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Na Restuta James

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amekoleza joto 
la uchaguzi ndani ya chama hicho kwa 
kusema mgombea atakayeshindwa 
na kuamua kuhama, atakiacha kikiwa 
imara.

Mbowe ambaye anatetea nafasi yake 
ndani ya CHADEMA, anachuana na 
Makamu wake (Bara), Tundu Lissu, 
kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyi-
ka Januari 21, mwaka huu.

Akihojiwa jana na kituo kimoja cha 
redio mkoani Dar es Salaam. Mbowe 
alisema chama hicho ni taasisi kubwa 
kuliko kiongozi na mgombea yeyote na 
kwamba madai ya mgombea kushind-
wa kwenye uchaguzi na ‘kusepa na ki-
jiji’, hayana nguvu ya kukipasua.

“CHADEMA ni kubwa kuliko Lissu. 
Ni  kubwa kuliko Mbowe. Hiki chama 
kimebeba matumaini ya mamilioni 
ya Watanzania wanaotumaini kitaleta 
mabadiliko katika nchi hii. Kila mmoja 
ana wafuasi kwa nafasi yake. Nguvu  ya 
kila mmoja ndani ya CHADEMA inato-
kana na umoja wetu.

“Yeyote anayefikiri atasepa na kijiji 
kama wanavyosema vijana wa mjini, 
atachoka sana. Yeyote anayefikiri ak-
iondoka CHADEMA itameguka… sikili-
za, kuna watu 300 hapa Dar es Salaam 
wanaomba nafasi za uongozi. Kuna 
watu wanasema CHADEMA itakufa 
kama TLP na NCCR-Mageuzi. Hivyo  vy-
ama vilikuwa bado vichanga mno ndi-
yo maana walioondoka walivipasua,” 
alisema.

Mbowe alisema chama hicho 
kimeweka mizizi nchini nzima kwenye 
mabaraza yake ya Vijana (BAVICHA), 
Wanawake (BAWACHA) na 

Wazee (BAZECHA) na kina wanacha-
ma kuanzia ngazi ya vijiji.

“Tuna mamilioni ya wapigakura. 
Tumejijenga na hiki chama ni taasisi. 
Chama cha kidemokrasia kilicho-

jengwa kama CHADEMA hakiwezi 
kudhoofishwa na mtu mmoja. Siamini 
kwamba kuna mtu akitoka CHADEMA 
chama kitapasuka. Siamini kama wa-
nachama wa CHADEMA wapo kwa 
sababu ya sura zetu sisi viongozi. 
Naamini wapo kwa sababu ya malengo 
ya pamoja ambayo tumeamua kuyapi-
gania,” alisema.

Alisema hana ugomvi na Lissu wala 
mgombea yeyote ndani ya CHADEMA 
na minyukano inayoendelea inam-
sikitisha.

“Lissu nina historia ndefu naye. 
Ninakaa  namwangalia Lissu ambaye 
nimekaa naye, nimefanya naye kazi, ni-
meshirikiana naye kifamilia, kisheria, 
kisiasa, kibunge, halafu anatoa kauli 
dhidi yangu, kweli kibinadamu hain-
ipendezi. Najipa uvumilivu sana kuvu-
milia jambo hili. 

“Namwomba sana Mungu anisaidie 
nisijenge chuki na kisasi juu ya haya 
kwa sababu yanapita; nafunga sana, 
naomba Mungu atuvushe salama, la-
kini zaidi ya yote, nisibaki na chuki na 
mtu,” alisema na kuongeza kuwa ki-
tendo cha viongozi wakuu kugombea 
nafasi ya uenyekiti kinatafsiri kwamba 
mafahali wawili hawakai zizi moja.

Alisema hata yeye (Mbowe) ak-
ishindwa kwa haki haitakuwa shida 
kwake kwa kuwa anaamini katika 
mchakato wa kidemokrasia ambao 
chama hicho kimeujenga. Alisema iki-
wa atashinda, ataendelea kufanyakazi 
na Lissu pamoja na wanachama wen-
gine.

“Si Lissu tu na wengine wengi wali-
oshindwa katika ngazi mbalimbali 
tunawahitaji, tunahitajiana pamoja na 
tofauti zetu. Pamoja  na mapungufu 
yetu bado tunahitajiana,” alisema.

Alisema wanaosema ‘Mbowe must 
go’ wanapaswa kutambua kwamba 
chama hicho kinahitaji hadi walio nje 
na kwamba kuna maisha baada ya 
Januari 21. Alisema dhana ya uongozi 
wa kisiasa inakwenda na malengo ya 

pamoja kama mchezo wa mpira wa 
miguu unaohitaji nguvu ya pamoja na 
kushinda.

Mbowe alisema CHADEMA imefika 
kuwa taasisi imara kwa kujengwa na 
Watanzania wengi wakiwamo wasio 
wanachama na kwamba minyukano 
inayoendelea ndani ya chama hicho 
ni kutokana na ukubwa na mafanikio 
kilichopata kwa muda mrefu.

MABADILIKO YA KATIBA
Kuhusu mabadiliko ya katiba ya cha-

ma hicho kuweka ukomo wa uongozi, 
alisema ni mchakato unaoweza ku-
chukua muda mrefu kwa kuwa baada 
ya kupita ngazi mbalimbali, inafikish-
wa kwenye mkutano mkuu ambao hu-
fanyika mara moja katika kipindi cha 
miaka mitano.

Mabadiliko ya katiba ya CHADEMA 
ni moja ya agenda ya Lissu ambaye 
amesema akiingia madarakani ataifu-
mua na kuisuka upya ili pamoja na 
mambo mengine, kuweka ukomo wa 
uongozi.

Kuhusu kumtuma Mwenyekiti wa 
Kanda ya Victoria, Ezekiel Wenje, 
Mbowe alisema ni uzushi na propagan-
da kumhusisha na mgombea yeyote 
kwa kuwa kila mwanachama mwenye 
sifa ana haki ya kugombea uongozi.

KAMATI KUU
Baada ya mahojiano na Clouds Me-

dia, Mbowe alihudhuria kikao cha 
Kamati Kuu ya CHADEMA, ambacho 
kilikuwa kinaongozwa na Lissu kwa 
muda.

Baadhi ya wajumbe waliohudhuria 
kikao hicho ni John Heche anachuana 
na Wenje kwenye nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti (Bara), ambaye anamuun-
ga mkono Lissu.

Lissu na Mbowe kama kawaida, jana 
walikaa pamoja wakati wa kikao hi-
cho, kilichofanyika makao makuu ya 
CHADEMA, Mikocheni mkoani Dar es 
Salaam.

Mbowe: CHADEMA itakuwa imara zaidi

Dk. Kaushik 
apata tuzo 
ya Rais India
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji na Daktari Bingwa 
wa Hospitali ya Shree Hindu Mandal Dar es 
Salaam, Dk. Kaushik Ramaiya, amepata Tuzo 
ya Heshima ya Pravasi Bharatiya Samman 
2025  (PBSA) kutoka kwa Rais wa India. 

Tuzo hiyo imetokana na mchango wake wa 
kipekee wa  kutoa huduma ya matibabu kwa 
jamii.

Tuzo hiyo ilitolewa jana katika Mkutano 
wa 18 wa Pravasi Bharatiya Diwas uliofanyika 
Bhubaneswar, Odisha unaolenga kushere-
hekea mchango wa diaspora  wa  India  ka-
tika nchi  wanazoishi.

Kwa mujibu wa taarifa, tuzo ya PBSA ni 
ya  heshima ya juu zaidi inayotolewa na seri-
kali ya India kwa watu wa nchi hiyo,   watu 
wenye asili ya India au mashirika yanay-
oendeshwa na watu wa India kutambua ma-
fanikio yao makubwa ndani na nje ya nchi. 

Dk. Kaushik, raia wa Tanzania mwenye asili 
ya India, amekuwa akifanya utafiti kwa miaka 
mingi kuhusu magonjwa yasiyoambukiza, 
yakiwamo uhimilivu   wa sukari mwilini na 
hatari za magonjwa ya moyo hasa miongoni 
mwa jamii za Wahindi barani Afrika.

Mtaalamu huyo wa magonjwa ya ndani (En-
docrinologist) pia anafanya kazi na watoto 
wenye ugonjwa wa kisukari aina ya kwanza, 
kisukari cha ujauzito, dalili za kimetaboliki na 
matatizo ya moyo yanayotokana na matumizi 
ya dawa za kupunguza makali ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU) na UKIMWI.

Pia anashirikiana na Wizara ya Afya   na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI)  kutekeleza programu za 
kisukari na magonjwa yasiyoambukiza katika 
hospitali za kanda, mikoa, wilaya na vituo vya 
afya Tanzania.

Dk. Kaushik amechapisha zaidi ya makala 
100 katika majarida ya kitaaluma na hivi kar-
ibuni alichaguliwa kuwa mjumbe wa Bodi ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Dk. Kaushik ni raia wa nne wa Tanzania 
mwenye asili ya India kupokea tuzo hiyo. 
Wengine  ni   Jayantilal Keshavji Chande 
(2005), Dk. Rajni Kanabar (2010) na  Hajiat 
Shamim Parkar Khan (2019).

India ni nchi inayotoa diaspora wengi  zai-
di duniani na ni hazina muhimu kwa taifa. Di-
aspora wa India wamekuwa wakikuza uhusi-
ano wa kitamaduni na kuimarisha ushawishi 
wa India duniani kwa kutangaza utamaduni, 
urithi, mila, na vyakula vyake.

Pia wanachangia kuleta   maendeleo ya 
nchi wanazokaa na kuimarisha mahusiano ya 
pande mbili. Ili kuheshimu mchango wa dias-
pora ya India, Serikali ya India imekuwa ikia-
dhimisha Pravasi Bharatiya Divas kila Januari 
9 tangu mwaka  2003.

Mkutano wa Pravasi Bharatiya Divas hu-
fanyika kila baada ya miaka miwili kwa lengo 
la kuimarisha ushirikiano kati ya jamii ya Wa-
hindi waishio nje ya India na serikali ya India, 
huku ukiwapa fursa ya kuungana na mizizi 
yao ya kitamaduni.

Mwaka huu, Mkutano wa 18 wa Pravasi 
Bharatiya Divas ulifanyika Bhubaneswar, Odi-
sha kuanzia Januari 8 hadi 10, 2025, ukiwa na 
kaulimbiu “Mchango wa Diaspora kwa Bharat 
Ilioendelea.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza na Balozi wa Marekani nchini, anayemaliza muda 
wake, Michael Battle, katika Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: OMR
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Serikali yataja hatua nane kuboresha uwekezaji 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeainisha hatua 
nane za kuboresha uwekezaji 
nchini ikiwamo kutoa vibali 
kwa Watanzania wanaoishi 
nje ya nchi kufungua vituo vya 
uhamasishaji uwekezaji na 
kuanza kutekeleza ujenzi wa 
miundombinu katika maeneo 
maalum ya kiuchumi ikiwamo 
Bagamoyo.

Aidha, kwa mwaka 2025, 
serikali imejiwekea lengo la 
kuvutia miradi mipya 1,500 ya 
uwekezaji na mitaji ya Dola za 
Kimarekani bilioni 15 ifikapo 
Desemba, mwaka huu.

Sekta mahsusi ni viwanda, 
kilimo, uchukuzi, nishati safi, 
utalii, madini na huduma, 
ongezeko litakaloifanya Tan-
zania kuwa moja ya nchi tano 
bora katika uwekezaji barani 
Afrika kwa wingi wa mitaji.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo, jana ali-
kuwa akitoa mwenendo na 
hali ya uwekezaji nchini katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
awamu ya sita ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alipokuwa akizungumza na 
wahariri na wamiliki wa vy-
ombo vya habari nchini.

Hatua zingine zilizoain-
ishwa ni kutunga Muswada 
wa Sheria Mpya ya Uwekezaji 
Tanzania ambao pamoja na 
mambo mengine, unapende-

keza kuunganisha taasisi za 
TIC na EPZA. Muswada huo 
uliwasilishwa Bungeni mwaka 
2024 na sasa uko katika ngazi 
ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge kwa ajili ya kufanyiwa 
kazi.

Aidha, kuandaa awamu ya 
pili ya Mpango wa Kubore-
sha Mazingira ya Biashara 
na Uwekezaji (MKUMBI). Ni 
baada ya kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa MKUMBI I ul-
iobaini mafanikio mbalimbali 
katika kuboresha mazingira 
ya biashara na uwekezaji.

Pia, tathmini hiyo ilibaini 
changamoto mpya zilizoji-
tokeza ambazo serikali na wa-
dau wanaendelea kuzifanyia 
kazi. Lengo ni kuifanya Tanza-
nia kuwa moja ya nchi zenye 
mazingira bora ya kufanya bi-
ashara na uwekezaji barani Af-
rika. Hatua zingine alizozitaja 
ni kuanzisha utaratibu wa kuz-
ipima mamlaka za serikali za 
mitaa katika kuboresha maz-
ingira ya biashara na kuhama-
sisha na kuwezesha uwekezaji. 
Kuanza kutekeleza ujenzi wa 
miundombinu katika maeneo 
maalum ya kiuchumi ikiwamo 
Bagamoyo (Bagamoyo Special 
Economic Zone) ili kuwezesha 
ujenzi wa viwanda.

Prof. Mkumbo pia alisema 
serikali itaendelea kuhamasi-
sha uwekezaji wa ndani ukiwa 
na lengo la kufikisha asilimia 
50 ya miradi yote ya uwekezaji 
kwa mwaka imilikiwe na Wa-

tanzania.
“Tutashirikiana na taasisi 

mbalimbali za serikali ku-
walenga wawekezaji wa ndani 
hasa wawekezaji wadogo wa-
naokua.   Kuboresha na ku-
wezesha ofisi za sekretarieti 
za mikoa katika kuhudumia 
na kuboresha mazingira ya 
uwekezaji katika ngazi na 
mikoa na wilaya nchini kote. 

“Kwa mwaka 2025, tutaanza 
na kufungua ofisi ya Kanda 
ya TIC mkoani Njombe ili ku-
sogeza huduma za uwekezaji 
mkoani Njombe, Iringa na Ru-
vuma,” alisema.
MIRADI ILIYOSAJILIWA 
2024

Prof. Mkumbo alisema hadi 
Desemba, 2024, TIC ilikuwa 
na miradi 13,282 ya uwekezaji 
iliyosajiliwa na kutekelezwa 
nchini, ikivutia mitaji kiasi cha 
Dola za Kimarekani milioni 
127,176 na kutoa ajira zaidi ya 
milioni 1.98.

Alisema mafanikio ka-
tika sekta ya uwekezaji ya-
mechochewa na sababu mbal-
imbali ikiwamo kuendelea 
kuimarisha mifumo ya kisera 
na sheria katika kuwezesha 
na kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji nchini, 
maono, hamasa na ushawishi 
ambao umeendelea kufanywa 
na Rais Samia kwa kampuni 
mbalimbali za kimataifa kuja 
kuwekeza nchini kupitia ziara 
na mikutano mbalimbali ali-
yoifanya nje na ndani ya nchi.

Pia kampeni kubwa ya 
kitaifa ya uhamasishaji 
uwekezaji nchini iliyofanyika 
mwaka jana kwa ushirikiano 
mkubwa katika ya TIC, chem-
ba za biashara nchini (TCCIA, 
TWCC), benki, na vyombo vya 
habari. Jumla ya wafanyabi-
ashara 1,800 walifikiwa kupi-
tia kampeni hiyo katika mikoa 
26 ya Tanzania Bara.

Kadhalika, katika kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 
mwaka jana, TIC ilisajili  mi-
radi 901 ikilinganishwa na 
526 iliyosajiliwa katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023.
WAWEKEZAJI 7 WATIA 
FORA

Aliwataja wawekezaji saba 
wanaofanya vizuri kuwa ni 
pamoja na Hoteli ya Southern 
Sun, iliyowekeza Dola za Kima-
rekani milioni 2.7, Kunduchi 
Mall, iliyowekeza Dola milioni 
20, ujenzi majengo ya makazi 
na biashara, Dola milioni nne, 
Kiwanda cha Tumbaku, Dola 
milioni sita na DP World, ili-
yowekeza Dola milioni 200.
MIKOA 5 KUVUTIA 
WAWEKEZAJI

Prof. Mkumbo aliitaja 
mikoa hiyo na wawekezaji 
kwenye mabano kuwa ni Dar 
es Salaam (356), Pwani (166), 
Arusha (64), Dodoma (47) na 
Mwanza (36).

Aidha, kuanzia Januari hadi 
Desemba 2024, miradi 901 
ilisajiliwa na kuzalisha ajira 
zaidi ya 200,000.

Na Benny Mwaipaja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigu-
lu Nchemba, amesema Tanzania 
inathamini mchango mkubwa wa 
Marekani katika maendeleo ya nchi 
kupitia miradi na programu mbalim-
bali zinazofadhiliwa na nchi hiyo. 

Miongoni mwa programu hizo ni 
mkataba wa msaada wa dola za Mare-
kani bilioni 1.14, uliotiwa saini hivi kar-
ibuni kwa ajili kuendeleza sekta mbal-
imbali.

Dk. Nchemba aliyasema hayo jijini 
hapa jana wakati akiagana na Balozi 
wa Marekani aliyemaliza muda wake 
wa uwakilishi Tanzania, Michael Battle. 
Waziri na balozi huyo walitumia fursa 
hiyo kujadili maeneo mapya ya ush-
irikiano kati ya Tanzania na Marekani 
hususan katika biashara na uwekezaji.

“Ninashukuru kwa msaada wa Dola 
za Marekani bilioni 1.14 uliotolewa na 
taasisi za Marekani kupitia programu 
ya Development Objectives Agreement 
(DOAG), unaoonesha namna Marekani 
inavyochangia maendeleo ya nchi 
yetu. 

“Fedha  hizo zitaelekezwa kwenye 
sekta za afya, elimu, kukuza uchumi na 
utawala bora, hivyo kuchangia Agenda 
ya Dira ya Taifa ya 2025 na Mpango wa 
Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
2021/22–2025/26,” alisema Dk. Nchem-
ba.

 Dk. Nchemba alirejea pia shukrani 
zake kwa Marekani kwa kuipa nafasi 
Tanzania ya kuboresha masuala kad-
haa kupitia Mradi wa Millenium Chal-
lenge Corporation (MCC), ili nchi irejee 
kwenye mpango mkuu wa maendeleo 
na kwamba serikali  imeimarisha kwa 
kiasi kikubwa misingi ya demokrasia, 
haki za binadamu, utawala bora pamo-
ja na maendeleo ya nchi.

Balozi Battle alisema Marekani na 
Tanzania ni washirika wa muda mrefu 
wa maendeleo na kwamba uhusiano 
huo umeendelea kudumishwa na kui-
marishwa hadi sasa.

Battle aliyeambatana na Naibu wake,  
Andrew Lentz, alisema ushirikiano 
huo unatarajia kuchukua mwelekeo 
mpya kwa kuhimiza zaidi biashara 
na uwekezaji kwa faida ya pande zote 
mbili hususan kwa kutumia ukanda wa 
kibiashara wa Bahari ya Hindi pamoja 
na uwepo wa fursa ya gesi (LNG).

Aidha, alisema Marekani inaandaa 
mpango mpya wa kutumia Sheria ya 
ukuaji wa fursa Afrika (AGOA) unaolen-
ga kukuza masoko na biashara ndani 
na nje ya Marekani, ambapo mwelekeo 
utakuwa ni ushirikiano wa kibiashara 
kati ya nchi na nchi (bilateral) badala 
ya Marekani na mataifa mengi kwa 
pamoja (Multilateral).

Mazungumzo ya kuagana na Balozi 
Battle, yalimhusisha pia Kaimu Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Amina 
Khamisi Shaaban, viongozi waandam-
izi wa Wizara ya Fedha na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki.

Tanzania yasifu 
Marekani
kwa misaada 
ya maendeleo 

Ofisa Elimu Taaluma 
wa Jiji la Dodoma, Issa 
Kambi (kushoto) na 
Msimamizi wa kituo cha 
upimaji wa watoto wenye 
ulemavu, Neema Mkama 
(katikati), wakizungumza 
na mzazi aliyefika kum-
wandikisha mtoto wake,  
katika kituo cha Shule ya 
Msingi Nkuhungu, Kata 
ya Chamwino, jijini humo 
juzi.  PICHA: PETER MK-
WAVILA

Dk. Slaa akamatwa, ahojiwa na polisi
Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam lime-
thibitisha kumshikilia mwana-
siasa mkongwe, Dk. Willibrod 
Slaa, kwa mahojiano. 

Taarifa hiyo ya polisi im-
etolewa baada ya kusambaa 
taarifa kuwa alikamatwa 
juzi  akiwa anafanya mazoezi 
karibu na nyumbani kwake, 
Mbweni mkoani Dar es Sa-
laam. 

Aidha, ilisambazwa sauti in-
ayoelezwa kuwa ni ya Dk. Slaa 

akieleza kuwa amekamatwa 
na Jeshi la Polisi na   ana-
pelekwa Kituo cha Polisi cha 
Mbweni.

“Nawajulisha tu kwamba 
kuna polisi wamenifuata, ni-
tawajulisha kitakachotokea, 
napelekwa Mbweni kituoni,” 
Dk. Slaa alieleza.

Alizungumza na Kituo cha 
Redio cha Wasafi FM jana, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Jumanne Muliro, alise-
ma ni kweli wanamshikilia 
Dk.Slaa kwa mahojiano.

Alisema wakati wanaen-
delea kuhoji wataanga-
lia  maelekezo ya mifumo ya 
kisheria kisha hatua zingine 
zitafuata.

“Ni sahihi daktari yupo, 
tuko naye na tumekuwa na 
mahojiano naye kwa baadhi 
ya mambo na mahojiano yetu 
yanakwenda vizuri. Kwa  hiyo 
tunaangalia mifumo ya kishe-
ria inatuelekeza nini cha ku-
fanya.  Naamini  taarifa zaidi 
zitatolewa baadaye,” alisema 
Kamanda Muliro. 

