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Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi ambaye ni Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani, Mhandisi Hamad Masauni, akizungumza wakati wa kufunga

semina ya usalama wa matairi na mfumo wa breki, iliyotolewa kwa askari wa usalama barabarani na wadau wengine kutoka taasisi zinahusika na usalama barabarani, lengo

JPM ataja sababu 3 umaskini wa Afrika

Romana Mallya na Agnes Shayo

AIS John Magufuli amesema mi-

fumo mibovu ya usimamizi na

masalia ya fikra za kikoloni ndizo

sababu zinazolifanya Bara la Af-
rika kuendelea kuwa maskini licha ya utajiri
wa rasilimali uliopo.

Aliyasema hayo jana Ikulu jijini Dar es
Salaam wakati wa mkutano wa Jukwaa
la Uongozi Afrika ambao ulihudhuriwa
na viongozi wakuu wastaafu kutoka nchi
mbalimbali barani.

Mkutano huo uliongozwa na Rais mstaafu
wa awamu ya tatu, Benjamin Mkapa
huku Rais mstaafu wa awamu ya nne, Dk.
Jakaya Kikwete, akiwa miongoni mwa
waliohudhuria.

Akizungumza kwenye mkutano huo,

Rais Magufuli alisema tatizo la umaskini
Afrika linatokana na usimamizi mbovu na
matumizi bora ya rasilimali zilizopo.

“Nitataja sababu chache, nyingine
nitawaachia wataalamu. Kwa maoni yangu
sababu kubwa ya kwanza ni masalia ya fikra
za kikoloni ambazo Afrika tumeendelea
kubaki nazo, kimsingi hatukutafsiri vizuri
dhana ya uhuru.

“Dhana ya uhuru haiwezi kutenganishwa
na kujitegemea, kama  hujitegemei,
uhuru wako utakuwa mikononi mwa
unayemtegemea,” alisema.

Rais Magufuli alisema maana hasa ya
kupigania uhuru ilikuwa kurejesha rasilimali
hasa maliasili na kuwa na uamuzi kamili wa
namna ya kuzisimamia na kuzitumia kwa
manufaa ya kuleta ukombozi wa kiuchumi.

“Hii ndiyo namna pekee ya kulinda

uhuru wa kisiasa, kutokana na kutoelewa
dhana kamili ya uhuru, tukadhani kwamba
watawala wetu wa zamani ndiyo wenye
uwezo wa kutusaidia kusimamia na
kuendeleza rasilimali zetu, huu ndiyo
mwanzo wa ugonjwa wa utegemezi
unaolitesa Bara la Afrika,” alisema.

“Tusidanganyike, watawala wetu wa
zamani hawawezi kugeuka usiku mzima na
kuwa wajomba zetu na wakombozi wetu
kiuchumi. Utegemezi huu ndiyo ulioimarisha
mizizi na misingi ya ukoloni mamboleo ni
lazima tuambke.

“Na kusimamia kuleta mageuzi ya
kiuchumi ni tafsiri potofu ya msingi wa
maendeleo. Mara nyingi, tumedanganyika
na kudhani kuwa fedha ndiyo msingi wa

INAENDELEA UK. 8

BENKI KUU YA TANZANIA

KUSITISHWA KWA MNADA WA HADHARA WA
MAGARI NA VIFAA VYA OFISI CHAKAVU BENKI

Serikali yapokea
ripoti ya ‘unga’,

KUU TAWI LA ARUSHA ULIOPANGWA
KUFANYIKA TAREHE 31-08-2019

Benki Kuu ya Tanzania, Tawi la Arusha, inapenda kutoa taarifa kwa
umma kuwa imesitisha mnada wa hadhara uliopangwa kufanyika
siku ya Jumamosi tarehe 31/08/2019 kuanzia saa 03:00 asubuhi
katika majengo ya Benki Kuu yaliyopo KIBLA Kitalu namba 565
katika Jiji la Arusha.

Tunaomba radhi kwa usumbufu wowote ulioyojitokeza.

Mkurugenzi wa Tawi
Benki Kuu ya Tanzania — Tawi la Arusha
S.L.P. 3034
Arusha

YOKKAKX

simu gerezani

Na Romana Mallya

TUME iliyoundwa kuchunguza uingizaji wa simu na dawa za
kulevya gerezani imekamilisha kazi na kukabidhi ripoti yake
serikalini kwa hatua zaidi.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf
Masauni, aliliambia Nipashe juzi kuwa tume hiyo ambayo
iliundwa miezi mitatu iliyopita, imeshakabidhi ripoti yake.

Machi 22 mwaka huu, Masauni aliagiza kuundwa kwa tume hiyo
baada ya kutembelea gereza la Ruanda mkoani Mbeya na kubaini
baadhi ya askari kwa kushirikiana na wafungwa wamekuwa
wakiingiza simu na dawa za kulevya gerezani.

Kwa mujibu wa Masauni, ripoti hiyo ilikuwa na lengo la kutafuta
ufumbuzi wa tatizo hilo magerezani na wameshakabidhiwa

INAENDELEA UK. 8

Aua mke
kisha kujiua
Kwa sumu

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKAZI wa kijiji cha Iponya
katika Halmashauri ya Mji
wa Kahama, Paschal Clement
(32), amemuua mkewe Ashura
Paschal (30) kwa kumnyonga
shingo kisha kujiua kwa
kunywa sumu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Richard Abwao,
alisema jana kuwa tukio hilo
lilitokea juzi majira ya saa moja

Alisema chanzo cha tukio
hilo ni wivu wa kimapenzi
na kwamba kabla ya tukio
hilo, wanandoa hao walikuwa
na ugomvi huku mume
akimtuhumu mkewe kuwa si
mwaminifu kwenye ndoa.

Abwao alisema Paschal
baada ya kutekeleza mauaji
hayo, alijiiua kwa kunywa
sumu ambayo mpaka sasa bado
haijafahamika ni ya aina gani
na kukutwa chumbani kwake
akiwa amealala sakafuni.

“llikuwa saa moja jioni
ya Kagongwa, Paschal
Clement alimuua mkewe kwa
kumnyonga shingoni kisha
kumlaza kitanda na baadaye
naye akajivua kwa kunywa
sumu ambayo haijafahamika ni
ya aina gani,” alisema.

Kamanda Abwao alisema
miili ya marehemu hao
imehifadhiwa katika Hospitali
ya Wilaya ya Kahama kwa
uchunguzi zaidi wa daktari na
uchunguzi utakapokamilika
watakabidhiwa ndugu kwa
taratibu za mazishi.
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Mkakati waja kudhibiti wahamiaji haramu Dar

Mary Geofrey na Jovin
Lamwel

MKOA wa Dar es Salaam,
unakabiliwa na  changamoto
ya  kuongezeka kwa  wimbi
la  wahamiaji haramu ambao
wamebainika kufanya shughuli zao
katika nyumba za ibada, viwanda,
shule na makazi ya watu.

Hayo yalibainishwa jana na Ofisa
Uhamiaji Mkoa wa Dar es Salaam,
Novaita Mrosso, wakati wa uzinduzi
wa mkakati wa udhibiti wa uhamiaji
haramu utakaotekelezwa katika kila
kaya, mitaa na kata zote.

Alisema idadi ya wahamiaji
haramu  wanaokamatwa  kila
mwaka inaongezeka kutoka 1,010
waliokamatwa mwaka 2016 hadi
1,232 waliokamatwa mwaka jana.

Alisema wahamiaji hao wanatoka
Jamhuri ya Demokrasia ya Congo

(DRC), Malawi, Burundi na Somalia
na wapo waliooa na kuolewa na
Watanzania.

“Mkakati huu utasaidia kupungu-
za kwa kiasi kikubwa idadiya waha-
miaji haramu katika mkoa wetu kwa
sababu tutakuwa tumewadhibiti
kuanzia ngazi ya kaya hadi mtaa am-
bako walikuwa wakijificha,” Mrosso
alisema.

Alisema wahamiaji hao wame-
kuwa wakijichanganya mitaani na
kupata nyaraka za serikali ili kupata
uhalali wa kuendelea kuishi nchini.

Alisema kwa sababu hawatam-
buliki pia wamekuwa wakinufaika
na huduma muhimu zinazotolewa
kwa Watanzania kama elimu bure,
mikopo na vitambulisho vya um-
achinga.

Alisema wamesababisha
migogoro ya ardhi, matukio ya
uhalifu, msongamano magerezani

na kuipa serikali mzigo wa kuwali-
sha.

Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makon-
da, akizindua mkakati huo, alisema
utekelezaji wake utashirikisha vion-
gozi wa vitongoji, mitaa na kata ku-
hakikisha wanawabaini wahamiaji
haramu wote.

“Leo nazindua mkakati
mpekenyo, utakaopekenyua kila
kaya na kufukunyua kila mtaa, ili
kufahamu kila mtu anaishi wapi
na anafanya shughuli gani, na
wahamiaji haramu wanaoishinchini
kinyume cha taratibu wakamatwe
na kuchukuliwa hatua,” alisema.

Alisema ipo haja ya watendaji wa
mitaa kurejesha daftari la wakazi
ili kusaidia kuwa na taarifa za watu
wao na shughuli wanazofanya.

“Kuelekea uchaguzi mkuu ujao
mwakani kuna umuhimu wa
kuwa na daftari hili la wakazi ili

watu watambulike kwa sababu
wanaweza kuingia kwenye mitaa
kwa lengo la kuvuruga amani,”

Makonda alisema.
Kadhalika, Makonda aliahidi
kuwapatia  kompyuta  maofisa

uhamiaji kwa ajili ya kurahisisha
utendaji kazi wa shughuli hizo.

Alizitaka ~wilaya za mkoa
huo, kurudisha kompyuta nane
waliozopatiwa kila wilaya kwa ajili
ya kusaidia kutoa vibali vya ujenzi
ndani ya mwezi mmoja kutokana na
kushindwa kutekeleza azma hiyo.

Aidha, alilitaka Jeshi la Polisi
kurudisha kompyuta nyingine 20
zilizotolewa kila wilaya ya kipolisi
kwa ajili ya kuchukua taarifa
za mahabusu, lakini zimekuwa
hazitumiki na badala yake
wanaendelea kutumia madaftari
kuchukua taarifa.

N

PICHA: MIRAJI MSALA.

CUF valia upendeleo mikutano kisiasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wananchi (CUF),
kimeelezea kushangazwa na upen-
deleo wa mikutano kwa baadhi ya
vyama vya siasa huku vingine viki-
zuiwa kufanya hivyo.

Kutokana na hali hiyo, kikimtaka
Mkuu wa Jeshi la Polisi, Inspekta Jen-
erali (IGP) Simon Sirro, kutekeleza
agizo la Rais John Magufuli la kupiga
marufuku mikutano ya vyama vya
siasa kwa vyama vinavyokiuka ving-
inevyo na wao wataanza kufanya
mikutano nchi nzima.

Akizungumza na waandishi wa
ti wa CUF (Tanzania Bara), Maftaha
Nachuma, alisema agizo hilo la Rais
Magufuli hivi sasa linatekelezwa
kwa upendeleo.

Nachuma alisema wakati vyama

vingine vimekuwa vikitii kutekeleza
agizo hilo, Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kimekuwa kikiendelea na
mikutano katika maeneo mbalim-
bali ya nchi.

“IGP inabidi aliangalie hili kwani
agizo la Rais Magufuli ni kwa vyama
vyote vya siasa nchini na si wao
kuendelea kufanya mikutano katika
maeneo yao lazima haki izingatiwe.
Kila chama kina haki zake za msingi
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Siasa,” alisema Nachuma.

Alisema kama Jeshi la Polisi li-
taendelea kuipendelea CCM na kui-
achia kuendelea kufanya mikutano
ya kisiasa, CUF pia itaanza kufanya
mikutano hiyo kuzunguka nchi
nzima.

“Leo (jana) hii tulikuwa tufanye
mkutano wa chama chetu katika
maeneo ya Vingunguti jijini Dar es

Saalam, lakini Jeshi la Polisi limetu-
kataza na kusema kuwa hilo ni ag-
izo la Rais Magufuli lakini wenzetu
CCM wanajiandaa Agosti 31 (leo) wa-
takuwa na mkutano kule Mtwara na
mgeni rasmi atakuwa Mzee (Mizen-
go) Pinda (Waziri Mkuu mstaafu),”
alisema Nachuma.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Vijana ya CUF, Hamidu Bobali, am-
baye pia ni Mbunge wa Mchinga,
alisema CCM kimekuwa kikifanya
mikutano kwa kutumia ujumbe wa
Tanzania ya Kijani.

Bobali alisema mikutano hiyo
ambayo CCM imekuwa ikiifanya
watu wakihoji wanadai kuwa wa-
nakwenda kukagua utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya chama chao.

“Kama wao wanakwenda kuka-
gua utekelezaji wa ilani kwa nini na
sisi kule ambako kuna diwani wetu,

mbunge wetu tusiruhusiwe kwenda
kuona kuna ahadi zipi zimetekele-
zwa katika eneo hilo?” Alihoji Bo-
bali.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF Tan-
zania Bara, Magdalena Sakaya, am-
baye ni Mbunge wa Kaliua, alisema
Tanzania ni nchi ya mfumo wa vy-
ama vingi, hivyo hakuna sababu ya
polisi kuendelea kukibeba chama
kimoja.

“Katika mikutano hii ambayo
inafanywa na watu wa CCM katika
maeneo mbalimbali wamekuwa
wakiitumia kuwatisha wananchi
kuwa wakichagua chama kingine
watakoma. Sasa tunawataka hawa
makatibu wa kata wa CCM pamoja
na mabolozi wakome kuwatisha
wananchi. Wawaache wachague
viongozi kwa utashi wao,” alisema
Sakaya.

TAIFA STARS = BURUNDI

SEPTEMBA 8, 2019 - UWANJA WA TAIFA

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.
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MAHOJIANO MAALUMU

Na Enock Charles

ATIKA sehemu ya pili ya ma-
hojiano haya jana, Dk. Bashiru
Ally, alieleza namna Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kilivy-
otekeleza ahadi ya kutoa Sh. milioni 50

Vilevile, Katibu Mkuu huyo wa CCM
alizungumzia kuhusu hatima ya vigo-
go waliofuja mali za chama hicho na
changamoto zinazoukabili mfumo wa
vyama vingi nchini.

Leo katika sehemu ya tatu ya mahoji-
ano haya, Dk. Bashiru anabainisha kuwa
hatawania nafasi yoyote ya kisiasa na ha-
takuwa tayari kuteuliwa kushika nafasi
yoyote ya kisiasa baada ya miaka 10 ya
uongozi alionao sasa ndani ya CCM.

Dk. Bashiru aliiambia Nipashe kuwa
fedha hizo zimeshatolewa, lakini dhana
ya utolewaji wake haijaeleweka kwa
umma kutokana na ahadi hiyo kutotaf-
siriwa vyema. Endelea na mahojiano ya
Nipashe na mtaalamu huyo wa sayansi
ya siasa:-

SWALI: Ulinukuliwa wiki iliyopita
ukisema unatamani kurejea Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam kufundisha.
Nini kilichokusibu?

DK. BASHIRU: Hiyo ndiyo kazi am-
bayo mimi ninaipenda kuliko kazi ny-
ingine na hiyo kauli niliitoa mbele ya
watu ambao mimi nimeishi nao miaka
mingi pale Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam.

Nilianza kazi pale mwaka 1997, mwa-
nangu wa kwanza wakati huo alikuwa
ana miaka miwili, sasa hivi anaelekea
kuwa na miaka 23, ni binti mkubwa.

Pale ni kama vile sehemu kubwa ya
maisha yangu na ujana wangu na nguvu
zangu niliwekeza pale, nimesoma pale
shahada ya kwanza, shahada ya pili, sha-
hada ya tatu na nimefundisha kwa zaidi
ya miaka 10 pale na wanafunzi wangu,
walimu wenzangu, wafanyakazi wen-
zangu, marafiki zangu.

Kwa hiyo, ni kweli na nilikuwa nazun-
gumza kwa hisia kwamba natamani ku-
rudi pale kufundisha kwa sababu hii kazi
(Katibu Mkuu wa CCM) ni ya muda, si ya
kudumu, kazi ambayo nimeiomba ya
kudumu ni ya kuwa mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.

Na tamaa yangu ipo kule kesho au kes-
ho kutwa au baada ya miaka 10 baada ya
kazi hii, nitaifanya, hakuna kazi yoyote
nitaifanya baada ya kazi hii, sitagombea
cheo chochote cha kisiasa baada ya kazi
hii katika nchi hii baada ya kazi hii na
sitakubali uteuzi wowote wa kisiasa ka-
tika nchi hii baada ya nafasi hii na bado
umri wangu unaniruhusu.

SWALIL: Kuna baadhi ya viongozi
ambao wamekuwa wakilalamikiwa
kutokuendana na kasi ya Rais John
Magufuli. Unalizungumziaje hili
ukiwa kiongozi mkubwa ndani ya
chama?

DK. BASHIRU: Kasi ya Rais Magufuli
ni kubwa na wengi wanaanza kuendana
na kasi yake, si kama alivyoanza miaka
minne iliyopita.

Miaka minne iliyopita, kulikuwa na
uzito, kulikuwa na kusitasita ndani ya
watendaji wa chama na serikali, kuliku-
wapo na hali ya mazoea ya kuendesha
mambo bila kusimamiwa kwa karibu.

Kulikuwapo na vitendo vya ubadhiri-
fu, kulikuwa na uzembe, sasa miaka
minne baadaye, mambo yamebadilika
sana na hali inaridhisha sana, wengi
wameanza kushika kasi.

Lakini, bado kuna baadhi ni wazito,
hao lazima watasimamiwa na wengine
wanapewa mafunzo, wengine wanaa-
dhibiwa kwa mujibu wa sheria, wengine
wanaondolewa kwenye nafasi zao na

Katibu Mkuu CCM:
Sitaki tena uteuzi

Azungumazia ajira hewa CCM

|

zoezi hilo litaendelea.

SWALI: Kuna watu ndani ya CCM wameo-
nyesha wazi kutofautiana na mwenyekiti
wa chama. Je, chama kitachukua hatua gani
dhidi yao?

DK. BASHIRU: Hawapo wasiokubaliana na
mwenyekiti kwa sababu ili uweze kujua hawa
hawakubaliani na mwenyekiti, ni kwenye vi-
kao na mimi ndiyo Katibu Mkuu wa CCM na
ndiye katibu wa vikao vyote.

Tunakaa vikao vya usalama na maadili,
kamati kuu kila baada ya miezi mitatu, na
mwezi kesho tutafanya na hatujaacha kufanya
kikao hata kimoja cha kikatiba, tunafanya hal-
mashauri kuu.

Mimi tangu nimeteuliwa, nimeshahudhuria
mikutano ya halmashauri kuu karibu mitatu na
mwaka huu tumeshafanya mmoja na mwing-
ine wa pili tutafanya, ni vikao viwili viwili kila
mwaka.

Wakati wote pamekuwa na mwafaka katika
vikao na sijamwona mjumbe yeyote anamp-
inga mwenyekiti ingawa wapo wanaotofauti-
ana naye kimawazo kwa sababu vikao vile siyo
vya mahubiri, bali vya mijadala, tena wakati
mwingine mijadala mikali.

SWALI: Ni mambo yapi unajivunia toka
ushike nafasi hii?

DK. BASHIRU: Najivunia chama kuwa imara
na madhubuti, najivunia uongozi jasiri na shu-
pavu wa mwenyekiti wetu na makamu wake
wawili Zanzibar na Bara, najivunia ushauri wao,
najivunia busara zao, najivunia maelekezo yao.

Ni viongozi ambao sijutii kufanya nao kazi,
lakini pia najivunia wanachama ambao wame-
niunga mkono pamoja na ugeni wangu, mimi
ni mgeni kweli, nafasi kubwa ambayo nimeishi-
ka ya uongozi ndani ya chama ni kuwa Katibu
Mwenezi wa Kata ya Katerero.

Sasa, kupanda kutoka kuwa katibu mwen-
ezi wa kata hadi kuwa Katibu Mkuu heee! Ni
kupaa lakini bado wamenipokea, wapo wal-
iokuwa na wasiwasi, lakini wameanza kuelewa,
wameanza kunizoea na tumeanza kuelewana,
nimezunguka karibu nchi nzima, mapokeo ni-
nayoyapata nauona uhai wa chama.

Najivunia kuona wanachama wameanza
kuelewa kuwa siasa za makundi ndiyo zimed-
hoofisha chama hiki. Kwa hiyo, vita dhidi ya
siasa za makundi imeshika kasi ndani ya chama
chetu.

Najivunia wanachama kujitolea nguvu zao
na pesa zao na mawazo yao kuendesha chama,
najivunia chama kinachosimamia serikali, naji-
vunia chama kuendelea kupata ushindi katika
uchaguzi mdogo, tangu nimeingia, sijapoteza
hata mmoja, sana sana vishindo vya chama

14

Hakuna kazi yoyote

nitaifanya baada ya
kazi hii, sitagombea
cheo chochote cha

, kisiasa na sitakubali
uteuzi wowote wa
kisiasa katika nchi hi

[
baada ya nafasi hii.”?

vimewakimbiza wapinzani, kila uchaguzi mdo-
go wanaweka mpira kwapani.

Najivunia wanachama wengi wameanza
kulipa ada, najivunia umoja wa vijana kwa
kazi kubwa wanayoifanya kupitia mkakati wao
wa Tanzania ya Kijani, ni mkakati mzuri sana,
umesisimua vijana na wameanza kujiunga na
chama chetu.

Najivunia umoja wa wanawake kwa kuha-
masisha kina mama, najivunia kwa ufupi ju-
muiya zote tatu za chama; wazazi, vijana na
wanawake.

SWALI: Ni changamoto zipi ulizokutana
nazo katika kipindi chako cha uongozi?

DK. BASHIRU: Changamoto ya kwanza ni
rasilimali, uendeshaji wa chama hiki ni ghara-
ma kubwa. Tunashindwa kutekeleza mipango
yetu kwa sababu ya rasilimali hasa rasilimali
fedha.

Tunayo mipango mingi ya kuimarisha cha-
ma, tunayo mipango mingi mizuri ya kubore-
sha maslahi ya watumishi wa chama lakini uw-
ezo wetu bado uko chini.

Kwa hiyo, changamoto ni namna ya kuzali-
sha mali na kukusanya rasilimali fedha kwa
njia ya michango, ada na miradi ili mapato yetu
yawiane na mahitaji yetu, bado mahitaji yetu ni
makubwa zaidi ya mapato yetu.

Na bado juhudi za kuongeza mapato yetu
haziendi kwa kasi ukilinganisha na mahitaji,
tunahitaji kuwa na programu za kufika kwa wa-
nachama na wananchi kukijenga kiitikadi na
kuwapa wanachama wetu mafunzo, kuwapa
mafunzo watumishi wetu, kuboresha maslahi
yao, lakini uwezo wetu bado ni mdogo.

SWALI: Kulikuwa na taarifa za kuwapo
kwa ajira hewa ndani ya chama. Kuna uk-
weli kuhusu hili?

DK. BASHIRU: Siyo hilo tu, yalikuwapo
matatizo ya aina hiyo, kulikuwa na ubadhirifu,
kulikuwa na watu wameshabinafsisha mali za
chama na hata mfumo wa kuajiri nao ulikuwa
hauendani na mahitaji.

Wakati mwingine mfumo huo ulikuwa hauz-
ingatii sifa, eeh! Tatizo hilo kwa sasa limeisha,
tatizo lililobaki ni hilo nililosema kwamba uw-
ezo wetu wa mapato ni mdogo.

SWALL: Je, ni vipaumbele vipi vitazingati-
wa katika maandalizi ya ilani ya uchaguzi
wa mwaka 2020?

DK. BASHIRU: Kamati Kuu imeshaunda
kamati ya kuandaa nyaraka mbili kubwa;
waraka wa kwanza ni mwelekeo wa sera za
CCM kwa miaka 10 ijayo kuanzia mwaka 2020
unaoweka vipaumbele vya kisera kwa chama

chetu kwa miaka 10.

Waraka uliopo sasa hivi unaisha mwaka
2020 ambao huu uliandaliwa wakati wa awa-
mu ya nne na umetekelezwa kwa mafanikio
makubwa sana.

Sasa mwelekeo wa sera za CCM mwaka
2020 hadi mwaka 2030 ndiyo unaandaliwa
na kamati hiyo hiyo, ndiyo itakayoandaa il-
ani na kamati inaongozwa na Mzee Mangula
kama Mwenyekiti na Makamu wake ni Maka-
mu wa Rais Mama Samia.

Kwa hiyo, mchakato unaendelea, ninacho-
fanya sasa hivi ni kuhamasisha umma kwa
makundi mbalimbali, wafanye tathmini kwa
ilani hii tuliyonayo, waweze kutupa maoni,
nimeshakutana na vyama mbalimbali vya
kitaaluma.

Nimekutana na chama cha madaktari,
nimekutana na viongozi wa chama cha
manesi, nimeshakutana na viongozi wa vyuo
vikuu, nimeshasema hadharani yeyote am-
baye ana maoni katika maeneo ambayo ni
ya kimkakati kwenye eneo la uchumi kwa
mfano kilimo.

Tungehitaji kupata maoni mazuri ya kisera
ya namna ya kukifanya kilimo chetu kiwe na
tija, kilimo chetu kiweze kuzalisha ziada na
kiweze kutoa malighafi muhimu kwa viwan-
da vyetu.

Sekta ya muhimu ya pili ni viwanda, viwan-
da vya aina gani tuvijenge? Tuna matatizo,
kwa mfano kwenye kilimo mazao yetu mengi
tunayauza yakiwa ghafi kwa bei ya chini sana
na wakulima wetu hawawezi wakanufaika
kwa jasho lao kwa sababu hakuna viwanda
vya kusindika yale mazao yao.

Kwa hiyo, tunaomba vyombo vya habari
mtusaidie kutoa taarifa kwa umma kwa saba-
bu zoezi hili la kutengeneza ilani lazima liwe
shirikishi, yeyote mwenye mawazo anaweza
akaja moja kwa moja ofisini kwangu, mimi
ndio ninaratibu na ndio katibu wa kamati
hiyo.

SWALI: Kwa tathmini yenu, utekelezaji
wa ilani ya CCM 2015-2020 ni kwa kiwan-
g0 gani?

DK. BASHIRU: Eeeh, bado tuna mwaka
mzima na kasi yetu si unaiona. Ninachoweza
kusema, bado tuna mwaka mzima na yote tu-
liyoahidi kwenye ilani hiyo tuna uhakika yat-
atekelezwa yote na mengi tumeshaanza vi-
zuri kuyatekeleza, hakuna eneo ambalo tuko
nyuma, mengine tuko mbele ya matarajio.

Mafanikio tuliyopata yapo ya aina mbili;
kuna maendeleo yanayoonekana kwa miun-
dombinu na yanashikika, barabara mijini na
afya, miundombinu ya bandari, reli, viwanja
vya ndege, mashirika yetu ambayo tumey-
afufua ya simu ya ndege, Tanesco, umeme,
mawasiliano ya kimtandao, sekta zote tume-
fanya vizuri, hayo unaweza ukayahesabu.

Yako yasiyohesabika na yasiyopimika kwa
uzito, kwa mfano amani. Nchi yetu imeen-
delea kuwa na sifa hiyo ya kisiwa cha amani,
huwezi ukapima.

Kupambana na rushwa na ufisadi ni vigu-
mu sana kupima, sana sana utaona kutokana
na kuongezeka kwa kodi na pesa nyingi
kukusanywa na kupelekwa kwenye maende-
leo, lakini rushwa ilikuwa imekuwa kikwazo
cha haki kwa watu wengi.

Nidhamu katika utumishi wa umma hau-
wezi ukaipima tani ngapi, lakini kila mmoja
anafurahia watumishi wa umma kuwajibika
na kuwa na nidhamu, mshikamano wa kitaifa
na umoja wa Kitaifa.

Bado kuna majaribio ya watu kuwabagua
wenzao lakini watu wanajua kabisa hapa hai-
kubaliki, ubaguzi ni dhambi katika Tanzania
na ni kosa la kifalsafa na kisiasa, siyo la jinai
tu. Hata kisiasa, kumbagua mtu kwa namna
yoyote ni kosa.

Kulinda rasilimali zetu; kulikuwa na mch-
ezo hapa watu wanachezea ardhi yetu, wa-
nachezea madini, wanachezea samaki wetu,
wanyama wetu, misitu yetu, sasa uharibifu
huo haupo tena, leo tembo wanalindwa vi-
zuri na wameongezeka. Ilani ya CCM in-
atekelezwa kwa sababu wako salama.
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Maduka yanayouza dawa
holela yanyooshewa kidole

Na Devota Mwachang’a

SERIKALI imeyanyooshea kidole maduka
binafsi ya dawa kwa uuzaji holela wa dawa
za kiuavijasumu (antibiotics) na za kusaidia
wajawazito wakati wa kujifungua bila cheti
cha daktari.

Serikali imesema dawa hizo hutumiwa
kwa matumizi yasiyo sahihi ikiwamo kutolea
mimba.

Naibu Wziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine
Ndungulile, amewaonya wamiliki wa
maduka hayo watakaobainika katika
ukaguzi utakaofanywa kupitia utaratibu na
ukaguzi uliowekwa, watachukuliwa hatua za
kisheria.

Aliyasema hayo alipokutana na Kamati
ya Bajeti ya Baraza la Wawalilishi Zanzibar
waliotembelea ofisi za Mamalaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA) jijini Dar es Salaam
jana.

