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Aliyvekuwa Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe, akiwa mwenye furaha, baada ya
kushinda kesi ya madai ya kashfa dhidi ya Mhariri wa gazeti la Tanzanite, Cyprian Musiba, katika Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam jana na kutakiwa kulipwa fidia ya Sh. bilioni 6. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mwenvyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe na wenzake wakiwa chini ya ulinzi
wa askari Magereza, wakitoka kusikiliza kesi inayowakabili ya uhujumu uchumi katika Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Patashika Kibatala, msaidizi wa Sabaya

Na Kulwa Mzee

WAKILI Peter Kibatala jana alikuwa
katika patashika na shahidi wa Jamhuri,
Justine Kaaya, ambaye juzi alidai alikuwa
msaidizi wa aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Akimhoji shahidi huyo jana katika Ma-
hakama Kuu Divisheniya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi, mbele ya
Jaji Joackim Tiganga, Wakili Kibatala
aliuliza kuhusu  shahidi huyo kudai
kufuatwana  Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, akiwa na gari
ainaya Land Cruser V8 lenye bendera
ya Bunge na mlingoti  likiwa na nam-
ba KUB ilhali  alishanyanganywa
na uongozi wa Bunge kabla ya Januari
2020.

Mbowe aling’anywa gari hilo na uon-
gozi wa Bunge Septemba 2017, akiwa
Nairobi alikokuwa akilitumia wakati
Tundu Lissu akipatiwa matibabu.

Shahidi huyo wa pili alidai hafahamu
kama Januari 2020, Mbowe hakuwa
na gari hilo alilodai juzi kwamba lilim-
chukua Machame Road na kwenda Aishi
Hotel, ambako walifanya kikao, akiomb-
wa ataje majina ya marafiki wa Sabaya.

Akihojiwa na Kibatala kama marafiki
wa Sabaya aliowataja ni viongozi wa
serikali, shahidi huyo alidai hawakuwa
viongozi wa serikali.

Alidai hafahamu kama Sabaya mhali-
fu, hafahamu kama alikuwa akifanya
vitendo vya kihalifu kuanzia 2018 hadi
2020 akiwa Mkuu wa Wilaya ya Hai la-
kini akakiri taarifa za kufungwa miaka
30 jela alizisikia.

Wakili Kibatala alihoji kama shahidi
huyo anafahamu namna taarifa za uhali-
fu za Sabaya zilivvyovifikia vyombo vya

sheria hadi akashtakiwa na kama anafa-
hamu Mbowe alitoa taarifa mara kadhaa
za vitendo vya uhalifu wa Sabaya kwa
Inspekta Jenerali wa Polisi, IGP Simon
Sirro.

Shahidi alidai hafahamu kuhusiana
na taarifa hizo, lakini anafahamu moja
ya majukumu ya wabunge ni kukusanya
taarifa za uhalifu na kutoa taarifa hizo
kwenye vyombo husika.

Alidai Mbowe wakati anaomba taar-
ifa za Sabaya alikuwa mbunge lakini
hafahamu taarifa alizokuwa akizihitaji
kwake alikuwa anazifanyia nini.

Kaaya alidai Mbowe hakusema ana-
taka kuwadhuru marafiki wa Sabaya,
hakusema kama anataka kumdhuru
Sabaya na hafahamu kama taarifa hizo
alizitafuta kwa ajili ya kuwatafuta watu
waliomdhuru Mwenyekiti wa Hai.

Wakili Kibatala alihoji kama shahidi
anafahamu Sabaya alizuiliwa kufika ka-
tika baadhi ya hoteli kama vile SG Resort
kwa kuwa alikuwa akidaiwa Sh. milioni
nane, Kaya akidai hafahamu.

Shahidi huyo alidai alilala Aishi Hotel
lakini alikiri kwamba hakusema ma-
hakamani namba ya chumba alicholala
na hakutaja aina ya chakula alichokula
katika hoteli hiyo.

Wakili Kibatala katika kujenga swali
lake, alidai Januari 2020 ambayo shahidi
anadai kukutana na Mbowe, kiongozi
huyowa CHADEMA na Esther Matiko
(aliyekuwa Mbunge wa Tarime Mjini)
walikuwa  gerezani baada ya kufutiwa
dhamana na Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu Novemba 23, 2019.

Shahidi alidai hafahamu kama wali-
kuwa gerezani kisha wakaachiwa Machi
2020.

Shahidi huyo pia alidai namba zake za
simu ni 0754 916666 na 0693006700 la-

kini namba iliyoandikwa katika maelezo
yake, 0754216170, ikidaiwa kuwa yake
haifahamu.

Alidai sio sahihi kwamba jina lake
lingine ni Power Kaaya, alipewa kwa
sababu ya uhalifu aliokuwa akiufanya
maeneo ya Arusha na Longido.

Shahidi huyo alidai hafahamu kama
Mbowe alikuwa mhalifu na taarifa al-
izokuwa anahitaji kutoka kwake pamoja
na kufikiria kulikuwa na uhalifu ndani
yake, hakuwahi kuziripoti polisi na
fedha alizodai kupewa na Mbowe Sh.
300,000 na Sh. 200,000 alizipokea kwa
kuwa alimwambia za usumbufu.

Pia alidai hakuwahi kuwaambia
marafiki wa Sabaya kwamba Mbowe ali-
omba namba zao, akidai kuwa wakiwa
gerezani, mshtakiwa Halfani Bwire na
Mohammed Ling'wenya walimsimulia
taarifa zao.

“Bwire alikuwa ananisimulia kuwa
walimfuata Sabaya hadi Ikulu ndogo
wakakurupushwa, aliniuliza kama mimi
ndio niliwakurupusha.

“Yale tuliyokuwa tunasimuliana na
Bwire sikuyaandika katika maelezo
yangu, sikumbuki askari walionikamata
Agosti 25, 2020 lakini kuhusu Bwire,
Joyce Mukya, Mbowe nakumbuka,” al-
idai shahidi huyo.

Shahidi alimaliza kutoa ushahidi wake
na kesi iliahirishwa hadi leo kwa ajili ya
shahidi wa tatu wa upande wa mashtaka
kuanza kutoa ushahidi.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Bwire, Adamu Kasekwa na Mo-
hammed Ling'wenya ambao wanashtak-
iwa kwa mashtaka sita, yakiwamo ya
kula njama kufanya vitendo vya kigaidi
Arusha, Moshi, Mwanza, Morogoro na
Dar es Salaam kati ya Mei Mosi na Agosti
5,2020.

]
Serikali yasitisha
uhamisho
watumishi mijini

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesitisha kwa muda uhamisho
wa watumishi wanaotaka kuhamia kwenye
majiji, manispaa na miji na kutangaza kip-
aumbele kitatolewa kwa wanaotaka kuhamia

Hatua hiyo imetangazwa jana na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, ambaye alitaja mambo mawili likiwamo
la uhamisho kumnyima usingizi.

Waziri Ummy alikuwa akitoa taarifa kuhusu
mapato na matumizi ya mapato ya ndani ya
halmashauri kwa kipindi cha mwezi Julai hadi
Septemba 2021, ikiwa ni robo ya kwanza ya
mwaka wa fedha 2021/22.

“Ukiachana na masuala ya maendeleo nina
kero kubwa mbili zinaninyima usingizi, vibali
vya watu wanaotaka kuhama, bahati mbaya
wengi wanaotaka kuhama wanataka kuhama
kuja mijini, hakuna mtu nimemsikia anataka
kutoka Tanga, Dodoma, Dar es Salaam, aende
vijijini.”

“Nimesimamisha uhamisho wa watumishi
wote najua ni haki yao kuhama, lakini nimesi-
mamisha kwa muda uhamisho wa watumishi
waliochini ya TAMISEMI| wanaotaka kwenda
kwenye majiji, manispaa na miji, hadi tutaka-
pojiridhisha,” alisema.

Pia alisema ameangalia takwimu na kubaini
halmashauri ya mji ina walimu 2000 huku za
wahame kwenda mijini.

“Leo kama kuna mtumishi wa TAMISEMI
anataka kutoka Dodoma Jiji, Tanga Jiji,
Temeke, Ilala, Kinondoni, Arusha, Mwanza,
aende Mlele, Nsimbo, Momba huyo Katibu
Mkuu hata leo mruhusu, kwa sababu tukisema
mambo ya ndoa kila mtu ana familia tuta-
hamisha wangapi? Kwa hiyo tunachambua
kwanza vigezo ndiyo tutafungua tena uham-
isho,” alisema.

Alitaja kero nyingine ni madeni ya waz-
abuni zikiwamo halmashauri kudaiwa kwa
kiwango kikubwa.

“Halmashauri zihakikishe zinalipa madeni
yaliyohakikiwa ya wazabuni, watoa huduma
na watumishi kwa sababu kuna madeni
mengine yanalipwa na Hazina, lakini madeni
mengi wanatakiwa kulipwa, kinachosikitisha
unakuta tumepeleka fedha ya kujenga kituo
cha afya hawamlipi mkandarasi na fedha
inaisha.”

“Siku hizi tuna mambo ya mkeka kwa hiyo
tutatoa mkeka, je hii hela ilipelekwa hal-
mashauri au haijapelekwa, hivyo naagiza
uwekwe mpango wa kulipa madeni ya wa-
zabuni na watoa huduma, inasikitisha kuna
watu wameuziwa nyumba zao, wengine
wameuziwa mashamba yao,” alisisitiza.

Kadhalika, aliwaonya tabia ya kulazimisha
wananchi kusomba mawe na vifusi kwenye
ujenzi wa madarasa yanayojengwa kwa fedha
za UVIKO-19 na kudai kuwa fedha zilizo-
tolewa zimejumuisha gharama za mawe na
mchanga.

“Hili suala liachwe, ushiriki wa wananchi
ni muhimu hawapaswi kulazimishwa wala
kunyang'anywa vitu, hatutategemea kusikia
watu wananyang'anywa kuku wao kwa
sababu ya ujenzi,” alionya.
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Naibu Balozi wa Uingereza hapa nchini, Rick Shearn (katikati) na Mkurugenzi wa Maendeleo wa ubalozi huo, Kemi Wil-
liams (kulia), wakipokea maelezo kutoka kwa mfanyakazi wa kiwanda kipya cha kutengenezea pombe kali cha Serengeti
Breweries Ltd (SBL), walipofanya ziara ya kikazi kiwandani hapo, mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Musiba aamuriwa kumlipa Membe bil. 6/-

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Dar es Salaam imem-
hukumu na kumwamuru
Cyprian Musiba kumlipa fidia
ya Sh.bilioni sita aliyekuwa
Waziri wa Mambo ya Nje,
Bernard Membe kwa kum-
chafua.

Hukumu hiyo imetolewa
jana mbele ya Jaji Joacquine
De Melo baada ya kupitia
ushahidi wa mlalamikaji na
kukubaliana na madai yake.

“Kesi  hii  inaamuliwa
upande mmoja kwa sababu
mlalamikiwa hakuwahi ku-
wasilisha utetezi, mahakama
inakubali kwamba maneno
yaliyotolewa na Musiba yali-

kuwa yanamchafua mlalami-

kaji.
“Mahakama inaamuru
Musiba amlipe fidia ya

Sh.bilioni sita Membe na in-
atoa zuio la kudumu, mlala-
mikiwa hatakiwi kuendelea
kukuchafua, mahakama in-
amwamuru kulipa gharama
za kesi, “ alisema Jaji Melo.

Hukumu hiyo inatokana na
shauri namba 220 la mwaka
2018 na kwa mara ya kwanza
ilitajwa Februari 26, 2019.

Katika kesi hiyo Membe
amemshtaki Musiba, Mhariri
wa gazeti la Tanzanite na
wachapishaji wa gazeti hilo
akiwadai Sh. bilioni 10 kwa
kumchafua.

Musiba katika kesi hiyo

anashtakiwa kwa kumtuhu-
mu Membe kuwa anamhu-
jumu Rais John Magufuli
asitekeleze majukumu yake
ya kuwaletea wananchi
maendeleo huku  akidai
kwamba mbinu mojawapo
ya kukamilisha hujuma hizo
ni maandalizi anayofanya
kugombea urais mwaka 2020
kupitia CCM.

Hiyo ni kesi ya pili kwa
Musiba kutakiwa kulipa fidia
mwaka huu, kesi ya kwanza
ilitolewa hukumu Agoti 11,
mwaka huu katika Mahaka-
ma Kuu Zanzibar.

Mahakama hiyo ilimwam-
uru Musiba na gazeti la Tan-
zanite, kumlipa fidia ya Sh.
bilioni 7.5 Wakili wa kujitege-

mea, Fatma Karume baada ya
kubaini alimchafua kwa kum-
zushia taarifa za uongo.

Fatma  alifungua  kesi
mwaka 2019 dhidi ya Musiba
akilalamikia kuchafuliwa na
mara ya kwanza ilitajwa Ok-
toba 3, 2019.

Katika madai yake Fatma
alimlalamikia Musiba kum-
chafua kwa kumzushia taar-
ifa za uongo zenye lengo la
kushusha hadhi yake katika
jamii.

Fatma alidai katika malala-
miko yake kwamba Musiba
alimwambia ametiwa mimba
na muuza unga na kwamba
hana staha wakati anadai
maelezo hayo si kweli kwa
kuwa ana mume na watoto.

BoT yatangaza msako wanaochafua noti

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT) imesema itaanza kuwa-
chukulia hatua watu wataka-
ohusika na matumizi mabaya
ya noti ikiwamo kuweka pesa
sakafuni au sehemu yoyote
ambayo si nadhifu.

Kwa mujibu wa BoT, hatua
hiyo imetokana na kuibuka
kwa baadhi ya wananchi ku-
fanya matumizi mabaya ya
noti katika shughuli mbalim-
bali za kijamii, hususani kwe-
nye sherehe za harusi.

BoT imesema watu hao
wamekuwa wakitunza wa-

husika kwa kuwarushia noti
zinazoanguka sakafuni
wakati mwingine kukany-
agwa.

Taarifa iliyotolewa jana
na Gavana wa BoT, Prof. Flo-
rens Luoga, ilisema watu
hao muda mwingine huvir-
ingisha noti katika maumbo
mbalimbali na kutumia kama
mapambo na hata kuweka
kwenye mwili wa mtu ulioloa
jasho.

“Matendo haya yanatweza
fedha ya Tanzania ambayo
ni moja ya tunu za taifa letu.
Vitendo hivyo vinaendelea
kutokea licha ya Benki Kuu
ya Tanzania na viongozi

mbalimbali wa serikali kwa
nyakati tofauti kuvikemea,”
alisema Prof. Luoga katika
taarifa hiyo.

“Hivyo basi Benki Kuu ya
Tanzania inatoa onyo kwa
wananchi ambao bado wa-
nakaidi onyo hili ambalo
limetolewa mara kadhaa
kuhusu namna sahihi ya
kutunza noti za Tanzania zi-
nazokuwa mikononi mwao
kwa kuzituma kinyume cha
maadili pamoja na matakwa
ya kisheria,” aliongeza.

Taarifa hiyo ilisema viten-
do vya matumizi mabaya ya
fedha vinachangia kutweza
fedha ya nchi na kusababisha

uchakavu, hivyo kuiongezea
serikali gharama kubwa za
kuchapisha fedha zingine.

“Aidha Benki Kuu ina-
washauri washiriki katika
matukio yote ambayo yana-
husisha matumizi ya fedha,
kuandaa vyombo maalum
vya kuweka fedha badala ya
kufanya vitendo ambavyo ha-
vikubaliki,” alisisitiza Gavana
katika taarifa hiyo.

Kadhalika, taarifa hiyo ili-
wataka wananchi kutoa taar-
ifa BoT au katika vyombo vya
usalama pindi wanapobaini
matumizi yasiyo sahihi ya
fedha ili hatua za kisheria zi-
chukuliwa dhidi yao.

Aveva afungwa kifungo
cha nje, Kaburu yu huru

ALIYEKUWA Rais wa Klabu ya Simba, Evance Aveva,
amehukumiwa kifungo cha nje cha miezi sita baada ya ku-
patikana na hatia ya matumizi mabaya ya madaraka.

Pia, mahakama hiyo imemwachia huru aliyekuwa
Makamu wa Rais wa klabu hiyo, Godfrey Nyange maarufu
kama Kaburu kutokana na ushahidi wa Jamhuri kushind-
wa kumtia hatiani dhidi ya tuhuma zilizokuwa zinamka-
bili.

Hukumu hiyo ilisomwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu na Hakimu Mkazi Mkuu,Thomas Simba.

Akitoa hukumu hiyo alisema mahakama yake bila kua-
cha shaka upande wa Jamhuri imethibitisha mashtaka ya
matumizi mabaya ya madaraka dhidi ya Aveva na kwam-
ba mahakama yake inamtia hatiani.

“Mahakama yangu inamtia hatiani mshtakiwa wa
kwanza Aveva dhidi ya matumizi mabaya ya madaraka
atakwenda jela kutumikia kifungo cha nje cha miezi sita,”
alisema.

Akiichambua hukumu hiyo alisema hakuna ubishi
kwamba Dola za Kimarekani 300,000 ziliingizwa kwenye
akaunti ya Klabu ya Simba kupitia Benki ya CRDB ambayo
ni mauzo ya mchezaji Emmanuel Okwi.

Alisema baada ya kuingia kwenye akaunti hiyo inaonye-
sha kwamba kamati tendaji ya klabu ya Simba iliele-
keza itolewe fedha hiyo kwenye akaunti ya Simba
ili itumike kwenye uwanja wa Bunju kujengwa kwa nyasi
bandia.

“Ushahidi umethibitisha kwamba ile fedha ilitakiwa
ijenge nyasi bandia kwenye Uwanja wa Bunju, lakini hai-
kufanyika hivyo matokeo yake zilienda kwenye akaunti
binafsi ya Aveva, kinyume cha maelekezo ya kamati hiyo,”
alisema Hakimu Simba.

Alisema mahakama hiyo imejiridhisha kuwa mashtaka
yote haijathibitisha isipokuwa shtaka la matumizi mabaya
ya ofisi ya kuhamisha fedha kutoka akaunti ya Klabu ya
Simba na kwenda akaunti binafsi.

Alisema kutokana na mashtaka hayo Nyange amekut-
wa hana hatia isipokuwa Aveva amekutwa na hatia ya ku-
tumia nafasi yake vibaya kwa kuingiza fedha hizo kwenye
akaunti binafsi ingawa hakuna wizi uliofanyika.

“Hela zote zilitumika kihalali isipokuwa tatizo lake hizo
fedha ziliingizwa kwenye akaunti binafsi,” alisema Simba.

Baada ya maelezo hayo Wakili wa Serikali Fatima Wa-
ziri alidai hawana kumbukumbu ya makosa ya jinai yali-
yotendwa na mshtakiwa huyo hivyo naiomba mahakama
itoe adhabu kali ili iwe funzo kwake na kwa wengine wa-
naotumia madaraka vibaya ya ofisi.

Wakili wa utetezi Kuge Wabeya aliieleza mahakama
hiyo kosa lake ni la kwanza, mshtakiwa ni mgonjwa ame-
kutwa akihudhuria kliniki mara tatu kwa wiki na ana fa-
milia inayomtegemea.

“Tunaomba itoe adhabu nafuu itakayowezesha kuhud-
huria kliniki na wakati akiwa anasubiriwa mshtakiwa
alikaa mahabusu tangu mwaka 2017 hadi mwaka 2020,”
alidai Wabeya.

Hakimu Simba alisema kutokana na mazingira yaliyopo
ya kesi amezingatia hoja za pande zote mbili kuwa mtuhu-
miwa amekaa mahabusu kwa muda mrefu.

“Kumpeleka gerezani kwa maana kumfunga haitasaidia
chochote kwani watakuwa wamemfunga mgonjwa am-
baye utakuwa umesababisha usumbufu siyo kwa mshtak-
iwa bali hata magereza na jamii kwa ujumla,” alisema
Simba.

“Hata ukimpiga faini kubwa bado haitasaidia chochote
kwani asipolipa atalazimika kupelekwa gerezani hivyo
adhabu pekee inayomfaa mahakama imeona atumikie ki-
fungo cha nje miezi sita na asifanye kosa lolote,” alisema.

Simba alisema rufani ipo wazi kwa yeyote ambaye ha-
jaridhika na maamuzi hayo.

Katika kesi ya msingi ilidaiwa kutumia vibaya madaraka
yao kwa kuandaa fomu ya kuhamisha fedha Dola za Kima-
rekani 300,000 kutoka kwenye akaunti ya Simba iliyoko
benki ya CRDB Azikiwe kwenda kwenye akaunti binafsi ya
Aveva iliyoko Benki ya Barclays.
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aguliwa kuongoza chama h|cho kwa miaka mingine mitano kwenye mkutano mkuu, j

chama wa chama hicho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Hoja tano za PAC Kwa Jeshi Ia Polisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hes-
abu za Serikali (PAC) imetoa
maagizo matano kwa Jeshi la
Polisi ikiwamo kuchunguza na
kuchukua hatua stahiki mara
moja kwa waliobainika kufanya
matumizi mabaya ya fedha nda-
ni ya jeshi hilo.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Japhet Hasunga,
aliyasema hayo jana baada ya
kufanya mahojiano na jeshi
hilo kuhusu hoja za ukaguzi za
mwaka 2019/2020 kupitia fun-

gu namba 28.
Alisema kuna fedha
zimerejeshwa na wahusika

(hakuweka wazi kiasi gani) na
zilizobaki hakijarejeshwa ni
zaidi ya Sh. milioni 419.

Alisema kuna baadhi ya fed-
ha zimepelekwa kwenye jeshi
hilo hazijatumika vizuri.

“Sasa uchunguzi umekuwa
ukichukua muda mrefu sana
na wakati mwingine ushahidi
unakosekana kwa hiyo tumem-

wagiza ofisa masuhuli ahakik-
ishe wale wote wanaohusika
wanachunguzwa na hatua sta-
hiki zinachukuliwa mara moja
bila kuchelewa,” alisema.

Pia alisema kamati hiyo ime-
agiza majadiliano yaendelee
kwenye miradi miwili ya nyum-
ba wa uwekezaji wa Osterbay na
Mtwara.

“Tumeagiza kuwa majadil-
iano  yaendelee  kufanyika
kwasababu fedha nyingi zili-
kuwa zimeshatumika katika
mradi huo ambao ni zaidi ya
Dola za Marekani 827,000 zi-
likuwa zimeshatumika kwa
hiyo tumesema mradi ule wa
uwekezaji wa Osterbay uend-
elee wafanye majadiliano na
wawekezaji  kwa kuzingatia
maslahi mapana ya taifa letu
na taarifa ya utekelezaji iwasil-
ishwe kwa Katibu wa Bunge
ifikapo Januari 7, mwaka 2022,”
alisema.

Alisema  jambo jingine ni
ujenzi wa miradi mbalimbali
ya vituo vya polisi ambayo

imesimama kwa muda mrefu
kwa kukosa fedha na tatizo la
kimkataba wameagiza ifanyike
tathmini ili kujua fedha zinazo-
takiwa kukamilisha miradi yote.

“Kikijulikana kiwango cha
fedha basi kipelekwe kwenye
Ofisi ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango kwa kuiweka kwenye ba-
jeti na fedha zitolewe,” alisema.

Alitaja hoja nyingine ni
kumekuwa na tatizo la utoaji
wa mali na vidhibiti mbalimbali
ambavyo vimekuwa vikichuku-
liwa na jeshi hilo.

“Unakuta kuwa kuna kesi
nyingi zimekuwa zinapelekwa
mahakamani mali zinabaini-
sha na mahakama inatoa ua-
muzi baada ya kutoa uamuzi
kunakuwa na changamoto ya
utekelezaji wa maagizo hayo ya
kimahakama baadhi ya vielele-
zo wale wanaoenda kutekeleza
wanakuwa wako slow sana.”

“Kwenye utekelezaji unakuta
kama ni magari yalikamatwa
yanatakiwa labda ya rejeshwe
au yanatakiwa kuuzwa kama

ni pikipiki zinatakiwa kuuzwa
basi kumekuwa na uchelew-
eshaji sana wa utekelezaji wa
maagizo hayo, kwa hiyo tumem-
wagiza Katibu Mkuu ahakikishe
mali zote zinazotolewa kama
kielelezo pale ambnapo hu-
kumu inakuwa imetolewa basi
wahakikishe kwa kweli mali
zote zinatolewa na utekelezaji
wake unafamyika hilo nalo tu-
melitolea maaagizo,” alisema.

