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wa Chama Cha Map-
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Balozi wa Sweden nchini, Charlo Ozaki Macias (katikati), akikata utepe kufungua ofisi mpya ya Umoja wa Klabu za
Waandishi wa Habari Tanzania (UTPC), eneo la Kilimani, jijini Dodoma juzi. Wengine ni Mkurungenzi Msaidizi Idara

A

. -;

qmw

ya Habari Maelezo, Zamaradi Kawawa (kulia), Rais wa UTPC, Deogratius Nsokolo (wa pili kulia), Mkurungenzi wa
UTPC, Kenneth Simbaya (kushoto) na Ofisa Ubalozi huo, Holger Tausch. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Madudu yaibuliwa upimaji ardhi,
PM ataka wahusika wawajibishwe

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameibua madudu kati-
ka upimaji ardhi huku baadhi
ya maofisa wa serikali waki-
miliki kampuni zinazofanya
kazi hiyo.

Kutokana na hali hiyo, ame-
agiza kampuni zilizopewa
kazi za upimaji wa viwanja jiji-
ni Dodoma na kushindwa ku-
kamilisha kazi hiyo, zichuku-
liwe hatua kali za kisheria.

Pia ameagiza kukamatwa
na kuchunguzwa na vyombo
vya dola vibarua Justin Albert,
Freddy Mathias, Elias na Ma-
gige ambao wanatembea na

nyaraka za serikali na kuuza
viwanja kwa niaba ya maofisa
wa jiji.

Majaliwa aliagiza hayo jana
katika kikao alichokiitisha
ofisini kwake, Mlimwa jijini
Dodoma, cha viongozi wa ma-
jiji ya Dar es Salaam, Mwanza,
Arusha, Mbeya, Tanga na Do-
doma, kujadili migogoro ya ar-
dhi iliyokithiri kwenye majiji
hayo na kutafuta suluhisho.

“Mkurugenzi alikuwa na
kampuni mbili, Mhasibu wake
ana kampuni yake wanazi-
tumia kupima maeneo, kwa
hiyo ni miradi yao,” alibaini-
sha.

Majaliwa aliagiza vibarua

hao kuzirejesha nyaraka za
serikali wanazozitumia vibaya
kwa kuendelea kuuza viwan-
ja maeneo ya jiji ya ukanda
wa kijani, Mkonze, Ndachi,
Chinyika, Ng'ong'ona na Mkal-
ama. “Hawa ni vibarua lakini
wana ramani na wanavijua
viwanja vyote. Wanachofanya
ni kufanya mauzo halafu wa-
napeleka kwa watu wao pale
jiji na hati zinatoka. Kwa hiyo,
watafutwe na wanyang’anywe
zile nyaraka ili wasiendelee
kuuza viwanja,” aliagiza.
Kuhusu kampuni hizo,
Majaliwa alisema: “Moja kati
ya hatua hizo ni kuzi ‘black-
list (kuzifutia usajili) kwa

sababu kampuni hizo hizo
tutumie kampuni ambazo
zina uaminifu badala ya ku-
tumia ambazo zinatuzalishia
migogoro.”

Alisema wanatambua kam-
puni nyingi Dodoma ni za wa-
tumishi wenyewe kama ilivy-
oelezwa kwenye ripoti.

Majaliwa aliwaagiza wakuu
wa mikoa wahakikishe kam-
ishna msaidizi wa mkoa,
maofisa mipango miji wa ma-
jiji, halmashauri na manispaa
hawana sababu ya kuchukua
watumishi wa muda kufanya
kazi ya upimaji bali wafanye
wao ili kuepusha mianya ya
rushwa.

I
Ajali ya mabasi
Ilivyoua watu 7

Na Said Hamdani, LINDI

WATU saba wamefariki dunia na
wengine 22 kujeruhiwa baada ya
mabasi ya Saibaba na Baharia kugon
wawa, Kilwa mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
Kamishna Msaidizi (ACP) Pili Mande,
alisema ajali hiyo ilitokea jana saa
8:00 mchana kwa kuhusisha basi
namba T 604 DJJ aina ya Scania mali
ya Kampuni ya Saibaba, lililokuwa

likiendeshwa na Lucas John liki-
tokea Nachingwea  kwenda Dar es
Salaam.

Alitaja basi lingine ni aina ya TATA
lenye namba T 217 DXG la Kampuni
Baharia, lililokuwa likiendeshwa na
Omar Abdallah, likitokea Dar es Sa-
laam kwenda Tandahimba mkoani
Mtwara.

Kamanda Mande alisema madere-
va hao ni miongoni mwa watu saba
waliofariki dunia katika ajali hiyo.
Lucas (59) ni mkazi wa jijini Arusha
na Omari (57) ni mkazi wa Dar es Sa-
laam.

Mande alisema chanzo cha ajali
hiyo ni dereva wa Saibaba kulipita
lori lililokuwa mbele yake kwenye
kona kisha kugongana uso kwa uso
na basi la Baharia, hivyo kusababisha
vifo hivyo.

Alisema majeruhi wote wamepele-
kwa katika Hospitali ya Kinyonga
wilayani Kilwa kwa matibabu huku
miili ikihifadhiwa hospitalini hapo.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Dk. Lusajo Mwakajoka, alise-
ma wamepokea miili saba kati yao
wanaume ni watano na wanawake
wawili na majeruhi 22, wanaume
wakiwa 11 na wanawake 11.

Alisema majeruhi hao wameumia
maeneo mbalimbali ya miili yao na
wawili wakiwa na majeraha kichwani.

Dk. Mwakajoka alisema baadhi ya
majeruhi walikuwa na hali mbaya,
hivyo walikuwa wanawaandaa ku-
wasafirisha kwenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH).

Mganga matatani madai vifo vya mabinti wawili mapacha

Na Vitus Audax, BARIADI

MKUU wa Wilaya ya Bariadi, Si-
mon Simalenga, ameliagiza jeshi
la polisi mkoani Simiyu kumsaka
na kumkamata mganga wa tiba
asilia, Masunga Tumolo, mkazi
ya kusabibisha vifo vya mabinti
wawili mapacha wenye umri wa
miaka 17.

Mganga huyo anadaiwa ku-
sababisha vifo vya mabinti hao
waliohitimu kidato cha nne
mwaka jana katika Shule ya Se-
kondari Mkororo baada ya ku-
wapaka dawa kwenye matiti yao
kwa lengo la kuongeza ukubwa
wa maumbile hayo ili waozesh-
we na mama yao.

Bubale kilichoko Kata ya Nko-
lolo wilayani hapa, walipoteza
maisha baada ya kukosa nguvu
na kujihisi maumivu kwa siku
mbili baada ya kupakwa dawa
hizo walipopelekwa na mama
yao mzazi.

Akizungumza juzi katika eneo
la tukio, Simalenga aliliagiza
jeshi hilo kuhakikisha mganga
huyo anakamatwa na kuchuku-
liwa hatua za sheria kwa kusaba-
bisha vifo vya mabinti hao.

“Kwa kuwa tayari mke wake
amepatikana, aendelee kushi-
kiliwa wakati huo mkiendelea
kumtafuta mme wake (mganga
wa tiba asilia) popote alipo la-
zima apatikane. Haya ni mauaji
kama mauaji mengine lazima
achukuliwe taratibu za kisheria,”

aliagiza.

Simalenga pia aliliagiza jeshi
la polsi kuwakamata wote wali-
ohusika katika tukio hilo waki-
wamo wazazi wa mapacha hao
huku akisisitiza jamii kuacha
tabia za kuwaozesha watoto ka-
tika umri mdogo na kuwaacha
waendelee na masomo.

“Mama aliona anachelewa
na anataka apokee mahari na
watoto hawabadiliki akaamua
kuwapeleka kwa mganga wa
kienyeji wakapakwe dawa ili ki-
fua kibadilike haraka. Matokeo
yake wote wamepoteza maisha
kutokana na dawa waliyopewa
na mganga huyo. Tumepoteza
watoto wawili kwa tamaa ya ma-
hari,” alisema.

Wanafamilia wa mama huyo

walisema aliwadanganya kuwa
anawapeleka watoto hao hospi-
tali lakini baada ya kufika huko
alibadili uamuzi na kuwapeleka
kwa mganga wa kienyeji ambaye
aliwapaka dawa hizo na kuanza
kupoteza nguvu na kulegea.

Majirani wa mganga huyo wal-
isema mabinti hao walifikishwa
kwa mganga huyo kwa ajili ya
kuoga dawa ya kuotesha matiti
huku wakikemea tabia hizo am-
bazo zimekuwa zikifanyika mara
kwa mara.

“Tunaomba serikali ifanye
ufuatiliaji juu ya tiba zinazo-
tolewa na waganga hawa maana
kuna wengine hatujui labda
wamewahi kufa na kufichwa
hivyo wafuatiliwe na kuchuku-
liwa hatua pale wanapokiuka

utaratibu wa kisheria,” alisema
Mwanaidi Hamisi.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya cha Byuna, Dk. Degra-
tius Mtaki, alithibitisha vifo vya
mapacha hao na kueleza kuwa
awali alipokea mwili wa Doto ki-
sha kumpokea Kulwa akiwa ma-
hututi na baada ya muda alifariki
dunia.

“Doto Yohana (17) ndiye al-
ipokewa kwanza tulimfanyia
uchunguzi na kubaini kuwa
tayari amefariki dunia. Pia tu-
limpokea Kulwa Yohana (17)
ambaye alikuwa mahututi tukaf-
anya vipimo kisha naye akafariki
dunia. Tulibaini kuwa wametapi-
ka kwa muda mrefu na kupoteza
nguvu,” alisema Dk. Mtaki.
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Mwonekano wa njia ya chini ya waenda kwa miguu iliyoko kwenye bara-
bara ya Lumumba eneo la Mwanga Sokoni, mkoani Kigoma jana, iliyo-
jengwa kwa fedha za Mfuko wa Barabara. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Rugambwa: Nina mzigo
mkubwa, niombeeni

Na Beatrice Shayo

ASKOFU Mkuu Mwandamizi wa
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Tabora,
Mwadhama Protase Kardinali Rugamb-
wa, amesema ana mzigo mkubwa wa
kutimiza wajibu aliopewa huku akitaka
waumini na Watanzania wamwombee.

Amesema kuteuliwa katika daraja hilo
ni kutimia kwa kauli ya Askofu Mkuu
Mstaafu wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam,
Mwadhama Polycarp Kardinali Pengo,
aliyemtabiria siku moja kuwa, akirudi
Tanzania atakuwa na nafasi kubwa bila
kuitaja.
muda mfupi baada kuwasili akitokea
Vatican nchini Italia, Kardinali Rugamb-
wa alisema anamshukuru Mwenyezi
Mungu kwa kurejea salama na kuomba
aombewe ili kuyatenda yaliyo mema
kulingana na vazi hilo alilovalishwa am-
balo ni zuri.

Mapokezi ya Kardinali Rugambwa ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA), yaliongozwa na
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango.

Septemba 30, mwaka huu, Kiongozi
wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Fran-
cis, aliwapandisha maaskofu wakuu 21
kuwa makardinali, akiwamo Rugambwa.

Kardinali Rugambwa alisema
anashukuru Kardinali Pengo aliyem-
wambia mwaka 2012 kuwa wito aliope-
wa wa kuwa Balozi wa Papa akiufanya
vizuri anaweza kurudi nyumbani akiwa
na wadhifa mkubwa ambao wakati huo
hakuutaja.

“Utabiri huu naona umetimia. Ni-
merudi nyumbani nikiwa Kardinali.
Ninakushukuru sana (Kardinali Pengo)
kwa ushauri mbalimbali ulionisaidia ka-
tika majukumu yangu nikiwa Vatican.

“Kuvaa dera ni rahisi ila kazi kuli-
shika. Leo hii nina wadhifa wa Kardi-
nali mabegani mwangu. Jukumu langu
kubwa kuyafanyia kazi hayo majukumu
mapya niliyo nayo. Ni majukumu mazi-
to, peke yangu siyawezi nahitaji sala
zenu,”aliomba.

Kardinali Pengo alisema anashukuru
kwa kupata msaidizi wa kazi hizo za
kanisa na kuwaomba Watanzania kum-
wombea.

Alimkumbusha Kardinali Rugambwa

kuwa nyakati fulani alimtabiria kuwa ak-
ifanya vizuri huenda akarudi nyumbani
na madaraka makubwa.

Makamu wa Rais, Dk. Mpango, alise-
ma Kardinali Rugambwa ameiletea sifa
Tanzaniana dhamira ya serikali ni kush-
irikiana na viongozi wa dini kuendeleza
amani na kuimarisha umoja wa kitaifa.

Alisema serikali itaendelea kush-
irikiana na kanisa hilo na madhehebu
mengine kuleta maendeleo na kuhimiza
umoja, amani na utulivu.

Dk. Mpango alisema uteuzi wa Kardi-
nali Rugambwa ni kielelezo na ushuhu-
da wa ukweli kwamba Tanzania ni nchi
ya amani na imekuwa na bahati ya kuwa
na Kardinali ambaye ni wa tatu baada ya
Laurean Kardinali Rugambwa na Kardi-
nali Pengo.

“Rais Samia Suluhu Hassan yuko nje
ya nchi kikazi na anatarajia kwenda In-
dia kwa ziara ya kikazi. Kwa niaba yake,
serikali na Watanzaia karibu nyumbani.
Tumefurahi tumepata baraka kama ul-
ivyosema. Ni baraka kubwa kwa nchi
yetu,” alisema Dk. Mpango.

Alisema kwa mara ya tatu wamejaliwa
kupata Kardinali na wanaamini kwa
Tanzania wanaposema wana amani ni
kutokana na mambo mazuri kama hayo
ambayo Mungu anaendelea kuyakirim-
ia.

Kwa niaba ya serikali, alisema wan-
ampongeza na wanachozidi kuomba ni
amani ya taifa walimfuatilia alivyokuwa
Vatican nchini Italia aliendelea kusisitiza
amani na umoja kwa Watanzania.

“Katika nafasi hii mpya sijajua wataen-
delea kukuweka Tabora, sijui watakuwe-
ka wapi. Lakini tunaamini kabisa utaen-
delea kuwa chumvi ya amani, umoja na
upendo kwa Watanzania,” alisema.

Aidha, alisema Rais Samia atakapore-
jea nchini atafanya utaratibu wa kumka-
ribisha nyumbani kwa kuwa ni mkuu wa
nchi.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake
Wakatoliki Tanzania (WAWATA), Evely-
ne Ntenga, alisema wanaendelea kumu-
ombea kwa Mungu ili kazi aliyoipokea
aifanye kwa uadilifu.

Alitaka wanawake watenge muda na
kukaa na watoto ili kuwasaidia kile am-
bacho Mungu amekiweka ndani yao ili
wawe na maadili mema.

MKURUGENZI wa Idara ya Habari

¢ -MAELEZO na Msemaji Mkuu wa Seri-
¢ kali, Mobhare Matinyi, amesema moja
: ya mambo ambayo atayapa kipaumbele
. katika uongozi wake ni tatizo la vyombo
¢ vya habari kukosa ushirikiano kutoka kwa
¢ maofisa wa serikali.

Matinyi alibainisha hayo jana jijini hapa

¢ wakati akizungumza na waandishi wa
¢ habari mara baada ya kukabidhiwa ofisi
¢ namtangulizi wake, Gerson Msigwa.

Alisema tatizo la maofisa wa serikali ku-

: totoa ushirikiano kwa vyombo vya habari
¢ linachangia kwa kiasi kikubwa wananchi
: kushindwa kufahamu kazi kubwa ambayo
: inafanywa na serikali.

“Hili lazima nilifanyie kazi ili kufahamu

. shida iko wapi kama ni serikali au vyombo
: vya habari kwani kuna miradi mikubwa
: ambayo serikali inatekeleza sasa lakini wa-
: nanchi hawaifahamu.

“Kuna ujenzi wa barabara, madarasa,

: miradi mikubwa ya afya na mingine mingi
¢ lakini wananchi hawafahamu,” alisema
¢ Matinyi ambaye aliteuliwa na Rais Samia
¢ Suluhu Hassan hivi karibuni kushika wa-
¢ dhifa huo.

Matinyi ambaye alikuwa Mkuu wa

¢ Wilaya ya Temeke kabla ya uteuzi huo,
: alisema idara yake itaanzisha utaratibu
: wa kutoa elimu kwa maofisa wa serikali
: kuhusu umuhimu wa kutoa taarifa kwa
¢ vyombo vya habari badala ya kuendelea
: kuogopa na kujificha.

‘Matinyi ataja mambo ya kuanza nayo

© Na Paul Mabeja, DODOMA

“Tunajua wengi wao ni waoga kutoa
taarifa na sababu ninadhani mnazijua.
Unakuta mwandishi aanakuja anaambi-
wa mkuu hayupo, kumbe yuko ndani na
wengi wao wamekuwa wakifanya hivi,”
alisema.

Matinyi alisema kupitia mafunzo hayo,
watafahamishwa namna ya kuzungumza
na vyombo vya habari ili kutoa taarifa zi-
takazofahamisha ili wananchi wajue nini
serikali inafanya.

Pia aliwataka wanahabari wanapopewa
taarifa na viongozi wazingatie usahihi
wake wanapoziandika ili kuondoa mkang-
anyiko ambao unaweza kujitokeza.

“Habari siku zote ni usahihi. Mtu
ukibadilisha hata nukta tu umeharibu
maana nzima, hivyo lazima wanahabari
tuwe makini katika suala zima la usahihi,
kwani mnaweza kusababisha viongozi
hawa waviogope vyombo vya habari na
kuikosesha jamii taarifa muhimu,” alikum-
busha. Matinyi alimshukuru Rais Samia
kwa kumwamini na kumteua katika nafasi
hiyo na kuahidi kuendeleza mazuri yote
yaliyofanywa na mtangulizi wake.

“Nitahakikisha ninaendeleza yale ma-
zuri yote ambayo ameyafanya mwenzan-
gu (Msigwa) na kuendelea kuisemea seri-
kali yetu ili wananchi wajue nini serikali
yetu inafanya”alisisitiza.

Msigwa ambaye kwa sasa ni Katibu
Mkuu Wizara ya Sanaa, Utamaduni na
Michezo, akimkabidhi ofisi hiyo, alim-
pongeza Matinyi kwa kuteuliwa na kua-
hidi kumpa ushirikiano wakati wote.

TAARIFA KWA UMMA
KUHAMA KWA TAWI LA NBC KARIAKOO

Tunapenda kuwataarifu wateja wetu kuwa kuanzia Jumatatu tarehe
9 Oktoba 2023 tawi letu la NBC Kariakoo litahamia Mkunguni

Street, Nyumba no. 22,

Tunapenda kuwahakikishia wateja wetu wote kuwa hakutakuwa
na usumbufu wala upungufu wowote katika utodji wa huduma
zetu wakati wa kuhama na baada ya kuhama. Huduma zote
tunazozitoa katika tawi la NBC Kariakoo zitaendelea kutolewa

kwenye eneo jipya.

NBC inayonia na kusudi la kuwahudumia wateja wetu kwa ufanisi

zaidi.

Imetolewa na Uongozi wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC)

e
Ny X
h'\
NOAY
Benki ya Taifa ya Biashara
Daima Karibu Nawe.
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Wanafunzi 11 wanusurika kifo
madai ya kula viazi vyenye sumu

Na Francis Godwin, IRINGA

WANAFUNZI 11 wa Shule
ya Msingi Gangilonga, Mufindi
mkoani hapa, wamelazwa
katika Hospitali ya Wilaya ya
Mufindi baada ya kula viazi
aina ya kachori vinavyodaiwa
kuwekwa sumu ya panya na
mtoto mwenzao.

Mtoto huyo wa darasa la
tano shuleni hapo, baada ya
kusoma kuwa ukiweka hamira
katika kachori, watakaokula
matumbo yataumuka, aliporu-
di nyumbani alichukua sumu
ya panya akidhani ni hamira
na kuweka katika viazi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Gangilonga iliyoko shule hiyo,
Samson Mwanselelo, alisema
jambo hilo limewatia hofu na
kuzua taharuki na hawakulita-
rajia wala halijawahi kutokea
kwenye mtaa wake.

Mwanselelo alisema tukio
hilo limetokea kutokana na
watoto kunyanganyana vy-
akula wanavyotoka navyo ny-

umbani.

Alisema mmoja wa wa-
nafunzi hao alisikia kuwa
ukiweka hamira kwenye ka-
chori basi watakaokula watau-
muka matumbo.

“Hili tukio limesababishwa
na mwanafunzi wa darasa la
tano ambaye alipata somo
kuwa akiweka hamira kwe-
nye kachori basi wale wataka-
okula wataugua matumbo,
sasa huyo akaweka akidhani ni
hamira kumbe ilikuwa sumu
ya panya,” alisema.

Mmoja wa wazazi, Monica
Lubida, alisema alipata taarifa
ya tukio hilo na anashukuru
Mungu mtoto wake ni mzima
na kutoa wito kwa serikali
kupiga marufuku watu wote
wanaouza vyakula karibu na
shule.

Lubida alisema watu hao
wanauza vyakula shuleni
kama maandazi na kachori
wanaweza kuwa moja ya
chanzo cha watoto kulishwa
vyakula ambavyo vina mad-

hara kwao.

Alibainisha kuwa shule
zimeweka utaratibu wa wato-
to kula shuleni, hivyo ni vyema
utaratibu huo ukafuatwa na
kila mzazi akawajibika kulipia
chakula kwa ajili mtoto wake
na si nje ya shule ili kuepuka
madhara.

“Wanaouza vyakula shu-
leni wazuiwe kwa maana hu-
wezi jua kila mmoja anapikia
kwake. Sasa hawa leo wame-
kula kachori zenye sumu,
utashangaa kesho (watoto)
wamekula maandazi yenye
sumu, hivyo ni vyema wote
wakazuiwa kuuza shuleni,”
alisema.

Kubida alitoa wito kwa
wazazi kushiriki kuchangia
chakula cha wanafunzi kama
walivyokubaliana kwenye vi-
kao vya wazazi, ili kuepuka na
tabia ya wanafunzi kubeba vy-
akula kutoka majumbani kuja
navyo shule.

