikali kuona haja ya kuongeza 
muda wa kujiandikisha ili wale 
ambao hawajapata nafasi hiyo 
waweze kujitokeza katika muda 
huo ambao umeongezwa.

Wakurugenzi walishaelekezwa 
kutekeleza demokrasia vizuri kwe-
nye uchaguzi huo, na tayari seri-
kali ilishatoa uwezeshaji kwa kila 
eneo, na haitarajii kusikia hujuma, 
hivyo wananchi hawana budi ku-
unga mkono juhudi hizo. 

Uchaguzi huo unatarajia ku-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 82, Wa-
nanchi wazitendee haki fedha hizo 
kwa kujiandikisha kwa wingi na 
kisha kushiriki katika uchaguzi ili 
kuwapata viongozi bora na si bora 
viongozi.

Maeneo 
mengine 
baadhi ya 
kaya zime-
jikuta zikiz-
ingirwa na 
maji, husu-
sani Mkoa 
wa Moro-
goro na 
ukanda wa 
Mkoa wa 
Pwani.
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J
UMLA ya Vijana 10,000 
kutoka nchi zote za Afrika 
na baadhi ya wawakilishi 
wa mashirika ya vijana 

ulimwenguni wamekutana jijini 
Kigali nchini Rwanda, kujadiliana 
mkakati wa kubadili mtazamo 
potofu kuhusu jinsi bara la Afrika 
linavyotazamwa. 

Hili ni kongamano la siku tatu 
ambapo viongozi wa serikali na 
wakuu wa serikali wanachangan-
ua sababu za kulifanya bara la Af-
rika liendelee kuonekana dhaifu 
mbele ya macho ya walimwengu.

Karibu nchi zote zimetuma 
vijana wawakilishi kwenye kon-
gamano hili. Mazungumzo yanay-
oendelea katika kongamano hilo 
ni kuhusu nafasi ya vijana katika 
kutatua changamoto zinazolika-
bili bara hilo. 

Moja ya changamoto zilizo-
tangazwa na vijana hao ni ukosefu 
wa utawala bora barani Afrika, 
kitu ambacho wanasema kimeli-
fanya bara hilo kushindwa kupiga 
hatua ya haraka kimaendeleo ka-
tika sekta mbalimbali.

Ni kongamano ambalo kwa siku 
yake ya kwanza liliongozwa na 
Rais Paul Kagame akiwa na vion-
gozi wengine wakiwemo mawaziri 
wa vijana kutoka Afrika ambapo 
vijana walipata nafasi ya kuuliza 

Vijana 10,000 Afrika washiriki 
kongamano lao Kigali Rwanda

Jumatano oktoba 16, 2019

Baadhi ya vijana waliokutana kwenye Kongamano la siku tatu jijini Kigali nchini Rwanda. PICHA: MTANDAO

Rais Paul Kagame wa Rwanda. PICHA: MTANDAO

Hatua ya 
kuanzia in-
aweza kuwa 
nyumbani, 
yaani kama 
nyumbani 
kwako ni 
Mali, Cape 
Verde, Came-
roon na kad-
halika, yaani 
pale ulipo-
toka wakati 
unakuja 
hapa.

maswali na kuonyesha changamo-
to zinazolikabili bara hilo.

USHAURI WA RAIS KAGAME 

Rais Kagame amewaambia vija-
na hao kwamba changamoto hizo 
zipo barani Afrika lakini itakuwa 
vigumu kuziondoa ikiwa ha-
kutakuwepo na muungano wao.

“Hatua ya kuanzia inaweza kuwa 
nyumbani, yaani kama nyumbani 
kwako ni Mali, Cape Verde, Cam-
eroon na kadharika, yaani pale 
ulipotoka wakati unakuja hapa,” 
anasema na kuongeza:

“Baada ya hapo unakwenda kwa 
majirani na kwa kufanya hivyo 
maana yake unazidi kuungana na 
mwisho zile changamoto ambazo 
zilikuwa ni za nchi moja sasa zi-
nakuwa za bara zima na hivyo 
kuzikabili inakuwa rahisi kwa 
sababu sasa sote tumekwishaun-
gana na kuzikabili kwa pamoja,” 
anasema Rais Kagame.

Imetangazwa kwamba zaidi ya 
asilimia 60 ya wakazi wa Afrika ni 
vijana ambao kimsingi ndio wa-
nakabiliwa na changamoto za 
ukosefu wa ajira ambapo mwisho 
wa siku wanarubuniwa na kujiin-
giza kwenye vitendo ambavyo ni 
hatari kwa usalama wa bara lao.

 Kongamano hili la siku tatu li-
najaribu kuzitazama changamoto 
na nafasi ya vijana na kuzikabili.  
BBC
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D
AKTARI wa Pakistan am-
baye aliisaidia Marekani 
kumpata kiongozi wa 
kundi la al-Qaeda, Osama 

Bin Laden amekata rufaa dhidi ya 
hukumu yake jela. 

Ni mara ya kwanza ambapo kesi 
ya Shakil Afridi inasikilizwa katika 
Mahakama ya wazi. 

Jaji aliahirisha kesi hiyo hadi Ok-
toba 22, kufuatia ombi la waende-
sha mashtaka.

Kinachodaiwa kufanywa na Dk. 
Afridi kilikuwa aibu kubwa kwa 
Pakistan, lakini yeye mwenyewe 
anadai ya kwamba alinyimwa haki 
yake wakati wa kusilizwa kwa kesi 
hiyo ambapo alihukumiwa kifungo 
cha miaka 33 jela. 

Hakushtakiwa rasmi kwa ju-
kumu lake katika operesheni hiyo 
ya mwaka 2011, ya kumsaka na 
kumuua mtu aliyekuwa akitafutwa 
sana duniani. 

Kufungwa kwake jela kulisaba-
bisha hisia kali, hatua iliyosaba-
bisha Marekani kufutilia mbali 
msaada wake kwa Pakistan wa 
takriban dola milioni 33, ikiwa ni 
dola milioni moja kila mwaka kwa 
hukumu yake katika Mahakama ya 
Peshawar. 

Rais wa Marekani Donald 
Trump aliahidi katika uchaguzi 
wa 2016, kwamba atamwachilia 
huru Afridi baada ya dakika mbili 
iwapo atachaguliwa, lakini hilo 
halijafanyika.

Huku daktari huyo akionekana 
kuwa shujaa Marekani, nchini Pa-
kistan anaonekana kama msaliti 
ambaye alililetea aibu taifa hilo.

Makomando wa jeshi la wan-
amaji la Marekani walisafiri kwa 
helikopta kutoka Afghanistan 
mpaka Pakistan na kumuua ali-
yepanga njama za mashambulizi 
ya Septemba 11 na kuondoka na 
mwili wake bila kuzuiwa.

Na hatua hiyo ilizua maswali 
mengi ya iwapo jeshi la Pakistan 
lilikuwa linajua iwapo Bin Laden 
alikuwa nchini humo. 

Pakistan imesalia kuwa mshiri-
ka asiyeaminika katika vita vya 
Marekani dhidi ya wapiganaji wa 
Kiislamu.

DK. SHAKIL AFRIDI NI 

NANI?

Dk. Afridi alikuwa daktari mkuu 
katika Hospitali ya Wilaya ya Khy-
ber. Akiwa mkuu wa huduma za 
afya, alikuwa amesimamia baadhi 
ya mipango kadhaa ya chanjo zina-
zofadhiliwa na Marekani. 

Kama mfanyakazi wa serikali, 
alianzisha mpango wa chanjo ya 
Homa ya Ini (Hepatitis B), ikiwemo 
katika mji wa Abbottabad ili 
kubaini iwapo waliokuwa wakiishi 
katika eneo hilo ni ndugu za bin 
Laden. 

Inadhaniwa kwamba mfanyaka-
zi mmoja wa Dk. Afridi alitembelea 
nyumba ya akina Osama bin Laden 
na kuchukua vipimo vya damu, la-
kini haijulikani iwapo hilo lilisaidia 
Marekani kumpata Osama.

Dk. Afridi alikamatwa Mei 23, 
2011 siku chache tu baada ya Bin 
Laden kuuawa. Alidaiwa kuwa na 
miaka 40 wakati huo.

Ni mambo machache yanayoju-
likana kuhusu maisha yake, mbali 
na kwamba alitoka katika familia 
maskini na kufuzu katika chuo cha 

matibabu cha Khyber 1990. 
Familia yake imekuwa ikiishi 

katika maficho tangu kukamat-
wa kwake, ikihofia shambulio la 
kijeshi. 

Mkewe ni msomi kutoka Abbo-
tabad ambaye alikuwa mwalimu 
mkuu wa Shule ya serikali kabla ya 
kwenda mafichoni. 

Wawili hao wana watoto wata-
tu, wavulana wawili na msichana 
mmoja, watoto wawili wakiwa 
watu wazima kufikia sasa. 

Januari 2012 , maofisa wa Mare-

kani walikiri hadharani kwamba 
Dk. Afridi alikuwa akikifanyia kazi 
kikosi cha Ujasusi cha Marekani. 
Lakini haijulikani jukumu lake lili-
kuwa ni lipi katika CIA. 

Hakusema lolote kuhusu juku-
mu lake wakati kesi yake ilipoku-
wa ikisikilizwa na tume ya Abbot-
tabad kuhusu mauaji hayo. 

Dk. Afridi hakujua ni nani ali-
yekuwa akilengwa katika operesh-
eni hiyo wakati alipoajiriwa na CIA 
kulingana na uchunguzi wa Paki-
stan.

ALIHUKUMIWA NA NANI?

Ijapokuwa awali alikuwa 
ameshtakiwa kwa kutekeleza 
uhaini, Dk. Afridi alifungwa Mei 
2012, baada ya kupatikana na ma-
kosa ya kufadhili kundi la Lashkar-
e-Islam, kundi la wapiganaji lililo-
pigwa marufuku. 

Alihukumiwa kifungo cha miaka 
33 jela kwa madai ya kushirikiana 
na kundi hilo na Mahakama moja 
ya kikabila, ijapokuwa hukumu 
hiyo ilipunguzwa na kufikia miaka 
23, baada ya kukata rufaa. 

Daktari huyo pia alishutumiwa 
kwa kutoa msaada wa dharura 
kwa wapiganaji hao na kuyaruhu-
su makundi kama hayo katika 
hospitali ya serikali alikokuwa aki-
simamia. 

Familia yake imekana mashtaka 
hayo na mawakili wake wanasema 
kwamba fedha alizotoa ni kikom-
bozi cha dola 6,375 ili kumwachil-
ia, baada ya kutekwa 2008.

Kutoka katika chumba chake 
cha jela mwaka 2012, alidaiwa 
kuliambia shirika la habari la Fox 
News kwamba alikuwa ametekwa 
na kuteswa na majasusi wa Pa-
kistan.  Mwaka mmoja baadaye 
alifanikiwa kupeleka barua ali-
yoandika kwa mkono kwa wakili 
wake akisema kwamba ameny-
imwa haki

KWA NINI HAKUSHTAKIWA  

KWA KUISAIDIA MAREKANI?

Hilo haliko wazi, lakini suala hilo 
la Bin Laden lilikuwa pigo kubwa 
kwa Pakistan. 

Ijapokuwa maofisa walika-
sirishwa na kile walichokiona 
kama ukiukaji wa haki ya uhuru 
wa taifa hilo, huduma ya ujasusi 
ililazimika kukiri hadharani haiku-
jua kwamba mwanzilishi huyo wa 
kundi la al - Qaeda alikuwa akiishi 
kwa siri katika eneo hilo katika ny-
umba ya ghorofa tatu ambayo ili-
kuwa imezibwa na kuta ndefu kwa 
miaka kadhaa.

Kwa nini kesi hiyo inasikilizwa 
mahakamani wakati huu?

Kufikia sasa, mchakato mzima 
wa kesi yake umeanzishwa chini 
ya usimamizi wa sheria za uhalifu 
za Uingereza, ambazo zilitawala 
maeneo ya kikabila karibu na 
mpaka na Afghanistan hadi mwa-
ka uliopita. 

Mahakama za kikabila zilisi-
mamiwa na maofisa wa utawala, 
zikisaidiwa na baraza la wazee wa 
kikabila na hawakuwa wakifuata 
sheria inavyohitajika.

Hiyo ilionekana kuwa njia rahisi 
ya kukabiliana na Afridi, ikiwa si 
kwa suala la kufanyika hadharani.

Lakini kuunganishwa kwa mae-
neo ya kikabila na mkoa wa Khy-
ber Pakhtunkhwa mwaka uliopita, 
kunamaanisha kwamba kesi hizo 
zimerudishwa katika mahakama 
za kawaida.  Katika siku ya kusiki-
lizwa kwa kesi yake, hukumu 
yake inaweza kupunguzwa ama 
kuongezwa, kwa kuwa waendesha 
mashtaka watahoji. 

Tangu alipohamishwa mwaka 
uliopita kutoka jela ya Peshwar 
hadi Punjab, kumekuwa na ma-
dai kwamba huenda akaachiwa, 
ikiwezekana kupitia kubadilishana 
wafungwa na Aafia Siddiqui, mtu 
aliyedaiwa kuwa mshirika wa al - 
Qaeda ambaye kwa sasa yuko jela 
Marekani.  BBC

Theodore Hall. PICHA: MTANDAO

Osama Bin Laden. PICHA: MTANDAO

SHAKIL AFRIDI 

TUJIKUMBUSHE

• Ni Daktari aliyeisaidia CIA kumpata Bin Laden

Huku daktari 
huyo akione-
kana kuwa 
shujaa Mare-
kani, nchini 
Pakistan 
anaonekana 
kama msaliti 
ambaye al-
ililetea aibu 
taifa hilo.
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Jengo la Kiwanda cha Nguo cha Urafiki, moja ya matunda ya uongozi wa Mwalimu Julius Nyerere.  PICHA: MTANDAO
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M
IAKA 20 ya kifo cha 
Baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Nyerere, taifa lin-
amkumbuka na kush-

erehekea maisha yake ya kujitoa 
kuitumikia Tanzania ili kuiondoa 
kwenye umaskini na kuifikisha 
kwenye hatua ya kujitegemea na 
maisha bora kwa kila mwananchi.

Kikubwa alichojitahidi kwenye 
kuimarisha uchumi ni kujenga vi-
wanda. 

Alianzisha viwanda kwenye 
sekta zote kuanzia kilimo, mifugo, 
usafiri, vyakula na kwenye maeneo 
mengine mbalimbali.

Mwalimu anakumbukwa kwa 
kujenga viwanda vya baiskeli kama 
Nabico kilichokuwa kikiunda bais-
keli, kilikuwapo kiwanda cha ku-
zalisha maturubai, vibiriti, magu-
nia na kadhalika.

Morogoro wanamkumbuka kwa 
karakana kubwa ya kuchonga vi-
puri vya chuma kwa ajili ya mitam-
bo mbalimbali huko Mang’ula. 

Moshi kuna kiwanda kikubwa 
cha Machine Tools, wakati wakuli-
ma wa nafaka watamuenzi kwa 
uzalishaji mkubwa wa shiyiri na 
ngano uliokuwa ukifanywa na 
Shirika la Taifa la  Chakula na Kil-
imo la NAFCO huko Arusha. 