“Zipo dawa nyingi zenye matumizi zaidi ya
moja, kwa dawa za kiuavijasumu na nyingine
ambazo hutolewa bila cheti cha daktari
zimebainika kuleta madhara kwa watumiaji,
mfano ni dawa aina ya Mistoprostol... hii
inatumiwa vibaya kwa kutoa mimba badala
ya matumizi yake sahihi ya kumuongezea
uchungu mama anayetaka kujifungua, na
kumsaidia asitokwe na damu nyingi baada
ya kujifungua,” amesema.

Kwa mujibu wa Dk. Ndugulile, madhara
yatokanayo na matumizi ya dawa hii ni
pamoja kifo, hivyo kumekuwapo na vifo vingi
vya wanawake/wajawazito wanaotumia
dawa vibaya kwa lengo la kujaribu kutoa
ujauzito.

Aidha amesema: “Wajibu wa serikali ni
kulinda usalama wa maisha ya wananchi,
hivyo tunadhibiti kwa kuchukua hatua,
si kwa kuondoa kutotumika bali kuweka
utaratibu mzuri zaidi wa kuisimamia dawa

kuhakikisha zinatolewa hospitali tu siyo
madukani kama ilivyo dawa zingine za
maumivu ikiwemo Pethdine ambazo watu
huzitumia kama dawa za kulevya.”

Aidha, ameeleza kuwa dawa ya
Misoprostol itadhibitiwa kuanzia uagizaji,
usambazaji na utumiaji wake hospitali
kwa kuzingatia ni mgonjwa gani anastahili
kupewa na kwa kiwango gani.

Hatua nyingine ni  kuziondoa katika
mfuko wa dharura wa mama mjamzito
ambapo zilijumuishwa na vifaa vingine
kama pamba, gloves.

Aliwatoa hofu wananchi kuhusu uwapo
wa dawa zisizo bora kwa sababu TMDA
ina maabara zenye ubora na ni ya kwanza
barani Afrika. Dawa kabla ya kusambazwa
huthibitishwa na mamlaka, na zisizo na
ubora ufuatiliwa na kuondolewa sokoni.

Mkurugenzi wa Maabara TMDA, Dk.
Danstan  Hipolite, alibainisha  kuwa
pamoja na mafanikio kwenye udhibiti wa
dawa, baada ya mabadiliko ya majukumu
mamlaka inakabiliwa na changamoto ya
kuandaa sheria mpya ya dawa, vifaa tiba na
vitendanishi kwa lengo la kukidhi mahitaji
ya sasa ya udhibiti ili pamoja na mambo
mengine kuboresha masuala ya uendeshaji
wa TMDA.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti ya Bunge
la Baraza la wawakilishi Z'bar, Mohamed Said
Dimwa, aliishukuru serikali kwa kuwapa
fursa kujifunza kupitia ziara hiyo.

Wajibu wa serikali ni kulinda
usalama wa maisha ya wananchi,
hivyo tunadhibiti kwa kuchukua
hatua, si kwa kuondoa kutotu-
mika bali kuweka utaratibu mzuri
zaidi wa kuisimamia dawa ku-
hakikisha zinatolewa hospitali tu
siyo madukani kama ilivyo dawa
zingine za maumivu ikiwemo
Pethdine ambazo watu huzitumia
kama dawa za kulevya

Hasunga: Nchi ina
chakula cha kutosha

Na Enock Charles

SERIKALI imesema hali ya chakula nchini
ni nzuri baada ya uzalishaji wa mazao ya
chakula kufikia tani 16,408,309 zaidi ya ma-
hitaji, ambayo ni tani milioni 13.
tika mkutano na wafanyabiashara wa mazao
ya kilimo na nafaka, Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alisema kutokana na uzalishaji
huo nchi ina ziada ya chakula, hivyo hakuna
uwezekano wa Taifa kukumbwa na njaa.

“Tathmini iliyofanyika hivi karibuni in-
aonyesha uzalishaji wa mazao ya chakula
ulifikia tani 16,408,309 ukilinganisha na ma-
hitaji ya tani milioni 13 yaliyopo,” Hasunga
alisema.

Alisema tani 9,070,909 ni za mazao ya na-
faka na tani 7,400,400 ni mazao yasiyoku-
wa ya nafaka na kusema kiwango hicho
kimewezesha nchi kujitosheleza kwa mahi-
taji yake ya chakula kwa asilimia 119.

Akitaja mikoa iliyofanya vizuri katika uzal-
ishaji wa chakula ni Ruvuma ambayo im-
ezalisha chakula kwa asilimia 227 na Rukwa
asilimia 220 na mkoa wa Songwe.

Alisema mikoa minane ambayo haijafikia
uzalishaji mzurini Dar es Salaam uliozalisha

asilimia tatu na halmashauri 44 ambazo
zina upungufu wa chakula wa kati ya asilimia
90 na 99.

Kuhusu huduma za bima katika kilimo,
waziri huyo alisema kwa sasa ni muhimu
kilimo kikawa na bima ya mazao ili kuwalin-
da wanaowekeza katika mazao wasipate
hasara pale wanapokutana na changamoto
za ukame na magonjwa, hivyo kuwahamasi-
sha wakulima kukata bima ya mazao.

Kuhusu changamoto ya urasimu katika
biashara ya mazao, Hasunga alisema seri-
kali imeanzisha mfumo wa kielektroniki wa
utoaji wa leseni na vibali ili kuwarahisishia
wafanyabiashara wa mazao ya kilimo kupata
vibali hivyo bila usumbufu.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Anjelina Mabula, amewata-
ka wananchi kutovamia ardhi ya kilimo na
kuitumia kwa makazi ili kuepuka uwezekano
wa kukosekana kwa ardhi ya kilimo hapo
baadaye.

Tathmini iliyofanyika hivi karibuni
inaonyesha uzalishaji wa mazao
ya chakula ulifikia tani 16,408,309
ukilinganisha na mahitaji ya tani
milioni 13 yaliyopo

FARM RADIO ? REDIO KWA

VACANCY ANNOUNCEMENT

Position title:
Position Location:
Reports to:
Application Deadline:

Country Representative
Arusha

Director of Operations-Africa
16th September 2019

2.

3.

Introduction to the Organization

Farm Radio International (FRI) is a Canadian non-profit organization at the forefront of ICT-enabled
extension and communication for scale. FRI's interactive rural radio approach addresses the
information, communication and extension needs of millions of small-scale farmers, rural
entrepreneurs and citizens.

In Tanzania, FRI currently works in thematic areas of agriculture value chains, livestock, climate
information services and conservation agriculture, in collaboration with over |5 radio stations
nationally, reaching out to millions of small scale farmers.

Summary of the Position

The Country Representative is a key position in Farm Radio International, with overall
responsibility for leading and developing the growth of the organization within a specific country.
The key expectations of a successful Country Representative are that they: create a strong
reputation and profile for FRI; engage with government partners effectively; position FRI to
participate in major rural development initiatives; secure new funding opportunities; lead the
development of a strong, capable, high-functioning, well-coordinated and motivated staff team and;
oversee the sound administration and financial management of FRI operations in the country.The
Country Representative will also support team members in working effectively with and fulfilling
accountabilities to FRI staff in other teams and offices, including the regional, international, and
specialty teams and departments.

Summary of Responsibilities:
l.

Provide overall leadership and coordination to the Country Team including the
development of country strategic planning.

Raise the profile and develop/maintain an excellent reputation for impact, reliability and
performance of Farm Radio International within the country and region.

Develop, build and nurture strong relationships with key stakeholders including the public,
private, civil society, media, farmer organizations and funding agencies.

Grow the organization both in budget size and portfolio within the country by Identifying
and developing prospects for new projects in country working closely with FRI’s Program
Development Team and systems.

Manage the country office and any field-offices or sub-offices including all the assets of the
organization and oversee the security, safety and welfare of staff.

Manage the Human Resources administration to ensure effective and efficient systems for
recruitment and retention of staff.

Oversee the financial management of the country office including developing and
monitoring country annual budgets, spending plans and related periodical financial reports.

QUALIFICATIONS
Experience and requirements

+10 years of experience in program implementation and management, including in the
communication for development sector or agricultural development at a senior
management level

University degree in agriculture, communication, international development, environmental
studies or a related field, a master's degree (an asset and added advantage)

Experience in leading teams and multiple, multi layered relationships in an international
institution

Proven skills at managing projects with various donor agencies

Proficiency in English, with very good written and oral communication skills including
development of donor reports

A mature self-starter; good communicator and team builder with the ability to manage and
motivate teams

Knowledge requirements

Knowledge and experience in project development and implementation, including project
cycle management and results-based management

Knowledge of broadcasting and ICT for development (an asset)

Knowledge of agriculture and rural development priorities and policies in Tanzania and
sub-Saharan Africa

Knowledge of national or international donors and strategic or implementing partners in
East Africa

Significant knowledge of the principles of gender equality and women's rights and
experience in integrating these principles into the project cycle

Skills and attributes

Good team building skills

Excellent intercultural communication skills
Good organizational and time management skills; ability to work under pressure to meet
deadlines

Be comfortable working with minimal supervision and limited resources

215394901

Application procedure
Interested and qualified Tanzanians are invited to send their applications enclosing a

covering letter and detailed curriculum vitae with names of three referees, and their contacts to

tanzania@farmradio.org and Cc_rchapota@farmradio.org

Please note that Farm Radio International has no recruitment agent,
therefore all applications

should only be sent to the above mentioned addresses.

Only shortlisted candidates will be contacted.
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MWANGA WA JAMII

Kila raia kuwa na
bima kuangze sasa

KATIKA siku za hivi karibuni kumekuwapo na mijadala mbal-
imbali inayohusisha umuhimu wa kuwapo kwa utaratibu wa ku-
tumika kwa bima ya afya kwenye matibabu ya Watanzania wote.

Hoja hizo zinakuzwa na taarifaza kuwapo kwa kilio cha wag-
onjwa wanaoshindwa kumudu gharama za matibabu kutokana
na uwezo mdogo na kutokuwapo kwa mfumo wa bima ya afya
unaowanufaisha wengi.

Tukisema walio wengi tunamaanisha mifumo ya sasa in-
awalenga na kuwahudumia zaidi walio kwenye ajira rasmi ama
ndani ya sekta ya umma au binafsi.

Taarifa za kutoka vyanzo mbalimbali zikiwamo za Wizara ya
Afya, zinaonyesha kuwa ni wastani wa asilimia saba pekee ya Wa-
tanzania walio katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Aidha, zinasema ni wastani wa asilimia 13 hadi 15 pekee ya
Watanzania ndiyo waliopo kwenye mfumo wa bima ya afya, hii
ikihusisha mifumo mingine kama ile inayohudumia wateja kupi-
tia mifuko ya hifadhi ya jamii kama NSSF.

Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 70 ya wananchi
hugharamia matibabu kwa kulipa fedha za tiba kila wanapougua.

Ukubwa wa tatizo hili huonekana kuwa kubwa zaidi pale pana-
potokea magonjwa yanayohitaji vipimo na uchunguzi wa ghara-
ma zaidi, wengi hushindwa kugharamia tiba kwa kukosa fedha
mifukoni.

Changamoto za kukosekana utaratibu wa bima ya afya un-
aowahudumia Watanzania wengi umeonekana mara nyingi wag-
onjwa wanapoomba msaada wa kuchangiwa malipo au fedha
kwa ajili ya matibabu iwe ndani au nje ya nchi.

Tatizo hilo linatokana na ukweli kwamba hakuna mifumo ima-
ra ya ukusanyaji wa fedha kwa ajili ya kuchangia matibabu am-
bazo kila mmoja anawekeza kwenye mifuko rasmi ya tiba kupitia
bima.

Wakati watumishi wa umma na wachache kutoka sekta bin-
afsi ndiyo waliojiunga kwenye Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
wanatibiwa kupitia Mifuko ya Bima ya Jamii (CHF) ambayo sasa
huitwa CHF iliyoboreshwa.

Hata hivyo, kiwango cha wanufaika wa huduma za bima nchini
ni kidogo na serikali mara kwa mara inasema inaandaa utaratibu
wa kuanzisha kwa bima ya afya ya wote.

Kufanikiwa kutekelezwa kwa mpango huo kutapunguza
changamoto za matibabu kwa wananchi wengi na kutokana na
kuongezeka kwa magonjwa mengi hasa yaliyosugu na yasiyoam-
bukiza ambayo humwandama mgonjwa katika kipindi chote cha
uhai wake.

Tunaamini hili ni suala la msingi na la muhimu kutokana na
ukweli kwamba sekta ya tiba imeboreshwa kwa kiwango kikub-
wa na kuongeza huduma nyingi za kibingwa zenye kuhitaji vi-
pimo vikubwa ambavyo miaka ya nyuma hazikuwa zikipatikana
hapa nchini.

Huduma hizo zimesababisha gharama za vipimo kuwa kubwa
zaidi zikilinganishwa na kipato cha Mtanzania.

Huduma hizo kama kuchunguzwa moyo, kupandikiza figo, ku-
fanyiwa vipimo na tiba za mifupa, mishipa ya fahamu na ubongo
zinapatikana Muhimbili, lakini malipo yake ni makubwa.

Tunaona kuwa bila bima ya afya ni wachache wanaoweza ku-
jigharamia.

Ndiyo maana wakati serikali ikijipanga kuhakikisha wananchi
wanajiunga kwenye mifumo rasmi ya bima za matibabu inapas-
wa kuongeza na kuimarisha elimu ya bima ya afya kwa wananchi
ili kawahamasisha umuhimu wa kujiunga.

Ndiyo maana tunaona kuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, anapozungumzia kwa msisitizo kuwa ni vyema
kila Mtanzania kuwa na bima ya afya ni suala linalopokelewa na
mikono yote.

Tunaungana naye tukisema hatua hizo zitanusuru taifa kuto-
kana na mzigo mzito wa kugharamia tiba unaoiathiri jamii yetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Tamasha la jinsia
laja kuikomboa
upya jamii

Na Yasmine
Protace,
MKURANGA

TUNAPOZUNGUMZIA
tamasha, huo ni mkusanyiko
wa watu kutoka makundi
mbalimbali.

Matamasha mara nyingi
yanasaidia watu wa sehemu
moja kuungana na watu wale
sehemu nyingine na baadaye
wanakuwa kitu kimoja.

Pia, yanawasaidia watu
kujifunza mengi  kupitia
ushiriki wao. Hapo ndipo
panasemwa “mnakutana na
kubadilishana mawazo.”

Katika tamasha ndiko mtu
anapata fursa ya kushiriki na
kwa sababu atanufaika na
kuyajua mambo mengi.

Hivyo, wanajamii inatakiwa
kuwa mbele wanaposikia
tamasha wanatakiwa
kujitokeza ili kuweza kunufaika
na chochote ambacho
kitazungumzwa katika tamasha
hilo.

Mwezi huu, asasi ya TGNP
Mtandao inatarajia kufanya
tamasha kubwa litakalokusanya
zaidi ya watu 1,500 kutoka
ndani ya nchi na nje ya nchi. Ni
sehemu ya hatua ya asasi hiyo
kuadhimisha miaka 25 tangu
kuanzishwa kwake.

Hivyo, kuna mada mbalimbali
zitakazojadiliwa, zote zikiwa
na ujumbe wa kuisaidia jamii
kokote iliko, katika sura pana
ya kufahamu tulikotoka na
tunakoelekea.

Kwa mujibu wa Ofisa
Habari wa TGNP Mtandao,
Monica John, tamasha hilo
litazungumzia masuala ya

Amina Juma,
mmoja wa
washiriki wa
semina za jin-
sia na maen-
deleo (GDSS),
anasema
tamasha hilo
limekuja kwa
wakati na
litawasaidia
washiriki
kujua mengi
kuhusu uka-
tili wa kijinsia
katika sura
pana.

utekelezaji wa maudhui ya
ajenda ya Mkutano wa Beijing
na kufanya mikakati ya pamoja
kuona wapi tunaenda na wapi
tuliko.

Monica anasema, tamasha
la jinsia linaimarisha ujenzi wa
nguvu za pamoja katika umoja
wao kupaza sauti.Kutokana
na umuhimu wake, umma
kutoka mikoa mbalimbali na
nchi mbalimbali utakusanyika
kushiriki kwenye tamasha hilo.

Anaongeza kuwa tamasha
hilo la 14 kwa mwaka huu
litafanyika mwezi ujao kuanzia
tarehe 23 hadi 27, ambayo hasa
ni kipindi cha umri miaka 25
ya TGNP Mtandao inatimizwa,
vivyo hivyo kwa azimio la
Mkutano wa Beijing.

Monica anasema, malengo ni
kutafakari na kupeana taarifa,
kisha kujifunza ili kuweza
kuzitambua nyanja mbalimbali
husika, mada kuu ni harakati za
wanawake zinavyoweza kuleta
mabadiliko.

Amina Juma, mmoja wa
washiriki wa semina za jinsia
na maendeleo (GDSS), anasema
tamasha hilo limekuja kwa
wakati na litawasaidia washiriki
kujua mengi kuhusu ukatili wa
kijinsia katika sura pana.

Mama huyo anahimiza
kwamba, kupitia tamasha hilo
washiriki watabadilishana
mawazo na makundi
mbalimbali na hivyo anashauri
jamii, ijitokeze kushiriki
tamasha hilo ili inufaike kupitia
mada zitakazojadiliwa.
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Kulikoni
maduka
haya?

Mhariri,
KATIKA  siku za karibuni
hali ninayoweza kuieleza

ikiwa ni ya ghafla, nashangaa
es Salaam, maduka mengi ya
kisasa maarufu ‘super market’
yanafungwa.

Nasema hivyo, kwa sababu
mimi ni mmoja wa wateja, kila
ninapopata kiasi fulani cha
pesa, ninafuata mahitaji yangu
mahali hapo.

Kinachonishtua nijiulize
katika siku za miezi kadhaa ni
kwamba, kila ninapotembelea
maduka hayo ninapata
tabu zaidi kwamba mengi
yanasuasua.

Jambo kuu hapo kwa mtazamo
wangu, nahisi lipo tatizo
kubwa la kibiashara ambalo
wadau husika wa kibiashara
wanapaswa kuliingilia  kati,
kudodosa kujua nini hasa tatizo.

Mkazi, Makongo Juu,
Dar es Salaam.

Afya
sokoni
hairidhi-
shi

Mhariri,

NASIKITIKA sana kila mara
ninapoona hali mbaya ya
mazao katika masoko yetu,
katika miji mbalimbali.

Kweli tuna utajiri wa
bidhaa, lakini zinapofikishwa
mahali  hapo  zinawekwa
katika hali mbaya kiafya
kwamba, hakuna mwongozo
na kanuni za kiafya kwa watu
hao.

Je,ina maana katika sehemu
hizo hakuna wasimamizi wa
kiafya katika maeneo yetu?

Mussa Mbeko,
Safarini Mvomero.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Na Beatrice Moses

AKULIMA  kad-
haa nchini kwa
miaka mingi
wamejikuta
wakiishi katika hali ya umasi-
kini, kwa kutonufaika na kilimo
ipasavyo kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo kutumia

mbinu  duni zisizozingatia
ushauri wa mabwana na mabibi
shamba.

Kuna wakulima ambao wame-
kuwa katika hali hiyo, kutokana
na kukosa elimu ya kilimo bora,
hivyo wamekuwa wakipanda
mbegu, pasipo kujali kuwa ni
bora kwamba hazishambuliwi
na magonjwa, upandaji wa kuz-
ingatia vipimo kulingana na zao
husika.

Pia, suala la kutambua
umuhimu wa matumizi ya
mbolea kwenye mazao wanay-
olima, nayo ni changamoto ya
aina yake, inayowasababishia
baadhi yao kuvuna mazao duni,
tofauti na nguvu kubwa waliyoi-
tumia katika kuzalisha.

Serikali kwa upande wake,
imekuwa ikifanya juhudi mbal-
imbali za kuhakikisha inawa-
saidia wakulima wanufaike na
kazi yao, hivi karibuni. Sasa im-
etangaza bei elekezi za mbolea
ya kupandia (DAP) katika soko la
ndani ya nchi, ambayo inashuka
kwa Sh. 8,000 hadi Sh. 10,000
sawa na wastani wa kati ya asil-
imia 13 na17.

Waziri wa Kilimo, Japhet
Asunga, lipotoa taarifa hiyo kwa
» vyombo vya habari juzi, alibaini-
1 sha kuwa hatua hiyo imefikiwa
' baada ya na ushindani wa zabu-
ni za BPS iliyofunguliwa tangu
Juni 21 iliyopita.

Pia, anabainisha kuwa tayari
mbolea tani 29,000 imeshawasi-
li nchini na imeanza kupele-
kwa kwenye maeneo husika.
Alifafanua kuwa, katika mbolea
ya DAP kwa mwaka huu, chanzo
ilipungua kwa asilimia 12 ikilin-
+ ganishwa na bei za zabuni ya
» Julai, 2018.

Wizara ilifanya mrejeo wa
kikokotoo ambao umefanya bei
ya mbolea kwa mkulima kupun-
gua kwa wastani kimkoa wa Sh.
8,000 hadi Sh.10,000 ambayo

Mbolea kushuka bei tunatarajia
itaongeza kipato cha wakulima

Mbolea iliyoko ghalani mkoani Rukwa. PICHA: MAKTABA.

ni sawa na asilimia 13 hadi 17 kwa
mfuko wa kilo 50 wa mbolea hiyo
aina ya DAP.

Punguzola Sh. 5,000au 6,000
sawa na asilimia 14 na 19 kwa
wastani wa kimkoa kwa mfuko
wa kilo 0025wakati kwa mfuko
wa kilo tano, bei imepungua
kwa Sh.1,300 hadi Sh. 1,500
sawa na asilimia 15 hadi 20.

Bei elekezi iliyotangazwa kwa
mbolea ya DAP kwa mikoa ya Kan-
da ya Mashariki, ya Kati, Kusini
na Kaskazini zitakuwa kati ya Sh.
51,900 na Sh. 60,300.

Hii ni habari njema kwa wakuli-
ma hasa ambao wapo makini na
wameelimika hivyo huzingatia kil-
imo cha kisasa, tunatarajia kuona
mavuno yao yakiongezeka, hivyo
wengi nafasi ya kijiongezea kipato
kulingana na mazao waliyolima na
soko litakavyokuwa.

Wataalam wa masuala ya kilimo
wanabainisha kuwa mifumo ya
kilimo yenye uzalishaji endelevu
inahitaji usimamizi mzuri wa ru-
tuba ya udongo ili kuhakikisha

uendelevu wa muda mrefu wa
uzalishaji wa chakula.

Usimamizi sahihi wa rutuba
ya udongo unatajwa kuwa ni wa
umuhimu katika uzalishaji wa
mazao na kilimo katika kilimo-hai
ambacho hushughulikia rutuba ya
udongo kwa kuhifadhi na kuulin-
da dhidi ya jua, mvua na upepo na
kulisha mabaki ya viumbe hai kwa
njia inayofaa.

Udongo unapokua na rutuba
ambayo inafaa kwa matumizi ya
kilimo cha mazao ya aina mbalim-
bali umsaidia mkulima kuzalisha
mavuno mazuri ya mazao aliyo-
panda.

Mkulima baada ya mavuno
akiwa ana elimu nzuri ya kutosha
kuhusu utunzaji wa udongo ili
kulinda rutuba kwa njia ya kiasili
anasaidia kupunguza matumizi ya
mbolea .

Hatua hiyo, itamuwezesha pia
kupunguza gharama ya kununua
mbolea na vishamirisho vingine,
hivyo atalima kwa gharama nafuu,
hali itakayomuwezesha kulingana

na msimu wa kilimo cha mazao
aliyopanda kuvuna kwa wingi na
kupata faida kwa kuhifadhi au
kuuza.

Ili kufanikisha hatua ya serikali,
ni wazi kwamba wakuu wa mikoa
na kamati husika, zikiwamo za
ulinzi na usalama, zinapaswa ku-
hakikisha kuwa hatua hiyoi inazaa
matunda mema, kwa kudhibiti
wafanyabiashara wenye tamaa
ambao wanaweza kukiuka bei
hiyo elekezi na kujipangia yao ili
kupata faida kubwa zaidi.

Ni wazi bado usimamizi wa
serikali unahotajika ili kuwezesha
wakulima hawa kufaidi neema ya
kushuka kwa bei ya mbolea, pia
watahakikisha kwamba maofisa
ugani wanawafuatilia kwa karibu.

Maafisa ugani hao wanapas-
wa kuwakumbusha wakulima
umuhimu wa matumizi ya mbolea
hiyo, pia Serikali itasimamia kwe-
nye soko la mazao kuhakisha
wakulima hao watauza mazao
yao, pia kwa bei elekezi ili wanu-
faike.

NA FADHIL MOHAMMED

MZEE MWENZANGU
UMRI WETU UMETUACHA SANA .
TUMKIMEILIE MUNGU.

N KABWELA

TANGVLIA.MIMI GOT| LANGV
HILIANGVEA NA BODABODA
5ikOo SAWA..
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]
Serikali yapokea
ripoti ya ‘unga,
simu gerezani

mapendekezo ya
tume iliyoundwa na
wanayapitia kabla ya
utekelezaji.

“Ripoti imeshakamilika,
tume imetoa
mapendekezo yake
ya nini kifanyike
ili kuondokana na
matatizo hayo gerezani,
tunayapitia mapendekezo
yaliyotolewa, utekelezaji
wake unaweza ukawa
wa bila kutangazwa au
la. Tangu waikabidhi
sasa unakaribia mwezi,”
alisema.

Akizungumza na
waandishi wa habari
akiwa mkoani Mbeya,
Masauni alitaja majina ya
alioagiza wasimamishwe
kazi kuwa ni Inspekta
Longino Mwemezi,
Ramadhan Mhagama,
Alexander Mwinjano
na Benjamini Malango
ambao wote ni masajini
taji wa Magereza.

Maagizo ya
kuwasimamisha kazi
askari hao aliyatoa siku
hiyo kwa Kamishna
Jenerali wa Magereza,
Phaustine Kasike, baada
ya kufanya ziara ya siku
moja ndani ya gereza hilo
na kubaini changamoto
hiyo.

Masauni alisema
alibaini wafungwa
wanamiliki simu tisa na
dawa za kulevya aina ya
bangi ndani ya gereza na
kwamba vyote vilikuwa
vimeingizwa kwa
ushirikiano kati ya askari
wasiokuwa waaminifu na
wafungwa.

Alisema baada ya
kuzinasa simu hizo
alizikabidhi kwa Jeshi
la Polisi kwa ajili ya
uchunguzi na kwamba
taarifa za awali
zilionyesha, zilikuwa
zinatumika kwenye
vitendo vya uhalifu
ikiwamo rushwa.

Alisema vitendo vya
aina hiyo vilishakemewa
na Rais John Magufuli na
aliagiza vidhibitiwe ndani
ya magereza yote nchini
ili kuepusha madhara
yanayoweza kutokea.

Alisisitiza kuwa
vitendo hivyo ni
hatari kwa usalama wa
magereza endapo askari
wataendelea kutokuwa
waaminifu kwa kuruhusu
viendelee kufanyika
ndani ya magereza.

Naibu Waziri Masauni
aliwataka wakuu wa
magereza yote nchini
kuwa makini kwa kuzuia
vitendo hivyo vya
ukiukwaji wa sheria
na maadili ili kulinda
usalama wa maeneo hayo
ambayo ni hatarishi.

JPM ataja sababu 3 umaskini wa Afrika

INATOKA UK.2

maendeleo hivyo tumekuwa tukizunguka
kwenye mataifa tajiri kuomba misaada na
mikopo.

“Inawezekana kabisa misaada na mikopo
hiyo inatokana na maliasili zetu wenyewe kama
Waafrika, tunatakiwa kujielekeza kwenye vitu
tulivyonavyo na mara moja kuvigeuza kuwa
fedha.”

Rais Magufuli alisema kuwa na fedha ni
matokeo ya mwisho ya matumizi ya maliasili
zilizopo na siyo msingi wa maendeleo.

“Hata Mwalimu Julius Nyerere, Baba wa
Taifa hili alisema ‘ili tuendelee tunahitaji watu,
ardhi, siasa safi na uongozi bora’, hakutaja
fedha. Fedha alijua itakuja tu kama hayo
tutayatimiza.

Rais Magufuli alisema ukosefu wa ubunifu
wa teknolojia ya viwanda ni chanzo kingine
cha umaskini barani.

“Afrika haitaweza kusimamia rasilimali zake
kwa kuendelea ilivyo bila ya kuwa na viwanda.
Tukiendelea kuuza mazao ghafi ya kilimo,
madini, misitu, mifugo na uvuvi, itakuwa
vigumu sana kufikia mageuzi ya kiuchumi na
kijamii. Ni lazima tukuze ubunifu na vijana
wetu,” alisema.

Rais Magufuli alipongeza jukwaa hilo kupitia
kauli mbiu yake ya kuimarisha usimamizi bora
wa maliasili kwa asili ya mageuzi ya kijamii na
kiuchumi Afrika.

Alisema kauli mbiu hiyo inaonyesha
umuhimu wa Afrika kujenga mifumo mipya ya
kusimamia na rasilimali zake kwa manufaa ya
watu wake.

“Vinginevyo rasilimali zetu zitasimamiwa na
kutumiwa na watu wengine kwa manufaa yao,
ndicho ambacho kimekuwa kikifanyika katika
maeneo mengi ya Bara la Afrika, lakini swali
la kujiuliza ni kwanini bara tajiri limeshindwa
kusimamia na kutumia rasilimali zake ili
kuleta mageuzi ya kijamii na kiuchumi?” Rais
Magufuli alihoji.