Akizungumzia tukio hilo,
Mganga Mfawidhi wa Hospi-

tali ya Wilaya ya Mufindi, Dk.
Victor Msafiri, alisema wame-
pokea watoto 11 na kati ya hao
saba walipatiwa matibabu na
kuruhusiwa na wanne wa-
naendelea na matibabu.

“Ni kweli tulipokea jana
(juzi) watoto 11 kutoka Shule
ya Msingi Gangilonga wali-
sadikiwa kula chakula chenye
sumu.

Tumewapatia matibabu
na saba hali zao ziko vizuri
tumewaruhusu. Wanne bado
wamelazwa wanaendelea na
matibabu na kesho (leo) tuna-
tarajia kuwaruhusu hali zao
zikiimarika,” alisema.

Dk. Msafiri alitoa wito kwa
wazazi kuwalea vizuri watoto
wao na kuweka mbali dawa
au sumu za kuulia wadudu
waharibifu kama mende na
panya ili zisiwadhuru wa-
toto.

Pia aliwataka wazazi na
walezi kutoa elimu kwa wato-
to kuhusu vitu vya hatari kama
hivyo vya sumu ili wasiguse.

ERNATIONAL
ERS EXPO 2023
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Mwakilishi wa
Bakhresa Group, Hus-
sein Suphiane (kati-
kati), akichangia mada
kuhusu “Kuelewa mfu-
mo wa kodi wa Tan-
zania kwa Maendeleo
Endelevu ya Sekta va
Viwanda”, wakati wa
kongamano la wenye
viwanda lililoandaliwa
na Shirikisho la wenye
Viwanda Tanzania
laam jana. Wengine ni
Mwakilishi wa Mam-
laka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Stephen
Magige (kushoto) na
Nguvu Kamando kuto-
ka Vodacom Tanzania.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wananchi wamlilia Chongolo kuliwa na mamba

Na Neema Hussein,
NSIMBO

WANANCHI wa Kata ya
Ugala, Halmashauri ya Nsimbo
mkoani Katavi, wamemweleza
Katibu Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, adha wanayoipata
pindi wanapokwenda kutafuta
maji Mto Ulanga ikiwamo baa-
dhi yao kuliwa na mamba.

Waliyasema hayo jana baada
ya Chongolo kutembelea na
kukagua mradi wa maji Katam-
bike ambao unadaiwa kuchele-
wa kutokana na mkandarasi
aliyekuwa akiutekeleza, kufari-

ki dunia katika ajali ya ndege
iliyotokea wilayani Bukoba.

Kutokana na kilio hicho,
Chongolo aliahidi mabadiliko
katika mradi huo baada ya
siku 21, kwa kuwa wamepewa
dhamana ya kusimamia na
kuleta matokeo ya kubadilisha
na kuboresha huduma kwa
wananchi.

“Dhamana hii ni kubwa na
inatutaka tubebe dhamira
ya dhati ya kutekeleza hayo
ndani ya mioyo yetu. Hatu-
wezi kuacha Mheshimiwa Rais
Samia Suluhu Hassan ana-
hangaika, anakesha kutafuta
fedha zinashuka huku kwa ajili

ya kutatua changamoto zenu,’
alisema.

Akisoma taarifa ya
utekelezaji wa mradi huo, Me-
(RUWASA) Wilaya ya Mpanda,
Christian Mpena, alisema ku-
kamilika kwa miradi miwili ya
maji ukiwamo wa Katambike,
kutarahisisha upatikanaji wa
huduma kutoka asilimia 40.8
mpaka 80.

Mpena alisema mradi huo
kwa sasa umefikia asilimia
25 na utakapokamilika, uta-
wanufaisha zaidi ya wananchi
12,000 na taasisi za kiserikali
zikiwamo Shule ya Msingi Uga-

la, kituo cha afya na taasisi za
dini.

Alisema mradi huo pia uta-
punguza vifo vya wananchi
waliokuwa wanafuata maji
Mto Ugala na kuliwa na mam-
ba pamoja na kupunguza ma-
gonjwa yatokanayo na ukosefu
wa maji safi na salama.

Ujenzi wa mradi huo, alise-
ma ulianza kutekelezwa Juni
21, 2022 na ulitarajiwa kuka-
milika Desemba, mwaka huu.
Mkandarasi ameongezewa
muda mpaka Oktoba 30, mwa-
ka huu, ili kuukamilisha. Mradi
huo unatarajiwa kugharimu
zaidi ya Sh. milioni 700.

]
Watoto
wauawa
kikatili
madai ya
kulipiza Kkisasi

Na Neema Hussein, MPANDA

WATOTO wawili wameuawa kikatili
kwa madai ya kulipiza kisasi, baada ya
mwanamume aliyemtaka kimapenzi
mwalimu aliyekuwa akiishi na watoto
hao kumkataa.

Waliouawa ni Mariam Mtemvu (13)
ambaye alikuwa dada wa kazi katika
familia hiyo na Ester Zuberi mwenye
umri wa miaka miwili katika familia
hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kat-
avi, Kaster Ngonyani, akizungumza
na waandishi wa habari juzi, alisema
batini, Wilaya ya Tanganyika.

“Chanzo cha mauaji haya ni map-
enzi. Mmoja kati ya watuhumiwa
hao (wanaoshikiliwa) alimpenda
mwalimu anayefahamika kama Rose
kimapenzi lakini mwalimu huyo alim-
kataa,” alisema.

Kamanda Ngonyani alisema kuto-
kana na mwanamume huyo kukatal-
iwa, aliamua kukodi mtu na kumlipa
Sh. 400,000 ili kumuua mwalimu
huyo kwa madai kuwa amekula fedha
zake nyingi bila mafanikio.

“Mtuhumiwa alipokea zile fedha
baada ya kufika nyumbani kwa mwal-
imu hakumkuta, akaamua kuingia
ndani kuiba chochote cha thamani,
baada ya msaidizi wa ndani (dada wa
kazi) kupiga kelele, akaamua kumkata
panga yeye na mtoto,” alisema.

Alisema kutokana na tukio hilo am-
balo chanzo chake kinatajwa kuwa ni
wivu wa mapenzi, tayari watu wanne
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi kwa
madai ya kuhusika na mauaji hayo.

Kamanda Ngonyani alisema watoto
hao waliuawa kwa kukatwa na kitu
chenye ncha kali maeneo mbalimbali
ya miili yao.

Alisema familia iliyopatwa na tatizo
hilo ni ya mwalimu aliyetambulika
kwa jina la Rose ambaye anafundisha
katika Shule ya Msingi Kabatini.

Alisema wakati tukio hilo likitokea
Mwalimu huyo alikuwa shuleni na
aliporudi nyumbani ndipo alipokuta
mauaji hayo yametokea.

Kamanda Ngonyani alisema baada
ya kupata taarifa za mauaji hayo,
wamewakamata watuhumiwa wanne
waliohusika na tukio hilo.

Alisema bado wanaendelea na ma-
hojiano baada ya upelelezi kukami-
lika watawafikisha mahakamani ku-
jibu tuhuma zinazo wakabili.

Katika tukio lingine, Kamanda
Ngonyani alisema polisi inawa-
shikilia watu wanne wanaodaiwa
kuhusika na unyang’anyi wa kutumia
nguvu kwa kumpiga mtu mmoja na
kumnyanganya zaidi ya Sh. milioni
moja alizokuwa nazo.

Alisema watuhumiwa hao walim-
piga mtu huyo na kitu kizito kichwani
na sasa amelazwa hospitalini kwa
matibabu.
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Naibu Waziri ambana mkandarasi
malipo ya wafanyakazi na vibarua

Na Faustine Feliciane

NAIBU Waziri wa Uchukuzi, David Ki-
henzile, ameagiza taasisi zilizo chini ya
wizara hiyo kuwasimamia makandarasi
kwenye miradi ya ujenzi na kuwalipa
kwa wakati wafanyakazi wao, wakiwa-
mo vibarua.

Kihenzile alitoa agizo hilo jana jijini
Dar es Salaam wakati akikagua mradi
wa ujenzi wa jengo la Kituo Kikuu cha
Utabiri na Ofisi ya Kanda ya Mashariki
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA).

Alisema kumekuwa na malalamiko
mengi ya wafanyakazi wazawa wanao-
fanya kazi kwenye miradi ya ujenzi ku-
nyanyaswa na kutolipwa stahili zao kwa
wakati jambo ambalo serikali inalipinga.

“Kuanzia sasa, taasisi ambazo zipo
chini ya wizara hii, wawasimamie ma-
kandarasi na wahimize kuwalipa fedha
kwa wakati wafanyakazi wao kwa saba-
bu serikali inawalipa kwa wakati ma-
kandarasi hao,” alisema Kihenzile.

Alisema kamwe hawatakubali kuona
Watanzania wenye kipato cha chini wa-
naonewa kupata haki yao wakati serikali
imekuwa ikilipa fedha za makandarasi
kwa wakati.

“Najua katika mradi huu wa jengo
la TMA mambo kama hayo hakuna,
nawapongeza sana, lakini ninawaomba
makubaliano ya ujenzi huu yaheshimi-

we na mradi ukamilike kwa wakati,”
aliagiza.

Alitaka ujenzi wa jengo hilo la ghorofa
tano uende sawa na thamani ya fedha
zinazotolewa.

Mhandisi Mshauri wa ujenzi huo, Dk.
Johnson Malisa, alisema ujenzi huo we-
nye thamani ya Sh. bilioni 9.9 umepang-
wa kukamilika Julai 24, 2024.

“Tumeanza ujenzi mwezi Januari,
mwaka huu, na mpaka sasa tumefikia
asilimia 35, ghorofa tatu zitakuwa ofisi
na mambo mengine na ghorofa mbili
za juu zitakuwa kwa ajili ya kusimika
mitambo ya hali ya hewa,” alisema Dk.
Malisa. Mwenyekiti wa Bodi ya ya Mam-
laka hiyo, Dk. Burhan Nyenzi, alisema
kukamilika kwa jengo hilo kutatoa fursa
kwa Tanzania kuwa na kituo kikubwa
cha masuala ya utabiri na ufuatiliaji wa
matukio ya majanga Afrika.

“Hapa kutakuwa na ofisi, lakini
kutakuwa kituo cha watu kuja kujifunza
kutoka ndani na nje ya nchi, Tanzania ni
nchiiliyopewa jukumu la kuratibu masu-
ala mbalimbali ya hali ya hewa kikanda,
hivyo kutakuwa na watu wengi kutoka
nchi mbalimbali za Afrika watakaokuja
hapa kujifunza na kufanya kazi. Jengo
hili ni muhimu,” alisema.

Dk. Nyenzi alisema bodi anayoiongoza
itaendelea kusimamia utendaji kazi wa
menejimenti ya Mamlaka hiyo ili iend-
elee kuwa juu na mfano wa kuigwa.

Simbachawene ataja mbinu za kukabili uhalifu kimtandao

Na Mary Mosha, MOSH|

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, George Simbachawene, amese-
ma serikali imejizatiti kukabiliana na
uhalifu wa kimtandao.

Hatua hiyo ni baada ya kuimarisha
wataalamu katika Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) ambao
watakuwa na uwezo wa kukatisha mifumo
ya rushwa kabla haijatekelezeka.

Akifunga jana mafunzo ya uchunguzi
wa awali kwa waajiriwa wapya wa taasisi
hiyo, yaliyofanyika katika Shule ya Poli-
si Moshi, mkoani hapa, alisema serika-
li katika ngazi mbalimbali inaendesha mi-
radi mingi ikiwamo ya afya, elimu na maji
ambayo imekuwa na wastani wa Sh. bilioni
sita hadi 200. Simbachawene alisema mi-
radi hiyo inahitaji wataalamu wa TAKUKU-
RU ambao watazuia rushwa.

“Msisubiri mhalifu atumie mbinu mbal-
imbali zikiwamo za mtandao hadi afani-
kiwe na kudhoofisha mradi husika. Mme-
pewa mafunzo hapa mzuie hilo lisifanyike
ili thamani ya miradi iendane na fedha
halisi,” aliagiza.

Waziri Simbachawe alisema serikali im-
ekuwa akitafuta fedha za maendeleo ku-
toka ndani na nje ya nchi, hivyo inastahili
watendaji waadilifu, watakaosaidia adhma
ya serikali kufanikiwa katika kuwaletea
wananchi maendeleo. Kuhusu watumishi
kuingia katika ajira kisha kutaka kuhama
idara nyingine, alisema serikali imesimam-

isha utaratibu huo na badala yake, uta-
fanyika katika utaratibu maalumu chini ya
Katibu Mkuu Kiongozi.

“Ninyi mmeingia katika mfumo wa ajira,
kulingana na taalumu zenu, wapo wa-
nasheria, wahandisi, watu wa manunuzi,
TEHAMA, hivyo mnapaswa kuisaidia seri-
kali kwa uadilifu mkubwa. Hatutegemei
mkaombe kuhama kwa maslahi yenu bi-
nafsi,” alisema.

Kuhusu namna ya kutengeneza ushahidi
kwenye kesi, Waziri Simbachawene aliwa-
taka wataalamu hao kuwa makini katika
kutengeneza nyaraka na vidhibitisho vi-
takavyoiwezesha Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashitaka (DPP) kuruhusu kufunguliwa
kwa kesi husika.

Alisema kuna mifano michache ambapo
kuwekuwapo na udhaifu katika kuandaa
ushahidi, hatua inayosababisha Ofisi ya
DPP kutoonyesha nia ya kuendelea na
mashitaka licha ya kwamba, serikali ime-
shapata hasara katika miradi.

Akitoa taarifa ya mafunzo hayo, Mku-
rugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Kamish-
na Salum Hamduni, aliwataka wahit-
imu hao kwenda kuleta tija katika maeneo
watakayokwenda.

Mratibu wa mafunzo hayo, Richard Ki-
ura, alisema wahitimu hao walipokele-
wa 396 na kati yao, 26 wanapaswa kuru-
dia mitihani yao kwa mwezi mmoja.

Baadhi ya wazazi wa wahitimu hao,
walisema mafunzo hayo yatasaidia kuleta
tija katika kumaliza migogoro hasa ile ya

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY
AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA
AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA [JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO [ TAREHE YA MNADA
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.151,KITALU 'Q10' HATI NAMBA 143195~
MBAGALA MAMU PHARMACY KIBAMBA [AHMAD KASSIM OMARY KIBAMBA 20/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT 1019002 KIWANJA NAMBA P23439 KIFURU- [1.ZACHARIA ANTHONY KAPAMA 2. MARIANA 1.KIFURU KINYEREZI-ILALA 2 BUHONGWA
KIJITONYAM KINYEREZI 2NYUMBA YENYE HATI NA. 67242 KIWANJA NA. '637', KITALU 'F' [ZACHARIAS BUKWIMBA 3.DAFROSA ATHONY MWANZA 3.BUNJU KINONDONI
W AMA BUHONGWA MWANZA 3.NYUMBA YENYE HATI NA. 70437 KIWANJA NA. '213', |KAPAMA
INEZAK INVESTMENT LTD KITALU '14' BUNJU KINONDONI 20/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MAIN [ TOMONI FARMS LIMITED SHAMBA LENYE HATI YAMAUZIANO YA SERIKALI YA KIJLI, EKARI 194 FRANKLIN G. BAGALLA KIJIJI CHA TOMONI-KIBITI RUFIJI 17/10/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AGGREY KOKUBELWA PAUL NGAMBEKI KIWANJA [ANTHONY AARON ICHWEKELEZA MPIJI MAGOE 10/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
[JOFREY MTITU THEOFIRI NYUMBA [JOFREY MTITU THEOFIRI VIWEGE MAJOHE
UKONGA 13/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KARIAKOO OMARI SAIDI MAINGO NYUMBA [OMARI SAIDI MAINGO [ TAMBANI-MKURANGA 17/10/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MLONGANZILA
KARIAKOO MEJO ENTERPRISES COMPANY LTD INYUMBA [JOHN SEBASTIAN MBILINYI 23/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA BAHATI YOHANA NYATO INYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 10/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA ZENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU [SHEWA-MBEYA 11/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA INYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI 2. TUNDUMA 11/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
VENANCE JISKAKA MWAKYABALA [VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI
MBEYA NYUMBA YENYE HATI_MILIKI 11/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA EMANUEL MOYO MASETA 1.NYUMBA (3) 2.KIWANJA EMANUEL MOYO MASETA 1.IFWEKENYE -MBOZI 2SONGWE 13/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA NDIMBWELU BANDEKISYE KAFWENDA NYUMBA PAULO KALOTA NDAWILA NZOVWE-MBEYA 12/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI-MBEYA 16/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA BRAITON REBEN MWANKEMWA NYUMBA BRAITON REBEN MWANKEMWA IVUMWE 16/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA IDD SALUMU HUSSEIN NYUMBA EDITH JOSEPH CHIWAMILA ISYESYE | 56/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
CHARLES JOHN ZIMBA [CHARLES JOHN ZIMBA ITEZI -MASHARIKI
MBEYA NYUMBA 25/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 20/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MARIAM BATON MWANDENENE [VUMILIA ELIAS NYAGAWA NGOSI- MWAKIBITI
MBEYA NYUMBA 23/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIWANJA
MWANZA SONGALELI SAMA MZEE SONGALELI SAMA MZEE BUSWELU MWANZA 16/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 24/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
NYUMBA YENYE HATI MILIKI
MWANZA |ABAS HAMAD ISSA PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 20/10/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA [JUMANNE MOHAMED KAPOLI NYUMBA YENYE HATI MILIKI MATHIAS CHARLES NDETTO KISESA-MWANZA 1510/2025 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI [JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 19/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA 2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.IGELEGELE BUGARIKA 2. BUJINGWA-MWANZA
19/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 17/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA EMMANUEL LUKINDA LUTIMA BUS TATA T847 DKN EMMANUEL LUKINDA LUTIMA MWANZA MJINI 18/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA
MWANZA [JOSEPH MAKALA MAKALA [JOSEPH MAKALA MAKALA NYASAKA ILEMELA MWANZA 13/10/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA [JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA [JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 13/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
ARUSHA DISMAS JEROME MALLYA NYUMBA EMMANUEL NAFTALI NGUVILA SOKONI | -ARUSHA 23/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
[ARUSHA EMMANUEL LEJASA KIMATH NYUMBA EMMANUEL LEJASA KIMATH SINONI -ARUSHA 27/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA LABANI SAMSONI MAKALA NYUMBA LABANI SAMSONI MAKALA ISINONI- ARUSHA 16/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
ARUSHA LESION JOSEPH MARTIN NYUMBA LESION JOSEPH MARTIN [SINONI- ARUSHA 16/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
ARUSHA MASANJA JAMES WANNA KIWANJA MASANJA JAMES WANNA TERRAT - ARUSHA 26/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA LIGHTNESS JOSEPH MONGI NYUMBA LIGHTNESS JOSEPH MONGI MURIET - ARUSHA 23/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA OLIVA STANLEY MNDEME NYUMBA STANLEY EMANUEL MNDEME KIMANDOLU - ARUSHA 26/10/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0754376493
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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MWANGA WA JAMII

Makundi tumeyaona CAF,
kazi kwenu Simba, Yanga

JANA ilichezeshwa droo ya makundi ya Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho Afrika.

Mashabiki wa soka hapa nchini na Afrika Mashariki kwa ujumla
walikuwa wakisubiri kwa hamu kujua timu zao zitapangwa kundi
gani na wapinzani wapi.

Katika droo iliyochezeshwa jana jioni, wawakilishi wa Tanzania
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga zimejikuta zikiwa
kwenye makundi mawili tofauti ya michuano hiyo.

Simba ambayo imeingia kwenye hatua hiyo kwa mara ya nne nda-
ni ya miaka sita, imepangwa katika kundi B ikiwa na timu za Wydad
Casablanca ya Morocco, ASEC Mimosas ya Ivory Coast pamoja na
Jwaneng Galaxy ya Botswana.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wenyewe
wamepangwa kwenye kundi D wakiwa na mabingwa watetezi wa
michuano hiyo, Al Ahly ya Misri, CR Belouizdad ya Algeria na Me-
deama FC ya Ghana.

Kuwafahamu wapinzani wao mapema kwenye makundi yao kuna
toa fursa sasa kwa klabu zetu hizi kujiandaa mapema kabla ya kuan-
za kwa michezo ya hatua hiyo.

Tunaamini kama Simba na Yanga zitaanza maandalizi yao mape-
ma zina nafasi ya kuingia hatua inayofuata ya michuano hiyo mi-
kubwa Afrika kwa ngazi ya vilabu.

Tunawakumbusha wawakilishi wetu, maandalizi yanatakiwa ku-
fanyika mapema, maandalizi si tu mazoezini, lakini soka la sasa li-
natoa nafasi kwa benchi la ufundi kufuatilia wapinzani wao katika
michezo wanayocheza.

Soka la sasa linahitaji ujuzi mkubwa wa kuwasoma wapinzani
wako, mabenchi ya ufundi ya Simba na Yanga wana kazi hiyo ya ku-
wafuatilia na kuwasoma mapema wapinzani wao kabla ya kuanza
kwa michezo ya hatua ya makundi.

Kama maandalizi yatafanywa katika kiwango cha juu, hakuna
kitakachoshindikana kwa wawakilishi wetu hawa kufuzu hatua ya
robo fainali ya michuano hii.

Simba wana uzoefu mkubwa wa hatua hii, imeshavuka mara mbili
na kutinga hatua ya robo fainali, haitashangaza kuiona ikivuka tena
na kutinga hatua hiyo.

Kwa Yanga licha ya kutokuwa na rekodi nzuri kwa miaka ya kar-
ibuni kwenye michuano hiyo, bado uzoefu wao wa kutinga hatua ya
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika msimu uliopita inaweza ikawa-
beba na kufanya vizuri.

Tunasisitiza, hakuna kinachoshindikana, wawakilishi wetu wana
nafasi ya kuvuka hatua hii, lakini hii itatokana na kujiandaa vizuri
na kupambana uwanjani katika kila mchezo.