Mwalimu Nyerere hakutaka Tan-
zania ihangaike kwa kusaka mafu-
ta. Kwa kushirikiana na wawekezaji 
kutoka Italia, taifa lilijenga mtam-
bo wa kusafisha mafuta wa TIPER 
ulioko Kigamboni Dar es Salaam, 
ambao kazi zake zilivuka mipaka 
ikisafisha mafuta na kuyapeleka 
Zambia kupitia bomba la Tazama.

Kiwanda cha nyama cha Tang-
anyika Packers, kilichokuwa ki-
kubwa Afrika Mashariki na Kati  ni 
mambo makubwa yaliyofanywa 
na Mwalimu ambayo sasa ya-
nashuhudiwa kama maajabu ya 
kitaifa.

Lakini, hatua zilizochukuliwa 
kuanzia mapema miaka ya 1990 
zilipelekea kuvibinafsisha viwanda 
hivyo. 

MIONGO BILA MWALIMU

Mwalimu alikuwa na maono 
makubwa na mengi aliyatimiza 
kwa kuweka msingi wa kila ali-
chokuwa amekikusudia.

Kwa kiasi kikubwa alifanikiwa 
kuiacha Tanzania ikiwa nchi ya vi-
wanda mpaka kifo chake pamoja 
na kwamba taifa lilikuwa limejitu-
mbukiza kwenye sera za ubinaf-
sishaji wakati huo.

Uuzaji wa mashirika na kampuni 
za umma ulivihamisha viwanda na 
mashirika kutoka kwenye sekta ya 

umma kwenda kwa watu binafsi, 
wakiwamo wageni.

Licha ya Mwalimu kuanzisha 
viwanda kuanzia vya kusokota 
nyuzi, kusindika asali, kuunda bais-
keli hadi vya kutengeneza zana za 
kilimo, alishuhudia vifo vya taasisi 
hizo. 

Hata hivyo mpaka umauti unam-
kuta Oktoba 14, 1999 huko London 
Uingereza, Mwalimu, hakukubali-
ana na ubinafsishaji.

Ubinafsishaji ambao uligubikwa 
na majina mengi, wapo waliouita 
‘ugenishaji’ ulionekana kuwa un-
gekuwa na tija kwa sababu ya 
ahadi lukuki zilizotolewa kila mara 
kwenye soko la madalali walioku-
wa wakiuza viwanda hivyo.

Ungesikia utazalisha ajira zai-
di, utaleta teknolojia ya kisasa, 
utaongeza kodi badala ya kupewa 
ruzuku na kuzalisha bidhaa za ku-
tosheleza soko la ndani na ziada 
itauzwa nje. Utaboresha pale seri-
kali ilipokwamia.

KIINI MACHO

Ukweli ni kwamba miaka 20 
baada ya Mwalimu, ubinafsishaji 
umechangia sehemu ndogo kuam-
sha na kuendeleza viwanda alivyo-
jenga Baba wa Taifa.

Baadhi ya wawekezaji hawa-
kutimiza malengo yaliyokusudiwa 
hata  walipouzia viwanda hivyo. 
Kwa ujumla wamevichezea.

Mathalani, kiwanda cha matairi 
cha General Tyre, hakijainuka 
tangu kilipobinafsishwa hadi sasa 
ambapo Shirika la Maendeleo la 
Taifa (NDC) limeahidi kuwekeza na 
kukipa sura mpya. 

Watanzania wameendelea kush-
uhudia matairi ya kila aina yenye 
ubora na hata yaliyo duni yakitoka 
nje ya mipaka huku kiwanda chao 
kikiendelea kulishwa kwa mpira 
licha ya kwamba kipo mikononi 
mwa taasisi ya serikali.

Si hivyo, tu hata kiwanda kikub-
wa cha nyama kilichojengwa kwa 
gharama kubwa cha Tanganyika 
Packers kilichoko Kawe Dar es Sa-
laam, kadhalika nacho hakijatimi-
za azma ya kubinafsishwa.

Tanganyika Packers kiwanda 
cha kisasa kilichokuwa na mitam-
bo ya kisasa na mashine za hali ya 
juu za kukata nyama kimebakia 
magofu na kuta zilizobanduka na 

kubomoka na hakuna aliyelieleza 
taifa kuwa mashine hizo ziko wapi.

Ni jambo jema kuwa eneo la ki-
wanda hicho linatumika kwa ajili 
ya maombi, sala  na kumtukuza 
Mungu. Ni  uwanja wa makanisa  
japo ardhi hiyo imemilikishwa na 
Shirika la Nyumba la Taifa kwa ajili 
ya kuendelezwa.

Wakati Tanzania ni ya tatu kwa 
uzalishaji wa nyama Afrika, haina 
kiwanda kikubwa cha kusindika 
nyama licha ya kwamba serikali 
imeendelea kualika wawekezaji 
kujenga viwanda vya kusindika ny-
ama na mazao ya mifugo.

Mkoani Kilimanjaro, mitambo 
ya kutengeneza vipuri na mashine 
za viwandani ambacho ndicho ki-
wanda cha Moshi Machine Tools 
nacho kimeendelea kuzorota bila 
mafanikio. Viwanda vikubwa vya 
nguo vya Mwatex, Sunguratex na 
Urafiki vimebakia kuyumbishwa 
na wawekezaji waliovinunua am-
bao hawajawasaidia Watanzania 
kubadili maisha yao.

Katika viwanda hivyo vya nguo 
mathalani kiwanda cha Mutex, 
kinaelezwa kuwa kilikuwa na mi-
tambo ya kisasa na mashine zenye 
teknolojia ya hali ya juu, baadhi 
zikitokea Ufaransa nazo hazifaha-
mika ziliko na pengine lini kitaanza 
kuzalisha vitenge bora.

Ni wazi kuwa kwa ujanja, vi-
wanda vingi vilivyobinafsishwa 
vimebadilishwa matumizi badala 
ya kuendelezwa.

Kwa  mfano kuna vingine jijini 
Dar es Salaam vinatumika kuweka 
vipuri ili kuzalisha bidhaa ny-
ingine. Viwanda hivyo alivyojenga 
Mwalimu baada ya kuuzwa vime-
geuzwa  maghala ya kuweka bid-
haa za mataifa ambayo wafanyabi-
ashara au kampuni zake zilinunua 
viwanda au kampuni hizo zilizoan-
zishwa kwa kazi kubwa na Baba wa 
Taifa.

Baadhi ya viwanda viliahidiwa 
kuwa vingeboreshwa na kuzalisha 
zaidi, kinachoonekana ni  kuba-
kia kama vilivyokuwa au hali yake 
kuwa duni zaidi kuliko hata kabla 
ya kubinafsishwa.

Baadhi ya viwanda hivyo (maji-
na tunayo) vilikuwa na maghala ya 
kuweka bidhaa mbalimbali, vimey-
akodisha kwa ajili ya kampuni ny-
ingine kuhifadhi bidhaa zake. Tena 

Ubinafsishaji na mtazamo 
wa Mwalimu Julius Nyerere

wawekezaji hao wanalipwa kodi. 
Kilichoonekana baada ya ubinaf-

sishaji ni hujuma maana mitambo 
iling’olewa, mashine kuondolewa 
na kubaki viwanda hewa.

JITIHADA MPYA 

Serikali ya Awamu ya Tano im-
ejipambanua kwa kupigia chapuo 
kuimarisha viwanda na ujenzi wa 
uchumi wa kujitegemea ili kum-
uenzi Baba wa Taifa ambaye ndiye 
mwanzilishi wake.

Ujenzi wa viwanda ni suala lin-
alosukumwa kwa kasi kubwa na 
serikali ya awamu ya tano. 

Licha ya kwamba Mwalimu ali-
kuwa na njozi ya kuijenga Tanzania 
ya viwanda na alianzisha mtandao 
mkubwa wa viwanda, hata kama  
hakukamilisha  lengo hilo alifanya 
kazi kubwa.

Licha ya changamoto nyingi, 
kazi ya Mwalimu ya kuanzisha 
viwanda inapata tena msukumo 
mpya kwa msingi kuwa yaliyopita 
si ndwele watu wagange yajayo.

Ujenzi wa viwanda umeanza 
kwa kasi zaidi na mkoa wa Pwani 
sasa ndio wa viwanda badala ya 
Morogoro kama ilivyokuwa enzi za 
Mwalimu.

Taifa limeshuhudia ujenzi wa 
viwanda vya kutengeneza maru-
maru, mabati na viuadudu huko 
Kibaha mkoni Pwani.

Mashirika ya umma yamechuku-
liwa tena na serikali na yamefu-
fuka. 

Lipo Shirika la Reli (TRC) na 
la ndege ATCL yanafanya kazi za 
kuaminika. Taasisi za umma, kama 
Mifuko ya Taifa ya Akiba ya Wafan-
yakazi –NSSF na PPF zimehama-
sishwa kuanzisha viwanda, math-
alani mradi wa sukari wa Mkulazi 
mkoani Morogoro.

Taifa limeanzisha minada ya ku-
uza dhahabu na tanzanite badala 
ya kuiuza nje moja kwa moja. 

Si hivyo tu shirika la NDC li-
nashirikiana na wabia mbalimbali 
kuanzisha miradi kama uwekezaji 
wa kuzalisha magadi soda mkoa-
ni Arusha na kuwekeza kwenye 
umeme wa makaa ya mawe.

Leo taifa linapokumbuka kifo 
na maisha yaliyotukuka aliyoishi 
Mwalimu, ni vyema kuthamini na 
kulinda kwa nguvu zote mali za 
Watanzania.

Baadhi ya 
viwanda 
viliahidiwa 
kuwa ving-
eboreshwa 
na kuzalisha 
zaidi, kina-
choonekana 
ni  kubakia 
kama vili-
vyokuwa au 
hali yake 
kuwa duni 
zaidi kuliko 
hata kabla 
ya kubinaf-
sishwa.
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Na Ani Jozeni

M
KUU wa majeshi ya 
Israel, Luteni-Jenerali 
Aviv Kochavi anajitahidi 
kutokuhitajika kuongea 

chochote mbele ya vyombo vya 
habari au wakuu wenzake serika-
lini, kutokana na hitilafu ya kutaf-
siriwa atasema nini kuhusu Waziri 
Mkuu Benjamin Netanyahu.  

Wachunguzi wa habari wanase-
ma kuwa suala hilo linampa tabu 
mkuu wa majeshi kuliko kupanga 
mbinu za kukabiliana kijeshi na 
Iran, kazi ambayo anaifanya kila 
iitwapo leo. 

Ila kumkwepa amiri jeshi mkuu 
mwenye matatizo ambaye kaman-
da wa jeshi asingependa kuoneka-
na naye au kusema lolote juu yake 
imekuwa mtihani wa aina yake kwa 
kamanda.

 Baadhi ya wachunguzi wanase-
ma kuwa hali hiyo inaleta matatizo 
katika kupata taarifa sahihi kuhusu 
hali ya usalama wa taifa, kwani 
mkuu wa majeshi ndiye anayeweza 
kusema kwa uhakika hali ilivyo, na 
atasita kufanya hivyo kulingana na 
jinsi atakavyotafsiriwa kuhusiana 
na hali ya waziri mkuu. 

Akisema kuwa hali ni nzuri in-
aweza kueleweka kuwa ni kum-
saidia Netanyahu, na akisema kuwa 
hali ni mbaya inaweza ieleweke 
kuwa anataka kuwasaidia wakuu 
wa zamani wa majeshi ya Israel 
walioko katika chama pinzani cha 
‘Buluu na Nyeupe,’ chama cha ki-
zalendo kinachotaja rangi za bend-
era ya Israel. Hataki mojawapo.

Taarifa zinasema kuwa Luteni 

jenerali Kochavi ambaye ndiyo 
kwanza amemaliza mwaka mmoja 
katika nafasi hiyo anajitahidi ku-
hakikisha kuwa jeshi la Israel, hali-
ingii katika mikwaruzano inayoi-
kumba nchi hiyo kisiasa hivi sasa. 

Kuna migawanyiko katika chama 
cha Likud kinachoongoza nchi hiyo 
na kushindwa kupata serikali mpya 
hata baada ya uchaguzi mkuu ku-
rudiwa, kwanza ukifanyika mwezi 
Machi na ukarudiwa mwezi uliopi-
ta, kwa matokeo yale yale. 

Netanyahu alikabana koo na ali-
yekuwa mkuu wa majeshi, Jenerali 
Benny Gantz, ambaye hadi sasa 
amesita kushiriki serikali ya pamo-
ja na Netanyahu. 

Kukosekana kwa serikali kamili, 
Netanyahu akiwa kaimu waziri 
mkuu, ni tatizo jeshini.

Tatizo ni kuwa hali ya usalama 
wa Israel inaonekana kuingia maz-
ingira magumu zaidi kutokana na 
maadui zake pande zote wakiwa na 
nguvu zaidi kuliko awali.

Kwa mfano Hamas sasa wanafau-
lu kurusha maroketi kwa wiki mara 
moja au mbili ndani ya Israel, in-
gawa siyo kila siku inaleta majeruhi. 

Kwa upande mwingine kundi la 
Hezbollah nchini Lebanon lime-
jizatiti zaidi na lina nguvu kuliko 
Hamas, hata kulifanya jeshi la Israel 
kuwa na wakati mgumu kugundua 
mahandaki wanayochimba chini ya 
eneo la mpaka kupenya ndani ya Is-
rael bila kugundulika. 

Wakifualu kukamilisha handaki 
na kuingiza kundi la wapiganaji wa 
kujitolea mhanga inaweza kuwa ba-
laa kwa Israel na kuvuruga uongozi 
wa nchi, jeshi.

Mabadiliko katika maeneo men-
gine pia yanaleta wasiwasi kwa 
wakuu wa majeshi ya Israel, ikiwa 
ni pamoja na kuimarika kwa nguvu 
za Iran huko Iraq na maeneo ya 
Ghuba, na hata kufikiwa kwa ush-
irikiano wa karibu zaidi kati ya Iran, 
Uturuki na Russia, ingawa lengo lao 
kubwa ni hali ya Syria. 

Hali ya kimkakati inaonekana 
kuwa ni ngumu lakini inahitaji 
tafsiri ya kisiasa ya utawala ulioko 
madarakani, lakini Netanyahu 
ana matatizo siyo katika uchaguzi 
mkuu tu ila hata kisheria, kwani 
uwezekano wa kufikishwa ma-
hakamani unaongezeka, hasa ak-
ishindwa kuunda serikali mpya. Ni 
eneo la utelezi mkali.

Kuunda serikali yenye viti zaidi 
ya 60 bungeni imekuwa tatizo 
kwani kiongozi mmoja wa mrengo 
wa kulia (upande wa Netanyahu), 
Avigdor Lieberman, amekataa ku-
unga mkono serikali inayoongozwa 
na Netanyahu, na kwa vile hawezi 
kuunda serikali na Jenerali Gantz, 
anataka Netanyahu na Gantz waun-
de serikali, wakati Gantz hataki 
kukaa katika serikali moja na Net-
anyahu. 