Alisema anatambua mkutano huo ni wa sita
tangu kuanzishwa kwa jukwaa hilo mwaka 2014
na wamekuwa wakiifanya nchi mbalimbali na
mwaka huu umefanyika Tanzania kwa mara
nyingine.

Alisema changamoto za Afrika zitatatuliwa
na Waafrika wenyewe na hakuna wajomba
watakaokuja kuwasaidia.

“Sisi ni Waafrika, tunafahamu changamoto
zetuvizurizaidiyawatu wengine, nawashukuru
marais wastaafu kuendelea kutoa michango
yenu, uzoefu wenu unatusaidia kuliongoza
bara hili,” alisema.

Alisema msingi mkubwa wa maendeleo ni
rasilimali na watu na uwapo wao hautoshi
kuleta maendeleo endapo kutakosekana
mifumo ya kuisimamia.

Rais Magufuli aliwashukuru viongozi
wastaafu wa Tanzania kwa ushauri wanaoutoa
kumsaidia kuiongoza nchi.

“Rais mstaafu awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, alinisimamia mchakato wa kwanza
kupelekea mimi kwa mara ya kwanza kuwa
mbunge akiwa Mwenyekiti wa CCM, angeweza
kulikataa jina langu,” alisema.

“Kikwete ndiye aliyesimamia mchakato

wa mimi kuwa Rais. Mchango wenu
hautasahaulika, ninawashukuru sana,”
alisema.

Awali, Mkapa alisema ili kufikia uchumi
imara, kuna haja ya kuweka mifumo madhubuti
ya kulinda rasilimali kama inavyopendekezwa
na Umoja wa Mataifa (UN).

“Utunzaji mazingira endelevu unahitaji
kuweka mikakati madhubuti kwa kuunganisha
misingi ya maendeleo ya jamii na hii inatakiwa
ihusishe wadau wengi wakiwamo watumiaji
wa ardhi,” alisema.

Mkapa alisema ongezeko la watu Afrika
linakua kwa kasi kubwa hivyo kuchochea
mahitaji ya ardhi na mikakati ya haraka
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uboreshaji wa maabara za masomo ya sayansi kwenye sekondari za kata, jimboni humo.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

inahitaji kuhakikisha migogoro ya ardhi
inaepukwa.
Mkapa alisema moja ya njia ya kukabiliana

mingi na kutoa mapema taarifa za hali
ya hewa na mabadiliko ya tabia nchi ili
kusaidia kutengeneza mipango mikakati ya

na ukataji miti kiholela ni kuipanda kukabiliana na athari zake.
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HABARI MIKOANI
Utafiti kuhusu nguvu za kiume kuwekwa wazi

Na Joseph Mwendapole

AFITI wa saba wa
magonjwa ya moyo ul-
iofanywa na Taasisi ya
Moyo Jakaya Kikwete

(JKCI) unatarajiwa kuwasilishwa
katika mkutano wa wanasayansi,
madaktari bingwa na wahudumu
wa afya wanaotoka katika nchi
za Ukanda wa Mashariki, Kati na
Kusini mwa Afrika.

Utafiti huo ambao ulifanyika
mwaka jana na mwaka huu ni
kuhusu mwenendo wa mapigo ya
moyo kwa mgonjwa, wagonjwa
wenye moyo ambao uwezo wake
wa kufanya kazi umepungua, jinsi

wanavyozingatia matibabu kama
walivyoshauriwa na madaktari,
shinikizo la damu na tatizo la
kisukari.

Tafiti nyingine
zitakazowasilishwa kwenye
mkutano huo wiki ijayo Zambia
ni upungufu wa nguvu za kiume
katika jamii, uelewa wa sababu
hatarishi za magonjwa ya moyo
katika jamii, magonjwa matatu
kwa pamoja yaani moyo na
figo kushindwa kufanya kazi na
upungufu wa damu mwilini.

Mkuu wa Kitengo cha Utafiti wa
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete
(JKCI), Dk. Pedro Pallangyo,
alisema tafiti hizo zimefanyika

katika Mkoa wa Dar es Salaam kwa
kipindi cha miaka miwili na kwa
wagonjwa wanaotibiwa katika
taasisi hiyo.

Kuhusu mkutano huo wa
magonjwa yasiyo ya kuambukiza,
Dk. Pedro alisema kwa upande wa
magonjwa ya moyo utawasaidia
kubadilishana ~ matokeo  ya
huduma za matibabu wanazozitoa
hasa tafiti zinazofanywa Kkatika
nchi mbalimbali ili kuboresha
huduma  zinazotolewa  kwa
wagonjwa.

Ofisa Uuguzi wa JKCI, Jalack
Milinga, ambaye alishiriki katika
kufanya utafiti huo, alisema kwake
ni mara ya kwanza kuhudhuria

mkutano huo ambao utamsaidia
kuongeza ujuzi katika utoaji wa
huduma kwa wagonjwa wa moyo,
lakini kubadilishana uzoefu na
wauguzi wenzake watakaoshiriki
katika mkutano huo.

“Utafiti wangu uliangalia jinsi
ya uzingatiaji wa unywaji wa dawa
za moyo kwa wagonjwa ambao
mioyo yao haifanyi kazi vizuri.
Hivyo naamini ushiriki wangu
katika mkutano huu utaniwezesha
kupata mbinu mpya za kusimamia
jukumu la kuwasaidia wagonjwa
wetu kuzingatia matibabu ili
kupata matokeo bora ya tiba,”
alisema Jalack.

Wakazi wa jiji wakiponda kokoto kwa ajili ya kuziuza ili wajipatie riziki katika eneo la Kunduchi Mbuyuni, Manispaa ya Kinondoni, jijini

Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI.

I
Shule Dar
yamwomba
DC msaada
madarasa

Na Enock Charles

MWALIMU Mkuu wa Shule ya
Msingi Mbezi Ndumbwi Kinondoni

baMkuu wa Wilaya ya Kinondoni,
Daniel Chongolo, kusaidia kupati-
kana kwa madarasa ya wanafunzi
katika shule hiyo ili iendane na
idadi ya wanafunzi 1,667 waliopo
shuleni hapo.

Akisoma risala mbele ya Mkuu
huyo wa Wilaya, Mwalimu Mkuu
wa Shule hiyo, Judith Kilimo,
alisema idadi ya wanafunzi shu-
leni hapo ni kubwa, hivyo kuna
changamoto kubwa ya uhaba wa
madarasa na vyoo kwa ajili ya
walimu na wanafunzi.

“Mpaka sasa shule yetu ina
jumla ya wanafunzi 1,667 na
walimu 36.. idadi hii ni kubwa
ikilinganishwa na vyumba vya
madarasa tuliyonayo ambayo ni
v 12 tu,” alisema na kuongeza:
“Pia tuna matundu 6 ya vyoo vya
wasichana, vinne ya wavulana na
mawili ya walimu.”

Akitoa shukurani, alimshukuru
mfanyabiashara William Ndila wa
Kampuni ya Bill Ndila Enterprises
mabati 160 kwa ajili ya kuezeka
vyumba vinne vya madarasa.

Mwalimu Mkuu huyo alisema
itasaidia kuepusha wanafunzi
kusomea nje kutokana na ukosefu
wa madarasa.

Chongolo aliitaka shule hiyo
kuendeleza rekodi yake ya kuwa
miongoni mwa shule zinazoon-
goza Kitaifa katika matokeo ya
mtihani wa darasa la saba ili
kupata maendeleo endelevu katika
wilaya hiyo.

“Mwaka jana mlishika namba
tatu nataka mwaka huu mshike
namba moja kitaifa maendeleo ya
watoto wetu ndio maendeleo ya
wilaya yetu kwa ujumla,” Chon-
golo alisema.

Ndila alisema ametoa mchango
huo ili kuwezesha elimu ya
msingi kutolewa pasipo kuwa na
vikwazo vitakavyozuia wanafunzi
kujifunza kwa ufanisi.

Rasimu yataka madereva kupewa kifaa cha utambuzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

RASIMU ya kanuni ya udhibiti wa madereva
na usajili wa wafanyakazi wa magari ya biasha-
raimependekeza kila dereva kupewa cheti cha
uthibitisho na kifaa cha kielektroniki cha utam-
buzi.

Akiwasilisha kanuni hiyo kwa wadau wa
usafirishaji wa ardhini, Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini
(LATRA), Gilliard Ngewe, alisema dereva ata-
kayeendesha magari ya biashara yakiwamo ya-
nayobeba abiria, atapewa cheti cha uthibitisho
baada ya kutimiza masharti.

Alisema pia atapewa kifaa cha kielektroniki
cha utambuzi ambacho kitakuwa na namba ya

siri na taarifa zote za dereva.

“Hii namba ya siri haitaruhusiwa kupewa
dereva mwingine, dereva anapoingia kwenye
gari itajulikana kuwa gari hilo linaendeshwa
na nani na hatua hii ni kawafanya kuwa na usa-
firi wa viwango na pia utaondoa tabia ya ‘udei
waka’ ambayo imekuwa ikisumbua katika ku-
dhibiti,” alisema.

Ngewe alisema ili kupewa cheti cha udhibiti-
sho, dereva atatakiwa kuwa na leseni ya
kuendesha gari husika, cheti cha mafunzo
ya udereva, malipo ya ada ya cheti, ripoti ya
uchunguzi wa matibabu na anatakiwa kuwa na
uzoefu usiopungua miaka mitano ya kuende-
sha gari ya biashara.

“Kwa kanuni hizi ina maana mamlaka

itaweza kumruhusu dereva kuvuka mpaka
wa Tanzania na kwenda kufanya kazi katika
Jumuiya za Afrika Mashariki, SADC, Comesa,”
alisema.

Ngewe alisema dereva aliyethibitishwa ata-
takiwa kuhakikisha gari lina leseni na bima
halali, kuvaa kitambulisho, kutoendesha gari
akiwa mlevi , kutii maagizo halali na ofisa wa
polisi na LATRA na kuhakikisha malipo ya nauli
yanafanywa kwa njia ya kielektroniki.

“Dereva wa gari ya abiria atawajibika ku-
tokubeba abiria au mtu aliyezidi, kuhakikisha
milango imefungwa kabla ya kuanza kuende-
sha gari, abiria wanafunga mkanda na kufika
kwenye vituo kama inavyoainishiwa kwenye
tiketi zao kutokatisha njia au kutoa huduma

katika njia nyingine.

“Pia dereva atahakikisha kuwa burudani
inayotolewa katika gari la usafiri wa umma
kwa wakati wote wa safari inafuata maadili na
utamaduni wa kitanzania kwa sauti ya kiwango
cha chini, hakuna mtu anayefanya biashara,
kuhubiri au kufanya shughuli za kisiasa au
kutoa burudani ya kuwabugudhi au kuwasum-
bua abiria,” alisema.

Kuhusu usajili wa wahudumu, Ngewe alise-
ma mtu anayetaka kufanya kazi ya uhuduma
kwenye magari ya biashara atatakiwa kuomba
usajili akiambatanisha cheti cha afya, cheti cha
mafunzo ya huduma ya kwanza au huduma
bora kwa wateja ya mafunzo kwenye sekta ya
usafirishaji.
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H/shauri yaomba upendeleo
kutatua uhaba wa walimu

Na Gurian Adolf, KATAVI

ALMASHAURI  ya

Mpanda  wilayani

Tanganyika Mkoa

wa Katavi, imeiom-

ba serikali kuongeza idadi ya

walimu wanaoajiriwa kufundi-

sha shule za sekondari na

msingi pamoja na kuipa upende-

leo maalumu kwa kuwapangia

walimu wengi ili kukabiliana na
uhaba.

Ombi hilo lilitolewa na Mku-

rugenzi wa Halmashauri hiyo,

Rojas Rumul, katika hafla ya
kuwapongeza walimu na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
ya Karema kwa kufanya vizuri na
kufaulu mtihani wa kidato cha
sita kwa miaka minne mfululizo.

Alisema halmashauri hiyo in-
auhaba wa walimu235wa shule
za sekondari na waliopo hivi
sasa ni walimu 108, na kwamba
upungufu huo unasababisha
walimu waliopo kuwa na mzigo
mkubwa wa kufundisha kwa
kuwa walimu mmoja anatakiwa
kufundisha wanafunzi 35, lakini

wanalazimika kufundisha wa-
nafunzi zaidi ya hao.

Kutokana na changamoto
hiyo, alisema walimu wamekuwa
wakiiomba serikali iongeza idadi
ya ajira za walimu na halmashau-
riili ipewe upendeleo maalumu
wa kupelekewa walimu wengi
kutatua tatizo hilo.

Mbali na changamoto hiyo, pia
halmashauri inakabiliwa na up-
ungufu wa nyumba za walimu
wa sekondari idadi ya nyumba
zilipo ni 52, wakati waliopo ni
235, hivyo kuna mahitaji makub-

wa ya nyumba hizo.
Mkurugenzi huyo  alisema
shule hiyo  tangu ilipoanza

kupokea wanafunzi wa kidato
cha tano mwaka 2014, imekuwa
ikifanya vizuri kwa kufaulisha
katika mitihani ya kidato cha sita
kwa ufaulu wa asilimia 99.9.

Aliongeza kuwa halmashauri
yake imekuwa ikitoa hamasa
kwa kutoa zawadi kwa wa-
nafunzi wanaofanya vizuri kwe-
nye kila somo, hali inayosaba-
bisha ushindani mkubwa kwa
wanafunzi.
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Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani akifanya mahojiano na dereva wa pikipiki ya magurudumu matatu baada ya kumkamata akiwa

amezidisha mzigo katika Barabara ya Mwai Kibaki, eneo la Mlalakuwa Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI.

Waziri ataka elimu ya utafiti
wa mazingira kwa wananchi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), George
Simbachawene, amewataka wataalamu
na watafiti wa mazingira kufikisha elimu
ya matokeo ya utafiti wao kwa wananchi
ili kuwajengea uelewa juu ya utunzaji na
uendelezaji endelevu wa mazingira nchini.

Akizungumza baada ya  kufungua
mkutano wa tano wa kisayansi juu ya
mazingira endelevu wenye mada isemayo
‘binadamu na utunzaji wa viumbe hai’,
Waziri Simbachawene alisema elimu ya
mazingira ni muhimu kuwafikia wananchi
mara kwa mara ili wawe watunzaji bora wa
mazingira kwa maendeleo endelevu.

“Utafiti wenu una umuhimu mkubwa
katika suala zima la utuzwaji wa mazingira na
endapo elimu zaidi ikatolewa kwa wananchi
juu ya matokea ya utafiti huo yatasaidia

sana katika kuwejengea uwezo na uelewa,”
alisema.

Waziri Simbachawene alisema kuna
umuhimu kwa jamii zote zinazoishi katika
maeneo hayo zikashirikishwa katika hatua
zote za utafiti ili kauwa na uelewa wa pamoja
wa namna bora ya utunzaji wa mazingira.

“Lazima utafiti huo pia uangalie namna
gani jamii hizo zinanufaika na uhifadhi na
utunzaji wa mazingira,” alisema na kuongeza:

“Utafiti wa kitaalamu ni muhimu sana na
mkutano huu umewakutanisha wataalamu
wa mazingira, hivyo mtapata muda wa
kutosha kufanya majadiliano.”

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Dk. Samuel Gwamaka, alisema mkutano
huo ni muhimu kwa kuwa umewakutanisha
wadau na wanasayansi katika kujadili juu ya
binadamu na utunzaji wa viumbe hai.

“Tunategemea mwisho wa mkutano

huu washiriki watakuja na mapendekezo
mbalimbali yatakayotoa mwelekeo wa nini
kifanyike katika suala zima la kuhakikisha
utunzaji bora wa mazingira,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira,
Suleiman Saddiqg, alisema mkutano huo
umeonyesha dhamira ya dhati katika kulinda
mazingira, hivyo ni wajibu wa wataalamu
kuleta mapendekezo yatayosaidia kulinda
mazingira. “Ni mategemeo yangu washiriki
wa mkutano huu watapata muda kujadiliana
na hatima kuja na mapendekezo ya namna
bora ya utunzaji wa mazingira bila kuathiri
mazingira na viumbe vingine,” alisema.

Akiwakaribisha kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo,

Katibu Tawala wa Mkoa huo, Richard
Kwitega, alisema maudhui ya mkutano huo
unaonyesha dhamira ya kweli katika kulinda
mazingira na viumbe hai.

Mevya
afunguka
uchaguzi
wa leo

Na Romana Mallya

MSTAHIKI Meya wa Jiji la Dar
es Salaam, Isaya Mwita, amesema
yupo tayari kumpa ushirikiano
yeyote atakayeshinda nafasi ya
Naibu Meya kupitia uchaguzi
utakaofanyika leo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam baada
ya kumalizika kwa kikao cha robo
ya nne ya mwaka cha Baraza la
Madiwani, Meya Mwita alisema
yupo tayari kufanya kazi na Naibu
Meya yeyote atakayechaguliwa.

“Kutokana na wengi kuhama
kwenye nafasi zao na wengine
kuhamia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), bila kujali itikadi ya
chama nitafanyakazi na yeyote
kwa sababu lengo ni kutumikia
wananchi, lazima tofauti za
kichama tuziweke pembeni,”
alisema.

Wanafunzi
waonywa
uchaguzi
Wwa vVyuo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KATIBU Tawala Mkoa wa
Kusini Pemba, Abdalla Rashid Alj,
amewataka wanafunzi Kisiwani
Pemba kuchagua vyuo ambavyo ni
bora, vyenye sifa mzuri na vyenye
usajili wa uhakika.

Alisema kuna utitiri wa vyuo
ambavyo vimekuwa vikitoa taaluma
mbalimbali, lakini baadhi havina
usajili wala havitambuliwi kisheria.

Akizungumza na wanafunzi hao
katika Shule ya Maandalizi Madungu
Chakechake, Pemba, Katibu
aliwataka wanafunzi hao kuwa
makini sana wanapotaka kujiunga
na vyuo kwani wataweza kupoteza
rasilimali fedha na wakati Lakini
Mwisho wake wanakuja kuonekana
hawakusoma jambo kutokana na
VYUO walivyojiunga havitambuliwi
na serikali.

Aliwataka wanafunzi hao kujiunga
na Chuo cha Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere kitakapoanzishwa
Pemba ili kupata elimu iliyo bora na
itakayowasaidia katika maisha yao.

“Sisi vijana tunapenda sana
msome, lakini tuangalieni sana na
muwe makini wakati wa kuchagua
VYUO Vvya kujiunga ambavyo... ni
bora viwe vina sifa mzuri, lakini
zaidi viwe vimepata usajili wa
uhakika kwani nchini kuna vyuo
vingi, lakini baadhi yake havina
usajili na wala havitambuliwi,”
alisema Rashid.
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Watumishi waonywa
ubaguzi sehemu za kazi

Na Allan Isack, ARUSHA

KURUGENZI Mtendaji wa

wilayani Arumeru, Dk. Wilson
Mahera, amewataka watumishi
wa halmashauri hiyo, kufanya kazi kwa
ushirikiano bila ya kubaguana kwa kuangalia
vyeo na nafasi walizonazo, ili kufikia malengo
ya mpango mkakati wa halmashauri.

Rai hiyo, aliitoa jana katika kikao cha
kawaida kilichowakutanisha watumishi wa
halmashauri hiyo kwa ajili ya kujadiliana njia
mbadala za kutoa huduma na kutatua kero za
watumishi wakati wa kuwahudumia wananchi.

Mahera aliwapongeza watumishi kwa
jitihada kubwa walizozifanya mwaka uliopita
2018, kwenye sekta mbalimbali kwa lengo la
kusukuma mbele gurudumu la maendeleo
kwenye halmashauri hiyo.

Alisema kila mtumishi ana haki sawa na
anatakiwa kuzingatia maadili ya utumishi wa
umma, katika kutekeleza majukumu yake ya

kila siku kwa kuzingatia taaluma aliyoisomea.

Aliwataka watumishi kukaa pamoja na

kujadili ~ changamoto  zinazowakabili
katika utendaji kazi wao, ikiwamo kuweka
wazi kero walizonazo ili ziweze kukatuliwa
na menejimenti badala ya kukaa kimya na
kusubiri mambo yaharibike ndipo waanze
kulalamika.

Pia aliagiza kuboreshwa dawati la
malalamiko na kero kwenye halmashauri hiyo
na yanapowafikia, yashughulikiwe kwa wakati
na idara husika na watumishi ili kujenga imani
kwa wananchi na watumishi wenye kero.

“Dawati la malalamiko siyo la wananchi
peke yao, hata nyinyi watumishi linawahusu,
unapopata tatizo lililoshindikana ndani
ya idara yako, au kitengo chako, wasilisha
kwenye dawati hilo, ndio sehemu sahihi
litashughulikiwva kwa wakati badala ya
kulalamika pembeni,” alisema Mahera.

Ofisa Utumishi wa halmashauri hiyo, Hamis
Mpume, aliwaahidi watumishi kuendelea
kusimamia haki zao, wajibu na usawa, huku

akiwakumbushia kufanya kazi kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu za utumishi wa
umma.

“Nina imani kuwa kila mtumishi anafahamu
vizuri majukumu yake, niwatake kila mmoja
wenu kuyatekeleza kwa ufanisi wa hali ya juu
na mimi kama msimamizi wenu nitatenda
haki kwa kila mmoja wenu bila ya kumwonea
mtu yeyote na sitashindwa kumchukulia
hatua kali za kinidhamu na kisheria mtumishi
atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake,”
Mpume alisema.

Alisema, kuna haja ya halmashauri hiyo
kufanya vikao vya kimkakati na watumishi kila
mwisho wa mwezi ili kushugulikia matatizo
yao kwa wakati.

Akizungumza kwa niaba ya watumishi
wenzake, Mhasibu wa halmashauri hiyo,
Simon Mwanjwangwa, licha ya kuwapongeza
viongozi hao kwa ushirikiano mzuri na
watumishi, aliwaomba kutoa motisha kwa
watumishi wanaofanya vizuri kazini kwa kuwa
itawajengea ari ya kupenda kazi zao.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, Hudson Kamoga, akizungumza kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani jana. Katikati ni Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Joseph Mandoo na Makamu Mwenyekiti, Joseph Barabojik. PICHA: GIFT

THADEY.

Wanafunzi 36 wapata msaada wa masomo

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara, imefanikiwa kuwasaidia wa-
nafunzi 36 wa shule za sekondari wanaoishi ka-
tika mazingira hatarishi kuendelea na masomo
yao.

Makamu Mwenyekiti mstaafu wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, Albert Msole, aliyase-
ma hayo jana wakati akielezea mafanikio na
changamoto kwenye miaka minne aliyoongo-
za kamati ya kudhiti Ukimwi katika wilaya hiyo.

Msole alisema kati ya wanafunzi 36, watatu
kati yao walifanikiwa kufikia hatua ya chuo
kikuu na wanaendelea na masomo hayo hadi
sasa.

Alisema hali ya maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU) kwenye wilaya hiyo imepungua
kutoka asilimia tatu mwaka 2016 hadi kufikia
2.8, mwaka huu na lengo la taifa ni kufikia asil-
imia 90 kwa mwaka 2020 kupunguza maam-
bukizi kwa wanaotumia dawa.

“Tutafikia asilimia 90 kwa kupima maam-

bukizi, asilimia 90 watakaokuwa na maam-
bukizi kutumia dawa na asilimia 90 ya wote
wanaotumia dawa hali ya

maambukizi iwe imepungua, pia tumesaidia
mitaji ya vikundi 16 vya wenye VVU ili wajikimu
kimaisha,” alisema.

Alisema wamewafikia na kuhamasisha wa-
nanchi 36,670 wakiwamo wanaume 21,711 na
wanawake 14,266 kupima hali zao za maam-
bukizi ambapo watu 373 walikutwa na VVU na
wameanza kutumia dawa za kufubaza virusi
hivyo.

Alisema Simanjiro inaongoza kwenye Mkoa
wa Manyara kwa jamii kuitikia upimaji, iki-
fuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu,
Halmashauri ya Wilaya ya Babati, Kiteto, Babati
mjini, Hanang’ na Mbulu mjini.

“Tunakabiliwa na changamoto katika ku-
pambana na Ukimwi na upungufu wa rasilima-
li kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kamati
ya kupambana na janga la Ukimwi,” alisema
Msole.

Pia alisema baadhi ya vijana wa jamii ya waf-

ugaji, wanaosafiri nchi za jirani au mikoa mbal-
imbali, hawajikingi na maambukizi mapya ya
Ukimwi kwa kuwa wakirudi nyumbani kwao
huwaambukiza wenza wao.

Alisema kuna changamoto ya baadhi
ya wachungaji, mitume na manabii wa
madhehebu mbalimbali wanaohubiri dini zao,
huwaambia waumini wao wenye maambukizi
ya Ukimwi watupe dawa za kufubaza (ARV)
kwa kuwa watapona kwa imani.

Akielezea changamoto za kupambana na
maambukizi mapya ya virusi vya Ukimwi,
alisema vijana wafugaji wakienda nchi za
Zambia, Afrika Kusini, Msumbiji, Kenya
na mikoa mbalimbali nchini wanakuwa
wagumu kujikinga na maambukizi ya VVU na
kusababisha maambukizi mapya kwa wenzi
Wao.

Alisema pia walioathirika na VVU wanapata
wakati mgumu kuendelea vizuri kiafya kutoka-
na na wahubiri hao kuwahamasisha waumini
wao kuwa Mungu anaponya hivyo watupe
dawa.

]
Tanzania
inavyotekeleza
mikakati ya Unesco

Novatus Makunga, ARUSHA

TANZANIA imetajwa kuwa
miongoni mwa nchi zina-
zotekeleza mikakati ya Shirika
la Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (Unesco),
unaohusu mpango wa binadamu
na maeneo tengefu kwa kuwa
na maeneo matano nchini.

Akifungua mkutano wa say-
ansi kuhusu maeneo tengefu
nchini, Waziri wa Nchi, Muun-
gano na Mazingira, George
Simbachawene, alisema maeneo
tengefu yana utajiri mkubwa na
rasilimali, pamoja na ikolojia na
inaiweka Tanzania katika moja
kati ya nchi 12 duniani zenye
maeneo ya pekee.

Mkutano huo wa tano umean-
daliwa na Baraza la Taifa la

Mazingira (Nemc), ukiwa wa
kwanza wenye kaulimbiu ya
binadamu na maeneo tengefu.

Simbachawene aliyataja
maeneo hayo matano kuwa ni
pamoja na ikolojia ya Serengeti-
Ngorongoro, Hifadhi ya Ziwa
Manyara, Misitu ya Usambara
Mashariki, Ghuba ya Jozani
Chwaka na misitu ya Gombe-
Masito-Ugalla.

“Maeneo tengefu siyo kwamba
ni kwa ajili ya bionuai za pekee,
bali pia yanawakilisha baadhi
ya vivutio maarufu vya utalii,
katika dunia kama ikolojia ya
Serengeti-Ngorongoro,” alisema.

Alisema maeneo tengefu
yamekuwa na mchango mkubwa
katika kukuza maendeleo ya
uchumi wa jamii pamoja na
uhifadhi wa mazingira.

Simbachawene alisema msingi
wa uchumi wa Tanzania kama
ilivyo kwa nchini nyingine
zinazoendelea, unategemea
matumizi ya rasilimali na kilimo
kinachotegemea mvua pamoja
na ufugaji unaotegemea uchun-
gaji.

“Jamii zinazoishi kuzunguka
maeneo tengefu zinanufaika
kwa shughuli mbalimbali na
hivyo kuchangia katika malengo
ya maendeleo endelevu yaani
SDG na pia malengo ya maende-
leo ya kitaifa na mikakati yake,”
alisema.

Aliongeza kuwa maeneo
tengefu ni muhimu katika kuhi-
fadhi ikolojia na kuhakikisha
mahitaji muhimu yanapatikana
kama vile chakula, maji, nishati,
dawa, uwiano wa hali ya hewa,
misitu na mahitaji mengine ya
binadamu.

Hata hivyo, alisema pamoja
na kwamba maeneo tengefu
yana umuhimu mkubwa, lakini
bado yanakabiliwa na changa-
moto kubwa katika kuhakikisha
yanaendelea kutunzwa.

Simbachawene alizitaja
changamoto hizo kuwa ni
pamoja na ongezeko kubwa
la watu kuzunguka maeneo
tengefu, ambako kunasababisha
kuongezeka kwa mahitaji ya
rasilimali kwa jamii hizo.

Alisema kuwa tishio lingine
kwa mazingira ya maeneo
tengefu ni pamoja na ujangili,
uvunaji wa misitu pamoja na
uvamizi wa maeneo ya ushoro-
ba wa wanyamapori.
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]
Mil. 11/-
zatakiwa
kutatua
tatizo la
uhaba maji
Kkijijini

Na Mwandishi Wetu, SIHA

UFUMBUZI wa tatizo la kukose-
kana kwa huduma ya maji katika
vitongoji vya Kikwee na Nakayale
va Nasai, Wilaya va Siha utaigha-
rimu serikali kiasi cha Sh. milioni
11.497

Mhandisi wa Maji wa Wilaya va
Siha, Mhandisi Joyce Bahati, ali-
yasema hayo, wakati akitoa taarifa
kuhusu maendeleo ya mradi huo
kwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya Taifa ya Chama Cha Mapinduzi
(NEC) mkoa wa Kilimanjaro, Joseph
Thadayo.

Alisema shughuli zilizopangwa
kufanyika katika mradi huo ni ula-
zaji wa bomba la maji, umbali wa
kilomita 2.2 pamoja na ujenzi wa
vituo viwili vya kuchotea maji.

