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IGP Sirro atema cheche

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon
Sirro, amekemea kile alichokiita ubin-
afsi miongoni mwa watendaji wake, ak-
iweka wazi kuwa wapo wasiopendezwa
kumwona katika nafasi hiyo.

Vilevile, amekiri jeshi hilo kufanya
makosa katika kushughulikia vurugu
zilizojitokeza Septemba 2, mwaka 2012
na kusababisha kuuawa kwa mwandishi
wa habari, Daudi Mwangosi kwa kupig-

Salaam jana alipofungua kikao kazi cha
siku tatu cha maofisa waandamizi wa
Jeshi la Polisi Makao Makuu na maka-
manda wa mikoa kilicholenga kufanya
tathmini ya miaka miwili na miezi saba
ya uongozi wake.

Kikao hicho pia kimelenga kupanga
mikakati ya kusimamia uchaguzi wa
serikali za mitaa unaotarajia kufanyika
Novemba 24, mwaka huu.

IGP Sirro aliwaeleza maofisa na maka-
manda hao kuwa kinachosumbua ndani
ya jeshi hilo ni ubinafsi, akisisitiza kuwa
haiwezekani wote wawe na cheo cha
IGP.

“Wakati mwingine wapo wanaona
kama sitoshi, wakati nikiwa ninazun-
gumza, mwingine anaona hatoshi huyu,

ninatosha mimi, kama unajiona kama
unatosha na Mungu hakukupa, sasa si
ukubali sasa, mimi nitafanyaje?

“Hakuna njia nikasema sasa, atajuaje
kama mimi sitoshi, Kamanda wa Kinon-
doni unanipata vizuri, umenisikia? Sasa
naenda mwaka wa tatu bado unafikiria,
kubali yaishe, itafika mahali Mungu ak-
iona unatosha atakupa.

“Sasa, kwa sababu wakati huu mwe-
nyezi Mungu kasema Sirro shikilia hata
kama uwezo wako ni mdogo, utavumil-
ia, sasa utafanyaje maana sikujichagua
mwenyewe, imekuja nikaambiwa waka-
ti wako ndiyo huu, imekuja na nitaia-
cha, ninamwomba Mwenyezi Mungu
niliache jeshi likiwa na heshima yake,”
alisema.

IGP Sirro alisema hatakubali kuona
historia nzuri ya miaka 100 ya Jeshi la
Polisi inaharibika mikononi mwake.

“Jeshi haliharibiki mikononi mwetu,
siyo kwangu tu, unafikiri likaharibika
jeshi ni Sirro peke yake, hapana! Histo-
ria itawarudia wote.

‘Sina tabia ya kumchukia mtu, una-
pomchukia mtu, wewe mwenyewe
unajipa matatizo, unaanza kumchukia
Shilogile, chuki utaendelea nayo, sitaku-
wa na amani. Maisha yenyewe mafupi
hapa duniani, kwa nini nifanye hivyo?

“Kinyongo niweke, hicho kinyongo
nikiendelea nacho kitaendelea kuwa

kinyongo ndani ya nafsi yangu, sasa
raha nitaipataje? Labda niseme mimi
siyo wa namna hiyo, hii ni ajira, leo nipo
kesho sipo, ninawaomba sana tushiriki-
ane, ushirikiano ndiyo nguzo ya kutu-
saidia,” alisema.

MA-RC KUHUKUMU WATUHU-
MIWA

IGP Sirro pia alieleza kushangazwa na
baadhi ya makamanda wa polisi kuwasi-
mamisha kwenye vyombo vya habari
watuhumiwa na kuwahoji hadharani
kwa nia ya kutafuta sifa.

“Huyu ni mtuhumiwa, leo unam-
tangaza kaiba, unasahau kesho na kes-
hokutwa, kesho ukiwa kwenu Musoma
anakushtaki, wakati huo hata nauli ya
kukuleta huna.

“Wakati mwingine unampa mtu na-
fasi anaona yeye ndiyo yeye, anaweza
kufanya kila kitu, angalieni nchi ny-
ingine ni nadra kukuta mtuhumiwa
anaonyeshwa, labda tukio kubwa, siyo
mtu kaiba televisheni,” alisema.

Katika kikao hicho, IGP Sirro pia alit-
ishia kutengua uteuzi wa kamanda am-
baye angeshindwa kujieleza kwanini ny-
umba za makazi ya polisi kwenye mkoa
wake hazijakamilika.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitia saini kitabu cha maombolezo ya kifo cha Nelson Mabeyo, ambaye ni mtoto wa
Mkuu wa Majeshi nchini, Jenerali Venance Mabeyo, nyumbani Msasani, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM

Mtoto wa CDF aliyefariki ajalini
aliandaliwa kurusha Bombardier

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la
Ndege la Tanzania (ATCL), Ladislaus
Matindi, amesema Nelson Mabeyo,
aliyefariki katika ajali ya ndege juzi, ali-
kuwa mwajiriwa mtarajiwa wa shirika
hilo.

Aidha, amesema Nelson alikuwa
ameandaliwa kwa mafunzo ya kurusha
ndege ya shirika hilo aina ya Bombar-
dier.

Akizungumza na Nipashe, Matindi
alisema tayari Nelson ambaye ni mtoto
wa Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usala-
ma, Jenerali Venance Mabeyo, alikuwa
amefanya usaili katika shirika hilo.

“Nelson alikuwa ni rubani mzuri na
alishika nafasi ya pili katika usaili wetu,
na marubani 16 waliajiriwa na ATCL hivi
karibuni,” alisema Matindi na kuongeza:

“Alikuwa aondoke mapema kwenda
Canada kwa ajili ya mafunzo ya kuru-
sha Bombardier, ila aliomba amalize

mkataba wake na mwajiri wake.”

Nelson alikuwa rubani katika ndege
ya Kampuni ya Auric Air na alifariki juzi
baada ya ndege hiyo kuanguka katika
uwanja mdogo wa ndege wa Seronera
uliopo ndani ya Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti.

Ajali hiyo ilitokea saa 1:30 asububhi
wakati ikipaa katika uwanja huo kwa
ajili ya kuelekea mkoani Arusha.

Nelson alikuwa na rubani mwanafun-
zi, Nelson Orutu ambaye alifariki dunia.

Neema
yawaangukia
mapacha
walioungana

Na Mary Geofrey

MWAKA mmoja tangu watoto pacha wal-
jokuwa wameungana maeneo ya tum-
boni na maini, wakafanyiwe upasuaji wa
kutenganishwa, wamekabidhiwa nyumba
va Kisasa ya kuishi.

Watoto hao Gracious na Precious, wali-
fanyiwa upasuaji Septemba 23 mwaka
jana, katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) kwa mafanikio baada ya kuzaliwa
wakiwa wameungana.

Nyumba hiyo ilijengwa na Benki ya UBA
kwa gharama ya Sh. milioni 18, ilikabi-
dhiwa kwa wazazi wa watoto hao jana
na Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate
Mwegelo.

Jokate alisema ujenzi wa nyumba hiyo
umekamilika kwa siku 28, baada ya maan-
dalizi ya muda mrefu ya kutafuta eneo
lililopo karibu na huduma za kijamii kama
shule na kituo cha afya kupatikana.

Alisema eneo hilo lilinunuliwa na Balozi
wa Visiwa vya Shelisheli, Maryvonne Pool
na Benki ya UBA waligharamia ujenzi wa
nyumba hiyo na kuweka umeme.

“Leo ninayofuraha kubwa kukabidhi ny-
umba ya watoto hawa mapacha waliokuwa
wameungana, MNH kwa kushirikiana na
ofisi yangu, tulijitahidi kuhakikisha mama
huyu anapata huduma za malazi salama
kwa ajili ya kuangalia afya za watoto
hawa,” Jokate alisema.

Aidha, aliagiza Ofisa Tarafa ya Mzenga
Wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani, ku-
hakikisha hati ya nyumba inapatikana na
kuwekwa majina ya watoto hao ili kue-
puka migogoro ya familia.

Awali Daktari Bingwa wa Watoto wa
MNH, aliyewafanyia upasuaji DKk. Zaituni
Bokhari, alisema mwaka mmoja tangu
wawafanyie upasuaji watoto hao, wame-
wakuta wakiwa wenye afya njema.

Alisema waliwafanyia upasuaji wa
kuwatenganisha maini na kuwatengeneza
kitovu na kwamba hali zao zinaendelea
Vizuri.

“Tuna furaha kubwa kabisa kuona
hali za watoto hawa zinaendelea vizuri,
wamepona Vizuri, ngozi imeunga Vizuri
na wanaenda haja bila shida yoyote,” Dk.
Zaituni alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa UBA, Usman
Isiaka, alisema UBA ilivutiwa na huduma
zilizotolewa na MNH za kuwatenganisha
na kugharamia matibabu yao yote ya
Sh. milioni 34 hivyo wakaona ni muhimu
wakawasaidia nyumba ya kuishi.

Alisema mbali na nyumba hiyo, wame-
wakatia bima ya matibabu ya miaka 10 na
kuwafungulia akaunti na kuweka akiba ya
Sh. milioni mbili.

“Tumefurahi kuona nyumba hii imejeng-
wa eneo zuri karibu na huduma za jamii
kama shule na kituo cha afya. UBA pia
tunaendelea kuwasaidia watoto hawa kwa
kuwapa bima ya matibabu ya miaka 10
kuanzia mwaka jana,” Isiaka alisema.

Naye mama mzazi wa watoto hao, Ester
Simon, mbali na kuishukuru UBA, MHN na
Balozi wa Visiwa vya Shelisheli, aliomba
kuwekewa uzio wa nyumba ili kudhibiti
watoto hao wasiweze kucheza barabarani.

Balozi Shelisheli nchini, Maryvonne, ali-
ahidi kuwajengea uzio na kuwapa kitanda
na godoro la kulalia watoto hao.
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IS Wakili wa DK. Tenga aomba
Kairuki aipa TIC kuzungumza na wateja wake

siku 7 kwenda
Ruvuma

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Uwekezaji,
Angellah Kairuki, ameutaka uongozi wa
Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC) kutem-
belea na kugakua mazingira ya wafanya-
biashara na wawekezaji wazawa waliopo
mkoa wa Ruvuma ndani ya siku saba.

Alitoa agizo hilo alipotembelea na ku-
kagua viwanda vya kutengeneza kahawa
vya Wilaya ya Mbinga, MCCCO na DAE,
kwa ajili ya kukagua mazingira na utend-
aji wa viwanda hivyo mkoani humo.

Katika ziara hiyo aliambatana na Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Christina Mdeme
pamoja na watendaji kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Wizara ya Viwanda, Wizara
ya Kilimo, Wizara ya Nishati, Wizara ya
Madini, Wizara ya Ardhi, pamoja na baa-
dhi ya taasisi za serikali na TIC.

Waziri Kairuki alitoa maelekezo hayo
baada ya kubaini kuwa taasisi hiyo hai-
jawafikia wawekezaji wazawa kikamilifu
hususani waliopo mikoani ili kuwatam-
bua na kuwaelimisha kuhusu fursa zina-
zotolewa na taasisi hiyo.

“Ninawaagiza TIC mfike katika viwanda
hivi ndani ya siku saba kuanzia sasa ili
kuwatembelea na kuwaeleza huduma
zinazotolewa na taasisi yenu ikiwamo
fursa zilizopo na endapo wataona inafaa
wajisajiri kwa kuwa ni suala la hiari,”
alisisitiza Waziri Kairuki.

Alisema kuwa ipo tija ya kuwatambua
wawekezaji wazawa waliopo nchini kwa
kuzingatia mchango wao katika uchumi
wa viwanda kwa kuzingatia mwaka huu
ni wa uwekezaji.
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WB yamwaga mabilioni

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi ya uhu-
jumu uchumi na kutakatisha fedha
inayowakabili vigogo wa Kampuni ya
Mawasiliano ya Six Telecoms Limited,
akiwamo Wakili maarufu Dk. Ringo
Tenga, umeiomba mahakama kuwapa
muda kuzungumza na wateja wao
kuhusu kesi hiyo.

Awali upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Constantine
Kakula ulidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Thomas Simba kuwa shau-
ri hilo limefika mahakamani hapo kwa
ajili ya kutajwa jana katika Mahakama

Salaam.

Kakula alidai upande wa utetezi wana
jambo ambalo wanataka kuiambia ma-
hakama hiyo.

Wakili wa utetezi, Alex Mgongolwa,
aliomba mahakama kuitisha kesi hiyo
Septemba 27, mwaka huu, kwa sababu
ya mazingira ya kesi yenyewe wanaom-
ba wazungumze na wateja wao.

Hakimu Simba aliahirisha kesi hiyo
hadi Septemba 27, mwaka huu, kwa ajili
ya kutajwa na washtakiwa wote wamer-
udishwa rumande kwa sababu mash-
taka yanayowakabili hayana dhamana.

Julai 26, mwaka huu, upande wa
utetezi uliowakilishwa na Wakili Bry-
son Shayo uliomba mahakama kuipan-
gia kesi hiyo wiki mbili ili apate muda
wa kushauriana na wateja wao.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Hafidhi Shamte au Rashidi Shamte
ambaye ni Mkurugenzi Mkuu wa kam-
puni hiyo, mfanyabiashara na mku-
rugenzi wa kampuni hiyo, Peter Noni,
Mkuu wa Fedha Noel Chacha na Kam-

puni ya Six Telecoms.

Dk. Tenga na wenzake wanadai kuwa
kati ya Januari 1, 2014 na Januari 14, 2016
Dar es Salaam, walitoza malipo ya ma-
wasiliano ya simu za kimataifa chini
ya kiwango cha Dola za Marekani 0.25
kwa dakika kwa lengo la kujipatia faida.

Katika kipindi hicho wanadaiwa
kuhujumu miundombinu ya Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa
kutoza gharama chini ya kiwango na
kushindwa kulipa Dola za Marekani
3,282,741.12 kwa TCRA kama malipo ya
mapato.

Pia wanadaiwa katika kipindi hicho
walishindwa kulipa ada za udhibiti za
Dola za Marekani 466,010.07 kwa TCRA.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa
waliisababishia TCRA hasara ya Dola za
Marekani 3,748,751.22 (sawa na Sh. bil-
ioni nane ).

SRS E ——

Wafanyabiashara Wadogo maarufu kama Machinga Wakiendelea na shughuli zao, katika barabara va mabasi va

mwendokasi, j
wao. PICHA: .IOHN BADI

ya maji vijiji 65

Na Salome Kitomari

VI 65 katika mikoa minane
nchini vinatarajiwa kunufaika na
upatikanaji wa maji safi na salama
kutokana na maboresho ya pam-
pu za maji zinazokuwa zinatumia
mafuta ya diseli kutumia umeme
wajua.

Mafanikio hayo yanatokana na
makubaliano yaliyoingiwa baina
ya serikali na Benki ya Dunia (WB),
kutoa Dola milioni 4.5 kutoka
mpango ‘Global Partnership for
Results-Based Approaches (GPR-
BA).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na WB, ushiriki wake katika sek-
ta ya maji nchini unakuja na mradi
mkubwa wa majaribio wa kutumia
pampu zinazoendeshwa kwa
umeme wa jua ambao ni ubunifu
wa kuisaidia serikali kusonga
mbele kutoka kwenye matumizi
ya pampu za mafuta ya dizeli hadi
kutumia pampu za umeme wa jua
ambazo zinatunza mazingira.

Taarifa hiyo ilisema mfumo huo

maji safi na salama na kupunguza
gharama za maji kwa kunufaisha
watu 500,000

“Mradi huu unafungua rasilimali
mpya za uwekezaji kwenye maeneo

mijini, pia kuhamisha uhamasishaji
wa sekta binafsi kutekeleza mradi
husika na kujihusisha na mpango
wa WB wa fedha kwa maendeleo
ya watu,” alisema Kaimu Mkuu wa
GPRBA, Zaruhi Tokhmakhian.

Alisema ni mara ya kwanza kwa
benki hiyo kuelekeza kiwango ki-
kubwa cha fedha kwa sekta binafsi
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
maendeleo kwenye sekta ya maji
vijijini.

Utoaji wa ruzuku za GPRBA na
kusambaza vyanzo, alisema ku-
naongeza mzunguko wa fedha na
kuimarisha huduma mbalimbali za
kijamii.

Kwa mujibu wa Tokhmakhian,
WB itatoa asilimia 60 ya zuruku
kwa ajili ya mikopo kwa kamati
za maji za kijamii kuachana na
matumizi ya genereta za diseli na

kutumia umeme wa jua itakaweza
kusukuma maji.

Alisema asilimia 40 ya fedha hizo
za mkopo zitawekezwa kwenye
kamati za maji ambazo zitawajibika
kurejesha mkopo huo kwa kipindi
cha miaka minne.

Mkuu huyo pia alisema malipo ya
maji yatafanyika kwa kutumia simu
za mkononi kwa lengo la kutambua
makusanyo ya mauzo ya maji ku-
toka kwenye kamati na kupeleka
kwenye benki za maeneo husika.

Alisema fedha hizo zitakazo-
tolewa kwenye kamati hizo zitaju-
muisha na utoaji wa mafunzo kwa
watendaji ili waweze kutekeleza
majukumu yao kwa ubora unaotak-
iwa ikiwamo kuweza kukopa zaidi
kwa ajili ya miradi ijayo.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
pamoja na kurahisisha upatikanaji
wa maji kwa wananchi kwa karibu
na uhakika, pia watakwenda hadi
kwenye ukarabati wa miradi ya um-
wagiliaji, kupunguza gharama za
uendeshaji na matengenezo huku
ushiriki wa sekta binafsi ukiwa
mkubwa kwa miaka mitano ijayo.

NAFASI ZA KAZI

MWANDISHI WA HABARI WA
KUJITEGEMEA

Gazeti la Nipashe linatangaza nafasi kwa
Mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka
mikoa yote nchini.

Mwombaji awe na sifa zifuatazo:

1. Awe amefanyakazi angalau miaka mitatu
(3) kwenye chombo cha habari

2. Ajue misingi,
uandishi wa habari

3. Awe mwenye kujituma na mbunifu katika
kutafuta habari

Mwombaji awasilishe maombi yake kupitia
barua pepe nipashe.gazeti@nipashe.co.tz

MWANGA WA JAMII

615421902

miiko na maadili ya

Mwisho wa kutuma maombi ni Septemba 30
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— Waziri atumbua mameneja maji

Serikali yaridhia
kufuta mapori
tengefu 12

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeridhia kufuta mapori tengefu 12
yenye ukubwa wa ekari 707,659.94 ambayo
yamepoteza sifa na imeamua yagawiwe kwa
wananchi kwa ajili ya shughuli za makazi,
kilimo na mifugo.

Uamuzi huo umefikiwa juzi kwenye kikao
cha Baraza la Mawaziri kilichoongozwa na Rais

Akitoa taarifa baada ya kikao hicho, Waziri

Na Dege Masoli, PANGANI

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
amewatumbua vigogo wawili wa maji
wa Wilaya ya Pangani kutokana na
tuhuma mbalimbali ikiwamo kushind-
wa kusimamia miradi ipasavyo na kui-
sababishia serikali hasara ya mamilioni
ya shilingi.

Aidha, Aweso amevunja jumuiya
wilayani hapa na kuagiza vyombo vya
usalama kuuhoji uongozi wa jumuiya
hiyo kutokana na kile alichodai kuwapo
harufu ya ubadhilifu wa mamilioni ya
fedha zinazotokana na mauzo ya maji.

Waliotumbuliwa kwenye mkutano
wa wadau wa Maji Mkoa wa Tanga

uliofanyika wilayani ni Meneja wa
na Usafi wa Mazingira (RUWASA) wa

Wilaya ya Pangani, Injinia Ladislaus
Modestus na Meneja wa Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Panga-
ni (Pawasa), Adam Sadick.

Kwa mujibu wa Aweso, changamoto
nyingi za miradi ya maji nchini zinato-
kana na usimamizi mbovu wa wataala-
mu na kwamba hatua zinazochukuliwa
zina lengo la kuwataka wabadilike.

Alisema kasumba za wataalamu
kutegemea taarifa za watu wa chini
ni kikwazo katika juhudi za serikali za
kumtua mama ndoo kichwani na kuwa-
taka sasa wabadilike na wajenge utara-
tibu wa kujiridhisha kwa kwenda kwe-

nye miradi kujionea hali halisi badala
ya kuridhika na taarifa za kupelekewa
ofisini.

Katika kikao hicho ambacho alikitu-
mia kupokea malalamiko ya makandar-
asi wanaotekeleza miradi mbalimbali
ya maji mkoani Tanga, Aweso aliiagiza
Ruwasa kutekeleza mambo matatu
kwenye jumuiya zote za watumia
maji nchi nzima ambayo alidai ndio
mwarobaini wa changamoto za maji.

Mbali na kuwatimua wataalamu hao,
maagizo mengine ni kuundwa tume ya
kuchunguza miradi yote ya maji mibo-
vu wilayani humo na Ruwasa kuzisaidia
jumuiya za watumia maji zinazofanya
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Mkuu Kassim Majaliwa, alisema mawaziri wa
kisekta wakiongozwa na Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi,
walichambua na kuandaa taarifa ya mapende-
kezo ya utatuzi wa migogoro ya matumizi ya
ardhi nchini iliyowasilishwa katika kikao cha
Baraza la Mawaziri juzi.

vyenye migogoro ni 975 na siyo 366 kama ili-
vyotangazwa awali, Baraza limeamua kwamba

pamoja na kupangiwa mipango ya matumizi
bora ya ardh.i.,'_'ialisema na kuongeza kuwa
Waziri Mkuu alisema serikali imeridhia misitu
ya hifadhi saba yenye ukubwa wa ekari 46,715
iliyopoteza sifa itolewe kwa wananchi kwa ajili

INAENDELEA UK.8

RADIO s

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE

KATIKA MASAFA YA

FUATAYO

JOVBA Ml IMETENGHA NA VB
A% TZUTD KWA WHOTO MAPACHA
RECIS SGRATION ML MALLOTENCH
KT, HOSPITAL YA TALEA, MUHIMEAL
IMEFORGOLIWA. NA
MK WAWILAYA YA KISARAWE MK &
JOKATE MWEGELD TAR 24-09-201°

B

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo

(wa nne kulia) na Mkurugenzi
MKkuu wa Benki ya UBA, Usman Isiaka, (wa tatu kushoto), wakizindua nyumba
ya vyumba viwili, sebule na jiko iliyojengwa na benki hiyo, wilayani Kisarawe,
Mkoa Pwani jana, kwa ajili ya watoto mapacha waliokuwa wameungana eneo
la tumbo na maini na kufanikiwa kutengenishwa katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), mwaka mmoja uliopita. PICHA: MARY GEOFREY

Mahakama Kisutu
leo kuamua Mashinji,
Matiko kusafiri au la

Na Hellen Mwango

HATIMA ya kuruhusiwa au la kwa Katibu
Mkuu Taifa wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), Dk. Vicent Mashinji
na Mbunge wa Tarime mjini, Esther Matiko
kwenda nje ya nchi itajulikana leo katika Ma-

Mashinji na vigogo wengine saba wa
Chadema akiwamo Mwenyekiti Taifa, Free-
man Mbowe wanakabiliwa na mashtaka 13
ya uchochezi.

Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja Nchimbi,
alidai kuwa kesi hiyo imepangwa kwa ajili ya
kusikiliza ushahidi wa utetezi, lakini mshtaki-
wa Mashinji hayupo mahakamani.

Wakili wa utetezi Profesa Abdallah Safari,
alidai mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thom-
as Simba, kwamba wana maombi mawili ya
kuyawasilisha.

Ombi la kwanza ni kuitaarifu mahakama
kwamba Dk. Mashinji ameshindwa kuhud-
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huria kesi hiyo kwa sababu ana kesi nyingine
iliyopangwa Septemba 23, mwaka huu katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Songea.
Ombi la pili, Matiko anakwenda kuwakili-
sha Bunge Kigali, nchini Rwanda na Ubelgiji.
Alidai kuwa Dk. Mashinji anatarajia kusafi-

ri Septemba 29 mpaka Oktoba 6, mwaka huu
na Matiko mkutano utaanza Septemba 25
mpaka 28, mwaka huu na mwingine utaanza
nchini Ubelgiji Oktoba 7 na 8, mwaka huu.

Nchimbi alidai kuwa wamepokea hati ya
Dk. Mashinji kuitwa Mahakama ya Songea
kwa hilo hatuna pingamizi.

Alidai kuwa kuhusu ruhusa washtakiwa
hao wanafahamu kwamba tarehe wanazosa-
firi kesi yao inasikilizwa hivyo upande wa
Jamhuri unapinga wasiruhusiwe.

Hakimu Simba alisema atatoa uamuzi huo
leo asubuhi.

Mbali ya Mbowe, Dk. Mashinji, Matiko,
washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni,
Katibu Mkuu Taifa, Dk. Mashinji , Naibu Ka-
tibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum Mwalimu,
Mbunge wa Kibamba, John Mnyika, mbunge
Iringa mijini, Peter Msigwa na Mbunge wa
Kawe Halima Mdee.

Wengine ni Mbunge wa Tarime Mjini, Ma-
tiko na Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka 13
likiwamo la kula njama.

Wanadaiwa kuwa, Februari 1 na 16, mwaka
kutenda kosa la kufanya mkusanyiko usio ha-
lali na kukiuka tamko la kutawanyika.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KAHAMA TOWN COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION CASH FLOW STATEMENT
AS AT 30 JUNE 2018 FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2018

2018 2017 Note 2018 2017
Notes TZs TZ8 TZ8 TZ8
ASSETS Cash flows from operating activities
Current assets Receipts
Cash and cash equivalents 20 3,795,113,654 3,594,682,817 Taxes and levies wi 3,804,402,318 5,380,126,499
Receivables and prepayments 21 10,475,782,345  10,499,534,893 Fees, fines, penalties and licenses W2 735,313,954 1,325,342,090
Inventories 22 1.181.787.435 1.326.820,489 Recurrent grants w3 25,209,917,655 27,623,845,562
) ! U D Other income w7 175,843,222 206,228,627
Other financial assets 25 - - Receipts for Deposit Account 2,235,543,289 2,192,866,335
15,452,683,434 _15,421,038,199 Total Cash Received from Customers 32,161,020,437 36,728,409,113
Non-current assets Payments
Other financial assets 25 36,000,000 24,000,000 Employee costs W4 (21,790,267,212) (22,298,707,666)
Property plant and equipment 23 75,613,659,863 77,912,287,983 Payments to suppliers W5 (2,597,146,754) (6,970,854,144)
Intangible assets 24 _ _ Maintenance expenses w8 (1,204,497,775) (2,426,501,223)
Grants and other transfer payments W6 (3,894,566,214) (1,121,119,854)
Investment property 30 - - Other expenses R R
75,649,659,863  77,936,287,983 Payments for Deposit Account (1,409,178,960) (1,324,407 516)
Total Cash Paid to Suppliers and Employees (30,895,656,915) (34,141,590,403)
TOTAL ASSETS 91.102,343.298 93.357.326,183 Net cash from operating activities 1,265,363,521 2,586,818,710
LIABILITIES Cash flows from investing activities
Current liabilities Acqu?s?tion of property, plant, and equipment & investment properties 23 (2,180,192,722) (3,134,303,246)
Acquisition of investments (LGLB) 25 - -
Payables 26 4,133/438,856  3,000,774,148 Net cash from investing activities (2,180,192,722) (3,134,303,246)
Employee benefits 27 771,429,331 497,065,450
Deferred recurrent (Grant) 11 743,619,240 2,297,660,800 Cash flows from financing activities
5,648,487,427 5,795,500,398 Development grants received 39 1,115,260,037 1,491,501,665
Non-current liabilities Net cash used in financing activities 1,115,260,037 1,491,501,665

Deferred capital (Grant) 28 7,429,308,958  11,104,593,493

Net increase in cash and cash equivalents 200,430,836 944,017,129
7,429,308,958  11,104,593,493

Cash and cash equivalents at beginning of period 3,594,682,817 2,650,665,689
TOTAL LIABILITIES 13,077,796,385  16,900,093,891

Cash and cash equivalents at end of period 20 3,795,113,654 3,594,682,817
NET ASSETS 78,024,546,912  _76,457,232,292
NET ASSETS These financial statements were approved by the Full Council Meeting on 28th September 2018 and signed on its behalf by:
Accumulated surplus/(deficit) 78,024,546,912  12,540,903,442
Available for sale financial assets - - . 7¥..
Revaluation surplus - 63,916,328,850 Me, Afderson D, Msumba
TOTAL NET ASSETS 78,024,546,912_ _76,457,232,292 Toun pirector

TOWN DIRECTOR CHAIRMAN NCIL

The notes on pages 20 to 67 form part of these financial statements. KAHAMA TOWN CuUNCIL K AHAMA TOWN CO

These financial statements were approved by the Full Council Meeting on 28th September 2018 and signed on its behalf

by: STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS
ggg? FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2018
A N

'TJW,; gTr:i:oE — :““2‘;5": ';J.‘I".J s surplusideficit surplus Total
TOWN DIRECTOR CHARMAN 28 128 28
KAHAMA TOWN CoUNCIL K AHAMA TOWH COUNCIL
Balance at 1 July 2016 11,578,197,736 - 11,578,197,736
Amount previously recorded as expenses - - -
Changes in accounting policy/errors - - -
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE Restated balance 11,578,197,736 B 11,578,197,736
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2018 Surplus/(Deficit) for the year 962,705,706 - 962,705,706
2018 2017 Own source fund capitalised
Changes in revaluation surplus/(deficit) - 63,916,328,850 63,916,328,850
Notes TZ8 TZ8 Transfer to and from surplus/deficit - - -
E:::lr:::es o 3.934279 718 5,127 756,202 Balance at 30" June 2017 12,540,903,442 63,916,328,850 76,457,232,292
Fees, fines, penalties and licenses 10 777,918,954 1,551,905,590 Balance at 01 July 2017 76,457,232,292 76,457,232,292
Recurrent grants 11 27 361.700 367 97 945 537 673 Surplus/(Deficit) for the year 105,283,116 - 105,283,116
L . DS o Own source fund capitalised
Amortisation of capital grant 28 560,768,226 1,346,471,990 Changes in revaluation surplus/(deficit) -
Other own revenue 13 5021301972 20622&627 Transfer to and from surplus/deficit 1,462,031,504 - 1,462,031,504
33,136,975,236  35,477,900,172 - -
Balance at 30" June 2018 78,024,546,912 63,916,328,850 78,024,546,912
Expenses
Wages, salaries and employee benefits 14 22,064,631,093  22,520,905,616 These financial statements were approved by the Full Council Meeting on 28th September 2018 and signed on its behalf by:
Supplies and consumables used 15 4,060,416,807 5,243,542,661
Maintenance expenses 16 1,204,497,775 2,426,501,223 %
Grants and other transfer payments 17 3,708,993,923 1,122,010,060 M. Adbierson . Msumba Lo Y
Finance costs 18 . } Town Dllrmoe LIS,
Depreciation of property, plant and equipment 23 858,581,237  1,759,240,689 TN OECT O A S Counci
31,897,120,835  33,072,200,250
) » In my opinion, the accompanying financial statements of the Kahama Town
Share of associates surplus/(efict) : ) Council are prepared in all material respects, in accordance with 1nternation.al
i) duri : Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and in
Surplusi{defiit) during the year before adjustments 1,239,854401 2405,699,923 the manner required by the Local Government Finances Act 1982, revised 2000.
Own source fund contributed to capital grants 1,134,571,284 1,442,994 217 £y p Q
Surplus/(deficit) during the year 105283116 962,705,706 Q&g 4
Prof. Mussa Juqlta Assad; -
/ Controller a'nd_ g_ditd'f General
. . ) . . { 31" March,2019
These financial statements were approved by the Full Council Meeting on 28th September 2018 and signed on its behalf
Mational Audit Office of Tanzania,
P.0O. Box 950,
T i 7 lg o) 11101 Dodoma, Tanzania. §
Town Director Il‘ri::':.;cls Ki ':Im Tel: 255 (026] 2321 759 “;
TOWN DIRECTOR CHARMAN Fax: 255 (026) 2117527 3
KAHAMA TOWN CuUNCIL Y AHANA TOYN COUNCI Email: 0cag@nao.go.tz S
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MWANGA WA JAMII

Tusaidie wenye ulemavu
huduma za wakalimani

KATIKA mambo ambayo watu wenye ulemavu wanayaainisha
kuwa yanawakwamisha kwenye kupata huduma ni ukosefu wa
mawasiliano hasa ya lugha ya alama kwenye maeneo nyeti na
ya muhimu.