Vyama vya kisiasa vya raia wa 
Kiarabu vilimuunga mkono Gantz, 
lakini bila kupata chama angalau 
kimoja cha mrengo wa kulia, Gantz 
hawezi kuunda serikali yenye 
mrengo wa kushoto na msaada 
wa mrengo wa kulia. Ni mkwamo 
ambao wachambuzi wa habari ha-
wajui utaisha vipi, na Rais Reuven 
Rivlin amechoshwa na kurudiwa 
uchaguzi.

Netanyahu ana kesi mbili amba-

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu. PICHA: MTANDAO

Mikwamo kisiasa ya Netanyahu 
yamchanganya mkuu wa majeshi

zo zinamsumbua, moja ikiwa ina-
husiana na rushwa katika shauri lin-
aloitwa la Bezeq-Walla, na nyingine 
ni zawadi zenye harufu ya rushwa, 
yaani zisizo halali, kesi zinazotajwa 
kwa namba za kiusalama kama kesi 
namba 400 na kesi namba 1000. 

Licha ya kuwa kesi hizi zimem-
dhoofisha kiasi fulani Netanyahu, 
bado karibu nusu ya wapiga kura 
wana imani naye au na vyama 
ambavyo vinamuunga mkono, na 
kwa jumla ameonekana ana uwezo 
mkubwa zaidi wa kufikia muafaka 
wa kuunda serikali. 

Tatizo kwa upande wake ni baa-
dhi ya wanasiasa kutotaka kush-
irikiana naye moja kwa moja kuto-
kana na kashfa hizo, wasijivurugie.

Wakuu wa ulinzi na usalama 
walikuwa na mkutano wa kujadili 
hali ya usalama nchini humo, am-
bako hapakuwa na jambo kubwa 
lililotangazwa, kwani kaimu wa-
ziri mkuu hawezi kusukuma ajenda 
muhimu. 

Jeshi linaendelea kufuatilia mi-
kakati iliyokubaliwa awali, ambayo 
ni pamoja na kuwa huru kusham-
bulia vituo vyovyote vya kijeshi vya 
Iran katika nchi zinazopakana na 
Israel, na vituo kama hivyo vime-
pigwa nchini Syria mara kwa mara, 
na hata Iraq, kuacha Lebanon. 

Baadhi ya wanasiasa wa Likud 
walikuwa wanajaribu kupandisha 
utambi kuhusu hali ya kiusalama 
lakini jeshi la Israel limekuwa liki-
jitenga na matamshi hayo, kuwa ni 
propaganda.

Hisia za Luteni-Jenerali Kochavi 
kuhusu hali ya usalama wa nchi 
hiyo zilionekana pia katika sala-
mu alizomtumia mkuu mpya wa 
majeshi ya Marekani, Jenerali Mark 
Milley aliyezungumza naye kwa 
simu Jumatano iliyopita. 

Taarifa zilisema makamanda hao 
wawili wanafahamiana kwa undani 
kutokana na kushirikiana katika na-
fasi zao zilizotangulia na kwa hiyo 
wana uelewa ambao unafanana ka-
tika maeneo tofauti ya suala pana la 
usalama Mashariki ya Kati. 

Ilileta hisia kwa baadhi ya wa-
chunguzi wa habari kuwa uele-
wano huo ni ishara kuwa wakati 
utawala wa Trump ulishindwa 
kutoa jibu medani ya mafuta ya 
Saudia ilipopigwa, Israel ni suala 
jingine.

Taarifa iliyotolewa na ofisi ya 
Jenerali Milley ilisema kuwa wakuu 
hao waliongelea kwa haraka masu-
ala yanayowahusu pamoja, na 
kukubaliana kukutana wakati ujao, 
ambako Jenerali Milley aliyakinisha 
dhamira ya Marekani kuendelea na 
uhusiano wa karibu na Israel. Taar-
ifa ilisema kuwa Israel na Marekani 
zina mahusiano ya dhati katika nga-
zi ya jeshi na jeshi, uhusiano ambao 
ni muhimu katika kuhakikisha am-
ani na usalama eneo la Mashariki 
ya Kati.

Ni kama kusema kuwa mapun-
gufu ya Marekani kuhusu Iran pale 
inaposhambulia meli katika Ghuba 
ya Uajemi, kupiga ndege isiyo na 
rubani ya Marekani au hata kupiga 
medani ya mafuta Saudia isidhani-
we kuwa ndiyo hali halisi ya Mare-
kani. 

Ni kujua kuwa iko mipaka; vi-
tendo hivyo havijaifikia bado, lakini 
endapo hatari kwa Israel itafikia 
kiwango cha kuleta wasiwasi, Mare-
kani itakuwa tofauti. 

Netanyahu 
alikabana 
koo na 
aliyekuwa 
mkuu wa 
majeshi, 
Jener-
ali Benny 
Gantz, am-
baye hadi 
sasa amesita 
kushiriki 
serikali ya 
pamoja na 
Netanyahu. 
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya wananchi 3,000 
wa Kata ya Ikukwa wilayani 
Mbeya, wako hatarini kukosa 
mawasiliano ya barabara 
baada ya daraja linaloungani-
sha kata hiyo na Wilaya za 
Songwe, Chunya na Mbeya 
kupata nyufa kubwa zinazoa-
shiria kuwa linaweza kuvun-
jika wakati wowote.

Kutokana na hali hiyo, 
baadhi ya madereva wanala-
zimika kulikwepa na kupita 
pembeni katika kipindi hiki 
ambacho mvua hazijaanza 
kunyesha, lakini endapo mvua 
zitanyesha hakutakuwapo 
na njia mbadala isipokuwa 
kwenye daraja hilo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ikukwa, Jostan Mwavileka, 
alisema daraja hilo likivunjika 
hali ya maisha kwa wananchi 
wa eneo hilo itakuwa ngumu 
kwa vile barabara hiyo ndiyo 
pekee inayoingia na kutoka 
kwenye kata hiyo.

Aliiomba serikali kuwa-
jengea daraja hilo kabla ya 
msimu wa mvua kuanza 
akidai kuwa mbali na kuathiri 
maisha ya wananchi pia 
wagonjwa na wajawazito nao 
hawatasafiri kufuata huduma 
za afya mjini.

“Tunaiomba serikali iuone 
umuhimu wa daraja hili kwa 
maisha ya wananchi wanaoi-
shi huku, itujengee kabla ya 
mvua hazijaanza maana en-
dapo ikinyesha na likasomb-
wa na maji sisi tutakuwa na 
wakati mgumu sana,” alisema 
Mwavileka.

Baadhi ya wananchi hasa 
kinamama walisema kuwa 
mbali na daraja hilo kutishia 
kukatika mawasiliano, pia 
barabara hiyo inahitaji maten-
genezo ili kupitika kirahisi.

Yalipa Mwasipa, mkazi 
wa Kata ya Ikukwa alisema 
barabara hiyo ina mashimo 
makubwa ambayo yanasaba-
bisha wagonjwa na wajawazi-
to wanaopewa rufani kwenye 
zahanati yao ili wakatibiwe 
kwenye hospitali kubwa mjini 
Mbeya wasafiri kwa taabu.

Mbunge wa Mbeya Vijijini, 
Oran Njeza, alisema barabara 
hiyo ni muhimu kwa maisha 
ya wananchi wa eneo hilo na 
kiuchumi kwa vile inaungani-
sha wilaya za Songwe, Mbeya 
na Chunya.

Alisema analichukua suala 
hilo na kulifanyia kazi am-
bapo aliahidi kuwasiliana na 
Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (Tarura) ili wachukue 
hatua za dharura za kujenga 
daraja hilo.

Wananchi 
hatarini
kukosa 
mawasiliano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ATENDAJI wa seri-
kali jijini Mbeya 
wameingia mitaani 
huhamasisha wa-

nanchi kujiandikisha baada ya 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
kuongeza siku tatu za wananchi 
kujiandikisha ili kushiriki uchagu-
zi wa serikali za mitaa.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya, James Kasusura, 
juzi aliingia mitaani na alikuwa 
anatembelea ‘vijiwe’ vya waende-
sha pikipiki, maarufu kama  ‘bod-
aboda’ na wapigadebe wa stendi 
kuu akiwahamasisha vijana 
kwenda kujiandikisha.

Alilitaka kundi la waendesha 
bodaboda kufuata sheria ili ku-

wafunga midomo watu wenye 
fikira kuwa kundi hilo ni kundi la 
wahuni na badala yake kazi hiyo 
ionekane kama kazi zingine.

Kasusura aliwataka vijana 
kwenda kujiandikisha ili wawe 
na sifa za kushiriki uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 24, mwaka 
huu na kuchagua viongozi ambao 
watawasaidia kuleta maendeleo.

Alisema watu wanaotakiwa 
kujiandikisha kushiriki uchaguzi 
huo ni wale wenye umri wa miaka 
18 na kuendelea, wakazi wa mitaa 
husika bila kujali itikadi za vyama 
vyao.

“Msiishie kulalamikia maende-
leo kuwa hayaji na badala yake 
hakikisheni mnajiandikisha ili 
kuwa na uhalali wa kuwachagua 
viongozi watakaowaletea maen-
deleo kwenye maeneo yenu,” 

alisema Kasusura.
Aliwataka kuwapuuza watu 

wote wanaowapotosha kuwa ili 
ushiriki uchaguzi huo ni lazima 
uwe na kitambulisho cha mpi-
gakura kitu ambacho alisema ni 
uongo.

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Madereva Bodaboda wa 
Stendi Kuu, Augustino Mwaman-
da, alisema kwa sasa asilimia kub-
wa ya wanachama wao wameji-
andikisha na sasa wanaendelea 
kuhamasisha waliobaki.

Alisema watahakikisha mpaka 
siku ya mwisho wanachama wote 
wanajiandikisha na wanashiriki 
kuchagua viongozi wa mitaa yao 
na kwamba wanafahamu kuwa 
hiyo ni haki yao ya kikatiba.

Mwamanda alisema kwa sasa 
wanachama wa chama hicho pia 
wanaelekezana mambo mbalim-

bali ikiwemo kuzingatia sheria 
katika utendaji kazi ili kuepuka 
migogoro na serikali.

“Sisi tangu mwanzo tulikuwa 
tunahamasishana ndiyo maana 
wengi tumejiandikisha, lakini ha-
tutaishia hapa kwani tutaendelea 
kuhamasishana kwenda kupiga 
kura,” alisema Mwamanda.

Baadhi ya mawakala wa-
naowakilisha vyama vya siasa wal-
isema baada ya serikali kuongeza 
siku za kuandikisha, wananchi 
wameendelea kujitokeza na 
kwamba kasi hiyo ikiendelea 
kuna uwezekano mkoa wa Mbeya 
ukaendelea kuwa miongoni mwa 
mikoa inayofanya vizuri.

Mmoja wa mawakala hao, 
Grace Lamson, kutoka Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) katika eneo 
la Forest alisema uandikishaji huo 
unaenda vizuri katika eneo hilo.

Waingia mitaani kuhamasisha uandikishaji 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa biashara mkoani 
Mbeya, wamelishukuru Shirika la 
Maendeleo la Uholanzi (SNV) kwa 
kuanzisha utaratibu wa kushiriki-
ana na serikali kuboresha utend-
aji kazi wa mabaraza ya biashara 
mkoani hapa. 

Kwa mujibu wa wadau hao, 
utaratibu huo utasaidia kutatua 
mapema changamoto zinazowak-
abili. 

Kauli hiyo waliitoa juzi wakati 
wa mkutano wa wadau wa ma-
baraza ya biashara kutoka katika 
wilaya zote za Mkoa wa Mbeya 
wakiwamo watendaji wa serikali, 
sekta binafsi na maofisa wa SNV 
wanaotekeleza mradi wa ubore-
shaji wa mfumo wa masoko ya 
maziwa na alizeti.

Ofisa Biashara wa Mkoa wa 
Mbeya, Stanley Kibakaya, alisema 

mabaraza ya biashara yamekuwa 
yakikabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo ukata hali 
ambayo huyafanya wakati mwing-
ine yasifanye majadiliano kwa 
mujibu wa sheria.

Alisema baadhi ya wajumbe 
wanaochaguliwa kwenye ma-
baraza hayo, hawana uwezo wa 
kutosha kuwezesha ufanisi wa 
kujadili hoja na badala yake huwa 
wanaishia kulalamikia serikali ku-
totekeleza baadhi ya mambo.

Kibakaya alisema baada ya 
kubaini changamoto hizo, wali-
iandikia SNV barua kuomba ku-
saidia kuboresha mabaraza hayo 
na hatimaye kuridhia.

“Mheshimiwa Rais alipokutana 
na wafanyabiashara Ikulu jijini 
Dar es salaam, baadhi yao walitoa 
malalamiko ambayo yalitakiwa 
yatolewe kwenye mabaraza na 
kupatiwa ufumbuzi huko huko. 

Walifikisha malalamiko yao huko 
kwa sababu mabaraza wakati 
mwingine hayafanyiki,” alisema 
Kibakaya. Naye Ofisa Mtendaji wa 
Chemba ya Wafanyabiashara, We-
nye Viwanda na Kilimo  (TCCIA) 
Mkoa wa Mbeya, Emile Malinza, 
alisema changamoto kubwa inay-
oyakabili mabaraza hayo katika 
ngazi ya mkoa na wilaya ni fedha 
za uendeshaji kwa madai kuwa 
serikali huwa haina bajeti kwa ajili 
ya shughuli hizo.

Alisema wamewahi kukubali-
ana kufanya zamu kugharimia 
mabaraza hayo kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi lakini wa-
likwama kutokana na mamlaka 
za serikali za mitaa kutokuwa na 
mtiririko mzuri wa fedha. 

Malinza alisema kama ma-
baraza hayafanyiki, changamoto 
zinazokwamisha sekta ya biasha-
ra hazitatuliwi kwa wakati, hivyo 

sekta hiyo kushindwa kukua kwa 
kasi inayostahili.

“Kukua kwa sekta ya biashara 
kunategemea sana majadiliano ya 
mabaraza ya biashara. Mabaraza 
yasipofanyika changamoto za 
wafanyabiashara hazitatuliwi kwa 
wakati mwafaka,” alisema Mal-
inza.

Mshauri wa Masuala ya Sera 
katika Mradi wa Maziwa na Alizeti 
(TAM), Renatus Mbamilo, alisema 
shirika hilo liliamua kuanza kush-
irikiana na serikali kuboresha 
mabaraza hayo baada ya kupokea 
barua kutoka katika Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa ikiwaomba kufanya 
hivyo.

Alisema shirika hilo lin-
atekeleza mradi huo chini ya 
ufadhili wa Shirika la Msaada la 
Watu wa Uingereza (UK AID) am-
balo fedha zake zinasimamiwa na 
Shirika la KPMG- Tanzania.