Katika hatua hiyo kila timu itacheza michezo sita, mitatu nyum-
bani na mitatu ugenini, kazi imebaki kwa wachezaji na mabenchi
ya ufundi kuhakikisha wanafanya vizuri, watanzania na mashabi-
ki katika ukanda huu wa Afrika Mashariki wanasubiri kuona nini
timu zetu hizi zitafanya, tunazitakia kila la heri kwenye hatua hii ya
makundi.

Hakuna ubishi tena kuwa kwa sasa soka la Tanzania katika ngazi
ya vilabu inazidi kupaa Afrika.

Mwezi huu Simba itashiriki kwenye michuano mipya ya ‘Africa
Football League’ ikiwa ndiyo timu pekee kwenye ukanda huu wa
Afrika Mashariki na Kati kushiriki michuano hiyo.

Simba ina nafasi ya kuyatumia mashindano hayo yatakayoanza
Oktoba 20 kujipanga kwa ajili ya hatua hiyo ya makundi ya Ligi ya
mabingwa Afrika.

Lakini pia kwa Yanga, kwa kuwa wameshawajua wapinzani wao
kwenye kundi lao, wanaweza kutumia mchezo wa ufunguzi wa Sim-
ba na Al Ahly kuwasoma wapinzani wao (Al Ahly) ambao wapo nao
kwenye kundi moja la Ligi ya mabingwa Afrika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

@MSAMBA

Na Adam
Fungamwango

KUMEKUWA na ukosoaji mkubwa juu
ya soka linalochezwa na timu ya Simba
kwa sasa chini ya kocha, Roberto Olivei-
ra kutoka nchini Brazil.

Baadhi ya mashabiki wa timu hiyo
bado wameonekana kutoridhishwa na
aina yake ya uchezaji ambayo haina
mbwembwe na nakshi nyingi kama ili-
vyokuwa kawaida ya timu hiyo kiasi cha
kuzuka kwa jina la ‘pira biriani.’

Hii ni aina ya soka ambalo wachezaji
kabla ya kufika langoni kwa mpinzani
wanakuwa wamepiga pasi nyingi kuto-
ka maeneo mbalimbali ya uwanja.

Lakini pia mpira unakuwa umesha-
guswa na wachezaji wengi.

Mwaka mmoja nyuma Simba waliku-
wa na aina hiyo ya mchezo ikiwa katika
ubora na kiwango cha juu sana.

Hata kabla ya hapo, huu umeku-
wa ndiyo utamaduni wa klabu hiyo,
wachezaji kuuchezea sana mpira kabla
ya kufika kwa mpinzani.

Tangu ujio wa Robertinho kwa kiasi
fulani amebadilisha mfumo wake. Haih-
itaji pasi nyingi kufika langoni mwa mp-
inzani.

Hili limekuwa likiwatesa baadhi ya
mashabiki wa Simba ambao wamezoea
lile soka lao la chenga nyingi na pasi fupi
fupi.

Kiufundi ukiangalia falsafa ya Rob-
ertinho ni kwamba pamoja na baadhi ya
mashabiki kutopendezewa lakini itawa-
beba sana kwenye viwanja vya mikoani
ambavyo mara nyingi ubora wake ume-
kuwa ni wa muda na havijakamilika kwa
asilimia 100.

Ukitazama Simba imecheza mechi
mbili ugenini kwenye viwanja vya aina
hiyo visivyo na ubora mkubwa, ikishin-
da mechi zote mbili.

Simba iliifunga Mtibwa Sugar mabao
4-2 kwenye Uwanja wa Manungu, Com-
plex, Turiani, na mechi ya juzi ilishinda
mabao 3-1 dhidi ya Prisons.

Wachambuzi wanaomkosoa Rob-
ertinho wakae wakijua kuwa tangu atue
nchini, si tu kwamba hajapoteza mechi
yoyote, bali ana wastani mkubwa wa
kushinda mechi za ugenini.

Wakati Simba inacheza soka lake
‘biriani’ na kushinda mechi zake zaidi
Uwanja wa Benjamin Mkapa, haikuwa
na matokeo mazuri ilipokuwa ikicheza
mechi zake mikoani.

Na ukiangalia kiufundi utagundua
wachezaji wake hawakuwa wakicheza

Pira ‘gimbi’ la Robertinho litaibeba Simba mikoani

kulingana na mabhitaji ya uwanja.
Waliendelea kupiga pasi fupi fupi na
mbwembwe nyingi, wakati wapinzani
wao walitumia mipira mirefu.

Hii ilikuwa ikiwachosha ~mno
wachezaji na miaka ya nyuma Simba
haikuwa na wastani mzuri wa kushinda
ugenini kutoka na kutatizwa na uwanja,
ambapo kwa kiasi kikubwa ilitokana na
aina yake yenyewe ya uchezaji.

Hata wakati mwingine ubingwa ili-
kuwa inaukosa kutokana na kupoteza
pointi, kufungwa ama sare kwenye vi-
wanja vingi vya mikoani.

Wakati mashabiki wakimpigia kelele
Robertinho lakini wanashindwa ku-
jua kuwa ameonekana kuwa ndiyo
mwarobaini wa timu hiyo kupata ushin-
di kwenye viwanja vya mikoani na kwa
mahesabu ya ligi ndivyo vinavyotoa
bingwa.

Simba imekuwa mhanga hata kwenye
ya Prisons na Mbeya City kwa misimu
kadhaa, ilikuwa inapoteza mechi zake,
au kudondosha pointi mbili kwa sababu
ya aina ya uchezaji wao.

Kwa sasa Simba wakifika kwenye vi-
wanja vya aina hiyo hawana mbwem-
bwe nyingi, pasi mbili tatu unapigwa
mpira mrefu kwenda kwa mabeki wao
Mohamed Hussein ‘Tshabalala® na
Shomari Kapombe ambao wanapanda
kwenda kusaidia mashambulizi na ku-
piga krosi, kina Clatous Chama na Saido
Ntibazonkiza wakiingia kati kumsaidia
mshambuliaji.

Mfano mzuri umeonekana katika
mechi dhidi ya Prisons ambayo ilikuwa
ikiisumbua sana Simba katika uwanja
huo.

Na hata Kocha Fred Felix Minziro
alitarajia wapinzani wake watacheza
kama wanavyofanya miaka yote, pasi
fupi fupi.

Kuna wakati hasa kipindi cha pili, timu
zote zilifanana kwa kupiga pasi ndefu
nyuma ya safu ya ulinzi, kitu ambacho
kiliwasumbua sana Prisons kwa sababu
hawakutarajia hilo.

Kama Simba itaendelea kucheza hivi
kwenye viwanja vya ugenini, itavuna
pointi nyingi na inaweza kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kutwaa ubingwa
kama itakuwa ukishinda pia kwenye
uwanja wake wa nyumbani, Benjamin
Mkapa ambao utafunguliwa baada ya
Oktoba 20.
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Maktaba

Zapunguza
utoro wa
wanafunzi

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

UWAPO wa maktaba shuleni
ikiwa na vitabu vingi vya hadithi
inaelezwa kuwa kichocheo cha
wanafunzi kupenda kusoma na
kujifunza na kuachana na tabia ya
utoro.

Mwanahamis Selemani, mkazi
wa Mkuranga, alibainisha hayo jana
wakati wa Tamasha la Usomaji lil-
iloandaliwa na Shirika la Kimataifa
la Room to Read lililofanyika katika
Shule ya Msingi Mkuranga.

Alisema kitendo cha kuwa na
maktaba kimekuwa kichocheo cha
wanafunzi kupenda kujua kusoma
kwa haraka na wengine kuachana
na uvivu wa kwenda shule, jambo
ambalo limeleta mabadiliko ya
kuwa na wasomi wengi baadaye.

“Wakati mwingine mtoto anaum-
wa na hali haijaimarika lakini anala-
zimisha kwenda shuleni ili wenzie
wasimpite kwenye masomo. Nina-
washukuru Room to Read kwa ku-
tambua umuhimu wa maktaba shu-
leni,” alisema.

Meneja Uendeshaji wa mradi
huo, Agripina Kadama, alisema ka-
tika kutekeleza mradi wa usomaji,
shule za msingi 35 za Halmashauri
ya Mkuranga zimefikiwa.

Pia alisema wametoa usaidizi wa
kitaalamu kwa walimu kuhusiana
na uwezeshaji wa elimu ya stadi za
maisha na elimu ya fedha katika
shule za msingi 19 na mafunzo ya
KK kwa darasa la kwanza ambapo
walimu 113 walinufaika.

“Pia mafunzo ya uendeshaji wa
vipindi vya maktaba, mbinu za uji-
funzaji na ufundishaji, mbinu za
sauti yote yalitolewa kwa walimu
wa darasa la kwanza kwa shule za
mradi, walimu wa somo la kiswa-
hili, maofisa elimu kata na wadhibiti
ubora walinufaika,” alisema.

Kadama alisema vitabu 7906
vya KK kwa wanafunzi wa darasa
la kwanza pamoja na vya hadithi za
watoto 53,319 na miongozo 242 ya
KK na uendeshaji maktaba vilitole-
wa.

Kadhalika alisema kupitia mradi
wa elimu kwa msichana, msaada
wa kitaaluma wa elimu ya stadi za
maisha na fedha kwa walimu 29 wa-
linufaika.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga, Ofisa Elimu
Watu Wazima, Regina Masyole,
alisema mwanafunzi anapokuwa
darasa la kwanza na la pili hujifunza
stadi za kusoma na kuandika dar-
asani.

Hata hivyo, alisema kujua kusoma
na kuandika pekee hakutoshi kum-
fanya wanafunzi kuwa msomaji ma-
hiri na mwenye kupenda kujisomea,
hivyo mwanafunzi huhitaji kupata
fursa ya kujisomea vitabu kwenye
maktaba ili kukuza stadi ya usomaji
na kujenga tabia ya usomaji.

Waziri Silaa ataka mfanyabiashara asibughudhiwe

Na Munir Shemweta,
MOSHI

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa,
ameagiza mmiliki wa mgahawa
wa Fresh katika Manispaa ya
Moshi, asisumbuliwe na badala
yake asaidiwe ili kulitumia eneo
lake kulingana na matumizi anay-
ohitaji.

Silaa alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akikagua maeneo mbalimbali
ya Halmashauri ya Manispaa ya
Moshi yanayolalamikiwa kujeng-
wa au kutumiwa kinyume cha
taratibu ikiwa ni juhudi zake za
kuhakikisha uendelezaji miji un-
afuata sheria na kanuni.

Akiwa katika katika eneo hilo,
Waziri Silaa alielezwa na Ofisa
Mipango Miji wa Manispaa ya
Moshi, Richard Emily, kuwa
mwaka 1959 kiwanja kinachomi-
likiwa na mfanyabiashara huyo,
awali kilimilikishwa kwa Moshi

Trading Company Limited na
baadaye kubadilishwa umiliki
na sasa kinamilikiwa na Baraka
Mallya.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
mwaka 1987 yalifanyika mareke-
bisho ya upimaji wa kiwanja hi-
cho kwa kumegwa sehemu ya
kiwanja yenye ukubwa wa mita
za mraba 483 kama eneo la wazi.

“Eneo hili kwa mujibu wa
mchoro ya mipango miji ulioi-
dhinishwa na Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makaz
mwaka 1997, umetenga viwanja
viwili vya matumizi ya makazi pe-
kee,” alisema Emilly.

Hata hivyo, alisema mwaka
2001 Halmashauri ya Manispaa
ya Moshi kwa kushirikiana na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, iliandaa
mpango wa uendelezaji eneo la
mjini kati na sehemu ya kiwanja
hicho lilipendekezwa kuwa eneo
la wazi.

Kutokana na maelezo hayo,
Waziri Silaa alishangazwa na
namna halmashauri inavyoshu-
ghulika na suala la umiliki wa ki-
wanja cha mfanyabiashara huyo.

“Ile hati haikuwahi kuwa ‘sur-
rended” (kusalimishwa). Ham-
kutoa hati mpya, mtu anamiliki
eneo lake na analipia kodi ya
pango la ardhi lote. Sasa eneo la
wazi mnalitoa wapi?” alihoji Wa-
ziri Silaa.

Aliitaka Halmashauri ya Man-
ispaa ya Moshi kupitia watendaji
wa sekta ya ardhi kuacha kum-
sumbua mfanyabiashara huyo
kwa kuwa ana haki na anamiliki
eneo hilo kihalali.

Waziri alisema amesema kama
kuna uhitaji wa mabadiliko ya
matumizi ya kiwanja basi wam-
saidie na waondoe taharuki kwa
wananchi. Waziri Silaa aliwa-

hakikishia wananchi kuwa akiwa
Waziri wa Ardhi, ataendelea ku-
tenda haki bila kujali cheo, rangi
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wala sura kwa kuwa ameteuliwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
kuhudumia wananchi wote.

Alimtaka mmiliki wa kiwanja
hicho kwenda kwa Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Rehema Jato, ili asaidiwe
kama ni kubadilisha matumizi ya
biashara na iwapo watu wa mji
wa Moshi wataona inafaa basi
asaidiwe katika hilo.

Katika ziara yake ya siku moja
mkoani Kilimanjaro, Waziri Si-
laa mbali na kutembelea eneo
la mgahawa, alikagua pia eneo
la Mawenzi Marathon Shabaha,
kata ya Mawenzi panapojengwa
kituo kidogo cha mafuta pamoja
na uwanja wa ndege Korongoni
zinapojengwa nyumba tatu za
makazi zisizokuwa na hati.

Waziri alihitimisha ziara yake
kwa kuzungumza na watumishi
wa sekta ya ardhi na kuwataka
kufanya kazi kwa weledi na kutoa
huduma nzuri kwa wateja.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa (kulia), akiangalia ramani wakati akikagua ujenzi usioendana na mipa-
Ngo miji, Manispaa ya Moshi mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: WANMM

TFS yavutia uwekezaji utalii katika vivutio, hifadhi za asili

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misi-
tu Tanzania (TFS) imehamasisha
uwekezaji katika eneo la utalii wa
vivutio na hifadhi asilia.

Naibu Kamishna wa Uhifadhi
wa TFS, Zainabu Bungwa, alitoa
hamasa hiyo jana wakati wa
upandaji wa mikoko na miti ka-
tika fukwe ya Kunduchi Beach,
kazi iliyofanywa na wajumbe wa
kongamano la tatu la kimataifa la
viongozi vijana na mabadiliko ya
tabianchi.

Kongamano hilo linatarajiwa
laam, likijumuisha vijana zaidi ya
300 kutoka nchi 24 duniani.

Bungwa alisema katika ku-
pambana na uharibifu wa maz-

ingira na kuendelea kulinda
maliasili na hifadhi asilia, kuna
haja ya kuongeza nguvu katika
uwekezaji zaidi katika eneo hilo.

“Tunawakaribisha wawekezaji
kuja kuwekeza katika eneo hili na
tunaamini kwa kufanya hivi, ita-
saidia hata kupambana na mab-
adiliko ya tabianchi ambayo kwa
kiwango kikubwa, chanzo chake
ni uharibifu huo wa mazingira,”
alisema Bungwa.

Pia alisema kuna haja ya ku-
weka nguvu kwa vijana kwa ku-
waelimisha kuhusu umuhimu wa
uhifadhi wa mazingira na faida
zake.

“Tunataka vijana walirithish-
we zaidi utunzaji wa mazingira
kwa kuwa, hawa ndiyo viongozi
wajao tunaowategemea ambao

tunaamini kwamba, wanapoiva
vizuri katika eneo hili, dunia
itakuwa salama zaidi kwa kui-
shi kwa kuwa, watazidi kurith-
isha kwa wengine,” alisema nak
uongeza kuwa TFS itaendelea
kupandisha hadhi hifadhi mbal-
imbali za misitu nchini.
Mwanzilishi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Uongo-
zi wa Vijana wa Kimataifa, Ejaj
Ahmad, alisema mabadiliko ya
tabianchi yanatesa dunia, hivyo
kila nchi inapaswa kuongeza
juhudi za kupambana na uhar-
ibifu wa mazingira na kuweka
mikakati imara ya kuyatunza.
“Ndiyo maana katika juhudi za
mapambano hayo, tumewaku-
tanisha vijana hawa kutoka nchi
mbalimbali kuja kuwapa mbinu

za kupambana katika eneo hilo,
tukiamini hili ni kundi kubwa na
lenye nguvu,” alisema Ahmad.

Mwanaharakati wa mazingira
kutoka Zambia, Martin Mulenga,
alisema wanaamini yale ambayo
wamejifunza katika kongamano
hilo, yatakuwa chachu ya kue-
ndelea kutoa elimu kwa jamii
kuhusu umuhimu wa utunzaji
wa mazingira.

“Tumejifunza mengi sana,
namna Tanzania inafanya ka-
tika kupambana na uharibifu
wa mazingira hususani kwenye
mikakati yake ya kupanda miti,
utunzaji na uendelezaji wa mis-
itu asilia, na kama mabalozi wa
mazingira, tumelibeba hili na
tutakwenda kufanyia kazi huko
tuendako,” alisema Mlenga.
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PPRA yaokoa bil. 2.6/- ununuzi wa umma

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA) imeokoa
zaidi ya Sh. bilioni 2.6 kwa kuzuia
malipo yaliyokiuka utekelezaji
wa mkataba katika ununuzi wa
umma.

Pia mamlaka hiyo imeokoa
fedha hizo kwa kubaini njama
zilizopangwa na baadhi ya wa-
zabuni kukwepa kulipa kodi ya
ongezeko la thamani (VAT).

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi PPRA, Dk. Leonada

Mwagike, alisema hayo alipoku-
wa akikabidhi ripoti ya ukaguzi
katika ununuzi serikalini kwa
mwaka wa fedha wa 2022/23.
Alikuwa akikabidhi ripoti hiyo
juzi kwa Naibu Waziri wa Fedha,
Hamad Hassan Chande, kwenye

baini hayo wakati wa utekelezaji
wa majukumu yake katika uk-
aguzi wa taasisi za serikali,
mashirika ya umma na Wizara
ambapo jumla ya taasisi 180 zilik-
aguliwa na ukaguzi huo ulijikita
kuangalia taratibu za ununuzi na
utekelezaji wa mikataba.

Alisema kutokana na ukaguzi
uliofanyika, PPRA ilibaini baadhi
ya makandarasi walikwepa kuli-
pa VAT katika kazi walizozifanya
serikalini.

Kwa mujibu wa Dk. Mwagike,
hali hiyo ilisababisha PPRA kue-
lekeza wasilisho la  stakabadhi
hizo kabla ya mchakato wa uk-
aguzi kuisha ambapo jumla ya
stakabadhi zenye thamani ya
shilingi milioni 290 ziliwasilish-
wa. “Fedha zote hizi zilizopati-
kana kutokana na malipo ya kodi
ya ongezeko la thamani zimerud-
ishwa serikalini,” alisema.

Alisema fedha nyingine zilizo-
okolewa zilitokana na malipo
yaliyofanyika kwa mtoa hu-
duma ambayo hayakuwa sahihi
na kwamba malipo hayo yenye
thamani ya shilingi milioni 233
yalirejeshwa serikalini.

Pia alisema malipo yenye
thamani ya Sh. bilioni 1.7 yal-
iokolewa kutokana na kusitisha
malipo ya huduma iliyotolewa
chini ya kiwango kwa moja ya
taasisi za umma hali iliyosababi-
sha PPRA kuelekeza taasisi husi-
ka kukatisha mkataba na mzabu-
ni. Dk. Mwagike alisema licha ya
fedha hizo kurudishwa serikalini
kwa ajili ya matumizi mengine
ya maendeleo, PPRA pia imem-
fungia mzabuni mmoja ambaye
alihusika moja kwa moja na ma-
kosa ya kutoa huduma chini ya
kiwango na kutaka kuisababishia
Serikali hasara.

Alisema mzabuni huyo ha-
taruhusiwa kutoa huduma yoy-
ote serikalini na kwamba katika
ripoti hiyo, PPRA ilipendekeza
hatua mbalimbali kuchukuliwa
kwa taasisi ambazo zimeisaba-
bishia serikali hasara.

“Mamlaka inatoa mapende-
kezo mbalimbali kwa taasisi
nunuzi husika ikiwa ni pamoja na
kuchukua hatua za kinidhamu
kwa watumishi waliohusika na
mchakato wa ununuzi iliyosaba-
bisha hasara kwa Serikali,” alise-
ma Dk. Mwagike.

Hiyo ni ripoti ya 17 kuwasil-
ishwa kutokana na tathmini ya
mwaka ya utendaji kwa taasisi za
umma ikiweka tamati ya ripoti
zilizowasilishwa mbele ya Waziri
wa Fedha na kuanzia mwaka wa
fedha 2023/2024 ripoti hiyo ras-
mi itakuwa ikiwasilishwa moja
kwa moja kwa Rais.

i ‘
E
|
'

Mkurugenzi Mkuu wa
kampuni ya TotalEner-
gies Marketing Tan-
zania Ltd, Mamadou
Ngom (katikati), aki-
kabidhi koti la kuakisi
mwanga ‘reflector’
kwa Mrakibu Msaidizi
wa Polisi, Asulwisye
Mwakyonike wakati
wa uzinduzi wa
programu ya usalama
barabarani inayoitwa
VIA, katika Shule ya
es Salaam juzi. Kusho-
to ni Mkuu wa Sheria,
Mashirika, Rasilimali
Watu na Utawala wa
kampuni hiyo, Getrude
Mpangile. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Tanzania yashiriki mkutano kuboresha makazi

Na Mwandishi Wetu,
ALGERS

UJUMBE wa Tanzania unao-
hudhuria Mkutano Mkuu wa
dharura wa Shirika la Makazi Af-
rika (Shelter Afrique) unaofanyi-
maofisa wa Ubalozi wa Tanzania
nchini Algeria ili kupata uzoefu
wa uendelezaji wa Miji na Makazi
unaofanyika katika taifa hilo.

Akizungumza katika kikao
hicho kilichofanyika ubalozini
gozi wa msafara huo,

Deogratius Kalimenzi, ambaye
pia ni Mkurugenzi wa Maende-
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, alisema Tanzania ni
mwanachama wa Shirika hilo na
lengo la kikao hicho cha dharura
ni kufanya mabadiliko makubwa
ya kiutendaji ya kitaasisi ili hati-
maye liingie kwenye mfumo wa
kuwa benki ili kubeba jukumu
kubwa la kuhudumia nyumba
na maendeleo ya makazi katika
Afrika.