Tatizo jingine ni kukosa miundombinu rafiki kwa watu we-
nye ulemavu iwe kwenye ofisi za serikali, ndani ya usafiri, shu-
leni na pia hospitalini ambako kila mtu ni lazima anakwenda.

Tukianza na changamoto za kukosa mawasiliano ya lugha
ya alama, ni ukweli kuwa hakuna wakalimani wa kutosha ku-
wasaidia wasiosikia wanapotafuta huduma kwenye vituo vya
polisi, mahakamani, gerezani na mahabusu.

Kukosekana wakalimani kunawalazimisha kuomba serikali
kuona ulazima na uharaka wa kuajiri watu hao kwenye mae-
neo hayo muhimu kwenye huduma za kutafuta haki.

Katika kufikisha ujumbe huo kwa serikali Chama cha Visiwi
(Chavita), Wilaya ya Hai kinaeleza umuhimu wa kupata waka-
limani kwenye maeneo hayo ambayo yako ndani ya sheria na
haki za binadamu.

Viongozi wa Chavita wanatoa ujumbe huo katika mafun-
7o kwa maofisa wa polisi, magereza na mahakimu kuhusu
matumizi ya lugha ya alama katika maeneo wanayofanyia kazi.

Tunaungana na Chavita kwenye kutafuta wakalimani hasa
upande eneo hilo la sheria na haki za binadamu ambalo watu
wengi wameumia kutokana na kushindwa kufahamu wenye ul-
emavu walitaka kusema nini na iwapo kilichofanyika kimewa-
pa haki. Pamoja na umuhimu wa kuwa na wakalimani kwenye
eneo hilo ikumbukwe kuwa kuna changamoto nyingi hata nda-
ni ya huduma za afya kama hospitalini ambako pia wagonjwa
hawawezi kuwasiliana na wauguzi na madaktari.

Wakati mwingine inakuwa vigumu hata kwenye masuala
ya uzazi kuwasiliana na wasiosikia kutokana na kukosekana
mtaalamu wa lugha ya alama.

Ni dhahiri kuwa si mahakamani wala gerezani, polisi au ma-
habusi wanapohitajika wakalimani hao, bali hata hospitalini
kwenye hospitali za wilaya, mikoa, rufani na za kitaifa.

Mkalimani pia anahitajika kwenye ofisi nyingi zikiwamo za
ustawi wa jamii, ofisi za wakuu wa mikoa na wilaya pia.

Kunahitajika wakalimani hao kwa kuwa serikali imeweka ut-
aratibu wa kuwapatia mikopo vijana wanawake na watu wenye
mabhitaji kama wanaoishi na ulemavu ndiyo maana wakalimani
wanahitajika.

Aidha, tunaona kuwa suala la wenye ulemavu kupewa ku-
pewa kipaumbele kwenye miundombinu hasa lifti kwenye ma-
jengo ni la kuangaliwa kwa jicho la pili.

Tunaona kuwa hospitalini ni eneo muhimu la kuhakikisha
kunakuwa na miundombinu rafiki kama lifti maalumu ya watu
wenye ulemavu ili hata kama umeme unakatika kuwe na njia
ya kuwahudumia.

Lakini mambo hayaishii hapo katika kutoa huduma ni dha-
hiri kuwa shuleni nako wenye ulemavu wanabhitaji vyoo maalu-
mu. Kwa hiyo juhudi zinapofanywa kujenga vyoo shuleni huko

Miaka inavyokwenda ni wakati pia wa kujipanga ili kuwa na
usafiri unaowasaidia watu wenye ulemavu. Kwa mfano, dalada-
la muda mwingi hazijawa na mfumo wala namna ya kumhu-
dumia mwenye uhitaji.

Licha ya mabasi ya mwendo wa haraka kutoa huduma hizo
ni vizuri kuboresha huduma zaidi ili kuwasaidia Watanzania
hawa ambao wana haki kama walivyo watu wengine wasio na
upungufu wa kimaumbile.

Tunashauri kuwa ni vyema hata kwenye mabasi ya mikoani
nako kukawa na maelekezo ya kuwasaidia wasafiri hawa. Suala
la miundombinu rafiki na kuwa na wakalimani ni lipewe kip-
aumbele kwa kuwa si suala la kuomba tena bali ni haki ya wa-
naoishi na ulemavu.
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NIMEPATA bahati ya kutembe-
lea fukwe mbalimbali za Afrika
na Asia, na kujionea jinsi zilivy-
oendelezwa na kuwa za manufaa
kwa wananchi wote bila kujali
uwezo wa kifedha.

Mwaka 2016 nilitembelea mji
wa Durban Afrika Kusini ambao
ni maarufu kwa fukwe nzuri
ambazo hutembelewa na watu
wote.

Ni fukwe zinazomilikiwa na jiji
hilo, huku wananchi wa kawaida
wakipata fursa ya kuzitalii ikiwa
ni pamoja na kuendesha shughu-
li mbalimbali za kiuchumi kwa
ajili ya ustawi wa maisha yao.

Zimejengwa kwa muundo ra-
hisi na rafiki, zisizo na majengo
makubwa. Zina maeneo ya
kutembelea, kukaa, kulala kwa
watu wanaotaka kupunga upepo.

Aidha, kuna njia nyingi zilizo-
jengwa za kumuwezesha mtem-
beaji kuingia baharini kwa um-
bali wa mita 200 zikiwa kama
barabara pana zenye taa za juu.

Ni eneo ambalo mtembeaji
anaweza kuingia hadi umbali fu-
lani wa bahari na kuona mawim-
bi makubwa ya maji yanavyoruka
na kuanguka, pia na kupiga picha
nyakati zote usiku na mchana.

Mbali na eneo la kupumzikia,
mama lishe na wachuuzi wen-
gine wanaendelea na biashara
7a0 kama kawaida wakichagizwa
na mabango mbalimbali yanay-
oelekeza sheria na taratibu za
eneo hilo. Kwa ujumla utunzaji
wa mazingira katika fukwe hii
ni mkubwa yakinakishiwa kwa
bustani zenye mandhari nzuri zi-
nazowezeshwa na usafi wa mara
kwa mara.

Aidha, nilipata fursa ya kutem-
belea fukwe za nchi ya Thailand,
ambako nako kumejengwa mae-
neo ya vizimba vya kukalia na
kulala kadri mtu anavyotaka ma-
pumziko yake yawe.

Kuna njia za kutembea na
bustani za kupiga picha, huku bi-
ashara tofauti zikiendelea katika
eneo hilo.

Eneo ni la wazi kwa wananchi
wote wenye kipato cha chini na
cha juu wanaohitaji kupumzisha
akili kwa kupunga upepo wa ba-
hari. Nimeanza kueleza nilichok-
iona kwa wenzetu, nikijaribu
kuvuta taswira ya kilichokuwa
kimeandaliwa kujengwa kwenye
eneo la fukwe ya Coco, baada
ya Rais John Magufuli kutori-
dhishwa nacho.

Kabla ya Dk. Magufuli kueleza
kwa kina suala la fukwe hiyo, ali-
bainisha kusikitishwa kwake na
kukwama kwa mradi huo na mi-
radi mingine ya maendeleo ya Jiji
la Dar es Salaam.

Siku iliyofuata alionekana
Meya wa Kinondoni na viongozi
wengine wakitangaza kupatika-
na kwa mkandarasi na kwamba
ujenzi ungeanza wakati wowote.

Rais alibainisha kushangazwa
na miundombinu iliyopangwa
kujengwa eneo hilo ambayo hai-
taendana na watu wa kawaida,
wakati kukiwa vilevile na ujenzi
wa barabara inayopita baharini
inayoweza kuharibu miundom-
binu iliyopangwa kujengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 14.

Kwa jinsi Rais alivyoeleza na
kutoa mfano wa fukwe za Jiji
la Durban, inapatikana picha
kwamba kulikuwa na umuhimu

1 Coco Beach inaweza kuwa
=8 ya kisasa, ni kujifunza tu

Kitomari

kwa wahusika kujifunza jinsi ya
kuendeleza fukwe hizo na kunu-
faisha watu wote kutoka nchi
zingine.

Jiji la Dar es Salaam halina
fukwe iliyojengwa vyema am-
bayo wananchi wote wanaweza
kuitembelea na kufurahia zaidi
ya Coco beach, ambayo licha ya
kuleta watu wengi kwa pamoja
hakuridhishi kwa kukosa miun-
dombinu bora na usafi usiori-
dhisha.

Ilitarajiwa kuwa itajengwa mi-
undombinu ya kawaida itakay-
ojumuisha bustani mbalimbali,
ili wananchi waliokuwa wakifan-
ya biashara eneo hilo waendelee
na biashara zao, huku kila anay-
etaka pa kupumzika na kupunga
upepo wa bahari, apate huduma
hiyo kirahisi. Kwa ujumla Jiji la
Dar es Salaam limekosa maeneo
ambayo wananchi wanaweza
kutembea na kupunga upepo.

Unapotembelea majiji kama
Nairobi nchini Kenya na mengine
ya nchi za Magharibi, utaona
bustani nzuri ambazo wananchi
hutembelea kwa ajili ya kupunga
upepo.

Lakini kwa jiji letu bustani
kama hizo zimepotea kutokana
na mabadiliko au kutotunzwa
vyema, lakini lipo la kukosa mae-
neo ya kuegesha magari kwa wa-
naokwenda matembezini waki-
tamani kubeba wapendwa wao.

Muungwana anasema basi
ni vyema Manispaa zikajenga
fukwe ambazo ni rahisi na zenye
kuvutia.

Zijifunze kutoka kwenye majiji
mengine ambayo yameweza ku-
jenga vitu kama hivyo.
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HABARI KITAIFA

Gari laweka
Vig0ogo

kuti kavu
kituo afya

Na Ahmed Makongo, BUNDA

WAKAZI wa Jimbo la Bunda mkoani
Mara, wamelalamikia kitendo cha
kuombwa fedha za kununua mafuta
kwa ajili ya gari la wagonjwa, wan-
apohitaji huduma hiyo kuwapeleka
wajawazito na wagonjwa wenye hali
mbaya kwenye vituo vya kutolea
huduma ya afya.

Wananchi hao walitoa kero hiyo
kwa nyakati tofauti mbele ya
Mbunge wa Bunda, Boniphace Mwita
Getere, wakati akihutubia kwenye
mbalimbali jimboni humo.

Wahsema wajawazito na wag-
onjwa wenye hali mbaya wa-
napoomba gari la wagonjwa ili
liwapeleke vituo vya kutolea
huduma ya afya, dereva wa gari hilo
amekuwa akiwaomba fedha kati ya
Sh. 30,000 hadi Sh. 40,000, akidai
ni lazima wachangie gharama za
mafuta.

“Mheshimiwa mbunge, sisi wa-
nanchi tunataka kujua hiyo gali
ya wagonjwa ni lazima tutoe pesa
ndipo mgonjwa au mjamzito achuku-
liwe na kupelekwa hospitalini au ni
Vvipi, maana dereva amekuwa akit-
uomba kati ya Sh. 30,000 hadi Sh.
40,000, tena kwa nguvu,” alisema
Hamisi Saidi.

“Mimi niliambiwa nitoe Sh. 40,000
nilipogoma huyo dereva akataka
kuondoka, ikanilazimu nitoe tu hizo
hela ndipo alipokubali kumchukua
mgonjwa wangu,” alisema Mwasi
Togoro.

Katika mikutano yote aliyohutubia
mbunge huyo alikutana na kero hiyo
va wananchi kuombwa fedha za
kuchangia mafuta katika gari hilo la
wagonjwa.

Kufuatia hali hiyo, Getere alisema
gari ya wagonjwa limeletwa kwa
ajili ya kutoa huduma hiyo bure.

“Huduma va gari ya wagonjwa
ni bure na tulishasema sana, lakini
naona kitendo hicho kinaendelea.
Fedha za mafuta zinatolewa kwenye
kituo cha afya siyo kuchangisha
wananchi. Na leo hii nimemwambia
mganga mkuu kwamba kama ana-
taka kutumbuliwa atatumbuliwa,”
alisema Getere.

Mheshimiwa mbunge, sisi
wananchi tunataka kujua
hiyo gali ya wagonjwa ni
lazima tutoe pesa ndipo
mgonjwa au mjamzito
achukuliwe na kupele-
kwa hospitalini au ni vipi,
maana dereva amekuwa
akituomba kati ya Sh.
30,000 hadi Sh. 40,000,
tena kwa nguvu.

- Upelelezi kesi anayedaiwa
- kuua mke haujakamilika

KESI ya maugji inayomkabili mfanyabi-
ashara Hamis Said (38), anayetuhumiwa
kumuua mkewe, Naomi Marijani, imepig-
wa kalenda baada ya Jamhuri kudai upele-
lezi wake bado haujakamilika na kwamba
uko katika hatua za mwisho kukamilika.
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon alitoa madai hayo jana katika

Dar es Salaam iliyoketi chini ya Haklmu
Mkazi Mwandamizi, Salum Ally.

Alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
upo katika hatua nzuri na za mwisho ku-
kamilika na kwamba Jamhuri inaomba
mahakama kupanga tarehe nyingine ya
kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa tena
Oktoba 7, mwaka huu.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa Mei
15, mwaka huu, katika oneo la Gezaulole,
Kigamboni jijini Dar es Salaam, mtuhumi-
wa alimuua mtu anayeitwa Naomi Mara-
jani.

Mtuhumiwa anadaiwa kumuua mke
wake Naomi kisha kumchoma moto kwa
kutumia magunia mawili ya mkaa na ku-
chukua majivu ya marehemu na kwenda
kuyafukia shambani kwake.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki, akipata maelezo kuhusu mitambo ya kuchakata mahindi
na kusaga unga wa sembe kutoka kwa Mkuu wa Kikosi cha JKT Mlale, Kanali Absolomon Shausi, alipotembelea kukagua shu-
ghuli za kikosi hicho, wilayani Songea, Mkoa wa Ruvuma juzi. PICHA: OWM

NBS yvyawatoa woga wanahabari

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS) ime-
wahakikishia waandishi wa habari kuwa
kifungu cha 37(4) cha Sheria ya Takwimu
2015 hakina adhabu yoyote isipokuwa
zipo za ujumla katika kifungu cha 37(3)
cha sheria hiyo.

Kifungu cha 37(4) cha sheria hiyo kili-
chofanyiwa marekebisho mwaka 2018,
kilikuwa kinazuia mtu yeyote kutoa tak-
wimu bila kuwa na kibali kutoka NBS,
ambapo adhabu yake ilikuwa ni faini isi-
yopungua Sh. milioni 10 au kifungo cha
miaka mitatu jela, lakini sheria hiyo ime-
fanyiwa marekebisho tena mwaka 2019
na kufuta adhabu katika kifungu hicho.

Akizungumza katika semina ya waha-
riri na waandishi waandamizi wa vyombo
vya habari nchini kuhusu masuala ya
kitakwimu yakiwamo marekebisho ya
sheria hiyo, Mwanasheria wa Ofisi hiyo,
Oscar Mangula, aliwahakikishia waandi-
shi kuwa kifungu cha 37(4) hakina adhabu
yeyote na kuwataka kukusanya na kutoa
takwimu kwa kuzingatia misingi na mion-
g0z0 ya NBS.

“Kifungu cha 37(4) haipo adhabu yoy-
ote isipokuwa kifungu cha 37(3) kimeaini-
sha adhabu mbalimbali ikiwamo kinazuia
mtu yeyote kujifanya ofisa wa takwimu,
kukataa kujibu maswali unayoulizwa
kuhusu utafiti na kuchana nyaraka ya uta-

fiti ambapo kuna adhabu ya kifungo cha
miezi sita jela au faini isiyopungua Sh. mil-
ioni moja,” alisema.

Akifungua semina hiyo, Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa, ali-
watoa hofu waandishi kuhusu mabadiliko
ya sheria hiyo kwa kuwa yana madhumu-
ni mazuri hususan kwa karne ya 21.

“Kama mtakwimu wa serikali, naomba
niwaambie msiwe na hofu kabisa mab-
adiliko ya marekebisho haya madhumuni
yake ni mazuri sana, hususan kwa karne
hii ya 21 ambayo kuna mabadiliko ya tak-
wimu tunaita data revolution.”

“Mabadiliko ya takwimu hayahitaji
serikali peke yake au vyombo vya
serikali peke yake kutoa takwimu la
hasha, inahitaji vyombo vyote vitoe
takwimu lakini takwimu hizi sasa zifuate
taratibu zake na katika Umoja wa Mataifa
chombo chetu kikubwa kile Commission
(Tume) ya Takwimu ya Umoja wa
Mataifa imeelekeza huko kwamba ofisi
ya takwimu duniani zote zihakikishe
kwamba zinafanya kazi na vyombo
vingine vyote,” alisema.

Alisema kupanuliwa kwa wigo huo
kukusanya, kuchambua, kuzisambaza
takwimu kwa teknolojia ya kisasa ili ku-
patikane takwimu nyingi zaidi kwa ajili
ya kufuatilia na kutathmini mipango ya
maendeleo ya nchi.

Kadhalika, alisema mabadiliko ya she-

ria hiyo yameifanya nchi ya Argentina na
kufanya mabadiliko ya sheria yao ya tak-
wimu.

“Ukienda kuangalia mabadiliko ya she-
ria ya Argentina mambo mengi yaliyopo
kwenye sheria ya Argentina na wametule-
tea hapa NBS tuwape maoni, mengi yali-
yopo kule ni namna gani ya kutumia fursa
za takwimu za kutoka katika asasi zisizo
za kiraia kutoka sekta binafsi ili ziweze
kusaidia takwimu za serikali ya Argentina
na ndicho ambacho Tanzania tumefanya
hivyo sio kitu kipya,” alisema.

Aliwataka waandishi na wahariri kuwa
mabalozi wazuri kwa kutangaza takwimu
na namna ya kuzitumia, huku akisema
kuwa katika maadhimisho ya siku ya tak-
wimu kila mwaka kutakuwa na tuzo kwa
mwandishi wa habari bora wa masuala ya
takwimu.

Alieleza kuwa NBS ipo tayari kusaidia
asasi za kiraia ili kuzalisha takwimu sahihi
kwa kutumia miongozo na kanuni za
ukusanyaji na uchakataji wa takwimu sa-
hihi na pia itaendelea kuvijengea uwezo
vyombo vya habari ili viweze kuelimisha
umma kwa kutoa habari sahihi za kitak-
wimu.

Mkurugenzi wa Utawala, Fedha na
Masoko, Daniel Andrew, alisema NBS
inatambua umuhimu wa vyombo vya
habari katika kuelimisha umma kuhusu
masuala ya takwimu.
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IGP Sirro atema cheche

INATOKA UK. 2

Makamanda hao ni kutoka Dodoma,
Mwanza, Katavi, Tabora na Mjini Ma-
gharibi ambapo kila mmoja alieleza
changamoto na baadhi waliahidi mwis-
honi mwa mwezi huu zitakuwa zime-
kamilika. IGP Sirro pia alisema Jeshi la
Polisi lilikuwa na changamoto ya upati-
kanaji wa sare kwa ajili ya askari wake
na ilifikia mahali askari anamuuzia sare
askari mwenzake.

MWANGOSI, AKWILINA

IGP Sirro aliwataka maofisa na maka-
manda hao kuhakikisha wanasima-
mia kanuni za jeshi hilo, akikumbusha
changamoto zilizojitokeza katika kesi
mbili za mauaji dhidi ya mwandishi wa
habari Mwangosi na mwanafunzi wa
Chuo cha Usafirishaji Dar es Salaam

(NIT), Akwilina Akwilini, aliyepigwa
risasi wakati wa maandamano ya wa-
naodaiwa wafuasi wa Chadema.

“Changamoto zilizojitokeza wakati
ule lazima tuzibadilishe ziwe fursa,
uchaguzi hauwezi kushusha thamani,
ili uende vizuri lazima uwe na mpango
mkakati wa kuzuia, kubaini na kupam-
bana na wahalifu.

“Hizi kesi zilizojitokeza za Akwilina
na Mwangosi, kwanini zilitokea? Utaona
changamoto kubwa ni amri, amri ikiwa
‘weak’ (dhaifu), hayo yanatokea.

“Kwa mfano, lililotokea Kinondoni
(Akwilina), siwezi kusema lakini wote
ni mashahidi, hatuwezi kusema, kuna
mahali ambako sisi kama Jeshi la Polisi
hatukutimiza wajibu wetu,” IGP Sirro
alisema.

Alitaja changamoto za utendaji ndani
ya jeshi hilo na kutaka kuundiwa mi-

kakati ya kutafuta majawabu ya pamoja
kuwa ni pamoja na mmomonyoko wa
maadili, nidhamu na miiko kwa baadhi
ya maofisa wa polisi na uhaba wa askari.

Alisema changamoto nyingine ni ku-
zorota kwa mafunzo ndani ya jeshi hilo,
akieleza kuwa amekuwa akiona askari
anakwenda kwenye tukio na kurusha
mambo ya ovyo mtandaoni.

“Unasimamia sheria halafu unavunja
sheria maana yake ni nini? Lazima ka-
manda akae kwenye mabaraza yake, ka-
manda una makachero pale, kuna shida
gani kwa mwezi ukafanya tathmini ya
hao makachero wako ili ujue amepele-
leza kesi ngapi, changamoto ni zipi na
mafanikio?

“Nani anafanya hivyo, utajuaje utend-
aji kazi bila kufanya tathmini, kuna-
tendeka makosa ya kimtandao lakini
watu hawajui kabisa,” alisema.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Usambazaji ya Route Pro, Duane Edwards (kulia), akimkabidhi Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu Kazi, Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, pikipiki 30 kwa ajili ya kutumiwa na vijana kuwawezesha kush-

Nyuma ni baadhi ya wanufaika wa msaada huo. NA MPIGAPICHA WETU

Serikali yaridhia kufuta mapori

INATOKA UK.4

ya shughuli za makazi, kilimo na mifugo
ili kuwaondolea kero za uhaba wa ardhi.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu amese-
ma serikali imeridhia kumega hifadhi za
misitu 14 kwa ajili ya kilimo na mifugo
na kufuta mashamba 16 yasiyoendele-
zwa ili yapangiwe matumizi ya kilimo na
mifugo.
fanyiwa tathmini ya kina maeneo yali-
yobaki ndani ya hifadhi na kuwasilisha
mapendekezo yake kwa ajili ya uamuzi.
Uchambuzi na taarifa itatolewa,” alisema
na kuongeza kuwa orodha ya maeneo
na mashamba yaliyofutwa itatangwa
baadaye.

Pia alisema baraza limeamua ardhi ya
mita 500 zilizotengwa kama buffer zone

vinavyopakana na hifadhi za wanyama
siondolewe kwenye maeneo hayo.

Aliyataja maamuzi mengine yaliyofiki-
wa kwenye kikao hicho kuwa ni Ofisi ya
Makamu wa Rais imetakiwa ikamilishe
mwongozo utakaobainisha matumizi
ya ardhi ndani ya hifadhi ya mita 60 za
mito, vyanzo vya maji, maziwa na bahari.

Maamuzi mengine ni kuzitaka wizara
na taasisi zote za serikali zilinde mae-
neo yao kwa kuweka alama za kudumu
zinazoonekana; na kwamba wananchi
hawaruhusiwi kuvamia maeneo mapya
na hatua kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi ya uvamizi wowote kuanzia juzi.

Januari, mwaka huu, Rais Magufuli
alitoa maagizo kwa mawaziri wanane
wa sekta zinazohusika na matumizi ya
ardhi wachambue na kuandaa taarifa ya
mapendekezo ya kutatua migogoro ya
matumizi ya ardhi nchini.

Maagizo hayo yalikuwa ni pamoja na:
omo ndani ya hifadhi; Kubainisha mae-
neo ya hifadhi ambayo yamepoteza sifa
ili yaweze kugawiwa kwa wananchi kwa
shughuli za ufugaji na kilimo na kuhakiki
na kurekebisha mipaka baina ya hifadhi
za misitu, wanyama na makazi.

Mengine ni kumega baadhi ya hifadhi
za taifa, mapori tengefu na misitu, ku-
wagawia wafugaji na wakulima; Kufanya
mapitio ya sheria mbalimbali zinazo-
husiana na matumizi ya ardhi; Kupitia
upya sheria ya vyanzo vya maji inay-
ozungumzia uhifadhi ndani ya mita 60;
Kuwasilisha mapendekezo ya kufutwa
mashamba yasiyoendelezwa na kugawa
kwa wananchi kwa ajili ya uzalishaji wa
mazao ya kilimo na mifugo na kuendelea
kulinda na kuhifadhi maeneo ya hifadhi
Za misitu, wanyamapori na vyanzo vya
maji.

Kairuki aipa TIC
siku 7 kwenda
Ruvuma

“Naelewa kuwa ipo miradi mingi
iliyofikiwa na TIC zaidi ya asilimia 72
hivyo niwatake mfike haraka mkoani
Ruvuma hususan katika viwanda hivi
vya kahawa, ili kuvitambua na kueleza
fursa na umuhimu wa kujisajili na taasisi
hii ili kuendelea kuchangia na kuwa
na tija zaidi katika uchumi wa nchi,”
alisisitiza.

Mkurugenzi wa sera mipango na utafiti
wa TIC, Mafutah Bunini, alisema katika
kuboresha utendaji wao wamefungua
ofisi za kanda saba ili kuwafikia kwa
urahisi wawekezaji wa ndani na kwamba
wanatoa uzito sawa kwa wawekezaji wa
ndani na nje.

“Viwango vya mitaji ya uwekezaji
vinatofautiana kwa wawekezaji wa nje
na ndani, wa ndani anatakiwa awe na
mtaji wa Dola 100,000, lakini mwekezaji
wa nje ni Dola 500, 000," alisema.

Naye Meneja wa kiwanda cha kuten-
geneza kahawa cha Wilaya ya Mbinga
(MCCCO), amemhakikishia waziri kuwa
wataendelea kuboresha mazingira mazuri
ya wafanyakazi na kuongeza thamani
va bidhaa zao za kahawa na kuhakiki-
sha jamii iliyowazunguka inanufaika na
kiwanda hicho.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha
kutengeneza kahawa cha DAE, Danistan
Komba ambaye pia ni mkulima wa kaha-
wa, alimpongeza waziri kwa kutembelea
kiwandani hapo na kueleza changamoto
za masoko ya kahawa na kuiomba seri-
kali kuendelea kuwaangalia wawekezaji
hao wazawa.

“Kipekee napongeza ujio wako, japo
tunachangamoto ya masoko kwa kuzin-
gatia kiwanda kina uwezo wa kuzalisha
tani 36,000 kwa mwaka na kuuza katika
baadhi ya nchi.

Alifafanua kuwa, pamoja na changa-
moto za uhaba wa soko, kiwanda kime-
kuwa Kikishiriki katika maonyesho ya
nchi zinazolima kahawa ikiwamo Kenya,
Uganda, Rwanda, Burundi na Ethiopia.

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga Cosmas
Nshenye alieleza kuwa, ziara hiyo im-
eleta chachu kwa wafanyabiashara na
wawekezaji wazawa.

Waziri atumbua
mameneja maji

vizuri na kuzifuta zisizo na uwezo wa
kujiendesha.

Kuhusu jumuiya ya Msalaza, Aweso
alisema haikuwa ikijiendesha kwa mijibu
wa taratibu na kwamba kasoro zilizopo
zimesababisha hasara ya mamilioni ya
fedha za serikali.

Pamoja na kuivunja, pia aliagiza uon-
gozi wake kuchunguzwa na kuchukua
hatua kwa watakaobainika kuhusika.

Naibu Waziri Aweso yuko mkoani
hapa kwa ziara ya kikazi na anatarajiwa
kutembelea miradi mbalimbali ya maji
na kutoa maelekezo ikiwamo kuchukua
hatua stahiki katika miradi ambayo hai-
jaleta tija licha ya kutumia fedha nyingi.
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RC Moro apokelewa na tukio wizi dawa

Na Idda Mushi, MOROGORO

KUU mpya wa Mkoa wa Mo-

rogoro, amepokelewa na
tukio la dawa siku ya kwanza
ya kuanza kazi.

Mbali na tukio hilo, mkuu huyo, Loata
Ole Sanare, amewataka viongozi na wa-
tendaji wa ngazi mbalimbali katika Mkoa
wa Morogoro kumsaidia Rais John Magu-
fuli kukabiliana na kuzitatua kero na
changamoto mbalimbali zinazowakabili
wananchi wanyonge.

Pia amewataka na kujitafakari upya
kila mmoja kwa nafasi yake kilichosaba-
bisha Rais akatengua uteuzi wa aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Kebwe Stephen
Kebwe.

Sanare alisema hayo baada ya kukabi-
dhiwa rasmi nyenzo zikiwamo taarifa na
nyaraka mbalimbali za mkoa kutoka kwa
Kebwe Stephen, ambapo akawataka wa-
tendaji na viongozi hao kushirikiana na
kuhakikisha anatambua kuwa yupo kwa
ajili ya kuwahudumia wananchi na sio
vinginevyo.

Sanare alisema atakuwa tayari kuwa-
hudumia wananchi ndani ya saa zote 24

Kamanda
wa Polisi
Mkoa
nakuagiza
mtuhu-
miwa huyu
atafutwe
popote
alipo na
akamatwe,
na sio yeye
peke yake,
hii lazima
ni cheini.

kila siku katika nafasi hiyo.

Alisema changamoto kubwa inayoone-
kana mbele yake na iliyotajwa hata na Rais
ni migogoro ya ardhi inayohusisha wakuli-
ma na wafugaji, ambapo alisema licha ya
yeye kutoka jamii ya wafugaji, hatakuwa
mkuu wa mkoa wa jamii ya wafugaji, bali ni
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro ambao ni wa
jamii ya Watanzania wote.

“Sitakuwa na simile kwa yeyote atakaye-
vunja sheria na taratibu zilizopo, kama ni
Masai kakosea, huwa tunajua pia namna
zetu za kuwajibishana na kwenye hili la
migogoro ya wakulima na wafugaji itabidi
kwanza nijue tatizo ni nini, mbona zamani
makundi yote yaliishi pamoja, kulikoni
sasa hivi na kila mwenye haki atapata haki
yake bila kujali kabila lake,” alisema.

WIZI WA DAWA

Hata hivyo, wakati kikao hicho cha
utambulisho na makabidhiano kikien-
delea, Mkuu wa Wilaya ya Ulanga, Ngolo
Malenya, alitoa taarifa ya tukio la wizi wa
dawa katika hospitali ya wilaya yake, baada
ya kukamatwa kwa maboksi zaidi ya 41 ya
dawa za serikali yaliyokuwa yakisafirishwa
kutoka Ulanga kwenye basi la abiria mali ya

kampuni ya Al Saedy.