Wapongeza ufadhili mabaraza ya biashara 

Mbunge wa Jimbo la Isimani ambaye ni Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, akisubiri kujiandikisha katika 
daftari la wapigakura la uchaguzi wa viongozi wa Serikali za Vijiji na Mitaa katika kituo cha Msimbo kilichopo Tarafa ya Idodi mkoani Iringa 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

SERIKALI na wadau mbalimba-
li wameombwa kuwasaidia kuwa-
jengea majengo watoto 68 wanao-
ishi mazingira magumu ambao 
wanaolelewa katika kituo cha 
yatima cha Shirika la Malezi ende-
levu (SHIME) kilichopo Dodoma 
Makulu. Wameomba msaada huo 
kutokana na nyumba waliyokuwa 
wakiishi kutakiwa kuondoka.

  Ombi hilo lilitolewa jana na 
watoto wa kituo hicho wakati 
wakizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dodoma wakati 
wakieleza changamoto walizo-
nanzo.

    Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake Andrea George, alisema 
wanalazimika kuomba kwa seri-
kali na wafadhili kutokana na 
mmiliki wa nyumba hiyo wali-
yokuwa wakiitumia awali kuwapa 
miezi mitatu kuwa wameondoka.

  “Ndugu zetu wanahabari kwa 
kupitia kwenye vyombo vyenu 
vya habari tunaiomba serikaki 
yetu sikivu wakiwamo watu bin-
afsi na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kutusaidia fedha, ili tuweze 
kupata eneo litakalotuwezesha 
kujenga kituo chetu ili tuendelee 
kupewa huduma mbalimbali iki-
wamo ya elimu,” alisema.  Aidha, 
aliwaomba wadau waliokuwa 

wanajitokeza kuwapa misaada 
wakiwamo wabunge waendelee 
kuwasaidia ili waendele kupatiwa 
malezi bora yanayotolewa kituoni 
hapo.  Naye Mary Willson, mlezi 
wa kituo hicho akizungumza kwa 
niaba ya wazazi, alisema kuna 
hatari ya kuwapoteza watoto hao 
ikiwa juhudi za haraka hazita-
chukuliwa kwa ajili ya kujenga kit-
uo hicho. Alisema idadi ya watoto 
wanaolelewa ni wengi na kituo 
kimekuwa kikiwahudumia kwa 
misaada mbalimbali kama ya ki-
afya, kielimu, mavazi na chakula. 

Mkurugenzi wa kituo hicho, 
Zawadi Mgeni, alisema jengo hilo 
walilokuwa wakilitumia awali 

walisaidiwa na mmiliki huyo 
kama sehemu ya kuwahifadhi.

  Alisema kituo hicho kilian-
zishwa mwaka 2012 na walikabi-
dhiwa ili waweze kuwahudumia 
watoto hao ambao wanaotoka ka-
ribu kata tatu ikiwamo ya Makole, 
Tambukareli na Dodoma Makulu. 

Ni kweli tunatakiwa kuondoka 
ili kumpisha mmiliki mwenyewe 
kwa ajili ya kuishi, hivyo tunaiom-
ba serikali, taasisi, mashirika na 
wadau wanaotusaidia kutuwez-
esha kifedha ili tuweza kupata 
eneo ambalo tutakalojenga kituo 
na kiasi kinachohitajika ni Sh. mil-
ioni 200,” alisema.

Watoto mazingira magumu waomba msaada

Vituo vya zimamoto kujengwa halmashauri  Rushwa mitaa 
yaiibua 
Takukuru
Na Renatha Msungu, 

DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) mkoani Do-
doma, imesema imejipanga 
kuhakikisha inatokomeza 
rushwa serikali za mitaa 
kutokana na eneo hilo 
kuongoza kwa vitendo 
hivyo. 

Akizungumza na Nipashe 
jana Mkuu wa Takukuru 
mkoani hapa, Sosthenes 
Kibwengo, alisema katika 
taarifa ya robo ya mwaka 
huu wa fedha Julai hadi 
Septemba 2019, inaonyesha 
vitendo vya rushwa kwe-
nye kata, mitaa na vijijini 
asilimia 39.4.

 Alieleza kutokana na hali 
hiyo, Takukuru imejipanga 
kutoa elimu ya kutosha 
hasa wakati huu wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa, 
ili kutokomeza rushwa 
maeneo hayo. 

Alisema wanaendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
kupitia klabu hizo am-
bazo zimeanzishwa katika 
wilaya na kata tofauti ili 
kuhakikisha wananchi wa 
vijijini na mijini wanaelewa 
nini maana ya rushwa. 

“Tunahitaji kuona asilimia 
hiyo inatoweka kabisa ndio 
maana hatusiti kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
dhidi ya mapambano ya 
rushwa,” alisema Kibwengo.

Alisema klabu hizo 
zimekuwa msaada mkubwa 
kwa wananchi kwa sababu 
zinasaidia kutoa elimu hiyo 
kwa wakazi katika mitaa na 
vijiji mbalimbali kutokana, 
na kwamba wengi wao 
walikuwa hawana uwelewa 
mkubwa wa madhara ya 
utoaji na upokeaji rushwa.

Kibwengo alisema klabu 
hizo zimekuwa msaada 
mkubwa kwa wakazi 
wa maeneo tofauti hapa 
jijini kwa kuwa zimekuwa 
zikitoa elimu hiyo kupitia 
jumbe mbalimbali katika 
mikusanyiko ikiwamo mi-
kutano na makongamano.

 “Takukuru tunaendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
lengo ni kuona kila mmoja 
anaelewa nini madhara ya 
rushwa kwa jamii,” alisema 
Kibwengo.

 
 Pamoja na hayo, alisema 

kutokana na serikali ku-
wekeza fedha nyingi katika 
miradi wanayotekeleza, 
wananchi wanapaswa 
kuchagua viongozi wenye 
weledi ambao watakuwa 
chachu kubwa ya kufanya 
maendeleo ya kata, mitaa 
na vijiji kupitia miradi ya 
serikali.

 Alisema miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa na 
serikali ni mali yao, hivyo 
ni vema wajipambanue na 
kuchagua viongozi waadili-
fu wasiopenda rushwa.

Na Renatha Msungu, DODOMA

J
ESHI la Zimamoto na 
Uokoaji nchini lime-
anza ujenzi wa vituo 
vya zimamoto kwenye 

halmashauri za mikoa mbalim-
bali nchini ili kuimarisha utendaji 
kazi zake katika sekta hiyo.

  Hayo yalibainishwa na Kam-
ishna wa Fedha na Utawala wa 
jeshi hilo, Baraka Semwanza, 
wakati akizungumzia kuhusiana 
na maboresho ya vituo na magari 
mitambo ya kuzimia moto yanay-
ofanywa na jeshi hilo. 

Alisema ujenzi huo unatarajia 
kuanza wakati wowote kuanzia 
sasa katika maeneo ya Chato, 
Mbinga na Kilolo mkoani Iringa, 
huku eneo la Manyoni mkoani 
Singida, Namtumbo na Ilemela 
mkoani Mwanza.

 Kamishna Semwanza alisema 
moja ya vitu ambavyo jeshi hilo 
linatoa kipaumbele ni ujenzi wa 
vituo hivyo ambao wanaamini 
vikikamilika kila mahali itakuwa 
imewarahisishia kwa kiasi kikub-
wa kufanya kazi zake kiufasaha 
pale majanga ya moto yanapo-
tokea. 

“Tunafanya maboresho ya vi-
tuo pamoja magari mitambo ya 
kuzimia moto tunahitaji kuona 
sekta hii inaimarika na kufanya 
kazi kiufanisi katika jamii inay-
otuzunguka,” alisema Kamishna 
Semwanza. 

Alisema lengo ni kuona kila 
halmashauri inajitegemea  ka-
tika utendaji kazi za jeshi hilo ili 
kusiwe na visingizio vyovyote 
pale panatokea majanga ya moto 
katika sehemu mbalimbali. 

Mbali na hilo alisema jeshi hilo 
litaendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya kujikinga na ma-

janga ya moto pale yanapotokea 
katika maeneo mbalimbali hapa 
nchini ikiwamo matumizi sahihi 
ya vizima moto.

Kamishna huyo pia alisema 
jeshi hilo linawaasa wananchi 
kuzingatia misingi ya maelekezo 
ya elimu inayotolewa na jeshi hilo 
katika taasisi, shuleni, vituo vya 
mabasi na sehemu mbalimbali.

  Alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kutaka wananchi kupata 
uwelewa juu ya kujikinga na ma-
janga ya moto pale yanapotokea 
ikiwamo kujua matumizi ya kifaa 
cha kuzimia moto.

Diwani wa Kata ya Kilimani jijini Dodoma, Neema Chiwanga (kushoto), akijiandikisha jana kwenye daftari la wapigakura wa uchaguzi 
wa serikali za mitaa kituo cha Nyerere, kulia ni mwandikishaji wa kituo hicho, Tishio Kipingi. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Ushirikina chanzo ongezeko la ukoma
Zawa 
yaahidi 
mita
wateja wa 
nyumbani 

Na Abdallah, ZANZI-

BAR

MAMLAKA ya Maji 
Zanzibar (Zawa), 
imeahidi kuwa 
ifikapo mwaka 2020 
inatarajia asilimia 
kubwa ya wateja wa 
Zanzibar na Pemba 
hasa wa nyumbani, 
itakuwa imewafungia 
mita za maji.

Ofisa Uhusiano wa 
Zawa, Zahoro  Sulei-
man, alisema hayo 
wakati akizungumza 
na Nipashe jana mjini 
Zanzibar.

Alisema  kwa 
mwaka huo wanata-
rajia kufikia asilimia 
70 ya kufunga mita 
hizo za maji hasa ny-
umbani kwa wateja 
wa  maeneo ya mijini 
ambayo kwa asilimia 
kubwa wanatumia 
maji kutoka mamlaka 
hiyo, ikilinganishwa 
na maeneo mengine 
ambayo wananchi 
wamechimba visima.

Alisema kwa hivi 
sasa tayari wameka-
milisha kufunga mita 
hizo kwa asilimia 20 
katika maeneo mengi 
ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Wilaya ya 
Kaskazini A pamoja 
na Wilaya ya Kusini 
kwa wateja wa ny-
umbani.

“Matarajio yetu ni 
kuona kuwa angalau 
asilimia  70 mwakani 
tunawafungia mita 
hizo kwa watumi-
aji wa nyumbani 
ikilinganishwa na 
hivi sasa. Mita hizi 
zinasaidia kuwaleta 
karibu watumiaji wa 
maji ili kuchangia 
huduma hii kwa 
wakati,” alisema.

Aidha, alisema  
kwa hivi sasa tayari 
wamefanikiwa kwa 
asilimia 90 kufunga 
mita hizo katika 
maeneo ya biashara 
kama vile mahoteli 
makubwa, migahawa 
mikubwa pamoja na  
baadhi ya viwanda 
na wateja wakubwa.

Hata hivyo, alisema 
kazi hiyo inafanyika 
kwa  mafanikio 
makubwa kuto-
kana na ushirikiano 
wanaoupata kutoka 
kwa masheha na 
wananchi wa maeneo 
husika, pindi wan-
apokwenda kufunga 
mita hizo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WIZARA ya Kazi, Uwezeshaji, 
Wazee, Wanawake na Watoto, im-
ewataka wazazi na walezi  kuwa 
karibu na watoto wao, ili kujua ny-
endo  zao kwa lengo la kuwakinga 
na kuwaepusha na vitendo vya ud-
halilishaji.

Mohammed Jabir, Ofisa wa Wiz-
ara hiyo, aliyasema  hayo  huko 
Chuini Wilaya ya Magharibi A,  
katika  mkutano ulioandaliwa na 
sheha wa shehia hiyo  kwa lengo la  
kuwapatia elimu wananchi kuhusu 
namna  ya kupambana na vitendo 
vya udhalilishaji na ukatili kwa wa-
nawake na watoto.

Alisema wazazi wanapaswa 
kuwa karibu na watoto wao katika 
mazingira yoyote kuanzia shuleni 
(skulini) na mitaani  kujua maeneo 
anayocheza na hata katika madra-
sa kwani vitendo vya ubakaji na 
udhalilishaji hutokea katika mazin-
gira tofauti.

Alisema kuwa katika kukabili-
ana na vitendo hivyo si busara 
wazazi kuwaachia polisi au maofi-
sa wanawake pekee bali jitihada 
za makusudi zinahitaji katika 
kuhakikisha     vitendo hivi vina-
punguzwa au           kutokomezwa 
nchini.

Alisema wapo baadhi ya wazazi 
wako mbali na watoto wao, bila 

kujua kuwa jukumu la ulezi ni wao 
na si kuwaachia wafanyakazi wa 
ndani peke e.

Alisema  jambo hilo ni hatari ka-
tika maisha haya ya sasa yaliyojaa 
vitendo vya udhalilishaji ikiwamo 
vya ubakaji na hata ulawiti kwa wa-
toto wa kike na wakiume.

Ofisa wanawake na watoto 
wilaya ya Magharibi A, Sabra 
Mgeni, aliwataka walimu wa vyuo 
vya madrasa  kuwa na kamati 
maalum katika wilaya hiyo kura-
tibu na kujua wageni na wenyeji 
watakaoingia kuanzisha madrasa 
katika maeneo yao.

Alisema kuwa wapo baadhi ya 
walimu wa madrasa  ambao hawa-

na imani ya dini wala hawana utu 
ambao, wanajihusisha na kufanya 
ukatili na ulawiti kwa watoto wa-
dogo.

Alisema  jambo hilo halikuba-
liki na linapaswa kukemewa kwa 
nguvu zote na kwa sasa kwa kiasi 
kikubwa hasa kwa kuwa taifa lina 
mpango mkakati wa kutokomeza  
tatizo hilo.

Alisema ni vyema kuanzia sasa 
ofisi ya Mufti wa Zanzibar, ika-
watambua walimu wote wa madra-
sa waliopo kila wilaya ili iwe njia 
moja wapo ya kumaliza au kupun-
guza tatizo la ulawiti na ubakaji wa 
watoto katika baadhi ya vyuo    vya 
madrasa hapa nchini.

Wazazi wapewa tiba wabakaji watoto wao

Wafanyabiashara katika Soko la Buguruni Dar es Salaam wakishusha machungwa kwenye gari kwa ajili ya kuwauzia wateja jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia mpango 
wa kutokomeza ukoma, 
imeonya kuwa tatizo la 

ukoma linachangiwa na watu 
kuhusisha ugonjwa huo na ush-
irikiana.

Aidha, imesema inatoa mafun-
zo na uhamasishaji kwa wananchi 
wa vijijini ili kuwaongezea ufaha-
mu na tahadhari dhidi ya maradhi 
hayo.

Akizungumza na Nipashe, Mkuu 
wa Taaluma wa Kitengo cha Kifua 
Kikuu, Ukimwi, Ukoma pamoja 
na homa ya ini, Dk. Hasnuu Fakih 
Hassan, alisema kupitia mpango 
huo wahudumu wa afya wanatem-

bea katika maeneo mbalimbali ya 
vijijini Unguja na Pemba ili kuwa-
baini wagonjwa hao na kupatiwa 
matibabu.

Alisema kesi za maradhi ya uko-
ma hasa katika kisiwa cha Pemba 
ni nyingi,  ila changamoto iliyopo 
ni  baadhi ya wananchi kuhusisha 
ugonjwa huo na ushirikiana.