Alisema kikao hicho kinaenda
kupanua maeneo ya kuboresha

makazi ya watu na shirika lina-
bidi liwe na fedha za kugharamia
miradi ya maendeleo.

Kadhalika hoja mbalimbali
zitajadiliwa ikiwamo namna ya
hisa za shirika hilo zitakavyoku-
wa kwa kila nchi wanachama na
kushirikisha wadau wengine ziki-
wamo taasisi zingine.

Aidha, ajenda zingine ni nam-
na mamlaka ya kuajiri na kuan-
zishwa kwa Bodi ya Ushauri ya
Shirika hilo itakayosimamiwa na
mawaziri sita wa nchi wanacha-
ma wanaosimamia masuala ya
fedha na uchumi.

“Tanzania ina changamoto ya
makazi na kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi ya mwaka
2022 iliyojumuisha sensa ya ma-
jengo Tanzania ina majengo mil-
ioni 14 na asilimia 91 ni kwa ajili
ya makazi.”

Kwa mujibu wa sensa hiyo ina
watu milioni 61.7 idadi hiyo in-
aongezeka kwa asilimia 3.2 na
kuwa kuna upungufu wa nyumba
milioni 3.8 na kila mwaka ma-
hitaji yanaongezeka kwa idadi ya
nyumba 390,000 na uwezo wa
taasisi ndani ya nchi wa kujenga
nyumba ni asilimia 0.02 ya mahi-

taji ya nyumba kwa mwaka.

Alisisitiza kuwa  Tanzania
inahitaji kuwa na teknolojia ya
ujenzi wa nyumba inayokubalika
na jamii na kuwa na vyanzo vya
uhakika vya fedha za kugharamia
ujenzi.

Vile vile, amefurahishwa na
ujenzi wa majengo ya ghorofa
yaliyojengwa katika Jiji la Algiers
na kwamba Tanzania imeanza
kuweka msisitizo wa ujenzi wa
majengo ya ghorofa ili kupungu-
za gharama za uwekaji wa miun-
dombinu na kusambaza huduma
muhimu za kijamii.

“Tanzania inahitaji shirika hilo
la nyumba Afrika ili kufungua
milango ya uwekezaji katika sekta
ya nyumba na makazi,” alisisitiza.

Alisema nchi imeshanufaika na
mikopo kutoka Shelter Afrique
na Shirika la Nyumba la Taifa lili-
pata mkopo wa kujenga nyumba
za gharama nafuu wa Sh. trilioni
15.

Aliuomba Ubalozi wa Tanzania
Algeria kuwezesha ujumbe wa
Tanzania kukutana na Wizara ya
Nyumba na Maendeleo ya Miji ya
Algeria ili kufahamu namna wal-
ivyofanikiwa kujenga nyumba

40,000 kwa mwaka na kuwa na
miundombinu madhubuti katika
miji mingi ya nchi hiyo.

Akijibu maombi ya ujumbe
huo, Ofisa Balozi wa Tanzania
Algeria aliyemwakilisha Balozi,
Must Suleyman, alisema kuwa
Algeria imepiga hatua kutokana
na serikali yao kuwekeza katika
ujenzi wa miji na miundombinu.

Alisema ubalozi huo umefanya
mashauriano na nchi ya Algeria
na kuweka makubaliano kupi-
tia tume ya pamoja iliyoundwa
kusaidia kubadilishana mambo
mbalimbali ikiwamo sekta ya ny-
umba, makazi na mafuta.

Wamekubali kuendelea
kuishawishi nchi hiyo kusaidia
Tanzania teknolojia na fedha za
kufanya maendeleo ya nyumba
nchini Tanzania.

Mkutano huo wa Shelter Af-
Algeria na unahusisha nchi wa-
nachama 45 wa nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania.

Oktoba 5, mkutano huo unata-
rajia kupitisha maazimio kadhaa
yatakayowezesha kulibadili shiri-
ka hilo na kuwa Benki ya Maen-
deleo ya Shelter Afrika.

]
Mnigeria amrithi
Mtanzania, AFF

Na Emmaloveness Gaston

JUKWAA |a Misitu Afrika
(AFF), limemteua Prof. La-
bode Popoola wa Nigeria
kuwa Mtendaji Mkuu baada
ya Mtanzania Prof. Godwin
Kowero, kumaliza muda
wake.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma, Bodi ya AFF iliyoku-
tana hivi karibuni, ilimteua
Prof. Labode ambaye ni
mtaalamu wa misitu iliye-
fanya kazi katika maeneo
mbalimbali ndani na nje ya
bara la Afrika.

Bodi hiyo ilisema lengo
ni kuhakikisha taasisi hiyo
inafanyakazi kwa ufani-
si na kuendelea kutambua
mchango wa misitu na miti
Afrika.

Taarifa hiyo ilibainisha
kuwa Prof. Labode atakuwa
na jukumu la kudumisha
umuhimu na kutambua
mchango wa misitu na maz-
ingira barani Afrika kwa
manufaa ya jamii yote na
taifa kwa ujumla.

“Tangu Oktoba mosi, mwaka
huu, Labode ndiye Mtendaji
Mkuu-Mkurugenzi, anaye-
chukua nafasi iliyoachwa
na Prof. Kowero ambaye
ameiongoza na kuisimamia
AFF tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2007, ilifafanua
taarifa.

“Atakuwa na jukumu la
kuhakikisha ofisi ya AFF
inafanya kazi kwa ufanisi
katika kusaidia harakati za
pamoja ikilenga zaidi kutam-
bua umuhimu na mchango
wa misitu na miti kwa watu
wa Afrika na mazingira yao,”
ilibainisha taarifa hiyo.

Prof. Labode ana shahada
va Uzamili katika Uchumi
wa Misitu ya Chuo Kikuu cha
Ibadan na aliwahi kuwa Mku-
rugenzi wa Mtandao wa Su-
luhu za Maendeleo Endelevu
wa Umoja wa Mataifa Nigeria
2019.

Aidha, taarifa hiyo ilifafan-
ua kuwa AFF katika kutam-
bua mchango wa misitu na
miti barani Afrika na uhitaji
wa utafiti imeongeza idadi ya
wafanyakazi kutoka mmoja
Kipindi inaanzishwa na ku-
fikia 10 hadi sasa.

“Taasisi imekua kutoka
mfanyakazi mmoja hadi
watafiti watatu mwaka 2019.
Sasa ina wafanyakazi wa ku-
dumu 10 ambao sita kati yao
wakiongoza kazi za sayansi
za taasisi na kuungwa mkono
na wataalamu wanne wa Kiu-
fundi,” ilielezea taarifa hiyo.

Vilevile taasisi hiyo kwa
niaba ya wanachama na
Baraza la Uongozi im-
emshukuru Prof. Kowero
kwa kujitoa, utaalamu na
mchango wake katika kip-
indi chote cha uongozi wake
ndani ya AFF.
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Wakutana
kutatua
matatizo
va kiafya

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wataalamu 100
wamekutana kujadili namna
ya kutatua matatizo yanayoi-
kabili huduma ya utangama-
no kwa watu wenye mahitaji
maalum kiafya nchini.

Wataalamu hao ni wanao-
toa huduma ya tiba ya ku-
zungumza na sikizi, tiba ya
viungo, tiba ya kazini, afya
ya akili na madaktari wa mi-
fupa.

Akizungumza wakati wa
mkutano huo, mwazilishi
wa Taasisi ya Rehab Health,
Remla Shirima, alisema kwa
sasa nchini kuna uhaba wa
wataalamu wa huduma za
utangamano ambao hawa-
zidi 2,000.

“Serikali imejikita zaidi ka-
tika uwezeshaji na uwekezaji
katika huduma za utengama-
no. Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, wakati anawasili-
sha bajeti yake ya wizara
bungeni Mei mwaka huu
alitaja vipaumbele 14 vya
Wizara ya Afya ni pamoja
na upatikanaji na utoaji wa
huduma za utengamao,”
alisema Remla.

Alisema kutokana na hali
hiyo, Rehab Health imeona
ni vyema kuungana na seri-
kali katika kuunga mkono
na kutoa huduma hiyo ifike
afya.

Shirima alisema lengo
lingine ni  kuhakikisha
mafunzo yanapatikana kwa
wataalamu kwa sababu idadi
ya madaktari katika sekta
hiyo ni wachache.

Alisema pia wanahakiki-
sha kunakuwapo na maeneo
maalumu ya kupata huduma
hiyo katika hospitali pamoja
na vifaa vya matibabu.

Lengo la Rehab Health,
alisema ni kuhakikisha ku-
nakuwapo na upatikanaji
wa vifaa saidizi, upatikanaji
wa mafunzo kwa wataalamu
wa kutoa tiba hiyo pamoja
na kushirikiana na wadau
wengine wa sekta ya afya ili
kukuza sekta hiyo.

Mratibu wa Huduma za
Afya Wazee (Idara ya Tiba)
Wizara ya Afya, Dk. Msafiri
Kabulwa, alisema serikali im-
eweka mkakati wa kuhakiki-
sha huduma za utangamano
zinapatikana maeneo yote.

Dk. Kabulwa alisema
bado kuna changamoto ya
kufikisha huduma za utanga-
mano kwa watu wenye ma-
hitaji maalum kiafya katika
ngazi ya vituo vya afya, lakini
kwa sasa huduma hiyo ina-
patikana pekee katika Hospi-
tali ya Taifa, mikoa na wilaya.

Wazee walia mzigo kutunza wajukuu

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

AZEE wa Mkoa wa
Singida  wameke-
mea tabia ya watoto
wao kuwatelekezea
wajukuu na wao kubaki mijini
kula maisha bila kutoa fedha za
matunzo hali inayoongeza ugu-
mu wa maisha kwao.
Wazee hao waliyasema hayo
juzi kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wazee Duniani yaliyo-
fanyika kimkoa wilayani hapa.
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee Wilaya ya Iramba, Israel
Msengi, alisema hivi sasa kume-
zuka tabia watoto wakienda mi-
jini wanazaa watoto na baadaye
wanapeleka  kwa bibi na babu
wawalee huku  wenyewe
wakibaki mijini kuendelea na

starehe.

“Si kwamba wajukuu zetu ni
wabaya hapana.

Ni wazuri lakini tatizo wazee
wanapelekewa wajukuu hata
uwezo hawana wa kuwatunza.
Niwaombe watoto wetu kwa
kuwa tumeshazeeka wakipata
watoto wawalee wenyewe na si
kuja kuwatelekeza kwa bibi na
babu,” alisema.

Katika maadhimisho hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni,
Jimson Mhagama, ambaye alim-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, aliwaka-
bidhi wazee 100 kadi za Bima
ya Afya ya Jamii iliyoboreshwa
(iCHF).

Akizungumza na wazee hao,
Mhagama alisema suala la wa-
zee kupatiwa vitambulisho vya

matibabu ni agizo la serikali ili
kuhakikisha wanatambuliwa na
kupewa huduma stahiki.

Alipongeza hatua nzuri ili-
yofikiwa katika uundwaji wa ma-
baraza ya wazee 637 kati ya hayo
mabaraza 151 sawa na asilimia
24 yamejengewa uwezo katika
mkoa wa Singida ili kuhakikisha
huduma na maslahi ya wazee
yanapatikana.

Pia aliwaagiza wakurugenzi
wote wa halmashauri kuhakiki-
sha mabaraza ya wazee yanafan-
ya vikao vyao kila robo mwaka
kama miongozo inavyoelekeza
ili kuwezesha ufanisi katika kazi
Zao.

Alitoa rai kwa jamii hasa
ndugu wa karibu kuacha tabia
ya kuwanyang’anya Wazee mae-
neo yao ya ardhi na nyumba
jambo linalosababisha wazee

kukosa mwelekeo kwani kufan-
ya hivyo ni kinyume cha sheria
na wale watakaobainika sheria
itachukua mkondo wake.

Kuhusu malezi ya watoto,
Mhagama alisisitiza umuhimu
wa wazazi kuwalea watoto wao
ili kuwajengea stadi mbalimbali
za maisha na kufanya wawe raia
bora.

Mhagama alitoa wito kwa
vijana kuwatunza wazee wao
ambao ni hazina kwa kuwa-
timizia mahitaji yao mbalimbali
ikiwemo chakula ili kuepuka Wa-
zee kuzunguka mitaani wakiom-
baomba.

Aliwakumbusha na kuwaom-
ba wazee kuendelea kusisitiza
suala la malezi chanya kwa wa-
toto na maadili mema kwa vija-
na ili kujenga jamii isiyokuwa na
mmomonyoka wa maadili.

Mkunga Kiongozi wa wodi ya mama na mtoto hospitali ya CCBRT, Intisar Ahmed akimwelekeza kwa vitendo, Emanuel Goodluck kuhusu
umuhimu wa mtoto kukaa ngozi kwa ngozi na mama yake saa moja baada ya kuzaliwa na uwepo wa mwenza au msaidizi wakati wa
kujifungua, alipotembelea banda la hospitali hiyo, katika Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, jijini Dodoma juzi. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Asasi kujenga shule lugha za alama

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Tanzania Chesire Foundation
(TCF) linatarajia kujenga shule ya
lugha za alama mkoani Dodoma
itakayotoa

mafunzo kwa kada mbalimbali
ili kurahisisha mawasiliano kwa
ViZiwi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana katika maonyesho ya
Wiki ya Asasi za Kiraia, jijini hapa,
Mwenyekiti wa Bodi ya TCF, Ste-
ven Masangia, alisema shule hiyo
inatarajia kujengwa katika eneo

la Nala ili kusaidia kuondoa
tatizo la mawasiliano kwa viziwi
kwenye maeneo ya kutoa hudu-
ma za kijamii.

Akitolea mfano katika nyumba
za ibada, alisema endapo vion-
gozi wa dini wakijua kufundisha
au kuhubiri kwa lugha za alama,
itakuwa imesaidia jamii hiyo nao
kushiriki ibada kama ilivyo jamii

nyingine.
“Tunaishukuru sana  seri-
kali kwa kutupatia eneo

hilo,tunaomba wadau wengine
wajitokeze kutusaidia fedha kwa
ajili ya kujenga shule hiyo am-
bayo ni ya muhimu katika taifa

letu,” alisema Masangia.

Alisema katika ujenzi huo,
kutakuwa vitu mbalimbali am-
bavyo vitawekwa ili kuhakikisha
wanakidhi vigezo vinavyohitajika
katika ujenzi wa

shule hiyo ambayo itasaidia
kutoa mafunzo kwa watu mbal-
imbali.

Kadhalika, alisema TCF inata-
rajia kutoa mafunzo ya lugha za
alama kwa wanahabari na wa-
chungaji na watumishi wa dini
zote ili kutoa urahisi wa

kuwasiliana na jamii ya watu
wenye ulemavu wanapotoa iba-
da za kanisani na misikitini.

Mratibu wa Miradi wa TCF,
Wenance Mhombwe, alisema
shirika hilo pamoja na kuwawez-
esha kiuchumi watu wenye

ulemavu, limekuwa pia likivi-
unganisha vikundi hivyo na seri-
kali kwa ajili ya kupata mikopo
mbalimbali ambayo inalenga
jamii hiyo na hadi sasa zaidi ya
vikundi 30 vimeundwa.

Alihimiza wazazi na walezi ku-
towafungia watu wenye ulemavu
badala yake wawatoe kwa ajili ya
kwenda kuwezeshwa kiuchumi
na mashirika mbalimbali yasi-
yo ya kiserikali na serikali kwa
ujumla.
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Waziri
asisitiza
unafuu
gharama
safari za Hijja

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,

Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala :
Bora, Haroun Ali Suleiman, amezi- :
taka taasisi zinazosafirisha mahujaji :

kwenda mji mtakatifu wa Makka,

Saudi Arabia, kuangalia namna ya :
kutekeleza :
ibada hiyo na si kuangalia kupata

kuwasaidia wananchi

faida.
Aliyasema hayo ofisini kwake,
Mazizini, nje ya mji wa Zanzibar,

wakati alipokabidhiwa ripoti ya Hi-
sawa na

jja ya mwaka 1444 Hijria
mwaka 2023.

Haroun alisema taasisi hizo zime- :
beba jukumu kubwa ikiwamo ku- ‘:
hakikisha gharama zinazotolewa na :
mahujaji zinakidhi huduma zinazo-
patikana wakati wanapokuwa Mak- :

ka kutekeleza ibada hiyo.
Alisema wananchi

kustaafu utumishi wa umma.

“Wakati umefika taasisi zenu zian- :
galie gharama halisi za hijja pamoja :
na huduma zinazotolewa kuona :
unafuu mkubwa unapatikana hatua :
ambayo itawawezesha watu wengi :

kutekeleza ibada hiyo,” alisema.

Waziri huyo pia alizindua rasmi
shughuli za Mfuko wa Hijja na kui- :
taka Kamisheni ya Wakfu na Mali ya :
Amana kuanza harakati za utendaji :

wa mfuko huo.

Alisema uzinduzi wa mfuko wa hi- :
jja ni sehemu ya maagizo ya baraza :
la mapinduzi kwa ajili ya kukidhi :
mahitaji ya Waislamu wenye nia ku- :
fanya ibada hiyo wanapata huduma :

kwa njia tofauti.

“Maagizo ya Baraza la Mapinduzi :
chini ya Mwenyekiti wake, Rais Dk. :
Hussein Ali Mwinyi ,ni kuwapo kwa :
mfuko wa hijja ambao kazi yake ni :
kuratibu shughuli za ibada hiyo kwa :
kuangalia utaratibu wa kuwaweze- :
sha Waislamu kutekeleza ibada hiyo :

kwa njia tofauti,” alisema.

Katibu Mtendaji wa Wakfu na Mali

ya Amana, Sheikh, Abdulla Talib Ab-

dulla, alisema ripoti hiyo inaonyesha
kwanamnagani watuwengiwanazo :
rasilimali nyingi ambazo zinawawez- :
esha kufanya ibada hiyo lakini ha-

wana fedha za kutekeleza ibada.

Pia alisema bado kuna changamoto :
nyingi kwa taasisi zinazotoa huduma :
kwa mahujaji ikiwamo ukosefu wa :
mahema wanapokuwa Minna na :
Arafat pamoja na kuchelewa kwa :
baadhi ya taarifa kwa vikundi, hivyo :
kusababisha kuzorota kwa baadhi ya

shughuli kwa mahujaji.

Shekhe Abdulla alisema kwamwa- :
ka huu yapo mabadiliko makubwa :
katika safari za ibada ya hijja Makka :
na baada ya kumalizika kwa ibada :
hiyo, tayari maandalizi ya ibada ny- :
ingine ya mwakani 2024 yanatakiwa :

kuanza mapema.

wengi wa- :
naotekeleza ibada ya hijja ni wan-
yonge na wengi wao wamechukua :
muda mrefu kuweka fedha za safari :
ya hijja huku wengine ikiwa ni se- :
hemu ya viinua mgongo baada ya :

RC apiga ‘stop’ uvaaji vimini, nguo mbano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa

Kaskazini ~ Unguja,

Ayoub Muhammed

Mahmoud, amepiga
marufuku uvaaji wa mavazi am-
bayo ni kinyume cha maadili ka-
tika mkoa huo, vikiwamo vimini
na nguo zinazobana.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na wananchi wa vi-
jiji vya Kendwa, Kilindi na Tazari
wakati wa mwendelezo wa mi-
kutano yake ya kusikiliza kero za
wananchi katika mkoa huo.

Ayoub alitoa agizo hilo baada
ya l<up01<ea malalamiko ya wa-

wamo uvaaji wa nguo zina-
zokwenda kinyume cha maadili
pamoja na uwapo wa biashara za
ukahaba.

Ayoub alitoa wiki moja kwa
wamiliki wa hoteli za kitalii ka-
tika mkoa huo kuweka mabango
maalum ambayo yatakuwa na
ujumbe ya kwamba ni marufuku
kutembea katika makazi ya wa-
nanchi wakiwa wamevaa mavazi
yasiyo na staha.

“Niwatake wenye hoteli ku-
waelekeza wageni wao kwamba
miongoni mwa utamaduni wa
Zanzibar wanapotoka nje ya ho-
teli kuvaa mavazi ya heshima na
ni marufuku kuvaa nguo za ku-
bana na vimini,” alisema.

Ayoub aliwaagiza askari wa ul-
inzi shirikishi kuwachapa viboko

wale wote watakaokiuka agizo
hilo la  kutovaa nguo za hes-
hima.

Alisema wanatamani kuwa na
wageni na watalii kutoka mataifa
mbalimbali duniani lakini wana-
paswa kuheshimu mila na desturi
na wakishindwa kufanya hivyo ni
vyema kuwaondoa.

“Tumeitisha utalii kwa lengo la
kuimarisha uchumi wa nchi yetu
wala si kwa lengo la kuvuruga
mila, silka na utamaduni wetu,”
alisema Ayoub.
wahsema changamoto kubwa
ni kuporomoka kwa maadili ku-
likochangiwa na sekta ya utalii.
teli nyingi za kitalii.

Walisema si wageni wote wa-

naofika katika hoteli hizo wenye
lengo zuri bali wengine huchang-
ia katika kuharibu mila, silka na
utamaduni kwa sababu baadhi
yao hujihusisha na biashara za
ukahaba.

“Utamkuta mgeni anatembea
mitaani akiwa amevaa nguo za
ndani tu, hajui kwamba tuna
tamaduni zetu hapa. Unadhani
mtoto akiona hali kama hiyo
tunamfundisha nini? Lazima
tuhakikishe huu utalii hauathi-
ri utamaduni wetu,” ”  alisema
hicho.

Kaskazini Unguja ni mkoa un-
aoongoza Zanzibar kwa kuwa na
hoteli nyingi za kitalii na ni mkoa
ambao una vivutio vingi vya utalii
ikiwemo fukwe.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (kulia), akipokea vifaa vya hospitali vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni
40 kutoka kwa Mkuu wa Utawala wa DKT International Tanzania, Navid Adatia vilivyotolewa na kampuni hiyo, mkoani humo juzi.