Aliyetuhumiwa kuhusika na wizi wa
dawa hizo ni mtumishi wa hospitali ya
wilaya wa maabara, aliyemtaja kwa jina la
Albert Mahodanga, ambaye inadaiwa ali-
pakiza maboksi hayo Ulanga na kuondoka
na gari binafsi, hadi walipofuatilia na ku-
likamata gari hilo eneo la Mikumi wilayani
Kilosa.

Alisema mtuhumiwa huyo hata hivyo
hataweza kupatikana baada ya kutokomea
kusikojulikana, hivyo kumtaka popote al-
ipo kujisalimisha kwenye vyombo vya dola.

Sanare, alieleza kusikitishwa na vitendo
hivyo vya wizi, hasa wakati huu ambapo
serikali imeongeza kasi ya utoaji wa dawa
za kutosha kwenye hospitali na vituo vya
afya ili kuhakikisha maisha ya Watanzania
yanakuwa salama.

“Kamanda wa Polisi Mkoa nakuagiza
mtuhumiwa huyu atafutwe popote alipo
na akamatwe, na sio yeye peke yake, hii
lazima ni cheini, wapo walioona wakam-
wacha, waliomsaidia, wakamatwe watuhu-
miwa wote waliohusika katika wizi huu,”
alisema Sanare.

Naye Katibu Tawala Mpya wa Mkoa wa
Morogoro, Mhandisi Emmanuel Kalobelo,

Bil. 1.5/- ujenzi
Chuo cha Veta

Na Renatha Msungu, KONGWA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema serikali imetenga kiasi
cha zaidi ya Sh. bilioni 1.5 kwa ajili
yva ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi
(VETA) wilayani Kongwa, ambapo
ujenzi wake unatarajiwa kuanza
Oktoba mwaka huu.

Ndugai (pichani chini) alitoa kauli
hiyo jana katika ziara ya Naibu Kat-
ibu Mkuu wa Jumuiya ya Wanawake
wa Chama Cha Mapinduzi (UWT)
Taifa, Jesca Mbogo, wilayani humo.

Alisema kujengwa kwa chuo hicho
kunalenga kuwaendeleza vijana
kiufundi ili waweze kujiimarisha
kiuchumi kutokana na Taifa kuelekea
katika uchumi wa kati kupitia ujenzi
wa viwanda.

Aidha, aliwataka wanawake ku-
pambana ili kujiimarisha kiuchumi ili
waweze kuendesha maisha yao ya
kila siku.

“Wanawake ndiyo walioshika
uchumi hivi sasa kuliko wanaume,
pambaneni kuhakikisha familia hazi-
yumbi,” alisema Ndugai.

Aidha, Spika aliwataka kujikita
katika kilimo cha korosho na ku-
hakikisha kila mwananchi anapanda
mikorosho katika nyumba yake.

“Kilimo cha korosho ni muhimu na
kinafaida sana, hivyo ni muhimu kila
nyumba kuhakikisha watu wame-
panda mikorosho kwa manufaa yao
na familia zao,” alisema Ndugai.

Pamoja na hayo, aliahidi kutafuta
fedha kwa ajili ya kuwawezesha

- wananchi kupata
miche hiyo.

Aliwasisitiza
kuendelea na
ufugaji wa kuku
na shughuli
nyingine za kuji-
ingizia kipato ili
kuendelea kui-
marika kiuchumi.

akawaomba watendaji na viongozi hao kui-
marisha ushirikiano kwani hakuna jambo
lolote jema linaloweza kufanikiwa bila ush-
irikiano.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Morogoro, Innocent Ka-
logores, aliwashauri watendaji na viongozi
kutumia hotuba ya Rais wakati wa kuwaap-
isha wakuu hao wapya, kama dira tosha
ya kufanya marekebisho ya utendaji wao
wa kazi, na kumsisitiza Katibu Tawala wa
Mkoa, wakuu wa wilaya na wakurugenzi
kumsaidia mkuu mpya wa mkoa kufaniki-
sha utendaji na usimamizi wa shughuli za
maendeleo ya wananchi.

“Dk. Kebwe hajastaafishwa, ame-
pumzishwa wakati bado ana nguvu na
uwezo wa kuendelea kulitumikia taifa,
ubadhirifu uliokuwapo kwenye ngazi
mbalimbali za halmashauri ambao hata
Waziri Mkuu aliupigia kelele, kusua sua
kwa maendeleo, yote haya yamegeuka
ni mzigo wa Mkuu wa Mkoa,” alisema Ka-
logores na kuongeza:

“Amefanya mengi mazuri, lakini yapo
kweli aliyoshindwa, na yote yalichangiwa
na ninyi, badilikeni na mumsaidie Mkuu
wa Mkoa.”

-
-
-
-
- Al

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Fountain Gate Academy ya Tabata, jijini Dar es Salaam (kulia), wakitoa msaada wa vitu mbalim-

Bashe aagiza bil. 4/- zirudishwe

Na Hellen Mwango

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
ameiagiza Bodi ya Korosho Tanzania ku-
hakikisha Kampuni ya Bajuta inayojihusisha
na biashara ya mbolea na viuatilifu kurudi-
sha Sh. bilioni 4.5 kati ya Sh. bilioni 10 zilizo-
tolewa na bodi hiyo kinyume cha sheria.
Kadhalika ameagiza wakaguzi kutoka
Hazina kuchunguza viongozi wote wal-
iobadilisha matumizi ya Sh. bilioni 10 zi-
lizoelekezwa kwenda Kampuni ya Mbolea
Tanzania (TFC) kuchukuliwa mara moja.
Naibu Waziri Bashe aliyasema hayo ka-

tika ziara yake ya kukagua kontena zaidi ya
350 za mbolea na viuatilifu yaliyopo katika
bandari kavu tatu ikiwamo ya Mamlaka ya
Dar es Salaam.

“Bodi ya Korosho imeilipa Kampuni ya
Bajuta Sh. bilioni 4.5, pia ikaiagiza mbolea
na viuatilifu vya Sh. bilioni 4.5 nyingine
kinyjume cha makubaliano na serikali
wakati fedha hizo zilitolewa kwa TFC ili
iweze kusambaza mbolea na dawa hizo
kwa wakulima kwa bei nafuu,” alisema.

“Rais John Magufuli alipotoa fedha hizo
kwenda TFC alikusudia wakulima wa-

pate unafuu wa mbolea na viuatilifu ili ku-
waboreshea kilimo chao, nasisitiza kwam-
ba Kampuni ya Bajuta irudishe Sh. bilioni
4.5 mali ya serikali,” alisema Bashe.

Akifafanua alisema TFC ilipewa jukumu
la kuagiza mbolea na dawa aina ya Salfa
ili iweze kuuzwa kwa wakulima kwa bei
nafuu, lakini ilipokea Sh. bilioni moja kati
ya 10 iliyotolewa na Hazina na hivyo bodi
hiyo kuwakwamisha kutimiza malengo ya
serikali.

Alisema mwaka mmoja sasa TFC, bandari
kavu hizo zinashikilia kontena zaidi ya 350
zenye mbolea na Salfa.
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India kufadhili masomo
kwa Watanzania 400

Na Elizabeth Zaya

BALOZI wa India umesema

unatarajia kuwafadhili Wa-

tanzania zaidi ya 400 kwa

kuwapeleka nchini humo
kuwapatia ujuzi katika nyanja mbalim-
bali ikiwamo za kilimo, afya, elimu na
nyinginezo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Balozi wa
India nchini, Sanjiv Kohli, katika hafla
iliyoandaliwa na ubalozi huo na Kituo
cha Umahiri wa Teknolojia ya Habari
kinachoshirikisha India na Tanzania
(ITEC)kwa ajili ya kuwakutanisha wa-
fanyakazi na wanafunzi waliowahi
kufadhiliwa kwenda kusoma nchini
humo.

Balozi Kohli alisema lengo ni kuen-
delea kudumisha ushirikiano uliopo
kati ya nchi hizo mbili.

Balozi Kohli alisema India itaendelea
kushirikiana na Tanzania katika mam-
bo mbalimbali, na kwamba sehemu ny-

ingine ambayo wamekubaliana kush-
irikiana ni katika eneo la Tehama.
“Kwa kipindi kirefu sana tumekuwa
tukishirikiana na Tanzania katika
mambo mengi na kila mwaka tume-
kuwa tukichukua watu kuwapeleka
India kwa ajili ya kwenda kujifunza
mambo mbalimbali katika sekta

:::'ella(uwa tofauti tofauti, na mwaka huu tuna-
msaada panga kuchukuza watu karibu 500,”
mkubwa alisema Balozi Kohli.

katika Mkuu wa Chuo cha Teknolojia
maeneo Dar es Salaam (DIT), Prof. Preksedia
mbalimbali Ndomba, alisema kwa sasa nchi hizo
hususan mbili zimekubaliana kushirikiana ka-
katika sek-  (ji3 sekta ya afya.

tayaelimu,  p.o NGomba alisema wamekubali-
Isvhea':g:é}}a ana kwamba Watanzania kwa sasa
waviwan- Watakuwa na uwezo wa kupatiwa
davikubwa matibabu kwa kuonana na daktari
na vidogo. kwa njia ya mtandao (tiba mtandao).

Alisema katika mpango huo wa-
takuwa wanashirikiana na hospitali
zote za rufani nchini kwa ajili ya ku-

fanikisha wagonjwa wanaohitaji kuo-
nana na madaktari wa India kufanya
hivyo.

“Kwa kushirikiana na ubalozi wa In-
dia tumeshakamilisha mchakato huo
na tumeanza kwa majaribio kwanza,”
alisema Prof. Ndombo.

“Tunafahamu kwamba Watanza-
nia wengi wamekuwa wakienda India
kwa ajili ya matibabu, lakini kupitia
mpango huu wa tiba mtandao, wa-
takuwa na uwezo wa kuonana na
daktari uso kwa uso na haya yote
yatafanyika kwa ushirikiano wa sisi
DIT, Ubalozi wa India kupitia hospitali
zetu za rufani nchi nzima,” alisema
Prof. Ndombo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
alisema India imekuwa msaada
mkubwa katika maeneo mbalimbali
hususan katika sekta ya elimu, Teha-
ma, na uwekezaji wa viwanda vikub-
wa na vidogo.
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Viongozi wa Kanisa la Mennonite Tanzania (KMT) na baadhi ya wakazi wa mji wa Musoma mkoani Mara, wakiwa kwenye

ufunguzi wa ofisi za kanisa hilo, katika eneo la Nyabange, juzi, ambapo walitangaza utoaji wa mikopo kwa vikundi vya
ujasiriamali vya mjini humo, kupitia taasisi ya Jamii Impact Ltd. NA MPIGAPICHA WETU

Shahidi mpelelezi kikwazo kesi ubakaji

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KUTOKUWAPO kwa shahidi mpelelezi ku-
nasababisha Mahakama ya Mkoa Chake-
chake kuiahirisha kesi ya ubakaji inayom-
kabili mtuhumiwa Mussa Juma Othman (19),
mkaazi wa Michakaeni Chakechake Mkoa
wa Kusini Pemba.

Baada ya mtuhumiwa kuitwa jina lake
mahakamani hapo, ndipo Wakili wa Serikali
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Seif Mohamed Khamis, alipodai shau-
ri hilo lipo kwa ajili ya kusikilizwa ingawa
shahidi ambaye ni mpelelezi hayupo.

Alidai shahidi huyo aliondoka kwenda
kwenye mafunzo, ambapo anatarajia kuru-
di mwishoni mwa Septemba ama mwanzoni

mwa Oktoba mwaka huu, hivyo aliiomba
mahakama kuliahirisha shauri hilo hadi
tarehe nyingine kwa ajili ya kusikilizwa.

“Mheshimiwa hakimu, shauri hili lipo
kwa ajili ya kusikilizwa, lakini shahidi wetu
ambaye ni mpelelezi alikwenda kwenye
mafunzo, tunategemea kurudi hivi karibu-
ni,” alidai.

Wakili wa upande wa mshtakiwa, Abeid,
alidai shauri hilo ni la muda mrefu sasa
halijamaliza kusikilizwa mashahidi, na
kuiomba mahakama kulifuta shauri hilo,
kwani upande wa mashtaka hauna sababu
za msingi.

“Upande wa mashtaka umekuwa ukili-
buruza shauri hili, kinyume cha miongozo,
hivyo tunaiomba mahakama yako kulion-

dosha shauri hili, ili mtuhumiwa akaendelee
na majukumu yake mengine,” alidai wakili
huyo.

Hakimu Luciano Makoye Nyengo baada
ya kusikiliza hoja za pande zote mbili,
alitoa nafasi ya mwisho kwa upande wa
mashtaka kuwasilisha mashahidi ma-
hakamani hapo.

Alisema shauri hilo litarudi tena ma-
hakamani Oktoba 3, mwaka huu kwa ajili ya
kusikilizwa sambamba na kusisitiza kuitwa
kwa mashahidi.

Ilidaiwa mahakamni kuwa, mtuhumiwa
alitenda kosa siku isiyofahamika Desemba
2017 Michakaeni Chakechake, bila ya halali
alimbaka mtoto wa kike mwenye umri wa
miaka 17, jambo ambalo ni kosa kisheria.

T
Chanjo
mpya Kuku,
ng’'ombe

Na Boniface Gideon, TANGA

TAASISI ya chanjo ya mifugo Tanza-
nia iliyopo mkoani Pwani imegundua
aina tano za chanjo ya mifugo ya
ngombe na kuku ambao wamekuwa
wakikumbwa na magonjwa mbalim-
bali na kusababisha vifo.

Hali hiyo imekuwa ikiwasaba-
bishia hasara wafugaji, hivyo
kuzikimbilia chanjo hizo licha ya
ubora na gharama yake kuwa nafuu.

Chanjo hizo ni mbadala kwa
wafugaji kwani mifugo yao im-
ekuwa ikisumbuliwa mara kwa mara
magonjwa na itawasaidia wafugaji
kuondokana na hasara wanayokum-
bana nayo, pia kupoteza ubora wa
mazao ya mifugo yao.

Akizungumza wakati wa mafunzo
ya uandishi wa habari za kisayansi
kati ya watafiti na waandishi wa
habari wa mikoa ya Tanga, Pwani na
yaliyoratibiwa na Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia (COSTECH),
Meneja wa Wakala wa Maabara za
Vetinari (TVLA) mkoani Tanga, Dk.
Imna Malele, alisema katika Mkoa
wa Tanga chanjo hizo zimeleta tija
na matokeo makubwa kwa wafugaji.

Dk. Malele alisema awali wafugaji
wengi walikuwa wanapata hasara na
mifugo yao mingi kufa kutokana na
chanjo hizo nyingi zilikuwa zinaa-
gizwa kutoka nje ya nchi, hivyo
wakawa wanashindwa kumudu
gharama zake.

Ameeleza katika wilaya mbalim-
bali za Mkoa wa Tanga hasa maeneo
ya wafugaji wa ng'ombe, walikuwa
wanasumbuliwa na magonjwa ya
homa ya mapafu, chambavu, kimeta
na ugonjwa wa kutupa mimba,
tishio ambalo hivi sasa wanaweza
kuliepuka.

Chanjo hizo ni CBPP ya homa va
mapafu ya ng'ombe, S-19 Brucellosis
kwa ajili ya ugonjwa wa ng'ombe
kutupa mimba, chanjo ya ugonjwa
wa kimeta (anthrax), ugonjwa wa
ng’'ombe wa chambavu (BQ) na ya
ugonjwa wa kideri cha kuku.

Dk. Malele alisema Wakala wa
Maabara za Vetinari nchini kwa
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo na Mifugo ya Kenya
wamegundua kemikali zenye harufu
ya mnyama aina ya kuro ambaye
harufu yake inafukuza wadudu
wasumbufu kwa ng'ombe aina ya
mbung'o.

Alisema harufu hiyo watawekewa
ng'ombe kwenye kifaa maalum
watakachofungwa nacho sikioni ili
akijitikisa inamsaidia kusambaza
harufu hiyo ya kemikali ambayo
inafukuza mbung'o na sasa wapo
katika hatua za kusajili.

Mmoja wa wafugaji anayejishu-
ghulisha na shughuli za kilimo
na mifugo ambaye ana shamba
la mifugo ya kuku na ng'ombe
wa maziwa, alisema mifugo yake
ilikuwa inasumbuliwa na maradhi
ambapo alikuwa anaagiza chanjo na
dawa za mifugo kutoka Uholanzi na
Denmark.
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Wasimamizi uchaguzi
Longido wafundwa

Waombwa
kuchangia
damu

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKAZI wa Mkoa wa Arusha
wametakiwa kujenga utamaduni wa
kujitolea damu ili kutatua tatizo la
upungufu wa damu salama, katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Arusha, Mount Meru.

Ombi hilo lilitolewa jana na Mra-
tibu wa Damu Salama Jiji la Arusha,
Anna Meena, kwa niaba ya Mratibu
wa Damu Salama Mkoa wa Arusha,
wakati

wa kuchangia damu salama, zoezi
lililoandaliwa na taasisi ya kijamii ya
Who Is Hussain.

Anna alisema katika hospitali
hiyo, kuna uhitaji mkubwa wa damu
salama, hivyo wananchi wanapaswa
kujiwekea utamaduni wa kuchangia
ili kupunguza tatizo la uhitaji wa
damu lililopo katika hosipitali hiyo.

“Uhitaji wa damu ni mkubwa kuto-
kana na matumizi yake kuongezeka
siku hadi siku, na hii inatokana na
matukio mbalimbali yanayotokea
kwenye jamii ikiwamo ajali za mara
kwa mara,” alisema.

Alisema katika uchangiaji wa damu
walikuwa na matarajio ya kupata
watu 100, lakini walipata watu 80,
na matarajio yalikuwa kukusanya
chupa 60, lakini zilizopatikana zili-
kuwa 40.

Mwakilishi na Mkurugenzi wa
taasisi hiyo Mkoa wa Arusha, Tahera
Abbas, alisema waliandaa hafla hiyo
kwa lengo la kuokoa uhai wa watu
wanaopoteza maisha kwa kukosa
damu.

Alisema kila mara taasisi hiyo,
imekuwa ikiitembelea Hospitali ya
Mount Meru na wamekuwa wakiam-
biwa kuwa bado kuna changamoto
va uhitaji wa damu salama hospital-
ini hapo.

“Tulikuja na wazo hili kutokana
na watu kupoteza maisha kwa
magonjwa mbalimbali, ajali pamoja
na kukosekana kwa damu,” alisema
Tahera.

Alisema binadamu wanatakiwa
kusaidiana bila kujali uwezo wa mtu,
sura, dini, kabila na rangi katika
suala la kuchangia damu ili kuokoa
maisha ya Watanzania wenye uhi-
taji.

Hata hivyo, alisema Agosti 9,
mwaka huu taasisi hiyo, kwa kush-
irikiana na taasisi ya KICJ, waliende-
sha uchangiaji wa damu na kupata
uniti 55, zilizopelekwa Hospitali ya
Mount Meru.

“Tunatarajia kukusanya damu
nyingi zaidi, kila uniti moja ya damu
itasaidia kuokoa uhai wa watu
watatu,” alisema Tahera.

Na Zanura Mollel, LONGIDO

ASIMAMIZI wa uch-

aguzi wa serikali za mi-

taa Wilaya ya Longido

mkoani Arusha, wam-
etakiwa kusimamia uchaguzi huo kwa
weledi, uadilifu na ufanisi, ili ukamilike
kwa wakati.

Akizungumza jana wilayani hapa
wakati akitoa maelekezo ya uchaguzi
wa serikali za mitaa mwaka huu, msi-
mamizi wa uchaguzi serikali za mitaa
ambaye ni Ofisa Elimu Msingi, Natana-
gwak Mollel, alisema uchaguzi huo ni
wa kitaifa na unatambulika kisheria.

Alisema ni vyema kila mmoja ata-
kayesimamia akatanguliza mbele wel-
edi na uadilifu na amani, sababu kuna
maisha baada ya uchaguzi.

“Katika wilaya yetu hii ina vitongoji
hakikisheni kila kitu kinaenda sawa
na uchaguzi ukamilike kwa wakati uli-
opangwa,” alisema.

Natanagwak, aliwataka wakazinga-
tie kanuni za uchaguzi wa serikali za
mitaa kanuni ya 9(1) ambayo inamtaka
msimamizi kutoa maelekezo ya uch-
aguzi siku 62 kabla ya uchaguzi na ku-
tangaza siku ya kufanyika.

Alisema kwa wilaya hiyo Oktoba

Fomu hizo
zitatakiwa
kureje-
shwa
Novemba
4, kabla
yasaa
10:00 jioni,
ambayo

ni siku ya
mwisho
wa Kureje-
sha fomu,
baada ya
hapo ni
marufuku
msimamizi
kupokea
fomu nje
yamuda
huo.

29, itakuwa siku ya kugawa fomu kwa
wagombea wote wenye sifa, kuanzia
wenye umri wa miaka 21 na kuendelea
na fomu hizi zitapatikana kwenye ofisi
ya msimamizi wa uchaguzi, msimami-
zi msaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata
na vijiji.

“Fomu hizo zitatakiwa kurejeshwa
Novemba 4, kabla ya saa 10:00 jioni,
ambayo ni siku ya mwisho wa kureje-
sha fomu, baada ya hapo ni marufuku
msimamizi kupokea fomu nje ya muda
huo,” alisisitiza Mollel.

Alisema, baada ya kurejesha fomu
uteuzi wa wagombea utafanyika No-
vemba 5, na msimamizi wa uchaguzi
atabandika majina ya wagombea wali-
oteuliwa na wenye sifa za kuwania na-
fasi hizo.

“Kama kuna mgombea hajaridhika
na uteuzi, kuna muda wa kuweka
pingamizi dhidi ya uteuzi ambao ni
Novemba 5 hadi 6 mwaka, 2019 au
anayepinga uteuzi kuhusu mtu yeyote
anayeweza kuwasilisha pingamizi na
kumwomba msimamizi msaidizi wa
uchaguzi kupitia upya,” alieleza Mollel.

Alisema kuwa siku ya kusikiliza ru-
fani itakuwa Novemba 5 hadi 8 chini
ya mwongozo wa kanuni za uchaguzi
wa serikali za mitaa mwaka 2019.

Alisema mikutano ya kampeni za

uchaguzi itaanza Novemba 17 hadi 23,
mwaka huu na zitafanyika ndani ya
siku saba na kila chama kitakachoshiri-
ki uchaguzi kitawasilisha ratiba yake ya
mikutano ya kampeni kwa msimamizi
wa uchaguzi siku saba kabla ya miku-
tano kuanza.

Samweli Mollel, mkazi wa Longido,
alidai katika uchaguzi wa 2014 baadhi
ya raia wa Kenya walipiga kura Tan-
zania na kusababisha mgongano na
uvunjifu wa amani kwa wananchi na
viongozi waliojitokeza kuwania nafasi
hizo.

Naye Mtendaji wa Kata ya Namange,
Nevely Mungaya, alisema, kata hiyo
ipo mpakani na nchi jirani ya Kenya na
mwingiliano ni mkubwa, lakini wame-
jipanga vizuri kuhakikisha wapigakura
watakuwa ni wazaliwa wa Tanzania.

Alisema kila kitongoji wananchi
watajiandikisha na majina yatabandik-
wa kwenye ubao mbalimbali za ma-
tangazo na wananchi watapewa uhuru
wa kutoa taarifa kama kuna raia wa
nchi nyingine ameingilia uchaguzi huo.
Kiongozi wa mila Philipo Kilaye, ali-
yeshiriki mkutano huo, alisema kume-
kuwa na tabia ya baadhi ya watu wan-
aohitaji nafasi za uongozi kuwanunulia
kadi wananchi ili wawachague, hivyo
hawataki mwaka huu lijirudie hilo.

Ofisa Elimu ya Msingi wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Silvanus Tairo, akielezea mikakati ya elimu
ya wilaya hiyo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mradi wasaidia wananchi milioni 13/-

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

MRADI wa ‘Two mountains lodge
Ltd’ umetoa msaada wa Sh. mil-
ioni 13.5, kuchangia miradi mbal-
imbali ya huduma za kijamii na
cha Ngorika, Kata ya Nkoaranga
wilayani Arumeru, ili kuunga
mkono juhudi za serikali za ku-
waletea wananchi maendeleo na
kufikia uchumi wa kati.

Akizungumza jana na Nipashe
kwenye ofisi za mradi huo, mshau-
ri wa mradi huo, Laisser ole Mat-
tasia, alisema kampuni hiyo ilitoa
mchango huo kuanzia mwaka
2014 ulipoanza kutekelezwa hadi
2019 kwa nyakati tofauti.

Alisema mradi huo umegha-
rimu Sh. bilioni 3.5 hadi kukami-
lika, kwa hatua ya kutoa huduma,
ulitumia Sh. milioni 1.5 kujenga ki-
sima cha kuhifadhia maji, kwenye

cha Ngorika hupata huduma ya
maji.

“Vile vile, tumetumia Sh. milio-
ni 10 kukarabati barabara yenye
urefu wa kilomita 1.4 inayokatiza
kuweka vifusi na wananchi kuon-
dokana na barabara mbaya ili-
yokuwa haipitiki hasa wakati wa
masika,” alisema.

Alisema kwa sasa wakulima

wanasafirisha mazao yao kama
mboga na ndizi kwa urahisi ku-
peleka sokoni.

Hata hivyo, wameiomba seri-
kali kuiboresha kwa kiwango cha
changarawe na hata lami.

Alisema mradi huo umechang-
ia Sh. milioni mbili kwa ajili ya
ukarabati wa chumba cha kuhi-
fadhia maiti kwenye Hospitali
ya Nkoaranga, eneo lililopo ka-
ribu na mradi huo na kuwasaidia

wakazi kuondokana na gharama
za usafiri kupeleka miili ya ndugu
zao katika Hospitali ya Mount
Meru.

Ole Mattasia, alisema mradi
huo wenye vyumba 34 vya kulaza
wageni, umetekelezwa na kughar-
amiwa na Watanzania wazawa
toka wilayani hapo akiwamo Dk.
Ndosi, ambaye alishastaafu kazi
nchini na kwenda kufanya kazi
nchini Botwsana.
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Waitaka LATRA
iwaondolee kero

Na Godfrey Mushi, HAI

ANANCHI ~ wamelala-
mikia gharama kubwa
za usafiri wa daladala
kati ya mji wa Moshi
Hai, wakiiomba Mamlaka ya Usa-
firi Nchi Kavu (Latra) kuingilia kati ili
kuondoa usumbufu huo.

itoa malalamiko hayo jana katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika kujadili
mambo mbalimbali likiwamo tatizo la
usafiri.

Kutokana na hali hiyo, wameiomba
Latra mkoani Kilimanjaro kuhakiki-
sha magari ya abiria kutoka Moshi
kwenda Mkalama na Longoi yanapun-
guza nauli ili kuwapa unafuu wateja
wa vyombo hivyo.

“Kama Latra hawataziangalia upya
bei zinazotozwa na mabasi yanay-
otoa huduma za usafiri kati ya Moshi
na Mkalama pamoja na Longoi, sisi
tutakwenda kuwashtaki kwa Mkuu wa

Ni maajabu
kwa sababu
kila gari
linalofanya
safari katika
maeneo haya
linakuwa na
bei tofauti
na wala
hawaangalii
umbali.
Kimsingi
hatutaki kila
gari litoze
nauli tofauti
kila kukicha.

Mkoa kumweleza kilio chetu,” alisema
Joseph Nzomo.

Nzomo ambaye ni Mwenyekiti wa
nanchi wake wamechoswa na changa-
moto hiyo na wanajipanga kuwaita
viongozi wakuu wa serikali ngazi ya
wilaya na mkoa kulishughulikia ndani
ya siku saba, lasivyo watamwandikia
barua Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano kumlalamikia kuhusu
tatizo hilo.

“Ni maajabu kwa sababu kila gari
linalofanya safari katika maeneo haya
linakuwa na bei tofauti na wala ha-
waangalii umbali. Kimsingi hatutaki
kila gari litoze nauli tofauti kila kuki-
cha,” alieleza Nzomo.

Zaidi alieleza: “Utakuta nauli kutoka
Moshi hadi Mkalama tunalipa hadi Sh.
2,500 jambo ambalo si haki, kwani ku-
toka Moshi hadi Mkalama ni kilometa
16. Tunataka Latra iliangalie hili kwa
sababu tunalipa nauli ya kilometa 80
badala ya kilomita 16, jambo ambalo
tunaona si haki tena ni kuwaumiza

wananchi.”

Alipotafutwa kuzungumzia malala-
miko hayo, Meneja wa Latra Kiliman-
jaro, Jones Makwale, hakupatikana
jana, licha ya simu yake kuita mara
kadhaa.

Hata hivyo, Nipashe ilimtafuta
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya kutoa maelezo kuhusu malala-
miko hayo na katika majibu yake
alisema ofisi yake inafuatilia jambo
hilo kuanzia sasa na itakapokamilisha
itatoa mwongozo baada ya vyombo
vya usalama kuchunguza malalamiko
hayo.

Pamoja na mambo mengine, katika
mkutano huo wananchi hao walim-
chagua Ridhiwan Kisumo kuwa Mwe-
cha Mkalama.

Baraza hilo litashughulika kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili wa-
zee ikiwamo suala la upatikanaji wa
matibabu na kusuluhisha migogoro
mbalimbali ya kijamii ikiwamo utatuzi
wa migogoro ya ardhi.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, Shaban Ndendetu (kulia),
akifanya usafi na vijana wenzake walioko kwenye kambi ya kuwajengea uzalendo na uhamasishaji wa kushiriki shughuli za
maendeleo, wilayani humo jana. NA MPIGA PICHA WETU

|

Vituo vya
maji Kadhaa
vyakauka

Na Mwandishi Wetu, HAI

VITUO vinne kati ya sita vi-
navyotoa huduma ya majisafi
na salama kwa wananchi wa
vitongoji vya Mbughuni na
Mwasiti katika Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, havitoi maji na
kusababisha kero kubwa kwa
wateja wa huduma hiyo.

Kwa sasa wakazi wa vitongo-
ji hivyo wanalazimika kutem-
bea zaidi ya kilomita 10 kila
siku kufuata huduma hiyo vijiji
vya jirani.

Hali hiyo ilibainika jana,
baada ya Nipashe kutembelea
vitongoji hivyo kuzungumza
na wananchi kuhusu adha ya
maji namna inavyokwamisha
shughuli za kiuchumi.

Mmoja wa wakazi wa Vi-
tongoji hivyo, Peter Massawe,
alisema wanapokwenda kutafu-
hayo ndoo tatu kwa Sh. 1,100.

Akieleza kuwa jambo hilo lin-
awawia vigumu wanawake na
watoto kushiriki kikamilifu shu-
ghuli za kiuchumi kutokana na
kutumia muda mwingi kutafuta
maji tena kwa bei kubwa.

Vitongoji hivyo vyenye
uhaba wa maji vipo katika Kijiji
cha Mkalama, Tarafa ya Masa-
ma Mbughuni.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Vitongoji cha Mbu-
ghuni, Vincent Chami, alisema
licha ya jitihada za serikali
kufikisha huduma ya maji
katika kitongoji hicho vituo
viwili au sehemu mbili, kati ya
sita, ndivyo pekee vinavyotoa
huduma ya maji.

