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Waziri wa
Afya, Ummy
Mwalimu (kati-
kati), akimka-
bidhi zawadi
Paul Michael
wa Chuo cha
DIT mmoja

wa wanafunzi
waliofanya
vizuri katika
masomo yao
kipitia ufadhili
wa programu
ya Mo Schol-
ars wakati

wa hafla ya
kusherehekea
mafanikio

ya programu
hiyo mwis-
honi mwa
wiki. Kulia ni
Mwanzilishi
wa Mfuko
huo, Mohamed
Dewji. HABARI
UK. 8.

PICHA:
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Baraza Vijana laibuka mgogoro KKKT

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BARAZA la Vijana wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
KKKT, Dayosisi ya Konde, limem-
tupia lawama Mkuu wa kanisa
hilo nchini, Askofu Dk. Fredrick
Shoo, likidai kuongoza mkutano
wa kumwondoa Askofu wa day-
osisi hiyo, Dk. Edward Mwaikali,
badala ya kutafuta njia sahihi ya
kumaliza mgogoro unaofukuta.

Akisoma taarifa ya msimamo
wa vijana wa dayosisi hiyo jana,
Marko Mahenge, alidai Askofu
Dk. Shoo amekuwa sehemu ya
kukuza mgogoro huo badala ya
kutafuta njia sahihi ya kujadili
namna ya kushughulika na jambo
hilo ambalo linaendelea kuyum-
bisha Dayosisi ya Konde.

Alisema kwa muda mrefu vi-
jana walikuwa kimya wakifua-
tilia mwenendo ya mgogoro huo
huku wakitarajia kufanyika kwa
hekima na busara katika kushu-
ghulikia maridhiano ya kuhami-
sha makao makuu ya dayosisi
hiyo kutoka mjini Tukuyu katika
Wilaya ya Rungwe na kupelekwa
Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

“Sisi vijana wa Jimbo hili la
Mbeya na maeneo mengine ya

dayosisi hii tunapinga vikali ua-
muzi wa Mkuu wa Kanisa kum-
wondoa Askofu Mwaikali kwenye
kiti chake kwa sababu mkutano
uliofanyika Machi 22, katika Ush-
irika wa Uyole ulikuwa batili, tu-
namtambua Dk. Mwaikali kuwa
ndiye askofu wetu na hapa jim-
boni haondoka wala mchungaji
au Mkuu wa Jimbo,” alisema Ma-
henge.

Aidha, Mahenge aliliomba
Baraza la Maaskofu wa kanisa hilo
nchini kuingilia kati mgogoro huo
kwa kuiita halmashauri kuu ya
dayosisi na viongozi wengine ili
kukubaliana mambo ya kufanya.

Akizungumza wakati wa ibada
ya Jumapili katika Kanisa Kuu la
Ruanda, yalipo makao makuu ya
Dayosisi ya Konde, Mkuu wa Jim-
bo, Mchungaji Nyibuko Mwam-
bola, alisema Halmashauri Kuu
haitambui mkutano ulioitishwa
na Askofu Dk. Fredrick Shoo kwa
madai kuwa ulikuwa batili.

Alimtupia lawama Askofu Dk.
Shoo kama mkuu wa kanisa kwa
kushindwa kusuluhisha mgogoro
huo na kuwa sehemu ya kucho-
chea hali ambayo alidai inazidi
kuongeza chuki na mfarakano.

Kadhalika, alisema baada ya
mkutano wa kumchagua askofu

mwingine, Geofrey Mwakihaba,
Askofu Dk. Shoo alituma waraka
kwa taasisi zote za kifedha kufun-
ga akaunti za dayosisi.

Alisema hatua hiyo imewa-
sababishia kushindwa kufanya
malipo yoyote ikiwamo misha-
hara ya wachungaji na watumishi
wengine wa dayosisi hiyo.

Vile vile, alidai kuwa Dk. Shoo
amewatumia barua wachun-
gaji wote wa Dayosisi ya Konde
kuhudhuria  kikao  kinacho-
kumpa taarifa Askofu wa Jimbo
Dk. Mwaikali, na kwamba Hal-
mashauri Kuu imesema naye ata-
shiriki kikao hicho.

“Mkuu wa Kanisa ameonyesha
dhahiri upande alipo kwa saba-
bu ameshindwa kutukutanisha
pamoja viongozi wa dayosisi na
kujadili pamoja namna bora ya
kumaliza huu mgogoro badala
yake ameonesha wazi kushind-
wa kusimamia jambo hilo na
kuchangia kuchochea suala hili,
sisi tunamtambua bado Askofu
Mwaikali ndiyo anasimamia day-
osisi yetu ya Konde,” alisisitiza.

“Haiwezekani Mkuu wa Kani-
sa aitishe mkutano na kufanya
uchaguzi wa kumchagua askofu
mwingine, tena kwa siku moja,

inaonyesha dhahiri kuna chuki
binafsi na sio suala la kuhamisha
makao mkuu ya dayosisi.”

Machi 22 mwaka huu Mkuu wa
Kanisa la KKKT nchini, Askofu
Dk Fredrick Shoo, pamoja na
wajumbe 201 walifanya mku-
tano katika Usharika wa Uyole ji-
jini Mbeya kwa lengo la kumaliza
mgogoro huo ambapo liliibuka
suala la wajumbe kutokuwa na
imani na Askofu Dk. Edward
Mwaikali.Katika mkutano huo
ambao uliendeshwa na Askofu
Dk. Shoo na kudumu kwa saa
10, ulitumika kumchagua Askofu
mwingine Mchungaji Geofrey
Mwakihaba, ambaye alitangazwa
mbele ya wajumbe wa mkutano.