PICHA: FRANK MONYO

Mwinyi akoleza dhamira kukuza utalii

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema utalii
ni moja ya vipaumbele vya seri-
kali anayoiongoza kutokana na
kuchangia asilimia 30 ya pato la
taifa.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
TIkulu, Zanzibar, alipozungumza
na Waziri Mkuu wa Zamani wa
Uingereza, Tony Blair, aliyefika na
ujumbe wake.

Alisema Zanzibar ina utalii wa
asili wa fukwe na urithi lakini
kwa sasa inahitaji kwenda mbali
kuboresha sekta hiyo kwa kuan-
galia zaidi utalii wa mikutano na
michezo.

Rais Dk. Mwinyi alizitaja sekta

zingine katika kukuza uchumi
wa buluu kuwa ni bandari am-
bayo ina mchango mkubwa
wa uchumi wa Zanzibar na ina
mahitajiya  uwekezaji kwenye
eneo hilo hasa bandari jumuishi
itakayotoa huduma zote ikiwamo
kuruhusu meli kubwa kushu-
sha na kupakia vyakula, nafaka,
mafuta na mahitaji mengine ya
uchumi.

Kuhusu sekta ya uchukuzi
kwenye uchumi wa buluu, Rais
Mwinyi alisema kwa vile Zan-
zibar imezungukwa na Bahari,
sekta hiyo pia ni muhimu, hivyo
inahitaji uwekezaji mkubwa ili
kuuimarisha usafiri wa majini
kwa abiria na mizigo.

Pia alisema Zanzibar inahitaji

uwekezaji mkubwa katika mafu-
ta na gesi ili kuimarisha sekta
ya biashara na uchumi kupitia
bandari.

Alisema  ushirikiano uliopo
baina ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na taasisi ya Tony Blair
hasa kwenye miradi mbalim-
bali ya huduma za jamii ikiwemo
elimu na afya utaimarisha sekta
zote muhimu.

Tony Blair alisifia uzuri wa
kisiwa cha Zanzibar kilivyobariki-
wa kuwa na haiba na mwambao
mzuri wa kumvutia kila mgeni
afike kukitembelea, imejijengea
sifa duniani ya kuwa na vivutio
vizuri vya utalii.

Aidha, aliitaka serikali
kuongeza mvuto zaidi kwa kue-

ndelea kukipatia sifa nzuri kisiwa
chaPembana bahati kubwa kwa
Zanzibar kuwa na kisiwa kizuri
kama hicho ambacho ni mfano
mzuri wa kivutio cha utalii duni-
ani.

Aliishauri serikali kuendelea
kudumisha vivutio vyake vya
utalii na kuendelea kuiongezea
sifa Zanzibar kiutalii duniani
kote.

Tony Blair ni mwanasiasa aliye-
hudumu nafasi ya uwaziri mkuu
wa Uingereza kutoka mwaka 1997
hadi mwaka 2007.

Ni mwanasiasa wa pili kuon-
goza nafasi hiyo kwa muda
mrefu Uingereza baada ya Mar-
gret Thatcher, aliyehudumu kwa
miaka 11.
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UYU ndiye Duane “Keffe D"
Davis, ambaye kwa miaka 27
alikuwa akifurahia maisha bila
kujua kwamba anafuatiliwa na

H

polisi.
mwaka 1996.

yake.

ni Davis.

Davis (60) anatuhumiwa kupanga na
kufanya mauaji ya msanii maarufu wa
Hip Hop, Tupac Shakur huko Las Vegas

Kisichofahamina na wengi kuwa polisi
walikuwa wakimtafuta muuaji chini kwa
chini kwa miaka 27 na mlengwa mkuu

DUANEK

Alijua atakamatwa kwa mauaji?

Kwa mara ya kwanza Davis alifik-
ishwa mbele ya mahakama ya Nevada
nchini Marekani kusomewa mashtaka

>

8

Mwendesha mashtaka wa Wilaya, Ste-
ve Wolfson, ameithibitishia mahakama
kuwa wana ushahidi wa kutosha na un-
aokubalika kisheria ili kesi hiyo isonge
mbele.

Wolfson ameiambia mahakama kuwa
kuna ushahidi wa kutosha wa kisheria
wa kuthibitisha kwamba Davis ndiye
aliyehusika na mauaji hayo.

Ameeleza changamoto inaweza kuji-
tokeza kutokana na kesi hiyo kufunguli-
wa baada ya miaka 27, lakini wanaamini

- mfumo wa haki ya jinai utafanya kazi

ipasavyo.

Davis, 60, alikamatwa ljumaa wakati
akifanya matembezi ya asubuhi karibu
na nyumba yake katika kitongoji cha

PR

<

4 Maoni hayo ya Davis yalifufua uchun-

DAVIS

Henderson na saa chache alifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya ya Clark
ikimshtaki kwa mauaji.

Duane Davis alikiri hadharani kuhusi-
ka kwake katika mauaji hayo kwenye
mahojiano na baadae alizungumza kwe-
nye simulizi yake ya 2019 iliyoitwa
“Compton Street Legend.”

“Kuna jambo moja ambalo ni la uhaki-
ka wunapoishi maisha ya majambazi
tayari unajua kuwa vitu ulivyoweka vi-
tarudi; haujui jinsi au lini, lakini hakuna
shaka kuwa vinakuja.” alisema

guzi wa polisi ambao ulisababisha ku-
funguliwa mashtaka.
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_Marafiki Music Festival
ilivyowasha moto jukwaa

Uganda, Kadilida na RDJ

TAMASHA la muziki Ia
Marafiki limeanza kwa
kishindo kwa wasanii wali-

Kwaro.

kutoa burudani iliyowapa-

Tamasha hilo la siku tano
linafanyika katika viwanja
vya Makumbusho mkoani
Dar es Salaam na kuwahusi-
sha wasanii kutoka mataifa
mbalimbali duniani.

Wasanii waliofanikiwa
kukonga nyoyo za watu usiku
wa kuamkia jana ni Salma
Munde na Msafiri Zawose
kutoka Tanzania, kundi la
Sun XaExperiment la Afrika
Kusini, Amos Lovinz kutoka

Starshine ampongeza
Diamond

Msanii wa Bongo Fleva
anayefanya vizuri na
wimbo Mi Aliento, Star-
shine, amesema ubunifu 3
na akili nyingi za Diamond
ndio sababu ya kutajwa
katika tuzo za MTV EMA
mwaka huu.

Diamond Platnumz
alitangazwa kuwa ni
msanii pekee wa Tanza-
nia kuwania tuzo kubwa
duniani za MTV Europe
Music Awards 2023 katika
kipengele cha Best African

Act.

Wanamuziki hao walitu-
ofanikiwa kupanda jukwaani mbuiza kwa nyimbo zenye
maadhi mbalimbli na kuwa-
gawisha mashabiki waliohud- fanya waliohudhuria kufura-
huria. hia burudani hiyo.

Starshine, amesema
Diamond atabaki kuwa
mfano wa kuigwa kwa jinsi
anavyotumia ubunifu na

mgeni kwao.

SALMA MUND
YEYE MALKIA WA JAZZ
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Mwanamuziki pekee wa kike
wa muziki wa Jazz, Salma Munde,
amesema anapambana kuona
Watanzania wanaanza kuupenda
muziki huo unaonekana kama

Akizungumza na BT mara baada

Marafiki, Munde amesema amefura-
hi kuona watu wamempokea vizuri
na wameonyesha dalili ya kumuun-
ga mkono kwa kile anachokifanya.
“Nilipopanda jukwaani niliona
watu wakifurahia kutokana na
mtindo wangu wa uimbaji na

onipokea,” amesema Munde.

ya muziki lakini kuna kila dalili ya
kuniunga mkono kwa jinsi walivy-

Amesema tamasha hilo la Marafi-
ki limezidi kumuonyesha njia ya
mafanikio hasa kwa kumpa hes-
hima ya kuwa wa kwanza kupanda

MPAMBAJI wa video za wanamuziki

Afrika Mashariki, Huddah Monroe ame-

wajia juu watu wenye tabia za kuji-

pendekeza na kutumia matukio ya vifo

kama njia ya kujipatia umaarufu.
Amesema kuna baadhi ya watu wa-

natumia vifo vya watu kama sehemu ya

Huddah hawapendi

aina nyingine ya kupata umaarufu bada-
la ya kutumia vifo vya watu wengine.

“Baadhi ya watu huwadhihaki wafu
kana kwamba wataendelea kuwa vijana
milele na kamwe hawatakufa. Ni haki ya
kupita kwetu sote. Jinyenyekezeni. Ni
zamu kwa zamu,” amesema.

MA-QUEEN WAKALI
PICHA ZA KIDOSI

Na Adam Fungamwango

KAMA unakumbuka miaka ya 1980 hadi 1990 kulikuwa
na filamu nyingi za Kihindi ambazo wakati huo vijana wa
mjini walipenda kuziita ‘picha za Kidosi.'

Ndiyo kipindi ambacho kulikuwa na makumbi makubwa,
au majumba ya kuonyesha filamu hizo kama Drive Inn
Cinema, Avalon, Empress, Cameo, Empire, New Chox, na
maeneo mengine mbalimbali. Hiyo ilikuwa ni miaka ya
1980.

[lipofika miaka ya 1990, televisheni zilipoanza kuingia,
hata mitaani sasa watu walikuwa wanaonyesha filamu
hizo. Watoto wa mjini wakaviita vibanda umiza.

Filamu mbalimbali za kihindi zilitikisa sana. Leo sita-
wataja mastaa wa picha hizo, bali ni wale washiriki wao
wa kike katika filamu hizo.

Hawa mara nyingi hucheza kama wenza au wapenzi wa
mastarlingi katika filamu husika, maarufu kama makwini.

Huyu ndiye kwini wa filamu za Kihindi anayetambulika
zaidi na maarufu kuliko wengine.

Hema Malini ndiye aliyeongoza njia za wanawake wen-
gine kupita alipopita yeye.

Amecheza kama kwini katika filamu nyingi sana za
kihindi, akijipatia sifa na tuzo nyingi.

Alizaliwa India, Oktoba 16, 1948 na huwezi kuorod-
hesha filamu zake alizocheza Bollywood kwa sababu ni
nyingi mno.

Aliolewa na staa mwingine wa picha za Kihindi, Dhar-
mendra ambaye ni baba wa watoto wawili wacheza
filamu maarufu, Sunny Deol na Bobby Deol ambao wali-
wakuta.

Yeye mwenyewe alifanikiwa kupata watoto wawili wa
kike na staa huyo ambao ni Esha Deol na Ahana Deol.

Kimi Katkar

Kwini huyu anajulikana pia kwa jina la Ruby Shetty. Ni
kwa sababu ya filamu iliyomtambulisha zaidi na kumpa
sifa, Adventures of Tarzan ya mwaka 1985 ambayo alitu-
mia jina hilo.

Ndiye alikuwa kwini wa filamu hiyo kwa kumpenda
kijana ambaye alionekana kama nusu binadamu na nusu
mnyama.

Shilpa Shetty

Wale wanaopenda picha za Kidosi watakubaliana na
mimi kuwa mwanadada huyu aliyecheza filamu nyingi
za Kihindi ni mmoja kati ya makwini ambao mbali ya

kuwa mwigizaji, amejaaliwa urembo kupindukia. Baazigar
ndiye filamu iliyomtambulisha.

akili nyingi kusukuma mziki va kutumbuiza tamasha la muzikila ~ muziki, najua hawajazoea aina hii jukwaani. kutafuta kiki, na amewashauri kutafuta

wake.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

HIKI ni kisa cha kusikitisha cha
jamaa mmoja ambaye angeweza
kumtafuta msichana mmoja na
kuwa mpenzi wake, badala yake
akaanza uhusiano wa kimapenzi
na mke wa mtu.

Kisa hiki kipo kwenye filamu iit-
wayo ‘Niachie Mke Wangu." Mam-
bo haya yapo kwenye jamii na

yamekuwa yakisababisha madhila,

watoto kuteseka kwa kukosa
walezi ya baba na mama ambao
wanalazimika kuachana.

Bado kuna madhara mengi

kwani wengine wanachukua hatua
mkononi kama vile kuua,

kujiua, lakini pia msongo wa
mawazo.

Ngoi ni mwanamume ambaye
alimkuta msichana mmoja ait-
waye Tatu na mdogo wake Amina
wakiwa katika hali mbaya. Baada
va kufiwa na wazazi wao wakawa
hawana nyuma wala mbele, wa-
nahangaika mitaa wasijue pa kula
wala kwa kulala.

Akawachukua na kuwapeleka
nyumbani kwake. Baadaye akaf-
unga ndoa na Tatu.

Miaka michache tu ya ndoa, Tatu

anabadilika kitabia. Anaingia kwe-
nye mahusiano na mwanamume
mwingine aitwaye Mudi.

Hata hivyo hakuna anachofanya
zaidi ya mapenzi tu, kwani yeye
ndiye anayemgharamia mchepuko
wake kwa chakula, nguo na
malazi. Pesa anatoa kwa
mumewe.

Kikubwa zaidi ni kwamba hata
heshima kwa mumewe inapungua
kiasi kwamba Ngoi anaanza kuhisi
kuna Kitu.

Kuna siku anarejea nyumbani
mapema na kumkuta mkewe njiani
ameshika ‘hotipoti’ la chakula

anapeleka kwa bwana.

Hali hii ilimfanya Ngoi kutoku-
wa na raha kabisa. Amina, pamoja
na kumkanya dada yake Tatu,
lakini na yeye akawa anaambulia
matusi.

Siku isiyo na jina Ngoi aliwafu-
ma laivu, mkewe na Mudi ingawa
wao hawakumuoa.

Kesho yake akaenda nyumbani
kwa Mudi kumkanya amuache
mkewe, lakini na yeye aliambulia
vitisho.

Hatima yake ndoa ilivunjika,
mke akaondoka nyumbani na
akaenda kwa Mudi. Lakini mwa-

Niachie Mke Wangu: Mke anauma

naume huyo hana lolote, hali ya
maisha ikaanza kuwa mbaya.

Mwisho wa siku Mudi akataka
kumbaka Amina. Hali hiyo ikam-
kera sana Tatu.

Baada ya kupata shutuma kila
kona, wazazi wake, rafiki, mpaka
watu mitaani, akinyooshewa
vidole kila anapopita, akaamua
kwenda kumuomba msamaha Ngoi
na kumsihi amchukue mkewe.

Ngoi akakataa msamaha wake
na kumwambia kwa sasa yeye
anaangalia mbele, hawezi kumru-
dia, aendelee naye tu na anaanza
upva.

Karisma Kapoor

Huyu ni mmoja wa makwini maarufu waliocheza filamu
nyingi za Kihindi. Alizaliwa 1974, baba yake alikuwa
mwigizaji Randhir Kapoor na ana dada yake ambaye pia
ni mcheza sinema Kareena Kapoor.

Kajol Devgan

Ni mmoja kati ya
makwini wa filamu
warembo kuwahi
kutokea kwenye
taifa la India, am-
baye angeweza ka-
bisa kuwania hata
ulimbwende na kut-
waa urembo wa dunia.
Moja ya filamu nyingi
zilizompatia umaarufu
ni ‘Kuch Kuch Hota
Hai.'




Burna Boy, Rema, Aseke
watamba MTV Europe

WANAMUZIKI wa kia-
frika Burna Boy, Rema
na Asake majina yao
yanatamba katika tuzo
za muziki za MTV Europe
baada va kujitokeza ka-
tika vipengeleze zaidi ya
kimoja.

Katika kifurushi kipya
cha Best Afribeats, am-
bacho kimeanzishwa kwa
mara ya kwanza mwaka
huu wasanii watakaow-
ania ni Aya Nakamura ,
Asake, Arya Starr, Burna
Boy, Davido na Rema
wote kutoka Nigeria.

Wakati huo huo, wimbo
wa pamoja wa Rema

Nasty C
awakubali
marapa hawa...

MSANII wa Hip hop kutoka
Afrika Kusini, Nsikayesizwe
David Junior Ngcobo, maarufu
kama Nasty C, amewasifia
wanamuziki wa Nigeria kwa
kufanya kazi kwa ubunifu kiasi
ambacho kimemfanya kuiga.

Amewataja marapa kama
Olomide, Phyno, Sakordie, AKA
na Nyovest ni wanamuziki we-
nye nguvu na ubunifu wa hali
ya juu kila wanapotoa nyimbo
Zao.

Kijana huyo mwenye umri
wa miaka 26 alifichua hilo ka-
tika mahojiano ya podcast na
Afrozons.

na Selena Gomez ‘Calm
Down’ uliteuliwa katika
vipengele vya ‘Wimbo
Bora' na ‘Best Collabora-
tion'.

Asake, Burna Boy, diva
wa Cameroon, Libianca,
nyota wa Tanzania, Dia-
mond Platnumz na Tyler
ICU wa Afrika Kusini wali-
teuliwa katika kipengele
cha ‘Best African Act’.

Burna Boy pia ali-
teuliwa katika kipengele
cha Best Live Performer
akiwa na Beyoncé, Ed
Sheeran, Taylor Swift na
The Weeknd.

Wafurahia
Naira Marley
kukamatwa

MASHABIKI wa muziki
nchini Nigeria wamepongeza
hatua ya jeshi la polisi kum-
kamata na kumshikilia nyota
wa Afrobeats Naira Marley
katika uchunguzi unaondelea
wa kifo cha mwanamuziki
Mohbad.

Taarifa ya polisi wa Jimbo
la Lagos kwenye mtandao
wa kijamii wa X (zamani wa
Twitter) ilisema wamem-
kamata msanii huyo mara
baada ya kurejea kutoka
Marekani.

“Azeez Fashola almaarufu
Naira Marley amekamatwa
kwa ajili ya mahojiano”,
aliandika Benjamin Hun-
deyin, msemaji wa Polisi wa
Jimbo la Lagos.

Linda asahau
alichofanyiwa
Lagos

MWIGIZAJI wa Nollywood
Linda Osifo amesema alipata
wakati mgumu kuchagua mai-
sha ya Nigeria au Canada am-
bako aliishi kwa muda mrefu.

Msanii huyo mkongwe ka-
tika filamu amesema pamoja
na changamoto alizokum-
bana nazo baada ya kuhamia
Nigeria, imemfanya kuimarika
na kukuza kipaji chake cha
vigizaji.

|[Amesema hapo mwanzo
haikuwa rahisi kumudu mai-
sha ya jiji la Lagos, kwani
alijaribu kuandaa matamasha
mbalimbali lakini kutokana na
ugeni wake hakupata kitu na
kufanya kuvunjika moyo.

Staa ‘Harry
Potter’ afariki
dunia

STAA wa filammu kutoka Ire-
land, Michael Gambon, anaye-
julikana sana kama Profesa
Dumbledore katika filamu za
Harry Potter, amefariki dunia.

Muigizaji huyo alifariki baada
ya Kuugua ugonjwa wa nimonia,
kulingana na familia yake.

CNN, ilifichua katika taarifa
yake kwamba mwigizaji huyo
aliaga dunia kwa amani akiwa
amezungukwa na familia yake
akiwa hospitalini.
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HABARI KASKAZINI

Smm——Vaziri apiga stop ujenzi kituo cha mafuta

Wapewa
siku 60
kusalimisha
silaha

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

JESHI la Polisi mkoani
Tanga, limetoa siku 60
kwa watu wote wanao-
miliki silaha kinyume cha
sheria kuzisalimisha kabla
ya Novemba 30, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa
Tanga, Kamishna Msaidizi
(ACP) Almachius Mchun-
guzi, kwa muda ambao
umetolewa ni vyema kila
aliye na silaha anayoimi-
liki kinyume cha sheria,
aisalimishe ili hatua isi-
chukuliwe dhidi yake.

Agizo hilo linashaji-
hishwa na msamaha wa
kutoshtakiwa kwa wale
wote watakaozisalimisha
silaha hizo kwa mujibu wa
Kifungu cha 64 cha Sheria
ya Udhibiti wa Silaha na
Risasi ya Mwaka 2015,
Sura ya 223.

“Niwatake wananchi
katika mkoa wa Tanga,
wilaya zote, hata kama
ndugu yako alikuwa ana-
miliki na amefariki dunia,
inapaswa kuletwa polisi
na kusalimishwa. Pia mtu
kama anayo silaha na
anajua kuwa anaimiliki
isivyo halali, aisalimishe
Kituo cha polisi au katika
ofisi za watendaji ha-
watashtakiwa.

“Katika kipindi hiki am-
bacho Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi (Hamad
Masauni), ametoa msa-
maha kwa wanaosalimi-
sha silaha kwa hiari, wa-
takaokaidi niwatangazie
kabisa kuwa kutakuwa na
msako mkali usiokoma.
Wako watu wanatengen-
eza silaha kama magobole
halafu wanayatumia ku-
fanyia uhalifu,” alisema.

Kamanda Muchunguzi
alisema kumekuwa na
kesi za mara kwa mara
kuhusu wanaojihusisha na
utengenezaji wa magobole
jambo ambalo limekuwa
likiendelea bila watu hao
kuwa na woga.

Agosti 30, mwaka huy,
Msemaji wa Jeshi hilo,
Kamisha Mwandamizi
Msaidizi (SACP) David
Misime, alisema kufanya
hivyo ni kudhibiti uzagaaji
wa silaha haramu kama
ilivyokuwa makubaliano
ya 2018 ya udhibiti wa
silaha hizo.

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

AZIRI wa Ardhi, Ny-

umba na Maende-

leo ya Makazi, Jerry

Silaa, amesimami-
sha ujenzi wa kituo cha mafuta
kinachojengwa na mwanasiasa
mmoja katikati ya Mji wa Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

Silaa ameelekeza kuanzia sasa
ujenzi huo kusimama hadi ruhu-
sa itakapotolewa ya kuendeleza
ujenzi huo.

Waziri huyo alifikia vamuzi
huo juzi, alipofanya ziara yake
ya kwanza katika Manispaa ya
Moshi, kuangalia matumizi ya
ardhi na kukutana na wataalam
wa ardhi kutoka wilaya sita za
mkoa huo.

Kwa mujibu wa Silaa, sheria
iliyotumika kutoa eneo hilo in-
aonekana kutokuwa sawa.

“Nikiuliza kuhusu kikao mli-
chokaa mwaka 2018 mkaamua
vituo vya mafuta vitoke mita za
mraba 3,000 kwenda 4,000 mli-

kuwa mmezingatia jambo gani?
Tunapata shida.