Alisema tatizo la vituo
vingine kutokutoa maji linato-
kana na nguvu ndogo ya maji
kushindwa kusambaa katika
vilula vyote.

Kutokana na changamoto
hiyo, wameiomba Mamlaka ya
Majisafi na Usafiri wa Mazin-
gira (Muwsa) ambayo imepewa
kazi ya kusambaza huduma
Wilaya ya Hai, kulitazama
tatizo hilo.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, gharama za nyaraka na
vifaa vya kuomba kuungan-
ishwa na huduma ya maji
zimepandishwa ghafla kutoka
Sh. 250,000 hadi Sh. 290,000
jambo linalochangia wananchi
wengi kushindwa kuungan-
ihs_hvva na mtandao wa huduma

iyo.

Manispaa vatangaza kudhibiti ujenzi holela

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

UJENZI wa makazi holela hasa ka-
paa ya Moshi, unaelezwa kuwa ni
moja ya changamoto kubwa zina-
zoikabili Idara ya Mipango Miji ku-
zuia ongezeko la makazi holela.
Ofisa Tarafa ya Moshi Magharibi,
Sencia Lushino, alisema jana na
kuongeza kuwa kasi ya ujenzi huo

inatisha na kuna kila sababu ya seri-
kali kupambana na hali hiyo.

Ili kuzuia ujenzi huo kuendelea,
Lushino amewaagiza watendaji
kata kuanza kuchukua hatua kwa
kuzuia ujenzi holela wa makazi na
nyumba za biashara.

Pia watendaji hao wameaswa
kuisaidia serikali kukomesha vi-
tendo vya uvamizi wa maeneo ya
wazi katika sehemu nyingi za mji

wa Moshi.

“Nia ya serikali ni kudhibiti
ujenzi holela ili wananchi wawe
na makazi bora yaliyopimwa. La-
kini pia kuondoa ama kumaliza
migogoro ya ardhi. Sasa hivi kila
eneo ambalo halijarasimishwa
ni lazima lirasimishwe,” alisema
Lushino.

Kwa mujibu wa ofisa hiyo, watu
wote waliovamia maeneo ya wazi

na kuyaendeleza  wanapaswa
kulipia kodi katika Halmashauri
ya Wilaya Moshi au Manispaa ya
Moshi, kulingana na eneo alipo.

“Kuna maeneo mengi ya wazi
yamevamiwa na baadhi ya wafan-
yabiashara na kuzitumia sehemu
hizo bila kuzilipia kodi na hawa
tusiwafumbie macho, kwa saba-
bu serikali inapoteza mapato,” ali-
sisitiza.

Aidha, alisema hatua hiyo itai-
saidia serikali kuongeza makusan-
yo ya mapato yake kwa kutoa vibali
halali vya ujenzi.

Aliwaambia kuwa anataka wa-
tendaji wote kuhakikisha wanatoa
huduma kwa wananchi bila upen-
deleo na kuhakikisha wananchi wa-
nachanga michango ya chakula cha
watoto ili waweze kupata chakula
cha kutosha mchana shuleni.



Kura ya mapema kisheria,
mitazamo tofauti Zanzibar
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Chuki kwa wageni zaathiri
heshima ya Afrika Kusini

Dunia yatathmini
| kuondoka Ikulu
’ va Trump kwa

JUMAIANO serTemBA 25,2019 HABARI BORA NA KAMILIFU tmwenye mUStaChi,
Nipashe oAt

Ukurasa 20

Chadema: Upinzani
kurejesha wabunge
wengi uchaguzi ujao- 2

- UDabe unaoendelea ni sehemu ya siasa
- Sifa mgombea Chadema serikali za mitaa ni vadilifu
- Kesi ya Lissu imeonyesha Mahakama haziko huru nchin

Na Enock Charles
TANZANIA inatarajiwa kufanya uchaguzi wake

wa Serikali za Mitaa, Novemba mwaka huu na
uchaguzi mkuu wa rais, wabunge na madiwani
mwaka ujao.

Kwa hivi sasa vyama vya siasa viko katika
maandalizi kwa ajili ya kuibuka na ushindi kwe-
nye ngazi mbalimbali za chaguzi hizo.

Nipashe kupitia kwa mwandishi wake ili-
fanya mahojiano na Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), DK. Vicent Mashinji kuhusiana na .
mambo mbalimbali lakini zaidi chaguzi & mees
zijazo nchini. Wiki iliyopita tuliwaletea
sehemu ya kwanza ya mahojiano hayo.

Tuliishia kwenye swali la uamuzi
wa Mahakama kuhusu umbali wa mita
100 kutoka kwenye kituo cha kupigia kura
ambapo DKk. Mashinji aliliweka vizuri. Sasa
endelea na sehemu hii ya pili na ya mwisho
ya mahojiano hayo:

SWALI: Kwa sasa Chadema ina wanacha-
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: | ma wangapi?
AT 1 o= A

4 A . -,.,,- Y nzima, lakini si chini ya milioni sita na tume-
b e gl s 1 recruit (sajili) wapya na sasa hivi tunamalizia
fo— "’ ot h—- ' ile ya Polepole ya wanachama milioni 15? Ha

Ip\ i ' - ha ha, hizo ni hadithi za Alinacha.

: Nyer
T 48 mfuasi wa Chadema ila sikuwa mwanachama
Marx mtangUIIZI rasmi kutoka Enwaka 1998. b .

iles M SWALI: Ni changamoto zipi kubwa umekutana nazo
kalkla Ujamaa toka ushike nafasi ya Ukatibu Mkuu wa Chadema?

JIBU: Bado hatujafanya tathmini ya nchi
ku-compile (kukusanya), au unataka kusema
H H SWALI: Ni lini umejiunga na Chadema?
ere mrlthl wa JIBU: Mwaka 2011, lakini mimi nimekuwa ni
7 e
<. | Ukurasa 15 Endelea 16

Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vicent Mashinji.PICHA: MTANDAO
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Sakaya: Sina diwani Kaliua, lakini kazi inakwenda sawa Ukurasa 19
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

UME ya Uchaguzi Zanzi-

bar (ZEC) imefanya mab-

adiliko ya sheria na kuja

na Sheria mpya ya Uch-
aguzi ya Mwaka 2018, ambayo
tayari imeshatiwa saini na Rais
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein.

Katika sheria hiyo Kipengele
cha 82 (1), kinaeleza kuwa ZEC
itaweka utaratibu utakaoruhusu
upigaji wa kura ya mapema am-
bayo itafanyika siku moja kabla
ya siku ya upigaji kura, au siku
nyingine yoyote kama itakavy-
oamuriwa na tume.

Sheria hiyo mpya imezusha
mjadala mkubwa miongoni mwa
wanasiasa huku baadhi yao waki-
amini kuwa uwepo wa kura hiyo
ya mapema, kunaweza kusaba-
bisha udanganyifu kwenye uch-
aguzi mkuu.

Wakati sheria hiyo ikiwa tayari
imeshapitishwa ambayo ndani
yake kutakuwa na kura ya mape-
ma, baadhi ya watendaji wa ZEC
wanatarajiwa kuzitembelea nchi
za Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (SADC).

Lengo ni kwenda kujifunza
uendeshaji wa kura hiyo ya
mapema ili iweze kutumika kwe-
nye Uchaguzi Mkuu wa mwaka

Kura vya mapema Kisheria,
mitazamo tofauti Zanzibar
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2020.

Watazitembelea nchi za Bot-
swana, Afrika Kusini, Zimbabwe
na Namibia. Aidha, Serikali ya
Zanzibar tayari kwa hivi sasa imo
kwenye mchakato wa kutunga
kanuni ili kuiwezesha sheria hiyo
kutumika mwaka 2020 kwenye
uchaguzi Mkuu kama ilivyoku-
sudiwa.

KURA YA MAPEMA NI NINI?

Kura ya Mapema ni ile ambayo
inapigwa siku moja kabla ya
uchaguzi kwa lengo la kutumia
haki ya kidemokrasia ya kucha-
gua viongozi akiwamo Rais wa
Zanzibar, Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi na Madiwani.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Uchaguzi ya Zanzibar, wana-
takaostahili kupiga kura hiyo
ni wapigakura wanaotekeleza
majukumu yao ya kikazi siku ya
uchaguzi.

Hao ni pamoja na msimamizi
wa uchaguzi, msimamizi msaid-
izi wa uchaguzi, msimamizi wa
kituo, askari polisi na mjumbe
au mtendaji wa tume.

Wengine ni mpigakura ambaye
atahusika na kazi za ulinzi na us-
alama siku ya kupiga kura.

TUME

Mkurugenzi wa ZEC, Thabit
Idarous, anasema kura hiyo ita-
wahusisha watu waliotajwa ka-
tika sheria ili waweze kutekeleza

Sehemu ya wapigakura kwenye Uchaguzi Mkuu Zanzibar. PICHA: MTANDAO

kutokana na kutingwa na maju-
kumu ya kazi siku ya kupigakura.

“Marekebisho hayo sasa yata-
wapa nafasi baadhi ya watend-
aji waliokabidhiwa majukumu
muhimu kupigakura siku moja
kabla ya uchaguzi mkuu kufanyi-
ka,” anasema.

KAZI LENGWA

Mkurugenzi huyu anabainisha
kuwa kazi kubwa inayokusudi-
wa kufanywa na ZEC ni kuanza
kwa maandalizi ya kuandikisha
wapigakura wapya pamoja na
kufanya uhakiki katika Daftari la
Kudumu la Wapigakura kwa ajili
ya uchaguzi mkuu ujao.

Anasema kazi hizo ni muhimu
kufanyika kabla ya uchaguzi
mkuu kwa sababu wenye sifa
hawawezi kupiga kura bila ya
kusajiliwa katika Daftari la Ku-

iwa kuiandikia barua tume hiyo
mapema ili wapewe kipande
maalum kltakachowatambuhsha
kupigakura hiyo.

Anabainisha kuwa askari au
mtendaji - yoyote atakayeSIma—
mia uchaguzi na akaomba na-
fasi hiyo, ataruhusiwa kwenda
kupigakura katika kituo alicho-
jiandikisha siku moja kabla ya
uchagu21

“Naona hii kura ya mape~
ma watu wameielewa vibaya,
haitakuwa na udanganyifu wow-
ote kwa sababu kabla ya uchagu-
zi, kutakuwa na orodha kamili ya
watu wote watakaopigakura ya
mapema na majina yao yatawek-
wa hadharani,” anasema Jecha. |

Anabainisha ZEC itakaa pamo:
ja na wadau wa uchaguzi ili kur
wapa elimu juu ya sheria hiyo ku-
wawezesha wakatoe elimu kwa

WADAU

Wakitoa maoni yao kuhusu
kura ya mapema, baadhi ya wa-
siasa na wanaharakati wanasema
nchi nyingi duniani zimekuwa na
kura inayofanana na hiyo, hivyo
iwapo sheria hiyo itatekelezwa
vizuri hakutakuwa na tatizo.

Naibu Mkurugenzi Uchaguzi,
Mipango na Uendeshaji wa cha-
ma Cha ADC, Juma Ali anasema
sheria hiyo si mbaya iwapo itasi-
mamiwa vizuri kuwezesha aska-
ri  wanaosimamia  uchaguzi
kufanya kazi zao kwa ufanisi ili
kuimarisha ulinzi na usalama wa
nchi.

“Tuna sheria nyingi na nzuri
Zanzibar, lakini tatizo linakuja ka-
tika utekelezaji wake, hivyo nina
imani sheria hii mpya ya uchagu-
zi itaweza kuepusha mitafaruku
na migogoro, iwapo itatekelezwa

3

tengewe muda siku yenyewe ya
uchaguzi ili wapige kura.

Anasema kuwapo kwa kura
hiyo ya mapema kutasababisha
uchaguzi usiwe huru na haki,
kwani uwepo wa sheria hiyo ni
kutoheshimu mabadiliko ya 10
ya kuwepo kwa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa (SUK).

“Sheria hiyo ya uchaguzi
haina tija na mantiki yoyote kwa
sababu huwezi kutengeneza she-
ria kwa kikundi cha watu fulani
kwa fursa ya kupiga kura,” anase-
ma.

ACT

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Habari na Mawasiliano
wa Chama cha ACT Wazal-
endo Salum Bimani, anasema
hakubaliaani na kuwapo kura
ya mapema kwani ni utaratibu

majukumu yao kikamilifusikuya  qumula Wapigakura. wanachama wao. kama ilivyokusudiwa,” anasema.. ambao umelenga kuvuruga uch-
uchaguzi. . “Tunakusudia kuanza kuan- Ali anasema iwapo sheria hiyo ~ aguzi. Anasema utaratibu huo
Tumegundua kuwa wasi- (jkisha wapigakura wapya we- OFISA MWANDAMIZI itatekelezwa vizuri, wananchi utasababisha kuingiza wapiga

mamizi wa uchaguzi hasa wale
wanaohusika na kazi ya ulinzi na
usalama, wanakosa haki yao ya
kupigakura kutokana na kuting-
wa na majukumu ya ulinzi siku
ya uchaguzi,” anasema.

Idarous anabainisha kwamba
hatua hiyo ya kura ya mapema
imetokana na Marekebisho ya
Sheria ya Tume ya Uchaguzi
(ZEC) NO4 ya mwaka 2018, am-
bayo inatoa nafasi kwa makundi
hayo.
Anafafanua kuwa mareke-
bisho hayo yamekuja baada ya
kubainika kwamba wapiganaji
wa vikosi vya ulinzi hawaitumii
haki yao ya kidemokrasia kupi-
gakura na kuwachagua viongozi

nye sifa kwa ajili ya uchaguzi
mkuu pamoja na kuhakiki Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura na
kuondoa waliopoteza sifa, waki-
wamo waliokufa,” anasema.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkuu wa Kurugenzi wa
Huduma za Uchaguzi wa ZEC,
Idrisa Haji Jecha anasema kuwa
kura hiyo itawahusisha askari na
watendaji ambao watasimamia
uchaguzi na wala si kwa askari
wa jeshi lote kama inavyodhani-
wa na baadhi ya wanasiasa.

Anasema upigaji kura huo
utakuwa na utaratibu maalum
ambapo askari au watendaji wa-
takaosimamia uchaguzi watatak-

Naye Ofisa Mwandamizi wa
ZEC, Mbaraka Said Hassan anase+
ma tume ipo kwenye mchakato
wa kutayarisha kanuni zitaka-
zoongoza na kuweka mfumo
mzuri wa upigaji kura ya mape-
ma kwa makundi yatakayoshiriki
kwenye uchaguzi mkuu wa Zan~
zibar.

“Hivi sasa tume imeandaa ]opo
la watendaji wake watakaokwen-
da kujifunza katika nchi za SADC
zenye mfumo huo wa kura ya
mapema,” anasema.

Anasisitiza lengo ni kupfunza
namna ya utekelezaji mzuri wa
kura ya mapema. |

watapiga kura bila ya wasiwasi,
kwani chaguzi nyingi zilizopita
ziliambatana na vurugu na watu
kutoaminiana.

Aidha, anabainisha kwamba
viongozi wa vyama vya sia-
sa wana wajibu wa kutoa elimu
kwa wafuasi na wanachama
wao kuhusu kura ya mapema ili
waielewe vizuri sheria hiyo.

MWANAHARAKATI

Mwanaharakati wa masuala
ya kijamii Dadi Kombo Maalim
anasema hakuna haja ya kuwa
na kura ya mapema, badala yake
walioorodheshwa katika sheria
ya uchaguzi kupiga kura hiyo wa-

kura hewa kwa lengo la kukilinda
chama tawala kiendelee kubaki
madarakani.

Aliyekuwa Naibu Katibu
Mkuu wa CCM Zanzibar, Vuai Ali
Vuai anasema kura ya mapema
ni muhimu kwani itawapa haki
wale ambao walioanishwa katika
sheria hiyo kuweza kutumia haki
yao ya kidemokrasi kuweza ku-
piga kura.

“Licha ya kwamba wame-
pewa dhamana ya kusimamia
uchaguzi lakini nao wana haki
ya kupiga kura, hivyo ni vyema
wakapiga kura mapema ili ku-
weza kuendelea na majukumu
yao,” anasema.
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Na Miki Tasseni

ABADILIKO katika

nchi au dunia kwa

jumla mara nyingine

hufichwa katika yali-
yopita, kiasi kwamba kwenda
mbele, na hata kufanya map-
induzi ya kina, ni kama kurudi
nyuma kuelekea maadili yaliyo-
fahamika zamani, halafu yakasa-
haulika.

Ndiyo maana bingwa wa fikra
ya mabadiliko duniani, Karl Marx
wa Ujerumani, aliwahi kusema
‘Hegel (bingwa mtangulizi wake
kuelekea karne ya 19) anase-
ma mahali fulani kuwa, watu
mashuhuri wanatokea katika
historia kana kwamba ni mara
mbili.

Alisahau kuongeza, kwanza
kama mkasa, na baadaye kama
mzaha.’

Picha hii inakuja kichwani kwa
sababu karibu kila miaka 20 ka-
tika nchi za Magharibi kuna wim-
bi jipya la kuunda fikra ya Marx
kuhusu ubepari, kwani kimsingi
hakuandika kuhusu Ujamaa ila
kugusa tu kuwa utakuwa mfumo
usio na harakati za kitabaka.

Kwa lugha ya sasa au taswira
ya uchumi ya sasa, unaweza
kusema ni mazingira ambako
ushindani wa kimaisha wa ku-
kata na shoka umeondolewa na
jamii inaishi kwa misingi ya kina
ya uelewano na kujali ustawi wa
jamii yote kwa jumla.

Ilidhaniwa katika fikra ya ki-
liberali katikati ya karne iliyo-
pita kuwa ongezeko la teknolojia
lingeondoa misukumo, lakini
imebaki na sasa maandamano
hayaishi nchi za Magharibi, watu
hawaridhiki na kilichopo, wana-
taka maisha bora.

Katika historia yote ya fikra ya
siasa na uchumi hakuna mwandi-
shi au mfikiriaji aliyewahi kuin-
gia kwa kina katika fani takriban
zote za masuala ya jamii kwa
jumla kupata jawabu toshelezi la
kile kilichopo kama Marx.

Alisaidiwa kupata sifa katika
uhai wake kutokana na uhusiano
wake na kundi la ‘League of the
Just,enzi hizo wakiwa ni wan-
amapinduzi na si tu wachumia
tumbo na kutoa makafara kupata
utajiri, na ni kwa ajili yao aliandi-
ka kinachoitwa ‘The Communist
Manifesto.’

Ni kitabu kilichotabiri kuangu-
ka kwa ubepari na kiliandikiwa
hao hao waliokuwa na uhusiano
wa karibu na vyama vya wafan-
yakazi na wanaharakati njozi
kama ilivyo leo.

Kwa mujibu wa Profesa Sam
Maghimbi wa Idara ya Sosholo-
jia (utafiti jamii) ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, hayati Mwal-
imu Nyerere alikuwa mwanaha-
rakati njozi wa kwanza duniani
kuchukua madaraka ya nchi na
kujaribu kwa vitendo na sera ka-
mili kufikia njozi za uanaharakati
huo.

Mijadala ilirindima kote du-
niani katika miaka ya 1980, nini
kiliiwekea vikwazo kazi hiyo;
ni mazingira ya uchumi wa ki-
mataifa?

Ambacho kisingeweza kujadil-
iwa kwa kina ni kama mawazo
yake yatarudi tena wakati ujao
(mwa mfumo aliyousema Hegel
na kuafikiwa na Marx) au tuseme
suala hilo lilishamalizika.

Kujua kama fikra ya Mwalimu
Nyerere imepitwa na wakati au
la, lazima kwanza kutatua swali
tangulizi kama fikra ya Marx im-
epitwa na wakati au la?

Nverere mrithi wa Marx
mtangulizi kufikia Ujamaa

Kuna makundi tofauti ya ki-
harakati bado yanapambanisha
fikra mfumo huo wa Ujamaa
utaboreshwaje, ili uendane
na dhamira msingi ya fikra ya
harakati katika historia, yaani
masikini wasiachwe nyuma na
ikiwezekana umasikini wenyewe
ufutwe.

Swali linakuja ni katika maz-
ingira gani maskini watalindwa
wasishindwe katika mikondo ya
maisha, na mfumo kama huo ni
ubepari huo huo au Ujamaa upi
hasa?

Suala ambalo si rahisi kuligun-
dua ni kuwa taswira ya siku za
mwisho ni pamoja na kutatuliwa
kwa suala hilo, kuwa ni tatizo
ambalo likitatuliwa kunakuwa
na kitu kama hali mpya, ambayo
Marx anasema ni ‘kunyauka kwa
mfumo wa dola’

-

Mwalimu Julius Nyerere (mbele) akiwa katika moja ya matembezi ya kuunga mkono Azimio la Arusha.
PICHA: MTANDAO

Ni kupoteza ukandamizaji
wake ambao msingi wake ni hi-
tilafu za kina katika uchumi na
hivyo kuathiri utulivua na maele-
wano katika jamii kwa jumla, ku-
tokana na mazingira kutokuwa
bora, siyo tu kwa kuendelea ku-
wapo umaskini ila tofauti ya kina
kati ya matazamio ya msingi ki-
maisha na hali halisi.

Ndiyo maana mahangaiko siyo
ya nchi maskini peke yake bali ni
dunia kwa jumla.

Inabidi kurudi katika suala la
siku za mwisho kupata picha ka-
mili, kwani waliotafsiri vipindi
vya utabiri waligundua kunako
miaka 1820 na kuendelea.

Baadhi wanadhani ndiyo ‘kut-
waliwa,” lakini hakuna jibu katika
vitabu vya utabiri ila mkondo wa
fikra, kwani mwaka 1844 ndiyo
Marx alichapisha tungo ya kukin-

zana na fikra ya Hegel kuhusu
haki, au sheria, na kwa njia hiyo,
kufikia tafsiri tofauti ya historia
kwa jumla.

Aliikataa dhana ya dini kutaka
kutaabika duniani na kwenda
mbinguni. Akabuni kaulimbiu ya
ukombozi hapa duniani, kuwa
paradiso si baada ya kufa, katu.

Kingine ambacho bado haki-
jafahamika ni kuwa kila hatua
ya alichokiandika Marx ilipewa
tukio kubwa katika karne iliyo-
fuata, kuonyesha kuwa fikra ya
Marx ni sehemu ya utatuzi wa
mazingira yaliyopo, tofauti na ile
ya katikati ya Karne ya 19.

Mojawapo ni changamoto ya
teknolojia kuondoa hitaji la ngu-
vukazi katika maeneo mengi na
kuzagaa kwa vijana barabarani
iwe ni nchi maskini au hata zi-
lizoendelea kwa viwango tofauti.

Halafu kuna changamoto
maalum ambazo zinatoka katika
mpangilio wa kawaida wa masu-
ala ya uchumi kuingia katika haki
za binadamu, wanawake na wa-
toto, utapiamlo na mtindio wa
akili.

Alichoandika Marx mwaka
1844 kilionekana 1944 kwa ku-
undwa Benki ya Dunia (mfuko
wa maendeleo wa kimataifa) na
IMF (aina ya benki kuu ya dunia,
kurekebisha mizania ya malipo
hasa ya nje katika nchi wana-
chama).

IMF imeondoa uwezekano
wa vita kati ya nchi moja na ny-
ingine, kutokana na kudaiana
na kulazimisha malipo tena ya
riba kubwa kwa silaha, wakati
Benki ya Dunia inatoa nyongeza
kwa nchi wanachama, kwa kile
wanachojipangia kwa miradi ya
maendeleo, kusaidia kulingani-
sha maendeleo nchi na mabara

tofauti.
Mwaka 1848  alichapisha
kinachoitwa ‘The Communist

Manifesto’ na mwaka 1948 ndiyo
likatoka ‘Tangazo la Ulimwengu
la Haki za Binadamu’ kuondoa
kabisa manyanyaso ya kimfumo
katika utawala.

Ni mwaka 1867 ambako Marx
alichapisha ‘Das Kapital’ au kwa
Kiingereza ‘Capital,” yenye mael-
ezo ya ziada ‘Critical Analysis of
Capitalist Production,” (mchan-
ganuo kinzani wa uzalishaji wa
kibepari).

Dhana muhimu ya Marx katika
tungo hiyo ilikuwa ni kanuni ya
mwelekeo wa viwango vya faida
kupungua, hadi ifikie mahali
uzalishaji wa kibepari ukwame.

Ujamaa ulioingia kwa njia ya
mapinduzi, ulitazamia kubadili-
sha hali hiyo, lakini ukaishia ku-
zuia ushindani, nyenzo muhimu
ya matumizi bora ya rasilimali
kwa kuthaminisha katika soko,
kupatikana bidhaa bora kwa bei
ya chini, kila mtu amudu.

Changamoto iliyotawala dunia
hivi sasa, ni kutohitajika nguvu
kazi, wakulima wazalishe mazao
yaoze.

Miaka 100 baada ya ‘Capital’
tukio linaloendana nalo kwa
nchini ni Azimio la Arusha in-
aweza kuleta majawabu mapya.

Badala ya vijana kuamka asu-
buhi kukaa barabarani kungoja
mtu atake ‘deiwaka’ au mama
ahangaike kuuza hiki au kile
awanunulie wanae unga, sukari
kwanini isiwepo miundombinu
ya kuzalisha mboga na mifugo
rahisi kama kuku kila kaya na
kila mtu mwenye shauku hiyo,
unga upatikane mtu akiuza kuku
wa ziada?

Ndicho alichoashiria Mwalimu
katika Elimu ya Kujitegemea na
gulia dunia kugundua tatizo la
ukandamizaji wa wanawake.

Bila ya kuweka miundombinu
ya chakula katika familia mikon-
oni mwa wanawake na kuwa na
uhakika wa kuwapo kwake katu
hatuondoi mtindio wa ubongo
unaowasibu asilimia 35 ya wa-
toto wetu.
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Inatoka Uk. 13

JIBU: Changamoto ni ny-
ingi na changamoto nyingi
zinaendana na organization
culture (mila ya kitaasisi)
kwamba mtu unapobadilika
kutoka kwenye corporate
world (dunia ya mashirika)
kuja kwenye political envi-
ronment (mazingira ya Kisia-
sa), kunakuwa na changamoto
nyingi. Kunakuwa na vitu
ambavyo unavichukulia katika
corporate aspect (mtazamo
wa mashirika) ambavyo wa-
nasiasa wanavichukulia poa.
Kwa hiyo katika mazingira ya
kisiasa, inakuwa ni changa-
moto kubwa sana kwenda
pamoja na kasi ya wanasiasa.

Na hii inaonyesha kabisa
kwamba katika kukiunda
na kukirudisha chama kuwa
taasisi, inakuwa ni kazi
ngumu. Mwanasiasa anaamini
kwa yale anayoyawaza yeye.
Nadhani unaona hata serikali
inavyoendeshwa sasa hivi,
haifuati taratibu wala ka-
nuni. Kwa hiyo ndio mifumo
mingine iliyopo kwenye
mifumo va kisiasa. Watu wa-
nakuwa na haraka na Kila kitu
kinachukuliwa kama dharura.
Kwa hiyo muda wa kufanya
planning ni mdogo.

SWALLI: Ni mafanikio gani
makubwa uliyoyapata katika
uongozi wako?

JIBU: Najivunia kwanza
utulivu wa kisiasa ndani ya
chama, kwangu mimi naona
ni asset (mali) kubwa sana na
tumekuwa more organized
(tuko vizuri) sasa hivi na sys-
tem (mifumo) za chama zina
function (fanya kazi) kutoka
chini kuja juu. Kwa hiyo com-
munication channel (utaratibu
wa mawasiliano) umekuwa
na heshima kubwa ndani
ya chama na kwa muktadha
huo, chama kinakuwa tayari
kuiongoza dola.

Unajua ili chama kiweze
kuongoza dola, lazima kwanza
kiweze kujiongoza chenyewe.
Kwa sasa hivi naweza kusema
kabisa with confidence (kwa
uhakika) kwamba sasa hivi
chama kina uwezo wa kujion-
goza chenyewe.

SWALLI: Unawaambiaje
wanaokulinganisha wewe
na mtangulizi wako, Dk.
(Wilbroad) Slaa?

JIBU: Ukiona unalingan-
ishwa na mtu yeyote, ujue
kuwa wanatambua uwepo
wako. Kwa hiyo itis a
good thing (ni kitu Kizuri),
ukishaona watu wanaanza
kukulinganisha, wanaweza
wakakulinganisha kwa sababu
wana m-miss (wanamkosa)
yule au kwa sababu una-
perform (fanyakazi) vizuri.
Sasa hatujawahi kupata ile
opinion (Maoni) yao ya moja
kwa moja, kwamba imekuwa-
je. Lakini kimsingi kila zama
na kitabu chake, yule alipita
kwenye mazingira ya (Jakaya)
Kikwete, ambapo tulikuwa
huru kufanya siasa kukimbi-
zana nchi nzima.

Sisi tupo kwenye Mazin-
gira ya (Rais John) Magufuli,
ambayo hatupo huru kufanya
siasa na kuna watu wana-
potea. kwa hiyo ni mazingira

Chadema: Upinzani kurejesha

wabunge wengi uchaguzi ujao-2

Unajua ili chama
Kiweze kuongoza
dola, lazima kwanza
Kiweze kujiongoza
chenyewe. Kwa
sasa hivi naweza
kusema kabisa
with confidence
(kwa uhakika)
kwamba sasa hivi
chama kina uwezo
wa kujiongoza
chenyewe.

Baadhi ya viongozi wa Chadema, akiwamo aliyekuwa Katibu Mkuu wa chama hicho Dk. Wilbroad Slaa (aliyefunga bandeji mkono).

mawili tofauti ya kisiasa. Sasa
hivi hutakiwi kutumia nguvu
kuwaongoza watu, unataki-
wa kutumia hekima sana, kwa
sababu ukiteleza kidogo tu
unaweza kukuta unakiingiza
chama chako chote hatarini,
kwenye hatari ya kufutwa

au hatari ya kukosa wana-
chama. Kwa hiyo tupo kwenye
mazingira ambayo yapo very
sensitive (tahadhari) na kila
tunachokifanya LAZIMA KI-
CHUJWE KWA KINA.

SWALI: Pamekuwa na kesi
nyingi sana za viongozi wa
Chadema, Je hiyo inawapa
funzo gani?

JIBU: Kwanza kuna kitu
ambacho tunajifunza kwamba
katika utawala, kuna mifumo
ambayo inatakiwa itege-
meane. Unaona, eeeh kwa
hiyo kuna mfumo wa dola,
yaani Serikali, Mahakama na
Bunge ambavyo vinatakiwa
vifanye kazi pamoja. Muin-
giliano wa wazi wa mfumo
wetu unaonekana kabisa
kwamba kuna baadhi ya
level zipo deep rooted kuliko

nyingine. Kwa mfano mhimili
wa Mahakama kidogo unain-
giliwa. Bunge nalo linaingiliwa.
Kwa hiyo kimsingi, hii mifumo
inaingiliana na inaadhiriana.
Lakini pia kwa sisi inatuchukulia
muda mwingi sana kwa sababu
by the time (wakati) unatoka
mahakamani, inakuwa ni ngumu
sana kutulia na kufanya kazi.
Kwa hiyo hilo ni suala ambalo
linatupotezea muda sana.

SWALI: Mwaka huu mmeji-
panga vipi kwa wale waohamia
ili kuja kugombea kutoka vyama
vingine?