Hata hivyo, jana majira ya 
saa 8:00 mchana, taarifa zi-

lizodai kuwa  Dk. Slaa  ame-
fikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, zilienea 
kwenye mitandao ya kijamii.

Kupitia ukurasa wake wa 
mtandao wa kijamii wa X, 
mwanaharakati Mdude Nya-
gali, alisema alipata taarifa 
kuwa Dk. Silaa alifikishwa 
kwenye mahakama hiyo.

“Nimejulishwa kwamba 
baada ya Dk. Slaa kufichwa 
tangu asubuhi, muda huu 
amefikishwa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu. Tayari 
mawakili wetu wanaelekea 
hapo,” alisema.
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Diplomasia ya 
Samia kuwaleta 
wakuu wa Afrika 
mkutano mkubwa 
wa nishati
Na Mwandishi Wetu 

TANZANIA imechaguliwa kuwa mwenyeji 
wa Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika ujulikanao kama Mission 300 kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo diplomasia 
ya kiuchumi chini ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan. 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, alisema hayo jana alipozungum-
zia Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika utakaofanyika Januari  27 na 28, 
mwaka huu, utakaofanyika jijini Dar es Salaam.

“Rais Dk. Samia Suluhu Hassan amefanya 
kazi kubwa sana ya kuitangaza Tanzania ki-
mataifa. Hii imesababisha taasisi za kimataifa, 
kampuni na wawekezaji kuona Tanzania 
kuwa sehemu sahihi ya kufanya biashara na 
uwekezaji. 

“Mfano halisi ni Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo Afrika kuichagua Tanzania kufanya 
mkutano huu mkubwa wa kimataifa utaka-
ohudhuriwa viongozi kitoka nchi 54 barani 
Afrika,” alisema Dk. Biteko.

Alisema sababu nyingine kubwa ya Tanzania 
kuchaguliwa kuwa mwenyeji wa mkutano huo 
ni mafanikio yaliyofikiwa katika sekta ya ni-
shati ikiwa ni pamoja na kupeleka umeme kwa 
wananchi suala linaloendana  na ajenda ya 
mkutano huo ya kuharakisha kupeleka umeme 
kwa wananchi milioni 300 barani Afrika ifi-
kapo mwaka 2030.

“Taifa limepiga hatua kubwa katika sekta 
ya nishati. Tunamshukuru Mheshimiwa  Rais 
Samia kwa msukumo mkubwa anaotoa katika 
sekta ya nishati. Taifa  lina umeme wa kutosha 
na wa ziada na uzalishaji sasa umepanda ku-
toka megawati 1,470 hadi megawati takriban 
3,077,” alisema.

Dk. Biteko alisema upatikanaji wa umeme 
barani Afrika kwa sehemu kubwa uko chini 
ya asilimia 50 lakini Tanzania imepiga hatua 
kubwa  na iko zaidi ya asilimia 78.

Kuhusu mafanikio ya sekta ya nishati, Dk. 
Biteko alisema vijiji vyote 12,318 Tanzania 
sasa vimesambaziwa umeme na tathmini iliyo-
fanywa na Benki ya Dunia barani Afrika mwa-
ka jana, imeonesha kuwa Tanzania iliongoza 
kwa kusambazia wananchi umeme vijijini.

Dk. Biteko alisema baada ya umeme ku-
fika kwenye vijiji vyote sasa kasi inaelekea 
kwenye vitongoji na katika vitongoji 64,000 
nchini, takriban 36,000 vimepelekewa nishati 
hiyo.

Alitaja faida za mkutano wa M300  kwa 
Tanzania kuwa ni pamoja na kuongeza fursa 
za kupata fedha za kuendelea na miradi 
mbalimbali, kuongeza fursa za uwekezaji, 
kupata uzoefu kutoka kwa waliofanikiwa zaidi 
kwenye sekta ya nishati na kuongeza heshima 
ya nchi kimataifa.

Faida nyingine, alisema  ni  kuharakisha upa-
tikanaji umeme nchini na wananchi wataka-
ounganishiwa umeme kupitia M300 ni milioni 
8.3 ifikapo 2030, hivyo kuifanya Tanzania 
kuunganisha wateja milioni 13.5 kufikia 2030 
kutoka milioni 5.2 ya sasa.

Sera mpya yatoa majibu 
mustakabali wa elimu 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ana-
tarajiwa kuzindua Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Mwaka 2014, Toleo 
la 2023 na mitaala ilivyoboreshwa 
ambayo inatoa majibu ya hoja mbal-
imbali za wadau ikiwamo lugha ya 
kufundishia na matumizi ya Akili 
Mnemba (AI).

Akizungumza jana jijini hapa 
kuhusu uzinduzi huo utakaofanyika 
Januari 31, mwaka huu, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, alisema mageuzi yali-
yomo kwenye sera ni makubwa na 
yanatekelezwa kwa awamu na kila 
mwaka yatakuwa yanaonekana.

“Ni mabadiliko ambayo yana-
gusa vizazi na vizazi, ukamilifu wa 
utekelezaji wake kuanzia elimu ya 
awali hadi kidato cha sita utachukua 
muda, kwa sababu tumeanza hatua 
kwa hatua, elimu ya awali, darasa la 
kwanza, la tatu, kidato cha kwanza,” 
alisema.

Alisema hatua hiyo ni kubwa na 
itabadilisha mwelekeo wa nchi ka-
tika suala la elimu.

“Tunasikia watu bado wanatoa 
mchango kuhusu maboresho ya 
elimu. Kuna hoja mbalimbali amba-
zo zinazungumzwa na sisi tunazifua-
tilia. Yako  majibu ya hoja zote katika 
sera na mitaala mipya,” alisema.

Alitolea mfano miongoni mwa 
mambo yenye mjadala mkubwa 
yanayoendelea kwa sasa ni kuhusu 
somo la Kiingereza ambalo kwenye 
sera suala la lugha limo na kwenye 
mitaala ni ufundishaji wa lugha.

“Tunasikia watu wanazungumza 
suala la ‘Artificial Intelligence’ ni 
suala kubwa sana. Ukienda  kwe-

nye sera utaona masuala 
ya TEHAMA (teknolojia ya 
habari na mawasiliano) 
na mambo yote ya TE-
HAMA yaliyozungumzwa 
na ukija kwenye mitaala 
utaona utekelezaji wake 
unavyofanyika,”alisema.

Kadhalika, alisema 
suala la sayansi, teknolo-
jia, uhandisi na hisabati 
linazungumzwa sana na 
kwenye sera inabainisha 
namna inavyozingatiwa 
na mitaala inaeleza namna 
inavyotekelezwa.

“Kuna masuala ya kumwandaa 
mwanafunzi, sio tu kwenye ubora 
wa elimu lakini kuwa na ujuzi un-
aomwandaa kwenye dunia ya sasa 
na mabadiliko makubwa yanay-
otokea duniani, kwenye sera utaona 
masuala hayo yanavyoshughulikiwa 
na kwenye mitaala utaona jinsi yana-
vyotekelezwa,” alisema.

Alisema wadau na viongozi mbal-
imbali wamealikwa kwenye uzindu-
zi huo unaotarajiwa kuhudhuriwa 
na watu takribani 3,000 na kutaku-
wa na maonesho ya taasisi mbalim-
bali za elimu.

Awali, alifafanua kuwa Rais Samia 
alipohutubia Bunge alitoa ahadi kwa 
Watanzania kwamba serikali anay-
oiongoza itahakikisha inafanya ma-
geuzi makubwa ya sera ya elimu na 
mitaala.

“Kutokana na ahadi hiyo alitoa 
maelekezo mahsusi kwa Wizara ya 
Elimu kwa ajili ya kusukuma jambo 
hili, na baada ya maelekezo ya Rais 
wetu kazi ilianza ya kufanya ma-
geuzi, mapitio ya sera na mitaala na 
kazi hii imechukua takribani miaka 

mitatu,” alisema.
Prof. Mkenda alisema  kazi 

hiyo imefanyika kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali 
ikiwamo wataalamu wa elimu, 
walimu, wanafunzi, wananchi 
na maoni yalipokelewa nyaka-
ti zote ili kuleta ufanisi kwenye 
mapitio hayo.

Pia alisema mchakato huo 
ulihusisha kujifunza kwenye 
nchi mbalimbali na walitem-
belea kwenda kuangalia wa-
nachofanya kwenye elimu ili 
kupata mbinu za kuboresha 

elimu ya Tanzania.
“Kazi ya kupitia sera imekami-

lika na sasa tunayo sera ya elimu 
hapa    nchini ambayo inaitwa Sera 
ya Elimu na        Mafunzo ya   2014 
Toleo la 2023,     na      tayari imeshai-
dhinishwa na Rais kupitia kikao cha 
Baraza la Mawaziri, Mitaala pia im-
efanyiwa mapitio na kubadilishwa 
kuendana na sera ambayo tunayo,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema ili kuleta 
ufanisi wa utekelezaji wa sera hiyo, 
serikali imeanza kuwapiga msasa 
walimu nchi nzima na inataajiri hivi 
karibuni walimu 4,000 wa somo la 
biashara.

Naye Naibu Waziri, Omar Kipanga, 
alisema jambo hilo ni kubwa na ni 
kiu ya watanzania kuona mageuzi 
hayo katika mfumo wa elimu nchini.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Prof. Carolyne Nombo, aliv-
ishukuru vyombo vya habari namna 
vinavyotoa taarifa kwa umma kuhu-
su mageuzi yanayofanywa na wiz-
ara hiyo na inavyotekeleza Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Raia wa Watanzania walioenda Afrika Kusini kinyume cha sheria, wakitoka katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kuhukumiwa kulipa faini ya elfu 40 au ki-
fungo cha miezi sita jela kwa kila mmoja.  PICHA: IMANI NATHANIEL

“Tunasikia watu 
bado wanatoa 
mchango kuhu-
su maboresho 
ya elimu. Kuna 
hoja mbalimbali 
ambazo zina-
zungumzwa na 
sisi tunazifuatil-
ia. Yako  majibu 
ya hoja zote 
katika sera na 
mitaala mipya,” 
alisema.
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   THBUB yachunguza mauaji Pemba 

Wasiosajiliwa kuchakata taarifa binafsi waonywa 
Na Ibrahim Joseph,  
DODOMA

TUME ya Ulinzi wa Taarifa Bi-
nafsi Tanzania   (PDPC) imezi-
taka taasisi   zote za umma na 
binafsi zinazotoa huduma ya 
kukusanya na kuchakata  taar-
ifa  binafsi kujisajili kabla ya 
Aprili 30, mwaka huu.

  Mkurugenzi Mkuu wa 
PDPC, Dk. Emmanuel Mkilia, 
alitoa agizo hilo jana wakati al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake jijini hapa. 

Dk. Mklia alizitaka taasisi 
hizo kuhakikisha zinajisa-
jili kwenye tume hiyo kabla 

ya Aprili 30, mwaka huu,  na 
baada ya hapo zitachukuliwa 
hatua za kisheria zile ambazo 
hazitajisajili. 

  “Kwa mujibu wa kifungu 
cha 14 na 21 cha Sheria ya Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi, taasisi zote 
za umma na binafsi zinazoku-
sanya, kuchakata au kuhifadhi 
taarifa binafsi zinatakiwa kusa-
jiliwa na tume yetu,” alisema.

  Alibainisha kuwa awa-
li muda uliopangwa na serikali 
wa kujisajili wa hiari  ilikuwa 
mwisho Desemba 30, 2024 
hivyo wameona waongeze 
muda wa miezi minne.

  Dk. Mkilia alisema tume 

hiyo inatambua juhudi za taasi-
si ambazo zimesajiliwa lakini 
wamebaini bado kuna    idadi 
kubwa ya taasisi   ambazo   
hazijasajiliwa.

  Alitaja idadi ya taasisi zi-
lizosajiliwa hadi Desemba 30, 
mwaka jana, kuwa ni 1,687  kati 
ya hizo ambazo hazijakamili-
sha usajili  ni 1,472. 

Aliongeza kuwa taasisi zi-
takazoshindwa  kukamilisha 
ujisajili baada ya muda huo 
zitachukuliwa hatua kali za 
kisheria  zilizowekwa kwa mu-
jibu wa tume hiyo.

Pia alisema kuanzia Mei 
Mosi, mwaka huu, PDPC kwa 

kushirikiana na vyombo vya 
dola, zitazichukulia hatua za 
kisheria taasisi zote ambazo 
hazijasajiliwa. 

Alisema tume itaendelea 
kutoa elimu, maelezo na mion-
gozo kwa umma na taasisi zina-
zofanya mchakato wa usajili.

  Dk. Mkilia alisema jukumu 
la kulinda haki ya taarifa bin-
afsi linatakiwa   kuzingatiwa ili 
kuendeleza heshima ya utu wa 
mtu.

 Hata hivyo, alisema serikali 
imeweka utaratibu wa kujisajili 
kwa njia ya kidijitali ili kupun-
guza usumbufu wa wahusika 
kusafiri mbali.

Wawili 
wauawa kwa 
kushukiwa 
majambazi 

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani 
Mwanza limethibitisha kuua 
watu wawili wanaodaiwa 
kuwa ni majambazi, ka-
tika jaribio la kuiba nyum-
bani kwa mfanyabiashara, 
wakiwa wamevalia mavazi 
ya kike kuficha jinsia na 
mwonekano wao.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, Naibu Kamishna 
(DCP) Wilbrod Mutafungwa, 
alithibitisha jana kuwa watu 
hao ambao ni wanaume, 
waliuawa kwa risasi na polisi 
waliokuwa katika doria juzi 
saa 2:45 usiku.

DCP Mutafungwa alisema 
tukio hilo lilitokea katika 
Mtaa wa Kabambo, Kata ya 
Kiseke wilayani Ilemela na 
watu hao walikuwa wame-
valia magauni na vilemba.

Alisema walivamia nyum-
bani kwa Flora Sungura Ab-
dallah (42) na kuingia ndani 
wakati mfanyabiashara huyo 
anafunguliwa geti akitoka 
kwenye shughuli zake za 
kibiashara.

“Watu hao walikuwa na 
bunduki aina ya Shotgun 
moja iliyotengenezwa kie-
nyeji ikiwa na risasi mbili 
na mapanga mawili. Baada 
ya hali hiyo, wakazi wa 
eneo hilo walipiga kelele za 
kuomba msaada na taarifa 
hizo kufika kwa askari polisi 
waliokuwa doria eneo hilo,” 
alisema.

Kamanda Mutafungwa 
alisema baada ya askari 
kufika eneo la tukio kwa ajili 
ya kutoa msaada na kuwa-
taka watu hao kujisalimisha, 
walikaidi amri na kutaka ku-
wadhuru wakazi wa nyumba 
hiyo pamoja na askari.

“Ndipo askari walifyatua 
risasi, hivyo kusababisha 
watu wawili ambao mmoja 
alishika bunduki na mwing-
ine akiwa na panga kuje-
ruhiwa kwa risasi hizo na 
kupoteza maisha papo hapo,” 
alisema.

Kamanda Mutafungwa 
alisema miili ya watu hao 
ambayo haijatambuliwa im-
ehifadhiwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Bugando 
ikisubiri utaratibu wa utam-
buzi na uchunguzi wa kitaal-
amu. Alisema  katika tukio 
hilo hakuna mali iliyoibwa na 
kuwa jeshi hilo likakamata 
silaha aina ya shotgun moja, 
mapanga mawili na begi la 
mgongoni likiwa na suruali, 
shati, bisibisi na viatu.

Mafundi 
wakiendelea 
na ujenzi wa 
mifereji ya 
maji ya mvua 
katika bara-
bara ya Bibi 
Titi Mohamed, 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
IMANI NATH-
ANIEL

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (THBUB) 
imesema inachunguza vifo vya 
watu wawili vilivyotokea hivi 
karibuni, mkoa wa Kaskazini 
Pemba.

THBUB imesema imepokea 
kwa masikitiko makubwa vifo 
vya Athuman Hamad Athu-
man na Amour Khamis Salim, 
waliokuwa wakazi wa kijiji cha 
Kiungoni, Wete, Pemba vilivyo-
tokea Desemba, 2024. 

Akitoa tamko la tume hiyo 
kwa waandishi wa habari wa 
vyombo mbalimbali jana,  
ofisini kwake Mbweni, Wilaya 
ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Kamishna wa Tume 
hiyo Zanzibar, Khatib Mwin-
chande, alisema tukio la mauaji 
hayo ni ukiukwaji wa haki ya 
kuishi kama ilivyotamkwa na 
Ibara ya 14 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 na Kifungu cha 
13(2) cha Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984 kinachoeleza 
kuwa kila mtu ana haki ya kui-
shi na kupata hifadhi ya maisha 
yake kwenye jamii kwa mujibu 
wa sheria, hivyo tume imelaani 

vikali vitendo hivyo.
Pia aliizungumzia taarifa 

kwa umma iliyotolewa na Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Kusini Pemba 
ya Desemba 25, 2024 iliyoeleza 
jeshi hilo linaendeleza uchun-
guzi wa vifo vya watu hao wali-
ofariki dunia wakati wakipati-
wa matibabu kwenye Hospitali 
ya Ali Khamis Camp, Vitongoji 
Pemba.

Kamishna Mwinchande ali-
bainisha kuwa mauaji hayo ya 
Kiungoni Pemba yametokea 
wakati THBUB inaendelea na 
kazi ya kufuatilia mauaji ya Ki-
doti,            Kaskazini Unguja na 
matukio       mengine    kama 
hayo kwa     upande wa Tan-
zania Bara ambayo yanarudi-
sha nyuma juhudi za serikali 
za Muungano na za Zanzibar 
za kuimarisha ulinzi, amani na 
usalama wa raia na mali zao 
nchini.

Kamishna Mwinchande pia 
alisema taarifa za vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii,  
zilidai kwamba wakati wa uhai 
wao, watu hao walichukuliwa 
na askari wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya wak-
iwa wazima kwa tuhuma za 
kuhusishwa na wizi wa baskeli 

na matumizi ya bangi lakini wa-
lirejeshwa siku ya pili wakiwa 
wamefariki dunia.  

Alibainisha kuwa mauaji 
hayo ni ukatili dhidi ya binad-
amu na ni kinyume cha Ibara 
ya 13(6)(e) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 na   Kifungu cha 
13(3) cha Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984. 

Pia alisema mauaji hayo ni 
ukiukwaji wa haki ya kuwa 
huru na kuishi kama mtu huru 
kama ilivyotamkwa kwenye 
Ibara ya 15(1)(2) ya katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977.

Akizungumzia utawala bora, 
Kamishna Mwinchande amese-
ma mauaji hayo ni ukiukwaji 
wa msingi wa utawala bora hu-
susan utawala wa sheria.

Pia alieleza dhamira ya TH-
BUB ya kufanya uchunguzi 
wa tukio hilo na kuendeleza 
uchunguzi kwa matukio men-
gine kama hayo, ni kulinda mis-
ingi ya utawala bora na utawala 
wa sheria nchini.

Kadhalika, Kamishna Mwin-
chande alitoa wito kwa wa-
nanchi na jamii, kutoa ushiriki-
ano kwa THBUB na vyombo 

vyengine  vya uchunguzi vina-
vyochunguza tukio hilo.

“THBUB inawakumbu-
sha wananchi na taasisi 
zote, umuhimu wa kupiga vita 
vitendo vyote vinavyokiuka 
sheria, ukiukwaji wa misingi 
ya utawala wa sheria na haki 
za binadamu, kwa kuwa haki 
ya kuishi ni haki ya msingi kwa 
kila mtu,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mwin-
chande alitoa pole kwa familia, 
ndugu, jamaa na marafiki wa 
marehemu Athuman Hamad 
Athuman na Amour Khamis 
Salim kwa msiba mzito wa 
kuondokewa na wapendwa 
wao kwa njia hiyo na kuwaom-
ba kuwa watulivu na wenye 
subira hususan wakati huu am-
bao vyombo husika vinaende-
lea na uchunguzi wa matukio 
ya mauaji.

Athuman alifariki dunia 
akiwa na miaka 75 na Amour 
alifariki dunia akiwa na miaka 
28 na wote walikuwa wakazi 
wa Kimango Kiungoni, Wete 
Pemba.

 Walidaiwa kukamatwa na 
maofisa wa Mamlaka ya Kuzuia 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Zanzibar.
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HII ni wikiendi nzito kwa wadau wa soka na mashabiki wa klabu za 
Simba na Yanga ambazo zote zipo ugenini kusaka nafasi ya kusonga 
mbele kwenye michuano ya kimataifa ya Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Simba, ambayo inashiriki Kombe la Shirikisho Afrika ipo nchini An-
gola kwa ajili ya mchezo wao wa kesho wa michuano hiyo dhidi ya 
Bravo do Maquiz ya nchini humo.

Watani zao wa hapa nyumbani, Yanga wenyewe wapo Maritania 
kucheza na Wasudan, Al Hilal na wenyewe wakisaka pointi tatu zi-
takazowasogeza karibu kabisa na mlango wa kuingia robo fainali ya 
michuano hiyo.

Kwa hapa nyumbani mashabiki wa klabu hizo wanasubiri baada ya 
dakika 90 kwa kila mchezo kuanza kutambiana na kuchekana  kwa kile 
kitakachotokea kwenye michezo hiyo.

Kimsingi klabu hizi zote zinaipeperusha bendera ya Tanzania kwe-
nye michuano hiyo ya kimataifa inayoandaliwa na CAF, kufanya vizuri 
kwa klabu hizo ni sifa kwa Ligi yetu na nchi kwa ujumla.

Kutokana na namna ya misimamo katika makundi ya timu hizi kwe-
nye michuano hiyo ya CAF ilivyo, kila timu ina nafasi ya kusonga mbele, 
kikubwa ni kuchanga vyema karata zao.

