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Askofu awaonya

wgn;_msaka
mivjiza

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu
Katoliki Dar es Salaam, Thaddaeus
Ruwa’ichi, amewataka wanawake
nchini kutokubali kuyumbishwa
na makanisa ya miujiza yanay-
oibuka kila kukicha.

Katika misa ya kilele cha Jubi-
lee ya Miaka 50 ya Chama cha
Kitume cha Wanawake Wakatoliki
Tanzania (WAWATA) mkoani Dar
es Salaam jana, Askofu Ruwa’ichi
alisema ndani ya kanisa hilo ha-
wajapungukiwa kwa kuwa kuna
hazina zote za utakatifu wanaouh-
itaji kwa ajili ya wokovu.

“Zingatieni hazina mnayoipata
ndani ya kanisa lenu Katoliki
maana ni hazina kubwa, itafuteni
hazina hiyo na muwe wajumbe
wa kuipeleka kwa wengine,” alise-
ma.

Askofu Ruwa’ichi alisema kuna
tatizo kubwa linalowakabili ki-
namama wengi kwa sasa, sehemu
kubwa wakiwa ni vijana na watoto
wanaojilea wenyewe, akisisitiza
kuwa ‘ni hatari sana’.

“Ninaomba niwaangalishe ki-
namama, hiyo ni hatari na haina
tofauti na yule anayelima shamba
lake kisha haliangalii wala kulitun-
za, mwisho wa siku hutegemea
kuvuna mabua, hivyo kinamama
tafakarini hili la malezi,” alitoa
angalizo.

Kiongozi huyo wa kiroho pia
alisema anamshukuru Mungu
kwa anayoyatenda ndani ya kani-
sa hilo kupitia kuwapo wanawake
Wakatoliki.

“Pia tunamshukuru Mungu
kuwa na kanisa lenye uhai wa
vijana wengi, ambao zaidi ya asil-
imia 70 ni watoto na vijana, hii
ni baraka, hivyo jukumu lenu ki-
namama kushirikiana na waume
zenu kuhakikisha mnawapatia
hawa watoto na vijana malezi ya
imani na yenye maadili,” alisema.

Rais wa Baraza la Maaskofu Tan-
zania (TEC), Gervas Nyaisonga,
alimpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuendelea kuwaami-
ni wanawake na kuwapa nafasi za
kuongoza katika kada mbalimbali,
huku akiomba radhi kwa niaba ya
wanawake waoshindwa kufanya
vizuri kwenye nafasi mbalimbali,
akiamini wataendelea kufanya vi-
zuri katika kujenga nchi.

“Ninawashukuru na ku-
wapongeza WAWATA na wa-
nawake wote Tanzania, kwamba
katika miaka yote 50 wameonye-
sha ujasiri, ustahimilivua na uma-
kini mkubwa kukabiliana na shida
ambazo nchi imezipitia kwa mia-
ka yote. Katika nyakati zote wame-
onyesha umahiri mkubwa na uja-
siri, wamekuwa sababu ya furaha
na matumaini kwa Watanzania
wote, ndiyo maana Tanzania
inaendelea kushamiri,” alisema.

Askofu  Nyaisonga alisema
ukimwezesha mwanamke umeli-
wezesha taifa na wengi wanaami-
ni kwenye karama hiyo.

Bima ya Afya sasa kwa wote

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema mkutano wa Bunge
utakaoanza kesho, pamoja na
mambo mengine, utapitia na
kupitisha Muswada wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote uliosub-
iriwa kwa muda mrefu.

Akihutubia kwenye maadhim-
isho ya Jubilee ya miaka 50 ya
Chama cha Kitume cha Wa-
nawake Wakatoliki Tanzania (WA-
Samia alisema bima ya afya kwa
wote itakuwa suluhisho la shida
ya kupata matibabu nchini.

Alisema serikali inafahamu
udhaifu uliopo kwenye mifuko
ya bima ya afya na tayari ime-
shachukua hatua, huku akiahidi
mfuko utakaosimamia bima hiyo
utakuwa madhubuti, wenye she-
ria na kanuni mpya zitakazotoa
fursa kwa watu wote kutibiwa
kwa viwango mbalimbali.

“Ninataka niwape habari njema

kwamba Bunge litakalokaa mwezi
huu wa tisa (kesho), linakwenda
kupitisha sheria ya bima ya afya
kwa Watanzania wote. Niwaombe
sana ndugu zangu tutakapo-
pitisha sheria hii, Watanzania
twendeni tukajiunge na mifuko
ya bima.

“Ninataka niwahakikishie
kwamba tunajua udhaifu uli-
opo kwenye mifuko yetu, tume-
chukua hatua. Tutakapoanza
bima ya afya kwa wote, mfuko
utakaosimama kusimamia bima
hii utakuwa madhubuti wenye
sheria na kanuni mpya ambazo
zitafanya watu wote waweze kuti-
biwa katika viwango mbalimbali.

“Mtu apate matibabu yote
anayopaswa kupata. Huu ni
kama upatu ambao Watanzania
wote tunakwenda kuucheza na
kati yetu anayeshikwa na shida
anasaidiwa na huo upatu ambao
wote tumeucheza.

“Ni kupitia bima ya afya kwa
wote ndipo tutaweza kutoa mat-

ibabu ya maana kwa kila Mtan-
zania anayeishi ndani ya nchi
yetu,” alisema. Akizungumza na
wahariri wa vyombo vya habari
nchini Agosti 11, mwaka huu, Mku-
rugenzi Mkuu wa NHIF, Benard
Konga, alisema magonjwa yasiyo
ya kuambukiza yamekuwa mzigo
mkubwa kwa mfuko huo kuto-
kana na kutumia gharama kubwa
kulipa kwa watoa huduma ya afya
wanaowahudumia wateja wao.
Magonjwa hayo ni sukari, figo,
shinikizo la damu na saratani.

Konga alibainisha kuwa mwaka
wa fedha 2021/22, mfuko huo uli-
tumia Sh. bilioni 99 sawa na asil-
imia 18 ya malipo yaliyolipwa kwa
watoa huduma za afya kwa wana-
chama wake.

Alisema kutokana na magonjwa
hayo kuwa mzigo kwa mfuko huo,
aliiomba serikali kuangalia afua
zingine za kitaifa za kupambana
na magonjwa hayo.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, naye Septemba Mosi mwaka

huu, alizungumza na vyombo vya
habari huku akieleza sababu zina-
zochangia mfuko huo kuelemewa
na kwamba miongoni mwake ni
kuongezeka kwa idadi kubwa ya
wananchi wenye magonjwa yasi-
yo ya kumbukiza ambayo ghara-
ma yake ni kubwa.

Sababu nyingine kwa mujibu
wa waziri huyo ni vitendo vya
udanganyifu vinavyofanywa na
baadhi ya watoa huduma na
wanachama wa mfuko kujipatia
manufaa kinyume cha utaratibu.

Alibainisha kuwa gharama za
magonjwa yasiyo ya kuambukiza
zimeongezeka kutoka Sh. bilioni
3565 mwaka wa fedha 2016/17
hadi kufikia Sh. bilioni 99.09
mwaka wa fedha 2021/22.

Agosti Mosi mwaka huu, baa-
dhi ya wananchi katika baadhi ya
mikoa walilalamika kukutana na
mabadiliko kwa wategemezi wao
kutakiwa kuchangia sehemu ya
gharama za matibabu na kuibua
mtafaruku kwa wagonjwa.

Katibu Mkuu Wizara
va Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi
Maalum, Dk. Zainab
Chaula (wa pili
kushoto), akibadil-
ishana mkataba wa
makubaliano ya
ushirikiano na Mkuru-
genzi Mkuu wa Benki
va Azania, Esther

Dar es Salaam juzi.
Kushoto ni Kaimu
Mkurugenzi Kitengo
cha Huduma za Sheria
wa wizara hiyo, Happy
Msimbe. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

..Samia ataka wanawake kuchangamkia fursa Kisiasa

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amekielekeza Chama cha Kitume
cha Wanawake Wakatoliki Tan-
zania (WAWATA) kutilia mkazo
mambo makuu matano ikiwamo
kuchangamkia nafasi za uongozi
wa kisiasa zinazojitokeza ili kutat-
ua changamoto zinazowakabili.

Kadhalika, Rais Samia ame-
waondoa hofu wananchi kuwa
Tanzania bado ina hali nzuri ya
chakula kwa tani zisizopungua
150,000 kwa sasa zilizohifadhiwa
katika ghala la akiba la chakula la
serikali kwa ajili ya matumizi ya
baadaye.

Alikuwa akizungumza jana ka-
tika sherehe za Jubilei ya miaka
50 ya chama hicho taifa zilizo-
fanyika Viwanja vya Benjamin

Akitaja mambo makuu hayo, la
kwanza ni kuwataka wanawake
kuainisha dhana halisi na ya kweli
inayohusu masuala ya kisiasa na
kuchagua viongozi wa kisiasa

wenye sifa miongoni mwa wa-
nawake.

“Tunajua kwamba kwenye
vyombo mbalimbali vya kisiasa
tumepewa nafasi maalum ya ush-
iriki wa wanawake, huko nako
tusikuogope, twendeni kwa ngu-
vu, tusimameni na tuhakikishe tu-
naowapeleka huko wanakwenda
kutusemea, wanakwenda kutu-
saidia. Wanakwenda kusimama
na masuala ya wanawake na sio
ya kwao wenyewe,” alisema.

Jambo la pili ni kutumia kara-
ma zao kama walezi kusimamia
malezi ya watoto na vijana ili ku-
jenga viongozi watakaoaminika
na kukubalika katika jamii kulion-
goza kanisa na nchi kwa ujumla.

Elimu ya uongozi kwa wa-
nawake, alilitaja kuwa jambo la
tatu ili kuwajengea ujasiri wa ku-
jiamini na kuwa na uthubutu wa
kukabiliana na changamoto mbal-
imbali zinazowazunguka.

“Na kazi hii tumeamrishwa
pia katika vitabu vyetu, ukisoma
Joshua tisa inasema mwanamke
ameamriwa kuwa shujaa na mja-

siri, asiogope na asiwe mwenye
kukata tamaa kwa sababu Mungu
yupo naye,” alinukuu.

Jambo la nne na la tano ni wa-
nawake kushiriki katika shughuli
za kiuchumi zenye tija kwa fa-
milia na kuwa serikali ipo nyuma
yao kuhakikisha hilo linafanikiwa.
Kuendelea kutoa elimu kwa vija-
na matumizi sahihi ya teknolojia
ya mawasiliano.

Akizungumzia hali ya chakula,
Rais Samia alisema pamoja na
mavuno hafifu msimu uliopita,
Tanzania haipo katika nchi zenye
hatari ya kupata baa la njaa kwa
kuwa serikali ina imani chakula
kilichoko kinaweza kulisaidia
taifa kutoingia kwenye njaa.

“Mwaka 2019 na 2020 ghala
letu lilikuwa na tani karibu
50,000 ambazo tulipoingia kwe-
nye wakati mgumu zilisaidia Wa-
tanzania, lakini tulipata zile za
kuwasaidia nchi jirani. Sasa hivi
tumeongeza uwezo wa ghala letu
mara tatu zaidi ya ilivyokuwa mia-
ka miwili nyuma,” alifafanua Rais.

Alisema serikali inafanya kila

linalowezekana kuhakikisha kuna
upatikanaji wa chakula nchini iki-
wamo kutoa ruzuku kwa wakuli-
ma wahimili bei za pembejeo ili
iwarahisishie katika shughuli zao.

Naye Mwenyekiti wa WAWATA
Taifa, Evelyn Mtenga, alisema
chama hicho kinashirikiana na
serikali katika kutekeleza vipaum-
bele vya maendeleo ili kuifikia
Tanzania wanayoitaka ikiwamo
kusaidia wanawake kupambana
na changamoto zinazowakabili.

Alisema pia walitoa elimu ya
utunzaji wa mazingira na ku-
panda miti 503,416 mpaka kufikia
Juni, mwaka huu ikiwa imevuka
lengo la kupanda miti 34,000
ndani ya mwaka mmoja ili ku-
weka mazingira yenye afya kwa
jamii.

Mwenyekiti huyo pia aliiomba
serikali kuwasaidia watu kutoka
makundi maalum kupata bima
ya afya iliyo nafuu ili kuwa na
uhakika wa kupata huduma na
afya kwa kuwa kundi hilo bado
linashindwa kumudu gharama za
bima hizo.
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Serikali yatoa angalizo

maudhui ushoga, usagaji

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, ametoa tahadhari kwa
watumiaji wa simu janja wanaotu-
ma na kusambaza video au picha
zinazohamasisha vitendo vya ush-
oga na usagaji mitandaoni, kuwa
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yao.

Angalizo hilo pia linawagusa
wamiliki wa mitandao ya kijamii,
vituo vyenye leseni na viongozi wa
makundi ya mtandao wa kijamii
wa WhatsApp wasiofuta video ze-
nye maudhui ya mapenzi ya jinsia
moja.

Nape alitangaza hadhari hiyo
ya serikali jana jijini Dar es Salaam
alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu kukithiri kwa vi-
tendo hivyo vinavyochochewa
na kukua kwa teknolojia ya ma-
wasiliano na watu wengi kumiliki
simu janja.

Alisema hatua watakazowa-
chukulia watu wataobainika ku-
fanya makosa hayo ni pamoja na
kukamatwa na kufikishwa kwenye
vyombo vya dola, ikiwamo ma-
hakamani.

“Ninatoa onyo kali kwa wana-
osambaza maudhui ya aina hii
kwenye mitandao ya kijamii hat-
ua kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi yao kuanzia sasa. Video hizi
fupi huleta taharuki kwa wananchi
hasa kwa wale wapendao kudumi-
sha utamaduni na maadili ya Ki-
tanzania,” alisema.

Nape alisema kazi ya kuwapata
wanaosambaza maudhui hayo
ni ya Mamalaka ya Mawasiliano
(TCRA) ambayo inashikirikiana na
vyombo vya dola kuwachukulia
hatua na kwamba zipo adhabu
mbalimbali kwa mujibu wa sheria.

Alisema watumiaji wa simu
wakitumiwa video hizo zisizo na
maadili, wanatakiwa kufuta badala
ya kusambaza kwa watu wengine
kwa lengo la kuelimisha, kinyume
chake inakuwa ni kuendelea ku-
chochea.

“Ukipata video ya namna hii
kwenye simu yako, unapaswa ku-
futa kabisa. Usisambaze kwa saba-

bu TCRA ina uwezo wa kukuona
na kukupata wewe unayesambaza.
Njia salama ni kufuta na kama
una lengo la kuelimisha, andika
ujumbe wa kuonya uutume na siyo
utume video hiyo,” alisema Nape.

Akizungumzia kukidhiri kwa
matukio hayo nchini, waziri huyo
alisema awali walipata malalamiko
kutoka kwa wananchi kuwa vituo
vilivyopewa leseni za kurusha ma-
tangazo ndivyo vinarusha maud-
hui hayo yasiyo na maadili kupitia
chaneli mbalimbali lakini baada
ya kufanya uchunguzi, walibaini
wahusika  ni watumiaji wa simu
janja.

Alisema watumiaji wa simu huli-
pia maudhui hayo yanayouzwa na
mitandao mbalimbali ya ndani na
nje ya nchi na wakishatazama, wa-
nazichukua video au picha husika
na kusambaza kwenye makundi ya
mitandao mingine ya kijamii.

“Kuwapo kwa huduma hizo za
kulipia huruhusu watumiaji wa
simu janja kuzipokea taarifa nyingi
zinazohusu katuni za watoto na
zipo zenye viashiria vya kushabikia
ushoga na usagaji.

“Tukiendelea kuruhusu
matumizi haya ya maudhui yasiyo
na maadili, tutaendelea kuzalisha
taifa la watu wasio na maadili,” ali-
sisitiza Nape.

Waziri huyo pia alitoa tahad-
hari kwa wazazi, walezi na walimu
wanaowapa watoto vishkwambi
kwa lengo la kujifunza, kuwa ma-
kini kwa kuwa ndivyo vinatumika
kutazamia maudhui yasiyo na
maadili kwa makuzi yao.

Kuhusu usalama wa anga la
mtandao, alisema lipo salama na
TCRA inaendelea kufanya kazi
kuhakikisha linaendelea kuwa
salama.

Nape alisema serikali itaendelea
kufuatilia kwa karibu wasambazaji
wa maudhui yasiyozingatia maadi-
li ya Mtanzania ikiwa ni pamoja na
yale yenye viashiria vya ushoga na
usagaji.

Aliahidi pia wataendelea ku-
weka mkazo na uhamasishaji wa
utengenezaji wa maudhui ya ndani
yenye ubora na yanayozingatia
utamaduni, mila, desturi na maadi-
li ya Mtanzania.

Mifuko va plastiki yageuka kitendawili

Na Jenifer Gilla

LICHA ya serikali kupiga maru-
fuku matumizi ya vifungashio
vya plastiki visivyokidhi vigezo,
bidhaa hiyo inauzwa kinyemela
na kutumika kwenye masoko na
maduka. Imebainika.

Agosti 25, mwaka huu, Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, alitoa agizo kwa niaba
ya Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, kuwataka watendaji
wote kufuatilia na kuondoa bid-
haa hiyo ambayo ni tishio kwa
uharibifu wa mazingira.

Pia aliliagiza Baraza la Taifa
la Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), kuanzisha operesheni
ya kutokomeza vifungashio hivyo
mara moja na kuwachukulia hat-
ua wanaokaidi agizo hilo.

Uchunguzi wa Nipashe kwenye
baadhi ya masoko na maduka
umebaini wafanyabiashara wak-
iendelea kuuza bidhaa hiyo kwa
bei ya jumla huku wachuuzi wa
mboga wakiitumia kubebea bid-
haa zao.

Tangazo la Halmashauri kuti-
sisha matumizi ya mifuko hiyo,
limebandikwa katika masoko ya
Dar es Salaam.

Mmoja wa wafanyabiashara
aliyekutwa akiuza mifuko hiyo
ambaye hakutaja kutaja jina lake,
alisema analazimika kuiuza ili
asipate hasara kwa sababu ali-
inunua mingi na bado haijaisha.

“Tangazo nimeliona na maa-
gizo ya jiji nimeyasikia dada yan-
gu, lakini siwezi kuacha kuiuza
kwa sababu hii yote ni pesa dada,
nikiipeleka kwa ofisi kama tu-
livyoambiwa ina maana nitapata
hasara, nitaiuza mpaka iishe ili
nirudishe pesa yangu,” alisema
mfanyabiashara huyo.

Muuza nyama ya ngombe soko
la Temeke, Ahmedi Ally, alisema

anatumia vifuko hiyo kwa sababu
wateja wanaokwenda kununua :
kitowewo hicho hawabebi mi- :
fuko, na wengi hufuata mahali

wanapopewa mifuko.

“Inabidi wateja nao waelim- :
ishwe kwa sababu hawaji na mi- :
fuko, wakikukuta hauna mifuko :
wanahama wanakwenda kwa :
mwenzako, na mimi hapa natafu- :
ta chochote inabidi niwe nayo ili :

nisikose kuuzia wateja,” alisema.

Naye muuza mboga soko la
Tabata, Amina Salim, alisema :

baadhi ya wafanyabiashara kuen-
delea kutumia bidhaa hizo wakati
zimeshapigwa marufuku ni kiny-
ume na agizo la serikali.

Alisema alikuwa akitumia bid-
haa hiyo, lakini aliiacha baada ya
kuelimishwa madhara yake na
viongozi wa masoko na kuwataka
wafanyabiashara wenzie kutii ag-
izo la serikali.

“Hawa wateja ni sisi wenyewe
ndiyo tunawazoesha vibaya, hapa
tukiamua wote kwa kauli moja
tusiweke hivi vifungashio wateja
watakuja na mifuko yao, mbona
wapo wanaokuja na mifuko yao
tangu lile katazo la kwanza. Wakija
hapa na kuona wengine wanatoa
hiyo mifuko wanazoea vibaya,”
alisema Amina.

MADHARA YA PLASTIKI

Akizungumza na ITV, Septemba
7, mwaka huu, Meneja wa Kanda ya
Mashariki kutoka Baraza la Taifa
Usimamizi wa Mzingira (NEMC),
Anord Mapinduzi, alisema mifuko
hiyo imezuiwa kutumika kuto-
kana na matumizi kuwa makubwa
na usimamizi duni unaowezesha
kuingia kwenye mazingira na ku-
sababisha madhara.

“Plastiki  inavyopata joto au
unavyoichoma unaharibu ile fo-
mula yake, inaanza kuvunjika
inaachia, inavyoachia inaruhusu
viambata sumu kutoka na kuingia
kwenye vitu ambavyo tunavitumia
ambavyo huingia mwilini mwetu
kupitia vyakula au vinywaji au kwa
kuvuta hewa na kutuathiri kidogo
kidogo, baada ya miaka mingi una-
kuta mtu amepata kansa,” alisema
Mapinduzi.

Pia viambata sumu katika mifu-
ko hiyo vinaweza kuathiri mfumo
wa uzazi na kusababisha kuzaliwa
watoto wenye tatizo. Kadhalika

inachangia kwa kiasi kikubwa ku-
tokea kwa mafuriko hata inapo-
nyesha mvua ndogo kwa sababu
hujazana kwenye mitaro na mi-
fumo ya majitaka na kuziba.

“Mpaka juzi tulikuwa tume-
shakusanya tani 43 (za mifuko ya
plastiki) kwa Dar es Salaam na
tunategemea na mikoa mingine
inaendelelea. Wameelekezwa (wa-
fanyabiashara) wasalimishe mi-
fuko hiyo, wale wa sokoni wasal-
imishe mifuko hiyo hapo hapo,
wengine wapeleke serikali ya mi-
taa na halmashauri itazikusanya
halafu Baraza (NEMC) itaweka
utaratibu wa kuzikusanya kwenye
halmashauri kwa ajili ya uteket-
ezaji.

CHANGAMOTO YA
UTEKELEZAJI

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
baadhi ya changamoto wanazo-
kutana nazo katika kutokomeza
mifuko hiyo ni njia za panya za
uingizaji wa mifuko hiyo, pia
ushirikiano mdogo serikali za mi-
taa.

Machi 8, mwaka jana NEMC
ilitangaza faini kwa watumiaji wa
vifungashio ambavyo havikidhi
vigezo kuwa ni kuanzia Sh. 30,000
hadi Sh. 500,000 na wasambazaji
hadi Sh. milioni 10 au kifungo cha
miaka mitatu hadi saba, huku wa-
zalishaji na waingizaji ni Shilingi
milioni tano hadi 10.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muungano na
Mazingira, January Makamba, Mei
17, mwaka 2019 alisaini kanuni ya
mazingira ya kukataza matumizi
ya mifuko ya plastiki, uzalishaji,
uingizaji, uhifadhi, usambazaji au
utumiaji, ambazo zilianza kutu-
mika Juni mosi, mwaka huo.

Y/ \

TANFIN CONSULTANT

ilivotangazwa hapo chini.