JIBU: Watu wote watakaokuja
kugombea watashindanishwa
kwa kufuata tu taratibu za
ushindani, kwa hiyo atakayes-
hinda atapewa fursa. It doesn’t
matter (haijalishi) mtu anatoka
wapi. Kwamba ile unaonge-
lea kuwa mtu huyu ni wa asili,
hamna kitu kama hivyo, mtu

yeyote atakayekuja atashindana,

akishinda tutaenda naye kama
mgombea.

SWALI: Una mpango wowote
wa kuja kugombea ubunge ama
urais?

ik

Naibu Katibu Mkuu wa Cham

sia na Maendeleo (

S s
CHADEMA)
Zanzibar, Salum Mwalim, akihutubia moja ya mikutano ya hadhara mjini
Magu, mkoani Mwanza. PICHA ZOTE: MTANDAO

JIBU: Hiyo ni mipango ya
mwanasiasa yoyote na kwa
sasa hivi kwa nafasi ambayo
nimefikia ya kiuongozi kwenye
chama yawezekana kukawa na
ugumu kidogo kugombea hizo
nafasi kwa sababu natakiwa
pia kukiongoza chama kwenda
kwenye uchaguzi na kwenda
kushinda na hiyo si kazi ndogo.
Kwa hiyo yawezekana kutokana
na kazi hii niliyonayo ikawa ni
ngumu sana kufanya kazi mbili
ya ukatibu Mkuu na at the same
time (kwa wakati huo) kuwa
ni mgombea, lakini still (bado)
ningeli-prefer (pendelea) kupata
nafasi kubwa zaidi ya kiserikali.

SWALLI: Tukio la wewe Ku-
fukuzwa chuo na kuokolewa na
Wakili Ndumbaro lilikupa funzo
gani?

JIBU: Chuo gani? Kwanza huyo
Ndumbaro simfahamu.. hii si
unaongelea ile aliyoongea Mlinga
juzi bungeni. Mimi sijawahi
kufukuzwa chuo Kikuu na wala
sijawahi kutetewa na huyo
Wakili Ndumbaro, na hata simjui
ni nani kwa hiyo ni maneno tu
yaliyoibuliwa na wahuni ambao
wanakaa tu wanaongea. Mimi
nimesoma Chuo Kikuu Mak-
erere, baada ya kumaliza nikaja
nikasoma Chuo Kikuu Muhimbili,
wakati ninasoma Chuo Kikuu
Muhimbili nilikuwa nasoma at
the same time (wakati huo huo)
ninafanya kazi. Kwa hiyo wakati
tunafanya kazi, tuligoma tukaf-
ukuzwa kazini, si chuoni.

Sasa ukifukuzwa kazini kwa
sheria za serikali, wizara inabidi
automatically (moja kwa moja)
wanaondoa ile sponsorship (ufa-
dhili) ambao baadaye walinirud-
ishia ila nilikutwa ninafanya kazi
nyingine. Kwa hiyo nisingeweza
kufanya kazi mbili kwa wakati
mmoja, niliamua kuacha moja na
kuacha kazi moja.

SWALI: Ikitokea ukapata nafasi

" ya kukutana na Rais Magufuli ni
| Kitu gani unaweza kumwambia?

JIBU: Nitamwambia azingatie

y mambo matatu, uhuru wa watu,

demokrasia na uchumi wa soko.

SWALI: Watanzania wangepen-
da kufahamu historia yako kwa
ufupi mpaka kufikia hapa ulipo,
Jeniipi?

JIBU: Mimi kama inavyoju-
likana kwa wengi ni daktari by
professional (kwa taaluma) na
nimefanya mafunzo yangu Mak-
erere University nchini Uganda.
Nimefanya kazi Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH), nime-

== fanya kazi kwenye mashirika ya
Kimataifa, kwenye taasisi za dini.

Ni mcha Mungu na ni mwan-
amichezo mzuri tu. Nimecheza
kwenye timu za basket ball
(mpira wa kikapu) hapa, timu
maarufu ya Oilers. Kwa hiyo ni
mwanabasketi ball anayejulikana
kwenye community (jumuiya) ya

Waandamanaji wanaompinga Rais Abdel Fatah al-Sisi katika mji wa bandari wa Suez. PICHA:

MTANDAO

Polisi Misri yakabiliana
na watu walioandamana

IKOSI vya usalama nchini Misri,

vimepambana na waandamanaji

wanaompinga Rais Abdel Fatah

al-Sisi katika mji wa bandari wa
Suez.

Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi
pamoja na risasi za moto dhidi ya waan-
damanaji.

Maandamano vyalifanyika katika miji
kadhaa ya kumtaka Rais al-Sisi aondoke
madarakani.

Maandamano kama hayo ni nadra
baada ya Misri kuweka amri ya kupiga
marufuku maandamano chini ya sheria
iliyopitishwa mwaka 2013, kufuatia
kuondolewa madarakani na wanajeshi
Rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed
Morsi.

Hali ya kutoridhika imeongezeka
kutokana na kupanda kwa bei ya bidhaa
nchini humo, ambapo serikali ya al- Sissi
imechukua hatua kali za kubana matumi-
Zi tangu mwaka 2016, kama sehemu vya
kukabiliana na mkopo wa dola bilioni
12 kutoka shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF).

Karibu kila mtu mmoja kati ya raia
watatu wa Misri, anaishi chini ya Ki-
wango cha kimataifa cha umaskini Kili-
chowekwa.

Watu hao wanajikimu kwa kutumia
chini ya dola 1.40 kwa siku, kulingana na

takwimu rasmi zilizotolewa mwezi Julai.

Jumamosi iliyopita, waandamanaji
walikusanyika kuelekea katikati ya jiji
la Suez, ikiwa ni siku ya pili mfululizo,
ambapo walikabiliwa na vikosi vya
usalama vilivyozuia barabara kwa vifaru
vya Kijeshi.

Chanzo kimoja kimeliambia shirika la
habari la AFP kwamba, karibu watu 74
walikamatwa katika mji mkuu wa Cairo.

Maandamano hayo yalifanyika baada
ya Mohamed Aly, mfanyabiashara aliye
uhamishoni na mpinzani wa Rais al-Sisi
kuposti mtandaoni wito wa kuwataka
watu waandamane kumpinga kiongozi
huyo wa Misri.

Mkandarasi huyo wa ujenzi amekuwa
akichapisha video ambazo zimezagaa ka-
tika mitandao ya kijamii tangu mwanzoni
mwa mwezi wa Septemba, akimtuhumu
Rais al-Sissi na jeshi kwa kuhusika na
rushwa iliyoenea nchini humo.

Rais al Sisi amekanusha madai hayo
akisema kuwa yeye ni muadilifu na mwa-
minifu kwa watu wake na jeshi la nchi
yake.

Kundi la kimataifa la kutetea haki za
binadamu Human Rights Watch limetoa
wito kwa serikali nchini Misri kulinda
haki ya watu wanaoandamana kwa amani
na kuwaachia mara moja wale waliozui-
wa.

basket ballers wa Tanzania.
Nimeanza siasa kutoka
shuleni, siasa za wanafunzi.
Nimekuwa rais wa Watan-
zania wanaosoma Makerere
University. Nilikuwa pia
mjumbe wa baraza la uon-
gozi linalojulikana kama
University hall. Kwa hiyo
ni mwanasiasa wa Mak-
erere University mzuri tu.

Nimefanya pia siasa za NGO,

siasa za wafanyakazi kwa
trade union (vyama vya
wafanyakazi), nimekuwa
member (mwanachama) wa
Medical Council of Tanzania
(Baraza la Tiba Tanzania).
Kuhusu Sekondari, nime-
soma Mzumbe High School
na Saint Pius Seminary,
na kote huko hata prima-

ry nimekuwa nikishiriki ka-
tika uongozi. Nimeoa na
nina watoto wanne, wote
wa kiume. Kwa hiyo nina
jeshi kubwa na tunaweza
tukaunda timu ya basket
ball nyumbani. Ni mcha
Mungu, ninatimiza wajibu
wangu wote katika imani
yangu va Kikatoliki.
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Na Mashaka Mgeta

URUGU zilizoibuka nchini Af-
Vrika Kusini baada ya ‘magenge’

ya watu wanaosadikiwa kuwa
raia wa nchi hiyo kuwashambulia
wageni kwa kisingizio cha kuchukua
ajira na biashara zao, zimeichafua
taswira ya Taifa hilo kubwa kiuchu-
mi barani Afrika.

Awali, mashambulizi hayo yakata-
jwa kuanzia kwa baadhi ya madere-
va wa malori walio raia wa Afrika
Kusini, kuanzisha mgomo, wakip-
inga ajira zinazotolewa kwa raia wa
kigeni.

Afrika Kusini ni moja ya nchi zina-
zokimbiliwa na wageni wakiwamo
wahamiaji haramu kutoka sehemu
mbalimbali za Afrika, ikisadikiwa
kuwa maendeleo yake yamekuwa
Kivutio kwa wahusika kukimbilia
huko.

Lakini kiuhalisia, nchi hiyo bado
inakabiliwa na changamoto ya uko-
sefu wa ajira, hivyo kujenga dhana
miongoni mwa raia wake kwamba
wageni wanaoishi nchini humo wa-
nahusika kuchangia kadhia hiyo.

Mashambulizi dhidi ya wageni
yalishamiri hasa mwishoni mwa
Agosti mwaka huu kwenye jiji la
Johannesburg ambapo mali za raia
wa kigeni ziliharibiwa, maduka
kuchomwa moto na watu kuuawa,
wengine wakijeruhiwa.

Miongoni mwa nchi ambazo raia
wake wakalalamika kwa wingi
kuathirika kutokana na mashambu-
lizi hayo ni Nigeria, Zambia, Msum-
biji, Tanzania na Kenya.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, akazilaani na kukemea
vurumai hizo, akisema mamlaka
hazitaruhusu vurugu hizo na vi-
tendo vya uvunjaji sheria kuhatari-
sha usalama wa mamilioni ya raia
wa nchi hiyo na wale wa kutoka
mataifa ya nje wenye haki kwa
mujibu wa sheria kuishi na kufanya
biashara kwa amani.

BUTHELEZI AKWAMA

Wapo raia kadhaa wakiwamo
viongozi wa kisiasa waliojitokeza
kupinga mashambulizi hayo, mion-
goni mwao akiwa ni kiongozi wa
chama cha upinzani cha Inkatha
Freedom, Mangosuthu Butelezi.

Buthelezi alilazimika kuhutubia
kwenye uwanja wa Jules akielezea
kusitikishwa na mashambulizi na
vurugu hizo zilizoashiria chuki zaidi
dhidi ya Waafrika, lakini haku-
fanikiwa, badala yake aliambulia
kuzomewa.

Baada ya hotuba ya Buthelezi,
vurugu hizo zikaendelea hadi pale
vikosi vya usalama vilipoingilia kati.

Watu kwa makumi walivawa
nchini humo baada ya makundi ya
watu kuvamia na kuharibu ikiwamo
kuchoma moto maeneo ya biashara
zinazofanywa na raia wa kigeni.

Vurumai hizo zikasababisha
mvutano wa kidiplomasia na nchi
nyingine za kiafrika, hasa Nigeria.

Siku ya kwanza ya mashambulizi
hayo, watu kadhaa wenye silaha za
jadi walisambaa kwenye viunga vya
jiji la Johannesburg, wakipaza sauti
zao na kuwataka wafanyabiashara
na wafanyakazi wa kigeni kuondoka
nchini humo.

Kundi hilo lilielekea kwenye
bustani ya Jules mjini Johannesburg
mahali ambapo Buthelezi, Kiongozi
wa zamani wa upinzani wa chama
cha Inkatha Freedom, wakati huo
akitarajiwa kutoa hotuba yenye
kulaani vurugu hizo.

Msimamo wa Buthelezi ulikuwa

Chuki kwa wageni zaathiri
heshima va Afrika Kusini

v *Q ‘

Mashambulizi kama haya ya raia wa Afrika Kusini yaliyoichafua sura ya nchi hiyo katika uga wa kimataifa: PICHA:

MTANDAO

kuonyesha jinsi machafuko hayo
yalivyoharibu na kuichafua sifa ya
Afrika Kusini barani Afrika.

Lakini alizomewa wakati wote
alipokuwa akizungumza na watu
walionekana ‘kumpuuza’ wakawa
wanatoka kama ishara ya kususia
mkutano huo.

Mkuu wa Polisi jijini Johannes-
burg, David Tembe, akakaririwa
akisema baada ya mkutano wa
Buthelezi aliyeelezea kuchukizwa
na mashambulizi dhidi ya wageni,
watu ‘hawakumuelewa’ na badala
yake walianza kushambulia na ku-
choma moto magari na majengo.

Licha ya mashambulizi hayo
kuwalenga raia wa kigeni, Mkuu wa
Polisi huyo akasema yapo maduka
na mali za raia wa Afrika Kusini,
zilizoharibiwa ikiwamo kuchomwa
moto na kuteketea.

Mamia ya watu walikamatwa
wakituhumiwa kuhusika katika
mashambulizi hayo.

NCHI YACHAFUKA

Kama ‘alivyotabiri’ Buthelezi
kwamba mashambulizi na uharibifu
wa mali za wageni Afrika Kusini,
utalichafua taifa hilo, ndivyo ilivyo-
tokea.

Wanamuziki wenye nafasi kubwa
katika kuihamasisha jamii, wakaji-
tokeza sehemu tofauti za Afrika
kutunga tungo za kukemea vitendo

vya chuki dhidi ya wageni.

Hapa nchini, wimbo wa mwana-
muzi Mutalemwa Jason maarufu
kama Maalim Nash au Nash Mc
ukapenya katika jamii za Waafrika
kutokana na jinsi ulivyokuwa na
maudhui yenye kukemea chuki za
walioshiriki mashambulizi dhidi ya
wageni nchini Afrika Kusini

Miongoni mwa maneno yaliyomo
kwenye wimbo huo ulio katika ma-
hadhi ya Hip Pop yakasema, “Beti
nakutuma mpaka Afrika ya Kusini
waambie Wazulu (moja ya makabila
makubwa ya nchini humo) waweke
silaha chini, kisha wasikilize neno
lako kwa makini.."

“Vurugu na mauaji ya Waafrika
wenzao, Beti waeleze kwamba sisi
ndugu zao, ajira haipatikani kwa ku-
muua Mtanzania, Msomali, Mmalawi
ama ndugu zangu kutoka Nigeria..”

“Lini mtabadilika muwe na roho
za Kiutu...ninashangaa iweje mfike
huku, mnauwa ndugu zenu utadhani
mnauwa kKuku..TZ (Tanzania) tu-
nasema megeni aje, mwenyeji apone,
kwenu ni tofauti ni mgeni njoo ni-
shike panga nikupige, nikukimbize,
nikukamate nikumalize....”

Katika mahojiano yake na BBC,
mwanamuziki huyo anasema kuna
haja kutumia sanaa kufikisha
ujumbe kukemea kile kinachoende-
lea Afrika Kusini.

“Muziki wa hip pop unatuelekeza

kutengeneza watu kifikra na ku-
hakikisha misingi ya kibinadamu na
utu pia unafuatwa,” mwanamuziki
huyo amekaririwa akisema.

NIGERIA YAWA ‘MB0OGO’

Hadhi ya Afrika Kusini ikazidi
kushuka pale Nigeria ilipowaondoa
mamia ya raia wake waishio nchini
Afrika Kusini na kurejea makwao.

Wizara ya Mambo ya Nchi za
Nje ya Nigeria, ikatumia ukurasa
wake wa twitter kuandika kutaarifu
kwamba zaidi ya raia 313 walipas-
wa kuchukuliwa kwa ndege maalum
kutoka Afrika Kusini katika awamu
yva kwanza na waliosalia watasa-
firishwa katika awamu ya pili, ndani
va siku zisizozidi tano.

Pia, Nigeria ikawaonya raia wake
waliopo Afrika Kusini wajitenge na
maeneo valipotokea mashambulizi
dhidi ya wageni.

Uhusiano wa Nigeria na Afrika
Kusini ukaingia katika hali tete kiasi
cha kumlazimu Rais Muhammadu
Buhari, kutuma mwakilishi wake
kwenda Afrika Kusini kueleza ‘ha-
sira’ walizokuwa nazo kutokana na
mashambulizi hayo.

Marais Ramaphosa wa Afrika
Kusini na Buhari wa Nigeria, mataifa
yenye nguvu kubwa za kiuchumi
barani Afrika, wanatarajia kukutana
nchini Afrika Kusini baadaye mwezi

ujao.
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UCHAMBUZ

Na Sabato Kasika

IMBO la Kaliua mkoani

Tabora linaongozwa na

Chama cha Wananchi

(CUF), Mbunge wake akiwa
ni Magdalena Sakaya, ambaye pia
ni Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho cha upinzani.

Kaliua ni jimbo lenye kata 13
ambazo 10 kati yake zinaongo-
zwa na madiwani kutoka Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na ny-
ingine tatu zikiwa chini ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Kwa jinsi ambavyo vyama vya
CCM na Chadema vilivyogawana
kata hizo zote, CUF inabaki na
mbunge tu ambaye ni Sakaya,
anayetamba kwamba hali hiyo
haimsumbui kutekeleza ahadi
zake kwa wananchi.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili, Sakaya anasema tangu
achaguliwe kuwa mbunge ame-
fanikiwa kutekeleza ahadi zake
kwa wananchi kwa asilimia 80, na
kwamba zilizobaki atazikamilisha
kabla ya uchaguzi mkuu wa 2020.

Anasema wakati wa kampeni
za uchaguzi mkuu wa mwaka
2015, aliahidi kuunganisha wana
Kaliua ambao anadai hawakuwa
na umoja na sasa wameungana
kwa ajili ya maendeleo ya jimbo
lao.

“Hakukuwa na umoja wala ush-
irikiano, kulikuwa na matabaka
na pia vijana kuamkia vijiweni
bila kufanya kazi, lakini baada ya
kuchaguliwa niliunganisha wana
Kaliua na sasa tunaongea lugha
moja ya maendeleo,” anasema.

Fuatilia mahojiano na Mbunge
huyo:

SWALI: Unasema umewaun-
ganisha wana Kaliua katika kuzi-
kabili changamoto mbalimbali
zinazowakabili, hebu fafanua, uli-
tumia mbinu gani?

JIBU: Jambo la kwanza nili-
itisha semina mbalimbali na ku-
zungumza na wananchi kuhusu
umuhimu wa kuungana kwa ajili
ya maendeleo ya jimbo letu na
kuwaeleza madhara ya mataba-
ka, bahati nzuri wakanielewa. Pia
nilikuwa ninazungukia vijiwe vya
vijana na kuwahamasisha jinsi
ambavyo wanaweza kuachana
na mtindo huo na kufanya kazi
za kuwaletea maendeleo na sasa
kila mmoja anafanya shughuli
hasa za kilimo, kwani Kaliua
mbali na kilimo cha mazao ya bi-
ashara kama tumbaku na pamba,
tunalima pia mazao ya chakula
yakiwamo mahindi, mpunga, mi-
hogo na karanga. Nikwambie tu
tangu niwe mbunge kila mtu aki-
amka anakwenda shamba na kwa
kweli watu wamelima tumbaku
na pamba kwa wingi hadi sasa
imekosa soko.

SWALI: Mbali na ahadi hiyo, ni
zipi nyingine ulizokuwa umeahi-
di na umezifanyia kazi au unaen-
delea kuzitekeleza?

JIBU: Elimu ilikuwa ni moja
ya vipaumbele vyangu, kwani
wakati ninaingia kwenye ubunge,
Kaliua ilikuwa ni ya mwisho kim-
koa na kitaifa kwenye elimu ya
msingi na sekondari. Kuna wakati
ambapo tatizo la watoto la kuto-
jua kusoma na kuandika lilikuwa
kubwa mkoani kwetu na watoto
wengi wenye tatizo hilo waliku-
wa wanatoka Kaliua. Mimi kama
mwakilishi wa jimbo nilikutana
na walimu na kuzungumza nao,
ikabainika kuwa chanzo kikubwa
cha tatizo ni wazazi kutojua waji-

Sakava: Sina diwani Kaliua,
lakini kazi inakwenda sawa

Mbunge wa Kaliua, Magdalena Sakaya.PICHA: MTANDAO

bu wao na walimu kukata tamaa
kutokana na changamoto mbal-
imbali. Kwa ujumla ni kwamba
tulijadili tatizo hilo kwa kina na
kuangalia uwezekano wa ku-
litafutia ufumbuzi ukiwamo wa
kutoa motisha kwa walimu na
sasa hatuna sifuri wala divisheni
‘four” Mwaka jana, tulitoa mwa-
nafunzi bora kitaifa wa darasa la
saba. Yaani kutoka kushika mkia
hadi kuwa wa 14 kiwilaya. Vilevile
kwa upande wa afya ni kwamba
Kaliua ilikuwa inaongoza kwa
vifo vya mama na mtoto kimkoa.
Kwa kuwa niliahidi kujenga vituo
vya afya, hadi sasa kwa kutumia
Fedha za Mfuko wa Jimbo, tume-
jenga vituo vinne. Yaani ni kwam-
ba kulikuwa na kimoja na vituo
vingine vitatu vilianza kujengwa
na kuishia njiani. Ndipo mimi
nikaja kumalizia, sasa vinafanya
kazi na tuna zahanati 14 na tu-
naendelea na ujenzi wa hospitali
ya wilaya na pia kama mbunge
nilishatoa msaada wa vitanda
12 kwenye kituo kimoja cha afya
cha binafsi ambacho kina jengo
la upasuaji. Ninaweza kusema
kuwa nimeweza kutekeleza ahadi
zangu jimboni kwa asilimia 80 na

“Hakukuwa na umoja
wala ushirikiano,
kulikuwa na matabaka
na pia vijana kuamkia
vijiweni bila kufanya
kazi, lakini baada

va kuchaguliwa
niliunganisha wana
Kaliua na sasa
tunaongea lugha
moja ya maendeleo,”
anasema.

ninaendelea kutekeleza asilimia
20 iliyosalia.

SWALI: Jimbo lako linapata
kiasi gani ya cha Fedha za Mfuko
wa Jimbo?

JIBU: Vigumu kutaja kiasi ka-
mili cha fedha hizo, kwasababu
wakati mwingine huwa kinabadi-
lika na mara nyingi Kaliua huwa
tunapata Sh. milioni 52 na wakati
kiasi hicho kinaweza kupungua
kulingana jinsi ambavyo serikali
yenyewe imepanga. Hicho tuna-
chokipata ndicho tunatusukuma
kwenye shughuli za maendeleo
ya jimbo letu. Na ninaamini kwa
ushirikiano tulionao kama wana
Kaliua tunafika mbali, kwani tu-
mechelewa sana kupata maen-
deleo kutokana na sababu mbal-
imbali zikiwamo za watangulizi
wetu kutozingatia maendeleo ya
jimbo na kufanya mambo yao we-
nyewe na kuacha jimbo likiwa
nyuma. Sasa tunajitahidi ku-
hakikisha tunapiga hatua kwenda
mbele na tunakwenda vizuri.

SWALI: Katika jimbo la Kaliua,
unasema chama chako hakina
diwani hata mmoja, umewezaje
kufanya kazi kwa ufanisi?

JIBU: Kwa wale wasiojua ni

kwamba kaulimbiu yetu ni ‘Ka-
liua Maendeleo, Maendeleo Ka-
liua’. Tunachozingatia ni kwamba
hakuna mambo ya chama, wote
tunaongea lugha moja ya maen-
deleo tu. Kwa hiyo, CUF kutokuwa
na diwani si kikwazo cha kutimi-
za ahadi zangu kwa wananchi
wala kuleta maendeleo Kaliua.
Ninafanya kazi na madiwani
wote 13 wa CCM na Chadema,
tena kwa ushirikiano mkubwa.
Kama unafuatilia kwenye vy-
ombo vya habari, hata viongozi
wa CCM wa Mkoa wa Tabora
walishanipongeza kwa jinsi ni-
navyotekeleza majukumu yangu
ya kibunge kwa ufanisi. Kwamba
licha ya CUF kutokuwa na diwani,
lakini ninatekeleza majukumu
yangu vizuri. Hii inatokana na ku-
tambua kuwa maendeleo hayana
chama. Wote ni wana Kaliua bila
kujali itikadi za vyama vyetu, tu-
natakiwa kuijenga Kaliua yetu.
Watanzania wote tukitambua
kwamba maendeleo hayana cha-
ma tutafika mbali kimaendeleo.
Sisi tunaendelea kuongozwa na
kaulimbiu yetu ambayo tunaami-
ni inatufikisha kule tunakoelekea.
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Dunia yatathmini kuondoka Ikulu
va Trump kwa ‘mwenye mustachi’

Na Anil Kija

ILA mwenye pumzi ka-

tika masuala ya mambo

ya nje alikuwa akitafa-

kari au kuzungumzia
kuondoka Ikulu ya Marekani
kwa John Bolton, mwanaharakati
na mpambanaji wa kihafidhina
aliyekuwa mstari wa mbele ku-
chochea vita kati ya Marekani na
maadui zake.

Rais Donald Trump alitangaza
kumwondoa katika nafasi ya
Mshauri wa Usalama wa Taifa
kabla ya sherehe za kumbukum-
bu ya Septemba 11, 2001 ambako
ndege tatu ziligonga ‘minara
maghorofa mia’ ya Kituo cha Ki-
mataifa cha Biashara na jengo la
Wizara ya Ulinzi ya Marekani.

Trump alisema alihitilafiana na
Bolton katika masuala kadhaa,
hasa kusumbukia mwelekeo wa
kuinua vita na Iran.

Zilikuwapo pia tofauti za kina
baina ya Trump na Bolton (am-
baye amewahi kukataliwa na
Bunge la Marekani kuwa balozi
wa nchi hiyo Umoja wa Mataifa
wakati wa Rais George W. Bush
lakini akateuliwa Bunge likuwa
likizoni).

Hata hivyo, baadhi ya wachun-
guzi na hasa wasemaji wa nchi
tofauti, na zaidi Iran, wanajar-
ibu kuona sera za Marekani na
uwezekano wa uhasama kufikia
vita kana kwamba ulitokana tu na
ushauri wa Bolton.

Wengi zaidi kati ya wachunguzi
wanaona kuwa licha ya kuvuka
mipaka, mwelekeo wa Trump na
Bolton ni pacha.

Kinachokubaliwa bila ubishi
ni kuwa kuondoka kwa mshauri
huyo wa Usalama wa Taifa ku-
naondoa sauti yenye nguvu zaidi
katika utawala wa Trump inay-
oshauri mtazamo mkali wa ku-
sukuma malengo ya Marekani,
ikibidi kwa kuinua vita.

Licha ya kuwa kwa wacham-
buzi wengi, washiriki wa Trump
kama Waziri wa Mambo ya Nje,
Mike Pompeo ni watu wa ‘siasa
kali’ kama Trump mwenyewe na
Bolton, kuna hisia kuwa kutaku-
wa na ‘afueni’ kwa baadhi ya
washindani wa Marekani kuto-
kana na kupungua kwa waunga
mkono ‘siasa kali’ Ikulu.

Hata hivyo, baadhi kama wapi-
ganaji wa Taliban nchini Afghani-
stan wamechochea hisia hiyo
upya.

Dalili za utofauti kati ya Trump
na Bolton zilikuwepo kwa muda
kutokana na mwelekeo wa Trump
wa kujaribu kutatua migogoro
mikubwa kwa njia ambazo siyo
za kawaida, kwa mfano kutaka
maelewano na Rais Vladimir
Putin wa Russia bila maendeleo
yoyote kufikiwa katika ajenda
muhimu  zinazomgombanisha
Putin na nchi za NATO (Ulaya Ma-
gharibi na Amerika ya Kaskazini).

Sababu ni kuwa mwelekeo wa
jumla wa NATO na Umoja wa Ul-
aya umelenga mno uelewano wa
kiliberali (kwa hisia za Marekani,
udhaifu) wakati Trump anataka
Marekani ijizatiti zaidi kama nchi,
na siyo iwe kiongozi wa mkumbo.
Putin ana hisia kama hizo mae-
neo kadhaa.

Mojawapo ya mikanganyiko
kuhusu mwelekeo wa sera za
Marekani baada ya kuondoka Bol-
ton ni suala la Afghanistan, am-
bako mwelekeo wa Trump ni ku-
maliza vita hivyo, hisia yake halisi
ikiwa ni kuachana na vita hivyo ila
- kama ilivyo kwa Boris Johnson
na Brexit analazimishwa kutafuta
mkataba, yaani suluhu.

Kama ilivyo kwa Umoja wa Ul-
aya kutokuwa na mpango wa mka-
taba mpya wowote na Uingereza,
kundi la Taliban pia halina mpan-
go wowote wa kufikia amani halisi
na Marekani.

Inachotaka ni kuwa Marekani
itoke; inashambulia huku inaitwa
Ikulu. Hatua ya kumwua askari
mmoja wa Marekani na kujeruhi
watu wengine kadhaa karibu na
ubalozi wa Marekani jijini Kabul
ukavuruga mpango wa mazun-
gumzo ya faragha nchini Mareka-
ni, hatua ambayo Bolton alikuwa
akiipinga.

Rais Trump ameahidi kuzidisha
kipigo kwa Taliban.

Shirika la habari mtandaoni la
Bloomberg lilisema kuwa kuon-
doka kwa Bolton kunaweza kuwa
habari mbaya kwa Rais Ashraf
Ghani wa Afghanistan, kwani kun-
di la Taliban muda wote lilikataa
kukaa meza moja kujadiliana na
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Aliyekuwa Mshauri wa Usalama wa Rais Donald Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO

Hivyo kwa
Rouhani na
wapambe kusema
hapatakuwa na
Mazungumzo

na Marekani

bila kuondolewa
vikwazo vyote

ni kama kudhani
kuwa hakuna
mwelekeo wa
kupambana na
Iran ila ushauri tu
wa kina Bolton.

J
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utawala wa Kabul.

Unataka ujadiliane na Marekani
pekee, lakini hivi karibuni Rais
Trump kupitia waziri Pompeo ali-
wezesha mazungumzo ya pande
hizo mbili kufanyika, au labda kua-
hidiwa kufanyika kwani Bloomb-
erg linasema kuwa Ghani hakuwa
mshirika wa moja wa moja katika
majadiliano yanayoendelea.

Taliban inajua kuwa Marekani
imeanza kuchoshwa na vita ya Af-
ghanistan, na kuwa ikiondoka tu,
Taliban inakamata.

Ila ni kuhusiana na Iran ambako
mwelekeo wa kujikanganya uli-
kuwa unaonekena wazi, kwa jinsi
Iran ilivyofurahia kuondoka kwa
Bolton na kuanza kutoa ushauri
kwa Marekani ‘kuachana na wa-
chochea vita’

Wachunguzi walisema utawala
wa Iran uljjitahidi kutumia tukio
la kufukuzwa kazi Bolton kama
udhihirishaji wa usahihi wa msi-
mamo wa Rais Hassan Rouhani,
ambako waziri wake wa Mambo
ya Nje, Javad Zarif alisema kuwa
Bolton alikuwa mmoja katika ile
‘B-Team’ ya maadui wa Iran, yaani
Bolton, mwanamfalme Moham-
ed bin Salman wa Saudi Arabia
na Benjamin Netanyahu, waziri
mkuu wa Israel ambaye kimsingi
yuko vitani na Iran.

Hata hivyo, balozi wa Iran kati-

ka Umoja wa Mataifa alisema Iran
haihusiki na masuala ya utawala
wa Marekani.

Msimamo wa Trump kuhusu
Iran umeendelea kuwa ule ule wa
‘maximum pressure’ kulazimisha
Iran ibadilike na kuwa nchi ya
kawaida, na siyo kuwa na malen-
go ya kijeshi ya kubadili sura ya
Mashariki ya Kati iendane na uta-
wala wa Kishia nchini humo.