Tunaamini kila timu ikipambana kikamilifu, wachezaji wakajitoa 
dakika zote 90 huku wakiweka malengo ya kupata ushindi, hakuna ki-
takachoshindikana.

Yanga hawapaswi kuangalia matokeo ya timu nyingine, cha kwanza 
ni lazima washinde kwanza mchezo wao wa kesho kabla ya kuanza ku-
ufikiria mchezo wao wa mwisho dhidi ya MC Alger ambao utachezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamini Mkapa.

Wachezaji wa Yanga wanapaswa kupambana hasa ndani ya uwanja 
kwenye mchezo wa kesho kuweza kupata ushindi muhimu ambao 
utaweka hai matumaini yao ya kutinga kwa mara ya pili mfululizo hat-
ua ya robo fainali.

Uwezo wa kufanya hivyo Yanga wanao kikubwa ni kujituma uwan-
jani katika dakika zote huku pia wachezaji wakifuata maelekezo ya ko-
cha wao.

Kama ilivyo kwa Yanga, Simba nao wana nafasi hiyo ya kupata ushin-
di na kukata tiketi ya kuingia hatua ya robo fainali Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Utofauti wao na Yanga kutokana na msimamo wa makundi yao, 
Simba ikipata ushindi kwenye mchezo wa kesho watakuwa wamekata 
tiketi moja kwa moja kucheza robo fainali bila kusubiri mchezo wao wa 
mwisho dhidi ya CS Costantine.

Ikumbukwe Simba ina pointi tisa sawa na vinara CS Costantine am-
bao wao watakuwa wanacheza na ‘vibonde’ wa kundi, CS Sfaxien, ma-
tokeo zaidi ya ushindi yatawafanya Simba nao kusubiri mchezo wao 
wa mwisho kujua kama watatatinga hatua hiyo ya robo fainali.

Hakuna kinachoshindikana kwenye soka, inawezekana Tanzania 
ikawa na timu mbili kwenye michuano miwili tofauti katika hatua ya 
robo fainali.

Kikubwa tunachosisitiza na kushauri,  wachezaji wapambane kesho 
kwa dakika zote tisini kuhakikisha wanapata ushindi huo muhimu ili 
waweze kutinga robo fainali.

Nipashe tunazitakia kila la heri timu zote tukiamini zinaiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano hii ya CAF, hii itatoa faida kwa Ligi yetu 
kuzidi kupanda viwango vya ubora miongoni mwa Ligi za Afrika.

Kilimanjaro Stars imetupa somo
wachezaji wazawa na kigeni

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga 
pambaneni kwa 

ajili ya Taifa
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NADHANI sasa tutaanza kuelewana 
taratibu juu ya wachezaji wazawa na 
wa kigeni kwenye ligi yetu.

Umekuwa ni mjadala usioisha, 
kuhusu kupunguza idadi ya wacheza-
ji wa kigeni, waendelee kuwa 12, au 
waongezwe.

Kuna baadhi wanataka wapungu-
zwe kabisa, wawe angalau watano 
au watatu tu ili kulinda vipaji vya 
wachezaji wazawa.

Hawa wanaona kuwa wachezaji wa 
Kitanzania hawapati nafasi ya kuone-
kana kwa sababu kuna idadi kubwa 
ya wachezaji wa kigeni.

Mawazo yao ni kwamba wachezaji 
wazawa wakipata mechi nyingi sana 
za kucheza watakuwa kwenye viwan-
go vya hali ya juu na kuisaidia timu ya 
taifa, Taifa Stars au timu ya Tanzania 
Bara, Kilimanjaro Stars.

Wanaona kuwa kuwepo kwa 
wachezaji 12 wa kigeni, kunaua vipaji 
vya wachezaji wazawa.

Wapo wanaotaka wachezaji wa ki-
geni waendelee kuwa 12, waongeze-
ke au kusiwe kabisa na idadi. Nao 
wana sababu zao. Wanasema idadi 
inayotamkwa 12 ya wachezaji wa 
kigeni haifikiwi na timu zote 16 zina-
chocheza Ligi Kuu. Timu ambazo zina 
uwezo huo sana sana ni Simba, Yanga, 
Azam na Singida Black Stars. Zilizoba-
ki zinasajili wachache wachache na 
zipo ambazo hazina kabisa wachezaji 
wa kigeni. Hapo wanashangaa ni kwa 
nini wachezaji wachache tu wa kigeni 
wanaonekana wanawabana wazawa?

Binafsi naungana na hawa ambao 
hawaoni shida kuwa na idadi kubwa 
ya wageni kwenye ligi yetu.

Huwa najiuliza kama wachezaji 
wa kigeni wanazuia kuonekana kwa 
vipaji vya wazawa, basi wachezaji 
wazawa wa klabu za Simba na Yanga 
wasingeonekana kabisa na kuch-
aguliwa kwenye vikosi vyetu vya timu 
ya taifa. Nadhani wachezaji wa klabu 
ambazo hazisajili wachezaji wa kigeni 
ndizo zingekuwa na wachezaji wengi 
Stars. Kwa sababu hawabanwi. Wao 
wanacheza mechi zote 30 na vipaji 

vyao vinaonekana.
Nilitegemea klabu kama Mashujaa 

FC, JKT Tanzania na zingine chache 
zingekuwa na lundo la wachezaji 
Taifa Stars au Kilimanjaro Stars kwani 
hawabugudhiwi na mtu yoyote.

Nilikuwa majiuliza maswali mengi 
tu, nikasema ipo siku tutajua. Liliku-
wa ni suala la muda tu.

Michuano ya Kombe la Mapinduzi 
ambayo imezishirikisha timu za taifa, 
imetuonyesha kuwa kwenye soka 
kinachotakiwa ni kipaji na kujituma, 
siyo kutengeneza kanuni, au kukataza 
mtu mwenye uwezo asicheze, ili kum-
saidia mwenye uwezo mdogo.

Ni sawa na wazazi kijiji kukataza 
wanafunzi wenye uwezo mkubwa 
darasani wasifanye mtihani na watoto 
wao, wakihofia hawatofanya vyema, 
badala ya kufurahia kupima uwezo 
wao.

Timu ya Tanzania Bara, Kiliman-
jaro Stars ilikuwa na wachezaji wengi 
kutoka klabu ambazo hazibanwi 
na wachezaji wa kigeni. Hii ilikuwa 
ndiyo njia ya kuwasuta wanaopenda 
wachezaji wa kigeni.

Tulitegemea kwa vile wachezaji wa 
Simba, Yanga na hata Azam hawapo 
kwenye kikosi cha Kilimanjaro Stars, 
wachezaji wa timu nyingine zilizoba-
ki wangetumia fursa hiyo kuonyesha 
vipaji vyao na kuisaidia timu kwenye 
michuano ya mapinduzi, lakini im-
ekuwa tofauti.

Katika michuano hiyo ya Mapin-
duzi, Kilimajaro Stars imejikuta ikip-
oteza mechi zake zote tatu ilizocheza 
na kuondolewa kwa aibu kwenye mi-
chuano hiyo.

Kilichoonekana kuna uzoefu fulani 
ulikosekana. Tuseme ukweli tu kuwa 
wachezaji wa Simba, Yanga na Azam 
wanapata changamoto kutoka kwa 
wachezaji wa kigeni ambao wanafan-
ya wasibweteke, badala yake wanaji-
tuma na kufanya mazoezi kwa bidii ili 
kupigania namba.

Hilo haliwi faida kwao na klabu zao 
tu, bali hata kwa timu za taifa kama 
tulivyoona.

Na Adam 
Fungamwango
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Kijana 
amepotea,
atakayemwona 
atoe taarifa
Na Halfani Chusi 

NOEL Moisani, Mkazi wa 
Daima Soko Kiwalani jijini 
Dar es Salaam, amepotea 
tangu Januari Mosi, mwaka 
huu.

Akizungumzia kupotea 
kwake jana, baba yake 
mdogo, Stephens Ole Kipuyo, 
alisema siku hiyo, wakati 
anatoka nyumbani alikuwa 
amevaa fulana ya kujivu ya 
mikono mifupi iliyoandikwa 
‘UMOJA WA WANAUME 
KKKT YOMBO’ na suruali ya 
rangi ya mistari ya kahawia 
na viatu vyeusi.

“Mwanangu huyo, nilim-
chukua Arusha kwa baba 
yake aje kusoma na alikuwa 
tayari ameshamaliza maso-
mo yake na yeye ni kijana 
wa jamii ya kimasai lakini 
bahati mbaya hasikii na wala 
hawezi kuongea vizuri (bubu 
na kiziwi).

“Nilishatoa taarifa Kituo 
cha Polisi Buguruni na ni-
kapewa RB namba 66/2025 
ninaomba kwa yoyote 
atakayemwona atoe taarifa 
Kituo cha Polisi kilichoka-
ribu yake au kupiga simu 
namba 0767683129 au 
0784783129,” alisema baba 
yake huyo.

Mabilioni Korea kukuza uchumi Tanzania 
Na Benny Mwaipaja, 
DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, amesema Dola za 
Marekani bilioni 2.5 zilizoahidiwa 
na Korea Kusini kwa Tanzania hivi 
karibuni, zitasaidia kutekeleza 
miradi muhimu ya maendeleo 
itakayochangia kusisimua ukuaji 
wa uchumi wa nchi na maisha ya 
Watanzania kwa ujumla.

Dk. Nchemba alisema hayo juzi 
alipokutana na kufanya mazung-
umzo na Balozi wa Korea Kusini 
nchini Tanzania, Eunju Ahn. 

Pamoja  na mambo mengine, wali-
jadili namna ya kuimarisha zaidi 
ushirikiano wa kiuchumi na ki-
jamii kati ya nchi hizo mbili.

“Nchi yetu inasubiri kwa hamu 
kubwa utekelezaji wa miradi in-
ayotokana na fedha hizo na hata 
katika hotuba yake ya mwisho wa 
mwaka 2024, Rais Samia Suluhu 
Hassan,  alielezea kwa kina fedha 
hizo zitakavyotumika kupitia 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
yenye lengo la kutimiza ajenda ya 
kitaifa ya kuwaletea Watanzania 
maendeleo,” alisema. 

Dk. Nchemba alisema 

makubaliano ya miradi itakayo-
tumia fedha hizo iko katika sekta 
muhimu za maendeleo itakayo-
changia kukuza ajira, uchumi na 
maendeleo ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA).

Waziri Nchemba aliahidi kuwa 
Tanzania iko tayari kuongeza kasi 
ya ushirikiano kati ya nchi hizo ili 
kufanikisha malengo ya uhusiano 
uliodumu kwa miaka mingi kati 
yake na Korea kwa faida ya wanan-
chi wa pande hizo mbili.

Balozi Ahn kwa upande wake 
alisema Korea inaitazama Tan-
zania kama mdau wake mkubwa 

wa maendeleo na haijawahi kush-
uhudiwa nchi yoyote Afrika ikip-
ewa fedha nyingi kiasi cha dola za 
Marekani bilioni 2.5 kwa wakati 
mmoja kama ilivyofanyika kwa 
Tanzania. Ahn alisema kupitia fed-
ha hizo, Korea itaisaidia Tanzania 
kutekeleza miradi 12 ya kimkakati 
iliyowasilishwa na serikali, ambayo 
inatarajiwa kukuza uchumi wa 
nchi kupitia miradi mbalimbali ita-
kayotekelezwa na serikali na sekta 
binafsi. Alisema Korea inaiona Tan-
zania kuwa nchi yenye maendeleo 
makubwa ya kiuchumi na kijamii 
na kwamba muda mfupi ujao ita-

fikia viwango vya juu vya ukuaji wa 
uchumi kutokana na umahiri wa 
usimamizi wa shughuli zake za kiu-
chumi ikilinganishwa na mataifa 
mengi ya kiafrika na ulimwengini 
kwa ujumla. Katika kikao chao, Dk. 
Nchemba na Balozi Ahn, walijadili-
ana kuhusu fedha hizo ambazo 
mkataba wake ulitiwa saini Juni 2, 
2024 nchini Korea na kushuhudi-
wa na marais wa nchi hizo mbili.

Pia walijadiliana kuondoa chan-
gamoto ya utozaji kodi mara mbili 
na ukwepaji kodi kwa kampuni zin-
azowekeza katika nchi hizo mbili 
pamoja na kuvutia uwekezaji.

CHADEMA Singida wamkana mwenyekiti wao 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA)    Jimbo la Sin-
gida Mjini, Swahibu Mohamed, 
amesema si kweli        kwamba 
wajumbe wote 29 wa mkutano 
mkuu kutoka Mkoa wa Singida 
wanamuunga mkono mgombea 
uenyekiti wa chama hicho, Tun-
du Lissu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mohamed alisema 
kikao kilichoitishwa juzi Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Mkoa wa 
Singida, Omari Toto, na kutoa 
tamko kwamba wajumbe wote 
29 ambao ni wajumbe wataka-
opiga kura   katika mkutano 
mkuu utaofanyika Januari 21, 
wanamuunga mkono Lissu  si za 

kweli.
Kauli hiyo ya Mohamed  ime-

kuja siku moja tu baada ya Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Mkoa 
kutoa tamko kwamba mkoa un-
amuunga mkono Lissu.

“Mkutano tulioitiwa na Mwe-
nyekiti wa Chadema Mkoa tu-
liambiwa ni wa mashauriano 
lakini kwa sababu akidi ya wa-
jumbe haijatimia tumeshangaa 
mwenyekiti anaita waandishi wa 
habari na kutoa tamko kwamba 
CHADEMA Mkoa wa Singida wa-
namuunga mkono Lissu,” alise-
ma.

Mohamed alisema kwa mu-
jibu wa katiba ya chama, wa-
jumbe watakaopiga kura katika 
mkutano mkuu wa uchaguzi ni 
mwenyekiti, katibu na mjumbe 
wa mkutano mkuu kutoka kila 
jimbo   ambao wanafanya jumla 

ya wajumbe 29 kutoka mkoa wa 
Singida.

Alisema mkutano huo ulio-
fanyika juzi Singida mjini, we-
nyeviti na makatibu wa majimbo 
yaliyoko mkoa wa Singida ha-
wakuwapo, hivyo linapotolewa 
tamko kwamba wajumbe wote 
wa Singida wanamuunga mkono 
Lissu si kweli.

Kwa mujibu wa Mohamed am-
baye ni mlinzi wa Mbowe,  kati ya 
wajumbe 29 wanaotoka Mkoa wa 
Singida ana uhakika wajumbe 20 
wanamuunga mkono Freeman 
Mbowe.

Juzi, Toto akitoa tamko, 
alisema sababu zinazowafanya 
wamuunge mkono Lissu ni kuto-
kana na  suala la fedha za ruzuku 
zinazotolewa kwa chama.

Toto alisema CHADEMA kila 
mwezi kimekuwa kikilipwa 

Sh. milioni 107 kama ruzuku 
ya chama lakini katika hali ya 
kushangaza fedha hizo zimeku-
wa zikiishia makao makuu bila 
kupelekwa mkoani kwa ajili ya 
maendeleo ya chama.

“Fedha za ruzuku ambazo 
zinatolewa kwa ajili ya chama 
tunaimani Lissu akishakuwa 
Mwenyekiti  mgawanyo utakuwa 
unakuja hadi huku mikoani kwa 
ajili ya shughuli za chama tofauti 
na sasa ambapo zinaishia makao 
makuu tu,” alisema.

Alisema propaganga zinaz-
oenezwa kwamba Lissu anaung-
wa mkono na wanachama am-
bao si wapigakura ni uongo na 
wanamdanganya Mbowe lakini 
kimsingi mfano katika mkoa wa 
Singida asilimia 75 Lissu anaung-
wa mkono.

Mwenyekiti mpya wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Hans Nkya (wa pili kulia), akizun-
gumza wakati akiwashukuru wajumbe waliomchagua kwa kumpa kura zote 35 za ndiyo, katika uchaguzi uliofanyika juzi. PICHA: GIFT 
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI 14,624 waliopimwa magon-
jwa ya macho katika kipindi cha mwaka 
2024 mkoani Shinyanga, wamebainika 
kuwa na matatizo makubwa ya ugonjwa 
wa macho, wengi wakiwa na mtoto wa 
jicho.

Hayo yalibainishwa juzi na Mratibu wa 
Huduma za Macho mkoani Shinyanga, 
Dk. Joseph Edward, alipozungumza na 
waandishi wa habari kutokana na utole-
waji wa matibabu bure ya macho kwa wa-
nanchi mkoani hapa kutoka kwa madak-
tari bingwa wa macho wa Hospitali ya Dr 
Agarwals tawi la Mwanza.

Dk. Edward alisema takwimu hizo ni 
za miezi 10 iliyopita na kuwa kati ya wa-
nanchi hao 14,624 waliokutwa na mata-
tizo hayo huku 1,213 wakiwa na tatizo la 
mtoto wa jicho na kwamba waliwafanyia 
upasuaji.

“Ujio huu wa madaktari bingwa wa ma-
cho hapa mkoani Shinyanga, utasaidia 
kwa kiasi kikubwa kutatua matatizo ya 
macho kwa wananchi wa mkoa huo, am-
balo linawasumbua sana,” alisema.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Manispaa ya Shinyanga, Dk. Moshi Lyo-
ba, alisema wananchi wengi wamejitoke-
za kupata matibabu hayo na kwamba kwa 
asubuhi tu ya jana waliandikisha wanan-
chi zaidi ya 250, na kuonyesha kwamba 
tatizo la macho ni kubwa.

Daktari Bingwa wa Macho, Abubakari 
Mwatute, kutoka Hospitali ya Macho Dr. 
Agarwals Tawi la Mwanza, alisema kati 
ya wananchi 10 ambao wanawafanyia uc-
hunguzi, saba hadi wanane wanakabiliwa 
na tatizo la mtoto wa jicho.

Mmoja wa wananchi waliopatiwa ma-
tibabu hayo, John Lucas, aliiomba serikali 
kuendelea kushirikiana na wadau wa afya 
na kuwapeleka madaktari bingwa wa ma-
cho ili wasaidiwe kupata matibabu bure.

Alisema asilimia kubwa wanashindwa 
kupata huduma hiyo kutokana na kutoku-
wa na uwezo wa kifedha kuwafuata katika 
hospitali za kibingwa.

Watu 14,000 
wana matatizo
macho 
Shinyanga

Bodaboda waandamana kisha kufunga 
barabara kisa kunyanyaswa na polisi
Na Remmy Moka

 WAENDESHA pikipiki, maa-
rufu ‘bodaboda’ pamoja na 
bajaji mkoani Kigoma wamean-
damana na kufunga barabara 
katika eneo la mzunguko kwa 
madai kwamba wamechoka ku-
nyanyaswa na kukamatwa ovyo 
na Jeshi la Polisi mkoani humo.

  Maandamano hayo yaliyo-
fanyika juzi yaliingiliwa kati na 
kuzimwa na Jeshi la Polisi am-
balo lilitumia silaha yakiwamo 
mabomu ya machozi huku baa-
dhi ya madereva hao wakitiwa 
mbaroni kwa madai ya kusa-
babisha vurugu hizo. 

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wakati wa maandamano 
hayo, bodaboda hao akiwamo 
Chita Jackson, walisema wame-
kuwa wakifanya shughuli hizo 
bila uhuru  licha ya wao kuwa 
sehemu ya upatikanaji wa pato 
la taifa. 

Jackson alidai kuwa man-
yanyaso hayo ni pamoja na ku-
kamatwa mara kwa mara bila 

sababu maalum licha ya 
kujitahidi kufuata sheria 
na taratibu wanazoele-
kezwa kwa ajili ya usala-
ma barabarani. 

Alisema kila wakika-
matwa kwao wamekuwa 
wakitozwa faini hadi Sh. 
100,000 ili kupata dha-
mana katika vituo vya 
polisi  hali inayowafanya 
baadhi yao kushindwa 
kuendelea na kazi hiyo na 
kuingia katika hatihati ya 
kujiingiza katika makun-
di ya wezi. 

Bodaboda mwingine, 
Hamis Abdullah, aliwashtumu 
askari wa usalama baraba-
rani kuwakamata kwa vurugu 
na wakati mwingine kuwasa-
babishia ajali huku wakiwatoza 
faini za kuanzia Sh.50,000 hadi 
150,000 pale wanapokutwa na 
makaso mbalimbali yakiwamo 
kutovaa kofia ngumu.

  Mwenyekiti wa Waendesha 
Bodaboda na Bajaji Mkoa wa 
Kigoma, Samwel Mtema, alise-

ma hajapendezwa na 
hatua hiyo iliyofikiwa 
na madereva wen-
zake na kuwa tayari 
walikuwa wameanza 
kuongea suala hilo na 
viongozi wa kamati ya 
usalama barabarani 
mkoa. 

Alisema madhu-
muni ya kamati ya 
usalama mkoa kuja 
na operesheni iliyopo 
kwa sasa ni ni kukagua 
vyombo ambavyo 
havijakidhi vigezo 
pamoja na madereva 

wasiofuata sheria na taratibu.
  Alisema operesheni hiyo 

inalenga kusaidia usalama wa 
waendesha bodaboda pamo-
ja na watumiaji wengine wa 
barabara na vyombo hivyo 
hivyo kuwataka kutii sheria bila 
shuruti.   Akizungumza katika 
eneo la tukio hilo, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kigoma, Phile-
mon Makungu, alisema baa-
dhi ya bodaboda hawana leseni 

akitaja sababu kuu kuwa si raia 
wa Tanzania, hivyo hawana vit-
ambulisho vya taifa (NIDA).  

 Kamanda Makungu alisema 
wametoa elimu kwao mara kwa 
mara kuhakikisha wanafuata 
sheria za barabarani bila mafan-
ikio hivyo kuanzisha operesheni 
hiyo inayowalenga wale tu wa-
siofuata sheria ikiwamo kuvaa 
kofia ngumu, kuwa na leseni, 
bima za pikipiki pamoja na ku-
fuata sheria za usalama baraba-
rani. 