Kuhusu madeni, aliagiza jeshi
hilo kuweka mpango wa kulipa
madeni ya wazabuni mbalim-
bali kiasi cha Sh. bilioni 631.4.

“Watengeneze mpango wa
kuyalipa ili kuhakikisha wale
wazabuni hawaathiriki kwa
sababu kuna baadhi ya waz-
abuni watakuwa wametoa vifaa
kwa jeshi hadi leo hawajalipwa
unakuta mpaka mabenki wa-
naamua kuuza nyumba za waz-
abuni,” alisema.

Kadhalika, aliagiza jeshi hilo
kukusanya madeni ya Sh. bilioni
11inayodai kwa watu mbalimba-
li zikiwamo faini za barabarani.

Ujerumani yaipa Tanzania bil. 119.25/-

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI ya Shirikisho la
Ujerumani imeipatia Tanzania
msaada wa Sh. bilioni 119.25,
kwa ajili ya kuboresha huduma
ya maji, afya, udhibiti wa mab-
adiliko ya tabianchi pamoja na
sekta ya utalii.

Mkataba wa fedha hizo uli-
Tanzania ikiwakilishwa na Ka
tibu Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba
na Serikali ya Ujerumani iliwak-
ilishwa na balozi wake nchini,
Regine Hess.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuingiwa
kwa mikataba mitatu, Tutuba

alisema kati ya fedha hizo Sh.
bilioni 43.73 ni kwa ajili ya mradi
wa kuboresha uhakika wa maji
na udhibiti wa mabadiliko ya
tabianchi na uboreshaji wa hu-
duma za afya.

Alisema Sh. bilioni 22.53 ni
kwa ajili ya mradi wa udhibiti
wa magari ya kidigitali katika hi-
fadhi za taifa ikiwamo Serengeti,
Burigi-Chato, Katavi na Mikumi.

Tutuba alisema mkataba wa
msaada uliosainiwa kati ya Tan-
zania na Benki ya Maendeleo ya
Ujerumani (KFW) wa Sh. bilioni
53, ni fedha za dharura kwa ajili
ya kukabiliana na upungufu wa
fedha uliotokana na ugonjwa
wa virusi vya corona katika sek-
ta ya maliasili.

Alisema mradi wa ubore-

shaji wa huduma za afya una
malengo ya kuboresha kiasi na
ubora wa huduma za afya kupi-
tia bima ya afya katika Mikoa ya
Tanga na Mbeya.

Tutuba alisema fedha hizo
zitasaidia kupunguza vifo vya
watoto wachanga, kinamama
wakati wa kujifungua, pamoja
na kuboresha mifumo ya TEHA-
MA ya hospitali.

Balozi wa Ujerumani, alisema
ushirikiano wa nchi yake na
Tanzania ulianza tangu mwaka
1961, kusaidia hifadhi za taifa
na hifadhi za wanyama, ili
kuongeza kipato.

Alisema maeneo mengine ni
usafi, kuwasaidia Watanzania
kupata majisafi, utawala bora na
kusaidia wanawake na wasicha-

na dhidi ya ukatili wa kijinsia.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, alisema
fedha hizo zitakwenda kusaidia
kufidia athari zilizotokana na
ugonjwa virusi vya corona ka-
tika sekta ta utalii.

“Mapato katika sekta ya utalii
wakati wa janga la corona yal-
ishuka kutoka Sh. bilioni 2.6
hadi Sh. bilioni 0.75. Fedha tu-
lizopokea leo zitakwenda kuwa
mkombozi kwenye sekta ya
utalii kwenye uhifadhi”.

Dk. Ndumbaro alisema wiz-
ara inakwenda kufungua miun-
dombinu katika hifadhi mpya,
kuimarisha ujirani mwema,
kupamba na kasi ya matukio ya
ujangili kwa kutokomeza asil-
imia 10 iliyobakia.

Flashi yaibua mvutano wa
kisheria kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAWAKILI wa utetezi katika kesi ya uhuju-
mu uchumi namba 27 inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, na
wenzake, wamepinga kupokewa kwa video
sita zilizoko kwenye flash kwa kuwa haikuo-
nyeshwa mahakamani.

Pingamizi hilo liliwasilishwa jana na Wakili
wa Utetezi, Mosses Mahuna, mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha, Patricia Kisinda, wakati shahidi wa
nane wa Jamhuri, Jonson Kisaka (35) wakati
akitoa ushahidi. Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyegu (26), Enock Togo-
lani (41), Watson Mwahomange (27), Jackson
Macha (29) na Nathan Msuya (31) wanakabili-
wa na mashtaka matano ya uhujumu.

Nyaraka nyingine zilizopingwa kupokewa
mahakamani ni fomu namba 27, 28 na 29.

Akiwasilisha pingamizi hilo, Wakili Mahuna
alidai kwamba vielelezo hivyo ikiwamo flashi,
shahidi alifungua ripoti mwanzoni tu bila
kucheza video sita zilizoko ndani yake.

“Tumepatiwa vielezo zikiwamo nyaraka na
flash disk lakini shahidi amefungua ripoti hiyo
ndani ya flash disk’ na ameishia mwanzoni
bila kufungua video sita zilizomo humo ndani
kwa kuwa hatufahamu zinahusu nini,” alidai
Mahuna.

Pia alidai kwamba sheria inaelekeza wa-
napotoa vielelezo vinatakiwa kupitiwa kwa
kufungua video hizo kutambua ni kitu gani
kimeonyeshwa.

Alidai kwamba sheria imeelekeza na inataka
kupatiwa kielelezo hicho kwa mapana yake ili
kutambua ni kitu hani kimo ndani.

“Tunaomba mahakama isipokee kielelezo
hiki na endapo itakipokea basi shahidi azun-
gumzie sehemu za awali za mafaili ya video
hizo na si kuzifungua na kuzungumzia,” alidai
Mahuna.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Filex
Kwetukia, alidai utaratibu wa kisheria umez-
ingatiwa kwa kuwa shahidi ameonyesha vitu
ambayo amevizungumzia wakati akitoa usha-
hidi wake.

Alidai kwamba Sheria ya Kielektroniki, ki-
fungu cha 15, hakijaeleza kuwa kielelezo kina-
takiwa kusomwa ndipo kipokewe mahakama-
ni.

Naye Othmed Mtenga, Wakili Mwandamizi
wa Serikali, aliiomba mahakama hiyo kupokea
flash hiyo na nyaraka hizo kwa kuwa wame-
fuata utaratibu wa kisheria.

Alidai kwamba hoja hizo haizuii flash na
nyaraka kupokewa kwa kuwa kinachoangal-
iwa ni kama shahidi anautambua ushahidi
anaouzungumzia na kama amehusika kuki-
andaa. Pia alidai kisheria shahidi anatakiwa
kuelezea kielelezo hicho kabla ya kukitoa ma-
hakamani.

“Tunaiomba mahakama kupokea kielel-
ezo hiki kwa kuwa shahidi ameeleza kwamba
anakifahamu. Pia hoja ya kusema kielelezo
kionyeshwe nini kilichomo ndani ni sawa na
kukifungua kabla ya kupokewa kwanza kwa
kuwa kiutaratibu kinatakiwa kupokewa ndipo
kisomwe mahakamani.

“Tunaona hawajatoa hata sababu ya kishe-
ria kupinga vielelezo hivyo na hawana muda
tena wa kufanya hivyo, naona tayari wame-
shakubali vipokewe,” aliodai Mtenga.

Baada ya hakimu kuzikiliza hoja za pande
zote mbili, aliahirisha kesi hiyo Novemba Mosi,
mwaka huu, majira ya saa 3:00 asubuhi.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBER 2021.

Kiwango kwa Tzs.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBER 2021

Kiwango kwa Tzs '(000)'

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa wa sasa wa sasa wa sasa
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Jun-21
TZS TZS T T e — 1Z8 1z8
A. |[MALIL M:r:;/((l)-[::;rﬁ-[a:isi " v 56,434,051 107,960,208
1 | Fedha Taslimu 819,368,398 695,718,149 M P Kebisho ke Ajili va: R A
2 | Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 32,832,347 70,501,515 ATeKeDISho fowh AN ya: ) - -
.. X . . - Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali -Uchakavu wa Mali za Kudumu 100,702,752 97,720,253
4 | Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 126,767,311 136,877,019 ) e T
. . 1 K huliki -Uchakavu wa Matengenezo Makubwa - -
5 |Hundina Miamala ya kushughulikiwa ~Utumikaji wa Mitaji wa Misaada
6 |Miamala Baina ya Matawi -Uchakavu wa Mali Zisizoshikika - -
7 | Bili Zilizoafikiwa ) 157,136,803 205,680,461
8 |Dhima za Wateja zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - Badiliko Halisi katika Mikopo
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 134,287,250 (27,130,612)
11 |Mikopo Halisi iliyopo 14,544,415,369 15,130,080,151 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 797,660,627 (404,095,308)
12 |Mali Nyingine 1,535,111,154 1,400,823,903 - Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha 14,961,519 -
13 | Uwekezaji wa Hisa - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 47,415,352 -
14 | Akaunti za udhamini o 1,151,461,552 (225,545,460)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,711,129,297 1,670,574,055 - Kodi Iliyolipwa (32,000,000) -
16 |JUMLA YA MALI 18,769,623,874 19,104,574,792 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1’119’461’5_52 (225’545"{60)
B. |DHIMA n Mtlr.lrlkf).wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
17 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Sawm Ifllllorlcl’kﬁwa Kud 40,555 2_42
18 | Amana za Wateja 2,154,646,532 1,356,985,905 nunuziwa Vil za sudumu - (40,555,242) -
19 | Dhamana va Malipo kwa Fedha Taslimu Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
y p Ununuzi wa Mali Zisizoshikika - -
20 An’lan.a Maaluml} ) 2,064,363,594 2,049,402,075 Mengineyo Amana za kudumu -
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa R
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 | Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja Fedha Halisi Zilizotolewa (40,55 ’2_42)
25 |Miamala ISl_y(_)Sh_UghUhI_“‘_Na 'bal-r?a ya Matawi . III | Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
26 |Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu (955.619.586) -
Zitakazolipwa baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
27 |Dhima Nyingine 229,836,593 277,251,945 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
28 |Madeni 5,700,000,000 6,750,000,000 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
29 |JUMLA YA DHIMA 10,148,846,719 10,433,639,924 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (47,415,352) 83,721,146
30 |MALI/{DHIMA} HALISI 8,620,777,155 8,670,934,868 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha (1,003,034,938) 83,721,146
C. |[FEDHA ZA WANAHISA N
= - — IV |Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:
31 Mtfa-” wa Hlsa. ‘Uhthwa 6,056,496,547 6,056,496,547 Ongezeko/ Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na Fedha 75,871,372 (141,824,314)
32 | Akiba ya Mta—“ . Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 903,096,683 1,044,920,997
33 |Mapato yaliyobakizwa Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 978,968,055 903,096,683
34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 2,439,473,000 2,439,473,000
35 | Akaunti zingine za Mtaji 56,434,051 107,960,208
36 | Stahiki ya wenye Hisa ehache i vl Il TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBER 2021
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,620,777,155 8,670,934,867 Kiwango kwa Tzs.'(000)' Mtaji wa Hisa Mtaji mkuu wa kisheria Mtaji wa kisheria Akaunti zingine za Mtaji_Tengo la ziada ya jumalumla Tzs
Salio la wa mwaka 01/01/2020 056,497 - - - 2,332,349 8,458,539
38 | Dhima zisizo dhahiri Rekebisho : - 5
39 Mikopo chechefu 4.448.185.825 991.222.058 Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo - - (69,693) (69,693)
R R > > > > 2 Mapato mengine -
40 |Tengo Kwa ajili ya mikopo chechefu 717,420,694 923,515,410 Mtaji mkuu wa kisheria 67,005 - 67,005
41 |Mali Nyingine Chechefu Tozo la Mali la mwaka jana - - - - 434,618 134,618
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato - - (54,944) (54,944)
Gawio lililolipwa (272,551) (272,551)
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA o Salio kwa Mwaka 31.12.2020 6,056,497 67,005 2439472 8,562974
i Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 45.93% 45.00% Salio la mwaka 01.01.2021 6,056,497 67,005 2,439,472 8,562,974
ii |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 30.58% 6.55% Rekebisho : - -
. . . Akaunti zingine za Miaji - 66,374 (67,004) 1,370
iii | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 362% 471% Toa: Mapato mengine -
iv | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 77% 79% Miaji wa kisheria - -
. P . . o o R .
V- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81% 84% Faida {(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato R 56,434 56434
vi |Ongezeko la Amana 1% -7% Toa: Gawio lililotolewa - - -
vii | Ongezeko la Mali -2% -2.00% Salio kwa mwaka 31.09.2021 6,056,497 135,379 2,428,902 8,620,778
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBER 2021. ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2021
Kiwango kwa Tzs. AINA YA BIDHAA
— o — 1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. Mkopo
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 Kima cha chini cha kufungua akaunti 5000/= Mikopo ya biashara 36% PA
125 128 1Z8 Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyumba 18% PA
1 | Mapato ya Riba 1,033.423.856 1201351910 3392138802 | Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%
i Gharama za Riba éégigigz 1&2:3;2-2;: , 32295(’21713; Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 2.00%
Mapato Halisi (1 kutoa 2) 491, ,096,876,5 042,527, - — - = 3
| Madeni Viza Yaliyofutwa .00 0.00 o |Kufunga akaunti 5000/= M;kopo ya Jikimu 17% PA
5 | PunguzoiOngezeko la tengo katika mikopo -206,094,716 89.311,053 -32,494,032| | Gharama za kuendesha akaunti 5000/= Mikopo ya Kilimo 30% PA
6 | Mapato yasiyo ya Riba: 163,690,838 202,399,489 702,885,403 Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya Maji 26% PA
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni MlkOpO ya WafanyakaZi 15% PA
6.2 Ada na Kamisheni 103,803,732 114,381,288 330,953,493
6.3 Gawio 0.00 n y T . - B - - -
6.4 Mapato Mengine 59,887,105 88,018,201 371,931,914 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa
7| Gharama Zisizo za Riba: 1.171,657.422 1.055.736.154 3.399.421.677 za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za
7.1 Mishahara na Mafao 618,195,313 627,391,742 1,879,093,222 fedha katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS
7.2 Ada na Kamisheni 13,035,652 348663.00 13,607,878 8).
7.3 Gharama nyingine 540,426,457 427,995,749 1,506,720,577 .
8 | Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 80,620,073 154,228,868 378485,610| | Imesainiwa na: Cheo . B Tarehe:
9 Tengo la Kodi ya Mapato 24,186,022 46,268,660 113,545,683| | Altemius Millinga Mbkurugenzi Mtendaji.— ceveiiiiiiiiiiien 28-Oct-21
10 | Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato 56,434,051 107,960,208 264,939,927
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa {bainisha} 0.00
12 |Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka 56,434,051 107,960,208 264,939,927 Samwel Gikaro Meneja wa Fedha 28-Oct-21
13| Idadi ya Waajiriwa 129 133 129 Humphrey Singogo Kaimu Mkaguzi wa Ndani — .oeeeeniieiiiiiieniaeannnas 28-Oct-21
14 |Mapato kwa Hisa 13 12 13
15| Idadi ya Matawi 3 3 3 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
(i) {Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 6% 10.00% Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
6%
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 12% 14.00% 12% Kuthibitishwa na:
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 52% 81.00% 52% Ernest K. Ndimbo Mwenyekiti wa Bodi ~ aeeeeiiiiiiieiiiieiiiieeeaaaa. 28-Oct-21
(iv) 6% 9.00% 6%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi Happy Sambega MEUrugenzi. eeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeaaanas 28-Oct-21
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Tujiandae mapema
kukabili tishio ukame

UTABIRI wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) wa juzi
hauhitaji muda wa kusubiri athari zitokee ndipo hatua zianze
kuchukuliwa na mamlaka za serikali pamoja na wadau.

Utabiri huo ambao unaeleza kuwapo kwa upungufu wa mvua
katika maeneo kadhaa ya nchi yetu wakati wa msimu wa vuli,
unamaanisha kuwa kuna uwezekano wa kuwapo kwa athari
mbalimbali, ukiwamo upungufu wa chakula.

Tunasema hivyo kutokana na mikoa maarufu ambayo hu-
zalisha chakula kwa wingi hususan nafaka kuwa miongoni mwa
mikoa ambayo itapata mvua za wastani au chini ya wastani.

Ikumbukwe kwamba mikoa hiyo mingi ikiwa ya Nyanda za
Juu Kusini kuna wakati iliitwa kwa jina la ‘The Big Four’ kutoka-
na na kuwa mzalishaji mkubwa wa nafaka hasa mahindi, hivyo
kuwa tegemeo kubwa kwa uzalishaji nchini.

Katika taarifa yake ya utabiri juzi, TMA ilisema kwamba
mikoa inayozalisha chakula kwa wingi nchini inatarajiwa kuwa
na uhaba wa mvua na kwamba ni mikoa inayopata mvua mara
moja kwa mwaka kuanzia Novemba hadi Aprili mwakani.

Utabiri huo unaonyesha maeneo mengi ya mikoa yatakayo-
pata mvua chini ya wastani na wastani kwa baadhi ya maeneo.

Mikoa hiyo inayotarajiwa kupata mvua pungufu ni Mbeya,
Songwe, Ruvuma, Iringa, Rukwa, Katavi, Njombe, Lindi, Mtwara
na baadhi ya maeneo ya mkoa wa Morogoro.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Kijazi, alibainisha hayo
mkoani Dar es Salaam na kufafanua kuwa hali hiyo inatokana
na mifumo ya hali ya hewa, mvua za wastani mpaka chini ya
wastani zinatarajiwa katika mikoa hiyo ikiwamo pia mikoa ya
Kigoma, Tabora, Singida na Dodoma.

Kwamba hali ya sasa ya joto la bahari eneo la kati la Bahari
ya Pacific iko chini ya wastani na inatarajiwa kuendelea kuwa
chini ya wastani katika nusu ya kwanza ya msimu. Alisema hii
inatarajiwa kudhoofisha mifumo inayosababisha mvua katika
maeneo ya pwani ya magharibi.

Alisema kutokana na hali hiyo inayotarajiwa kunaweza ku-
tokea athari mbalimbali na kuwataka wananchi na mamlaka
husika kuchukua tahadhari.

Katika sekta ya kilimo na usalama wa chakula kutokana na
mvua za chini zinazotarajiwa, alisema kutakuwa na upungufu
mkubwa wa unyevunyevu kwenye udongo na kuathiri ukuaji wa
mazao, lakini kunatarajiwa kuwapo kwa visumbufu vya mazao
kama mchwa, panya, viwavijeshi na wadudu wengine.

Aliwashauri wakulima kupanda mazao na mbegu zina-
zokomaa kwa muda mfupi na yanayostahimili mvua chache
kama ya jamii ya mizizi na mazao ya bustani, akisema mazao
haya ni kama mihogo, viazi, mtama na mazao mengine yenye
kustahimili mvua chache.

Aidha, athari nyingine ni kwa upande wa mifugo na uvuvi
ambapo kutokana na uhaba wa mvua hizo kunaweza kukaathiri
upatikanaji wa samaki na uhaba wa malisho ya wanyama.

Kwa kifupi, sisi kama taifa tunapaswa kuanza kuchukua hatua
za tahadhari kuanzia sasa, kwa kuwa ni dhahiri kwamba kuna
uwezekano mkubwa wa kutokea upungufu wa chakula.

Katika nchi zinazoendelea ambazo hazijawa na teknolojia
ya kilimo cha umwagiliaji, mvua inapokosekana maana yake
ni ukame, hivyo ni dhahiri kwamba kutakuwa na upungufu wa
chakula.

Tunaishauri serikali ianze maandalizi ya kusambaza chakula
cha ziada katika maeneo yatakayokuwa na upungufu na kama
ziada haitatosheleza, basi ikiagize kutoka nje. Kwa upande wao
wakulima wapande mazao ya muda mfupi yanayostahimili
ukame.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Ester
Mgidula

‘kuru-

aowaangukia  wahitimu wa
vyuo vikuu na wengine wa-
naofanana nao kielimu nchini.

Ni baada ya purukushani
nyingi za namna tofauti kunoa
ubongo wao kwa fani  walizoz-
ipitia wakati wa ‘kusotea’ mas-
omo yao, hatimaye wanabhiti-
misha kwa kutunukiwa digrii (
kuvaa joho).

Utaratibu wa namna wana-
vyotunukiwa masomoni kuna
ngazi zao za ufaulu zilizozo-
eleka kwa jina la ufupi ‘G.P.A.
Ila wenyewe watunukiwa wana
lugha yao ya masihara, lakini
inamaanisha ya moyoni waki-
tamka, “kikubwa joho bwana,
G.P.A inatafutwa mtaani.”

Narudia tena inaweze-
kana ikaishia hapo hapo
kama msemo tu, ingawa kama
inamaanisha au la bado ni ki-
tendawili. Ni jambo la kufikiria
kwa makini!

Zama za leo kimsingi zinato-
fautiana sana na hizo zilizopita.

Wenye zama hizo za kale
kuhitimu ilikuwa kama kulima
shamba na kupalilia, wak-
isubiri mavuno ya ajira kutoka
mpango mkuu wa serikalini.

Leo hii kusubiri ajira ni sawa
na kungoja kuwaona wazazi
wako watakapokuwa vijana.

Haya yote yanatokana na
sababu  mbalimbali  kama
vile; kuongezeka kwa wasomi
nchini na duniani, sayansi na
teknolojia nayo inakua kwa
kasi, kwahiyo zao lake nafasi za
ajira zinabaki kuwa ‘kiduchu’,
tukisikia hadithi ni sharti uwe
na kinachoitwa mtaani ‘con-
nection’.

Lakini maisha lazima yaen-
delee wahitimu hamna budi
kujiongeza kwa kujiajiri katika
sekta mbalimbali, kama kilimo
na biashara. Wapo wanaoho-
ji mitajije, watapata wapi ikiwa
ndiyo wametoka vyuoni?

Jibu linaanzia kwa kufinya
wazo, mtaji si lazima uanzie
milioni, bali hata elfu kadhaa
unazozimudu,unaumiza nazo
kichwa. Bado nashikilia msi-
mamo, fursa za kilimo na bi-
ashara bado ni kipande kipana
kupindukia, muhimu ni mipa-
ngo thabiti.

Tuanze na biashara; zipo
kama za vyakula, vinywaji na
nguo ndizo zinazofanyika kwa
urahisi zaidi kwa sababu ni ma-
hitaji ya msingi kwa binadamu,
maana kula, kunywa na kuvaa
hakukwepeki, kila siku iendayo
kwa Mungu.

Kilimo je? Huenda wakazi
wa mjini wakaguna, lakini uk-
weli kujikita katika mazao ya
biashara yanalipa.

Jamani, baada kutunukiwa joho
kipi kinafuata enyi wahitimu?

WAHENGA walinena;
karuka kwa maharagwe ndiyo
kuiva kwake’. Ni msemo un-

Hapo kuna mchele, mahindi,
alizeti na kadhalika, yakifikia
hatua bora ya mavuno na ku-
unganishwa kwa kusafirishwa
kwenye masoko ya ndani na
nje ya nchi, wasomi mtajikuta
katika uhusiano wa karibu na
ajira, pia vipochi vyenu kutuna.
Mpo wahitimu?

Najua shida yenu wasomi,
mnajiegemeza sana viingereza,
pia maisha ya kuigiza. Kum-
bukeni maisha ya nyumbani
mlikotoka nanamnaya kuwa-
saidia wazazi waliowasomesha
hadi kuwafikisha hapo.

Acheni hayo majidai ya ‘u-
slay queen’ na ‘u-brother men’!
Pigeni kazi yoyote, kama alivy-
otuasa Hayati JPM, sana sana
kigezo na masharti kwenu iwe
shughuli halali na isiyowaon-
dolea utu.