SIMU: 0785 944141
0766 547725

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA/NOTISI

TANFIN CONSULTANT E.A. LTD kwa niaba ya SHREE HINDU MANDAL SACCOS LTD, tunatoa notisi
na Tangazo kwa wadaiwa/Wadhamini wafuatao wawe wamelipa madeni yao wanayodaiwa na
SHREE HINDU MANDAL SACCOS LTD. Kinyume na hapo tutauza dhamana/Mali za
wadaiwa/Wadhamini hao kwa njia ya mnada wa hadhara. Mnada utafanyika sehemu
dhamana/mali husika ilipo kuanzia saa nne asubuhi na kuendelea na kwa tarehe kama

S/N | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI

AINA YA DHAMANA ITAKAYOUZWA

TAREHE

NA MAHALI ILIPO YA MNADA

MWAMBA MILLENIUM COURT
BROKER AND COLTD

MNADA WA HADHARA

KWA AMRI YA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA
KONDOA TUTAENDESHA MNADA WA HADHARA WA
KUUZA NYUMBA ILIYOPO KATA YA SONGOLO KIJIJI CHA
SONGOLO  WILAYA YA CHEMBA. MALI YA NDUGU
HALFAN RAMADHAN NDWATA ILI KUFIDIA DENI
ANALODAIWA NA NDUGU ATHUMANI NKUNDULO.
MNADA UTAFANYIKA TAREHE 16/09/2022 SAA TANO
KAMILI ASUBUHI(5:00)

MASHARTI YA MNADA

« UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI
MALIPO 25% BEl ITAKAYOWEKWA KWENYE
MNADA NA 75% ATAMALIZIA NDANI YA SIKU 14
ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA SALIO
KWA MUDA ULIOWEKWA ATAKUWA AMEPOTEZA
HAKIZOTE
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA KWA SIMU
NAMBA 071224577/ 0756364501

WOTE MNAKARIBISHWA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 174 YA MWAKA 2022.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
KISUSE KALIP MWANYOMBOLE

MATILDA MWANYOMBOLE..........ccouuenned MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa mwombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote
kuhusu maombi haya yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehe 04 mwezi wa October, 2022.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 1 mwezi wa
Septemba, ZDZZ.I%%

INTHE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
ONE STOP JUDICIAL CENTRE OF TEMEKE
AT TEMEKE
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE PAUL
FREDERICK GATRELL
AND
IN THE MATTER OF NOTIFICATION TO CREDITORS BY THE
APPOINTED ADMINISTRATRIXES
HELLEN DE VERE VAN DER LINDEN AND CLARE LINA PITMAN
NOTICE TO CREDITORS
(Rule M)

NOTICE is hereby given that all persons claiming debts or
liabilities affecting the estate of the above named Paul Fredrick
Gatrell deceased, who died at Blantyre Adventist Hospital in
Malawi on the 15th day of September 2017 and probate of whose
letters of administration were granted to us by the High Court of
Malawi (Principal Registry) on the 5th day of April 2018 and
re-sealed by the High Court of Tanzania (Temeke High Court
sub-registry: One Stop Judicial Centre) on 10th May, 2022 are
hereby required to send in their claims to us at the following
address within thirty days from the date of publication of this
notice at the expiration of which time we shall proceed to hand
over the assets to the persons entitled thereto having regard
only to the claims which we shall then have had notice.

HELLEN DE VERE VAN DER LINDEN & CLARE LINA PITMAN

HOUSE NO. 76, CHOLE ROAD,
MASAKI,
P.0. Box 23490
DARES SALAAM.

1. | REHEMA TIJANI MZEE

NYUMBA NA ENEO LILILOPO NA ENEO LA
KUPIGA TOFALI, DEGE-KATA YA SOMANGIRA
— KIGAMBONI ENEO LILILOPIMWA KITUNDA,
WILAYA YA ILALA

11/10/2022

HELLEN ANSWEPA KAYORA

NYUMBA- ILIOPO MTAA WA MALELA, KATA
YA TOANGOMA, WILAYA YA TEMEKE.

12/10/2022

LINJE JAMES MTELELAH

KIWANJA-AMANA KATA YA MAKANGARAWE,
WILAYA YA TEMEKE.

13/10/2022

MWANAISHA ABDALLAH MLOKA

NYUMBA-MTAA WA MAKANYA-TANDALE
WILAYA YA KINONDONI

18/10/2022

I Rl e

UPENDO KAPOGO

NYUMBA ILIYOPO MAVURUNZA —
BONYOKWA, KIMARA, WILAYA YA UBUNGO.

20/10/2022

6. | DISMAS STEPHENO HOMANGA

KIWANJA — LESENI O. ILA026442 KIWANJA
No. ILA/UKG/MZZ21/113; MTAA WA MAZIZINI;
KATA YA UKONGA- WILAYA YA ILALA.

21/10/2022

7. | ELIZABETH ADOLPH JOHN

MASHAMBA YALIYOPO KISARAWE I, WILAYA
YA KIGAMBONI.

22/10/2022

8. | HERRIETH MWAKIFULEFULE

KIWANJA PLOT NAMBA 457 BLOCK A MTAA
WA KIEGEYA A KATA YA KIEGEA MANISPAA
YA MOROGORO

26/10/2022

MASHARTI YA MNADA

kuanzia tarehe ya MNADA.

1. MNADA utafanyika sehemu dhamanailipo na zitauzwa kama zilivyo.
2. MNUNUZI atakaeshinda atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei iliyofikiwa
papohapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipia ndani ya siku kumi na nne 14

Endapo mteja atashindwa kumaliza asilimia sabini na tano(75%) ndani ya siku 14 kiasi
kilicholipwa awali 25% hakitarudishwa na MNADA utarudiwa tena.

3. Gharama za kubadilisha umiliki ( Transfer of ownership) pamoja na gharama nyingine
zinazohusiana na umiliki wa mali hizi ni juu ya MNUNUZI.
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HABARI KITAIFA

Amchinja mpenzi wake naye ajikata koromeo

Na Said Hamdani, LINDI

mano, Wilaya ya Nachingwea, Al-
bert Mkuwele (49), amemuua kwa
kumchinja kwa panga mpenzi
wake, Rejina Sotti (46) kisha naye
kujiua kwa kujikata koromeo.
Taarifa zilizopatikana kutoka

viongozi na watendaji wa serikali
wa kata hiyo, zinaeleza Mkuwele
alitekeleza unyama huo, Septem-
ba 9, mwaka huu.

Diwani wa Kata ya Mitumbati,
Saimon Njende na Ofisa Mtendaji,

Emmanuel Ndunguru, walisema
wapenzi hao waliishi pamoja
kama mke na mume kwa miaka
28 na kubahatika kupata watoto
wanne na wajukuu wawili.
Alisema kabla ya mauaji hayo,
wapenzi hao walionekana ku-
tokuwa na maelewano mazuri
kwa muda mrefu hali iliyomsu-
kuma Mkuwele kuondoka na
kwenda kuishi kijiji kingine.
“Wapenzi hawa hadi wanauana
hawakuwahi kufunga ndoa na
wameishi pamoja kwa miaka 28,
wamebahatika kupata watoto
wanne na wajukuu wawili,” alise-

ma Diwani Njende.

Alisema siku ya tukio, mwa-
naume alirejea nyumbani na ku-
wakuta watoto alipowauliza alipo
mama yao na kujibiwa kuwa yupo
shambani akivuna mbaazi, alione-
kana akichukua panga huku ak-
ilinoa na kuelekea alipo mpenzi
wake ambako alitekeleza mauaji
hayo.

Taarifa zinasema kuwa alimka-
ta shingo na kutenganisha kichwa
na kiwiliwili, baadaye kugeuza
panga alilolitumia kumjichinjia
mzazi mwenzake, kujikata koro-
meo na kufariki papo hapo.

Mtendaji Kata ya Mitumbati,
Emmanuel Ndunguru, alisema
alipopata taarifa hizo, aliitaarifu
Polisi ambao walimchukua dak-
tari kutoka Hospitali Wilaya ya
Nachingwea kwenda eneo la
tukio kwa ajili ya uchunguzi wa
miili hiyo.

Alisema baada ya uchunguzi
wa kitaalamu, waliruhusu ndugu
kuendelea na taratibu za mazishi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, ACP Pili Mande, alipoulizwa
kuhusu tukio hilo, alisema taarifa
hiyo haijamfikia mezani kwake na
kuahidi kuifuatilia.

Mkuu wa Dawati la Elimu kwa Umma wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Kinondoni, Bibie Msumi

(kushoto) na viongozi wengine wakipata maelezo kwa Katibu wa Shirika la Wanawake katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Samaha Se-
manga, kuhusu shirika hilo linavyofanya kampeni ya kupambana na rushwa ya ngono kwa wanafunzi kwa kutumia njia mbalimbali, ikiwamo
vipeperushi, Mwananyamala Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Waziri Gwajima: Fursa zilizoko zitumike kuondoa ombaomba

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amesema ipo haja ya majukwaa
ya uwezeshaji kiuchumi kutumika
kufikisha elimu kwa wananchi
walioko vijijini ili watumie fursa
zilizoko kuondokana na kukaa
barabarani kuomba msaada.

Dk. Gwajima alitoa rai hiyo jana
alipozindua Mwongozo wa Kitaifa
wa Uanzishaji na Uendeshaji Ma-
jukwaa ya Uwezeshaji Kiuchumi
uliofanyika Chuo cha Uongozi cha
Mwalimu Julius Nyerere kilichoko
Kwamfipa, Kibaha.

Alisema kuna haja ya wataala-
mu katika idara zinazohusika na
majukwaa ya kuchumi, kuwafikia
wapa elimu ya namna ya kutumia
fursa zilizopo na kukuza vipato
vyao na jinsi ya kupata mikopo in-

ayotolewa na halmashauri.

Majukwaa ya uwezeshaji kiu-
chumi ni mlango wa kufanya
mapinduzi ya kumfanya mwan-
amke ainuke  kiuchumi, hivyo
kuwapo kwa  elimu ya kutumia
fursa itawafanya wanawake kuwa
na mabadiliko na kuacha utege-
mezi.

“Lazima tufike kwenye mitaa na
mwanamke atumie fursa zilizoko
badala ya kuonekana barabarani
akihitaji kusaidiwa wakati kuna
fursa nyingi,” alihimiza.

Akizindua mwongozo huo kwa
niaba ya Rais Samia Suluhu Has-
san, waziri huyo alisema wataal-
amu wanaohusika, wanatakiwa
sha walioko ofisini ambao wanafa-
hamu kila kitu kuhusiana na fursa
na sheria zilizopo.

Awali akimkaribisha waziri
huyo kwa niaba ya Mkuu wa

Mkoa wa Pwani, Mkuu wa Wikaya
ya Kibaha, Sara Msafiri, alisema
mkoa huo umeanzisha majukwaa
1,722 na zaidi ya 900 yamesajiliwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Zainabu
Chaula, alisema mwongozo huo
utakuwa kichocheo cha ukuaji wa
wanawake kiuchumi.

Chaula pia aliwataka wanawake
kulitumia Shirika la Posta ku-
tangaza bidhaa zao nje ya nchi.

Katibu Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto Zanzibar, Mariam Ab-
dallah, alisema wataendelea
kutekeleza mwongozo huo ku-
hakikisha maendeleo kwa wa-
nawake yanapatikana.

Katibu Mtendaji Baraza la Taifa
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchu-
mi, Bengi Issa, alibainisha kuwa
hadi kufikia Juni mwaka huu,
majukwaa 26 kwenye ngazi ya

mkoa yalianzishwa, ngazi ya kata
jukwaa 1,859.

Alisema majukwaa hayo yame-
patiwa mafunzo ya ujasiriamali,
maandiko ya kibiashara na ya-
menufaika na fursa mbalimbali
zilizojitokeza.

Mwakilishi wa Shirika la Legal
Services Facility (LSF), Deogratius
Bwire, alisema kwa kupindi cha
miezi sita iliyopita, wamefani-
kisha kutoa msaada wa kisheria
kwa wanawake wenye vikwazo
vya kiuchumi 789.

Bwire alisema tayari wanawake
hao wamepata mali zao yaki-
wamo mashamba na viwanja.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake Mkoa wa Pwani, Mariam
Ulega, alisema asilimia 50 ya
majukwaa yaliyoanzishwa katika
mkoa huo yamesagjiliwa na wa-
taendelea kuyalinda na kuyaen-
deleza kufikia malengo yake.

I
Polisi
yadai
Kunasa
mirungi
tangi la
mafuta

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi mkoani Aru-
sha limewakamata watu 38
kwa tuhuma za kujihusisha na
matukio mbalimbali ya kihali-
fu huku mmoja wao akidaiwa
kusafirisha dawa za kulevya
aina ya mirungi kwa kuzi-
fichwa ndani ya tangi la lori la
mafuta.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Kamishna Msaidizi wa
Polisi Justine Masejo, alibaini-
sha hayo jana alipozungumza
na waandishi wa habari, ak-
isema watuhumiwa hao wa-
likamatwa kwa nyakati tofauti
katika operesheni iliyofanyika
kuanzia Septemba 5 hadi 10
mwaka huu.

Alisema operesheni hiyo
iliongozwa na Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai Mkoa
wa Mkoa huo kwa lengo la
kuwasaka watuhumiwa wa
uhalifu.

Alibainisha kuwa Septemba
10 majira ya saa 12:30 asububhi,
katika Mtaa wa Kikwe, Kata ya
Kikwe wilayani Arumeru, jeshi
hilo lilifanikiwa kumkamata
Allen Kasamu (49), dereva na
akiwa anasafirisha dawa za
kulevya aina ya mirungi yenye
uzito wa Kg 390.75.

“Mtuhumiwa huyo alikamat-
wa akiwa anasafirisha dawa
hizo za kulevya kwa kutumia
gari aina ya Mitsubish Canter
Tanker, ambalo ni maalum
kwa ajili ya kubeba mafuta
ambapo alitumia mbinu za ku-
pakia ndani ya tangi la mafuta
ili asijulikane,” alisema Masejo.

Aliongeza kuwa katika op-
eresheni hiyo, pia walifanikiwa
kukamata pikipiki 13 zilizoku-
wa zinatumika katika matukio
ya uhalifu, pombe aina ya
gongo lita nane, bangi yenye
uzito wa kilo 70 na kompyuta
mpakato tatu.

Kamanda Masejo alisema
Jeshi la Polisi mkoani Arusha
linaendelea na upelelezi na
kuwahoji watuhumiwa hao
na pindi upelelezi ukikami-
lika, jalada litapelekwa Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka kwa ajili ya
hatua zaidi za kisheria.

Alitoa wito kwa wananchi
kuendelea kutoa taarifa za
uhalifu na wahalifu kwa jeshi
hilo ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yao.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT'S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPWAPWA DISTRICT COUNCIL

{Name: George O, Fuime Title:  Chairman Sigr

MPWAPWA DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021 9.CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
2020/2021 2019/2020 Restated Notes 128 125
Notes TZS TZS Cash flows from operating activities
ASSETS Receipts 2020/2021 2019/2020 RESTATED
Current assets Taxes and levies 10B 882,002,129 630,989,240
Cash and cash equivalents 21 2,292,036,447 1,600,467,180 Fees, fines, penalties and licenses 11B 455,404,771 584,632,894
Receivable revenue 22A 212,924,128 185,263,937 Development Grants Received 35 2,248,408,942 1,258,205,421
Prepayments 22B 469,226,101 25,505,397 Recurrent Grants received 12 25,726,329,422 25,614,607,083
Loans Receivables 22C 255,921,600 115,292,500 Transfer from Other Government Entities
Inventories 23 190.465.046 184,447,739 Receipt from exchange transactions 13B 102,786,630 83,146,100
3,420,573,322 - 2,110,976,753 Finance income received
Non-current assets Other income received 14B 746,998,436 594,528,731
Other financial assets 24 20,099,240 20,099,240 Payments
Property, plant and equipment 30 40,083,637,004 39,431,452,027 Employee costs paid 15B (21,132,641,726.15) (21,257,835,565.94)
Work in progress (WIP) 32 2,191,231,764 2,078,862,452 Councilors' Allowances 15D (199,070,231.74) (230,750,372.55)
Biological assets 33 53,150,000 53,150,000 Supplies and Consumables 16B (4,817,543,046.52) (589,601,399.90)
Investment property 31 223,440,637 229,120,653 Maintenance 17B (405,350,517.45) (533,234,907.56)
42,571,558,645 - 41,812,684,372 Grants and other Transfer payments 188 (1,452,747,440.42) (5,327,155,308.64)

Change in Deposit 17C (67,693,034) 90,667,875
TOTAL ASSETS 45.992.131.967 B 43.973.661.125 Change in Loan Rec.elveable 17D 97,399,950 11,177,500

Finance charges paid
LIABILITIES Net cash from operatmg acu.v!t_les 2,184,284,284 929,377,290
Current liabiliies Cash flows from investing activities
Payables 25 1,425,548,736 1,400,741,692 Payment for Purchase of property, plant and
Employee benefits 27 1,118,427,744 380,052,442 equipment 30832 (1,407,995,016) (857,307,216)
Deferred income (Recurrent Grant) 12 1,071,433,275 1,584,249,492 Prepayment for acquisition of Property, plant and
Deferred income ( Capital Grant) 28 1,463,071,600 562,637,468 equipment 27 (150,470,000)

5,078,481,355 R 3,927,681,095 Cash from sale of assets 14D 65,750,000

Non-current liabilities Net cash used in financing activities (1,492,715,016) (857,307,216)

Net increase/Decrease in cash and cash equivalents 691,569,267 72,070,074
TOTAL LIABILITIES 5,078,481,355 - 3,927,681,095

Cash and cash equivalents at beginning of period 1,600,467,180 1,528,397,106
NET ASSETS 40,913,650,612 - 39,995.980,030

Cash and cash equivalents at end of period 2,292,036,448 1,600,467,180
NET ASSETS
Accumulated surplus/(deficit) 40,893,551,372 39,975,880,790
Minimum Compulsory Reserves 20,099.240 20.099.240
TOTAL NET ASSETS 40,913,650,612 - 39,995.980,030 Name: Mwanahamis H. Ally Title: DED Signature:

LERY W } ; L {Name: George O. Fuime Title:  Chairman Sigr -
Name: Mwanahamis H. Ally Title: DED Signature A o et Li" 2L
2y o . AN
= ' AR Compliance wit| .
® @ ¥ :Dale: 2_—1;'[ o2z ) PR h the Public Procurement laws

PRESIDENT'S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

MPWAPWA DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

T [

Subject matter: Compliane
1 performed compliance a4
Council for the financial ye,
amended by the Public pr.
Procurement Regulations
(Amendment) Act, 2016

® audit on procurement of works, goods and services

1t on procurement of works, goods and services at Mpwapwa Distnct
ar 2020/21 as per stipulations of Public Procurement Act, 2011 (as
ocurement (Amendment) Act, 2016), and its underlying the Public
v 2013 (as amended by the Public Procurement Regulations

2020/2021 2019/2020 Restated
Notes TZS TZS Conclusion
Revenue
Taxes and levies 10A 942,512,853 634,791,540 el thte i dit work performed, | state that, except for the matter described bﬁlw‘
Do S0 curement o LB T in
Fees, fines, penalties and licenses 1A 425,237,038 564,794,031 pre it ] goads, works and services of Mpwapwa District Council is genzrab Ythe
Amortisation of revenue grants 12 26,308,407,864 26,035,378,954 compliance:wit the requirements of the Public Procurement Act, 2011 (as a_"‘e'"'de ¥
Revenue from exchange transactions 13A 103,906,130 81,459,100 Public Procurement (Amendment) Act, 2016), and its underlying the Public Procurement
Amortisation of capital grant 28 1,517,200,182 902,588,216 Regulations, 2013 (as amended by the Public Procurement Regulations (Amendment) Act, 2016
Gain from sale of assets 14C 65,750,000 -
Other revenue 14A 746,998,436 413,067,094 Procurement made without approval of Tender Board TZS 23,006,500 5
30,110,012,502 28,632,078,935 | noted that, the Council made procurement of medical supplie§ worth TZ5 B'mfb{:mﬂri anf;
E limit of the head of departments and the Accounting Officer w\thouthap_pgovalT:;nd; ool
xpenses Authonties
contrary to Reg. 29 (1-3) of the Local Government
Wages, salaries and employee benefis 15A 21,871,017,028 20,965,744,180 Blf:)z:;rdbiishmentyand Procgee in 5() Re) Sltiors. 2014
Councilors' Allowances 15C 197,400,000 258,315,212 (Esta s s ’ :
Supplies and consumables used 16A 4,443,678,520 984,006,901
Maintenance expenses 17A 405,350,517 341,351,509
Grants and other transfer payments 18A 1,452,747,440 5,327,155,309
Bad debt written off’ 22D 3,802,300
Depreciation Charge 19 818,346,114 749,524,243
29,192,341,920 28,626,097,353
Charles E. KicFere
Surplus/(deficit) during the year 917,670,582 5,981,582 Controller and Auditor General, . 8
podoma, United Republic of Tanzama. §
SR February, 2022 R
e it W
k\\_\'ﬂ&%‘--"" | N
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MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga jipangeni CAF
kwa 90 zingine, kazi haijaisha

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na
Yanga kwa upande wa Tanzania Bara, wameanza vizuri mechi zao za raun-
di ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini huzuni kubwa ni kwa Tanza-
nia Visiwani kutokana na KMKM kuanza kwa kuangukia pua nyumbani.

Simba ikiwa ugenini nchini Malawi juzi, iliibuka na ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya wenyeji wao, Nyasa Big Bullets, wakati Yanga ambayo kika-
nuni nayo ilikuwa ugenini licha ya mchezo wao dhidi ya Zalan FC kupigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, ilitoka na ushindi mnono wa
mabao 4-0.

Zalan FC ya Sudan Kusini, iliutumia Uwanja wa Benjamin Mkapa kama
wao wa nyumbani kutokana na hali ya usalama nchini kwao kutokuwa
shwari, hivyo mechi ya marudiano Jumamosi wiki hii, itapigwa tena uwan-
jani hapo Yanga sasa ikiwa mwenyeji.

Balaa kubwa siku hiyo kwa wawakilishi wengine wa nchi kwa upande
wa Tanzania Visiwani, timu ya KMKM, ilikubali kipigo cha mabao 2-0 ku-
toka kwa Al Ahli Tripoli ya Libya, hivyo mchezo wa marudiano itakuwa na
mlima mrefu wa kubadili matokeo hayo ili kusonga mbele.

Hata hivyo, bado tunaamini hakuna kinachoshindikana ndani ya dakika
90, kwani kama Al Ahli Tripoli iliweza kuibuka na ushindi huo ugenini,
pia KMKM inaweza ‘kupindua meza’ nchini Libya kama ikijipanga vizuri
na kurekebisha ilipokosea, kwa kuwa tayari inamjua vema mpinzani wake.

Lakini pia katika hilo, kwa Simba na Yanga, hazipaswi kubweteka kwa
matokeo mazuri ziliyopata kwani tulishawahi kushuhudia wapinzani wao
wakija hapa nchini na kupindua meza kutokana na wenyeji kuamini tayari
wameshamaliza mchezo.

Hilo linatufanya kuwaonya wawakilishi wetu hasa tukikumbuka Agosti
10, 2019, wakati Simba ilipotoka sare tasa ugenini dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji na katika mechi ya marudiano Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam wakati huo Luis Miquissone akiichezea UD Songo, akaipatia bao
la kuongoza dakika 12, lililodumu hadi dakika ya 87 Erasto Nyoni alipo-
sawazisha kwa mkuju wa penalti, hivyo kuwafanya wageni hao kusonga
mbele kutokana na faida ya bao la ugenini, safari ya Simba ikiishia hapo.

Kadhalika, Oktoba 17, mwaka jana katika michuano hiyo, Simba iliibuka
na ushindi wa mabao 2-0 ugenini dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana
na kurejea nchini kifua mbele ikiamini imemaliza mchezo na wanachok-
isubiri ni kukamilisha ratiba tu kabla ya kutinga hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo.

Kilichowakuta katika mchezo wa marudiano Oktoba 24, 2021, hakuna
aliyeamini baada ya mashabiki, wachezaji, benchi la ufundi na uongozi wa
klabu hiyo kutoka Uwanja wa Benjamin Mkapa vichwa chini kutokana na
kukubali kichapo cha mabao 3-1, hivyo kuangukia kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Mifano hiyo hai ya hivi karibuni, ndiyo inayotufanya kuzionya Simba na
Yanga, tukizitaka kuchukua tahadhari mapema kwa kuingia uwanjani ka-
tika mechi za marudiano zikiamini bado mchezo haujaisha hadi dakika 90
za pili zitakapomalizika wakiongoza kwa jumla ya mabao ya nyumbani na
ugenini.

Pamoja na mtaji mkubwa kwa Yanga ilionao wa mabao 4-0, na ule wa
Simba wa magoli 2-0, bado haitoshi kuwa sababu ya kubweteka katika
mechi za marudiano, kwani katika mchezo wa soka ukifanya makosa
tu unaadhibiwa jambo ambalo linaweza kutokea wakati wawote kama
wachezaji hawatajengwa kisaikolojia kwa kujazwa ari ya kupambana
mwanzo mwisho.

Sisi tunatamani kuona Tanzania kwa mara ya kwanza inaweka rekodi ya
kuingiza timu zote tatu; Simba, Yanga na KMKM katika hatua ya makundi
na hilo linawezekana tu kama kila mmoja kuanzia mashabiki, wachezaji,
benchi la ufundi na viongozi watatimiza wajibu wao nje na ndani ya uwan-
ja.