Alisema  jambo hilo husaba-
bisha  hata wanapogundulika 
na  wataalamu hao wa afya wa-
naotembelea vijijini wengi wao 
wanakuwa tayari wameshaumia 
na ugonjwa huo umeenea kwa 
kiasi kikubwa.

“Watu wanaoumwa ukoma 
wapo  Pemba na hata Unguja la-
kini bado jamii wanauhusisha na 
mambo ya kishirikiana. Kwa hiyo 

wagonjwa wengi hukimbilia kwa 
waganga badala ya kuja hospitali 
kupata tiba. Serikali inatoa fedha 
kwa ajili ya ugonjwa huo sisi tuna-
wataka waje hospitalini ili wati-
biwe,” alisema Hassan.

Aidha, alisema ugonjwa huo wa 
ukoma unapelekea ulemavu wa 
kudumu kutokana na kusham-
bulia na kumaliza kiungo kimoja 
kimoja cha mwili hivyo wananchi 
wayachukulie maradhi hayo kama 
ugonjwa hatari na watafute elimu 
na ufahamu wanayopewa na 
wataalamu wa afya.

 Alisema kuwa  katika miezi ya  
Aprili na Juni wagonjwa 10 wa 
ukoma waligunduliwa na wahu-
dumu wa afya. Waliwagundua  
katika maeneo ya Kaskazini  na 

Kusini Pemba huku wagonjwa hao 
wakiwa wanaendelea kupatiwa 
matibabu bure hospitalini.

Hata hivyo aliwataka wananchi 
kuacha kuingiza imani potu kuhu-
su ugonjwa wa ukoma na badala 
yake wafuate  maelekezo kutoka 
kwa wataalamu wa afya kwani 
ugonjwa huo unaambukiza pale 
inapofikia hatua ya mwisho.

Aidha, pia wanawaelimisha wa-
nanchi kuhusu maradhi hayo na 
jinsi ya kuyatibu na kujihadhari.

Alisema  kutokana na kutoku-
wa na fedha za kukabiliana na 
changamoto za magonjwa hayo, 
serikali imekuwa ikitoa fedha  kila 
baada ya muda fulani ili kuwatibu 
wagojwa hao wa ukoma kama ili-
vyo wagonjwa wengine.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

Wazazi nchini wame-
shauriwa kufungua 
akaunti maalim ya wa-
toto ili kuwapa uhakika 
wa elimu wawapo hai 
au wasipokuwapo.

Ushauri huo umetole-
wa na Benki ya  NBC), 
ikiwataka kufungua 
akainti ya Chanua 
pamoja na bima ya 
elimu ya Educare za 
benki hiyo.

 Wito huo ulitolewa 
jijini Dar es Salaam 
na Kaimu Mkurugenzi 
wa Wateja Binafsi wa 
benki hiyo,  Benjamin 
Nkaka, katika hafla 
waliyoiandaa kwa ajili 
ya watoto wa wateja 
wao ikiwa ni sehemu 
ya matukio ya kua-
dhimisha Mwezi wa 
huduma kwa wateja wa 
NBC.

 Alisema akaunti ya 
watoto ya Chanua ya 
NBC pamoja na bima 
ya elimu ya educare 
vitamuwezesha mzazi 
kuanza kuwekeza 
kidogodogo kwa ajili 
ya mtoto wake hivyo 
kuondoa hofu ya wa-
toto kupata elimu  bora 
pindi  mzazi  anapoon-
doka duniani.

 “Akaunti ya 
Chanua na bima ya 
Educare za NBC ni 
suluhisho la uhakika 
kwa elimu ya watoto, 
wakati mzazi awapo 
duniani,asipokuwepo 
au atakapotapa ul-
emavu wa kudumu, 
nawashauri wazazi 
kuwafungulia watoto 
wenu akaunti hii na 
kuanza kuwekeza 
pamoja na bima ya 
educare zote kutoka 
NBC,” alisema.

Wito wazazi 
kuwafungulia 
watoto 
wao akaunti 
ya elimu

Na Enok Charles

J
UMUIYA ya Watanza-
nia waliosoma nchini 
China (CAAT), imeazimia 
kuwa kiunganishi kati ya 

Tanzania na China, kushawi-
shi   wawekezaji   kutoka China 
kuja nchini na kukuza biashara 
kati nchi mbili hizo.

Lengo ni   kuendeleza  azma ya 
Serikali ya kuikia uchumi wa kati 
na viwanda iikapo 2025.

Akizungumza wakati wa kufun-
ga mkutano mkutano wa mwaka 
wa CAAT, Mwenyekiti wa CAAT,  
Liggyle Vumilia, alisema kazi kub-

wa ya CAAT,  wanachama wake na 
watu walipata kuishi China ni ku-
unganisha Watanzania na fursa za 
uwekezaji  zilizoko China ili kuku-
za biashara kati ya nchi mbili hizo. 

Mkutano huo umewawezesha 
wataalamu wa Tanzania walioso-
ma China kujadili fursa za biashara 
na uwekezaji kati ya nchi mbili 
hizo. “Fursa za biashara kati ya 
Tanzania na China ni nyingi, hivyo 
ni jukumu letu kutumia elimu na 
maarifa tuliyopata katika kuaini-
sha fursa na kuzifanyia kazi ili ku-
jijenga kiuchumi, na kupunguza 
tatizo ajira,” alieleza Vumilia.

Aliongeza  kuwa maendeleo ya 

Tanzania yataletwa na Watanzania 
kwa kushirikiana, kutambua fursa, 
kuzifanyia kazi ili kukuza uchumi 
wa mtu mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla, hasa kwa wataalum 
walisoma nje kuleta uzoefu wao 
Tanzania.

“Nafasi tuliyonayo kama wasomi 
ni kuchochea maendeleo ya nchi 
kwa kuleta uzoefu,maarifa na 
teknolojia kutoka katika mataifa 
ya nje ili visaidie kujenga uchumi 
wa viwanda na kuifanya nchi ku-
piga hatua kimaendeleo,” alisema 
Vumilia

 Balozi wa China nchini,  Wang 
Ke, aliipongeza jumuiya hiyo 

kwa kuendeleza ushirikiano ul-
ioasisiwa na Mwalimu Julius K. Ny-
erere pamoja na Mao ze Dong  na 
kuisihi jumuiuya iendelee kutumia 
fursa zilizopo ili kuzinufaisha nchi  
mbili hizo.

  Balozi mstaafu wa Tanza-
nia nchini China, Luteni Jenerali 
msataafu Abdulrahman Shimbo, 
alisema: 

“Jumuiya hii itawaleta pamoja 
wanahitimu wote waliosoma 
China  na kujadili changamoto na 
fursa zilizopo na kuleta mawazo 
mapya yatakayosaidia kuongeza 
biashara na uwekezaji   kati ya 
China na Tanzania.”

CAAT  kuwavutia Wachina kuwekeza 

Na Gurian Adolf, KATAVI

JUMUIYA ya Vijana wa CCM 
(UVCCM) mkoa wa  Katavi, imem-
shukuru Rais John Magufuli kwa 
kufanya ziara ambayo imewezesha 
mkoa huo kupata miradi mipya ya  
maendeleo.

Baadhi ya mambo hayo ni  ujen-
zi wa barabara kwa kiwango cha 
lami zenye urefu wa kilometa 120 

ambazo ni za Kibaoni-Sitalike   na   
Vikonge-Uvinza pamoja  na kiwan-
da cha kuchambua pamba.

Pongezi  hizo zilitolewa jana na  
Mwenyekiti wa UVCCM  wa mkoa 
huo, Theonas Kinyonto, alipoku-
wa akizungumza na wandishi wa   
habari juu   ya mafanikio ya ziara 
ya Rais katika mkoa huo aliyoifan-
ya hivi karibuni. Alisema ziara hiyo 
imekuwa  na mafanikio kwa waka-

zi wa mkoa huo kwani wameweza 
kukupatiwa miradi mipya ambayo 
haikuwapo awali. Kinyonto alisema 
katika   ziara hiyo Rais   Magufuli 
aliiagiza Wizara ya ujenzi uchukuzi 
na   mawasiliano kuanza mara 
moja mchakato wa ujezi wa bara-
bara kwa kiwango cha lami yenye 
urefu wa kilometa 71 kutoka Kibao-
ni   hadi Sitalike kwenda Mpanda 
mjini. Aliitaja barabara nyingine ni 

ya kutoka Vikonge Wilaya   Tang-
anyika kuelekea Uvinza   ambayo 
itangenezwa kwa   kiwango cha 
lami kwa kilometa 50 awali bara-
bara hiyo ilikuwa imetengenezwa 
kwa kilometa 35 kutoka Mpanda 
mjini hadi Vikonge.

Alisema mradi mwingine mpya 
ni wa ujenzi wa  kiwanda cha ku-
chambua pamba ambapo alitoa 
kiasi cha shilingi bilioni 1.6 kwa ajili 

ya ujenzi wa kiwanda hicho.
Pia aliiagiza Wizara ya Mifugo 

na Uvuvi kujenga  kiwanda cha sa-
maki katika eneo la mji wa Karema          
katika mwambao wa ziwa Tang-
anyika   na kuzindua kwa mara 
ya      kwanza safari za  ndege       za 
Shirika la Ndege Tanzania  (ATCL) 
ambazo zimeanza safari za kutoka 
Dar es Salaam, Tabora hadi  Mpan-
da  mkoani Katavi.

Ziara ya Rais Magufuli Katavi  yawaibua UVCCM

Meneja Huduma Bora wa NBC, Jane Dogani, akikabidhi zawadi kwa baadhi ya watoto wa wateja wa benki hiyo katika hafla ambayo NBC iliwaan-
dalia watoto hao ikiwa ni sehemu ya matukio ya benki hiyo kuadhimisha mwezi wa huduma kwa wateja. Hafla hiyo ilifanyika jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Mzee wa miaka 94 aoa wanawake 19
KAMPALA, Uganda

ULE msemo ukistaajabu ya Musa utayao-
na ya irauni umedhihirika huko Uganda 
baada ya Mzee Nulu Ssemakula (94) ku-
toka kijiji cha Ruyonza kuongeza idadi ya 
wanawake na kuikia 19.

Hatua ya mzee huyo ambayo ime-
waacha wananchi midomo wazi imekuwa 
ya kipekee katika kijiji hicho ambacho 
jamii yake imekuwa na ndoa ya mke zaidi 
ya mmoja, naye alikua akizingatia sana 
masuala ya familia na dini.

Ssemakula ni muislamu wa kwanza 
kutoka kijiji cha Ruyonza kwenda kuhiji 
Maka mwaka 1977, Gazeti la Daily Monitor 
la Uganda limeeleza.

Ssemakula anajivunia kuwa na wake 

Ssemakula 
amejenga 
msikiti na 
shule, Shule 
ya msingi 
Kiyombero, 
mashine ya 
kubangua 
kahawa na 
mashine 
ya kupoza 
maziwa 
katika ki-
jiji ili aweze 
kuhudumia 
familia yake.

19 ambao wamemzalia watoto zaidi 
ya 100, mdogo kabisa akiwa na umri 
wa miezi kumi na mke mdogo kabisa 
akiwa na miaka 24, ambaye kwa sasa ni 
mjamzito. Hivi sasa anaishi na watoto 
wake wadogo 66.

Wakati baadhi ya watoto wake wana 
wajukuu, Ssemakula anasema bado ana 
matumaini ya kuwa na watoto zaidi na 
hata wake wengi zaidi.

Ssemakula alioa mke wa kwanza 
mwaka 1952, ambaye baada ya muda 
mfupi tu akaoa wengine watano. Bado 
wanaishi pamoja. Daily Monitor li-
meeleza.

‘’Kwa bahati mbaya niliwapoteza 
wake zangu wanne ambao walini-
hitaji zaidi ya uwezo niliokuwa nao, ni-

kawaacha waende. Lakini waliniacha na 
watoto. Bado nitaoa tena ikiwa nitaishi 
miaka mingi zaidi na hata kuwa na wa-
toto wengi zaidi.Ninafurahishwa sana 
na watoto na wake, ndio utajiri wangu 
wa kweli,’’ alisema Ssemakula.

Ssemakula amejenga msikiti na shule, 
Shule ya msingi Kiyombero, mashine ya 
kubangua kahawa na mashine ya kupo-
za maziwa katika kijiji ili aweze kuhu-
dumia familia yake.

Akiwa amezungukwa na makazi ya 
watoto na wajukuu zake, nyumba yake 
ni kubwa zaidi ikiwa imeezekwa kwa 
mabati.

Ssemakula huongea huku akiwa na 
nguvu mithili ya kijana, mcheshi sana 
kwa wageni, watoto wake na wake zake 

hucheka sana wanapokuwa wanasiki-
liza vichekesho vyake ingawa huvisikia 
mara kwa mara.

‘’Unapokuwa na wake wengi na wa-
toto wengi, ni kama kuendesha nchi, 
unapaswa kuomba hekima,” alisema 
Ssemakula.

Alisema changamoto kubwa ambayo 
ameshawahi kukutana nayo si kuwa na 
familia kubwa, bali kupoteza mifugo 
yake katika vita vya waasi mwaka 1979.

Pamoja na kuwa na familia kubwa 
amemudu kuwasomesha watoto wake, 
familia yake ina wahandisi, madaktari, 
wauguzi, maoisa afya, waalimu na wa-
nasheria, wengine wamepitia vyuo vya 
ufundi huku wengine wakiwa wafanya-
biashara. BBC

Maofisa wa Tume ya Uchaguzi na vifaa vya uchaguzi wakisafirishwa katika maeneo mbalimbali nchini Msumbiji kwa kujiandaa na Uchaguzi Mkuu. PICHA: REUTERS
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MAPUTO, Msumbiji

WANANCHI wa Msumbiji jana 
walipiga kura kumchagua rais 
na wawakilishi wao wataka-
owaongoza kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo. 

Rais Felipe Nyusi ambaye kwa 
sasa yupo madarakani anata-
rajiwa kushinda awamu ya pili 
ya uongozi.

Mustakabali wa kisiasa wa 
Msumbiji utajulikana baada 
ya wapiga kura takriban mil-
ioni 13 kupiga kura kuwachagua 
wawakilishi wao kuanzia Rais, 
Wabunge na Wawakilishi wa 
mikoa.

Uchaguzi huo unaonekana 
kama mtihani kati ya chama 
tawala nchini humo na upande 
wa upinzani baada ya kutia saini 
mkataba wa amani mnamo Ago-
sti kufuatia machafuko ya miaka 

15 yalioizonga nchi hiyo na 
kusababisha vifo vya takriban 
watu milioni moja.

Rais Nyusi anatarajiwa kupata 
changamoto kutoka kwa kiongo-
zi wa upinzani Ossufo Momade 
wa chama cha Renamo, Chama 
cha Momade kinaonekana ku-
pata umaarufu mkubwa katika 
siku za hivi karibuni na ana-
tumaini kuwa umaarufu huo 
huenda ukamsaidia. Mgombea 
mwengine wa urais ni Meya wa 
Mji wa Beira, Daviz Simango wa 
chama cha upinzani cha MDM.