“Kutokana na tatizo kubwa la
ukosefu wa maji ambalo linatishia
maendeleo ya shughuli za kiuchumi
katika maeneo hayo, tayari mita
750 zimeshachimbwa na kufukiwa
kwa nguvu ya wananchi,” alieleza
Mhandisi huyo ambaye pia ni Kaimu
Meneja wa Wakala wa Majisafi na

Alisema mradi huo umelenga ku-
sogeza huduma ya maji karibu na
makazi ya wananchi na lengo ni
kuhudumia kaya zaidi 35.

Akizungumza na wakazi wa Vi-
tongoji  hivyo, Mjumbe huyo wa
Halmashauri Kuu ya Taifa ya Chama
Cha Mapinduzi, Thadayo, alisema
serikali ina nia njema ya kumaliza
tatizo la kukosekana kwa maji ka-
tika eneo hilo tangu nchi ilipopata
Uhuru mwaka 1961, baada vya ku-
peleka zaidi ya Sh. milioni 197.310.

“Wilaya ya Siha mmepata moti-
sha ya kiasi cha Sh. 197,310,612.53
ambazo ni fedha za programu ya
lipa kulingana na matokeo (P4R),
baada ya kuwa washindi wa pili ki-
taifa kwenye utekelezaji wa progra-
mu Ndogo ya maji na usafi wa maz-
watu wa Koboko Kusini mmepata
mradi huu,” alisema. Kwa mujibu
wa Thadayo, Mradi wa Maji wa La-
wate/Fuka ambao utahudumia tawi
la Kikwee ni miongoni mwa mradi
unaotekelezwa kwa fedha hizo za
motisha na ulianza kutekelezwa
mwezi Aprili mwaka huu.

Naye Suzan Mshanga alisema toka
nchi imepata uhuru, wakazi wa Ki-
jiji cha Koboko Kusini, hawajawahi
kuona, wala kupata huduma ya ma-
jisafi na salama yanayotoka majum-
bani mwao na kwamba hali hiyo
imekuwa kikwazo kwao kufanya
shughuli maendeleo kwani wana-
tumia muda mwingi kutafuta maji
na kutembea umbali mrefu.

Same wahangaikia matibabu nje ya kata

Na Godfrey Mushi, SAME

ANANCHI wa Kata ya Mtii,

Wilaya ya Same mkoani Kili-

manjaro, hawana kituo cho-

chote cha kutolea huduma za
afya, jambo ambalo linawalazimu kutumia
muda mwingi kutafuta huduma hiyo nje ya
kata yao.

Hali hiyo imemsukuma Mkuu wa Wilaya
hiyo, Rosemary Senyamule, kwenda kucho-
chea ari ya wananchi kufanya msaragambo,
kuchangia ujenzi wa kituo cha afya na ku-
kabidhi mifuko 100 ya saruji iliyotolewa na
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna
Mghwira kwa ajili ya kuwaunga mkono.

Wananchi hao, wanalazimika kutem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita 20 kwenda
kutafuta huduma hiyo muhimu katika vituo
vya afya vilivyopo kwenye kata za jirani.

“Nawapongeza kwa uamuzi wenu wa
kuamua kujenga kituo cha afya na hatua ya

ujenzi mliyofikia, itumieni saruji iliyoletwa
na Mkuu wa Mkoa wetu kwa lengo lililoku-
sudiwa. Mtendaji wa kata hii na watendaji
kama nitapata taarifa za kuwapo hujuma
katika ujenzi huu, jipangeni na simamieni
kazi hii imalizike kwa mafanikio,” alisema
Senyamule.

Wakazi hao wa Mtii hawana huduma za
afya, wakati ambapo mwongozo wa taifa wa
sekta ya afya kuhusu huduma pamoja na
ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015, vi-
kielekeza kusogeza huduma za afya karibu
na wananchi.

Sera ya afya ya mwaka 1990 iliyopitiwa
mwaka 2007, imeweka bayana dira, maku-
sudio, maelekezo ya serikali katika mfumo
wa mabadiliko ya kiuchumi na kijamii, ma-
tokeo ya utafiti na majaribio na uzoefu ka-
tika utoaji wa huduma.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Same, Isaya Mngulu, am-

baye pia aliwahi kuwa Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI), aliwatia
moyo wananchi hao akiwasihi kuendelea
kuchangia fedha kwa ajili ya kupaka rangi
jengo la kituo hicho cha afya, baada ya ku-
kamilika.

“Afya maana yake ni hali ya ukamilifu
kimwili, kiakili, kijamii na kutokuwapo kwa
maradhi. Sasa kwa kuwa afya bora ni ngu-
7o na rasilimali muhimu katika kuchangia
maendeleo ya mtu binafsi, familia na nchi
hususan katika kuleta maisha bora na ku-
punguza umaskini, nawasihi mwendelee
kuchangia mradi huu ukamilike,” alisisitiza
Mngulu.

Diwani wa Kata ya Mtii, Heriel Msollo,
akitoa shukrani kwa niaba ya wakazi wake,
aliiomba Halmashauri ya Wilaya ya Same
iwasaidie kukamilisha jengo hilo na kwam-
ba kiasi cha fedha kinachotakiwa kumalizia
ni Sh. milioni 35.

Makamu Mwenvyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara, Nestory Chilumba, akizungumza kuhusu ujenzi wa bweni
Shule ya Sekondari ya Nangoo, katika mkutano na wananchi wa Kata ya Nangoo wilayani humo juzi. PICHA: HAMISI NASIRI.

Uchaguzi S/Mitaa wawaamsha vigogo CCM

Na Mwandishi Wetu, SIHA Jana Thadayo alikwenda CCM mwaka 2015 waliahidi kuhifadhia maiti (mortuary),

kukagua ujenzi mkubwa wa kuwapatia wananchi huduma jengo la mionzi, jengo Ila

WAKATI serikali ikiwa majengo sita ya Hospitali bora za afya nasasa inatekeleza utawala, jengo la dawa na jengo
imetoa tangazo la uchaguzi wa ya Wilaya ya Siha, ambao kwa vitendo ilani yake, muipe la kufulia.

serikali za mitaa mwaka 2019
utafanyika Novemba 24, baadhi
ya viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wameanza
‘mchaka mchaka’ wa ukaguzi
wa miradi ya ujenzi wa hospitali
za wilaya zinazojengwa kwa
fedha za umma.

Miongoni mwa vigogo wake,
walioanza kupita huku na huko
kukagua miradi hiyo kabla ya
kupulizwa filimbi ya uchaguzi
ni Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya Taifa ya CCM (NEC) mkoa wa
Kilimanjaro, Joseph Thadayo.

umeigharimu serikali kiasi cha
Sh. bilioni 1.5.

Hadi kufikia sasa majengo
hayo  yamekamilika  kwa
asilimia 95, huku ikielezwa
kukamilika kwake kutapunguza
msongamano wa wagonjwa
katika hospitali za rufani.

“Nimejiridhisha kwamba
kazi kubwa imeshafanyika na
ninaamini wananchi hawata
tumia gharama kubwa na
kupoteza muda mwingi
kutembea  umbali mrefu
kutafuta huduma za afya.

asante kwa kuipa kura nyingi
katika uchaguzi wa serikali
za mitaa unaokuja mwezi
Novemba,” alisema.

Kwa upande wake, Mganga
Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk.
Andrew Method, alisema mradi
huo utamalizika hivi karibuni
ili kuruhusu kuanza kutumika
kutoa huduma kwa wagonjwa
wanaofikishwa katika hospitali
hiyo.

Mradi huo  unahusisha
majengo mapya ya wodi ya
mama na mtoto, jengo la

Pia Halmashauri ya Wilaya ya
Siha imefanikiwa kukamilisha
mradi mwingine wa jengo la
kutolea huduma ya bima afya.

Hospitali ya Wilaya ya Siha,
inahudumia wakazi zaidi ya
116,313 (kulingana na takwimu
Za sensa ya watu na makazi ya
60 vilivyopo wilayani humo.

Hospitali hiyo ilianzishwa
mwaka 2007 ikiwa kama kituo
cha afya, baada ya vyama viwili
vya ushirika wilayani humo
kutoa ekari 40 za ardhi.
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UCHUMI

Na Nimi Mweta

KAMPUNI ya simu inayoongoza
kwa mauzo duniani, Huawei, in-
ajitayarisha kutoa mfumo mpya
wa kuendesha simu hizo, yaani wa
kukusanya mawasiliano na kusam-
baza bila kutumia vifaa vinavyoun-
ganishwa na kampuni kubwa za
Marekani, hasa Google na Apple.

Washindani hao wa kibiashara
kimataifa wamekuwa vyanzo vya
vifaa muhimu vinavyoingia katika
mfumo wa uendeshaji simu kutu-
mike kwa njia ileile, kokote duni-
ani.

Lakini, serikali ya Marekani ime-
shaweka zuio la kisheria la kam-
puni za simu za Marekani dhidi ya
Huawei, ama kufanya nayo biasha-
ra, au hata kuuza vifaa vyake kwa
Huawei.

Baadhi ya wachambuzi wanase-
ma, licha ya Huawei kupitia wakati
mgumu hivi sasa, bado hali hiyo
inaweza isiivuruge sana kampuni
hiyo. Inaelezwa kwamba, inajihami
kwa kubuni mfumo wake mpya wa
uendeshaji wa ‘simu janja’ bada la
tegemezi ilivyokuwa awali.

Hadi sasa inaelezwa, tayari il-
ishafanya utafiti wa kuwa na mfu-
mo wa aina hiyo, lakini mahitaji ya
soko yanaendana zaidi na kuwa na
vifaa vinavyoshabihiana na simu za
Marekani na kwingineko duniani,
hasa katika maeneo hayo ambako
vifaa vya Google na Apple vinata-
wala soko, ila Huawei inaongoza
mauzo.

Tayari wachambuzi waangalia
jinsi ambavyo mfumo mpya wa
uendeshajii wa ‘simu janja’ za Hua-
wei unaweza kuleta changamoto
katika soko la kimataifa katika
miaka ijayo na mwelekeo wa ku-
wezesha ubunifu kujengeka kuwa
‘brandi’ inayokubalika upo.

Wanatoa mifano ya kukua kwa
baadhi ya kampuni kubwa za
teknolojia nchini Marekani, kuwa
Google iliunda mfumo wa ‘Android’
bila kuwa na’brandi’ (nembo mah-
susi) ya simu inayotumia mfumo
huo, na ‘Microsoft’ iliunda mfumo
wa kuendesha kompyuta, bila ya
kuwa na kompyuta ya aina yake. Ni
mifano halisi.

Takwimu zinaonyesha, mfumo
wa ‘Android’ unaendesha asilimia
87 ya’simu janja’ dunianikote, huku
mifumo huru ikichukua sehemu ili-
yobaki ya soko, hali inayoonyesha
kuwa soko la uendeshaji wa ‘simu
janja’ siyo rahisi kujipenyeza.

Wachambuzi wanasema kumpa-
tia mlaji vianzio vipya (ukilingani-
sha na simu za kawaida, vifurushi
vipya, michezo, mapana ya ma-
wasiliano) inabidi kuwashawishi,
na kwa hali hiyo itakuwa vigumu
Huawei kufanikisha hilo. Ila kuna
wasiwasi ni kwa kiasi gani ubora
wa mfumo huo mpya, pasipo vifaa
vyake, hivyo kumudu ushindani.

Hata hivyo, hakuna wasiwasi
kama Huawei watafaulu katika
soko lao kubwa la ndani, China na
kufaulu kiasi fulani kujipenyeza ka-
tika soko la dunia.

Mifumo inayotumika China kwa
wingi zaidi, haitumii vifaa vya
Google, na vingi kati ya vifaa hivyo
havipatikani China.

Soko la China
Inaelezwa na wataalamu kuwa,

MVUTANO WA CHINA, MAREKANI

Huawelil inabuni mfun

‘simu janja’ kuziacha

Mbinu China kukabili vikwazo inayowekewa
*Njia ya soko nyeupe, ila mbele kuna ukungu
«\\WVachina wametawala mauzo, wapinzani soko

HUAWEI

Duka kubwa la huduma za Huawei. PICHA ZOTE: MTANDAO.

66

Baadhi ya
wachambuzi
wakereketwa
wanasema, ni ha-
tari kutegemea
teknolojia ya
Marekani, kwa
sababu serikali
ya Marekani ikia-
mua ‘hili au lile’
kampuni zisizo
ya ki-Magharibi
zinaumia.

hakuna tatizo kwa Huawei kufani-
kisha mfumo wake na kuutumia
nchini humo, ila kutoa changamoto
katika soko la kimataifa itachukua
muda. Mfumo huo unaweza kue-
ndana na simu za kati hata kama ni
‘simu janja’ ila ushindani wa simu
za ngazi ya juu hautakuwa rahisi.

Mfumo mpya wa Huawei unao-
itwa Weibo, unatazamiwa kuanza
kutumika nchini humo mwisho
wa mwaka huu na wa kutumika
kimataifa kuelekea mwisho wa
mwaka ujao.

Tayari imeshaandikisha hati mi-
liki katika Umoja wa Ulaya (EU) ya
vifaa au mifumo ya uendeshaji wa
‘simu janja’ nje ya mfumo wa An-
droid.

Bado kuna wachunguzi wanao-
tazamia au kueleza kama kungeku-
wapo uwezekano serikali ya Mare-
kani kuondoa vikwazo dhidi ya
Huawei, inagerudia mfumo wa
kawaida.

Baadhi yao katika mvutano huo
wa kiteknolojia na soko, wanaamini

Huaw

Shipmens.

{millian})
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ei takes record share as Chir

Lhing smartphone shipments {sell-in}
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Soarce Canilys estmanes (sell-In valuma), Smariphonn Analysis. Lnuary 2019

Takwimu zinazoonyesha kiwango cha mzigo wa simu za Huawei na hisa
ya meli iliyosafirishwa nje ya China, kati ya mwaka 2010 na mwaka jana
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10 mMpya wa
Google, Apple

inawezekana Huawei ikaunda
mfumo wa kutumia ‘simu jan-
ja’ kwa upande wa China na
hata isingekuwa na soko Ia ki-
mataifa, bado ingekuwa moja
ya mifumo mikubwa zaidi ku-
tokana na ukubwa wa soko la
nchi yao China.

Google kufungiwa?

Kuna wasiwasi China in-
aweza kuchukua hatua za
kufungia simu za Apple au ku-
zuia mtandao wa Google, ili
kazi hiyo ifanywe na kampuni
nyingine na siyo za Marekani.

Ila hakuna hatua kama hiyo
imefikiriwa wazi, ingeongeza
mvutano kibiashara kati ya
nchi hizo mbili na kuitenga
zaidi China katika soko la ki-
mataifa, badala ya kutuliza
kasi.

Wako wanaoiona kuwa hat-
uaya sasa ni nzuri kwa sababu
inawezesha China kujitege-
mea, isiwe inatumia ‘vitu vya
watu,” lakini hisia hiyo inato-
fautiana na mwelekeo wa
wazi wa serikali ya nchi hiyo
ya kupigania utandawazi du-
niani.

Baadhi ya wachambuzi
wakereketwa wanasema, ni
hatari kutegemea teknolojia
ya Marekani, kwa sababu seri-
kali ya Marekani ikiamua ‘hili
au lile’ kampuni zisizo ya ki-
Magharibi zinaumia.

Dai lililopo ni hoja za Rais
Donald Trump, dhidi ya Hua-
wei kana kwamba tatizo hilo
hasa ni la Marekani, yaani
kutumia teknolojia kama
chombo cha kukamata ma-
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7ake sokoni, kulingana na mizigo

Mtumiaji akiendelea na huduma ya simu ya Apple.

wasiliano ya nchi nyingine.

Mwaka huu ulipoanza,
simu za Huawei tayari zil-
ianza kukosa kifaa cha ‘Play-
store’ kukusamya aina tofauti
za michezo kwa watumiaji
wa ‘simu janja’ kote duniani,
ambayo hasa inamilikiwa na
Google

Pia, kampuni zinazouziana
teknolojia na mifumo na vifaa
vya uendeshaji, kujenga mfu-
mo mpya usio na ‘apps’ zote
zilizozoeleka kwa watumi-
aji kote duniani, hakuelekei
kufaulu nje ya China, kwani
watumiaji watahitaji kutumi-
ana habari, picha, mikanda au
vielelezo vingine kwa mifumo
na ‘apps’ zinazofahamika.
Kuanza upya hakuna tija.

Nje ya Marekani

Tatizo zaidi ni ushindani
wa Huawei katika soko la ki-
mataifa nje ya Marekani, kwa
kutumia mfumo usio na vifaa
au mifumo ya Marekani, kun-
abanwa na kampuni takribani
zote ambazo ni huru kuten-
geneza ‘apps’ za aina tofauti,
zinategemea kwa kiwango
fulani uhusiano na soko la
Marekani.

Hivyo hata katika nchi am-
bazo zina mifumo ya ziada
mbali na Google na Apple,
kuwa na uhusiano mzuri na
kampuni hizo kutumia mi-
fumo yao na Marekani katika
soko la nchi nyingine, ni jam-

bo muhimu .

Nijambo linalojenga maana
kuwa, Huawei haitakuwa na
uwezo hivi karibuni wa ku-
changia mwelekeo wa soko
la ‘simu janja’ duniani, ila
kwao China na wakazi wa
China walioko nje, au jamii
za Kichina zenye uwezo wa
kujumuika katika mtandao
ambako watumiaji wengine
hasa ni Wachina au ndugu zao
wanaokaa nchi nyingine.

Mbele ya safari, kuna shaka
ya tatizo kubwa la kimkakati
ni nchi ipi itabadilika kwanza
hali itulie, kama ni Marekani
itabadilika iwe na serikali ny-
ingine isiyokuwa na ugomvi
na China au Huawei, au ni
China itakayolazimishwa
kubadilika.

Licha ya kwamba China
haisemi hivyo na ilikanusha
taarifa zilizotolewa na mse-
maji wa Ikulu ya Marekani
miezi kadhaa iliyopita, bado
ina kila sababu ya kutazamia
na hata kujitahidi, kuhakiki-
sha Rais Trump anashindwa
katika uchaguzi wa kumpa
muhula wa pili mwakani.

Historia haionyeshi kuwa
hilo litakuwa rahisi au ku-
wezekana. Katika miaka 50 ili-
yopita ni rais mmoja tu nchini
Marekani aliyeshindwa kura
akitaka muhula wa pili, Jimmy
Carter mwaka 1980, kwa Ron-
ald Reagan.

Wakulima wakizalisha mpunga Nigeria. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Buhari acharuka
uvushajl mchele

RAIS Muhammadu Buhari wa
Nigeria, ametangaza azma va
kuwa na mkutano na nchi jirani
zake, ambao ni Kaskazini Benin
na Niger.

Anasema kuwa, lengo ni ku-
zungumzia hatua za kuchukuliwa
kudhibiti biashara ya magendo
kuvuka mipaka baina ya nchi zao

Serikali ya Nigeria ilieleza
kwamba, Jumatano wiki hii inge-
funga sehemu ya Magharibi ya
mpaka wake na Benin, ili kuzuia
usafirishaji magendo wa mpunga,
ambao unatishia juhudi za nchi
hiyo kuimarisha uzalishaji wa
ndani.

Nchi hiyo inataka kuwa in-
ajitegemea yenyewe Katika
uzalishaji mpunga na imeweka
masharti ya uingizaji mchele, la-
kini jambo hilo limesababisha bei
kupanda na kupelekea usafirishaji
kwa njia ya magendo kutoka Be-
nin kuingia Nigeria.

Rais wa Nigeria Muhammadu
Buhari, alianzisha sera tangu
alipoingia madarakani mwaka
2015, ambazo zinalenga kusitisha
uingizaji mchele nchini humo.

Anafafanua kuwa, lengo ni
kuimarisha uzalishaji wa ndani na
kulinda akiba ya fedha za kigeni
va Nigeria, isitetereke.

Rais wa Nigeria, Muhammadu
Buhari, anasema kuwa usafirishaji
mchele kwa njia ya magendo
kupitia mpaka wa Magharibi
umetishia sera yake ya nchi ku-

Y

Mchele unaozalishwa Nigeria.

jitegemea, yenyewe bila msaada
wa nje, akimaanisha kuwaondolea
njaa wananchi wake.

Kiongozi huyo alikaririwa ka-
tika taarifa iliyotolewa na mse-
maji wake, kwamba serikali yake
imeweka akiba kubwa ya fedha
za kigeni kutokana na sera yake
badala ya kuzitumia fedha chache
za kigeni kuagizia mchele kutoka
nje.
Anasema kamba hawawezi
kuruhusu usafirishaji haramu
wa bidhaa katika kiwango hicho
kuendelea. Taarifa hiyo haikuse-
ma ni lini sehemu ya mpaka huo
ulifungwa.

Serikali hiyo inasema uingizaji
mpunga na ngano nchini Nigeria
kwa pamoja unagharimu takribani
Dola za Marekani bilioni nne kwa
mwaka.

Anafafanua kuwa, raia wake
milioni 190 wanategemea bidhaa
zinazoagizwa kutoka nje kwa
sehemu kubwa ya mahitaji yao
kutokana na upungufu wa uwezo
wa uzalishaji nchini humo, kuto-
kana na kidhibiti cha uwezo wa
uzalishaji.

Nigeria inadhamiria kukuza
kilimo kwa ajili ya kupeleka bid-
haa nje va nchi ili kupata fedha
zaidi na kuongeza mapato kutoka
nje ya eneo lake lenye utajiri wa
mafuta.

« Habari hii kwa mujibu wa VOA.
Ends
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Na Beatrice Moses

PINDI watu wanapopatiwa
fursa kutoa maoni chanya, dai-
ma kuna mengi yanayoibuliwa
kukiwa na mchango chanya kwa
maendeleo ya serikali na umma
kwa jumla.

Itakumbukwa, kwa miaka min-
gi sasa serikali ilianzisha utaratibu
wa ushirikishaji wahusika katika
maamuzi mengi muhimu Kkitaifa,
kama vile bajeti kubeba maoni
ya wadau kama vile Shirikisho la
Wenye Viwanda nchini (TIC) na
Chama cha Wafanyabiashara, Vi-
wanda na Kilimo (TCCIA).

Pia, wastani zaidi ya nusu mu-
ongo uliopita, ilipitishwa sheria
inayoshikamanisha sekta binafsi
na umma. Yote hayo yalilenga,
kujenga ushirikishwaji wa kila
pande.

Ndani ya mtazamo na mustak-
abali wa aina hiyo, hivi karibuni
wawekezaji na wahandisi kwa
nyakati, wameiomba serikali ku-
weka kipengele mahususi kwenye
mikataba inayohusu miradi mi-
kubwa ya ujenzi nchini, vitakavy-
osaidia kuinua uchumi wa nchi na
kuwaongezea uzoefu katika sekta
ya ujenzi.

Dhana iliyojitokeza ni maoni
tofauti ya kitaaluma na kiuchumi,
wawekezaji wakieleza haja yao
kwa serikali kuweka kipengele
cha kisheria kinachowabana ma-
kandarasi wa miradi mikubwa ya
ujenzi, kama majengo na bara-
bara kununua vifaa wanavyohitaji
vya ujenzi nchini, ili kuvijengea
uwezo viwanda vilivyopo.

Hali kadhalika, wahandisi nao
wameibua mtazamo wa kuitaka
serikali kuwabana kisheria ma-
kandarasi kutuwatumia wahandi-
si wazawa kwa kupewa idadi
maalum kulingana na ukubwa wa
mradi husika, hatua wanayoamini
itawasaidia kuvuna uzoefu utaka-
owawezesha kumudu ujenzi wa
miradi kama hiyo kwa siku sijazo.

Ni mawazo ambayo Waziri wa
Viwanda na Biashara Innocent
Bashungwa, anayapa majibu ya
mtazamo mkuu wa kiserikali
kwamba, hivi sasa imejipanga ku-
hakikisha sheria na sera zinazok-
waza biashara na uendeshaji wa
viwanda nchini, zinapitiwa upya
ili zirekebishwe.

Akizungumza katika Maonye-
sho ya Awamu ya Nne ya Wiki ya
Viwanda ya Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC),
Bashungwa anaeleza, hatua hiyo
itasaidia kufanikisha maono ya
Rais Dk. John Magufuli kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya viwanda.

Kwa mujibu wa Waziri Bas-
hungwa, muswada utokanao na
mapitio ya sheria na sera zina-
zohusiana biashara, zitapelekwa
katika kikao kijacho cha Bunge,
ili kufanyiwa marekebisho sahihi.

Mwekezaji anena

Mkurugenzi wa kampuni ya
Lodhia Group, Sailesh Pandit,
anasema kutokana na msamaha
wa kodi unaotolewa kwa ma-
kandarasi, imewachochea ku-
nunua vifaaa hivyo ikiwamo non-
do, nje ya nchi, hatua inayoingiza

SADC DAR & TANZANIA YA VIWANDA
Wahandisi, wawekezaji wanaibukia mayowe

serikali iwafanye sehemu ya miradi mikubwa

angongana na soko
eaq, sher|a |ko Ikonl

- Vilio vya ujuzi, ajira, v
« Serikall yakiri kuvvapo

mzizi wa kudhorotesha viwanda
vya ndani.

Akizungumza kiwandani kwake
wilayani Mkuranga, mkoa wa
Pwani hivi karibuni, Pandit ali-
wambia wajumbe wa mkutano wa
SADC walioondoka hivi karibuni
kwamba ni athari inayopunguza
fursa za ajira kitaifa, kwani viwan-
da vinalazimika kuzalisha bidhaa
chache kulingana na uhalisia wa
soko.

“Kwa sasa wafanyakazi wetu
wanazalisha kwa saa nane pekee,
lakini tungekuwa na uhakika wa
soko, ni wazi kwamba tungekuwa
tunafanya uzalishaji wa bidhaa
nyingi, hivyo tungelazimika kuajiri
wengi pengine hata mara mbili ya
waliopo sasa,”anasema Pandi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, ameajiri wafanyakazi 600,
huku kiwanda hicho kuwa na uw-
ezo wa kuzalisha tani 10,400 kwa
mwezi na kinazingatia kiwango
cha ubora Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS).

“Ni jambo la kushangaza, tuna-
fanikiwa kuuza nje ya nchi hadi
tani 2,000 huko katika nchi ya
Kongo (DRC). Tunatarajia kuji-
tanua zaidi kwenye nchi nyingine,
wakati nchini kuna miradi mikub-
wa inaendelea tungeweza kuuza
zaidi bidhaa zetu,” anasema.

“Miradi hii mikubwa inay-
otekelezwa nchini kwa sasa ni ya
reli ya kisasa ya kati (SGR), mradi
wa umeme wa Rufiji, tulitegemea
viwanda vya ndani kikiwamo hiki,
tuuze kwa wingi bidhaa zetu, la-
kini imekuwa sivyo,” analalamika
Pandit.

Sauti ya serikali

Katika ziara hiyo, Mhandisi wa
Viwanda nchini, Kamara Gombe,
akizungumza kwa niaba ya Katibu
Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, anasema serikali inajipan-
ga kutengeneza fursa zaidi kwa
viwanda vya vyuma nchini, kuto-
kana na upana wa mahitaji yake.

Anakiri serikali imeshapokea
maombi kutoka kwenye viwanda
vya vyuma nchini iongeze kodi ya
forodha kutoka asilimia 25 hadi
asilimia 35 kwa bidhaa za vyuma
zinazoingia nchini, hatua wanay-
oamini itasaidia kukuza soko na
bidhaa zinazozalishwa.

Mhandisi huyo anataka tak-
wimu za mahitaji ya vyuma nchini
kwa mwaka; nondo tani 300,000
wakati viwanda nchini vinazalisha

*Wajumbe wa mkutano wa SADC uliofanyika ji
Mkuranga PICHA: BEATRICE MOSES.

66

“Sisi Mkuranga
tumejipanga vy-
ema, kuna maeneo
mengi yameteng-
wa kwa ajili uya
ujenzi wa viwanda
vikubwa, tunakar-
ibisha wawekezaji
kutoka nchi mbal-
imbali ikiwamo za
SADC kuja ku-
wekeza,” anasema
Sanga.

tani 200,000. Hata hivyo, anasema
kuna uzalishaji ulioongezeka kuto-
kana na mwitikio mzuri wa baadhi
ya viwanda, kikiwamo cha Lodhia.
“Kiwanda hiki kimekuwa cha
mfano, kwani ni cha kwanza kuzali-
sha malighafi kwa ajili ya kutengen-
eza chuma, zikiwamo bidhaa kama
nondo, tofauti na kampuni nyingi

:

zinazozalisha nondo hapa nchini
zinaagiza malighafi kutoka nje ya
nchi, “anasema.

Mgeni Mwanasadc Renatus Jo-
seph, kutoka nchini Afrika Kusini,
akizungumzia katika ziara hiyo, ana-
bainisha kuwa licha ya changamoto
za masuala ya gharama za umeme
kitaifa, naye anaungana kukiri kuna

uwekezaji mkubwa umefanyika ki-
taifa.

Anasema ni hatua inayoonyesha
dalili nzuri kwa Tanzania kusonga
mbele katika sekta ya viwanda na
kuifikia Afrika Kusini inayotegemea
viwanda katika ukuaji wake kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Fil-
berto Sanga, anasema ni ]uku.l_l’lu la

e r

Daraja la Mfugale, moja ya maeneo wahandisi wamedai mahali sahihi pa kujifunza. PICHA: MTANDADO.

serikali kuendelea kuboresha mazin-
gira ili kuvutia wawekezaji wa viwan-
da, hivyo hatua zinazidi kuchukuliwa
kuhakikisha azma hiyo inatimizwa.