Tunaamini mabenchi ya ufundi ya wawakilishi wetu hao kimataifa,
wameona ulipo ubora na udhaifu wa wapinzani wao kama ambavyo nao
tayari wamewaona, hivyo kinachotakiwa ni kufanya kazi ya ziada kwa siku
hizi sita zilizobaki kabla ya mechi za marudiano.
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Simba msitumie mechi za

kimataifa kujaribu wachezaji

KWENYE mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya KMC, wanachama na mashabiki wa
Simba walichachamaa na kucharuka, wakita-
ka Kocha Msaidizi Selemani Matola ajiuzulu
kwa madai kuwa hawana imani naye.

Hapa naomba nieleweke, nilivyowasikia
na kuwasoma wanachama na mashabiki
wa timu hiyo siyo kwamba Matola si kocha
mzuri, la hasha, ila hawana imani naye.

Hali ilikuwa mbaya kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa baada ya timu hiyo kula-
zimishwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya KMC
kwenye mechi ambayo wachezaji walicheza
kana kwamba walishacheza soka miaka min-
gi iliyopita na wamestaafu na hiyo ilikuwa ni
bonanza wakijikumbushia enzi zao tu.

Hakuwakuwa na ari, nguvu, kasi, wala kitu
chochote kile ambacho kinaweza kukupa
picha kama wanaoonekana uwanjani ni
wachezaji wa Ligi Kuu Tanzania Bara, tena
wa timu kubwa kama Simba.

Ndiyo maana wengi walikata tamaa hata
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Nyasa Big Bullets kama timu itafanya
vizuri.

Labda kwa kuliona hilo na mengineyo,
viongozi wa Simba wakamchukua kocha
mkongwe Juma Mgunda kuchukua kijiti hi-
cho kwani ilikuwa ni siku chache baada ya
klabu hiyo kuachana na kocha wake, Zoran
Maki.

Hiki ni kipindi kigumu na cha mpito kwa
klabu hiyo, kwani Mgunda ni kocha wa muda
wakati ikisaka kocha mwingine atakayekuja
kuwa kocha mkuu.

Mimi si mtabiri, lakini nadhani atakapoku-
ja kocha, Mgunda ana nafasi kubwa ya kuwa
kocha msaidizi kwenye kikosi hicho.

Kama alivyowahi kusema Kocha wa sasa
wa Al Hilal ya Sudan, Florent Ibenge kuwa li-
napokuja suala la mechi za Ligi ya Mabingwa,
Simba inakuwa ni timu nyingine kabisa na si
ile inayoonekana kwenye Ligi Kuu.

Alisema ukiipeleleza Simba ili kujua jinsi
gani ya kuidhibiti tafuta video zake za mechi
za Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho ili ukabiliane nayo, lakini uki-
chukua za Ligi Kuu itakula kwako, kwani
haipo kama vile inavyokuwa kimataifa. Kwe-
nye Ligi Kuu inacheza kawaida, sana lakini
ikiwa kimataifa inabadilika na kuwa timu ya
kutisha.

Na ndivyo ilivyokuwa, kwani ikiwa ugenini
nchini Malawi ilishinda mabao 2-0.

Nilichokiona ndicho kilichonifanya ni-

andike hili. Baada ya mechi dhidi ya KMC,
baadhi ya madai ya mashabiki ni kwamba
kwa sasa kwa sababu Matola ana nguvu
baada ya Zoran kuondoka, basi tutaona
baadhi ya wachezaji ambao hawajacheza
hata siku moja wanacheza. Tunaona hata
wachezaji ambao hawako fiti sasa watacheza.

Nikajua tu ni wale ambao wanaongea tu
bila kujua wanachokisema, au wanafuata
mkumbo, lakini kwenye mechi dhidi ya Nya-
sa Big Bullets nikamkumbuka shabiki yule.

Moja ya mabadiliko ambayo yaliiumiza
Simba na kusababisha kushambuliwa
sana kipindi cha pili ni kuingia kwa Erasto
Nyoni baada ya kutoka Sadio Kanoute. II-
inishangaza. Hata wale tuliokuwa nao tu-
naangalia mpira kabla hata hawajaingia
walianza kuwa na wasiwasi na mabadiliko
hayo, pamoja na ya John Bocco.

Kilichotokea ni kile kile ambacho watu
walikuwa na wasiwasi nacho. Hakuna cho-
chote alichofanya Nyoni kwenye mechi hiyo.
Hakuonekana kwenye tukio lolote muhimu
zaidi ya kukimbia kivivu uwanjani, kuchukua
mpira na kutoa pasi. Aliingia kama kiungo
mkabaji, lakini hakukaba mtu yeyote. Kazi ya
ziada sasa ilifanywa na Mzamiru Yassin ali-
yeanza mechi tangu mwanzo alikuwa uwan-
jani muda wote lakini alionekana kufanya
vema kuliko aliyeingia kumsaidia.

Kwa bahati nzuri Bocco alifunga bao kwa
msaada mkubwa wa Clatous Chama, lakini
ukiondoa hilo hakuwa na madhara sana.

Naweza kusema kuingia kwa Nyoni kuliwa-
fanya wenyeji kupata mwanya wa kulisham-
bulia lango la Simba kama nyuki, kiasi cha
kuwafanya kina Mohamed Ouattara, Henock
Inonga ambaye aliacha kabisa masihara yake
kwenye mechi hiyo, Israel Mwenda aliyeku-
wa kwenye kiwango cha juu, Mohamed Hus-
sein ‘Zimbwe Jr’ na kipa wao Aishi Manula
kufanya kazi kubwa kuzuia hatari zote.

Hapa kuna swali. Unamtoaje Kanoute am-
baye alikuwa mchezoni vilivyo huku akiwa
hana hata kadi ya njano na kumwingiza
Nyoni asiye na kasi na hana asili ya kiungo
mkabaji mpambanaji kwenye mechi kama
hiyo ya ugenini na timu imezidiwa? Nyoni
ambaye hakucheza mechi yoyote hata ya
ligi akaingizwa kwenye mechi ya kimataifa
ngumu kama ile?

Ukweli ni kwamba kuwaingia wachezaji
ambao hawajacheza hata mechi za Ligi Kuu
kwa dakika 90 mechi za kimataifa ni hatari
na ni kama kujitoa muhanga.
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NRA kuchagua
viongozi Sept 24

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha National Reconstruc-
tion Alliance (NRA), kinatarajia kufanya
uchaguzi wa viongozi wake wa kitaifa
Septemba 24, mwaka huu, mkoani Mo-
rogoro.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mwenyekiti wa Uchaguzi wa
chama hicho Taifa, Leopold Mahona,
alisema uchaguzi huo utafanyika katika
mkutano wake mkuu.

Mahona alisema katika kufikia huko
tayari chama hicho kimetoa ratiba ya
mchakato mzima wa uchukuaji na
urejeshaji wa fomu kwa wagombea.

“Kabla ya kufikia siku ya uchaguzi
mkuu utakaofanyika Septemba 24,
mwaka huu, kwenye mkutano mkuu
wa chama tumetoa ratiba ya mwelekeo
wa kazi hiyo ikiwa ni takwa la kikatiba
na sheria ya chama,” alisema Mahona.

Alisema dirisha la uchukuaji na ureje-
shaji wa fomu hizo ulianza Septemba 8,
mwaka huu na unatarajiwa kufungwa
Septemba 14, mwaka huu.

“Na Septemba 14 ndiyo itakuwa siku
ya uteuzi wa wagombea na siku tatu
baada ya hapo zitakuwa za kupokea na
kushughulikia pingamizi na Septemba
21 hadi 23 itakuwa ni kipindi cha wag-
ombea kufanya kampeni,” alisema Ma-
hona.

Alitaja nafasi zinazogombewa kuwa
ni ya Mwenyekiti Taifa na Makamu We-
nyeviti Tanzania Bara na Zanzibar.

Nafasi nyingine ni Katibu Mkuu,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini na
Katibu wake pamoja na Mwenyekiti wa

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Singida, Patrick Kasango (wa tatu kushoto), akifungua mkutano wa kupata maoni ya wanawake wenye ul-
emavu Tanzania. Mkutano huo ulifanyika ukumbi wa Katala Beich mjini Singida juzi.Wa pili kushoto ni Mkurugenzi Ofisi ya Waziri Mkuu
Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Sheed Mafta na wa nne kushoto ni Mratibu wa Mradi Kitengo cha Ushiriki wa Wanawake
kwenye Uongozi wa Siasa (UN-Women), Erasmina Massawe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC Telak aamuru mwalimu
aliyetimuliwa kazi kurejeshwa

Na Said Hamdani, LINDI bu wa Chama cha Walimu (CWT) mwalimu huyo kufukuzwa kazi yanayodai unyanyasaji unao-

MKUU wa Mkoa wa Lindi,
Zainabu  Telak, ameamuru
kurejeshwa kazini mwalimu wa
Shule ya Msingi Mtende, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilwa,
Stanley Ngaiza, aliyefukuzwa
kwa madai ya utoro.

Telak alitoa agizo hilo, wakati
wa kikao cha elimu kilichofanyi-
ka Manispaa ya Lindi.

Alitoa amri hiyo baada ya
kupokea taarifa kutoka kwa Kati-

Wilaya ya Kilwa, Hamisi Bakari,
kutimuliwa kazi mwalimu huyo
kwa utoro wa siku 11 kwa kosa
linalodaiwa la kubambikiwa na
uongozi wa Tume ya Walimu
(TSC) Wilaya ya Kilwa.

Mwalimu Ngaiza alifukuzwa
kazi mwezi Aprili, mwaka huu
na kukata rufani mamlaka ya
juu mkoani Dodoma kupinga ua-
muzi huo.

Akitoa amri hiyo, Mkuu huyo
wa mkoa alisema, kitendo cha

kwa kosa lisilo lake ni uonevu
na kuamuru arejeshwe mara
moja kazini, aweze kuendelea
kutekeleza majukumu yake ya
kufundisha watoto.

“Viongozi acheni kuonea wa-
tumishi mliopewa kuwaongoza,
Lindi tuna upungufu wa watum-
ishi, mnafukuzaje kazi kwa kosa
lisilo lake?” Alihoji Telak.

Alisema amekuwa akipokea
malalamiko mengi kutoka kwa
watumishi walio chini yao,

fanywa na baadhi ya viongozi,
huku akiwataka kujirekebisha
na kuonya vyeo walivyonavyo ni
dhamana na sio silaha za kuonea
wenzao.

Mwanzoni akiwasilisha
malalamiko hayo, Katibu wa
CWT Wilaya ya Kilwa, Hamisi
Bakari, alishauri kwenye kikao
hicho, kabla TSC haijachukua
uamuzi wa kufukuza kazi wal-
imu ni vizuri wakakaa pamoja
kuangalia tatizo.

Baraza la Wazee na Katibu wake.

“Na katika hili tunawasisitiza wana-
chama wetu kujitokeza kwa wingi ku-
chukua fomu za kuwania nafasi hizo
za kitaifa. Tunaomba pia wanawake na
makundi mengine wasibaki nyuma,”
alisema Mahona.

Miongoni mwa sifa kuu za wagom-
bea ni kuwa mwanachama hai wa
chama hicho, kujua kusoma na kuan-
dika, kielelezo cha maendeleo na wa-
natakiwa kuwa na umri wa miaka 18 na
kuendelea.

MISA Tanzania yasisitiza umuhimu mabadiliko ya sheria wanahabari

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Vyombo vya Habari
Kusini mwa Jangwa la Sahara,
Tawi la Tanzania (MISA-Tanzania),
imesema kuna ulazima wa kufanya
marekebisho ya sheria zinazosima-
mia taaluma ya uandishi wa habari
na utangazaji nchini kwa haraka
kwa maendeleo ya nchi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki wakati wa uzinduzi wa ripoti
yaripoti yamwenendo wa vyombo
vya habari nchini ya mwaka 2015
hadi 2020 na 2021, iliyoangazia
sheria zinazosimamia taaluma
hiyo kwa Tanzania Bara na Visi-
wani.

Pia ripoti hiyo inapendekeza na
kumwomba Rais Samia Suluhu
Hassan kutoa tamko ambalo lita-
saidia kuharakisha marekebisho ya
sheria zenye ukakasi katika tasnia

hiyo.

Kadhakila, inaliomba Bunge
kutoa kipaumbele kwenye mareke-
bisho ya sheria zinazolalamikiwa
na wadau kwa kuwa zinakwaza
taaluma ya uandishi wa habari
nchini.

Sheria hizo ni ya Huduma za
Vyombo vya Habari mwaka 2016,
Sheria ya Takwimu na Sheria ya
Udhibiti wa Mawasiliano ya Kielek-
troniki na Posta (EPOCA).

“Rais akisimama kama Mkuu
wa nchi na kuzungumzia kuhusi-
ana na sekta ya habari, basi hata
watendaji wake inakuwa ni rahisi
kufanyia kazi kwa haraka mareke-
bisho ya sheria hizo zenye ukakasi
katika tasnia ya habari,” alieleza
mmoja wa waandaaji wa ripoti
hiyo, Edwin Soko na kuongeza:

“Kwenye hii ripoti sehemu kub-
wa sana ya ‘findings’ (matokeo)

asilimia 80 ya tuliowahoji wal-
isema kwamba uhuru wa vyombo
vya habari kuanzia mwaka 2015
hadi 2020 uliporomoka na pia wal-
isema sheria tulizokuwa nazo hazi-
kuwa rafiki.”

Makamu Mwenyekiti wa MISA-
Tanzania, James Malenga, alisema
mengine yaliyoangaziwa katika
ripoti hiyo ni madhira wanayoku-
tana nayo waandishi wa habari na
mazingira ya kufanyia kazi kwa
ujumla.

Miongoni mwa vitu alivyovitaja
kubainishwa katika ripoti hiyo ni
changamoto ya kisheria hususani
Sheria ya Huduma za Vyombo vya
Habari 2016 na Sheria Makosa ya
Mtandao 2016 na kwamba kilio
kikubwa cha wadau katika tasnia
hiyo ni kuona marekebisho yake
yanafanyika kwa uharaka.

“Mathalani, Sheria ya Huduma

za Habari kuna baadhi ya changa-
moto ambazo zinahitaji kufanyiwa
marekebisho, kwa mfano kip-
engele kinachompa waziri husika
mamlaka ya kufungia vyombo vya
habari, hiki nacho ni kilio kikubwa
kwa wanatasnia kifanyiwe mareke-
bisho,” alisema Malenga.

Meneja wa Programu wa Taasisi
ya Kimataifa inayosaidia Vyombo
vya Habari (IMS), Fausta Musokwa,
alisema ripoti hiyo ni muhimu kwa
kuwa inaongeza uelewa kwa wa-
dau wa tasnia hiyo kuhusu ubore-
shaji wa sheria za habari ili zihama-
sishe uhuru wa kujieleza na kutoa
taarifa.

Mwanasheria aliyekuwa mion-
goni mwa waandishi wa ripoti hiyo,
Swedy Shilinde, alisema mambo
mengine yaliyoainishwa kwenye
ripoti hiyo ni namna Jeshi la Polisi
linavyotumia nguvu kuwachukulia

hatua waandishi wa habari.

“Katika ripoti hii, moja ya vitu
ambavyo tumebaini ni namna
ambavyo Jeshi la Polisi limekuwa
likiwashughulikia waandishi wa
habari wanapotuhumiwa. Kume-
kuwa na makosa mengi sana am-
bayo yanafanywa pale mwandishi
wa habari au mlaji wa taarifa za
mitandaoni anapokutwa na ma-
dhira,” alisema Swedi.

“Namna wanavyoshughulikiwa
ni tofauti na wengine, waandishi
wa habari wengi wanapokamatwa
namna wanavyoshughulikiwa
kwenye vituo vya polisi mpaka
kufikia mahakamani inaleta shida
kidogo.

Wengine wanachukuliwa utafiki-
ri tayari ni wahalifu moja kwa
moja, wanatakiwa wachukuliwe
kama watuhumiwa mpaka pale
mahakama inapoamua.”
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Waziri atoa somo kwa watugaji kufuga kisasa

Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, ame-
washauri wafugaji kununua
ardhi kwa ajili ya ufugaji wa
kisasa na kuweka miundom-
binu muhimu ili kukuza uchu-
mi wao na taifa kwa ujumla.

Kiongozi huyo aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki
alipofika katika shamba la
cha Milama, Kata ya Dakawa,
Wilaya ya Mvomero mkoani
Morogoro, kujionea mfugaji
huyo kutoka jamii ya kimasai
alivyobadilisha ufugaji wa asili
na kuhamia katika ufugaji wa
kisasa.

Alisema ni muhimu wafu-
gaji wakabadilika na kuondo-
kana na migogoro ya ardhi
kwa kuwa shida za mabadiliko
ya hali ya hewa ni endelevu,
hivyo ni muhimu kuacha ufu-

gaji wa kuhamahama badala
yake wanunue ardhi na kuimi-
liki kisheria na kufuga mifugo
ambayo wana uwezo wa kui-
pa huduma.

“Ni muhimu wanunue ar-
dhi na waimiliki kwa mujibu
wa sheria, inasajiliwa kwa ajili
ya ufugaji, anaweka na miun-
dombinu kama majosho na
kisima kikubwa cha maji kwa
ajili ya uhakika wa kupata
maji muda wote, itasaidia
sana kufanya sekta hii kuwa
na mchango mkubwa,” alise-
ma Ulega.

Aliwataka wataalamu wa
sekta ya mifugo wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi na Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB)
kufika Shamba la Mifugo la
Maloloi kumsaidia mmiliki wa
shamba hilo kulisajili na kuli-
tambua kuwa ranchi ya sekta
binafsi kwa wafugaji wa asili
waliobadilika.

Alisema serikali imefanya

jitihada za kufungua milango
ya biashara kwenye tasnia
ya nyama nchi mbalimbali
zikiwamo za Saudi Arabia
na Oman zinazohitaji nyama
kutoka Tanzania, hivyo ni
muhimu nchi kuwa na wafu-
gaji wanaofuga kisasa na ku-
wapo uhakika wa upatikanaji
wa nyama bora.

Ulega alisema  serikali
kupitia Wakala ya Vyuo vya
Mafunzo ya Mifugo (LITA),
katika kipindi cha miaka mi-
tano, itakuwa ikitoa elimu
kwa wafugaji namna bora
ya kufuga kisasa, ili wafugaji
wengi waanze kufuga kisasa
na Tanzania kuendelea kuuza
nyama nje ya nchi.

Mmiliki wa Shamba la
Mifugo la Maloloi, Maloloi
Kibangashi, alisema aliamua
kubadilika kwa kuacha kuf-
uga mifugo kwa njia ya asili
na kuvamua kuuza mifugo
hiyo na kununua ngombe wa

A

kisasa wa nyama na maziwa
ili kuacha ufugaji wa kuhama-
hama.

Aliwashauri wafugaji wen-
gine kubadilika na kuanza
kufuga kisasa kwa kuwa ufu-
gaji wa kuhamahama ume-
kuwa ukisababisha migogoro
ya ardhi kati ya wafugaji na
wakulima.

Ofisa Mifugo na Uvuvi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero, Natujwa Melau,
alisema wilaya hiyo ni mion-
goni mwa wilaya zenye wafu-
gaji wengi ambao wamekuwa
wakihamasishwa kuhusu ufu-
gaji wa kisasa kwa kuwa wengi
wao wamekuwa wakiingia
kwenye migogoro kwa kupiti-
sha mifugo kwenye masham-
ba ya wakulima.

Alisema ni muhimu kwa
wafugaji kununua maeneo na
kuacha ufugaji wa kuhama-
hama na hivyo kusaidia kuon-
doa migogoro ya ardhi.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya bweni ya wasichana ya Nyankumbu wakiwasikiliza viongozi na wafanyakazi
wanawake wa Kampuni ya GGML ambao waliwapatia mafunzo ya siku mbili kuhusiana na malezi ya kitaaluma kwa wanafunzi
hao wa kike mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyakazi wanawake GGML wawafunda wanafunzi wa Kike

 ATCL kuongeza
hdege mpya tano

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KAMPUNI ya Ndege (ATCL) imepanga kununua

ndege zingine tano ifikapo mwaka 2024 ili kuhi-
: mili kasi ya ushindani katika kupanua huduma
: zake za ndani na nje ya nchi.

Akizungumza katika kikao cha tatu cha Baraza

la Wafanyakazi kilichofanyika mjini Morogoro
: juzi, Mtendaji Mkuu wa ATCL, Ladislaus Matindi,
: alisema ongezeko hilo litaifanya kampuni hiyo
: kuwa na jumla ya ndege 17 zitakazosaidia ku-
¢ changia maendeleo ya taifa.

Mtendaji huyo Mkuu wa ATCL alisema kuwa

* mbali na ununuzi huo wa ndege zingine mpya,
: pia wanatarajia kuongeza safari zao za ndani na
nje ya nchi kutokana na kupanuka na kuongezeka
: kwa shughuli zao.

“Tumepanga kuleta ushindani katika kutoa hu-

: duma. Mikakati yetu ni pamoja na kununua ndege
zingine tano na kuongeza bidii ya kazi, kuboresha
¢ usimamizi pamoja na kukidhi viwango vya ubora
: unaotarajiwa na wadau wetu mbalimbali wa ki-
: taifa na kimataifa,” alisema.

Akifungua kikao hicho, Mkuu wa Mkoa wa Mo-

: rogoro, Fatma Mwasa, alisema serikali itaendelea
. kuwekeza nguvu katika kampuni hiyo ili itoe hu-
¢ duma bora na kuleta ushindani mkubwa.

Alisema tayari ATCL imeanza kufanya vizuri

katika kutoa huduma zake kwa kuwa mwaka 2015
¢ kampuni hiyo ilikuwa na ndege moja lakini im-
: eendelea kuongeza ndege hadi kufikia 12 mwaka
: huu

Alisema selikali imejipanga kufanya ukarabati

na upanuzi wa viwanja vya ndege ili kuongeza
. fursa za kuongezeka kwa safari za ndege na ku-
: ruhusu ndege kubwa zaidi kutumia baadhi ya
viwanja na huduma zingine zilizo za lazima kwa
: usafiri wa anga.

Alipongeza kupanuka kwa wigo wa safari za

: ATCL hadi kuifikia miji ya Lagos (Nigeria), Heath-
row (Uingereza), Dubai (Umoja wa Falme za Ki-
: arabu) kwa kuwa kumeleta mafanikio makubwa
. kwa kampuni hiyo.

Aliwataka ATCL kuhakikisha wanajadili shida

: zitakazojitokeza kwa namna pana zaidi na wa-
: sionekane kama washindani bali watenda kazi na
: kuweka mikakati mizuri katika kufanikisha utatu-

Na Mwandishi Wetu GEITA

KATIKA kuhakikisha jamii in-
anufaika kutokana na shughuli za
uchimbaji dhahabu nchini, wafan-
yakazi wanawake wa Kampuni ya
Geita Gold Mine Limited (GGML)
wameendesha semina ya siku
mbili kwa ajili ya kutoa malezi ya
kitaaluma kwa wanafunzi wa kike
mkoani Geita.

Semina hiyo iliyofanyika mwis-
honi mwa wiki mjini Geita katika
Shule ya Sekondari ya Wasichana
Nyankumbu iliyojengwa na GGML,
ikiasisiwa na kampuni hiyo kupitia
Umoja wa Watumishi Wanawake
wanaofanya kazi mgodini unaoju-
likana kwa jina la GGM Ladies.

Akizungumza kwa niaba ya Me-
nejimenti ya GGML, Meneja Mwan-
damizi - Mawasiliano na Uhusiano,
Manace Ndoroma, alisema wa-
nawake wanaofanya kazi mgodini,
wamekuwa mstari wa mbele ku-
hamasisha umuhimu wa nafasi ya
mwanamke katika jamii.

Pia alitoa hamasa kwa wa-
nawake kuchangamdkia fursa zina-

zotokana na uchimbaji madini au
biashara inayotokana na mnyororo
wa thamani katika sekta ya uchim-
baji.

Alisema GGML kupitia umoja
huo imekuwa ikitoa misaada ya
hali na mali ikiwamo fedha na vi-
faa kwa makundi maalum ndani
ya jamii ili kuhakikisha jamii inay-
ozungukwa na shughuli za uchim-
baji wa dhahabu, inafaidika kuto-
kana na kuwapo kampuni hiyo.

“Tumekuwa mstari wa mbele
kushirikiana na serikali kuhamasi-
sha masuala ya usawa wa kijinsia.
Mtakumbuka Agosti 26, mwaka
huuy, ilikuwa siku maalum ya masu-
ala ya usawa wa kijinsia duniani.

“GGML tulitoa elimu kubwa
kwenye mitandao yetu ya kijamii
na vyombo vya habari juu ya na-
fasi muhimu ya mwanamke katika
jamii.