Kwa sasa, jamii inahitaji
nguvukazi kutoka kwenu vi-
jana wasomi, tarajio la vion-
gozi bora, washauri makini na
werevu, mkiwa na imani tosha
kutoka kwenye jamii iliyowaso-
mesha hadi jirani kabisa na
dari la elimu.

Ni zamu yao sasa kuchuma
matunda kwenye miti yenu, ili
mumuonyeshe  Mama yenu,
Mkuuwa nchi kwamba
“kazi inaendelea” kwa manu-
faa ya jamii nzima na si kupo-
tosha.



ez NIPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Muinyi: Idadi vifo vya Uviko haikuwa kubwa Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema kuwa idadi ya vifo na maambukizi
ya maradhi ya Uviko-19, kwa upande wa Zan-
zibar haikuwa kubwa kama ilivyotokea katika
nchi mbalimbali duniani.

Hata hivyo, alisema athari za kiuchumi ni
kubwa zaidi kuliko ilivyotokea katika baadhi
ya nchi zilizokuwa na idadi kubwa ya vifo na
maambukizi ya corona.

Aliyasema hayo jana katika maadhimisho
yamiaka 76 ya Umoja wa Mataifa ambayo yali-
fanyika mjini hapo. Alisema hali hiyo inatoka-
na zaidi na utegemezi wa sekta ya utalii na za
huduma kwa maendeleo ya uchumi wa nchi.

“Kuanguka kwa utalii kumeathiri sana ki-
wango cha ukusanyaji wa mapato, maende-
leo ya biashara, usafiri wa anga na baharini,
elimu, shughuli za ujasiriamali, ajira, kilimo,
uvuvi na ufugaji, bila ya shaka, tukiwa na mi-
fumo bora ya afya ndiyo msingi wa mapam-
bano dhidi ya Uviko-19,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema kaulimbiu ya maadhimisho hayo
isemayo ‘kujijenga upya vizuri zaidi kwa ku-
weka mifumo bora ya afya’ (Building back Bet-
ter with  Health System), imeweka msisitizo
wa umuhimu wa kuwa na mifumo bora ya ki-
afya ili kupambana na maradhi ya Uviko-19 na
kuishi katika hali ya usalama zaidi.

Pia, alisema kuna umuhimu wa kuwa na
mifumo bora ya afya na kuongeza juhudi za
kurejesha maisha katika hali yake ya kawaida
kutaharakisha kasi ya utekelezaji wa mipango
ya maendeleo katika sekta zote za kiuchumi
na kijamii.

Alisema kuwa maradhi ya corona, yame-
thibitisha umuhimu wa kuwapo Jumuiya

za Kimataifa, kama Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) kwa ajili kuunganisha juhudi za
mataifa na kupaza sauti katika kutoa mion-
gozo na maelekezo muhimu kwa maendeleo
ya taifa.

Imani yake ni kwamba mataifa yote du-
niani yataongeza nguvu na kufanyakazi kwa
pamoja ili kuhakikisha ushirikiano wa Umoja
wa Mataifa na mashirika yake unazidi kuwa
imara zaidi. Alisema Serikali ya Zanzibar na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano zitaendelea
kutekeleza wajibu wao katika kuhakikisha
umoja huu unakuwa imara na unafanya kazi
kwa manufaa ya wanadamu na mataifa yote
duniani.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui,
alisema Umoja wa Mataifa ni chombo Kkili-
choundwa kusaidia amani duniani na umoja
huo una historia ndefu kuisaidia Tanzania iki-
wamo katika mapambano ya corona.

Aliwataka wananchi kushirikiana kuchanja
chanjo za corona ambazo zinatolewa bure
ili kupunguza makali ya maambukizi ya
ugonjwa huo pia kuchukua tahadhari za ku-
jikinga.

Kwa upande wake Mratibu wa Shirika
la Umoja wa Mataifa (UN) Zanzibar, Zlatan
Milisic, ameipongeza Zanzibar kuendelea
kutekeleza malengo endelevu yaliyowekwa
ikiwamo kupambana na athari za uharibifu
wa mazingira na utunzaji wa fukwe licha ya
kuwapo kwa tishio la mabadiliko ya tabia
ya nchi. “Nimefurahishwa na juhudi zinazo-
chukuliwa katika kupambana na athari za
mabadiliko ya tabia ya nchi ikiwamo kutunza
mazingira hatua ambayo itasaidia juhudi za
kutangaza utalii wa fukwe,” alisema.

Lori la TANESCO lanaswa tuhuma kusafirisha abiria

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya limeyakamata
malori mawili, likiwamo la Shirika la Umeme
(TANESCO), yakidaiwa kubeba shehena ya
nguzo za umeme na vijana zaidi ya 20.

Kwa mujibu wa jeshi hilo, malori hayo
kusambaza umeme, likidai kuwa kitendo hi-
cho kinahatarisha maisha ya vijana hao.

Malori hayo yamekamatwa ikiwa ni siku
chache baada ya lori lingine la TANESCO
wilayani Mbarali mkoani hapa kupinduka
katika eneo la Inyala, Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya na kusababisha vifo vya vijana sita
papo hapo.

Wakati wa kuaga miili ya vijana hao ka-
tika Uwanja wa Shule ya Msingi Igawilo ji-
jini Mbeya, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliliagiza Jeshi la Polisi mkoani humo
kuwakamata na kuwasweka ndani madereva
wote wanaovunja sheria za usalama baraba-
rani, wakiwamo wa serikali.

Homera alisema ajali zinazogharimu mai-
sha ya watumishi wa umma mkoani humo
zimeongezeka kutokana na madereva kue-
ndesha vyombo hivyo bila kuchukua tahad-
hari na hivyo akasisitiza wakamatwe bila
kujali anayemwendesha, hata kama ni mkuu
wa mkoa huo. Akizungumza na wandishi wa
habari katika Ofisi za Makao Makuu ya Jeshi
la Polisi Kitengo cha Usalama Barabarani
mkoani Mbeya, Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Kamishna Msaidizi Mwandamizi Ulrich
Matei, alisema kukamatwa kwa malori hayo
ni sehemu ya utekelezaji wa agizo la Homera.

Aliyataja malori yaliyokamatwa kuwa ni le-
nye namba za usajili SU. 37200 aina ya Mitsub-

ish Truck, mali ya TANESCO, na lenye namba
za usajili T. 923 DKC aina ya Mitsubish Fuso,
mali ya Kampuni ya inayosambaza umeme

Alisema kwenye operesheni hiyo, wali-
wakamata madereva waliokuwa wanaende-
sha magari hayo ambao ni Mohamed Chon-
golo aliyekuwa anaendesha gari la TANESCO
na Anthon Fungo aliyekuwa anaendesha gari
ya mkandarasi.

“Ni hatari sana kubeba abiria kwenye
magari ya mizigo, hawa madereva wataandika
maelezo na tunawapeleka mahakamani.

“Kama mnakumbuka ni juzi tu watumishi
sita wa TANESCO walifariki dunia kwenye aja-
li. Sasa hawa wanarudia yaleyale, tutaendelea
kuwakamata,” alionya Kamanda Matei. Mkuu
wa Kitengo cha Usalama Barabarani Mkoa
wa Mbeya, Meloe Buzema, alisema Sheria ya
Usalama Barabarani kifungu namba 58 (II) ki-
nakataza gari lolote la mizigo kupakia abiria
na kwa yeyote anayekamatwa lazima achuku-
liwe hatua za kisheria.

Vilevile, alisema sheria hiyo inakataza
mtu yeyote kukaa kwenye sehemu hatarishi
anapokuwa amepanda chombo cha moto
na hivyo madereva wa magari ya mizigo
wanaopakia abiria wanakiuka sheria hiyo.
Buzema alisema wataendelea kutoa elimu
ya usalama barabarani kwa madereva wa
vyombo vyote vya moto pamoja na abiria ili
kuhakikisha ajali za barabarani zinapungua
katika mkoa huo. “Lengo letu ni kuhakikisha
mkoa wetu unakuwa salama, maagizo tuliyo-
patiwa na mkuu wetu wa mkoa tutayasima-
mia na kuyatekeleza kwa nguvu zetu zote ili
kuhakikisha mkoa wetu unakuwa salama,”
alisema Buzema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI
“INSTITUTE OF CONSTRUCTION TECHNOLOGY (ICoT)”

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA

KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. Utangulizi:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi chenye makao yake makuu katika Manispaa ya Morogoro. Chuo kinawatangazia
wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo
/ Changarawe kwa kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi yaliyopangwa kufanyika kuanzia tarehe 15
Novemba hadi tarehe 10 Disemba 2021 kama ifuatavyo:-

Mahali Mafunzo
yatakapo fanyika

Jina la kozi Tarehe ya kuanza na

kumaliza mafunzo

1 [ Kozi maalumu ya vikundi vya
wanawake na vijana juu ya
Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara za Changarawe kwa
Kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi

Wiki Nne (4) Mkoani Mbeya
(ICoT - Mbeya)

15/11/2021 — 10/12/2021

2. Masomo yatakayofundishwa: -

(a) Koziya ukarabati na matengenezo ya Barabara za Udongo / Changarawe: Washiriki watajifunza
mambo mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi. Pia, watajifunza mambo mbali mbali juu ya: mpango wa kazi (Planning),
Uongozi sehemu za kazi na mbinu za usimamiaji wa kazi, vipimo vya kazi, usimamiaji wa
mikataba, Uwekaji wa tabaka la changarawe pamoja na ujenzi wa makalavati. Kozi hii
imekusudia kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kutosha katika kufanya na kusimamia kazi za
ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe / udongo kwa ubora wa hali ya juu.

3. Njia za ufundishaji
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (darasani) na awamu ya
pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo.

4. Malengo ya kozi
Masomo katika kozi hii yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Tekinolojia
Stahiki ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

ii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara;

iv. Kwa wanakikundi, masomo haya yatawawezesha kusajili “Community Groups” kwa ajili ya
kufanya kazi za ujenzi wa barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.Vikundi hivyo
vikisajiliwa vitatambulika kisheria na vitaweza kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa
barabara zinayotolewa na TARURA au TANROADS.

5. Walengwa wa Mafunzo haya ni:-
Vikundi vya wanawake na vijana (Community Based) wanaohitaji kujifunza kazi za barabara.

6. Lugha ya mafunzo:-
Lugha itakayo tumika kufundishia katika kozi hii ni Kiswahili na kiingereza.

7. Gharama za Mafunzo:-
Gharama za mafunzo ni shilingi za Tanzania laki tano (500,000.00) ambazo zitagharamia chakula, malazi
pamoja na vifaa vya kuandikia.

Ada ya ushiriki ilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo
kwa kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki
moja kabla ya kozi kuanza.

8. Namna ya Kutuma Maombi ya Kozi hizi:-

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi hii wanatakiwa kutuma maombi yao Chuoni ICoT, tawi la
Mbeya kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu
kwa kutumia namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

Wasiliana nasi

Mkuu wa Chuo
lcoT- Mbeya
Wilaya ya Rungwe
S.L.P 1957, MBEYA,

Simu : 025 295 7484/5; 0787 059 555; 0769 317 404; 0765 251 509
Nukushi : 025 295 7486
Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com

Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com
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Mipango miji watakiwa kutenga
maeneo ya biashara za kawaida

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
DKk. Angeline Mabula, amewataka
wataalamu wa mipango miji ku-
hakikisha wanapopanga mipango
yao kwenye maeneo mbalimbali,
wanatenga maeneo ya wafanya-
biashara wa kawaida ili kufanya
biashara katika mazingira rafiki na
yaliyo bora.

Akizungumza wakati wa ku-
funga Mkutano Mkuu wa Saba wa
Wataalamu wa Mipangomiji juzi
mjini hapa, Dk. Mabula alisema
mipango ya uendelezaji miji na
michoro ya mipangomiji inapoan-
daliwa, ipelekwe mitaani katika
lugha ambayo wana mitaa wa-
naweza kuielewa.

Baada ya wataalamu hao
kutekeleza wajibu wao wa ku-
panga, halmashauri ambazo ni

mamlaka za upangaji ziweke mi-
undombinu ili wafanyabiashara
hao wapatikane kwenye maeneo
maalum yaliyotengwa.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
maeneo yatakayotengwa kwa ajili
ya wafanyabiashara wa kawaida
ni sharti yawe na huduma zote
muhimu kama vile maji, umeme
na barabara ili kuwawezesha ku-
fanya biashara hata usiku.

“Mnapoandaa michoro yenu ya
mipango miji zingatieni taaluma
huku mkikumbuka kuna makundi
maalum kama vile mamalishe,
machinga, bodaboda na Watan-
zania wa kawaida na muwawe-
kee utaratibu maalum wa kupata
ardhi kwa gharama nafuu ili nao
washiriki kujenga maeneo yaliyo-
pangwa,” alisema.

“Mipango ya uendelezaji miji
inapoandaliwa iletwe mitaani
katika lugha ambayo wana mitaa
wanaweza kuielewa ili wasimamie

kwa sababu wao ndio wadau na
watasaidia hata katika udhibiti wa
maendeleo,” aliongeza.

Pia aliwataka wataalamu wa mi-
pangomiji kushirikisha watendaji
ya uendelezaji mji kwa kuwa wao
ndio wadau muhimu na kusisitiza
kuwa wadau hao ni nguvu kazi
itakayosaidia kupunguza ujenzi
holela kwenye maeneo ya mijini

Naibu Waziri aliwataka wataala-
mu wa mipangomiji kuwa wabuni-
fu na kuandaa miradi shirikishi
isiyo na fidia na kubainisha kuwa
miradi hiyo ni lazima itafanikiwa
kwa kuwa itakuwa imeshirikisha

wananchi watakaojiona kama
sehemu ya wamiliki wa miradi
hiyo.

Pia aliitaka Bodi ya Usajili wa
Wataalamu wa Mipangomiji kuen-
delea kusimamia nidhamu, maadi-
li na uwajibikaji kwa wataalamu

wa sekta hiyo ili kuleta ufanisi ka-
tika sekta ya mipangomiji.

Awali Mwenyekiti wa Bodi
ya Usajili wa Wataalamu wa Mi-
pangomiji, Prof. Wilbard Kombe,
alimweleza Naibu Waziri kuwa
katika maazimio yao wajumbe
wa mkutano huo walipendekeza
kufanyika mabadiliko kwenye she-
ria Na. 4 kwenye kifungu kinacho-
husu mfuko wa fidia ili watumiaji
wakubwa wa ardhi wachangie
mfuko huo.

“Tumeona huu ni wakati mwa-
faka kwa watumiaji wakubwa
wakachangia katika huu mfuko
ili kuipa nguvu wizara kumudu
gharama zinazotokana na fidia
hasa baada ya ardhi kuwa na
thamani, kutegemea wizara moja
kumudu jukumu hili ni ngumu
sana, hivyo tumeona ni wakati

muafaka kufanya mabadiliko
kwenye sheria hiyo,” alisema
Kombe.
Mkurugenzi
Mtendaji wa

Kampuni ya Total
Energies Market-
ing Tanzania Ltd,
Jean Francois
Schoepp (katikati),
akizungumza na
waandishi wa
habari wakati wa
uzinduzi wa tatu
wa shindano la ku-
wawezesha waja-
siriamali wachanga
la Startupper of
the Year Challenge
kwa mwaka 2021-
es Salaam jana.
Kushoto ni Meneja
Mawasiliano wa
kampuni hiyo,
Jaila Tindwa na
Mkurugenzi wa
Sheria na Uhu-
siano, Getrude
Mpangile. PICHA:
SELEMANI MPOCHI

]
Upanuzi wa
kiwanda
kuongeza
tani 144,000

Na Mwandishi Maalumu,
MOROGORO

UPANUZI wa kiwanda cha
sukari cha Kilombero unata-
rajia kuongeza upatikanaji
wa sukari kwa kuzalisha
tani 144,000 za ziada kwa
mwaka kulinganisha na Ki-
wango cha sasa.

Hatua hiyo ya upanuzi wa
kiwanda inatokana na seri-
kali kushirikiana na kampu-
ni ya Sukari ya Kilombero,
ili kuongeza uwezo wa ku-
zalisha bidhaa hiyo muhimu
kwa matumizi ya nyumbani
na viwandani.

Mradi huo we-
nye gharama ya Sh. bil-
ioni 584 ulioanza kutekele-
zwa Mei, mwaka huu,
unatarajiwa kukami-
lika Juni, 2024 na ku-
wezesha kiwanda hi-
cho kufikisha tani
271,000 kwa mwa-
ka. Kwa sasa kiwanda hi-
cho kinazalisha tani 127,000
kwa mwaka.

Akizungumza kuhu-
su mradi huo aliopotem-
belea kiwandani hapo
juzi, Msajili wa Hazina, Mg-
onya Benedictom aliagi-
za kasi na ufanisi kati-
ka utekelezaji wake, ili ku-
fanikisha juhudi za serika-
li za kuondoa uhaba wa su-
kari nchini.

Pia alisema mra-

di huo unatarajia
kuongeza pato la seri-
kali pamoja na kutoa ajira
kwa wananchi wanaozun-
guka mradi huo.

NMB yapata faida ya bil. 211/- baada ya kodi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA robo ya tatu ya mwaka
iliyoishia Septemba 2021, Benki ya
NMB imeonyesha ufanisi mkubwa
na mafanikio katika maeneo mbal-
imbali ya kimkakati na kupata faida
ya Sh. bilioni 211 baada ya kodi.

Imesema asi ya ongezeko la ma-
pato iliendelea huku uwekezaji ka-
tika maeneo mapya na utekelezaji
mipango endelevu ya kidijitali nayo
ikiimarishwa pia.

Matokeo ya kuimarika kiutendaji
yameiwezesha NMB kupata faida
kabla ya kodi ya shilingi bilioni 302
na faida baada ya kodi ya shilingi bil-

ioni 211, hili ni ongezeko la asilimia
43 ya faida iliyopatikana kipindi
kama hicho mwaka jana na zaidi ya
faida ya mwaka wote wa 2020 am-
bayo ilikuwa ni Sh. bilioni 206.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Ruth Zaipu-
na, alisema jana kuwa nidhamu ya
hali ya juu ya NMB katika kutekeleza
mipango yake ya kimkakati imeen-
delea kuiongezea imani kwa wateja
na hivyo na kuifanya iimarike zaidi
kwenye nafasi yake ya benki inay-
oongoza nchini.

Katika kipindi cha miezi 9 kufikia
mwezi Septemba 2021, jumla ya ma-
pato ya NMB yalikuwa ni Sh. bilioni
721, kiasi ambacho ni asilimia 20 zai-

di ya Sh. bilioni 601 zilizopatikana
kipindi kama hicho mwaka 2020
ikichangiwa zaidi na kuongezeka
kwa mikopo na miamala.

Alisema mikakati ya benki ya
kudhibiti gharama za uendeshaji
imeendelea kuzaa matunda na ku-
sababisha kuboreka kwa uwiano
wa matumizi na mapato halisi ku-
fikia asilimia 47 kutoka asilimia
52, kiwango kilicho ndani ya ma-
takwa ya Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) cha asilimia 55. Benki inaen-
delea kuboresha utendaji kazi na
uwekezaji hasa kwenye maeneo ya
kimkakati.

Alisema ubora

wa mikopo

umeendelea kuimarika ambapo
uwiano wa mikopo chechefu ume-
shuka hadi asilimia 3.8 kwenye robo
ya tatu, kutoka asilimia 6.6 kipindi
kama hiki mwaka jana ikionyesha
hatua nzuri iliyopigwa kudhibiti
ukopeshaji usiokuwa na tija.

“NMB imeendelea kuwa na mi-
zania madhubuti ambayo ukuaji
wake unaonyesha kuimarika kwa
mahusiano na wateja wetu. Mwis-
honi mwa robo ya tatu ya mwaka,
mikopo iliongezeka kwa asilimia 13
hadi kufikia shilingi trilioni 4.5 kuto-
kana na kukua kwa mikopo kwenye
maeneo muhimu hasa kilimo, bi-
ashara ndogo na za kati pamoja na

mikopo binafsi,” alisema Zaipuna.

Alisema amana za wateja nazo
ziliongezeka kwa asilimia 18 mpaka
shilingi trilioni 6.1 kufikia Septemba
30, 2021 ukilinganisha na shilingi tri-
lioni 5.3 Septemba 2020 kutokana
na NMB kuendelea kutoa suluhisho
stahiki katika kuimarisha urahisi na
upatikanaji wa huduma za kibenki
kwa wateja.

Kwa mujibu wa Zaipuna, mali
zote za benki zilikuwa na thamani
ya shilingi trilioni 8.2 mwishoni
mwa Septemba 2021, ongezeko
la asimilia 17 (YoY) kutoka TZS tri-
lioni 7 kipindi kama hicho mwaka
jana.
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Nchi za
Kiislamu
zatangaza
Wiki ya Umoja
wa Kiislamu

Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa Kituo cha
Utamaduni cha Iran, Morteza

Pirani, amesema Oktoba 19 hadi 24

kila mwaka zimetangazwa rasmi
kuwa Wiki ya Umoja wa Kiislamu
ulimwenguni.
Pirani alisema wiki hiyo muhimu
ilimalizika Oktoba 24, mwaka huu.
“Nchi za kiislamu zina mambo
mengi yanayofanana na yanay-
0zipa uwezo wa kuimarisha umoja
na mshikamano wao.

“Mbali na suala la uislamu nchi
hizo zina mambo mengine mengi

yanayofanana zikiwamo lugha am- :
bazo zinaweza kuzifanya kuwa kitu :

kimoja, zinafanana kiutamaduni,
kisiasa na kijamii na kwa kawaida
zinapaswa kuwa na uhusiano
mzuri," alisema.

Alisema umoja unaohitajika
hauonekani popote kati ya nchi
hizo jambo linaloibua swali
kwamba ni kwa nini kuna hitilafu
na uhusiano mbaya kati ya nchi za
Kiislamu licha ya kuwapo mambo
hayo yote yanayopaswa kuziweka
pamoja.

Alisema katika uwanja wa ndani
kuna baadhi ya mambo ambayo
yanazua hitilafu kati ya nchi za
Kiislamu huku akitolea mfano
katika baadhi ya nchi kuna vitu
vinavyoibua hitilafu na kutumiwa
vibaya na maadui kwa ajili ya ku-
fikia malengo yao dhidi ya uislamu
katika nchi hizo.

“Siasa za madola makubwa
ndiyo sababu kuu inayozuia nchi

za Kiislamu kuwa na umoja, baadhi :

ya mivutano ya ndani ambayo

inaonekana katika nchi za Kiislamu §

pia inatokana na siasa za kikoloni
zilizotekelezwa katika nchi

hizo katika karne zilizopita na
madola ya Magharibi na hasa
Uingereza.

“Kuibua na kuchochea mambo
kama hitilafu za Shia na Suni,
Waarabu na Waajemi, Waarabu na
Wakurdi, Wafursi na Waturuki au
Waarabu na Waturuki hayo yote
ni katika mbinu na siasa zinazo-
tumiwa na madola ya kikoloni
ya Magharibi kwa ajili ya kuibua
hitilafu na mifarakano kati ya nchi
za Kiislamu.

“Suala lingine muhimu ni kwamba :

umoja na mshikamano wa nchi za
Kiislamu unahatarisha maslahi na
usalama wa utawala wa Israel,”
alisema.

Alisema kwa kutilia maanani uk-
weli huo wanasema sababu za nje
zinazotokana na siasa za madola
makubwa ya Magharibi ndiyo
kizuizi kikuu katika njia ya kupati-
kana umoja wa nchi za Kiislamu.

Aliongeza kuwa madola ya
kibeberu ya Magharibi yameamua
kusimama imara kwa ajili ya
kukabiliana kwa kila mbinu na
juhudi zozote za kupatikana umoja
na mshikamano katika nchi za
Kiislamu.

'Makalla awaondoa hofu
gw/biashara wa Kariakoo

Na Christina Mwakangale

KUU wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos
Makalla, amewaondoa
hofu wafanyabiashara
wa soko dogo Kariakoo maarufu
soko la mabati, kwamba kuondole-
wa kwao eneo hilo ni kwa ajili ya ku-
fanya ukarabati pamoja na ujenzi.

Amesema ni kuboresha mazin-
gira ya kufanyia biashara.