“Sisi Mkuranga tumejipanga vye-
ma, kuna maeneo mengi yametengwa
kwa ajili uya ujenzi wa viwanda vikub-
wa, tunakaribisha wawekezaji kutoka
nchi mbalimbali ikiwamo za SADC
kuja kuwekeza,” anasema Sanga.

Wahandisi nao?

Dai la wahandisi ni kuitaka serikali
kuwekeza kwenye miradi mikubwa ya
ujenzi kama reli ya kisasa na barabara
za juu maarufu ‘fly over’ inayotekele-
zwa nchini, na ihakikishe uwapo wao
wahandisi na wanafunzi wa fani za
ujenzi wa nchini, hali itakayowasaidia
kupata ujuzi zaidi.

Alipokuwa katika ziara ya kutembe-
lea Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam
(DIT) siku kadhaa zilizopita, Katibu
Mtendaji wa Taasisi ya Wahandisi, Ip-
yana Moses, alieleza kubaini ushiriki
mdogo wa wahandisi wazawa kwenye
miradi hiyo.

Hivyo, anasema wamewasiliana
na serikali kuona namna inavyoweza
kubadilisha sera miongozo kwenye
mikataba ya awali, kutoa fursa kwa
wataalamu wenyeji.

“Wahandisi Watanzania wanapas-
wa kuwekewa nafasi ya kushiriki moja
kwa moja kwenye miradi hii mikubwa,
ikiwezekana bajeti iwe inaongezwa ki-
dogo kuwawezesha, ili waweze kuwa
na bidii ya kujifunza itakayosaidia
kuongeza ujuzi wao hivyo kuwajengea
uzoefu.

“Wenzetu madaktari mafunzo yao
ya vitendo ni kwenye hospitali, kwa
hiyo kwetu sisi ushiriki kwenye miradi
kama hii ndiyo sehemu ya kujifunza
zaidi,” anafafanua.

Anasema, taasisi yao ina jukumu
la kuwaunganisha wahandisi wote
nchini wajifunze na kushauri cha ku-
fanya, ili kumudu mahitaji ya soko, pia
kufikia Tanzania ya Viwanda.

Mshauri wa masuala ya ujenzi wa
nyumba na barabara, Erasto Ma-
chume, anasema wataalamu wa
ujenzi wa barabara wanaelemewa na
tatizo la vitendea kazi na uzoefu.

Anasema, kwa Tanzania barabara za
juu ya kwanza kujengwa ni daraja la
Mfugale, iliyopo katika eneo laTazara
jijini Dar es Salaam, hivyo kuna vifaa
ambavyo baadhi ya wahandisi mchini
waliviona kwa mara ya kwanza.

“Tukitafuta namna ya kuwa na mi-
tambo tunaweza, hawa hawakutoka
mbinguni ni watu wamesoma kwenye
vyuo tulivyosoma sisi. Wanachotuzidi
ni vifaa,” anasema Machume na kuhit-
imisha:

“Kushiriki kwenye miradi hiyo
mara nyingi hivyo wamechota uzoefu,
kwa hiyo hata sisi tunaweza kujenga
kama tunakuwa na vifaa vinavyohi-
tajika.”

BIASHARA KATIKA PICHA
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Mchuuzi wa
mapera akiwa
ameyashe-
heni kwenye
baiskeli yake,
wakati akisaka
wateja katika
Barabara ya
Kivukoni, jijini
Dar es Salaam
jana. PICHA:
JOHN BADI

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga akizungumza wakati akifungua mkutano wa wafanyabiashara na

wasindikaji wa mazao ya nafaka, j



18 B“I E IJUMAA AGOSTI 30, 2019

UCHUMI

Na Beatrce Moses

“MCHEZA kwao hutunzwa.” Ni
msemo wenye ujumbe mzito, un-
aoweza kutumika kuelezea hatua
ya mafanikio ya kampeni iliyoan-
zishwa na Rais Dk. John Magufuli
kupigia debe matumizi ya lugha ya
kiswabhili.

Rais Dk. Magufuli ambaye ni
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maen-
deleo ya Kusini mwa Afrika (SADC),
amezichanga vyema karata zake
katika kampeni ya kupigia debe
Kiswahili kipewe nafasi ya kuwa
lugha rasmi ya nne kwenye shu-
ghuli za jumuiya hiyo.

Sasa heshima hiyo haishi kwa
maana ya lugha tu pekee, lakini ni
bidhaa katika lugha jumumu hilo
ambalo ni mahsusi kiuchumi.

Tayari Benki ya Maendeleo Af-
rika (ADB)imeshapitisha rasmi
kuwa lugha rasmi katika shughuli
zake kibiashara, huku Afrika Kusini,
inaingia katika mchakato ifundishe
na kutumika.

Hao wote wanaungana na uamu-
zi uliofikiwa miaka kadhaa iliyopita,
kulihalalishwa katika kikao cha
Umoja wa Afrika (AU), kutoka kwe-
nye juhudi kubwa ya mtangulizi
wake, Rais Mstaafu Jakaya Kikwete.

Mnamo Agosti 18 mwaka huu, ak-
itoa hotuba yake wakati wa kufun-
Salaam, Rais Dk. Magufuli, alieleza
kukifanya Kiswahili lugha rasmi ya
nne katika Jumuiya hiyo, ni furaha
kwa kuwa ilitumika kwenye mafun-
7o ya harakati za ukombozi.

Pia, anasema ni heshima kwa
Mwalimu Julius Nyerere aliyeon-
goza harakati za ukombozi zilizo-
fanywa na wapigania uhuru barani
Afrika, kutokana na upendo wake
kwa mataifa mengine ya Afrika,
alikubali taifa na wananchi wake
wateseke ili kufanikisha ukombozi
huo.

Rais Dk. Magufuli anakitumia
Kiswahili kutoa hotuba yake hiyo,
anaeleza Tanzania imekuwa iki-
fanya juhudi kubwa kuhakikisha
amani na utulivu, inapatikana kwa
nchi za Bara la Afrika.

Anatoa mfano, mwaka 1975 Jeshi
la Wananchi Tanzania (JWTZ) lil-
ienda nchini Shelisheli kuzima
mapinduzi na kiongozi wa kijeshi
nchini, alishikilia uongozi wa nchi
hiyo kwa muda mfupi.

Rais Dk. Magufuli anabaini-
sha kwamba, Kiswahili kitasaidia
ushirikiano na utengamano wa
wananchi: “Tunapaswa kuitumia
lugha ya Kiswahili, viongozi wa
nchi za SADC kuiga mfano wa nchi
ya Afrika ya Kusini, ambayo kuan-
zia mwakani itaanza kufundisha
Kiswabhili katika shule zake.”

Anathibitisha utayari wa Tanza-
nia kusaidia kufanikisha malengo
ya kufundisha lugha hiyo.

Wakati alipofungua mkutano
huo alitumia Kingereza kuwashawi-
shi viongozi wenzake wamruhusu
kutoa hotuba yake ya ufunguzi
kwa lugha ya Kiswahili na baada ya
kupitishwa alitamka:

“Mniruhusu nitoe hotuba yangu
ya ufunguzi kwa lugha ya Kiswahili.
Kwa kufanya hivyo mtashawishika
kukubali na kukipitisha Kiswahili
kuwa lugha rasmi ya SADC ni lugha
iliyotumika kufundisha wakati wa
harakati za ukombozi.”

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Profesa Palamagamba Kabudi, akiwasilisha hoja katika kikao cha SADC, kilicho-
bariki Kiswahili. Picha nyingine, wajumbe walipokuwa mkutanoni. PICHA ZOTE: MTANDAO.

TOKA JK 'KULIANZISHA" AU..

Mcheza kwao JPM ameingiza
bidhaa Kiswahili soko la SADC

Rais Dk. Magufuli anasema
tayari Kiswahili kinazungumzwa
kwenye nchi 34 za Afrika, kati ya
hizo sita ni za SADC.

Kupitia uenyekiti wake, alitumia
vyema ardhi ya nyumbani ‘ku-
chombeza’ na vionjo vya faida na
umuhimu wa matumizi ya lugha
hiyo.

Mswabhili Seif Khatib

Dk. Mohammed Seif Khatib,
ni mwanasiasa na mtaalamu wa
lugha hiyo, anampongeza Rais Dk.
Magufuli kuipigia Kiswahili kuwa
rasmi ndani ya SADC.

Kiongozi huyo aliyewahi kuwa
Waziri katika Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ), anabainisha kuwa
juhudi zinazofanywa zitakuwa na
manufaa, iwapo uteketelezaji wake
utafanywa kwa mikakati mad-
hubuti.

Anabainisha kuwa, katika miaka
sita iliyopita nchi za AU zilikubali-

ana kuwa Kiswahili zilianza ku-
tumia kama lugha kuu barani Af-
rika.

Hata hivyo, anaeleza shaka yake
katika utekelezaji, akidai iwapo hai-
tosimamiwa vyema, kuna uweze-
kano maagizo yaliyotolewa AU, ni
vyema nafasi ya uenyekiti Tan-
zania ijipange vyema kuhakikisha
linatekelezwa kwa mafanikio yali-
yokusudiwa.

“Tumepata bidhaa nzuri ya
kuuza, Kiswahili ni bidhaa, Rais
Magufuli amekuwa mfano,” anase-
ma, huku akiwataja viongozi kad-
haa waliojitokeza kuunga mkono
kampeni hizo za Rais Magufuli.

Kabudi alivyochangamka

Katika nafasi ya pekee anatajwa
Waziri wa mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Pro-
fesa Palamagamba Kabudi, aliye-
hakikisha anasimamia uwezeshaji
mapendekezo ya lugha hizo kuwa

rasmi SADC.

Akiwa ni Mwenyekiti wa Baraza
la Mawaziri la Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
Profesa Kabudi, aliwaambia wana-
habari kuwa, Baraza la Mawaziri la
SADC, lilivyowasilisha mapendek-
ezo yake kwenye mkutano huo.

Anabainisha, Kiswahili ni mion-
goni mwa ugha kubwa duni-
ani, tangu kuanzishwa kwa SADC
nchi wanachama zimekuwa ziki-
tumia lugha tatu pekee ambazo ni
Kiingereza, Kireno na Kifaransa.

Profesa Kabudi anasema, wajibu
wa baraza hilo ni kutoa mapendek-
ezo yanayopelekwa kwa wakuu wa
nchi wanachama kwa ajili ya kuya-
tolea maamuzi.

“Kwetu ni heshima kubwa,
Kiswahili ni lugha ya ukombozi,
sasa lugha yetu ikipitishwa itakuwa
lugha rasmi ya nne katika jumuiya
yetu, hii ni kama wakuu wa nchi
wataafiki,” anasema Profesa Ka-

ADB vyaridhia matumizi yake chapchap
Kabudi afungulia, Dk.Shein akamilisha
Mtaalamu Dk. Khatib aweka angalizo

budi

Dk. Shein ajitosa

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein,
naye alijiunga kupiga debe la
Kiswahili alipofunga Maadhimisho
ya Maonesho ya Nne ya Wiki ya Vi-
wanda SADC.

“Hii ni hatua muhimu katika
kuimarisha umoja na mshikamano
kwa wanachama wa jumuiya hii,
pamoja na kukuza shughuli za bi-
asharana viwanda,” anasema.

Anaeleza kuwa historia inaonye-
sha kwamba Kiswahili kimeweza
kuwaunganisha Watanzania kuwa
pamoja na anafafanua kwamba ita-
rahisisha mawasiliano na kukuza
biashara katika kwa nchi za SADC.

“Kwa hivyo, wazo la kukifanya
Kiswahili kuwa miongoni mwa
lugha rasmi za SADC ni muhimu na
vyema tukaungana katika kulifany-
ia kazi suala hili,” anasema.
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Na Renatha Msungu, Dodoma

KUTOKANA na serikali hivi sasa
kusisitiza suala la uchumi wa vi-
wanda, kundi la vijana waliohitimu
vyuo mbalimbali vya juu nchini,
wameanzisha umoja ujulikanao
‘Tien Agripreneurship’ lengo lake
ni kusaidia kuboresha vikundi vya
wajasiriamali wa mboga katika
maeneo mbalimbali nchini.

Ni kikundi kinachojumuisha
wataalamu wa kilimo, na ufugaji
waliounda mfumo unaoitwa ‘Tjen
store’ ambao ni soko la kiganjani
unaolenga kuwafikia wajasiria-
mali katika bustani zao kununua
mboga shambani zikiwa bado ka-
tika hali nzuri.

Inaelezwa kuwa na manufaa
ya kuwasaidia kupanua soko la
mazao shambani, lengo ni ku-
unda umoja kuwasaidia vikundi
vya wakulima wa mboga katika
utunzaji wa bustani za kilimo cha
mboga, ambazo nyingi huanza ku-
haribiwa na wadudu kabla ya ku-
fika sokoni.

Umoja huo unatembelea vikun-
di vya wajasiriamali katika mikoa
mbalimbali kuwafundisha jinsi ya
kuhudumia mboga hizo, pamoja
na kuwaelekeza kujiunga na soko
la kiganjani, linalowasaidia kupata
soko haraka kutoka kwa jamii inay-
owazunguka.

Mkurugenzi Ijen
Mkurugenzi wa Ijen Agri-
preneurship, Wilfred Ngalaba,

anasema soko la kiganjani lime-
anzishwa kuwakwamua wakulima
wa mboga na hasara wanazozipata
shambani.

Ngalaba anasema, wajasiriamali
wengi shambani hawajui jinsi ya
kukabiliana na changamoto hiyo
na ndio maana wameanzisha soko
hilo, ili kuwasaidia wajasiriamali
kuuza mboga zao kupitia soko hilo
la kiganjani.

Anasema, ni jambo linalo-
tazamiwa kuleta tija kwa wajasiri-
amali wengi wanaoendesha kilimo
hicho cha mboga, kupitia kazi ya
umoja huo.

Wanachofanya ni kutembelea
vikundi vya kilimo, wakiwashauri
na kuwafundisha jinsi ya kujiunga
na soko la kiganjani, hali itakay-
owasaidia kuinua kiwango cha
biashara hizo, ambazo ndizo shu-
ghuli zao za kila siku bustanini.

Anafafanua kuwa zaidi ya soko
la kiganjani, pia itakuwa mbinu
mbadala kwa wakulima wa mboga
kutokana na kwamba linaongeza
thamani ya mboga ambazo baadae
zitapelekwa sokoni.

“Soko la kiganjani linakwenda
kuwa suluhisho la wakulima wa
mboga, kwa sababu kila mmoja
anakwenda kufaidika akianza kuli-
tumia,” anasema Ngalaba.

Faida nyingine wanayoitaja ni
wakulima hao kufaidika kupitia
soko hilo kusaidia upatikanaji
kirahisi wa bidhaa, kwa sababu
wahitaji wanawafuata waliomaji
walioko shambani na kisha wana-
zitawanya kwa wateja.

Mkurugenzi huyo anasema, hivi
sasa taifa linapoelekea kwenye
Uchumi wa Viwanda, ni muhimu
kwa jamii kutambua masoko ya
aina hiyo ambayo yanaweza ku-
saidia kuhudumia jamii kwa kiasi
kikubwa, ndani ya muda mfupi.

Mkurugenzi wa ljen Agripreneurship, Wilfred Ngalaba, akijadiliana jambo na wafanyakazi wenzake.

Wahitimu digirii wawabunia walima

mboga Dodoma ‘soko la kiganjani’
« \Wasahaulishwa wadudu kuharibu mazao shamba

Meneja Masoko

Cynthia Lelo, ndiye Meneja
Masoko anayesema kuwa lengo la
kuanzisha soko hilo, ni kuwaelimi-
sha wakulima wa mboga, ikiwamo
kuwarahisishia upatikanaji soko la
bidhaa hizo kutoka kwenye jamii
zenye uhitaji.

Anafafanua zaidi kuwa, hivi sasa
wakati jamii inaingia katika soko
la ushindani na baadhi ya nchi ji-
rani, soko hilo linakuwa na nafasi
ya kuwa kichocheo cha ushindani
kwa wakulima, kwa sababu lita-
wasaidia kusambaza bidhaa zao
kirahisi.

“Baada ya kuona changa-
moto wanazopitia wakulima wa
mbogamboga tukaamua kuanzi-
sha ‘Tjen Store’ ambayo ni mbinu
mbadala ya kuepuka kupoteza
mbogamboga,” anasema Cynthia
Lelo.

Anafafanua imani yake kuwa,

mfumo huo utawajenga wakulima, |

ikiwamo kuzalisha bidhaa na kuzi-
tafutia soko haraka hapa nchini,
jambo linalowasaidia wakulima
hao wa mboga.

Anafafanua kuwa, soko hilo la ki-
ganjani ni moja ya mbinu muhimu
kwa wajasiriamali wanaoendelea
na kilimo cha mboga katika mae-
neo ya Dodoma, ndani na nje ya jiji.

Kwa mujibu wa bosi huyo wa
masoko, lengo lao ni kuona wakuli-
ma wanafahamu maana ya soko ki-
ganjani, ikiwamo jinsi ya kulitumia
lilete faida kwa jamii kwa ujumla

Cynthia anasema,yvikundi hivyo
baada ya kupewa mafunzo, wame-
kuwa wakiwafundisha wenzao
wegine jinsi ya kutumia soko am-
balo itakuwa moja ya njia ya ku-
wapunguzia hasara, itokanayo na
uharibifu wa wadudu wanaokula
mazao shambani, kabla hayajain-

~h

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk Binilith Mahenge na Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk Rehema Nchimbi,
walipotembelea banda la maonyesho ya kazi za ljen Agripreneurship. PICHA ZOTE: RENATHA MSUN-
GU.

gia sokoni.

Cynthia anasema, moja ya mi-
kakati waliojiwekea ni pamoja na
kutumia vitu mbalimbali kwa ajili
ya kuwafikia wakulima wa mboga,
kwa sababu itawasaidia wakulima
kujua wanachokifanya.

Anasema, malengo yaliyopo ni
kuona vikundi vya kilimo vinapata
uelewa wa kutumia soko ambalo
ni njia rahisi ya uuzaji wa bidhaa
za mboga kwa jamii inayozunguka.

Wakulima wasema

Baadhi ya wakulima wa mboga

wanasema soko hilo ni zuri, en-
dapo litawafikia wakulima wa mbo-
ga katika maeneo wanayolima bid-
haa hizo, kwa sababu linawasaidia
kupata soko.

Manzala Joseph, anasema soko
la kiganjani ni muhimu kwao, kuto-
kana na ukweli linawafuata waliko
shambani, jambo ambalo ni rahisi
kwa sababu linaondoa adha ya ku-
watafuta wateja mmoja mmoja
mtaani. Anasema, wanafurahi kuo-
na Ijen imebuni soko la kiganjani,
linalolengo kuwakomboa wakuli-

ma wa mboga.

Mwingine ni Zacharia Jonas,
anasema soko hilo ni zuri iwapo
mkulima atajua jinsi ya kulitumia,
kwa sababu linamrahisishia kuuza
bidhaa zake, kwa sababu mboga
zinafuatwa bustanii.

Ukiacha hilo soko hilo ni vema
wakulima wa mboga mboga waka-
lijua hilo kwa sababu linapunguza
gharama ya kwenda kuzunguka
kila kona kwa lengo la kutafuta
wateja kwa ajili ya kununua bidhaa
hizo.
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Na Sabato Kasika

Mkurugenzi wa Masoko na Uhu-
siano wa Mfuko wa Uwekezaji
(UTT-AMIS), Daud Mbaga, anasema
hisa katika masoko ya fedha, daima
haiwekwi sehemu moja akitumia
mfano kama ‘mayai kikapuni.’

Anasema uwekezaji  unazidi
kukua ukiwa katika kanuni ya
makubaliano ya pamoja ya jumui-
ya, ambayo mara nyingi ni katika
thamani ya mwanzo ya kipande na
sehemu za kuwekeza.

UTT- AMIS, ni taasisi ya kiserikali
inayoendesha mifuko kadhaa ya
uwekezaji wa pamoja nchini, iki-
wamo: Mfuko wa Umoja, Mfuko wa
Wekeza Maisha, Mfuko wa Watoto,
Mfuko wa Kujikimu na Mfuko wa
Ukwasi.

Katika kanuni, mtu anawekeza
kadri anavyoweza, lakini ni busara
kuitawanya mitaji na kuzipa muda
wa kukua. Kiasi cha chini katika
uwekezaji wa mashirika hayo ni
Sh.10, 000 kwa kila mfuko, isipoku-
wa Mfuko wa Ukwasi, unaoanzia Sh.
5,000.

“Cha msingi ni kuhakikisha
kila kitu kinakwenda sawa, ikizin-
gatiwa kuwa lengo ni kupata faida.
Kwa mfano kwenye hisa na katika
masoko ya fedha, katika dunia ya
uwekezaji, hakuna sababu ya ku-
weka mayai yote katika kapu moja,”
anasema Mbaga, akizitaja ni mbada-
la wa vibubu, uwekezaji usio na
changamoto zilizopo kwenye vico-
ba. Anasema, kupitia utaratibu huo,
mwekezaji anapata faida kila siku,
pia anapewa fursa kuchagua mfuko
kutokana na malengo yake, akitoa
mfano wa Mfuko wa Umoja, kwa
ajili ya kukuza mtaji wa Jikimu, we-
nye gawiwo mara nne kwa mwaka.

“Inawezekana ukawa ni Mfuko
wa Watoto ambao unahusu elimu
na maisha baada ya kufuzu na pia
Mfuko wa Ukwasi, unaohusu kipato
cha muda mfupi wa kati na mrefu,
yote hiyo mtu anaweza kuwekeza,”
anasema.

UFAFANUZI ZAIDI

Mbaga anasema, hasara katika
hilo inapunguzwa, kwani msimam-
izi wake anatamka kuwa ‘mtaalamu
mbobezi’ na anaongeza:”Watu pia
wanajiuliza akaunti ya muda maal-
umu ni nini na hati fungani ni nini?
Maswali hayo na jinsi ya kushiriki
katika uwekezaji huo, ambao mis-
ingi yake ni faida.”

Mkurugenzi anafafanua kuwapo
faida nyingi, ikiwamo kujiunga
hakuzingatia kipato cha anayeji-
unga.

“Cha msingi ni kwamba hata
mwenye Sh. 5, 000 hadi 10,000
anaweza kuwa mwekezaji na
anaweza kuwekeza mara nyingi vile
anavyoweza bila kujali muda, hivyo
basi mwenye biashara anapata faida
kila siku,” anasema.

Mbaga anasema uwekezaji ni
jambo linalohitaji muda kukabiliana
na mawimbi ya thamani. Anasema:
“Gharama za uwekezaji zinapun-
gua kwa kiasi kikubwa, tukiwekeza
pamoja, sote tunajua tunalipa nauli
kubwa kama tukisafiri peke yetu
kwa teksi kuliko tukisafiri pamoja
kwa daladala,” anasema.

Anaongeza kusema: “ Pia tuna-
pata punguzo dogo zaidi tukijadili
bei kwa bidhaa chache kuliko tu-
napojadili manunuzi ya bidhaa

UNAJUA?

Uwekezaji wa ‘haba na haba
hujaza kibaba’ wapigiwa debe
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Mkurugenzi wa Masoko na Uhusiano wa UTT AMIS, Daudi Mbaga, akitoa mada juu ya uwekezaji wa pamoja kwa wafanyakazi kutoka taasisi

mbalimbali. PICHA: MTANDAO

66

“Meneja anatakiwa awe
amebobea, awe na ufanisi
wa hali ya juu, awe mk-
weli anayefuata masharti
ya uwekezaji. Kwa mfano,
kampuni ya UTT AMIS

ni ya serikali na ipo
tangu mwaka 2003 na
ilianzisha uwekezaji wa
pamoja mwaka 2005 na
kwa kipindi chote hicho
imekuwa ikifanya vizuri
zaidi,” anasema.

nyingi. Kilo moja inapunguza asil-
imia mbili, lakini kuanzia kilo 10
kuendelea asilimia nne, hivyo pesa
zikiwa nyingi zinaongeza nguvu ya
majadiliano.”

Anasema fedha zikiwa nyingi
zinampa mtu nafasi ya kufanya
uwekezaji, ambao peke yake
usingeweza kwa pesa chache aki-
tolea mfano hati fungani, hisa na
akaunti za muda maalumu ni vitu
vinavyohitaji kuanzia kiasi cha fed-
ha.

Mkurugenzi huyo anasema, zaidi
ya hapo, mwekezaji anapewa fursa
ya kuchagua mfuko kutokana na
malengo yake. Mfano Mfuko wa
Umoja kwa ajili ya kukuza mtaji,
Jikimu wenye gawiwo mara nne
kwa mwaka.

Anataja mfuko mwingine kuwa ni
wa Watoto ambao unahusu elimu
na maisha baada ya kufuzu na pia
mfuko wa Ukwasi, unaohusu kipato
cha muda mfupi wa kati na mrefu.

CHANGAMOTO

Anakiri pia kuwapo changamoto,
ikiwamo wawekezaji kumpa fedha
meneja awekeze kwa niaba yao, am-

baye wakati mwingine siyo mbobezi
na mkweli.

“Meneja anatakiwa awe amebo-
bea, awe na ufanisi wa hali ya juu,
awe mkweli anayefuata masharti
ya uwekezaji. Kwa mfano, kampuni
ya UTT AMIS ni ya serikali na ipo
tangu mwaka 2003 na ilianzisha
uwekezaji wa pamoja mwaka 2005
na kwa kipindi chote hicho imeku-
wa ikifanya vizuri zaidi,” anasema.

Anataja changamoto nyingine
katika uwekezaji, ni watu kutotam-
bua mojawapo ya sehemu fedha
zinawekezwa kwenye hisa, pia
hisa zinapanda na kushuka na hisa
ni kioo cha vipande kwa mifuko
yenye asilimia fulani ya hisa katika
uwekezaji wa mtu.

“Hisa zikishuka, thamani ya mfu-
ko inashuka pia. Thamani ikishuka
mwekezaji na hata meneja wana-
pata kidogo. Hivyo meneja ni lazima
awe makini kwenye kuchagua ni
hisa zipi anunue,” anasema.

Mbaga anasema, ni kawaida seri-
kali au mtu binafsi anakuwa mwan-
zilishi, kisha fedha zitakazoweke-
zwa zitatoka kwa wawekezaji na
mwanzilishi atapata faida na mara

huwa haifiki zaidi ya asilimia mbili
ya thamani ya kiasi kilichowekezwa.

“Wawekezaji wakiwa wengi fedha
zitakuwa nyingi na kuweza kufidia
gharama za lazima na gharama
nyingine za uendeshaji, na kama
kuna madeni, ni lazima uwiano kati
ya mtaji na madeni uwe mzuri,”
anasema.

Anasema inaweza ikatokea ku-
filisika, na kusababisha kutoa mali
zote zilizowekezwa kukiwa na
bado kuna uwekezaji haujawiva,
na kwamba UTT AMIS inasimamia
takriban Sh. bilioni 280 na kila siku
inazidi kupanuka.

Inawezekana kukawa na mabadi-
liko katika sera za uwekezaji, hali
ya uchumi wa nchi na mabadiliko
yakiwamo ya kutoa fedha katika
uwekezaji wa muda mrefu na kwa
ajili ya kuwekeza muda mfupi, au
mfupi kwenda muda mrefu.

“Muda wa kwanza wa kuwekeza
ukiisha inabidi uwekezaji uend-
eleee na pengine riba kwa wakati
huo zinakuwa zimeshuka, aidha
kwa soko la awali au la pili na ku-
pungua kwa thamani ya fedha, mfu-
muko wa bei,” anasema.
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HABARI MBEYA
]

Wadau
usafirishaji
kujadili
mapendekezo
ya rasimu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa usafirishaji katika
mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Kusini wamekutana kwa ajili ya
kujadili na kutoa mapendekezo
ya rasimu za usafirishaji zitaka-
zowezesha kuandaa kanuni mpya
zitakazoanza kutumika na Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA).

Akifungua mkutano huo
Mbeya, Mkurugenzi wa huduma
za Uchukuzi kutoka Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Haruni Kisaka, alisema
wameandaa rasimu nane kwa
sasa zinajadiliwa na wadau na
zikikubaliwa na waziri mwenye
dhamana zitakuwa kanuni rasmi.

Mhandisi Kisaka alisema kuwa
miongoni mwa rasimu ambazo
zimeandaliwa na zinajadiliwa ni
yva kuwatambua na kuwasajili
madereva na LATRA itaweka
mkataba na madereva badala ya
wamiliki kama ilivyo sasa.

“Rasimu hii inatoa fursa kwa
wamiliki, madereva na wadau
wengine wa usafirishaji kujadili
na kutoa mapendekezo vao ili ka-
nuni zitakazopitishwa ziwe rafiki
na kuepusha malalamiko utaka-
poanza utekelezaji wake,” alisema
Mhandisi Kisaka.

Aliongeza kuwa kanuni ya ku-
watambua na kuwasajili madere-
va ikipita itakuwa msaada kwao
kwani wataweza kushughulikia
malalamiko, tozo na kuanzisha
mafunzo mbalimbali.

Baadhi ya wamiliki na madere-
va wa usafirishaji mkoani Mbeya
walisema kuwa endapo rasimu
hiyo itapatishwa na kuwa kanuni
rasmi itasaidia vikwazo vilivyopo
sasa ikiwa ni pamoja na kuwashu-
ghulikia madereva ambao waliku-
wa wakifanya makosa makusudi
wakidhani kuwa watakaoshughu-
likiwa ni wamiliki.