Rais Nyusi ametaka raia wa 
nchi hiyo kuwa watulivu na 
kuwatolea wito wa kudumisha 
amani, ikiwa ni wiki moja tu 
baada ya idara ya polisi kuthibit-
isha kuwa baadhi ya polisi wa-
nashukiwa kuhusika na mauaji 
ya muangalizi maarufu wa uch-
aguzi Anastacio Matavel.

“Nawatakia kila la kheri raia 
wa Msumbji, natumai uchagu-
zi huu utakwenda vizuri. Na 
mgombea bora ashinde, mgom-
bea mwenye mawazo bora, ilani 
bora na mpango bora kwa watu 
wa Msumbiji. Asanteni”,  alise-
ma Rais Nyusi.

Mauaji ya Matavel yame-
laaniwa vikali na waangalizi wa 
kimataifa wa uchaguzi na pia 
yamepandisha joto la kisiasa 
nchini humo.

Hali hiyo ya hati hati huenda 
ikawatia hofu baadhi ya wapiga 
kura ambao huenda wakakosa 
kujitokeza kutekeleza wajibu 
muhimu wa kushiriki uchaguzi.

Tume ya uchaguzi nchini 
humo imevifunga takriban vi-
tuo 10 vya kupigia kura katika 
wilaya ya Kaskazini ya Cabo Del-
gado kutokana na ukosefu wa 
usalama. DW

Msumbiji wapiga kura 
kumchagua rais mpyaJOHANESSBURG, Afrika Kusini

RAIS wa zamani wa Afrika 
Kusini, Jacob Zuma, anay-
eendelea kukabiliwa na 
kashfa mbalimbali zilizo-
sababisha kung’atuliwa 
madarakani mwaka 2018, 
anatarajiwa kupandishwa 
mahakamani kwa mara ya 
kwanza.

Zuma anatarajiwa kufik-
ishwa katika Mahakama 
Kuu ya Pietermaritzburg 
kuhusiana na rushwa. 

Kesi yake inahusiana 
na rushwa katika kesi ya 
zamani, miaka 20 iliyopita 
ya mkataba wa silaha, kesi 
ambayo inaihusisha kam-
puni ya Ufaransa Thales.

Zuma, aliyekaa madara-
kani kuanzia mwaka 2009 
hadi mwaka 2018, anashi-
takiwa kwa kosa la ufisadi, 

utakatishaji wa fedha na 
kupitisha mlango wa nyuma 
pesa kuhusu mkataba 
mkubwa wa silaha wa Randi 
bilioni 51 (sawa na Euro 
bilioni tatu kwa bei ya sasa) 
mkataba uliotolewa mwaka 
1999. 

Wakati wa mashitaka 
dhidi yake, alikuwa waziri 
katika ngazi ya mkoa na 
baadaye makamu wa rais.

 Anatuhumiwa kuwa 
alipokea Randi milioni nne 
(sawa na Euro 249,000 kwa 
bei ya sasa) kama hongo 
kutoka kampuni ya Ufar-
ansa ya Thales.

Jacob Zuma na kampuni 
hiyo inayotengeneza vifaa 
vya kielektroniki na ulinzi, 
ambayo pia inakabiliwa na 
mashitaka hayo, wameen-
delea kukana mashitaka 
dhidi yao. RFI

Zuma kufikishwa kortini
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Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Uhujumu 
Uchumi na Rushwa maarufu kama ya 
Maisadi, imemwachia huru Mohammed 
Yusufali baada kuhukumiwa kulipa idia ya 
Sh. milioni 100.

Yusufali alitiwa hatiani kwa makosa ya 
kukwepa kodi na kuisababishia Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) hasara.

Mbali na Yusufali, washtakiwa wengine 
katika kesi hiyo ni Alloycious Gonzaga na 
Isaack Kasanga, ambao bado hawajam-
wandikia barua Mkurugenzi wa Mashtaka 
Nchini (DPP) ya kukiri makosa hayo.

Hukumu hiyo iliyomwachia huru Yusufali 
ilisomwa jana na Jaji Lilian Mashaka, baada 
ya mshtakiwa huyo kutii agizo la Rais John 
Magufuli la kumwandikia barua DPP ya 
kuomba msamaha na kukiri makosa yake.

Baada ya mahakama kumtia hatiani, Wak-
ili wa Serikali Mkuu, Pendo Makondo, alidai 
kuwa, mshtakiwa ni mkosaji kwa mara ya 

pili kwa kuwa alishatiwa hatiani na mahaka-
ma hiyo katika kesi namba 6/2019 kwa ma-
kosa ya kuisababishia hasara TRA mapema 
wiki iliyopita.

Makondo alidai pamoja na adhabu ita-
kayotolewa na mahakama, pia itoe amri ya 
mshtakiwa kulipa idia ya Sh. milioni 100.

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo mfanya-
biashara huyo maarufu kama Dakika Saba 
wa Magufuli aliomba mahakama isimpe 
adhabu kali kwa kuwa amezingatia agizo 
la rais na aliingia makubaliano na DPP kwa 
hiyari yake.

Mapema mahakamani hapo baada ya 
kufanyika makubaliano hayo, mshtakiwa 
huyo aliondolewa mashtaka ya kula njama, 
kughushi, kufanya biashara bila leseni na 
utakatishaji fedha na kusomewa mashtaka 
mawili yakukwepa kulipa kodi nakuisaba-
bishia hasara Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA).

Wakili wa Serikali Mkuu, Hashim Ngole, 
alimsomea maelezo ya awali kwamba 

pamoja na mambo mengine alidai mshtak-
iwa akiwa na wenzake ambao ni Gonzaga 
na Kasanga ni washtakiwa katika kesi hiyo 
walishirikiana kutenda makosa hayo.

Ilidaiwa mwaka 2010 Yusufali na wenzake 
hao waliunda mpango wa kufanya biashara 
isiyo halali ya kukopesha fedha kwa umma 
na Machi 4, mwaka 2011 walianzisha kam-
puni iliyoitwa Superial Finacing Solution 
(SFS) na kuisajili Brella wao wakiwa kama 
wanahisa na wakurugenzi.

Machi 11, 2011 kampuni hiyo ilipata leseni 
ya biashara Manispaa ya Kinondoni, iliyowa-
pa mamlaka ya kufanya biashara ya kutoa 
ushauri wa kifedha kwa manispaa hiyo pe-
kee, ukopeshaji fedha kwa lengo la kupata 
faida haikuwa miongoni mwa mamlaka 
waliyopewa.

Ilidaiwa kuwa, mshtakiwa huyo na wen-
zake walipata Namba ya Usajili ya Mlipakodi 
(TIN) kutoka TRA Ilala, na kuanza biashara 
ya ukopeshaji fedha kwa riba Kinondoni to-
fauti na walikopewa TIN.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip 
Mpango, amefanya mazungumzo na  Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya Dunia anaye-
wakilisha nchi za Afrika, Anne Namara Ka-
bagambe, Mjini Washington DC, Marekani. 

Mazungumzo hayo yalilenga katika 
kubadilishana uzoefu juu ya utekelezaji wa 
Sera mbalimbali za fedha na namna uchu-
mi wa Dunia unavyoendeshwa. 

Katika mazungumzo hayo, baadhi ya mi-
radi ya ujenzi wa reli ya kisasa (SGR), ujenzi 
wa bwawa kubwa la kuzalisha umeme la 
mto Ruiji, mradi wa elimu, na miradi ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), ili-
jadiliwa.  

Dk. Mpango alieleza dhamira ya Serikali 
ya kuinua kiwango cha elimu, kwa kutafuta 
fedha zaidi na mikopo ya masharti nafuu 
ambayo itaelekezwa kwenye elimu. 

‘’Katika Mradi wa Elimu unaotarajiwa 
kuwasilishwa Benki ya Dunia Novemba, 

2019, tunatarajia kupata dola za Marekani 
milioni 500, na nimemuomba Kabagambe 
azidi kusisitiza ili Taifa liweze kupata fedha 
hizi kwa wakati, na tunaamini kwamba 
fedha hizo zitaidhinishwa na Benki ya Du-
nia kama tunavyotarajia.” alisisitiza Dk. 
Mpango.

Alisema pamoja na miradi ya elimu, 
sekta  ya nishati ya umeme pia ni muhimu 
katika kuinua uchumi wa nchi kwa sababu 
ukipatikana umeme wa kutosha utasaidia 
kwa vitendo agenda ya uchumi wa viwan-
da kwa kuongeza thamani ya mazao na 
kuboresha huduma mbalimbali za kijamii 
nchini.

Aliiomba Benki ya Dunia na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) zisaidie kwenye 
miradi mikubwa inayotekelezwa na Seri-
kali hasa katika sekta ya umeme na mi-
undombinu. Aidha Dkt. Mpango alieleza 
kuwa hivi karibunii Benki ya Dunia iliipatia 
Tanzania mkopo wenye masharti nafuu 
wa dola za Marekani milioni 450 kwa ajili 

ya utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mpango 
wa Kunusuru Kaya Masikini unaotekelezwa 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii- TASAF, 
awamu ya tatu. 

“Hivyo kupitia miradi miwili ya Elimu 
na TASAF, Tanzania inatarajia kupata dola 
za Marekani milioni 950”. Aliongeza Dk. 
Mpango

Kwa upande wake, Kabagambe alielezea 
kufurahishwa na utekelezaji wa miradi in-
ayofanyika Tanzania kwani alipata fursa 
ya kuona miradi mbalimbali ikiwemo SGR 
na miradi inayotekelezwa na TASAF, na 
kuelezea kuwa ni miradi ya mfano na kwa 
nafasi yake ataendelea kuitangaza miradi 
hiyo ili Tanzania iweze kupata fedha zaidi 
ya kutekeleza miradi hiyo.

Dk. Mpango anaongoza ujumbe wa Tan-
zania kwenye Mikutano ya Mwaka ya Benki 
ya Dunia na IMF ambapo alisema mikutano 
hiyo ni muhimu kwa kuwa nchi itapata fur-
sa ya kuweza kujadiliana na Taasisi hizi za 
IMF na WB kuhusu  miradi wanayofadhili.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi, Biashara Ndogo na za Kati wa Benki ya 
NMB, Filbert Mponzi, baada ya sherehe za kilele cha Mbio za Mwenge na kumbukizi ya miaka 20 ya kifo cha Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, Mjini Lindi. NMB ilikuwa mmoja ya wadhamini wa mbio za Mwenge. NA MPIGAPICHA WETU

WB kuipatia Tanzania
Dola mil. 500 za elimu

Viwanda 
kushindana 
uzalishaji 
bora bidhaa

‘Dakika saba’ aachiwa huru, alipa mil. 100/-

Na Gwamaka Alipipi        

WAZALISHAJI kutoka viwanda 61 
wanatarajiwa kuchuana kuwania 
tuzo za mzalishaji bora wa bidhaa 
nchini, kwenye tuzo za Rais za wa-
zalishaji bora viwandani (PMAYA).

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa Shirikisho la Wenye Viwanda 
Tanzania (CTI), Perege Gumbo, 
alisema tuzo hizo zinatarajiwa ku-
fanyika kesho jijini Dar es Salaam, 
lengo likiwa ni kutambua jukumu 
na mchango wa sekta ya viwanda 
katika ujenzi wa uchumi, kuvutia 
wawekezaji na kuongeza ubora 
katika shughuli za uzalishaji.

 “Mshindi wa jumla atapatikana 
kwa kuangalia vigezo vingi, mo-
jawapo ni mizani katika utawala 
kwa kuangalia idadi ya wanawake 
na wanaume ambapo wanawake 
wanapaswa kuwa asilimia 30,” 
alisema Gumbo na kuongeza:

“Pia tutaangalia kigezo cha maz-
ingira, kiwanda husika lazima kiwe 
na mfumo uliobora wa kutolea 
taka, pia kiwanda au kampuni 
inapaswa kuwa na uhusiano mzuri 
na wafanyakazi wake kwa kuwaen-
deleza kimasomo. Pia tutaangalia 
ubora wa bidhaa zinazozalishwa, 
pamoja na uhusiano wa sekta 
zingine za kiuchumi,” alisema.

Alisema tuzo hizo zimeg-
awanywa katika makundi mbalim-
bali kama  makundi ya viwandani 
ambao ndani yake kuna wazalishaji 
wa viwandani, waundaji bidhaa na 
wachakataji bidhaa.

“Pia kuna kundi la viwanda vi-
kubwa ambapo tutaangalia mauzo 
ya kila mwaka ambayo yanapaswa 
kuwa zaidi ya Sh. bilioni 100, mtaji 
kwenye uwekezaji kwenye mitam-
bo uwe zaidi ya Sh. bilioni mbili, 
na idadi ya wafanyakazi walio-
ajiriwa wawe zaidi ya 100,” alisema 
Gumbo.

Alisema kwa viwanda vya kati, 
mauzo ya mwaka yawe kuanzia Sh. 
milioni 500 hadi Sh. bilioni 1.99, 
mtaji wa uwekezaji katika mitambo 
uwe kuanzia Sh. bilioni moja hadi 
Sh. bilioni 99.9, idadi ya wafan-
yakazi iwe kuanzia 50 hadi 99.

Viwanda vidogo, vigezo ni mauzo 
yao kwa mwaka yaanzie Sh. milioni 
10 hadi 499, mtaji wa uwekezaji 
usizidi Sh. bilioni moja na idadi ya 
wafanyakazi ianzie watano hadi 
49.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
CTI, Leodegar Tenga, alisema idadi 
ya washiriki kwa mwaka huu 
imeongeza kutoka 48 mwaka jana 
hadi 61 mwaka huu.

Tenga alisema mgeni rasmi wa 
tuzo hizo ni Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, na kwamba tuzo 
hizo inalenga kutambua jukumu 
na mchango wa sekta ya viwanda 
katika uchumi, kutangaza umuhimu 
wa sekta ya viwanda na kukuza 
biashara nchini.
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PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann amesema Ufaransa 
inajisikia “uchungu” baada ya kucheza 
kwa kiwango cha juu zaidi, lakini wakai-
shia kutoka sare na Uturuki juzi Jumatatu 
kwenye mchezo wa kufuzu Euro 2020.

Ufaransa ilishindwa kupata nafasi ya 
kufuzu kwa michuano hiyo mwakani 
baada ya sare hiyo ya kufungana bao 1-1 na 
Uturuki mjini Paris.

Olivier Giroud aliyetokea benchi alione-
kana kama vile ameipa Ufaransa tiketi ya 
kufuzu Euro 2020 kwa bao la kichwa la 
dakika ya 78.

Hata hivyo, sherehe ya mabingwa hao 
wa dunia imelazimika kusubiri kwani bao 

la Kaan Ayhan la kusawazisha limeifanya 
sasa Ufaransa isubiri hadi mchezo mwing-
ine.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo wa Kundi H, Griez-
mann aliwaambia waandishi wa habari: 
“Tuna huzuni, na sio kawaida kwa sababu 
tulicheza vizuri kwa kiwango bora, lakini 
hatukupata ushindi.