Alisema juzi kuwa wafanyabi-
ashara hao wanatambuliwa na ha-
wamo kwenye orodha ya makundi
matano yanayohamishwa ikiwamo
wanaofanyia biashara maeneo yasi-
YO rasmi.

Makalla aliyasema hayo alipoku-
wa akizungumza na Nipashe, ku-
jibu suala la wafanyabiashara wa
soko hilo ambao juzi wakidai wa-
nahamishwa eneo hilo bila kupewa
taarifa za awali.

“Wafanyabiashara wa soko dogo
hawako katika makundi matano
yanayotakiwa kuhama. Siyo wali-
opo kwenye ‘road reserve’ (hifadhi
ya barabara), mitaro, njia ya wapita
kwa miguu, mbele ya maduka wala
kwenye taasisi za umma.

“Hawahamishwi kama wamach-
inga ila watahamishwa kupisha
ujenzi wa soko kwa faida yao wao,”
alisema Makalla.

Juzi, wafanyabiashara wa soko

dogo la Kariakoo takribani 1,000
wakizungumza na waandishi wa
habari, walidai kwamba, uongozi wa
mkoa umewapa muda mfupi kabla
ya kuondolewa eneo hilo, wakidai
siku 10 walizopewa, hazitoshi.

Mwenyekiti wa Wafanyabiasha-
ra Soko dogo la Kariakoo Dar es
Salaam, Hussein Magae, alisema
wameshangazwa na uamuzi wa
kwamba waondoke eneo hilo
haraka, bila kuzingatiwa idadi yao,
akisema wapo sokoni hapo kisheria.

Magae aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari sokoni hapo, kuhusu
kutakiwa kupisha ujenzi wa jengo la
ghorofa nane.

Alisema wakiwa kama wadau wa
maendeleo na wanaofanya biashara
kwenye eneo lililothibitishwa kishe-
ria ikiwamo kulipa kodi, ni vyema
washirikishwe katika kila hatua ya
kuendeleza soko hilo.

“Kuna taarifa kwamba soko hili
dogo kunatakiwa kujengwa jengo la
ghorofa la nane. Tuko zaidi ya 1,000
iweje tupewe siku chache,” alisema
Magae.

Mmoja wa wafanyabiashara kati-
ka soko hilo, Arcardo John alisema
ni kawaida yanapofanyika mabadi-
liko hutolewa taarifa mapema na
kwamba wanafanya biashara eneo
hilo kwa mujibu wa sheria kutokana
na kulipa kodi.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Biashara kwa Wateja Binafsi wa Benki ya NBC, Elibariki Masuke (wanne kushoto) pamoja na mmoja wa mteja wa benki
hiyo, Scholastica Ponela (watatu kulia), wakibonyeza kitufe kuashiria uzinduzi wa kadi mpya za benki hiyo zinazofahamika kama ‘NBC Visa Debit

Deogratius Mosha (watatu kulia). MPIGAPICHA WETU

Muamala sasa hadi mil. 40/- NBC mara moja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC)
imezindua kadi mpya ‘NBC Visa
Debit Card’ yenye kuwawezesha wa-
teja binafsi kufanya miamala inay-
ofikia hadi Sh. milioni 40 kwa mara
moja ilihali wateja wa kawaida waki-
fanya miamala inayofikia milioni 10
kwa mara moja.

Akizindua kadi hiyo mpya ya kidi-
jitali ikiwa na mwonekano wa wima,
Mkurugenzi wa Kitengo cha Bi-
ashara kwa Wateja Binafsi Benki ya
NBC, Elibariki Masuke, alisema kadi
hiyo inaiwezesha NBC kuunganisha
mifumo yake mbalimbali ya malipo
kwa njia tofauti mbalimbali.

“Tunazindua kadi yetu yenye
nembo maarufu ya Twiga inay-
otambulisha Benki ya NBC. Kadi hii

ina teknolojia ya NFC yaani tap and
go.

“Kwa kutumia teknolojia iliyopo
kwenye kadi hii, itatupatia uwezo
wa kufanya malipo katika sehemu
ambazo benki inatoa huduma kama
vile viwanja vya michezo, usafiri wa
umma ambao ni treni, magari ya
mwendokasi na sehemu nyingine,”
alisema.

Masuke alisema ni salama kwa
matumizi kwani imethibitishwa na
VISA International hatua ambayo
inaiwezeshwa kufanikisha miamala
ya ndani na nje ya nchi.

Pia kadi hiyo ina uwezo wa ku-
dumu kwa muda wa miaka mitano
bila kuharibika.

Alisema kadi hiyo inatolewa kwa
wateja wapya pindi wanapofun-
gua akaunti na wale wenye akaunti

ndani ya NBC wanaweza kwenda
kwenye matawi ya benki hiyo na ku-
patiwa kadi hizo.

“Ni kadi bora kwani inapopita
kwenye mashine za ATM haina mk-
wamo-mkwamo,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha huduma
za Benki Kidijitali -NBC, Deogratius
Mosha, alisema uzinduzi wa kadi
hiyo unatokana na matunda ya
ubunifu wa kazi zinazofanywa na
benki hiyo.

“Kwa miaka 10 Benki ya NBC im-
ekuwa ikiwekeza katika mifumo ya
kiteknolojia na rasilimali watu ili
kuhakikisha benki inakuwa namba
moja katika utoaji wa huduma za
benki kidijitali hapa nchini.

“Tumejikita katika uundaji wa mi-
fumo mbadala, kuwezesha wateja
wetu kupata huduma za benki pop-

ote walipo bila kufika katika matawi
ya benki,” alisema.

Alisema mifumo hiyo inajumui-
sha huduma zinazopatikana katika
mashine za ATM, ambazo ni utoaji
wa huduma za kibenki kwa njia ya
simu, miamala ya kibenki na hudu-
ma nyingine.

“Pia kuna dawati maalumu la
ubunifu ambalo linasimamia ubuni-
fu wa bidhaa na mifumo inayolenga
kuleta ufanisi katika utoaji wa hudu-
ma za kibenki pamoja na kuboresha
huduma kwa wateja waliopo hapa
nchini na wale waliopo nje ya nchi,”
alisema.

Aidha, alisema Benki hiyo itaen-
delea kuwekeza katika ubunifu we-
nye tija na kutoa huduma ambazo
zinakidhi matakwa kwa wateja wa
benki hiyo.
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Adaiwa kujinyonga Kisa |
ugumu wa maisha

Halima Ikunji, TABORA

ICHAEL Paul (18),

mkazi wa Lwanzali

mkoani Tabora, ana-

daiwa kujinyonga kwa

kutumia shuka chumbani kwake

na kuacha ujumbe kwamba ame-

fanya hivyo kutokana na ugumu
wa maisha.

Akizungumza na waandishi wa

habari, Kamanda wa Polisi mkoani

Tabora, Richard Abwalo, alisema

kuwa Oktoba 24, mwaka huu,
majira ya saa saba usiku, katika
Manispaa ya Tabora, kijana huyo
alijinyonga kwa kutumia shuka
lake.

Kamanda Abwalo alisema taar-
ifa ya tukio hilo ililipotiwa kituo
cha polisi na dada wa marehemu,
Jane Paul, na kwamba kabla ya kifo
chake, kijana huyo aliacha ujumbe
wa maandishi.

Abwalo alisema ujumbe ulio-
achwa na kijana huyo, ulisomeka

‘mama naomba unisamehe, ni
maisha tu ndio yamenifanya nijiue,
naomba mnizike’.

Kamanda huyo alisema chanzo
cha kujinyonga ni msongo wa
mawazo na mbinu alioitumia
ni kujifungia ndani ya chumba
kisha kujitundika na kupoteza mai-
sha.

Marehemu huyo alijitundika
kwenye kenchi kwa kutumia shuka
yake katika chumba ambacho ali-
kuwa analala na mwili wa marehe-

mu umehifadhiwa katika Hospitali
ya Rufani Kitete mkoani Tabora.

Kamanda Abwalo alisema mwili
huo umehifadhiwa kwa ajili ya
uchunguzi wa kitabibu katika hos-
pitali hiyo.

Alisema mtu akikutana na
shida mbalimbali, anapaswa ku-
washirikisha viongozi wa dini

pamoja na  jamii kutoa
taarifa ya vituo vya poli-
si inapoona kuna viashiria

vyote vya uvunjifu wa amani.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi, Deograsia Liganga (kushoto), akitoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana
wanaotoka katika mazingira magumu wanaosaidiwa na Mradi wa Youth Agency Mufindi na Foxes Community and Wildlife Trust wilayani humo

jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

BAKITA yaita wakalimani lugha za alama

Na Romana Mallya

BARAZA la Kiswahili la Taifa
(BAKITA), limeanza kutekeleza
kwa vitendo agizo la serikali la ku-
wabaini wakalimani wa lugha ya
alama ili kuondoa ombwe kubwa
la kimawasiliano lililopo kwa sasa.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Lugha kutoka Wizara ya Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Dk. Mnata
Resani, aliyasema hayo jana mkoa-
ni Dar es Saalam wakati wa uzin-
duzi wa kuwabaini wakalimani wa
lugha za alama ambao watatunzwa
katika kanzidata ya BAKITA kwa
matumizi ya ndani na nje ya nchi.

Dk. Resani alisema kwa sasa
Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)
inahitajika kutokana na mahitaji
kuwa makubwa.

“Mahitaji yanakwenda sam-
bamba na maendeleo ya sayansi
na teknolojia, yatavihitaji vyombo
vya habari, asasi za kiserikali na za
kibinafsi zinazotoa huduma kwa
umma pamoja na taasisi za elimu
kuwa na wakalimani wa lugha ya

alama ili kuondoa ombwe kubwa
la kimawasiliano lililoko kwa sasa,”
alisema.

Pia alisema serikali chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan, wizara, asasi
za umma na binafsi, wamejipanga
kutekeleza kikamilifu malengo ya
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za
Watu wenye Ulemavu wa 2020.

“Tunaliagiza BAKITA kwa kush-
irikiana na wadau wengine ku-
waandaa wakalimani wa lugha
ya alama wa kutosha ili nchi iwe
na uwezo wa kuwapata kwa ura-
hisi kwa ajili ya kutoa huduma
katika sekta muhimu na
mikutano ya kitaifa na kimataifa,”
alisema.

Dk. Resani aliwataka Watanza-
nia wenye utaalamu wa ukalimani
wa lugha ya alama ya Tanzania
na wanaojua ukalimani wa lugha
za alama za kimataifa kama vile
Kiingereza, Kireno, Kichina, Kifar-
ansa, Kijerumani, Kiarabu waende
BAKITA kupata usajili na mafunzo.

“Wataalamu wengine wa uka-
limani wa lugha ya alama kama

vile walimu na wanaotoa huduma
hii waje wasajili katika kanzidata
ya BAKITA haraka iwezekana-
vyo, hii ni kwa sababu tumeweka
utaratibbu vizuri wa kuwawez-
esha Watanzania wenye taaluma
hii kupata fursa za ukalimani
zinazojitokeza ndani ya nchi,”
alisema.

Kaimu Katibu Mtendaji wa BAKI-
TA, Consolata Mushi, alisema uzin-
duzi huo umefanyika kutokana na
maelekezo ya serikali kwa baraza
hilo yaliyowataka kuandaa kanzi-
data ya wataalamu wa ukalimani
wa lugha ya alama ambao itawa-
tumia kulingana na uhitaji.

“Mchakato huu umehusisha vy-
ama maalum vitakavyojihusisha
na watu wenye ulemavu kama vile
Chama cha Wakalimani wa Lugha
ya Alama Tanzania (CHAWALA-
TA), Chama cha Viziwi Tanzania

(CHAVITA) na wadau wengine,”
alisema.

Alisema mchakato huo ni ende-
levu na BAKITA limejipanga ku-
wafikia wakalimani ili liwasajili na

kuwaingiza kwenye kanzidata ya
baraza.

“Kuwapo kwa kanzidata rasmi
ya wakalimani wa lugha ya alama
kutaleta mafanikio hasa katika
kipindi hiki ambacho Taifa Ii-
najihusisha na utatuzi wa mata-
tizo mbalimbali yanayogusa jamii
hasa ya watu wenye ulemavu,”
alisema.

Consolata alisema matatizo wa-
nayaona kwa sasa ni baadhi ya vy-
ombo vya habari, asasi za serikali
na binafsi zinazotoa huduma kwa
jamii na usuluhishi wa migogoro
kutokuwa na wakalimani maalum
wa lugha ya alama.

Awali, Mwenyekiti wa CHA-
WALATA, Suzan Mtui, aliomba
serikali iwafikie wakalimani wali-
opo mikoa mbalimbali ambao nao
wana uwezo tofauti tofauti.

Pia aliomba BAKITA, CHAVITA
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kwa kushirikiana na wakufunzi
kutoka CHAWALATA kuandaa
mpango wa kuwatumia katika ku-
fundisha wakalimani wapya.

- Akutwa na
. kesi ya kujibu
kwa mauaji

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Mwanza iliyoketi
Geita imemuona mkazi wa Ki-
jiji cha Ngura, Kata ya Bujura
Wilaya Geita, Manoni Isheli
ana kesi ya kujibu baada ya
upande wa Jamhuri kufunga
ushahidi wao.

Isheli ameshtakiwa kwa
kosa la kumuua kwa makusudi
mama yake mzazi Njombile
Manoni (90) kwa kumcharanga
kwa mapanga kichwani na
kufariki dunia papo hapo.

Mshtakiwa huyo alipandish-
wa Kizimbani jana Mbele
va Jaji wa Mahakama hiyo,
Fredrick Manyanda na ali-
posomewa shtaka lake alikana
kuhusika na kosa hilo.

Manyanda alisema upande
wa Jamhuri ukiongozwa na
Wakili wa Serikali, James Pal-
langyo, alipeleka mahakamani
mashahidi wawili pamoja
na vielelezo viwili ambavyo
vilionyesha kuwa mshtakiwa
huyo ana kesi ya kujibu na
mahakama hiyo kumtaka
ajitetee.

Aidha, Jaji Manyanda
alivliza upande wa utetezi
ukiongozwa na Wakili wa Ku-
jitegemea, Penina Mashimba,
kuwa mteja wake atajitetea
kwa namna gani, Mashimba
alidai mteja wake atajitetea
kwa Kiapo na atajitetea peke
yake bila kielelezo wala sha-
hidi mwingine.

Jaji Manyanda aliahirisha
kesi hiyo hadi leo kwa ajili ya
mshtakiwa huyo kutoa utetezi
wake baada ya kukutwa na
kesi ya kujibu.

Awali akisoma hati ya
mashtaka Karani wa Ma-
hakama hiyo, Felister Mlolwa,
alidai kuwa Oktoba 14, 2015
majira ya mchana mshtakiwa
alimuua mama yake mzazi
Njombile Manoni kwa kuku-
sudia kwa kumcharanga kwa
mapanga kichwani na kufariki
dunia.

Aidha, Jaji Manyanda
alivliza upande wa
utetezi ukiongozwa
na Wakili wa Ku-
jitegemea, Penina
Mashimba, kuwa
mteja wake ata-
jitetea kwa namna
gani, Mashimba al-
idai mteja wake ata-
jitetea kwa Kiapo na
atajitetea peke yake
bila kielelezo wala
shahidi mwingine.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021
i)

si kwa shilingi mi

CITIBANK TANZANIA LIMITED

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021

Roboya  Roboya |Limbikizola | Limbikizo la
Robo Mwaka Robo Mwaka sasa mwaka | Mwaka w Mwaka
ya/Mwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi sasa | Linganishi
sasa uliopita (Mwaka (Mwaka
v s 30-dun-21 Uliopita) Uliopita)
A. MAI —— 30-Sep21  30-Sep20| 30-Sep-21
1 Fedha Taslimu 18,216 8,434 » a . a1t 4517
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 60,230 70.185 e U'ZQZ) 13’292) 21:;35) 19':257
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 174,530 175,478 3 Mapato Halisi ya Riba e 3610 o 14680
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 154,758 92,834 3 Magon Viea alyolutun ! i = ard
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa e 105 5 PunguzolOngezeko la tngo katka Mikopo (86) 135 (319) (467)
6 Miamala Baina ya Matawi o o 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 3,656 3,272 10,276 9,514
7 Bili Zilizoafikiwa 13,557 13,419 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 2,357 2,216 6,470 6,040
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 27,068 36,245 6.2 Ada na Kamisheni 1,300 1,056 3,807 3474
9 Mikopo liiyotolewa kwa Benki Nyingine 168,261 192,471 6.3 Gawio o o o 0
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o o 6.4 Mapato Mengine ) 0 ) 0
11 opo Halisi liyopo 308,465 299,869
7 Gharama Zisizo za Riba: (5,984) (5,875) | (17,457) (18,718)
12 Mali Nyingine 10,550 9,528 7.1 Mishahara na Mafao (2.227) (1,688) (©.714) (5.646)
13 Uwekezaji wa Hisa o o 7.2 Ada na Kamisheni o o
14 Akaunti za udhamini o 7.3 Gharama Nyingine @.757) (4187)|  (10,743) (13,072)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 7,799 8,022 & Faida (Hasaro) ya Uendeshal (:,:?;) 1‘,;3) 'g,g::) ‘:,401:)
engo la Kodi ya Map: 4 . 2
16 JUMLAYAMALL 243,607 200,890 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 3,088 814 6,878 2,571
B - DHIMA 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa
Mapato ambayo hayajakamilka 1,306 (569) 1,224 (120)
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 785 517
18 Amana za Wateja 619,328 735,670 Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamilika (392) 169 (367) 36
Mapato mengine baada ya kodi ya mapato 914 (394) 857 (84)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o o 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa 4,002 420 7,735 2,487
20 Amana Maalumu o 613 13 Idadi ya Waajiiwa 47 a4 a7 a4
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o o 14 Mapato kwa Hisa 308,755 81,435 | 687,761 257,070
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,489 2,394 15 Idad ya Matawi 1 1 1
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,042 2,062
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 27,071 36,248
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi © o (1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.4% 02% 09% 03%
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine wD 660 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 123% 3.4% 93% 35%
27 Dhima Nyingine 26,999 25,833 (iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 57.7% 85.3% 63.3% 77.3%
28 Madeni 161,553 5,000 (iv) Uwiano wa Mapato Halsiya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 4.4% 3.1% 32% 4%
29 JUMLA YA DHIMA 842,012 808,997
30 MALV(DHIMA) HALISI 101,595 97,593 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
zamwaka uliopita
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Imesainiwa na: ~ Geofrey Mchangila Date : 28 Octoba 2021
32 - Akiba ya Mtaji (Ofisa Mtendaji Mkuu)
33 - Mapato Yaliyobakizwa 81,553 82,125
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 6,878 3,790
35 - Akaunt Nyingine za Misj 3,504 2,018 Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 28 Octoba 2021
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache (Mkuu wa Fedha)
a7 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 101,595 97,593 u
38 Dhima Zisizo Dhahiri 60,835 107,300 X
39 Mikopo Chechefu o ) Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 28 Octoba 2021
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 968 883 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
41 Mali Nyingine Chechefu o o
D. BAADHI_YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.8% 10.8% tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
(1) Uwiano wa Mikopo Chechsfu na Jumla ya Mikopo Ghaft 0:0% 0.0% wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 49.7% 40.7%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 32.7% 33.1%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 67.6% 62.7% Imesainiwa na:  Andulile Mwakalyeye Date : 28 Octoba 2021
(vi) Ongezeko la Amana -18.8% -17.8%
(Vi) Ongezeko la Mali £ -15.4% Imesainiwa na: Yande Panya Date : 28 Octoba 2021
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2021
(Ki .

. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaii:

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za
uendeshaji

. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

i za Kudumu
pato Kutokana na Mauzo ya Mal za Kudumu

Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughuliiwa na
Mawak

Mengineyo
Fodha Halisi Zilizotolowa (zilizotumika) kwa Shughuli za
Uwekezaji

- Milirko wa Fedha Kutokana n Shughull za Kitedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda M
Mapats Kutokana na Utoali wa Madoni va Muda Mrofu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Liliolipwa kwa Fedha Taslimu

Mabadiiko Hal
Mengineyo

i Katika Madeni Mengine

Fedha Halisi Zilizotolowa (zilizotumika) kwa Shughuli za
Kifedha

Ongezeko  Punguzo Hallsi Katika Fedha taslimu na Mali
Zinazofanana na Fedha Tasimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
Robo Mwaka/Mwaka.

Robo Mws
iliyopita
30-Sep-21 30-Jun-21
4,207 3,111
536 a8 1,429
(8,595) (1,510) \048
1
(116,074) (130,805) (547,975)
o o o
(7,809) 8,798 (12,916)
7,349 (10,673) 4,824
(605) (1,899)
o o
(120.900) (31,320 544.769)
o o o
(298) a8 (350)
o
2,254 (1,930) (22,856)
o o o
o o o
1.956 (.9a8) (23.206)
o o o
o o o
o o o
o o o
156,553 (20,000) 161,553
o o o
o
156,553 (20.000) 161,553
37,609 (153,268) (a06,422)
37,609 (153,268) (406,422)
364,029 517,207 808,060
401,638 364,029 401,638 | 1.

