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2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mbunge wa Ruangwa, Kassim Majaliwa, akitoa shukrani kwa Rais Dk. John Magufuli kwa kumpendekeza kuwa

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kupitishwa na wabunge kwa asilimia 100, bungeni jijini

Dodoma, jana. PICHA: OWM

Na Waandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema hakutegemea kama angerudi
kwenye nafasi hiyo kutokana na kauli ya
Rais John Magufuli ambaye mara kwa
mara alikuwa akisema atashughulika
na Baraza la Mawaziri.

Majaliwa aliyasema hayo jana katika
mkutano wa kwanza wa Bunge la 12
wabunge wote kwa kura ya siri kushika
wadhifa huo kwa mara nyingine.

Jina la Majaliwa liliwasilishwa kwa Spi-
ka wa Bunge, Job Ndugai, na mpambe
wa Rais likiwa kwenye bahasha iliyo-
fungwa madhubuti.

Katika kura zilizopigwa jana za
kumthibitisha Waziri Mkuu, Majaliwa
alipata asilimia 100 ya kura zote za
wabunge 350 waliokuwapo bungeni.
Uchaguzi kama huo uliofanyika mwaka
2015, Majaliwa alipigiwa kura 258 sawa
na asilimia 73.5, zilizoharibika zilikuwa
mbili na za hapana zilikuwa 91.

Akizungumza baada ya kupigi-
wa kura, Majaliwa alisema tukio
hilo limempa mshtuko na faraja kupita
kiasi kwa sababu hakutarajia.

“Tulikuwa wote hapa, hakuna ali-
yekuwa na uhakika wa hili jambo.
Lilipokuja limetushtua na niendelee
kushukuru pamoja na utumishi wangu
kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita
mnakumbuka Rais John Magufuli kwa
nyakati tofauti alikuwa akisema kwenye
Baraza la Mawaziri lazima atashughu-
lika nalo.

“Na mimi ni mmoja kwenye Baraza la
Mawaziri, hakuna aliyekuwa na uhakika
kwa hiyo hili jambo nimelipokea kwa
mikono miwili. Ninamshukuru Rais na
wabunge na chama changu,” alisema
huku akisisitiza kuwa kitendo cha
kuthibitishwa kwake si jambo dogo na
anaamini Mungu ndiye aliyeongoza.

“Ninamshukuru Rais Magufuli kwa
kuendelea kuniamini na kuwa imani
kubwa juu yangu kuwa ninaweza ku-
fanya yote ambayo tumeyafanya kwa
miaka mitano na mingine mitano in-
ayokuja,” alisema.

Majaliwa alimshukuru pia Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, kwa
sababu anaamini kwa mamlaka ya Rais,
atakuwa alimshirikisha kwenye kulipiti-
sha jina lake kuwa Waziri Mkuu.

“Ninajua nitapata fursa ya kukutana
naye (Rais Magufuli), nitamshukuru
zaidi, Mungu amuongezee afya njema,
uwezo na busara ili alitumikie taifa kwa
weledi,” alisema na kuahidi kumsaidia
Rais Magufuli kadri Mungu atakavyom-
wongoza.

Majaliwa aliwaahidi wabunge kuwa
bila kujali itikadi za vyama vyao, atapita
katika majimbo yao kuona shughuli
za maendeleo wanazozisimamia, ku-
kagua miradi, kukutana na wananchi na
kusikiliza kero zao ili zipate ufumbuzi.

Pia alisema atatoa ushirikiano
kwa bunge kwa kupokea ushauri wa
wabunge na kuyasikiliza yale yanayoto-
ka kwenye majimbo yao.

“Niwaahidi wale wote watakaoteuli-
wa na Rais kushika nafasi ya Waziri na
Naibu Waziri kwa niaba yao, tutawa-
tumia wabunge wote ili malengo ya seri-
kali tuliyojiwekea yawafikie wananchi,”
alisema.

SPIKA WA BUNGE

Baada ya kupigwa kura za kum-
pongeza, Spika Ndugai alisema: “Na-
kupongeza sana Waziri Mkuu kwa uteu-
zi huu. Tunamshukuru sana Rais kwa
kuturudishia wewe. Tumefanya kazi
pamoja miaka mitano tayari tunajuana,
hivyo naamini tutakuwa na ushirikiano
mkubwa zaidi huku tunakokwenda na
hali ya utulivu bungeni itakuwa kubwa
zaidi,” alisema.

Alisema Bunge ndiyo sehemu am-
bayo siasa zinahamia kwa miaka mitano
kutoka kwenye kampeni.

MWANASHERIA MKUU

Akiwasilisha hoja ya serikali kuhusu
kuthibitisha uteuzi wa Waziri Mkuu,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Prof.
Adelardus Kilangi, alisema Majaliwa ni
mzoefu katika nafasi hiyo na alitumikia
kwa ufanisi mkubwa nafasi hiyo katika
miaka mitano iliyopita.

Alisema Majaliwa ni mtu mwadilifu
asiye na makuu na ana uwezo wa kube-
ba na kuhimili majukumu yote yanay-
oendana na wadhifa wake kwa mujibu
wa Katiba.

“Ni mwenye hekima na busara
nyingine, msikivu wa hali ya juu na
mchapakazi hodari, anayemudu maju-
kumu yake katika zama hizi za uwajibi-
kaji, mwenye uwezo wa kuchambua

Majaliwa asema hakutarajia kurudi

kwa kina na kupima hoja mbalimbali
zinapojitokeza,” alisema.

Pia alisema Majaliwa ana umahiri
katika kusimamia utendaji na kudhibiti
nidhamu katika utumishi wa umma,
mapambano dhidi ya rushwa na usi-
mamizi bora wa sera za Taifa na uon-
gozi bora wa serikali katika utekelezaji
wa shughuli za bunge.

JINA LILIVYOWASILISHWA

Mpambe wa Rais, Kanali Benard
Mlunga, alifika Bungeni saa 09.53 asu-
buhi akiwa na begi dogo la mkononi.

Baada ya kuingia bungeni, mpambe
huyo alimwambia Spika huyo kuwa
ameagizwa na Rais kuwasilisha kwake
nyaraka hiyo yenye jina la Waziri Mkuu.

Mpambe huyo alifungua begi hilo na
kutoa bahasha nyeupe na kumkabidhi
Spika Ndugai ambaye alisema imegong-
wa mihuri sita ya siri.

Spika Ndugai alimkabidhi Katibu wa
Bunge, Stephen Kagaigai, kufungua ba-
hasha hiyo mpambe huyo akiwa pem-
beni na baada ya kufungua alimkabidhi
bahasha hiyo Spika na kutoa nyaraka
mbili zenye jina la Waziri Mkuu.

Baada ya kutoa Spika aliwaonye-
sha wabunge huku akisema kuna ba-
rua mbili na kuzitia saini kuthibitisha
kupokea na kumkabidhi nakala moja ili
kumrejeshea Rais ikiwa na jina la Waziri
Mkuu mteule.

Saa 09.57 asubuhi, mpambe huyo al-
iondoka katika eneo la Bunge kwa ajili
ya kurudi kwa Rais kurudisha majibu
kuwa ujumbe aliyopewa umefika na
umepokelewa na wahusika.

Baada ya hapo Spika Ndugai aliko-
hoa kidogo kabla ya kutaja jina hilo na
baadaye alisoma kilichoandikwa ndani.

Spika Ndugai alisema kuwa kwa mu-
jibu wa Katiba Rais baada ya kuchukua
madaraka yake ndani ya siku 14 atacha-
gua mbunge anayetokana na chama
chenye wabunge wengi bungeni na ana-
yeungwa mkono kuwa Waziri Mkuu.

Baada ya maelezo hayo alimtaja Kas-
sim Majaliwa kuwa ndiye aliyeteuliwa
na Dk.John Magufuli kuwa Waziri Mkuu
ambapo wabunge walilipuka na shang-
we na vifijo huku wengine wakienda
kumpongeza baada ya kusikia jina.

EImeandaliwa na Romana Mallya na
Agusta Njoji (DODOMA)

I
Spika aonya
utoro bungeni

Na Waandishi Wetu

: SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewaonya
: wabunge watoro bungeni na kuhadharisha ku-
wapo na mitambo ya kutambua mahudhurio yao.

Pia, ameonyeshwa kusikitishwa na vyama vya
upinzani ambavyo vimegoma wabunge wao
kuhudhuria bungeni ikiwamo wa viti maalum
kwamba vinawanyima fursa ya kuwatetea Watan-
zania. Ndugai aliyasema hayo jana bungeni muda

: mfupi baada ya wabunge kupiga kura ya kumcha-
: gua Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson.

: Alisema suala la mahudhurio ni muhimu na
: kuna mitambo ya kila aina ya kujua mahudhurio
: yao na taarifa zinatunzwa.

] “Kwa kuwa safari hii chama kikubwa ndicho che-
nye wabunge waliowengi ni rahisi kudhibiti nidha-
mu ya hilo, ni rahisi kupeleka kwenye chama kuwa
hawa ndiyo watoro, kwa hiyo tujitahidi sana kama
una udhuru tunajua, mbunge una mambo mengi
sana, tunakuomba uhudhurie,” alisema.

VITI MAALUM

Spika Ndugai alisema kuna vyama vimegoma
kupeleka wabunge wao bungeni licha ya kuwa na
fursa hiyo hasa wa viti maalum.
¢ “Kuna makundi matatu ambayo bado wabunge
¢ watano kutoka Baraza la Wawakilishi Zanzibar,
. tutawapata kwenye mkutano ujao, kuna wabunge

10 wa kuteuliwa na rais ambao tutawapata tu kadri
:atakavyoteua, pia kuna viti maalum kupitia vyama
: vya siasa. “Vipo vyama ambavyo bado havijaleta
wabunge wao, tunachokiona kwenye mitandao
: na mahali pengine, wanalumbana kutowaleta
: wabunge. Zingekuwa nafasi za wanaume wange-
: waleta siku nyingi hapa, wapigakura nchi nzima
. ndiyo muelewe hivi vyama ni shida.”

Alisema suala hilo halikubaliki na halipaswi
kuwa mjadala. “Wanatakiwa kubadilika kidogo
siyo vitu vya kubishania kwa kuwa ni fursa, akidi
ipo mkiitumia hiyo nafasi ni vyema, wasipoitumia
kama kawaida bunge litaendelea,” alisema.

KAMATI ZA BUNGE

Kuhusu kuundwa kwa Kamati za Bunge, Spika
aliwasisitiza wabunge kujaza fomu za maelezo bi-
nafsi ili kusaidia upangaji wa kamati.

: Alibainisha kuwa kamati hizo zitaundwa katika
: bunge lijalo baada ya rais kuunda serikali na zi-
taendana na sekta kwa namna serikali ilivyounda.

“Kutakuwa na uchaguzi unaoendelea ikiwamo
uwakilishi katika Bunge la SADC (Jumuiya ya
Maendeleo kwa Nchi za Kusini mwa Afrika), EAC
(Jumuiya ya Afrika Mashariki) na Maziwa Makuu,

: msijione wanyonge kugombea kwa sababu ni wa-
: geni, hapana kila bunge linajitegemea ni la 12, sisi
: sote ni sehemu moja,” alisema.

Alisema kutakuwa na uchaguzi wa wenyeviti na
makamu wa wenyeviti wa kamati huku akishauri
kwenye halmashauri wabadili utaratibu, ili ku-
hakikisha mwanamke anashiriki kwenye nafasi
moja wapo kati ya Meya au Naibu Meya.

TULIA AULA TENA
Akitangaza kura alizopata Dk. Tulia, Spika

: Ndugai alisema amechaguliwa kwa kura 350 kati

¢ ya 354 kuwa Naibu Spika wa Bunge.

: Akizungumza baada ya kuchaguliwa, Dk. Tulia
aliwashukuru huku akiahidi kufanya kazi kwa ua-
minifu kumsaidia Spika ili kuishauri na kuisimamia
serikali. Aliahidi pia kushirikiana na wabunge na
kuwashauri pale watakapohitaji kushauriwa.

JPM KUHUTUBIA BUNGE
Katika hatua nyingine, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Prof. Adelardus Kilangi, alisema kutoka-
na na Rais John Magufuli kuhutubia na kuzindua
: Bunge la 12, ametengua kanuni ili kuruhusu vion-
gozi hao maalum walioruhusiwa na Spika kuingia
kwenye ukumbi.
EImeandaliwa na Augusta Njoji na Romana
Mallya (DODOMA).
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Mzee miaka 50 jela miaka
30 kwa kubaka mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita, imem-
hukumu mkazi wa Nyakumbu Juma Kisin-
za (50), kifungo cha miaka 30 jela pamoja
na viboko 12 kwa kosa la kumbaka mwa-
nafunzi mwenye umri wa miaka 13.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Sam-
weli Maweda, baada ya upande mashtaka
kuthibitisha kosa hilo pasipo shaka yoy-
ote.

Hakimu Maweda alisema mahakama
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya mshtaki-
wa huyo ili iwe fundisho kwake na wazee
wengine wenye tabia kama yake.

Alisema upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Clemence Kato,
ulipeleka mahakamani mashahidi wanne
pamoja na kielelezo kimoja ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa huyo alitenda
kosa hilo.

Alisema siku ya tukio hilo Julai 9, mwaka
huu, majira ya usiku mwanafunzi huyo
akiwa amelala chumbani na wadogo
zake, mshtakiwa aliingia kupitia dirishani
na kumwambia mwanafunzi huyo kuwa
anataka ampe dawa ya kupaka sehemu
zake siri, msichana huyo alikataa ndipo
mshtakiwa huyo alipomshika kwa nguvu
na kuanza kumbaka huku akimtishia kuwa
akipiga kelele atamuua.

Alisema wakati akimfanyia kitendo
hicho cha kinyama, mwanafunzi huyo

alipiga kelele na mama yake mzazi alienda
chumbani kwake na kumkuta mshtakiwa
akimbaka mwanawe.

Alisema mama mzazi alichukua mpini
na kumpiga mshtakiwa huyo mgongoni
huku akipiga kelele za kuomba msaada
kwa majirani ambao walifika na kum-
kamata mshtakiwa huyo na kumpeleka
katika kituo cha polisi.

Hakimu huyo alisema mwanafunzi
huyo alipelekwa katika Hospitali ya Rufani
Mkoa wa Geita na alipofanyiwa uchunguzi
alikutwa na michubuko pamoja na manii
sehemu za siri za mwanafunzi huyo.

Hakimu Maweda alisema ameangalia
ushahidi wa pande zote na kugundua
kuwa upande wa mashtaka umethibitisha
kosa hilo pasipokuacha shaka yoyote, na
kumtia hatiani mshtakiwa kwa kosa hilo.

Mshtakiwa huyo aliangua kilio na kudai
kuwa yeye ana watoto wana mtegemea
hivyo anaomba mahakama hiyo impun-
guzie adhabu.

Akitupilia mbali utetezi huo, Hakimu
Maweda alisema mshtakiwa akiwa na
umri wa miaka 50 kuingia chumbani kwa
kupitia dirishani na kumbaka msichana
mwenye umri wa miaka 13 ni kitendo cha
kinyama kwa mtu mzima mwenye akili
timamu.

Awali, akisoma hati ya mashtaka, Wakili
wa Serikali Clemence Kato, alidai, Julai 9,
mwaka huu, mshtakiwa alimbaka mwa-
nafunzi huyo.

Lissu alonga baada

va kutua Ubelgiji

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, amesema hajaomba ukimbi-
zi nchi yoyote, bali amerudi Ubeligiji kwa
kuwa aliishi huko kwa miaka mitatu.

Lissu, aliyewania urais wa Tanzania ka-
tika Uchaguzi Mkuu uliopita na kushika
nafasi ya pili nyuma ya mshindi, Dk. John
Magufuli, pia ametamba kuwa hajakim-
bia mapambano bali amebadili mbinu na
eneo la kufanyia mapambano yake.

Alitoa kauli hiyo alipohojiwa na DW na
BBC kwa nyakati tofauti baada ya kutua
Ubelgiji, akidai kuwa majadilino ya serikali
na baadhi ya mabalozi ndiyo yamemwez-
esha kuondoka nchini.

“Kukimbilia nje ni mbinu ya zama zote
za wanaopigania haki au kudai haki, iki-
fikia mahali wanakimbilia huko,” Lissu
alisema.

Alisema vitisho dhidi yake havikuwa vya
kupuuza kwa kuwa miaka mitatu iliyopita
alivipuuzia na kuishia kupigwa risasi.

Alisema ameondoka nchini kama raia
huru wa Tanzania na anakwenda Ubeligiji
kama mkazi mwenye kibali cha kuishi.

“Ninakwenda Ulaya kwa ajili ya kuji-
panga upya na kuzungumza na jumuiya
za kimataifa juu ya masuala ya Tanzania
kuanzia sasa kwenda mbele, Uchaguzi
Mkuu na yaliyotokea na maana yake kwa
siku zijazo,” alisema.

“Mapambanao bado yanaendelea, ni
uwanja wa mapambano unabadilika kido-
go, mimi ni kiongozi wa chama, nitahud-

huria vikao vyote vinavyonihusu kwa njia
ya mtandao, nitaendelea kujihusisha na
masuala ya Tanzania, sikimbii nchi, sikim-
bii mapambano bali tunabadilisha uwanja
na mbinu za mapambano,” alisema.

Lissu alisema hatakuwa mtu wa kwanza
kwenda kufanya harakati nje ya nchi na
kwamba wapo viongozi wengi wamekuwa
wakimbizi wa kisiasa na walirudi nchini
mwao.

Msemaji wa Serikali, Dk. Hassan Abbas,
alipoulizwa na BBC kuhusu suala hilo,
alisema uchaguzi umekwisha na kwa sasa
watu wanafanya maendeleo na kwamba
wapinzani wanafanya maigizo.

“Madai ya wapinzani siyo mapya, yame-
kuwa ni maigizo yao kila mwaka, wana-
poshindwa kwenye medani za kidemokra-
sia wanatunga uongo, uzushi. Kwa hiyo,
hili jambo siyo jipya ndiyo maana unaona
Watanzania wamepuuza, wanaendelea na
shughuli zao.

“Haiwezekani ukajiamualia umeamka
asubuhi unataka kuwa mkimbizi, nina-
chotaka anayesema ametishiwa, aseme
ametishiwa na nani, lini na wapi? Hao
anaosema wametishiwa, wametoka ku-
fanya uchaguzi, wamefanya kampeni kwa
siku 60, wamelindwa na kuwa salama,”
alisema.

Wiki iliyopita, aliyekuwa Mbunge wa
Arusha Mjini, Godbless Lema, alikamatwa
eneo la Kajiado nchini Kenya alikokimbilia
kutafuta hifadhi yeye na familia yake na
baadaye aliachiwa kwa ajili ya kuendelea
na safari yake ya kutafuta hifadhi ya ki-
siasa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA :
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI %
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu na 19(2) (a) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414)

TAARIFA inatolewa kwa umma kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), imepokea maombi ya leseni kutoka kwa Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same - Mwanga (Same - Mwanga
WSSA) (“Muombaiji”) kwa ajili ya kutoa huduma za majisafi na usafi wa
mazingira katika miji ya Same na Mwanga, pamoja na sehemu za
Halmashauri za Wilaya za Same, Mwanga na Korogwe zilizopitiwa na
mradi wa maji safi Same - Mwanga - Korogwe. EWURA inakaribisha
maoni kutoka kwa wananchi juu ya maombi hayo. Maelezo ya Muombaji
yametolewa kama ifuatavyo:-

1: Jina na Anuani:

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same - Mwanga (Same - Mwanga
WSSA),

S.LP71,

Mwanga.

Tanzania.

Barua Pepe: mdsamemwanga@maji.go.tz

2: Maelezo ya Leseni:

Leseni ya kutoa huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika miji ya Same
na Mwanga, pamoja na sehemu za Halmashauri za Wilaya za Same, Mwanga na
Korogwe zilizopitiwa na mradi wa maji safi wa Same - Mwanga - Korogwe

3: Vyanzo vya Maji na Miundombinu

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same - Mwanga ina vyanzo vikuu
vya maji vya aina mbili ambavyo ni maji ya visima na maji ya chemchemi. Same
- Mwanga ina jumla ya visima saba (7) ambavyo vina uwezo wa kuzalisha maji
kiasi cha mita za ujazo 5,450 kwa siku na vyanzo vingine viwili (2) vya
chemchemi vyenye uwezo wa kuzalisha maji kiasi cha mita za ujazo 111 kwa
siku. Miundombinu ya uzalishaji na uhifadhi maji ya muombaji inajumuisha;
matenki ya maji kumi na nne (14) yenye uwezo wa kuhifadhi maji kiasi cha mita
za ujazo 1,609. Muombaji pia ana mtandao wa majisafi wenye urefu wa
kilomita 139.92, pamoja na vilula 65.

4: Umiliki
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same - Mwanga inamilikiwa kwa
asilimia 100 na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya maombi tajwa
hapo juu, awasilishe kwa maandishi EWURA kwa anwani
iliyotajwa hapa chini ndani ya siku ishirini na moja (21) kuanzia
siku ya kuchapishwa kwa tangazo hili. Nyaraka za maombi ya
leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu yeyote kwa maombi
maalum ya maandishi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz  Tovuti: http.//www.ewura.go.tz
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Na Waandishi Wetu

ABUNGE wapya
wamebainisha
vipaumbele  wa-
takavyoanza navyo
katika kuwatumikia wananchi,
huku Mbunge wa Kawe, Askofu
Josephat Gwajima (CCM), akitam-
ba kuanza kushughulika na kero

Wakizungumza na Nipashe
kwenye viwanja vya Bunge ji-
jini Dodoma kwa nyakati tofauti,
wabunge hao walitaja mambo
mbalimbali ambayo wamejipan-
ga kuyasimamia wakiwa kwenye
chombo hicho.

ASKOFU GWAJIMA

Mbunge huyo wa Kawe alisema
jambo la kwanza analoanza nalo
kwa wananchi wake ni kutatua
kero ya mafuriko ambayo ime-
dumu kwa muda mrefu maeneo
mbalimbali jimboni huko.

“Tutashughulika na mafurikio
ambayo mvua zinaponyesha zi-
nasababisha wananchi wangu
kukosa pa kukaa, tutashughulika
na miundombinu ya ndani na
tatizo la maji,” alisema.

ABBAS TARIMBA

Mbunge huyo wa Kinondoni
(CCM), alisema walifanya tath-
mini na kubaini kwamba kuna
mambo atapaswa kuyafanya li-
cha ya kuwa nje ya ilani ya chama
chao.

“Tutatengeneza mipango ya
sasa, ya kati na ya muda mrefu
na tutaitekeleza kwa kuangalia
wapi tumetoka, tulipo na tuna-
koelekea ili kuzitatua kero za wa-
nanchi,” alisema.

KHAMIS MWINJUMA ‘MWA-
NAFA

Mbunge huyo wa Muheza
(CCM), alisema wasanii wenzake
wasiwe na wasiwasi naye kwa
kuwa atahakikisha hawaangushi
katika kutatua kero za Muheza
kuharakisha maendeleo.

HAMISI TALETALE ‘BABU

TALE’
Mbunge huyo wa Morogoro
Kusini (CCM), aliwahakikishia

Watanzania kuwa anakwenda ku-
jenga hoja bungeni na siyo kup-
inga kila kitu.

“Haimaanishi tukiwa wabunge
wengi wa chama kimoja, basi
tutakuwa wabunge wa ndiyooo...
Bunge litakuwa ni lenye kujenga
hoja, binadamu yeyote kama
ameumbwa kupinga, atapinga
tu,” alisema.