“Tumekuwa tukifanya hivyo pia
hata katika matukio ya kuadhimi-
sha Siku ya Wanawake Duniani kila
tarehe 8 Machi,” alisema Ndoroma
na kuongeza kuwa semina hiyo ni
mwarobaini wa kero zinazowaka-

bili wanafunzi wa kike kufahamu
taaluma sahihi za kuchagua katika
maisha baada ya kuhitimu elimu
ya sekondari.

Alisema kumekuwapo shida ya
wasichana wengi hususani katika
mwaka wao wa mwisho wa maso-
mo au baada ya kumaliza elimu ya
sekondari, kushindwa kufahamu
hatima ya masomo wanayoyas-
omea na uhalisia wa watakachoku-
tana nacho katika elimu ya juu au
baadaye kwenye soko la ajira.

“Sisi Menejimenti ya GGML tu-
liona ni vyema tuandae semina hii
ili hata watakaopenda kuchagua
nyanja mbalimbali za taaluma na
hata kuwa wachimbaji au vion-
gozi waandamizi katika kampuni
za uchimbaji dhahabu, ikiwamo
GGML, wafikie ndoto zao kwa ku-
waona kinamama wanaofanya vi-
zuri katika taaluma hiyo tuliokuja
nao kutoka GGML,” alisema Ndo-
roma.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Geita, Prof. Godius Kahyarara, ali-
wataka wadau mbalimbali nchini
kuchangia maendeleo ya elimu

nchini hususani kwa mtoto wa kike
badala ya kuiachia serikali jukumu
hilo pekee yake.

“Ninawapongeza sana GGM
kwa kuonyesha mfano mzuri wa
wadau wanaochangia maende-
leo ya elimu. Bahati nzuri nchi
yetu imeendelea kuwa na mfumo
mzuri wa elimu bora ukilingani-
sha na nchi zingine. GGM wanao
mchango mkubwa katika uchumi
wa nchi yetu kutokana na kodi wa-
nayolipa.

“Jitthada kubwa wanayoionye-
sha katika jamii imeleta matokeo
chanya ikiwamo kujenga miun-
dombinu ya elimu na mafunzo
kama haya yanayoleta tija kubwa
katika jamii. Bahati nzuri mafunzo
haya yanatolewa kwa wasichana
wenye umri mdogo, jambo ambalo
siyo rahisi kulisahau,” alisema Prof.
Kahyarara.

Akihamasisha wanafunzi kufikia
ndoto zao katika Shule ya Wasicha-
na Nyankumbu, Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mji Geita, Zahara
Michuzi, aliipongeza GGML na wa-
fanyakazi wanawake wanaofanya

kazi katika kampuni hiyo kwa
kuandaa mafunzo hayo yanayotoa
mwangaza kwa wanafunzi wengi
wa kike kujitambua na kufikia
malengo sawa na viongozi wa kike
waliofanikiwa katika nafasi mbal-
imbali.

GGML imekuwa kinara wa
uwekezaji kwenye jamii tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2000
ambapo vipaumbele vikuu vime-
kuwa ni miradi ya afya, elimu, maji,
barabara, miradi ya kukuza kipato
na miradi mingine mingi ya kijamii
ili kuhakikisha jamii mwenyeji ina-
pata maisha bora.

Kampuni hiyo imejenga shule
saba za msingi na tano za sekond-
ari ndani ya Mkoa wa Geita kwa
kipindi cha miaka minne iliyopita.

Mapema mwaka huu, GGML
iliibuka mshindi wa jumla katika
kampuni zinazofanya vizuri kwe-
nye sekta ya madini nchini kwa
mwaka 2020/21 baada ya kun-
yakua tuzo katika vipengele vya
uwajibikaji wa kampuni kwa jamii,
mazingira, usalama, mlipaji bora
wa kodi na uendelezaji wazawa.
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Wajawazito
watoa Kilio
cha ubovu

wa barabara

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAJAWAZITO katika Kkijiji cha
Mwashagi Kata ya Lyabukande Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga,
mkoani Shinyanga, wanalazimika kuji-
fungulia kwenye majaruba ya mpunga
wakati wakipelekwa hospitali kuto-
kana na ukosefu wa zahanati na ubovu
wa barabara.

Wamesema wanakumbwa na tatizo
hilo kipindi cha msimu wa mvua kuto-
kana na barabara kutopitika wanapok-
wenda kufuata huduma ya afya makao
makuu ya kata, umbali wa zaidi ya kilo-
mita tano na kusababisha wajawazito
kuanguka kwenye majaruba ya mpun-
ga na wengine kujifungulia humo.
sauti zao mwishoni mwa wiki wakati
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jas-
humo ya kukagua utekelezaji wa mradi
wa majisafi na salama ambao umeka-
milika kwa asilimia 98 na kuanza kutoa
maji.

Mmoja wa wananchi hao Maguta Jili-
li, alipongeza serikali kwa kuwapelekea
huduma ya majisafi na salama.

Alisema licha ya kupata huduma
hiyo, bado wanakabiliwa na tatizo la
ubovu wa miundombinu ya barabara.

“Mvua zikinyesha barabara kwenye
wa wilaya umejionea mwenyewe, inat-
ulazimu kupita juu ya kingo za majaru-
ba, tabu inakuja kwa wajawazito nam-
na ya kupita na wengine huanguka na
kujifungua humo humo,” alisema Jilili.

Mbaru Minza, kwa upande wake
alisema wanapata shida kupata hudu-
ma ya kujifungua na kuiomba serikali
kukarabati miundombinu ya barabara
pamoja na kuwajengea zahanati.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, alise-
ma tayari alishaagiza Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) kukara-
humo, huku akiwapongeza wananchi
kwa kujitoa kuchangia shughuli za
maendeleo, ikiwamo kuanza kujenga
zahanati kwa nguvu zao.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas, akionyesha kitabu cha miongozo ya usimamizi na uendeshaji wa elimu ngazi ya mkoa
baada va uzinduzi wake katika hafla iliyofanyika kwenye ukumbi wa Shule ya Sekondari ya Songea Girls mwishoni mwa wiki. PICHA: GIDEON

MWAKANOSYA

Serikali yazionya shule zinazochuja wanafunzi

Na Joseph Mwendapole

ERIKALI imepiga maru-
fuku baadhi ya shule
kuchuja wanafunzi wa-
siofikia kiwango na kuwa-
zuia kufanya mitihani ya kitaifa
ambao hawajakamilisha ada zao.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Alhaji Abdul Maulid, alipi-
ga marufuku hiyo mwishoni mwa
wiki wakati wa mahafali ya 19 ya
shule ya St Anne Marie Academy,
Mbezi Kimara.

Alisema serikali haikubaliani
na hali hiyo ambayo huwasaba-
bishia wazazi msongo wa mawazo
wanapopewa taarifa za watoto
kuchujwa kwa kushindwa kufikia
viwango.

“Unakuta mtoto amesoma hapo
darasa la kwanza mpaka la saba
au kidato cha kwanza mpaka cha
nne, wakati wa mtihani shule

inaweka vigezo vyake kwamba
huyu aondoke, aondoke aende
wapi wakati muda wote amesoma
shuleni kwako. Hiyo hatutakubali
tunataka amalizie hapohapo kwa-
ko alikoanzia na hatutaki arudie
darasa,” alionya.

“Mtoto amekuja kwako akiwa
vizuri umekaa naye na kama ku-
haribika kaharibikia shuleni kwa-
ko sasa unataka kumpeleka kwa
nani? Hii haikubaliki hata kidogo
tupeni taarifa ya shule hizo zenye
tabia ya kuondoa watoto kwenye
siku za mitihani,” alisisitiza.

Maulid alisema lipo tatizo
lingine la wanafunzi kukataliwa
kufanya mitihani yao ya mwisho
kutokana na kushindwa kumaliza
adajambo ambalo alisema serikali
haitalivumilia.

“Mtoto amekuja kusoma mkata-
ba ni kati ya shule na mzazi, lakini
anapofika darasa la saba au kidato

cha nne anarudishwa nyumbani
eti hajalipa ada, hakuna sheria in-
ayoruhusu mtoto kurudia darasa
kwasababu hajalipa ada, mtoto
anarudia darasa iwapo anaumwa
hivyo shule za Dar es Salaam
zungumzeni na wazazi kabla ya
mtihani mmalizane msisumbue
watoto.” Maulid alisema amefura-
hishwa na ubora wa elimu un-
aotolewa na shule hiyo ambayo
imekuwa ikiongoza Mkoa wa Dar
es Salaam na Wilaya ya Ubungo na
kuingia kwenye kumi bora kitaifa
mara kwa mara.

“Kuna usemi kwamba usione
vyaelea vimeumbwa maana uma-
hiri wa wanafunzi niliouona hapa
leo ni jitihada za walimu na me-
nejimenti ya shule nawapongeza
sana, shule ziko nyingi sana ila
nimeamua kuja hapa St Anne
Marie kwasababu hakuna longo
longo hapa,” alisema.

“Mimi ni Ofisa Elimu wa Mkoa,
Mkuu wangu wa mkoa anajua leo
St Anne Marie kuna nini na ame-
niambia nije hapa na pia kuna
Mkurugenzi wa Halmashauri
kuna Ofisa Elimu wa wilaya hapa,
mheshimiwa diwani naye yupo
hapa, wazazi mmechagua shule
bora na hamjakosea kuwaleta wa-
toto wenu hapa,” alisema.

Aliwataka wazazi kuwalinda
watoto dhidi ya ukatili na wasim-
wamini mtu kuhusu ulinzi wa wa-
toto wao kutokana na vitendo vya
ukatili dhidi yao kuongezeka.

“Watoto hawa ndiyo tunawat-
egemea wapatikane kina Rweiki-
za, kina Maulid, mama Samia,
hivyo tusiwachezee watoto hawa,
mwanajamii ukiona mtoto ana-
fanyiwa ukatili toa taarifa, shule
zifanye kama St Anne Marie ziajiri
wasimamizi wenye weledi wa hali
yajuu,” alisema.

Tanzania ya tatu Afrika uzalishaji mazao mikunde

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TANZANIA imeshika nafasi ya tatu
katika nchi za Afrika kwa uzalishaji
wa mazao ya mikunde baada ya ku-
uza nje ya nchi tani 455,304 katika
kipindi cha msimu wa mwaka 2021
na kuliingizia taifa fedha za kigeni
inayoongoza ni Nigeria na pili ni
Niger.

Mbaazi imechangia asilimia 46
kiwango ambacho ni kikubwa ikil-
inganishwa na mazao mengine ya
jamii hiyo.

Mtafiti Mwandamizi wa mazao ya
mikunde nchini kutoka Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 1I-
onga iliyoko wilayani Kilosa, mkoani

Morogoro, Meshack Makenge, alise-
ma hayo wakati wa kikao kazi
kilichofanyika  mkoani humo na
kushirikisha wadau wa mazao hayo.

Kikao kazi hicho kilikuwa kina-
fanya tathmini ya kuweka mikakati
katika mradi wa uendeshaji na upa-
tikanaji wa mbegu bora za mazao
jamii ya mikunde na nafaka Afrika
(AVISA) ambao unasimamiwa na
TARI Ilonga.

Makenge alisema licha ya Tanza-
nia kuuza nje mazao ya mikunde,
bado mabhitaji ni makubwa ya mazao
hayo nje ya nchi inayofikia wastani
wa tani milioni moja kwa mwaka na
kupitia mradi wa AVISA wameweka
mikakati ya kuongeza uzalishaji wa
mbegu bora.

“Hivi sasa soko la mazao ya mi-
kunde limefunguka hapa nchini
kuna viwanda vya kutosha kimoja
kipo hapa Morogoro, lakini wenzetu
wa India wanabhitaji sana hivyo kupi-
tia mradi wa AVISA tumelenga kuzal-
ishaji mbegu za kisasa na kuwapatia
wakulima wazalishe,” alisema Mak-
enge.

Mratibu wa Mradi wa AVISA, Em-
manuel Mwenda, alisema mradi huo
ulianza kutekelezwa mwaka 2019
katika nchi saba Tanzania ikiwa
mojawapo na umelenga mazao ya
maharagwe, mbaazi, dengu, ulezi,
mtama na karanga.

Alisema mazao ya dengu na
mbaazi yameongezwa katika mra-
di huo katika kipindi cha mwaka

2021/22 kutokana na kufanya vizuri
katika soko, lakini tija yake ni ndogo
kutokana na uzalishaji kwa wakuli-
ma kuwa chini.

Alisema kwa hapa nchini mazao
ya mbaazi na dengu yamekuwa
yakilimwa kwa muda mrefu, lakini
wakulima wanatumia mbegu za asili
na kutotumia kanuni bora za kilimo
na kusababisha tija yake kuwa ndo-
go na mradi huo utazalisha mbegu
za teknolojia ya kisasa ili waweze
kuongeza tija.

Kwa upande wake Kaimu Mkuru-
genzi wa TARI [longa, Dk. Emmanuel
Chilagane, alisema mazao jamii ya
mikunde yana faida nyingi zikiwamo
lishe ya binadamu hususani protini,
malisho ya mifugo, malighafi ya vi-

wanda, kuboresha afya ya udongo
na kutunza mazingira.

Akifungua kikao kazi hicho, Mku-
rugenzi wa Utafiti na Ubunifu kutoka
TARI makao makuu, Dk. Joseph Nd-
unguruy, alisema mradi huo unaunga
mkono jitthada za Rais Samia Su-
luhu Hassan katika agenda yake ya
10/30 ya kukuza kilimo na kukifanya
kuwa cha kibiashara kwa kutumia
teknolojia ya kisasa.

Alisema kupitia mradi huo,
wakulima watapata mbegu za
teknolojia ya kisasa na elimu ya
kilimo bora ili kuongeza uzalishaji
wenye tija kwa kuwa tayari serikali
imeshasaini makubaliano ya kuuza
mazao ya mikunde katika nchi ya
India.
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NN D( awaonya wanaojaribu Kuhujumu mradi Tembo Nickel

Wanafunzi 42

VYUO Vikuu
wahitimu
mafunzo ya
ubunifu

Na Renatha Msungu

TUME ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), imefunga programu yake ya kuibua
vijana wenye vipaji kutoka vyuo vikuu, inayofa-
hamika ‘Buni Talent Hub’ kwa mwaka 2022 iliyo-
jumuisha wanafunzi 42 kutoka vyuo vya elimu
ya juu nchini.

Wahitimu hao wamebuni bunifu mbalimbali
na kuziwasilisha kwa jamii ili kuona kama zi-
natija kwa ajili ya kubadilisha kuwa bidhaa za
huduma.

Akizungumza wakati wa kufunga mafunzo
hayo, mwishoni mwa wiki, jijini Dar es Salaam,
Mtaalamu wa Mahusiano wa Kumbi ya Ubunifu
ya Buni Hub, Promise Mwakale, alisema progra-
mu hiyo ilianza Julai mwaka huu hadi Septemba
na ilichukua wanafunzi 42 kutoka vyuo vikuu
vinne.

Mwakale alivitaja vyuo vilivyotoa washiriki
kuwa ni pamoja na Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), Taasisi ya Uhasibu (TIA) na Chuo cha Ar-
dhi.

Mwakale alisema kupitia programu hiyo, vija-
na hao wamefanikiwa kuandaa bunifu mbalim-
bali ambazo waliziwasilisha kwa jamii ili kuona
kama zinatija kwa ajili ya kuzibadilisha kuwa
bidhaa au huduma.

“Tunamaliza programu ya Talent Hub am-
bayo vijana 42 wanahitimu, wanamaliza mafun-
zo ya wiki kumi yaliyoanza toka Julai hapa
COSTESH na wamepitia kuangalia mawazo yao,
kutengeneza timu, wakabadilishana mawazo
kwa ajili ya kuyaweka vizuri,” alisema Mwakale.

Alisema programu hiyo kwa sasa ina mwaka
wa saba na imesaidia vijana wengi kujiajiri na
kujikwamua kiuchumi.

Kwa upande wake mhitimu wa programu
hiyo, Ibrahim Laseko, alisema imewapa nafasi
ya kujifunza kuandaa wazo kutokana na changa-
moto zinazoikabili jamii, kikundi chake kimean-
zisha mtandao unaofahamika jina la Kazi Faster,
ambao huwakutanisha waajiri na watu wanao-
tafuta kazi.

“Tulipanga wazo na kwa sasa application tu-
nayoifanyia kazi inaitwa Kazi Faster, ila haijaka-
milika na itakuwa App ndani ya muda mchache
na tumelenga watumiaji watakuwa vijana am-
bao wenye uwezo wa kuingia kwenye mtandao
kufanya kazi mbalimbali ili kujipatia kipato,”
alisema Laseko.

Alisema hiyo itasaidia kuondokana na watu
kukaa vijiweni na kusikilizia kazi ambazo hazipo
badala yake watakuwa bize na kazi za mitandao.

Naye Teddy Micky kutoka Chuo Kikuu cha
Ardhi, alisema “Programu ya Buni wanapata na-
fasi ya kujua jinsi gani wanaweza kuendeleza au
kuanzisha biashara au kuandaa kitu kipya kwa
ajili ya jamii yao.

Alisema wamejifunza jinsi gani wanaweza ku-
fanya biashara au kitu wanachotaka kuanzisha
kwenye sayansi na teknolojia.

Teddy alisema, katika kundi lake lililotoka
na programu hiyo, wamefanikiwa kuanzisha
mtandao ‘Application’ inayopatikana katika
simu za kiganjani, kwa ajili ya kuwakutanisha
wagonjwa na madaktari.

“Mimi na kundi langu tumeweza kuanzisha
App ambayo itasaidia mgonjwa kumuita daktari
nyumbani na kupata huduma hapo alipo. Lakini
pia tumepata kujua vitu mbalimbali katika jamii
hasa kwa kuangalia maisha halisi ya Watanzania
na kutatua changamoto za kila siku katika jamii
yetu,” alisema Teddy.

Na Mwandishi Wetu,
NGARA
KUU wa Wilaya
ya Ngara, Kanali
Mathias Kahabi,

amesema mtu ata-
kayejaribu kuhujumu mradi wa
uchimbaji madini wa Tembo
Nickel, atakuwa anaihujumu
serikali na hatokubali itokee.

Kanali Kahabi aliyasema
hayo alipokuwa akizungumza
vya Rwinyana na Bugarama, al-
ipofanya ziara ya kuzungumza
na wananchi umuhimu wa
uthaminishaji mali na makazi
kwa wananchi wanaozunguka
eneo la mradi wa Tembo Nickel
wilayani Ngara.

“Mradi huu ni mkubwa, tu-
siuchukulie poa, ni mradi wa
kimkakati, kampuni kubwa ku-
toka nje ya Tanzania imewekeza
pale, Tanzania tuna asilimia 16
kwenye huo mradi, mwekezaji
ana asilimia 84 ni uwekezaji

mkubwa utakao tufaidisha.
“Kwa maana hiyo sisi ndiyo
walinzi namba moja wa huu
mradi, mimi kama mlinzi wa
usalama ni jukumu langu ku-
hakikisha unafanikiwa na haku-
na mtu wa kuuchezea, ukijaribu
kuhujumu huu mradi ujue un-
aihujumu serikali na mimi sin-
tokubali hilo litokee na serikali
ya mkoa haitokubali,” alisema.
Pia alisema kuna watu wa-
metoka maeneo mbalimbali
ikiwamo Geita na Mwanza
ili kurubuni wananchi wa vi-
jiji vinavyozunguka mradi huo
wawauzie maeneo yao baada ya
tarehe ya katazo la kuendeleza
makazi na mashamba kutolewa.
“Wamekuja wakanunua
mashamba kwa hela ndogo,
tegesha ni matapeli wana-
taka kuvuruga zoezi zima la
uthamini, lakini wajue hizi kazi
za miradi mikubwa zinafanyika
kitaalamu mno, kuna picha za
satelaiti zilishachukuliwa tangu
Julai 18, mwaka huu, kila kili-

choko shambani kinajulikana.

“Rai yangu kwenu naomba
mtoe ushirikiano kwa wathami-
ni, wanafanya shughuli zao ki-
taalamu sana ili kuhakikisha kila
mtu anapimiwa na kuhesabiwa
mali zake na alipwe kile ana-
chostahili,” alisema.

Alisema macho na masikio ya
serikali kwa sasa yapo kwenye
mradi huo wa Tembo Nickel na
naokubali kurubuniwa na wa-
naotaka kununua ardhi na kue-
ndeleza maeneo yao.

“Tuna taarifa kwa viongozi
kwenye kamati nyeti za ardhi,
tegesha wanawakatia maeneo
humo, Rusumo walingiza wahu-
ni wakaathiri zoezi huko, huku
hatutokubali hilo lijitokeze.

“Tunajua pia kuna wanaume
walikuwa wameacha wake

na watoto wakakimbia huko
kwenye eneo la mradi, sasa wa-
narudi huko wanauza nyumba
na mashamba bila kujali watoto

wataenda wapi, yote hayo ha-
tutakubali kwasababu tunajua
yatatuletea shida huko mbele,”
alisema.

Mshauri Elekezi wa Mpango
wa uhamishaji watu na makazi
katika mradi wa Tembo Nickel,
kutoka kampuni ya RSK, Basil
Shio, alisema wanaendesha kazi
ya uthamini kwa kufuata sheria
na taratibu za nchi na sasa hivi
wamefikia asilimia 40 katika vi-
jiji vinavyoguswa na mradi huo.

“Kuna maeneo hatujamaliza
na kikubwa ni kwasababu ya
migogoro ya mipaka, mthamini
hawezi kufanya kazi maeneo
yenye migogoro.
cha Rwinyana, tulijipangia mie-
zi minne ya kuchukua taarifa
uwandani, sasa hivi tunamali-
zia mwezi wa pili wathamini
wakiwa uwandani na hadi sasa
tupo kwenye asilimia 40, tume-
shafikia wananchi zaidi ya 549
na kupima vipande vya ardhi
zaidi ya 900,” alisema.

Mshauri Elekezi wa Mpango wa Uhamishaji Watu na Makazi katika mradi wa Tembo Nickel kutoka Kampuni ya RSK, Basil Shio
(kulia), akimwonyesha Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Kanali Mathias Kahabi (katikati), maeneo ambayo yameshafanyiwa uthamini ili
kupisha mgodi wa uchimbaji madini ya Nickel, (aliyevaa miwani) ni Kiongozi wa Kitengo cha Mahusiano kwa Jamii kutoka kampuni

hiyo, Francis Wikedzi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima korosho wapewa viuatilifu kudhibiti wadudu

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

KATIKA kuhakikisha wakuli-
ma wa zao la korosho wilayani
Songwe wanaendelea kujikita
kwenye kilimo hicho, wilaya im-
etoa viuatilifu vya kupambana
na wadudu waharibifu masham-
bani.

Makabidhiano ya viuatilifu
hivyo yamefanywa na Mkuu
wa Wilaya ya Songwe, Simon
Simalenga, akisaidiana na Maka-
mu Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Songwe, Ofisa Kili-
mo na baadhi ya wakulima.

Simalenga, aliwapongeza
wakulima kwa kuitikia wito wa

serikali wa kuanza kulima zao
hilo, akisema korosho ni zao la
kimkakati wilayani humo litaka-
lokuza kipato cha wananchi na
kuwatoa katika lindi la umaskini.

“Niwapongeze sana wakulima
kwa kuitikia wito wa serikali,
mkulima kwa kufuata ushauri
wa wataalamu mtainuka kiu-
chumi,” alisema Simalenga.

Pia, ameitaka Idara ya Kilimo
kuweka utaratibu wa kuwatem-
belea wakulima wa mazao men-
gine ili kutatua kero na kuwapa
elimu kuhusu zao husika ili
waweze kuhamasika zaidi.

Makamu Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Wangala Wanga-

la, akizungumza kwa niaba ya
Mwenyekiti wa Halmashauri,
Abraham Sambila, alisema
wameafikiana kama Baraza la
Madiwani kuwa na utaratibu wa
kwenda kujionea mashamba ya
wakulima na kuwahamasisha,
zoezi hilo litaanza mwezi Ok-
toba.

Andrew Kayombo, Ofisa
Kilimo wilayani Songwe alise-
ma awali kulikuwa na dhana
potofu kuwa korosho haiwezi
kulimwa wilayani humo, lakini
kupitia ushuhuda wa baadhi ya
wakulima wamehamasika na
eneo lolote ambalo mwembe
unaweza kuota na kukua pia ko-

rosho inawezekana.