Alichokosana na Bolton ni
kasi ya kutaka kubadili utawala
nchini Iran, ambako mwelekeo wa
Trump na Pompeo ni kuelekeza
nguvu katika vikwazo vya uchumi
ili Tran iyumbe na hatimaye uta-
wala wa makuhani uporomoke
na siyo kupeleka meli kubwa za
kivita kama Bolton alivyokuwa
anashauri.

Hivyo kwa Rouhani na wapam-
be kusema hapatakuwa na ma-
zungumzo na Marekani bila kuon-
dolewa vikwazo vyote ni kama
kudhani kuwa hakuna mwelekeo
wa kupambana na Iran ila ushauri
tu wa kina Bolton.

Baadhi ya wachunguzi walise-
ma kuwa Iran inalenga ‘kugema’
katika hisia za ‘kupiga dili’ za
Trump na kutokana vita, mwele-
keo uliomfanya akutane na kion-
gozi mkuu wa Korea Kaskazini,
Kim Jong-un.

Wanaomwangalia Trump kwa
mtazamo huo ni pamoja na Rais
Emmanuel Macron wa Ufaransa
ambaye wakati wa mkutano wa
hivi karibuni wa kundi la nchi saba
tajiri za G7 nchini mwake alijaribu
kupata uhakikisho wa mkutano
kati ya Trump na Rouhani kando-
kando ya kikao kijacho cha Baraza
York.

Trump amesema mara kadhaa
kuwa angekuwa tayari kufanya
mazungumzo na Iran bila mashar-
ti, lakini Iran imekuwa ikitaka
uhakikisho vikwazo kuondolewa,
ina maana Marekani iutambue
tena mkataba wa nyuklia.

Licha ya kuwa kuna wasiwasi
mkubwa miongoni mwa wasaid-
izi wa Netanyahu kuhusu azma
ya Marekani baada ya kumtosa
Bolton, mtetezi mkuu wa sera ya
kula sahani moja na Iran, baadhi
ya wachunguzi wanasema kuwa
suala la Israel ni tofauti na Iran, au
Afghanistan.

Watetezi wa kina wa Israel
nchini Marekani ni kundi la wa-
hafidhina wa kidini (fundamen-
talists) ambao wanaona Palestina
kama eneo la nchi ya ahadi iliyo-
tolewa kwa Wayahudi, ‘hadithi’
ambayo watu wa sera za kiliber-
ali (kiharakati) wanaibeza, kwani
wanaona Wayahudi na Israel
yenyewe ni wavamizi tu Mashariki
ya Kati.

Pia kuna suala la Korea Kaskazi-
ni ambako Kim Jong-un amekuwa
akizidisha majaribio ya makom-
bora ya masafa mafupi kuwat-
ishia ndugu zake wa Korea Kusi-
ni, siyo yale ya ‘kuvuka mabara’
yaliyomfikisha kutazamia vita na
Marekani wakati wowote.

Na wakati huo Bolton hakuwa
mshauri wa Usalama wa Taifa, na
aliyekuwa waziri wa Mambo ya
Nje, Rex Tillerson aliondolewa na
Trump kwa kutetea mkataba wa
nyuklia na Iran. ()
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HABARI MBEYA

Wataka sheria uchaguzi mitaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKATI hekaheka za

maandalizi ya uchaguzi

wa serikali za mitaa zik-

iendelea nchini, viongo-
zi wa dini mkoani Mbeya wamewataka
wanasiasa kuzingatia sheria ili ufanyike
kwa amani na utulivu.

Kazi ya jeshi
hilo katika
shughuli za
uchaguzi ni

katika masuala ya amani yakazingatiwa ili
kuupa heshima.

Alisema wakiwa viongozi wa dini wa-
tahakikisha wanawaelimisha washirika
wao juu ya kushiriki katika uchaguzi huo
bila kuvuruga amani ikiwamo kuheshimu
uamuzi wa wananchi wengine bila kulazi-
mishana.

“Kuna watu kwenye hizi shughuli huwa

Wakizungumza jana kwenye kikao Is(;:;' :lr(rllla“nl wanabeba fedha. Sasa tunaomba wasije
cha wadau wa uchaguzi kilichowahu- pga utulivu wakaanza kuzitumia kwa ajili ya rushwa
sisha viongozi wa vyama vya siasa, vinakuwapo ambayo inaweza kuvuruga uchaguzi. Sisi
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na ili Kila viongozi wa dini hatugombei na hatuege-
Rushwa (Takukuru) na Jeshi la Polisi mwananchi mei upande wowote isipokuwa tunaom-
viongozi hao wa dini waliwataka wa- atimize haki  bea amani,” alisema Dk. Mwanjoka.
nasiasa kuepuka matumizi ya fedha ili giagkaekyl.lar :U' Alisema amani wanayoombea si kwa

viongozi wapatikane kwa haki.
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wakristo
Mkoa wa Mbeya, Askofu Dk. Donald
Mwanjoka, alisema mkoa wa Mbeya
ndio unaotazamwa zaidi nchini katika
masuala ya dini, hivyo ni vyema hata

Wafanyakazi
afya wapewa

somo utendaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
l[iam Ntinika, amewataka wafan-

yakazi wa afya kufanya kazi kwa
kuzingatia maadili ya kazi yao

ili kulisaidia taifa kusonga mbele
kimaendeleo.

Alitoa ushauri huo juzi al-
ipokuwa anafungua mafunzo kwa
waajiri na viongozi wa matawi ya
Chama cha Wafanyakazi wa Seri-
kali Kuu na Afya Tanzania (Tughe)
kutoka katika mikoa minane ya
Tanzania.

Aliwataka kuepuka kujipa likizo
za mara kwa mara na badala
yake wautumie muda mwingi
katika kuokoa maisha ya watan-
nzania wenzao ambao wanasum-
buliwa na magonjwa mbalimbali.

Vilevile aliwataka waajiri
kuwatimizia haki waajiriwa wao
ili kuongeza ufanisi kwenye
utendaji kazi kwa madai kuwa
watumishi wanapotimiziwa haki
Zao0 huwa wanaongeza kasi va
kujituma.

Alisema baadhi ya watumishi
huwa wanashindwa kutimiza
majukumu yao kutokana na
kutotimiziwa haki zao na waajiri
na kwamba huwa wanaamua
kupoteza muda kwa kufanya
mambo ambayo hayastahili.

“Mimi katika kipindi cha miaka
31 ya utumishi wangu serika-
lini niliwahi kwenda likizo mara
moja pekee maana kila nikitaka
kwenda nakuta kuna majukumu
yananikabili, sasa natamani hata
ninyi ndugu zangu mpunguze
hizo likizo,” alisema Ntinika.

Katibu Mkuu wa Tughe, Hery
Mgunda , alisema viongozi wa Tu-
ghe kwa kushirikiana na waajiri
watahakikisha wanatimiza wajibu
wao ili kuhakikisha nchi inasonga
mbele.

Mgunda alisema chama ki-
naipongeza serikali ya awamu ya
tano kwa kuwashirikisha katika
vikao mbalimbali vya uamuzi hali
ﬁmbao inaongeza ufanisi kwenye

azi.

uchaguzi wa serikali za mitaa pekee bali
hata uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyi-
ka mwakani. Naye Mwenyekiti wa Maimam
wa Mkoa wa Mbeya, Shekh Iddy Tuwa,
aliwaomba wasimamizi wa uchaguzi kuwa
waadilifu ikiwa ni pamoja na kuwatangaza

washindi halali bila kujali chama wanacho-
toka ili kuepusha vurugu.

Alisema katika uchaguzi huo, wananchi
ndio wanaoamua waongozwe na nani na si
msimamizi wa uchaguzi au mdau mwing-
ine yeyote wa uchaguzi huo.

“Sisi viongozi wa dini lazima tuwaelim-
ishe waumini wetu ili wajue kuwa uchagu-
zi ni kitu cha kupita. Bada ya hapo maisha
yanaendelea, hivyo amani na utulivu ni
vitu vya msingi kuzingatiwa na hili litafani-
kiwa endapo wote tutakuwa waadilifu,”
alisema Shekh Tuwa.

Mwakilishi wa Takukuru kwenye ki-
kao hicho, Patrick Mselele, ambaye ndiye
atakuwa anasimamia masuala ya uchagu-
zi, aliwatahadharisha wagombea wote na
washirika wao kuepuka kutoa zawadi za
aina yoyote wakati wa uchaguzi.

Alisema kuna baadhi ya watu wana tabia
ya kukitumia kipindi hicho kuwagawia
wananchi zawadi ndogo ndogo vikiwamo

vitenge, chumvi, soda na fulana.

Mselele alisema kwa sasa wanaendelea
kutoa elimu ya masuala ya rushwa kwa wa-
nanchi na kwamba kabla ya Novemba 24
watakuwa wamemaliza kazi hiyo na baada
ya hapo itabaki usimamiaji wa sheria.

Naye Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya
Mbeya, James Chacha, alisema kazi ya
jeshi hilo katika shughuli za uchaguzi ni
kuhakikisha amani na utulivu vinakuwapo
ili kila mwananchi atimize haki yake ya ku-
piga kura.

Aliwataka wanasiasa kuwaeleza wa-
shirika wao ukweli ili kuepuka kuwacho-
chea kufanya fujo kitu ambacho alisema
kinaweza kikawasababishia matatizo.

Kaimu Msimamizi wa Uchaguzi Wa Jiji la
Mbeya, Gregory Emmanuel, alisema uan-
dikishaji wa wapigakura utafanyika kwa
siku saba kuanzia Oktoba 8 mpaka Oktoba
14, mwaka huu, hivyo akawataka wananchi
kujitokeza kujiandikisha.

: e i

Mfanyausafi akiondoa takataka kwenye mtaro wa maji ya mvua katika Mtaa wa Muheza eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: JOHN BADI

Wakutana kutathmini maendeleo kilimo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATAFITI 110 wa mazao na mifugo kutoka
katika mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini na halmashauri zake, wameshiriki
mkutano wa tathmini ya utekelezaji wa
mapendekezo ya kilimo ya —mwaka wa
fedha 2018/19 katika ukanda huo.

Mkutano huo ulifanyika kwa siku mbili
katika Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
hiyo iliwajulisha kuwa imeandaa aina 55 za
mbegu mpya za mazao mbalimbali ambazo
zinaendana na uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi wa Tari- Uyole, Dk. Tulole
Bucheyeki, alisema lengo la mkutano huo
ilikuwa kuangalia changamoto zilizowaka-
bili wakulima katika msimu uliopita na ku-
jadili namna ya kuzitatua ili zisikwamishe
juhudi za uzalishaji msimu mpya unaokuja.

Alisema pia mkutano huo ulilenga ku-
tambulisha mbegu mpya za mazao zilizo-
fanyiwa utafiti ili wataalamu hao waka-

zisambaze kwa wananchi na kwamba
mbegu hizo zina manufaa makubwa kuto-
kana na uzaaji wake.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
wanataka kumuondoa mkulima wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini kwenye
kilimo cha mazoea na kumfanya azalishe
kibiashara ili anufaike zaidi na shughuli
hiyo.

Dk. Bucheyeki alisema mbegu hizo
mpya zitawafikia Watanzania wote wa-
naojishughulisha na kilimo na si kama ili-
vyokuwa awali ambapo wanufaika wakub-
wa walikuwa wakulima wa mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini.

“Mwaka jana tulikuwa na mbegu 50 za
mazao ambazo tulizifanyia utafiti lakini
mwaka huu tumeongeza mbegu zingine
tano na kufikisha mbegu 55. Sasa hawa
wataalamu wa utafiti kutoka maeneo ya
ukanda huu tumejumuika nao ili tuelezane
mwelekeo mpya. Wataeleza changamoto
zinazowakabili na tutakubaliana namna ya

kuzikabili,” alisema Dk. Bucheyeki.

Alitaja baadhi ya mbegu za mazao wal-
izozifanyia utafiti kuwa ni mahindi, ma-
harage, viazi mviringo na viazi lishe, ndizi,
ngano, soya, maparachichi na mboga.

Naye Mtafiti wa mahindi katika Tari - Uy-
ole, Leonard Sabula, alisema kwa sasa wan-
alenga kuwainua wakulima kwa kuwaelimi-
sha kutumia mbegu zilizofanyiwa utafiti ili
wanufaike zaidi na kilimo hicho kwa kupata
mavuno mengi.

Alisema mbegu hizo zilizofanyiwa utafiti
zipo katika ubora nawanazalisha  zina
uwezo wa kukinzana na magonjwa pamoja
na mabadiliko ya tabia nchi ambayo ndiyo
yanawatesa zaidi wakulima kwa sasa.

Alisema wakati huu ambao serikali ya
awamu ya tano inasisitiza kuingia kwe-
nye uchumi wa kati ambao unaendana na
mapinduzi ya viwanda ni lazima watafiti
na wataalamu wa kilimo washirikiane ku-
hakikisha wananchi wanazingatia mbinu
bora za kilimo.
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Wakazi walilia zahanati

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

AKAZI wa cha

Singonhali wilayani

Mpwapwa mkoani Do-

doma, wanakabiliwa na
changamoto ya ukosefu wa huduma ya
afya na kulazimika kutembea umbali
mrefu kufuata huduma hiyo.
ayosababisha vifo vya wajawazito na
watoto kutokana na kutembea umbali
wa zaidi ya kilometa saba kufuata hu-
rani.

Wakazi hao wameiomba serikali ku-
saidia kukamilisha ujenzi wa zahanati
ambayo wananchi wameanza kuijen-
ga, lakini ujenzi umesimama kwa zaidi
ya miaka mitano kutokana na ukosefu
wa fedha. Akizungumza na waandishi
hicho, Jonas Homange, alisema ukose-
fu wa huduma ya afya ni kero kubwa
kwao.

Alisema wajawazito wamekuwa
wakipata shida wakati wa kujifungua
na wengine kujifungulia njiani wakiele-

Hivi karibu-
ni Kilitokea
kipindupin-
du watu
walipata
shida sana
kutokana
na kutoku-
wapo kwa
wataalamu
wa afya
ambao
wangeweza
kutusaidia
kutupa
mbinu za
kukabiliana
na ugonjwa
huo.

80,000/-. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

cha afya.

waliamua kuanzisha ujenzi wa zahan-
ati na walichangia michango ya fedha
pamoja na nguvu kazi ya kubeba mawe
na mchanga, lakini hawajaweza kuka-
milisha ujenzi huo.

Alieleza kuwa serikali pia ilitoa kiasi
cha Sh. milioni 48, ili kukamilisha ujenzi
huo.

“Lakini toka wakati huo pamoja na
serikali kutoa hiyo milioni 48 zahanati
hii bado haijakamilika na fedha zote
zimeliwa na wananchi tunaendelea ku-
pata shida hii ya kupata matibabu katika
na watoto,” alisema Homange.

Alisema wamepeleka malalamiko yao
kwa uongozi wa juu, lakini bado hakuna
hatua zozote zilizochukuliwa.

Naye Afronsina Witike, alisema ame-
pitia changamoto kubwa kutokana na
kukosekana kwa huduma ya zahanati
zimu kujifungulia nyumbani kinyume
na kanuni za afya.

“Hapa kwetu hatujawahi kuwa na za-
hanati lile jengo tuliojenga hadi hii leo
halijakamilika, lakini hatuwezi kuacha

kuzaa, unapokuwa mjamzito kupata us-
afiri wa kukufikisha kule kwenye kituo
cha afya fedha hakuna inabidi kujifun-
gulia nyumbani, lakini unapofika katika
kituo cha afya unapigwa faini kwanini
umezalia nyumbani,” alilalamika.

Alisema pamoja na umbali wa hu-
duma ya afya, lakini pia bado wanaka-
biliwa na changamoto ya miundombinu
mibovu ikiwamo ubovu wa barabara.

“Wajawazito tunatumia usafiri wa
pikipiki tukishikwa na uchungu wa ku-
jifungua sasa mpaka ufike kule tayari
unakuwa umepata shida hivyo pale
kituo cha afya Rudi itabidi wakupe rufaa
ya kwenda hospitali ya wilaya nako wa-
nataka fedha ya nauli ni kiasi kikubwa,
kama zahanti yetu ingekuwa tayari im-
ekamilika tusinge kutana na adha hii,”
alisema.

ai ya wakazi 3,000 kaya 618.

“Hivi karibuni kilitokea kipindupindu
watu walipata shida sana kutokana na
kutokuwapo kwa wataalamu wa afya
ambao wangeweza kutusaidia kutupa
mbinu za kukabiliana na ugonjwa huo,”
alisema Furahisha.

Watafiti

afya waaswa
kumaliza
changamoto

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezitaka taasisi za
umma na binafsi zinazofanya
utafiti wa afya kuhakikisha
matokeo ya kazi yanaendana
na sera na utekelezaji wa afua
(mikakati ya kukabiliana na ma-
gonjwa), ili kutatua changamoto
zinazoikabili sekta hiyo.

Mkurugenzi wa Huduma za
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe,
Dk. Ntuli Kapologwe, kutoka
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
alitoa ushauri huo.

Aliyasema hayo wakati wa
ufunguzi wa kongamano la tatu
la ufuatiliaji na tathmini kuhusu
masuala ya afya lililoandaliwa
na Chuo Kikuu cha Mzumbe
kwa kushirikiana na Chuo cha
St.Francisco, lililojumuisha
wataalamu mbalimbali wa afya.

Dk. Kapologwe alisema utafiti
na machapisho mengi yanay-
ofanyika yanaishia kwenye kum-
bukumbu na kushindwa kusaidia
kutatua changamoto kwenye
sekta ya afya.

Aidha, alitaka vyuo kufanya
utafiti ili kutoa takwimu sahihi
kuhusiana na ujenzi wa vituo vya
afya kuondoa msongamano wa
wagonjwa.

“Tunawakaribisha mje mfanye
utafiti katika vituo vya afya
vilivyojengwa ili kuona huduma
ikoje na jitihada za kupunguza
vifo vya kinamama na watoto,”
alisema Dk. Kapologwe.

Alisema wakifanya hivyo
itasaidia kujua takwimu sahihi
kulingana na kilichokuwa awali
na hivi sasa kupitia takwimu am-
bazo zimetolewa na watafiti.

Sambamba na hilo, aliagiza wa-
ganga wakuu wa mikoa na wilaya
kuanzia mwaka huu kutenga
fedha kwa ajili ya ushiriki wa
makongamano ya afya na ufuatil-
iaji takwimu ambazo zitawasaid-
ia kuleta matokeo chanya katika
sekta ya afya.

Alisema waganga hao wana-
paswa kutenga bajeti ya fedha
ambayo itawasaidia upatikanaji
wa takwimu sahihi.

Watakiwa kusaidia mabinti kufikia masomo vya juu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa elimu wametakiwa
kuangalia njia sahihi itakayosaidia
kuondokana na tatizo la watoto
wa kike kushindwa kuendelea
masomo wanapomaliza shule ya
msingi na kidato cha nne.

Mwenyekiti wa mtandao wa ma-
shirika yanayojihusisha na masu-
ala ya elimu(TENMET), Dk. John
Kalaghe, alisema katika mkutano
wa mwaka wa wadau wa sekta
hiyo ulio tathmini utekelezaji wa
malengo ya sekta hiyo yaliyowek-
wa mwaka jana.

Alisema pamoja na kuwapo na
uwiano wa kijinsia kwenye udahi-
li, lakini watoto wa kike wanaoen-

delea baada ya shule ya msingi
hupungua.

“Kwa takribani miaka mitano
hadi sita ni asilimia tano mpaka
sita ya watoto wanaomaliza
kidato cha nne wanapata nafasi
kuendelea na kidato cha tano,
sasa sisi kama wadau wa elimu
tunatakiwa  kuishauri  serikali
namna ambayo itasaidia idadi
ya mabinti wanaoendelea na
masomo ya juu inaongezeka,”
alisema Kalaghe.

Aidha, alisema mafanikio kama
ongezeko la udahili kwa elimu ya
msingi ambao umefikia zaidi ya
asilimia 90 ni kiwango kikubwa na
cha kujivunia.

“Idadi ya watoto wanaopita

kutoka shule za msingi kwenda
sekondari imefikia asilimia 70 na
uwiano wa kijinsia kwenye udahili
kwa sasa upo sawa,” alisema.

Hata hivyo, licha ya mafanikio
kuna changamoto ya miundom-
binu ambapo ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali ya mwaka 2016/17, inao-
nyesha kuna upungufu mkubwa
wa madarasa, nyumba za walimu
na vyoo kwa shule za msingi kwa
zaidi ya asilimia 50.

“Sasa tunafanyaje kuhakiki-
sha kwamba haya mafanikio ya
kuongezeka kwa watoto yasiathiri
utoaji wa elimu kwasababu ukiwa
na darasa lenye watoto 150 au 200
ni vigumu mwalimu kufundisha

ipasavyo, tuhakikishe ongezeko
hili haliathiri ubora wa elimu,”
alisema mwenyekiti huyo.

Dk. Kalaghe ambaye ni
Mkurugenzi wa  HakiElimu,
alisema bado kuna ukatili shuleni
licha ya kuwapo kwa sheria nzuri
na kwamba changamoto ni katika
usimamizi.

Awali, akifungua mkutano huo,
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leon-
ard Akwilapo, alisema wizara
imefanya mambo mengi katika
upanuaji wa miundombinu kwa
ngazi zote.

Hata hivyo, alisema hakuna
nchi inayoweza kujisifu hivi sasa
kwamba elimu yake ni bora na

kwamba ni suala la mchakato wa
kufanya marekebisho mbalimbali
ikiwamo mitaala.

“Suala la kusema elimu yetu ni
mbaya nimekuwa nikilikataa kwa
sababu elimu ni nzuri ukimtoa
mhitimu wa kidato cha nne ali-
yefaulu ukampeleka kidato cha
tano nchi nyingine yeyote ana ‘fit’
vizuri, mtu aliyefaulu kidato cha
sita anaweza kujiunga na shahada
ya kwanza katika taifa lolote kama
wanatumia lugha ya Kiingereza
na wanafanya vizuri,” alisema Dk.
Akwilipo.

Alieleza kuwa kuna changa-
moto kadhaa zinahitaji kufanyiwa
kazi ili kuwa na wanafunzi na wa-
hitimu bora.



Wajumbe
baraza
waipongeza
SMT

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wameipongeza
Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no kwa kuipatia Zanzibar eneo
la ardhi kwa aJ|I| ya ujenzi wa
ofisi za serikali jijini Dodoma
ambako ni makao makuu ya
serikali ya Muungano.

Hayo yalisemwa na Mwakili-
shi wa Mtoni, Hussein Ibrahim
Makungu, alipokuwa ak-
ichangia taarifa ya serikali ya
utekelezaji wa ahadi za wa-
jumbe wa baraza iliyowasil-
|shwa na Kaimu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais, Haroun Ali Suleiman
katika Baraza la Wawakilishi.

Makungu alisema kitendo
kilichofanywa na Serikali ya
Muungano kuipatia eneo Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kujenga ofisi za zerikali Ki-
nastahili kuigwa na mfano wa
kuimarishwa kwa Muungano.

Alisema eneo ambalo Zanzi-
bar imepewa kwa ajili ya ujenzi
wa ofisi ni zuri likiwa tayari
l[imefikiwa na huduma mbalim-
bali muhimu ikiwamo miun-
dombinu ya umeme.

Mwakilishi huyo aliitaka seri-
kali kuanza haraka kulifanyia
kazi eneo hilo kwa matayarisho
ya ujenzi wa majengo va ofisi
mbalimbali za serikali katika
makao makuu ya nchi Dodoma.

“Sisi wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi tunaipongeza
kwa dhati Serikali ya Jamhuri
ya Muungano kwa kuchukua
uamuzi wa haraka kuipatia
Zanzibar eneo la ujenzi wa ofisi
za serikali katika makao makuu
ya nchi huko Dodoma. Ni ua-
muzi unaostahili kupongezwa
wenye dhamira ya dhati ya
kustawisha Muungano wetu,”
alisema.

Kwa upande wake Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Ofisi ya Vion-
gozi Wakuu wa Serikali, Panya
Ali Abdalla, alisema kitendo
kilichofanywa na Serikali ya
Muungano kutoa eneo kwa ajili
va ujenzi wa ofisi za serikali ni
dhamira ya dhati ya kudumisha
Muungano.

Alizitaka mamlaka za serikali
kuharakisha kuanza kulifanyia
kazi eneo hilo ikiwamo kulizun-
gusha uzio na kulipima tayari
kwa ajili ya ujenzi.

“Sisi wajumbe wa kamati
ya ofisi ya viongozi wakuu
wa serikali tulipata nafasi
yva kulitembelea eneo hilo na
tumeridhishwa. Liko eneo zuri
likiwa limefikiwa na miundom-
binu muhimu ikiwamo umeme,”
alisema.

Kamati ya ofisi ya viongozi
wakuu wa serikali ilifanya
ziara maalumu kutembelea mji
wa Dodoma na kulikagua eneo
ambalo Zanzibar imepewa kwa
aJII|_I yva kujenga ofisi za seri-
ali.

“"_.‘ kg * LR
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Sera va Elimu Zanzibar
kufanyiwa marekebisho

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, imesema iko haja
ya kuipitia na kuifanyia

Naibu Waziri huyo wa elimu alise-
ma wizara yake kwa kulielewa hilo
imefanya mapitio na marekebisho
ya sera hiyo ili kwenda sambamba
na mabadiliko hayo.

Alisema hadi sasa rasimu ya mapi-

marekebisho Sera ya Elimu ya Mwa- m:ltr(')ﬂwa tio ya sera hiyo imetayarishwa na ku-
ka 2006 kutokana na mabadiliko kwamuda Wwasilishwa katika ngazi za uongozi
yaliyojitokeza kitaifa na kimataifa. wa miaka wa wizara kwa maoni zaidi.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Si- sita Kwa Said alieleza kwa mujibu wa Sera
mai Muhammed Said, aliyasema ka- Zanzi- . ya Elimu na Ufundi ya Tanzania,
tika kikao cha Baraza la Wawakilishi bar, wakati elimu ya sekondari inatolewa kwa
wakati akijibu swali aliloulizwa na KWaTan-  migks “minne kuanzia kidato cha
Mwakilishi wa Mfenesini, Machano .zant'al Bara |,an7a hadi cha nne na kwa upande
Othman Said. L'maonf‘%:‘ wa Sera ya Elimu Zanzibar nayo

Mwakilishi huyo alihoji kama seri- \ya'miaka inatolewakwa miaka minne.
kali haioni kwamba wakati umefika ggpa. Aidha, alisema kwa upande wa

kwa sera hiyo kupitiwa na kufanyiwa
marekebisho ili iendane na mahitaji
ya sasa ya elimu.

elimu ya maandalizi na msingi pia
hutolewa kwa miaka minane kwa
Zanzibar na Tanzania Bara miaka

minne lakini tofauti iliyopo ni kwa
Zanzibar  kutoa elimu ya maan-
dalizi kwa miaka miwili na Tanzania
Bara mwaka mmoja.

Naibu Waziri alisema elimu ya
msingi inatolewa kwa muda wa mi-
aka sita kwa Zanzibar, wakati kwa
Tanzania Bara inatolewa kwa muda
wa miaka saba.

“Miaka minane hiyo ya elimu ya
msingi na maandalizi kwa pande
zote mbili za Muungano zinatosha
kukamilisha mitaala ya ngazi hizo
kwa kumtayarisha mtoto kwa
masomo ya elimu ya sekondari na
kufanya mitihani ya sekondari ya
kidato cha nne kwa pamoja hasa
ukizingatia mtaala wa sekondari
unaotumika pande zote mbili ni
mmoja,” alisema.

Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ussi Yahya Haji, akisoma gazeti la Nipashe nje ya ukumbi wa
Baraza la Wawakilishi, Chukwani mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Vitongoji 200 bado kufikiwa na umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Ardhi, Nyumba, Maji na Ni-
shati imesema vitongoji 200 bado havi-
jafikiwa na kuunganishwa na nishati ya
umeme Unguja na Pemba.

Naibu Waziri hiyo, Juma Makungu, alise-
ma hayo wakati akitoa ufafanuzi na kujibu
swali la Mwakilishi wa Konde, Omar Seif
Abeid, aliyetaka kujua juhudi za kuvipatia

vilivyoko Unguja na Pemba vimepatiwa
nishati ya umeme na vilivyosalia ni viton-
goji vidogo vidogo ambavyo kazi ya kuvi-
unganisha umeme imeanza katika mwaka
wa fedha 2018/19.

Alisema katika mwaka wa fedha 2018/19
Shirika la Umeme Zanzibar (Zeco) linaku-

sudia kuvifikia vitongoji 70 kwa kuviun-
ganishia nishati hiyo na wananchi wake
kufaidika na huduma hiyo.

Pia aliwajulisha wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kwamba kazi ya kusambaza
umeme katika visiwa vidogo vidogo wa-
navyoishi watu huko Pemba inaendelea
vizuri na tayari vitano kati ya hivyo wa-
nanchi wake wanafaidika na huduma ya
umeme.
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Waliovamiwa na tembo
sasa wasaidiwa mahindi

Na Happy Severine, MEATU

AMLAKA ya Usimamizi

wa Wanyamapori Tan-

zania (TAWA), imetoa

msaada wa mahindi
gunia mbili kwa kila familia zinazo-
pakana na pori la akiba la Maswa ka-
tika Kata za Mwasengela na Tindabu-
liga wilayani Meatu mkoani Simiyu
ambazo hivi karibuni zilivamiwa na
tembo.

Tembo hao ambao wanatoka kati-
ka pori hilo walivamia jumla ya kaya
39 kutoka katika kata hizo na kuhari-
bu nyumba kisha kula chakula chote
ambacho kilikuwa kimehifadhiwa
yakiwamo mahindi, mtama, mihogo,
viazi pamoja na unga.

Akikabidhi msaada huo jana kwa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. Joseph
Chilongani, Meneja wa Pori hilo Lu-
sato Masinde, alisema msaada huo
unatokana na ahadi ya Kamishna
Mkuu wa Uhifadhi kutoka Mamlaka

Kamishna
baada ya
kuona uhar-
ibu ule kama
binadamu
aliona ni vy-
ema mam-
laka ikatoa
msaada

huu kama
pole, lakini
kuwasaidia
wananchi
ambao
mazao yao
yote yaliliwa,
leo tutawak-
abidhi gunia
mbili kila
kaya ambazo
ziko 39 zi-
lizopatwa na
janga hili.

hiyo, Dk. James Wakibara aliyoitoa
Septemba 9, 2019 wakati alipotembe-
lea familia hizo.

“Kamishna baada ya kuona uharibu
ule kama binadamu aliona ni vyema
mamlaka ikatoa msaada huu kama
pole, lakini kuwasaidia wananchi
ambao mazao yao yote yaliliwa, leo
tutawakabidhi gunia mbili kila kaya
ambazo ziko 39 zilizopatwa na janga
hili,” alisema Masinde.

Masinde alisema kuwa tembo hao
walifanya uharibifu huo mwanzoni
mwa mwezi huu, ambapo zaidi ya ny-
umba 39 ziliharibiwa huku akibaini-
sha kuwa hapakuwapo na kifo cha
mwananchi yeyote kilichotokea.

Alisema kilichofanywa na mamlaka
hiyo kutoa msaada wa mahindi hayo
siyo utaratibu wake, ila baada ya Kam-
ishna Mkuu kuona hali hiyo aliwahu-
rumia wananchi na kuona madhara
yaliyotokea ni makubwa sana.