Walisema wamefurahishwa na
kipengele cha usajili wa madereva
katika rasimu hiyo kwa madai
kuwa itasaidia kuwakamata na
kuwalipisha faini pindi wanapo-
fanya makosa na kutoroka badala
va kuwalipisha faini wamiliki wa
vyombo vya moto.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Mbeya,
Meloe Bulema, alipendekeza
kuanzishwa kwa chuo maalum cha
makondakta ili kuwajengea uwezo
wa kufanya kazi zao kwa ufanisi
ikiwa ni pamoja na kutambulika.

Alisema makondakta wengi
hawana uzoefu na kazi yao kwa
sababu wanatafutwa kiholela na
madereva hali inayosababisha
kuwanyanyasa abiria hususani
wanafunzi.

Makondakta watakiwa kuwa na
vitambulisho vya wajasiriamali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MOJA wa Wamiliki wa Mabasi

Barabara kuu ya Mbeya- Tunduma

(Uwambetu), wametoa siku tatu

kwa makondakta wa magari ya
kusafirisha abiria kuwa na vitambulisho vya
wajasiriamali.

Maagizo hayo yalitolewa juzi na Katibu
wa Umoja huo, Leopard Mwanyika, wakati
wa kikao kilichowahusisha, Mkurugenzi wa
Jiji 1a Mbeya, James Kasusura, makondakta,
madereva, maofisa wasafirishaji, wapiga
debe, watendaji wa kata ambacho kilifanyika
katika stendi kuu ya mabasi ya mkoa.

Mwanyika alisema agizo hilo ni sehemu
ya kuunga mkono agizo la Rais Dk. John
Magufuli, ambalo linamtaka mtu yeyote
anayefanya biashara zake kwa mtaji chini ya
Sh. milioni nne kuwa na kitambulisho cha

wajasiriamali.

Alisema makondakta ni  miongoni
mwa kundi hilo, hivyo wanapaswa kuwa
na vitambulisho na kwa kuanzia umoja
huo walitoa Sh. milioni 1.5 kwa ajili ya
kuwanunulia vitambulisho makondakta 75.

Alisema lengo ni kuhakikisha makondakta
wote 250 wanaosafirisha abiria kuanzia
Mbeya hadi Tunduma  wanakuwa na
vitambulisho ambavyo vitagharimu kiasi cha
Sh. milioni tano.

“Tulibaini kundi la makondakta ni
sehemu ya wajasiriamali wanaopaswa
kuwa na vitambulisho, lakini hawana, hivyo
kupitia umoja wetu tumeona ni vyema
tukahamasisha ili kuunga mkono juhudi
zake za kuleta maendeleo kupitia kodi
zetu naamini suala hili litafanikiwa serikali
itajipatia mapato,” alisema Mwanyika.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la

Mbeya, James Kasusura, alipongeza hatua
ya wamiliki hao kuwanunulia vitambulisho
makondakta wao kwa madai kuwa ni cha
kizalendo.

Aliwahakikishia makondakta wote kuwa
watendaji wamejipanga kuwahudumia
na kuwasisitiza kufika katika maeneo
yanayowazunguka ili kupata vitambulisho
hivyo.

Alisema vitambulisho hivyo vitawasaidia
makondakta kufanya kazi mahali popote
nchini hivyo wavitunze ili kuepuka
usumbufu.

Miongoni mwa makondakta hao, Jacob
Amanyisye, alishukuru wamiliki hao
kuwanunulia vitambulisho, lakini alisema
haoni sababu ya kuwa na vitambulisho
hivyo kwa sababu magari wanayofanyia kazi
yamekidhi vigezo vyote vya kulipa ushuru na
tozo mbalimbali.
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Hamis Juma (wa pili kushoto), akijadiliana jambo na Mkuu wa Wilaya ya Ludewa, Andrea Tsere,
wakati alipotembelea na kukagua Mahakama ya Wilaya hiyo mkoani Njombe jana. PICHA: LYDIA CHURI.

Vijana 39 wanufaika mradi wa YESB

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

JUMLA ya vijana 39 ambao wanaishi kwe-
nye mazingira magumu katika Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, wamen-
ufaika na Mradi wa Vijana wa YESB unaofa-
dhiliwa na Shirika la CRS, unaofanya kazi ya
kuwapatia mafunzo ya ufundi, ujasiriamali,
uhasibu na namna ya kuandika miradi ili
wanufaike na mikopo inayotolewa na hal-
mashauri.

Hayo yalisemwa jana na Meneja Mradi
huo, Mhandisi Ephraim Tonya, wakati wa
kutembelea na kukagua ujenzi wa vyoo bora
shuleni vinavyojengwa na vijana waliopata
mafunzo ya ujenzi kupitia mradi huo.

Mhandisi Tonya alisema mradi huo wa
miaka mitatu unatekelezwa kwenye wilaya
tatu za Mkoa wa Mbeya ambazo ni Chunya,

mradi huo ni kuwanufaisha vijana 135.

Alisema kupitia mradi huo vijana wame-
jengewa uwezo wa kuboresha afya kupitia
ujenzi wa vyoo bora na matarajio ni kufaniki-
sha jamii zisizo na vyoo bora wafikie kwenye
hatua ya ujenzi wa vyoo vilivyokidhi vigezo.

“Mradi huu umewasaidia vijana kujik-
wamua na umaskini kwa sababu kupitia
mafunzo hayo wamepata ujuzi wa Tehama,
matumizi ya simu janja ili waweze kufuatilia
shughuli zao za kila siku,” alisema Mhandisi
Tonya.

Alisema kwa sasa wapo katika mafunzo
ya ufundi wa ujenzi wa vyoo kwenye shule
na wamechagua kata tisa zenye shule kwa
wilaya zote tatu wanazofanya nazo kazi na
kwamba kila shule itajengewa choo kimoja
ambacho kitakuwa na matundu ya wavulana
na wasichana.

Alisema shirika limeamua kuisaidia jamii

kujenga vyoo hivyo ambavyo vimekidhi vi-
gezo vilivyotolewa na Wizara ya Afya kwa
maana ya viwango, ukubwa, kundi la wenye
ulemavu kama sehemu ya kuunga mkono
ujenzi wa matumizi ya vyoo bora.

Alisema vijana waliofundishwa wakiwamo
wanaume na wanawake ndio wanaojenga
vyoo hivyo kama sehemu ya kuonyesha ujuzi
wao na kujitangaza na kuisaidia jamii na kuzi-
taja kata zilizonufaika na mradi huo wilayani
Chunya kuwa ni Sangambi, Chalangwa na
Mbugani.

Mkuu wa Shirika la CRS Tanzania, Kellie
Hynes, alipongeza jitihada zinazofanywa na
serikali katika kuwaletea maendeleo wa-
nanchi na wanaiunga mkono kwa kuanzisha
miradi yenye lengo la kuisaidia jamii.

Alisema wataendelea kutoa misaada na
fursa mbalimbali mkoani Mbeya katika ku-
wainua vijana ili kujikwamua na umaskini.
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Wakosa nafasi
kidato cha tano

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANAFUNZI 187, waliomaliza
kidato cha nne katika mwaka wa
masomo 2018, wameshindwa kuch-
aguliwa kujiunga na masomo ya
kidato cha tano kutokana na masomo
yao waliyofaulu kukosa muunganiko
katika tahasusi walizochagua.

Hayo yalibainishwa jana na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, alipokuwa
akitangaza matokeo ya wanafunzi
waliochaguliwa katika awamu vya pili
kujiunga na masomo ya kidato cha
tano na vyuo vya ufundi vya Kati.

Jafo alisema wanafunzi 1,861 wa-
likosa nafasi ya kujiunga na masomo
va kidato cha tano katika matokeo
valiyotangwaza awali Juni, mwaka
huu.

“Katika awamu ya pili ambayo
tunatangaza leo (jana) wanafunzi
wavulana 1,861 waliokuwa wame-
baki wakati tukitangaza matokeo
Juni, kati yao 1,674 wamepangiwa
shule na wengine 187 wamekosa
nafasi kutokana na kukosa ufaulu
mzuri katika tahasusi walizochagua,’
alisema Jafo.

Alifafanua kuwa wanafunzi hao
187 waliokosa nafasi kutokana wengi !
wao kufaulu katika masomo ambayo
hayawezi kuweka muunganiko mzuri :
katika kupata tahasusi za masomo va
kidato cha tano.

“Unakuta kuna mtu kafaulu ana
alama ya A katika somo la hesabu,
lakini ana B ya Kiswahili, hivyo
hakuna uwezekano wa kuwa na
tahasusi iliyonyooka katika masomo
yake aliyochagua kujiunga,” alisema.

Aidha, alisema kwa wanafunzi
1,674 waliobahatika kuchaguliwa
kujiunga na masomo ya kidato cha
tano, 178 wamepangiwa katika mas-
0MO ya sayansi na wengine 1,496
mMasomo ya sanaa na biashara.

Waziri Jafo, aliwashauri wanafunzi
waliokosa kuchaguliwa kujiunga na
masomo Ya kidato cha tano kuomba
nafasi katika vyuo mbalimbali vya
ufundi vya kati ambavyo vipo chini
va Nacte.

Jafo aliwataka wanafunzi wote
waliochaguliwa kujiunga na masomo
va kidato cha tano kuripoti katika
shule zao kuanzia Septemba 2 hadi
16, mwaka huu na atakayeshindwa
kufanya hivyo atakuwa amepoteza
nafasi.
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. 5 HABARI DODOMA

Maoni yaanza Kutolewa kanuni usafirishaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

ZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na

Mawasiliano imeanza kuku-

sanya maoni kutoka kwa wadau

wa usafirishaji wa nchi kavu, ili

kusaidia kuboresha rasimu nane za kanuni

zilizoandaliwa na wizara, ili kuleta mabadiliko
chanya katika sekta ya uchukuzi.

wa usafirishaji pamoja na Mamlaka ya Usafiri

wa Ardhini (Latra), Katibu Mkuu wa Wizara ya

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Dk. Leon-

ard Chamriho, aliwataka kutoa maoni yao ya-

takayosaidia kuondoa baadhi ya vikwazo vya

usafiri wa ardhini.
Chamriho alisema hakuna sababu ya kuho-
fia kutoa maoni kuhusiana na kile wanachoo-

na kinafaa katika uboreshaji wa kanuni hizo.

Alizitaja kanuni hizo kuwa ni kuwathibitisha
madereva na usajili wa wafanyakazi na vyom-
bo vya biashara, kuwathibitisha madereva na
kuwasajili wafanyakazi wa treni, tozo, ukodis-
haji wa magari madogo na pikipiki, kushughu-
likia mapitio ya uamuzi ya mamlaka, magari ya
abiria na magari ya mizigo.

Kwa mujibu wa Chamriho, kupitia kanuni
hizo, wadau wanatakiwa kushiriki kikamilifu
kutoa maoni yao kwa lengo la kupata kanuni
ambazo ni bora na zitakazotekelezeka kwa
urahisi.

Alisema mbali na wadau kujadili rasimu
hiyo katika mkutano huo, pia wana nafasi ya
kuwasilisha maoni yao kwa njia ya maandishi
hadi Septemba 7, mwaka huu, ili kutoa nafasi
ya hatua zingine za maandalizi kufanyika.

Hata hivyo, alisema elimu itaendelea ku-
tolewa mara kwa mara kwa wadau wote wa-
naohusika na sekta hiyo ili kuzifahamu vyema
kanuni hizo na kutoa maoni yao.

Mkurugenzi Mkuu wa Latra, Gerald Ngewe,
alisema tayari sekta ya uchukuzi ina sera am-
bayo inatoa mwongozo na mwelekeo. Alisema
rasimu hizo nane zitakazowasilishwa zi-
tawezesha wadau kutoa maoni mbalimbali ili
kuboresha sekta ya usafiri wa ardhini.

Ngewe alisema kumekuwa na adha inay-
ojitokeza kwenye magari ya biashara baada
ya madereva kuwaruhusu wafanyabiashara
kuuza bidhaa zao

ndani ya vyombo vya usafiri jambo am-
balo linasababisha usumbufu kwa wateja na
kuongeza kuwa wanaiomba serikali kushiriki-
ana nao kutatua changamoto hizo.
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kikazi juzi. PICHA: PAUL MABEJA.

Wapewa somo kutumia wasaidizi sheria

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JAMII imeshauriwa kuwatumia watoa hu-
duma wa msaada wa kisheria wanaopatikana
katika kila wilaya pindi wanapokumbwa na
changamoto za kudai haki yao.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mkurun-
genzi wa Miradi kutoka Shirika la Kiraia la
Msaada wa Kisheria (LSF), Scholastica Jullu,
katika mkutano ulioyakutanisha mashirika
47 ya utoaji wa msaada wa kisheria nchini uli-

Alisema kutokana na uelewa mdogo wa
wananchi kuhusu masuala ya kisheria, shirika
hilo limeweka watoa msaada wa kisheria kila

wilaya nchini na wanatoa huduma hiyo bure.

Jullu alisema lengo la mkutano huo ni ku-
jadili mafanikio na changamoto ambazo wa-
nakutana nazo katika utoaji wa huduma za
msaada wa kisheria.

Kwa mujibu wa Jullu, kwa miaka minne
shirika hilo limetoa msaada wa ruzuku ya zaidi
ya Sh. bilioni 19 kwa mashirika yasiyo ya kiseri-
kali 47 kwa Tanzania Bara na Visiwani.

Alisema tangu mwaka 2017 wametoa ru-
zuku kwa mashirika mapya manane na ya
zamani 39 kwa ajili ya kutoa misaada ya kishe-
ria katika maeneo mbalimbali. Mradi huo ni
wa miaka mitano na unatarajiwa kumalizika
mwakani.

“Haya ni mashirika ambayo tunayapa ru-
zuku na wamekuwa wakifanya kazi kwa ku-
tumia wasaidizi wa kisheria. Tupo kujadiliana
changamoto ambazo wanakutana nazo katika
kuwafikia wananchi, jinsi gani ya kuboresha
utendaji kazi na kuangalia thamani ya fedha ili-
yotumika baada ya kuwapatia,” alisema Jullu.

Naye Mwakilishi wa Shirika la Utoaji wa Hu-
duma za Kisheria mkaoni Kilimanjaro (Kwie-
ko), Peter Mashungia, alisema changamoto
ambayo wamekuwa wakikutana nayo katika
utoaji wa msaada wa kisheria ni ukatili wa ki-
jinsia katika jamii.

Alisema familia nyingi zinazofanyiwa uka-
tili huo, zimekuwa zikificha kutoa ushahidi

kutokana na kuwa undugu hivyo kumaliza ki-
familia. Mashungia alisema makosa ya ukatili
wa kijinsia ni suala ambalo wamekutana nalo
mara nyingi na kinamama ndio waathirika
wa tatizo hilo, hivyo bado wanajitahidi kuwae-
limisha zaidi.

Naye Ofisa Habari wa Chamacha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS), Salima Mseta, alisema
Watanzania wengi hawana uelewa wa mambo
ya kisheria hali ambayo husababisha kukosa
haki za msingi.

Mseta alisema uhitaji ni mkubwa kwa Wa-
tanzania katika mambo ya kisheria hali am-
bayo imekuwa ikisababisha wengi kukosa haki
720 7a msingi.
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DK. Shein awahakikishia wajasiriamali sauti zao kusikika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema kuwa nia ya serikali ni ku-
hakikisha sauti za wajasiriamali zinasikika
na zinafanyiwa kazi ili kufikia malengo
waliyoyakusudia.

Akizungumza na uongozi wa Wizara ya
Biashara na Viwanda wakati ilipowasilisha
Mpango Kazi wa Julai 2018 hadi Juni 2019
sambamba na Mpango Kazi wa Utekelezaji
kwa mwaka 2019/2020, alieleza kuwa
matajiri walio wengi duniani walianza na
ujasiriamali hivyo ni vyema wakapewa
kipaumbele katika shughuli zao wanazozi-
fanya.

Alieleza kuwa mbali ya matajiri wa
duniani, hata Zanzibar matajiri wengi
wameanza na ujasiriamali hivyo, si jambo
la busara kuwabeza na badala yake ni vy-
ema wakapewa kipaumbele na ushirikiano

wa kutosha.

Alisema ipo haja ya kuwasaidia wajasiri-
amali ili na wao waweze kuwa wafanyabi-
ashara wakubwa na kufikia malengo wal-
iojiwekea jambo ambalo limeiibua serikali
katika kuhakikisha inawatekelezea matak-
wa yao na kuwashirikisha kikamilifu.

Pamoja na hayo Rais Dk. Shein, alitu-
mia fursa hiyo kutoa pongezi kwa uongozi
wa Wizara ya Biashara na Viwanda kwa
kuwasilisha vyema Mpango Kazi wao na
kueleza kuwa utendaji wao pamoja na wa-
fanyakazi wa wizara hiyo ndio uliofanya
kupata mafanikio.

Aliutaka uongozi huo kuongeza kasi na
kufanya kazi kwa bidii ili mafanikio zaidi
yaendelee kupatikana katika kuimarisha
sekta hiyo ambayo ina umuhimu katika
kuimarisha uchumi na kukuza sekta za ki-
jamii.

Alieleza matumaini ya kuimarika kwa
zao la mwani ambalo lina aina nne na kue-

leza kuwa hatua hiyo itafanya kupata ma-
fanikio mazuri ya zao hilo ikiwa ni pamoja
na mchakato wa kujenga kiwanda, Cha-
manangwe Pemba.

Alisema Zanzibar ina historia kubwa
ya kulima mazao mbalimbali yakiwamo
ya viungo vya chakula kwa muda mrefu,
hivyo ni vyema mazao hayo yakaima-
rishwa ikiwa ni pamoja na kuwahamasi-
sha wakulima kuyalima vikiwamo viungo
kama pilipili hoho.

Naye Mshauri wa Rais wa Zanzibar, Pem-
ba, Dk. Maua Abeid Daftari, alitoa pongezi
kwa Shirika la Biashara la Taifa (ZSTC)
kwa kuendeleza zao la mchaichai kisiwani
Pemba kwa kuwa wananchi wengi wame-
hamasika na kuomba wasaidiwe kuweke-
wa vinu karibu na sehemu wanazoishi.

Kwa upande wake Waziri wa Biashara
na Viwanda, Balozi Amina Salum Ali, aki-
wasilisha muhtasari wa utekelezaji Mpan-
go Kazi wa wizara hiyo, alisema katika kip-

Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC), Maalim Kassim Suleiman (kulia), akizungumza wakati
wa Mkutano wa Utekelezaji wa Bajeti na Mpango Kazi wa Wizara ya Biashara na Viwanda kwa mwezi Julai 2018 hadi Juni 2019, ukion-
gozwa na Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), uliofanyika ukumbi wa Ikulu
Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Ashauri wataalamu kusomea fani zenye upungufu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddi, ameuagiza uongozi
wa Wizara ya Afya Zanzibar kuendelea
kuwashawishi wataalamu wake wa afya
kusomea fani nyingine zenye upungufu
wa watendaji ili kuziba mapengo
yanayojitokeza katika utoaji wa huduma
za afya.

Alisema lazima ifikie wakati hospitali
za serikali ziwe na uwezo kamili wa
kuwa na wataalamu wa kutosha badala
ya kuendelea kutumia mfumo wa
muda mrefu uliozoeleka wa kutegemea
wataalamu wa nje.

Akifanya ziara fupi ya kukagua
uwajibikaji kwa watendaji tofauti kwenye
vitengo mbalimbali vinavyotoa huduma
za afya kwa wananchi ndani ya Hospitali
Kuu ya Mnazi Mmoja Balozi Iddi, alisema
hatua hiyo ya ushawishi inaweza pia
kusaidia kuziba mapengo ya wataalamu
wanaostaafu kwenye vitengo vya fani hizo.

Alitoa mfano kitengo kinachohudumia

wananchi wanaopatwa na ajali ambacho
kinastahiki  kuimarishwa zaidi kwa
vifaa pamoja na wataalamu wazalendo
waliobobea kwa vile ajali za vyombo vya
moto hivi sasa vimeongezeka barabarani
kutokana na harakati za kimaisha.

Alisema takwimu inaonyesha wazi
kwamba wagonjwa wengi wanaopelekwa
hospitali kwa ajiliyahuduma za afya niwale
wanaopatwa na ajali za barabarani ambao
wengi kati yao hulazimika kupelekwa nje
ya Zanzibar baada ya wagonjwa mifupa
kushindwa kuhudumiwa.

Alieleza kuwa lazima taasisi za umma
zijitegemee kwa kuwa na wataalamu
pamoja na vifaa vya kutosha ili kuepuka
tatizo la kuwapeleka wagonjwa nje
Zanzibar na kuacha kusubiri wataalamu
wa misaada.

Naye Mkurugenzi wa Kitengo cha
Maabara katika Hospitali Kuu ya Mnazi
Mmoja, Dk. Msafari Marijani, alisema
uwezo wa kutoa huduma kwa saa 24
kwenye kitengo hicho bado haujakamilika
kutokana na uhaba wa wataalamu wa

fani hiyo inayohitaji kufanyiwa kazi ya
kuwahamasisha watendaji wake kuzidi
kupata mafunzo zaidi ili kujaza pengo
liliopo.

Dk. Marijan alisema kitengo hicho hutoa
huduma kuanzia asubuhi hadi saa tatu za
usiku kwa sasa.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji
wa hospitali hiyo, Dk. Ali Salum Ali,
alisema, Wizara ya Afya kupitia uongozi wa
hospitali hiyo ina mpango wa kuimarisha
miundombinu mipya katika hospitali hiyo
tegemezi kwa wananchi wengi kisiwani
Unguja.

Dk. Ali alisema majengo mengi ya
hospitali hiyo ni ya zamani ambayo
yanahitaji kufanyiwa matengenezo.

Akizungumzia changamoto
inayojitokeza ya hewa ya Oxygen kwenye
hospitali hiyo, Dk. Ali, alisema, timu ya
salaam kufanya mpango wa utafiti wa
upatikanaji wa mfumo mwingine wa liquid
oxygen badala ya ule uliozoeleka ambao
hukumbwa na matatizo ya mara kwa mara.

indi cha mwaka 2018/2019, tani 218,911 za
chakula ukiwamo mchele, sukari na unga
wa ngano zilikuwapo kwa ajili ya matumizi
ya soko la ndani na kuifanya Zanzibar kue-
ndelea kuwa na chakula cha kutosha cha
aina hizo katika kipindi chote.

Alisema sensa ya viwanda iliyofanyika
mwaka 2016 ilionyesha idadi ya viwanda
imeongezeka na sukari imeongezeka ku-
toka tani 677 iliyozalishwa mwaka 2017
hadi tani 3,339 kwa mwaka 2018 sawa na
ongezeko la asimilia 79.7 na uzalishaji wa
unga wa ngano nao uliongezeka kutoka
tani 25,196 mwaka 2017 hadi tani 26,963
mwaka 2018.

Balozi Amina alieleza kuwa katika kip-
indi cha mwaka 2018/2019, Shirika la Bi-
ashara la Taifa limenunua karafuu tani
211.34 kwa jumla ya Sh. bilioni 2.9 na pia
uzalishaji wa mafuta ya mimea ulifikia kilo
40,955.3 kwa jumla ya Sh. bilioni 1.5.

.
Watoto watakiwa
kushirikishwa
afyayauvzazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZAZI, walezi na walimu
wametakiwa kushirikiana katika
kuwaelimisha watoto afya ya uzazi
ili waweze kujikinga mapema.

Akizungumza wakati akifungua
'mafunzo kwa wahusika hao
kuhusu ushirikishaji jamii katika
' kuboresha utoaji na upatikanaji
+wa elimu ya jinsia, afya ya uzazi
'na maadili kwa vijana, Mkurugenzi
1 wa ldara ya Elimu Sekondari wa
' Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
v Amali Zanzibar, Asya Iddi, alisema
rwatoto hasa wasichana wamekuwa
v wakipata vishawishi mbalimbali
‘ambavyo vinaweza kuathiri
' mwelekeo wa afya zao.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto wao na
rkuvunja ukimya kwa kupunguza
ukali na badala yake wawaelimishe
vili wanapopata matatizo waweze
» kuwajulisha kwa haraka na
i kuwasaidia.

Pia aliwataka kuyatumia vizuri
rmafunzo watakayoyapata kwa
 kuwaelimisha na wenzao ili
rtaaluma hiyo iweze kuwafikia na
rwengine kwa haraka na kuwasaidia
rwatoto wao kuwa na afya bora.

+ Naye Ofisa Elimu Wilaya ya
Magharibi A" Unguja, Ahmed

r Abdulmajid Shaaban, alisema
relimu ya afya ya uzazi imekuwa
tikizungumzwa kwa Kipindi Kkirefu
rna kutokana na umuhimu wake pia
*Wizara ya Elimu imekuwa ikitoa

v vitabu kuhusu ya elimu ya stadi

' za maisha, huku taasisi mbalimbali
rzimekuwa zikijihusisha katika
rkuhakikisha athari wanazozipata

i watoto.

Alisema kumekuwapo na mambo
mengine ambayo yanawakuta
rwatoto kulingana na umri wao,

' hivyo amewaomba wazazi na
rwalezi kuitumia vyema nafasi hiyo
v waliyoipata ili kuwasaidia watoto
i katika masuala ya afya zao.
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Restuta Damia, BUKOBA

AMATI  ya Ulinzi na Usalama ya

Wilaya ya Bukoba imeiagiza Taasisi

ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa

(Takukuru) kufuatilia fedha iliyotu-
mika katika ujenzi wa majengo manne ya Kit-
uo cha Afya cha Zamzam kilichopo Manispaa
ya Bukoba mkoani Kagera.

Maagizo hayo yalitolewa na Mwenyekiti wa
Kamati hiyo ambaye ni Mkuu wa Wilaya hiyo,
Deodatudus Kinawilo, kwa kushirikiana na
viongozi wa Baraza la Amani na Maridhiano
wilayani humo katika ukaguzi wa miradi
mitano yenye thamani ya shilingi bilioni 1.7 ya
miundombinu ya afya inayoendelea kujengwa
katika vituo vinne na hospitali moja ya wilaya
hiyo.

Kinawilo alisema fedha zinazotolewa na
serikali zinapelekwa kwa wananchi ili kufanya
shughuli za maendeleo na kuwanufaisha kwa
kuwapatia huduma.

Alisema Juni mwaka jana, serikali ilitoa Sh.
milioni 400 kwa kituo hicho sawa na pesa
ilitolewa kwenye kituo cha Kata Maruku, Kituo
cha Kata Katoro na Kata Kishanje.

Vituo hivyo vitatu vimefikia hatua ya
kuridhisha katika kukamilisha ujenzi na kuwa
na majengo mazuri yanayokidhi hadhi.

“Vituo vingine vimepokea pesa sawa na hapa
kituo cha Katoro Sh. milioni 500. Kituo Majengo
Matano cha Maruku Sh. milioni 400, Kishanje
Sh. milioni 400 majengo yanaendelea na fedha
bado ipo..iweje Zamzam majengo machache
pesa imekwisha na mnadai kuongezewa Sh.
milioni 30?” Alihoji Kinawilo.

HABARI KITAIFA

TaKuKuru vaitwa harufu ya
ufisadi ujenzi kituo cha afya ukatilijinsia

Aliongeza majengo yaliyopo katika kituo
hicho ni jengo la mama na mtoto ambalo
limefanyiwa ukarabati, jengo la maabara,
jengo la kufulia ambapo katika vituo vingine
umefanyika ujenzi wa jengo la mama na mtoto,
chumba cha kuhifadhia maiti, sehemu ya
kufulia, maabara na jengo la upasuaji.

“Iweje katika kituo hiki itumike pesa kwa
majengo manne pekee na pesa isitoshe
kukamilisha wakati vituo vingine vikipatiwa
pesa sawa na hiki na wamefanya vizuri na
kujenga majengo matano na hawakuomba
pesa nyingine kuongezewa?” Alihoji zaidi.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa hiyo, Richard Mihayo, alisema kazi
ilibakia katika majengo hayo ni uwekaji mifumo
ya umeme, maji, milango na baadhi ya sehemu
za kunawia mikono.

Y

ol

Chinangali. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Mwarobaini

Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa ili
kutokomeza matukio ya ukatili
wa Kijinsia kwa jamii kupitia
maeneo yanayowazunguka,
inatakiwa kuundwa kwa kamati
za Mtakuwwa kuanzia ngazi za
chini hadi ngazi za

juu.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Programu Mwandamizi kutoka
TGNP Mtandao, Deograthias
Temba, alipokuwa akizungumza
wakazi wa Mwananyamala
na wanafunzi kutoka Shule
ya Msingi Mchangani, iliyopo
Salaam.

Katika mkutano huo
uliowakutanisha washiriki wa
semina za jinsia na maendeleo
(GDSS), ambapo kuna wanafunzi
wa Shule ya Mchangani baadhi
yao wanashiriki katika klabu za
shule ambazo zinazungumzia
kupinga ukatili wa kijinsia.

Temba alisema kuwapo
kwa matukio ya ukatili wa
Kijinsia kwa jamii, alisema
kamati za Mtakuwwa kuanzia
ngazi ya chini hadi juu, itasaidia
kupunguza matukio hayo.

“Mtakuwwa ni Mpango Kazi wa
Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia
dhidi ya wanawake na watoto na
ulianza kutekelezwa toka mwaka
2016/2017 na utaendelea mpaka
mwaka 2022," alisema.