AIDA KHENAN

Wakati wabunge hao wa cha-
ma tawala wakitamba kufanya
hayo, Mbunge wa Nkasi Kaskazini
(CHADEMA), Aida Khenani, alise-
ma anaamini atakuwa mpweke
katika Bunge hilo kwa sababu
alitamani kujifunza mengi zaidi
kupitia wabunge wa chama
chake, ili kuongeza uzoefu, lakini
hawapo tena bungeni.

“lla kama wabunge wote
tumekuja bungeni kuwakilisha

Wabunge wapya wataja vipaumbele

BGwajima kuanza na mafuriko ya
Dar, Mbunge CHADEMA alia upweke...

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

wananchi, ninaamini tutaungan-
ishwa na fikra zetu ambazo ni za
wananchi wetu, tunajua walio
wengi wataamua,” alisema.

Kuhusu kipaumbele chake jim-
boni, Khenan alisema ni kujenga
njia shirikishi ili kuleta maendeleo
kwa kutumia wadau.

“Kipaumbele changu cha kwan-
za ni maji ambayo bado ni tatizo,
tunategemea kutumia njia tofauti
kuhakikisha huduma hii inapati-
kana jimboni kwa kutumia njia ya
uhakika, hili tayari nilishalishauri
awali, nitaliendeleza,” alisema.

Mbunge huyo alisema kipaum-
bele cha pili ni kilimo, akiahidi
kushughulikia kero katika upati-
kanaji wa pembejeo ambayo ni
kubwa kwenye sekta hiyo.

“Ninategemea kuunda timu ya
wadau wa maendeleo jimboni
kwangu ili kushughulikia masoko
yandani na ya nje,” alisema.

GODFREY MWAMBE

Aliyewahi kuwa Mkurugenzi
wa Kituo cha Uwekezaji (TIC) am-
baye sasa ni Mbunge wa Masasi
Mjini (CCM), Godfrey Mwambe,
aliwaahidi wapigakura wake kuwa
hatawaangusha.

“Sitawaangusha kwa sababu
mwongozo tumepewa wa kicha-
ma kwamba ni lazima tuisaidie
serikali na siyo kukaa kimya au ku-
totoa hoja, pia kuboresha hoja za
serikali na kuhakikisha zinaakisi
matakwa ya wananchi,” alisema.

Mbunge huyo alisema ni lazima
kuisaidia serikali kwa kwenda
bungeni na hoja zenye kujenga na
kuboresha mipango ya serikali.

“Tunatakiwa tuseme na wa-
nanchi wayasemee, mbunge kazi
yake kubwa ni uwakilishi,” alise-
ma na kufafanua kuwa mikoa ya
kusini inalima korosho na kwam-
ba kinachotakiwa kuboreshwa
kwenye sekta hiyo ni upatikanaji
wa pembejeo.

“Pembejeo zinachelewa, bei ni
kubwa lakini kuna walanguzi wen-
gine, pembejeo nyingine zinaua

korosho, lakini mfumo wa soko
bado siyo mzuri, lazima tujenge
msingi imara wa kubangua koro-
sho zote na kutengeneza bidhaa
ndogo zinazotokana na korosho,
ili kutengeneza thamani kubwa,”
alisema.

ERICK SHIGONGO

Mbunge wa Buchosa, Erick Shig-
ongo, alisema wananchi wa jimbo
hilo wamepata mbunge anayejua
shida zao ikiwamo barabara na
fursa za kibiashara.

HAMIS TABASAMU

Mbunge huyo wa Sengerema
(CCM), alisema wananchi wata-
rajie kufanyiwa makubwa iki-
wamo kuondoa tatizo la mrundi-
kano wa wanafunzi darasani na
uhaba wa walimu shuleni.

DOROTHY KILAVE

Mbunge huyo wa Temeke
(CCM), alisema yale yote aliyoa-
hidi na yaliyoko kwenye Ilani ya
uchaguzi ya CCM yatatekelezwa
jimboni kwake.

SALIM HASHAM

Mbunge huyo wa Ulanga (CCM),
aliahidi kutimiza aliyoahidi iki-
wamo kupeleka zana za kilimo
cha kisasa jimboni ili vijana wa-
jishughulishe na kilimo.

Alisema wabunge wakitambua
wajibu wao, italeta chachu kwa
serikali kuleta maendeleo yenye
tija.

JESCA MSAMBATAVANGU

Mbunge huyo wa Iringa Mjini
aliyemshinda Mchungaji Peter
Msigwa, alisema amejipanga na
ana mikakati mizuri kwa ajili ya
wananchi wake.

Alitaja mipango hiyo kuwa ni
pamoja na kuwekeza katika elimu
ya ujasiriamali ili kujiletea maen-
deleo kwa mtu mmoja mmoja.

“Wananchi wa Iringa wamepata
mwakilishi bora, atawasilisha kero
kwa serikali na zitatatuliwa kwa

wakati,” alitamba.

STEPHEN BYABATO

Mbunge huyo wa Bukoba
Mjini (CCM), alisema atakuwa
mwakilishi mzuri wa wananchi
na anaamini Bunge hilo litakuwa
chachu ya maendeleo kwa kuwa
wabunge waliopo watakuwa wa-
jenzi wa hoja zenye tija.

“Lengo ni kufanikisha maende-
leo ya wananchi, nina uwezo wa
kusema, kujenga hoja na kuwa-
tetea wananchi ili kupata mahitaji
ambayo tulitangaza wakati wa
kuomba kura,” alisema.

Alisema vijana wapo wengi
bungeni na wameaminiwa na
wananchi huku akitaja sifa ya
kushinda vijana ni kutokana na
wapigakura wengi kwa sasa kuwa
ni kundi hilo.

GODWIN KUNAMBI

Mbunge huyo wa Mlimba (CCM)
alisema kipaumbele chake cha
kwanza ni kuhakikisha ndani ya
miaka mitano Mlimba inakuwa
na barabara ya lami. “Ninakwenda
kujenga hoja zenye tija kwa taifa,
watu wa Mlimba kuhakikisha
mikoa ya Njombe, Ruvuma in-
aunganishwa na Morogoro kwa
kiwango cha lami,” alisema.

SAASHISHA MAFUWE

Mbunge huyo wa Hai (CCM),
alisema kazi imeanza baada ya
uchaguzi kumalizika na kwamba
wananchi wa jimbo hilo wamem-
tuma mambo mengi ya kuwase-
mea bungeni.

“Zipo kero za kutosha kwenye
suala la maji, barabara, ni imani
yangu tunaenda kuzitatua zote
kwa kuwa ziko kwenye ilani ya
uchaguzi, kazi yangu ni kuungani-
sha serikali na wananchi tuende
kwa Kkasi, yale niliyokuwa nina-
zungumza, naenda kuyafanya kwa
vitendo,” alisema.

Alisema kipaumbele cha jimbo
hilo ni kilimo na viwanda, hivyo
dhamira yake ni kuimarisha uchu-

mi wa mtu mmoja mmoja kupitia
kilimo na viwanda.

“Kama mnavyojua Jimbo Ila
Hai tumekuwa kwenye upinzani
takribani miaka 20, kwa hiyo wana
kiu kubwa ya kuona utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi nitasimamia
utekelezaji kwa asilimia 100, lakini
kuisimamia serikali kutekeleza
ahadi zilizotolewa na viongozi
wakuu kwenye kampeni, kwa kasi
kubwa tunaenda kuonyesha tofau-
ti ya kuchagua CCM,” alisema.

Alisema kwa sasa anapita kata
zote kuwauliza wananchi mambo
ambayo wanataka wawakilishiwe
bungeni.

“Ninachofanya kwa sasa kabla
ya kuapishwa, nimeanza kuzungu-
ka baadhi ya kata na kuzungumza
na wananchi ni mambo gani wa-
nataka niwawakilishie bungeni,”
alisema.

Mafuwe pia alimkaribisha ali-
yekuwa Mbunge wa Jimbo hilo,
Freeman Mbowe, kumpa ushauri
na maoni yake kwa kuzingatia Il-
ani ya CCM.

“Yule ni mwananchi katika jim-
bo langu na anazo heshima kama
kiongozi mstaafu wa Jimbo la Hai,”
alisema.

DK. CHARLES KIMEI

Mbunge huyo wa Vunjo, alisema
jimbo hilo limekaa chini ya up-
inzani kwa zaidi ya miaka 10 na
wako nyuma kimiundombinu ya
kiuchumi na huduma za jamii.

Alisema uchaguzi huu wakazi
wa Vunjo wamepiga bingo kwa
kuwa wamechagua mtu sahihi.

“Ninawashukuru wananchi
wamekuwa wajasiri kuendelea
kukaa chini kwa watu ambao
hawatekelezi, miundombinu
imerudi nyuma kwa kuwa haiku-
karabatiwa, wapinzani hawakuwa
wanajituma kushughulikia kero za
wananchi,” alisema.

Dk. Kimei alisema atashughu-
likia tatizo la ajira kwa vijana kwe-
nye jimbo hilo ambao wamekuwa
wakikaa kwenye vijiwe na kujifun-
za mambo ya uhalifu.

“Ajira haitokani na serikali tu
bali ajira kubwa itatokana na sisi
wenyewe kujiwezesha na kuo-
nyeshwa fursa zinazofanyika kwe-
nye ulimwengu wa viwanda, sisi
ambao tumetumikia nchi na ku-
jenga taasisi kubwa, tunajua fursa
zipo wapi na miradi gani midogo
ifanyike ambayo itazalisha ajira,”
alisema.

Dk. Kimei alisema mashine
ndogo ya kutengeneza tomato in-
atoa ajira kwa watu watatu, hivyo
ni sehemu ya mifano lukuki katika
mipango yake ya kuzalisha ajira
kwa wananchi.

“Nimeahidi nitatumia muda
mwingi kuzungumza nao kufanya
vitu vya moja kwa moja vitakavyo-
wasaidia ili kupata fedha na ajira,
nitakachofikisha cha kwanza ni
kutengeneza ajira,” alisema.
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Mbatia ashauri maridhiano baada ya uchaguzi

Na Edwin Mhagama

MWENYEKITI wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
ameshauri yafanyike mazun-
gumzo ya maridhiano ya kitaifa
yatakayohusisha viongozi wote
wa kitaifa bila kujali itikadi ya
kisiasa, dini au kabila.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari alipokuwa anatoa tath-
mini ya chama chake kuhusu
Uchaguzi Mkuu uliofanyika Ok-
toba 28, mwaka huu.

Mbatia alisema taifa linapas-
wa kukubaliana kuwa kitu ki-
moja kwa maslahi ya nchi na
kwamba wenye dhamana ya ku-
fanyika kwa maridhiano hayo ni
viongozi waliopo madarakani.

“Sisi NCCR Mageuzi tuna-
himiza meza ya mazungumzo
ya kupata muafaka wa kitaifa
wa kututoa hapa tulipo, rai yetu
kuanzia sasa viongozi wote ki-
jamii, kisiasa, kidini au taasisi
yoyote tutumie ndimi zetu kwa
kuifanya Tanzania kuwa se-
hemu salama na nzuri zaidi ya

kuishi,” alisema Mbatia
Mbatia aliongeza kuwa mari-
dhiano yanapaswa kutoa kip-
aumbele kwa wananchi na taifa
la Tanzania kwa ujumla.
“Tukubali kwamba ma-
slahi ya Tanzania kwanza na
mengine badaye na siyo kwa
madaraka yetu ya kisiasa au
ubinafsi wa mtu yeyote Yule,”
alisema Mbatia
Mbatia alisema kumekuwa na
ukiukwaji wa haki za binadamu
nchini hasa wakati au baada ya
uchaguzi mkuu, akitoa mfano

wa haki msingi ya kupata taarifa
huku akitolea mfano kwa tatizo
la kukosekana kwa mtandao
wa intaneti mara baada ya uch-
aguzi.

Awali, kabla ya kutoa tathi-
mini ya uchaguzi uliopita,
Mbatia alitoa pole kwa viongozi
na wanachama wa Chama cha
ACT Wazalendo kutokana na
kifo cha aliyekuwa mwakilishi
mteule wa Jimbo la Pandani
Pemba, Abubakar Khamis Ba-
kar kilichotokea usiku wa kua-
mkia Novemba 11, 2020.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Biashara (TNBC), Godwill Wanga, akizungumza kwenye uzinduzi wa mkutano wa masuala ya
uongozi ujulikanao kama ‘Leadership Summit 2020’, ulioandaliwa na Taasisi ya Kingdom Leadership Network Tanzania (KLNT), kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Regent cha Marekani, ambao utatoa kozi ya wiki 14, kuhusu mafunzo ya biashara, uongozi na ujasiri-
amali ili kujua maadili ya uongozi kwenye biashara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMWA yalaani kushamiri ubakaji

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (TAMWA),
kimelaani, matukio ya uka-
tili wa kijinsia yanayoendelea
nchini, ikiwamo tukio la mwa-
nafunzi wa darasa la sita, ku-
pewa ujauzito na mwenyekiti

Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Rose Reuben, aliyase-
ma hayo jana kwenye taarifa
yake kuwa matukio kadhaa ya
ukatili wa kijinsia yaliyoripoti-
wa hivi karibuni na vyombo
vya habari ikiwamo ubakaji, ya-
naashiria vitendo hivyo vinaen-
delea, licha ya sheria, matamko
na sera kupinga matukio hayo.

Alisema miongoni mwa
matukio hayo, ni la Novemba
11, mwaka huu, Mwenyekiti
Magu, mkoani Mwanza, Badri
Masengo (40), anayedaiwa
kumpa ujauzito mwanafunzi
wa darasa la sita, mwenye umri
wa miaka 15.

“Tukio lingine ni lile la mtoto

yebakwa hadi kufa, Julai mwa-
ka huu. Wakati huo huo, mtoto
wa miaka 12 wilayani Serengeti,
alibakwa na kujeruhiwa vibaya,
Januari 12, mwaka huu,” alise-
ma Rose.

Pia alisema, tukio lingine
la juzi ni kubakwa kwa mwa-
nafunzi wa mwenye umri wa
miaka 10 na mwalimu wake,
Anderson Eneza (27).

Akielezea matukio men-
gine, Rose alisema ni Medadi
Ulumi, mkoani Rukwa, kuhu-
kumiwa kifungo cha miaka 30
jela baada ya kukutwa na hatia
ya kumbaka mtoto wa miaka
10, kosa alilolifanya Agosti, 12,
mwaka huu.

Pia kwa upande wa Zanzi-
bar, alisema liliripotiwa tukio la
Haroub Abdallah Hamad (60),
akidaiwa kumbaka mtoto wa
miaka mitano, tukio lililotokea
Oktoba 10, mwaka huu, wilaya-
ni Wete, Pemba.

Rose alisema matukio hayo
na ambayo bado hayajaripoti-
wa ni dhahiri kuwa bado viten-
do hivyo vinaendelea nchini,
pamoja na sheria zinazopinga

na kutoa adhabu kwa watuhu-
miwa.

“TAMWA ambayo miongoni
mwa malengo yake makuu ni
kuzuia na kupunguza ukatili
wa kijinsia kwa wanawake na
watoto, inalaani vikali kuende-
lea kwa matukio hayo katika
jamii.

Watoto wana haki ya kulind-
wa na kuishi kwa furaha, kama
binadamu wengine na kibaya
zaidi ni kuwa watoto wana-
bakwa wengine wanapoteza
maisha kutokana na kufanyiwa
ukatili, kujeruhiwa na kuathiri-
ka kisaikolojia hata kuharibiwa
mustakabali wa maisha yao,”
alisema Rose.

Kadhalika, alisema ripoti ya
Taasisi ya Takwimu ya Taifa
(NBS) ya mwaka 2017, ilieleza
katika kipindi cha Januari hadi
Desemba mwaka 2016, kuri-
potiwa kesi 10,551 za uhalifu
dhidi ya watoto, kati yake za
ubakaji zikiwa 4,423.

“Kwa mujibu wa kifungu
cha 4(1) cha Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009, mtoto ni mtu
yeyote aliye chini ya umri wa
miaka 18. Sheria hii ya mtoto

inakataza ubaguzi na ukatili
wa aina yoyote dhidi ya watoto.
TAMWA tunaiomba serikali
kuendelea na vita hii dhidi ya
ubakaji hasa wa watoto, kwani
hiki ni kizazi kijacho chenye
manufaa tarajiwa katika ujenzi
wa nchi yetu,” alisema Rose.

Alisema, TAMWA in-
aipongeza serikali na mahaka-
ma kwa kusimamia kesi za
ubakaji kwa umahiri, ikiwamo
za ubakaji wa watoto ambazo
zimefanyiwa kazi kwa kipindi
kifupi na kutolewa hukumu
pamoja na ambazo zimefik-
ishwa mahakamani na kufanyi-
wa kazi na maofisa usalama.

“TAMWA tunasisitiza uwazi
na uwajibikaji katika kuripoti
masuala ya ubakaji wa watoto.
Kila mmoja atimize wajibu
wake, familia, jamii na watoto
wenyewe wafundishwe kuvun-
jaukimya.

Wadau watumie nafasi wali-
zonazo katika kuhakikisha
ubakaji huu unamalizwa. Seri-
kali itimize wajibu wake kishe-
ria katika usimamizi wa kesi za
ubakaji kwa wakati,” alisema
Rose.

Mwanafunzi
afa, watatu
wajeruhiwa

Na Steven William MUHEZA

WANAFUNZI wanne wanaosoma
katika Shule ya Sekondari ya Cheif
Mang'enya wamegongwa na gari
dogo na kusababisha mmojawao
kufariki dunia na wengine watatu
kujeruhiwa.

Tukio hilo lilitokea jana majira
saa 2:00 asubuhi katika eneo la
shule hiyo wilayani hapa wakati
wanafunzi hao wakitoka nyumbani
kwenda shuleni.

Wanafunzi hao walikuwa
wameongozana wakitembea kwa
miguu katika barabara kuu ya
Tanga kuelekea Muheza mpaka
Segera. Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tanga, Blasius Chatanda,
alisema wanafunzi hao waligongwa
na gari dogo aina ya Toyota Mark
X lenye namba za usajili T 906 DEP
lililokuwa likiendeshwa na dereva
aliyefahamika kwa jina moja la
Mwangosi akiwa anakwenda Tanga
mjini.

Chatanda alimtaja mwanafunzi
aliyefariki dunia kuwa ni Mariam
Mubaraka (16) anayesoma kidato
cha tatu na mwili wake umehi-
fadhiwa katika chumba cha maiti
Hospitali ya Teule ya Wilaya ya
Muheza kusubiri taratibu za
mazishi. Alisema katika ajali hiyo,
wanafunzi watatu wamejeruhiwa
vibaya sehemu mbalimbali za miili
yao na wamelazwa kwenye wodi
ya wagonjwa wanaohitaji uangalizi
maalum (ICU) ya hospitali hiyo.

Kamanda Chatanda aliwataja
wanafunzi hao kuwa ni Elia Binde
anayesoma kidato cha kwanza,
Elisha Binde (kidato cha tatu) na
Mwanahamisi Mariki pia wa kidato
cha tatu. Shuhuda wa ajali hiyo,
mkulima wa shamba eneo la karibu
na shule, Elias Tendwa, mkazi wa
hao walifika karibu na shule wak-
iwa wamechelewa namba shuleni
ndipo walichungulia na kuwaona
walimu wapo wanawasubiri.

Alisema kuwa wanafunzi hao
walitumia mbinu yao va kila siku
wanapochelewa namba walia-
mua kurudi nyuma watumie njia
va kujificha ili waingie darasani
bila walimu wao kuwaona ndipo
waliporudi katika barabara ya lami
ili watumie njia nyingine kupitia
katika kipori cha majani waingie
darasani.

Wakati wanatembea katika bara-
bara hiyo kuu, ghafla waligongwa
na gari dogo kwa nyuma yao na
hatimaye mmoja kupoteza maisha.

Tendwa alisema kuwa dereva wa
gari hilo aligeuza na kurudi katika
kituo cha polisi Muheza kutoa
taarifa kwamba amepata ajali.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
ya Chief Mang'enya, Ramadhani
Kabelwa, alithibitisha wanafunzi
wake kugongwa na mmoja ku-
poteza maisha na kuongeza kuwa
waliojeruhiwa wako mahututi na

wamepelekwa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa ya Bombo mjini
Tanga kwa matibabu zaidi.
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MWANGA WA JAMIT

Ubakagi ishio kwa jamif, lnzima uchukue hatua

MATUKIO ya ubakaji, ulawiti na ukatili dhidi ya watoto yanaongezeka
kila siku, na yanaibuka mapya ambayo yametendeka katika jamii
jambo linalodhihirisha kuna kazi kubwa ya kufanya ili kulinda haki
za watoto. ‘Mathalani, katika gazeti la leo tumechapisha habari ya hu-
kumu dhidi ya baba wa miaka 50 aliyehukumiwa kifungo cha miaka
30 jela na viboko 12 kwa kosa la kumbaka mwanafunzi wa miaka 13.

Baba huyo aliingia ndani ya nyumba hiyo kupitia dirishani na kum-
danganya msichana huyo kuwa anadawa ya kuweka sehemu za siri
na kumuingilia na kumsababishia maumivu makali.

Jana Chama Cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA), kilitoa taarifa ya kulaani ongezeko la matukio hayo na kutoa mi-
fano michache ya matukio ya mfululizo waliotendewa watoto.

Matukio hayo yaliripotiwa katika vyombo mbalimbali vya habari
wilayani Magu, alidaiwa kumpa ujauzito mwanafunzi wa darasa la
sita mwenye umri wa miaka 15. Tukio lingine ni mtoto wa miaka sita,

Pia, Mtoto wa miaka 12 wilayani Serengeti, aliyebakwa na kujeruhi-
wa vibaya, huku tukio jingine la mwanafunzi wa miaka 10 kubakwa
na mwalimu wake wa miaka 27. Kumeripotiwa pia tukio la mzee wa
miaka 60 huko Rukwa kumbaka mtoto wa miaka 10 na visiwani Zan-
zibar, mzee wa miaka 60 kambaka mtoto wa miaka mitano.

Mfululizo wa matukio haya unapaza sauti kuwa kuna mahali jamii
imepotoka kiasi cha kutenda matendo ya kishetani.

Tunajiuliza mtoto wa miaka mitano, 10 au 12, 13 anatamanisha nini
kiasi cha babu wa miaka 60 kushindwa kujizuia na kumbaka?

Pia, inatoa taarifa kwa jamii kuwa huenda kuna mahali wazazi au
walezi wamekengeuka na kuacha jukumu la msingi la malezi ya wa-
toto wao. Mathalani, maeneo ya mijini tunaona watoto wanaojilea
wenyewe au wanalea watoto wenzao, wazazi na walezi wamekuwa
na kisingizio cha kutafuta maisha ambayo mwisho wa siku hayana
maana yoyote kwa kuwa mtoto ameshaharibiwa.

Lakini inafikirisha sana kwamba wanaume wanaofanya hivi akili
zao zinakuwa timamu au? Kuna tatizo gani?

Kijana wa miaka 22 mkoani Lindi alihukumiwa jela miaka 30 kwa
kosa la kumbaka mtoto wa shemeji yake, na katika utetezi wake ali-
iomba mahakama kumhurumia kwa kuwa shetani alimpitia.