1,501
(26,369)

866,128
o

9,835

(13;114)

(@,703)
o

840.206

o
(@.761)

31.680

28.919

oo oo

eooo

869,215
869,215
378,979

248,194

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 20

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mtaji wa
Hisa

Malipo juu
ya beiya
hisa

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka
Falda HHasava) Halisi Baada ya Kodi ya

i

Mapala mengine yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa

Gawio lilolipwafitakalolipwa
Ziada ya Kisheria

Tengo la Ziada ya Jumla
Mengineyo

Salio la mwisho wa mwaka

Bococooo
eccoccsso

©

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa m
Fanda /(Hasara) Halisi Eaada va Kodiya

i

Mapato mengine yaliyojumuishwa.
Miamala na wanahisa

Gawio lilolipwaitakalolipwa
Ziada ya Kist

Tengo la Ziada ya Jumla
Mengineyo

Salio la mwisho wa mwaka

2ococoo o
ecoccss o

©

Mapato | Ziada ya Mengineyo
Yaliyobakizwa|  Kisheria

85,916 1,582 o 1,759
6878 [ 0 o
0 0 o 857
0 0 o [
(5,057) 0 0 0
694 (694) [ [
o 0 0 0
4 4 o 0
88,431 888 0 2616
92611 0 0 1,597
2571 0 o 0
[ 0 [ (®4)
4 0 0 0
(10,170) 0 0 0
(1,621) 1621 0 ]
[ [ [ [
4 0 o 0
83,391 1,621 0 1,513

Jumla

98,917

6,878
857

0

(5,057)
o
0

0
101,595

103,868
2571
(84)
(10,170)
0
0

0
96,185

Current Accounts

ed minimum opening

(b) Monthly service fee (breakdown
per customer type)

(c) Cheque withdrawal over the
counter

(d) Fees per ATM withdrawal

(e) ATM mini statement

() Interim statement per page

(9) Periodic scheduled statement
(h) Cheque book

(i) Dishonoured cheque

(i) Special clearance

(k) Counter cheque
(1) Stop Payment
(m) Standing order

(n) Balance enquiry
(0) New ATM card issuance
(p) ATV card renowal or
renlacamant

(@ Guardrawn account interest
charge

(1) Unarranged overdraft

(s) Interbank transfer

(t) Bill payments through ATM
(u) Deposit fee

CHARGE/FEE-LCY
Waived

TZS 20,000
TZS 4,000

N/A
N/A

TZS 7,000

Waived
TZS 35,000 (100 leaves)
TZS 52,000
TZS 60,000

TZS 2,500 per leaf
TZS 30,000

EFT: TZS 5,000

TZS TISS: TZS 10,000

Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00
USD TISS: US $ 10.00

Waived

N/A

N/A

4.30%-7.55%

15%
Waived

N/A

US $20 and below: 3% of deposited amount
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
amount

CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreian T CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE
Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction  NA NA Documentary Collections
over the counter
USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handiing: $130, Acceptance $65, Telex:
0.325% minimum $98 and maximum $650
US$ 5.00 (¢) Sale/purchase of cash passport NA NA
N/A (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
NIA “Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 uss 30 nandiing) per set of documents
US$ 5.00 -Outward International TT / Electronic  0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 USS$ 60.00 and Max US $
500.00 Imports Letters of Credits
Waived (e) Telex/SWIFT NA NA Opening fees LG issuance - 0.5% per quarter Min. $325
US$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handling: $130
US$ 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
US$ 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
390 per quarter

US$ 30 (i) Personal loans NA NA
EFT: TZS 5,000 ) Overdrafts NA NA isk margin on Acceptance  0.25% per Quarter or part horeof
TZS TISS: TZS 10,000 Mortgage flnance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min.
Cros? BG’TI?ERJ?;%JBE;S'GE;SMO 23? ;' iv) Asset financ NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part |hereof
transfer, Min and Max

. b, I aiment NA NA
500.00 USD TISS: US $ 10.00 () Unpsid loan instalmen
Waived (¢) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
N/A () Valuation fees NA NA $500
N/A (e) Other NA NA $100
1.38%-7.14% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
10% Negotiation fees 0.1% Min. $1000
Waived 1 D LCY FCY
NIA —Currem Account Deposits 0%-3.00% 0%-0% Liquidity financing
US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
amount based on riskness of the transaction

TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited

Prevailing market rates and negotiable
based on riskness of the transaction

Letters of Credits

(b) Internet transfers

(c) SMS banking
(d) Other

EFT: TZS 5,000

TZS TISS: TZS 10,000

Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00
USD TISS: US $ 10.00

N/A
Managers Cheques: TZS 4,000

Coins: 3% of the deposited amount minimum  amount (a) 1 - Months 2.73% -2.93% 0.06%-0.07% Accounts Receivable Finance
TZS 10,000 Coins: 3% of the deposited amount
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) N/A (b) 3 - Months 1.72% -2.02% 0.12%-0.13%
(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 Uss$ 15 (c) 6 - Months 2.75% -3.05% 0.14%-0.16% Guarantees and
(x) Foreign Loan Registration fees ~ US$ 700 US$ 700 (d) 9 - Months 3.04% -3.34% 0.14%-0.16% SBLC
(DRN)
2.0 Savings (e) 12 - Months 3.32% -3.62% 0.21%-0.24% Bid Bonds
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 8.55%-9.55% 3.51%-4.51% Advance Payment Guarantee
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 8.55%-9.55% 3.51%-4.51% Amendments fees on
Medium term ( 2 to 3 vears ) 9.05%-10.05% 4.01%-5.01% Guarantees
3.0 Electronic Banking Long term (3 - 5 years ) 9.55%-10.55% 4.51%-5.51%
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 10.55%-11.55% 5.01%-6.01% Custom Bonds

EFT: TZS 5,000
TZS TISS: TZS 10,000

Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.0 and Max US$
500.00 USD TISS: US $ 10.00

N/A
Managers Cheques: US$ 5.00

Name
1 Iddi Msonga
2 Michael Mungure

3 James Rutta

Designation
CFO
TTS Head

Head of Treasury

We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information

Date

.. Date : 28th October 2021

Date : 28th October 2021

Date : 28th October 2021

Warehouse Bond

Transit Bond
Facility fees

0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof

0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof

Simple amendments $100 and 0.5% per

Quarter or part thereof, if it extends into next

quarter(s)

0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof

0.5% per Quarter or part thereof
1.5% per annum
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Na Mwandishi Wetu, Mbeya

Oktoba 14, 1999 Tanzania ilipata pigo
baada ya aliyekuwa Rais wa Awamu
ya Kwanza na mpigania Uhuru, Hayati
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

kufariki dunia.

Mwalimu alifariki katika Hospitali ya
St. Thomas ya nchini Uingereza
ambako alikuwa anapatiwa matibabu
kutokana na maradhi yaliyokuwa
yanamsumbua na taarifa za kifo chake
zilizua simanzi na majonzi kwa

Watanzania.

Wakati wa uhai wake, Mwalimu
Nyerere ambaye alikuwa anaamini
siasa za Ujamaa na Kujitegemea,
alitangaza maadui watatu ambao

walitakiwa kupigwa vita
Watanzania, ambao ni
ujinga na maradhi.

Katika kukabiliana na maadui hao,
Mwalimu aliwahimiza Watanzania
kufanya kazi kwa bidii ili kumkabili
adui umaskini, kuwapeleka watoto
shule ili kumkabili adui ujinga na
kuimarisha sekta ya afya ili kumkabili

adui maradhi.

Wananchi wa Jiji la Mbeya waliungana
kusherehekea na Watanzania wote
nchini kote kuadhimisha miaka 22
tangu tuli pompoteza mwanasiasa
huyo nguli ambaye fikra na maono

yake bado zinaishi.
Katika

kuendeleza mapambano dhidi

maadui watatu aliohimiza tuwapinge

yaani umaskini, ujinga na maradhi.

Tumekuwa tukikabiliana na maadui
hawa kwa kushirikiana na Serikali Kuu
ambapo kwenye sekta ya afya

umaskini,

kuadhimisha  siku  hiyo,
Halmashauri ya Jiji la Mbeya kwa
kushirikiana na wananchi tunaendelea
kumuenzi Mwalimu Nyerere kwa

tumekuwa tukitekeleza mipango ya
Serikali ya kuimarisha afya ya msingi.
Kwa sasa jiji letu lina jumla ya vituo
vya kutolea huduma za afya 54
vikiwamo vya Serikali, watu binafsi na
taasisi za dini na kufanikisha kuwa na
zahanati zipo 41, vituo vya afya saba
na hospitali sita.

Pamoja na idadi hiyo ya vituo vya
kutolea huduma za afya, pia
kumekuwa na ongezeko la watu hali
ambayo inailazimu Halmashauri kwa
kushirikiana na wananchi pamoja na
wadau kuendelea kuboresha
miundombinu ya vituo hivyo pamoja
na kujenga mipya.

Kwa sasa tunapoadhimisha miaka 22
ya kifo cha Hayati Nyerere, Jiji letu
linakadiriwa kuwa na jumla ya watu
500,000 ambao wote wanategemea
kupata huduma za afya kwenye vituo
hivi tulivyo navyo.

lli kuongeza ubora wa huduma za afya
na kumuenzi vizuri Mwalimu Nyerere,
Halmashauri ya Jiji la Mbeya iliamua
kujenga Hospitali ya Wilaya kwa
kukipandisha hadhi kilichokuwa Kituo
cha Afya cha Igawilo.

Ujenzi wa hospitali hiyo mpaka sasa
umegharimu  Sh.  Bilioni  1.65
(1,652,293,760.21) ambazo kati yake
Sh. Bilioni 1.5 ni ruzuku kutoka Serikali
Kuu, mapato ya ndani ya Halmashauri
ni Sh. Milioni 147.5 (147,507,160.21)
na mchango wa wananchi ni Sh.
Milioni 4.78 (4,786,600).

Awamu ya kwanza ya ujenzi wa
Hospitali hiyo ulianza Juni 5, 2020 kwa
kujenga majengo manne kati ya tisa
yaliyokuwa  yanahitajika  kwenye
Hospitali hiyo ambayo ni jengo la
wagonjwa wa nnje, Jengo la Maabara,
Jengo la kufulia nguo na jengo la Stoo
ya dawa.

Muonekano wa Jengo la Mama na Mtoto la Hospitali ya igawilo ambalo ni
miongoni mwa majengo ya Hospitali hiyo yaliyokamilika kwa asilimia 100 na

tayari yameanza kutumika.

Muonekano wa Jengo la Wagonjwa wa nje (OPD) la Hospitali ya Igawilo baada
ya kupandishwa hadhi kwa hospitai hiyo kutoka kuwa Kituo cha Afya na kuwa

Hospitali ya Jiji la Mbeya.

Awamu ya pili ya ujenzi ilianza Aprili 1,
2021 kwa kujenga majengo matano
ambayo ni Jengo la Utawala, Jengo la
Wodi ya Wazazi, Jengo la Mionzi,
Jengo la Mama na Mtoto (RCH) na
Wodi ya wanawake.

(Kwenye ujenzi wa majengo yote
umefanyika kwa kutumia mfumo wa
Account ya dharura (Force account)
utaratibu ambao unahimiza matumizi
ya mafundi jamii.)

Wakati huu ambao tunaadhimisha
miaka 22 ya kifo cha Baba wa Taifa
Mwalimu Nyerere, ujenzi wa majengo
saba ya hospitali hiyo umefikia
asilimia 100 na majengo mawili pekee
ndiyo yamefikia asilimia (75) kila
moja.

Hata hivyo Mradi huo umechelewa
kukamilika kutokana na changamoto
mbalimbali ikivamo mvua za masika
zilizonyesha mpaka mwezi Juni na
kusababisha  magari  kushindwa

kufikisha vifaa vya ujenzi kwenye
mradi.

Ili kukabiliana na tatizo hilo baada ya
mvua kuisha, tulihimiza mafundi
kuongezwa pamoja na vibarua ili
mradi ukamilike mapema na wananchi
waendelee kupata huduma za afya na
tumkabili ipasavyo adui maradhi.

Uongozi wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya kwa niaba ya wananchi
tunaishukuru Serikali katika awamu
zote kwa kutusaidia kutekeleza miradi
mbalimbali ya afya inayotufanya
tutembee kwa mafanikio kwenye
ndoto za Mwalimu Nyerere.

Tunawatakia Watanzania wote
maadhimisho mema ya siku ya kifo
cha Baba wa Taifa Hayati Mwalimu
Julius  na tunaahidi kuendelea
kumuenzi  kwa  kutenda yale
aliyotuhimiza wakati wa uhai wake.

Mafundi jamii wakiendelea kukamilisha ujenzi wa Jengo la Mionzi la Hospitali
ya Jiji la Mbeya ya Igawilo ambalo ni miongoni mwa majengo tisa yaliyojengwa
baada ya Hospitali hiyo kupandishwa hadhi kutoka kuwa Kituo cha afya na

kuwa Hospitali ya Wilaya.
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TANGAZO

VisionFund

TAMIANIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIAKWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO

MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021

Robo ya Mwaka ya|| Robo ya Mwaka
sasa Tarehe iyopita Tarehe
30/09/2021 30/06/2021
TZ8 TZ8
A. MALI
1 Fedha Taslimu 89 134
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,770 11,613
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiva - .
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - -
9 Mikopo liyotolewa Kwa Benki Nyingine - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
1" - -
Mikopo Halisi lliyopo 18,166 18,137
12 Mali Nyingine 2,763 2,653
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1,552 1,564
16 JUMLA YA MALI 34,340 34,100
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 1,618 1,871
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu 3,687 3,572
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 798 797
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 995 922
27 Zitakazolipwa Baadae 1,737 1,682
28 Dhima Nyingine - -
29 Madeni 8,835 8,845
JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 25,505 25,256
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200
32 Akiba ya Mtaji 12 12
33 Mapato Yaliyobakizwa 1,259 1,259
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 916 667
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2,118 2,118
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 25,505 25,256
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 559 1,326
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 448 1,201
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 74% 74%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.4% 7.3%
(iily Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 342% 337%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 53% 54%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 69%) 1%
(vi) Ongezeko la Amana 2.5% 141%
(vii)) Ongezeko la Mali 0.7% 3.8%

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya || RoboyaMwaka || Limbikizola || Limbikizo la RoboyaMwaka  Roboyallvaks  Limbikzola  Limbikizola
Mwakasasa || Linganishi Mwaka wa Mwaka sasa Tarehe liyopitaTarehe  Mwakawasasa Mwaka Linganishi
Tarehe 3009/2020 sasa Linganishi 00912021 300062021 3000912021 3000312020
3000912021 300912021 || 3010912020
irs TZ5 TZ 5 s s s
FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
1 Mapato ya Riba 5 797 4T5 068 | 2% m 916 (298)
2 Gharama za Riba 4 7 1l 19
3 Mapato Halisiya Riba (1 kutoa 2) 2340 1900 7,404 7,049 iya:
Hasara Katla Mai 123 114 U5 352
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Badio Hasi K Moo @) (1.257) (2386) 585
5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo (70) (183) (243) (@7) Faidaasia Knenye Mauzo ya Vi . . .
Mebadiiko Halsi Ketka Amana (139) 673 5 (15%)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 542 756 1,287 1,626 Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mup Ziizozfikina - - - -
Nyingine (110) ) 7 (760)
6.1 Faidal(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (16) 1 (16) 1 Kodi lyolpwa E . . .
6.2 Ada za Kamisheni 42 408 877 %1 Vengineyo 12 a7 3] 1878
6.3 Gawio - - - - lisi ziliz (zilizotumika) uendeshaji - - -
6.4 Mapato Mengine 147 347 427 644 kwa shughul za uendeshaji b3 148 611 5,500
7 Gharama Zisizo na Riba : 2511 2450 7374 7985 | I FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJ
(Gavio Lilopokelewa - - -
7.1 Mishahara na Mafao 1193 1195 3615 4,081 Ununuziwa Mal 2 Kudumu (1) 51) (191) (22)
7.2 Gharama Nyingine 1318 1255 3759 3905 ya Mal 22 Kudumu - - - -
7.3 Ada na Kamisheni iz Mawakla
naMauzo Mawakla
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 302 2 Mengineyo
9 Tengola Kodi ya Mapato 53 55 isiZil
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 249 (32) ova Shughui 22 uekezzji (1) 1) (191) (2%)
1 Idadiya Waajiriwa 263/ 270 Il MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA
12 Mapalo kwa Hisa 1.755 (1.525 Uipaj wa Mdeni ya Muda Mrefu
13 Kipato kwa Hisa (1,525) na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
14 Idadi ya Matawi 1 na Utogjiwa Migj wa Hisa
15 Vituo Vya Biashara 3 54 (Gawio Lilloipna kwa Fedha Tasimu
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI . . .
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Ml 0.7%) 01% 27%) -08% Vengineyo ) 84) (528)
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 10% 0.1% 36%) 1.3% Fedha Halisi Zi . . .
(ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Gha 87% 9% 85% 94% " ) (284) (s28)
(iv) Uwiano wa Mapato Halsi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 20% 2% 62% 7%
IV:|FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLINU
(OnzezekoPunguzo Hals Katka Fecha tsinu na el Zinazofena na Fedha Tstimu 13 k) 15 4880
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI Fecha na Mali Zinazofanana na Fedha mwa 11,746 1716 11,703 862
KINACHOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021
Ay A=A F A Fedha na Mal Zinazofanana na Fedha Taslimu |
(KIaSI kwa Shlllngl mllIOnl) Mwishoni mwa Robo Mwaka 11859 11,146 11859 13303
Wiaji wa hisa Wapalo  TengolaZiada Wengmeyo  Jumia
yaliyobakizwa  yaJumla  (Bainisha)
{Salio la mwanzo wa Mwaka (2021) 21,200 1,447 0 2,206 24,853) fedha,sera za vandea uandagiiwa
Faida (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - 916 . - 916 .
Mapato mengine yaliyojumuishwa . . }
emala navaratisa . i Geo s Taere
Miage 8 Bishoa (Kaimu Ofisa Mendej Miuu) 15 Oktoba 2021
[Gawio liiolipwa B Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha ) 15 Okioba 2021
[Ziada ya Kisheria - - y Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani) 15 Okioba 2021
IMengineyo . (188) (16) (264)
[Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 2176 0 2130 25,505 "
Kuiwa zineandaliva klingana na viango vya Kinatafa v Unaslishi wa Taaia 22 a Sheiaya Benki na T 206, e zineonesha
{Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2020) 21,200 1,657 190 2,566 25,613) ali hals.
[Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (179) . . (179) Jinana Cheo Saini Taehe
Mapato mengine yaliyojumuishwa . - ] 1 Athanasia Soka (Wwenyekit Wa Bodi) 15 Okioba 2021
Miamala na wanahisa -
[Gawio llolipwa - . - 2 Loyce Isanzu (Mwendeshaji 16 Okioba 2021
7iada ya Kisheria 190 (190) . ]
Vengineyo . (220) . (360) (s81)
{Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 1,447 0 2205 24,853}

| [Kuangali Salio-Dirishani 554
s JHuduma Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka
2 |Kuhamisha fedha 944.11.800
3 [Fut i i 255000000 1770 | Jdbadcouns S0 i
+ b Kad AT I L Johcons i i
3 |Group Accounts 20,000 4%
5 [l FpiATH 41l 4 [WaotoAccouns 1000 4%
[Akiba Account 885 5 [Bussiness Accounts 100,000) 4%
6 [Gharama z2 mweri (Monthy Acc mainanance ees) - 6 [Fixed Deposit Accounts NIA Kulingana na muda na Kiasi
Business account [770 - B
7 JDunduliza Accounts 10,000 Kulingana na muda na Kiasi
7 fngtams Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2360
Akauntiya vikundi na Bishara 5300
Miezi 0-3 1,180 Riba Kwa Mwezi (Kii
Mied 31 540 Aina ya Mkopo & v;n;‘::;( i Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
. ! Miezi 12-4 11,800
8 [Taarifa ya Akaunti Vied 1088 B0 I [Biashara Loan 5% 60% 3%
Mia 16 0 2 |Group Savings Group Loan 5% 60% 25%
Zatiyamidka 6 ) 3 |Group Jiendeleze 4% 48% 35%
9 [Kujua Salio-Simu 18 [Aina ya Mkopo Ribakus Mwez; (e Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
punguza)
10 |Kutoa-Simu Bure
T s 0 4 |Mhopo Binafsi- hadi TZS10M # 8% 25%
Jhameha Fecie-=imy 5 |Mkopo Binafsi inayozidi TZS|0M Hadi TZS 20M 3.50% A% 25%
12 [Taarf Fupi-Simu 3 6 [Mikopo Binafs inayori TZ520M 250% 0% 5%
13 [Kubadil Number ya Siri 16 7 [gimisha % 48% 35%
. ) Riba Kwa Mwezi (Kiima . o
Jina na cheo Signature Date Product Pt Riba Kwa mwak (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
Mwijage B Bishota ( Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu) Signed 15-0ct-21 s Tromee = e m
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha ) Signed 15-Oct-21 0 Jume B % 5%
Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani) Signed 15-0ct-21 1 |Meombori 5% 0% 5%
12 |Patnerships Negotiable Negotiable Negotiable
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TANGAZO

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

KCOBL

Together, Transforming Lives UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/09/202

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/09/2021

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo r:uv;zkd ya Robo mwaka iliyopita Robo mwaka Robo mwaka
A. |MALI 30.09 2021 30.06.2021 kwa sasa iliyopita
1 |Fedha Taslimu 133.801 120,022 I: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshgji: 30.09.2021 30.06.2021
Mapato/(Hasara) Halisi (17,365) 8,451
2 |salio katika benki kuu ya Tanzania 548,735 484,673
— y ) N Mar isho Kwa Ajili ya: - -
3 _|Uwekezaiji katika amana za serikali - - ~ Badiliko kafika mali isiyoshikika - -
4 _|salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 3.747.406 5,135,561 ~Hasara Kafika Mali 10,225 (3,545)
5 |Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo (922,682) (610,250)
6 |Miamala baina ya matawi _ B - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
7_|Bili zilizofikiwa - - - Mabadiliko halisi katika amana _ ] (155,190) (556,666)
N N N - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - -
& {Dhima za watsja zilizokubalika = - ~ Mabadiliko halisi kafika dhima nyingine (295,907) 71,217
2 |Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika mali nyingine (195,748) (7.874)
10 |Uwekezdiji katika amana nyingine - - - Kodi iliyolipwa (12,340) (62,053)
11 | Mikopo halisi iliyopo. 2,525,510 1,602,828 - Mengineyo(bainisha) 167,348 57.315
12 |Mali nyingine 309,323 113,575 - Maslahi ya wachache 1,611
13 |Uwekezaji wa hisa _ _ - Madeni na benki nyingine - -
14 | Akaunti za Ldhamin _ B Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika)kwa shughuli za vendeshaji (1.421,659) (1,101,794)
15 | Malli zisizohamishika,mitambo na vifaa 297.812 287,587 II: [Miiririko wa fedha kufokana na shughuli za uwekezaji:
16 [JUMLA YA MALI 7.562,587 7,744,246 gawio lillopokelewa B N
B. DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu - -
17 |Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kufokana na mavzo ya mali za kudumy = ~
Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
18 |Amana za wateja 4.436.170 4.591.360 Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na
19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - - mawakala - -
20 |Amana Maalum - - Mengineyo (Bainisha) - -
21 |Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - - Fedha hadlisi zilizotolewal zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji - -
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa 315 3,830 fii: TMfiririko wa fedha Kulokana na shughuli za Kifedha
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 31,642 38,629 Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -
24 |Dhima la tozo kwadijili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - Mapato kutokana na utodji wa madeni ya muda mrefu _ B
25 |Fedha za washirika(MIVARF Grant) - - Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 111,345 56,403
26 |Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo lipwa bad - - Gawio lilololipwa kwa fedha taslimu - -
27 | Dhima nyingine 357,531 653,439 Mobod‘mko halisi katika madeni mengine - -
Mengnineyo - -
28 {Madeni - - Fedha hadlisi zilizotolewa (Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 111,345 56,403
— JUMLA YA DILMA 4.025.650 2.202.258 IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 2.736.929 2,456,988 Ongezeko/Punguzo hadlisi kaitka fedha taslimu na mali (1.310,314) (1,045,391)
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo
|S. FEDHA ZA WANAHISA ya mwaka. 5,740,256 6,785,647
31 |Mtaji wa hisa vliolipwa 13,950,060 13,838,715 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo
32 | Akiba ya migiji 239,633 147,506 ya mwaka. 4,429,942 5,740,256
33 |Mapato yaliyobakizwa (11.465,253) (11.553,921)
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 12,489 24,688 JINA NA CHEO SAINI TAREHE
35 | Akaunti nyingine za mtagiji - -
36 |Stahiki za wenye hisa chache - - Godfrey J. Ng'urah Imesainiwa 29/10/ 2021
37 |JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,736,929 2,456,988 MANEJA MKUU
38 |Dhima zisizo dhahiri - -
39 |Mikopo chechefu 330,171 327,755 Apolinary S. Kityamwi Imesainiwa 29/10/2021
40 |Tengo kwa dijili ya mikopo chechefu 90,538 108,466 AMAKUUAWARUKACUZWATN D AL
41 |Mali nyingine chechefu
Anthony B. Bichakila Imesainiwa 292/10/2021
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA MKUU WA FEDHA NA UTAWALA
(i) |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 36.19% 31.73%
(ii) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 12.20% 17.84% Sisi,tuliotajwa hapo chini .wajumbe wa bodi ya wakurugenzi.tunathibitisha
(ili) | uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 60.98% 40.01% Usahihi wa taarifa za hapo juu funatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizina
kwa velewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
(iv) [Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 33.39% 20.70% vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumia ya mali 33.00% 20.41% Taasisi za fedha ya mwaka 2006.na zinaonesha hali halisi.
(vi) |Ongezeko la Amana -3.38% -10.81% JINA NA CHEO SAINI TAREHE
(vi) | Ongezeko la mali -2.35% -5:19% 1. Dr GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKITI WA BODI Imesainiwa 29/10/2021
2. MRS. CHIKU ISSA MWENYEKITI WA BODI MSAIDIZI Imesainiwa 29/10/2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 30/09/2021