Meneja huyo aliwasisitiza wananchi
wanaopakana na hifadhi hiyo kuende-

lea kuweka tahadhari juu ya wanyama
hao ambao alieleza kutokana na uhi-
fadhi wamekuwa wengi na wanava-
mia maeneo ya wananchi kila mara.

Diwani wa Tindabuligi, Antony
Magembe, alisema tembo hao wali-
kuwa wanavamia nyumba hizo kisha
kutafuta chakula chochote kilichopo
ndani na walipokuwa wanafanikiwa
kukipata wanakula chote hadi ku-
maliza.

Mkuu wa Wilaya huyo aliushuk-
uru uongozi wa Tawa kwa msaada
huo ambao utawasaidia wananchi
ambao walibaki bila chakula, huku
akiwasisitiza kutumia vikundi vya vi-
jana ambavyo vilipewa mafunzo ya
jinsi gani ya kuwazuia wanyama hao
ili wasiendelee kuleta madhara kwao.

Naye Lonzwe Kuhenda, mmoja wa
wananchi hao kutoka Kata ya Mwasen-
gela, aliishukuru serikali kwa msaada
huo, huku akiomba kuongezewa kwa
kuwa wanyama hao walikula chakula
chao chote.

‘DCB Lamba Kwanza', ambayo alisema imepata mafanikio makubwa na ikivuka lengo. Wengine (kutoka kushoto) ni-
Mkuu wa ldara ya Masoko, Rahma Mgassa, Mkurugenzi wa Wateja, Frederick Mwakitwange na Meneja wa DCB tawi
la Magomeni, Fortunata Benedict. PICHA: SELEMANI MPOCHI

T
RC Gaguti:
Walimu
msiogope
kukopa

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, amesema
walimu nchini wana nafasi kubwa ya
kushiriki kukuza uchumi wa viwanda
kwa ajili ya kuanzisha miradi mbal-
imbali kwa kuwa ni kundi kubwa
linalokopesheka.

Akifungua kongamano la walimu
wa Mkoa huo maarufu kama ‘Teach-
ers Day’, alisema hawana sababu ya
kuogopa kukopa na kuanzisha miradi
vikiwamo viwanda na kutoa fursa za
ajira kwa makundi mengine kwenye
jamii.

“Kama haukopi sahau kupata
maendeleo, suala liwe unakopa wapi
na kwa sababu zipi kupitia umoja
wenu mnaweza hata kuanzisha
viwanda vidogo vidogo na mkatoa
ajira kwa wananchi kupitia biashara
yvenu,” alisema Gaguti.

Alisisitiza kuwa sio jambo baya
mwalimu kuwa ameajiriwa na
serikali wakati huo akiwa na miradi
ya kiuchumi na kuwataka waandae
maandiko bora yatakayowawezesha
kupata mikopo kwenye taasisi za
fedha kama NMB.

“Ukiona umekosa mkopo kwenye
taasisi za fedha fahamu kuwa tatizo
lipo kwenye andiko lako la kuomba
mkopo zipo fursa nyingi za kufanya
biashara katika Mkoa wa Kagera na
maeneo mengi nchini,” aliongeza.

Aidha, aliwaomba walimu kutumia
nafasi yao kutoa elimu ya ulipaji wa
kodi katika maeneo yao akisema
haridhishwi na mwamko uliopo
mkoani Kagera ambapo watu wengi
wanafanya manunuzi bila kuomba
stakabadhi na kuwa chanzo cha seri-
kali kukosa kodi.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Wateja
Binafsi kutoka NMB, Omari Mtiga,
alisema amesema benki hiyo imeku-
wa ikifanya maboresho mbalimbali
kwa nyakati tofauti ikiwa ni pamoja
na kupunguza viwango vya riba ya
mikopo ambapo walimu ni miongoni
mwa makundi yanayonufaika na
fursa hizo.

Mjadala wa haki kupata habari waibua mengi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

OFISA Mdhamini wa Wizara ya
Katiba na Sheria, Mattar Zahor,
amesema, upatikanaji wa habari
kwa wananchi unasaidia kujua
utekelezaji wa mipango ya nchi,
hivyo kuwawezesha kuchangia
mawazo katika utekelezaji bora wa
mipango na kuwafanya wahoji.

Alisema haki ya kupata habari
na kutoa maoni ni muhimu sana
katika nchi, hivyo iwapo wananchi
watanyimwa haki hizo kunasababi-
sha migogoro ndani ya jamii na ku-
pelekea kukosa maendeleo ndani
yanchi.

Akizungumza mjini Chack-
echake wakati akifungua mjadala
wa wazi kuhusu Haki ya Kupata
Habari, Uhuru wa Kujieleza, Uhuru
wa Kujiunga na Kujikusanya, md-
hamini huyo alisema upatikanaji
wa haki kunajenga msingi imara
wa demokrasia.

“Serikali yetu siku zote imekuwa
ikifanya jitthada za kuhakikisha
demokrasia inaimarika katika nchi
yetu kwa kuendelea kuimarisha
misingi yake ikiwamo upatikanaji
wa haki za binadamu, ambapo
katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984
imeeleza,” alisema.

Aliwataka viongozi wa serikali na

mashirika ya umma kujenga ush-
irikiano na waandishi wa habari
kwa kuwapa taarifa, ili jamii ipate
habari na kutoa maoni yao, jambo
ambalo linalenga katika mtazamo
wa kuleta mabadiliko na maende-
leo katika nchi.

Akizungumzia haki ya kujiunga
na kujikusanya, alielezea kuwa, pia
ni haki za msingi kwa mustakbali
wa taifa lolote, kwa lengo la kue-
lezea kero na shida zinazolikabili
taifa au kundi fulani.

“Lakini tunaposema haki ya ku-
jikusanya, hatumaanishi lazima
iwe maandamano na mikutano
isiyo na tija au fujo, kwani hata

huu mkutano wa leo tunatimiza
uhuru wa kujikusanya, lakini kwa
tija maana tunatoa tathmini yetu
kuhusu utekelezaji na upatikanaji
wa baadhi ya haki za binadamu
kwa maendeleo yetu,” alisema.

Akiwasilisha mada ya Haki ya
Kupata Habari na Kutoa Maoni
Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi
wa Habari Pemba, Said Mohamed
Ali, alisema, habari zinaleta
mabadiliko kwa jamii kwani
zinaelimisha, hivyo si vyema kwa
viongozi kukataa kutoa taarifa kwa
waandishi.

Mwanasheria wa dhamana ku-
toka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-

taka (DPP) Mkoa wa Kusini Pemba,
Ali Rajab Ali, akiwasilisha mada ya
haki ya kujikusanya na kujiunga,
alisema waangalie sheria wakati
wanapotekeleza haki hizo, ili kue-
pusha migogoro kwani zinahitaji
umakini mkubwa zinapotekele-
zZwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Huduma za Sheria Pemba, Sa-
fia Saleh Sultan, alisema kituo hi-
cho kinatoa huduma za msaada wa
kisheria bure.

Washiriki hao walisema hakuna
uhuru wa kutosha wa habari na
ndio maana waandishi wanashind-
wa kufichua madudu yaliyojificha.
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Watu 500
mbaroni
wakihusishwa
ha vurugu

CAIRO, Misri

WATU zaidi ya 500 wame-
kamatwa katika maeneo mbal-
imbali nchini Misri kwa Kip-
indi cha siku kadhaa zilizopita,
wakati wa maandamano dhidi
va Rais wa nchi hiyo, Abdel Fat-
tah al-Sisi.

Watetezi wa haki za binan-
damu wametoa takwimu hizo
kutokana na maandamano
yaliyofanyika siku ya ljumaa na
na maeneo mengine ya nchi
hiyo.

Miongoni mwa watu wal-
jokamatwa ni mwanaharakati
maarufu Mahienour el-Massry
aliyewahi kushinda tuzo ya
Kimataifa.

Maofisa wa usalama wanam-
shutumu el Massry kuwa mwa-
nachama wa kundi la kigaidi
lakini pia kuhusika na uchap-
ishaji wa habari za uongo.

Waandamanaji nchini Misri
wakati wa maandamano hayo,
walikuwa wanalalamikia kuen-
delea kuteswa kwa wapinzani
wa Rais el Sisi, na kuzuiwa
kushiriki katika maandamano
dhidi ya utawala wake.

Maandamano nchini Misri, ya-
mepigwa marufuku nchini Misri
tangu mwaka 2013 wakati Rais
wa zamani wa nchi hiyo, Mo-
hammed Morsi alipoondolewa
madarakani

RFI

Maofisa wa usalama
wanamshutumu el
Massry kuwa mwana-
chama wa kundi la ki-
gaidi lakini pia kuhusi-
ka na uchapishaji wa
habari za uongo.

Kiongozi wa upinzani
Rwanda auawa kikatili

KIGALI, Rwanda

MWANASIASA maarufu wa
upinzani nchini Rwanda, Syrid-
io Dusabumuremyi ameuawa
kwa kuchomwa kisu. Uongozi
wa chama chake cha FDU-Inkin-
gi umethibitisha.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na kiongozi wa chama hi-
cho, Victoire Ingabire, Dusabu-
muremyi alikuwa kazini wakati
aliposhambuliwa na wanaume
wawili.

Dusabumuremyi ambaye ni
baba ya watoto wawili alikuwa
katika duka lake la kuuza chaku-
la katika kituo cha afya wilaya ya
kati ya Muhanga.

Idara ya upelelezi nchini
Rwanda imetuma ujumbe ka-
tika mtandao wa kijamii wa
twitter kueleza kwamba im-
ewakamata washukiwa wawili
wanaotuhumiwa kuhusika na

Katika ujumbe huo, idara
hiyo imeeleza kwamba Dusabu-
muremyi alichomwa kisu hadi
kufa na watu wasiojulikana, ali-
uawa akiwa kazini katika kituo
cha afya wilayani ya Muhanga.

Tlieleza kwamba katika uchun-
guzi wa awali, washukiwa wawili
wamekamatwa kwa kuhusika
na mauaji hayo na kwamba
uchunguzi bado unaendelea
kubaini dhamira ya mauaji hayo.

Ingabire alieleza kuwa mauaji
ya Dusabumuremyi ni mwende-
lezo wa matukio ya mauaji dhidi
ya wafuasi wa chama chake kwa
lengo la kuwatishia.
Ndereyimana, mwakilishi wa
chama cha FDU-Inkingi kutoka
eneo la mashariki mwa Rwanda
alitoweka. Mpaka sasa hajapati-
kana

Machi, mwaka huu msemaji
wa chama hicho, Anselme Mu-

kukutwa amefariki msituni ma-
gharibi mwa nchi hiyo.

Machi, 2016, mwana-
chama wa FDU-Inkingi, Jean
Damascéne Habarugira aliuawa.

Ingabire, ambaye ni mkosoaji
mkubwa wa Rais Paul Kagame,
alisema chama chake kina-
lengwa kwasababu kinapania
kutetea haki za raia wa Rwanda
na uhuru wao.

“Lengo letu ni zuri na hatut-
aacha kulipigania hata wakaf-
anya lolote,” alisema Ingabire.

Ingabire alizaliwa oktoba 3,
1968. Ni mke na mama wa wa-
toto watatu. Alisomea Sheria na
masuala ya uhasibu na hatimaye
kufuzu kwa shahada ya uchumi
na biashara nchini Uholanzi.

Tangu mwaka 1997, Inga-
bire amekuwa akijihusisha na
harakati za upinzani nchini
Rwanda akiwa  mafichoni
Uholanzi.

kundi la viongozi wa upinzani
ambao una wanachama nchini
Rwanda, barani Ulaya, Marekani
na Canada.

Januari 2010, Ingabire alire-
jea Rwanda kutoka mafichoni
nchini Uholanzi baada ya kuta-
jwa kuhusika kwenye mauaji
ya kimbari ya mwaka 1994, ili
kugombea uchaguzi wa urais.
Alikamatwa na kuzuiliwa ku-
wania urais.

Ingabire, ni mwanachama
wa jamii ya Wahutu na alihoji
kwa nini makumbusho rasmi
ya mauaji ya kimbari ya mwaka
1994 nchini Rwanda hayakuju-
muisha Mhutu yeyote

Ingabire alikamatwa na hati-
mae kufungwa jela miaka 15 kwa
makosa ya ugaidi pamoja na ku-
hatarisha usalama wa kitaifa.

Hata hivyo, sasa yuko huru
baada ya kupewa msamaha na
Rais Kagame.

mauaji ya Dusabumuremyi. tuyimana, alitekwa na baadaye Aliteuliwa na muungano wa BBC
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Mahakama yatengua amri ya Waziri Mkuu

LONDON, Uingereza

UAMUZI uliochukuliwa na Waziri Mkuu
wa Uingereza, Boris Johnson kusitisha
bunge ulikuwa kinyume na sheria, ma-
hakama ya juu zaidi nchini humo ime-
amua.

Johnson alisitisha vikao vya bunge kwa
wiki tano mwanzoni ma mwezi huu, lakini
mahakama imesema ilikuwa ni makosa
kuwasitisha wabunge kuendelea na maju-
kumu yao kuelekea Brexit Oktoba 31.

Spika wa Bunge la wawakilishi, John Ber-
cow, alisema wabunge watarudi kwenye
vikao Jumatano baada ya uamuzi huo wa
kihistoria.

Rais wa mahakama ya juu zaidi, Lady

Hale alisema athari za msingi wa demokra-
sia zilivuka mpaka. Sehemu ya wabunge
wanashinikiza Waziri Mkuu ajiuzulu

Johnson alitaka bunge lisitishe vikao
kabla ya hotuba ya Malkia ili aweze kueleza
bayana sera zake mpya za serikali.

Lakini wakosoaji wanasema alikuwa
anajaribu kusitisha wabunge kuchambua
mipango yake ya Brexit na hatua hiyo ya
kusitisha vikao ilikuwa ndefu kusubiria ho-
tuba ya Malkia.

Akisoma uamuzi huo rais wa mahaka-
ma hiyo ya juu zaidi, Lady Hale, amesema:
“Uamuzi wa kumshauri Malkia kusitisha
bunge ulikwenda kinyume na sheria kwa
sababu iliweza kuchangia kutatiza au kusi-
tisha uwezo wa bunge kuendelea na ma-

jukumu yake kikatiba bila ya kuwapo kwa
sababu ya maana.”

Hale alisema uamuzi huo wa pamoja wa
majaji 11 unamaanisha kuwa bunge halija-
sitishwa- Uamuzi huo hauna athari yoyote.

Spika Bercow alisema wabunge wanahi-
taji kurudi kufuatia uamuzi huo na aliagiza
maafisa wa bunge la wawakilishi kuta-
yarisha .. kurudi kuendelea kwa vikao vya
bunge kuanzia majira ya saa 11:30 BST siku
yaJumatano.

Mahakama pia imeshutumu muda wa
kusitishwa vikao hivyo, huku Hale akisema
haiwezekani kusitishwa kutokana na usha-
hidi uliowasilishwa mahakamani, kwamba
hakukuwa na sababu yoyote ya kumshauri
Malkia kusitisha vikao vya bunge kwa wiki

tano”.

Akizungumza nje ya mahakama, Miller
alisema uamuzi huo unatoa ujumbe mkub-
wa.

“Waziri mkuu huyu ni lazima afun-
gue milango ya bunge kesho. NI lazima
wabunge warudi na wawe wakakamavu
katika kuiwajibisha serikali,” alisema Miller.

Mwanachama wa SNP, Joanna Cherry, al-
iyeongoza kesi ya Uskotchi alimtaka John-
son ajiuzulu kufuatia uamuzi huu.

“Mahakama ya juu zaidi Uingereza im-
eamua kwa pamoja kuwa ushauri wake wa
kusitisha bunge, ushauri wake kwa malkia,
ni kinyume na sheria,”alisema Cherry.

BBC
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Agizo la Lugola kamata
vibaka lazua hofu kubwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

AGIZO la Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola kwa Mkuu wa
Polisi Wilaya ya Dodoma, kutokomeza
vibaka katika mtaa wa Changombe,
limezua hofu kwa wakazi wa mtaa huo
kushindwa kufanya shughuli zao.

Hofu hiyo inatokana na kamata
kamata ya makundi ya vijana.

Mwishoni mwa wiki Lugola katika
bonanza lililoandaliwa na Jumuiya ya
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVC-
CM) alimpa siku tatu OCD ahakikishe
awe amempa mpango mkakati lini ata-
tokomeza vibaka katika mtaa huo.

Akizungumzia na gazeti hili, Diwani
wa kata hiyo, Samuel Fundikira, alise-
ma karandinga la polisi limekuwa liki-
zunguka na kukamata watu wanaodai-
wa ni vibaka, na kuwa hali hiyo imezua
hofu kwa wakazi wa eneo hilo.

Alisema kamata kamata hiyo imeathi-
ri kwa kiasi kikubwa wakazi wa eneo
hilo kutokana na kushindwa kufanya

kazi kwa kuhofia kukamatwa na askari.

Alisema gari hilo limekuwa likisi-
mama baadhi ya maeneo na kukamata
makundi ya vijana na kuwaweka ndani,
wakiwamo wasio wahalifu.

Alieleza kuwa msako unaofanywa ni
mzuri, lakini ni vema wakatumia mbinu
za kiaskari kuliko kuwakamata ovyo
raia wa eneo hilo na kuwekwa ndani il-
hali wengine sio vibaka.

“Naomba askari watafute mbinu za
kuwakamata watu wanaowashuku ni
vibaka kwa sababu taaluma hiyo wamei-
somea na wanajua jinsi ya kumbana
kibaka au mhalifu,” alisema Fundikira.

Aliongeza: “Wakiendelea na zoezi la
kukamata makundi ya watu bila kuto-
fautisha nani ni kibaka watachangia
kuathiri maendeleo ya wakazi wa eneo
hili, kwa sababu vijana wengi wanao-
gopa kutoka kuendesha shughuli zao za
kila siku za kuwaingizia kipato hususani
waendesha bodaboda kwa kuhofia ku-
wekwa ndani.”

Diwani Fundikira alieleza kuwa

katika bonanza hilo Waziri Lugola al-
ipokea malalamiko ya kuwapo vibaka
na baadhi ya askari wanaotuhumiwa
kulichafua Jeshi la Polisi kutokana na
kuhusishwa na kupokea rushwa.

Baadhi ya wakazi wa eneo la
Chang’ombe, walisema ukamataji unao-
fanywa sio sahihi kwa sababu unawapa
hofu na kushindwa kufanya shughuli
Zao.

“Ikifika saa mbili au saa tatu hapa
hata kama unatoka dukani ukikutwa
unatembea barabarani unakamatwa,
kama wewe ni mfanyakazi kitaka-
chokuokoa ni kitambulisho chako,
lakini kama hujatembea nacho una-
pandishwa kwenye gari la polisi,” alise-
ma mmoja wa wakazi hao.

Hata hivyo, jitihada za kumtafuta
Kamanda wa Polisi mkoani Dodoma,
Gilles Muroto, kuzungumzia suala hilo,
aliombwa kutumiwa ujumbe mfupi wa
simu (sms), lakini hadi gazeti hili linaen-
da mitamboni hakujibu na simu yake ili-
ita bila majibu.

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo wa Jeshi la Polisi, Liberat Sabas (wa pili kushoto) na Ofisa Fedha Mkuu
wa Benki ya NBC, Waziri Barnabas, wakibadilishana hati za makubaliano ya ulinzi wa askari wa jeshi hilo katika

wa Kitengo cha Sheria, Kamishna Mwandamizi wa Polisi, Gustavus Babile, Mkuu wa Kitengo cha Sheria wa NBC,
Doxa Mbapila na Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa NBC, Alelio Lowassa. MPIGAPICHA WETU

Waziri aagiza kung’olewa
milango kituo cha afya

Na Josephine Majura, KONDOA

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Ashatu Kijaji, amemwagiza Kaimu
Mhandisi wa Wilaya ya Kondoa, Felcitism
Tesha, kung'oa milango yote katika Kituo
cha Afya Busi kutokana na kutokuwa na
viwango.

Dk. Kijaji alitoa agizo hilo jana alipo-
wilayani Kondoa kukagua utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa vituo vya afya vina-
vyojengwa kwa fedha za serikali.

Kijaji ambaye ni Mbunge wa Kondoa

iliyowekwa katika kituo hicho kwa kuwa
ubora wake hauendani na thamani ya
fedha iliyotolewa kwa ajili ya kazi hiyo.

Alisema fedha iliyotengwa kwa ajili ya
milango hiyo ni kubwa zaidi ya milango
inavyoonekana, hali inayosababisha kuha-
tarisha usalama wa wagonjwa na watumi-
shi wa kituo hicho.

“Ninaagiza milango yote iliyowekwa
ikiwa chini ya kiwango ibadilishwe kwa
gharama za fundi aliyepewa tenda hiyo
bila kutumia hata shilingi moja ya serikali.
Milango haina hata mwaka imeanza ku-

pasuka?” alihoji.

Pia aliutaka uongozi wa wilaya kwa
kushirikiana na Kamati ya Ujenzi ya Ki-
jiji hicho kuhakikisha wanatekeleza ma-
jukumu yao kikamilifu katika kusimamia
miradi mbalimbali ya maendeleo inayofa-
dhiliwa na serikali ili kubaini upungufu na
kufanyia kazi mapema.

Naye KaimuMhandisi wa Wilaya, Tesha,
alimwahidi Dk. Kijaji kwamba atatekeleza
agizo hilo na kuhakikisha milango hiyo in-
abadilishwa haraka kabla ya kuleta mad-
hara kwa wagonjwa na watu wengine ka-
tika kituo hicho.

Elimu ya juu
waelezwa dawa
rushwa ya ngono

Na Idda Mushi, MOROGORO

WANAFUNZI wa Taasisi za elimu
ya juu nchini wametakiwa kutoa
ushirikiano kukabiliana na changa-
moto ya rushwa ya ngono vyuoni
kwa kukubali kutoa ushahidi wa
vitendo hivyo kwa mamlaka mbal-
imbali.

Miongoni mwa mamlaka hizo ni
za ushauri za wanafunzi au Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), na kwamba suala la usiri
litazingatiwa katika ufuatiliaji bila
kusababisha madhara yeyote ya
kitaaluma.

Hayo yalielezwa na Msemaji wa
chama cha washauri wa wanafunzi
wa Taasisi za Elimu ya Juu nchini
(TACOGA 1984), Nicholaus Ngowi,
ambaye pia ni mshauri wa wanafun-
Zi toka Chuo cha Mipango Mwanza,
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari, baada ya washauri
hao kutoka Tanzania Bara na Visi-
wani, kukutana katika Chuo Kikuu
cha Mzumbe, mkoani Morogoro.

Alisema suala la rushwa ya ngono
ni kosa la jinai ambalo kiutaratibu li-
nashughulikiwa na mahakama, lakini
wao kama washauri jukumu lao ni
kutoa mafunzo juu ya madhara ya
rushwa ya ngono kwa wanafunzi na
kwa wafanyakazi wa taasisi ya elimu
ya juu, lakini pia kutoa ushauri na-
saha kwa wafanyakazi, washauri wa
wanafunzi na wanafunzi wenyewe.

“Sisi wajibu wetu, kwanza tu-
nakemea rushwa ya ngono, sio kwa
washauri tu na wote wanaofanya
kazi katika taasisi ya elimu ya juu,
kwamba sisi ni walezi na tumekuwa
tukiwakumbusha wanachama wetu
na kuwaendeshea mafunzo, pia
tumekuwa tukifanya kazi kwa karibu
sana na Takukuru na tumewajen-
gea uwezo viongozi wa Serikali
za wanafunzi ili nao wawajulishe
wanafunzi wengine ili ikitokea hali
kama hiyo wawe tayari kuripoti na
kutoa ushahidi kwenye mamlaka
husika,” alisisitiza Ngowi.

Aliongeza kuwa ofisi za washauri
wa wanafunzi zimekuwa zikikutana
na mambo mengi, hivyo kuwahakik-
ishia Watanzania kuwa washauri
wengi waliopo wana uwezo wa ku-
tunza siri na kuripoti matukio katika
mamlaka husika bila mwanafunzi ku-
pata madhara yoyote ya kitaaluma.

Alisema taasisi zote za elimu
ya juu pia zina mamlaka za rufani
katika matokeo, hivyo anayedhani
amefelishwa kwa sababu ya kuripoti
matukio ya rushwa ya ngono, ana
nafasi ya kukata rufani na mitihani
yake itapitiwa na jopo la watu mbal-
imbali na haki ya mhusika itaweza
kupatikana.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Mzumbe, Prof. Lugano Kusiluka,
alisema kwa muda mrefu eneo la
ushauri nasaha na mwongozo bado
halina wataalamu wengi kwa kuwa
ni eneo jipya, lakini masuala ya-
nayohitaji ushauri na mwongozo
yanaongezeka kwa kasi kubwa sana
ikilinganishwa na kasi ya kuzalisha
wataalamu wa eneo hilo, hivyo
washauri hao watambue jukumu na
mzigo mkubwa ulio mbele yao.



Jumatano Septemba 25, 2019 NipaShe 2 7

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

VIWANJA/NYUMBA., Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Kisongo.20x20 mil 3.3, 20x40 mil25.
Nyumba inauzwa Usariver self ya
bedroom4 mil70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA KADI

Anaitwa SAID JUMA ISSA
Amepotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya HAOJUE yenye namba za

usajili MC 611 BXH.
Yenye chassis namba
LC6PCJK26)J0006005 na engine
namba |56FMISAD2F32758.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo

chochote cha polisi

215431702

Polisi Taarifa :
MOR/MOR/RB/327170/2019.

MAGARI YANAUZWA

Kampuni ya PROSHARE
CAPITAL LTD inauza magari
yafuatayo: MASUMA MISAM

FAZAL gari No.T 464 BUT
VOLVO. NIYAGIRA M.
RUSIBAMAYILA gari No.T
865 CZD TOYOTA
VANGUARD.ABDALLAH
SALIM AHMED gari No.T 822
DPT TRACTOR.

Kwa mawasiliano piga
No. 0714 842935.

115431802

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la Nipashe

kila siku

Nipas

VYETI VIMEPOTEA

115430502

JAMES A. MPONDA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba P1081-0036 kilichotolewa na WAMO
SEKONDARI mwaka 2004. Cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S$0310-0591
kilichotolewa na FOREST HILL SEKONDARI
mwaka 2007. Cheti cha Ualimu Diploma
chenye namba E0506-0152 kilichotolewa na
MARANGU TTC mwaka 2011.Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/KIJ/RB/284580/2019.

KUPOTEA KWA PASIPOTI

AMOS EPIMACK NYANDA
Mtajwa hapo juu anatangaza kupotelewa
na passport yenye namba AB 809773
iliyotolewa na PCO DAR ES SALAAM.
Imetolewa Tarehe 04 Jun 2016 na inaisha
muda wake tarehe 03 Jun 2026.

Kwa yeyote atakae iona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi kwa

Kumb:MIS/RB/2325/2019.

115431902

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA
NYUMBA WILAYA YA TARIME

MAOMBI NA. 36/2018

ELIAS MESHACK......... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
MARWA MESHACK......... MJIBU MAOMBI

Mdaiwa MARWA MESHACK popote ulipo,

Fahamu kwamba mleta maombi ELIAS
MESHACK alileta maombi Na. 36/2018 dhidi yako
na maombi kusikilizwa upande wa mleta maombi
na kubaki upande wa mdaiwa kusikilizwa.

Hivyo basi kama unakusudia kutoa ushahidi
wako unatakiwa uwepo Barazani wewe binafsi,
wakili wako au mwakilishi anayekubalika kisheria
tarehe 30/09/2019 siku ambayo shauri limepangwa
kusikilizwa upande wa mjibu maombi.

Endapo hautatekeleza hayo shauri litaendelea kwa
kutolewa amri sitahiki kama ipasavyo kisheria.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 04/09/2019.

115432002

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455.
Fax: +255 26 2323233.

Towut e 3012, g";&
TANGAZO

1.Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
jumatano  tarehe 25/09/2019 kampuni ya
Builders &Limeworks Co. Ltd itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
SAME kuelekea ARUSHA, gari hilo lenye
namba za usajili TI70BAP/ T515 ALG

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
23/09/2019

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo:

115430602

3. Njia itakayotumika: SAME hadi ARUSHA Kupitia
KIA, gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Ti ba radhi kwa

utakaojitokeza.

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA CHETI
KADI YA GARI .

ALFRED AMNAWE
MWAGENI anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
iliyokuwa na namba ya usajili
T 963 CQL yenye chasis namba
FE 315BD4906 18 na injini
namba 4D32110045.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
IR/TR/RB/2506/2019.

115431202

he

MWANGA WA JAMIT

usikose Gazeti lako
ERNMIsER R :IERIE

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA CHETI

JACQUELINE EZRON MAGORI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.0748/0002 kilichotolewa na
KAWAWA SEKONDARI mwaka 2003.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
CD/RB/11187/2016.

115430702

Jofrey Laban Hosea anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.4053/0065 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika Shule ya
Sekondari Nyumba ya Mungu.

Yeyote atakekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

215430902

Polisi Taarifa:
DAR/MB/RB/320063/2019

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



2 8 NipaSh Jumatano Septemba 25, 2019

HABARI MICHEZO

LONDON, England

MSHAMBULIAJT . Pierre-Em-
erick * Aubameyang ataendelea
kuwa chaguo la kwanza katika
upigaji wa mikwaju wa penalti,
kwenye kikosi cha Arsenal licha
ya kutofanya hivyo wakati wa
mchezo wa ligi dhidi ya Aston
Villa, Jumapili.

Arsenal walipata ushindi wa
mabao 3-2 na bao lao la kwanza
liliftungwa kwa njia ya penalti na
mshambuliaji kutoka nchini Ivo-
ry Coast, Nicolas Pepe.

Kocha wa ‘Washika Bunduki’
hao, Emery amesema maamuzi
ya nani alipaswa apige penalti
katika mchezo huo yalitolewa na
Aubameyang, kwa kumkabidhi
 Pepe ambaye alifanikiwa kufunga
bao la kusawazisha.

Ahserna yeye kama kocha
\

\

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imewa-
hakikishia mashabiki wake kwam-
ba, klabu itaendelea “kupigania
mataji kwa kiwango cha juu” na
mafanikio uwanjani yatakuja huku
wakitengeneza fedha.

United, ambayo ilipoteza kwa
mabao 2-0 kutoka kwa West Ham
Jumapili, ilishinda taji lake la 20 la
Ligi Kuu mwaka 2013 na kwa kip-
indi cha misimu sita imekuwa ik-
ishutumiwa kwa kukosa mafanikio.

Lakini jukwaa la mashabiki wa
timu hiyo kupitia kwenye mitandao
ya kijamii, mapema wiki hii limeo-
nyesha kutorizishwa na mwenendo
wa kikosi hicho, huku wakisema
klabu hiyo inakwenda njia tofauti.

“Kila mmoja klabuni, kuanzia wa-
miliki, wamejikita katika kuhakiki-
sha timu inashinda mataji,” alisema
msemaji wa United akinukuliwa na
magazeti ya Uingereza wakati akili-
jibu jukwaa hilo la mashabiki damu
wa ‘Mashetani Wekundu hao.