Kwa msingi huo inadhihirisha lipo tatizo la msingi katika jamii am-
balo linahitaji tiba ya wanajamii kuanzia wazee wa kimila, viongozi
wa dini, siasa na serikali kushirikiana kuzungumza na jamii mara
kwa mara. Ni lazima jamii ichukue hatua kukabili hali hii, watoto wa-
naharibiwa kisaikolojia na kimaisha, wanapitia wakati mgumu kiasi
kwamba baadaye atashindwa kuwa baba na mama mzuri wa kulea
binadamu mwingine. Bado kuna kazi kubwa ya kuelimisha jamii ina-
paswa kufanywa na mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs, kwa kuwa
licha ya kuwapo sheria nyingi na kali, lakini bado watu wanajiingiza
kutenda matendo maovu dhidi ya binadamu mwingine.

Jitihada nyingi zimefanyika ambazo kwa kiasi kikubwa zilisukuma
mabadiliko ya sheria mbalimbali ikiwamo adhabu ya miaka 30 na
viboko kwa anayekutwa na makosa hayo, lakini bado NGO, viongozi
wa dini na serikali wanapaswa kufanya kazi kwa nguvu zote kuifikia
jamii mara kwa mara.

Pia, vyombo vya habari licha ya kuripoti tu bado inatakiwa kwen-
da mbali na kuwa na mijadala ya kitaifa kwa kukaribisha wataalam
mbalimbali. Nchi jirani kunapokwa na jambo linaloisumbua jamii
kama mauaji ya wapenzi, basi huitishwa mjadala ambao hukusanya
wataalamu mbalimbali na kuzungumza kwa pamoja, mambo am-
bayo husaidia kusambaza elimu kwa kiasi kikubwa.

Pia, ni muhimu waganga wa jadi wanaopiga ramli chonganishi
kuchukuliwa hatua, kwa kuwa yapo baadhi ya matukio ya ubakaji
na unajisi huhusishwa na imani za kishirikina. Ikiwa waganga wa-
takamatwa na kuunganishwa katika kesi hizo maana yake itasaidia
kukabiliana na jambo hilo.

Bila kushirikiana bado matukio haya yataendelea kusumbua jamii
na kuwaumiza watoto ambao ndiyo dada, kaka, baba, mama na wa-
zee wa kesho.
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Kadhia za wapigadebe Ubungo
isiruhusiwe stendi mpya Mbezi

STENDI mpya ya mabasi yaen-
dayo mikoani na nchi jirani,
inayojengwa Mbezi Luis, ji-
jini Dar es Salaam, inatarajia
kufanyiwa majaribio tarehe
25 na kisha kuanza kutumika
siku tano baadaye ya mwezi
huu, kwa maana ya Novemba
30.

Majaribio na kuanza kutu-
mika rasmi kwa stendi hiyo,
kunatokana kukamilika kazi
hiyo kwa asilimia 90, hivyo
inafungua milango wazi ku-
changamkia fursa zinazopati-
kana kwenye stend hiyo.

Baadhi ya fursa zilizopo ma-
hali hapo zinatajwa na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Abubakar Kunenge, ni fremu
za maduka, migahawa, ofisi,
huduma za kifedha, duka la
kisasa, ofisi za kukata tiketi na
hoteli.

Akiwa katika stendi hiyo
wiki iliyopita kwa ajili ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi,
anasema uwepo wake utaen-
delea kufungua fursa za
maendeleo kwa wakazi wa
Wilaya ya Ubungo na anawa-
taka wajiandae kwa hilo.

Kuanza kazi kwa stendi hiyo
mpya, itakuwa mwisho wa
kutumika stendi ya Ubungo,
ambayo kwa muda mrefu im-
ekuwa ikitumiwa na mabasi
yaendayo katika mikoa jirani.

Pamoja na huduma zake,
stendi hiyo ya Ubungo inaka-
biliwa na kero nyingi. Kuna
wapiga debe, ambao kwa
muda mrefu wamekuwa wak-
ituhumiwa kusumbua abiria
na hata wakati mwingine ku-
waibia.

Kutokana na kero hiyo,
uongozi wa stendi ulishawahi
kuomba wadau wote wanao-
tumia stendi hiyo, kushiriki-
ana kutatua tatizo kero za
wapiga debe, kwamba wenye
mabasi, abiria na vyombo vya

ulinzi ni muhimu.

Jitihada =za kuwaondoa
wapiga debe katika stendi ni
wa muda mrefu, lakini bado
wameendelea kuwapo, hali
ambayo huenda ikajitokeza
hata kwenye stendi mpya ya
Mbezi Luis, ikaleta kadhia kwa
abiria.

Hivyo, wakati mipango ya
kutaka kuzindua stendi hiyo
mpya ikiendelea, ni vyema
suala hilo la kadhia kwa abiria
liliopo Ubungo isiishie huko
huko, iliwasiendelee kusum-
buliwa

Katika hilo, ni muhimu ku-
kawekwa mipango madhubiti
kama vile kuimarisha vikundi
vya ulinzi shirikishi na kuvipa
mbinu mbadala za kukabili-
ana na wapiga debe, ili wa-
sisogelee stendi hiyo mpya,
watafute kazi nyingine halali
za kufanya.

Aidha, kuna suala la kui-
marishwa mfumo wa ukataji
tiketi kwa njia ya kielektroniki,
ni jambo muhimu kwa kuwa
hatua hiyo itasaidia kuwapun-
guzia abiria usumbufu ambao
wamekuwa wakiupata, wa-
napokwenda stendi kukata
tiketi hizo.

Kutokuwapo kwa mfumo
huo, kunawapa nafasi wa-
piga debe kugombea abiria
na kuwapeleka katika mabasi
wasiotaka na mwisho wa siku
wanaibiwa mizigo yao, lakini
kwa mfumo huo, wanaweza
kupata tiketi wakiwa nyum-
bani.

Haipendezi kuendelea
kuona wapigadebe wasiovaa
sare wakiwapokea abiria na
kuwapeleka ofisi za mabasi
husika kukata tiketi, ambapo
hali hiyo inasababisha abiria
wageni wa jiji la Dar es Salaam
kuibiwa.

Katika mazingira hayo yaki-
wamo ya kunyanganyana

abiria, wapo baadhi ya abiria
ambao hutapeliwa mizigo
yao pamoja na vitu vingine
vidogo kama nauli na simu za
mikononi.

Ili kero hizo zisijitokeze
kwenye stendi mpya ya Mbezi
Luis, ni kupiga marufuku wap-
igadebe kusogelea stendi hiyo,
badala yake wawepo watu
wanaotambuliwa na mamlaka
husika.

Vinginevyo, hata wale wali-
otangaziwa fursa za kufanya
biashara katika stendi hiyo,
watakuwa katika hofu ya
kuibiwa mali zao, kwa kuwa
wapiga debe ni kundi ambalo
limekuwa likituhumiwa kuji-
husisha na vitendo vya wizi.

Stendi mpya ya Mbezi Luis,
inatajwa ni muhimu kwa nchi
za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC),
hasa katika kuchochea uchu-
mi na biashara.

Matarajio ni kwamba, ita-
chukuwa mabasi 3,456 na
kutakuwapo maegesho ya
magari ya juu na chini, huku
aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais (TAMISEMI), Selemani
Jafo, alishautaja ni mradi un-
atoa ajira 600 na kwamba
matarajio ya baadaye ni ma-
pato serikalini Sh. bilioni 10
kila mwaka.

Kero zote za Ubungo ni vy-
ema zikashia huko, ili abiria
wasikutane nazo tena, kwa
kuwa ni aibu hasa kusikia mp-
iga debe akimsindikiza abiria
kwenda kukata tiketi ya basi
ambalo anajua halipo, ni bovu
ama limeshajaa.

Ndani ya stendi mpya ya
Mbezi Luis, abiria waachwe
waingie wenyewe kukata
tiketi katika mabasi wanayoy-
ataka, badala ya kuwapo kun-
di la wapigadebe ambao kwa
muda mrefu wanalalamikiwa
kwa wizi.
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USAID yajivunia kupunguza ujangili Tanzania * —

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa (US-
AID) kupitia mradi wa kuen-
deleza mazingira, uhifadhi na
utalii wa Tanzania (PROTECT)
limechangia kupunguza ujan-
gili nchini kwa asilimia 80.

Hayo yalibainishwa hivi
karibuni katika kikao cha
mtandao kilichorushwa
mubashara kusherehekea mi-
aka mitano ya kulinda baioan-
uai na uchumi unaotokana na
utalii Tanzania na taarifa yake
kupatikana katika vyombo
mbalimbali vya habari nchini.

“Kazi nyingi zilizofanywa
na USAID PROTECT zitaacha
alama ya kudumu wa uhifadhi
Tanzania. Mradi huo umesh-
irikisha mashirika ya Kkitaifa
na kampuni binafsi zilizopo
nchini, ili kupata ushawishi na
mali zao katika juhudi za uhi-
fadhi,” alisema Kaimu Mkuru-
genzi Mkazi wa USAID, V. Kate
Somvongsiri, ambaye alifun-

gua kikao mtandao hicho.

“Hii imesababisha kuhi-
fadhiwa kwa zaidi ya hekta
300,000 za maeneo muhimu
kibaiolojia na kupunguzwa
kwa kiasi kikubwa cha ujangili
na uvuvi usiodhibitiwa,” alise-
ma. Alisema mradi wa USAID
PROTECT uligharimu dola mil-
ioni 19.1 na kwamba ulibuniwa
katikati ~ ya janga la ujangili
lililoshuhudia Tanzania ikip-
oteza asilimia 60 ya tembo
kati ya mwaka 2009 na 2014
pekee.

Somvongsiri alisema ili
kushughulikia kwa ufanisi
tatizo hilo, mradi huo ulitumia
njia ya ubunifu inayojumuisha
siyo washirika waliozoeleka
wa uhifadhi, lakini Bunge la
Tanzania, Mahakama, sekta
binafsi na vyombo vya habari.

“Matokeo yake, Tanzania il-
ijlandaa vyema kupambana na
uhalifu wa wanyamapori kati-
ka ngazi zote kupitia sera ima-
ra za kuzuia uhalifu wa wany-
amapori, uelewa mzuri wa

jinsi ya kutambua usafirishaji
haramu wa wanyamapori na
namna ya kuendesha mashta-
ka na kesi za uhalifu wa wany-
amapori,” alibainisha.

Kwa kipindi hicho, mradi
ulisaidia shughuli mahsusi
kama vile programu za mab-
adilishano ya uzoefu kikanda
na mafunzo ya kupambana na
uhalifu huu wenye sura mbal-
imbali na wa kupangwa.

“USAID PROTECT ilishiriki-
ana na Tanzania kuboresha
sera za shoroba za wany-
amapori kwa kuandaa kanuni
za uhifadhi wa wanyamapori
maeneo ya mtawanyiko, mae-
neo ya kingo za maeneo yaliyo-
hifadhiwa na njia za uhamaji,
pamoja na mpango kazi wa
kutathmini vipaumbele vya
shoroba,” alisema.

Taarifa hiyo ilisema kuwapo
kwa kanuni kutahakikisha
shoroba za wanyamapori,

maeneo ya mtawanyiko na
maeneo ya kingo za maeneo
yaliyohifadhiwa yanapatikana,

ili kuruhusu wanyama wa
porini kutembea kwa uhuru
kati ya maeneo yaliyohifadhi-
wa.

Aidha, ilisema kuwa ka-
tika kuandaa wasimamizi wa
siku zijazo wa maliasili, USAID
PROTECT ilifadhili taasisi tatu
za mafunzo ya wanyamapori
chini ya Wizara ya Maliasili
na Utalii ambazo ni Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori
Afrika - MWEKA, Taasisi ya
Mafunzo ya Wanyamapori ya
Pasiansi na Kituo cha Mafunzo
ya Uhifadhi wa Jamii cha Li-
kuyu Sekamaganga.

“Kwa kushirikiana na mra-
di, vyuo viliandaa nyaraka
muhimu za taasisi, ikiwa ni
pamoja na mipango mikaka-
ti, mipango ya biashara na
mikakati ya kutafuta fedha.
Nyaraka hizi za msingi ni
muhimu kuhakikisha mazingi-
ra mazuri ya kujifunza ambayo
yanaweza kutoa wahifadhi wa
baadaye wenye ujuzi, maarifa
na wazalendo,” alisema.

- TRA, RC wawapa
tano walipakodi

© Na Mwandishi Wetu, [RINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi na
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
(TRA), Dk. Edwin Mhede, wamewashukuru

§ wafanyabiashara wa mkoa huo kwa kulipa

kodi na kuuwezesha kufikia asilimia 95.6

va lengo la makusanyo kwa mwaka wa
: fedha 2019/20.

Akifungua mkutano wa masuala ya kodi
kati ya wafanyabiashara wa Mkoa wa
Iringa na Menejimenti ya TRA, Hapi alisema
ni ukweli usiopingika kwamba kutokana
na mkoa huo kuwa na shughuli nyingi za
kiuchumi, umezalisha walipakodi ambao

wamelipa kodi zao kwa mujibu wa sheria.

“Mkoa wetu siyo tu umefanya vizuri kati-
ka kodi zinazokusanywa na TRA, lakini hata
kwenye kukusanya ushuru wa halmashauri

: ambao mimi ninausimamia.

“Kwa hiyo, watu wa Iringa ni walipakodi

¢ wazuri, kazi hii kubwa imetokana na ush-

irikiano na taasisi za serikali na wananchi

wote wa mkoa huu,” Hapi alisifu.

Kiongozi huyo wa mkoa aliitaka TRA
kuendelea kutoa elimu ya kodi zaidi kwa
makundi mbalimbali ya wafanyabiashara
kulingana na aina ya biashara au kodi

¢ wanazopaswa kulipa ili kila mwananchi

¢ aelewe wajibu wake na kuendelea ku-

¢ changia maendeleo ya Mkoa wa Iringa na
: taifa kwa ujumla.

Awali, Kamishna Mkuu wa TRA, Dk.
Mhede, akitoa takwimu za kikodi kwa Mkoa

¢ wa Iringa, alisema kwa mwaka wa fedha

: 2019/20, mkoa huo ulipangiwa kukusanya
¢ Sh. bilioni 66.79, lakini ulifanikiwa kuku-

¢ sanya Sh. bilioni 63.9 ikiwa ni sawa na

* asilimia 95.6.

“Hiyo siyo hela kidogo, kufikia lengo la

i juu kabisa pamoja na vikwazo kadhaa uki-
! wamo ugonjwa wa corona, bado mmefanya
* vizuri, ninaomba mjione ni watu muhimu

na hata mkitoka nje ya Iringa, mseme ninyi
ni walipakodi wazuri, tunawashukuru sana,’

alipongeza Dk. Mhede.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo wa TRA,
Mkoa wa Iringa kwa mwaka huu wa fedha,

umepangiwa kukusanya Sh. bilioni 77 kwa

kuwa umeonyesha kuwa na walipakodi

. weledi na wanajua umuhimu wa kulipa kodi

kwa taifa lao.
TRA imefanya mkutano na wafanyabi-

: ashara wa Mkoa wa Iringa kwa lengo la

kuwashukuru walipakodi na wananchi wa
mkoa huo kwa kulipa kodi.

Zaidi ya wafanyabiashara 300 mkoani
huko walishiriki katika mkutano huo.

UN yaahidi kutekeleza mradi kusaidia wakimbizi, wananchi

Na Anthony Kayanda,
KIGOMA

UMOJA wa Mataifa (UN) umea-
hidi kuendeleza utekelezaji wa
miradi ya pamoja Kigoma (Kigoma
Joint Program) inayolenga kuwa-
saidia wakimbizi walioko kambini
na kambi hizo.

Mratibu Mkazi wa UN Tanzania,
Zlatan Milisic, alisema hayo jana
mjini hapa wakati wa kikao cha
tathmini kilichoshirikisha viongozi
wa serikali na mataifa yanayosaidia

wakimbizi.

Miradi huo wa Pamoja Kigoma
ulianzishwa mwaka 2017 na utaka-
milika mwaka 2022 na umelenga
kusaidia jamii katika nyanja za
kuboresha nishati na mazingira, ku-
wezesha kiuchumi vikundi vya vija-
na na wanawake, kuondoa unyan-
yasaji kwa watoto na wanawake.

Shughuli zingine ni kuboresha
elimu kwa wasichana, kuende-
leza kilimo cha kisasa na kutafuta
masoko ya uhakika, kuimarisha
afya bora, kutoe elimu juu ya
ugonjwa na ukimwi, kuelimisha

juu ya umuhimu wa matumizi ya
maji safi na salama ili kuepuka ma-

gonjwa ya milipuko.
Milisic alisema ni jukumu la
msingi  unapoamua  kusaidia

wakimbizi uhakikishe pia watu wa-
naoishi jirani na kambi za wakim-
bizi pia wanapata misaada kwa vile
huwa wanaathirika kutokana na
uwepo wa wakimbizi.

Amepongeza nchi za Norway,
Sweden na Ireland kwa kutoa mis-
aada ya hali na mali kuhakikisha
mradi huo unatekelezwa kikamili-
fu.

Mkuu wa Mkoa Kigoma, Thobias
Andengenye, alisema serikali itaen-
delea kutoa ushirikiano wa dhati ili
mradi huo ukamilike kwa mafani-
kio kama ilivyokusudiwa.

Wataalamu na watumishi wa
umma wataendelea kusaidia kila
nyanja ya mradi huo kwa kuelimi-
sha jamii na wakimbizi ili hata mra-
di utakapokamilika watu wanufai-
ke na uwepo wa mradi huo.

Ofisa kutoka Ubalozi wa Norway
nchini Tanzania, Bjgrn Midthun,
aliahidi kuwa serikali yake itaende-
lea kutoa misaada wa fedha katika

miradi huo wa kusaidia wakimbizi
na jamii inayowaishi kuwazunguka.

Chloe Horne, kutoka ubalozi wa
Ireland nchini, aliwataka wadau
kutekeleza mradi huo kikamilifu ili
walengwa wanufaike kwa kupata
maendeleo katika jamii zao.

Mradi huo unatarajia kugharimu
Dola za Kimarekani milioni 63 am-
bapo hadi sasa kiasi kilichokusany-
wa kutoka kwa wahisani mbal-
imbali ni dola milioni 30.6
ukiwa umebakiza miaka miwili
kabla ya kukamilika kwake mwaka
2022.
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DPP ateketeza Kiwango
kikubwa dawa za kulevya

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Mashtaka
(DPP), Biswalo Mganga, ame-
wataka wananchi kutojihusisha
na biashara haramu ya dawa
ya kulevya na baadala yake
watafute kazi zingine za kufan-
ya.

Mkurugenzi alitoa rai hiyo
wa uteketezaji wa dawa za
kulevya zilizopatikana katika
kesi mbalimbali zilizotolewa

hukumu.

Uteketezaji wa dawa hizo
ulihudhuriwa na mawakili wa
kujitegemea, majaji, DPP na
maofisa wa ofisi yake, maofisa
wa Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa ya Kulevya,
waandishi wa habari na maofisa
mazingira walioshuhudia ki-
wango kikubwa cha dawa za
kulevya kikiteketezwa.

“Katika shughuli hii tume-
teketeza Kg 119.074 za Heroine,
Kg 3.93 za Cocaine na Kg 120 za

bangi na tunafanya hivyo baada
ya kesi ya vielelezo hivyo kumal-
izika mahakamani,” alibainisha
DPP Mganga.

Jaji wa Mahakama Kuu, Edwin
Kakolaki, aliwataka wananchi
kuachana na fikra potofu kwam-
ba vielelezo vivyo huwa
havifanywi  chochote na seri-
kali.

“Niwatoe hofu wananchi
kuwa mara baada ya kesi ku-
malizika mahakamani, seri-
kali inakuwa na utaratibu wa

kuteketeza vielelezo kwa ku-
choma moto, hivyo niwatake
wananchi kuachana na fikra
hizo potofu zinazoenezwa
mtaani,” alisema.

Kamishna wa Sayansi Jinai
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya,
Bertha  Mamuya, aliyataja
madhara ya kutumia dawa ya
kulevya kuwa ni pamoja na ku-
pata madhara kiafya, kupata
matatizo kisaikolojia na kupun-
guza nguvu kazi ya taifa.

Chifu Richard Luwawo wa Matumbuluy, j
kutekeleza kazi yake wakati wa hafla ya kumsimika iliyofanyika juzi. PICHA: ELEUTERI MANGI

Kaya maskini zapatiwa msaada wa nyumba

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

SHIRIKA la Compassion In-
ternational Tanzania limetoa
msaada wa nyumba 12 kwa kaya
zinazoishi katika mazingira
Ulanga mkoani Morogoro ili ku-
saidia watoto wanaolelewa ka-
tika familia hizo kuishi kwenye
mazingira bora.

Akizungumza wakati wa kuk-
abidhi nyumba hizo juzi, Mene-
ja Mwandamizi wa shirika hilo,
Ediwin Mugisha, alisema hatua
hiyo imetokana na kubaini
changamoto wanazopitia baa-

dhi ya watoto kuishi zaidi ya sita
kwenye chumba kimoja.

Mugisha alisema hali hiyo ina-
sababisha watoto hao kushind-
wa kufikia malengo yao hasa
kwa kukosa elimu bora. Alise-
ma hatua hiyo inasababisha
kushindwa kujisomea wawapo
nyumbani kutokana na mson-
gamano wa watu.

“Shirika letu linajishughuli-
sha na kusaidia kielimu watoto
wanaoishi katika mazingira
magumu, lakini tulipofika huku
tukakuta mazingira magumu
zaidi yaani familia moja ya watu
sita hadi saba wanaishi katika
chumba kimoja, hivyo tukaona

tuanze kuwajengea nyumba za
kuishi ili wapate fursa ya kuwa
katika maisha bora na kubore-
sha elimu yao,” alisema Mugisha
Pamoja na kujenga nyumba
hizo, alisema wamejenga ma-
darasa matano ya shule za wa-
toto wadogo ambao wanafa-
dhiliwa na shirika hilo ambao ni
zaidi ya 200 wilayani humo.
Mchungaji wa Kanisa la
Pentekoste Isongo, Silvanus Ma-
taula, alisema bado kuna uhitaji
mkubwa wa watu kujengewa
makazi ya kuishi kutokana na
kuishi kwenye mazingira ha-
tarishi ili kuwasaidia watoto
kukua vizuri. “Sisi kanisa kwa

kushirikiana na shirika hili,
tumeahidi kuwasaidia hawa wa-
toto katika maeneo yote kuan-
zia masuala ya elimu afya na
malazi. Kiuhalisia huku vijiji
watoto wengi wanaishi katika
mazingira hatarishi. Kwa hiyo
ni wajibu wa jamii kujitokeza na
kuwasaidia ili wafikie malengo
yao,” alisema Mchungaji Ma-
taula. Nao wanufaika wa ny-
umba hizo, walielezea kuguswa
na msaada huo huku wakisema
awali walikuwa wakiishi katika
chumba kimoja watu wengi ku-
tokana na ugumu wa maisha,
hivyo kulishukuru shirika kwa
hatua hiyo.

-~ Watoto njiti
waombea

- kifurushi
NHIF

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Doris Mollel (DMF),
inayojishughulisha na kusaidia
watoto njiti, imetoa wito kwa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), kuwatambua watoto hao
kwa kuwa na kifurushi maalum
cha matibabu yao.

Watoto njiti wanazaliwa chini
ya wiki 37 na kuhitaji vangalizi
maalum pamoja na kupatiwa joto.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi
hiyo Doris l\/loIIeI alitoa ombi
kuhusu maadhimisho ya SIKU ya
mtoto njiti duniani, inayofanyika
Novemba 17 kila mwaka.

Mollel alisema mfuko huo
hautoi huduma kwa watoto hao,
licha ya kutakiwa kukaa hospital-
ini kwa zaidi ya miezi mitatu na
mama zao, ili waongezeke uzito
na kupatiwa dawa maalum.