Alisema wanazungumza na 
viongozi wao kwa kuwa malen-
go ya jeshi hilo ni kuhakikisha 
amani na utulivu katika Mkoa 
huo huku akiwataka wale wote 
wanao lituhumu jeshi hilo, ama 
maofisa wake kwa namna yoy-
ote kuwasilisha tuhuma hizo pa-
hala husika ili zipatiwe suluhu.

  “Tuhuma ni tuhuma tu 
walete tuhuma zao zisikilizwe 
na kupatiwa suluhu na si kufan-
ya vurugu na kuongea bila kuwa 
na suluhu,’’ alisema Kamanda 
Makungu.

TCRA yakoleza kampeni ya ‘Ni Rahisi Sana’ Zanzibar 
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania TCRA imeendelea na kam-
peni yake ya ‘Ni Rahisi Sana’ msimu 
wa pili katika viwanja vya Nyaman-
zi Fumba Zanzibar. 

Kampeni hiyo inafanyika katika 
maonesho ya kimataifa ya biashara 
kuelekea maadhimisho ya Mapin-
duzi Matukufu ya Zanzibar yaliyo-
funguliwa rasmi na Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Selemani Jafo, 
Januari 5, mwaka huu.

Msimu huu wa pili ulioanza 
rasmi Januari Mosi, mwaka huu,  
kampeni hiyo imejikita katika kue-
limisha umma kuhusu umuhimu 
wa kikoa cha DOT TZ. 

Maofisa walioko katika banda la 
TCRA, Sophia Mabada na Jasmine 

Kiyungi, walisema kutumia kikoa 
cha DOT TZ kutasaidia kumtam-
bulisha mhusika au mfanyabiasha-
ra kama ni mzawa au mwenyeji wa 
Tanzania au biashara hiyo makao 
makuu yake yapo Tanzania moja 
kwa moja bila kutafuta taarifa ny-
ingine. 

“Suala hili litamwezesha mhusi-
ka kukubalika na kuaminiwa kwa 
urahisi,  hivyo kufanikisha kufanya 
shughuli zake mbalimbali kwa 
urahisi,” alisema  Mabada. Kiyungi 
alisema kikoa cha DOT TZ kina 
umuhimu mkubwa kwa kuwa  
kinamhakikishia mtumiaji wa 
kikoa hicho ulinzi na usalama kwa 
kuwa kimesajiliwa Tanzania, hivyo 
taarifa na miundombinu yote ya 
kikoa hicho bado vitakuwa viko 
Tanzania. “Kwa hiyo hata kama 

kuna hitilafu yeyote kwa kuwa mi-
undomninu yote ya kikoa cha DOT 
TZ iko Tanzania basi itakuwa ni 
rahisi kutatua, hivyo turudi nyum-
bani kwenye kikoa chetu,” alisema.

Kampeni ya ‘Ni Rahisi Sana’ 
tangu kuanza Oktoba Mosi, 2024, 
imeleta matokeo makubwa kwa 
vijana, watoto, wazee na wadau wa 
mawasiliano. 

Takwimu zinaonesha kuwa 
kampeni hiyo imesaidia watu 
mbalimbali kuepuka kadhia zinaz-
opatikana wakiwa katika matumizi 
mbalimbali ya huduma za ma-
wasiliano ya simu na intaneti kama 
vile kutapeliwa mtandaoni  na 
kwamba kumekuwa na mwitikio 
mkubwa wa kuripoti matukio ya 
uhalifu mtandaoni kupitia namba 
15040.

Kampeni hiyo imesaidia kupun-
guza matumizi ya laini za simu 
zilizokuwa zimesajiliwa bila ma-
tumizi halali kutokana na hamasa 
ya kuhakiki namba zilizosajiliwa 
na kitambulisho cha NIDA kupitia 
namba *106#. 

Kwa kuhakiki huko kulisababi-
sha watu waliogundua kuwa vit-
ambulisho vyao vimesajili laini za 
simu wasizozitumia kwa matumizi 
halali waliweza kuwasiliana na wa-
toa huduma wao na kuomba ku-
futwa kwa namba hizo. Meneja wa 
TCRA Ofisi ya Zanzibar, Esuvatie 
Masinga, alisema pamoja na kue-
ndelea na msimu huu wa pili wa 
kampeni ya ‘Ni Rahisi Sana’,  bado 
hawataacha kuelimisha umma 
kuhusu  fursa muhimu zinazopati-
kana katika huduma za mawasilia-

no.
Masinga alisisitiza kuwa jamii 

inapaswa ichangamkie fursa zin-
azopatikana kwenye huduma za 
mawasiliano kama vile ajira na 
biashara kwa kutangaza biashara 
hizo mitandaoni na hivyo kujipa-
tia kipato na kukuza uchumi wao.  
Alisema dunia kwa sasa imefika 
mabadiliko makubwa  na kila kitu 
kwa sasa kinaendeshwa kidigi-
tali, hivyo wataendelea kuelimi-
sha watu hasa watoto wadogo na 
wabunifu mbalimbali kuanza kuit-
ambua na kuipenda teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA) 
ili wanapokuwa wawe wame-
shapata uzoefu mkubwa na ujuzi 
mkubwa wa kuitumia teknolojia 
hiyo katika kuendesha shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

“Serikali 
ilitangaza 
nauli ha-
lali Desemba 
mwaka 2023 
na kuanza 
kutumika 
nchi nzima 
na mkoani 
Tabora 
tulimwambia 
Mkuu wa 
Mkoa am-
baye aliwaita 
wadau...

Daktari Bingwa 
wa Macho kutoka 
Hospitali ya Ma-
cho Dk. Agawals, 
Tawi la Mwanza, 
Abubakari Mwa-
tute (kulia), aki-
fanya uchunguzi 
wa macho kwa 
mwananchi John 
Lucas, wakati wa 
zoezi la utoaji 
wa matibabu ya 
macho bure kwa 
wananchi wa 
Shinyanga, jana. 
PICHA: MARCO 
MADUHU
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Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, 
Innocent Bashun-
gwa, amezindua 

mikakati sita ya mawasiliano 
ya wizara na vyombo vyake vya 
usalama yenye lengo la kuimari-
sha mawasiliano kati ya serikali 
na jamii.

Pia amewataka wakuu wa vy-
ombo vyote vya usalama nchini 
kuanza utekelezaji wa mikakati 
hiyo mara moja ili kutoa fursa 
kwa wananchi kupata taarifa 
za shughuli mbalimbali zinazo-
fanya na serikali yao.

Bashungwa alibainisha hayo 
juzi jijini hapa, wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa mikakati hiyo 
iliyofanyika kwenye ukumbi 
wa Jeshi la Magereza Makao 

Makuu, Msalato jijini 
hapa.

Alisema mikakati 
hiyo iliyozinduliwa 
ni kwa ajili ya Jeshi 
la Polisi, Jeshi la Ma-
gereza, Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji, 
Idara ya Uhamiaji 
na Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa 
(NIDA).

“ I k u m b u k w e 
kuwa kuanda-
liwa kwa mikakati 
hii ni utekelezaji wa 
maelekezo ya serika-
li ya kuzitaka wizara 
na vyombo vya usalama kuwa 
na mikakati ya mawasiliano. 
Lengo kubwa ni kuimarisha 
mawasiliano kati ya serikali na 
jamii tunayoihudumia,” alisema 

Bashungwa.
Alisema kuandaliwa 

kwa mikakati hiyo na kuz-
induliwa kuwe chachu 
kwa Wizara na Vyombo 
vyake vya Usalama, ku-
hakikisha kuwa utekeleza-
ji unaanza rasmi, kuanzia 
sasa na utekelezaji wake 
unafanyika kwa ufanisi.

“Nimepitia mikakati 
hii na kujionea shughuli 
mbalimbali za kihabari 
zilizopangwa kufanyika, 
utekelezaji wa mikakati 
hii kwa weledi utasaidia 
kuimarisha suala zima 
la habari na mawasiliano 

kwa umma.
“Miongoni mwa malengo ya 

kuandaliwa kwa mikakati hii ya 
mawasiliano ni kuongeza uele-
wa na ushiriki wa jamii katika 

masuala ya usalama wa raia na 
mali zao sambamba na utunzaji 
wa amani na utulivu wa nchi 
yetu,” alisisitiza Bashungwa.

Pia aliagiza vitengo vya 
habari kwenye vyombo vya us-
alama, vinatengewa bajeti kwa 
ajili ya utekelezaji wa mikakati 
hiyo ya mawasiliano.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ally 
Gugu, alisema lengo la mikakati 
hiyo ni kuongeza uelewa, na 
ushiriki wa jamii katika masu-
ala ya usalama wa raia na mali 
zao, sambamba na utunzaji wa 
amani na utulivu wa nchi.

Hata hivyo, alisema mikakati 
hiyo itatekelezwa kwa muda wa 
miaka miwili na baada ya hapo 
itafanyika tathimini ambayo ita-
saidia kubaini mapungufu yali-
yopo na kuyafanyia kazi.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

 WENYEVITI wapya wa mitaa 
na vijiji katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida, wam-
etakiwa kuimarisha uhusi-
ano baina yao, wananchi na 
wataalamu ili kuleta ushiriki-
ano katika kutekeleza maju-
kumu yao.

 Mstahiki Meya wa Manis-
paa ya Singida, Yagi Kiaratu, 
alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya siku moja  
kwa wenyeviti hao yenye 
lengo la  kuwajengea uwezo 
katika kutekeleza majukumu 
yao.

 Alisema wenyeviti ndio we-
nye kusimamia kundi kubwa 
la wananchi, hivyo kuwataka 
kuwaelewa na kuwachukulia 
kila mmoja kwa namna alivyo 
bila kumwacha mtu nyuma.

 “ Uongozi wenu umepewa 
dhamana ya kusimamia na 
kuongoza kundi kubwa la 
watu, hivyo wachukulieni kila 
mmoja kwa namna walivyo 
bila kuwaacha nyuma, vichaa 
ni wenu, walevi ni wenu, 
mashehe na mapadre ni 
wenu,” alisema. 

Aidha, Kiaratu aliwataka 
viongozi hao kushirikiana 
na kamati mbalimbali katika 
mtaa au kijiji anachokiongoza 
lengo likiwa ni kufikia malengo 
kimaendeleo.  

“Shirikisheni kamati zilizopo 
eneo lako na hasa wataaalamu. 
Usijione kuwa ni mwenyekiti 
ukafanya maamuzi yasiyo 
shirikishi,” alisema.

 Pia aliwaagiza wenyeviti 
hao kusimamia vyema suala 
na ukusanyaji mapato na 
kuhakikisha taarifa za mapato 
na matumizi zinawekwa wazi 
kwa wananchi. Amesisitiza pia 
suala la kusimamia uhifadhi 
wa mazingira kwa kuhimiza 
upandaji miti katika kaya na 
taasisi katika mitaa na vijiji 
vyao. 

Kiaratu  aliahidi kama hal-
mashauri kutoa ushirikiano wa 
kina pale inapobidi kufanya 
hivyo kwa ajili ya maendeleo 
ya Manispaa ya Singida.

 Wenyeviti 72 wa mitaa na 
vijiji waliochaguliwa katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
uliofanyika Novemba 2024, 
wamepatiwa mafunzo hayo 
yaliyotolewa na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa kupitia Chuo cha Serikali 
za Mitaa Hombolo.

Mkurugenzi ataka kasi tiba afya akili

Wenyeviti 
wa mitaa, 
vijiji 
wapewa 
somo 

Bashungwa azindua mikakati sita ya mawasiliano

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Msaidizi wa 
Magonjwa Yasiyoambukiza ku-
toka Wizara ya Afya, Dk. Omary 
Ubuguyu, ameagiza Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya  Akili Mirembe 
kuongeza kasi ya utoaji huduma 
za utengamao na afya ya akili 
kwa wananchi wenye uhitaji ili 
kuifikia idadi kubwa.

 Dk. Ubuguyu alitoa wito huo 
jana jijini hapa alipofanya ziara 

ya kuangalia hali ya utoaji hu-
duma katika hospitali hiyo na 
kujiridhisha na utoaji wa matib-
abu wakati huu ambapo serikali 
unataka kuifanya Mirembe kuwa 
taasisi inayojitegemea. 

Alisema jamii ikipata elimu 
sahihi juu ya huduma za utenga-
mao na afya ya akili itasaidia 
kuongeza uelewa wa utengamao 
na afya ya akili na kufanya wa-
nanchi kuhudhuria kliniki kwa 
wakati ili kupata matibabu sa-

hihi.  “Jamii ina uhitaji mkubwa 
sana wa huduma hizi za utenga-
mao na afya ya akili hivyo kuna 
haja ya kuongeza kasi ya utoaji 
wa elimu juu ya huduma hizi na 
kuwafikia wananchi kwa wingi ili 
waweze kupata huduma sahihi 
kwa wakati na ubora unaohita-
jika”, alisema.  Dk. Ubuguyu pia 
alisema Mirembe imepiga hatua 
kubwa sana katika kuboresha 
huduma zake na kuhudumia wa-
nanchi japo tatizo la afya ya akili 

ni kubwa katika jamii hivyo kuna 
haja ya kuendelea kutoa elimu 
kwa jamii juu ya magonjwa yasi-
yoyakuambukiza. 

 Naye Mtaalamu wa Huduma 
za Utengamao na Tiba Mazoezi, 
Ally Shabani, kutoka Hospitali 
ya Taifa ya Akili Mirembe, ali-
omba kuongezewa vifaa tiba ili 
kuongeza kasi na ubora wa utoaji 
huduma ya utengamao na afya 
ya akili kwa wananchi wanaofika 
hospitalini hapo.

“Nimepitia 
mikakati hii 
na kujionea 
shughuli 
mbalimbali 
za kihabari 
zilizopangwa 
kufanyika, 
utekelezaji 
wa mikakati 
hii kwa wel-
edi utasaidia 
kuimarisha 
suala zima la 
habari ...

Mkurugenzi Mkuu wa Tume  ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi nchini  (PDPC),  Emmanuel Mkilia (kushoto), akizungumza na waandishi 
wa habari, jijini Dodoma jana, akizitaka taasisi  zote za umma na binafsi zinazokusanya na kuchakata  taarifa  binafsi kujisajili 
kabla ya mwezi Aprili  mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Waziri asifu ubunifu vikosi vya SMZ 
Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Ardhi 
na Maendeleo 
ya Makazi, Rah-
ma Kassim Ali, 

amesema ubunifu wa vikosi 
vya SMZ kujiendeleza katika 
kuimarisha miradi yao ni moja 
ya mafanikio ya vikosi hivyo.

Waziri Rahma alisema hayo 
wakati akiweka jiwe la msingi 
la kituo cha kuuzia mafuta 
makao makuu ya kikosi cha 
valantia (KVZ) Mtoni, Zanzi-
bar.

Alisema ni faraja kuona 
kikosi hicho kikimiliki kit-
uo cha kuuzia mafuta na 
ni biashara nzuri ambayo 
itaongeza kipato.

Waziri alisema  ujenzi wa 
miradi hiyo   ya uzalishaji 
mali,   azma yake ni kubore-
sha mazingira ya kufanyia kazi 
kwa kuongeza kiwango cha 

mapato kikosini kwa ajili 
ya utekelezaji mzuri wa 
shughuli zao.

Alisema kituo hicho 
cha mafuta  ni kielelezo 
cha uwezo na dhamira 
ya dhati ya maofisa na 
askari wa kikosi cha 
Valantia Zanzibar katika 
kuchangia maendeleo 
ya nchi.

“Nikupongezeni sana 
baada ya kusikia kuwa 
kituo hiki cha mafuta 
kimejengwa na mafundi 
wenyewe wa kikosi cha 
Valantia kwa kushiriki-
ana na mzabuni ambaye 
anahusika katika ujenzi wa 
baadhi ya maeneo yanayohi-
taji utaalamu zaidi hadi kuka-
milika kwa mradi,” alisema. 

Pia alisema hatua hiyo inazi-
di kujenga imani kwa viongozi 
kuwa taasisi za kiulinzi ndio za 
kutegemewa katika kufaniki-
sha shughuli za kimaendeleo 

sambamba na ku-
dumisha amani ya 
nchi.

“Kwa jinsi nilivy-
okagua kituo hiki na 
maelezo niliyopatiwa 
naridhika kwamba 
jengo hili limekidhi 
vigezo vilivyokuba-
lika na kwamba ita-
saidia katika kutoa 
huduma za utoaji wa 
mafuta pamoja na 
huduma zingine za 
kibiashara kwa wapi-
ganaji wetu lakini pia 
kwa wananchi wote 
wa Zanzibar wataka-

ohitaji huduma zilizoainishwa 
kwenye taarifa ya kitaalamu,” 
alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Rais, Idara Maalum, Seri-
kali za Mitaa na Vikosi vya 
SMZ, Issa Mahfoudh Haji, 
alisema ujenzi wa kituo hicho 
umegharimu Sh. bilioni 195 

hadi kukamilika. Alisema ina-
tia faraja kuona vikosi vya SMZ 
kuwa na miradi ya kibiashara 
ya kuwaongezea kipato kwa 
manufaa ya kikosi husika ili 
kuondokana na changamoto 
ndogo za upatikanaji wa fedha 
ndani ya kikosi hicho.

Kamanda Mkuu wa Kikosi 
hicho, Meja Said Ali Shamu-
huna, alisema kukamilika 
kwa kituo hicho ni faraja kwa 
wananchi wa Zanzibar kupata 
huduma ya mafuta kwa saa 
24, hivyo aliwataka wananchi 
kuendelea kushirikiana katika 
kuendeleza mradi huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kusimamia Viongozi Wakuu 
wa Serikali katika Baraza la 
Wawakilishi, Machano Oth-
man Said, alisema vikosi vya 
idara maalum vya SMZ vime-
badikika katika utendaji wa 
kazi na sasa ni wabunifu zaidi 
kuanzisha miradi ya maende-
leo kuviongezea kipato.

‘Vivutio 
Zanzibar 
uthibitisho 
wa umaarufu 
uliopo’

Na Mwnadishi Wetu

KAIMU Mkurugenzi Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki Ofisi ya 
Zanzibar, Balozi Silima Kombo 
Haji, amesema ujio wa wajumbe 
wa nchi mbalimbali kutaka 
kuwekeza nchini unathibitisha 
umaarufu wa Zanzibar ulim-
wenguni.

Akizungumza na Sheikh el 
Amin Omer el Amin kutoka 
Sudan aliyefika ofisini kwake 
Maisara mjini Zanzibar ku-
jitambulisha, alitumia fursa 
hiyo kumkaribisha kutembelea 
maeneo mbalimbali ya Zanzibar 
kujionea fursa za uwekezaji 
katika kisiwa hicho.

Balozi Kombo alimweleza 
Sheikh El Amin kuwa kwa sasa 
vipaumbele vya uwekezaji 
ndani ya Zanzibar ni biashara 
ya  utalii,  viwanda na uchumi 
wa buluu na kumshauri kufika 
Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA) ili kupata mael-
ezo zaidi ya maeneo  yaliyo 
tayari kuwekezwa.

Alisema uchumi wa buluu 
umekusanya masuala ya uvuvi 
wa bahari kuu, utalii wa bahari 
kupitia visiwa vidogo vidogo, 
mafuta na gesi, pamoja na usa-
firishaji wa baharini.

“Watanzania na Wasudani ni 
ndugu na wana uhusiano wa 
muda mrefu  hivyo kuja ku-
wekeza katika Kisiwa cha Zan-
zibar kutaimarisha zaidi undugu 
wao,” alisema Balozi Silima.

Naye Sheikh El Amin alisema 
ni mara ya kwanza kufika 
Zanzibar lakini amevutiwa na 
wananchi wake kutokana na 
ukarimu na ustaarabu waliyo-
nao hasa kwa wageni wanaoin-
gia nchini.

Alisema kabla ya kufika Zan-
zibar, alisikia sifa mbalimbali 
zinazotajwa kuwepo na kuzith-
ibitisha baada ya kutembelea 
ambapo kwa sasa anatamani 
kuwa sehemu ya Zanzibar.

Sheikh El Amin alisema Zanzi-
bar ina vivutio vingi na maeneo 
mbalimbali ya uwekezaji na 
kusema kuwa yupo tayari ku-
wekeza katika maeneo ya utalii 
Ili kukamilisha dhamira yake ya 
kuwa sehemu ya Zanzibar.

Sheikh El Amin ni mmoja 
wa Wasudan wanaoishi nchini 
Uingereza aliyefika Zanzibar 
kwa ajili ya kutafuta maeneo 
ya uwekezaji kupitia sekta ya 
utalii visiwani hapa.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema wa-
zazi na walimu wana jukumu 
muhimu la kuwasimamia wa-
toto kusoma kwa bidii baada 
ya serikali kuandaa mazingira 
mazuri ya kusomea.

 Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
alipozindua shule mpya ya ya 
Ghorofa ya Msingi ya Kojani , 
Wilaya Ndogo ya Kojani, mkoa 
wa Kaskazini Pemba.

Alisema ujenzi wa shule 
unaofanywa na serikali lengo 
lake ni kuhakikisha wanafunzi 
wanapata fursa nzuri ya ku-
pata elimu katika mazingira 

bora.
Dk Mwinyi alisema amefara-

jika na kazi nzuri ya usimam-
izi wa shule hiyo ya Kojani 
uliofanywa na watendaji wa 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali na     Wakala wa Ma-
jengo pamoja na mkandarasi 
kwa     kumaliza ujenzi huo 
kwa wakati na kwa viwango 
bora.

Kuhusu ajira, aliagiza wizara 
za afya, elimu na utumishi ku-
hakikisha zinapofanyika husu-
san Kojani, ni lazima wapewe 
vijana wa kisiwa hicho na kuzi-
taka taasisi hizo kutekeleza 
hilo. 