“Tulifunguka kwa kucheza kwa kush-
ambulia kwa kasi, lakini tulishindwa kupa-
ta mabao mengi, hivyo tuna kazi nyingine 
ya kufanya kwenye mchezo unaofuata. 

“Tunatakiwa kujifunza kutokana na 
makosa tuliyofanya na naamini tutakuwa 
kwenye nafasi nzuri tu katika mchezo 
ujao.”
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PARIS, Ufaransa

H
UKU mkataba wa Edinson 
Cavani ukitarajiwa kumalizika, 
nyota huyo sasa anataka kuon-
doka kwenye mji huo mkuu wa 

Ufaransa, kwa mujibu wa Calciomercato.
Mkongwe huyo wa Paris Saint-Ger-

main awali alikuwa akihusishwa na 
mpango wa kuhamia katika klabu ya 
David Beckham inayoshiriki Ligi Kuu ya 
Marekani (MLS), Inter Miami.

Hata hiyo, sasa Cavani ameripotiwa 
kwamba anataka kurudi kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, Serie A, katika klabu ya Ju-
ventus.

Cavani awali alisema kwamba, anataka 
kumalizia soka lake katika klabu hiyo ya 
PSG, lakini sasa inaonekana ameamua 
kubadili maamuzi.

Cavani – ambaye amekuwa mfungaji 
wa wakati wote wa PSG tangu alipowasili 
hapo akitokea Napoli mwaka 2013, mka-
taba wake wa sasa unamalizika mwisho-
ni mwa msimu.

Nyota huyo raia wa Uruguay mwenye 
umri wa miaka 32, tayari wawakilishi 
wake wameanza mazungumzo na Juven-
tus ili aweze kurudi kule Italia.

HABARI MICHEZO

Kane asifu 
wenzake 
kuvumilia 
ubaguzi
SOFIA, Bulgaria 

NAHODHA wa England, Harry Kane 
amesema anajisikia fahari juu ya 
wachezaji wenzake baada ya nchi yake 
kukumbwa na ubaguzi wa rangi wakati 
wa mchezo wa kufuzu michuano ya 
Euro 2020 dhidi ya Bulgaria.

Mchezo huo uliopigwa Jumatatu 
jijini Sofia ulikumbwa na ubaguzi wa 
rangi kwa wachezaji weusi wa England 
wakati wakiwafumua Bulgaria mabao 
6-0.

Mchezo huo ulisimamishwa mara 
mbili kabla ya mapumziko wakati 
England wakipata ushindi huo mnono 
kwenye Uwanja wa Taifa wa Vasil Lev-
ski National, huku mashabiki wengi wa 
Bulgaria wakiondolewa uwanjani kwa 
zomea yao ya ubaguzi wa rangi.

Wachezaji wa England waliwataarifu 
maofisa wa mchezo huo wa tabia ya 
ubaguzi ya mashabiki na wakaamua 
kuendelea na mchezo huo wa Kundi A.

Baada ya mchezo, Kane ambaye 
alifunga bao la sita baada ya bao la 
ufunguzi la Marcus Rashford na Ross 
Barkley na Raheem Sterling ambao kila 
mmoja alifunga mawili, aliwaambia 
waandishi wa habari: “Kwa uhakika 
najisikia fahari kubwa kutoka kwa 
wachezaji wenzangu na marafiki wote 
waliohusika kwenye mchezo wa taifa 
letu usiku huu (juzi). Haukuwa usiku 
rahisi kwa kila mmoja.

Griezmann ‘alia’ sare 

CAVANI 

ATAKA 

KUJIUNGA 

JUVENTUS



LYON, Ufaransa 

LYON imemtangaza Rudi Garcia kuwa kocha wake mpya, 
akiwashinda Laurent Blanc na Arsene Wenger, huku Jose 
Mourinho yeye akikataa kukutana na viongozi wa klabu 
hiyo, kwa mujibu wa ESPN.

Garcia mwenye umri wa miaka 55, alionekana kuwa 
ndiye mtu sahihi kwa klabu hiyo baaada ya mchakato wa 
kutafuta kocha wao mpya.

Kocha wa zamani wa Arsenal, Wenger pia alikuwa aki-
husishwa na mpango wa kuchukua mikoba ya Sylvinho, 
ambaye alifukuzwa wiki iliyopita baada ya miezi miwili 
kazini, lakini hakuitwa kukutana na Mwenyekiti wa Lyon, 
Jean-Michel Aulas na Mkurugenzi wa soka, Juninho.

Blanc alikaribia kuwa kocha mpya wa klabu hiyo, baada 
ya kufanya mazungumzo mara mbili na klabu hiyo. 

Kocha huyo wa zamani wa Paris Saint Germain alikuwa 
anapewa nafasi kubwa zaidi ya kuwa kocha wa klabu hiyo, 
lakini akapigwa chini.

Lyon ilitaka kuwa na kocha mwenye uwezo wa kuisaid-
ia klabu hiyo kufanya vizuri kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa.

Mourinho, ambaye alikuwa hana kazi tangu alipoon-
doka Manchester United Desemba mwaka jana, alipewa 
ofa ya kukutana na uongozi wa klabu hiyo, lakini akaitolea 
nje.

Garcia aliisaidia Marseille kufika fainali ya Kombe la 
Europa Mei mwaka 2018, lakini walifungwa mabao 3-0 
kutoka kwa Atletico Madrid mjini Lyon.

Mfaransa huyo pia alishafanya kazi katika klabu za Lille, 
Saint-Etienne na AS Roma.
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MILAN, Italia 

K
OCHA wa Chile, Reinaldo Rueda 
amebainisha kwamba, winga 
wa  Inter Milan, Alexis Sanchez 
anaweza kukaa nje kwa kipindi 

cha miezi mitatu na anatakiwa kufanyiwa 
upasuaji wa kifundo cha mguu baada ya 
kuumia akiichezea timu ya taifa.

Sanchez aliumia wakati akiichezea 
Chile dhidi ya Colombia ambapo 
mchezo huo ulimalizika kwa 
sare ya bila kufungana.

A k i z u n g u m z a 
kupitia Football 
Italia, Rueda 
a l i t h i b i t i s h a 
k w a m b a ,  
Sanchez atalazi-
mika kufanyiwa 
upasuaji, lakini 
utamfanya akae nje 
kwa muda mrefu.

Alisema: “Atafany-

SANCHEZ NJE 

YA DIMBA 

MIEZI MI3

PARIS, Ufaransa

NEYMAR atakuwa nje ya uwanja kwa muda wa wiki nne 
baada ya kuumia misuli ya paja wakati Brazil ikitoka sare 
ya kufungana bao 1-1 na Senegal Alhamisi iliyopita, kwa 
mujibu wa timu ya madaktari ya Paris Saint-Germain.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, alifikisha 
mechi 100 kuichezea Brazil maarufu kama Selecao kwenye 
mchezo huo uliopigwa nchini Singapore. 

Alilazimika kutolewa nje ya uwanja katikati ya mchezo 
huo baada ya kupata majeraha. Neymar alikubwa na 
matatizo ya majeraha wakati wa msimu wa 2018/19, 
akikosa mechi 27 kuichezea PSG na zile za kimataifa.

Jumatatu, PSG ilithibitisha kwamba, nyota huyo 
atalazimika tena kuwa nje ys uwanja kwa muda mrefu 
baada ya kufanyiwa vipimo vya MRI, na ikatangazwa 
kwenye tovuti yao kwamba, mchezaji huyo atalazimika 
kukaa nje ya dimba kwa wiki nne tu.

Neymar akumbwa 
na majanga tena 

Garcia kocha 
mpya Lyon 
akiwapiku 
Wenger, Blanc

iwa upasuaji. Inter, klabu yake 
itaamua. Tunaweza kum-

poteza kwa miezi miwili au 
mitatu.

“Ni aibu kwa sababu 
ameanza tena kuichezea 
Inter na kufunga mabao 
mawili, pia akicheza 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

“Alikuwa na furaha na 
hamasa kubwa kucheza 

tena. Sasa tunatakiwa ku-
subiri kwa maamuzi men-
gine zaidi.”

Bila kujali ni kiasi gani 
ameumia, lakini hizi ni 

taarifa mbaya zaidi kwa 
Sanchez, ambaye amekuwa 

akicheza kwa mkopo akitokea  
Manchester United huku sasa 

akijaribu kurudisha ubora wake 
wa kucheza.

Baada ya kuwa na wakati mgumu 
wa kupata nafasi kwenye kikosi cha 

Inter, Sanchez alifunga bao kwenye 
mchezo wake wa kwanza kuichezea 

timu hiyo wakati ikiibuka na ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Sampdoria.



ALLEGRI KUTUA NA EVRA UTD

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano 
Allegri angemtaka beki wa zamani wa Manchester 
United, Patrice Evra - ambaye alimnoa akiwa Turin 
- kujiunga naye katika benchi la ufundi hapo Old Traf-
ford kama atateuliwa kuinoa klabu hiyo. (Daily Mail)

NEYMAR NJE MWEZI MMOJA

PARIS St-Germain imethibitisha kuwa mshambu-
liaji Mbrazil Neymar, 27, atakuwa nje ya kikosi kwa 
wiki nne akiuguza misuli ya paja. (Mirror)

AWATAKA EMERSON, KANTE

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Maurizio Sarri am-
emtaka beki wa Italia Emerson Palmieri, 25, na kiungo 
wa Ufaransa N’Golo Kante, 28, kuondoka Stamford 
Bridge na kujiunga na Juventus. (Daily Express)

RABIOT CHAMBO YA ERIKSEN

MAURIZIO Sarri anataka kumnasa kiungo wa 
Tottenham, Christian Eriksen, na Juventus inaweza 
kumtoa ofa Adrien Rabiot, 24, kwa Spurs kwa kubadil-
ishana na Mholanzi huyo. (Le 10 Sport via Mirror)

MILAN YAMMULIKA ELNENY

AC Milan inapanga kumfuata kiungo wa asiyehi-
tajika Arsenal, Mmisri Mohamed Elneny, 27, katika 
dirisha la usajili la Januari, ambaye kwa sasa anacheza 
kwa mkopo Besiktas. (Gazzetta - in Italian)

KUMSHANGAA POCHETTINO

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Harry Redknapp 
amesema Mauricio Pochettino atakuwa “mpuuzi” 
kuachia ngazi ili kujiunga na Manchester United, 
ambaye anaamini “itamchukua miaka” kuijenga. 
(Mirror)

EMERY, ARSENAL IPO HIVI

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery hana kipengele 
kinachomruhusu kuuvunja mkataba wake kwa 
kuununua mwishoni mwa msimu katika mkataba ali-
osaini mwaka 2018. (The Athletic, via Express)

MANDZUKIC ANUKIA UNITED 

MANCHESTER United inatumai Juventus itakubali 
kupokea pauni milioni tisa ili kumwachia straika wao, 
Mcroatia Mario Mandzukic, 33. (Goal.com)

CHELSEA NAYO KWA ALLEN

CHELSEA ni moja kati ya klabu za Ligi Kuu England 
zenye moto wa kumfukuzia kiungo kinda Charlie Al-
len, 15, ambaye amechomoza katika kikosi cha kwanza 
cha Linfield ya Kaskani mwa Ireland. (Daily Express)

LINDELOF KAIPOTEZEA BARCA

VICTOR Lindelof, 25, amedai hakuwazia kabisa 
kuhusu suala la usajili ambao ulikuwa ukimhusisha 
na kutua Barcelona majira yote ya joto na Msweden 
huyo akionyesha “uaminifu” kwa Manchester United. 
(Goal.com)

GLAZER KUUZA HISA UNITED

MMILIKI mwenza wa Manchester United, Kevin 
Glazer, mmoja kati ya wamiliki sita wa Glazer wanao-
iendesha klabu hiyo, anajiandaa kuuza asilimia zake 
13. (The Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KIEV, Ukraine  

M
SHAMBULIAJI wa Ureno 
na Juventus, Cristiano 
Ronaldo amesisitiza 
kwamba hajali sana kuhu-

su kuvunja rekodi kwani hayo ni mai-
sha anayoyaishi na kutokea ni kawai-
da kwake, kauli hiyo aliitoa baada ya 
kufunga bao lake la 700 katika wasifu 
wake kisoka kwenye klabu na timu ya 
taifa.

Ronaldo aliisawazishia 
Ureno kwa penalti wakati 

wakiwa nyuma kwa bao
 moja katika kipindi cha

 pili kwenye mechi ya ku-
wania kufuzu Euro 2020

 dhidi ya Ukraine ambayo
 waliangukia pua kwa ma-

bao 2-1 juzi, Jumatatu
 jijini Kiev, Ukraine.

Mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34, hakufanya makosa ka-
tika maguu hayo 12 ya mtu mzima 
baada ya Taras Stepanenko kuunawa 
mpira ndani ya boksi, lakini bao hilo 
halikutosha kuifanya Ureno kuepuka 

kupoteza mchezo kwa mara ya kwan-
za tangu Kombe la Dunia 2018.

Kipigo hicho kwa Ureno katika 
Uwanja wa Olympic kulifanya tukio 
hilo la Ronaldo kuwa tamu chungu, 
ambaye sasa ni sehemu ya wachezaji 
walioweza kufikia idadi hiyo ya mabao 
700.

Josef Bican (raia wa Czech-
Austria), ambaye aliichezea klabu ya 
Rapid Vienna, Slavia Prague kati ya 
mwaka 1931-1955 hadi sasa yeye ndiye 
kinara akiwa na mabao 805, akifuati-
wa na Mbrazil Romario ambaye katika 
kipindi cha mwaka 1985-2007 alifunga 
mabao 772, klabu alizozichezea zikiwa 
ni Vasco da Gama, PSV na Barcelona. 

Nafasi ya tatu inashikwa na Mbra-
zil Pele ambaye hadi anatundika da-
luga alikuwa na mabao 767, akiichezea 
Santos na New York Cosmos kuanzia 
mwaka 1957-1977.

Anayemfuata ni Ferenc Puskas raia 
wa Hungary, aliyetundika daluga na 
mabao 746 huku klabu alizozichezea 
zikiwa ni Budapest Honved na Real 
Madrid kati ya mwaka 1943-1966.

Nafasi ya tano inashikiliwa na Mje-
rumani Gerd Muller mwenye mabao 
735 ambapo mbali na timu ya taifa 
aliichezea klabu ya Bayern Munich pe-

kee kati ya mwaka 1962-1981.
Na mchezaji wa sita ni wa kizazi hiki 

cha ‘doticom’, Mreno Ronaldo ambaye 
juzi alifikia rekodi hiyo ya mabao 700, 
ambapo mbali na timu yake ya taifa 
mabao mengine ameyafunga akiwa 
na klabu ya Sporting CP, Manches-
ter United, Real Madrid na Juventus, 
kuanzia mwaka 2002.

“Si kwamba ni yeyote tu anaweza 
kufikia idadi hii,” aliwaambia wana-
habari. “Shukrani kwa wachezaji wen-
zangu, wenzangu na makocha ambao 
wamenisaidia kuwa mchezaji kama 
nilivyo.

“Nimekatishwa tamaa kwa ku-
toshinda, bali fahari kwa timu.”