“Kumlea mtoto njiti ni gharama
kubwa, mashine kuwasaidia ku-
pumua hutumia umeme, kuna njiti
wanaozaliwa chini ya kilo moja,
mashine ya oksijeni moja ya hos-
pitalini ni Sh. milioni 3.5.

“Tunaendelea kuziomba bima
kuona namna ya kusaidia kubeba
gharama za mtoto njiti, mama
anachangia kadi yake ya bima
va afya, akitarajia atajifungua
kawaida miezi ikitimia, lakini aki-
jifungua njiti bima haihusiki hapo,
mama atahitajika kutoa pesa,”
alisema.

“Mfano, maziwa Sh. 500,000
hadi 700,000, mashine za joto
ni Sh. milioni 3.5 watoto hawa
huduma zao ni za mamilioni. Ili
kuwa na chumba maalum cha ku-
lea watoto njiti kinahitaji si chini
ya Sh. milioni 60,” alisema Mollel.

Alisema watoto hao huwa na
mahitaji ya vifaa maalum vya
kuwasaidia kupumua, dawa za ku-
komaza mapafu ambazo gharama
yake ni kubwa.

“Watoto hawa ‘immunity’ (kinga
ya mwili) yao inakuwa iko chini
sababu siku hazikutimia, ku-
kumbwa na maradhi hata baridi
ni tatizo kwao, uhitaji maziwa
maalum kuwasaidia kuongezeka
kilo na mipira ya kupumilia,”
alisema Mollel.

Pia, alisema, kaulimbiu ya mwa-
ka huu katika siku ya maadhim-
isho hayo ni ‘watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati, ijali kesho yao’
na kwamba taasisi hiyo itatoa
elimu kuhusu ukuaji wa watoto
hao, kwa kushirikiana na Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH).

Hapa nchini kila mwaka, watoto
213,000 huzaliwa njiti wakiwa
chini ya wiki 37, kwa kawaida
mtoto huzaliwa akiwa kati ya wiki
38 hadi 42.

Watoto njiti 40,000 hufariki
dunia kila mwaka, kutokana na
matatizo mbalimbali ikiwamo
upumuaji.
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‘Jiandaeni kuandika wosia sio uchuro’

Na Sabato Kasika

'ATANZANIA wam-
etakiwa kuachana
na dhana kwamba
kuandaa na kuacha
wosia ni uchuro, wajibu wa kufan-
ya hivyo ni kuepusha migogoro
katika familia.
Salaam jana na Naibu Msajili wa
Mahakama Kuu, Devotha Kamu-
zora, wakati akiendesha semina
ya mirathi na wosia ilioandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP). Alisema, jamii ina wajibu
wa kuandaa na kuacha wosia ili
mtu anapotwaliwa, wanaobaki
wahakikishe wanasimamia wosia
ama malengo ya marehemu ali-
yoyaweka kabla ya mauti.
“Kwa vile kila binadamu yupo
safarini kuelekea kifo, ni vizuri

kujiandaa wakati wa uhai ili akifa
aache wanaobaki kuwa salama
na kujiepusha na ugomvi na
migogoro isiyo ya lazima baina ya
wanandugu,” alisema Kamuzora.

Alisema, hapo ndipo unakuja
umuhimu wa kuandika na kua-
cha wosia na umuhimu huo
unaenda na kufungua shauri la
mirathi mapema baada ya kifo
cha marehamu. “Kuna wosia wa
aina mbili wa mdomo na maandi-
shi, wa maandishi unapaswa ku-
tolewa mbele ya mashahidi wa-
siopungua wawili; mmoja kutoka
katika ukoo/familia na mwingine
asiye mwanafamilia na uandikwe
kwa kalamu ya wino na si risasi
na mashahidi wajue kusoma na
kuandika,” alisema.

Kwa upande wa wosia wa mdo-
mo, alisema, unaotolewa kwa njia
ya kauli na unapaswa kutolewa

mbele ya mashahidi wasiopungua
wanne. Wawili kati yao wakiwa ni
ndugu wa karibu na mtoa wosia.

Kuhusu msimamizi wa mi-
rathi, alisema, anapochaguliwa,
anatakiwa kuhakikisha familia
iliyoachwa na marehemu haipati
shida ama kuadhirika kwa namna
yoyote.

Alisema, ni lazima pia msimam-
izi awe mtu mwaminifu, makini
na asiye na upendeleo kwa mrithi
ama mfaidika yeyote au mtu
mwingine yeyote mwenye nasaba
na mirathi hiyo.

Naye mshiriki wa semina hiyo
na kiongozi wa kituo cha taarifa
na maarifa cha Kipunguni, jijini
Dar es Salaam, Selemani Bishag-
azi, alisema wapo baadhi ya wasi-
mamizi wa mirathi wanaosumbua
wajane. “Unakuta mtu amefiwa na
mume wake, lakini msimamizi wa

mirathi anaingiza rushwa ya ngo-
no kwa ahadi kwamba anaweza
kumsaidia haraka kupata haki
yake mahakamani, hii si haki,”
alisema Bishagazi.

Alisema, amekutana na kesi ny-
ingi za aina hiyo kwenye eneo lake
la kazi na kwamba ni vyema kuwa
makini katika kuchagua wasi-
mamizi wa mirathi ili kuepusha
wajane na kadhia hiyo.

Kwa upande wake Fatuma Ma-
punda alisema, elimu ya mirathi
na wosia inatakiwa kutolewa kwa
upana zaidi, kwa kuwa baadhi ya
wafiwa wanateseka na kukosa
haki kwa kutojua sheria.

Alisema, watu wote hukumba-
na na matatizo hasa baada ya fa-
milia kuondokewa na mmoja wao
hasa baba na mama, hivyo elimu
zaidi inahitajika ili iwe rahisi watu
kuandika wosia.

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu, Devotha Kamuzora, akizungumza katika semina kuhusu umuhimu wa mirathi na wosia iliyoandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) kwa kushirikisha wadau mbalimbali vikiwamo vituo vya taarifa na maarifa vilivyo chini ya mtandao

Daktari atahadharisha jamii magonjwa mlipuko

Na Saidi Hamdani, LINDI

KUFUATIA mvua iliyoanza
kunyesha sehemu mbalimbali
nchini, wananchi mkoani Lindi,
wametakiwa kuchukua tahadhari
kwa kuyatunza na kuyatumia vi-
zuri mazingira ili kujiepusha na
magonjwa ya mlipuko.

Ushauri huo ulitolewa na mtaal-
amu wa masuala ya afya Hospitali
ya Sokoine, Dk. Shadrick Lusasi,
katika mahojiano na Nipashe,
mjini hapa.

Dk. Lusasi, alisema iwapo wa-
nanchi watachukua tahadhari
kwa kutunza mazingira na ku-
tumia vyoo bora, jamii itaepuka
magonjwa ya milipuko ya kipin-
dupindu na kuhara damu.

Mtaalamu huyo wa afya alisema
mvua inaponyesha maji hutiririka
maeneo mbalimbali na wakati
mwingine husababisha mafuriko
yanayosomba uchafu na baadhi
ya jamii hutumia mwanya huo
kwa kuzibua vyoo na kufungulia
majitaka.

“Hii hali inapotokea husababi-
sha vinyesi kusambaa na maji yan-
apotuama uwepo madimbwi na
taka zote hubaki mahali hapo na
kuwa kichocheo cha kuzuka kwa
magonjwa,” alisema DK. Lusasi.

Alisema katika Manispaa ya Lin-
di, maeneo mengi kuna visima vya
kuchota kwa kutumia kamba na
kuwapo uwezekano wa maji ya-
nayotiririka kuingia na kuchang-
anyika na ya visima.

Alisema mara nyingi utara-
tibu wa kuzibua vyoo na kuachia
majitaka katika kipindi cha mvua
na mafuriko hujitokeza maeneo
yaliyojengwa bila kufuata mipa-
ngo miji na wakazi wengi hutumia
vyoo vya shimo.

Pia, alisema kutokuwapo kwa
miundombinu  na  utaratibu
thabiti wa kuzoa majitaka mitaani,
husababisha watu kutafuta njia
rahisi ya kuzipunguza, wakijua
wanaondoa tatizo kumbe wana-
hatarisha afya za jamii na za kwao
wenyewe, kwa kuwa kipindupin-
du kinapotokea hakichagui mtu
au familia.

Alisema ili kuzuia mlipuko
wa magonjwa katika kipindi cha
mvua ni vyema jamii wajiepushe

na tabia hizo hatarishi, kwa ku-
hakikisha wanatumia maji yaliyo
salama kwa kuyachemsha na kuy-
achuja kabla ya kuyatumia.

Daktari Lusasi alisema ma-
gonjwa yanapojitokeza husaba-
bishia hasara kwa serikali na
taifa kwa kuwa fedha zilizokuwa
zitumike kwa shughuli zingine za
maendeleo hulazimika kununulia
dawa ili kutibu wananchi wake,
hali inayosababisha kupungua
kwa nguvu kazi na kutetereka kwa
uchumi wa familia na taifa.

Mwanzoni mwa mwaka huu,
Kata ya Raha leo, Manispaa ya
Lindi, ilikumbwa na mafuriko yal-
iyosababisha baadhi ya nyumba
zilijaa maji na kuharibu mali.

oo
Tohara
yapunguza
maambukizi
VVU

Na Shaban Njia, KAHAMA

UTOAJI wa huduma ya tohara
kwa vijana wenye umri kuanzia
miaka 10 na kuendelea wilay-
ani hapa, umesaidia kupun-
guza maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU) kutoka asilimia
6.4 hadi asilimia 5.3.

Pia, imesaidia kupunguza
ugonjwa wa saratani ya shingo
va kizazi kwa wanawake walio
kwenye ndoa, huku wajawazito
wakipata elimu ya umuhimu wa
tohara wakati wakiwa Kkliniki
na kuwahamasisha waume zao
kupata huduma hiyo.

Mratibu wa huduma za to-
hara, Hospitali ya Halmashauri
va Mji wa Kahama, Haji Sued,
alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandisi wa habari,
kuwahamasisha wazee, vijana
na watu wazima ambao hawa-
jafanyiwa tohara, kufanyiwa.

Sued alisema, huduma vya to-
hara kwa vijana wenye umri wa
kuanzi miaka 10, watu wazima
na wazee, imesaidia kupun-
guza maambukizi ya virusi vya
Ukimwi kwa asilimia 5.3 ikilin-
ganishwa na kipindi cha nyuma
yalipokuwa asilimia 6.4.

Alisema kwa Kipindi cha
mwaka 2010/2011, Mkoa wa
Shinyanga ulikuwa juu kwa
maambukizi ya VVU kwa asil-
imia 7.4 na mwaka 2015/2016
yalipungua na kufikia asilimia
5.9 na wanaojitokeza kwa wingi
kupata huduma hiyo ni vijana.

“Kumeibuka uzushi mitaani
kwamba tohara inapunguza
Nnguvu za kiume jambo ambalo
halina ukweli kabisa..Tohara
haipunguzi nguvu za kiume na
haiongezi nguvu za kiume wala
kuongeza ladha ya mapenzi
au kupunguza, ila inamkinga
mtu kutopata maambukizi ya
Ukimwi kwa asilimia 60 tu,”
alisema Sued.

Msimamizi wa Kitengo cha
Tohara Hospitali ya Halmashau-
ri ya Mji wa Kahama, Damson
Samwel, alisema, mwaka 2020
hadi 2021 wanatarajia kutoa
huduma hiyo kwa vijana wenye
umri kuanzia miaka 15 na kue-
ndelea zaidi ya 14,000 wilaya
nzima.

Vile vile, mwaka 2019 mwezi
Oktoba hadi mwaka 2020, wal-
itarajia kuwafikia vijana 6,755,
kuwapatia huduma ya tohara
na idadi hiyo iliongezeka na
kupanga kuwafikia walengwa
14,000.

Aliwapongeza kinamama
walio kwenye ndoa kwa kuen-
delea kuwahamasisha waume
zao kufanya tohara kwa ajili ya
kujikinga na saratani ya shingo
ya mlango wa kizazi na ku-
wapeleka watoto wao kufanyi-
wa tohara.
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TRA vasisitiza kodi 10%
Kwenye nyumba za kupanga

Na Richard Makore,
MWANZA

AMLAKA ya

Mapato  Nchini

(TRA), imewa-

sisitiza ~ wafan-

yabiashara mkoani Mwanza

kukata asimilia 10 ya kodi

wanazolipa kwa wenye ny-

umba wanazopanga kwa ajili

ya makazi na sehemu za bi-
ashara.

Kauli hiyo ilitolewa jana na

Meneja wa TRA mkoani hapa,

o
Y e

Joseph Mtandika, alipozun-
gumza na Nipashe.

Alisema kodi ya aina hiyo
inakatwa kutoka kwa wenye
nyumba kwa mujibu wa She-
ria ya Kodi ya mwaka 2004 na
kupelekwa TRA.

Mtandika alisema kila
mfanyabiashara mwenye TIN
namba ana wajibu wa kukata
asilimia 10 kila anapomlipa
kodi mwenye nyumba na kui-
wasilisha TRA.

Alisema wenye nyumba
hawana hiari ya kukataa kodi

hiyo kwa sababu inakatwa
kwa mujibu wa sheria.

Alisema kwa sasa wanaku-
sanya Sh. milioni 700 hadi Sh.
bilioni moja kwa mwaka zina-
zotokana na kodi za wenye ny-
umba za kupangisha kwa Jiji la
Mwanza.

Mtanda alisema kila mwezi
TRA Jiji la Mwanza linakusan-
ya Sh. bilioni 14 hadi 15 kama
mapato ya kodi zote.

Alisema kiasi hicho
huongezeka au kupungua
kutegemea na mwezi husika

na wameweka musisitizo kuz-
iba mianya yote ya ukwepaji
kodi.

Kuhusu biashara za magen-
do kutoka nchi jirani za Kenya
na Uganda kupitia Ziwa Vic-
toria, alisema tatizo hilo lime-
pungua kutokana na mkazo
wanaouweka kukabiliana na
biashara hizo.

Alisema baada ya nchi za
Afrika Mashariki kuweka us-
awa kwa kodi zinazolipwa, im-
esaidia kupunguza biashara
ya magendo.

Ofisa Mifugo wa Kata ya Mjini, Manispaa ya Shinyanga, Amani Maulidi, akimchoma sindano mbwa, kwenye zoezi la chanjo
va kichaa cha mbwa linaloendelea katika manispaa hiyo, jana. PICHA: MARCO MADUHU

Magonjwa ya mlipuko yaripotiwa kuongezeka

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MAGONJWA ya mlipuko
yameripotiwa  kuongezeka
mkoani hapa baada ya wa-
nanchi kupuuza unawaji
mikono kutoka wagonjwa
5092 mwezi Aprili hadi ku-
fikia 6,574 Septemba, mwaka
huu.

Mganga Mkuu wa Manis-
paa ya Morogoro, Dk. Ikadi
Rashidi, alisema ongezeko
hilo limekuja baada ya ku-
tangazwa kupungua kwa
kiwango kikubwa cha kasi
ya ugonjwa wa homa kali ya
mapafu (Covid-19) na wa-
nanchi kuacha utamaduni
wa kunawa mikono kama
ilivyokuwa kipindi cha wa
ugonjwa huo.

“Kasi ya unawaji mikono
hivi sasa imepungua kwa
kasi kikubwa sana ikilingan-
ishwa na kipindi kile cha
Covid-19 watu walikuwa wa-
nanawa zaidi ya mara kumi
kwa siku, lakini leo inaweza
kupita siku mtu hajanawa na
maji ya kutiririka sasa hali
hiyo imechangia kuongezeka
kwa magonjwa ya mlipuko,”
alisema.

Alisema, mwezi Januari
hadi Machi, mwaka huu, ku-
likuwa na wagonjwa 7,370
wa mlipuko na mwezi Aprili
hadi Juni, mwaka huu, kipindi
cha Covid-19, magonjwa ya
kuharisha yalipungua hadi
wagonjwa 5,092 tofauti ya
wagonjwa 2278.

Alisema watu wamepun-
guza mwamko wa unawaji

mikono na kujikuta baadhi
yao kula bila kunawa na
hivyo kusababisha kupata
magonjwa ya mlipuko kama
kuharisha kitu ambacho ni
hatari kwa afya zao.

Pia, alisema Kkipindi cha
Covid-19 kila nyumba ziliku-
wa zimetenga ndoo za maji ya
kutiririka kwa watu kunawa
mikono, lakini hivi sasa utam-
aduni huo umeanza kutowe-
ka baada ya kuondokana na
hofu ya ugonjwa.

Kutokana na ongezeko hilo,
Dk. Rashidi aliwataka wa-
nanchi wa Manispaa ya Moro-
goro kuendeleza utamaduni
wa unawaji wa mikono ili
kupunguza ongezeko la ma-
gonjwa ya milipuko pamoja
na kujikinga na ugonjwa wa
Covid-19 ambao bado hau-

jatoweka kabisa.

Aliwataka wafanyabiashara
wa vyakula na matunda ku-
weka sehemu zao maji tiririka
kwa ajili ya kunawa wateja
wao kabla ya kuweka chakula
mdomoni na kuweka ndoo
za maji chooni na mahali pa
kazi.

Kwa upande wake Ofisa
Afya wa Manispaa ya Moro-
goro, Norbert Bilaba, alisema
kutokana na ongezeko hilo
la magonjwa ya mlipuko,
wanakusudia kuanzisha op-
eresheni maalumu ya kupita
katika maeneo ya wafanyabi-
ashara wa vyakula, matunda
na maduka kuangalia kama
wanafuata sheria ya kuweka
ndoo za maji na atakayebaini-
ka kukiuka hatua kali dhidi
yake zitachukuliwa.

Mbwa7
wazururaji
wapigwa risasi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBWA saba wamepigwa risasi katika
Manispaa ya Shinyanga kwa kuzurura
ovyo na kukosa wasimamizi ili kudhibiti
wananchi kung'atwa na kuugua kichaa cha
mbwa.

Ofisa Mifugo wa Manispaa ya Shinyan-
ga, Chrispacy Kasimbazi, alibainisha hayo
jana wakati wakiendesha operesheni ya
kuchanja mbwa, ili kuwapatia kinga ya
kichaa cha mbwa.

Alisema katika Manispaa ya Shinyanga
kuna idadi kubwa ya mbwa wanaozurura
0VY0 ambao sasa wanawawekea mitego
ili kuwakamata na kuwapiga risasi.

“Natoa wito kwa wamiliki wa mbwa
katika Manispaa ya Shinyanga wawazuie
kudhurura ovyo mitaani, sisi tukiwakama-
ta tutawatoza faini Sh. 100,000 wakikosa
wenyewe tunawapiga risasi,” alisema
Kasimbazi.

Alisema katika operesheni hiyo wa-
mechanja mbwa 1,143, na wanatarajia
kuchanja 2,000 kulingana na dawa
waliyonayo na katika manispaa hiyo kuna
idadi ya 5,534.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Miti Mirefu,
Nasoro Warioba, alipongeza operesheni
na kudhibiti kuzurura mitaani, na kwamba
alishawahi kumshuhudia mwananchi
mmoja aking'atwa na mbwa.

Ndikilo aonya
ubadhirifu
korosho

Na Julieth MKireri, KIBITI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evarist
Ndikilo, ameonya viongozi wa vyama Vya
ushirika dhidi ya ubadhirifu wa korosho
za wakulima.

Alisema hapendi kusikia suala la
upotevu wa zao hilo kwa Kisingizio cha
unyaufu na ikibainika atawashughulikia
kukomesha hali hiyo.

Akiongea wakati wa mnada wa kwanza
wa korosho aliouzindua juzi katika Wilaya
ya Kibiti, Ndikilo alisema hatafumbia
macho kiongozi atakayetajwa kuhusika na
wizi huo.

Aliwataka wakulima kuanika korosho
zao na kuzichambua, kuzipanga kulingana
na ubora.

Katika mnada huo wakulima walikubali-
ana kuuza daraja la kwanza kwa Sh. 2,153.
Said Seif mmoja wa wakulima alisema

hawawezi kukubali kuuza daraja la pili
kwa Sh. 1,400 ambayo walidai ni ya chini
na hailingani na gharama wanazotumia.

Mkuu wa Mkoa alitoa agizo kwa
maofisa ushirika kukaa na viongozi wa
vyama vya ushirika kupanga kwa pamoja
bei na usafiri hadi kufika kwenye maghala
ili zisiwe kubwa za kumuumiza mkulima.

Katibu Tawala Msaidizi Uchumi na Uzal-
ishaji, Shangwe Twamala, alisema mnada
huo ulilenga uuzaji wa kilo 2,073,293
sawa na asilimia 55.9 ya korosho zote
zilizokusanywa na vyama vya ushirika
(AMCOS).
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Milionea kijana aliyveacha wosia

azikwe na gunia la fedha zake

« Alitamba sana kwa ‘pamba’ nyeupe, sherehe
: Mchango wa mazishi yake umekuvva Um0

Na Mwandishi Wetu

MJUE Genius Kadungure, kijana
wa umri miaka 36, yaani mzaliwa
wa Oktoba 10, mwaka 1984, ikiwa
ni miaka minne na nusu kamili
tangu nchi yake kupata uhuru,
amefariki dunia akiwa tajiri anay-
etikisa kitaifa na kimataifa.

Ndiye mfanyabiashara na Mwe-
nyekiti anayemiliki kampuni ya
Piko Trading Holdings, mwasisi wa
Mfuko uitwao Genius Foundation,
hali kadhalika anamiliki klabu ya
maarufu ya usiku kujirusha” kwa
jina Sankayi au maarufu Klabu ya
Ndoto za [Maisha ya Usiku (Dreams
Nightlife Club).

Darasani nako hajambo, kwani
amekanyaga ardhi ya chuo kikuu
mara kadhaa, akikwea hadi ngazi
ya Shahada ya Uzamili ya Utawala
wa Biashara (MBA), kutoka Chuo
Kikuu cha Great Zimbabwe, fani
aliyoitendea haki katika maisha.

Katika jamii akijulikana zaidi
kama Ginimbi, taarifa za msiba
wake wa sasa, vyombo vya habari
nchini humo sasa vinaripoti ya
kuwapo wosia kwamba azikwe na
gunia lililojaa fedha na gazeti la
Herald linaripoti, mfanyabiashara
huyo aliyeishi maisha ya kifahari
aliacha wosia huo kwa wanachama
wa kikundi cha mazishi kiitwachoi
‘All-white Funeral’

Ginimbi alifariki kutokana na
Harare pamoja na mllmbwende
Mitchelle Amuli aliyejulikana
kama Moana, ambaye familia yake
sasa inadai fedha za mazishi ku-
toka kwa wanaowafariji.

Ginimbi na Maona kwa pamoja
walikuwa wanatoka kwenye shere-
re ya ‘All-white” gari lao lilipo-
gongana na jingine mbele yao,
walipochepuka nje ya barabara na
kugonga mti kisha kulipuka moto.

Gazeti la Morning Post, linaripo-
ti familia ya tajiri huyo imeahirisha

Genius Kadungure ‘Ginimbi’ katika ‘pozi’ lake katika zama za uhai wake, pamoja na mandhari
va makazi na sehemu ya mali zake. PICHA ZOTE: MTANDAO

mazishi kwa wiki mbili kusubiri
majibu ya utabulisho wa vinasaba
(DNA) na kukusanya michango ya
kifedha kwa ajili ya kumuaga kwa
heshima.

Matajiri wa Zimbabwe wame-
kuwa wakiahidi fedha kwa ajili
ya mazishi ya Ginimbi, huku
mmoja wa manaibu waziri, Tino
Machakaire, akiahidi kununua
jeneza kubwa kwa ajili ya Ginimbi,
Mbunge Temba Mliswa amechang-
ia wanyama wengi kwa ajili ya
kuchinjwa kwenye mazishi hayo.