Baadhi ya wakulima wa zao
hilo akiwamo Radislaus Selema-
ni mwenye hekari 15 na Charles
Shalumbuzi wameishukuru
serikali kwa kuwapatia viuatilifu
kwa muda mwafaka ili kudhibiti
magonjwa kama ‘ubwili wa
unga’ ambao huwa tatizo kubwa
kipindi cha kiangazi kwa zao la
korosho.

Dawa zilizotolewa ni Suba-
chlo (udhibiti wadudu), Movil
(kudhibiti magonjwa ya fangasi
kama ubwili unga), na Indazole,
huku wakulima wakionesha
tabasamu tayari kwa kuanza
kulima zao hilo.
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MANCHESTER, England

IRISHA la usajili la majira ya

joto lilifungwa Septemba Mosi,

mwaka huu na harakati za

mshambuliaji wa Manchester
United, Cristiano Ronaldo kutaka kuon-
doka ziligonga mwamba.

Hapo awali alikuwa ameiarifu klabu
kuhusu nia yake ya kuondoka pale Old
Trafford ili kwenda kujiunga na klabu in-
ayocheza Ligi ya Mabingwa Ulaya. Hata
hivyo, kusita kwa United pamoja na ku-
tovutiwa na klabu nyingine katika kum-
sajili kumemfanya ashushwe kwenye
benchi la ‘Mashetani Wekundu’ hao.

Akitajwa kuwa mmoja wa wanasoka
bora wa wakati wote, mshindi huyo
mara tano wa Ballon d’Or amefikia hatua
za mwisho za maisha yake ya soka. Hilo
ndilo lillomsukuma kutaka kuhamia kla-
bu inayocheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Hata hivyo, klabu kubwa kama Bayern
Munich, Atletico Madrid na Chelsea, li-
cha ya kuhusishwa naye, zilikana mpan-
go wa kumsajili nahodha huyo wa Ureno.

Na sasa Ronaldo amebaki Old Trafford
msimu huu. Hata hivyo, huku mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 37, akiwa
tayari ameshuka kwenye benchi, muda
wake United unaweza kuwa katika kip-
indi kigumu sana msimu huu.

Hizi ni sababu tatu kwa nini Ronaldo
anaweza kuwa na msimu wake mbaya
zaidi uwahi kutokea katika maisha yake
yka soka msimu huu...

#3. Hafai mtindo mpya wa ucheza-
ji wa Man United

Wakati United ilipomtimua Ole Gun-
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nar Solskjaer na kumleta Ralf Rangnick,
Mjerumani huyo alitekeleza uchezaji
wa kushambulia kwa kasi. Changamoto
yake kubwa katika hatua hiyo ya usham-
buliaji ilikuwa kumfanya mkongwe huyo
aende mbio akiwania mpira katika nafasi
ya tatu ya mwisho.

Ronaldo alishindwa kuleta nguvu hizo
kutokana na umri wake. Hata hivyo,
tatizo lilizidi kuwa gumu ingawa alien-
delea kufunga mara kwa mara licha ya
kutoendana na aina ya uchezaji wa timu
hiyo. Ilisababisha Ronaldo kuhusika na
kuwajibika kwa soka zuri na baya lili-
yochezwa na klabu.

Ronaldo uchezaji wake wa polepole
mbele ulizuia uwezo wa timu kucheza
kwa kasi kama kocha alivyokuwa ana-
taka.

Kuwasili kwa Erik ten Hag kulitoa
mwelekeo kwa tatizo hilo. Bosi huyo
wa Uholanzi aliendelea na mtindo huo
wa soka la kasi kwa kila mtu, akiwamo
Ronaldo. Ingawa aliboresha uchezaji
wa timu ya United, Ronaldo haonekani
tena kuwa mchezaji sawa na alivyokuwa
msimu uliopita.

Ameanza mechi moja tu za ligi msimu
huu, dhidi ya Brentford. United waki-
poteza kwa mabao 4-0O katika mchezo
huo. Kauli kubwa ilikuja wakati Ronaldo
alipowekwa benchi katika ushindi wa
mabao 2-1 wa United dhidi ya Liverpool.

Msimu huu unaweza kuwa mbaya
zaidi kwa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 37. United wanacheza sana
na washambuliaji wao wadogo na Ron-
aldo asipobadilisha mchezo wake, kuna
uwezekano mkubwa wa kukosa ka-
bisa nafasi ya kucheza kwa ‘Mashetani

Wekundu’ hao.

#2. Kukosa Ligi ya Mabingwa
Ulaya

Ronaldo amekosa kushiriki michuano
hiyo kwa mara ya kwanza tangu ajiunge
na Manchester United mwaka wa 2003.
Badala yake atakuwa kwenye hesabu ya
mechi za Alhamisi usiku kwenye Ligi ya
Europa.

Tatizo hapa ni kwamba Ronaldo ni
mtu mwenye ari kubwa. Anafurahia
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
kitu ambacho huleta ubora zaidi ndani
yake. Kukosa kucheza dhidi ya wachezaji
bora kunaweza kusababisha kushuka
kwa kasi ya Ronaldo kuliko ilivyotara-
Jjiwa.

#1. Amepoteza sapoti ya
wachezaji wenzake

Ujio wa Ronaldo pale Old Trafford
msimu uliopita wa majira ya joto ul-
ipokelewa kwa shangwe na nderemo
kwenye kambi ya Manchester United.
Hata hivyo, katika kipindi cha msimu
huu, inasemekana amekuwa akizozana
na wachezaji kadhaa kuhusu mtazamo
na kujitolea kwao.

Halafu kulikuwa na mabhitaji yake yote
ya kutaka kuhama msimu huu wa majira
ya joto kwani hakuamini kuwa wacheza-
ji wenzake walikuwa wazuri vya kuto-
sha. Kubaki kwa Ronaldo klabuni hapo
inaeleweka kwamba wachezaji wenzake
hawatamkubali kwa ukarimu.

Baada ya kuchapwa mabao 4-O na
Brentford, msaidizi wa Ten Hag, Steve
McClaren, alionekana akimtaka Ronaldo
kuwapongeza mashabiki wa ugenini.

. TE
ACCOR LIVE LM

KWENYE Ligi Kuu England,
Cesc Fabregas ndiye mchezaji
anayeshikilia rekodi ya mche-
Zaji mwenye pasi nyingi za
mwisho ‘assists’ (38) kabla ya
kufikisha umri wa miaka 21,
akifuatiwa na Wayne Rooney
(22), Michael Owen (18) na
Bukayo Saka (18).

Ronaldo alichagua kumpuuza na akaon-
doka.

Muungano kati ya Ronaldo na Man-
chester United unaonekana kuwa haufai
kwa sasa na huu unaweza kuwa msimu
mrefu zaidi kwake.
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D ExtraTime

LONDON, England

SIMU wa 2022-23 ulianza
kote Ulaya Agosti mwaka
huu. Na dirisha lingine la
kufurahisha la uhamisho
wa majira ya joto lilifungwa Septemba
Mosi na tunajua kwa hakika kwamba
huu utakuwa ni msimu bora zaidi kwa
soka duniani.
Baadhi ya timu kuna
wachezaji tayari wamewe-
ka alama kwa ajili ya
changamoto katika nyanja
zote za msimu huu. Mfumo
wa msimu wa mapema ni
muhimu sana kwani huwe-
ka sauti kwa kampeni iliyo-
salia na huboresha hali ya
kujiamini ya mchezaji mara
mambo yanapoanza kuwa
makali zaidi.

Bila kuchelewa zaidi, hebu tuangalie
wachezaji watano walio katika kiwan-
go bora zaidi duniani kwa sasa.

#5. Aleksandar Mitrovic (Ful-
ham)

Aleksandar Mitrovic amekuwa na
mwanzo wa kushangaza kwa mwezi
wake wa kwanza wa msimu mpya wa
Ligi Kuu ya England. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Serbia pia alikuwa ka-
tika kiwango kizuri cha ufungaji katika
mwaka uliopita pia. Amefunga mabao
49 katika mechi 49 zilizopita za ligi
akiwa na Fulham.

Mitrovic anajiamini kwa sasa na
amefunga mabao sita katika mechi sita
katika msimu wa Ligi Kuu England.
Amesajili mikwaju 27 kwenye Ligi Kuu
England hadi sasa msimu huu na hiyo
ndiyo mikwaju mingi zaidi ya mchezaji
yeyote kwenye ligi.

Hili halionyeshi tu njaa ya Mitrovic
bali pia ni straika ambaye ana uwezo
wa kuingia kwenye nafasi nzuri mara
kwa mara ili kupata mkwaju wake.
Kiwango cha mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27, kimekuwa muhimu
kwa Fulham kukaa katika nafasi ya 10
kwenye msimamo wa Ligi Kuu England
baada ya mechi sita.

#4. Kylian Mbappe
(Paris Saint-Germain)

Safu nzima ya ushambuliaji ya
Paris Saint-Germain imekuwa katika
hali nzuri msimu huu mpya. Baada ya
kusaini mkataba mpya na klabu hiyo
kipindi cha majira ya joto, Kylian Mbap-
pe ameanza kufanya kazi ya kushikilia
ubavu wake kwa kuwa katika kiwango
cha kuvutia.

Kasi yake ya kusisimua, uelekevu na
harakati zake za kiakili humfanya aone-
kana mtu muhimu sana kwenye safu ya
watatu ya kushambulia. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, amefunga
mabao saba katika mechi sita za Ligue
1 hadi sasa msimu huu na anaonekana
kuwa na kampeni kubwa zaidi.

#3. Lionel Messi (Paris Saint-
Germain)

Lionel Messi hatimaye ameanza ku-
furahia maisha pale Paris. Baada ya
kampeni mbaya ya kwanza akiwa na
Paris Saint-Germain, Messi anatamba
kwenye viunga vya Parc des Princes
msimu huu. Uamuzi wa kocha mpya,
Christophe Galtier kumhamisha Messi
kwenye nafasi muhimu zaidi umefanya
maajabu kwa mchezaji na timu.

Mshindi huyo mara saba wa Ballon
d’Or anatumika kama kiungo msham-
buliaji msimu huu. Hii imeisaidia PSG
kutumia vema uwezo wa ajabu wa
uchezaji wa Messi. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 35, amekuwa kiun-
go kati ya safu ya kiungo na ushambu-
liaji na amefanya kazi nzuri hadi sasa.

Katika mechi sita za Ligue 1 hadi sasa
msimu huu, Messi amefunga mabao
matatu na kutoa asisti tano.

#2. Erling Haaland (Manchester
City)

Wakati Erling Haaland akijiunga na
Manchester City, kulikuwa na wasiwasi
kama angekuwa anafaa kwa kikosi cha
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Pep Guardiola. Imemchukua Haaland
mwezi mmoja kuwanyamazisha wako-
soaji wake.

Mshambulizi huyo wa Norway ame-
ingia kwenye ndoto kamili ya kuanza
maisha katika Ligi Kuu. Amefunga ma-
bao 10 na kutoa asisti moja katika mechi
sita kwenye Ligi Kuu England hadi sasa
msimu huu.

Haaland alifunga ‘hat-trick (mabao ma-
tatu) mfululizo katika mechi yake ya nne

na ya tano ya Ligi Kuu dhidi ya Crystal

Palace na Nottingham Forest.

Anaonekana kila kukicha mny-
ama mkubwa ambaye alitikisa ka-
bisa Bundesliga katika misimu

michache iliyopita. Hakuna shaka
kwamba yeye ndiye kitu kikubwa
kinachofuata kwenye soka.

#1. Neymar Jr. (Paris
Saint-Germain)

Neymar Jr. hakushiriki sana
kwa PSG katika msimu wa 2021-
22 kutokana na matatizo mengi

ya majeraha. Hata alizomewa

mara nyingi na mashabiki wa
kikosi hicho chenye maskani yake
pale Parc des Princes baada ya timu hiyo
kuondolewa katika raundi ya 16 ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Lakini mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil amekuwa na mwanzo
mzuri sana wa msimu huu. Neymar ame-
kuwa moto kwa PSG msimu wa 2022-23
hadi sasa. Amekuwa akijawa na kujiamini
na ameonekana kutisha.

Huku Messi akicheza nyuma yake,
Neymar ametumia muda mwingi kwe-
nye safu ya ushambuliaji na huko ndiko
kwenye hatari yake zaidi. Mbinu yake ya
kupendeza, akili na harakati zimemfanya
aonekane kutozuilika hadi sasa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30, amefunga mabao saba na kutoa pasi
za mabao sita katika mechi sita za Ligue 1
hadi sasa msimu huu.

‘ Nukuu
) /

“Katika maisha yangu, nimeona
wachezaji wachache sana ambao
wanatajwa kuwa bora zaidi katika
historia. Lionel Messi, kwangu,
ndiye bora zaidi kuwahi kuona.
Nina mgawanyiko kidogo kati yake
na Ronaldo Nazario,” Mshambuliaji
wa Arsenal, Gabriel Jesus

“Nadhani ninakaribia kushinda [Bal-
lon d'Or]. Mimi mara zote nasema
nina ndoto ya kila kitu. Sina kizuizi.
Kwa hiyo, kama unavyosema, ni
kizazi kipya. Na Ronaldo, Messi -
watapita. Tunapaswa kutafuta mtu
mwingine, mtu mpya. Kila mwaka
nilijiuliza nani atashinda Ballon
d'Or, Messi au Cristiano. Napen-
delea nani? Ni sawa na kuchagua
kati ya baba yako au mama yako,
huwezi,” Mshambuliaji wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe

&V

“Kucheza dhidi ya Virgil van Dijk ni
ngumu kwa sababu kama beki wa
kati, ana nguvu na akili. Anajua ni
wakati gani mwafaka wa kukuasha
na wakati wa kuingia kwa ajili ya
kukupokonya mpira. Hiyo inafanya
kuwa ngumu zaidi. Ni ngumu zaidi
kucheza dhidi ya mabeki wa kati
wenye akili. Hawafanyi makosa.”
Mshambuliaji wa Paris Saint-Ger-
main, Neymar akisifia ubora wa
beki wa Liverpool, Van Dijk.
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Na Adam Fungamwango

ATIKA kile kinachoone-
kana ni nadra sana kutokea
kwenye soka la Tanzania,
timu mbili kongwe na ze-
nye mashabiki wengi, Simba na
Yanga kila moja juzi ilipata ushindi
kwenye mechi za kimataifa zi-
lizochezwa siku moja na wakati
mimoja.
Mabingwa wa Tanzania
Bara wakiwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, lakini
kikanuni wakiwa ugeni-
ni, waliichakaza Zalan FC
mabao 4-0 kwenye
mechi ya raundi ya awali
ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka na kujiweka mazingira
mazuri ya kutinga raundi
yva kwanza zitakaporudi-
ana Septemba 17, mwaka
huu hapa hapa nchini
kwenye uwanja huo huo.

Wawakilishi wengine wa Tan-
zania kwenye mechi za kimataifa,
Simba walikuwa ugenini nchini Ma-
lawi kwenye Uwanja wa Bingu Mu-
tharika, Lilongwe ambako ilifanya
mauaji kwa kuisulubu Nyasa Big
Bullets mabao 2-0.

Simba nayo inahitaji ushindi,
sare au kutofungwa zaidi ya bao 1-0
moja kwenye mechi ya marudiano
Septemba 18, Uwanja wa Benjamin
Mkapa ili kutinga kwenye raundi ya
kwanza ya michuano hiyo barani
Afrika.

Makala haya tunaangalia
matukio, na rekodi zilizowekwa na
timu pamoja na wachezaji kwenye
mechi hizo.

Yanga baada ya miaka sita

Ushindi wa juzi kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika umeifanya timu
hiyo kushinda mechi kwa mara ya
kwanza baada ya miaka sita.

Mara ya mwisho kupata ushindi
kwenye Ligi ya Mabingwa ilikuwa
Februari 27, 2016 ilipoifunga Cer-
cle de Joachim ya Mauritius mabao
2-0 ugenini yakifungwa na Amisi
Tambwe na Thabaani Kamusoko.

Pia mara ya mwisho Yanga
kushinda kwenye Ligi ya Mabingwa
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa
ilikuwa dhidi ya timu hiyo hiyo,
Februari 13, ikishinda bao 1-0 kupi-
tia kwa Donald Ngoma.

Mayele ndani rekodi ya ‘hat-
trick’

Straika Mkongomani  Fiston
Mayele, ameweka rekodi ya kufun-
ga mabao matatu kwenye mechi

ti

b=

Straika Fiston

Mayele (kuzi.

. shoto)fambaye
alipiga ‘hat-
trick’ kwenye
mechi ya Ligi
ya Mabingwa
Afrika'juzi®
akimtoka'mmo-

ja,wa,walinzi

wa'Zalan FC ya
Sudan Kusini

- katika mechi

~ya hatua ya¥

~awalililiyoche-
zwa Uwanja™
wa Benjamin

Mkapa na

Yanga kushinda

mabao 4-0 juzi.
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moja dakika ya 46, 85 na 89 na ku-
weka rekodi zilizowahi kuwekwa

na wachezaji waliocheza ligi ya
Tanzania waliowahi kufanya hivyo

ambao ni Mrisho Ngassa 2014 kwe-
nye mechi ya Ligi ya Mabingwa,

Lionel Messi na Cristiano Yanga ikiichapa Comorozine ma-

Ronaldo, ndio wachezaji wa-
naoshikilia rekodi ya kufunga
hat-tricks nyingi kwenye

Ligi ya Mabingwa Ulaya, kila
mmoja akiwa nazo nane,
huku wakifuatiwa na Robert
Lewandowski mwenye sita,
Karim Benzema (4) na Mario
Gomez (3).

bao 7-0, kiungo huyo akipiga ma-
bao hat-trick kwenye mechi hiyo
iliyochezwa Uwanja wa Taifa.
Miaka miwili baadaye mchezaji
raia wa Ivory Coast aliyekuwa ak-
icheza kama kiungo mshambuliaji
wakati mwingine straika, Kipre
Tchetche alipiga hat-trick kwenye

- - St

michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, timu yake ikishinda mabao
4-3 dhidi ya Bidvest Wits ya Afrika
Kusini, mechi ikichezwa Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi mwa-
ka 2016.

Yanga hatari kipindi cha pili

Kama ilivyokuwa kwenye Ligi
Kuu, Yanga inaonekana kuwa ha-
tari zaidi kipindi cha pili. Kwenye
mechi za ligi pamoja na juzi ime-
thibitika hivyo, kwani mabao yote
manne yalifungwa kipindi cha pili.

Tumeona kwenye mechi za ligi
hata kama timu hiyo haijafunga
bao, au ikiwa nyuma, inaingia
uwanjani ikiwa imebadilika ka-
bisa na kuweza kubadili matokeo,
ikarudisha mabao, au kushinda
kabisa.

Simba ugenini ndiyo zake

Kwa sasa inaanza kuonekana
kuwa Simba kushinda ugenini si
jambo la ajabu tena. Ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Nyasa Big Bul-
lets umekuwa ni wa tano kushinda
ikicheza ugenini kwa miaka mi-
tano ambayo timu hiyo imefanya
makubwa kwenye michuano ya
kimataifa.

Desemba 4, 2018 iliichapa Mba-
bane Swallows ya Eswatini mabao
4-0 ikiwa nchini humo, Novemba
29, 2020 iliidungua Plateau United
bao 1-0 nchini Nigeria, Februari 12,
2021 iliibamiza AS Vita Club bao
1-0 nchini DR Congo na Oktoba 27,
2021 iliifunga Jwaneng Galaxy ma-
bao 2-0 nchini Botswana.

‘Tiktak’ ya Phiri kama Sakho

Bao la kwanza la straika mpya
wa Simba aliyesajiliwa kutoka
Zanaco ya Zambia, Moses Phiri,
alilifunga kwa mtindo wa ‘tiktak’
na lilifanana sana na lililofungwa
na kiungo mshambuliaji wa timu
hiyo, Msenegal Pape Sakho kwe-
nye mechi ya Kombe la Shirikisho
Afrika msimu uliopita dhidi ya
Asec Mimosas kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
ambalo lilichaguliwa kuwa bao
bora la michuano yote ya CAF.

Mabao yote yalikuwa ni ya
kwanza kwa timu hiyo. Pape alili-
funga dakika 12 likiwa ni la kwan-
za kabla ya Shomari Kapombe na
Peter Banda kuweka mengine,
ikiondoka uwanjani na ushindi
wa mabao 3-1, Februari 13, mwaka
huu.

Bao la juzi lilikuwa la kwanza
kwenye mechi hiyo, likifungwa
dakika ya 29, kabla ya John Bocco
kufunga la pili.

Yachezesha wapya watatu tu

Kwenye mechi hiyo Simba ili-
chezesha wachezaji watatu tu am-
bao imewasajili msimu huu, huku
waliobaki wakiwa ni wale wale
wazoefu kwenye michuano hiyo
ya kimataifa.

Wachezaji waliosajiliwa msimu
huu na kupata nafasi ya kucheza
ni mfungaji wa bao, Phiri, beki Mo-
hamed Ouattara na Agustine Ok-
rah ambaye naye aliingia kipindi
cha pili.




HABARI DODOMA

Chombo
magonjwa
wanyama -
binadamu

chafanyiwa

tathmini

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHOMBO cha ufuatiliaji wa magonjwa
yanayotoka kwa wanyama kwenda kwa
binadamu, kinatarajia kuanza kazi baada
ya kufanyiwa tathmini ya kina na wataal-
amu ili kupunguza mlipuko wa magonjwa
nchini.

Daktari wa Wanyama kutoka Shirika la
Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa
(FAO), Dk. Henry Magwisa, alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki jijini hapo alipo-
zungumza na waandishi wa habari baada
ya kikao cha wadau wa afya moja.

Alisema chombo hicho kimefanyiwa
tathmini na wataalamu wa magonjwa ya
mifugo kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mkuu.

“Kikao hiki kilikuwa cha kuchambua na
kupitia chombo hicho imeonekana kwam-
ba kinaweza kutufaa sana kwa sababu
magonjwa ambayo yanashirikisha Wizara
ya Afya na Wizara ya Mifugo, kwa Tanza-
nia yanayopewa kipaumbele ni sita, hivyo
waliitwa wataalamu wa sekta zote tatu za
mazingira, mifugo na afya ili kuchambua,”
alisema.

Aliyataja magonjwa sita yaliyofanyiwa
kazi ni kichaa cha mbwa, homa ya bonde la
ufa, homa inayotokana na ndege, ugonjwa
wa kimeta, homa ya malale na kitupa mim-
ba ambayo yote hutokea kwa wanyama na
binadamu.

Mtafiti na Mzoefu wa Afya Moja, DKk. An-
drew Kitua, alisema nchi inaingia kwenye
mfumo wa afya moja, hivyo ni muhimu
kawa na chombo hicho kutathmini
mwenendo na kupima maendeleo na faida
yake kwa nchi.

Alisema kazi ya chombo hicho ni kuzuia
kikamilifu majanga

yasitokee kwa kujua mapema dalili zake.

Kwa mujibu wa mtafiti huyo, chombo
hicho Kkitasaidia taarifa kupatikana wa
haraka ili kudhibiti tatizo kwa muda mfupi
zaidi.

Akifunga kikao hicho, Mkurugenzi
Msaidizi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali Mitaa (TAMISEMI), Paulo

Chaote, aliwataka wadau kuhakikisha
dhana hiyo na elimu waliojifunza inafika
hadi katika ngazi ya mamlaka ya serikali
za mitaa.

Holiness Association Mission Tanzania (PHAMT), Askofu Julias Bundala, baada ya kukabidhi matofali yaliyotolewa na waumini wa kanisa
hilo kwa ajili ya kujenga ofisi ya mtaa huo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wanywaji wa maziwa ghafi mikoa hii hatarini

Na Valentine Oforo,
DODOMA

IKOA ya Dar es Sa-

laam na Dodoma

imetajwa kuongoza

kwa uuzaji wa mazi-
wa ghafi kwa mfumo usio rasmi,
hali inayohatarisha walaji kupata
magonjwa.

Kwa mujibu wa kanuni za afya,
maziwa yote yanayozalishwa
na wafugaji ndani ya nchi, yana-
takiwa kuuzwa katika vituo vya
kukusanya maziwa vilivyoidhin-
ishwa au viwanda vilivyosajiliwa
na si kuuzwa moja kwa moja kwa
walaji.

Msajili wa Bodi ya Maziwa
Tanzania (TDB), Dk. George Ms-
alya, akizungumza na Nipashe

wa maziwa yasiyothibitishwa ki-
taalamu kwa matumizi, ni hatari
kiafya na kiuchumi.