“Kutokana na wizara kufanya
mageuzi makubwa hata wale
waliofanya mambo haya ya uki-
ukwaji, watafanyiwa mageuzi.
Naagiza ujenzi wa kituo hicho
usitishwe hadi pale ruhusa ya
kuendelea na ujenzi itakapo-
tolewa,” alisema.

Awali, akitoa ufafanuzi kuhu-
su kibali hicho, Richard Emily,
ambaye ni Ofisa Mipango Miji
wa Manispaa ya Moshi, alisema

mfanyabiashara huyo ambaye
pia ni mwanasiasa, alikidhi vig-
ezo kulingana na sheria iliyopo
kwa sasa.

“Eneo hili linapatikana ka-
tika michoro ya mipango miji na
mwaka 2022, mmiliki alibadili
matumizi ya kiwanja hicho
kwenda kituo kidogo cha uuzaji
wa mafuta na alikubaliwa ku-
fanya mabadiliko hayo baada ya
kupewa kibali na wizara pamoja
na Mkurugenzi wa Manispaa,”
alisema Emily.

Katibu Mkuu mpya wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Kaskazini Mashariki, Mwalimu Julius Madiga akitia
saini kitabu cha wageni baada ya kuripoti katika ofisi ya Askofu wa Dayosisi hiyo, Msafiri Mbilu (kulia), wilayani Lushoto, mkoani Tanga
hivi karibuni. Katibu huyo, anatarajiwa kuingizwa kazini rasmi kesho Jumapili, wilayani Handeni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wananchi wakumbwa na hofu ya mafuriko

Na Tumaini Mafie,
ARUMERU

HOFU ya kukumbwa na
mafuriko kwa wakazi wa Kata
ya Oltrumet iliyoko Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Ngaramtoni,
wilaya ya Arumeru mkoani Aru-
sha, imewaibua wananchi wake,
hivyo kuiomba serikali kuwajen-
gea miundombinu ya maji, hasa
mifereji inayoruhusu maji kuon-
doka kwenye eneo hilo.

Wananchi hao wameanza
kupaza sauti zao ili seerikali
iwanusuru na mafuriko endapo
yatatokea baada ya Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania (TMA),
kutahadharisha juu ya mvua
El-Nino ilizotabiri ~kwamba
zitashuhudiwa kuanzia Oktoba
hadi Desemba, mwaka huu.

Kwa nyakati tofauti jana,
wakazi wa kata hiyo, waliieleza

Nipashe kuwa wako katika hofu
kubwa hususani kipindi hiki am-
bacho mvua zimeanza kunye-
sha.

Aprili, mwaka huu, mvua za
masika zilisababisha uharibifu
mkubwa wa mali na mazao ya
wanachi katika kata za Oltru-
met, Oloirien, Sambasha, Olmo-
tonyi na Kimnyaki.

Zawadi Laizer, mkazi wa Ki-
ushini-Seuri, kata ya Oltrumet,
alisema hofu yao inatokana na
mazingira wanayoishi kwamba
ni lazima yataathiriwa na kuhar-
ibiwa vibaya na mafuriko kama
mvua za El-Nino zitanyesha kwa
kipindi kilichotajwa kama ilivy-
otabiriwa.

Alisema mvua zilizoanza ku-
nyesha juzi, wanasita kuwaruhu-
su watoto kwenda shuleni,
wakihofia endapo mvua zitazidi,
watoto hawatarudi nyumbani.

William Lukumay, alisema:
“TMA imetangaza wananchi
tuchukue tahadhari lakini sisi
hata kulala ndani tunaogopa.
Tukiona kumefunga tunachang-
anyikiwa.

Hapa mvua imenyesha wen-
zetu wanafurahia lakini sisi
tunawaza tutanusurika? “alihoji
Lukumay.

Katibu wa Chama cha Map-
induzi (CCM) wa Kata hiyo, Naf-
tali Michael, alisema wananchi
wanakosa imani na chama hi-
cho, kwa kutoboreshewa miun-
dombinu na kuwekewa makinga
maji.

“Wananchi wamekichukia
chama kwa namna ambavyo
wanateseka na mafuriko. Mvua
zimeanza watu hawana amani,
kulala ndani ni hofu, mawasi-
liano ya barabara yalikatika tan-
gu mwanzoni mwa mwaka huu.

Wananchi hawana barabara
ya kupita, serikali itukumbuke
hatuna cha kuwaeleza watu,”
alisema.

Diwani wa Kata hiyo, Joseph
Tinayo, amejitetea kwamba
amekuwa akieleza kero hiyo
katika Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Arusha, huku
akikosa kupatiwa majibu kuhusu
ufumbuzi wa tatizo lao.

“Tunamwomba, Mkuu wa
Mkoa na Mheshimiwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, watusaidie
hii kero ya barabara kwa wakazi
wa Seuri.

“Hatuna haja ya kuendelea
kuitwa Madiwani, kwa kuwa wa-
nanchi wanatutukana wanaona
kama hatufikishi kero zao hal-
mashauri, lakini tunazisemea
kila siku. Tumechoka na iko siku
tutaachana na uwakilishi huu wa
Udiwani,” alisema Tinayo
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Unawakumbuka wavuta kiko na mbwembwe zao?
-Walipenda kukaa kwa mikogo, sharubu ndefu na kujiamini

22 @ =

Na Adam Fungamwango

I rahisi kwa sasa kukuta

hata watu wazima wana-

vuta kiko kama ilivyoku-

wa zamani, achilia mbali
vijana.

Inawezekana ikawa fasheni
hiyo kwa sasa haipo, au hawa
watu wa sasa hawana watu am-
bao wanaweza kuwa vioo au ‘roll
model’, au kuwashawishi kufan-
ya hivyo.

Waliobaki wanamalizia kuvuta
kwa sasa ni wale wazee wa zam-
ani enzi za mkoloni.

Kiko ni nini? Ni mtemba au
chombo kinachomwezesha
mtu kuvuta moshi wa tumbaku,
au kitu kingine chenye uraibu
unaovutwa kama sigara. Kiko
hutengenezwa kama mrija
hivi na mbele unaunganika na
mzunguko ambao ukubwa wake
na ulivyo unafanana sana na
kikombe cha kahawa, kama pi-
cha zinavyoonyesha.

Kwa wale watu wazima
watamkumbuka  mwanasiasa
mmoja machachari, aliyewahi
kuwa mbunge wa Bukoba, na
Waziri wa Kazi na Maendeleo
ya Vijana, Sebastian Kinyondo
(marehemu).

Mheshimiwa huyu alama yake
kubwa ni kuvuta kiko au mtem-
ba na alikuwa akionekana nao
popote pale, labda tu ndani ya
bunge. Kiko ndiyo ilikuwa alama
yake kubwa kiasi cha kupewa
jina la utani, mzee wa mitemba.
Uvutaji wa kiko ulianza zamani
sana na uliletwa na wakoloni.

Wale wavutaji wa kiko enzi
hizo walivutiwa sana na wakolo-
ni wa Kijerumani na Kiingereza
ambao ndiyo hasa waliowaam-
bukiza babu zetu kuvuta kiko au
mtemba.

Kama ilivyo kawaida, wan-
apokuwa wakoloni ni lazima
wataleta utamaduni wao na wa-
naotawaliwa wataingiwa na kitu
kinachoitwa kasumba, yaani ku-
penda vitu vya wanaowatawala.

Awali Waafrika hawakuwa na

kitu kinaitwa kiko, badala yake
walikuwa wakivuta aina fulani
ya kitu kinaitwa gozo.

Hii inafanana sana na sigara,
lakini tumbaku yake inawekwa
na kufungwa kwenye majani
yaliyokauka.

Mtu anapovuta hili gozo lin-
akuwa na harufu kali. Wale wal-
iokuwa wakisafiri kwenye treni
za TRC miaka ya 1970 hadi 1980
mwishoni watakumbuka haru-
fu hii ilikuwa inapatikana sana
kwenye mabehewa ya daraja la
tatu. Lakini wakati huo ilikuwa
inavutwa na watu wa hali ya
chini tena, siyo waliosoma.

Kwa sababu wazungu am-
bao ni wakoloni walichukuliwa
kwamba ni watu wa daraja
ya juu na watawala kwa hiyo
kila walichokuwa wakifanya
kilichuliwa kuwa ni bora zaidi,
na hata wenyewe walianza ku-
waaminisha wanaowatawala
kuwa kila kitu wanachofanya
hakina maana na ni ushamba.

Kunywa uji wa mihogo ni
ushamba na mtu wa maana
anatakiwa anywe chai na mi-
kate.

Dawa za mitishamba zi-
kaitwa ni za kishenzi, badala
yake zikaletwa za Kizungu.
Waafrika walikuwa wanapiga
mswaki kwa aina fulani ya miti
maalum ambayo ina dawa asili
ndani yake.

Lakini jamaa wakaja na mis-
waki yao ya plastiki na dawa
za meno za kiwandani na hadi
leo hii akionekana mtu ana-
piga mswaki kwa mti, huyo ni
mshamba.

Tukirudi kwenye mada yetu
ya kiko ni kwamba Wabongo
walioanza kuvuta ni wale wali-
osomeshwa na wakoloni, wa-
kaelimika na kuwa makarani
na kazi zingine ambazo wakati
huo zilionekana za juu kuliko
za ukulima na ufugaji.

Nao wakaanza kujiona bora
kuliko wenzao, wakaanza ku-
chukua utamaduni wa kizungu
kwa kuanza kuvuta kiko bada-
la ya gozo.

Wakajiambukiza na hata
tabia zao. Ndiyo maana kipindi

hicho ukimuona mtu anayevuta
kiko wa Kiafrika atakuwa tofauti
na wazee wenzake, au watu wen-
gine.

Kwanza atakuwa msomi, hala-
fu wavuta kiko wote ni kama
wamezaliwa baba mmoja na
mama mmoja, tabia zao zilikuwa
zinafanana.

Licha ya kwamba wanakuwa
wasomi, walikuwa ni watu wa
kujiamini sana. Wana misima-
mo, hawana wasiwasi, na waki-
vuta mitemba yao wanakuwa na
mbwembwe kwa kupenda kukaa
kiupande upande, wakiwa na
mikogo na dharau kwa mbali.

Pia wavuta kiko wengi wao wa-
likuwa na masharubu marefu, au
ndevu nyingi. Walikuwa wakiwai-
ga wazungu.

Kwa sasa utamaduni wa uvutaji
kiko unatoweka kwa kasi na un-
aweza kukaa hata mwaka mzima
usione mtu yeyote anayevuta.

Hata watu wazima sasa hawa-
vuti, vijana ndiyo kabisa. Wengi
wao wanavuta sigara tu. Kwa
sababu kile kizazi kilichochukua
utamaduni wa kizungu moja kwa
moja kutoka kwa wakoloni ki-
naishia.

Wakati naweka mada hii kwe-
nye mtandao, kuna mdau mmaoja
akaulizia wapi wanapouza kiko
kwa sababu babu yake anamsum-
bua sana.

“Jamani natafuta kiko (mtem-
ba wa kuvutia tumbaku). Babu
yangu anasema atanipa laana
nisipompelekea. Nimejitahidi
kumweleza madhara ya tum-
baku lakini kasema ameanza
kuvuta tangu zama hizo. Kiko
chake kimevunjika na hakifai
tena anasema alikinunua wakati
wa mkoloni. Nimepita madukani
hakuna, nimeona bora nije hapa,
hata kama babu yako alikuachia
urithi we niuzie nikamfurahishe

Aliyewahi kuwa mbunge
wa Bukoba, na Waziri wa
Kazi na Maendeleo ya
Vijana miaka ya nyuma,
hayati Sebastian Kinyondo
alikuwa mvutaji maarufu
wa kiko kiasi cha kupewa
jina la utani, mzee wa
mitemba.

babu yangu.”

Kuna mmoja alimjibu ame-
shawahi kuziona zikiuzwa kwe-
nye maduka fulani jijini Arusha
na kupeana mawasiliano ili
waweze kukamilisha hilo.

“Kuna mzee mmoja Mkufunzi
pale NIT Dar es Salaam (ames-
taafu) na hata tumbaku havuti
tena. Sasa sema unazo shilingi
ngapi nichome mafuta sasa hivi?
Najua atakuwa navyo kadhaa
kwenye makumbusho yake,”
mwingine alimjibu.

“Duh Mkuu hiyo kitu imeni-
kumbusha mbali sana, kulikuwa
na mzee mmoja jirani yetu, mi-
aka hiyo ya nyuma, alikuwa aki-
fanya Relwe, (TRC), alikuwa na
sharubu za haja na kutwa yupo
na kiko yake mdomoni, alikuwa
akijiita Mdachi au Mjerumani.”
Akaandika mdau mwingine.

Tuma meseji 0716 350534
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. Russia yafanikiwa jaribio
kombora hatari la nyuklia

/

Mfungwa
ashinda tuzo
va Nobel

0SLO, NORWAY

MWANAHARAKATI wa haki za
wanawake nchini Iran, Narges Mo-
hammadi ambaye amefungwa jela,
ametangazwa kuwa mshindi wa
Tuzo ya Amani ya Nobel 2023.

Mwenyekiti wa Kamati ya Tuzo ya
Amani ya Nobel Berit Reiss-Anders-
en, alimtangaza Narges Mohamma-
di, ametunukiwa kutokana na ujasiri
wake wa kupigania haki na kupinga
ukandamizaji wa wanawake nchini
mwake.

Mohammadi ni miongoni mwa
wanaharakati wanawake wa Iran
ambao wamekuwa mstari wa mbele
kupigania haki nchini humo baada
ya kisa kilichohusisha kifo cha
Mahsa Amini kilichotokea mikononi
mwa polisi.

Jumla ya watu 351 ikiwa ni pamoja
na mashirika mbalimbali ni mion-
goni mwa walioteuliwa kushindania
tuzo hiyo mwaka huu.

Watoto milioni 41

wakosa makazi

NEWYORK, MAREKAN]

MAJANGA yanayotokana na hali
mbaya ya hewa yamesababisha wa-
toto milioni 43.1 kupoteza makazi
kati ya 2016 hadi 2021.

Kulingana na ripoti ya Shirika la
Umoja wa Mataifa la kuwahudumia
Watoto UNICEF, ilisema majanga
hayo yalichochewa na mabadiliko
ya tabia nchi ni pamoja na mafuriko,
ukame, vimbunga na moto wa misi-
tuni.

Kulingana na ripoti hiyo, mafuriko
na vimbunga vilisababisha asilimia
95 ya makazi kupotea.

Laura Healy, mtafiti mwenza wa ri-
poti hiyo aliliambia shirika la habari
la AFP kwamba ilikadiriwa kuwa
takriban watoto 20,000 walilazimi-
ka kuyakimbia makazi yao kila siku.

Hali hiyo inaonyesha jinsi watoto
walioathiriwa wako katika hatari ya
kukumbwa na matatizo zaidi, kama
vile kutengwa na wazazi wao au
kuwa waathirika wa walanguzi wa
watoto.

Wataalamu wametahadhari-
sha kuwa katika miaka 30 ijayo,
mafuriko yanaweza kusababisha wa-
toto milioni 96 kuhama makazi yao.

DW

MOSCOW, RUSSIA

NCHI ya Russia imetangaza
kufanya jaribio la mwisho le-
nye mafanikio la kombora ha-
tari la nyuklia.

Rais Vladimir Putin am-
etoa tangazo hilo siku chache
baada ya msemaji wake ku-
kataa majaribio ya silaha hiyo
inayojulikana kama Burevest-
nik, yaliyokuwa yanakaribia.

Silaha iliyofanyiwa majar-
ibio, ilitangazwa kwa mara ya
kwanza mnamo 2018, na il-
isifiwa kuwa na uwezo wa ku-
ruka umbali wa masafa yasiyo
na ukomo.

Hata hivyo, kulikuwa na
taarifa kidogo zinazojulikana
kuhusu uwezo wake na kuna
ripoti kwamba majaribio ya
awali yalifeli.

Ukurasa wa Rais Putin hau-
jathibitisha na hakuna taarifa
zozote kutoka kwa wizara ya
ulinzi ya Russia kuelezea tukio
hilo.

Picha za satelaiti zilizosa-
mbazwa mwezi uliopita zilio-
nyesha kuwa Russia ilikuwa
imejenga vifaa vipya hivi ka-
ribuni katika eneo la mbali
la kisiwa cha Aktiki kuliko-
fanyika majaribio ya nyuklia
ya Umoja wa Soviet miaka ya
nyuma.

Baadhi ya picha hizo zilio-
nyesha kazi za ujenzi zikien-
delea eneo la Novaya Zemlya,
katika kisiwa kilicho kaskazini
mwa Bahari ya Barents.

“Sasa tumemaliza kazi ya
aina za kisasa za silaha za
kimkakati ambazo nimezi-
zungumzia na nilitangaza

miaka michache iliyopita,”
Putin aliambia mkutano ka-
tika eneo la mapumaziko la
Bahari Nyeusi, Alhamisi ya
wiki hii na kutangazwa moja
kwa moja kwenye runinga ya
serikali.

“Jaribio la mwisho lililofani-
kiwa limefanyika Burevestnik,
kombora la kimataifa linalo-
tumia nguvu za nyuklia.” al-
iongeza kiongozi huyo.

Kombora hilo, lililopewa
jina la Skyfall na Nato, linase-
mekana kuendeshwa na kinu
cha nyuklia, ambacho kina-
takiwa kuwashwa baada ya vi-
boreshaji vya roketi za mafuta
kulirusha angani.

Lakini gazeti la New York
Times lilinukuu kundi la
kampeni ya kudhibiti silaha,
Nuclear Threat Initiative,

likisema kwamba majaribio
13 ya awali ya mfumo huo kati
ya 2017 na 2019 yote hayaku-
faulu.

Rais Putin pia aliwaambia
wasikilizaji wake kwamba
kazi ilikuwa karibu kukami-
lika kwa kombora la masafa
marefu, linaloitwa Sarmat.

Alisema Russia haina mpan-
go wa kubadilisha sera yake ya
nyuklia inayoweka wazi maz-
ingira ambayo majeshi yake
yanaweza kutumia silaha za
aina hiyo.

Aliongeza kuwa uwepo wa
serikali ya Russia hauko chini
ya tishio na hakuna mtu mwe-
nye akili timamu na kumbu-
kumbu safi ambaye atafikiria
kutekeleza shambulio la ny-
uklia dhidi yake.

BBC

Wafanyakazi wa dharula wakizima moto baada ya shambulizi la Russia katika mji wa Kharkiv mashariki mwa
Ukraine jana. PICHA: REUTERS

Kombora laua watu 51 Ukraine

KYIV, UKRAINE

RUSSIA imefanya masham-
bulizi ya makombora na kuua
kusini-mashariki mwa miji wa
Kharkiv nchini Ukraine.

Taarifa kutoka maofisa wa
serikali ilisema watu walio-
fariki walikuwa wakihudhuria
mkesha wa mazishi ya mkazi
wa eneo hilo.

Wizara ya ulinzi ya Ukraine
ilisema hakukuwa na maeneo
ya kijeshi yaliyolengwa ni raia

pekee.

Mkuu wa mkoa wa Kharkiv,
Oleh Synyehubov alielezea
shambulizi hilo kama moja
ya uhalifu wa umwagaji damu
uliowahi kutokea katika eneo
hilo Alithibitisha kuwa watu
hicho, na kwamba shambulio
hilo liliua asilimia 20 ya waka-
Zi Wake
wamefariki katika shambulio
moja la kigaidi,” alisema kwe-
nye televisheni ya taifa.

Waziri wa Mambo ya Ndani
wa Ukraine, Thor Klymenko
aliserna 1<ila kaya iliathirika ka-

“Kutoka klla familia, kutoka
kila kaya, kulikuwa na watu
waliofariki” alisisitiza

Mtandao wa  Interfax
Ukraine uliripoti kuwa mazi-
shi hayo yalikuwa ya mwa-
najeshi wa Ukraine.

Miongoni mwa waliofariki
ni mjane, mtoto na mkwe wa
mwanajeshi huyo.

Hapo awali mwanajeshi

huyo alikuwa amezikwa huko
Dnipro, lakini jamaa zake wal-
isema walitaka kumzika tena

Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alisema kitendo hi-
cho hakiwezi kuitwa cha kiny-
ama kwa sababu kitakuwa tusi
kwa wanyama.

Aliishutumu Russia kwa ku-
wakati watu walikusanyika
kwa ajili ya ibada ya kumbu-
kumbu.

DW
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KUPOTELEWA NA CHETI
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STEPHEN LWEGANWA KEZILAHABI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$3470/0116 kilichotolewa na Baraza la

Mitihani la Taifa kupitia ABBEY
SEKONDARI mwaka 2020. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/ILA/21153/2023.

CHANGE OF NAME BY DEED POLL

REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP 117 R.E 2019)
BY THIS DEED |, the undersigned VAILETH VEDASTO KIBASILA of P.0 Box
116, Morogoro and a citizen of United Republic Of Tanzania by birth DO
HEREBY:
1) FOR AND BEHALF OF MY SELF, | absolutely renounce, relinquish and
abandon the use of the former names of VAOLETH KIBASILA VEDASTO in
place thereof do maintain from the date of birth and herein state the name
of VAILETH VEDASTO KIBASILA and so that | may, hereafter be called,
known and distinguished not by the names VAOLETH KIBASILA VEDASTO
but by the name of VAILETH VEDASTO KIBASILA. For the purpose of
evidencing that my determination | declare that | shall in all time records,
deeds and writings, in all actions and in all occasions whatsoever use, sign
the name of VAILETH VEDASTO KIBASILA as my name in place of the
names of VAOLETH KIBASILA VEDASTO so relinquished as aforesaid to
the intent that | may hereafter be known not by the aforesaid former
names, but by the maintained name of VAILETH VEDASTO KIBASILA.
2) 1 hereby authorize and request all persons and authorities to designate
and address me in the name of VAILETH VEDASTO KIBASILA on this day
and in the manner herein stated.
3) IN WITNESS whereof | have hereunto subscribed my new name of
VAILETH VEDASTO KIBASILA and have affixed my signature the day and
year herein written

KUPOTEA KWA
KADI YA GUTA

BWANA DAMAS KOSMA
FUNGO WA IRINGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GUTA
YENYE USAJILIMC 382 CUG.
YOYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/1710/2023

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

IDDY SALUM SELEMANI
NGALLA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya PIKIPIKI (FEKON)
yenye namba za usajili T 832
CXN, jina kwenye kadi ni
TANZANIA CHINA TRADE
AND TOURISM
DEVELOPMENT LT,Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
PHQ/MOR/MOR/3575/2023.