Mwanasiasa, Acie Lumumba,
naye ameahidi kutoa lita 1000 za
mafuta ya dizeli, kama ilivyori-
potiwa na vyombo vya habari vya
ndani.

‘PAMBA’ NYEUPE

Ginimbi Genius Kadungure, ali-
julikana kama Mfalme wa mitindo
mbali na kufanya sherehe kubwa .

Mwaka 2010 alifanya sherehe
kubwa ya kuadhimisha siku yake
ya kuzaliwa, wahudhuriaji wakivaa
mavazi meupe maarufu kama ‘All

White Party’ jijini Harare Zimba-
bwe.

Ni sherehe iliyozua gumzo kub
baadaye, 2012 akalbuka na makuu
mengine ya ya siku nyengine ya
kuzaliwa kwake.

Mwaka 2013, Ginimbi alighara-
mia sherehe ya siku tatu katika
akisherehekea nyumba mpya ali-
yojenga katika eneo hilo.

Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa mbalimbali.
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MKUU UVUVI KAGERA:

Kagera Tumewekeza mitumbwi elfu nne muvdawowot

inayovuna bilioni 3/- na imeajiri 6,900

Na Lilian Lugakingira, Bukoba @ WaVUV| KWE“ kuna maEHdE|EO, ||a Shlda nayO |DOI

HALI ya eneo kubwa ya Ziwa Victo-
ria wastani wa robo, kuongeza na
makusanyo ya leseni na biashara
imekuwa manufaa makubwa ka-
tika kukusanyia mapato.

Leo hii Mkoa wa Kagera kupitia
Idara ya Uvuvi, imekusanya Sh. bil-
ioni 3.02 zitokanazo katika shughu-
li mbalimbali za uvuvi zikiwamo
leseni na faini, katika mwaka wa
fedha 2019/2020.

Hiyo ni ongezeko zaidi kulin-
ganisha na Sh. bilioni 2.8 zilizoku-
sanywa katika mwaka wa fedha
2018/2019. Kwa lugha rahisi kuna
makusanyo ya ziada Sh. milioni
220.

Hayo yanatajwa kuwa matunda
ya elimu inayotolewa kwa wavuvi
na wafanyabiashara wa samaki.

OFISA UVUVI

Efrazi Mkama, ni Ofisa Uvuvi wa
Mkoa wa Kagera, anasema mbali
na elimu iliyotolewa kwa wavuvi,
pia walifanya doria zipatazo 199
katika katika mwaka huo wa fedha
na kufanikiwa kukamata zana ny-
ingi yo haribifu za uvuvi.

“Yalikamatwa makokoro, timba,
mitumbwi na watuhumiwa 137 am-
bao wamefikishwa katika vyombo
vya sheria na kuchukuliwa hatua
mbalimbali ikiwamo faini na ki-
fungo,” anasema.

Anasema fedha zinazopatikana
ni sehemu ya makusanyo ya nda-
ni ya halmashauri na baadhi zi-
natekeleza miradi kama ya ujenzi
wa mialo ya samaki, kutoa elimu
kwa wavuvi na kuboresha mazin-
gira ya kuanika dagaa.

“Fedha nyingine zimetumika
kuboresha maeneo ya kupokelea
samaki, kujenga maghati ya kue-
gesha mitumbwi na asilimia kumi
imetumika kutoa mikopo kwa vi-
kundi vikiwamo vya vijana na wa-
nanchi wengine,” anafafanua Ofisa
Uvuvi.

Anasema mkoa Kagera una
maziwa madogo 11, anayoitaja
kwa majina: Burigi, Rwakajunju,
Melule, Ruko, Rushwa, Kaburi, Ka-
bindi, Katete na Ikimba.

Pia, Mkama anaeleza kuwa asil-
imia 27 ya Ziwa Victoria na maji
yake yako mkoa humo na ana-
fafanua: “Maeneo haya yanatosha
watu kuweka vizimba vya kufugia
samaki na kujipatia kipato na kue-
puka kushiriki katika vitendo vya
uvuvi haramu.”

MAENDELEO YA SAMAKI

Anataja idadi ya mabwawa ya
kufuga samaki yameongezeka
maradufu, kutoka 624 ya mwaka
wa fedha 2018/2019 hadi ziada
ya mabwawa 43 katika mwaka
2019/2020, ikifikisha jumla ya ma-
bwawa yaliyopo kuwa 647 na kuwa

Wavuvi wakiendelea na shughuli zao katika mwalo wa Nyamkazi, katika Manispaa ya Bukoba.
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Tunafanya
ukaguzi

na mwaka
wa fedha
2019/2020
zimefanyika
ukaguzi

166 katika
maeneo ya
maghala ya
samaki, mia-
lo, viwanda,
masoko na
maeneo
mengine
ambako
shughuli za
uvuvi zina-
fanyika.

-

peiltl L AT

Nyavu haramu zikiteketezwa kwa moto katika ufukwe wa Ziwa Victoria,

wanaendelea kuhamasisha wananchi
wafuge samaki.

“Wadau mbalimbali wajitokeze katika
ufugaji samaki kwa njia za vizimba na
mabwawa ya kuchimba, halmashauri
zote kwa sasa zimekwishatenga maeneo
kwa ajili ya kuwezesha watu kuwekeza”
anasema.

Pia, anafafanua serikali imepunguza

mlolongo wa utaratibu wa kupata vibali
vya kuwekeza kwenye ujenzi wa vizim-
ba na kuwa kwa sasa mchakato wa mtu
kupata vibali husika, ni ndani ya mwezi
mmoja.

“Kuna wawekezaji watatu wamek-
wishapatikana kujenga vizimba katika
maeneo ya Rubafu na Kemondo Bukoba

Bukoba. PICHA ZOTE: LILIAN SILIMA

tika wilaya ya Muleba,” anasema.

Mkama analeza hadi sasa serikali
inaendelea kutenga maeneo mengine
katika nchi kavu na wananchi wameanza
kujenga vizimba na mabwawa, baadhi
wanaendelea na taratibu za vibali husika.

Anasema, zote ni jitithada zinazolenga
kuwezesha uwapo wa samaki wa kuto-
sha, hali anayoamini itapunguza uvuvi

haramu katika maziwa madogo
yaliyopo ndani ya ziwa kuu - Vic-
toria.

“Wavuvi ambao bado wana-
fanya vitendo vya uvuvi haramu
hasa wa kutumia makokoro, tim-
ba, sumu na milipuko nawashauri
waache, kufanya hivyo wanaha-
ribu mazalia ya samaki, maeneo
samaki wanapoishi na makuzi ya
samaki,” anasema.

Ofisa Uvuvi huyo wa mkoa,
anavitafsiri vitendo vinavyoua
samaki wachanga, kuwa ni hatari
kwa vizazi vijavyo, akifafanua:
“Mfano Sangara ni samaki wa ku-
pandikizwa kwa hiyo wanaweza
kuisha kutokana na uvuvi hara-
mu.”

Pia, anawataka wananchi kush-
irikiana na serikali kudhibiti viten-
do hivyo, akibebwa kwa kujiona
sehemu ya kulinda rasilimali za
Ziwa Victoria.

“Uvuvi  haramu ukidhibitiwa
samaki watapatikana wa kutosha
kuuza ndani na nje ya nchi na
kuitangaza Tanzania kimataifa,”
anasema.

Anatumia fursa hiyo kuwaonya
wanaotorosha dagaa usiku katika
visiwa vya Kerebe na Gozba kwen-
da nje ya nchi, kwamba wataka-
pokamatwa watachukuliwa hatua,
kwa maana ni vitendo vinavyoathi-
ri uchumi wa nchi.

USAJILI CHAP CHAP

Pia, anasema serikali imesha-
wasajili wavuvi na mitumbwi yao,
lengo ni kuwapo takwimu sahihi
na zana zinazotumika na kwa
mujibu wa Ofisa Uvuvi huyo kuna
jumla ya mitumbwi 4,018.

Hapo na anatoa mgawanyiko
uliopo ni kwamba kuna mitumbwi
2,137 inayotumia injini na 1,490 in-
ayotumia kasia.

“Wilaya ya Muleba inaongoza
kuwa kuwa na mitumbwi mingi,
ambayo ni 1,952 ikifuatiwa na
Wilaya ya Bukoba,” anasema Mka-
ma.

Anataja kingine kinachofanywa
na serikali ziwani ni kudhibiti ub-
ora katika dhamira ya kulinda afya
ya mlaji, kwa kuondoa sokoni sa-
maki wasio salama, akitoa mfano
waliovuliwa kwa sumu au wal-
iokaa muda mrefu.

“Tunafanya ukaguzi na mwaka
wa fedha 2019/2020 zimefanyika
ukaguzi 166 katika maeneo ya ma-
ghala ya samaki, mialo, viwanda,
masoko na maeneo mengine am-
bako shughuli za uvuvi zinafanyi-
ka,” anasema Mkama.

Anasema katika ukaguzi huo
samaki wengi walikidhi viwango
na kuwa waliokuwa hawafai kwa
matumizi ni asilimia ndogo.

WAVUVINAO
Lameck Laurean, mvuvi katika

mwalo wa Nyamkazi Manispaa
ya Bukoba, anasema nyavu za
ukubwa wa milimita nane wana-
zotakiwa kutumia Ziwa Victoria,
haziwawezeshi kupata samaki na
anaomba waruhusiwe nyavu za
ukubwa milimita sita.

“Nyavu tunakatazwa kutumia
za ‘double’ na tunaruhusiwa ku-
tumia za ‘single’ ambazo ni vigumu
kupata samaki, lakini nchi ny-
ingine mfano Uganda wavuvi wa-
naruhusiwa kutumia ‘double’ na
ziwa ni lile lile,” analalamkika.

Mvuvi anayevua eneo hilo,
Thadeo Tegamaisho, anasema kwa
sasa wanajitahidi kudhibiti uvuvi
haramu kutokana na elimu inay-
oendelea kuwafikia, tofauti walitu-
mia zana tofauti, pasipo kutambua
kama ni haramu.

“Kwa sasa maeneo wanayovua
kiharamu yamepungua kwa asil-
imia kubwa, maana hata nyenzo
zilizokuwa zikitumika hazipo tena
madukani, wakati zamani zilikuwa
zikitengenezwa viwandani na zili-
uzwa kwa wingi,” anaeleza.

Anasema kutokana na wao vi-
jana kukoswa ajira, walijiunga ka-
tika makundi kato ya pamoja kama
wanne au watano na kununua
nyavu hizo haramu kwa lengo la
kwenda kuvua kujipatia kipato.

Tegamaisho anakiri sasa, wa-
vuvi wengi wanaogopa kukamtwa
na wanatii sheria, akiongeza:”Pia
elimu imesaidia kupunguza tati-
70.”

Kuhusu mikopo ana maoni:
“Wanaotoa mikopo wakija hawatu-
fikii sisi wavuvi wenye hali duni,
wanawajali wenye mitumbwi tu,
wakati wanaopaswa kusaidiwa ni
sisi wenye uwezo mdogo.”

Anasema kuna wakati wanaam-
bulia mikopo midogo akitaja mfa-
no wastani kati ya Sh. 400,000 na
Sh. 500,000, ambayo ni kasi kido-
go sana, huku zana kma mtumbwi
unafika kati ya Shi.milioni 10 hadi
12.

“Ni bora wachukue wavuvi
kama watano ambao watatambu-
liwa kupitia viongozi wa maeneo
wanayoishi, waorodheshwe na
kupewa mikopo inayojitosheleza,”
anasema, akilalamika kuwapo
masharti magumu .

“Hivi mvuvi mdogo atapataje
leseni wakati hana hata mtumbwi
na kipato chake ni cha hali ya
chini,” anahoji.

Aidha, kuhusu kufuga samaki
katika mabwawa, anaomba elimu
iwe endelevu kwao, hasa katika
namna ya kupandikiza samaki,
nayo inahitajilka na kuwa wao
wanajua kuloa na kutega lakini
kupandikiza samaki kwenye mab-
wawa hawajui.

Kwa mujibu wa Ofisa uvuvi wa
Mkoa, sekta hiyo inatoa ajira kwa
watu 6,919 mkoani Kagera.

TAFAKURI YA .I\/ILALAHOI .
Wananchi wahudumiwe

HIVI karibuni uongozi wa
wilaya ya Temeke chini ya
Mkuu wake, Godwin Gondwe,
uliandaa wiki ya One Stop
Jawabu, ambao idara mbalim-
bali za serikali zilipiga kambi
eneo moja na kuhudumia wa-
nanchi waliokuwa na mata-
tizo na kero mbalimbali.

[likuwa wiki ya mafanikio
makubwa kwa mujibu wa
wananchi waliofika eneo hilo
na kupata huduma mbalim-
bali, walizoshindwa kupata
huko nyuma walipokuwa
wakifuatilia kwenye ofisi za
wahusika.

Wapo waliopongeza na
kuomba wiki kama hizo
ziendelee kuwa zinafanyika,
ili kero za wananchi ziondoke
sawia. Nami naungana na wa-
nanchi kumpongeza Gondwe
au Double G kama alivyoju-
likana akiwa mtangazaji wa
[TV.

Napongeza huku nikijiuliza
kwa nini mpaka ifanyike
hivyo, ndipo wananchi wahu-
dumiwe? Watumishi ni wale
wale walioondoka ofisini na
majalada yao na kubadili
eneo tu, ghafla nyoyo zikab-
adilika na kuwa na upendo
wa kuhudumia wananchi wale
walel

Mtu anaweza kujiuliza
maswali mengi, kwa sababu
kama serikali imejenga
ofisi na kuweka samani na
kuwalipa mishahara na posho
watumishi hao, iweje mpaka
wahamishiwe kwingine ndipo
watimize wajibu wao!

Ni jambo la kushangaza.
Pengine kunahitajika utafiti
wa Kkisaikolojia na kifilosofia
kujua ni kwa nini iliwezekana
hiyo kufanyika Temeke na
wananchi kuridhishwa na
utumishi ule.

Picha inayokuja haraka
haraka ni kwamba, pengine
watumishi wetu wamezoea
kudekezwa au kubembel-
ezwa, kwamba wakiwa ofisini
wasihudumie wananchi kwa
kuwa hakuna kipimo au tath-
mini inayofanywa.

Pengine, wakipelekwa
viwanjani kwenye mahema

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

na kufuatiliwa kwa karibu
kwa imani kwamba mwisho
wa utaratibu huo kutafanyika
tathmini, basi ndipo wataka-
pochakarika na kuhudumia
vizuri wananchi.

Je, inawezekana kwamba
kufanyia kazi kwenye ma-
hema kuna bonasi tofauti na
kufanyia kazi kwenye ofisi za
kawaida? Yawezekana. Lakini
huku ni kutowajibika ipasavyo.
Ndiyo sababu kabla ya Rais
Dk. John Magufuli kuingia
madarakani, kulikuwapo na
wiki nyingi maalumu katika
viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar
es Salaam.

Ni katika wiki hizo, ndipo
watu mbalimbali walifurika
wakitarajia kupata huduma za
haraka na za papo kwa hapo.
Na hilo likifanyika, pia katika
maonyesho mbalimbali yaki-
wamo vya kimataifa ya biashara
kwenye viwanja vya Sabasaba,
Barabara ya Kilwa, Dar es
Salaam.

Imekuwa ikifanyika hivyo,
pia katika maonesho ya kilimo,
Nanenane, mikoani, ambako
mtu ukienda unahudumiwa
haraka tena kwa ukamilifu
na kutoka umeridhika, lakini
ofisini mara utaambiwa huyu
hayupo njoo kesho au hili
halipo njoo keshokutwa.

Lakini, kwa matamasha na
maonyesho hayo, inaonekana

e, popote

kila kitu kinawezekana katika
kuhudumia wananchi wenye
shida. Je, tuwe Tanzania

ya matamasha na maone-
sho? Tuwe Tanzania ya wiki
maalumu?

Mimi sidhani kama ndio
mwelekeo wetu, kwa sababu
chini ya kaulimbiu ya Hapa
Kazi Tu, ningetarajia kazi
hizo zifanywe kote ili mradi
mwananchi anahudumiwa
kikamilifu na kuondokana
na kero. Hayo ndiyo huwa
matamanio ya wengi kutoka
serikali wazichaguazo.

Ni bahati mbaya, kwamba
Watanzania tunaelekea kua-
mini katika umaalumu katika
kutenda kazi na ndiyo maana
kwingineko, Rais Dk. Magu-
fuli amekuwa akikumbana na
malalamiko ya watu mbalim-
bali awapo ziarani.

Kwa kuamini kwamba
viongozi hawawezi kuhu-
dumia wananchi pasipo
kusukumwa au kushitakiwa,
wananchi huandaa mabango
na kusimama nayo kwenye
mikutano ya hadhara, ili
kushitaki au kulalamika.

Awali, Rais alikuwa akifikia
mahali na kuyakusanya
na kwenda kuyasoma au
kusomewa na wasaidizi wake
na kuona hatua za kuchukua.
Alipoona imekithiri, akatoa
maelekezo kwa wawakilishi
wake mikoani na wilayani
kushughulikia kero za
wananchi pasipo kumsubiri

eye.

Hulka hiyo ndiyo pia in-
azalisha mazoea ya kusubiri
matamasha, maonyesho na
wiki au siku maalumu katika
kutatua kero za wananchi.
Hiyo haifai hata kidogo,
kwa sababu serikali ipo saa
zote na mahali pote katika
kusaidia wananchi.

Ni vizuri sana ofisi kutu-
mika kusikiliza wananchi na
kutatua kero na matatizo
vao kwa wakati, badala ya
kusubiri kujengwa mahema
viwanjani ndipo fursa za
kusikilizwa zipatikane. Huo si
uwajibikaji na si utekelezaji
wa Hapa Kazi Tu.
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Ubunifu viwanda nchini sasa
waibukia magari ya umeme

« \WWawekezaji, wasomi meza moja waja na lao

_

Ndivyo valivyo magari ya umeme. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Nimi Mweta

WASIFU walio nao ni kwamba,
Tanzania inaweza kuanza kusiki-
ka katika anga za biashara Afrika
na kwingineko, kwa sababu to-
fauti kama baadhi ya mipango in-
ayosukwa nchini hivi sasa, itafaulu.

Ni mradi wa kuanzisha kiwanda
cha kutengeneza magari yanay-
otumia umeme, ambao ni fasheni
mpya duniani kote, kutokana
na hatari za gesi na matumizi ya
mafuta kwa kuongea gesi hatarishi
angani.

Kifaa cha msingi katika jitiha-
da hizo ni kutengeneza betri za
magari, iwe na mfumo gani, zipati-
kane kwa bei gani na gari lenyewe
liuzwe kwa bei ipi, ili mradi huo
uwe endelevu, tafakuri inayotajwa
kuendelea huko kwa wachimba
madini wa Geita au GGM na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Inahisiwa kuwa tayari GGM
imefikia uamuzi ya kuanzisha ki-
wanda hicho, jambo ambalo kwa
mshangao lilitangazwa nchini ku-
toka Geita na siyo makao makuu
ya tawi la kampuni mama ya Bar-
omiliki kampuni tanzu ya Acacia
mwaka jana.

Pia, nia ya kutengeneza magari
ya kutumia umeme na hasa betri
zake haielekei kuwa umefuatia
mazungumzo ya muda mrefu na
Chuo Kishiriki cha Uhandisi na
Teknolojia (COET) UDSM, licha ya
kuwa kuna uelekeo wa taasisi hizo
kushirikiana. Bado kuna maswali

Juhudi zi-
nafanyika
kuhakiki-
sha kuwa
teknolojia
zilizopo zi-
nakusanywa,
kuzalishwa,
kuboreshwa
na kutumika
kitaaluma
kwa ajili ya
maendeleo
ya taifa.

kama CoET ni washauri kitaaluma

au washirika kimtaji.

Jingine lenye mvuto ni namna
Mkoa wa Geita umekuwa na nafasi
muhimu katika kuinua wazo hilo
na kulifikisha maeneo lilikohitaji-
wa kujadiliwa, kwani kuna ishara
kwamba iwapo mkoa usingekuwa
na umuhimu huo tangu mwanzo,
ni vigumu kuona namna wangehi-
taji kuhusishwa mbele ya safari.

Kampuni zikifikia makubaliano
yenye umuhimu kitaifa, katika
uhalisia wazo la kuunda mradi huo
unatosha kutoa tangazo kama hilo,
pia inabeba umuhimu kushirikisha

uongozi wa nchi.

Msururu wa mambo ya kush-
angaza kuhusu mradi huo hauishii
hapo, kwani GGM wanasema mra-
di huo unaanza mwakani, ila hapa-
kuwapo ufafanuzi wa haraka kama
ni mapema mwakani au baadaye
kidogo.

Mambo yaliyo mbele katika
ngazi ya utelezaji ni kuandaa ma-
jengo yenye miundombinu inay-
ohitajiwa, michoro ya kitaaluma
kwa kazi hiyo au malighafi, usanifu
na kufanyika upembuzi yakinifu
wa gharama, mwelekeo wa mauzo
na uwezo uendelevu kibiashara

na kimazingira. Majumuisho ya
yote, ndiyo yanazaa mipango ya
kimkakati hadi utekelezaji kutoka
GGM.

Maelezo kuhusu mradi yalitole-
wa na Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Mhandisi Robert Gabriel katika
jukwa la kibiashara katika Mao-
nyesho ya Madini na Teknolojia
ya Geita, akisema mkoa kutiliana
saini (wiki hii) na mwekezaji bin-
afsi atakayetekeleza mradi huo.

Taarifa nyingine zilizopsambaa
zilimtaja mbunifu huyo na mradi
ulivyo na utakayouendeshwa.
Hata hivyo, mkuu huyo wa mkoa
ndiye aliyefika UDSM kuongea na
taasisi hiyo ya ubunifu wa ufundi
na utafiti.

Kulikuwapo msisimko wa wazi
kwa upande wa Injinia Gabriel,
anayesema Geita inataka kuwa ki-
nara ‘Bonde la Silicon la Afrika,’sifa
ambayo takriban kila kona katika
bara la Afrika inapiganiwa, kuan-
zia Afrika Kusini hadi Nigeria, Mis-
ri, Rwanda na kwingineko.

Bonde hilo ni maarufu nchini
Marekani, kwa ubunifu na kuan-
zisha miradi ya ‘vichanga® katika
teknolojia ambavyo baadaye huwa
mashirika makubwa hata yanay-
otingisha dunia katika fani hizo.
Mengi tu ni ya miaka 10 au 20 ili-
yopita.

Mkuu huyo wa mkoa, anasema
juhudi zinafanyika kuhakikisha
kuwa teknolojia zilizopo zinaku-
sanywa, kuzalishwa, kuboreshwa
na kutumika kitaaluma kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Anadokeza kuwa ndiye angetia
saini makubaliano ya kuanzishwa
kwa kiwanda cha kuanza kuten-
geneza magari ya kutumia umeme
Jumamosi (iliyopita). Dhamira ni
kufanya Geita iwe ya kiteknolojia,
kuongezea katika dhahabu.

Mkuu wa Mkoa, anainisha kuwa
magari yatakayotengezwa Geita
yatakuwa na betri zenye uwezo
wa kusafiri umbali wa kilomita 100
kabla ya kuhitaji kujazwa tena,
huku akieleza matazamio ya ku-
wapo magari mawili ya mfano ya-
nayotazamiwa kuwa tayari katika
miezi miwili {jayo.