“Kwa mfano, wapo baadhi
ya wafugaji ambao kwa kukosa
uzalendo wana tabia ya kuwaka-
mua ngombe wao ambao
wapo kwenye dozi mbalimbali
za dawa na kuyauza maziwa hayo

kwalengo  tula kupata fedha
bila kujali afyaza  walaji,” ali-
fafanua.

Alisema Tanzania inakabiliana
na wimbi la ugonjwa wa usugu
wa dawa (antimicrobial resist-
ance), shida ambayo pamoja na
mambo mengine, inachochewa
na unywaji wa maziwa yenye vi-
ambata vya mabaki ya dawa za
mifigo.

Katika kudhibiti tatizo hilo, Dk.
Msalya, alisema, TDB kwa kush-

irikiana na serikali inaendesha
mkakati maalum wenye lengo la
kutoa uelewa kwa wafugaji wa
ng'ombe wa maziwa nchi nzima
na kubainisha kuwa kampeni
hiyo kwa sasa imeanza kwa kijiki-
ta kwa kina katika majiji ya Dar es
Salaam na Dodoma.

“Mkakati unalenga kuwahama-
sisha na kuwaelimisha wafugaji
kuhusu umuhimu wa kuanza
kuuza maziwa yao katika vituo
rasmi ili kuondokana na matatizo
mengi ya kiafya yanayoendelea
kujitokeza kutokana na ukiuk-
waji wa sheria za uuza wa mazi-
wa ghafi,” alisema.

Alibainisha kuwa kampeni in-
ayoendelea pia inajikita kuwae-
limisha watumiaji wa maziwa
nchini juu ya madhara ya kiafya
wanayopata kwa kununua na

kunywa maziwa moja kwa moja
kutoka kwa wafugaji.

“Serikali imeweka hatua kali
za kuwaadhibu wafugaji wa
ng'ombe wa maziwa au maeneo
ya kuuzia maziwa ghafi ambayo
hayajathibitishwa kiafya kwa ajili
ya matumizi ya binadamu. Ad-
habu hizo ni pamoja na faini za
fedha na kifungo,” alionya.

Alisema lengo lao ni kusima-
mia na kukuza sekta ndogo ya
maziwa nchini, bodi hiyo im-
eamua kuanzia kujikita zaidi
katika utoaji wa elimu badala ya
kujikita katika adhabu.

“Kama baada ya kuwaelimi-
sha wataendelea kukiuka sheria
zilizowekwa, ndipo itatulazimu
kuanza kuwafuatilia kupitia mi-
fumo yetu ya kiintelijensia na ku-
wachukulia hatua kali,” alionya.

Mfumuko bei watajwa Kiini cha ulaji usiofaa

Na Renatha Msungu, DODOMA

UTAFITI uliofanywa na Shirika la
Kimataifa la Utafiti wa Masuala ya
Kilimo na Chakula (CIAT), umebaini
mfumuko wa bei kwenye chakula
unapotokea huchangia kwa kiasi ki-
kubwa jamii kula vyakula visivyoki-
dhi makundi muhimu.

Mtafiti wa Masuala ya Chakula ku-
toka CIAT, Christine

Chege, aliyasema hayo jana wakati
wa warsha ya mfumo wa kuonyesha

mahitaji halisi ya chakula kwa lengo
la kuboresha lishe katika nchi za
kusini mwa Jangwa la Sahara.

Chege alisema malengo ya ku-
fanya utafiti huo ni pamoja na kuleta
matokeo kwa serikali na taasisi husi-
kaili kuona namna ya kufanya katika
masuala ya uboreshaji lishe.

“Tumekuwa tukifanya utafiti
mwingi wa masuala ya kilimo na
chakula. Tumebaini pale mfumuko
wa bei ya vyakula unapotokea, jamii
inahifadhi fedha kwa ajili ya ku-

nunua mahindi badala ya kununua
vyakula aina mbalimbali ambavyo
vinaboresha afya ya mwili,” alisema.
Chege alisema matokeo ya utafiti
yameonyesha wananchi wanapoku-
wa na kipato kizuri, hula vyakula vy-
ote ambavyo huitajika mwilini, lakini
bei za vyakula zinapopanda, wengi
wao hula chakula cha aina moja.
Alisema katika utafiti huo wameo-
na pia chakula cha wananchi ki-
nategemea bei ya mazao, akiwa na
ufafanuzi kwamba bei ikipanda,

Watanzania hawabadilishi chakula
kwa kiwango kikubwa, hivyo kula
chakula cha makundi machache.

“Bei za mahindi zikiwa juu, wa-
nanchi huweka fedha kwa ajili ya
kununua mahindi badala ya vyakula
vingine,” alisema.

Mkurugenzi Msaidizi wa Sera na
Mipango kutoka Wizara ya Kilimo,
Gungu Mibavu, alisema lengo la
mkutano huo ni

kutoa taaria za utafiti ambao CIAT
imefanya ili ufanyiwe kazi.

Mibavu alisema matokeo mengi ya
utafiti yalikuwa yakiwekwa kabatini,
lakini sasa serikali kwa kushirikiana
na wadau, imeanza kusambaza ma-
tokeo ya utafiti kwa wakulima ili wa-
fahamu hatua za kuchukua na hata
kufanya uamuzi sahihi katika shu-
ghuli za kilimo.

Peter Kaja kutoka Idara ya Kinga
Wizara ya Afya, alisema wamepokea
matokeo ya utafiti huo na kuahidi
kuyafanyia kazi ili kuielimisha jamii
kuhusu masuala ya lishe.
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HABARI MBEYA

Polisi yawapa
angalizo

wasiosalimisha

silaha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Palisi mkoani Mbeya
l[imewataka wananchi wote
wanaomiliki silaha kinyume cha
sheria, kuziwasilisha kwenye
ofisi mbalimbali za serikali kab-
la msako haujaanza ili kuepuka
kuchukuliwa hatua za Kisheria.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi Ulrich Matei, alitoa
rai hiyo juzi alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
uwasilishaji wa silaha hizo.

Alisema usalimishaji wa silaha
ulizinduliwa mkoani Dodoma
hivi karibuni na unatakiwa
kutelekezwa katika maeneo
yote ya Tanzania na hivyo
akawataka wananchi kutekeleza
kwa hiari kabla jeshi hilo hali-
jaanza hatua ya pili ambayo ni
msako.

Alisema wananchi ambao
watawasilisha silaha hizo kwa
hiari, hawatachukuliwa hatua

i

Mwenvyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwasote (kulia), akishuhudia ukusanyaji wa fedha
kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya chama hicho katika Kata ya Ndato wilayani Rungwe mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

CHADEMA yazidi kulia na tozo miamala Kielektroniki

Na Mwandishi Wetu, RUNGWE

Alidai michakato yote ya kuan-

zishwa kwa tozo hizo ilianzia kwe-

Alisema yeye ni miongoni mwa
viongozi wa chama ambao wal-

zozote za kisheria isipokuwa
wale ambao watapatikana nazo
wakati wa msako.

“Mtu anayetaka kuwasilisha
silaha, anaweza kuiwasilisha ka-
tika ofisi yoyote ya serikali ama
kwenye vituo vyetu vya polisi,
hakuna atakayekuuliza kwamba
umeitoa wapi na ulikuwa un-
aifanyia nini, we irejeshe tu,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema wapo wananchi
ambao wamekuwa wakimiliki
silaha hizo kinyume cha sheria
na baadhi yao wamekuwa
wakizitumia kwenye matukio ya
kihalifu na ndiyo sababu serikali
imeamua kuja na utaratibu wa
kuzirejesha.

Aliwaomba viongozi mbalim-
bali wa serikali kushiriki katika
kuwahamasisha wananchi ku-
wasilisha silaha hizo ili kupun-

guza matukio ya uhalifu mitaani.

HAMA cha Demokrasia na

Maendeleo (CHADEMA)

Mkoa wa Mbeya kimewa-

taka makada wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuacha
kulalamikia tozo za miamala ya
kielektroniki kwa madai kuwa
serikali inayoongozwa na chama
chao ndiyo iliyoasisi utaratibu
huo. Vilevile, kimewataka watumi-
shi wa umma ambao wamegoma
kuungana na vyama vya upinzani
kudai Katiba Mpya na Tume huru
ya Uchaguzi, kuacha kulalamikia
tozo hizo kwa madai kuwa wao
ni sehemu ya wanaochelewesha
mabadiliko.

Mwenyekiti wa chama hicho
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwasote,
maarufu China wa China, alitoa
kauli hiyo mwishoni mwa wiki
wakati wa harambee ya kuchang-
ia ujenzi wa ofisi ya chama hicho
Kata ya Ndato wilayani Rungwe.

nye vikao vya ndani vya CCM kab-
la ya kupelekwa kwenye Baraza
la Mawaziri na kisha kupitishwa
na Bunge ambalo pia alisema lina
wabunge wengi wa CCM.

Mwasote alisema tozo hizo
zinawaumiza wananchi wote bila
kujali chama wanachotokea na
kwamba hali hiyo wana CCM ha-
watakiwi kuilalamikia.

Alisema kuna haja serikali inay-
oongozwa na CCM ijitafakari kuto-
kana na tozo hizo kuzua mjadala
mkali kitaifa, zikipingwa na baa-
dhi ya wadau, vikiwamo vyama
vya wafanyakazi.

Aliyekuwa Diwani wa Ndato
kupitia chama hicho, Paulos Zam-
bi, alisema viongozi wa CHADE-
MA wamepitia katika wakati mgu-
mu ikiwa ni pamoja na kuswekwa
ndani mara kwa mara bila sababu
za msingi, hali ambayo ilidhoofi-
sha juhudi zao.

iswekwa ndani mwaka mzima
akiwa ni diwani. Alisema kuwa
pamoja na matatizo yote hayo,
wananchi wa kata hiyo waliende-
lea kuwa na misimamo na hata
kusaidia kulea familia yake.

Alisema kuwa akiwa gerezani,
alikutana na wanachama mbal-
imbali wa CCM ambao pia wali-
kuwa wanatumikia vifungo na
alitumia nafasi hiyo kuwashawishi
na baadaye wakakubali kuhamia
CHADEMA.

“Ninawashukuru sana wana-
chama wenzangu kwa namna
ambavyo mlituhudumia tukiwa
gerezani, mlikuwa mnatuletea
chakula na huduma zingine, lakini
vyakula hivyo tulikuwa tunakula
na wana CCM ambao tulikuwa
tunatumikia nao vifungo,” alisema
Zambi. Aliyekuwa Mwenyekiti
wa CHADEMA Mbeya Mjini, John
Mwambigija, aliwataka wanacha-

ma wa chama hicho kuendelea na
harakati za ukombozi ili kuondoa
kero mbalimbali ambazo zime-
kuwa zikiwakabili ikiwamo uan-
zishaji wa tozo.

Mwambigija alisema chama hi-
cho ndicho kimekuwa kikisaidia
kuleta mabadiliko ya vitu mbalim-
bali nchini, hivyo akawataka wa-
nanchi kuendelea kukiamini.

Hata hivyo, siku nne zilizopita,
Katibu wa NEC Itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka, akizun-
gumza na waandishi wa habari
moja baada ya Kamati Kuu ya
CCM kuketi, alisema kikao hicho
kimetoa maelekezo sita kwa seri-
kali ikiwamo kutazama hali halisi
na kuchukua hatua stahiki kuhusu
utozaji wake wa kodi.

Shaka alisema hatua ambazo
chama hicho kimetaka zichukuli-
we ni pamoja na kuzingatia maoni
na ushauri wa wananchi kuhusu
tozo hizo.

Wakaguzi ubora wapewa darasa ukaguzi mipakani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KATIBU Tawala Msaidizi Viwanda
na Biashara wa Mkoa wa Mbeya
amewataka wakaguzi wa ubora wa
bidhaa wa Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) wanaofanya kazi kwe-
nye maeneo ya mipakani, kufanya
kazi kwa kuzingatia sheria na kuwa
waadilifu ili kuwahudumia vizuri
wananchi na kukuza biashara.

Mwajabu Nyamkomola alitoa ag-
izo hilo ijini Mbeya juzi alipofungua
mafunzo ya ukaguzi kwa maofisa
biashara na maofisa afya wa hal-
mashauri za mkoa huo.

Mafunzo hayo yanatolewa na

TBS kwa maofisa hao kwa lengo la
kuboresha shughuli za ukaguzi wa
ubora wa bidhaa mbalimbali ziki-
wamo zinazoingizwa nchini ziki-
toka nchi jirani.

Nyamkomola alisema kazi ya uk-
aguzi wa bidhaa inahitaji uadilifu
wa hali ya juu kutokana na kwamba
inahusisha maisha ya watu moja
kwa moja, hivyo uadilifu ukiwa
mdogo, uhatarisha maisha ya watu.

Alisema tatizo kubwa lililoko
maeneo ya halmashauri ambazo
zipo mipakani, ni uingizaji wa bid-
haa hafifu na kwamba kwa Mkoa wa
Mbeya tatizo kubwa ni uingizaji wa
vipodozi vyenye viambata sumu.

“Ninawaomba mhakikishe mna-

fanya kazi yenu kwa uadilifu mkub-
wa, zingatieni sheria na miongozo
ya kazi zenu za ukaguzi, kule mpa-
kani hakikisheni mnakagua vizuri
bidhaa ili kuboresha utoaji wa hu-
duma kwa wananchi,” aliagiza.

Kaibu Mkurugenzi Mkuu wa TBS,
Ashura Katunzi, alisema mafunzo
hayo yanatolewa nchi nzima kwa
maofisa mbalimbali ambao wana-
shirikiana nao kwenye shughuli za
ukaguzi, hasa baada ya shirika hilo
kukabidhiwa majukumu ambayo
awali yalikuwa yanatekelezwa na
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na
Dawa (TFDA).

Alisema kabla ya kwenda Mbeya,
walianzia Mkoa wa Njombe, lengo

la mafunzo hayo likiwa kuboresha
shughuli za ukaguzi ambazo zime-
kuwa zikifanyika kila siku nchini,
hasa kwenye maeneo ya uzalishaji
na ya biashara.

Alisema maofisa afya na maofisa
biashara kwa sasa ndiyo wanaofan-
ya kazi ya ukaguzi kwa kushirikiana
na maofisa wa TBS na hivyo wa-
nafundishwa taratibu za ukaguzi,
sheria za ukaguzi na vitu ambavyo
wanatakiwa kukagua.

Vilevile, alisema maofisa hao wa-
nafundishwa namna ya kutambua
bidhaa zenye ubora na zenye ubora
hafifu pamoja na hatua za kisheria
zinazotakiwa kuchukuliwa wan-
apobaini bidhaa hizo sokoni.

“Ninyi maofisa hamtakiwi ku-
fanya kazi kwa nguvu kama walivyo
polisi, zipo taratibu maalum amba-
7o mnatakiwa kuzingatia ili ukaguzi
ufanyike kisheria na muwasaidie
wananchi,” aliagiza.

Meneja wa TBS Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Abel Mwakasonda,
aliwataka maofisa hao kuwa makini
wakati wa kupewa mafunzo hayo ili
wajue mipaka ya kazi yao na watoa
huduma kwa wananchi hasa kwe-
nye shughuli za ukaguzi.

Alisema maofisa hao baada ya
mafunzo hayo watakasimishwa baa-
dhi ya majukumu ya ukaguzi kwa
maelezo kuwa wao ndiyo wapo ji-
rani zaidi na wananchi.
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DK. Mwinyi aagiza madaktari bingwa wapelekwe wilayani

Na Mwandishi Wetu

AKATI  Serikali ya

Zanzibar ikikamilisha

ujenzi wa hospitali za

wilaya zote Unguja na

Pemba, hospitali ya mkoa na ya ru-

fani, Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, ameagiza hospitali hizo
lazima ziwe na madaktari bingwa.

Akizungumza Tkulu Zanzibar

wakati wa kuwaaga madaktari 21

kutoka China waliokuwa wakitoa

huduma visiwani humo, Rais Dk.
Mwinyi aliiomba Serikali ya China
kuleta madaktari bingwa ili kwenda
sambamba na dhamira ya serikali
yake katika kuboresha huduma za
afya. Alisema hospitali hizo zitaka-
pokamilika zitakuwa na vifaa na
maeneo yote muhimu katika utoaji
wa huduma, hivyo timu ijayo ya
madaktari kutoka China itakuwa
katika mazingira bora zaidi ya ku-
fanyia kazi.

Dk. Mwinyi aliipongeza timu

hiyo ya madaktari kwa kazi kubwa
iliyofanya kwa kusaidia utoaji wa
huduma za kinga, tiba, dawa na vi-
faa pamoja na kufanya upasuaji wa
magonjwa mbalimbali.
Aliwashukuru  madaktari hao
kwa kutoa mafunzo na kuwajen-
gea uzoefu madaktari wazalendo,
wauguzi na wafanyakazi wa sekta
ya afya. Waziri wa Afya, Ahmeid
Nassor, alipongeza uhusiano na ush-
irikiano wa muda mrefu uliopo kati
ya Serikali ya Watu China na Tanza-

nia.

Alikumbusha kuwa tangu mwaka
1964 kumekuwa na utaratibu kwa
China kutuma timu ya madaktari
nchini kila mwaka na akatumia
fursa hiyo kuipongeza timu hiyo
kwa kazi kubwa waliyofanya katika
kutoa huduma bora kwa jamii.

“Timu hiyo haikuishia kufanya
kazi katika hospitali kubwa pekee,
bali ilifika hadi katika vituo vya afya

sha ari kubwa waliyonayo madak-

[ ———— ]

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza na walimu wakuu wa shule za sekondari, msingi, maandalizi na wenyeviti wa
kamati za shule wa Mkoa wa Kusini Unguja katika ukumbi wa mikutano wa Dk. Shein Tunguu Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makamu Rais aushtukia uteuzi wa walimu wakuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdullah, amesema Seri-
kali ya Zanzibar imeutaka uongozi
wa Wizara ya Elimu kuangalia upya
vigezo vya upatikanaji wa walimu
wakuu kulingana na sifa zilizowek-
wa kisheria ili kuirejeshea heshima
sekta ya elimu Zanzibar.

Amesema kuna baadhi ya wal-
imu wakuu hawana sifa ya kushi-
ka wadhifa huo, akiagiza hatua
zichukuliwe kurekebisha dosari
hiyo.

Akizungumza jana mjini Zanzi-
bar katika mkutano na wakuu wa

shule za sekondari, msingi, maan-
dalizi na wenyeviti wa kamati za
shule Mkoa wa Kusini Unguja,
Hemed alisema serikali imeamua
kuipa kipaumbele sekta ya elimu
kulingana na mahitaji ili kuzalisha
wataalamu bora.

Makamu wa Rais alisema wizara
inapaswa kuhakikisha inawasima-
mia ipasavyo walimu wakuu wote
kwa lengo la kuboresha elimu na
kuongeza ufaulu ili kupata viongo-
zi bora na wataalamu wa baadaye.

Hemed pia aliwataka walimu
wakuu kuwajibika, kufuatilia na
kusimamia vyema walimu walio
chini yao pamoja na wanafunzi ili
kujenga nidhamu.

Aliagiza kila mwalimu mkuu la-
zima asimamie kwa kufuata mis-
ingi ya sheria, haki na wajibu ili
kufanikisha azma ya serikali ya ku-
tatua shida zinazoikabili elimu kwa
mikoa yote ukiwamo wa Kusini
Unguja.

“Ni lazima kuhakikisha tuna-
songa mbele kwenye ufaulu wa
wanafunzi na serikali imedhamiria
kuleta mapinduzi makubwa kwe-
nye sekta ya elimu kwa mikoa
yote,” alisema.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Lela Muhamed Mussa, alise-
ma wizara imejipanga kufungua
kidato cha tano na sita katika Shule
ya Hasnuu Makame ili kutatua kero

zinazowakabili wanafunzi wanao-
faulu, kufuata elimu hiyo umbali
mrefu.

Waziri Leila alisema wizara ita-
hakikisha inazitatua kero zote zi-
nazowakabili walimu ili malengo
ya serikali ya kutoa elimu bora kwa
wananchi na kupata wataalamu
bora yafikiwe.

Baadhi ya walimu wakuu na we-
nyeviti wa shule za Mkoa wa Kusini
Unguja waliomba serikali kutatua
kero zote zinazowakabili walimu
wa mkoa huo ikiwamo uhaba wa
walimu, uhaba wa vitendea kazi
na kupatiwa stahiki zao ili kuleta
ufanisi.

tari hawa katika utendaji wao wa
kazi uliotukuka,” alipongeza.

Waziri huyo alisema utendaji wao
umeamsha ari kubwa na utasaidia
kuwajengea uzoefu madaktari wa-
zalendo. Madaktari hao kutoka Chi-
na walisema utaratibu wa China ku-
tuma madaktari Zanzibar uliasisiwa
mwaka 1964 kwa lengo la kujenga
ushirikiano katika utatuzi wa shida
za huduma za afya, ikiwa ni sehemu
ya mikakati ya kuendeleza ushiriki-
ano kati ya China na Zanzibar.

]
Bel

mafuta
ya ndege
yashuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma ya Maji na Nishati Zanzibar
(ZURA), imetangaza bei mpya
za mafuta zilizoanza kutumika
kwa mwezi huu, bei ya mafuta ya
ndege ikishuka.

Bei ya mafuta hayo kwa mwezi
wa Agosti ilikuwa Sh. 3,147 na kwa
mwezi huu lita inauzwa kwa Sh.
2,681.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari ofisini kwake Maisara Mjini
Zanzibar juzi, Meneja Kitengo cha
Uhusiano wa ZURA, Mbarak Has-
san, alisema kwa mwezi huu bei
ya mafuta ya petroli ni Sh. 2,980,
dizeli Sh. 2,990 na mafuta ya taa
Sh. 2,921, sawa na bei ya mwezi wa
Agosti.

Alisema hatua hiyo inatokana
na serikali kuendelea kufidia bei
ya nishati hiyo nchini pamoja na
nishati hiyo kushuka katika soko
la dunia.

Alibainisha kuwa kwa miezi
mitatu iliyopita kuanzia Juni hadi
Agosti, serikali ilifidia jumla ya Sh.
bilioni 13.7, akifafanua kuwa kwa
mwezi Juni fidia ilikuwa Sh. bil-
ioni 2.4 na mwezi Julai Sh. bilioni
26.

Alisema kuwa mwezi Agosti
serikali ilifidia Sh. bilioni 8.7 kwa
bei za mafuta, akimpongeza Rais
wa Zanzibar kwa kuendelea ku-
wajali wananchi katika kufidia bei
hizo.

Meneja huyo alisema wananchi
wafahamu kuwa ZURA inapan-
ga bei kwa kuzingatia mambo
mbalimbali ikiwamo wastani wa
mwenendo wa mabadiliko ya bei
za mafuta na gharama za uingizaji
mafuta katika Bandari za Dar es
Salaam na Tanga.

Meneja huyo aliwataka wa-
nanchi kununua mafuta katika
vituo halali vya mafuta na kudai
risiti wanapopata huduma hiyo
ili kuiwezesha serikali kupata ma-
pato yake.
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Maktaba zinavyosaidia
wanafunzi kuleta ushindani

Na Julieth MKkireri

SHULE zenye maktaba zimegundulika wa-
nafunzi wake kuwa na uwezo wa kujieleza
na kuleta ushindani tofauti na zisizokuwa
na huduma hiyo.

Aidha, maktaba zinasaidia wanafunzi
kutokariri masomo na kuleta ushindani
wa wenyewe kwa wenyewe wanapojifun-
za.

Mwalimu wa Shule ya Msingi Kwamgwe,
Handeni mkoani Tanga, Zamiru Salehe,
alisema hayo alipokuwa akizungumza
kwa njia ya mtandao kwenye kongamano
la maadhimisho ya siku ya usomaji lil-
iloandaliwa na Shirika la Room to Read na
kufanyika jijini Dar es Salaam.

Wadau na walimu katika shule tofauti
walielezea umuhimu wa maktaba shuleni
kwa ajili ya wanafunzi kujisomea na kuji-

funza.

Mwalimu Salehe alisema, wanafunzi
wanapata fursa ya kuazima vitabu kutoka
maktaba na kwenda kujisomea nyum-
bani na wengine wakitumia muda wa ma-
pumziko kukaa maktaba kujisomea jambo
ambalo limeleta mabadiliko kimasomo.