“Kwa kufanya hivyo, tumewekeza
vizuri zaidi kwa kikosi kina-
chocheza na tutaendelea kufanya

tayari ameshafanya maamuzi ya
kumkabidhi jukumu Aubamey-
ang la kuhakikisha anapiga mik-
waju yote ya penalti inayotokea
kwenye mchezo, na inapotokea
jukumu hilo kapewa mtu mwing-
ine hawezi kuingilia.
“Sijaona 1§ tatizo * lolote * kwa
wachezaji wangu kukubaliana,
Aubameyang § ndiye § mwenye
jukumu la kupiga penalti, la-
kini kama aliridhia Pepe apige ni
sawa.
“Nimeona hakuna kilichohar-
ibika, na Pepe alipiga vizuri na
tukafanikiwa kupata bao la ku-
sawazisha.
“Kila mmoja kikosini anajua
Aubameyang ndiye chaguo la
kwanza, + na * hakuna ¥ ambaye
atalidharau hilo,” alisema kocha
huyo kutoka nchini Hispania. .,
S— e

&

UJUMBE WA SILVA KWENDA
KWA MENDY WACHUNGUZWA

LONDON, England l

UJUMBE kupitia mtandao wa Twitter uliotumwa na Ber-
nardo Silva kwa mchezaji mwenzake wa timu ya Manchester
City, Benjamin Mendy unachunguzwa na Shirikisho la Soka
la Kimataifa (Fifa), kwa kutuhumiwa kuwa wa kibaguzi.

Mchezaji huyo wa timu ya Taifa ya Ureno, Silva alimlin-
ganisha Mendy na kibonzo cha rangi ya chokoleti kwenye
pakiti ya pipi ya Conguitos - zinazopatikana nchini Hispania
na Ureno.

Ujumbe huo uliwekwa Jumapili majira ya saa 8:45 mchana
na ukafutwa saa moja baadaye.

Baada ya hapo Bernardo alituma ujumbe mwingine kwe-
nye twitter akisema: “Huwezi hata kufanya mzaha siku hizi
na rafiki yako.”

Mashabiki walijibu kwa kutaka ujumbe huo ufutwe.

Mmoja aliandika, “Mshikaji, amekutusi kwa ubaguzi wa
rangi.” Mwingine aliandika:"Bernado Silva ameandika
ujumbe gani?”

Mchezaji wa timu ya Taifa
ya Ufaransa Mendy na Silva
ni marafiki wa karibu na
wameichezea Monaco
kwa pamoja kabla ya
wote kujiunga na Man

City mwaka 2017.
Mendy alijibu
- ujumbe huo na
ikio ya klabu uwanjani, lakini pia hakuonekana kuhisi
“Wakati huo huo, wachezaji vi- mapato yetu ya timu yanaimarika vibaya. g

jana na wenye vipaji wanaendelea
kuja kutoka katika akademi yetu
na hii itaongeza hamasa zaidi kwa
timu yetu.

“Lazima ieleweke kwamba,
wakati tukiendelea kutafuta mafan-

kutokana na uwekezaji tuliofanya.”

Aidha, United imedokeza kwam-
ba, bado inaendelea kutafuta mku-
rugenzi mpya wa soka ambaye
ataendana na mabhitaji ya klabu
hiyo.

Hata hiyo, Man City
imekataa kutoa tamko
lolote kuhusu ujumbe
huo.

FA litaukagua ujumbe
huo na kwa nini uliandikwa
hadharani kabla ya kutangaza
hatua watakayochukua.
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MILAN, Italia

NYOTA wa Liverpool, Virgil van Dijk amesisitiza kwamba hawezi kujilingani-
sha na Lionel Messi, huku akikanusha taarifa kwamba amekatishwa tamaa kwa

kushindwa kutwaa tuzo ya Fifa ya mchezaji bora wa mwaka.

Van Dijk alimaliza nafasi ya pili nyuma ya nyota wa Barcelona, Messi ka-

tika kuwania tuzo hiyo Jumatatu, huku mkali wa Juventus na Ureno, Cris-
tiano Ronaldo akimaliza nafasi ya tatu.

Beki huyo wa kati amesema hakukuwa na namna ya yeye kujilin-
ganisha na Messi, ambaye alifunga mabao 51 kwenye mashindano
yote msimu wa 2018-19.

“Watu wanaopiga kura wamefanya maamuzi na unatakiwa
kuyakubali,” alisema Van Dijk akiwaambia waandishi wa habari.

“Hili ni kama kwa wachezaji, huwezi kunilinganisha mimi na
Messi kwa sababu tuko tofauti. Najisikia fahari kuwa hapa.”

Van Dijk aliisaidia Liverpool kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa msimu uliopita, huku wakishindwa na Manchester
City kwa pointi moja kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya Eng-
land. e

Lakini Van Dijk ambaye ni mchezaji wa kimataifa wa
Uholanzi, akiwa ametajwa kwenye kikosi bora cha FIFA,
akaongeza kusema kwamba, hana tatizo kwa Messi kut-
waa tuzo hiyo na wala hajakatishwa tamaa.

“Kukatishwa tamaa? Huwezi kuhuzunika kwa hili,”
alisema. w

“Nina furaha kuwa hapa, kuwa kwenye kikosi bora
cha mwaka, baada ya kazi nzuri na ngumu.”

PARIS, Ufaransa

NEYMAR anaamini kwamba, ushindi wa Jumapili wa
bao 1-0 ugenini dhidi ya Lyon unaonyesha namna gani
kiwango cha Paris Saint-Germain kinavyoendelea kuima-
rika.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil aliendelea ku-
washawishi mashabiki wa klabu hiyo kwa kumfunga An-
thony Lopes dakika ya 87 na kuifanya PSG kuondoka na
ushindi.

Ulikuwa ni ushindi wa pili ndani ya wiki, na Neymar
ameonyesha kuwa na hamasa kubwa kwa kiwango cha
timu yake.

Ushindi huo wa mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, umekuja ikiwa imetoka kupata ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Real Madrid kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

“Ilikuwa mechi ngumu,” alisema Neymar mara baada
ya mchezo huo dhidi ya kikosi hicho cha kocha, Sylvinho.

“Lyon ni timu imara. Walijilinda vizuri na walicheza
kwa hatari kubwa na kutengeneza mashambulizi ya ha-
tari.

“Kila mchezo tumeonekana kuimarika. Kwa uhakika
kabisa tulicheza vizuri.”

Neymar sasa amefunga mabao mawili katika mechi
mbili tangu aliporudi kwenye kikosi hicho cha kocha
Thomas Tuchel baada ya kipindi cha uvumi mwingine
kuhusu majaliwa yake.

Mount apandisha
‘mzuka’ Chelsea

LONDON, England

MASON Mount amesisitiza Chelsea im-
ebakia kuwa imara wakati wakijiandaa
kutafuta ushindi kwenye mechi zinazokuja
wiki hii dhidi ya Grimsby Town na Brighton
and Hove Albion.

Kikosi hicho cha kocha, Frank Lampard
kilichapwa mabao 2-1 na Liverpool Jumapi-
li, na kufanya kuwa mchezo wa nne kuche-
zwa kwenye dimba la Stamford Bridge
msimu huu bila ushindi.

Blues hao licha ya kupata bao la kufutia
machozi kutoka kwa N'Golo Kante, lakini
halikutosha kuwafanya waondoke na poin-
ti tatu.

“Tunapitia kipindi kigumu na pale tu-
napofanya makosa tunaadhibiwa,” alisema
Mount. “Nafikiri mara zote tunatakiwa
kubakia tumetulia.

“Akili yetu imetulia baada ya mchezo,
tunachokiangalia sasa ni mechi zetu mbili
zinazofuata nyumbani na tunatakiwa
kushinda.

“Ni mechi ngumu, lakini nafikiri kama
ukipata ushindi wa kwanza nyumbani na
kuetengeneza kasi ile ile, tunaweza kushin-
da, na nina matumaini tunaweza kufanya
hivyo.

“Nafikiri hata mashabiki walioangalia
mpira waliona namna gani mchezo ul-
ivyokuwa na kwa jinsi tuliyocheza kwa kuji-
tuma kuhakikisha tunapata matokeo.

“Pengine wanaweza kuelewa jinsi hali ya
mchezo ulivyokuwa na naamini kuna kitu
fulani tutafanya kwa ajili ya mechi zinazo-
fuata.”
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MESSI APINGWA TUZO

FIFA, VAN DIUK ATAJWA

@ ® ®Kama kocha wake Klopp, ametwaa tuzo ya Kocha Bora wa
Mwaka, inawezekanaje mchezaji wake asipate tuzo ya...

MILAN, Italia

NYOTA wa Barcelona, Lionel Messi
amewapiku beki wa Liverpool, Virgil
van Dijk aliyeshika nafasi ya pili na
mshambuliaji wa Juventus, Cristiano
Ronaldo [nafasi ya tatu], hivyo kutwaa
tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia (Fifa)
kwa mwaka 2019, lakini hata hivyo
baadhi ya wachambulizi wa soka ha-
wakuridhishwa na matokeo hayo.

Moja ya sifa kubwa iliyombebesha
tuzo hiyo, mshambuliaji huyo wa
Barcelona ni pamoja na kufunga ma-
bao mengi zaidi kwenye ligi kuliko
mchezaji yeyote Ulaya kwa msimu
uliopita, akifumania nyavu mara
36 wakati akiisaidia timu yake kut-
waa ubingwa wa La Liga na katika
mashindano yote msimu wa 2018-19,
akitupia mara 51.

Aidha, kwa upande wa wanawake
Megan Rapinoe wa Marekani ametwaa
tuzo ya Mchezaji Bora wa Fifa akimpi-
ku mchezaji mwenza, Alex Morgan na
nyota wa England, Lucy Bronze.

Wakati Van Dijk akigaragazwa na
Messi, kocha wake Jurgen Klopp amet-
waa tuzo ya Kocha Bora mwa Mwaka
wa Fifa kwa upande wa wanaume
akimbwaga Pep Guardiola wa Man-
chester City, huku pia kipa wa Liver-

pool, Alisson Becker akitwaa tuzo ya
Kipa Bora wa Mwaka wa Fifa.

Mchambuzi wa soka England na
mchezaji na kocha wa zamani, Paul
Merson, yeye anaamini Van Dijk ali-
paswa kutwaa tuzo hiyo kwa upande
wa wanaume.

Alifafanua: “Messi amefanya kile
anachokifanya kila msimu, hajaweza
kuifikisha Barcelona ngazi tofauti na
kuweza kutwaa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Unashinda kwa saba-
bu ya kufanya kitu fulani cha kipekee,
ambacho kwa Van Dijk alikifanya.

“Messi ameshinda tuzo hiyo kwa
sababu walianza [tuzo] mwaka 2016,
na kwa miaka miwili ya kwanza, Cris-
tiano Ronaldo alishinda na mwaka
jana, Luka Modric akashinda. Sasa la-
zima wampe Messi.

“Nini afanye Van Dijk? Ameipeleka
Uholanzi fainali ya Ligi ya Mataifa ya
Ulaya na ameipeleka Liverpool ngazi
tofauti. Kama kocha wake ametwaa
tuzo ya Kocha Bora wa Mwaka, in-
awezekanaje mchezaji wake asipate
tuzo ya Mchezaji Bora? Yote ni juu ya
wakati huu na anapaswa kushinda. “

Tuzo hiyo ni mara ya sita kwa Messi
mwenye umri wa miaka 32 kuitwaa,
ambapo sasa inamfanya kumzidi
mara moja mpinzani wake Ronaldo,

kuitwaa.

Wawili hao wamepokezana tuzo
hiyo tangu mwaka 2008, na utawala
wao ulitibuliwa na Luka Modric mwa-
ka jana.

Katika kinyang’anyiro hicho, Messi
alimpigia kura Sadio Mane, Ronaldo
na Frenkie de Jong wakati Van Dijk
kura yake ilikwenda kwa Messi, Mo-
hamed Salah na Mane, huku Ronaldo
yeye akimpigia Matthijs de Ligt, Fren-
kie de Jong na Kylian Mbappe.

Alisson ambaye pia ametajwa katika
kikosi Bora cha Fifa, mbali na kuibebe-
sha Liverpool taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya, aliiongoza Brazil kutwaa ubing-
wa wa Copa America.

Wengine wanaounda kikosi Bora
cha Fifa kwa upande wa safu ya ulinzi
ni Matthijs de Ligt (Uholanzi, Juven-
tus), Sergio Ramos (Hispania, Real Ma-
drid), Virgil van Dijk (Uholanzi, Liver-
pool) na Marcelo (Brazil, Real Madrid).

Viungo ni Luka Modric (Croatia, Real
Madrid), Frenkie de Jong (Uholanzi,
Ajax) na Eden Hazard (Ubelgiji, Real
Madrid).

Wakati washambuliaji wakiwa ni
Kylian Mbappe (Ufaransa, Paris Saint-
Germain), Lionel Messi (Argentina,
Barcelona) na Cristiano Ronaldo (Ure-
no, Juventus).

KWA UFUPI

STERLING AFUKUZIWA MADRID

Real Madrid inafuatilia mustakabali wa
baadaye wa mshambuliaji wa Manchester City
na England, Raheem Sterling, 24, ambaye ame-
funga mabao saba katika mechi nane kwa klabu
na nchi yake msimu huu. (EI Mundo Deportivo
-in Spanish)

POGBA, MAN UNITED KUTETA

Manchester United imefungua meza ya ma-
zungumzo na kiungo wake Paul Pogba kuhusu
uwezekano wa kumpa mkataba mpya. Nyota
huyo wa kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa
miaka 26, amebakiza miaka miwili katika mkata-
ba wake hapo Old Trafford. (Times)

MADDISON MTEGONI LIVERPOOL

Liverpool inavutiwa kumsajili kiungo wa
Leicester City na England, James Maddison, 22,
katika dirisha la usajili la Januari. (Star)

RAPINOE AIVUTIA BARCELONA

Barcelona inafikiria dili la kumsajili winga wa
Reign FC, Megan Rapinoe, 34. Nyota huyo wa ki-
mataifa wa timu ya Taifa ya Wanawake ya Mare-
kani ametwaa tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwaka
wa Fifa Milan juzi. (ESPN)

HAVERTZ AIKUNA ARSENAL

KIUNGO wa Bayer Leverkusen, Mjerumani Kai
Havertz, ambaye amekuwa akihusishwa na Man-
chester United, Arsenal na Chelsea, amekuwa
akithaminishwa na pauni milioni 90. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 20, amefunga ma-
bao 17 katika mechi 34 za Bundesliga alizocheza
msimu uliopita. (Sumn)

SOLSKJAER AONGOZA KUTIMULIWA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer, anapewa nafasi kubwa ya kuwa kocha
wa pili Ligi Kuu England kutimuliwa msimu huu-
nyuma ya yule wa Everton, Marco Silva. (Sun)

WILLIAN ANUKIA JUVENTUS

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Mbrazil Willian,
31, amekuwa akimulikwa na Juventus, ambayo
inataka kuanza mchakato wa kumsajili wakati
mkataba wake utakapomalizika majira ya joto
yajayo. (Tuttosport, via Sky Sports)

TOMORI KUFUNGWA CHELSEA

CHELSEA inatumai beki wa England U-21, Fi-
kayo Tomori, 21, atakubali dili la mkataba mpya
ndani ya wiki chache zijazo. (La Gazzetta dello
Sport)

MANDZUKIC KUTIMKIA EPL

STRAIKA wa Juventus, Mcroatia Mario Mand-
zukic, 33, anatumai kukamilisha dili la kutua Ligi
Kuu England katika dirisha la Januari. (Tuttos-
port - in Italian)

AURIER CHAGUO LA MILAN

AC Milan imemweka beki wa Tottenham,
Muivory Coast Serge Aurier, 26, kama kipaum-
bele chao kwa wanaowawinda kuwasajili. (Sport
Mediaset, via Teamtalk)

LONGSTAFF, HAALAND KWA UNITED

Manchester United inajiandaa kuwa ‘bize’ ka-
tika soko la usajili la Januari, na kiungo wa New-
castle na England, Sean Longstaff, 21, pamoja na
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg, Mnorway
Erling Braut Haaland, 19, wakiwa ndio kipaum-
bele. (Manchester Evening News)

NIKE, LIVER KUWEKA REKODI

LIVERPOOL inakaribia kukubali kuweka re-
kodi ya udhamini wa jezi kwa klabu hiyo na Nike
utakaoanza msimu ujao. (Telegraph)
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HABARI MICHEZO

WADAU WAISHUKIA TFF
NDAYIRAGLJE KUINOA STARS

Na Faustine Feliciane

KITENDO cha kocha wa timuya Taifa ‘Taifa
Stars’ kubeba majukumu mawili ya kukinoa
kikosi hicho pamoja na klabu, kimepingwa
vikali na wadau wa soka huku wakieleza kin-
achangia kushindwa kutekeleza jukumu hilo
la kitaifa ipasavyo.

Hayo yamekuja kutokana na Kaimu Kocha
Mkuu wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije
kubeba jukumu hilo huku akiendelea kuwa
Kocha Mkuu wa Klabu ya Azam ambayo
mbali na kushiriki Ligi Kuu Bara, pia ina kazi
kubwa ya kuiwakilisha nchi kwenye Kombe
la Shirikisho Afrika.

Mbali na Ndayiragije kuwa Kocha Mkuu
wa Azam FC, lakini pia wasaidizi wake, Se-
lemani Matola ni Kocha Mkuu wa Polisi Tan-
zania ya Kilimanjaro, huku Juma Mgunda ak-
iwa Kocha Mkuu wa Coastal Union ya Tanga
zote zikishiriki Ligi Kuu Bara.

es Salaam, alisema haoni kama ni utaratibu

mzuri kwa kuwa kila upande unaumia kuan-
zia kocha, klabu na timu ya taifa.

Tandau alisema Ndayiragije anakuwa
hana muda wa kutosha kwenye klabu yake
na hata timu ya taifa kutokana na majukumu
kuingiliana.

“Kwangu naona si utaratibu mzuri sana,
tazama Azam ilitangulia Zimbabwe bila
kocha wake ambaye alikuwa na majukumu
ya Taifa Stars, mimi nafikiri kocha anahitaji
muda mrefu na timu, iwe Azam au timu
ya taifa sasa kwa huu utaratibu naona kila
mmoja anaumia na ndio maana unaona
timu zote hazipata matokeo mazuri katika
mechi za mwisho,” alisema Tandau.

Aidha, alisema kama TFF imeamua kumpa
kazi ni vyema wakakubaliana na Azam ili at-
ulie sehemu moja na kupata muda mrefu na
timu.

Hamadi Hassan, shabiki kindakindaki wa
Taifa Stars, alisema timu yoyote iweze kupa-
ta matokeo mazuri kocha anatakiwa kuwa
na timu kwa muda mwingi kuiandaa.

“Hata mifumo itakuwa inamvuruga
kichwani mara afikirie klabu yake huku ju-
kumu la timu ya taifa, TFF sasa inapaswa ku-
tangaza kocha mkuu mapema sivyo pande
zote zitaumia,” alisema.

“Matokeo mabaya kwa Azam [dhidi ya
Triangle] na hata Taifa Stars dhidi ya Sudan,
hilo pia linaweza kuwa sababu kwa kuwa
Ndayiragije hakupata muda wa kutosha
kuchekecha kikosi chake.”

Azam ambayo itashuka dimbani ugenini
Zimbabwe Jumamosi kuivaa Triangle FC,
inahitaji ushindi wa kuanzia mabao 2-0 ili
kusonga mbele kufuatia mechi ya awali kwe-
nye dimba la Chamazi kukubali kipigo cha
bao 1-0, huku Oktoba 18, mwaka huu Taifa
Stars nayo ikihitaji ushindi kama huo ugen-
ini dhidi ya Sudan ili kuweza kufuzu fainali
za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN) kufuatia kupata matokeo mabaya
kama hayo ya Azam katika mechi ya awali

Mshambuliaji
wa Tanzania
U20, Andrew
Simchimba
(kulia), akipam-
bana kuwania
mpira na beki
wa Kenya,
Thomas Omenda
katika mechi
ya Kundi B ya
kuwania ub-
ingwa wa Afrika
Mashariki na
Kati iliyochezwa
jana kwenye
Uwanja wa Jinja,
Uganda. Timu
hizo zilitoka
sare ya mabao
2-2. MPIAGAPI-
CHA WETU

]
Simchimba

atupia Kenya
ikiwashika

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa timu ya soka
ya Taifa ya Vijana ya Tanzania
Bara (U-20), Andrew Simchimba
ameendelea kutisha mbele ya
nyavu baada ya kuifungia tena
timu hiyo wakati ikitoka sare
ya mabao 2-2 na yosso wenzao
kutoka Kenya katika mchezo wa
Kundi B wa kuwania ubingwa wa
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa
U-20) uliochezwa jana mjini Jinja,
Uganda.

Bao hilo la Simchimba limekuja
akitoka kutupia hat-trick kwenye
mechi ya awali dhidi ya Ethiopia
yvakati wakishinda kwa mabao 4-0
juzi.

Kwa matokeo hayo,
yosso hao wa Tanzania
Bara wanaonolewa na
Zuberi Katwila, wamefik
isha pointi nne sawa na
vinara wa Kundi B, Ken
ya ambao wana mabao

mengi ya kufunga.

Bao lingine la Tanzania katika
mchezo huo wa jana lilifungwa
na Abdul Suleiman wakati Otieno
Odhiambo na Otieno Patrick walii-
fungia Kenya.

Tanzania itashuka tena uwan-
jani kesho kukamilisha hatua ya
makundi kwa kuwavaa ndugu zao
Zanzibar maarufu Karume Boys
wakati Kenya yenyewe itamaliza
hatua hiyo kwa kuwakaribisha
Ethiopia.

Fainali za mashindano hayo
yanayoshirikisha nchi 11 wana-
chama wa Baraza la Soka Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa), zinata-
rajiwa kufanyika Oktoba 5, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Jinja.

Azam sasa kamili kupindua matokeo

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya fungu la pili la wachezaji watano
na kocha mkuu waliokuwa timu ya Taifa ya
Tanzania ‘Taifa Stars’, kuwasili nchini Zim-
babwe kwa ajili ya maandalizi ya kuivaa Tri-
angle United, Azam FC imesema sasa kazi ni
moja tu kupindua matokeo Jumamosi.

Kocha Mkuu wa Azam FC, Mrundi Etienne
Ndayiragije anayekaimu nafasi ya Kocha
Mkuu wa Taifa Stars, pamoja na wachezaji
Frank Domayo, Mudathir Yahya, Shaaban
Chilunda, Salum Abubakar ‘Sure Boy' na
winga Idd Seleman ‘Nado’, waliokuwa waki-
itumikia Stars dhidi ya Sudan, Jumatatu wali-
ungana na wenzao 18 wa klabu hiyo waliotan-
gulia awali.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Jafari Maganga, alisema kwa
sasa jeshi la Azam FC limekamilika na tayari
Ndayiragije amepokea jukumu hilo kutoka
kwa msaidizi wake, Idd Cheche aliyekuwa
ametangulia na fungu la kwanza.

“Tayari Ndayiragije amewasili nchini hapa

[Zimbabwe] pamoja na wachezaji waliokuwa
Stars na kuanza mara moja kukiandaa kikosi
chake kuelekea mechi ya marudiano Juma-
mosi.

“Kuhusu hali ya hewa kwa sasa huku kuna
joto kali na kuna jua sana mchana zaidi ya

wachezaji wameshaanza kuzoea,” alisema
Maganga. Aidha, Maganga alisema wachezaji
wana ari kubwa ya kufanya vizuri katika
mechi hiyo inayotarajiwa kuwa na ushindani
mkubwa huku akieleza kinachotakiwa kwa

sasa ni Watanzania kuendelea kuiombea.

Azam inahitaji ushindi kuanzia mabao 2-0
ili iweze kusonga mbele kwenye mechi hiyo
ya Kombe la Shirikisho Afrika, kufuatia mechi
ya awali kwenye dimba la Chamazi jijini Dar
es Salaam kukubali kipigo cha bao 1-0.

e
MIEMBENI YAANZA KWA KUIKWANYUA KIKWAJUNI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Miembeni imeanza vema
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja
baada ya kuibuka na ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Kikwajuni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
wa Miembeni, Suleiman Jabir alisema
sSiri ya ushindi huo ni wachezaji wake
kucheza vizuri hususan katika Kipindi
cha pili.

Alisema walinzi na viungo walijituma
na kuelewana vema, hivyo kuzitumia
vizuri nafasi mbili walizozipata licha
ya timu hiyo kuwa changa kutokana
na kushuka daraja, jambo lililowafanya
kusajili wachezaji wengi wapya kufuatia
wazoefu kuondoka.

Jabir alisema matumaini yake ni kuona
timu hiyo inafanya vizuri zaidi na hata
kucheza Ligi Kuu msimu ujao japo ni
mapema kusema hivyo.

Naye Kocha Msaidizi wa timu ya
Kikwajuni, Robert Limo, alisema tatizo
kubwa lililosababisha kupokea kichapo
hicho ni wachezaji wake kutokuwa na
mazoezi na maandalizi ya kutosha kuele-
kea mchezo huo.

Alisema hali hiyo inatokana na baadhi
ya wachezaji kuwa watoro na kutega
kuhudhuria mazoezi hali inayosababisha
kuharibu programu ya kocha mazoezini.
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Aussems:
Tunataka 3
za Kagera
sugar

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi akiwa na tuzo yake ya Mchezaji Bora wa Mwaka wa Dunia, sambamba na winga wa timu vya
wanawake ya Reign FC ya Marekani, Megan Rapinoe (kulia), aliyeshinda tuzo hiyo kwa upande wa wanawake, baada ya kukabidhiwa
usiku wa kuamkia jana huko Milan, Italia. HABARI UK. 30

YANGA NI USHINDI

TU, ZESCO YAONYA

® ® ® Wachezaji walambishwa chao mapema kabla ya kutua

Zambia kibabe, wenyeji watoa dozi huku...

Na Somoe Ng'itu

WAKATI Zesco United ikitoa onyo na ku-
tuma salamu Yanga kwa kuibuka na mabao
matano katika mechi mbili za Ligi Kuu Zam-
bia ilizocheza Jumatano na Jumamosi ya wiki
iliyopita, Yanga imetua salama Zambia, huku
Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera akisema wame-
kwenda kupambana na kukamilisha vizuri
kazi waliyoianza nchini wiki mbili zilizopita.

Huku Yanga ikisogezewa mbele mechi
zake za Ligi Kuu Bara ili iweze kujiandaa vi-
zuri na michuano hiyo ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, wenyeji wao Zesco, Jumatano iliyopita
wakiwa ugenini waliibuka na ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Nakambala Leopards kabla
ya Jumamosi wakiwa nyumbani kushinda 2-1
dhidi ya Lumwana Radiants.

Kikosi cha Yanga kilichokuwa na wachezaji
10 pamoja na Zahera, kiliondoka nchini jana
asubuhi na ndege ya Shirika la Ndege la
Kenya (Kenya Airways), huku kundi la pili
lilitarajia kupanda ndege hiyo jana usiku ku-
ungana na wenzao, kwa lengo la kuwakabili
wenyeji wao Zesco FC hapo Jumamosi kwe-

nye Uwanja wa Levy Mwanawasa.

Akizungumza na gazeti hili kabla ya kuon-
doka nchini jana, Zahera, alisema kuwa
wachezaji wake wako tayari kupigana na
“vita” iliyoko mbele yao ili waweze kusonga
mbele katika mashindano hayo yanayofanyi-
ka kila mwaka barani Afrika.

Zahera alisema kila mchezaji wa Yanga
anajua ugumu wa mchezo huo unaowakabi-
li, lakini hawana hofu yoyote na wanaamini
wataendelea kuwapa furaha mashabiki wao
na kupeperusha bendera ya nchi vema.

Alisema wamejiandaa kukutana na
changamoto mbalimbali za ugenini, huku
wakijipanga kuongeza umakini katika mch-
ezo huo wa marudiano.

“Tunakwenda Zambia katika mapam-
bano, mnaweza kuita vita, ni mechi ambayo
tunaitarajia haitakuwa nyepesi, wao wanahi-
taji kushinda na sisi Yanga tunahitaji kushin-
da, atakayepata ushindi, atasonga mbele,
itakuwa ni mechi ya kupambana na kutumia
nguvuy,” alisema Zahera.

Aliongeza kuwa anaamini wachezaji wake
wakitumia vema nafasi watakazotengeneza

kama wanavyofanya mazoezini, suala la
ushindi katika mchezo huo litakuwa jepesi.

“Kwangu naamini kutengeneza nafasi za
kufunga ndio kunaipa timu ushindi, ukienda
tofauti, mambo yatakuwa magumu, ila tu-
subiri muda wa uwanjani tuone kile tutaka-
chopata,” Zahera alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema kikosi chao
kitakuwa katika mazingira tulivu na yatakay-
owafanya wachezaji wafikirie kupambana
uwanjani.

“Tulianza kuweka mazingira mazuri huko
huko nyumbani kwa kuwalipa mshahara
wa mwezi wa nane, hilo ni moja ya eneo
zuri litakalowafanya wakiwa huku (Zambia),
wafikirie ushindi, ninaamini na mwalimu
(Zahera), kwa upande wake atatimiza juku-
mu lake ili mwisho wa siku tutimize malengo
yetu,” alisema Mwakalebela.

Yanga inahitaji ushindi wa aina yoyote ili
iweze kusonga mbele katika mashindano
hayo baada ya kulazimishwa sare ya bao 1-1
kwenye mchezo wa kwanza uliochezwa Sep-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Mwandishi Wetu

HUKU akionekana kuisuka zaidi
safu yake ya ushambuliaji kupitia
mastraika wake Mrundi Meddie
Kagere, Mbrazil Wilker da Silva
pamoja na muuaji hatari anaye-
fanya makubwa akitokea benchi,
Miraji Athumani, Kocha Mkuu wa
Simba, Mbelgiji Patrick Aussems
amesema wanakwenda kushinda
dhidi ya Kagera Sugar.

Simba ambayo ilitarajiwa kuon-
doka leo asubuhi kuelekea Kagera
tayari kwa mechi yao ya Ligi Kuu
kesho katika Uwanja wa Kaitaba
dhidi ya Kagera Sugar, itashuka
dimbani ikiwa na kumbukumbu
mbaya ya kupoteza nyumbani na
ugenini dhidi ya wenyeji wao hao
msimu uliopita.

Hata hivyo, Aussems jana
alisema wanakwenda Kagera
wakiwa na malengo ya kushinda
na kwamba yaliyotokea msimu
uliopita ni hamasa kwao kuweza
kufanya vizuri katika mechi hiyo.

“Yaliyotokea msimu uliopita ni
hamasa kwa wachezaji kufanya
vizuri kwenye mchezo ujao na
nimeshawaambia inabidi tuwao-
nyeshe kwamba sisi ni Simba.
Tunakwenda na malengo ya
kuhakikisha tunashinda,” alisema
Aussems ambaye huenda akam-
wanzisha Wilker katika mechi
hiyo.

Tangu asajiliwe na Simba
msimu huu, Wilker hajawahi
kuichezea timu hiyo hapa nchini
kutokana na kuumia wakati
wakijiandaa na msimu mpya wa-
kicheza mechi za kirafiki wakiwa
kambini Afrika Kusini.

Katika mazoezi ya timu hiyo
yaliyokuwa yakiendelea viwanja
vya Gymkhana, kocha huyo
amekuwa akionekana kujaribu
kumuunganisha Wilker kwa
nyakati tofauti na Kagere, Miraji
pamoja Sharaf Eldin Shiboub na
kwenye mechi ya Kirafiki dhidi
ya Azam B, Mbrazil huyo alitupia
mabao mawili.

Msimu uliopita, Simba wal-
ishindwa kupata pointi Uwanja
wa Kaitaba baada ya kuchapwa
mabao 2-1 huku pia wakichapwa

es Salaam.
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