Agizo lingine alilitoa kwa 

Wizara ya Afya ni kupeleka 
boti moja ya matibabu (am-
bulance ya baharini) katika 
kisiwa hicho ili kurahisisha 
huduma za wagonjwa ambao 
watapewa rufani.

Pia alisema hatua hiyo itara-
hisisha utoaji wa huduma kwa 
wananchi wa Kojani na kua-
hidi kuwa serikali itaongeza 
wafanyakazi Kojani ili huduma 
ndogo katika nyanja mbalim-
bali zitolewe kisiwani humo.

Akizungumzia mabadi-
liko ya tabianchi na tatizo la 
maji ya bahari kuingia katika 
makazi ya watu, Dk. Mwinyi 
aliahidi kuwa serikali itakaa na 
wataalamu kulipatia ufumbuzi 

suala hilo.
Mke wa Rais wa Dk. Mwinyi, 

Mama Maryam Mwinyi, ali-
wataka wadau wa maendeleo 
kuunga mkono juhudi za ku-
maliza changamoto wanazok-
abiliana nazo watoto wa kike 
wakiwa shuleni.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdalla Said, alisema 
ujenzi wa Shule hiyo umegha-
rimu Sh. bilioni 5.382 ikiwa na 
madarasa 32, maabara, chum-
ba cha kompyuta, maktaba na 
ukumbi wa kufanyia mitihani 
na ina uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 1,305 kwa mkondo 
mmoja.

Wazazi wakumbushwa umuhimu elimu kwa watoto 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar, Sharif Ali Sharif (kulia), akipata maelezo kutoka kwa 
Mhandisi wa Ujenzi wa Shirika la Nyumba, Juma Saleh Juma (kushoto), kabla ya kufungua nyumba za makazi na biashara 
Mnadani Darajani, ikiwa ni sehemu ya shamrashamra za Maadhimisho ya Miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar, jana. PICHA: 
MAELEZO ZANZIBAR

“Ni-
kupongezeni 
sana baada 
ya kusikia 
kuwa 
kituo hiki 
cha mafuta 
kimejengwa 
na mafundi 
wenyewe wa 
kikosi cha 
Valantia kwa 
kushirikiana 
na mzabuni 
ambaye ana-
husika...
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M
WANAMUZIKI mwe-
nye utata, Gigy Mon-
ey, amesema yuko 
tayari kukutana na 

viongozi wa dini kwa ajili ya 
kumuhubiria neno la Mungu 
ambalo litamtoa katika mai-
sha ya majaribu.

Gigy Money, amesema 
anamshukuru msanii mwen-
zake Irene Uwoya, ambaye 
kwa sasa ameanzisha kanisa 

kwa juhudi zake za kumtaka 
kumjua Mungu.

Hivi karibuni Uwoya na 
Gigy Money walikuta na ku-
fanya mazungumzo ambayo 
yanaaminika yakuwa ya kum-
shawishi kuacha mambo yasi-
yofaa na kumrudia Mungu.

“Niko tayari kumtumikia 
Mungu, lakini  sio utayari 
wa kuwa mchungaji. Mungu 
akimbiwi, amekupa nguvu 

na akili ili kumtumikia yeye 
na katika maisha yangu ni 
suala la muda tu kila kitu 
kina muda wake,” amesema 
Gigy Money.

Amesema kabla ya kufanya 
maamuzi sahihi ni lazima 
abadilishe mtindo wake wa 
maisha kutokana na ukweli 
kwamba Mungu anapenda 
mtu safi.

“Itabidi niwe msafi ili 

nimtumikie Mungu, naweza 
kubadilika na inawezekana 
kwa kila kitu kama Mungu 
amekuchagua,” ameongeza.

Hata hivyo, amewaomba 
watu mbalimbali na viongozi 
wa dini kumuhubiria maneno 
ya vitabu ili kumfanya amjue 
Mungu ipasavyo na hatimaye 
kuachana na maisha aliyo-
nayo sasa.
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Mwanamuziki anayekuja 
kwa kasi katika Bongo Fle-
va, Appy, amesema kutoa 
wimbo na kuwa maarufu 
ni mapenzi ya Mungu na 
kwamba hakuna anayejua 
matokeo yanayokuja.

Akizungumza hivi ka-
ribuni mwimbaji huyo 
wa ‘Watu Feki’ amesema 
baada ya kufanya vizuri 
na wimbo huo, kinachom-
pa wakati mgumu kutoa 
kibao kingine kitaka-
chokuwa na ugumu zaidi.

“Naangalia namna ya 
kuandaa wimbo mwingine ambao utapendwa 
zaidi, hiyo ndio ninachofikiria kwa sasa kwani nina 
deni kubwa kwa mashabiki zangu ambao wanataka 
nyimbo nzuri na zenye ubora, amesema Appy.

MWIGIZAJI maarufu Am-
ina Ahmed maarufu kama 
Amina Vikoba, amesema 
ameamua kudai talaka 
baada ya kuona kama an-
geendelea kubaki katika 
ndoa yake yangemkuta 
mambo mazito.

Amina ambaye ame-
pata umaarufu kupitia 
tamthilia ya Kombolela, 
ameeleza kwamba ndoa 
yake na mume wake 
ilivunjika siku nyingi 
kutokana na vitendo 
alivyofanyiwa, hivyo 
Mahakama ilipoamua kuvunja ndoa hiyo moyo wake 
ulijaa furaha.

“Nilipopata talaka tu tuliamua kuweka mtandaoni 
ili kila mtu ajue kwa sasa niko singo ili kuonyesha 
furaha yangu. Nisingeweza kuendelea na ndoa ile 
kwa sababu kila kitu kilishindikana na kama ninge-
vumilia mambo yangekuwa mazito,” amesema Amina 
Vikoba.
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Na Adam Fungamwango
NI tabia iliyojengeka kwa baadhi ya 

wanaume kuwatia mimba wasichana na 
kuwakimbia. 

Leo tutaiangalia filamu ya ‘Mume 
Aliyekimbia’, ambayo inaelezea kisa 
cha kusikitisha kilichotokana na kosa 
la mtu mmoja ambaye anakuja kufanya 
kosa lingine kwa mara ya pili linaloleta 
matatizo kwenye familia yake na yeye 
mwenyewe.

Imechezwa na Suleiman Barafu, Stan-
ley Msungu, Riyama Ally, Najma Ally 
na Catty Rupia na wengineo. Inaanza 
kuonyesha kuwa Barafu anaishi vema 
na mkewe Catty.

Shetani anamwingia na kuingia kwe-
nye penzi na msichana mwanafunzi 
wa sekondari aitwaye Najma. Penzi 
linanoga kiasi cha mkewe kujua kuwa 
mumewe ana matatizo kwa sababu 
alibadilika tabia.

Riyama ambaye ni mama wa Najma 
kutokana na kuletewa pesa na binti 
yake akawa hajui binti yake aendelee 
na masomo au aendelee na mchezo 
wake mchafu. Najma anapata mimba. 
Inamchanganya mama na Barafu mwe-
nyewe.

Najma kuitoa hataki na Barafu ana 
mke. Binti anajiona bora azae ili awe 
mke wa Barafu.

Barafu anaandaa mbinu kabambe na 
rafiki yake Msungu. Mbinu yenyewe ni 
kumuua Najma. Kwa sababu amekataa 
kutoa mimba na yeye ni mwanafunzi 
kitu ambacho kilimtisha Barafu kuwa 
anakaribia kuingia kwenye mdomo wa 
jela.

Msungu anamuua Najma, lakini 
anakamatwa alipokuwa anakwenda ku-
tupa maiti iliyokuwa ndani ya gari.

Hata hivyo anasema kuwa yeye si 
mhusika ila alitumwa. Anaachiwa kwa 
sharti moja tu la kumkamatisha mhusi-
ka.

Barafu katika pitapita yake anakutana 
laivu na Riyama, mama yake marehemu 

Najma. Wanakumbukana. Miaka mingi 
iliyopita kwenye kijiji kimoja, alim-
pachika mimba Riyama na kukimbia. 
Alijifungua mtoto wa kike akamwita 
Najma. Kumbe Barafu alimpa mimba 
binti yake. Lakini pia alifanya njama ya 
kumuua.

Polisi na Msungu wanakwenda kum-
chukua Riyama, wakimweleza kuwa 
wamempata muuaji wa binti yake. 
Wanakwenda nyumbani kwa Barafu 
na kumkamata. Riyama alipoona sura 
ya Barafu na kujua kuwa yule ndiye 
alimpa mimba binti yake na pia kumuua 
anaanguka chini na kuzirai.

BASI SAWA

Appy ajipa tumainiAppy ajipa tumaini

Amina Vikoba ungefanyaje Amina Vikoba ungefanyaje 
kama usingepewa talaka?kama usingepewa talaka?

RAPA kutoka Kenya, Stevo Simple 
Boy, amesema safari yake ya kuja 
Tanzania wiki moja iliyopita kwa 
ajili ya kukutana na Harmonize ku-
panga namna ya kufanya kolabo.

Amesema kwamba alihisi Harmo-
nize alivutiwa na ngoma yake mpya 
‘Inauma lakini itabidi umezoea’ ali-
yoifanya miaka ya nyumba baada 
ya kumuona bosi huyo wa lebo ya 
Konde Music Worldwide akiimba 

kipande chake. 
“Tanzania nilikuwa nimeenda 

kumtafuta Harmonize na Diamond 
Platnumz,  kwa bahati mbaya siku-
kutana nao kwa sababu ya muda. 
Lengo langu lilikuwa kama naweza 
kurudi nyuma kidogo, kuna wakati 
ile ngoma yangu ‘inauma lakini 
itabidi tuzoee’ Harmonize aliimba,@ 
amesema.

   

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Bongo Fleva, Marioo amesema 
pamoja kuwa  yeye ni  CEO 
wa lebo ya Badnation, lakini 
hajui kirefu cha neno hilo kwa 
lugha ya Kiingereza.

Marioo kupitia lebo yake 

hiyo  ameanza kutoa wasanii 
wakali na alipoulizwa kama 
anajua kirefu cha neno hilo, 
alisema yeye anatambua kuwa 
ni nafasi ya juu katika taasisi, 
lakini kirefu chake hafahamu.

Ahh…mimi sijui kirefu chake 

lakini naamini ni kiongozi. 
Mimi ndiye CEO, lakini uk-
weli sijui kirefu chake maana 
sijasoma mimi sasa nitajuaje, 
alihoji baada ya kuulizwa 
kama anajua kirefu cha kifupi 
cha maneno hayo.

MWAKA MPYA NA 
MAMBO MAPYA

Kala kuku na mayai yakeKala kuku na mayai yake

MARIOO JIFUNZE 
KIINGEREZA

FILAMU

Simple Boy usikate tamaaSimple Boy usikate tamaa

Na Adam Fungamwango
HUU ni mwaka mpya na bado mbichi kabisa wa 2025. 

Wasanii hao hawakuwa nyuma. Baadhi yao walihakikisha 
ukiingia tu, basi watakuwa wanafyatua vibao na wao ku-
uanza kwa neema.

Leo tutawaangalia wasanii wa bongo fleva ambao ni kama 
waliingia studio na kurekodi ngoma zao, na wakawa wanasu-
biria mwaka mpya ili wazitoe kwenye kabati.

Kusah - Blessings

Kusah yeye wala hakusubiri. Januari Mosi, yaani mwaka 
mpya tu, akaamua kutoa ngoma yake iliyokuwa kabatini. 
Inaitwa ‘Blessings’, ni moja kati ya ngoma za mwanzo kabisa 
za bongo fleva mwaka huu.

B2K- Neno hili 

Siku hiyo hiyo ya mwaka kuna msanii anaitwa B2K, alify-
atua ngoma yake aliyoiita ‘Neno Hili’.

Hii ameichukua kwenye vibonzo ambavyo kwa sasa vina-
shika chati sana hapa nchini. Ndani ya vibonzo hvyo kuwa 
neno linalotajwa ‘neno hili siyo geni hapa mjini.’

D Voice-No

Ngoma hii imetoka Januari 3, siku tatu tu baada ya mwaka 
mpya. D Voice aliona isiwe tabu. Baada ya mwaka kupin-
duka, anasubiri siku zake tatu, akaamua kuipua ngoma hii, 
ambayo hadi inaandikwa hapa ilikuwa nafasi ya nane kwa 
‘kutrendi’ kwenye mitandao ya kijamii.

Marioo feat Bien - Nairobi 

Marioo, ni moja kati ya wasanii wa mwanzo mwaka huu 
kutoa ngoma. Akishirikisha Bien, ametoa wimbo wake al-
iouita ‘Nairobi’, 

Aliutoa Januari 6 mwaka huu, na umeshika nafasi ya 16 
kwa ‘kutrendi’ kwenye mitandao ya kijamii hadi hivi sasa.

Mbosso-Kupenda

Hivi ninavyokwambia ni kwamba, msanii Mboso, yupo 
mbioni naye kutoa ngoma iiitwayo ‘Kupenda’, siku chache 
zijazo tu.

Tayari ameshaweka ‘clip’ yake fupi kwenye mtandao wake 
wa kijamii iliyoonyesha amemaliza maandalizi yote na kili-
chobaki kuitoa kabatini tu.
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WANANDOA mastaa Ben 
Affleck na Jennifer Lopez, 
wamefikia makubaliano ya 
mchakato wa kupeana talaka 
kwa amani ifikapo Febtuari 
20.

Nyaraka za kisheria za 
mchakato huo zilionyesha 
kuwa wawili hao wamekubali-
ana masharti ambayo yatanu-
faisha pande zote mbili.

Katika makubaliano hayo, 
wote wawili Jennifer Lopez na 
Ben Affleck watahifadhi ma-
pato waliyopata binafsi wakati 
wanaishi kama mume na mke.

Pia hakuna mtu ambaye 
atalazimika kutoa msaada kwa 
yeyote kama fidia.

WAIGIZAJI maarufu kutoka 
Hollywood, Zendaya na Tom 
Holland, ambao kwa sasa 
wamekuwa gumzo baada ya 
kuwa wapenzi, imeelezwa 
wawili hao walichumbiana 
wakati wakiwa  likizo.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
TMZ, Holland ambaye ni nyota 
katika filamu za Spider-Man na 
Zendaya walivishana peke ka-
tika moja ya nyumba za familia 
ya Zendaya nchini Marekani. 

Hata hivyo, vyanzo  kutoka 
familia za wawili hao zinaeleza 
wazazi wao hawakuwepo waka-
ti wanatekeleza jukumu hilo 
muhimu katika maisha yao.

Mwaka wao 
waache watambe

Jlo, Affleck 
wakubaliana

MKALI wa muziki wa Nigeria, 
Oludipe Oluwasanmi David, 
maarufu kama Spyro, amesema 
amechoshwa na kitendo cha 
kutoa pesa kwa watu wa-
naomuomba mara kwa mara.

Mwanamuziki huyo wa pop 
alibainisha kuwa yeye hutumia 
wastani wa naira 100,000 kila 
siku kwa ajili ya kutoa kama 
msaada kwa watu wa aina 
hiyo.

Amesema kwa sasa imekuwa 
shida kwake kwani kila wakati 
anatarajia kupata maombi ku-
toka kwa watu mbalimbali wa-
kiamini yeye ni mtu maarufu.

 Spyro ukiwapa 
usiwasimange

Darlington ulikotoka 
katoe sadaka

MAHAKAMA ya Shirikisho 
nchini Nigeria, imetoa amri 
ya kuachiwa kwa msanii wa 
muziki, Speed Darlington, baada 
ya kukaa mahabusu kwa mwezi 
mmoja.

Hakimu wa mahakama hiyo 
aliamuru Inspekta Mkuu wa 
Jeshi la Polisi la Nigeria, kum-
shtaki mwanamuziki huyo ndani 
ya saa 48 au kumwachilia huru 
bila masharti.

Uamuzi huu mpya unakuja 
wiki mbili baada ya mwimbaji 
huyo mwenye utata kupewa 
dhamana na mahakama, lakini 
aliendelea kubaki mahabusu 
bila maelezo yoyote kutoka 
jeshi la polisi.

JUMAMOSI JANUARI 11, 2024

Chloe asifia ya
 Burna Boy

MWANAMUZIKI nyota wa Mareka-
ni, Chloe Elizabeth Bailey, hatimaye 
amezima uvumi kuhusu uhusiano 
wake na msanii nyota wa Nigeria, 
Burna Boy.

Mwimbaji huyo mzaliwa wa At-
lanta,  amesema alikuwa na wakati 
mzuri alipokutana na Burna Boy 
wakati waliposhiriki pamoja katika 
tamasha la Detty Desemba lililo-
fanyika katika jiji la Lagos.

“Nigeria ni nzuri sana. Nilikuwa na 
wakati mzuri zaidi. Nilikula chakula 
kizuri,  nilikula supu ya pilipili na 
kuku wengi wa viungo. Ni nzuri 
sana. Kwa kweli nilikuwa na wakati 
mzuri,” amesema.
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UDP, Demokrasia
Makini watoa neno 
uchaguzi CHADEMA
Na Oscar Assenga, TANGA

VYAMA vya siasa vya UDP na Demokrasia 
Makini, vimetoa mitazamo yao kuhusu wag-
ombea wawili wa nafasi ya Mwenyekiti wa 
Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), huku vikitangaza hadharani vina-
muunga mkono, Makamu Mwenyekiti wa sasa 
wa chama hicho, Tundu Lissu.

Uchaguzi wa viongozi wa juu wa CHADEMA, 
unatarajiwa kufanyika Januari 21 mwaka huu.

Akizungumzia uchaguzi huo jana jijini Tanga, 
Katibu wa Chama cha UDP Wilaya ya Tanga, 
Hemed Said, alisema kwa mtazamo wake, Lissu 
anafaa kuwa Mwenyekiti wa CHADEMA taifa 
kutokana na uungwaji mkono kwa asilimia 
kubwa na chama chake. 

Alisema mbali ya tofauti zao za mrengo wa 
kivyama, lakini wanamuunga mkono Lissu awe 
Mwenyekiti wa CHADEMA taifa (2025-2029).

Aliongeza kuwa kwenye  nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti, Hemed alisema kwa kuangalia 
nani mwenye uzito wa kipekee wa taifa na 
anaweza kuendeleza harakati za mageuzi kwe-
nye vyama vya siasa, wao wanatupa karata 
yao kwa John Heche.

Aidha, alisema kwamba wanawashauri wa-
jumbe wa chama hicho kutoka mkoa wa Tanga, 
kuangalia uelekeo sahihi, kwa sababu yame-
tokea mengi ya vurugu vurugu kwa mkoani 
humo katika miaka ya nyuma na uongozi wa 
mkoa kuvurugwa na kuvunjwa bila kufuata 
taratibu za kichama.

Alisema ni wasaa wa kipekee kutafakati aina 
gani ya timu au watu wa kuivusha CHADEMA 
kwenye hilo ombwe la kisiasa lililopo wana 
mambo mengi, ikiwamo watu wanatekwa la-
kini hawaoni kauli za viongozi kulikemea hilo.

“Wanaona viongozi wa vyama vyengine 
vya siasa wakitekwa na kuuawa, wakiumizwa 
hawaoni uzito wowote unaochukuliwa kwe-
nye hilo. Kwa hiyo pia nawaasa viongozi wa 
vyama vya siasa, sio tu kupigania maslahi ya 
uongozi hata wananchi,” alisisitiza.

Aidha, alisema kwa aina ya watu kama Lissu 
wanahitajika kwenye kipindi walichonacho 
kigumu cha mkwamo wa kiasiasa, kwa kuwa 
kwa namna fulani ukiangalia uchaguzi wa seri-
kali za mitaa umefanyika ubabaishaji, hivyo 
kunahitajika damu mpya na nguvu kubwa 
katika mabadiliko.

Mwenyekiti wa Chama cha Demokasia 
Makini, Assey Shewaly, alisema maoni yake 
ambapo alianza na Mwenyekiti wa sasa wa wa 
CHADEMA, Freeman  Mbowe, ni muhimili wa 
chama hicho, ambaye ameijenga kwa muda 
mrefu na anapaswa kushukuriwa sana kwa 
kazi kubwa aliyoifanya.

Alisema kwa upande wake, anatamani 
Tundu Lissu amrithi Mbowe, kwa sababu ana 
mchango mkubwa kwenye chama hicho na 
mvuto kwenye siasa za nchi na harakati zake 
ndani ya chama. Alisema kutokana na hilo 
watu wanadhani anaweza akawa hana jipya na 
wakamchoka japo wakawa na mambo mazuri 
na kutokujua mchango wake.

Shewally, alisema ndani ya chadema mchan-
go wake maoni yake utafiti alioufanya na 
mazingira ya siasa za nchi kwa sasa na hapo 
waliofikia lakini kabla ya mwaka 1992 watu 
wakigombea kwa vyama vyangi kuna hatua ya 
demokrasi imefikia nchini.

Alisema ukiangalia katika uchaguzi, wa-
merudi nyuma kwa asilimia 95 kwa hiyo siasa 
zimebadilika, lakini kwa siasa za sasa, Lissu 
anafaa zaidi.

Afariki dunia madai ya kunywa
pombe za kienyeji kupita kiasi 
Na Jaliwason Jasson, 
BABATI 

M
KAZI wa Mtaa 
wa Sawe, Kata 
ya Maisaka 
katika Hal-

mashauri ya Mji wa Ba-
bati, mkoani Manyara, 
Yona Angres, amepoteza 
maisha, baada ya kudaiwa 
kunywa pombe nyingi za 
kienyeji kupita kiasi.

 Jana, Kamanda wa Poli-
si wa mkoani Manyara, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP), Ahmed 
Makarani, alisema Angres 
alifariki dunia kwa kuzidi-
wa na kiwango cha kilevi 
kinachotokana na pombe 
kali za kienyeji, ambazo 
hazina uthibitisho wa 

kisayansi. Aisema 
polisi wanaendelea 
na uchunguzi juu ya 
kifo hicho.