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

AYUBU MUHIDINI KIMARO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T 745 DFK TOYOTA

COASTER. Chassis No.
HZB360001160. Engine No.
IHZEAAT160. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/3821/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

a 21 A
ABEDINEGO CHRISTOPHA  NTUKULA
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba $.0341/0086
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SANGU SEKONDARI mwaka 2020.

ANGOLILE STEPHANO anatangaza
kupotea kwa cheti cha CHUO KIKUU

CHA TEOFILO KISANJI

kilichotolewa mwaka 2013. Yeyote

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA

YA NZEGA
MAOMBI YA ARDHI NA. 15 YA MWAKA 2023
ROSE MANGILIMA..........coevverrrrrrnnsrnnensens MWOMBAJI
DHIDI YA

HOSEA PETER..... ....MJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi BW. HOSEA PETER popote ulipo
unafahamishwa kwamba  BIBI ROSE MANGILIMA
amefungua maombi ya Ardhi Na. 15/2023 Katika baraza
la Ardhi na Nyumba la Wilaya lililopo Nzega. Shauri
husika limepangwa kusikilizwa tarehe 17/10/2023. Saa
2:30 asubuhi. Hivyo unatakiwa kuleta utetezi wako
ndani ya siku 7kuanzia tarehe ya kutolewa tangazo hili.
vielelezo vyote nya kesi vinapatikana katika Masjala ya
wazi Baraza la Ardhi na Nyumba (W)- Nzega
Unafahamishwa kwamba usipohudhuria maombi husika
yatasikilizwa bila ya wewe kuwepo/kutoa utetezi wako
na kutolewa hukumu.

Imetolewa na kutiwa saini na Muhuri wa Baraza hili leo

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 405 LA 2019

ABDALLAH SAANANE............. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
1) MADUHU UYUBU
2) MUSSASAID.......oouevrenencd MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
1) MADUHU UYUBU
2) MUSSASAID........ccecrnemnernenneas POPOTE
ULIPO/MLIPO

ABDALLAH SAANANE amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). ~ Shauri  husika  limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 11/10/2023 saa 3:00 asubuhi
mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hii leo
tarehe 25 Mwezi wa 09 Mwaka 2023.

FORM58
GENERAL CITATION
(Rule 75)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)
AT DARES SALAAM
MISC. CIVIL APPLICATION NO. 418 OF 2023
(Originating from the probate and Administration Cause
No. 37 OF 2015)
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE WILLIAM
ESTOMIH URONU
AND
IN THE MATTER OF PETITION FOR GRANT OF LETTERS OF
ADMINISTRATION IN RESPECT OF UNADMINISTERED
ASSESTS
BY
HELLEN WILLIAM URONU.......ccoeoverrrnrnnens THE PETITION
All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named WILLIAM ESTOMIH URONU deceased are
hereby cited to come and see the proceedings if they fit
before the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named HELLEN WILLIAM URONU
petitioner.
Objections to the grant should be filed or before the 18th day

V. ALINGWENTU L. 023, of October, 2023.
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MNADA UTAFANYIKA TAREHE
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KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA
NO. 0688 729841

Masharti Mengine:

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndaniya siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa
hairudishwi. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha
umiliki, kumtoa mdaiwa/ mpangaji ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: MASE - 0784717164/ 0743885084

White Miracles-0782359900; SEPCO- 0715683777
RAPITECH-0628866132; GEMSUD- 0652113262

Kwa Habari Motomoto usikose

Gazeti lako la Nipashe kila siku

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAITI KWENYE KIROBA-29

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa

binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza
msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka

na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na

mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo

hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

Ina maana Charton amemuua
mkewe kwa kudanganywa tu
na huyo mwanamke anayeitwa
Rukia?”

“Ndiyo hivyo ili mke aachwe
aolewe yeye kwa sababu alikuwa ana-
taka hivyo tangu mwanzo.”

“Enhee nimesahau, pia mwezi
mmoja tu kabla ya kuletewa hiyo pi-
cha, mwanamke alinunua gauni lin-
alofanana sana na lile alilovaa. Mume
alipoiona akajua ni picha mpya, waji-
hi wa mkewe na lile gauni. Nasikia
Charton kwa ukatili wake hata ha-
kumwambia kitu chochote mkewe.
Nadhani labda angekaa naye na ku-
muuliza mkewe angeweza kumuo-
nyesha vitu mbalimbali kwenye hiyo
picha vinavyoonyesha ni ya zamani,
lakini mwenyewe akapanga mpango
huo wa kumuua bila kumwambia
kitu. Kwanza alituma watu kumsaka
Barton kimya kimya hawakumuona,
ndiyo akafanya mauaji yake kwa
mkewe.”

“Sasa mpenzi kwa nini hili usiende
kulisema polisi ili jamaa akakamat-
wa?” Eddy alichombeza.

“Weee! Unamjua yule jamaa! Kuna
baadhi ya maafande wako mikononi
mwake, ana pesa mtu kama mimi si
naweza kufagiliwa mbali, nikafa na
mimi maiti yangu ikatupwa baharini
ndugu zangu wakakosa hata mwili
wa kuuzika!” Akajibu na kumfanya
Eddy kuangua kicheko.

Kwa maelezo hayo tayari Eddy ali-
pata mtuhumiwa mwingine ambaye
ni Rukia. Yeye ndiyo chanzo cha
mauaji. Kumshawishi Charton kua-
mini mkewe ni mzinzi kwa ajili ya kiu
yake ya mapenzi.

¢

“Haloo Afande Frank?”
akaita.

“’Ndiyo mkubwa niambie.”

“Mnaendeleaje huko?”

“Sisi tupo vizuri, sijui nyinyi huko?

“Tuko vizuri, na leo nataka ni-
kuambie kuwa leo tumemaliza kila
kitu.”

“Eeeee, usiniambie bwana.”

“Tumempata mwingine wa ziada,
huku ndiye chanzo cha yote.”

“Enhee, hebu nipe hiyo habari.”

“Ni hivi mimi nimeshakamilisha
kazi na napenda niwasilishe ifuata-
vyo.

Mboneka Fisimaji aachie mara
moja baada ya kumkamata mtu
mmoja anaitwa Charton Antony na

Eddy

@MSAMBA
0656122770

| ————

Wakati
Nancy
akijua
amepata
mpenzi
mpya
baada ya
kutemwa
na Char-
ton, Eddy
alimtumia
kwa
djiliya

mpenzi wake Rukia. Hao waungan-
ishwe na Tinga Patauli kwenye kesi ya
mauaji.”

“Okay, nitawatuma vijana wangu
waifanye hiyo kazi, kusema kweli leo
nitalala usingizi mnono, maana kazi
itakuwa imekamilika.” Inspekta Frank
alionyesha furaha isiyo kifani.

“Halafu napenda kuuliza, kila kitu,
vielelezo viko tayari kwa ajili ya ku-
wapeleka mahakamani?”

“Na ndiyo maana nilichelewa kuku-
patieni majina na muendelezo kwa
sababu nilikuwa kwenye uchunguzi
wa kina na nimekusanya kila kitu am-
bacho kila mmoja anahusika nacho,
kesho mchana ufike ofisini kwangu,
nitakukabidhi kila kitu kwa ajili ya ku-
kamilisha ufunguaji wa kesi.”

“Ahsante sana Eddy Kamal, upelelezi
wako umeliheshimisha taifa, nadhani
tukishatangaza wananchi watafurahi
sana, maana wamekuwa wakilifuatilia
sana hili suala.” Inspekta Frank akaka-
ta simu.

Alibaki na furaha kwa sababu alijua
atapanda cheo. Hilo aliahidiwa mape-
ma na mabosi wake.

Ni yeye ndiye aliyetoa wazi kwa Jeshi
la Polisi kumtumia mpelelezi Eddy Ka-
mal kuchunguza mauaji ya mwanamke
mmoja mrembo aitwaye Tessy. Yaliku-
wa mauaji ya kinyama ambayo wauaji
walimkatakata kama nyama ya bichani
kitu kilichozua mihemko na hasira ku-
toka kwa wananchi.

Wakaitaka  serikali ~ kumkamata

muuaji au wauaji hao. Awali waliotiwa
mbaroni ni waokota chupa na wabeba-
taka wa maeneo ya Kinondoni Msufini.

Ni kwa sababu mabaki wa maiti wa-
likutwa kwenye kiroba, hivyo ikad-
haniwa kuwa baadhi yao ndiyo wali-
otekeleza mauaji hayo na kuutelekeza
kwenye moja ya nyumba za wakazi wa
huko kabla mbwa kunusa harufu na
kuchakura.

Alipotoa kiungo kimoja kutoka kwe-
nye kiroba, ndipo watu walipojua kuwa
kilikuwa kiroba kilichotiwa viungo vya
maiti baada ya kukatwakatwa.

Eddy aliongeza na Inspekta Frank na
kumpa taarifa hiyo siku moja tu baada
ya kuachana na mpenzi wake ‘feki’
mpya, Nancy.

Wakati Nancy akijua amepata mpen-
zi mpya baada ya kutemwa na Charton,
Eddy alimtumia kwa ajili ya upelelezi
na si kitu kingine.

Hata hivyo alijua maumivu yatakay-
ompata msichana huyo akigundua
hilo. Hakutaka kumpema mapema.
Atakuwa naye kwa muda ili kumpa
faraja. Ikibidi hata mwaka, na ataacha-
na naye kwa namna ambayo haitampa
maumivu Nancy.

Ndani ya ofisi ya Eddy Kamal. Aliku-
wa amekaa kwenye kiti chake maalum
na kompyuta yake mbele.

Alikuwa amepokea mgeni maalum,
Inspekta Frank. Lengo lilikuwa ni

kumpa mrejesho mzima wa
kazi aliyoifanya mwanzo hadi
mwisho. Pia kukabidhiwa nyara-
ka ambazo ni ushahidi dhidi ya
watuhumiwa wote waliofanya
uhalifu huo.

Baada ya salamu na utani wa
hapa na pale, Eddy alikusanya
vielelezo vyote ambavyo aliona
vinafaa kupelekwa mahakama-
ni. Hata hivyo alichotoa ni kopi
ya vielelezo, huku nyaraka halisi
akibaki nazo mwenyewe.

“Bwana Frank, kilichotokea
kwenye kesi hii ambacho mimi
nimekipeleleza ni kwamba,
kuna dada mmoja anaitwa
Rukia. Alisoma na marehemu
Tessy. Charton aliwafahamu
na kutokea kumpenda Tessy
kiasi cha kumuoa. Lakini ndani
ya moyo wake Rukia yeye al-
impenda Charton. Tkakaa akilini
mwake kuwa ipo siku ataisam-
baratisha ndoa na Charton
ataingia mikononi mwake.

Katika pitapita zake akaf-
anikiwa kupata picha ya mwa-
naume mmoja aliyepiga na
Tessy miaka mingi sana nyuma.
Mwanaume huyo ni kweli ali-
kuwa mpenzi wa Tessy kabla ya
kukutana na Charton. Na yeye
mwenyewe Rukia anamfahamu.
Mtu huyu anaitwa Barton. Kwa
sasa nasikia anaishi nchini Uin-
gereza.

Rukia aliipeleka kwa maku-
sudi na kumuonyesha Char-
ton ambaye naye bila kuhoji
au kutafakari akaamini kuwa
mkewe anamsaliti.

Ukweli ni kwamba picha ile
ilipigwa zamani, Charton aka-
danganywa kuwa ni mpya.

Na kilichomuaminisha zaidi
kuwa ilikuwa mpya ni wajihi wa
mkewe. Alimkuta akiwa mwem-
bamba sana kutokana na mai-
sha yaliyokuwa anaishi kipindi
hicho.

Sasa ile picha afande alione-
kana amenawiri kama ilivyo
sasa kwa hiyo jamaa akajua
haikupigwa muda mrefu sana.
Kumbe Tessy kabla maisha
hayajampiga kwa kuachana na
mwanaume wake Barton aliku-
wa mrembo kama alivyokuwa
kabla ya kuuawa.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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SINGIDA FG

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa

Singida  Fountain

Gate FC, Thambo

Senong amesema
mechi yao iliyopita dhidi
ya Mtibwa Sugar imewapa
kipimo kizuri kuelekea mch-
ezo wao wa kesho dhidi ya
Simba.

Singida FG juzi ilipata
ushindi wa kwanza tangu
pazia la ligi hiyo kufunguli-
wa baada ya kuifunga Mtib-
wa Sugar bao 1-0, uwanja wa
Manungu, Tuliani mkoani

Morogoro. Katika michezo
minne iliyocheza Singida FG
imeshinda mchezo mmoja,
imetoa sare mbili na im-
epoteza mchezo mmoja iki-
kusanya alama tano na ina-
shika nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi kuu.
Akizungumza na Nipashe
jana, Thambo alisema mechi
na Mtibwa Sugar walicheza
vizuri na wametumia mch-
ezo huo huo kujiandaa na
mchezo wao wa kesho Ju-
mapili dhidi ya Simba.
Alisema wameridhishwa
na kiwango cha wachezaji

| OMEMO STATY
=

_
v

MTIBWA SUGAR
KIPIMO KIZURI

walichokionyesha kwenye
mchezo uliopita na wa-
naamini wataendeleza kile

walichokifanya kwenye
mchezo wa kesho.
“Tunasahau matokeo

ya mechi iliyopita dhidi ya
Mtibwa, tunaangalia mbele
sasa, mchezo wetu ujao ni
dhidi ya Simba nyumbani,
tunahitaji kupata matokeo
chanya kulingana na ubora
wa wapinzani wetu,” alise-
ma Thambo.

Aliongeza  wamefanyia
kazi mapungufu madogo
waliyoyaona kwenye mch-

JAMHUR! YAMUUNGARO |

WATAKS

ezo wao dhidi ya Mtibwa
Sugar ikiwemo umakini wa
wachezaji wake hasa safu ya
ushambuliaji kutumia nafasi
zinazopatikana kupata ma-
tokeo mazuri.

“Haitakuwa mechi ra-
hisi, tunaenda kucheza kwa
nidhamu ya hali ya juu
kuhakikisha hatufanyi ma-
kosa ambayo yatatuadhibu
kwa kupoteza nyumbani,
Simba ni timu kubwa na ina
wachezaji wazuri hivyo lazi-
ma tujipange vizuri kuwaka-
bili ” alisema Kocha huyo
msaidizi.

cusm_umsmsf =3

WK1 YA HUDUMA KWA WA= 1ol

ssummmﬂm
mmﬁw

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja wa Airtel Tanzania, Adriana Lyamba ( wa tatu kushoto)
na Katibu Tawala Msaidizi, Viwanda, Biashara na Uwekezaji wa Mkoa wa Dodoma, Mwajabu Nyamkomora
(kushoto) wakiserebuka pamoja na wahudhuriaji wengine wakati kikundi cha ngoma za asili kikitoa burudani

Huduma kwa Wateja, mjini humOJana PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kundemba, Mlandege
hapatoshi Zanzibar leo

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MAHASIMU wawili ka-
tika Ligi Kuu ya Zanzibar,
Kundemba FC na Mlandege
FC wanakutana leo katika
muendelezo wa Ligi hiyo iki-
wa mzunguko wa tano huku
mchezo huo ukitarajiwa
kuwa na upinzani kubwa.

Mchezo huo ambao
umepewa jina la ‘Majirani
Derby’ ni mara ya Pili timu
hizo zinakutana tangu Kun-
demba ilipopanda daraja na
kucheza Ligi kuu ya Zanzi-

Mara ya Mwisho timu hizo
zilikutana Msimu uliopita
ambapo katika mzunguko
wa kwanza Kundembia ililala
bao 1-0 na mzunguko wa pili
ililipiza kisasi kwa kushinda
kwa idadi kama hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana Kocha wa Kundemba
FC ,Ali Vua alisema wame-
jipanga kuhakikisha wana-
pata alama tatu katika mch-
ezo huo.

Alisema ingawa mchezo
huo utakuwa mgumu sio tu
kwa kuwa ni Majirani Derby
lakini pia kulingana na ma-
tokeo ya michezo iliyopita

kwa timu hizo.

Alisema Kundemba FC ili-
poteza kwa kufungwa mich-
ezo miwili mfululizo ya Ligi
Kuu ya Zanzibar huku maji-
rani zao nao walitoka sare
michezo miwili mfululizo
jambo ambalo kila timu ina-
hitaji kupata alama tatu.

Alisema kuelekea mchezo
huo ambao mashabiki wa
timu zote wanahitaji timu
zao kupata alama tatu hivyo
kwao watafanya kila jitihada
ili kuhakikisha alama tatu zi-
napatikana.

“Tunaenda kucheza mch-
ezo mgumu wenye kuhi-

taji matokeo ya alama tatu,
mchezo ambao pia ume-
beba hisia za mashabiki zetu
kuona tunawafunga wapin-
zani wetu ambao ni majirani
zetu, hivyo lazima wachezaji
wajitume kwa hali ya juu ku-
hakikisha tunatimiza lengo
letu” alisema Vua.

Kundemba FC ipo na-
fasi ya tisa ikiwa na alama
nne wakati wapinzani wao
Mlandege FC ipo nafasi ya
sita ikiwa na alama sita kati-
ka msimamo wa Ligi kuu ya
Zanzibar inayodhaminiwa
na Benki ya PBZ.

]
Mabondia

108 kushiriki
pambano
la DK Samia

Na Shufaa Lyimo

MABONDIA 108 wa ngumi za kulipwa
nchini leo wanatarajia kushiriki katika
pambano la ngumi la ‘Dk. Samia Open
Boxing Tournament' linalotarajiwa kuan-
za leo viwanja vya Tanganyika Packers,

Mabondia hao Jana walipima uzito
kwenye viwanja vya shule ya Kimataifa
Getrude Rwakatare tayari kwa mapam-
bano hayo yatakayofikia tamati Oktoba
14 siku ya kumbukizi ya kifo cha Mwal-
imu Julius Nyerere.

Mashindano hayo yameandaliwa na
Ofisi ya Diwani kata ya Kawe, chini ya
Diwani Mutta Rwakatare kwa kushiriki-
ana na taasisi ya ' Bega kwa Bega na
Mama Samia Suluhu Hassan'.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mra-
tibu wa pambano hilo, Salum Viduka
alisema miongoni mwa mapambano
hayo kutakuwa pia na mapambano
matatu ya wanawake.

‘ Baada ya kugundua kuna vijana wen-
gi wanaofanya mazoezi ya mchezo wa
ngumi ila hawapati mechi (mapambano)
tukaona ni vyema kuanzisha mashinda-
no haya, mabondia wapate fursa ya
kuonyesha uwezo wao”, alisema Viduka.

Alisema mashindano yana lengo la
kusaka, kuibua na kuendeleza vipaji vili-
vyo jificha kupitia ‘Gym’ wanazocheza.

“Tutasherehekea siku ya kumbukizi ya
kifo cha muasisi wa taifa letu Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere siku ya Okto-
ba 14 mwaka huu ambayo ndiyo kilele
cha mashindano haya, “alisema Viduka.

Wakati huo huo Makamu wa Rais wa
Kamisheni ya ngumi za kulipwa nchini
(TPBRC) Nasoro Chuma alisema wana-
muunga mkono diwani wa Kawe Ruta
Rwakatare kwa kuamua kuanzisha
jambo hilo.

Alisema sasa hivi wametoa kipaumbile
kwa mapromota kuandaa mapambano
Ewa kupunguza ada ya kuandaa mapam-

ano.

“Sasa hivi mapromota wanatoa sh. 50,
000 tofauti na hapo awali walikuwa
wanatoa 100, 000, ki ukweli Rwakatare
amefanya jambo ambalo litazidi kuinua
mchezo huu “alisema Chuma.

Aliwataka watanzania wajitokeze kwa
wingi kushuhudia vijana wakionesha
vipaji vyao kwenye viwanja hivyo vya
Tanganyika Packers.

Raga Dar yaandaa
darasa la saratani

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Raga Tanzania (TRU)kimean-
daa mashindano ya wanawake ya mchezo
huo yatakayofanyika Oktoba 28, mwaka
huu katika eneo la Ukonga, Dar es Salaam.

Lengo la mashindano hayo ni kuwapa
wachezaji wanawake elimu ya kuufahamu
Pzta kuuelewa ugonjwa wa saratani ya ma-

iti.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo
ya Wanawake wa TRU, Fatma EI Kindly
alisema maandalizi kuelekea mashindano
hayo yatakayoshirikisha timu mbalimbali
za mkoa wa Dar es Salaam yanaendelea
vyema.

El Kindly alisema siku hiyo kutakuwa na
mchezo mmoja ambao utawakutanisha
wenyeji Ukonga Queens dhidi ya Weedo
Warnors

“Tunafanya mazungumzo na baadhi ya
taasisi kwa ajili ya kutusaidia kutoa elimu
kwa wanavvake na wanafunzi wakike nam-
na va kujikinga na ugonjwa wa saratani ya
matiti, tunawaomba wadau kujitokeza siku
hiyo ili tufikie malengo,” alisema El kindly.