Aliongeza kuwa mpango huo
umeletwa na serikali ili kusaidia
kuondoa matukio hayo kwa jamii.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Mchangani, ambaye ni mlezi
wa Kitovu cha jinsia, Goodlack
Misago, alisema ukatili unaanzia
nyumbani na inatakiwa
ukemewe.

Alisema ili kufikia malengo
ya kuuondoa ukatili, kwanza
wazazi wavunje ukimya, wawe
karibu na watoto, wasifiche siri
pale mtoto anapofanyiwa ukatili,
wajenge urafiki na watoto pia
utaratibu wa kuwalaza watoto na
watu wasio wa familia wauache
kwa kuwa kufanya hivyo ni
kichocheo cha uovu, kwa kuwa
matukio mengi hufanywa na
baadhi ya watu wa karibu, hivyo
ni vigumu kuwachukulia hatua.

Ukosefu wa barabara wakwamisha biashara

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

UKOSEFU wa barabara katika Shehia ya
Mgelema Wilaya ya Chakechake Mkoa wa
Kusini Pemba, inasababisha kuzorotesha
shughuli za kibiashara na kupelekea kudumaa
kwa uchumi wa shehia hiyo.

Barabara hiyo yenye urefu wa kilomita sita
kutoka barabara kuu ya Chake-Mkoni hadi
kwa kiwango kilomita tatu (3) tu kutoka
Kipapo.

Wakizungumza na mwandishi wa habari

shehia hiyo wamesema, hata gari za abiria
zinashindwa kufika kutokana na barabara
hiyo kuchimbuka huku ikiwa na milima.

Walisema wanashindwa kufanya shughuli
zao za kijamii ikiwamo za kibiashara kutokana
na ubovu wa barabara hiyo, jambo ambalo
vya shehia hiyo.

Ali Juma Nassor alisema ubovu wa barabara
hiyo unasababisha kutumia gharama kubwa
kwa kitu kidogo, kutokana na wenye magari

“Ukiwa na biashara zako inabidi ukodi gari
na hiyo gharama yake basi bora bidhaa zako

uwe unakula mwenye maana hakuna faida

alisema kutokana na miundombinu

tunayoipata,” alisema.

Bimkubwa Omar  Khatib, alisema
wajawazito ndio wanaopata shida wakati
wa kujufungua, kwani hulazimika kubebwa
au kuingizwa ndani ya gunia mpaka Kipapo
kwenye barabara kuu, jambo ambalo ni
kuhatarisha maisha ya kinamama na watoto.

“Hapa tunatumia Hospitali ya Chakechake
kujifungulia, lakini tunapata shida maana
hatuna barabara na hiki kipindi cha mvua
ndio kabisa hata umpe kiasi gani cha fedha
dereva hakufuati,” alisema.

Sheha wa shehia hiyo, Omar Iddi Zaina,

barabara yao ilivyo, wanashindwa kufanya
shughuli zao za kila siku.

“Mimi nina zaidi ya magunia 100 ya mihogo
kwenye shamba langu, lakini nashindwa
kwenda mijini kuuza, maana ni hasara kubwa
kukodi gari... wenye gari wanasema hawataki
kuharibu gari zao.”

Ofisa Mdhamini Wizara ya Ujenzi,
Mawasiliano na  Usafirishaji ~ Hamad
Ahmad Baucha, alisema wana mpango wa
kuitengeneza barabara hiyo kwa kiwango
cha lami, ambapo serikali kupitia wizara
imeshaagiza vifaa vya ujenzi.
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China
vapeleka

vikosi vipya?

Hong Kong

HONG KONG, China

CHINA imepeleka vikosi
vipya katika kituo chake cha
kijeshi Hong Kong.

Hong Kong kwa sasa inaka-
biliwa na mgogoro wa Kisiasa
uliyokuwa mbaya zaidi tangu
iliporejea katika utawala wa
China mwaka 1997.

Shirika la Habari la Serikali,
Xinhua, lilisema kupelekwa
kwa vikosi hivyo ni utaratibu
wa kawaida wa kubadilisha
wanajeshi na vifaa katika
kambi ya jeshi la ukombozi
wa wananchi kwenye jiji hilo
ambalo ni kituo kikuu cha kibi-
ashara.

Televisheni ya taifa hilo
ilionyesha picha za video za
magari yasiyopitisha risasi na
malori ya kubebea wanajeshi
vakiingia katika kambi hiyo
baada ya kuvuka mpaka wa mji
jirani wa Shenzhen.

Hong Kong imekumbwa na
mvutano na vurugu za maan-
damano kwa takriban miezi
mitatu ambayo yalianza kama
kupinga muswada wenye
utata wa kuwarudisha wahalifu
China, lakini tangu wakati huo
yvamebadilika na kushinikiza
kuwapo kwa demokrasia zaidi
na uchunguzi wa kujitegemea
kuangalia madai ya ukatili wa
polisi.

Jeshi la Polisi la Jiji hilo,
juzi lilikataa kutoa kibali kwa
kikundi cha wanaharakati
cha Civil Human Rights Front
kufanya maandamano men-
gine, likitoa sababu ya kuhofia
kutokea vurugu kati ya polisi
na waandamanaji kama ili-
vyokuwa wakati wa maanda-
mano valiyotokea mwishoni
mwa wiki.

Polisi walitumia mabomu ya
kutoa machozi na maji maal-
umu dhidi ya waandamanayji
ambao walijitenga na kundi
kubwa lililokuwa linaandamana
kwa amani.

Baadhi ya waandamanaji hao
waliwatupia polisi matofali,
waliwashambulia kwa fimbo,
nondo na kutupa sabuni mi-
taani ili kufanya polisi wasi-
weze kupita katika barabara
hizo kutokana na utelezi.

Maandamano yaliyopangwa
kufanyika mwishoni mwa wiki
yatakuwa ni kilele cha miaka
mitano tangu Beijing kukataa
Hong Kong kuchagua viongozi
wake kidemokrasia.

Wanaharakati wanaounga
mkono demokrasia nchini
humo wanahofia kuwa China
inaendelea kukandamiza uhuru
ambao wamekuwa wakinufaika
nao tangu mwaka 1997, wakati
Hong Kong ilipokabidhiwa
kutoka katika utawala wa Uin-
gereza. VOA

Wabunge wapandisha
mori bunge kusitishwa

LONDON, Uingereza

SIKU moja baada ya Waziri
Mkuu wa Uingereza, Boris John-
son, kusitisha bunge, kume-
sababisha hasira kutoka kwa
wabunge wa upinzani wanaop-
inga kuidhinishwa Brexit bila
mpangilio.

Hatua hiyo ilisababisha ku-
zuka kwa maandamano nchini
humo, kesi iliowasilishwa dhidi
ya hatua hiyo na waraka uliosa-
iniwa na watu zaidi ya milioni
moja wakipinga.

Hata hivyo, Serikali ya Uin-
gereza imesema kusitishwa kwa
vikao vya bunge kwa muda wa
wiki tano kuanzia Septemba
hadi Oktoba kutaruhusu muda
wa kutosha kujadili Brexit,

lakini wakosoaji wanasema ni
hatua isiyo ya kidemokrasia ku-

wazuia wabunge kupinga Brexit
bila ya mpangilio.

Waziri Michael Gove alisema
kusitishwa huko kwa bunge ku-
likoidhinishwa na Malkia siku ya
Jumatano siyo hatua ya kisiasa
kuzuia upinzani kwa hatua ya
Uingereza kujitoa Brexit.

Alisema kwamba kutakuwa
na muda mwingi wa kujadili
Brexit kabla ya muda ulioorod-
heshwa wa kuondoka Oktoba
31

Jana Johnson alisema ho-
tuba ya Malkia itatolewa baada
ya kusitishwa kwa vikao vya
bunge, ifikapo Oktoba 14.

Kiongozi wa bunge, Jacob Re-
es-Mogg, aliyekuwa katika mku-
tano na Malkia alisema vikao
hivi vya bunge vilikuwa virefu
kuwahi  kushuhudia katika
takriban miaka 400, kwa hivyo

-

ni sawa kusitishwa na kuanza
kikao kipya.

Kiongozi wa chama cha Leba,
Jeremy Corbyn, alitaja hatua
hiyo kama pigo na ukandami-
zaji wa demokrasia.

Mwanaharakati anayepinga
Brexit, Gina Miller - aliyewahi
kushinda kesi dhidi ya mawaziri
kuhusu kipengele cha ‘Article
50’ aliwasilisha ombi la kuika-
gua sheria dhidi ya uamuzi uli-
otolewa na Johnson.

Johnson alisema anataka
kuondoka katika Umoja wa
Ulaya mwishoni mwa Oktoba,
huku kukiwapo na mpangilio,
lakini yuko radhi kuondoka pasi
kuwapo mapangilio huo kuliko
kuikosa tarehe ya mwisho.

Mwanzoni mwa wiki waan-
damanaji walikusanyika West-
minster wakipiga kelele wakise-

ma: “Sitisha mapinduzi” huku
wakibeba mabango ya kupinga
kujitoa katika Umoja wa Ulaya.

Maandamano hayo yalioan-
daliwa saa chache yalianza nje
ya makao ya bunge kabla ya
kusambaa kuelekea Downing
Street.

Wakati huo huo, muswada wa
kielektroniki katika mtandao
wa serikali unaotaka bunge li-
sisitishwe ulifanikiwa kupokea
saini za watu zaidi ya milioni
moja katika muda wa siku moja.

Watu kadhaa akiwamo ali-
yekuwa Waziri Mkuu John Ma-
jor, waliwahi kutishia katika siku
za nyuma kwenda mahakam-
ani kusitisha hatua ya Johnson
iwapo atalisitisha bunge ili ku-
wasilisha Brexit bila ya kuwapo
kwa mpangilio.

BBC

' Wananchi wa Uingereza wakiandamana kupinga nchi yao kujitoa katika Umoja wa Ulaya na bendera za muungano

huo. PICHA: REUTERS

Warundi waendelea

kutoroka, wakimbilia DRC

BUJUMBURA, Burundi

SIKU za hivi karibuni, kambi
za muda za wakimbizi katika
maeneo ya Sange na Kavim-
vira, Mashariki mwa Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo (DRC) zi-
meendelea kupokea wakimbizi
kutoka Burundi.

Imeelezwa kuwa watu wapa-
tao 100 wanaripotiwa kuvuka
mpaka kwa siku na kuorod-
heshwa katika kambi hizo.

Kwa mujibu wa Gazeti la Bu-
rundi la Iwacu lilieleza kuwa
hali hiyo ilianza wiki mbili zi-

lizopita, wakati wanaendelea
kusubiri msaada, wakimbizi
hao wanaishi katika mazingira
mabaya, baadhi wanaonekana
mitaani wakiomba.

Katika kambi ya muda ya
wakimbizi ya Sange, iliyoko kilo-
mita 15 kutoka Mto Rusizi, kwe-
nye mpaka wa Burundi na DRC,
watu wengi wamekuwa wa-
kiyakimbia makazi yao upande
wa Wilaya ya Buganda katika
mkoa wa Cibitoke, Magharibi
mwa Burundi, wakielekea ka-
tika kambi hiyo, inayopatikana
katika Jimbo la Uvira.

Kwa mujibu wa gazeti hilo,
ili kupata chakula cha kutosha,
wakimbizi hao ambao wengi
Wao ni watu wazima na watoto
wamekuwa wakiranda randa
mitaani wakiomba omba kwa
kusubiri misaada ya kibinada-
mu.

Kwa mujibu wa mkazi mmo-
ja wa Sange, akinukuliwa na
gazeti hilo, watoto huingia ny-
umba kwa nyumba wakiomba
msaada.

Wakati huo huo, serikali
ya Tanzania hivi karibuni ili-
tangaza kwamba itachukuwa

hatua ya kuwarudisha makwao
wakimbizi wa Burundi wal-
iokimbilia nchini Tanzania.

Hayo yanajiri wakati Serikali
ya Rwanda imetangaza kuwapa
bima ya afya wakimbizi kutoka
Burundi waliokimbia nchini
humo tangu mwaka 2015 ku-
tokana na mzozo wa kisiasa na
kiusalama nchini mwao.

Tangu mwaka 2017 Rwanda
inatoa hifadhi kwa wakimbizi
172,000, huku asilimia 50 waki-
tokea nchini Burundi na wame-
pewa hifadhi katika kambi ya
Mahama. RFI
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Wanafunzi 300 Mwanza
wapata ujauzito 2018

Na Rose Jacob, MWANZA

WANAFUNZI 300 wa shule za msingi
na Sekondari mkoani Mwanza, walipata
ujauzito mwaka jana huku kesi nyingi
zikionekana kuishia vituo vya polisi na ofisi
za kata.

Idadi hiyo imebainishwa naripoti iliyo-
tolewa na sekta ya elimu mkoani Mwanza
kuwa baadhi ya wanafunzi wanaoishi shule
za bweni, wamekuwa na tabia ya kutoroka
usiku na kuwafuata wanaume uraiani huku
baadhi yao wakikutwa na simu za mkononi
wanazotumia katika mawasiliano ya map-
enzi. Akiwasilisha ripoti hiyo juzi katika ki-
kao cha semina iliyohusisha Kamati ya
Mkoa ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto
na Shirika la Kutetea Haki za Wanawake
na Watoto (Kivulini), Ofisa Elimu Taaluma
Mkoa wa Mwanza, Jovitha Mwombeki,
alisema ripoti hiyo inahusu halmashauri
nane za mkoa huo.

Kwa mujibu wa Mwombeki, kwa shule
za msingi, wanafunzi waliopata ujauzito
wakiwa shuleni ni 49. Alitaja halmashauri
na idadi ya waliopata ujauzito kwenye ma-
bano kuwa ni Ilemela (mbili), Kwimba (11),

Magu (26), Jiji Mwanza (tatu), Sengerema
(tisa), Ukerewe (tisa).

Mwombeki alisema upande wa sekond-
ari, mimba zilikuwa 251 huku Misungwi
iliwa kinara kwa matukio 98. Halmashauri
zingine na idadi katika mabano ni Buchosa
(23), Tlemela (mbili), Kwimba (42), Magu
(17), Jiji Mwanza (36), Ukerewe (32) huku
Sengerema haikupata tukio la mimba.

“Katika kukabiliana na suala hili, hatua
mbalimbali zimechukuliwa kwa walioshiri-
ki. Mfano Buchosa kuna matukio 23 ya
msingi na sekondari na kesi zote ziko polisi.
Pia Tlemela kuna mimba tano na kesi zote
ziko polisi. “Kwimba kuna mimba 53 na
kesi 37 ziko polisi, 10 mahakamani na sita
ziko kwa watendaji wa kata wakiendelea
kuchunguza na kuwatafuta watuhumiwa.
Upande wa Magu kuna mimba 43 na zote
ziko kwa watendaji wa kata. Misungwi
kesi 54 ziko polisi, 37 mahakamani na tano
zimetolewa uamuzi,” alisema.

Mwombeki alisema katika kufuatilia sua-
la hilo, wamebaini baadhi wa wasichana
wanaoishi katika shule za bweni wameku-
wa wakitoroka usiku na kwenda kutafuta
wanaume uraiani na ripoti iliyopo kuanzia

Januari hadi sasa inaonyesha wako wa-
nafunzi saba waliokamatwa wakitoroka
usiku bwenini na wawili walikutwa na
simu zinazotumika kwa mapenzi.

Bila kutaja majina ya wanafunzi na
shule husika, Mwombeki alisema baadhi
ya matukio yanayofanyika shuleni yanasa-
babisha kushuka kwa ufaulu kwa shule
za sekondari ingawa kwa shule za msingi
ufaulu unapanda.

Alitaja  sababu hizo ni utoro, wanafunzi
kujihusisha na shughuli za uchumi  ziki-
wamo uvuvi, kilimo, kuchunga mifugo na
biashara ndogondogo hasa Wilaya ya Uk-
erewe, Buichosa na Sengerema .

Madhara mengine, alisema wanafunzi
wanaojihusisha na ngono kukosa umakini
darasani, baadhi ya wanafunzi kuwa na
maadili mabaya, umbali wa shule na maka-
zi yao na kukosa lishe shuleni kitendo kina-
chosababisha nyakati za mchana watoto
kutoroka na wengine kusinzia darasani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kivulini, Yassin
Ally, aliiomba serikali kupunguza takwimu
Za watoto wanaopata ujauzito huku akilita-
ka Jeshi la Polisi kujitathmini hasa upande
wa upelelezi kesi za mimba.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na Waziri wa Mambo
va Nje na Ushirikiano wa
Afrika ya Mashariki, Prof.
Palamagamba Kabudi (wa
pili kushoto), wakizun-
gumza na Mkurugenzi Mkuu
wa Kituo cha SACIDS Foun-
dation for One Health che-
nye makao yake mkoani
Morogoro, Prof. Mark Rw-
eyemamu (wa pili kulia) na
Kiongozi wa Kituo hicho,
Prof. Gerlad Masinzo katika
Mkutano wa Saba wa TICAD,
unaoendelea kwenye Hoteli
ya Pacifico Yokohama nchini
Japan jana. PICHA: OWM

Sababu Rufiji, Kibiti kukosa wawekezaji muda mrefu

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema wilaya za Rufiji na
Kibiti kwa muda mrefu hazikuchangamki-
wa na wawekezaji kwa sababu ya changa-
moto mbalimbali ikiwamo nishati ya
umeme.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, aliyasema hayo juzi mkoani
humo wakati wa uwekaji wa jiwe la msingi
kwenye kiwanda cha kampuni ya Huatang
cha kuchakata betri za magari na pikipiki
zilizokwisha muda wake.

Baada ya kuchakata betri zilizokwisha
muda wake kiwanda hicho kitakuwa kinaz-
alisha lead engot’ ambayo hutumika kama
malighafi ya kutengeneza betri mpya.

Akizungumza kwenye shughuli hiyo
Rufiji, Ndikilo alisema miongoni mwa
changamoto ya wilaya hizo zilikuwa ni ni-
shati, na kwamba umeme wa awali una-
toka Mbagala.

“Ujenzi wa bwawa la Nyerere utawez-
esha wilaya hizi kupata zaidi ya megawati
2115 na kituo cha kupoozea umeme kitaku-
wa Kibiti,” alisema.

Ndikilo alimpongeza mwekezaji huyo

wa kiwanda hicho kwa kuamua kuchagua
kuwekeza Wilaya ya Rufiji ambayo ni mion-
goni mwa ambazo baadaye zitakuwa na vi-
wanda vingi kutokana na kuwa na ardhi ya
kutosha.

Alisema ofisi yake ina mawasiliano na
moja ya nchi za Uarabuni na kuwa moja ya
nchi hizo inataka kuja kufanya uwekezaji
wa kujenga kiwanda cha kuzalisha sukari
na mashamba ya miwa na zipo hekari 20
wilayani humo.

“Ukizungumzia kiwanda cha miwa tu-
nazungumezia ajira zaidi ya 4,000. Kutoka
bwawa la Nyerere hadi Geta kuna zaidi ya
hekta 150,000 za ardhi zinazofaa kilimo
cha umwagiliaji,” alisema.

Alisema mkoa hauwezi kuruhusuwatu
wachache waende kuharibu maeneo hayo,
na kuwataka wakulima na wafugaji kila
mmoja kuheshimu na kufuata sheria.

Alisema ana taarifa baadhi ya wananchi
wa maeneo hayo wanataka kuuza maeneo
kwa mabilioni ya shilingi kwa wawekezaji
na kuwataka waache.

“Yapo maeneo Yyatatengwa na hal-
tumewapa maelekezo wayatenge kwa ajili
ya viwanda, pia wananchi kwa kushiriki-

ana na halmashauri muyatenge maeneo
kwa ajili ya uwekezaji, tatizo ninaloambiwa
tunataka kuyauza kwa mabilioni ya shilingi
kitu ambacho hakiwezekani mtakimbiza
wawekezaji,” alisema.

Ndikilo  alikipongeza Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa kuwaongo-
za wawekezaji na hatimaye wameanzisha
kiwanda hicho wilayani hapo.

Meneja wa TIC Kanda ya Mashariki, Ve-
nance Mashiba, alisema usajili wa mradi
huo ulifanyika Novemba mwaka 2017 na
una gharimu kiasi cha dola za Marekani
zaidi ya 600,000.

Alisema mradi huo unatarajiwa kuka-
milika ifikapo mwezi Machi mwakani na
kwamba utaleta manufaa kwa nchi.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda
hicho, Ding Xian alisema wameanzisha
mradi huo kuitikia wito wa Rais John Magu-
fuli na Balozi wa China nchini, kuhusu kui-
peleka nchi kwenye uchumi wa kati wa
viwanda.

Xian ambaye ni Mwenyekiti wa Baraza la
Biashara China-Afrika, alisema mradi huo
utaleta mabadiliko chanya kwa wananchi

ajira na kukuza uchumi wa nchi.

]
Wadau
wa hondo
wanolewa
kuhusu ubora

Na Joseph Mwendapole

WADAU wa uzalishaji, uagizaji,
usambazaji na uuzaji wa nondo nchini
wamepatiwa elimu kuhusu taratibu
na mifumo ya ukaguzi wa bidhaa hizo
nje ya nchi kabla ya kuingizwa nchini
ili kuhakikisha zinakidhi viwango.

Akizungumza wakati akifungua
Salaam jana, Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Dk.
Yusuf Ngenya, alisema wadau hao
wataelimishwa utaratibu za uthibit-
ishaji ubora wa bidhaa za nondo,
matakwa ya viwango na taratibu za
kupata huduma za shirika kwa ku-
tumia mfumo wa kielektroniki.

Semina hiyo kwa wadau imefanyika
siku chache baada maofisa wa shirika
hilo kufanya ukaguzi wa kushtukiza
katika maduka mbalimbali ya kuuza
nondo na kubaini kuwapo kwa baadhi
ya nondo zenye dosari mbalimbali za
ubora wa viwango hususan kwenye
urefu na upana.

Dk. Ngenya alisema nondo ni
bidhaa muhimu kwa taifa hasa kip-
indi hiki ambacho taifa lipo kwenye
mkakati wa ujenzi viwanda.

“Tumeona ni muhimu kukaa na wa-
dau wote wa nondo na kukumbush-
ana umuhimu wa kuzalisha, kuagiza,
kusambaza na kuuza nondo zenye
viwango,” alisema DKk. Ngenya.

Mkurugenzi huyo alikiri kwamba
kuna kasoro ndogo ndogo wamezi-
baini kwenye uzalishaji wa nondo na
kwamba hiyo ni moja ya sababu za
kuandaa semina hiyo.

Hata hivyo, alisema semina kama
hizo zinatolewa kwa wazalishaji wa
bidhaa mbalimbali kwa ajili ya ku-
kumbushana masuala ya viwango.

Alitoa wito kwa Watanzania ku-
tonunua nondo bila kujua urefu na
upana wake ni kiasi gani na kwamba
wanatambua kuwa siyo rahisi kwa
mnunuzi kujua viwango vya nondo
kwa macho, ndiyo maana shirika hilo
[inaweka msisitizo kwa wazalishaji,
waagizaji, wasambazaji na wauzaji
ili kuhakikisha wanazalisha nondo
zenye Viwango.

Pia alisema kwa kuzingatia kifungu
cha 36 cha Sheria ya Viwango Na.

2 ya mwaka 2009, serikali ilipitisha
kanuni za udhibiti wa shehena kupitia
notisi ya Serikali Na. 405 ya Desemba
20009.

Kwa mujibu wa Dk. Ngenya, kanuni
hizo ziliipa TBS mamlaka ya kudhibiti
ubora wa bidhaa zinazoingia nchini
kabla ya kusambazwa kwenye soko
la ndani.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirikisho la wenye Viwanda Tanza-
nia (CTI), Leodgar Tenga, aliipongeza
TBS kwa kuandaa semina hiyo hasa
kwa kuzingatia kwamba viwango ni
jambo la muhimu.

“Ni muhimu kwa wazalishaji wote
kuhakikisha viwango vinaheshimika,
ubora wa nondo zinazozalishwa
nchini na zinazotoka nje ni muhimu
sana, hivyo wadau wote lazima waz-
ingatie viwango,” alisema.

0000
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SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

NAFASI ZA KAZI

Anahitajika - Mhasibu na sales Lady
Sifa - Awe Mwanamke
Elimu - Diploma

Ofisi yetu ipo Posta - Dar es Salaam
Kwa Mawasiliano :- 0715 - 885 533
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NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU
SANA Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

ONESMO IGNATIO WILSON,
Anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya Boxer, yenye Namba
MC649CDC, chasis No.81782KNYV,
Engine No. DUZW]H66484 . Kadi
iliibiwa na aliripoti kituo cha polisi
cha Bukoba tarehe 26/08/2019 na
kupewa RB. No.
KAG/BUK/RB/244530/2019.

Kwa yeyote atakayeiona aipeleke
kituo cha polisi kilichoko karibu naye.
Au awasiliane naye.

No: 0768848168.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
'WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
RUFAA NA: 31/2019

KWA:ABDU COSTA
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Rufaa Na. 31/2019 imepangwa
kutajwa tarehe 30.09.2019 mbele ya mwenyekiti wa baraza, R.
Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa ia wewe
wako mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoija dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
baraza hili leo tarehe 23.08.2019

SANERYER

DAMAER L& BlCain K= =iy

1

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
MUSSA MOHAMED
NDYESHOBORA . Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina ya
NISSAN X-TRAIL, yenye Namba
T176CJL. chasis No: NT30003881,
Model QR20(DE) 1998 . Kadi ilipotea
kipindi anahama kutoka Pwani kwenda
Kemondo Bukoba, na aliripoti kituo cha
polisi cha Bukoba tarehe
6/05/2019 na kupewa No.
KAG/BUK/RB/246527/2019.
Kwa yeyote atakayeiona aipeleke kituo
cha polisi kilichoko karibu naye. Au
awasiliane naye. No: 0767301160

KUPOTEA KWA VYETI

Cyprian Aloyce Rajabu anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0121-0009 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1991 katika shule ya
Sekondari St. James Seminary, Cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S0134-0510
kilichotolwa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 1994 katika shule ya Sekondari Moshi .
yeyote atakayeviona vyeti hivyo atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi taarifa: 7947/07

KADI YA PIKIPIKI
IMEPOTEA
WAZIRI HUSSEIN NDALO
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
YENYE NO MCB8I2AEE

ENGINE NO LC6PCJK2 1
CHASSES S NO 0007844

YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI

ARU/ARU/RB/250584/2019.

KADI YA GARI
IMEPOTEA

ADELHA JULIUS
LIKALAGALA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MITSUBISH FUSO

yenye namba za usajili

T 821 AFU, Chassis Na.

FK417)543319, Engine
Na.6DI16656168.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MOR/IFA/RB/135797/2019.

Wambura George Mirambo anatangaza
kupotea kwa kwa Result slip iliyotolewa
na Baraza la Mithihani la Taifa, cheti cha

kidato cha nne chenye index namba
S.1662/0074 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2016 katika
shule ya Sekondari Mkono.
Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
MAR/MUS/RB/166002/2019

KUPOTEA KWA CHETI

115396202

Steven Kamoga anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo; cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.3090/0418
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2012 katika shule ya Sekondari Manzese
na cheti cha darasa la saba kilichotolewa na
shule ya msingi Kawawa mwaka 2008.

Yeyote atakayeiona atoe Taarifa
kituo chochote cha Polisi.

215395302

Polisi Taarifa: URP/RB/1720/18

VYETI VIMEPOTEA

KUPOTEA KWA CHETI

Zakayo Nade Raphael anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
UALIMU chenye index namba E522/340
kilichotolewa na chuo cha Kinampanda
mwaka 2004.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115395502

Polisi Taarifa:
MAN/HAN/RB/247625/2019
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HABARI MICHEZO

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus wameipita Man-
chester United kama timu ya tatu maaru-
fu ya mpira wa miguu kwenye vyombo
vya habari vya kijamii duniani, baada ya
kuona ongezeko la wafuasi milioni 20

Mchezaji huyo raia wa Ureno aliji- muda mrefu.
unga na Juve kipindi cha majira ya joto

United. "=
Juve ilikuwa na ongezeko la wafuasi

BAYERN KUMPA MKATABA

milioni 10, lakini baada ya ujio wa Ron-
aldo ukafanya ongezeko hilo kwa kasi.
Miamba wenzao hao wa Ulaya kwa
sasa wana wafuasi milioni 77.6.

Real Madrid bado ipo kileleni kwa
kuwa na wafuasi wengi zaidi duniani,
na walinufaika na uwepo wa Ronaldo
baada ya ujio wa Cristiano Ronaldo. = ambaye alikaa kwenye klabu hiyo kwa

Ronaldo yeye ndiye kinara duniani
mwaka 2018 na kuongeza idadi hiyo na kwa kuwa mwanamichezo mwenye
kuizidi kete klabu ya zamani wa Ronaldo, =~ wafuasi wengi zaidi kwenye mitandao ya
kijamii akiwa na wafuasi milioni 131

RONALDO

AIPAISHA JUVE MITANDAO YA KLJAMII

n’ AN

MPYA LEWANDOWSKI

MUNICH, Ujerumani

MKATABA mpya unanukia kwa
mshambuliaji wa kimataifa wa
Poland, Robert Lewandowski, am-
bao wana matumaini atawasaidia
kwenye mbio za ubingwa wa pili
mfululizo wa Ligi akiwa na Bay-
ern Munich wakati mabingwa hao
wakiwavaa Mainz 05 Jumamosi.

Baravia hao wamefanya usajili
wa nguvu kwa wiki za hivi kar-
ibuni, wakimsajili mshindi wa pili
wa kombe la Dunia akiwa na Croa-
tia, Ivan Perisic, nyota wa Brazil
Philippe Coutinho na chipukizi
wa Ufaransa, Mickael Cuisance.