Naye Mwalimu Rose Mkombozi kutoka
Tanga, alisema kupitia maktaba, nidhamu
shuleni imedumishwa na wanafunzi kwa
kujisomea vitabu mbalimbali vinavyowae-
limisha.

“Wanafunzi wa kike wamekuwa wak-
ishirikishana namna ya kujitambua, pia
ufaulu umekua hii imetokana na makta-
ba tuliyopata katika shule yetu,” alisema
Rose.

Mwalimu Ahmed Shehe alisema ku-
tokana na kuwapo kwa maktaba katika
shule kumechangia ongezeko la wanafun-

zi wanaoandikishwa na kupunguza utoro
baada ya wanafunzi kuhamasishana ku-
soma muda wa mapumziko na kuazima
vitabu.

Ofisa Elimu Halmashauri ya Ubungo,
Joseph Mabeyo akizungumza katika kon-
gamano hilo, alisema amepata mradi wa
makataba katika shule 28 kati ya 66 za hal-
mashauri yake.

Mabeyo alisema shule 21 katika awamu
ya kwanza zitanufaika na maktaba za ma-
kontena na zilizopata fedha ni saba.

Mkurugenzi wa Room to Read, Juvena-
lius Kuruletera alisema shirika hilo lime-
jikita zaidi kufanya kazi na jamii na hadi
sasa wamefikisha maktaba katika baadhi
ya shule za msingi nchini.

Alisema wanafanya hivyo ili kuwezesha
wanafunzi wengi kujua kusoma na kuan-
dika na kujifunza mambo mbalimbali.

Kamanda wa
Polisi Mkoa

wa Kipolisi
Kinondoni jijini
Dar es Salaam,
Kamishana
Msaidizi wa
Jeshi la Polisi
ACP Mtatiro
Kitinkwi,
akizungumza
na viongozi

wa serikali za
mtaa Ma-
bwepande jana,
kuhusu ulinzi
na usalama.
Kulia ni Ka-
manda wa Poli-
si Mabwepande
OCD Sp. Colle
Senkondo na
kushoto ni
Mwenyekiti

wa Wenyeviti
Wilaya ya
Kinondoni,
Razalous.
PICHA: MIRAJI
MSALA

CCM Masasi wafundwa maadili uongozi

Na Hamisi Nasri, MASASI

VIONGOZI na wanachama
wa Mkutano Mkuu wa Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Kata ya Mpe-
ta, Masasi wamepatiwa mafun-
7o elekezi ya uongozi bora ili
kutambua vyema majukumu
ya kazi zao na kuheshimu
miiko ya chama.

Mafunzo hayo yametolewa
jana mjini hapo na Katibu
wa Umoja wa Vijana (UVC-
CM), Mkoa wa Mtwara, Julius
Simalenga, kupitia mkutano

mkuu wa chama hicho.

Simalenga alisema ili ku-
fanya kazi za chama hicho
kila kiongozi kuanzia ngazi ya
chini, wilaya na taifa lazima
atambue majukumu yake kika-
milifu na mipaka yake ya kazi.

Alisema chama kinafan-
yakazi kwa kufuata kanuni na
miongozo iliyojiwekea katika
kutekekeza majukumu yake
ikiwamo ya kuishauri serikali
iweze kuwatumikia wananchi
wake na kwamba viongozi la-
zima watambue majukumu
yao ipasavyo.

Alisema uongozi ni dha-
mana na kila mmoja lazima
atambue majukumu yake na
mipaka ya kazi anayoifanya.
Hakuna sababu ya kiongozi
kutengeneza makundi katika
kutimiza majukumu yake.

Alimtaka kila kiongozi ku-
tambua kwamba anatumia
nafasi yake ya uongozi kwa ku-
fuata sheria na kanuni za nchi
pamoja na za chama kilichom-
weka madarakani.

Simalenga alisema anafura-
hi kuona Mkoa wa Mtwara una
vijana wengi walioteuliwa ku-

shika nafasi za uongozi na ari
ya kufanya kazi.

Alisema hapaswi kuwa
na ubinafsi anapoongoza,
aheshimu kila mmoja na
kuwaheshimu viongozi wa
ngazi ya juu kuanzia ndani ya
chama na serikali.

Naye mshiriki mafunzo
hayo, Issa Ismaily, alisema
mafunzo yatamsaidia kufan-
yakazi kwa kuwa ameweza ku-
fahamu vyema misingi na mi-
paka ya kazi zake na kwamba
atazingatia miongozo yote ya
kazi.

KABWELA MUNGU AME-
KULINDA SANA,UJANA WAKO
NAUKUMBUKA SANA.

NDIiYO MAANA HUWA MKALIi,
SITAKI WATOTO WANGU WANIRITHI
HATA KUONGEA.

SHIVYAWATA
yaiomba
serikali
wataalamu
lugha za alama

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Watu
Wenye Ulemavu (SHIVYAWATA),
[imeomba serikali kuajiri wataal-
amu wa lugha za alama katika
taasisi za umma ili kupunguza
vitendo vya ukatili wa kijinsia
kwa wanachama wao.

Taasisi hizo ni pamoja na Jeshi
la Polisi kitengo cha dawati
la jinsia, Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), mahakama, hospitali,
ustawi wa jamii pamoja na idara
za maendeleo ya jamii katika
halmashauri zote nchini.

Katibu wa SHIVYAWATA
Wilaya ya Kahama, Masunga
Robert, aliyabainisha hayo jana
wakati akizungumza na vyombo
vya habari ofisini kwake kuhusu
namna wanavyoshirikiana na
taasisi mbalimbali za serikali
kutokomeza vitendo vya ukatili
kwa viziwi.

Alisema viziwi katika jamii
wanafanyiwa vitendo vya ukatili
wa Kijinsia na kushindwa kutoa
taarifa kwenye mamlaka husika
kwa hatua zaidi za kisheria
kwa sababu ya ukosefu wa
watalaamu wa lugha za alama
na kubaki na majeraha katika
mioyo yao.

Alipendekeza ili kuondoa
vitendo hivyo ni vyema serikali
ikaajiri wataalamu hao katika
hizo za umma.

Robart aliwataka viziwi wa-
napofika katika ofisi zao kutoa
malalamiko yao wahakikishe
wanapata msaada wa SHIVY-
AWATA kwa ajili ya kupatiwa
wataalamu wa kutafsiri.

Kwa upande wake, Jamillah
Saidi, alisema viziwi wanafany-
iwa vitendo viovu kwenye jamii
na hawana sehemu ya kupeleka
malalamiko yao.

Alisema ndugu yake ni Kiziwi
na amejifunza kuzungumza
naye kwa njia ya vitendo tangu
utoto wake mpaka sasa ni mtu
mzima na kwamba linapotokea
jambo ndani ya jamii ni rahisi
ndugu yake kueleza na kupatiwa
msaada kwa kuwa anahaki kama
walivyo watu wengine.

Kwa upande wake, Edward
Charles alisema kipindi cha
nyuma waliwahi kupewa elimu
ya namna ya kuzungumza na
wenzao kwa kutumia lugha za
alama na wanaelewana nao
vizuri na kushauri vyombo vya
umma Vvisisite kuwatumia.
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Russia yaondoa majeshi yake Kharkiv

KYIV, UKRAINE

WAKATI Rais wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelenskiy, akisema jeshi
la taifa lake limefanikiwa ku-
likomboa eneo lenye ukubwa wa
kilometa za mraba 2,000, Russia im-
etangaza kuyaondoa majeshi yake
mashariki mwa Kharkiv.

Katika taarifa ya Zelensky aliyoitoa
jana kwa njia ya video, alisema hatua
ya kulikomboa eneo hilo inatokana
na kufanikiwa kwa operesheni yake
ya kukabiliana na vikosi vya Russsia
ambayo ililanza mwezi huu.

Awali mwishoni kwa wiki iliyopita
Rais Zelensky, alisema vikosi vyake
vimeweza kuyadhibiti maeneo ya
makazi zaidi ya 30 katika mkoa huo
wa Kharkiv.

Wizara ya Ulinzi ya Russia pia
ilitangaza kuyaondoa majeshi yake
katika maeneo mawili ya mashari-
ki mwa Ukraine katika mkoa wa

Mfalme Charles

asifu utawala
wa Malkia

LONDON, UINGEREZA

Aidha,
mwishoni
mwa wiki
iliyopita
Wizaraya
Ulinzi ya
Uingereza
ilisema
kwamba
inaamini
wanajeshi
wa UKraine
wame-
songa
mbele hadi
kilomita 50
kusini mwa
Kharkiv.

Kharkiv, eneo ambalo vikosi vya
Ukraine vimekuwa vikipiga hatua
muhimu ya kusonga mbele katika
makabiliano yake na Russia tangu
juma lililopita.

Taarifa hizo zilitolewa baada ya
siku kadhaa ya kusonga mbele kwa
vikosi vya Ukraine kwa upande wa
kusini mwa Kharkiv, katika mji huo
ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini
Ukraine, katika kile kinachotazamwa
kama mafanikio makubwa katika
uwanja wa vita, tangu vilipozuia jar-
ibio la Russia kuuteka mji mkuu wa
Kyiv, mwanzoni mwa vita iliyodumu
karibu miezi saba sasa.

SABABU RUSSIA KUJIONDOA

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi wa
Ukraine, Igor Konashenkov, alisema
vikosi vya Russia vinarejea kwenda
kujipanga upya katika eneo la Balak-
liya na Izyum, mashariki mwa mkoa
wa Donetsk.

Ilielezwa kuwa Izyum ilikuwa
kambi kubwa ya vikosi vya Russia
katika mkoa wa Kharkiv, na mwan-
zoni mwa wiki iliyopita video za
mitandao ya kijamii zilionyesha
wakazi wa Balaklia wakifurahia
na kuwashangilia wanajeshi wa
Ukraine waliokuwa wakiingia katika
viunga vya mji huo.

Msemaji Konashenkov alieleza
kwamba hatua ya Russia imetokana
na mpango wa kufanikisha malengo
kadhaa, katika operesheni maalumu
ya kijeshi yenye lengo la kuikomboa
Donbas, mmoja kati ya mikoa ya
Ukraine ambayo Russia imeitangaza
kuwa huru.

Alisema sababu ya kujiondoa ili
kutoa zingatio kwa eneo la Donetsk
ni sawa na ile iliyoipa uhalali Russia
katika hatua ya kuyarejesha nyuma
majeshi yake kutoka katika maeneo
ya karibu na Kyiv, mwanzoni mwa
mwaka huu pale iliposhindwa kuu-

dhibiti mji mkuu huo.

Aidha, mwishoni mwa wiki iliyo-
pita Wizara ya Ulinzi ya Uingereza
ilisema kwamba inaamini wanajeshi
wa Ukraine wamesonga mbele hadi
kilomita 50 kusini mwa Kharkiv, na
kuvisukuma vikosi vya Russia karibu
na eneo la Izyum.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa kili-
chojitokeza kimevistusha vikosi vya
Russia, ambapo licha ya mafanikio
ya Ukraine, Waziri wa Mambo ya
Nje wa Marekani, Antony Blinken
na Mkuu wa Jumuiya ya Kujihami ya
(NATO) walionya kwamba vita hivyo
vinaweza kuendelea kwa miezi.

Blinken alisema mzozo huo un-
aingia katika kipindi kigumu na
hivyo kuwataka waungaji mkono
wa Ukraine ambayo ni mataifa ya
Magharibi mwa Ukraine kuendelea
kuiunga mkono hata katika kile ali-
chokiita kipindi kigumu cha msimu
wa baridi. DW

MFALME Charles Ill baada ya ku-
tangazwa rasmi mrithi wa malkia
ameupongeza utawala wa Malkia
Elizabeth kwamba ulikuwa usio
na mfano.

Mfalme Charles Il alipokea
wadhifa huo baada ya kifo cha
mama Yyake hayati Malkia Eliza-
beth II, ambapo mkutano wa
baraza maalum ulimthibitisha
rasmi mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.

Akizungumza mbele ya baraza
lililomtangaza Mfalme Charles,
alisema kifo cha mama yake ni
pengo lisilojazika.

Wakati huo huo, mawaziri
wakuu katika bunge la wawak-
ilishi, akiwamo Waziri Mkuu Liz
Truss walikula kiapo mbele ya
mfalme mpya Charles, ambapo
kikao rasmi cha kihistoria kilith-
ibitisha jukumu lake Septemba 10.

Baraza la kumtangaza rasmi
mfalme, linajumuisha wanasiasa
wakuu, majaji na maofisa wen-
gine walimtangaza rasmi kama
mfalme, huku ikielezwa kuwa ni
mara ya kwanza hafla hiyo kuo-
nyeshwa kwenye televisheni. BBC

Wanajesm wa Russia wakiondoka katika mji ulioko mashariki mwa Ukraine Kharkiv, baada ya vita iliyodumu kwa
takribani miezi saba. PICHA: MTANDAO

Uganda kuilipa DRC fidia dola mil.325

KINSHASA, DRC

WAZIRI wa Sheria wa Jam-
huri ya Kidemkorasia ya
Kongo (DRC), Rose Mutom-
bo, amesema Uganda im-
eanza kuilipa Kinshasa fidia
ya dola milioni 65 kati ya
325 kama ilivyoamriwa na
Mahakama ya Sheria ya Ki-
mataifa ICJ.

Kwa mujibu wa maofisa
wa Kinshasa waliozungumza
mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, Waziri wa Sheria Rose,
aliliarifu Baraza la Mawaziri
siku ya [jumaa kuwa Uganda
imeanza kulipa fidia na riba
baada ya ICJ kuikuta na ha-

tia ya uvamizi wa mashariki
mwa Congo miaka 20 iliyo-
pita.

Waziri huyo aliliambia
baraza kwamba kulingana
na makubaliano Uganda
itailipa Congo fedha zote
kwa awamu tano ikiwa ni
dola milioni 65 kila mwaka,
ambapo malipo ya kwanza
yalishatolewa Septemba
mosi, mwaka huu.

Baada ya mivutano ya
kisheria ya muda mrefu,
Mahakama ya Sheria ya
Kimataifa, chombo kikuu
cha sheria cha Umoja wa
Mataifa, Februari 10 mwaka
huu, kilifikia uamuzi wa kui-

taka Kampala kuilipa Kin-
shasa dola milioni 325 kwa
kuivamia Congo wakati wa
vita vyake vya pili, vilivyo-
tokea kati ya 1998 hadi 2003.

Inaelezwa kuwa kiwango
hicho cha fedha ni kidogo
kulingana na dola bilioni 11
ambazo DRC imekua ikidai,
huku ikidaiwa kuwa Uganda
imeichukulia hukumu hiyo
haikuwa ya haki, na kwamba
wamesikitishwa na uamuzi
uliochukuliwa wakati nchi
hizo mbili zilikuwa zinaen-
delea kuimarisha uhusiano
kati yao.

Aidha, Waziri wa Sheria al-
iliambia baraza la mawaziri

kwamba fedha zilizolipwa
na Uganda zitawekwa katika
akaunti ya muda ya wizara
ya sheria, katika benki ya
Congo, na kwamba fedha
hizo haziwezi kutumiwa
hadi zilipwe kwa ukamilifu
na kutumiwa kwa ajili ya
mfuko maalum kuwalipa
fidia waathirika.

Ilipokuwa inatoa uamuzi
wake mahakama ya ICJ il-
ieleza kwamba kati ya dola
milioni 325, ni dola 225 zi-
takazotumiwa kuzilipa fa-
milia za waliouawa, na dola
milioni 40 kulipa hasara za
mali na milioni 60 fidia kwa
maliasili iliyopotea.
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JOTO
UKAGUZI

Na Mwandishi Wetu

OTO la Mbio za Hisani za NMB Mara-
thon 2022 zinazolenga kukusanya
kiasi cha Sh. milioni 600 kusaidia
matibabu ya kinamama wenye fis-
a nchini wanaotibiwa katika Hospitali
ya CCBRT, limezidi kupanda baada ya
kufanyika kwa ufanisi ukaguzi wa njia
zitakazotumika ‘routes check’ hapo Sep-
temba 24.
Huu ni msimu wa pili wa
mbio] hizo, ambazo zilianza
kutimua vumbi mwaka jana,
lengo likiwa ni kukusanya Sh.
bilioni moja katika kipindi cha
miaka minne, lakini mafani-
kio yaliyvowezesha kukusanya
Sh. milioni 400 badala ya mil-
ioni 250, yakaisukuma BenKi
ya NMB inayoandaa kupanga
kukamilisha Sh. milioni 600
zilizobaki mwaka huu.

Ukaguzi wa njia zitakazotumiwa na
wakimbiaji wa mbio hizo, ulifanyika Jum-
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amosi ukihusisha mbio za kilomita tano,
10 na 21, zilizoanzia na kuishia Leaders
Club Kinondoni, Dar es Salaam, mahali
ambako ndiko zitakorindima mbio ze-
nyewe hapo Septemba 24, mwaka huu
ambako Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
atakuwa mgeni rasmi.

Akizungumza baada ya ukaguzi huo,
Mratibu wa mbio hizo, Suleiman Nyam-
bui, alisema majaribio ya ukaguzi wa njia
yamekuwa na mafanikio kwa washiriki
na kwamba matumaini yao kama wara-
tibu ni kwamba, wanariadha watakao-
jisajili kushiriki mbio hizo watafurahia
kutokana na maandalizi yaliyoko.

“Kumekuwa na mafanikio makubwa
katika ukaguzi huu, na washiriki wameri-
dhishwa sana na alama za barabarani
zilizoko kila kona ya njia na vituo vya
kupokelea maji ya kunywa.

“Changamoto ya hizi mbio mara nyingi
huwa ni alama katika njia za kukimbilia
kwa washiriki wa umbali tofauti, ila NMB
Marathon hakuna atakayepotea, labda
mtu aamue mwenyewe kujipoteza,”
alisema Nyambui huku akiwataja Em-
manuel Giniki na Failuna Matanga kuwa

AP
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miongoni mwa watakaoshiriki.

Kwa upande wa Ofisa Mkuu wa Rasili-
mali Watu wa Benki ya NMB, Emmanuel
Akonaay, alisema ukaguzi huo ulioshirik-
isha zaidi ya wakimbiaji 100, umefanyika
kwa ufanisi mkubwa, huku akitoa wito
kwa Watanzania kuendelea kujisajili ka-
tika matawi ya benki hiyo na mtandaoni
ili kufanikisha ukusanyaji wa Sh. milioni
600.

“Mbio hizi ni mwendelezo wa zile za
mwaka jana. Tuliweka lengo la kuku-
sanya Sh. bilioni moja, lakini mwaka
wa kwanza tu tukapata Sh. milioni 400,
ufanisi uliotusukuma kuweka lengo la
kukusanya Sh. milioni 600 mwaka huu
ili kumaliza lengo la miaka minne katika
kipindi cha miaka miwili ya kwanza,”
alisema Akonaay.

Kiongozi mwanzilishi wa Klabu ya
Mbio za Taratibu cha EFM, Maulid
Kitenge, aliisifu NMB kwa uwekezaji ka-
tika maandalizi ya mbio hizo na kwamba
ana uhakika wanariadha watakaoshiriki
hapo Septemba 24 watafurahia kuwa se-
hemu ya tukio hilo linaloenda kurejesha
tabasamu kwa kinamama wenye fistula.

Ofisa Mkuu wa Rasilimali Watu Benki ya NMB, Emmanuel Akonaay (katikati), akiwaongoza washiriki wa mbio za kilo-
mita 10 wakati wa ukaguzi wa njia za kukimbilia ‘route check’ ya NMB Marathon, zilizoanzia na kuishia viwanja vya
Leaders Club vilivyoko Kinondoni, Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. NMB Marathon 2022, zitakazofanyika Sep-
temba 24, mwaka huu viwanjani hapo, zinatarajiwa kukusanya Sh. milioni 600 za kusaidia matibabu ya kinamama
wenye fistula katika Hospitali ya CCBRT. MPIGAPICHA WETU

Uwanja wa
Kikapu llala
wakabidhiwa

Na Faustine Feliciane

MKUU wa Wilaya vya llala
Ng'wilabuzu Ludigija, amesema
kukamilika kwa ukarabati wa
uwanja wa mpira wa kikapu wa
Spider katika Manispaa yake kuta-
toa fursa ya vijana wengi kucheza
mchezo huo na kuongeza hamasa
ya michezo wilayani hapo.

Ludigija ameyazungumza hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa uz-
induzi wa uwanja huo, uliofanyiwa
ukarabati mkubwa na Kampuni ya
Moet Hennessy kwa ushirikiano na
NBA Afrika.

Ludigija alisema Wilaya va
[lala ni kitovu cha michezo katika
mkoa wa Dar es Salaam, hivyo
uwapo wa uwanja huo uliokarata-
biwa, kwa kiasi kikubwa umezidi
kuiongezea sifa llala.

“Tunafahamu wote kuwa mich-
ezo kwa sasa ni ajira, kuwapo kwa
viwanja vingi vya michezo mbal-
imbali kunatoa fursa kwa vijana
wengi kujikita kwenye michezo,
lakini pia haya yanayofanywa pia
ni kuunga mkono juhudi za Rais
wetu mama Samia Suluhu Hassan
ambaye ameweka wazi mapenzi
yake kwenye michezo ,” alisema
Lubigija.

Kwa upande wa Meneja Masoko
wa Kampuni ya Moet Hennesy
iliyoshirikiana na NBA Afrika
kukarabati uwanja huo, Janet
Mwalilino, alisema mchakato wa
ukarabati wa uwanja huo ulianza
muda mrefu baada ya kukutana na
NBA Afrika na wanafurahi kuuka-
bidhi baada ya ukarabati mkubwa
walioufanya.

“Huu ni uwanja wa kwanza
Afrika Mashariki, tumefanya hivi
kwa kushirikiana na NBA Afrika
katika nchi za Nigeria, Ghana
na Cameroon lakini kwa Afrika
Mashariki, huu ndio uwanja wa
kwanza,” alisema Janet.

Aidha, alisema baadhi ya vitu
walivyoviongeza kwenye uwanja
huo ni taa ili kuwawezesha
wachezaji kucheza muda wanaou-
taka wao hata usiku.

Mwenyekiti wa Klabu ya Spider,
Lwaga Nikipula, alisema kwa sasa
wanajipanga kutafuta mbinu ya
kujenga majengo ya kubadilishia
NgUo.

Shabiki Simba ashinda mamilioni ya M-Bet

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Klabu ya Simba
anayeishi mkoani Arusha, Jo-
seph Marwa, ameshinda Sh.
60,321,350 baada ya kubashiri
kwa usahihi mechi 12 za ligi
mbalimbali duniani kupitia
mchezo wa Perfect 12 wa Kam-
puni ya M-Bet.

Marwa ambaye ni mjasiri-
amali, alisema awali hakuwa na
imani na michezo ya kubashiri
kabisa mpaka alipofuatwa ku-

kopwa fedha ya nauli na mmoja
wa washindi Kampuni ya M-bet.

Alisema kuwa mshindi huyo
alimfuata kumkopa nauli ya
kwenda Dar es Salaam na kua-
hidi angemrudishiwa baada ya
kupokea fedha alizoshinda.

Alifafanua kuwa kwa vile
alikua pamoja na kumfahamu
mshindi huyo, bado alikuwa
anasita kumkopesha kwani kip-
indi hicho hakuwa na imani na
michezo ya kubashiri.

“Nilimpa Sh. 150,000 mshindi

na rafiki yake ambao walikuja
Dar es Salaam kufuata fedha
hizo.  Sikuwafuatilia  kabisa
kwa sababu walikuwa vijana
ninaowafahamu, lakini baada
ya kurejea, kijana alinirejeshea
fedha yangu na kwa kuongeza
Sh. 50,000 zaidi.

“Sikuamini kabisa na kuan-
za kumhoji maswali kadhaa
na baadaye kumwomba ani-
fundishe kuweka mkeka. Ali-
fanya hivyo na siku ya kwanza
tu tokea kuanza kubashiri, nil-

ishinda 800,000 na zaidi am-
bazo nilitumiwa kwenye simu,”
Marwa alisema.

“Tokea hapo nikaanza kuba-
shiri na M-Bet na kushinda fed-
ha mbalimbali kabla ya kuibuka
mshindi katika Jackpot.”

Marwa pia aliwapa rai vijana
wenye umri kuanzia miaka 18
kuacha kutumia Sh. 1,000 ku-
nunua sigara na kuvuta wakati
wanaweza kuzitumia fedha hiyo
kubashiri na M-Bet na kujishin-
dia mamilioni ya fedha kama

yeye.