Jumamosi Oktoba 7, 2023 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

CHELSEA YAKOMAA NA TONEY

MATUMIZI makubwa ya Chelsea yanatazami-
wa kuendelea Januari huku klabu hiyo ikimlenga
mshambuliaji wa Napoli mwenye umri wa miaka
24, Victor Osimhen na mshambuliaji wa Brent-
ford ya England, Ivan Toney mwenye umri wa
miaka 27. (Guardian)

CHELSEA YATAKA MIL 500

KLABU vya Chelsea pia inatafuta mkopo wa
pauni milioni 500 ili kufadhili usajili huo baada
va kutumia pauni bilioni moja katika kipindi cha
madirisha matatu ya uhamisho. (Sun)

ARSENAL NA PHILLIPS

KLABU vya Arsenal itamgeukia kiungo wa Kkati
wa Manchester City na England, Kalvin Phillips
mwenye umri wa miaka 27 Januari huku washi-
kabunduki hao wakipania kuimarisha safu yao
va kati. (Fichajes)

YAMAL KUSAINI MPYA

WINGA wa Barcelona mwenye umri wa miaka
16 raia wa Hispania, Lamine Yamal anatazamiwa
kusaini mkataba mpya wa miaka mitatu na klabu
hiyo, ambao una kipengele cha kuachiliwa kwa
pauni bilioni 1. (Fabrizio Romano)

NEWCASTLE YAMTAKA ANDERSON

KLABU ya Newcastle inamfuatilia mlinzi wa
Crystal Palace raia wa Denmark, Joachim An-
dersen kwa nia ya kumnunua mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27 Januari. (Football In-
sider)

ANSU FATI KUUZWA

BARCELONA iko tayari kumuuza mshambu-
liaji wa Hispania, Ansu Fati msimu ujao wa joto
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 20 kumaliza muda wake wa mkopo Brighton.
(Sport)

MESSI AMTAKA MODRIC

LIONEL Messi ameitaka Inter Miami kumsajili
kiungo wa kati wa Real Madrid na Croatia, Luka
Modric mwenye umri wa miaka 38. (Cadena Ser)

ALEXANDER MSHAHARA JUU

LIVERPOOL imekubaliana kimsingi na beki wa
England, Trent Alexander-Arnold kwa mkataba
mpya, ambao utamfanya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 kulipwa zaidi ya pauni
200,000 kwa wiki, pamoja na bonasi. (Football
Insider)

MOSCARDO AWINDWA BARCA

BARCELONA imeanza mazungumzo na Cor-
inthians kwa ajili ya kumnunua kiungo wa Kati
wa Brazil mwenye umri wa miaka 18, Gabriel
Moscardo huku wakitarajia kuipiku Chelsea
kwenye usajili wake. (Sport via Goal)

RABIOT MKATABA MPYA

KLABU vya Juventus inatumaini la kumpa mka-
taba mpya kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien
Rabiot mwenye umri wa miaka 28, baada vya
kukataa kuhamia Manchester United msimu wa
joto. (Tuttosport)

TAPSOBA AWANIWA

KLABU ya Tottenham inataka kumsajili beki
wa Bayern Leverkusen mwenye umri wa miaka
24 raia wa Burkina Faso, Edmond Tapsoba Janu-
ari (Fichajes)

RIGGE AGOMBEWA

KIUNGO wa kati wa timu ya taifa ya vijana
va England, Dan Rigge mwenye wa miaka 17
anatazamiwa kusaini mkataba mpya wa muda
mrefu katika klabu ya West Ham, licha ya klabu
nne za Ligi Kuu ya England na mbili za LalLiga
zikihitaji huduma yake. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

AHODHA na Mshambuliaji
wa Argentina, Lionel Messi
ameahidiwa kufanyiwa

jambo la kipekee ili kuag-
wa rasmi ndani ya Barcelona pindi
atakapofikia mwisho wa maisha
yake ya soka.

Jorge Mas, ambaye anamiliki Kla-
bu ya Inter Miami sambamba na Da-
vid Beckham, aliserma amempa gwiji
huyo ahadi yake kwamba atafanya
kila linalowezekana kukamilisha
jambo hilo kwa staa huyo anayeitu-
mikia klabu hiyo hivi sasa.

BARCELONA

® @ OKwa ajili ya kumuaga pindi
atakapotundika daluga rasmi...

“Messi alipoondoka Barce
lona hakuweza kuiaga kla
bu yake ambayo ilimkaribi
sha akiwa mtoto, nadhani
mazingira hayakuwa yale
ambayo Lionel alitaka,”
alisema kiongozi huyo na
kuongeza.

“Nilimpa (Messi) ahadi yangu
kwamba nitafanya kila niwezalo
katika miaka ijayo ili apate fursa ya

kuwaaga mashabiki wake huko Bar-
celona.

“Inter Miami itakwenda (kwa Bar-
celona) au tutakuwa na aina fulani
ya mechi.”

Messi alidumu ndani ya Barcelo-
na kwa kipindi cha takribani miaka
20 baada ya kujiunga na klabu hiyo
akiwa na miaka 13, akaondoka mwa-
ka 2021 na kutua PSG, kabla ya 2023
kujiunga na Inter Miami.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
GEITA GOLD FC

VERSUS

YOUNG AFRICANS

tigopesa SportPesa

WASHINDI WA

p%:u 10

1. Joseph B|IaI| - 0652 077 XXX

2. Rehema Issa - 0654 594 XXX

3. Fikiri Madenge - 0673 395 XXX

4, Nice Mmbugu - 0675 299 XXX

5. Kareem Kamota - 0675 366 XXX

6. Firoz Dhalla - 0713 786 XXX

7. Matokeo Bakecha - 0714 138 XXX
8. Selemani Kuteya - 0714 523 XXX
9. Joshua Kampauni - 0715 859 XXX
10. Shabani Ally - 0717 833 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

serozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,159

BENICHICWELE

NJEJHAD]
DESEMBAY2023

LONDON, England

EKI wa Chelsea, Ben Chilwell atakuwa nje ya
uwanja hadi Desemba 2023 kufuatia jeraha la
|

misuli ya paja. -

Beki huyo wa kushoto alipata tatizo hilo ka-

tika dakika za mwisho za ushindi wa Chelsea wa bao 1-0
dhidi ya Brighton katika Kombe la Carabao Jumatano
iliyopita.

Kwa mujibu wa gazeti la Telegraph, Chilwell huenda
akawa nje kwa angalau majuma manane kutokana na
jeraha hilo.

Imeripotiwa pia kuwa anaweza kuwa nje ya dimba #==
kwa muda mrefu zaidi kulingana na mwenendo wa
jeraha, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
aliondolewa kwenye kikosi cha England kilicho-
shiriki Kombe la Dunia kipindi cha kiangazi
mwaka jana kutokana na tatizo la misuli ya
paja.

Lakini alirejea kucheza Februari mwa-
ka huu na kurudi katika nafasi
yake kwenye kikosi cha Gareth %
Southgate.

Chilwell alianza katika kikosi cha &

-~ ——r S ~

| ame—— -~ —— o~ ~ ———

kwanza England ilipocheza mechi - za ku-
fuzu Kombe la Euro 2024 - “g < dhidi
ya Ukraine mwezi uliopi- ta la-
kini atakosa mechi zilizo- . baki za

Kundi C. .
Beki huyo ambaye ni na-
hodha chaguo la pili Chel- %
sea amecheza mechi moja "

ya Ligi Kuu England na haku-
jumuishwa katika kikosi kilicho- *
cheza dhidi ya Fulham, ambapo The ™
Blues ilishinda 2-0 kupitia mabao ya kipindi cha kwanza
ya Mykhailo Mudryk na Armando Broja.

Kocha wa Chelsea Mauricio Pochettino alifafanua
kuhusu hali ya Chilwell kabla ya mechi hiyo ya London
Dabi alisema: “Nadhani ni habari mbaya. Kwa alivyonia-
mbia daktari sio njema.”

Materazzi amlipua Lukaku

MILAN, Italia

ALIYEKUWA Beki wa
Inter Milan, Marco Mater-
azzi, amebainisha kwamba,
anataka kufahamu kwa nini
Romelu Lukaku hakurejea
klabuni hapo na kuamua
kwenda AS Roma kwa mko-
po akitokea Chelsea.

Materazzi amebainisha
kwamba, Lukaku msimu
uliopita alifanya mazun-
gumzo ya kujiunga na Ju-
ventus wakati akiwa bado
ni mchezaji wa Inter Milan,
kitu ambacho ni kama us-
aliti.

“Ni aibu. Nataka kufaha-
mu nia yake ilikuwa nini,”

alisema Materazzi.

Alipoulizwa ni vipi ata-
karibishwa Inter katika
mchezo wa Serie A utakao-
fanyika Oktoba 29, mwaka
huu huko San Siro, Mater-
azzi alisema: “Anafahamu,
nadhani itakuwa vibaya. Ni
kawaida kwamba alisaliti
mara moja, akasamehewa,
kisha akasaliti mara ya pili.”

Lukaku amewahi kuitu-
mikia Inter Milan vipindi
viwili tofauti, awali ilikuwa
2019 hadi 202lalipotua
mara ya kwanza akitokea
Manchester United, kisha
msimu wa 2022-2023 aki-
cheza kwa mkopo akitokea
Chelsea.
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KMC YAWACHIMBA MKWARA
WABABE WA YANGA SC

Na Adam Fungamwango

ICHA ya wapinzani wao ku-

fanikiwa kupata ushindi kwe-

nye mchezo wao uliopita

dhidi ya mabingwa watetezi,
Yanga, KMC imeionya Thefu SC kuwa
haitokuwa rahisi kutoka na ushindi
mwingine leo hii kwenye Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam watakapoku-
tana kwenye mzunguko wa tano wa
ligi kuu Tanzania Bara.

KMC imesema na wao wanataka
kuendeleza moto wao wa ushindi
mfululizo baada ya kuifunga Gei-
ta Gold mabao 2-1 katika mechi
iliyochezwa  Jumamosi iliyopita
kwenye Uwanja wa Nyankumbu, Gei-
ta.

Kocha Mkuu wa timu hiyo Abdi-
hamid Moallin amesema hawatoin-

gia uwanjani kwa kuihofia Thefu kwa
sababu wameifunga Yanga, bali wa-
nataka kucheza na kupata ushindi
na kuendeleza kile walichokifanya
ugenini wiki iliyopita.

“Kwanza kabisa napenda kush-
ukuru kwa viongozi na kamati iliyon-
ichagua kuwa kocha bora wa mwezi
Septemba na mchezaji wangu Waziri
Junior kuwa mchezaji bora wa mwezi,
yale tuliyoyafanya mwezi uliopita tu-
nataka kuyafanya pia mwezi huu wa
Oktoba, kuna mchezaji wangu hapa
Awesu Awesu huwezi kujua anaweza
kuwa mchezaji bora wa mwezi huu,
tuzo hizi zimetufanya, kutushawishi
na kuwa deni kwa ajili ya kufanya vy-
ema zaidi ya hapa.

Lakini hapa tuna mchezo wetu
tutakaokwenda kucheza na Thefu,
malengo yetu ni pointi tatu kesho,

Mungu akipenda,” alisema kocha
huyo.

Aidha, mchezaji wa timu hiyo
Awesu Awesu amesema wachezaji
wenzake wote wanatambua kuwa wa-
nakwenda kucheza mchezo mgumu,
hivyo wamejiandaa kwa utimamu wa
mwili na kiakili pia.

Kocha Mkuu wa Thefu, Zuberi
Katwila alisema mechi hiyo itaam-
uliwa kifundi zaidi na kwao baada ya
kuifunga Yanga wana deni lingine ku-
pata muendelezo.

“Tumejiandaa na mechi hii tukijua
tunacheza ugenini, mchezo utaamuli-
wa kiufundi zaidi kwa sababu ukitoka
kushinda pambano kama lile dhidi
ya Yanga, basi mpinzani anayekuja
mbele yako anajiandaa vizuri zai-
di, inabidi tufanye kazi ya ziada na
wachezaji wanalijua hilo,” alisema.

wa mashindano ya mchezo huo ya NCBA Golf Series, yaliyofanyika katika viwanja vya Gymkhana jijini
Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga SC kumaliza hasira kwa Geita
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wala kufanyia kazi makosa
yaliyojitokeza kwenye viwanja
Vya mazoezi, na pia napenda
kubadilisha wachezaji wangu
katika mechi mbalimbali kwa
sababu wanaocheza nao pia ni
binadamu, wana matatizo, wana
familia kama ilivyo kwa Kkila
mtu, hivyo wanaweza kufanya

makosa,” alisema Gamondi.

Kwa upande wake, Kocha wa
Geita Gold, Hemed Suleiman
‘Moroco” amekiri haitokuwa
mechi ya kitoto kutokana na
Yanga kupoteza mechi yake
iliyopita. )

“Tuko vizuri, na tuko tayari
kucheza na Yanga, tunajua mechi
itakuwa ngumu kwa sababu

hawakufanya vizuri mechi iliyo-
pita, hivyo wataingia kwa nguvu
sana tunalijua hilo, ndiyo maana
pamoja na ufundi tunajaribu
kuwatengeneza wachezaji wetu
kisaikolojia. Tunawaheshimu
Yanga kwa sababu kwa miaka
miwili au mitatu wamekuwa na
kikosi Kizuri, lakini sisi pia tuko
imara,” alisema Moroco.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE

01.07/10/23

MUDA MICHEZO

Mallorca vs Valencia

02.07/10/23

Werder Bremen vs Hoffenheim

03.07/10/23

Reims vs Monaco

04.08/10/23

FC Lugano vs Servette Geneva

05. 08/10/23

Frosinone vs Verona

06.08/10/23

Lazio vs Atalanta

07.08/10/23

Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar

08. 08/10/23

GIF Sundsvall vs IK Brage

09. 08/10/23

Brighton vs Liverpool

10. 08/10/23

Wolverhampton vs Aston Villa

11. 08/10/23

West Ham vs Newcastle

12. 08/10/23

Lausanne-Sport vs FC Luzern

13. 08/10/23

Famalicao vs Vitoria Guimaraes

14. 08/10/23

Lens vs Lille

15. 08/10/23

Arsenal vs Manchester City

16. 08/10/23

Hammarby vs Hacken

17.08/10/23

Alaves vs Betis

MECHI ZA USHINDI

“I1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Luton Town vs Tottenham

1

SARE

X

JUMAMOSI - 07/10/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

Nairobi City Stars FC vs Kenya Police

Muranga Seal vs Sofapaka

Cadiz CF vs Girona

Hawassa Kenema SC vs Fasil Kenema

Ulinzi Stars vs Kariobangi Sharks

Nkwazi vs Zanaco

AFC Leopards vs Gor Mahia

Mufulira Wanderers vs Nkana FC

Inter vs Bologna

Zesco United vs Green Buffaloes

Geita Gold FC vs Young Africans

El Daklyeh vs Al Masry Club

Prison Leopards vs Red Arrows

Ankaragucu vs Kayserispor

KMC vs Ihefu FC

RB Leipzig vs VfL Bochum

Borussia Dortmund vs Union Berlin

Augsburg vs SV Darmstadt

Stuttgart vs VfL Wolfsburg

Manchester Utd vs Brentford

Burnley vs Chelsea

Everton vs Bournemouth

Fulham vs Sheffield Utd

AS Slimane vs Africain

Stade Tunisien vs ES Sahel

Real Madrid vs Osasuna

GD Chaves vs Gil Vicente

Sporting Farense vs FC Vizela

Ben Aknoun vs US Souf

CR Belouizdad vs USM Khenchela

Metz vs Nice

Union Touarga vs FAR Rabat

Basaksehir vs Gaziantep BB

Juventus vs Torino

Orlando Pirates vs Mamelodi Sundowns|

Antalyaspor vs Galatasaray

National Bank vs Zamalek

Talaea El Gaish vs Coca Cola

Crystal Palace vs Nottingham

Mallorca vs Valencia

Werder Bremen vs Hoffenheim

Sporting Braga vs Rio Ave

JS Kabylie vs USM Alger

Genoa vs AC Milan

Reims vs Monaco

Sevilla FC vs Rayo Vallecano|

Vitesse Arnhem vs SBV Excelsior

GD Estoril vs Benfica

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Gamondi

Robertinho

Simba yapewa tena Wydad,
Yanga SC yaangukia Al Ahly

® ® ® Ni hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa

Afrika,mechi za

Na Adam Fungamwango

AKATI Simba ikipangwa

Kundi B na timu za Wydad

Casablanca ya  Morocco,

ASEC Mimosas ya Ivory Coast
na Jwaneng Galax ya Botswana, Yanga
wameangukia kwa Mabingwa watetezi
Ligi ya Mabingwa Afrika, Al Ahly ya Misri
katika kundi D wakiwa pamoja na timu za
CR Belouizdad ya Algeria na Medeama FC
ya Ghana.

Simba ambao katika kundi lao itakutana
na timu zote tatu ambazo imewahi kucheza
nazo katika vipindi tofauti miaka ya hivi
karibuni, itaanzia nyumbani mechi yake ya
kwanza dhidi ya ASEC kati ya Novemba 24
na 25, wakati Yanga itakuwa ugenini nchini
Algeria kucheza na CR Belouizdad kati ya
tarehe hizo.

Kwa mujibu wa ratiba iliyopangwa
jana jioni nchini Afrika Kusini, haikuwa
kama wengi walivyotarajia kuwa timu za
Simba na Yanga ambao ni watani wa jadi
wangeweza kupangwa kundi moja, badala
yake ‘zimekwepana’ huku timu za nchini
Tunisia, Etoile du Sahel na Esperance ziki-
jikuta kwenye kundi moja ambalo ni Kundi

kwanza kuchez

Yanga ambayo imetinga makundi kwa
mara ya kwanza baada ya miaka 25, itaku-
tana tena na Medeama FC ambao wamewa-
hi kucheza nao kwenye hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika mwaka 2016
huku Yanga ikimaliza nyuma ya timu hiyo.

Yanga pia ilikutana na Al Ahly mwaka
huo kwenye hatua ya pili ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na kutolewa, ndipo ilipoan-
gukia kombe la Shirikisho na kufanikiwa
kutinga hatua ya makundi.

Kwenye Kundi hilo pia Yanga
itakuwa na timu ambayo hai
jawahi kucheza nayo, CR Bel

ouizdad ya Algeria.

Simba itapata nafasi ya kulipiza kisasi
mbele ya Wydad Casablanca waliowaon-
doa kwenye hatua ya robo fainali msimu
uliopita.

Katika hatua hiyo, mchezo wa kwanza
Simba ilishinda bao 1-0 kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, na kukubali kipigo kama
hicho kwenye mchezo wa marudiano uli-
ochezwa Aprili 23 kabla ya kutolewa kwa
mikwaju ya penalti 4-3.

Simba pia ilikuwa kundi moja na Asec
Mimosas mwaka jana kila timu ikishinda

wa...

nyumbani kwake, Simba ikishinda 3-1 ny-
umbani, lakini ikachapwa mabao 3-0 ugen-
ini. Ipo pia timu maarufu nchini Jwaneng
Galaxy ya Botwana ambayo iliitoa Simba
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, 2021
kwenye Uwanja wa Benjamini Mkapa na
kuifanya kuangukia Kombe la Shirikisho
ilikokwenda kukutana na Asec Mimosas.

Katika mechi ya kwanza ugenini, Simba
iliifunga Jwaneng Galaxy mabao 2-0, lakini
ikajikuta ikipachikwa mabao 3-1 nyumba-
ni, ikatoka kwa bao la ugenini matokeo ya
jumla yakiwa mabao 3-3.

Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini
ipo kwenye Kundi A linalotajwa kuwa kun-
di la kifo ikipangwa na Pyramids ya Misri,
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo pamoja na FC Nouadhibou ya
Mauritania.

Ndugu wawili, Esperance na Etoile du
Sahel za Tunisia zipo Kundi C na Al Hilal ya
Sudan na Petro de Luanda ya Angola.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo baada ya
mechi za kwanza, Yanga itarudi nyumbani
kucheza mechi yake ya pili dhidi ya Al Ahly
kati ya Desemba 1 na 2 wakati tarehe hizo
hizo, Simba itakuwa ugenini Botswana
kucheza na Jwaneng Galaxy.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga SC
kumaliza
hasira kwa
Geita Gold

Na Adam Fungamwango

HASIRA za Yanga za kufungwa
mabao 2-1 katika mchezo wao
uliopita dhidi ya Ihefu FC wame-
pania kuzimaliza leo mbele ya
Geita Gold FC wanaocheza nao
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

Kocha wa mabingwa hao wa-
tetezi, Miguel Gamondi, alilambia
Nipashe jana kuwa hawatofanya
makosa tena ya kupoteza mchezo
kama ilivyotokea Mbarali.

Miguel, alisema anafahamu nini
walikosea na kupelekea kupoteza
mchezo huo na leo amepania
kufuta makosa waliyoyafanya.

“ Hatutarudia makosa, muda
mwingine mpira wa miguu una
matokeo ya kushangaza, tume-
jilandaa na tupo tayari kurudi-
sha furaha ya mashabiki wetu,”
alisema Gamondi na kuongeza,

“Tunataka kufanya vizuri kwa
sababu kama kocha unaifundi-
sha Yanga unahitajika kushinda
mechi, tutafanya kila tuna-
choweza kurudisha furaha kwa
mashabiki kwa kupata ushindi
na kufuta makosa ya kwenye
mchezo uliopita, nina imani na
wachezaji wangu,” alisema.

Kocha huyo ana zaidi ya miaka
25 amekuwa akifundisha soka
kwenye nchi mbalimbali, lakini
kwa sasa ameanza kujifunza soka
la Tanzania.

“Nina zaidi ya miaka 25 va ku-
fundisha soka hapa Afrika katika
nchi mbalimbali, uzoefu hauwezi
kujifunza kwenye chuo cho-
chote kile, lakini sasa nimeanza
kuifahamu ligi ya Tanzania na
napenda kujifunza, na tukifanya
makosa ndiyo tunajifunza.

Nataka pia nisema baadhi ya
viwanja haviwezi kukupa uhuru
wa kucheza soka safi badala yake
unatakiwa upige mbele na kukim-
bizana wakati si falsafa yangu,
pia naomba waamuzi wazilinde
timu zinazotaka kucheza soka
dhidi ya zile ambazo zinapoteza
muda,” alisema Gamondi.

Aidha, aliwageukia mashabiki
akisema kuna wakati wanaona
kama vitu ni rahisi, lakini uk-
weli ni kwamba wachezaji pia ni
binadamu wanaoweza kufanya
makosa kama mtu yeyote yule.

“Kuna wakati mashabiki na
watu wengine wanaona ni ra-
hisi, lakini kwa sisi makocha na
wachezaji tuna kazi ngumu, anga-
lia hatuna muda wa kumpumzika,
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