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

OSURES O ARGES AND FEES

Rebemuokaya | monoswoke |HMRIES o Mweka | Umbikies ie ok
30/09/2021 fliyoplta 30.09.2020 30.09.2021 Uliopita) 30.09.2020 NUMBER ‘ ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE (Cash withclraw fees
1.0]Curent Accounts 100049959 200
1 Mapato yariba 148,144 14,715,779 390,131 42,344 9 =
2 [oharame za iba 12.500 26.474.507 8515 Ss.765 fonflysnvice ee: 0000399559 300
3 |Mapato halisi ya riba(l kutoa 2) 135.644 (13.959.128) 351.218 (41.421) Inalviduals 13000 1,000000-2.999.9%9 400
4 | Madeni viza yaliyopitwa - - - - U B " n’ ‘n . - 01
5_[Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo (17.918) (17.918) moja Account 10000 13.000,000-4.999.999 5000
6 _|Mapato yasiyo ya riba 74,091 9.863.764 217,047 112,597 - i T y
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za Jcsm ACCObm 7'33[] D,C‘:]U‘VUO'AbU-e 325%
kigeni ) o T~
6.2 _Ada na kamisheni 33.547 5.719.602 114,452 21,254 Fees per ATM withdrawal 150 - ;u\u Vy p.cclexswkwlgfee 3000
6.3 Gawi - - - - PP 0| ectronic Bankin
i fMogonce iy ) o
7 | Gharama zisizo na riba 245,018 117,116,537 568,341 502,647 i W
. e sfementpt poge |
7.2 Adar kamishani 12,179 - 12,179 20,000 -
7.3 Ghor;?ncxany;vgme 109,419 44,309,085 246,324 241,299 Cheque ook 100 e 000 [Applcafion fees
8 |Faida/(Hasara) ya (17.365) (121,211,901) 17.842 (431.471) 0 in. 15 X -
9 _[Tengo la kodi ya mapato i N o 5,353 o Dehonouted cheque 1% in. 1 50000 o 00000 |Amcos ond Saccos 1.5%)
:11) ’F:;dp:'/o(nusurn»)l'lu'llm» Baada ya K:(t y-u‘A.I\up\uﬁo - (17.365) (121.211,901) 12,489 (a31.,471) Stop payment 1% min.50,000 max. 300,000 Ve 10m 05 000
12 [Jumla ya Faida (Hasara) kwa mwaka (17.365) (121,211,901) 12,489 (431.471) BJkpoymem procen'mg fee-charged fo beneﬂcinw 1000 ISME-101MN-1BN 0.5% min 1,000,000 Max 5,000,000
13 [Idadi ya waajiriwa 24 6 24 6 ’ . - - - ~
14 [Mapato kwa Hisa 0.63 89.97 0.45 032 Stonding order free Facifyfees
15 |idadi ya Matawi 1 1 1 1 ~ |Amcos ond Saceos 10%
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Balonce enauiy over e counfer €0 Individuols 106
ATM card annual mainfononce fee 13558 P " 5
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.23% -22.34% 0.50% -79.52% ersonal loans 8%
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na wastani wa ATM card replacement renewal 9999 5 0lLendi
Fedha za Wanahisa -1.90% -6.90% 1.37% -23.87% P
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapalo IATM card replacement lostfspoif 9999 [Amcos and Saccos 7
Ghafi 110.25% -476.48% 93.60% -324.41% " o7
V) UWiGho Wa Mapato HaTsva Riba ha Wastant wa Withdraw fees MSME i
Mali Zin a -2.06% -152.26% 1.48% -541.97% U N A coum QCO[] P"UCFC‘ LOUH& 5,.
moja Ac | il i
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 30/09/2021 feow 300100 U |t 2
T 6.0 Inferest on deposit
OPonE o e 3,000,000-4999.999 500 e .
Robe mwaka wa sasa Miatiwanisa | MIIRT Ve | e nena Jumia wa Mengineyo sumia Minimum balance for soving 50000
5,000,000-24.999.9%9 10000 o bdonce for R 00
Salio 1a mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 13.838.715 o -11.520.233 147.506 o o a5 - o Minmum bajance for rUf "
Feia/hasara) Nl bacade yo ko va s ool Above 25,000,000 0.25% nferest on depost [T
e — s S| | v ccous el R ¥
Sawio liiclipwa o MON’W service fee 1800 Q‘e ‘\ u; e *'; alx r’\;;ﬂ\u’u\muu.m
Ziada ya kisheria 92.127 92,127 - leclore that ne information & frue ond comect to fhe best
— — il vidond fe 190] | [ronsmesompoewens
pendineye y ; JINA NA CHEO SAHIHI TAREHE
30 10 mwishe wa robe mwatke 13,950,060 - (1.452.764) 239,633 - - 2.736.929)
Robo ya Mwaka iliyopita 1 Godfrey J. Ng'urah MENEJA MKUU 29/10/2021
Satio o mwanze wa rebe mwaka 13761062 - (12.001.566) 111,200 - - 1871556 2 |Apolnary s. Kiyamwi MKUU WA UKAGUZI WA NDANI \mesainiwa 2971072021
Faicas (hasara) nalsl baaade va kodva
e 24,088 24088
rMapate menaine yalveumuUswe . 3 |Anthony B. Bichakila MKUU WA FEDHA NA UTAWALA Imesainiwa 291072021
Miamaia na wanahisa 77083 77053
Gawio titolipwa - Nome and Title SAHIHI TAREHE
rongo o siads va jumis -
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Wizara yaanza
utafiti wa corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imeanza kufanya utafiti sita wa ki-
taalamu kuhusu virusi vya corona
ikiwamo kupima watu waliopata
chanjo ili kubaini kiwango cha kinga
walichopata.

Uafiti mwingine ni uelewa, mtazamo
na utendaji, utafiti wa kimatibabu,
kuchunguza mpangilio wa vinasaba,
hali ya kimelea kubadili hali, vinasaba
vyake vya awali na utafiti wa tiba
asili ambapo Kkiasi cha Sh. bilioni 15.9
zitatumika.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Prof Abel Makubi, alibainisha
akitoa taarlfa kuhusu matumizi ya
Sh. bilioni 259.2 kati ya Sh. trilioni
1.3 zilizotolewa na Shirika la Fedha
Duniani (IMF) kwa ajili ya utekelezaji
wa mapambano dhidi ya UVIKO-19,
kwa wizara hiyo.

Alisema matokeo ya tafiti hizo,
yatawezesha serikali kufahamu aina
va kirusi kilichoko nchini ili kufanya
vipimo na kutoa chanjo

“Kufahamu sababu za mwitikio
mdogo wa jamii katika kupata chanjo
va UVIKO - 19 hivyo kuishauri seri-
kali njia sahihi ya kuongeza mwitikio
kufahamu ufanisi wa dawa za asili
katika kupambana na UVIKO - 19 na
kuishauri serikali,” alisema.

Pia, alisema tafiti hizo zitasaidia
kufahamu madhara ya UVIKO - 19 kwa
wagonjwa wanaopata maambukizi,
kufahamu viambata vilivyopo kwenye
dawa za asili ambavyo hutibu corona
na kufanya ugunduzi wa chanjo dhidi
ya UVIKO-19.

“Utafiti huu wa kuwa na chanjo
yetu tutaufanya kwa kushirikiana na
magwiji kutoka Hospitali ya Muhimbili
pamoja na Chuo cha Sua kwani kama
hawa wataalamu wetu tayari walisha-
gundua chanjo ya mifugo kwanini tusi-
wekeze nguvu kupata chanjo ya yetu
va UVIKO-19," alisema Prof. Makubi.

Aliongeza kuwa kupitia fedha hizo
kutaimarisha huduma za dharura,
wagonjwa mahututi na wanaohitaji
uangalizi maalum itakayogharimu Sh.
bilioni 254.4.

“Uwekezaji huu unategemewa
kupunguza vifo vya wagonjwa kwa
asilimia 20 - 40% ndani ya vituo vya
afya, kuimarisha huduma za maabara,
mionzi na tiba mtandao itakayogha-
rimu Sh. bilioni 111.5,” alisema.

Aidha, alisema hali hiyo itasaidia
ugunduzi wa haraka wa magonjwa
mbalimbali na kupunguza rufani
kwenda Hospitali ya Taifa.

Vilevile, alisema hali hiyo itaimari-
sha huduma za chanjo dhidi ya UVIKO
- 19 na elimu ya afya kwa umma
dhidi ya kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa huo utagharimu kiasi cha Sh.
bilioni 43.2.

“Hivyo tutaweza kuwakinga wa-
nanchi wengi dhidi ya vifo vinavyohu-
siana na UVIKO-19,” alisema.

Kadhalika, alisema kuwa fedha hizo
zitasaidia kuimarisha miundombinu
katika vituo vya kutolea huduma za
afya itakayogharimu Sh. bilioni 41.8 na
kupanua na kuboresha huduma za kib-
ingwa katika ngazi ya mikoa na kanda.

'Serikali yaom

bwa sheria

‘dhidi ukatili wa kijinsia

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ERIKALI imeombwa ku-
tunga sheria mahususi ya
kusimamia masuala ya
ukatili wa kijinsia nchini ili
kuondoa mkanganyiko wa tafsiri
za baadhi ya sheria zilizopo.
Mratibu wa Mradi wa Chama
cha Wanasheria Wanawake Tan-
zania (TAWLA) Wakili Josephine
hapa ahpokuwa akifungua mafun-
70 ya siku moja kwa maofisa wa
serikali kutoka wizara mbalimbali.
Alisema:  “Hatusemi  kuwa
hakuna kabisa sheria za kutetea
mambo ya kijinsia lakini bado

kuna mkanganyiko katika tafsiri
za baadhi ya sheria za makundi ya
kijinsia yaliyopo nchini.”
Alibanisha kuwa kuanzishwa
kwa sheria hiyo itasaidia kutafsiri
vizuri aina ya ukatili pamoja na
kuainisha adhabu kwa mhusika
aliyetenda kosa na mtendewa.
Kadhalika, alisema  kuna
makundi mengi ya kijinsia am-
bayo ni pamoja na watoto ambao
kwa sasa kuna sheria iliyotungwa
na kutoa tafsiri ya mtoto ni nani na
umri sahihi wa kumtambua mto-
to. Wakili Anold alisema sheria ya
makosa ya kujamiiana ilisaidia ku-
punguza makosa ya vitendo vya
ubakaji vilivyokuwa wakifanyiwa

baadhi ya wanawake.

Alisema bado kuna vitendo
vya ukatili vinafanyika kwenye
jamii kwa kunyanyasana hasa
kwa wanandoa hivyo ukatili huo
umekuwa ukiwaathiri miongoni
mwao na kusababisha kuathiri
familia.

“Ukatili unaweza kufanywa
na mtu yeyote inaweza kutokea
mwanaume kumnyanyasa mwan-
amke au mwanamke kumnyanya-
sa mwanaume wote hawa wanahi-
taji sheria ya kuwalinda ili kila mtu
apate haki yake,” alisema.

Aidha, alisema lengo la mafun-
7o hayo ni kuwajengea uwezo
maofisa hao wa serikali ili kupaza

sauti katika maeneo yao ya kazi
kwa lengo la kukomesha vitendo
vya ukatili mahali pa kazi na ny-
umbani.

Aliongeza kuwa chama hicho
kinatekeleza mradi wenye lengo
la kuongeza ushiriki na uwakilishi
wa wanawake na vijana katika
shughuli za kisiasa na uongozi ka-
tika ngazi mbalimbali.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa TAWLA, Tike Mwambip-
ile, alisema kwa sasa inafanyaka-
zi katika Mikoa ya Dar es Salaam,
Dodoma, Tanga, Mwanza, Aru-
sha na Mbeya, lakini kwa mikoa
mingine wanafanyakazi kwa ku-
watumia wasaidizi wa sheria.

Mratibu wa Mradi wa Chama cha Wanasheria Wanawake Tanzania (TAWLA) Wakili Josephine Anold (kulia), akizungumza wakati wa kufun-

gua mafunzo va siku moja kwa maofisa kutoka wizara mbalimbali, j

ijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maandalizi rasmi mpango kazi
amani, usalama wa wanawake

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya,
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Dk. John Jingu, amefungua kikao
kazi cha kuandaa mpango kazi wa
taifa wa masuala ya amani, usala-
ma wa wanawake na usalama wa
wanawake nchini.

Kikao hicho kinachotekeleza

azimio la Umoja wa Mataifa la
kila nchi mwanachama kuandaa
mpango kazi kwa lengo la ushiriki
wa wanawake kwenye michakato
ya ulinzi na usalama na kuwalinda
wanawake kwenye migogoro.

Akizungumza katika kikao hi-
cho kinafanyika kwa siku mbili
katika utatu21 wa mlgogoro wa-
nawake wana nafasi kubwa hivyo,

azimio hilo lilikuwa ni mapinduzi
makubwa kwa kutambua kuwa
kwenye migogoro kuna masuala
ya kijinsia.

“Wanawake wamekuwa ni
waathirika wakubwa hususani
kwenye vita, unyanyasaji wa
kingono hutumika kama silaha
kuwaadhibu jamii nyingine, am-
bapo vitendo vya ubakaji huathiri
wanawake kwa kiwango kikubwa
kuliko wanaume,” alisema.

Aliongeza: “Sisi katika nchi yetu
kwenye mambo yote wamekuwa
wakishiriki na yamezingatiwa,
lakini ili kutekeleza vizuri haya
mambo lazima iundwe kikosi kazi
ili kwenda pamoja.”

Dk. Jingu kuwa, kama nchi na
sehemu ya jamii ya Umoja wa
Kitaifa lazima kutekeleza azi-

mio hilo kwa kuzingatia historia,
uzoefu, taratibu na mila na des-
turi.

Aidha, aliishukuru Taasisi ya
Mwalimu Nyerere kwa kuungana
kushiriki kutengeneza mpango
kazi huo kwani itaongeza mawazo
ya uzoefu kufanikisha jambo hilo
na kuwahakikishia kikosi hicho
kuwa, serikali kupitia wizara ita-
shiriki kikamilifu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Mwalimu
Nyerere, Joseph Butiku, alisema
jamii inatakiwa kuwaheshimu
wanawake na tangu wakati wa
Muungano wametakiwa wakitam-
bua watu wote wana haki sawa,
hivyo usawa ni jambo la kuzinga-
tia.

“Mpango kazi huu utakoan-

daliwa utazingatia mipango na
mikakati inayoleta usawa baina
ya jinsi zote ni muhimu kwa ms-
takabali wa maendeleo ya jamii,”
alisema Butiku.

Naye mshauri mbobezi wa
masuala ya sera na mipango wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Wa-
nawake (UN Women), Usu Malya,
alisema masuala yaliyopo kwenye
azimio la Umoja wa Mataifa am-
bayo yanalenga ushiriki wa wa-
nawake kwenye kuzuia migogoro
yatazingatiwa na Tanzania im-
ekuwa mstari wa mbele katika
kushirikisha wanawake kwenye
nyanja nyingi ikiwamo uongozi,
elimu, uchumi na migogoro hivyo
mpango kazi utaweza kuongoza
vema masuala hayo kwa utaratibu
mzuri.
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Waomba kuboreshewa
mashine Kuvunia mpunga

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa
mpunga katika
skimu ya umwa-
giliaji ya Mbuyuni
Halmashauri ya Wilaya ya Mbara-
li, wameiomba serikali na wadau
wa kilimo kuwasaidia kuboresha
mashine za kuvunia mpunga.
Lengo ni kuepusha upote-
vu wa mazao unaotokana na
kuchelewa kuvuna mpunga.
Walitoa ombi hilo wakati wa
ziara ya kukagua miradi ya kilimo
na mifugo iliyofanywa na maofisa
wa Taasisi isiyokuwa ya kiserikali
inayohusika na mambo ya kilimo
ya Agricultural Non-State Actors
Forum (ANSAF) na maofisa wa
maofisa wa Mtandao wa Mashiri-
ka yasiyokuwa ya kiserikali Mkoa
wa Mbeya (Mbengonet).
Mwenyekiti wa Skimu hiyo,
Fashon Madege, alisema mwaka
2015 serikali iliwapatia mashine 11

za kuvunia mpunga, lakini mpa-
ka sasa wamebaki na mashine
tatu pekee zinazofanya kazi, hali
ambayo imepunguza ufanisi wa
uvunaji.

Alisema kati ya mashine hizo
11 Halmashauri ya Mbarali ili-
zichukua tatu na hawajui zilipele-
kwa wapi, mbili zilishindwa ku-
fanya kazi kutokana na teknolojia
ya matengenezo yake kushindwa
kuendana na mazingira ku-
toendana na mazingira na tatu
zimeharibika.

Alisema kati ya mashine hizo
tatu zilizoharibika ni moja pekee
ndiyo inayotengenezeka, lakini
bado wameshindwa kuitengen-
eza kutokana na kutokuwa na
uwezo wa kiuchumi.

“Tunaomba kama inaweze-
kana serikali itusaidie kununua
mashine za kuvunia za kisasa,
kwa sasa zimekuja mashine am-
bazo ni za kisasa na zinasababi-
sha za kwetu kukosa soko, kwa

sasa tunaomba serikali itusaidie
kuboresha mashine hizi,” alisema
Mdege.

Vilevile aliomba serikali iwa-
saidie kuboresha mashine yao
ya kukoboa mpunga, akisema
uendeshaji wake ni mgumu kuto-
kana na kutumia umeme mwingi
tofauti na mashine zingine.

Katibu wa Kamati ya ufuatiliaji
wa miradi wa Mbengonet Wilaya
ya Mbarali, Elisha Mwanikawaga,
alisema ufuatiliaji wa miradi
wa kamati hiyo ulibaini kuwa
kutelekezwa kwa mashine hizo
kunaisababishia serikali hasara
kubwa.

Alisema kwa mazingira ya
Wilaya ya Mbarali yalivyo yana-
takiwa mashine aina ya Cubota
ambazo ndizo zinavumilia shu-
ruba lakini zingine hazina uwezo
wa kuhimili.

Alisema pamoja na mashine
hizo, pia Serikali inatakiwa kuwa-
saidia wananchi hao kuboresha

Skimu yao ya umwagiliaji kwa
kusakafia mfereji ili kuepusha
upotevu wa maji kabla hayajafika
mashambani.

“Kitu kingine tulichokibaini ni
kwamba wananchi hawa walika-
bidhiwa mashine hizi bila man-
dishi yoyote na hata zile mbili
zilizochukuliwa hazikuchukuliwa
kwa mandishi, hivyo tunaomba
utaratibu huu uboreshwe,” alise-
ma Mwanikawaga.

Mratibu wa Usangonet, Terdy
Mhagama, alisema skimu nyingi
za wilaya hiyo zinakabiliwa na
matatizo mengi ambayo wali-
baini kuwa yanakwamisha maen-
deleo ya skimu na vyama vya
ushirika.

Alisema katika skimu hiyo pia
kuna tatizo la migogoro kati ya
wakulima na wafugaji kutokana
na baadhi ya wafugaji kuingiza
mifugo kwenye maeneo ya skimu
na kusababisha mifereji kufukiwa
na hata mazao kuliwa na mifugo.

Ng'ombe
wakivuka
kwenye
mfereji wa
maji wa
skimu ya
umwagiliaji
va Isenyela
wilayani
Mbarali,
mkoani
Mbevya juzi,
kitendo
ambacho
kinadaiwa
kusababisha
mMIigogoro ya
mara kwa
mara kati
ya wakuli-
ma wa
eneo hilo
na wafu-
gaji. PICHA:
NEBART
MSOKWA

NACOPHA vyapiga jeki mapambano ya corona

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Taifa la Watu wa-
naoishi na Maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (NACOPHA), kupitia
mradi wake wa ‘Hebu Tuyajenge’
chini ya ufadhili wa Shirika la
misaada la watu wa Marekani,
limetoa vifaa vya kujikinga na
maambukizi ya virusi vya corona
kwa wanachama wake wa Mkoa
wa Mbeya.

Aidha, baraza hilo limewaha-
masisha wanachama wake kupa-
ta chanjo ya kujikinga na corona
ambayo inatolewa bure na seri-
kali, huku likiwataka kuchukua
tahadhari mbalimbali zinazos-
hauriwa na wataalamu wa afya
kujikinga na ugonjwa huo.

Vifaa vya kujikinga na corona
vilivyotolewa na baraza hilo kwa
wanachama ni ndoo za maji tiriri-

ka, sabuni za kunawia mikono,
vitakasa mikono na barakoa.

Akikabidhi vifaa hivyo juzi kati-
ka Ofisi za Konga ya Jiji la Mbeya,
Meneja wa NACOPHA Kanda ya
Mbeya, Ferdinand Mazuni, alise-
ma vifaa hivyo vimetolewa na
baraza hilo katika halmashauri
zote nchini ambazo zinatekeleza
Mradi wa Hebu Tuyajenge.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya
mradi huo unatekelezwa katika
halmashauri mbili ambazo ni
Halmashauri ya Jiji la Mbeya na
Rungwe na kwamba vifaa hivyo
ni muhimu katika kukabiliana na
janga hilo la corona.

“Sisi kama baraza vita dhidi
ya corona tulianza nayo tangu
ugonjwa huu ulipoanza, tulianza
kutoa elimu kwa watu wetu na
hata kutoa vifaa vya kujikinga,
lakini kwa sasa baada ya mfa-

dhili wetu kutusaidia tumeona ni
vema tugawe vifaa hivi kwa wen-
zetu,” alisema Mazuni.

Mwenyekiti wa Konga ya Jiji la
Mbeya, Deogratius Kisunga, alise-
ma vifaa vilivyotolewa vitawanu-
faisha zaidi ya watu 3,000 wa
Jiji hilo wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi, na kwamba vitagawiwa
kwenye vikundi vilivyopo katika
kila kata.

Aliushukuru  uongozi wa
Baraza hilo Taifa kwa kutoa vi-
faa hivyo akisema kuwa vitawa-
saidia kujikinga na virusi hivyo,

huku akiwataka  wanufaika
kuhakikisha wanavitumia ip-
asavyo.

Aliwataka wanachama wote
kuepuka upotoshaji unaoenezwa
na baadhi ya watu kuhusu chanjo
ya corona kwa maelezo kuwa
watu hao wana nia ovu ya kurudi-

sha nyuma juhudi za serikali kwe-
nye vita dhidi ya ugonjwa huo.

“Kinachosikitisha ni kwamba
wanaosema vibaya kuhusu chan-
jo ni wale ambao hawajachanja,
waliochanja wanasema chanjo
haina madhara sasa ninachow-
ashauri ni kwamba tuwasikilize
wataalamu wa afya badala ya
kuwasikiliza wapotoshaji hawa,”
alisema Kisunga.

Aliwataka watu wote wanaoi-
shi na Virusi vya Ukimwi ku-
hakikisha wanachanjwa chanjo
ya corona ili kuimarisha kinga
za miili yao na kwamba chanjo
hiyo mpaka sasa inatolewa kwa
hiari.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake wanaoishi na VVU Tan-
zania, Joceline Mtono, aliwataka
wanawake kuchangamkia fursa
ya chanjo ili wawe salama.

Songwe _
wapewa elimu
kilimo bora

Na Nebart Msokwa, SONGWE

WAKAZI sita wa Halmashauri ya
Wilaya ya Songwe, wamepatiwa
elimu ya kilimo bora, kwa lengo la
kuongeza uzalishaji wa chakula kue-
puka kukumbwa na njaa.

Aidha, wananchi hao wamepatiwa
elimu ya uhifadhi wa chakula ili kue-
puka upotevu wa mazao yao baada
ya kuvuna unaotokana na kuoza ama
kuliwa na wadudu.

Elimu hiyo ilitolewa mwishoni
mwa juzi na Shirika la Maende-
leo la ADP Mbozi, ambalo liliamua
kuanzisha programu hiyo ya kutoa
elimu kwa wakulima wa eneo hilo ili
Kkuwanusuru na tatizo la njaa ambalo
linadaiwa kuwa sugu.

Mkurugenzi wa Shirika la ADP
Mbozi, Daria Rugumira, alisema
wakulima wa eneo hilo wamekuwa
wakizalisha chakula kwa kiwango Ki-
dogo ikilinganishwa na mahitaji yao
hali ambayo ndiyo ilikuwa inakuwa
chanzo cha njaa.

Aidha, alisema wananchi hao
wamekuwa wakiuza sehemu kubwa
ya mazao vyao ili kupata fedha za
kujikimu na hivyo kubaki na kiasi
kidogo cha chakula.

“Tunataka kuwasaidia wakulima
hawa ili waongeze uzalishaji na
wawe na uwezo mkubwa wa ku-
tunza chakula kwa ajili ya matumizi,
tumeshalibaini tatizo lao na ndio-
maana tumeamua kuwasaidia elimu
ya kukabiliana na tatizo hili,” alisema
Rugumira.

Baadhi ya wananchi waliopatiwa
elimu hiyo kuanzia uzalishaji
shambani hadi kuhifadhi chakula
majumbani walisema elimu hiyo
itawanufaisha kwa kiasi kikubwa
wakidai kuwa walifundishwa vitu
vingi vinavyohusiana na kilimo.