 Alipotafutwa ku-
zungumzia matumi-
zi ya vilevi kwenye 
eneo lake, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa 
Sawe, John Paul, 
alisema Angres ali-
fariki dunia baada 
ya kunywa pombe 
nyingi za kienyeji 
zinazotengenezwa 
holela katika mji 
huo.   “Baadhi ya watu 
waliokuwa naye kwenye 
eneo hilo, walisema huyo 
jamaa (Angres)  alikunywa 
pombe nyingi za kienyeji 
na kufariki dunia baada 
ya muda mfupi,” alisema 

Paul.   Mmoja wa 
m a s h u h u d a , 
Isack Dere, 
alisema Angres 
alianza kunywa 
pombe hizo 
tangu asubuhi 
na ilipofika jioni, 
ndipo alipozidi-
wa na kupoteza 
maisha.

K u t o k a n a 
na tukio hilo, 
aliitaka jamii ya 
eneo hilo ku-
nywa pombe 

zilizothibitishwa na mam-
laka na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na kupata 
alama ya ubora na ku-
pata uthibitisho wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania 
(TRA), kuliko kunywa 

pombe zilizotengenezwa 
holela.   “Hapa Babati 
kuna kiwanda kizuri cha 
vinywaji changamfu am-
bacho kina uthibitisho wa 
ubora wa viwango. Sasa 
kwa nini mtu unakunywa 
mataputapu hadi ufariki 
dunia kabla ya muda 
wako?” alihoji Dere. 

Mkazi mwingine wa 
eneo hilo, Asia Juma, 
alisema Angres ni kijana 
aliyekuwa anafanya viba-
rua mbalimbali ikiwemo 
kusomba maji na kulipwa 
fedha.   “Nadhani siku 
hiyo hakula chakula kisha 
akashiba ndiyo sababu 
akafariki dunia kwa ku-
nywa pombe nyingi za kie-
nyeji kupita kiasi,” alisema 
Asia.

“Baadhi ya 
watu walioku-
wa naye kwe-
nye eneo hilo, 
walisema huyo 
jamaa (Angres)  
alikunywa 
pombe nyingi 
za kienyeji na 
kufariki dunia 
baada ya muda 
mfupi,” alisema 
Paul.

Baadhi ya wadau 
wa maendeleo wa 
Wilaya ya Ba-
bati Mjini, mkoani 
Manyara, waki-
angalia kokoto 
zilizotolewa msaada 
na Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wazazi 
ya CCM ya wilaya 
hiyo, Emmanuel 
Khambay (hay-
upo pichani), kwa 
ajili ya ujenzi wa 
choo cha Shule ya 
Msingi Kwaang’w, 
juzi. PICHA: GIFT 
THADEY

Wakumbushwa kulipa madeni MSD 
Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

MGANGA Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. 
Jairy Khanga, ameshauri 
vituo vya kutolea huduma 
za afya nchini, vinavyodai-
wa na Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD), kulipa madeni yote 
ili kuiwezesha kumudu 
ununuzi wa dawa na vifaa 
tiba nje ya nchi.

  Dk. Khanga alishauri 
hayo jana jijini hapa waka-
ti akifungua kikao kazi cha 
wadau wa MSD, Kanda ya 
Kilimanjaro.

Alisema wazalishaji 
wakuu wa bidhaa za afya 
wanatoka nje ya nchi, 
hivyo ni lazima MSD ku-
jengewa uwezo wa ku-
mudu ununuzi wa bidhaa 
hizo.

“Vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya vina-
vyodaiwa na MSD vizuri 
wahakikishe wanalipa 

madeni yao yote ili kue-
ndelea kuipa nguvu MSD 
ya kununua dawa na vifaa 
tiba nje ya nchi ambako 
wanazalisha bidhaa hizo,” 
alisema. 

Alisema wazalishaji 
wengi wa bidhaa hizo 
za afya, wanatoka India, 
China hata Ulaya na hav-
ipatikani bure na zaidi ya 
asilimia 80 vinapatikana 
nje ya nchi.

  Pia  alisema kikao hi-
cho kimeitishwa na MSD 
kwa lengo la kukutana na 
wadau mbalimbali ambao 
wanashirikiana na MSD ili 
kujadili mazuri na dosari 
zilizopo ili zifanyiwe kazi 
na kutoa huduma bora za 
afya nchini.

“Baadhi ya kazi kubwa za 
MSD ni kufanya manunuzi 
ya dawa kwa ajili ya vituo 
vya kutolea huduma nchi-
ni. Lakini pia  kufanya us-
ambazaji wa vifaa vya afya 
mpaka ngazi ya vituo vya 

kutolea huduma za afya na 
kuhakikisha dawa zinatun-
zwa,” alisema.  

Aliipongeza serikali kwa 
kuisaidia MSD kuanza ku-
jihusisha na uzalishaji wa 
vifaa tiba vya afya, kwani 
inasaidia upatikanaji wa 
dawa na baadhi ya vifaa 
tiba nchini. 

  Vilevile alisema upa-
tikanaji wa vifaa vya afya 
kwa ajili ya Mkoa wa Kili-
manjaro, upo asilimia 96 
na baadhi ya halmashauri 
asilimia 98 sababu ya kazi 
nzuri za MSD na kazi nzuri 
ya serikali kwa kuongeza 
kiwango kikubwa cha 
fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa bidhaa za afya za mkoa 
huo. 

“Mkoa wa Kilimanjaro 
pekee kwa mwaka bajeti 
yetu ya dawa shilingi bil-
ioni 12, hiki kiasi kikubwa 
hakijapata kutokea katika 
kipindi chote cha nyuma 
tangu nchi ipate uhuru, 

Mkoa wa Kilimanjaro kwa 
kipindi cha miaka miwili 
pia tumepata fedha zaidi 
ya Sh.  bilioni 9.6 kwa ajili 
ya vifaa tiba,” alisema. 

Pia alisema serikali im-
efanya uwekezaji mkubwa 
kwa ajili ya ujenzi wa vi-
tuo vya afya, hospitali na 
zahanati na fedha hizo 
zimetumika kwa ajili ya 
kununulia vifaa tiba na ku-
wekwa kwenye vituo vipya 
vilivyojengwa katika mkoa 
huo. 

Mkurugenzi wa Ugavi 
na Uendeshaji wa MSD, 
Victor Sungusia, alisema 
lengo la  kukutana na wa-
dau wanaohudumia masu-
ala ya afya, ni       kutath-
mini kiwango cha huduma 
wanazotoa na kusikiliza 
mapungufu yaliopo, ili wa-
kayafanyie kazi na kubore-
sha kwa manufaa ya  wa-
nanchi kupata huduma 
bora kama serikali inavy-
okusudia.
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Balisidya alipotaka kuipindua Dar Jazz
Na Adam Fungamwango

K
WENYE tasnia ya muzi-
ki wa dansi, hasa wa 
zamani kuna hadithi 
nyingi sana zinazozun-

gumzwa, zilizozungumzwa, la-
kini pia kuna zile ambazo hazija-
zungumzwa pia.

Pamoja na mashabiki wa 
muziki wa dansi hasa ule wa 
miaka ya kuanzia 1960 hadi 
mwishoni mwa miaka ya 1990 
kusikiliza na kufurahia muziki 
huo, bado kuna mambo mengi 
ambayo yamepitika na bado 
watu hawakuyajua.

Kwa sasa angalau mashabiki 
wamekuwa wakisikia maelezo 
mengi, kama vile muziki fulani 
ulipigwa kwa madhumuni gani, 
lakini inavyoonekana muziki 
huo bado una hadithi nyingi am-
bazo zitaendelea kuibuka vizazi 
kwa vizazi.

Labda wakati huo watu wa-
likuwa hawajui kwa sababu 
hakukuwa na vyombo vingi vya 
habari na mitandao ya kijamii.

Kukosekana kwa wachambuzi 
siku za nyuma ambayo wangeku-
wa na uwezo wa kudodosa hili 
na lile, nalo liliwanyima nafasi 
mashabiki kujua vitu vingi.

Kwa sasa kuna habari na had-
ithi nyingi zinajitokeza na kuzun-
gumza hadi mtu unashangaa.

Mfano, bendi ya Bana Ngenge 
ambayo ilitisha sana miaka ya 
1980 nchini Kenya, kumbe ili-
kuwa nchini Tanzania na kula-
zimika kukimbilia nchini humo 
kwa kuikimbia Orchestra Safari 
Sound chini ya mtindo wa ‘Mas-
antula Ngoma ya Mpwita’ ikion-
gozwa na King Kiki.

Mmoja wa wanamuziki wa 
(OSS) hivi karibuni alikaririwa 
kwenye vyombo vya habari 
kuwa awali Bana Ngenge ndiyo 
ilikuwa ikipiga Safari Resorts. La-
kini walipokuja wao awali walid-
haraulika, lakini baadaye Bana 
Ngenge aliona moto ni mkali 
wakakimbia nchi.

Si wengi wanaojua kuwa 
kumbe Ndala Kasheba aliku-
wamo kwenye kikosi cha OSS 
Masantula Ngoma ya Mpwita 
ya Kiki kama mwanamuziki wa 
kawaida, akiwa na mkwe wakati 
huo, Bakambi Nkela ambaye 
naye alikuwa mwimbaji.

Wengi wanajua kuwa Kiki al-
ipoondoka ndiyo akaja Kashe-
ba. Ukweli ni kwamba awali 
Kasheba alikuwepo kwenye 
kikosi cha kwanza, lakini kabla 
ya kurekodi akaondoka yeye na 
mkewe kwenda nchini Burundi 
kimuziki.

Baada ya mkataba wa Kiki na 
OSS kumalizika, ndipo mmiliki 
wa bendi hiyo, Hugho Kisima 

alipomrudisha Kasheba ambaye 
aliasisi mtindo wa Dukuduku.

Nadhani si mashabiki wengi 
pia wanaofahamu kuwa mwim-
baji Lovy Longomba aliyewika 
nchini Kenya na Super Mazembe 
akaja nchini kujiunga na bendi 
ya African Sound ‘Afriso Ngoma’, 
ameshawahi kuimbia Maquiz 
Original na Bicco Stars kwa vi-
pindi vifupi. 

Kabla ya kuingia Afriso ali-
kuwa Maquiz, lakini alidakwa na 
mmiliki wa bendi hayati Juma 
Mwendapole na kumpeleka 
kwenye bendi yake.

Kabla ya kuunda bendi yake 
ya Super Lovy alipotoka Afriso, 
mwanamuziki huyo mwenye 
sauti nyororo alijiunga Bicco 
Stars alifuata rafiki yake Rama-
dhani kinguti kwenye sauti nzito 
na alikuwa naye Afriso. Wengi 
hawajui habari hizo kwa sababu 
huko alikopitia hakurekodi.

Hata mpiga solo marehemu 
Mosesengo Fanfan ambaye 
wengi nchini wanajua alizipigia 
bendi ya Super Matimila na Or-
chestra Makassy, aliwahi kuji-
unga na Maquiz Original, lakini 
aliondoka kabla ya kurekodi, 
ndiyo maana wengi hawajui.

Leo nawapa hadithi ya bendi 
kongwe ya Dar Jazz ilivyotaka 
kupinduliwa na bendi yake ya 
kikosi cha pili.

Zamani bendi nyingi zilikuwa 
na vikosi vya pili kama timu za 
mpira wa miguu. Kikosi cha pili 

cha Dar Jazz kilipata mwana-
muziki Patrick Balisidya. Haku-
weza kuwemo kwenye kikosi cha 
kwanza kwa sababu kulikuwa na 
mkongwe King Michael Enock 
ambaye alikuwa akipiga solo.

Balisidya alipiga solo na 
kuimba. Ilikuwa mwishoni mwa 
miaka ya 1960, Dar Jazz ilikuwa 
ikifanya onyesho kwenye kumbi 
moja Dar es Salaam. Cha ajabu 
watu walikuwa ni wachache na 
si kawaida.

Muda mfupi baadaye ikaja 
taarifa kuwa mashabiki wengi 
wa Dar Jazz wamefurika kwenye 
onyesho la Dar Jazz B. Hiyo ilim-
shtua King na mmiliki wa kundi 
hilo.

Kumbe Balisidya alipopele-
kwa kwenye kikosi cha pili, alitu-
mia kipaji chake cha kupiga solo 
na kuimbaji kukibadilisha kikosi 
hicho na kuwa tishio si kwa Dar 
Jazz pekee, bali hata baadhi ya 
bendi zingine.

King akamwambia mmiliki 
kuwa bila kuua bendi hiyo, Dar 
Jazz kubwa itapata shida sana 
kwa sababu mashabiki wame-
shatokea kuikubali na kupenda 
muziki wake. 

Ni kwa sababu bendi hiyo ilipi-
ga miziki yenye staili zote za kisa-
sa na kizamani. Ilipiga miziki ya 
kizungu kama ile ya kina James 
Brown, Kikongomani, mtindo 
kama ya Dar Jazz yenyewe kub-
wa, halafu wakatunga na kuimba 
nyimbo zao kisasa zaidi, hivyo 

kufanya mashabiki kuanza kui-
kacha bendi kubwa.

Mmiliki akavunja kikosi cha 
pili cha Dar Jazz. Wale wana-
muziki walioonekana wakali, 
kama Balisidya na wengine 
wachache wakapandishwa kwe-
nye kikosi cha kwanza.

Hii ilimuuma sana Balisidya 
kwani alishaanza kutengen-
eza kama utawala wake hivi na 
umaarufu.

Kwa jinsi alivyoteka mashabi-

ki, aliona ilikuwa ndiyo njia yake 
ya kutengeneza jina.

Hata hivyo ilimfunza kitu. 
Alijiona kumbe anaweza, hivyo 
lake lilikuwa rohoni.

Aliendelea kupiga Dar Jazz, la-
kini akiwa na sononeko moyoni 
hadi aliposaidia na baba yake 
mzazi kununua vyombo na ku-
unda bendi ya Afro Band, am-
bayo ilijulikana kama Afro 70 ku-
tokana na kuundwa miaka hiyo 
na kujipatia umaarufu mkubwa.

Patrick Balisidya

Bendi ya Afro 70.
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DRC yafunga kituo 
cha Al Jazeera

Kagame asisitiza hahusiki na mgogoro nchini DRC
RWANDA
RAIS wa Rwanda, Paul Kag-

ame, amesisitiza kwamba wa-
piganaji wa Kundi la M23 wa-
naopigana ndani ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) hawafadhiliwi na seri-
kali yake kama inavyodaiwa.

Kiongozi huyo alieleza 
kuwa vita vinavyoendelea 
katika eneo hilo la mashariki 
mwa DRC ni matokeo ya nchi 
zilizotawala eneo hilo.

“Vita vimeendelea kwa mia-
ka mingi. Je, watu hapa hawa-

jui jinsi vita hivi vilivyoanza? 
Vita hivi vilianza miaka mingi 
iliyopita na haikutokana na 
Rwanda.’’ Alisema  Rais Kag-
ame.

Aliongeza kuwa vita hivyo 
vilianzishwa na makundi yali-
kuwapo DRC na huenda baa-
dhi yao wana asili ya Rwanda 
lakini walikuwa wamehamia 
nchini humo tangu enzi za 
ukoloni.

Rais Kagame alisema kuwa 
ingawa viongozi wa DRC 
wameonekana kukiri kuwa 

waasi hao ni Wakongo la-
kini cha kushangaza wanadai 
kuwa vita hivi vinaungwa 
mkono na Rwanda.

Kauli ya Rais Kagame ina-
jiri baada ya waasi wa M23 
kuchukua udhibiti wa mji wa 
Masisi siku tatu zilizopita.

Rwanda inadaiwa kutumia 
kundi la M23 kupora madini 
kutoka mashariki mwa Jam-
huri        ya         Kidemokra-
si ya Congo, kama          vile 
dhahabu, cobalt na tantalum, 
ambayo hutumiwa kutengen-

eza simu za mkononi na be-
tri za magari     yanayotumia 
umeme.

Mwezi uliopita, DRC il-
isema inaishtaki kampuni ya 
kununua madini yanayopa-
tikana         kwa njia haramu 
na kuifanya      kampuni hiyo 
kubwa ya teknolojia kusema 
kuwa imeacha kutumia ma-
dini kutoka katika nchi hizo 
mbili.

Rwanda imekanusha kuwa 
mshirika wa usafirishaji wa 
madini haramu kutoka DRC.

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
imekipiga marufuku kituo cha tel-
evisheni cha Al Jazeera kuende-
sha shughuli zake nchini humo 
baada ya kufanya mahojiano na 
kiongozi wa kundi la waasi la 
M23.

Kwa mujibu wa msemaji wa 
serikali ya DRC, Patrick Muyaya, 
mamlaka ya nchi hiyo ilibatilisha 
kibali cha waandishi wa shirika 
hilo kuwapo nchini humo.

Jumatano ya wiki hii kituo 
cha televisheni cha Al Jazeera, 
kilimuhoji Bertrand Bisimwa, 
Mkuu wa kundi la waasi la M23 
linalopambana na jeshi mashariki 
mwa nchi hiyo.

Katika mahojiano hayo Bi-
simwa, aliishutumu serikali ya 
DRC kwa kukiuka makubaliano ya 
kusitisha mapigano yaliyofanyika 
mwezi Agosti na kudai kwamba 
kundi la M23 linaendesha vita 
kamili.

Muyaya aliyafananisha mahoji-
ano hayo kuwa sawa na kuukum-
batia ugaidi na kwamba hilo hali-
kubaliki na kuwataka wanahabari 
kutotoa fursa kwa magaidi.

“Niliamua, baada ya tathmini 
na mashauriano na timu yangu, 
kuondoa vibali vilivyotolewa 
kwa waandishi wa habari wa Al-
Jazeera,” alisema Muyaya mbele 
ya waandishi wa habari. 

Aliongeza kwamba mara zote 
waandishi wa habari wamei-
dhinishwa kufanya shughuli zao 
nchini humo, lakini kwa awamu 
hii kituo hicho kimekiuka kwa 
kuongea na mtu anayeiunga 
mkono Rwanda.

“Wanawezaje kutumia mtafiti, 
ambaye ni mwanaharakati 
anayejulikana anayeunga mkono 
Rwanda ambaye hayumo kwenye 
orodha ya waandishi wa habari 
walioidhinishwa ambao wanam-
hoji kiongozi wa vuguvugu la 
kigaidi bila ya kuwa na kibali au 
viza. Je, hiyo si dharau? “ alihoji.

Saa chache kabla ya kauli ya 
msemaji huyo wa serikali, Waziri 
wa Sheria Constant Mutamba, 
kupitia mtandao wa X aliandika 
kwamba mtu yeyote anayeripoti 
kuhusu shughuli za jeshi la Rwan-
da na wasaidizi wake M23 wa-
takabiliwa na mkono wa sheria 
akimaanisha adhabu ya kifo.

Hata hivyo andiko hilo haliku-
pewa msisitizo na msemaji wa 
serikali na badala yake alisema 
kauli ya waziri ililenga mtu 
anayeweza kumtumikia adui.

Hata hivyo, upinzani nchini 
humo umekosoa serikali ya DRC 
kukifungia kituo hicho na matam-
shi ya kutishia wanahabari.

Kupitia mtandao wa X mse-
maji wa upinzani, Hervé Diak-
iese, alisema uhuru wa kujieleza 
unamaanisha uwezo sio tu wa 
kueneza propaganda za serikali 
bali pia mambo yanayoweza ku-
chukiza na kusababisha madhara.

DW

Trump ajiandaa kukutana na Putin

Vikosi vya kuzima moto vya angani na ardhini vikipambana na moto unaendelea kuteketeza eneo kubwa la Los 
Angeles katika jimbo la California na kusababisha vifo vya watu 10. PICHA: AFP

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS mteule wa Marekani 
Donald Trump, amesema 
maandalizi yanaendelea kwa 
ajili ya mkutano wake na Rais 
wa Russia, Vladimir Putin.

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la Uingereza, REUTERS, 
mkutano huo bado haujafaha-
mika wapi na lini utafanyika.

“Yuko tayari kukutana, 

na tunafanya maandalizi,” 
Trump aliwaambia waandishi 
wa habari kabla ya kukutana 
na magavana wa chama cha 
Republican katika makazi 
yake ya Mar-a-Lago katika jiji 
la Florida.

“Rais Putin yuko tayari ku-
kutana. Amesema hayo had-
harani, ni lazima tukomeshe 
vita hivi,” alisema Trump.

Akizungumzia vita vya 

Ukraine, aliahidi kuvimaliza 
lakini hajaweka bayana ni njia 
gani hasa amepanga kuzitu-
mia.

Ikulu ya Russia Kremlin 
bado haijazungumza kuhu-
sua kauli ya Trump, lakini 
siku moja kabla, msemaji wa 
rais wa Russia, Dmitry Peskov 
aliwaambia waandishi wa 
habari, ikiwa Trump ataen-
delea na nia yake ya kutaka 

kuzungumza na rais wa Vlad-
mir Putin baada ya kuapishwa, 
Mrussia inakaribisha hilo.

Peskov alisema kuwa hadi 
sasa hakuna maombi ya mku-
tano kama huo kutoka upande 
wa Marekani.

Hata hivyo, Putin mwe-
nyewe alisema mwezi Desem-
ba kwamba yuko tayari kuku-
tana na Trump.

BBC

Uturuki yakana kuchukua eneo Syria
ANKARA, UTURUKI

UTURUKI imesema haina 
nia ya     kulichukua eneo 
lolote la Syria kufuatia kuon-
dolewa madarakani Bashar 
al-Assad.

Hayo yalielezwa jana na 

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Uturuki, Hakan Fidan, wakati 
akizungumza na waandishi 
habari mjini Istanbul. 

Wasiwasi umekuwa 
ukiongezeka kuhusu  kitisho 
cha Uturuki dhidi ya vikosi 
vya Kikurdi vilivyopo katika 

nchi hiyo iliyoharibiwa kwa 
vita.