Mkurugenzi wa Masoko wa
M-Bet, Allen Mushi, alisema
Marwa anakuwa mmoja wa wa-
nachama wa nyumba yao ya ma-
bingwa kwani ni mshindi wa tisa
wa Jackpo tokea kuanza mwaka
huu.

“Tunaposema M-Bet ni ny-
umba ya mabingwa, tunakuwa
na maana maalum, mpaka sasa
tumewazadia mamilioni washin-
di nane na wameweza kubadili
maisha yao,” alisema Mushi.
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SILVA KUWANIWA JANUARI

BARCELONA itajaribu tena kumsajili kiungo wa
Manchester City, Bernardo Silva mwenye umri wa
miaka 28 Januari. (Sport, via Mirror Online)

CAICEDO MKATABA MPYA

KLABU ya Brighton and Hove Albion ipo tayari
kujadiliana na Moises Caicedo kuhusu mkataba mpya,
huku Manchester United, Liverpool na Arsenal zikio-
nyesha nia ya kumtaka mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20 kutoka Ecuador. (Sunday Mirror)

WIND AITAKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Wolfsburg na Denmark, Jonas
Wind mwenye umri wa miaka 23, amesema kuhamia
Arsenal itakuwa ni “ndoto”. (Bulinews.com, via
Mail Online)

DEST ANGETUA UNITED

KLABU ya Manchester United ingeweza kumsajili
mlinzi wa Barcelona na Marekani, Sergino Dest mwe-
nye umri wa miaka 21, kutoka Barcelona, lakini bodi
ilikataa. (The Athletic)

ICARDI KULIPWA NA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inapanga kulipa
asilimia 90 ya mshahara wa Mauro Icardi wakati
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, akiwa kwa
mkopo kule Galatasaray msimu huu. (RMC, via Mir-
ror Online)

RAPHINHA NA NEYMAR

FOWADI wa zamani wa Leeds United, Raphinha
mwenye umri wa miaka 25, amesema uamuzi wake
wa kuikataa Chelsea na kuhamia Barcelona ulitokana
na ushauri wa Neymar. (La Vanguardia, via Metro)

LEEDS YAMPOTEZEA DIENG

LEEDS United haina mpango wa kufufua mpango
wao wa kutaka kumsajili Bamba Dieng mwenye umri
wa miaka 22 kutoka Marseille, baada ya kumkosa kip-
indi cha majira ya joto kilichopita. (Express Online)

TEBAS AISHUTUMU PSG

RAIS wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Javier Tebas,
ameishutumu Paris St-Germain na Kylian Mbappe
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23,
kukataa kuhamia Hispania. (Mirror Online)

FELIX HAJUI CHOCHOTE

FOWADI wa Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix
mwenye umri wa miaka 22, amesema hajui chochote
kuhusu uvumi wa kuwaniwa na Manchester United.
(Standard)

ANCELOTTI KUJIFUNGA MADIRD

CARLO Ancelotti anaweza kusaini mkataba mpya
na Real Madrid, huku klabu hiyo ikionyesha kuri-
dhishwa na mwenendo wa raia huyo wa Italia hapo
Bernabeu. (Marca)

EGAN ATAJWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inataka kumsajili mlinzi wa
Sheffield United na Ireland, John Egan mwenye umri
wa miaka 29, kwa pauni milioni 12 Januari. (Sun on
Sunday)

DONDOO 7A.SOKA
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MANCHESTER, England

NTHONY Martial ame-
washutumu makocha wa
zamani wa Manchester Unit-
d, Jose Mourinho na Ole
Gunnar Solskjaer, kwa kumtendea
vibaya wakati wa utawala wao pale
Old Trafford.
Fowadi huyo Mfaransa
alikua chipukizi ghali zaidi
katika historia wakati al-
ipokamilisha uhamisho
wake Septemba 2015 we-
nye thamani ya pauni mil-
ioni 58 kutoka Monaco.

Alisajiliwa na Louis van Gaal, alitu-
mia chini ya mwaka mmoja kucheza
chini ya Mholanzi huyo, ambaye
alisema alikuwa na “uhusiano naye
mzuri”.

Mourinho alikuwa mrithi wa Van
Gaal, aliyeteuliwa Mei 2016, na Zlatan
Ibrahimovic alikuwa miongoni mwa
wachezaji wa kwanza kusajiliwa na
bosi huyo mpya. Kwa mujibu wa
Martial, matatizo yake na Mourinho
“yalianza na namba ya jezi”, akisema
bila kupenda aliitoa namba tisa kwa
nyota wa Sweden, Ibrahimovic.

“Wakati wa likizo, (Mourinho)
ananitumia ujumbe kuniuliza kama

TIAL

LAYIEON

SOLSKJAER

® @ @ Alininyang’anya jezi na
kumpa Ibrahimovic, hakuwa na hes-
hima ya moja kwa moja kwangu...

ninataka kubadilisha namba tisa na
nivae namba 11, akinieleza kuwa ni
nzuri kwa sababu ni ya gwiji Ryan
Giggs,” alisema Martial akiliambia
jarida la France Football.

“Nikamwambia kwamba ninam-
heshimu sana Giggs, lakini napenda
kubaki na namba tisa. Na niliporudi
kwenye klabu, jezi yangu ilibadilish-
wa na kupewa namba 11. Hakuwa na
heshima ya moja kwa moja kwangu.”

Martial alisema Mourinho, am-
baye sasa ni bosi wa AS Roma, alian-
za kutumia “maneno madogo, kama
vile alivyokuwa akifanya kwa Karim
Benzema kule Real (Madrid)”.

“Alijua kwamba nilikuwa na umri
wa miaka 20 wakati huo, na ningese-
ma kitu ningeonekana mimi ni ki-
jana nisiye na heshima, kwa hiyo si-
kusema chochote.”

Martial akajikuta akipoteza nafasi
yake kwa mchezaji mwingine mpya,
Alexis Sanchez, ambaye alijiunga na
United akitokea Arsenal katikati ya
msimu wa 2017-18.

“Ulikuwa msimu wa kuelekea

Kombe la Dunia, na ilinigharimu
sana mwishoni maana sikupata na-
fasi kwa timu ya Ufaransa,” alisema
Martial.

Mourinho alitimuliwa na United
Desemba 2018, huku Solskjaer akiin-
gia kama mrithi wake.

Martial alimaliza msimu wa 2019-
20 kama mfungaji bora wa United
akiwa na mabao 23, lakini ame-
dai baadaye Solskjaer alimsimamia
vibaya baada ya msimu huo.

Mara tu baada ya kutimuliwa kwa
Solskjaer Novemba 2021, Martial
alitolewa kwa mkopo kwenda Se-
villa, ambapo alifunga mara moja
katika mechi 12. Martial alisema
alikuwa na majeraha ya mara kwa
mara wakati wa utawala wa Solsk-
jaer, akidai kocha huyo alishindwa
kuweka wazi hilo.

“Kocha hakuwahi kujisumbua
kuviambia vyombo vya habari,”
alisema Martial, ambaye bado ni
mchezaji wa United. “Ni wazi, nili-
ishia kuumia kabisa na niliporudi
sikucheza tena.”
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MADRID, Hispania

ARIM Benzema atakosa mechi
mbili zijazo za Real Madrid, la-
kini anaweza kurejea kwenye

chezo wa dabi na Atletico
Madrid, kwa mujibu wa Carlo Ance-
lotti.

Benzema alitolewa nje akiwa na
jeraha la goti wakati Madrid ikishinda
mabao 3-0 dhidi ya Celtic katika mche-
70 wa ufunguzi wa makundi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya Jumanne, na ilihofiwa
kwamba angekaa nje ya dimba kwa
muda mrefu.

Hata hivyo, Ancelotti ameonekana
kuondoa hofu hiyo katika mkutano na
waandishi wa habari akisema mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufaransa anawe-
za kurejea baada ya wiki moja tu.

Baada ya Mallorca, Madrid wanai-
karibisha RB Leipzig kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kabla ya kuivaa At-
letico Jumapili ijayo.

“Hatutamlazimisha Benzema,” alise-
ma kocha Ancelotti. “Hakika hatacheza
dhidi ya Leipzig, lakini basi tutaona
kwenye dabi.

“Ikiwa hawezi kucheza (dhidi ya
Atletico), hatakwenda Ufaransa (kwa
mapumziko ya kimataifa).”

Benzema alibadilishwa baada ya da-
kika 30 pale Parkhead na Eden Hazard,
ambaye alifunga bao la tatu katika ush-
indi huo.

-

RAPHINHA aliambiwa
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na fowadi wa zamani
wa Barcelona, Neymar,
kwamba hatajutia ku-
hamia Camp Nou, na
winga huyo wa zamani
wa Leeds United, akarid-
hika na uamuzi wake wa
kuikataa Chelsea.
Mchezaji huyo mpya
wa ‘Blaugrana’ ana bao
moja na asisti moja ka-
tika mechi zake nne za

I

kwanza kwa wababe
hao wa Katalunya.
Raphinha alikuwa
akihusishwa na Chelsea,
lakini alitafuta ushauri
kutoka kwa mchezaji
mwenzake wa Brazil,
Neymar ambaye alishin-
da mataji mawili ya La-
Liga, matatu ya Copa del
Rey na Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa kipindi cha
miaka minne akiwa na
Barca kati ya mwaka
2013 na 2017.
e ——
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‘Neymar kanipeleka Barca’

BARCELONA, Hispania
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“Nilizungumza mengi
na Neymar. Aliniambia
kwamba ikiwa ningeku-
ja Barcelona basi sita-
juta,” alisema Raphinha
akiliambia La Vanguar-
dia. “Na alikuwa sahihi.”

Akielezea kwa nini ali-
idharau Chelsea, Mbra-
zil huyo aliongeza: “Ndo-
to yangu ilikuwa kuvaa
jezi ya Barcelona. Hii
ni klabu ambayo nime-
kuwa naipenda tangu
nikiwa mdogo sana.
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SBL

MAENDELEO

Na Mwandishi Wetu

IKU chache tangu kumalizika
kwa Mkutano Mkuu wa 44 wa
Shirikisho la Soka barani Afrika

Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL),
imesema itaendelea kuunga mkono
jitthada za kuendeleza mchezo huo
wenye wapenzi wengi zaidi duniani.
Ikiwa ni mara ya kwanza
kufanyikia Tanzania, mku-
tano huo mkubwa ulizileta
pamoja nchi 52 wanacha-
ma wa CAF huku ukihud-
huriwa na viongozi wenye
dhamana kubwa ya soka
duniani ikiwa ni pamoja
na Rais wa Shirikisho la
Soka Duniani (FIFA), Gianni
Infantino na Rais wa CAF,
Patrice Motsepe.

SBL inaunga mkono kauli aliyotoa
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa kwe-
nye hotuba yake wakati akimwakilisha
Rais Samia Suluhu Hassan kwenye

KASIND

KUENDELEA

ufunguzi wa mkutano huo ambapo
alisema serikali inafanya jitihada kub-
wa kuwekeza na kujenga mazingira
mazuri kwa ajili ya ukuaji wa mchezo
wa soka.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Mahusiano kwa Umma wa SBL, John
Wanyancha, Serengeti imekuwa ni
mdau mkubwa wa maendeleo ya
michezo na imekuwa ikifadhili mich-
ezo mbalimbali ikiwamo soka.

Wanyancha amesema, kupitia ud-
hamini wa Bia ya Serengeti Lager,
Timu ya Taifa ‘Taifa Stars’ iliweza
kufuzu mashindano makubwa ka-
bisa barani Afrika ya Mataifa ya Afrika
(AFCON), yaliyofanyika nchini Misri
mwaka 2019 na kwamba ilifuzu ikiwa
ni miaka 39 tangu ifuzu kwa mara ya
mwisho.

Kabla ya kufuzu mashindano hayo
makubwa barani Afrika, SBL kupitia
kinywaji chake cha Serengeti Lager ili-
saini mkataba wa miaka mitatu na TFF
ambapo ilitoa kiasi cha Sh. bilioni 2.1
kuidhamini Taifa Stars katika kipindi
cha miaka mitatu, udhamini ambao
ulikuwa na mafanikio makubwa kwa

MCHEZO

timu hiyo.

Oktoba mwaka 2020, Bia ya
Serengeti Premium Lager (SPL), iliin-
gia makubaliano na kusaini mkataba
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kwa ajili ya kuidhamini Taifa Stars kwa
kipindi kingine cha miaka mitatu.

Wakati wa kutiliana saini mkataba
huo, rais wa TFF, Wallace Karia ali-
nukuliwa akisema SBL kupitia chapa
ya Serengeti imekuwa ni mfano wa
kuigwa katika kuchangia maendeleo
ya michezo na kuyataka makampuni
mengine kuiga mfano.

Mkataba huo unaogharibu shilingi
bilioni tatu, umesainiwa baada ya ule
wa awali uliosainiwa mwaka 2017, ku-
fikia ukomo katikati ya mwaka 2020
huku timu ikijivunia mafanikio mengi
katika kipindi cha udhamini.

SBL kupitia Bia ya Serengeti Lite pia
imekuwa mdau mkubwa wa soka la
wanawake. Serengeti Lite ndiyo md-
hamini wa kwanza na wa pekee kwa
ligi ya wanawake tangu ianzishwe
hapa nchini. SBL pia imekuwa ikisaid-
ia michezo mingine ikiwamo gofu na
riadha.
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Meneja Masoko wa GSM Tanzania, Rukia Yazid (kulia), akimkabidhi Mkuu wa Kituo cha Goodwill and
Humanity Foundation, Muhdhari Idarusi, nazi, sukari pamoja na bidhaa zingine ikiwa ni baadhi ya mahi-
taji ya vyakula yaliyotolewa mwishoni mwa wiki kama msaada. GSM Tanzania na wachezaji wa Coastal
Union nyuma waliovaa jezi nyekundu, walitembelea kituo hicho kilichoko jijini Tanga kutoa misaada. NA

MPIGAPICHA WETU

Coastal, Polisi zaweka rekodi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

MECHI kati ya Coastal Union na
Polisi Tanzania iliyochezwa Uwanja
juzi, imeweka rekodi ya kuwa mche-
zo wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu kwa timu kutoka
bila kufungana.

Coastal ambayo ilianza mai-

sha mapya bila kocha wao, Juma
Mgunda, aliyetimkia Simba, ilicheza
kwenye uwanja huo ikihesabika ki-
kanuni kuwa wa nyumbani dhidi ya
Polisi Tanzania ambayo nayo inau-
tumia kama uwanja wake wa nyum-
bani.

Inakuwa ni suluhu ya kwanza
kwenye Ligi Kuu ambayo imepatika-
na raundi ya tatu, kwani mechi zote

zilizochezwa tangu kuanza kwake,
imeshuhudiwa timu zikishinda au
sare ya mabao na hakukuwa na su-
Iuhu yoyote.

Kabla ya mechi za jana kati ya Sin-
gida Big Stars dhidi ya Dodoma Jiji
na Namungo dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, ni Mtibwa Sugar tu iliyopata
ushindi kwenye mechi za raundi ya
tatu ya Ligi Kuu.
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JISAIIL CHEZA SHINDA

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -12/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO 1 X
Vorskla Poltava vs Oleksandria

FC Ingulets vs FC Minaj

Pyunik Yerevan vs Bkma Yerevan

Javor lvanjica vs Radnik Surduluca

Indjija vs FK Zeleznicar Pancevo

Ida-Virumaa FC Alliance vs FC Elva

CS Mioveni vs Universitatea Cluj

Olympiakos Nicosia vs AEL Limassol

Chrobry Glogow vs Resovia Rzeszow

Stabaek vs Raufoss
FK Vozdovac vs Radnicki Nis

Mjondalen vs Skeid Fotball

Kongsvinger IL vs Kfum Oslo

Bnei Yehuda vs Hapoel Petah Tikva

Besiktas vs Basaksehir

Rail Club de Kadiogo vs Asante Kotoko
PAOK vs Lamia

Brann vs Grorud IL

FK Panevezys B vs FK Banga B

Verl vs Meppen

Viborg FF vs Horsens

Trelleborgs FF vs Orgryte IS

Jagiellonia vs Stal Mielec

Altinordu vs Pendikspor

Kalmar vs BK Hacken

CF Estrela vs Viseu

IFK Goteborg vs Helsingborg

Beitar Jerusalem vs Hapoel Katamon
Jong AZ Alkmaar vs PEC Zwolle
Diosgyori Vtk vs MTK Budapest

Almere City vs FC Eindhoven

Baltika Kaliningrad vs FC Dynamo-Makhachkala

Roda Kerkrade vs De Graafschap

Steaua Bucuresti vs Voluntari
Jong Utrecht vs ADO Den Haag
Jong Ajax vs NAC Breda

Sacachispas FC vs Flandria
Jong PSV vs Den Bosch

Adana Demirspor vs Trabzonspor

AZ Picerno vs Foggia

Empoli vs Roma

Metz vs Guingamp

Red Star vs Paris 13 Atletico

Eibar vs Granada

Guabira Montero vs Clube Desportivo Aurora

Almeria vs Osasuna
FC Vizela vs GD Estoril

Sarmiento Junin vs Independiente
Tigres FC (COL) vs Orsomarso

Sport Huancayo vs Univ San Martin
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Mshambuliaji wa Simba, Moses Phiri, ‘akibinjuka’ kuifungia timu yake bao la kwanza wakati
ikishinda 2-0 dhidi ya Nyasa Big Bullets kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa

Nabi alia na nafasi Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amese-
ma ana kazi kubwa ya
kuimarisha safu yake ya
ushambuliaji hasa katika
michezo ya kimataifa
katika hatua zinazofuata
za michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, CAF.

Kauli hiyo aliitoa juzi,
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
baada ya kupata ushindi
wa mnono wa mabao 4-0
dhidi ya Zalan FC katika
mchezo wa awali wa mi-
chuano hiyo huku kipindi
cha kwanza wakishindwa
kuzitumia nafasi nyingi
walizotengeneza.

Yanga inatarajia
kucheza mchezo wa
marudiano dhidi ya Zalan
FC Jumamosi wiki hii na

mshindi wa jumla atatinga
raundi yva kwanza kuku-
tana na ama St. George

yva Ethiopia au Al Hilal ya
Sudan.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
mechi haikuwa rahisi
kipindi cha kwanza kwa
sababu walicheza na
timu hawaifahamu ubora
na madhaifu yao, hivyo
kupata wakati mgumu wa
kufumania nyavu dakika
45 za kwanza.

“Ambundo (Dickson),
alicheza vizuri na kukosa
nafasi ya wazi pia alikosa
kujiamini na tuliona mad-
haifu yao, hivyo tukamtoa
na nafasi yake kuchuku-
liwa na Nkane (Denis)
ambaye tulimpa jukumu
la kupeleka mashambu-
luzi ya pembeni, kutafuta
matokeo,” alisema.

Uwanja wa Bingu wa Mutharika nchini Malawi juzi. PICHA: SIMBA

PHIRI AAHIDI ‘MAUAJI’,

MGUNDA AFUNGUKA

® ® ® Watamba cheche kuwaka zaidi kwa Mpaka
CAF, Barbara na Tshabalala wasema...

Adam Fungamwango na Saada Akida

AIMU Kocha Mkuu wa Simba,
Juma Mgunda, ameonyesha
kufurahia ushindi wa mabao 2-0
kwenye mechi ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Nyasa Big
Bullets ya Malawi, timu yake ikiwa ugenini
baada ya kueleza kuwa kazi haijaisha,
huku Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Barbara Gonzalez akiwasifu makocha
wazawa kwa kuiongoza vema timu hiyo.

Mbali na hayo, straika Mo-

ses Phiri aliyefunga bao

la kwanza kwenye mechi
hiyo, aliwasifu wanachama
na mashabiki wa Simba
kwa kusafiri kwa umbali
mrefu kuwapa sapoti, akia-
hidi hatowaangusha kwe-
nye mechi ya marudiano.

Wote hao walizungumza juzi baada ya
Simba kumaliza dakika 90 kwenye Uwan-
ja wa Bingu Mutharika kwa ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya wenyeji hao, yakiwek-
wa wavuni na Phiri, pamoja na nahodha
wa kikosi hicho, John Bocco.

“Nina furaha kwa sababu nimeshinda
ugenini, lakini mechi haijaisha mpaka
iishe kule nyumbani, tumeyaona makosa
ya wachezaji, tunakwenda kuyareke-
bisha ili tushinde. Kwenye mechi cho-

chote kinaweza kutokea, iwe nyumbani
au ugenini, siwezi kuidharau Nyasa Big
Bullets. Muhimu kwa sasa ni kwamba
tunaongoza, lakini tuna mechi nyingine
nyumbani na tuna mtaji wa mabao 2-0,”
alisema Mgunda ambaye ilikuwa ni mechi
yake ya kwanza kuiongoza Simba kwenye
maisha yake ya soka.

Alimsifu kocha aliyemkuta Selemani
Matola, akidai kuwa amempa mwanga wa
kuwafahamu wachezaji na kuwatumia.

“Nimeipokea timu muda mfupi sana
kabla ya mechi, lakini mwalimu niliy-
emkuta nimeshawahi kufanya naye kazi
timu ya Taifa, Taifa Stars miaka miwili au
mitatu, najua uwezo wake, nilianzia pale
aliponiambia timu ikoje. Amenisaidia ku-
nipa mwanga kuhakikisha timu inafanya
vizuri,” alisema kocha huyo wa zamani na
mchezaji wa Coastal Union.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Barbara aliwasifu wachezaji na benchi
lote la ufundi kwa kuiheshimisha Simba
na nchi kwa ujumla.

“Tunashukuru walimu na wacheza-
ji  kuiheshimisha klabu kupambana,
kucheza kwa nembo ya Simba na Tanza-
nia, bado tuna safari ndefu kuna dakika
90 za nyumbani na tunategemea kuona

ushindi zaidi ili twende kwenye raundi
nyingine, nimefurahi kuona makocha
Watanzania wameleta ushindi kwenye
mechi ya ugenini.

“Pia nitoe pongezi kwa wanachama na
mashabiki na kuwashukuru pia kwani
wamesafiri saa 40, na zaidi ya watu 150
kutoka Tanzania wamekuja hapa kuipa
sapoti timu, wameonyesha mapenzi ya
dhati na imetusaidia, ndiyo maana unao-
na hata wachezaji wetu wamepambana
sana kwa sababu walikuwa wanasikia
makelele na ngoma za nyumbani kutoka
kwa mashabiki tokea hotelini hadi uwan-
jani,” alisema.

Phiri, mfungaji wa bao la kwanza alise-
ma huo ni mwanzo tu, huku akikiri kuwa
mashabiki wengi waliojitokea kuwashan-
gilia walikuwa chachu ya ushindi huo.

“Nafikiri huu ni mwanzo mzuri kwetu
hasa kushinda mechi ya ugenini, tume-
kuja kushinda na lengo letu limetimia.

“Nashukuru kwa kufunga na kwa hii im-
ekuja kwa ushirikiano wa wachezaji wen-
zangu, najua kuna mashabiki wengi wali-
kuja kutoka Tanzania kutupa sapoti, hiyo
ilikuwa sababu ya kutusukuma na kuji-
tuma zaidi kwenye mechi hii na zingine
zitakazokuja, nao wanatakiwa kuendelea
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kuja kutushangilia, hatutowaangusha,”
alisema Mzambia huyo.

Kwa upande wa nahodha Msaidizi wa
Simba, Mohammed Hussein ‘Tshabalala’,
alisema hawajamaliza kazi, wanarudi ima-
ra kwa ajili ya kutafuta matokeo chanya
katika michezo iliyopo mbele yao ukiwa-
mo huo wa marudiano.

Alisema baada ya kumalizana na Big
Bullets sasa akili na nguvu zao wanaziele-
keza kwenda kutafuta pointi tatu katika
mchezo ujao dhidi ya Tanzania Prisons ili
kuendelea kubaki kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu.

“Ushindi muhimu ugenini tumejiandaa
vema kwa mechi zetu zijazo ili kufikia
malengo, asanteni mashabiki wetu kwa
dua zenu na wale mliotoka Tanzania hadi
Malawi sapoti yenu ilikuwa kubwa sana”.

Kikosi cha Simba baada ya kurejea
kitashuka Uwanja wa Sokoine Jumatano
kuvaana na Mbeya City kabla ya kurejea
Dar es Salaam kuisubiri Nyasa Big Bul-
lets katika Uwanja wa Benjamin Mkapa

Jumapili.
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