Mmoja wa wananchi hao, Anna
Nzuwa, alisema kwa muda mrefu
walikuwa wanakumbwa na njaa
kutokana na uzalishaji kuwa mdogo
na kuhifadhi chakula kwa kutumia
njia ambazo zilikuwa zinasababisha
chakula kuharibika.

Alisema baada ya kupata elimu
hiyo sasa wataondokana na tatizo
la njaa na watakuwa na uhakika
wa kuhifadhi chakula cha kutumia
mwaka mzima.

“Hizi mbinu za kutunza chakula ni
nzuri sana kwetu na nina uhakika
zitakuwa suluhisho, tulikuwa tuna-
baki bila akiba kwa sababu uzalishaji
ulikuwa chini na tulikuwa tunauza
sana,” alisema Anna.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Songwe, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Galula, John Ntakoma,
alisema serikali ya wilaya hiyo
itaendelea kushirikiana na wadau
mbalimbali kuboresha uzalishaji wa
mazao mbalimbali.

Alilishukuru shirika hilo kwa kazi
ambayo linafanya ya kuelimisha
wananchi, akisema elimu wanayo-
pata itawasaidia wananchi kuongeza
uzalishaji.
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Makamu Rais ashtukia uharibifu wa mazingira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza wa

Rais wa Zanzibar, Oth-

man Masoud Othman,

amesema ni vyema mi-

radi mkubwa ya maendeleo, hasa

ya ujenzi wa miradi ya uwekezaji

inayoanzishwa, kufanyiwa tathmini

ya kina ili kujua uhitaji halisi wa

mchanga na kuwekewa mipango na

utaratibu bora utakaosaidia kupun-

guza athari za uchafuzi wa mazin-
gira Zanzibar.

Othman aliyasema hayo jana

katika Jumba la Wananchi Forod-

hani mjini Unguja, alipozungumza

Kamati za
maafa za shehi

na watendaji wa mikoa, wilaya na
Idara ya Mazingira katika mkutano
wa majumuisho na tathmini ya zi-
ara yake ya kimazingira aliyoifanya
hivi karibuni katika mikoa mitatu ya
Unguja.

Alisema katika ziara hiyo, ame-
baini hali ya mazingira katika mae-
neo mengi aliyotembelea ni mbaya
kutokana na uchimbaji holela wa
mchanga na mawe unaofanywa na
vijana.

Alisema kufanyika kwa tathmini
ya uhitaji wa matumizi ya rasili-
mali hiyo kwa miradi ya aina hiyo
kabla ya kuanzishwa ni muhimu
na kutaiwezesha serikali kuwa na

mpango rasmi na madhubuti utaka-
osaidia kuandaa sera ya kudhibiti
hali hiyo na kunusuru mazingira
yasiendelee kuharibika.

Alisema hatua hiyo pia itasaidia
serikali kuwa na mwelekeo mpya
katika kusimamia suala la kupam-
bana na uharibifu wa mazingira
unaotokana na mabadiliko ya tabia
nchi na shughuli zinazofanywa na
binaadamu.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuwashauri wawekezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo in-
ayohusisha matumizi ya mchanga,
kuagiza rasilimali hiyo kutoka nje ya
Zanzibar.

Kiongozi huyo alisema kuwa ka-
tika ziara hiyo pia amebaini Mkoa
wa Kusini Unguja ndio ulioathirika
zaidi na uchimbaji wa mchanga
holela hasa katika eneo la Bungi
na kuwataka watendaji wa wilaya
na ngazi ya mkoa kutafakari zaidi
mbinu sahihi ya kudhibiti hali hiyo
isiendelee kutokea.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Maghar-
ib Unguja, Idrissa Kitwana Mustafa,
alishauri kuwapo jitihada kubwa za
kuyafukia maeneo yote yaliyoahari-
bika ili kuyarejesha katika hali yake
ya asili.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Ayoub Mohmad Mahmoud,

alisema kuna haja kudhibiti
wachimbaji wadogo wa mchanga
kwa kuwawekea utaratibu maalum
kwa kuwa wamekuwa wakichangia
kasi kubwa ya uharibifu wa mazin-
gira nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja,
Rashid Hadidi Rashid, alikiri eneo la
Bungi kuharibiwa vibaya na uchim-
baji wa mchanga holela na kwamba
wananchi wa eneo hilo wamekuwa
wakiwaficha wahalifu wanaoharibu
mazingira katika eneo hilo.

Alishauri kuwapo kambi maalum
ya ulinzi katika eneo la Bungi ili
kuwadhibiti vijana wanaoendelea
kufanya uharibifu huo.

a

kunolewa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kusini Unguja kwa kushirikiana na
maofisa wa Kikosi cha Zimamoto
Zanzibar, inakusudia kuanza kutoa
mafunzo ya kujikinga na majanga
ya moto kwa kamati za maafa za
shehia zilizomo ndani ya wilaya
hiyo kwa lengo la kudhibiti majanga
pindi yatakapotokea.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Haji
Khatib Haji, alibainisha hayo jana
katika Shule ya Kusini Makunduchi
wakati wa utoaji wa mafunzo ya
vitendo kwa wajumbe wa kamati
za maafa wa shehia za Mzuri na
Tasani, Wilaya ya Kusini.

Alisema halmashauri hiyo imeona
upo umuhimu mkubwa wa kutoa
mafunzo hayo kwa jamii baada ya
kuona hawana uelewa wa kutosha
wa kujikinga na majanga mbalim-
bali yakiwamo ya moto.

Ofisa huyo alisema kutolewa kwa
mafunzo hayo kutasaidia kwa kiasi
kikubwa jamii kujikinga na
maafa yatokanayo na majanga
hayo.

Vilevile, alisema mafunzo kama
hayo pia wanatarajia kuyatoa
katika shehia 21 za wilaya hiyo
pamoja Na maeneo ya wawekezaji,
zikiwamo hoteli za kitalii, mae-
neo ya wavuvi, masoko na kwa
wakulima ambapo maeneo hayo
yameonekana kuathiriwa zaidi na
majanga ya moto.

Sajent Muhidini Mzee kutoka
Kikosi cha Zimamoto Kitengo cha
Mafunzo, alisema hatua iliyochuku-
liwa na halmashauri hiyo inafaa
kuigwa na taasisi zengine huku aki-
sisitiza jamii kujenga tabia ya kutoa
taarifa mapema katika vyombo
husika pale majanga yanapotokea
kwa lengo la kunusuru maisha ya
watu na mali zao.

Washiriki wa mafunzo hayo
walishauri kusambazwa kwa vifaa
vya kuzimia moto katika maeneo
hatarishi ili kurahisisha kazi ya
udhibiti wa majanga ya moto pindi
tu yanapotokea.

Mtoto Said Juma akichambua karafuu nje ya kituo cha uuzaji wa zao hilo, mkoani Pemba jana. Watoto wengi wenye umri wa kuwa shule
wamekuwa wakijihusisha na vibarua vya kuchambua karafuu hasa wakati wa msimu wa zao hilo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Chuo chatoa mwanga maendeleo Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema ku-
wapo kwa shughuli za Africa
College of Insuarance and So-
cial Protection, kutasaidia Zan-
zibar kuwa kitovu cha biashara
na masuala mbalimbali ya kiu-
chumi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
juzi alipozungumza na uongozi
wa chuo hicho Tkulu Zanzibar,
akisema serikali itashirikiana
na kufanya kazi pamoja na chuo

hicho na ipo tayari kuanzishwa
kituo cha kuwajengea uwezo
wataalamu.

Rais Mwinyi pia aliridhia
ombi la kuwa mgeni rasmi ka-
tika mkutano wa mashirika ya
bima Afrika unaotarajiwa ku-
fanyika Zanzibar kati ya Janu-
ari 26 na 28 mwakani, ambapo
washiriki zaidi ya 300 kutoka
mataifa mbalimbali duniani wa-
tahudhuria.

Alisema kufanyika kwa mku-
tano huo kutatoa fursa kwa wa-
shiriki kuona vivutio mbalim-

bali vilivyopo Zanzibar na hivyo
kuutangaza utalii wa Zanzibar.

Mwenyekiti Mtendaji wa
Chuo hicho, Dk. Baghayo Ab-
dalla Sagware, aliiomba serikali
kushirikiana na chuo ili kuan-
zisha kituo kitakachofundisha
wataalamu katika masuala ya
fedha.

Alisema hatua hiyo itatoa fur-
sa kwa mashirika mbalimbali
duniani kuanzisha ofisi zake
nchini.

Akizungumzia kufanyika kwa
mkutano wa mashirika ya bima

Afrika, Saqware alisema pamoja
na mambo mengine, washiriki
wa mkutano huo watapata fur-
sa ya kujadili shughuli za kibi-
ashara zilivyofanyika mwaka
2021.

Chuo cha Afrika College of
Insuarance & Social Protection
kilianzishwa kwa lengo la kui-
marisha elimu, kazi na teknolo-
jia pamoja na kuyatafutia ufum-
buzi masuala mbalimbali katika
sekta za fedha na masuala ya
kijamii.
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Shule binafsi
zapewa mbinu
utunzaji fedha

Na Joseph Mwendapole

SHULE binafsi nchini zimetakiwa
kuwafundisha elimu ya kutunza
fedha wanafunzi tangu wakiwa
wadogo ili waje kuwa wajasiri-
amali wakubwa na mahiri wana-
pomaliza masomo yao ya elimu
ya juu.

Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, wakati akifun-
gua mkutano mkuu wa tatu wa
Chama cha Wawekezaji Binafsi
katika Elimu (TAPIE).

“Huwezi kuwa mjasiriamali
mzuri kama hujui kutunza fedha,
sasa wafundisheni umuhimu wa
kutunza fedha na wafungulieni
akaunti hii itawajengea utamaduni
mzuri wakiwa wakubwa,” alisema
Abdulumajid.

Pia alipongeza shule binafsi kwa
kuendelea kufanya vizuri kitaal-
uma na aliipongeza pia serikali
akisema kuwa kufanya vizuri kwa
sekta binafsi katika elimu ni ma-
tokeo va jitihada za serikali kuen-
delea kuweka mazingira wezeshi
kwa wawekezaji wa sekta hiyo.

Alisema kufanya vizuri kwa
shule nyingi binafsi kumewavutia
wazazi wengi kuwapeleka watoto
wao kwenye shule hizo hata pale
wanapofaulu kujiunga na shule
mbalimbali za umma.

Alisema kwa kutambua
umuhimu wa elimu, Benki ya
CRDB imeiweka sekta ya elimu
kama kipaumbele kwa kuendelea
kuiwezesha kwa mikopo na mitaji.

Nsekela alisema mwaka jana na
nusu ya mwaka huu shule nyingi
zilipata shida kutokana na janga
la Covid-19, lakini benki hiyo
iliweka mazingira rafiki kwa ku-
hakikisha wenye shule wanapewa
muda mwingi wa kulipa mikopo.

“Shule nyingi zilikuwa kwenye
mapumziko kutokana na janga
hilo hivyo hali ya uchumi haikuwa
nzuri kwao, lakini sisi tuliwapi-
tia mmoja baada ya mwingine
kuangalia changamoto yake na
kutafuta suluhu,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa TAPIE, Mahmoud Mringo, ali-
omba benki mbalimbali zipunguze
riba ya mikopo ili kuwawezesha
wamiliki wa shule kupata mikopo
nafuu.

Alisema uwekezaji kwenye
elimu unachukua muda mrefu
kurejesha faida, lakini wamekuwa
wakipata vikwazo kupata mikopo
ikiwamo viwango vikubwa vya
riba.

Alisema shule binafsi zimekuwa
zikitozwa tozo mbalimbali za seri-
kali na kuwa na mzigo mkubwa
wa kujiendesha hali inayowafanya
wenye shule wengi kuishi wakiwa
na MSONgo wa mawazo.

' UDOM yamsimamisha mtumishi
kwa tuhuma za rushwa ya ngono

Na Paul Mabeja, DODOMA

UONGOZI wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM), umemsimamisha kazi mtumi-
shi wake (Jina limehifadhiwa) kwa
tuhuma za kujihusisha na rushwa ya
ngono kinyume na maadili ya utumishi
wa umma.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
uongozi wa chuo hicho jana, Oktoba 25,
2021 kilipokea kwa masikitiko taarifa za
tuhuma, dhidi ya mtumishi wake huyo
kujihusishja na rushwa ya ngono kiny-

o
g

i L

ume na maadili ya utumishi wa umma.

“Baada ya kupokea taarifa hizo chuo
kimeanzisha mchakato wa hatua za ki-
nidhamu na maadili kulingana na sheria
na kanuni za utumishi wa umma,” ili-
bainisha sehemu ya taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilisema mtumishi
huyo alisimamishwa kufanya maju-
kumu yake yote yakiwamo kufundisha
kuanzia Oktoba 25, mwaka huu hadi
hapo uchunguzi utakapo kamilika.

“Chuo Kikuu cha Dodoma kimekuwa
kikichukua hatua stahiki za kinidhamu

kwa mujibu wa sheria na taratibu za
utumishi wa umma bila kumuonea
mtumishi yeyote,” ilisema taarifa hiyo.

Vilevile, taarifa hiyo ilisema chuo kina
utaarifu umma kuwa kitendo hicho
hakivumiliki wala kukubalika na kwam-
ba wakati wote kitaendelea kusimamia
nidhamu na maadili kwa watumishi
wake wote.

“Pia chuo kitaendelea kuchukua hat-
ua kali kwa mtumishi yeyote atakaye-
bainika kujihusisha na makosa ya kinid-
hamu,” ilifafanua taarifa hiyo.

Mwanzilishi na Ofisa Mtendaji Mkuu wa mradi wa ubunifu wa Ndoto Hub, Faraja Nyalandu, akichangia mada

kwenye mkutano wa wadau wa ubunifu ulioandaliwa na mradi wa ubunifu wa Funguo Hub, mkoani Arusha juzi na
kushirikisha wadau mbalimbali wa ubunifu nchini, Funguo Hub inadhaminiwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP). NA MPIGAPICHA WETU

Watu wanne wafariki dunia ajalini

Na Francis Godwin, [RINGA

WATU wanne wamefariki dunia na
wengine kujeruhiwa katika ajali iliyo-
husisha basi lililokuwa likitokea Mwan-
za kugongana na lori.

Kwa mujibu wa taarifa iliyothibit-
ishwa na Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
Wilaya ya Iringa, basi hilo la Kampuni
ya Isamilo lenye namba za usajili T
398 BNH liligongana na gari lori lenye
namba T760 BBY, juzi wakati likitokea
Mwanza kuelekea Iringa.

Alisema lori hilo la kampuni ya Jus-
tas Investment Co Limited lililokuwa
likitokea Iringa, dereva wake alikimbia
baada ya ajali hiyo.

Aliwataja waliofariki katika ajali
hiyo kuwa mi Gerald John, Happy
Kwangu, Edger aliyetambulika kwa jina
moja na abiria mmoja ambaye bado
hajafahamika jina mwenye jinsi ya
kiume.

Majeruhi katika ajali hiyo ni Ngeleja
Mlima (36), Allen Gahanga (21), Sprime
Kitanda (35), Fredrick Mgalula (36),
Charles Mashauri (23), Novat Isaya (23)
na Paulo Kayuki (25).

Miili ya marehemu imehifadhiwa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa
na majeruhi wanaendelea na matibabu
katika hospitali hiyo.

Alisema chanzo cha ajali ni uzembe
wa dereva wa lori kujaribu kuyapita
magari yaliyokuwa mbele, bila ku-
chukua tahadhari.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Irin-
ga, Juma Bwire, alithithibitisha kutokea
kwa ajali hiyo.

Alisema basi hilo lilikuwa likitoka
Mwanza kwenda Mbeya na dereva
wake ni Emmanuel John Ng'wiguka
(49) mkazi wa Buzuruga Mwanza .
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-09-2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Ma

nki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-09-2021

(Kiasi kwa shilingi miliol

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-09-2021

na zinaonyesha hali halisi

Robo Mwaka Robo Robo yamwaka | Roboya Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
ya/Mwaka wa sasa Mwaka/Mwak: sasa iliyopita mwaka wa sasa | mwaka linganishi
N anita @ (Mwaka uliopita)
Hiopita 3079121 307621 3049721 309720
30/9/2021 30/6/2021 |__[Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
A, MALI Mapato/ (Hasara) Halist 304 161 668 633
i Marekebisho kwa Ajili ya: = - 5 B
1 Fedha Taslim 887 465
2 [salio Katika Benki Kuu Ya Tanzania 66 5 Hasara Katlka Mall___ = 128 X 18
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali - - F:ic:a'/aas:r:‘l(wae;yae M‘azgg va Mali = (7 ) (. ) ( = )
‘5‘ 'S_'ah%'kanka Benki Ny‘lr(‘g";e ”ha .lr_"f("?s‘s‘s za Fedha 2,910 2,036 Mabadiliko Halisi Katika Amana 91 393 113) @83)
M‘.‘" 1 {‘a I z‘a ushughulikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi 5 B 5 -
6 \iamala baina ya Matawi - - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine 38 1) 90 746
7 |Bili zilizo afikiva __ _ - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (547) 52 ©75 764
g zh‘l(ma Z‘T'Wit?a Z‘leo iéubil}ka _ - - Kodi lliyolipwa (30) (30) (90; (160)
ikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Mengineyo (Bainisha) (56) (57) (191 -
10 [uwekezaji katika Amana nyingine S - Fedha Halisi zili: kwa shughuli 1,573 154 (480) 29)
11 |Mikopo Halisi Iliyopo 14,296 15,517 - N - N
12 |Mali nyingine 4,272 3,725 1] Mtiririko wa Fedha Kutokana - - - -
13  |Uwekezaji wa Hisa - - na Shughuli za U ji - - - -
14 _|Akaunti za udhamini - - Gawio il 31) (15) (88) (66)
15 |[Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 554 571 Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - -
16 |JUMLA YA MALI 22,985 22,317 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali - - - -
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na B - B -
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya amana na - - - -
17 _|Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha Mengineyo ( bainisha) _ @1 (15) (88) (66)
18 [Amana za Wateja 14,745 14,497 Fedha Halisi kwa Shughuli za Uw - - - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = - — — - - - =
70 Amana e e e = 55 [WT_[Meiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha (100) g 200) (199)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha : - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu : : -
22 THundi H 1 Benki Zilizotol Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - - - 5,000
35 |Limbiko (a Kodi s Gharama %?:’a:ai:l?pwa - - Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa : . : 65)
n nar azOUPW _ . = - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
24 Dr_uma la ngo KWAA]_lll_ ya Usyluhlshl Ba|n§ ya Benki na mteja - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 3) - 3) -
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. = B Mengineyo (bainisha) 83
%g AS:PatoNyéliypingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - (;34 9’76 Fedha Halisi_Zili: Kwa shughuli Kifedha - - (283) 4,796
ima Nyingine p 5 . 5 .
28 |Madeni 2,586 2,686 IV_|Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu. - - - -
29 [JUMLA YA DHIMA 18,705 18,257 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika S
30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 4,280 4,060 Fedha taslimu na mali zi na fedha tastimu 1,359 139 (850) 4,701
- - Fedha na Mali zii na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka:. 2,506 2,367 4,714 2,266
C. | FEDHA ZA WANAHISA 8,789 8,789 Fedha na Mali na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/| 3,864 2,506 3,864 6,967
31 _|Mtaji wa Hisa Uliolipwa = -
32 |Akiba ya Mtaji (5,278) (5,278)
33_|Mapato Yaliyobakizwa _____ S 365 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
34 [Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 101 184
35 [Akaunti nyingine za Mtaji - - Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
36 |[Stahiki ya Wenyehisa Chache fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 4,280 4,060 kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
38 [Dhima Zisizo Dhahiri
39 [Mikopo Chechefu 2,102 2,032
40 [Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,051 998 Jina Na Cheo saini Tarehe
41 |Mali Nyingine Chechefu - -
Philip Raymond (Imesainiwa) 30/5ep/2021
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meneja Mkuu
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 18.62% 18.19%
(ii) |[Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 13.70% 13.60% Kelvin Mushi (Imesainiwa) 30/Sep/2021
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 94.76% 106.32% Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 62.19% 69.53%
(v) |Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 87.20% 84.26% Saleh S. Abdallah (Imesainiwa) 30/Sep/2021
(vi) |Ongezeko la Amana 3.36% 2.78% Mikaguzi Mkuu wa Ndani
(vii) |Ongezeko la Mali 2.99% 2.11%

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa
na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006,

(Kiasi kwa shilingi milioni) Jina Tarehe
Roboyamwaka | Robo ya mwaka Limbikizo Limbikizo la 1. Prof. Dominicus Kasilo. (Imesainiwa) 30/5ep/2021
sasa linganishi (Mwaka lamwaka sasa mwaka linganishi Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
uliopita) (mwaka uliopita)
30/9/21 30/6/20 30/9/21 30/9/20
2. Kitova Mungai (Imesainiwa) 30/Sep/2021
1 [Mapato ya Riba 1,020 1,008 3,075 2,858 Mkurugenzi
2 |Gharama za Riba (200) (277) (661) (660)
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 819 731 2,414 2,198
4_[Madeni Viza Yaliyofutwa = - - - UCOBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 202
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (53) (51) (235) (51)
Malengo account interest rates are as follows:
E - 5 - SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 224 179 610 552 Individual Savings Account [Period | Rate
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - - Account opening minimum amount 20,000 ‘ 3 months ‘ 4%
6.2Ada na Kamisheni 180 37 553 770 Minimum operating balance 5,000 6 months 5%
- ! Minimum Interest Bearing balance. 20,000 [2months | 6%
6.3 Gawio - - - Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800
6.4 Mapato Mengine 45 4“1 12 142 Credit Interest Rate 2% FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
7 _|Gharma Zisizo za Riba: (687) (568) (2,120) (2,066) e — - =
7 roup Savings Accoun erio ange ate
7.1 Mishahara na Mafao (352) (325 (1,026) (860) “Account opening minimurm amount Free 3 months Up to T25 9,999,999.00 4.00%
7.2 Ada na (53) (44) (156) (131) Vinimurm operating balance Free 6 months Up toTzs 9.999,999.00 450%
7.3 Gharama Nyingine (283) (199) (938) (1,075) Minimum Interest Bearing balance N/A ?Zmamh: Eu to Ixs 33::;:: gg Zgg‘;’;
8 |Faida/ (Hasara) ya | 304 291 668 633 Cash Withdrawal Fee Refer cash withdrawal fee below o :Z::h: UE :Z Ti: S eaoan0  o0%
9 [Tengo la Kodi ya Mapato (30) (58) (90) (127) Credit Interest Rate 36 months Up to Tzs 9,099,999.00 8.00%
10 [Faida/ (Hasar_a) Halisi §aad_a ya kodi ya Mapato 274 233 578 506 Joint Savings Account . dan o Y
11_|Mapato Mengine (bainisha) B , B B ‘Account opening minimum amount 20,000 FDR of Tz510,000,000 and above is negotiable at management discretion.
12 [Jumla ya Faida (Hasara) ili i kwa mwaka 274 233 578 506 m'mm“m IOP‘HE"‘"E ba'ﬁﬂﬂ: : 25(;“;0“0 GENERAL CHARGES AND FEES
i o inimum Interest Bearing balance X
13 _|Idadi ‘/akwaal‘_nwa 5; 3 6(; 58 Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800 GENERAL CHARGES/ FEES Tz
14| Mapato kwa Hisa 7 1 15 Credit Interest Rate 2%
15 |Idadi ya Matawi 2 1 1 1 i id cheque
Juvenile's/ Minor Savings Account Fund related NA
Account opening Fee Free Technical NA
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI A n pening . 5000
(i) _[Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 1.34% T.42% 2.95% 3.09% Vi eperating batnce +000 DEPOSIT T
(if)_|[Uwiano wa Faida baada ya Kodi na wastani wafedha za wanahisa 7.28% 13.10% 16.02% 28.53% Minimum Interest Bearing balance 20,000 e T 500,000) e
(ifi) |[Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 55.25% 47.87% 57.55% 60.58% m::enrtehsliyns:‘:-ce Fee Fzr;ce Gheque olearing (above Tzs 1,500,000) o
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zi 4.53% 6.13% 13.34% 13.35% Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000) 1.500
s Cash withdrawal- from Tzs 5,000,000 and above) 0.08%, Max Tzs 150,000
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Biashara Savings Account Account closure 10,000
A : P . P - Account Opening minimum amount 65,000 Dormant account 5,000
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi atika kipindi hicho Minimum operating balance 50000 B o 200
Minimum Interest Bearing balance 50,000 Premature/cancelled Fixed Deposit Fee No interest given
Monthly Service Fee 5,000 Bank Statement Fee /page 1.200
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30-09-2021 = Salanc carfca roe
- - Balance certificate Fee 20,000
. . ore . N Group Savings Account Reference Letter IA
(Kiasi cha shilingi milioni) ‘Account opening Fee ree TT Outward local TISS A
m ‘Account Opening minimum amount 10,000 ‘T'T' ‘Ou‘wsd“‘i ‘°°IS'T'IESFST :
N R apato § o i nward local-
Mtaji wa hisa Mapatc Ziada ya kisheria Jumla m:::::z ﬁi:z:'g:::i’;csa‘a"ce ;g‘ggg TT Outward local- EFT A
. Salary Processing (per entry) 2,500
Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800
Mv@ka Wwa sasa Interest Rate galr\k : ;A
Salio la mwanzo wa mwaka 8,887 (5,280) 87 3,694 alance Inquiry 00
- — - L Money Transfer 15,000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 668 - 668 Saccos Savings Account ATM oard Cost 15000
Mapato mengine yaliyojumui - - - Account opening Fee Free Searching Fee 10,000
- 5 - - - - ‘Account Opening minimum amount 56,000 Coins deposit fee 10%
Miamala na Wanahisa Minimum operating balance 50,000 ATM card 10,000
Gawio lililolipwa - - - - Minimum Interest Bearing balance 100,000 ATM w/drawal Fee (on us) 1,300
Ziada ya Kisheria B B B B Monthly Service Fee 2,000 To other bank ATMs w/drawal Fee 1,300
i Interest Rate 2% ATM mini statement
Tengo_ la Ziada ya Jumla - - - - Wallet 10 Bank 000
(83) - - (83) Elimu Savings Account SMS alart 500
Salio la mwisho wa mwaka 8,804 (4,612) 87 4,280 Account opening Fee Free Bank to Wallet (Below Tzs 100,000) 1,000
‘Account Opening minimurm ameunt 70,000 Bank to Wallet (Tzs 100,000-199,999) 1,300
_ Minimum operating balance 5,000 Bank to Wallet (Tzs 200,000-299,999) 1,700
Mwaka Uliopita 2019 Minimum Interest Bearing balance 10,000 Bancto Watet gi: igg‘gggjﬁg:g; 2900
Salio la mwanzo wa mwaka ] 2,763 (4,116) 24 (1,329) m:mrlh" RSe‘Mce Fee FZ’:: Bank to Wallet (Tzs 500,000-599,999) 3,000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 716 - 716 erest Rate Bank to Wallet (Tzs 600,000-699,999) 3,500
Mapato mengine yaliyojumui " . . . Savings account interest rates 2%
9 a Malengo Savings Account
Miamala na wanahisa 6,124 - - 6,124 Account opening Fee Free ATM Balance inguiry 200
io Gili N N B N ‘Account Opening minimum amount 5,000
gi:‘gaoyi“li?sl;\;;vrliaa . . . - Minimum operating balance 5,000 LOAN CHARGES AND COMMISION
Minimum Interest Bearing balance 20,000
Tengo la ziada ya Jumla - (1.817) - (1,817) Monihly Service Fee Free o | oy ‘
Mengineyo R (63) 63 B Interest Rate See Table below ‘ -Loan application fee 20,000/=
Salio la mwisho wa mwaka 8,887 (5,280) 87 3,694 Prematuriy 10,000
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ZISIKUPITE