Hadi sasa, mbali na GGM na
UDSM (ambayo si kampuni bin-
afsi) kuna kampuni kutoka China,
iliyoanzisha mradi wa kituo cha
umeme ambacho matumizi ya
umeme ya GGM ni muhimu katika
mradi huo, kupunguza mzigo kwa
gridi ya taifa.

Wakati upana wa mradi huo
haujaonyeshwa kikamilifu mbali
na kutajwa kwake, mpangilio wake
unaonyesha undani wa ubunifu
miradi na uwezo wa kujiamini
kuhusiana na malighafi, taaluma,
mitaji na masoko.

Kuwapo mtaji sahihi tena kwa
mji kama Geita, picha yake in-
aweza kuwa pana kama inawasil-
ishwa katika hafla ya kawaida
ya kibiashara na kuwa kielelezo
kwamba hatua imefika mbali.
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Wabunge wakimpongeza Mbunge wa Ruangwa, Kassim Majaliwa, baada ya jina lake kupendekezwa na Rais Dk. John Magufuli
kuwa Waziri Mkuu, Bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Madiwani 13 wajitosa umeya Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

ADIWANI wateule

13 kati ya 56 katika

Halmashauri ya Jiji

la Dodoma, wa-
mechukua fomu kuomba ku-
teuliwa na Chama Cha Map-
induzi (CCM) kugombea umeya
na unaibu meya wa jiji.

Akitoa taarifa ya uchukuaji
wa fomu za kugombea nafasi
hizo jana ofisini kwake, Katibu
Msaidizi wa CCM Wilaya ya
Dodoma Mjini, Said Ngam-
boi, alisema kati ya madiwani
hao 13, wawili ni wanawake.

Ngomboi alisema uchukuaji
wa fomu za kuomba kugombea
nafasi za meya na naibu meya,
dirisha lake lilifunguliwa No-

vemba 4 na kufungwa Novem-
ba 6, mwaka huu.

Katibu huyo alisema wana-
chama hao 13 waliochukua
fomu, saba kati yao wameomba
umeya na sita unaibu meya
majina yao yatapitishwa katika
mchujo wa chama na mapende-
kezo yatatolewa kwa majina 3
kwa kila nafasi na kurudishwa
kwa ajili ya kupigiwa kura na
madiwani wote.

“Majina ya waliogombea
mstahiki meya yatapelekwa
kuchujwa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM na majina
ya wagombea unaibu yatachu-
jwa Halmashari Kuu ya CCM
Mkoa wa Dodoma,” alisema.

“Kikubwa kwa wale wataka-
oshinda wanatakiwa kwenda

kusimamia ilani ya CCM wakati
wakiiongoza halmashauri yetu
ya jiji hili,” alisema.

Aliwataja waliogombea
nafasi hizo kuwa ni pamoja
na aliyekuwa Meya wa Baraza
lililopita, Prof. Davis Mamfupe,
ambaye ni Diwani wa Kata ya
Madukani. Wengine na kata
zao kwenye mabano ni Gideon
Mkama (Hombolo Makulu), Fa-
dhil Chibago (Dodoma Makulu)
na Neema Mwaluko (Kilimani).

Pia wamo Loth H. Loth
(Ngongona), David Jackson
(Mkonze) na Daudi Mkandi wa
Nkuhungu.

Aliwataja waliojitokeza ku-
chukua fomuya unaibumeya
kuwa ni Jumanne Ngede (Cham-
wino), Emmanuel Chibago

(Matumbulu) ambaye alikuwa
naibu meya wa baraza lililopita,
Beatrice Ngelangela (Miyuji),
Edward Magawa (Thumwa) na
Gombo Kamuli (Ipagala).

Katibu huyo msaidizi ali-
wataka wagombea wote wali-
ochagulia fomu kwenda ku-
watumikia wananchi, huku
akitanabaisha kuwa madiwani
wa kata za jiji hilo ni 41,
huku 15 wakitokana na viti
maalumu.

Alisema CCM inatarajia wa-
takaochaguliwa watafanya kazi
kwa weledi wakifuata maele-
kezo yaliyopo kwenye ilani
ya chama ambayo imeainisha
mambo yote muhimu kwa ajili
ya kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Wanahabari watakiwa kutafiti
na kuandika masuala ya watoto

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto (Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii), Dk. John
Jingu, amewataka waandishi
wa habari kutafiti na kuainisha
masuala mbalimbali yanayo-
husu watoto ili kujenga jamii
yenye mtazamo chanya.

Dk. Jingu alisema hayo
jana katika mkutano wake na
ujumbe kutoka Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF) uliofika
ofisini kwake kutambulisha
maandalizi ya Tuzo za Waandi-

shi wa Habari kuhusu watoto
kwa mwaka 2019 zinazotaraji-
wa kufanyika Desemba, mwaka
huu
Alisema waandishi wa
habari ni muhimu kuandika
habari zinazoijenga jamii na
kutafuta changamoto zina-
zowahusu watoto badala ya ku-
jikita katika ukosoaji pekee.
Waandishi wa habari, alise-
ma ni wadau muhimu wa kule-
ta mabadiliko, hivyo waandike
habari zenye majawabu kwenye
jamii ili zisilete athari hasa kwa
watoto waliofanyiwa ukatili.
“Wakati mwingine mwandi-
shi anaibua tatizo halafu

anawaacha hewani kumbe na
yeye ni mdau. Anatakiwa kutoa
mchango wa kutafuta jawabu,
tukiwa na waandishi wenye
majawabu watatusaidia sana,”
alisema.

Naye Kaimu Mwenyekiti wa
Jukwaa la Wahariri, Deodatus
Balile, alisema Tuzo za Waandi-
shi wa Habari hususani Habari
za Watoto zinaangalia zaidi uan-
dishi wa habari za watoto wana-
okabiliwa na matatizo mbalim-
bali kwa kushirikiana na serikali
ili kupata suluhisho la pamoja
kwa ustawi wa jamii nzima.

Katibu wa Jukwaa hilo,
Neville Meena, alisema katika

maandalizi ya tuzo hizo, wata-
shirikiana na serikali kupitia
Wizara ya Afya, Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii kwa kuwa
ndiyo yenye dhamana na masu-
ala ya maendeleo na ustawi wa
watoto.

Katika hatua nyingine Dk.
Jingu aliwahimiza waandishi wa
habari katika maeneo mbalim-
bali nchini kushiriki kikamilifu
katika maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Haki ya Mtoto ita-
kayofanyika Desemba 20.

Kaulimbiu ya maadhimisho
hayo ni ‘Dunia Salama kwa Kila
Mtoto Inawezekana; Chukua
Hatua’.

Elimu yasaidia
kupunguza ukatili

Na Renatha Msungu, DODOMA

ELIMU kupinga ukatili wa kijinsia
inayotolewa na serikali kwa kushiriki-
ana na mashirika mbalimbali yasiyo
va kiserikali, imesaidia kupunguza
vitendo vya ukatili nchini, imeelezwa.

Ofisa wa Dawati la Jinsia na Watoto
katika Kituo Kikuu cha Polisi Dodoma,
Zawadi Bakari, alibainisha hayo
jana alipotembelewa na Shirika la
Restless Development linalojishughuli-
sha na maendeleo ya vijana, ikiwamo
kutoa elimu ya kupiga vita vitendo
vya ukatili nchini.

Alisema hivi sasa jamii imekuwa
na mwamko mkubwa wa kuripoti vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia ambavyo
vimekuwa vikijitokeza mara kwa mara
katika jamii.

“Tunashukuru hivi sasa jamii im-
ekuwa na mwamko wa kutoa taarifa
pale wanaposikia kuna tukio la ukatili
limefanyika. Elimu inayotolewa na
serikali kwa kushirikiana na wadau
inawasaidia kwa kiasi kikubwa kutam-
bua haki zao,” alisema Zawadi.

Alisema wanalipongeza shirika
hilo ambalo linajishughulisha na maen-
deleo ya vijana nchini kwa kuamua ku-
fanya tathmini ya mwisho ya mradi
wa tutimize ahadi katika Halmashauri
va Jiji la Dodoma.

Alisema, kutokana na mashirika
hayo kujitoa, jamii inapaswa kuende-
lea na moyo wa kushirikiana na Jeshi
la Polisi Dawati la Jinsia ili kuhakikisha
wanatokomeza vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa wanawake na watoto.

Mmoja wa vijana waliomo kwenye
mradi huo, Amina Mahia, kutoka kata
va Kikuyu Kaskazini jijini hapa, alise-
ma awali katika kata hiyo kulikuwa na
matatizo ya vitendo vya ukatili, lakini
wametoa elimu ya kutosha kwa jamii
katika kukabiliana na vitendo hivyo.

Alisema wanashukuru shirika hilo
kuleta mradi huo ambao umeleta ma-
tokeo chanya katika maeneo ambayo
umetekelezwa.

Johaness Thadeo kutoka Kata ya
Chamwino, alisema katika utekelezaji
wa mradi huo, waligundua kuwa
baadhi ya wanajamii walikuwa waki-
chukulia kawaida vitendo vya ukatili,
lakini kwa sasa elimu wameipata na
wanaifanyia kazi.

Alisema jamii hivi sasa imekuwa na
mwamko mkubwa wa kutoa taarifa
pale wanapoona kuna vitendo vya
ukatili vinafanyika.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa Sokoine,
Kata ya Chamwino, Farida Seki,
alisema utekelezaji wa mradi huo
umeisaidia jamii kujua namna ya kutoa
taarifa dhidi ya vitendo vya ukatili
licha kuwa baadhi watu wamekuwa na
changamoto ya kuripoti vitendo vya
ukatili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
AFNET, linaloshughulika na Haki za
Wanawake, Watoto, Afya ya Uzazi,
Jinsia na Utawala Bora, Sara Mwaga,
alisema katika kukabiliana na
vitendo vya ukatili wa Kkijinsia wame-
kuwa.

Alisema mradi wa Tutimize Aha-

di’ wa miaka mitatu umejikita katika
kuwaelimisha vijana juu ya afya va
uzazi, kufuatilia ahadi zilizowekwa na
serikali kuhusu lengo la namba tano la
maendeleo endelevu.
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PICHA: GRACE MWAKALINGA

Chalamila awalipua wafanyabiashara
wanaokopesha mikopo na riba kubwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amese-
ma anayo majina sita ya
wafanyabiashara wakub-
wa mkoani hapa, ambao wanafanya bi-
ashara ya kukopesha wananchi fedha
kinyume cha sheria.

Ameahidi kuyakabidhi majina ya
wafanyabiashara hao Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) ili kuwachunguza
kama wanalipa kodi.

Chalamila aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na wafanyakazi
wa TRA Mkoa wa Mbeya na kuitaka
mamlaka hiyo kuongeza bidii ya kuku-
sanya kodi.

Alisema imezuka tabia ya watu ku-
fanya biashara kubwa bila kufuata
sheria  ikiwamo kukopesha wa-
nanchi fedha kwa kuwatoza riba kub-

wa isiyoendena na miongozo ya serika-
li. “Kuna watu wanakopesha wananchi
kiasi kukubwa cha fedha kinachofikia
mpaka Sh. milioni 500. Wanatoza riba
kubwa, lakini hawana kibali cha kufan-
ya biashara hiyo na wala hawalipi kodi
kulingana na biashara wanayoifanya,”
alisema.

Chalamila aliitaka TRA kuanza
uchunguzi na kuwabaini watu wanao-
fanya biashara hiyo na kufuatilia kama
wanalipa kodi kwa mujibu wa sheria,
huku akisema atawapatia majina sita
ya kuanzia uchunguzi wao.

“Hapa nina majina sita ya watu wa-
naofanya biashara ya kukopesha fedha
bila kibali cha biashara hiyo, majina
haya nitakupatia Meneja wa TRA ili
muwachunguze na kuangalia uhalali
wa biashara yao na kama hawakwepi
kodi,” alisema Chalamila.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema TRA

inao wajibu wa kisheria wa kufuatilia
kila aina ya biashara inayofanyika na
kujua uhalali wake, ili kukusanya vi-
zuri kodi  kwa ajili ya maendeleo ya
taifa.

Meneja wa TRA Mkoa wa Mbeya, Eu-
nice Liheruka, alisema mamlaka yake
imepokea maelekezo hayo na kuahidi
kuyatekeleza kwa kiwango cha juu.

“Tumepokea maelekezo ya Mkuu
wa Mkoa na kwa niaba ya wafanyakazi
wa TRA Mkoa wa Mbeya. Naahidi kuwa
tutayatekeleza yote kwa kasi na kwa
kuzingatia sheria za nchi,” alisema Li-
heruka.

Mkuu huyo wa Mkoa pia aliipongeza
TRA Mkoa wa Mbeya kwa kuvuka len-
go la makusanyo ya kodi katika robo
ya kwanza ya mwaka wa fedha wa
2020/21. Katika kipindi hicho, mam-
laka hiyo imekusanya asilimia 101 ya
lengo lililowekwa.

Neema ya maji yawashukia wananchi Kyela

Na Grace Mwakalinga, KYELA

SERIKALI wilayani Kyela imewa-
hakikishia wananchi kuboresha miun-
dombinu ya maji, ili wapate huduma
hiyo kwa urahisi na kwa gharama
nafuu na kusaidia kuepuka magonjwa
ya mlipuko kikiwamo kipindupindu.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Claudia Kitta,
aliyasema hayo juzi alipokuwa kwe-
nye ziara ya kukagua vyanzo mbalim-
bali vya maji yanayotumika wilayani
humo ambavyo vingi vinapatikana ka-
tika Halmashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe.

Alisema serikali imeipatia Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela fedha
nyingi kwa ajili ya ujenzi na ukarabati
wa miradi mingi na kwamba baadhi ya
miradi hiyo imekamilika na mingine
iko katika hatua mbalimbali za ukamil-
ishaji.

Kitta alisema ili miradi inayotekele-
zwa na serikali iwe na faida kwa wa-
nanchi na idumu kwa muda mrefu, ni
lazima kila mwananchi ashiriki kwenye
utunzaji wa vyanzo vya maji ikiwamo

kutokata miti kwenye vyanzo hivyo.

“Tuna miradi mingi sana ambayo
asilimia kubwa ya vyanzo vyake viko
Busokelo. Sasa ni wajibu wetu kuhakik-
isha kwamba tunavitunza vyanzo hivi
kwa kuvitembelea mara kwa mara ili
tuwe na uhakika wa kupata maji muda
wote,” alisema Kitta.

Alizitaka jumuiya za watumia maji
wilayani humo kuhakikisha zinakusan-
ya mapato ya kutosha matengenezo
ya baadhi ya vifaa kwenye miradi hiyo
yawe yanafanyika mara kwa mara.

Baadhi ya wananchi, waliishukuru
serikali kwa kutekeleza miradi ya maji
ambayo waliahidiwa kwa madai kuwa
kwa sasa huduma hiyo ipo kwa kiwan-
go kikubwa tofauti na ilivyokuwa awali
ambapo walikuwa hawana uhakika wa
huduma hiyo.

Joseph Mwakifuna, mkazi wa Mji wa
Ipinda, alisema awali walikuwa wanat-
egemea sana maji ya kwenye visima
ambayo usalama wake ni mdogo kwa
afya zao, lakini sasa hivi wanatumia
majisafi yabomba.

Alisema kabla ya maji ya bomba
kuanza kutumika, mara nyingi wa-

nanchi walikuwa wanaumwa matum-
bo na kukumbwa na kipindupindu uli-
kuwa unawasumbua hasa kipindi cha
mvua ambapo maji machafu yalikuwa
yanaingia kwenye visima.

“Sasa hivi maji ya visima tunaya-
tumia kwa ajili ya kufulia nguo na kuo-
ga, hakuna tena kunywa kwa sababu
tuna majisafi ya mabomba na tunaha-
masishwa kila mwenye uwezo avute
bomba nyumbani kwake,” alisema
Mwakifuna.

Alisema hata katika Kituo cha Afya
cha Ipinda ambacho ni miongoni mwa
vituo bora vya afya katika mkoa wa
Mbeya, maji yalikuwa tatizo kubwa
awali lakini kwa sasa yapo ya kutosha.

Mwaka jana, aliyekuwa Waziri wa
Maji, Prof. Makame Mbarawa, alifanya
ziara ya kukagua miradi ya maji katika
wilaya hiyo na alizindua mradi wa maji
wa Kapapa Group ambao umegharimu
zaidi ya Sh. bilioni 3.5.

Mradi huo unaanzia katika chanzo
kilichopo Busokelo wilayani Rungwe
na unahudumia zaidi ya wananchi

ya Ipinda, Mwaya, Talatala na Ikama.

G

Kituo cha Kifyulilo kilichopo Mufindi mkoani Iringa, Issaya Marijani, akitoa maelekezo kwa wataalamu na watafiti wa kilimo wa

Wakumbushwa kuhusu sheria

Na Grace Mwaka-
linga, MBEYA

MADEREVA wa
bajaji katika Hal-
mashauri ya Jiji la
Mbeya, wamekum-
bushwa kuzingatia
sheria, kanuni na tara-
tibu zilizowekwa kwa
ajili ya kukabiliana na
ajali za barabarani na
matukio mengine ya-
nayogharimu maisha
va watu.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Ul-
rich Matei, alisema
hayo jana kwenye Ki-
kao kilichowahusisha
madereva na wamiliki
wa bajaji, Wakala wa
Barabara za Mijini
na Jeshi la Polisi
kwa lengo la kujadili
vikwazo wanavyoka-
biliana navyo waende-
sha bajaji pamoja na
vitendo vya uhalifu.

Matei alisema bajaji
zinaweza kuchangia
vitendo vya uhalifu
kwa sababu zinabeba
watu wa aina mbalim-
bali, hivyo madereva
wanapaswa kuwa
makini kwa kuhakiki-
sha wanapohisi watu
wasio wa kawaida
watoe taarifa kwenye
vyombo vya usalama.

“Nawakumbusha
madereva wote kuz-
ingatia kanuni, sheria
na taratibu za us-
alama barabarani kwa
kuhakikisha mnaepuka
ajali na matukio ya
uhalifu,” alisema.

Mwenyekiti wa
Madereva wa Bajaji
katika Halmashauri
va Jiji la Mbeya, Iddi
Kasangula, alisema
madereva wengi

wa bajaji wame-

kuwa wakikamatwa
na TARURA kwa madai
kuwa wanapaki katika
maeneo yaliyopigwa
marufuku sambamba
na kudaiwa kutolipa
ushuru.

Kuhusu uhalifu,
Kasangula alisema
mara nyingi hufanyika
majira ya usiku
ambapo baadhi ya ma-
dereva ambao wengi
ni (deiwaka) hubeba
wahalifu kwa kutoku-
jua au wengine hush-
irikiana nao kutekeleza
vitendo hivyo.

Kutokana na sababu
hizo aliahidi kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi
kuripoti vitendo hivyo
pamoja na kuwaambia
madereva wote kuto-
fumbia matukio hayo
pindi wanapoyaona.

Mwakilishi wa TARU-
Nyari, alisema suala la
ushuru ni la kizalendo
kwa sababu kupitia
fedha hizo maendeleo
yanapatikana ndani ya
jamii ikiwamo ujenzi
wa shule, hospitali,
maji na huduma ny-
ingine muhimu.

Hivyo alidai ma-
dereva bajaji wataen-
delea kulipa ushuru na
kuongeza kuwa suala
la kukamatwa kwa ba-
jaji zinazopaki kwenye
maeneo yaliyopigwa
marufuku litaendelea
ili liwe fundisho kwa
wengine.

Madereva wa bajaji
walieleza vikwazo
vinavyowakabili
wawapo baraba-
rani kuwa ni ufinyu na
ubovu wa barabara
zilizopo katikati ya mji
na kusababisha foleni.
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TAMWA yampa neno Mwinyi Kuhusu uteuzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Waandishi wa

Habari Wanawake Tan-

zania (TAMWA) Zanzibar,

kimemwomba Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kuangalia usawa wa kijinsia katika
kuunda safu ya uongozi kwenye
ngazi mbalimbali.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari, Mkurugenzi wa TAMWA
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alisema
Rais ameshamchagua Makamu
wa Pili wa Rais na Mwanasheria
Mkuu, hivyo kufanya utawala wa
juu kuwa unashikiliwa na wa-

naume pekee.

Dk. Mzuri alisema Zanzibar
ikiwa sehemu ya Tanzania, ina ju-
kumu la kufikia usawa wa kijinsia
katika vyombo vya uamuzi kama
mikataba ya kimataifa na ya kikan-
da inavyoeleza.

“Zanzibar pia inatekeleza mipa-
ngo mbalimbali ya nchi ikiwamo
kupunguza umaskini, sera ya uta-
wala bora, Mpango wa Kitaifa wa
Kupunguza Ukatili wa Kijinsia am-
bayo inasisitiza usawa wa kijinsia
na uwakilishi katika vyombo vya
uamuzi,” alisema Dk. Mzuri.

Alisema ni jambo jema Dk.
Mwinyi katika vipaumbele vyake,
amesisitiza kupambana na uka-

tili wa kijinsia, hivyo ni muhimu
kuchagua wanawake katika uon-
gozi ikiwa njia mojawapo ya ku-
punguza ukatili na kuongeza sauti
zao katika vyombo muhimu vya
uamuzi.

Katika awamu iliyopita, alisema
Zanzibar ilikuwa na mawaziri wa-
nawake watano kati ya 17, sawa na
asilimia 29 na kulikuwa na maka-
tibu wakuu wanawake wanne
kati ya 15 ambao ni sawa na asil-
imia 26.

Alisema ni vyema Dk. Mwinyi
akaendelea kuteua wanawake ili
pengo hilo la usawa liondoke hasa
ikizingatiwa kuwa wanawake wa-
nazidi wanaume kwa idadi nchini

kwa mujibu wa sensa.

“Ni jambo la fahari kuwa katika
uchaguzi uliopita wanawake wen-
gi wamejitokeza kupiga kura na
pia kugombea katika nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Zaidi ya wanawake 435
wamegombea katika uchaguzi
wa ushindani ikiwamo uwakilishi,
ubunge na udiwani kupitia vyama
mbalimbali vya siasa,” alisema.

Pia alisema wanawake waligom-
bea kupitia viti maalum, hivyo in-
aonyesha ni jinsi gani wanawake
walivyo na tunu ya kushiriki katika
uamuzi ili kupanua changamoto
mbalimbali za kijamii na za kwao
binafsi.

Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, Dk. Mwinyi Talib Haji (wa pili kulia), akipokea zawadi kutoka kwa Mhazini wa Benki ya NMB, Aziz Chacha,
alipotembelea banda la benki hiyo, kwenye viwanja vya Baraza la Wawakilishi Zanzibar jana. Benki hiyo, inatoa ushauri, elimu na huduma za
kibenki kwa wajumbe wa baraza hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

... Mwenyewe aahidi kuwasaidia wajane

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, amesema atahakikisha
anawasaidia wanawake wajane
kwa sababu wananyimwa haki zao
ikiwamo suala la mirathi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
juzi wakati akilifungua Baraza la
Wawakilishi, Chukwani nje kidogo
ya Mji wa Zanzibar.

Alisema wajane wanakabiliwa
na matatizo mbalimbali ikiwamo
baadhi yao kudhulumiwa mirathi
hasa pale waume zao wanapo-
fariki dunia.

Baadhi yao, alisema wame-
kuwa wakitelekezwa na watoto
na kuachiwa mzigo mkubwa wa
malezi kwa watoto wao bila ya
kuwa na msaada kutoka kwa fa-
milia za baba wa watoto wao.