Wakati huo huo, mkuu wa 
sera za kigeni wa Umoja wa 
Ulaya, Kaja Kallas, alisema 
umoja huo unaweza kupun-
guza hatua kwa hatua vikwa-
zo vya Syria ikiwa maendeleo 

yataonekana.  
Kallas alisema vikwazo 

hivyo vinaweza kuondolewa 
iwapo viongozi wapya wa-
tachukua hatua za kuunda 
serikali yenye kuyashirikisha 
makundi yote na inayowalin-
da watu wachache.  
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Waziri wa Nchi anayeshughulikia Kilimo, Mifugo na Uvuvi Uganda,  Fredrick Bwino Kyakulaga, alipowasili 
kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Entebbe nchini humo jana,  ambako atamwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu  Hassan katika Mkutano  kuhusu 
Mpango wa Kilimo  Afrika  utakaofanyika leo.   Kushoto ni Balozi wa Tanzania Uganda, Meja Jenerali Paul Kisesa na (kulia) ni Balozi wa Uganda nchini 
Tanzania, Kanali Mstaafu Fredy Mwesigye. PICHA: OWM

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kulia)
pamoja na Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Gerson Msigwa (kushoto), wakiingia katika Studio za TBC 1
kufanya mahojiano kuhusu Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika. PICHA: ONWM

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akiagana na Balozi wa Mare-
kani nchini aliyemaliza muda wake, Michael Battle, baada ya kikao chao, jijini 
Dodoma jana. PICHA: WF

Aliyekuwa Balozi, Dk. Wilbroad Slaa, akiwa katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kusomewa mashtaka ya kusam-
baza taarifa za uongo kwenye mtandao wa X. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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tari ambao wanashambulia watu.
Ndiyo maana wanavijiji wa jirani wame-

kuwa wana wasiwasi na kutembeleana, 
hata wanawake hawaogopi kutembea 
peke yao kutoka kijiji kimoja kwenda 
kingine.

Ghafla vijana watatu wakajitokeza. 
Walikuwa wameshika silaha za jadi. 
Hakuonekana kuwa na mzungumzo men-
gi au kuuliza maswali. Kazi waliyotumwa 
ni moja tu. Kuhakikisha wanatoa uhai wa 
Naima. Wanaume katili watatu hawaku-
chukua hata dakika mbili kuhakikisha 
wamemmaliza binti hiyo.

Kuna maswali ambayo watu walikuwa 
wanajiuliza kijijini baada ya kupatikana 
kwa mwili wa Naima.  

Mwili wake umekutwa kwenye pori la 
kijiji hicho, ukiwa umepigwa vibaya na 
umezikwa nusu. Yaani kuna upande uli-
kuwa umefukiwa na upande mwingine 
haukufukiwa.

Wauaji walifanikiwa kumuua, lakini 
hawakufanikiwa kumfukia. Lengo inaone-
kana ni kumuua na kumfukia. Kumfukia 
kwao ilikuwa ni kuua ushahidi. Wange-
fanikiwa ina maana Naima ingesemekana 
amepotea. Ametoweka, hivyo ingewapa 
kazi wanakijiji kumsaka huku na huko 
bila mafanikio. Hawakufanya hivyo. Ine-
onekana si kwa bahati mbaya. Kuna kitu 
ambacho kimesababisha kutimiza lengo 
lao muhimu kabisa la kupoteza ushahidi. 
Kwa wauaji, kutoa roho ya mtu ni jambo 
dogo sana. Kazi kubwa inabaki kupoteza 

ushahidi ili waofuatilia, iwe wananchi, 
raia au askari polisi walianza upelelezi 
wao washindwe kupata chochote kitaka-
chowapeleka mbele ya mauaji. Inaone-
kana ni kama walikimbia. Inawezekana 
kulikuwa na mtu anapita eneo la tukio 
muda ambao wanaanza kumfukia, ndipo 
waliamua kukimbia. Hata hivyo wapo wa-
naojiuliza, ni kwa nini alipopita hawaku-
rudi kuendelea na kazi yao? Wengine 
wanajiuliza wauaji waliokuwa na roho ya 
kikatili kumuua Naima kwa nini wakawa 
na roho nzuri kutomuua yule ambaye ali-
wakuta wanamfukia? 

Ni kweli kabisa. Wakati wanachimba 
shimo ili kufukia maiti, kuna mtu alipita 
maeneo yale. Ilionekana kabisa kuwa 
alikuwa ameshaona kitu ambacho si cha 
kawaida, hivyo alipita kwa kunyata. Hata 
hivyo aligusa kijiwe ambacho kiporomoka 
kutoka juu na kusababisha sauti ya majani 
ambayo iliwaashiria kuwa kulikuwa na 
mtu karibu yao. Mtu yule alikuwa anapita 
au ananyaka kuangalia nini wanakifanya. 

Walichofanya walikurupuka na kuanza 
kumkimbiza. Alionekana kuwa na mbio 
kuliko wao.

Kitu pekee walichofanikiwa kufa-
hamu kutoka kwake, ni kwamba ali-
kuwa kijana mwenye umri wa miaka 23 
mpaka 25 hivi. Alivaa fulana nyeusi na 
jinsi lililochakaa la bluu. Aliwachezesha 
mdundiko kwenye pori na hatimaye ha-
wakumuona tena. Iliwachukua kama 
nusu saa kumsaka. Walipochoka kufanya 

“
Sababu hasa ya kumuua huyo bin-
ti ni nini?” Mmoja akauliza. Yule 
aliyeonekana ndiyo anawatuma 
akamtazama kwa macho makali.

“Wewe siyo mtaalamu wa mambo haya 
eee. Umeanza lini hii kazi? Halo! Akawa-
geukia wenzake wawili, huyu ameanza 
lini hii kazi? Huwa hatuulizi kwa nini. 
Umepewa tenda ya kuua mtu au kumd-
huru, unachotakiwa kufanya wewe ni ku-
hakikisha malipo yako yanakamilika kwa 
jinsi mlivyoahidiana, siyo kuuliza sababu. 
Haya kama ukiambiwa sababu ndiyo 
unakwenda kumponya, au kumuua mara 
mbili?” Hakuna aliyejibu. Walibaki wan-
amtazama.

“Ni hivi, kila mmoja amepata chake. 
Kila mmoja amepata nusu ya malipo. 
Kila mmoja ana shilingi laki tatu hapo 
nimeshawapa, na kazi ikimalizika mna-
maliziwa laki mbili kila mmoja. Hilo ndilo 
la muhimu. Sababu huwezi kuijua. Mimi 
mwenyewe hapa siijui sababu ya kuuawa 
huyu denti Naima. Kuna bosi amenipa hii 
tenda na wala sijamuuliza kwa nini. Ame-
niambia nitafute vijana wa kazi, nimewa-
pata nyinyi, najua mtaifanya. Kisa nini? 
Atajua mwenyewe, hapa kila mmoja ame-
pata chake, maisha yanaendelea. Kama 
siku nyingine atakuwa na mtu mwingine 
anataka kumfuta kwenye uso wa dunia, 
ataniita na mimi nitawafuata,” alisema na 
kueleweka.

Kikubwa hapo ni kwamba hata aliye-
watuma vijana wataokwenda kutekeleza 
mauaji ya Naima naye hajui kisa chocho-
te. Amebebwa na tamaa ya pesa tu.

Walikutana chini ya mti mmoja 
mkubwa, maeneo ya kando ya kijiji cha 
Mikwambe na Matuo. Walikana hapo ili 
mipango yao isivuje na kujulikana. Na 
wakaahidiana baada ya tukio wataku-
tana tena hapo kwa ajili ya kumaliziana 
malipo yaliyobaki.

Wauaji hao wote walikuwa wametoka 
kwenye vijiji tofauti vya mbali. Baada ya 
kupatikana mmoja, alianza kuwakusanya 
wenzake anaowafahamu, ambao huwa 
wanatumiwa na watu mbalimbali wabaya 
kuwadhuru, kuwaumiza au kuua watu 
kwenye vijiji mbalimbali huko Bungu.

Kama walivyopanga. Walifika maeneo 
hayo saa 11:00 jioni na kujitomeka kwe-
nye vichaka vya pori hilo kwa nina ya 
kumsubiri Naima. Ilitimia saa 12:00 hivi 
na dakika zake, Naima alikuwa anatoka 
zake Matuo alikuwa tayari ameshaingia 
kijijini kwao Bungu. Ni vijiji ambavyo vi-
likuwa salama na amani. Hakuna matuko 
yoyote mabaya ambayo yanatokea kwe-
nye kijiji hicho. Pamoja na kwamba kina 
wanyama, lakini hakina wanyama wa ha-

Mwili wake 
umekutwa 
kwenye 
pori la 
kijiji hicho, 
ukiwa 
umepigwa 
vibaya na 
umezikwa 
nusu. 
Yaani kuna 
upande 
ulikuwa 
umefukiwa 
na upande 
mwingine 
haukufuki-
wa.

Malaika shetani-3

HADITHI
WAKATI mwingine umdhaniavyo binadamu sivyo alivyo. Unaweza kumwona ni mtu mbaya au ana roho mbaya kwa kumwangalia, 
lakini akawa ni mtu mzuri sana ambavyo hukupata kudhani.
Unaweza kukutana na mtu ambaye kwa mwonekano na jinsi anavyokutendea ukamwona ni mtu mwema sana. Hata hivyo ndani ya 
roho yake ana mambo ambayo akikifungulia unaweza kuanguka na kuzirai. Ni mtu mbaya kuliko ubaya wenyewe. Anaficha ukatili 
na roho yake mbaya kwa kivuli cha kujifanya mwema. Watu hawa ni hatari sana.
Kwenye kijiji kimoja kilichoko Bungu, Rufiji kunatokea mauaji ambayo hayajulikani chanzo ni nini. 
Mauaji hayo yanawahusisha wasichana wawili wanaosoma shule ya sekondari, pamoja na vijana kadhaa.
Wananchi wanataka serikali ya kijiji ichukue hatua kwa kuwasaka wauaji ambao wakitia hofu kijiji cha Mikamba na vya jirani. Je, 
muuaji atapatikana? Ni nani? Fuatilia mkasa huu.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kazi hiyo, walikutana na kuamua ku-
torejea tena eneo walilofanya mauaji 
kwa kuhofia kukamatwa. Huwezi ku-
jua aliyewaona anaweza kwenda ku-
waambia watu kwenye vijiji wakaja na 
kuwakuta wanafanya kazi ya kufukia 
maiti. Huwezi kujua labda wakati wan-
amfukuza kuna mtu mwingine alipita 
na kuona maiti na kwenda kuita watu. 
Ilikuwa ni hatari kuendelea kuifukia. 
Walichofanya wakatimka kila mmoja. 
Kazi ya kuua wameshaifanya. Ambacho 
hakikufanyika ni kuondoa ushahidi. 
Kuufukia mwili wake. Ungefukiwa haya 
yote yasingetokea. Kijiji kingekuwa na 
kazi moja tu ya kumtafuta. Wanakijiji 
wangeweza hata kutumia mwezi mzima 
kufanya kazi hiyo asijulikane ameenda 
wapi. Inawezekana kungeazishwa hata 
propaganda kuwa ametoroshwa na 
mwanaume. Mwanzoni wangeweza ku-
kataa kwa sababu ya tabia yake njema, 
lakini baadaye kuna watu wangeanza 
kuunga mkono. Walifanya tukio hilo 
wangeweza hata kutembeza pesa ili 
propaganda hiyo ienee na kusadikiwa.  
Baadaye wazazi wake wangeendelea 
kumsubiri mtoto wao bila mafanikio. 
Hiyo ingekuwa salama na wauaji na mtu 
aliye nyuma ya pazia.

Badala yake wanakijiji wamekuja juu, 
wanataka kazi ya kusaka wauaji ianze 
mara moja.

Itaendelea Jumamosi 
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MBEYA CITY YAZIDI KUSHUSHA
‘MAJEMBE’ CHAMPIONSHIP

Watatu 
waanza 
mwaka 
kwa ushindi

Na Adam Fungamwango

BEKI wa zamani wa kushoto wa 
klabu ya Yanga, Yassin Mustafa, 
yuko katika hatua za mwisho ku-
kamilisha usajili wa kujiunga na 
Tabora United.

Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema mazungumzo bai-
na pande mbili yamefikia pazuri 
na mchezaji huyo anatarajiwa 
kuwa mmoja wa wachezaji wa-

naotarajiwa kuongezwa kipindi 
cha dirisha dogo la usajili kina-
chotarajiwa kufungwa Jumatano 
ijayo.

“Hatua hii ya kumsainisha beki 
huyu inatarajiwa kuimarisha safu 
yetu ya ulinzi ya Tabora United ka-
tika mashindano mbalimbali. Yas-
ini anajulikana kwa uwezo wake 
wa kudhibiti mashambulizi ya 
wapinzani na kuchangia kwa kasi 
katika mashambulizi ya pembeni, 

tunatarajia atakuwa mchezaji 
muhimu kwenye kikosi chetu,” 
alisema mmoja wa viongozi wa 
klabu hiyo ambaye hakutaka jina 
lake ltajwe.

Tabora inamsajili mchezaji 
huyo akitokea Mtibwa Sugar am-
bayo kwa sasa inashiriki Ligi ya 
Championship.

Beki huyo alitamba akiwa na 
Yanga alipojiunga mwaka 2022, 
kabla ya kutimkia Singida Big 

Stars, ambayo baadaye ilibadilish-
wa jina na kuitwa Fountain Gate.

Mbali na beki huyo wa kushoto, 
taarifa zinasema klabu hiyo ipo 
kwenye mazungumzo ya kumsa-
jili kipa raia wa Gabon, Jean Noel 
Amonone aliyewahi kuzichezea 
klabu ya Amazulu ya Afrika Kusi-
ni na AS Arta Solar ya Djibouti 
ili kuchukua nafasi ya Hussein 
Masalanga anayejiandaa kurejea 
kwenye klabu yake ya Singida 

Black Stars.
Masalanga yupo Tabora Unit-

ed kwa mkopo akitokea Singida 
Black Stars ambayo imeanza 
kurejesha wachezaji wake kipindi 
hiki cha dirisha dogo kama Ma-
rouf Tchakei, ambaye awali naye 
alikuwa Tabora United.

Tabora United imefanya vizuri 
kwenye mzunguko wa kwanza iki-
wa inashika nafasi ya tano baada 
ya kukusanya pointi 25.

Na Mwandishi Wetu

WAJASIRIAMALI wa tatu wa-
janja wametangazwa washindi 
katika shindano la magifti 
linaloendeshwa na kampuni 
ya Yas.
Wajasiriamali hao kila mmoja 
amejishindia fedha shilingi 
milioni moja ambazo wamese-
ma watazitumia kukuza 
biashara zao.
Mmoja wa washindi hao, 
Halina Saidi ambaye ni mfan-
yabiashara wa nguo za mitu-
mba, alisema fedha alizozipata 
atazitumia kuongeza mtaji 
kwenye biashara yake hiyo.
“Kwa kweli nawashukuru 
sana Yas, fedha hizi zime-
kuja wakati muafaka nikiwa 
napambana na biashara yangu, 
zitaenda kunisaidia kuongeza 
mtaji,” alisema.
Aidha, mshindi mwingine, 
Rehema Salum ambaye ni 
mfanyabiashara wa samaki 
Chamazi jijini Dar es Salaam, 
alisema awali hakuamini 
alipopewa taarifa za kushinda 
fedha hizo.
“Nilikuja kuamini nilipoam-
biwa nije kwenye ofisi za Yas, 
nashukuru sana na kwa kweli, 
nimeuanza mwaka vizuri,” 
alisema Rehema.
 Aidha, balozi wa kampeni 
hiyo ya magifti, Haji Manara, 
aliwataka wananchi kushiriki 
kampeni hiyo kuweza kushin-
da zawadi mbalimbali.
“Hizi zawadi zinatolewa kweli, 
watanzania wenzangu washiri-
ki kwenye kampeni hii kuweza 
kushinda kama hawa wali-
oshinda leo,” alisema Manara.
Kwa upande wake, Meneja wa 
Wateja maalum wa kampuni 
hiyo, Mary Rutta aliwapongeza 
washindi hao wa wiki ya sita 
ya kampeni hiyo. Msemaji wa zamani wa klabu ya Yanga ambaye kwa sasa ni balozi wa Yas, Haji Manara (katikati), akiwa pamoja jana na 

washindi wa shindano la magifti, kulia ni Meneja wa Wateja Maalum wa kampuni hiyo, Mary Rutta. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

HABARI MICHEZO
HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City, imeendelea kufan-
ya usajili wa kuboresha kikosi chake katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili na 
kuzitisha timu za Ligi ya Championship.

Klabu hiyo inayohangaika kurejea 
Ligi Kuu baada ya kuteremka msimu wa 
2022/23, jana imetangaza kusajili wachezaji 
wanne ambapo imesema itakifanya kikosi 
kuwa bora zaidi na kuweza kukirudisha Ligi 
Kuu msimu ujao.

Mbeya City ipo nafasi ya pili katika msi-

mamo wa Ligi ya Championship, ikiwa na 
pointi 31, nyuma ya Mtibwa Sugar inayoon-
goza ikiwa na pointi 35, timu zote zikiwa zi-
mecheza michezo 14.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo inasema 
kuwa wachezaji waliosajiliwa ni kiungo mk-
abaji, Stewart Sweetbeth na Beki Said Ma-
shoto wote kutoka Biashara United, kiungo 
mshambuliaji, Daniel Lukandamila kutoka 
Tabora United na Bruno Shayo ambaye ni 
kiungo mshambuliaji kutoka Stand United.

Siku chache zilizopita klabu hiyo ilitan-
gaza kuwasajili kipa wa Biashara United, 

Diey Makonga na straika, Kelvin George, 
Mtanzania aliyekuwa anacheza soka la 
kulipwa katika klabu ya AS Port ya Djibouti.

Klabu hiyo imesema bado inaendelea 
kuangalia ni sehemu gani zenye mapungufu 
ili kuleta maingizo mapya ambapo imed-
hamiria kurejea Ligi Kuu msimu ujao.

Timu hiyo ilishuka daraja msimu wa 
2022/23, baada ya kufanikiwa kupanda 
na kucheza Ligi Kuu kwa mara ya kwanza 
msimu wa 2013/14 na kuwa moja kati ya 
timu tishio kwenye Ligi wakati huo.

Beki wa Yanga atua Tabora United
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Nyota huyo Mwingereza amepoteza namba kwe-
nye kikosi cha kwanza chini ya kocha Amorim na wana-
taka ku...

RASHFORD KUBADILISHANA NA
KVARATSKHELIA WA NAPOLI

RASHFORD ATAKIWA WEST HAM
WEST Ham inamfuatilia kwa karibu mshambuliaji 

wa England, Marcus Rashford na wanataka kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kwa mkopo 
kutoka Manchester United. (Talksport)

MAN YAMTAKA KVARATSKHELIA
KLABU ya Manchester United iko tayari kuchuana na 

Paris St-Germain kumnunua mshambuliajii wa Napoli 
na Georgia, Khvitcha Kvaratskhelia mwenye umri wa 
miaka 23. (L‘Equipe)

RASHFORD AWA LULU SERIE A 
KLABU za Serie A, AC Milan na Como zina nia ya 

kumsajili Marcus Rashford kwa kipindi kilichosalia cha 
msimu huu. (Gianluca Di Marzio)

WANNE WAVUTIA EPL
NYOTA wanne wa Bournemouth wanavutia klabu za 

Ligi Kuu England, huku Illia Zabarnyi, Milos Kerkez, An-
toine Semenyo na Dean Huijsen wakifuatiliwa na Chel-
sea, Newcastle United na Liverpool. (I)

UNITED YAMWINDA MBEUMO 
KLABU ya Manchester United imeungana na Arsenal 

katika mbio za kumnunua mshambuliaji wa Cameroon, 
Bryan Mbeumo mwenye umri wa miaka 25 kutoka 
Brentford. (Mirror)

MAN CITY KUMSAJILI REIS
MANCHESTER City inafanyia kazi mpango wa kumsa-

jili beki wa Brazil mwenye umri wa miaka 18, Vitor Reis 
kutoka Palmeiras. (Athletic)

DOUGLAS LUIZ KUTUA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imemuulizia mchezaji 

wa Juventus, Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 26, 
lakini kiungo huyo wa kati wa Brazil anawaniwa na Man-
chester United, Manchester City na Fulham. (Mail)

NEWCASTLE YAMTAKA RAMSDALE
GOLIKIPA wa Southampton na England, Aaron Rams-

dale mwenye umri wa miaka 26, anafuatiliwa na New-
castle United. (Sun)

ALLEYNE AWANIWA DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inamtafuta mlinzi wa 

Manchester City mwenye umri wa miaka 19, Max Al-
leyne. (Fabrizio Romano)

KLABU MBILI ZAMTAKA ELLIOTT
KIUNGO wa kati wa Liverpool na England, Harvey El-

liott mwenye umri wa miaka 21, ananyatiwa na klabu za 
Brighton na Borussia Dortmund. (Lyall Thomas)

MITCHELL AWINDWA ENGLAND
TYRICK Mitchell wa Crystal Palace mwenye umri wa 

miaka 25, anasakwa na klabu kadhaa za Ligi Kuu ya Eng-
land na beki huyo pia amekuwa akiwindwa na Atletico 
Madrid. (Mirror)

GOMIS AWANIWA VILLA
KLABU ya Aston Villa inajadiliana na klabu ya Ligue 2 

ya Caen kumnunua mshambuliaji wa Ufaransa, Tidiam 
Gomis mwenye umri wa miaka 18. (L‘Equipe)

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imefanya 
mawasiliano na Napoli kuhusu 
mpango wa kubadilishana Marcus 
Rashford na Khvicha Kvaratskhelia, 
kwa mujibu wa ripoti.