Lakini Lewandowski mwenye
umri wa miaka 31 ambaye ame-
kuwa hapo Bayern tangu mwaka
2014, ambaye amefunga mabao
yote matano kwenye mechi zao
mbili za ufunguzi wa Ligi Kuu,
akifunga mawili katika sare ya
2-2 dhidi ya Hertha Berlin na pia

alifunga mabao matatu ‘hat-trick’
dhidi ya Schalke 04 wiki iliyopita.

Huku mkataba wake ukitarajia
kumalizika mwaka 2021, msham-
buliaji huyo amedokeza kwamba
anatarajia kusaini mkataba mpya.

“Kuna mambo mengi katika
kuongeza mkataba,” alisema akil-
iambia gazeti la Sport Bild wiki hii.

“Nipo kwenye hatua za kuka-
milisha taratibu za kusaini mka-
taba mpya. Najisikia vizuri hapa
Munich, klabu ina malengo mengi
kwa upande wangu na hata mimi
mwenyewe. Kushinda mataji,
likiwemo la ligi ya mabingwa Ul-
aya.”

Lewandowski tayari amekuwa
mchezaji muhimu zaidi wa nje
katika historia ya Ligi Kuu ya Uje-
rumani, akifunga mabao 207 kwe-
nye Bundesliga katika mechi 292
alizoichezea Borussia Dortmund
na Bayern.

-,

LAMPARD: CHELSEA ITAKUMBWA
NA CHANGAMOTO UEFA

LONDON, England

CHELSEA inakabiliwa na ‘changamoto kubwa’ kuchangia
mafanikio ya soka la Uingereza kwenye ligi ya mabingwa
Ulaya msimu huu kwa sababu ya kufungiwa kufanya usajili
wa wachezaji, kwa mujibu wa kocha wake, Frank Lampard.

Msimu uliopita ligi ya mabingwa Ulaya na ile ya eu-
ropa ilitawaliwa na timu za Uingereza kwa kucheza fainali
zote mbili, lakini Lampard anaona kwake itakuwa ngumu
kung’ara kwenye mashindano hayo msimu huu.

Chelsea imerudi kwenye ligi ya mabingwa Ulaya baada ya
kuwa na mafanikio msimu uliopita kwa kutwaa taji la ligi ya
Europa, na itaungana na mabingwa Manchester City, Liver-
pool na Tottenham.

Lampard alisema: “Nafikiri Ligi Kuu ya England iko imara
na hilo ni wazi kwamba unapokuwa na timu mbili kwenye
fainali.

“Manchester City kwa uhakika kabisa ni timu kubwa du-
niani na kwa ligi yetu inamaana kwamba tuna timu imara
na zenye vikosi bora kabisa.

“Uingereza kwa sasa ipo imara. Tuna matumaini timu
za Uingereza zitaendelea kutawala, lakini kwa upande wa
Chelsea kuna tatizo kidogo.

“Tuna furaha kufanya
hivyo. Itakuwa changa-
moto kubwa zaidi kwetu.
Tunajua kwamba changa-
moto ya kufungiwa ni
ngumu kwetu na hatuna
cha kufanya, maana usajili
tumeshindwa kufanya.

“Hivyo, tunaweza tusi-
we imara zaidi kwenye
ligi ya mabingwa, maana
changamoto ni kubwa
zaidi kwa upande wetu.”
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MADRID, Hispania Thibaut Courtois kuwa chaguo la kwanza.
“(Navas) ni mchezaji wa Real Madrid, hilo ni
muhimu, mara zote amekuwa hapa na ataen-
delea kuwa hapa,” alisema Zidane katika

mkutano wake na waandishi wa habari wiki

REAL Madrid ipo kwenye mazungumzo ya
kumpeleka golikipa, Keylor Navas kwenda
Paris Saint-Germain kabla ya kufungwa kwa

kwa mujibu wa ESPN.

kwenda Madrid. e

pazia la dirisha la usajili la Ulaya Septemba 2,

Miamba hao wa La Liga awali walikuwa
wanataka kiasi cha euro milioni 20 ili kum-
wachia mchezaji huyo wa kimataifa wa Costa
Rica, lakini kwa mujibu wa ESPN dili hilo lita-
mhusisha golikipa wa PSG, Alphonse Areola

Tllikuwa ni wiki iliyopita wakati kocha wa
Real Madrid, Zinedine Zidane, aliposema ma-
jaliwa ya Navas yalikuwa Bernabeu licha ya

iliyopita.
“Sifikirii

kuhusu ® kuondoka,

wa kwenda PSG. J 4

anachangia mengi na ataleta ushindani.
“Anasema kama anaharaka ya kuondoka.
Yeye yupo hapa, anataka kucheza na kubakia
na sisi na kuonyesha ubora wake ulivyo.”
Awali ESPN iliripoti kwamba Navas alikuwa
anataka kwenda sehemu anayopata nafasi
ya kucheza mara kwa mara na wakala wake,
Jorge Mendes tayari amesema uwezo wake

Klopp: Timu za England hazitatawala tena Uefa

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp haoni kama timu za Uin-
gereza zitatawala michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu huu na ameonyesha
wasiwasi kama Liverpool itatetea taji hilo.

Timu zilizopo kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya ni imara na zina vikosi
bora, amesema Klopp.

“Sitakuwa na tatizo kama watafika tena
fainali, lakini wakati huu sidhani kama ita-
tokea tena,” amesema Klopp.

“Tuna nafasi sawa kama ilivyo kwa timu
nyingine yoyote, lakini yote kwa yote, sioni
kama timu za Uingereza zitapata nafasi
kama msimu uliopita.

“Kutwaa tena Ulaya, sioni nafasi hiyo, na
sidhani kama tutafanikiwa kwa hilo,” alise-
ma Klopp.”

“Nidhani kama kutakuwa na timu imara
zaidi kama ilivyo kwa ligi nyingine, naamini
msimu huu itakuwa ngumu.”

Klopp aliongeza kusema: “Angalia kikosi
kama Borussia Dortmund nimekiona nam-
na kilivyo bora msimu huu.

“Kwa uhakika safari hii changamoto itaku-
wa kubwa na nafasi za timu za Uingereza
itakuwa kwenye wakati mgumu mno.

“Angalia timu kama Juventus, PSG zitaku-

wa pale. Real Madrid? Usifikiri haitakuwapo,
kwani hawajakata tamaa kama watu wana-
vyodhani. Lakini pia kuna Bayern Munich
iliyowanunua wachezaji kama (Ivan) Perisic
na (Philippe) Coutinho ambao wamekii-

marisha kikosi chao.

“Pia kuna Barcelona nao watakuwapo,
naamini msimu huu watakuwa na njaa zaidi,
kwani mashindano ya msimu huu kwa timu
za Uingereza yanachangamoto nyingi.”

Ratiba raundi ya tatu
Carabao hadharani

LONDON, England

BINGWA mtetezi wa kombe la Cara-
bao, Manchester City itacheza na timu
ya ligi daraja la kwanza Preston North
End katika droo ya raundi ya tatu ya
mashindano hayo iliyofanyika Juma-
tano.

Droo hiyo ilifanyika baada ya mechi
zote za raundi ya pili kumalizika, am-
bapo ilishuhudia Everton ikiifunga
Lincoln City, Leicester City ikaichapa
Newcastle United kwa penalti na Sun-
derland ikaitoa Burnley.

Liverpool na Manchester United pia
zitacheza raundi hiyo na timu za daraja
la kwanza, huku wekundu hao wak-
isafiri kwenda Milton Keynes Dons na
United itawakabili Rochdale.

Mechi nyingine zitawahusisha Arse-
nal watakaowakaribisha Nottingham
Forest na Colchester United itacheza na
Tottenham Hotspur.

Mshindi wa pili wa mashindano hayo
msimu uliopita, Chelsea itacheza na
Grimsby and Macclesfield ambao wa-
tacheza raundi ya tatu Septemba 10.

Raundi hiyo ya tatu itachezwa
Septemba 23 mwaka huu.

Ratiba kamili:
Preston North End vs Man City
Milton Keynes Dons vs Liverpool
Man United vs Rochdale
Arsenal vs Nottingham Forest
Colchester vs Tottenham Hotspur
Chelsea vs Grimsby/Macclesfield
Sheffield Wednesday vs Everton
Wolverhampton Wanderers vs Reading
Oxford vs West Ham United
Watford vs Swansea City
Brighton & Hove Albion vs Aston Villa
Sheffield United vs Sunderland
Portsmouth vs Southampton
Burton Albion vs AFC Bournemouth
Luton Town vs Leicester City
Crawley Town vs Stoke City
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DONDOO ZA SOKA
I\/IAGZETI YA U_LAYA

T

OLE GUNNAR SOLSKJAER

AMGEUKIA JADON SANCHO

@ @ ®Afurahia Sanchez, Lukaku kuondoka Man United licha ya

kukosa mbadala wa...

Manchester, England

Ole Gunnar Solskjaer anajiandaa
kusubiri hadi majira ya joto yajayo
kuimarisha upya safu yake ya usham-
buliaji, huku Jadon Sancho akiendelea
kuwa lengo namba moja la Manches-
ter United.

Kocha huyo raia wa Norway ni mwe-
nye furaha kwa kuondoka kwa Rome-
lu Lukaku na Alexis Sanchez, licha ya
ufinyu wa mbadala katika safu ya ush-
ambuliaji msimu huu.

Lakini hana mpango wa haraka
wa kusajili mbadala wa dharura,
kama Fernando Llorente ambaye ni
mchezaji huru na amekiri itakuwa
vigumu kupata mchezaji wa kiwango
cha juu katika dirisha la dogo la Janu-
ari.

Sanchez jana alikuwa akijiandaa
kukamilisha usajili wake wa mkopo
wa muda mrefu wa kujiunga na Inter

baada ya klabu hizo mbili kukubaliana
na malipo juzi, Jumanne usiku.

Atajiunga na Lukaku katika dimba
la San Siro, kufuatia nyota huyo wa
kimataifa wa Ubelgiji kusajiliwa na mi-
amba hiyo ya Italia kwa pauni milioni
73 mapema mwezi huu.

Solskjaer alikuwa mkali akitaka an-
galau mmoja kati ya washambuliaji
hao nafasi yake kuzibwa majira haya
ya joto, lakini hatimaye alikuwa ni
mwenye furaha kuwaruhusu kuondo-
ka hata bila kupata mbadala.

Kuondoka kwao kumewaacha na
washambuliaji watatu tu; Marcus
Rashford na Anthony Martial kama
washambuliaji wazoefu, na straika
kinda Mason Greenwood, 17, akiwa
ndiye mbadala.

Greenwood anaweza kujumuishwa
kikosi cha kwanza mwishoni mwa
wiki dhidi ya Southampton baada ya
Martial kukumbwa na majeraha ka-

tika mechi iliyopita dhidi ya Crystal
Palace.

Ni bahati nasibu kubwa kutoka kwa
Solskjaer, ambaye amepewa jukumu
la kuirejesha United katika utukufu
Wao wa zamani.

Lakini amekuwa akishawishika
na uongozi wa klabu hiyo kwamba
atapewa fungu kwa ajili ya kufanya
‘fujo zaidi sokoni’ ili kukibadili kikosi
hicho alichokikuta, ambalo litajumui-
sha kurejea matamanio yake kuinasa
huduma ya Sancho mwishoni mwa
msimu.

Solskjaer alitaka kumsajili nyota
huyo wa kimataifa wa England ku-
toka Borussia Dortmund majira haya
ya joto, lakini klabu hiyo iliweka wazi
kuwa kinda huyo hauzwi.

Na kuanzia hapo alitia saini mkata-
ba mpya na klabu hiyo ya Ujerumani,
lakini hilo halijawa sababu ya kuion-
doa United katika mbio hizo.

KWA UFUPI

PSG YAMCHELEWESHA NEYMAR

Barcelona na Paris St-Germain zimekubaliana
ada ya uhamisho kwa mshambuliaji wa kimataifa
wa Brazil, Neymar, 27, lakini mazungumzo bado
yanaendelea kuhusu mkataba huo. PSG inataka
mshambuliaji wa Barca, Mfaransa Ousmane
Dembele, 22, kuwa sehemu ya makubaliano hayo.
(Mirror)

DEMBELE AIGOMEA BARCA

WAKALA wa Ousmane Dembele, 22, amesema
mchezaji huyo hataondoka Nou Camp, jambo
ambalo litasababisha dili la Neymar kutua Barce-
lona kuvunjika. (Daily Mail)

BAKAYOKO KWA MKOPO MONACO

KIUNGO wa Chelsea, Mfaransa Tiemoue Ba-
kayoko, 25, amekubaliana na malipo ya kujiunga
na Monaco kwa mkopo, huku kukiwa na uweze-
kano wa kumnunua jumla kwa pauni milioni 31.8.
(RMC Sport, via Sun)

NACHO AKARIBIA SOCIEDAD

BEKI wa Arsenal, Nacho Monreal, 33, anaweza
kurudi nchini kwao Hispania kabla ya dirisha la
Ulaya kufungwa Jumatatu, wakati huu Real Socie-
dad ikiwa tayari kuinasa saini ya mchezaji huyo
wa zamani wa Osasuna na Malaga. (Evening
Standard)

ZIDANE KAMZUIA POGBA REAL

Paul Pogba, 27, hakwenda Real Madrid kwa
sababu kiungo huyo wa Manchester United na
Ufaransa asingeendelea na kocha wa Los Blancos
hao, Zinedine Zidane, ameeleza kocha aliyeibua
kipaji chake. (Optus Sport via Goal)

LOVREN NJIA NYEUPE ROMA

BEKI Dejan Lovren bado anaweza kuondoka
Liverpool na kujiunga na Roma, wakati miamba
hiyo ya Serie A ikiendelea kumhitaji nyota huyo
wa kimataifa wa Croatia. (Corriere Dello Sport
via Football.London)

KINDA ARSENAL AIVUTIA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na England, Sam
Greenwood, 17, ameivutia miamba ya Italia, AC
Milan na Juventus katika michuano ya Ulaya U-17
mapema majira haya ya joto. (Sumn)

SANCHEZ KUIGHARIMU UNITED

Manchester United itamlipa Alexis Sanchez
pauni 300,000 kila wiki kama sehemu ya msha-
hara wake wa pauni 400,000 katika kipindi
chote atakachokuwa akiitumikia Inter Milan kwa
mkopo. (Metro)

NAVAS ATAKA KUSEPA MADRID

KIPA wa Real Madrid, Mcosta Rica Keylor Na-
vas, 32, anatoa msukumo wa kujiunga na Paris St-
Germain. (Mirror)

WERNER AFUNGUA MILANGO NJE
MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig na Liverpool,
Timo Werner, 23, bado hawezi kuweka kando
kwenda kucheza soka nje ya Ujerumani kwa
mbeleni, licha ya Mjerumani huyo kusaini dili
mpya na miamba hiyo ya Bundesliga. (Mirror)

BEGOVIC KUONDOKA BOURNEMOUTH

KIPA wa Bournemouth na Bosnia-Herzegovina,
Asmir Begovic, 32, anaweza kuachana na klabu
hiyo baada ya kupoteza nafasi kikosi cha kwanza
kutoka kwa mlinda mlango Muingereza Aaron
Ramsdale, 21. (Sun)
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MAYANGA ATOA SIR

‘KUIPAPASA’ YANGA

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Timu ya Ruvu Shoot-
ing, Salum Mayanga, amesema siri ya timu
yake kufanya vizuri na kuweza kuanza Ligi
Kuu kwa ushindi dhidi ya Yanga, ni nidha-
mu waliyonayo wachezaji wake pamoja na
kuzingatia maelekezo aliyowapa.

Akizungumza na Nipashe juzi mara
baada ya kumalizika kwa mchezo wake wa
kwanza wa Ligi Kuu dhidi ya Yanga, kocha
huyo alikiri kuridhishwa na nidhamu na
utulivu wa wachezaji wake nje na ndani ya

uwanja na kufafanua kuwa hiyo ni moja ya
siri ya ushindi katika mchezo huo.

“Siri ya mafanikio yetu ni nidhamu wali-
yonayo wachezaji kila mara na wasisitiza
kuwa na nidhamu na leo imewasaidia,”
alisema Mayanga.

Alisema mapungufu machache ambayo
aliyabaini kwenye michezo ya kirafiki,
hayajajitokeza kitu ambacho kimempa
matumaini makubwa ya kuendelea kufan-
ya vizuri.

Alisema ataendelea kukipa kikosi chake
mazoezi ya nguvu kuhakikisha kifanya vi-

zuri katika michezo iliyopo mbele yao.

“Nitaendelea na mazoezi kama kawaida
kwa ajili ya kujiweka sawa na michezo ijayo
lengo ni kushika nafasi ya juu kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu,” alisema kocha huyo.

Timu hiyo juzi iliifunga Yanga bao 1-O ka-

Bao la dakika ya 20 kupitia kwa Sadat
Mohamed katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Uhuru juzi, lilitosha kuizamisha
Yanga na kuifanya Ruvu Shooting kuanza
vema Ligi Kuu msimu huu

MLIPAKODI...

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango (kulia), akimkabidhi mipira nahodha wa timu ya soka ya Naipanga

Stars, Fred Daud, katika uzinduzi wa ‘Wiki ya Mlipakodi na Tozo za Serikali’ uliofanyika juzi wilayani Nachingwea uki-
ambatana na michezo mbalimbali ikiwamo soka. MPIGAPICHA WETU

Watanzania wafundwa
Jackpot ya SportPesa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Kubashiri
va SportPesa, imewataka Watanzania
kucheza kwa kupitia kampuni hiyo
kujaribu zaidi kwenye Jackpot kwani
mtu yeyote ana nafasi ya kushinda
mamilioni.

Kauli hiyo imetolewa na Mkurugenzi
Utawala na Udhibiti wa SportPesa,
Tarimba Abbas baada ya Watanzania
wawili kujishindia Sh. 825, 913, 640
ambao ni Kingsley Pascal na Magabe
Marwa.

Washindi hao walishinda Jackpot
wiki iliyopita kabla ya juzi kukabi-
dhiwa mamilioni yao ikiwa ni baada
ya kutabiri kwa usahihi mechi 13 kwa
pamoja na kushinda Sh. milioni 825
ambazo waligawana kwa kila mmoja
kuchukua kitita cha Sh. milioni 412.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Tarimba alisema ni wakati
wa Watanzania kucheza kwa kasi ili
wajishindie mamilioni hayo, kwani mtu
yeyote ana nafasi ya kushinda.

Tarimba alisema kama SportPesa
wanapenda kuona Watanzania wak-
ishinda kwa ajili ya maisha yao kupitia
ubashiri wao wa mechi mbalimbali
Zitakazochezwa.

Aliongeza kuwa kikubwa Watanza-
nia waamini mshindi anayepatikana ni
halali kwani katika kubashiri pia vigezo
na masharti huzingatiwa kwa kuwa
kubashiri mechi sio mchezo wa siri.

“Hiyo ni baada ya Pascal na Marwa
wote kutoka mikoani kushinda Jackpot
kubwa ya Sh. milioni 825 ambazo
wamekabidhiwa jana Jumatano hundi
va fedha hizo.

“Hivyo niwatake Watanzania kua-
mini na kucheza na SportPesa kwa
ajili ya kubadili maisha yao kwani kila
mmoja ana nafasi ya kushinda pale
atakapoweka utabiri mzuri wa mechi
zake,” alisema Tarimba.

Uganda, Kenya hapatoshi fainali U-15

Na Somoe Ng'itu, ASMARA

YOSSO kutoka Uganda wanatarajia kuku-
tana na wenzao wa Kenya katika fainali ya
kwanza ya mashindano ya vijana ya umri
chini ya miaka 15 ya Afrika Mashariki na Kati
(U-15) itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Asmara nchini Eritrea.

Uganda ambayo imeshinda mechi zake zote
za mashindano hayo kuanzia hatua ya makun-
di, imetinga hatua hii baada ya kuwafunga
Burundi mabao 6-0 wakati Kenya yenyewe
imefika fainali kwa kuwaondoa Rwanda kwa
penalti 4-2 baada ya kutoka sare ya bao 1-1 ka-
tika dakika za kawaida.

Kocha Mkuu wa Uganda U-15, Magwera
Jackson, ameliambia gazeti hili kuwa mechi
hiyo kwao ni muhimu kama michezo mingine
iliyotangulia katika mashindano haya yanay-
oandaliwa na Baraza la Soka Afrika Mashariki
na Kati ( Cecafa).

Magwera alisema hana majeruhi katika
kikosi chake na kila mchezaji amejiandaa ku-
pambana ili kutimiza malengo ya kurejea ny-
umbani kwao na kikombe.

“Tumejiandaa vizuri, malengo yetu ni
kushinda kikombe hiki, tutakuwa makini na
tutaingia uwanjani tukiwaheshimu Kenya,
si timu mbaya, tunatarajia ushindani katika
mechi hiyo ya fainali,” alisema Magwera.

Naye Kocha Mkuu wa Kenya U-15, Sal
Lakhan, alisema kwanza anawapongeza
wachezaji wake kwa hatua ambayo wamefikia
na anaamini wataendelea kupata matokeo
mazuri.

“Najua haitakuwa mechi rahisi kwetu,
tumeiona Uganda katika mechi zake zilizopita,
ni timu ngumu, lakini naamini wachezaji wan-
gu watapambana, wamekuwa wakiimarika
katika kila mechi wanayocheza, nimewaam-
bia wawe watulivu zaidi kila wanapokuwa na

mpira,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa kupitia mashindano haya,
wachezaji wake wameimarika na wamejifun-
za mbinu mbalimbali, na anatarajia mwakani
watakuwa bora zaidi na anaamini wanaweza
kupandishwa katika kikosi kinachofuata cha
vijana cha umri chini ya miaka 17.

Mechi hiyo itatanguliwa na mchezo wa ku-
saka mshindi wa tatu ambayo itawakutanisha
majirani, Rwanda dhidi ya Burundi.

Wakati huo huo, Katibu Mkuu wa Cecafa,

Nicholas Musonye, alisema maandalizi ya
fainali hiyo yamekamilika na mgeni rasmi ka-
tika mechi ya leo atakuwa Rais wa Shirikisho
la Soka Afrika (Caf), Ahmad Ahmad.

Musonye amesema michuano hii imefanyi-
ka kwa mafanikio na anazipongeza timu zote
10 zilizoshiriki na kuwataka wanachama wote
wa Cecafa kuendelea na maandalizi kwa ajili
ya mashindano ya vijana ya umri chini ya mi-
aka 20 (U-20) yatakayofanyika baadaye mwezi
ujao jijini Kampala, Uganda.

- ]
Tanzania mwenyeji tamasha la Jamafest

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA inatarajia kuwa mwenyeji
wa Tamasha la Utamaduni na Sanaa Af-
rika Mashariki (Jamafest) litakalofanyika
kuanzia Septemba 21 hadi 28, mwaka
Salaam.

Akizungumza na wahariri wa vyombo
vya habari, Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe alisema tamasha hilo litashirikisha

vikundi vya utamaduni kutoka nchi sita
za Afrika Mashariki.

“Tamasha hili lilianzishwa mwaka 2011
nchini Rwanda na baadhi ya vion-
gozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
watazamaji 17,500 walihudhuria,
likafanyika Kenya na walihudhuria
watazamaji 21,000, Uganda wakafuata
kwa kuandaa, wakahudhuria watazamaji
46,500, sasa ni zamu yetu,” alisema Dk.
Mwakyembe.

Alisema kauli mbiu ya tamasha hilo

ni ‘Uainui wa kitamaduni, msingi wa
utengemano wa kikanda, maendeleo ya
kiuchumi na kushamiri kwa utalii”.

Aidha, Dk. Makyembe alivitaka vyom-
bo vya habari nchini kulitangaza tamasha
hilo kwa kuweka uzalendo, pamoja na
kuwaomba Watanzania, wasanii kuji-
tokeza kwa wingi siku ya tukio ambapo
alifafanua kuwa mbali na masuala ya
sanaa, pia kutakuwapo na maonyesho
va Kitalii yatakayofanyika sambamba na
kupanda Mlima Kilimanjaro.
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere, akipiga hesabu ya kumtoka beki wa JKT Tanzania, Mohamed Fakhi kwenye mechi ya Ligi Kuu
va Vodacom iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jana na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao kushinda kwa mabao 3-1. PICHA: MIRAJI MSALA

SIMBA MOTO NDIO
UMEANZA LIGI KUU

® @ OKagere, Miraji wawapigisha kwata ‘wajeda’ wa JKT
Uhuru, waifuata Lipuli kileleni huku...

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Simba jana ilianza vema
kampeni yake ya kutetea ubingwa wake
baada ya kuichapa JKT Tanzania mabao 3-1
kwenye mechi ya kwanza ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliopigwa kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Timu hiyo ambayo iliondolewa kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Jumapili
iliyopita, iliingia kwa dhamira moja tu ya
kuwarudishia furaha mashabiki wake,
ingeweza kuvuna mabao mengi kama
wachezaji wake wangekuwa makini wan-
apofika golini.

Simba ilipata bao dakika ya kwanza tu
ya mchezo likifungwa na mshindi wa Ki-
atu cha Dhahabu msimu uliopita, Meddie
Kagere baada ya kupata pasi safi kutoka kwa

Mzamiru Yassin.

Ingeweza kuwa na jumla ya mabao mata-
tu kabla ya dakika 10 za mwanzo, kama
Claotus Chama angekuwa makini, au angea-
cha uchoyo.

Kipindi cha pili Simba iliin
gia kwa kufanya masham
bulizi kwa kasi na dakika
ya 58, Kagere tena alifunga
bao la pili kwa shuti kali ak
iwa karibu na lango, baada
ya pasi nyingine murua ku
toka kwa Mzamiru.

Kagere angeweza kufunga ‘hat-trick’
kama shuti lake lisingegonga mtambaa pan-

ya dakika chache baadaye.

JKT nusura ipate bao dakika ya 62 baada
ya kombora la Danny Lyanga kupanguliwa
na kipa Aishi Manula na kuwa kona ambayo
haikuzaa kitu.

Bao la tatu la Simba lilifungwa na
mchezaji iliyomsajili kutoka Lipuli FC, Miraji
Athumani dakika ya 73, akiunganisha kwa
kichwa krosi kutoka winga ya kulia ilinyuny-
uziwa na Kagere.

Wachezaji wa JKT Tanzania hawakukata
tamaa kwani dakika tatu kabla ya mechi
kumalizika, Edward Songo alifunga bao la
kufutia machozi kwa shuti kali la mbali lil-
ilomshinda Manula na kujaa wavuni.

Kwa matokeo hayo, Simba na Lipuli FC
ambayo iliifunga Mtibwa Sugar mabao 3-1
ndizo zinazoongoza ligi kwa sasa baada ya
mechi ya raundi za kwanza.
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Zahera ashukiwa
visingizio Yanga

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI wa Yanga wamem-
shukia Kocha Mkuu wa klabu hiyo,
Mwinyi Zahera wakimtaka kumu-
lika matatizo yanayoikabili klabu
hiyo badala ya kutafuta visingizio
ViSivyo na maana wakati timu
hiyo inapopoteza.

Baada ya Yanga kukubali kipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Ruvu
Shooting kwenye mechi yao ya
ufunguzi ya Ligi Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja wa Uhuru juzi,
Zahera aliitupia lawama Bodi ya
Ligi, kwa kitendo cha kutoisogeza
mechi hiyo mbele kufuatia kutoka
kwenye majukumu ya mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika nchini
Botswana.

“Jumamosi tumecheza dhidi ya
Township Rollers ugenini, tukarudi
Jumapili, lakini wenzetu Simba
wamecheza hapa nchini [dhidi ya
UD Songo Jumamosi], hata hivyo
wao ratiba inaonyesha wanacheza
Alhamisi [jana], wakati sisi tuli-
kuwa ugenini tumerudi tumechoka
tunapangwa kucheza Jumatano
[juzil, hii si sahihi,” alilalamika
Zahera.

Hata hivyo, wakijadili uwanjani
hapo katika vikundi mbalimbali
vilivyokusanyika baada ya mechi,
mashabiki hao waliojawa na sura
ya huzuni walidai tatizo la timu si
uchovu bali ni kushindwa kuwa na
muunganiko mzuri hususan safu
ya ushambuliaji.

“Lazima tukubali timu yetu
haina mshambuliaji kama Makam-
bo [Heritier], tumekosa nafasi
nyingi na muunganiko wa timu
bado, kulaumu suala la ratiba na
uchovu hapo tunashindwa kulimu-
lika tatizo na kwa namna hii hata
kama tungecheza Jumamosi ijayo
bado tusingeshinda,” alisema
Juma Abdallah.

Mwingine aliyejitambulisha kwa
jina la Nurudin Kassim, alisema:
“Angalia hata aina ya mabao timu
vetu iliyofunga mechi zilizopita,
kwenye mechi ya Kirafiki dhidi ya
Kariobangi Sharks, tumepata sare
tukisawazisha kwa penalti kisha
ards tukafunga kwa faulo Ligi ya
Mabingwa dhidi ya Township Roll-
ers Uwanja wa Taifa tukasawazi-
sha kwa penalti na kisha ugenini
bao la faulo, hii inaonyesha kuna
shida kwenye ushambuliaji.”

Aidha, wamemtaka Zahera kui-
fanyia kazi safu ya ushambuliaji
mapema kabla ya mechi ya raundi
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa
dhidi ya Zesco itakayopigwa
Uwanja wa Taifa mwezi ujao,
Septemba 13.
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