Alisema wajane hao huachiwa
mzigo wa malezi ya watoto hasa
ndoa itapovunjika ambapo baadhi
ya wanaume hukwepa majukumu
ya kuwahudumia watoto au mume
anapofariki huachiwa na watoto.

“Nawapongeza wajane wa
Zanzibar kwa kuanzisha jumuiya
yao ambapo itakuwa rahisi kuwa-
saidia,” alisema.Kutokana na ahadi
hiyo, Mwenyekiti wa Jumuiya ya

Wajane Zanzibar, Tabia Makame,
alimpongeza  kiongozi  huyo
kwamba kauli yake hiyo italeta
neema kwao. “Hotuba ya Rais ina-
dhihirisha wazi na msemo wake
usemao yajayo yanafurahisha,
hivyo tuna imani kuwa na sisi wa-
jane tutafurahi kwani ameahidi
kusimamia haki zetu,” alisema.

Pia alikemea tabia ya utoaji
holela wa talaka na kwamba wako
baadhi ya wanawake wapewa
talaka kwa sababu ya kushiriki
katika siasa. “Wako wanawake
waliopewa talaka na waume zao
kwa sababu ya kushiriki katika
siasa na uchaguzi mkuu uliopita

wakati kupiga kura ni haki ya ki-
katiba na kidemokrasia,” alisema
mwenyekiti huyo. Meneja Mradi
wa Jumuiya hiyo, Khamis Ali
Rashid, alimpongeza Rais Mwinyi
kutokana na hotuba yake hiyo na
kumtakia mafanikio mema katika
uongozi wake.

“Ni faraja kubwa sana kwa taasi-
si yetu kutajwa vyema na Rais kwe-
nye hotuba yake ya kwanza kabisa
ya kufungua Baraza la Wawakilishi
Zanzibar. Tunaamini kwamba hii
haikuwa rahisi bali kazi ilifanyika
kwa misingi hii tunaahidi kuende-
lea na kazi kwa bidii, uaminifu na
uadilifu mkubwa,” alisema.

Watengeneza
sabuni walia
ukosefu wa
soko

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJASIRIAMALI wa-
naotengeneza sabuni za
maji wamesema baada ya
kuondoka kwa janga la co-
rona, wananchi wamerejea
utamaduni wao wa kutonawa
mikono kwa maji na sabuni
hali ambayo imesababisha
kukosa soko.

Akizungumza na Nipashe
jana, mmoja wa wajasiriamali
hao, Hidaya Abdallah, alisema
soko la bidhaa zao hivi sasa
limekuwa na changamoto ny-
ingi ikiwamo kukosa wateja.

Hidaya alisema wakati nchi
ikikabiliwa na janga la corona
soko la sabuni ya maji lilikuwa
zuri hali ambayo ilipelekea
kuzalisha sabuni kwa wingi.

“Hivi sasa jamii haina
utamaduni wa kuosha mikono
kwa maji na sabuni na hata
katika baadhi ya taasisi na
ofisi mbalimbali zilizokuwa
zinatumia sabuni kwa ajili
ya kuosha mikono hivi sasa
wameacha kabisa,” alisema.

Licha ya corona kumalizika,
alisema uhamasishaji wa
kunawa mikono kwa maji na
sabuni hauna budi kuendele-
zwa ili kuepukana na maradhi
mengine ya kuambukiza.

Pia alisema licha ya soko la
sabuni kushuka, kuna changa-
moto ya kukosekana kwa
vifungashio vya kuhifadhia
sabuni za maji.

“Hivi sasa vifungashio vime-
adimika hasa chupa za ‘kupres’
ambazo ni nzuri zaidi kwa
kuhifadhia sabuni ya maji,”
alisema.

Naye Ofisa Uwezeshaji
kutoka Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Zanzibar,
ambaye anasimamia Mradi
wa Kuwawezesha Wanawake
Kiuchumi (WEZA), alisema
TAMWA inatarajia kurejesha
soko la wazi kwa wajasiri-
amali ili kuuza bidhaa zao.

Alisema soko hilo lilikuwa
likifanyika kila mwisho wa
mwezi, lakini lilisimama baada
ya nchi kukumbwa na corona.

“Hivi sasa tunatarajia
kulirejesha soko la wazi la
wajasiriamali ili kuuza bidhaa
zao,” alisema Nairat.

Aidha, aliwataka waja-
siriamali kutovunjika moyo
kutokana na changamoto
zinazowakabili na badala
yake kuongeza udhalishaji wa
bidhaa zao na kuzitangaza ili
zinunuliwe.

Ofisa huyo alikiri kuwa soko
la sabuni ya maji limepungua
baada ya corona kumalizika
nchi tofauti na kipindi cha
corona ambapo mahitaji ya
sabuni hizo yalikuwa makub-
wa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA
MAJENGO VYUMBA VITATU INA
MAJI NA UMEME, PLOT No 759,
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KUPOTELEWA KWA VYETI

115994702

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

NDUGU LEMBURISI LUCAS
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T950 AHY
ENGINE NO .121514445
CHASSSIS NO.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

FLORAH STEPHEN MOSHI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 366
ACG. Chassis namba

115995402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;336/2020

Ombi la MBWANA KHALID MBWANA,
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HAMISI KHALID MBWANA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano

WILLIAM NASHON KENNEDY anatangaza 8 . [ Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Mirathi ya
kupotelewa na vyeti. Cheti namba S/No.BCD 5ALLON.TEA.124809 § LKIPCKLI7C1078648. Englne WOWOt? na .mlrathl ya .rnamheml.J kuwa Marehemu §\iyetajm{a hapojuy wgnafahamishwa kufika
00450 kilichotol ch ha Bandari 2 wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo na kuangalia shauri hilo katika jalada kama wanaona
. flichotolewa n? uo cha bandari LANDROVER = namba 162FMJ420405766 tar.ehe .15/12/2020 kabla. .ya muombaj! inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamizi ya
Januari 13, 2020. Cheti namba S/No. BCD hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi mirathi kwa waombaji waliotajwa hapo juu.
01306 kilichotolewa na Chuo cha Bandari KWA YEYOTE ATAKAYEIONA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakama- Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
Februari 24, 2020. Cheti namba S/No. BCD ni waweza kukaguliwa tarehe 05/11/2020. yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 14
02197 kiIicll'notoIewa na Chuo cha Bandari ATOE TAARIFAKITUO CHA TAARIFAKITUO CHOCHOTE iy mwezi 12,2020,

. . I ilishwal ehqw 11,2020
Februari 11, 2019. Yeyote atakayeviona atoe POLISI CHA POLISI. TAARIFA YA | m;;,,—;}%h;;;:' g mewastishwa eOta:?'q.';_.--.wez' i) g
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya ) = 8 [ BFY wndanzamaian 3
polisi: MS/RB/2157/2020. TAARIFA: USR/TR/RB/440/2019. POLISI: BNG/RB/86/2020. o ‘:'E;t:%-: oA g K«» B 3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DODOMA

SHAURI LA MIRATHI NA 12/2020

bi ya harua za usimamizi wa Mirathi ya
CALVIN AITAEL MAIMU...MAREHEMU
NA
1.PENIEL AITAEL MAIMU
2.RAYMOND CALVIN MAIMU
3.AMIN WERAIKIO LEMA............. WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75 na 76)

KUPOTELEWA KWA VYETI

115994702

WILLIAM NASHON KENNEDY, Amepotelewa na
vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S 1226-0119 kilichotolewa na
shule ya secondary BUKWE mwaka 2010,cheti
cha udereva VETA(DAR ES SALAAM) No 167373
mwaka 2019, cheti cha computer VETA (DAR ES
SALAAM) No 163888 mwaka 2019, na cheti cha
EXVATOR OPERATING kilichotolewa na VETA
(SHINYANGA) No 194236 mwaka 2020, yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi, Polisi taarifa MIS/RB/2157/2020

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

ROGACIAS MASAWE
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC
994 ANN SANLG.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
MEA/RB/123/2016.

115995102

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

EDWARD EMMANUEL
MGINA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA SUZUKI
ESCUDO YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 428 AGL. Chassis
namba TAOIW849060.
Engine G16A2433685.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DOD/DOD/RB/394252/2020.

115995002

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(5.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi 2020

Ombi la JULIUS GIDION MTOI kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa mirathi ya Marehemu ALOYCE
GIDION MTOI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri
wakitaka mnamo tarehe 20/11/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo. Tarehe 10/11/2020

115994502

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

CEDRICK DEUSDEUT
MBUNDA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI

YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC
241 ABB. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/CEN/RB/2716/2020.

115995302

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

JUVENALIS ERNEST BARAKA
anatangaza kupoteza kadi ya
pikipiki aina ya XL 125 HONDA,
yenye chasses number
L125S8-5736132 na namba za
usajili MC 577 AXB, iliyosajiliwa na
World Vision Tanzania. Kadi hii
ilipotea 03/08/2020 ikiwa kwenye
bahasha.

Imetolewa taarifa polisi na kupata
RB numba
KAG/BUK/RB/793089/2020
Yeyote atakayeiona aipeleke kituo
chochote cha polisi kilicho karibu.

115995202

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais, wabunge

waondolewa
kinga ya
kushtakiwa

ADDISABABA, Ethiopia

BUNGE la Ethiopia limewaondolea
kinga ya kushtakiwa wabunge 39
akiwamo Rais wa jimbo la Tigray,
Debretsion Gebremicheal.

Hatua hiyo inakuja wakati
mgogoro ukiendelea katika jimbo la
Tigray.

Vyombo vya habari nchini
Ethiopia vimeripoti juu ya hatua
hiyo ya bunge kwamba miongoni
mwa walioondolewa kinga hiyo ya
kutoshtakiwa yumo pia, Getachew
Reda, ambaye ni Ofisa Mwandamizi
wa kundi la ukombozi wa watu
wa Tigray TPLF ambalo liko katika
mapambano na vikosi vya jeshi la
serikali kuu.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, alisema operesheni hiyo
ya kijeshi imeikomboa sehemu vya
Magharibi ya jimbo hilo la Tig-
ray, ambako wanajeshi wa seri-
kali wamekuwa wakipambana na
wanajeshi wa jimbo hilo kwa wiki
nzima sasa.

Umoja wa Mataifa (UN),
umeelezea wasiwasi wake kuhusu
mgogoro huo wa Tigray na athari
zake kwa wananchi.

Msemaji wa Katibu Mkuu wa UN,
Antonio Gutterres, Stephanie Dujar-
ric, alisema umoja huo unaendelea
kutafuta ufumbuzi wa kuwalinda
raia.

“UNHCR imetuambia wanashiriki-
ana na mamlaka nchini Sudan ku-
wasaidia wakimbizi zaidi ya 7,000
waliokimbia kutoka Ethiopia katika
Kipindi cha siku mbili zilizopita,”
alisema Dujarric na kuongeza:

“Bila shaka hii ni kutokana na
mapigano ya Tigray. UNHCR na
maofisa wa huko wanakagua na
kuwaandikisha watu wanaowasili
Sudan. Wakimbizi wengi kutoka
Ethiopia wanatarajiwa kuwasili
katika nchi za jirani,” alisema Du-
jarric.

Kadhalika, Mkuu wa Shirika la UN
la misaada ya kibinadamu nchini
Ethiopia, Sajjad Mohammed Sajid,
alisema zaidi ya raia 1,000 wa nchi
mbali mbali za kigeni wamekwama
katika jimbo hilo la Tigray. DW

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya imesema haiwezi

Kenya yakataa NHIF
kugharamia matibabu Corona

au za kibinafsi.
“Tuna bahati kuwa matukio mengi
tuliyonayo yanahusu watu walio na

kugharamia matibabu kwa wagonjwa Kwa mifumo ya bima ya afya ya kibin-
wa Corona nchini humo, kupitia bima kawaida, afsi, kampuni hizo zinawafaidi. La-
ya afya ya NHIF kwa sababu matibabu seri- kini linapokuwa suala la magonjwa
hayo ni ghali sana. kali huwa ya kawaida, serikali kupitia NHIF
Raia wa Kenya mwenye bima ya ha_ighara- itatekeleza wajibu wake. Kisha seri-
NHIF hulipia kila mwezi mfuko huo, ili ii mat- kali inaweza kuongeza mfuko huo,”
kugharamia matibabu mbalimbali yaki- 1PabUKU-  Ajicemg Kagwe.
wamo ya dharura. tokana na Kwa kawaida, serikali hulipia
R . . magonjwa ’ c s
Hatua hiyo inajiri wakati Kenya ina- kama gharama kwa wote waliojiunga na
pambana na wimbi la pili la maambukizi janga la co- wanalipia kila mwezi kuwawezesha
ya virusi vya Corona, idadi ya watu wa- yona kwa Mmwananchikufikia huduma maalum
naoambukizwa ikiendelea kuongezeka sababu za matibabu kote nchini katika hos-
kila siku. utakuwa  pitali za umma na za binafsi.
Waziri wa Afya, Mutahi Kagwe, mzigo NHIF pia hugharamia mahitaji ya
alilambia Kamati ya Bunge ya Afya MKubwa  matibabu ya ghafla na huwa nafuu
kwamba matibabu ya Corona ni ghali :g‘:la serl-  kwa wagonjwa wenye kipato cha

sana, kwamba serikali haiwezi kumudu
kugharamikia katika hospitali za umma

chini.
Serikali ya Kenya imesema kuwa

kila mkenya atakayeugua corona,
atagharamia matibabu yake.

Kagwe alisema kwa kawaida, seri-
kali huwa haigharamii matibabu ku-
tokana na magonjwa kama janga la
corona kwa sababu utakuwa mzigo
mkubwa kwa serikali.

Kwa sasa, inagharimu Dola za
Marekani 100 kupima virusi vya
Corona, kila mtu. Gharama hiyo

imesababisha  Wakenya  wengi
kukosa kujipima na kutambua
iwapo wameambukizwa  virusi
hivyo.

Wakenya wameishutumu seri-
kali kutokana na hatua hiyo. Wamei-
kashifu serikali kupitia mitandao ya
kijamii wakisema haijali kabisa raia
wake wanaofanya kazi kwa bidii kila
siku kujenga uchumi wa nchi hiyo.
VOA

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), Antonio Guterres. PICHA: UN

Walibya wakubaliana kuandaa uchaguzi

TRIPOL, Libya

alisema kuwa wajumbe wa pande

pamoja na kutoa huduma katika

kushiriki  katika mazungumzo

UMOJA wa Mataifa (UN) umesema
Walibya wanaoshiriki katika ma-
Zungumzo yanayosimamiwa na
umoja huo, wamekubaliana kuhu-
su mpango wa awali wa kuandaa
uchaguzi katika kipindi cha miezi
18 ijayo.

Mazungumzo hayo yanayosi-
mamiwa na UN yanafanyika Gam-
marth, Tunisia, wakati juhudi za
kidiplomasia zikiongezeka, ili ku-
vimaliza vita vilivyodumu kwa ka-
ribu muongo mmoja kwenye nchi
hiyo ya Afrika Kaskazini.

Kaimu Mjumbe Maalum wa UN
kuhusu Libya, Stephanie Williams,

zinazohusika na mzozo wa Libya
wamefikia makubaliano hayo na
kuweka wazi hatua za kufanyika
kwa wuchaguzi mkuu, ikiwamo
makubaliano ya kimsingi ya katiba.

“Leo washiriki wa mazungum-
70 ya kisiasa ya Libya, wamefikia
makubaliano ya awali ya kumaliza
kipindi cha mpito na kuandaa
uchaguzi wa rais na wabunge
utakaokuwa huru na haki, utaka-
ozijumuisha pande zote na utaka-
okuwa wa kuaminika,” alisema
Williams.

Mazungumzo hayo yanalenga
kuanzisha mfumo na serikali ya
muda itakayoandaa uchaguzi

nchi hiyo iliyoharibiwa na vita vya
miaka mingi, pamoja na kuathiri-
wa na janga la virusi vya corona.

Williams  alisisitiza ~ kuhusu
umuhimu wa kuingia haraka kwe-
nye uchaguzi wa Kkitaifa ambao
utakuwa huru na utakaozingatia
uhuru wa kujieleza na haki ya
kukusanyika.

Mazungumzo hayo ya Tunisia
yanafanyika sambamba na ma-
zungumzo ya kijeshi ndani ya
Libya kwa lengo la kujaza taarifa
za makubaliano ya kihistoria ya
kusitisha mapigano yaliyofikiwa
Oktoba, mwaka huu.

UN uliwachagua wajumbe 75

hayo ya kisiasa, ili kuziwakilisha
taasisi zilizopo na jamii za watu
tofauti wa Libya, hatua iliyozusha
ukosoaji mkubwa kuhusu mchaka-
to huo na uaminifu wake.

Hata hivyo, makubaliano hayo
yaliyofikiwa siku ya Jumatano, ya-
ligubikwa na kuuawa kwa kupigwa
risasi wakili maarufu na mtetezi
wa haki za wanawake katika miji
wa Benghazi ulioko mashariki
mwa Libya, siku moja kabla.

Hanan al-Barassi, mkosoaji
mkubwa wa ufisadi, matumizi ma-
baya ya madaraka na unyanyasaji
dhidi ya wanawake, aliuawa mcha-
na na mwanaume mwenye silaha.

Akizungumzia mauaji hayo,
Kaimu Mwakilishi wa UN nchini
Libya, Stephanie Williams, alisema
yanaashiria kitisho wanachoka-
biliana nacho wanawake wa Libya
wakati ambapo wanasimama
kutetea haki.

Williams alitaka haki itendeke
na wauaji wa Al-Barassi wafik-
ishwe katika vyombo vya sheria,
ingawa alikataa kutoa maoni yake
iwapo mauaji hayo yanahusika na
mazungumzo yanayoendelea.

Alisema kutakuwa na vikwazo,
kutakuwa na watu wasiotaka mab-
adiliko, lakini Walibya wengi wana
hamu kubwa ya kurudisha enzi ya
utawala halali wa taasisi zao. DW
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BRUSLLES, Ubelgiji

TRAIKA wa Ubelgiji,

Batshuayi, anataka kiwango

alichokionyesha kwa kikosi

cha timu ya taifa kukihamishia
kwenye klabu yake baada ya mechi za
kimataifa.

Batshuayi alifunga mabao yote
mawili wakati Ubelgiji wakiibuka na
ushindi wa 2-1 kwenye mchezo wa ki-
rafiki dhidi ya Uswisi, juzi Jumatano.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 27 sasa amefikisha mabao 21 kwa
Ubelgiji, huku matano akifunga kwe-
nye mechi zake tatu zilizopita.

Hata hivyo, habari imekuwa tofauti
kwa Batshuayi kwenye Ligi Kuu Eng-
land, ambapo anacheza kwa mkopo
kule Crystal Palace akitokea Chelsea,
bado hajaweza kufunga katika mechi
tano msimu huu.

“Kwanini nafunga kirahisi sasa hapa?
Hilo ni swali ninajiuliza mimi mwe-

. nyewe,” amesema Batshuayi akilambia
RTL Sport.

“Inatia hasira, lakini sifikirii kuhusu
yaliyopita, nasonga mbele. Binafsi na-
jisikia vizuri kufunga mabao mawili
hapa.

“Inaonyesha kwamba nina ubora,
natakiwa kujaribu kuwa na kiwango
kama hiki kwenye klabu yangu.”

Michy

Griezmann aonya
kikosi cha Ufaransa

PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann amesema Ufar-
ansa inatakiwa kujifunza kutokana
na kipigo cha kushtukiza cha ma-
bao 2-0 kutoka kwa Finland wakati
wakielekea kwenye mchezo dhidi ya
Ureno, Jumamosi.

Mabingwa hao wa Kombe la Du-
nia kutofungwa kwao mechi 12
mfululizo kulifikia mwisho katika
mchezo wa kirafiki uliochezwa juzi
Jumatano pale kwenye dimba Ia
Stade de France wakati walipofung-
wa mabao na Marcus Forss na Onni
Valakari wenye umri wa miaka 2I,
ambapo hiyo ilikuwa mechi yao ya
kwanza ya kimataifa.

Ushindi wa Finland ulikuwa ni wa
kwanza dhidi ya Les Bleus hao, na
mshtuko kwa kikosi hicho cha kocha,
Didier Deschamps.

Marcus Thuram, alicheza kwa
mara ya kwanza dakika zote 90 ka-
tika mechi ya kimataifa, ambapo
mpira wa kichwa alioupiga uligonga
mwamba na alishindwa kulenga goli
wakati Finland wakiwa wanaongoza.

Deschamps alifanya mabadiliko
nane kwenye kikosi chake kilichoan-
za katika mchezo wa ushindi dhidi ya
Croatia mwezi uliopita, huku Griez
mann akiwa mmoja wao walioingid
wakitokea benchi na sasa wanakabili-
wa na mchezo dhidi ya Ureno kwenye
Ligi ya Mataifa ya UEFA, Jumamosi.

Ramos aifikia
rekodi ya
Buffon Ulaya

AMSTERDAM, Uholanzi

LUIS Enrigue amemsifia Sergio Ramos
baada ya nahodha huyo wa Hispania
kuifikia rekodi ya Gianluigi Buffon wa
Italia kwa kuichezea mechi nyingi zaidi
timu yake ya Taifa kwa bara la Ulaya,
wakati wakitoka sare ya 1-1 na Uholan-
Zi, Jumatano.

Ramos aliingizwa zikiwa zime-

salia dakika tano kabla ya mpira

kumalizika pale kwenye dimba
la Johan Cruijff Arena na
akacheza mechi yake ya

176 ya kimataifa, ikiwa ni

miaka 15 tangu alipoanza
kuichezea Hispania kwa
mara ya kwanza.

Mlinzi huyo wa kati
wa Real Madrid amei-
fikia rekodi ya Buf-

fon kwa kuwa mchezaji
aliyecheza mechi nyingi

zaidi za kimataifa kwa bara la
Ulaya na ana nafasi ya kumpiku kama
atacheza dhidi ya Uswisi pale Basel,
Jumamosi.

Pia anashika nafasi ya nane duni-
ani katika orodha ya wachezaji wal-
joichezea Timu ya Taifa mechi nyingi
zaidi, ambapo kwa sasa rekodi hiyo
inashikiliwa na kiungo wa zamani wa
Misri, Ahmed Hassan.

Kocha Mkuu wa Hispania, Enrique
alimsifia Ramos kwa kuifikia rekodi ya
Buffon.

“Sergio ni wa aina yake. Yupo katika
levo tofauti kabisa,” alisema kocha
huyo baada ya mchezo huo.

“Rekodi ya kucheza mechi nyingi za
kimataifa hufikiwa tu na wale walio-
barikiwa sana.”

Enrique katika mchezo huo aliwaan-
zisha wachezaji wengi wasio na uzoefu
akiwamo golikipa, Unai Simon, pamoja
na Koke, Alvaro Morata, Hector Bel-
lerin na Marco Asensio.

Morata alimtengenezea pande Sergio
Canales kuipa Hispania bao la uongozi
dakika ya 18, likiwa ni bao la tisa kwa
straika huyo wa Juventus kuhusika
katika klabu na nchi yake msimu huu.
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Verratti
aanza
mazoezi
na PSG

PARIS, Ufaransa

MARCO Verratti amepona majeruhi
yake ya nyama za paja na amerudi
kwenye mazoezi katika kikosi cha Paris
Saint-Germain, Jumatano.

Kiungo huyo alirudi kutoka kwenye
mechi za kimataifa Oktoba na maumivu
hayo na amekosa mechi saba katika
mashindano yote.

Kurudi kwake kutaongeza nguvu kwa
kocha wa PSG, Thomas Tuchel, ambaye
amekuwa akikabiliwa na vvachezau
wengi muhimu ambao ni majeruhi
msimu huu.