Akiwa amepoteza nafasi yake kwe-
nye kikosi cha kwanza chini ya ko-
cha mkuu, Ruben Amorim, Rashford 
anapatikana kwa uhamisho mwezi 
huu, lakini United bado haijapokea 
ofa yoyote isipokuwa nia ya mkopo 
kutoka kwa pande ambazo haziwezi 
kukidhi mahitaji yao ya kifedha.

AC Milan wametawala vichwa vya 

habari, lakini Rashford anaweza ku-
jikuta akielekea sehemu nyingine 
ya Italia huku mazungumzo yakien-
delea na Napoli kuhusu mpango wa 
kubadilishana wachezaji.

Napoli wameripotiwa kuwa tayari 
kumuachia Kvaratskhelia na wa-
nasemekana anafanya mazungumzo 
na United kuhusu uwezekano wa 
kubadilishana na Rashford, ambaye 
ni mmoja wa walengwa wa kocha 
Antonio Conte ili kuimarisha safu 
yake ya mashambulizi.

Jambo linalotia ugumu zaidi kwa 
United ni kwamba PSG wanataka 
kumnunua Kvaratskhelia ambaye ni 

mchezaji wa kimataifa wa Georgia 
katika dirisha la usajili la majira ya 
kiangazi.

Fabrizio Romano amebainisha 
kuwa Napoli pia wanawasiliana 
moja kwa moja na PSG ambao 
wanapendekeza mpango wao wa 
kumbadilisha na beki wa kati, Milan 
Skriniar.

Napoli wamempa Kvaratskhelia 
mkataba mpya, lakini mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23 ambaye 
mkataba wake wa sasa unamalizika 
2027, bado hajatoa jibu kwani an-
apima chaguzi zote zinazowezekana 
kwake.
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JEDDAH, Saudi Arabia

CARLO Ancelotti aliutaja 
ugomvi wa uwanjani kati 
ya wachezaji wa Real 
Madrid na Mallorca kuwa 
“usio wa lazima” baada ya 
ushindi wa 3-0 wa Madrid 
katika nusu fainali ya Su-
percopa ya Hispania huko 
Saudi Arabia, Alhamisi.
Jude Bellingham aliiweka 
Madrid mbele dakika ya 
63 mjini Jeddah kabla ya 
bao la kujifunga la beki wa 
Mallorca, Martin Valjent 
na mkwaju wa dakika 
za mwisho kutoka kwa 
Rodrygo Goes ulihakikisha 
timu hiyo kufuzu fainali.
Wachezaji wote walivu-
tana mashati uwanjani 
baada ya bao la Rodrygo, 
huku beki wa Mallorca, 
Pablo Maffeo ambaye 
mara kwa mara alik-
waruzana na Vinícius 
Júnior wakati wa mechi 
alikwidana na Bellingham 
na kisha Raúl Asencio 
aliyetokea benchi kabla ya 
Ancelotti kuingia uwanjani 
kutuliza vurugu.
“Nilijaribu kutuliza 
mambo kidogo na Maffeo,” 
alisema Ancelotti akiiam-
bia Movistar.
“Niliingia uwanjani kusaid-
ia kumaliza pambano hilo. 

Wachezaji walikasirika, 
lakini mwishowe hakuna 
kilichotokea.”
“Vuruguzu zile hazi-
kuwa za lazima,” alisema 
Ancelotti baadaye katika 
mkutano wake na waandi-
shi wa habari baada ya 
mechi.
“Mchezo ulikuwa ume-
kwisha. Siwalaumu 
wachezaji wangu au 
wachezaji wa Mallorca, 
haikuwa lazima kwa timu 
zote mbili.”
“Kuna mchezaji wa Mal-
lorca (Maffeo) ambaye 
tuna matatizo naye katika 
kila mchezo.”
Kiungo wa kati Aurélien 
Tchouaméni, ambaye al-
iondolewa kama tahadhari 
baada ya mgongano wa 
vichwa, aliiambia Movistar 
baada ya mchezo.
“Watu walikasirika lakini 
jambo muhimu zaidi ni 
kushinda. Hatutaki ku-
zungumza juu ya mtu 
huyu kwa sababu ndicho 
anachotaka.”
“Sijui, nilikuwa nalenga 
mwisho wa mechi,” kocha 
wa Mallorca, Jagoba Ar-
rasate alisema.
“Sijui nini kilitokea, 
wachezaji wetu walikuwa 
na hasira kuhusu mabao 
hayo mawili, nadhani. 
Nilikuwa mbali sana.”
Madrid itacheza na 
Barcelona kwenye fainali 
ya michuano hiyo Ju-
mapili ijayo baada ya 
Barca kuibuka na ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya 
Athletic Club katika nusu 
fainali ya kwanza Juma-
tano.

Ancelotti: 
Ugomvi wa 
wachezaji 
haukuwa 
wa lazima

RIYADH, Saudi Arabia

CRISTIANO Ronaldo 
alifungua akaunti yake ya 
mabao kwa mwaka 2025 
Alhamisi, ikiwa ni mwaka 
wa 24 mfululizo kufunga 
katika soka la kulipwa.
Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 39 alifunga 
kwa mkwaju wa penalti 
kwa bao la pili la Al Nassr 
katika ushindi wa 3-1 dhidi 
ya Al Okhdood kwenye 
Ligi ya Saudia (SPL), huku 
mabao mengine mawili 
yakifungwa na fowadi 
wa zamani wa Liverpool, 
Sadio Mané.
Ronaldo aliandika kwe-
nye ukurusa wake wa X 

kusherehekea ushindi huo, 
akiandika: “Njia bora ya 
kuanza mwaka.”
Mabao yake ya kwanza 
alifunga Oktoba 2002 
akiwa na Sporting CP, aki-
funga mara mbili wakati 
timu yake ilipoishinda 
Moreirense kwenye Ligi 
Kuu ya Ureno.
Tangu wakati huo, ame-
funga zaidi ya mabao 900 
katika maisha yake ya 
soka akiwa na Sporting, 
Manchester United, Real 
Madrid, Juventus, Al Nassr 
na timu ya taifa ya Ureno.
Ushindi wa Al Nassr 
uliwarudisha hadi nafasi 
ya tatu kwenye msimamo 
wa SPL na wana pointi 
sawa na Al Qadsiah ambao 
wana mchezo mmoja 
mkononi.
Kikosi hicho cha kocha, 
Stefano Pioli kipo pointi 
nane nyuma ya viongozi 
Al Ittihad, ambao pia wana 
mchezo mkononi.

Ronaldo 
afunga bao 
mwaka wa 
24 mfululizo

HABARI MICHEZO

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City imepiga 
hatua za haraka katika kumsaka beki 
wa kati wa Palmeiras, Vitor Reis, huku 
kukiwa na ripoti kwamba wame-
shakubaliana kuhusu maslahi binafsi na 
Mbrazil huyo.
Beki wa Lens, Abdukodir Khusanov pia 
amebakia kwenye orodha ya mata-
manio ya klabu hiyo katika dirisha la 
usajili la Januari hii.
Ripoti nyingi, zikiwamo za BBC Sport, 
zimewataja Reis na Khusanov kama 
walengwa wa Januari hii na wote ni 
mabeki wa kati na wapo mwanzoni 
mwa safari zao za soka.
Kwa mujibu wa ripoti ya mazungumzo 
na Palmeiras yanaendelea na Reis 
anaweza kupatikana kwa euro milioni 
40.
Reis atafikisha umri wa miaka 19 mwis-
honi mwa mwezi huu na bado yuko 
nje ya safu ya Palmeiras ambayo hivi 
majuzi imewaondoa Endrick na Estevao 
Willian aliyejiunga na Chelsea.
Man City hapo awali ilifanya biashara 
na klabu hiyo ya Brazil ili kumpata 
kinda Gabriel Jesus Januari 2017.
Katika umri wa miaka 20, Khusanov 
amekuwa nchini Ufaransa tangu 2023, 
akijiunga na RC Lens kutoka Energetik-
BGU ya Belarusi.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uzbekistan, ambaye angekuwa wa 
kwanza kutoka nchi hiyo ya Asia ya 
kati kucheza Ligi Kuu ya England pia 
ana thamani ya euro milioni 40.
City pia wanahusishwa na mshambu-
liaji wa Eintracht Frankfurt mwenye 
thamani ya pauni milioni 50, Omar 
Marmoush na nyota wa Bayern Munich, 
Jamal Musiala.
Majira ya baridi haya yatakuwa ya 
mwisho ambayo Mkurugenzi wa muda 
mrefu wa soka, Txiki Begiristain atasi-
mamia kabla ya kuondoka na kukabidhi 
mikoba kwa Hugo Viana.

MAN CITY MAN CITY 
YASAKA YASAKA 
WALINZI WALINZI 
WA KATIWA KATI

***

***
***
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MGUU WA KULIA LIGI KUU

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Hatima Yanga robo 
fainali Afrika leo

Simba kurudia 
ya 1993 Angola?

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa Simba, Jean 
Ahoua, anaongoza kwa kupachika mabao 
kutumia mguu wa kulia kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambayo kwa sasa iko ma-
pumzikoni hadi Machi mwaka huu.

Kwa mujibu wa dawati letu la takwimu 
za michezo, Ahoua, amepachika mabao 
saba kwenye Ligi Kuu mpaka sasa kwa ku-
tumia mguu wa kulia.

Hiyo ina maana mabao yote saba am-
bayo ameyafunga mpaka sasa kwenye ligi, 
ameyapachika kwa kutumia mguu huo.

Mchezaji huyo raia wa Ivory Coast ali-
yesajiliwa mwanzoni mwa msimu huu ku-
toka klabu ya Stella d‘Adjame, amepachika 
mabao saba kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara akiwa nyuma ya kinara wa mabao, 

Elvis Rupia, raia wa Kenya anayeichezea, 
Singida Black Stars ambaye amefunga ma-
bao manane.

Mastraika wawili, Clement Mzize wa 
Yanga na Selemani Mwalimu wa Foun-
tain Gate, wamefunga mabao matano kila 
mmoja kwa kutumia mguu huo.

Hata hivyo, wachezaji wote hao wame-
pachika mabao sita kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza.

Jumla ya wachezaji sita wanakamata na-
fasi ya tatu kwa kufunga mabao kwa mguu 
wa kulia.

Wachezaji hao ni Edger William wa 
Fountain Gate, Elvis Rupia wa Singida 
Black Stars, Paul Peter wa Dodoma Jiji, 
Idd Selemani ‚Nado‘ na Feisal Salum, wote 
wa Azam FC, na Marouf Tchakei ambaye 

mzunguko wa kwanza aliichezea Tabora 
United kwa mkopo na sasa amerejea kwe-
nye klabu yake ya awali ya Singida Black 
Stars.

Hadi kumalizika kwa mzunguko kwan-
za, jumla ya mabao 264 yamefungwa kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo ime-
maliza mzunguko wa kwanza huku baadhi 
ya timu zikiwa zimeshacheza mechi za 
kwanza za mzunguko wa pili.

Takwimu zinaonyesha kuwa mabao 
hayo yamefungwa kwenye michezo 127 ili-
yochezwa mpaka sasa.

Katika michezo hiyo, mechi 94 zimetoa 
washindi na 33 zimeishia kwa sare.

Katika michezo 94 ambayo timu 
zimeshinda, mechi 58 timu zimepatia 
ushindi zikicheza nyumbani na mechi 36 
zimetoa washindi wakicheza ugenini.

Baadhi ya wachezaji wa Simba, Leonel Ateba, Yusuph Kagoma na Muzamir Yassin wakitoka kwenye uwanja wa ndege 
jijini Luanda, Angola, Simba kesho watacheza mchezo wao wa marudiano wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Bravo do Maquiz ya nchini humo. PICHA: SIMBA  

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutangaza kumsajili beki wa 
kati raia wa Ivory Coast, Zouzou Landry, 
klabu ya Azam FC imesema haijamaliza ku-
fanya usajili na wanajiandaa kushusha tena 
nyota wengine ambao wanahitajika na Ko-
cha Mkuu, Rachid Taoussi.

Mkuu wa Idara wa Habari na Mawasi-
liano ya Klabu hiyo, Thabit Zacharia, 
amesema uliofanyika ni usajili wa mwanzo 
tu kwenye kipindi hiki cha dirisha dogo na 
watafanya usajili mwingine ili kuendelea 
kukiboresha kikosi chao.

“Tunasajili kwa maelekezo ya kocha 
Taoussi, tumemsajili mchezaji huyu na 
siyo mwisho, hatujamaliza kusajili, tunat-

egemea siku chache zijazo tunatangaza 
mchezaji mwingine,“ alisema Zaka Zakazi.

Juzi, klabu hiyo ilitangaza kumsajili, Zou-
zou, ambaye mbali ya kuwa ni beki wa kati, 
pia anaweza kucheza beki wa kushoto.

Baada ya kutangazwa kusajiliwa na 
Azam FC, mchezaji huyo alionyesha ku-
furahishwa na kuwataka mashabiki wa 
klabu hiyo kukaa mkao wa kula.

“Ninayo furaha kujiunga na Azam, tut-
aonana hivi karibuni,“ alisema mchezaji 
huyo.

Wakati hayo yakiendelea, wachezaji wa 
timu hiyo wameanza mazoezi kujiandaa 
na mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Tulianza mazoezi tangu Jumatatu ku-

jiandaa na mechi za mzunguko wa pili, 
tunaendelea hivi na mazoezi, lakini kila 
baada ya wiki moja tutakuwa tunacheza 
michezo ya kirafiki.

Nia ni kuangalia jinsi gani tunapiga hat-
ua. Huwezi kufanya tu mazoezi kila siku 
halafu hujui umefikia wapi, ndiyo maana 
kocha wetu akasema kuwa anahitaji kufan-
ya mazoezi kila siku na kucheza mechi kila 
baada ya wiki hadi pale Ligi Kuu itaporejea 
tena mwezi Machi,“ alisema Zakazi.

Hadi kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza, Azam ipo kwenye nafasi ya tatu 
kwenye msimamo ikikusanya pointi 36 
baada ya kucheza michezo 16 na kushinda 
michezo 11, sare tatu huku ikipoteza mechi 
mbili.

Azam: Bado hatujamaliza usajili

kimekwenda safi, tunachosubiri ni dakika 
90 tu za mchezo,“ alisema Kamwe.

Ikumbukwe kuwa, Al Hilal inacheza 
mechi zake nchini Mauritania kutokana na 
Sudan kukabiliwa na machafuko.

Kwa upande wake, Kocha Mkuu wa 
Al Hilal, Florent Ibenge, amesema mch-
ezo wao dhidi ya Yanga siyo muhimu sana 
kwao, lakini anategemea kupata upinzani 
mkali kutoka kwa wapinzani wao kwa 
kuwa ni mchezo wanaouhitaji kupata ma-
tokeo mazuri.

“Niwapongeze wachezaji wangu kwa 
kazi ngumu na kubwa waliyoifanya katika 
michezo ya mwanzo, naamini tulitumia 
nguvu kubwa tofauti na michezo tunay-
oenda kucheza sasa presha itakuwa kwa 
wapinzani wetu.

Niseme tu kuwa, Yanga ya msimu uli-
opita siyo kama ya msimu huu, ubora wao 
umepungua, sisi tumefuzu, hatima yao ipo 
mikononi mwetu wafuzu au tuwatoe klabu 
bingwa.

Malengo yetu ni kumaliza tukiongoza 
kundi haitokuwa mechi rahisi kwao, waji-
pange,“ alisema Ibenge, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

kucheza na timu ambayo ni nzuri 
ikicheza kwao. Ni hatari mno in-
apocheza uwanja wao wa nyum-
bani na hata mechi zote ilizoshinda 
ilicheza hapo.
Tunatakiwa kucheza kwa umakini, 
tunatakiwa tuwe waangalifu, tukiwa 
na mpira na kipindi ambacho hatuna, 
kwa maana hiyo tunakwenda kucheza 
kimkakati, nia ni moja tu tusipoteze 
mchezo, tushinde au tupate sare, kwa 
sababu wanapenda zaidi kusham-
bulia, wanafunguka na ndiyo maana 
inafunga mabao mengi. Lakini sisi ha-
tuingii kwenye mtego huo, hatuwezi 
kufunguka kama wao wanavyocheza 
na kupishana nao, ila hatutowapa 
nafasi ya kuumiliki mpira, na tutat-
umia nafasi ambazo wao wanaziacha 
kuwashambulia,“ alisema Fadlu.
Kocha wa Bravos do Maquis, Mario 
Soares, amewaonya wachezaji wake 
kuwa makini kwenye mchezo huo, 
kwani wapinzani wao wana wachezaji 
ambao wana uwezo wa kuimaliza 
mechi.
„Inawachezaji wazuri, ni ngumu 
kumtaja kila mmoja kwa jina, ila 
mmoja wao ni yule mwenye jezi 
namba 10 (Jean Ahoua), kwangu huyo 
ndiyo hatari zaidi, anacheza taratibu 
tu, lakini mipira yake ni hatari sana,“ 
alisema kocha huyo.
Simba yenye pointi tisa, inahi-
taji angalau sare ili kuweza kutinga 
hatua ya robo fainali, huku Bravos 
do Maquis ambayo ina pointi sita, 
inahitaji ushindi ili ifikishe pointi tisa, 
halafu isubiri mchezo wa mwisho 
ugenini dhidi ya CS Sfaxien ya Tuni-
sia.
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Golikipa wa Manchester United, Andre Onana, akiruka juu kuzuia mpira kwenye 
msitu wa watu wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Newcastle 

juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

RupiaRupia

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Simba kesho saa 1:00 
usiku kinatarajia kushuka kwenye 
Uwanja wa Novemba 11, Luanda, 
Angola kufanya kile ilichokifanya 
miaka 31 iliyopita ilipofanikiwa 
kufuzu hatua ya fainali ya Kombe la 
CAF, ambalo sasa linaitwa Kombe la 
Shirikisho, dhidi ya Atletico Spotivo 
Aviacao, ikiwa ugenini.
Simba itacheza mechi ya raundi ya 
tano, Kombe la Shirikisho barani Af-
rika hatua ya makundi dhidi ya Bra-
vos do Maquis ya nchini humo katika 
mchezo ambao inahitaji ushindi au 
sare ili kufuzu hatua ya robo fainali 
kutoka Kundi A.
Kama itafanikiwa kufanya hivyo, 
itakuwa ni mara ya pili kwani mwaka 
1993, Simba ilifanikiwa kuingia 
hatua ya fainali ya Kombe la CAF, 
ilipotoka suluhu dhidi ya Atletico 
Spotivo Aviacao ikiwa nchini humo, 
katika mchezo wa marudiano baada 
ya mchezo wa kwanza uliochezwa 
Uwanja wa Taifa Dar es Salaam (sasa 
Uhuru), Simba kupata ushindi wa 
mabao 3-1.
Iwapo itapata ushindi pia itakuwa 
ni mara ya pili kwani ikiwa nchini 
humo, Oktoba 9 mwaka 2022, 
iliichapa Primeiro de Agosto mabao 
3-1, katika mchezo wa raundi ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa huku 
wa marudiano uliochezwa nchini, 
Oktoba 16, 2022, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, ilishinda 
bao 1-0, na kufanikiwa kutinga hatua 
ya makundi.
Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids, 
amesema maandalizi yote ya mchezo 
huo yamekamilika huku akisema 
atakwenda kuikabili Bravos do 
Maquis kwa mfumo tofauti.
Alisema kuwa timu hiyo ni hatari 
inapokuwa nyumbani, ikipenda zaidi 
kumiliki mpira, hivyo ametengeneza 
mkakati wa kuhakikisha wanawanyi-
ma fursa hiyo.
“Mechi itakuwa ngumu, inatakiwa 
tucheze kimkakati, tunakwenda 
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Sead Ram-
ovic, amesema amewaandaa wachezaji 
wake kimwili, kiakili na kiufundi kwa 
ajili ya mchezo wa raundi ya tano, Ligi 
ya Mabingwa Afrika hatua ya makundi 
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Su-
dan, utakaopigwa leo saa 4:00 kwenye 
Uwanja wa De la Capitale, jijini Nouak-
chott, nchini Mauritania.

Akizungumza akiwa nchini humo, 
Ramovic, alisema mchezo wa kesho 
ndiyo unashikilia hatima yao na wame-
jiandaa kuhakikisha wanashinda ili 
kujiweka katika mazingira mazuri kwe-
nye mchezo wa mwisho utakaochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam dhidi ya MC Alger ya Al-
geria, Januari 18, mwaka huu.

“Kwa sasa hatuwezi kuangalia ma-
tokeo ya mechi zingine, tunacho-
takiwa ni sisi wenyewe kuangalia 
kwanza tunafanya nini. Tunahitaji 
ushindi kwa hali na mali kwenye 
mchezo huu. Tukishinda tut-
akuwa na pointi saba ambazo 
zitatusogeza na kuangalia 
nini tutafanya katika mch-
ezo wa mwisho,“ alisema 
kocha huyo.

Matokeo yoyote tofauti 
ya ushindi, yanaweza kui-
weka kwenye hali ngumu 
zaidi Yanga ya kusonga 
mbele kwenye hatua ya robo 
fainali.

“Nimewaandaa vijana wangu kimwi-
li, kiakili na kiufundi kwa ajili ya mche-
zo huu na wachezaji wanajua kuwa wa-
napaswa kushinda tu kama wanataka 
tusonge mbele,“ alisema kocha huyo.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kam-
we alisema tangu watue nchini humo 
hawajapata usumbufu wowote au dalili 
ya kuonyesha kuwa kuna hujuma dhidi 
yao, huku akisema hali ya hewa ni ba-
ridi ya kawaida ambayo haiwezi kuwa-
zuia kucheza kwa ubora wao.

“Hakuna baridi ya kutisha kama ya 
Tunisia au Algeria, hatujagandishwa 
sana Uwanja wa Ndege, au kufanyiwa 
hujuma yoyote, kusema kweli kila kitu 

  Wawakilishi hao wa Tanzania 
wanahitaji ushindi tu huku wakiombea...

Sead RamovicSead Ramovic