LIVERPOOL, UNITED VITANI

LIVERPOOL imeungana na Manchester United
katika mbio za kutaka kumsajili kiungo wa Leeds na
Timu ya Taifa ya England, Kalvin Phillips mwenye
umri wa miaka 25, kwa ada ya pauni milioni 60.
(Star)

RAPHINA ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imeingia katika mbio
za kumsaka winga wa Leeds, Raphinha mwenye
umri wa miaka 24, baada ya kupigiwa chapuo na
Mbrazil mwenzie, Neymar. (Teamtalk)

BELLINGHAM SOKONI

LIVERPOOL ni moja ya klabu zilizoonyesha nia
ya kutaka kumsajili kiungo wa England, Jude Bell-
ingham mwenye umri wa miaka 18, kutoka Borussia
Dortmund. (Sportl, via Sun)

OVERMARS MAMBO SAFI

MARC Overmars ataondoka Ajax na kuwa Mku-
rugenzi mpya wa soka wa Newcastle ifikapo Januari
au Februari, mwakani. (De Telegraafvia Voetbal
Primeur)

SOLSKJAER KUTAJIRIKA

MANCHESTER United italazimika kumlipa kocha
wake, Ole Gunnar Solskjaer fidia ya pauni milioni
7.5 kama itaamua kumtimua kazi kwa sasa. (Sun)

RONALDO AHITAJI KUSHINDA

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 36, alijaribu kuwakusanya
na kuwashiwishi wachezaji wenzake kumuunga
mkono Ole Gunnar Solskjaer. (Manchester Even-
ing News)

WIRTZ AWINDWA EPL

KLABU ya Newcastle ilimfuatilia kiungo wa Bayer
Leverkusen, Florian Wirtz, 18, wakati kinda huyo
wa kimataifa wa Ujerumani alipokuwa dimbani
Jumapili dhidi ya Cologne. (Bild)

DORTMUND YAJIPANGA IMARA

KLABU ya Borussia Dortmund ipo kwenye
mawasiliano na Chelsea kuhusu hatima ya msham-
buliaji wa Ujerumani, Timo Werner mwenye umri
wa miaka 25, winga Callum Hudson-Odoi mwenye
umri wa miaka 20, na winga wa Marekani, Christian
Pulisic mwenye umri wa miaka 23. (Teamtallk)

SALAH, LIVERPOOL KUTETA

LIVERPOOL inapanga kuanza mazungumzo ya
kuongeza mkataba na mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Misri, Mohamed Salah, 29. (Teamtalk)

EDWARDS KUONDOKA LIVER

MICHAEL Edwards ataondoka kwenye nafasi
yake ya mkurugenzi wa soka wa Liverpool mwis-
honi mwa msimu huku bado Mwingereza huyo
mwenye miaka 41 hajahusishwa na kazi yoyote kwa
sasa. (Football Insider)

HATIMAYE

® ® ® Ni kutokana na mwenendo mbaya wa
timu tangu kuanza kwa msimu huu huku...

BARCELONA, Hispania

ONALDO Koeman
amefukuzwa na Barcelona
baada ya klabu hiyo kuwa
amwanzo mbaya zaidi wa

msimu wa 2021-22.
Koeman alichukua nafasi
va Quique Setien, Agosti,
mwaka jana laKini
ameshindwa kuleta mab-
adiliko yoyote hapo Camp
Nou wakati Barca ikiwa
kwenye hali mbaya ya
kifedha, iliyochangia Li-
onel Messi kwenda kujiun-

ga na Paris Saint-Germain.

Barca ipo nafasi ya tisa kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, baada ya mechi 10 na juzi

KOEMAN

Jumatano ilifungwa na Rayo Valle-
cano.

Kufungwa huko kulifuatiwa na
kupoteza kwa mabao 2-1 mikononi
mwa Real Madrid kwenye mchezo
wa El Clasico, hali iliyosababisha
mashabiki kuvamia gari la Koeman
wakati akiondoka uwanjani.

Barca pia kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya imekuwa
na kiwango kibaya, ikifungwa
mechi mbili na kushinda moja.

Blaugrana hao walifungwa 3-0
na Bayern Munich na idadi kama
hiyo na Benfica kwenye mechi za
ufunguzi wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, kabla ya kupata ushindi wa 1-0O
kutoka kwa Dynamo Kiev.

Hiyo ni mara ya kwanza kwa
Barca kupoteza mechi mbili za
ufunguzi kwenye michuano hiyo,

huku kufungwa na Benfica pia ku-
lifanya timu hiyo kupoteza mechi
mfululizo kwenye msimu mmoja
kwa mara ya kwanza tangu msimu
wa 2000-01.

Kocha Louis van Gaal pekee ali-
yepoteza mechi nyingi mfululizo
(tano) kabla ya Koeman (tatu).

“FC Barcelona imeachana rasmi
na kocha Ronald Koeman na inam-
shukuru kwa mchango wake waka-
ti akikinoa kikosi cha kwanza,” ili-
someka taarifa ya klabu hiyo.

“Rais wa klabu, Joan Laporta,
amemjulisha yeye kuhusu uamuzi
wa kuachana naye baada ya kipigo
kutoka kwa Rayo Vallecano.

“FC Barcelona inamtakia kila
la heri katika maisha yake mapya
na inamshukuru kwa mchango
wake.”
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CHEZA USHINDE

MECHI KALI JACKPOT

=B]1C

POGBA AKANUSHA"‘:.a
A

KUMTUKANA
SOLSKJAER

MANCHESTER, England

KMC

214 |2.69|3.84
KAGERA SUGAR

YOTA wa Manchester United, Paul

Pogba, amekanusha madai ya kum-

tusi kocha wake, Ole Gunnar Solsk-

jaer baada ya kipigo cha Jumapili
cha mabao 5-0 kutoka kwa Liverpool pale
Old Trafford.

Ilikuwa siku mbaya kwa Mfaransa huyo
wakati akiachwa kwenye kikosi cha kuanza
hadi kipindi cha pili, akishuhudia timu yake
ikichapwa mabao manne kipindi cha kwan-
za na yeye akaingia akitokea benchi kipindi
cha pili. Pogba alicheza kwa dakika 15 tu
kabla ya kutolewa nje kwa kadi nyekundu
na mwamuzi, Anthony Taylor baada ya kum-
chezea vibaya, Naby Keita.

Mchezaji huyo wa zamani wa Juventus
amekuwa kwenye wakati wa kupanda na
kushuka akiwa na United tangu alipotua aki-

KUWEKA PESA:
-PIGA *150*87#,

tokea Italia mwaka 2016, na uvumi umekuwa
ukizagaa kuhusu majaliwa yake huku mka-
taba wake ukiwa unamalizika mwishoni

CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ayd O ‘ 1

vodacom | m-pesa

hal@E==e 92 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

*150*87#

cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

mwa msimu huu.

Pia kumekuwa na maswali kuhusu |

mahusiano yake na Solskjaer, pamoja

na wachezaji, hasa baada ya mashetani ‘-'

wekundu hao kupoteza mchezo huo |
wa nne huku wakitoka sare moja ka- |
tika mechi tano zilizopita.

Hata hivyo, Pogba aliandika ku-
pitia ukurasa wake wa Twitter juzi
Jumatano kwamba, habari iliyo-
chapishwa na gazeti la Sun kudai
alimtukana kocha wake kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo
ni za uongo.

Allegri: Hali yetu mbaya

TURIN, Italia

MASSIMILIANO  Allegri  ali-
achwa kachanganyikiwa waka-
ti Juventus ikikumbana na
kichapo kutoka kwa Sassuolo,
katika mechi iliyochezwa juzi
Jumatano.

Juventus ilipoteza kwa ma-
bao 2-1 pale kwenye Uwanja
wa Allianz dhidi ya Sassuolo.
Bianconeri hao walisawazisha
bao la Davide Frattesi, wakati
Weston McKennie akiwarudi-
sha mchezoni zikiwa zimebaki
dakika 14 mpira kumalizika.

Maxime Lopez alifunga bao

la ushindi kwa Sassuolo dakika
ya 95, na kuifanya Juve kufung-
wa mchezo wa tatu wa Serie A
katika mechi 10 msimu huu.

Lilikuwa bao la 13 kufungwa
na Juve msimu huu yakiwa
mengi zaidi tangu msimu wa
1988-89.

“Tumekuwa kwenye wakati
mgumu na hali ilikuwa tofauti
na tulivyotarajia,” alisema Al-
legri aliwaambia waandishi wa
habari.

“Wakati unaposhindwa kupa-
ta matokeo, tumepoteza pointi
muhimu sana hivyo tunatakiwa
kujipanga upya.”
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207,580

TURIN, Italia

LABU ya Chelsea imepewa ofa na

nafasi ya kumsajili beki wa kati

wa Juventus, Matthijs de Ligt, kwa
ujibu wa Goal.com imeandika.

Juventus ipo katika hali mbaya kiu-
chumi kwa sasa na klabu hiyo ya Serie A
imepanga kupunguza baadhi ya wache-
zaji wenye mishahara mirefu akiwamo de
Ligt.

Ni timu chache kwa sasa ikiwamo Chel-
sea ambazo zinaweza kukamilisha usa-
jili wa beki huyo kutokana na vilabu vingi
kuyumba kiuchumi kwa sababu ya janga
la Covid-19.

Ripoti hiyo imesema De Ligt mwe-
nyewe yupo tayari kuondoka kwa mi-
amba hao, kwa sababu hana furaha katika
kikosi hicho. Awali iliripotiwa De Ligt ana-
taka kuondoka Juve na Barcelona ndio
iliyokuwa ikitajwa kuwa na nafasi kubwa
ya kumsajili.

Chelsea bado inapambana kuongeza
mikataba ya mabeki wake wanne, An-
dreas Christensen, Antonio Rudiger,
Thiago Silva na Cesar Azipilicueta ambao
mikataba yao inaisha katika majira ya ki-
angazi 2022.

JACKPOT BONUS WINNER

29,624,290

gl RESPICIUS HENERICO BAITWA

Mshindi wa Jackpot bonus, Respicius Baitwa, kuto-
ka Mtwara akiwa na mfano wa hundi ya Sh. milioni
9.6 mara baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 11
kati va 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Wen-

gine walioshinda Jackpot bonus ni Mustafa Athum-
ani na Moses Kalao. Jackpot ya SportPesa wiki hii

ni Sh. milioni 619.2. NA MPIGAPICHA WETU

Kepa ’kamili kubeba
mikoba ya Mendy

LONDON, England

KEPA Arrizabalaga amesema
yupo tayari kuchukua mikoba
ya Edouard Mendy wakati
atakapokwenda kwenye mich-
uano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika, hapo Januari mwakani.

Kepa ambaye amecheza mi-
chezo minne katika msimu huu
na mchezo wa mwisho dhidi ya
Southampton ambao aliibuka
shujaa baada ya kuokoa mik-
waju ya penalti na kuisaidia
Chelsea kufuzu hatua ya robo
fainali.

“Twende hatua kwa hatua na
tutaona kitakachotokea, kama
akienda kwenye michuano ya
AFCON, namtakia kila la heri

na nitakuwa tayari lakini kuna
muda mrefu bado,” alisema
Kepa akinukuliwa na Bt Sport.

Mendy, kipa chaguo la kwan-
za kwa sasa anatarajia kwenda
kwenye michuano ya AFCON
kuiwakilisha timu yake ya Sen-
egal ambapo michuano hiyo
itachukua karibia wiki nne.

“Bila shaka nahitaji kuche-
za mara kwa mara, mchezo
wangu wa mwisho pia ulikuwa
kwenye kombe, ni mwezi sasa
umepita.

“Sio rahisi muda mwingine
kuingia na kujihisi sawa kama
mchezaji anyecheza kila wiki,
lakini najitahidi kuwa tayari,
kufanya mazoezi kwa juhudi
na kushirikiana na timu.”

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.30/10/21

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO

Watford vs Southampton

1 X 2

02.30/10/21

Burnley vs Brentford

03.30/10/21

Derby vs Blackburn

04.30/10/21

Hull City vs Coventry

05.30/10/21

Metz vs St Etienne

06.30/10/21

Tottenham vs Manchester Utd

07.30/10/21

Valencia vs Villarreal

08. 31/10/21

Angers vs Nice

09. 31/10/21

Cadiz CF vs Mallorca

10. 31/10/21

Bordeaux vs Reims

1.31/10/21

Augsburg vs Stuttgart

12.31/10/21

Aston Villa vs West Ham

13.31/10/21

Roma vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 29 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO

Polissya Zhytomyr vs FC Nyva Ternopil

1 X

Dibba Al Fujairah vs Al-Hamriyah

Mbeya Kwanza FC vs Biashara United

Sectzya Nes Ziona vs Maccabi Bney Reine

El Fahem vs Hapoel Rishon Lezion

Kfum Oslo vs Aalesunds

Hapoel Afula vs Hapoel Kfar Saba

US Biskra vs JS Saoura

JS Kabylie vs ES Setif

KMC vs Kagera Sugar

Cracovia vs Radomiak Radom

IK Start vs Strommen

Stjordals vs Blink-Jerv

Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow

Sandnes UIf vs Sogndal

Raufoss vs Ranheim

SV Horn vs Wacker Innsbruck

FC Liefering vs Vorwarts Steyr

SV Lafnitz vs Rapid Vienna Il

Trabzonspor vs Caykur Rizespor

Lyngby vs FC Helsingor

GD Chaves vs CD Trofense

Scem Chabab Mohammedia vs Hassania Agadir

Botosani vs Farul Constanta

Den Bosch vs Jong Utrecht

Ullensaker/Kisa vs Ham-Kam

FC Volendam vs Dordrecht

Emmen vs VVV Venlo

Stal Mielec vs Lech Poznan

Korona Kielce vs OKS Odra Opole

Longford Town vs St Patricks

Santiago Wanderers vs CD Palestino

Hoffenheim vs Hertha BSC

Neuchatel Xamax vs FC Winterthur

Shelbourne vs UCD Dublin

QPR vs Nottingham

Derry City vs Bohemians FC

Sligo Rovers vs Drogheda Utd

Cabinteely vs Treaty United

Oostende vs Mechelen

Dundalk FC vs Waterford Utd

Wexford Youths vs Bray Wanderers

Cork City vs Galway United

Almeria vs Leganes

CD Linares vs Barcelona B

Rayo Majadahonda vs Racing Ferrol

Paris St Germain vs Lille

Aberystwyth Town vs Flint Town United

Real Sociedad B vs Las Palmas UD

FC Arouca vs Tondela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Yanga SC heshima
itabaki pale pale

Na Mwandishi Wetu

TUKO kamili kuendeleza heshima! Hayo ni maneno
ya Yanga kuelekea mchezo wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara dhidi ya Azam FC utakaochezwa kesho
Salaam.

Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh, aliliambia gazeti
hili wachezaji wa timu hiyo wanaendelea vyema na
wako tayari kupambana kwa ajili ya kuondoka na
ushindi katika mchezo huo.

Saleh alisema kila mchezaji wa Yanga anafahamu
umuhimu wa mechi hiyo na wamejiandaa kuendelea
kuwapa furaha wanachama na mashabiki wao.

“Malengo yetu ni kutwaa ubingwa, na ili uwe bing-
wa ni lazima upate pointi nyingi, tunahitaji ushindi ili
tuendelee kujiimarisha katika msimamo wa ligi, tuna-
jua haitakuwa mechi rahisi kwa sababu wenzetu pia

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Bernard Morrison (kulia), akipambana kumtoka mchezaji wa
Polisi Tanzania katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezvva kvvenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

msimamo.

lango lake.

wamejipanga na wana kikosi imara,” Saleh alisema.
Yanga ndio vinara wa ligi hiyo inayoshirikisha

timu 16, ikiwa na pointi tisa sawa na Polisi Tanza-

nia wakati watani zao na mabingwa watetezi Simba

wenye pointi saba wako katika nafasi ya tatu kwenye

Kikosi hicho cha Kocha Mkuu, Nasreddine Nabi
kimekaa kileleni kwa sababu ya kuwa na uwiano
mzuri wa mabao ya kufunga, imetikisa vyavu za
wapinzani mara nne na haijaruhusu bao kwenye

Yanga ndio ilikuwa ya kwanza kwa upande wa timu
za Tanzania Bara kuondolewa kwenye mashindano
ya kimataifa kwa kukubali kichapo mara mbili kutoka
kwa Rivers United ya Nigeria.

Simba mwendo wa vishindo

® ® @ Hitimana asema michuano ya CAF sasa si...

Na Saada Akida

ICHA ya kuendelea kuwapo ka-

tika mashindano ya kimataifa ya

Kombe la Shirikisho Afrika, Simba
kwa sasa kipaumbele chao ni kuona wa-
natetea ubingwa wa Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania Bara ambao wanaushikilia.

Kauli hiyo ya Simba imetolewa
baada ya kupata ushindi wa
bao 1-0 katika mechi ya Ligi

Kuu ya NBC Tanzania Bara
dhidi ya Polisi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi.

Jumapili iliyopita Simba ilitolewa ka-
tika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na Jwaneng Galaxy ya Botswana na
sasa itacheza mechi ya mtoano na Reds
Arrows ya Zambia ambapo mshindi atat-
inga hatua ya makundi ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Thierry
Hitimana, alisema wameamua kuweka

nguvu kwenye mechi za Ligi Kuu kwa
sababu wanahitaji kutwaa ubingwa kwa
mara ya tano mfululizo na wameweka
kando mikakati ya mchezo wao dhidi ya
Red Arrows.

Hitimana alisema nguvu na akili zao
zote zitakuwa katika kutafuta pointi tatu
kwenye kila mechi ya Ligi Kuu Tanzania
na si kitu kingine.

“Tumeona ratiba na tumemfahamu
mpinzani wetu tutakayekutana naye kati-
ka Kombe la Shirikisho, hatuwezi kusema
lolote kuhusu Reds Arrows kwa sababu
mechi iko mbali, kipaumbele chetu ni Ligi
Kuu,” alisema Hitimana.

Aliongeza hawezi kuanza kuufikiria
mchezo huo kwa sababu bado ana mechi
nyingine mbili ‘ngumu’ ambazo ni dhidi
ya Coastal Union na Ruvu Shooting am-
bazo wanahitaji kuondoka na pointi zote
sita katika michezo hiyo.

“Kwa sasa hatuwezi kuizungumzia Reds
Arrows kwa sababu tuna kibarua kigu-
mu mbele yetu kuhakikisha tunashinda

mechi za ligi kuu zilizopo mbele yetu
ikiwamo dhidi ya Coastal Union na Ruvu
Shooting ambazo ziko karibu.”

“Tunatambua ligi msimu huu kuna
ushindani mkubwa, tumerejea uwanjani
kufanyia kazi madhaifu yetu yaliyotokea
katika michezo iliyopita ikiwamo tuli-
ocheza jana (juzi ) dhidi ya Polisi Tanza-
nia,” alisema Hitimana.

Aliongeza malengo makubwa ya Simba
ni kufanya vizuri katika michezo yote ili-
yopo mbele yao na itakapokaribia mechi
ya Kombe la Shirikisho Afrika wataanza
maandalizi yake.

Kuhusu mechi ya juzi, Hitimana alisema
walicheza kwa ‘presha kubwa’ iliyotokana
na ‘mawenge’ waliyokuwa nayo baada ya
kutolewa kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

“Ningependa kuwapongeza na ku-
washukuru wachezaji wangu kwa ku-
pambana na kupata pointi tatu muhimu.
Katika mchezo wa jana (juzi), tulikuwa na
wapinzani wawili, wa kwanza ni sisi we-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nyewe pamoja na Polisi Tanzania, kikub-
wa tumepata ushindi na kufikia malengo
katika mchezo huu,” alisema kocha huyo.

Alisema mabadiliko ya wachezaji
wanne katika kikosi kilichoanza juzi
yalitokana na baadhi ya nyota wake wa-
naocheza katika eneo la kiungo kuwa ma-
jeruhi na ndio maana alibadilisha kikosi.

“Ukiangalia Taddeo Lwanga ni ma-
jeruhi aliumia kwenye mechi dhidi ya
Jwaneng Galaxy, na Jonas Mkude hakuwa
fiti asilimia 100 ndio maana tumefanya
mabadiliko yale kikosini ingawa nilitama-
ni kuanza na washambuliaji wawili, lakini
kikubwa tunafurahi kwa ushindi tuliopa-
ta,” kocha huyo alisema.

Simba inaendelea na mazoezi kwa ajili
ya kuwakaribisha Coastal Union katika
mechi nyingine ya Ligi Kuu itakayoche-
zwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Ben-
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