Verratti alianza mazoezi mepesi bin-
afsi na Mauro Icardi anatarajiwa kurudi
wiki hii.

PSG imeshinda mechi zote tano za
Ligue 1 bila Verratti msimu huu, huku
kiungo huyo wa Italia alikuwapo katika
mechi mbili za mwanzo za kichapo
mwanzoni mwa msimu huu.

Kati ya wachezaji wote waliocheza
angalau mechi 10 za Ligue 1 msimu uli-
opita, ni Leandro Paredes pekee ndiye
aliyeweza kuwa na pasi zilizokamilika
nyingi zaidi kuliko Verratti ndani va
dakika 90.

Pulisic arudi kambtm Chelsea

LONDON, England

CHRISTIAN  Pulisic  amerudi
Chelsea baada ya kuondolewa
kwenye kikosi cha timu ya taifa
ya Marekani kinachojiandaa na
mechi za kirafiki dhidi ya Wales
na Panama.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 22 aliitwa na timu yake
hiyo ya taifa licha ya kutokichezea
kikosi chake cha Chelsea tangu
Oktoba 28 kwa sababu ya kusum-
buliwa na maumivu ya nyama za
paja aliyoyapata kuelekea mche-
zo wa Ligi Kuu England dhidi ya

Burnley.

Hata hivyo, Pulisic hakuwa fiti
kucheza dhidi ya Wales, mchezo
uliopigwa pale Swansea, jana
Alhamisi na hataweza kuwa pia
kwenye mchezo dhidi ya Panama
utakaopigwa nchini Austria, Ju-
matatu, na sasa ameondolewa
kikosini.

Akizungumza kabla ya mche-
zo wa jana, Kocha Mkuu wa
Marekani, Gregg Berhalter, alise-
ma: “Christian ni sehemu kubwa
ya kundi letu.

“Amekuwa anapitia kwenye
majeruhi, lakini alisema wazi

kwamba anataka kuja kwenye
kambi yetu, kuwa karibu na wa-
chezaji wenzake na kuendelea
kuwa kiongozi wa timu.”

Pulisic amecheza mechi tano
kwa Chelsea katika mashindano
yote msimu huu kabla ya kuumia
na alifunga bao katika mechi ya
hivi karibuni wakati wakishinda
magoli 4-0 dhidi ya Krasnodar
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alipoulizwa kama Pulisic ataku-
wapo kwenye mchezo wa Chelsea
dhidi ya Newcastle United utaka-
opigwa Novemba 21, Berhalter
alisema: “Ni ngumu kutabiri.”

ISIMTEGEMEE

NEYMAR TU

SAO PAULO, Brazil

ABRIEL Jesus anataka

Brazil kuthibitisha tena

wanaweza kushinda bila

Neymar baada ya kuthibit-
ishwa kwamba nyota huyo ataukosa
mchezo wa kufuzu Kombe la Dunia
2022 dhidi ya Venezuela.

Namba 10 huyo wa Brazil ana-
sumbuliwa na maumivu ya nyonga,
akikosa mechi tatu zilizopita za Paris
Saint-Germain kwenye mashindano
yote, ukiwamo mchezo wa kichapo
kwenye Ligi ya Mabingwa dhidi ya
RB Leipzig.

Brazil imekuwa kama inamtege-
mea zaidi nyota huyo mwenye umri
wa miaka 28 ambaye alikosa mchezo I
wa nusu fainali ya Kombe la Dunia
dhidi ya Ujerumani kwenye fainali za
mwaka 2014, waliponyanyaswa kwa
kuchapwa mabao 7-0.

Lakini kikosi hicho cha kocha Tite
pia kilikuwa bila Neymar kwenye
mashindano ya Copa America ya
mwaka jana, ambapo walishinda taji,
na Jesus aamini kama kikosi chake
kinaweza kutafuta sababu.

“Ni kawaida kuzungumzia kuhusu
umuhimu wa Neymar kwa klabu
yake na timu yetu ya taifa, namna
gani amejitoa na anachokitoa kila
siku,” alisema fowadi huyo wa Man-
chester City. “Mimi ni shabiki wake
mkubwa.

“Lakini linapokuja suala la timu ya
taifa, kila mmoja anatakiwa kubeba
jukumu lake, sio kuachiwa yeye tu.
Kila mmoja yupo hapa kwa sababu.

“Tukiwa na Neymar, huwa tunak-
aribia ushindji, lakini Brazil inatakiwa
kuonyesha kwamba tunaweza kush-
inda bila yeye.”
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DONDOO
MACGAZETI

KUTUA PSG

® ® ® Mzazi wa mshambuliaji huyo aziita habari

kuhusu usajili huo si za kweli ni ...

BARCELONA, Hispania

ABA mzazi wa mshambuliaji,

Lionel Messi, Jorge, ameziita

ni upuuzi ripoti kwamba

amewasiliana na Paris Saint-
Germain kuhusu nyota huyo wa Bar-
celona.

Messi mwenye umri wa miaka 33,
ameendelea kuhusishwa na uham-
isho wa kuondoka kwa miamba hao
wa LaLiga, huku mkataba wake ukiwa
unamalizika mwishoni mwa msimu
huu na tayari aliomba kuondoka kip-
indi cha majira ya joto kilichopita.

PSG, Manchester City na Inter awa-
li zilikuwa zikihusishwa na mshindi

huyo mara sita wa Ballon d’Or.
Lakini baada ya ripoti ku-
dai Jorge amewasiliana
na PSG kuhusu kuanza
mazungumzo ya usajili wa
Januari, baba yake mzazi
amekanusha madai hayo.

“Acheni kuandika habari za kipuuzi!”
Aliandika kwenye ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Instagram.

Messi ametumia muda wake wote
wa kucheza soka la kulipwa katika kla-
bu ya Barcelona, ambako ameshinda
mataji 10 ya LaLiga na manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Alitaka kuondoka klabuni hapo

kipindi cha majira ya joto kilichopita,
kabla ya kuamua kubakia.

Messi amefunga mabao sita ka-
tika mechi 10 msimu huuu, yakiwamo
matatu kwenye Ligi Kuu Hispania
maarufu LaLiga.

Ingawa bado ni mwanzo tu wa La-
Liga msimu huu, Messi hadi sasa hana
pasi ya mwisho hata moja, huku nafasi
mbili za kufunga alizozitengeneza ka-
tika kipindi cha dakika 90 ni chache
zaidi tangu msimu wa 2012-13.

Kikosi cha Barcelona kinachonolewa
na Ronald Koeman kipo nafasi ya nane
kwenye msimamo wa LaLiga, kikipitwa
pointi tisa na vinara, Real Sociedad la-
kini kina mechi mbili mkononi.

SON, SPURS WATETA

MABOSI wa Tottenham Hotspur wameanza mazun-
gumzo na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Korea
Kusini, Son Heung-min. Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28 anatarajiwa kupewa mkataba utakaomalizika
iflkapo mwaka 2026 na utamfanya apokee mshahara wa
pauni 200,000 kwa wiki. (Guardian)

GOMEZ MAMBO MABAYA

BEKI wa Liverpool na Timu ya Taifa ya England, Joe
Gomez (23), anahofia anaweza kukosa mechi zote za
msimu huu zilizobakia baada ya kupata majeruhi akiwa
kwenye mazoezi ya kuitumikia nchi yake. (Mirror)

UNITED KUMUUZA DROGBA

MANCHESTER United inajipanga kumuuza kiungo wa
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pogba ambaye ana umri
wa miaka 27 ifikapo dirisha la majira ya joto mwakani.
(Talksport)

RONALDO, NEYMAR KUPISHANA

JUVENTUS imefungua milango ya kubadilishana
wachezaji ambapo iko tayari kumuuza winga wake
Mreno Cristiano Ronaldo (35), kwa Paris St-Germain
na kusababisha mshambuliaji wa Brazil, Neymar kutua
klabuni kwake. (Tuttomercato - in Italian)

RONALDO ATAJWA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Cristiano Ronaldo,
anatajwa huenda akarejea katika klabu yake ya zamani
ya Manchester United. (ESPN Argentina, via Metro)

WIJNALDUM ANUKIA BARCA

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman amemtaja
Georginio Wijnaldum anaweza kuwa “mbadala hapo
baadaye” katika kikosi hicho cha vigogo wa Hispania.
(Sport)

AHMEDHODZIC SOKONI

CHELSEA iko katika mazungumzo na beki wa Malmo
na Timu ya Taifa ya Bosnia, Anel Ahmedhodzic, ambaye
ana umri wa miaka 21. (Evening Standard)

WIJNALDUM KIMEELEWEKA

KIUNGO wa Liverpool, Georginio Wijnaldum (30),
yuko tayari kusaini mkataba mpya. Mkataba wa sasa wa
nyota huyo raia wa Uholanzi na klabu hiyo ya Ligi Kuu
England unatarajiwa kumalizika mwisho wa msimu.
(Liverpool Echo)

MUNICH YAMBANIA ALABA

LIVERPOOL inatajwa kumwania beki wa Timu ya
Taifa ya Austria, David Alaba, lakini Bayern Munich
imesema haitamuuza mlinzi huyo mwenye umri wa
miaka 28 ifikapo Januari, licha ya mkataba wake kumal-
izika ifikapo majira ya joto mwakani. (Bild - in German)

KONATE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imeonyesha nia ya kumsajili beki wa RB
Leipzig Mfaransa, Ibrahima Konate (21) na kiungo raia wa
Ufaransa, Christopher Nkunku, 22. (Bild - in German)

POCHETTINO SOKONI

ATHLETIC Bilbao imeonyesha nia ya kutaka huduma
ya aliyekuwa Kocha Mkuu wa Tottenham, Mauricio
Pochettino kuongoza timu yao. (Marca - in Spanish)
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Julio ahitaji
mechi zaidi U-20

Na Saada Akida

BAADA vya kucheza mechi nne za
kirafiki, Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa
ya vijana wa umri chini ya miaka 20
(Ngorongoro Heroes), Jamhuri Kihwelo
‘Julio’ amesema kikosi chake kimeanza
kupata muunganiko mzuri tayari kue-
lekea kwenye mashindano ya Afrika
Mashariki na Kati (CECAFAU-20) yata-
kayofanyika kuanzia Novemba 20 hadi

Akizungumza na gazeti hili jijini
baada ya mechi ya kirafiki dhidi
va Sudan, Julio alisema anahitaji
mechi nyingine za kirafiki kwa ajili
ya kujimarisha na kupata kikosi cha
kwanza kabla ya kuanza kwa michuano
hiyo.

Julio alisema ili kuendelea kujijenga,
kikosi chake kinatarajia kuvaana na
African Lyon ya Ligi Daraja la Kwanza
na kesho kitaikaribisha Namungo FC in-
ayoshiriki Ligi Kuu Bara kwenye mechi
nyingine za kirafiki.

“Bado timu yangu haikuwa na
muunganiko mzuri, sababu kubwa ya
wachezaji wangu kutoka nje kuchelewa
kujiunga kambini, hivyo hata mechi
yetu va leo (juzi) dhidi ya Sudan
umeona mabadiliko makubwa katika
kikosi.

“Nimewapa nafasi wachezaji ambao
hawakucheza mechi yetu ya kwanza
va kirafiki dhidi ya timu hiyo (Sudan),
sababu kubwa ni kutafuta kikosi cha
kwanza kitakacholeta ushindani katika
michuano inayotukabili,” alisema Julio.

Ngorongoro Heroes ilipata ushindi
wa mabao 2-1 katika mechi ya kwanza
dhidi ya wageni hao na waliporudiana
juzi walikubali kichapo cha idadi kama
hiyo.

KMC yajiimarisha
kuwakabili Azam

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha KMC kimeanza rasmi ma-
zoezi kujiandaa na mechi ya raundi ya
11 ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Azam FC itakayochezwa Novemba 21,
mwaka huu.

Kocha Mkuu wa KMC, Habib Kondo,
alisema kikosi chake kimeanza mazoezi
mapema ili kujiimarisha kuelekea mch-
ezo huo dhidi ya vinara wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, utakaochezwa kwenye

“Tumeanza mazoezi siku ya Jumanne.
Hii ni maalum kwa ajili ya kujiandaa na
mechi dhidi ya Azam ambayo naamini
itakuwa ngumu. Tumefanya hivyo kwa
ajili ya kurekebisha mapungufu vyali-
yojitokeza kwenye mechi zilizopita
iliyafanyika kazi yapungue au vaishe
kabisa,” alisema Kondo, mchezaji wa
zamani wa Sigara.

Kocha huyo alisema pia uamuzi wa
kutomtumia straika wake, Reliants
Lusajo kwa dakika zote 90, unatokana
na mchezaji huyo kuwa majeruhi kwa
muda mrefu, hivyo anarejea taratibu.

KMC iko katika nafasi ya sita kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kujikusanyia pointi 15, ikiwa
imeshinda mechi nne, sare tatu na ku-
fungwa michezo mitatu.

Na Faustine Feliciane

OCHA Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema ni mapema
sana kwa sasa

kuanza kujiona wapo kwenye
nafasi ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu

Tanzania Bara msimu huu.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Kaze alisema pamoja na
mwendelezo mzuri wa timu
yake katika ligi hiyo wakiwa
hajawapoteza mchezo hata
mmoja, bado anaona kuna sa-
fari ngumu kuelekea kutwaa

ubingwa.

“Ni kweli lengo letu ni kuona tunat-
waa ubingwa msimu huu, lakini niseme
ukweli ligi bado, ni mapema sana kwa
sasa kuanza kujiweka kifua mbele tutat-
waa ubingwa, sio kwa Yanga tu hata kwa
timu nyingine, muda bado sana,” alisema
Kaze.

Kocha huyo alisema wataanza kuona

UBINGWA

uwelekeo wao wa kutwaa ubingwa
kuanzia katika mzunguko wa pili wa ligi.

“Kama tutamaliza hivi mzunguko wa
kwanza, na tukaanza mzunguko wa pili
kama tulivyoanza mzunguko wa kwan-

za, baada ya michezo kadhaa tunaweza
tukaongelea mwenendo wetu kuele-
kea kwenye ubingwa, kwa sasa nataka
wachezaji wangu waweke umakini ka-
tika kila mchezo tunaocheza,” aliongeza
Kaze.

Mabingwa hao ‘wa kihistoria’ kesho
wanatarajiwa kuanza tena mazoezi ku-
jlandaa na mechi za ligi zitakazofuata
baada ya mapumziko mafupi aliyoyatoa
kocha wao.

Nyota wanaotarajiwa kuanza mazoezi
hayo ni wale ambao hawapo kwenye ma-
jukumu ya timu za taifa, huku kikosi cha
Yanga kikiwa na wachezaji sita kwenye
Kikosi cha Timu ya Taifa ‘Taifa Stars’.

Mpaka sasa Yanga imecheza michezo
10 na kushinda michezo nane, huku iki-
toka sare mara mbili ukiwamo mchezo
dhidi ya watani zao Simba, uliochezwa
wiki iliyopita.

Katika msimamo wa ligi, Yanga yenye
pointi 24 iko kwenye nafasi ya pili nyu-
ma ya vinara Azam FC wenye pointi 25
wakati mabingwa watetezi, Simba wako
katika nafasi ya tatu.

Kampuni ya Bia ya Serengeti, Mark Mugisha ambao ni wadhamini wao na Mwenyekiti wa klabu hiyo, Brigedia
Jenerali mstaafu, Michael Luwongo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SBL yadhamini gofu ya Waitara

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wachezaji wa gofu 150 kutoka
sehemu mbalimbali hapa nchini, wa-
natarajia kuchuana kwenye mashindano
ya Waitara ambayo mwaka huu yanad-
haminiwa na kinywaji cha Johnnie Walk-
er (JW) kinachosambazwa na Kampuni
ya Bia ya Serengeti (SBL).

Akitangaza jijini Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi wa Masoko wa SBL, Mark
Mugisha, alisema udhamini wa JW kwe-
nye mashindano hayo unalenga kukuza
na kuendeleza mchezo wa gofu.

“SBL kupitia kinywaji cha kimataifa
cha Johnnie Walker inayofuraha kuwa

mdhamini wa mashindano ya gofu ya
Waitara kwa mwaka huu. Udhamini huu
unaonyesha nia yetu ya kusaidia maen-
deleo ya michezo hapa nchini,” alisema

Mugisha.

Mkurugenzi huyo aliongeza
mashindano hayo yamekuwa
yakifanyika kila mwaka kuanzia

mwaka 2006, na hivyo ni michuano
inayofanyika kwa muda mrefu zaidi
hapa Tanzania na kuongeza kuwa
JW inayofuraha kuwa sehemu ya
mashindano hayo makongwe.

“Wakati tukisherehekea miaka 200
tangu kuanza kutengenezwa kwa JW
ambayo kwa sasa ni wisky namba moja

ulimwenguni, tunayofuraha kusafiri
katika miaka yote hii tukiendelea kuwa
imara na katika ubora ule ule,” Mugisha
alisema.

Naye Mwenyekiti wa klabu ya gofu
ya Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu,
Michael Luwongo aliishukuru SBL kwa
kukubali kudhamini mashindano hayo
na kuzitaka kampuni nyingine kuji-
tokeza kusaidia mchezo wa gofu.

“Tunaishukuru sana SBL kwa mwen-
delezo wao wa kufadhili mashindano
haya na mchezo wa gofu kwa ujumla.
Kwa sasa tunaweza kusema SBL ndiyo
mdhamini mkubwa wa mashindano
haya,” alisema Luwongo.
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Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya Kundi J dhidi ya wenzao wa Tunisia
kwa ajili ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Matan‘a ya Afrika (Afcon 2021). PICHA: TFF

STARS KIBARUANI

UGENINI TUNISIA

® ® ® Ndayiragije atamba ameandaa ‘suprise’
kubwa kwa Waarabu hao licha ya...

Na Somoe Ng'itu

IMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
inatarajia kutupa karata muhimu
dhidi ya wenyeji Tunisia katika
mechi ya Kundi J ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe la Mataifa
ya Afrika itakayochezwa kuanzia saa 4:00

Aklzungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Taifa
Stars, Etienne Ndayiragije,
alisema kikosi chake kiko
tayari na kamili kwa mchezo
huo na wamejipanga kupata
matokeo mazuri.

Ndayiragije alisema wachezaji wote wal-
ioko Tunis wako katika hali nzuri na ame-
waandaa kucheza soka la ushindani na ku-
sahau historia ya wapinzani wao kwenye
mashindano hayo.

Kocha huyo alisema wamekwenda huko
kutafuta pointi tatu hivyo, watacheza soka la
kushambulia, lakini wakijilisha ili kujiweka
katika nafasi salama kwenye kundi hilo.

Alisema anafahamu mchezo huo utaku-
wa mgumu na wenye ushindani kwa sababu
kila upande umejiandaa kupata matokeo
mazuri na hasa unapokuwa kwenye uwanja
wa nyumbani.

“Tumefanya maandalizi mazuri, ingawa
Istanbul kulikuwa na baridi kali, tumefanya
mazoezi muhimu kulingana na mechi ili-
yoko mbele yetu, kila mchezaji yuko tayari
kuipigania timu, malengo yetu ya kwanza
ni kutafuta ushindi, inawezekana,” alisema
kocha huyo wa zamani wa Mbao, KMC na
Azam FC za Tanzania.

Mshambuliaji wa timu hiyo, Simon Msuva,
aliliambia gazeti hili wachezaji wanaahidi
kupambana ili kupeperusha vyema bendera
ya Tanzania katika michuano hiyo.

Msuva alisema katika michuano hiyo
hakuna timu ndogo wala kubwa ndio maana
kila upande hufanya maandalizi ili kupata
matokeo chanya.

“Watanzania wazidi kutuombea, watu-
unge mkono, mchezo ni mgumu, lakini
naamini kwa Mungu hakuna gumu lina-
loshindikana, kwa upande wetu tumeji-
andaa vizuri na tupo tayari kupambana,”
alisema Msuva.

Aliongeza wataingia uwanjani wakiwa-
heshimu wapinzani wao na si kuwahofia
kwa sababu katika mpira lolote linaweza
kutokea.

“Tumeshacheza mechi nyingi ngumu na
zenye ushindani mbalimbali, hakuna mechi
rahisi, tutaingia uwanjani kupambana kwa
sababu tuna malengo ya kucheza tena Af-
con mwakani, hakuna kisichowezekana
kwenye soka, tunahitaji kulitangaza vyema
jina la nchi yetu,” Msuva aliongeza.

Katika mechi hiyo, Taifa Stars itashuka
dimbani bila nahodha wake, Mbwana Sa-
matta, ambaye alipata majeraha ya nyama
za paja akiwa kwenye klabu yake ya Fer-
nabahce ya Uturuki, mshambuliaji huyo
pia ataukosa mchezo wa marudiano utaka-

chezwa Novernba 17 mwaka huu kwenye

Tunisia yenye pomtl sita ndio vinara wa
kundi hilo wakifuatiwa na Equatoria Guinea
yenye pointi tatu sawa na Libya na Taifa Stars
inaburuza mkia, pia ikiwa na pointi tatu.

Taifa Stars ilianza kampeni ya michuano
hiyo kwa ushindi dhidi ya Equatorial Guin-
ea halafu mchezo wake wa pili ilikubali
kichapo cha ugenini dhidi ya Libya.
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Mwakinyo,
Paz kumaliza
ubishi leo

Na Mwandishi Wetu

BONDIA Hassan Mwakinyo
anatarajia kupambana na Jose
Carlos Paz kutoka Argentina
katika pambano la ubingwa wa
Mabara wa WBF wa uzito wa
Super Welter litakalofanyika leo
kwenye ukumbi wa Next Door

Mwakmyo ndio bingwa mtete—
Zi wa pambano hilo la raundi 12
ambalo limeandaliwa na Kampu-
ni ya Jackson Group Sport chini
ya ukurugenzi na mwanzilishi,
Kelvin Twissa na kusimamiwa na
Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa
Tanzania (TPBRC) na WBF.

Akizungumza jijini jana,
Mwakinyo alisema anatarajia
kuibuka na ushindi katika pam-
bano hilo tena katika raundi za
mwanzoni
Tanga amewataka mashab|k|
wake kufika mapema kushuhu-
dia akimchapa mpinzani wake
huyo na kuendelea kuushikilia
mkanda huo wa dunia akiwa
kwenye ardhi ya nyumbani.

“Nataka kufanya staili ya
mabondia wa zamani kama Mike
Tyson ambaye alikuwa anamal-
iza pambano, huku mashabiki
wengine wakiwa katika foleni
va kuingia na wengine wakikata
tiketi. Nataka kuweka historia
nyingine,” alisema Mwakinyo.

Alisema ataingia ulingoni
kwa kumpa heshima Paz, lakini
amejiandaa kuhakikisha mpin-
zani wake huyo anaachana na
mchezo wa ngumi za kulipwa
kutokana na Kipigo atakachom-
patia.

Paz alisema hana maneno
mengi na badala yake Watanza-
nia wasubiri kuona mikono yake
ikiongea na kuthibitisha ubora
aliokuwa nao.

“Mikono ndio itaongea ulingoni
katika kuthibitisha ubora wangu,
najua Mwakinyo anaongea sana,
ni kawaida, lakini mimi nitao-
nyesha vitendo na kuondoka na
mkanda huu,” alisema Paz.

Mbali ya pambano hilo, bondia
Hussein Itaba atachuana na Alex
Kabangu kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
wakati Mkenya Fatuma Zarika
na Patience Mastara wa Zim-
babwe watachuana kuwania
mkanda wa dunia wa WBF uzito
wa Super Bantam huku Mtanza-
nia Zulfa Macho atazichapa na
Alice Mbewe wa Zambia.
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