Akimulika kuhusu mafanikio yake 
binafsi, Ronaldo aliongeza: “Ni rekodi 
kiasi gani nilizonazo? Sijui. Ninapaswa 
kufurahia wakati huu na kuwashuk-
uru wale ambao walinisaidia kufikia 
alama hii ya kuvutia.

“Mara ya mwisho kucheza katika 
uwanja huu nilishinda Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, wakati mzuri hiyo imepita. 
Leo tumecheza vizuri lakini hatuku-
shinda. “Rekodi inakuja moja kwa 
moja - sikwenda kuzitafuta; rekodi 
zinanitafuta! Bila kuwa na umakini hu-
fanyika kawaida.”

   Rekodi inakuja moja kwa moja - sikwenda 
kuzitafuta, zinanitafuta! Bila kuwa...
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Mratibu wa Shirika la OCCRI, Rehema Sanga (kulia), akiwa amemkabidhi Kombe Nahodha wa timu ya Expendable, 
Eric Costantine, kufuatia kuibuka washindi katika mchezo wa fainali wa michuano ya Kombe la Mbuzi dhidi ya 
Kivule FC uliochezwa katika Uwanja wa Shule ya Msingi Kivule jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya kupata mabao saba ka-
tika mechi mbili za kirafiki wal-
izocheza, Kocha Msaidizi wa Azam 
FC, Iddi Cheche, amesema bado 

wanahitaji kuona safu ya ushambuliaji ina-
fanya vema zaidi katika kila mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara watakayocheza.

Azam FC iliifunga Green Warriors ma-
bao 5-0 na baadaye juzi ikawafunga Afri-
can Lyon 2-0, katika mechi hizo mbili za 
kirafiki walizocheza za kujiandaa kuwaka-
bili mabingwa watetezi wa ligi hiyo, Simba 
ifikapo Oktoba 23, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam.

A k i z u n g u m z a 
na gazeti hili jana, 

Cheche, alisema wanahitaji kuona safu 
yao ya ushambuliaji inatumia nafasi zote 
wanazozitengeneza ili kuwa salama katika 
kila mechi wanayocheza.

Cheche alisema Ligi Kuu
 Tanzania Bara msimu huu

 inaushindani zaidi ya msimu
 uliomalizika, kwa sababu 

idadi ya timu zinazotarajiwa
 kushuka daraja ni nyingi,

 hivyo kila klabu inataka ku-
likimbia janga hilo.

“Bado tunataka kuona timu inafunga 
zaidi, unapopata nafasi, unatakiwa uitu-

mie vizuri, haya ni baadhi ya 
makosa ambayo tunatakiwa 

kuyafanyia kazi, huko mbele 

mambo yasije kuwa magumu, tunataka 
kufunga mabao zaidi ili kujihakikishia 
pointi tatu,” alisema Cheche.

Aliongeza kuwa amefurahi kuona 
wachezaji waliokuwa majeruhi wamepo-
na, na wamerejea katika kikosi hicho kina-
chowania ubingwa wa Bara kwa mara ya 
pili. “Tunaweza kucheza mechi nyingine 
ya kirafiki au la, tutaangalia hili na kufanya 
uamuzi, tunajua Simba ni moja ya timu 
ngumu, lazima tuwe imara kabla ya ku-
wakabili,” Cheche alisema.

Simba iliyocheza mechi nne na kuji-
kusanyia pointi 12 inaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara wakati 
Azam FC iliyoshuka dimbani mara tatu 
inafuatia ikiwa na pointi tisa huku Yanga 
yenye pointi nne iko katika nafasi ya 13, la-
kini imecheza mechi tatu.

Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya simu ya Tigo imetangaza 
promosheni ijulikanayo kama Tigo 
Fiesta 2019 Chemsha Bongo kwa 
wakazi wa jijini Dodoma ambapo 
mshindi atajinyakulia gari aina ya 
Renault Kwid yenye thamani ya Sh. 
milioni 23.

Akizungumza wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari uliofanyika 
Dodoma jana, Meneja wa Tigo 
Kanda ya Kaskazini, Lilian Mwalongo 
alisema promosheni hiyo inaenda 
sambamba na msimu wa ‘Tigo Fiesta 
2019-Saizi Yako’ ambao ulizinduliwa 
jijini Mwanza na utamalizika jijini Dar 
es Salaam.

Alisema wateja wa Tigo wanaoshiri-
ki katika promosheni hiyo kwa mara 
ya kwanza wana nafasi ya kushinda 
hadi Sh. milioni moja kila wiki huku 
mshindi wa jumla ataweza kujin-
yakulia gari mpya aina ya Renault 
Kwid yenye thamani ya Sh. milioni 
23.

“Washindi wa promosheni hii 
watatangazwa kila wiki na ili kush-
iriki kwenye promosheni hii, wateja 
wanatakiwa kujisajili kwa kutuma 
neno MUZIKI kwenda 15571 au kwa-
kutembelea tovuti www.tigomusic.
co.tz nakuchagua neno ‘Trivia’.

Na Somoe Ng’itu

BARAZA la Soka Afrika Mashariki 
na Kati (Cecafa), limesema jumla ya 
timu saba zimethibitisha kushiriki 
mashindano ya Kombe la Chalenji 
kwa Wanawake ambayo yanata-
rajiwa kufanyika kuanzia Novemba 
16 hadi 28, mwaka huu jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili juzi, 
Katibu Mkuu wa Cecafa, Nicholas Mu-
sonye, alizitaja nchi zilizothibitisha 
kushiriki mashindano hayo kuwa ni 
pamoja na Uganda, Rwanda, Ethiopia, 
Eritrea, Kenya, Burundi na wenyeji 
Kilimanjaro Queens ya Tanzania Bara.

Musonye alisema maandalizi ya 
mashindano hayo yako katika hatua 
za mwisho na anaamini nchi nyingine 
wanachama zitathibitisha kushiriki 
michuano hiyo inayofanyika kwa 
mara ya tatu kwenye ukanda huu.

Musonye amezitaka timu zote 
kufanya maandalizi mazuri ili kuen-
deleza ushindani uliozoeleka katika 
mashindano hayo.

“Mpaka leo (juzi) ni nchi saba ndizo 
zimethibitisha kushiriki mashindano 
haya, ila naamini nchi nyingine pia 
zitathibitisha na kufanya idadi ya 
timu kuongezeka, pia ninawakumbu-
sha wote kuandaa timu zao, tunataka 
kuona ushindani kama mwaka jana 
kule Kigali, bingwa alijulikana siku 
ya mwisho ya mashindano,” alisema 
Musonye.

Kilimanjaro Queens ndio mabingwa 
mara mbili mfululizo wa mashindano 
hayo ambayo yalianza kufanyika 
mwaka 2016 na mwaka huu yanache-
zwa kwa mara ya tatu.

Tigo kutoa Renault 
Kwid kwa mshindi 

Saba zathibitisha
Chalenji wanawake

Na Faustine Feliciane

BONDIA Mtanzania Hassan Mwakinyo, 
anatarajia kupanda ulingoni Novemba 
29, mwaka huu jijini Dar es Salaam ku-
pambana na bondia raia wa Ufilipino, Any 
Tinampay.

Pambano hilo la kimataifa la uzito wa 
Super Walter (Kilo 69) litakuwa la raundi 
10 huku likitanguliwa na mapambano ya 
utangulizi kutoka kwa mabondia wa ndani 
na nje ya nchi.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Mwakinyo, alisema amekubali kucheza 
pambano hilo la kimataifa kutokana na 
utayari wake wa kupata changamoto 
mpya.

“Niwashukuru wadhamini wangu Sport-

pesa na promota wangu kwa kuniletea 
pambano hili, nimejipanga vizuri na naen-
delea kujipanga kwa sababu sitaki niwaan-
gushe Watanzania ambao wamekuwa wa-
kinisapoti siku hizi,” alisema Mwakinyo.

Alisema anaamini pambano litakuwa 
gumu na lenye changamoto kutokana na 
ukweli kuwa bondia Tinampay ni bondia 
mkubwa na anashika nafasi ya pili kwa ub-
ora nchini baada ya Manny Pacqiao.

Kwa upande wake, promota wa pam-
bano hilo Jay Msangi, alisema maandalizi 
yote yamekamilika na pambano hilo lina 
baraka zote kutoka serikalini kupitia kwa 
Baraza la Michezo nchini (BMT).

“Pambano litafanyika Uwanja wa Uhuru 
siku hiyo ya Ijumaa Novemba 29, hili tunal-
ichukulia kama tukio la kitaifa kwa sababu 

Mwakinyo anaiwakilisha Tanzania,” alise-
ma Msangi.

Alisema kuwa kabla ya pambano hilo 
litakaloanza majira ya saa tatu usiku, 
kutakuwa na mapambano matano ya 
utangulizi na kutoa wito kwa kampuni ku-
jitokeza kudhamini.

“Tunatarajia pambano hili litarushwa 
moja kwa moja kwenye televisheni na 
vipo vituo vya televisheni vya nje ya nchi 
kama Kenya na Ufilipino wameomba ku-
rusha moja kwa moja nchini kwao kupitia 
kituo kitakachoonyesha hapa nyumbani,” 
alisema.

Pambano hili la Mwakinyo linafanyi-
ka ikiwa ni miezi saba kupita tangu al-
ipocheza pambano la mwisho ambalo ali-
ibuka na ushindi.

Mwakinyo, Mfilipino kuvaana U/Uhuru
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AZAM WAZIDI KUKOMALIA  

MAKALI YA NYAVU LIGI KUU



SIMBA, YANGA 
HAKUNA KULALA

Na Somoe Ng’itu 

K
ATIKA kujiimarisha kuelekea 
mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya mapumziko 
kupisha Kalenda ya Fifa, zi-

nazotarajiwa kuendelea hivi karibu-
ni, Simba inatarajia kuikaribisha Aigle 
Noir kutoka Burundi kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika huku Yanga 
wakishuka kwenye Uwanja wa Uhuru 
kujipima na Pan Africans inayoshiriki 
Ligi Daraja la Kwanza.

Mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba
 wenyewe wanajiimarisha

 ili kuivaa Azam FC hapo 
Oktoba 23, mwaka huu,
 wakati Yanga itakuwa

 ugenini jijini Mwanza ku-
vaana na Mbao FC kwenye
 Uwanja wa CCM Kirumba,

 Oktoba 22, mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Simba, Patrick 
Aussems, amesema watashuka uwan-
jani katika mchezo huo kwa ari ya 
juu ili kuwapa furaha mashabiki wao, 
licha ya kuwapo kwa changamoto ya 
uwanja.

Aussems alisema kiufundi, mechi 
hiyo ya leo pia itaendelea kuwaima-
risha wachezaji wake na anaamini 
zimenyanyua viwango vyao na kuwa 
tayari kupambana kuivaa Azam FC.

“Uwanja si raiki, huwezi kucheza 
wala kuonyesha kiwango chako hali-
si, lakini nina furaha kuona mashabiki 
wamejitokeza kwa wingi kuja kuiona 
timu yao, nina matumaini tutawapa 
burudani wanayoitarajia,” alisema 
kocha huyo raia wa Ubelgiji.

Noel Mwandila, Kocha Msaidizi wa 
Yanga, alisema mchezo wa leo dhidi 
ya Pan Africans si tu utawaimarisha 
kuelekea kuivaa Mbao FC bali pia ni 
mwendelezo wa kukiimarisha kikosi 
chao ambacho Oktoba 27, mwaka 

huu kitawakaribisha Pyramids ku-
toka Misri katika mchezo wa hatua ya 
mtoano wa mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Mwandila alisema kila mchezo 
wanaocheza ni muhimu kwao, hivyo 
wanawataka mashabiki na wanacha-
ma wa Yanga kuendelea kuungana 
katika kipindi hiki wanachopamba-
na kuhakikisha wanatinga hatua ya 
makundi ya michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika inayowakabili.

Aliongeza kuwa wachezaji wal-
iokuwa majeruhi wamepona, na wote 
wanatarajiwa kuwapo kwenye kikosi 
kitakachoondoka jijini Dar es Salaam 
Jumapili kuelekea Mwanza.

Baada ya mchezo dhidi ya Mbao 
FC, Yanga ambao ndio wawakilishi 
pekee wa Tanzania waliobakia katika 
mashindano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(Caf ), wataendelea na maandalizi ya 
kuwakaribisha Pyramids.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Aussems kuwatolea uvivu Warundi leo 
huku kikosi cha Zahera chini ya Mwandila kikiwa...

Kiboko ya Mashujaa, Kiungo wa Simba, Sharaf Eldin Shiboub, akipiga saluti kushangilia baada ya kuifun-
gia timu yake bao pekee dakika ya 56 wakati wakishinda 1-0 dhidi ya wenyeji wao, Mashujaa FC kwenye 
mchezo wa kirafiki uliopigwa Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu 

KIKOSI cha timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars) kimewasili 
salama jijini Khartoum tayari kuwakabili wenyeji wao, Su-
dan katika mchezo wa marudiano wa kuwania tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN), itakayochezwa kesho�utwa Ijumaa kwe-
nye Uwanja wa El Merreikh Omdurman.

Taifa Stars imetua Khartoum ikitokea Kigali, Rwanda am-
bako ilicheza mechi ya kiraiki dhidi ya wenyeji wao Ama-
vubi na mchezo huo ulimalizika kwa suluhu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Cliford Ndimbo, alisema wameamua kwenda Khar-
toum mapema ili kutoa nafasi kwa wachezaji kuendelea na 
mazoezi ya kuwavaa wenyeji wao.

Ndimbo alisema wanashukuru baada ya mechi dhidi ya 
Amavubi, hakuna mchezaji aliyeumia, hivyo nyota wote wa-
naocheza katika Ligi Kuu Tanzania Bara, waliondoka kue-
lekea Khartoum na wale wanaocheza nje ya nchi, walirejea 
Dar es Salaam na baadaye kuanza safari ya kurudi katika 
klabu zao.

“Timu imeshaika Sudan tangu alfajiri ( jana), tunataka tu-
fanye maandalizi kwa utulivu na umakini, tunajua mechi ili-
yoko mbele yetu ina changamoto, tunataka kusonga mbele 
katika mashindano hayo,” alisema Ndimbo.

Kuhusu mchezo dhidi ya Rwanda, Kocha Msaidizi wa 
Taifa Stars, Juma Mgunda, alisema jana kuwa mchezo huo 
umesaidia kuwapa mwanga kuelekea mechi yao ya Ijumaa.

“Mechi ya kiraiki huwa inalenga vitu vingi kiufundi, ndio 
maana hutoa nafasi kubwa kwa wachezaji wengi kuone-
kana, kuna vitu mbalimbali tunaviangalia ili kuboresha na 
kuangalia mapungufu,” alisema Mgunda.

Stars itashuka dimbani keshokutwa ikiwa na kumbu-
kumbu ya kufungwa bao 1-0, katika mchezo wa kwanza 
waliocheza Uwanja wa Taifa hapa nchini.

Stars kamili 
yatua Sudan

SOMA HIYO...

Ronaldo ndani ya sita waliotupia mabao 700