Kutokana na uamuzi huo baa-
dhi ya vijana wa KKKT mkoani
Mbeya walieleza kuwa mchakato
uliotumika kuwa ulikuwa batili.

Hata hivyo, Askofu Dk. Shoo ali-
potafutwa na Nipashe kwa simu
jana, muda wote hakupatikana
kuzungumezia suala hilo.

Mgogoro wa kwanini yaham-
ishwe makao makuu ya day-
osisi kutoka mjini Tukuyu katika
Wilaya ya Rungwe na kwenda
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, ul-
ianza kufukuta tangu mwaka 2017
hadi sasa.

]
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kwa vituo vya
‘Daycare’ yaja

Na Mary Geofrey

WIZARA ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia Wanawake na
Makundi Maalum, imesema
inakamilisha mtaala wa vituo
vya kulelea watoto maarufu
‘Daycare’.

Awali vituo hivyo vilikuwa
vinatoa elimu na malezi kwa
kufuata mitaala ya nje ya
nchi na wengine kuviendesha
kiholela.

Kamishna Msaidizi wa Ustawi
wa Jamii kutoka wizara hiyo,
Baraka Makona, aliyaeleza
hayo wakati akizindua Chama
cha Vituo vya Kulelea Watoto
Wadogo Mkoa wa Dar es Sa-
laam juzi.

“Tupo kwenye hatua za
mwisho za kukamilisha mtaala
ambao utaanza kutumika nchi
nzima, kuanzia mwezi Mei
mwaka huu uanze kufanya
kazi,” alisema Makona.

Alifafanua kuwa, baada ya
kukamilika mtaala huo, wata-
fanya kampeni ya kuhamasisha
wazazi wenye watoto chini
ya miaka mitano wanaenda
kwenye vituo hivyo ili kuanda-
liwa kwa ajili ya kuanza safari
va elimu.

Alisema nchini kuna vituo
vya kulelea watoto 6,000 na
kati ya hivyo 3,000 vipo Dar es
Salaam. Aliupongeza Mkoa wa
Dar es Salaam kwa kuanzisha
umoja huo ambao upo pekee
nchi nzima na kuitaka mikoa
mingine kuanzisha ili kupata
umoja wa kitaifa.

“Endeleeni kufanya ma-
boresho ya vituo vyenu ili
watoto wasome katika mazin-
gira salama. Wazazi waleteni
watoto walio na umri wa chini
ya miaka mitano wafundishwe
namna bora ya kuwa wanafunzi
wenye uwezo mzuri na maadili
mema ya malezi,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa chama
hicho, Shukuru Mwakasege,
alisema lengo kubwa la chama
hicho ni kutoa elimu kwa wami-
liki wa vituo vya kulelea watoto
wajue sifa zinazotakiwa kabla
va kuanzisha na kuwalea katika
maadili mema.

Wadau 100,000 watoa maoni mabadiliko mtaala wa elimu

Na Christina Mwakangale

SERIKALIimesema hadisasa, im-
ekusanya maoni takribani 100,000
kutoka kwa wadau wa elimu, kuhu-
su namna ya kuufanyia mabadiliko
mtaala wa elimu nchini, kuendana
na mahitaji, mazingira na ushinda-
ni wa soko la ajira.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
James Mdoe, aliyetoa taarifa hiyo

mwishoni mwa wiki mkoani Dar es
Salaam, wakati akizindua bweni la
wasichana katika Shule ya Sekond-
ari Loyola.

Alisema mchakato wa ukisanyaji
maoni hayo unaendelea kupitia
mikutano tofauti kwenye mikoa
na kwamba mwishoni mwa mwezi
huu, ni zamu ya viongozi wa dini
kutoa maoni yao na kisha kufanyi-
ka uchambuzi.

Awali Mbunge wa Ubungo, Prof.

Kitila Mkumbo, alisema changamo-
to kubwa iliyopo miongoni mwa
wahitimu ngazi ya chuo kikuu,
ni kukosa mbinu za mawasiliano
na kujiamin i katika uwasilishaji
hoja.

“Changamoto zinazowakumba
wahitimu ni mbinu za mawasiliano
na uwasilishaji, jambo ambalo
analo.

Hili kwenye elimu yetu tu-
liangalie mhitimu daraja la juu la-

zima awe tofauti na daraja la chini
kielimu, aonyeshe umahiri hata ka-
tika kujieleza na matumizi ya lugha
kwa ufasaha.

Juni, mwaka jana, serikali ili-
tangaza kufanyia mabadiliko ya
mtaala wa elimu, kuanzia ngazi
ya awaki, msingi, sekondari
na elimu ya juu, ikilenga kuon-
doa mtazamo hasi kwenye jamii
kwamba manufaa chanya ya elimu
kwa wahitimu, yanachukua muda

mrefu.

Ilisema itazingatia maoni ya-
takayotolewa na wadau kuhusu
uboreshaji mitaala ya elimu, ita-
kayojenga ujuzi, maarifa na stadi
za kazi na kwamba Taasisi ya Elimu
Tanzania (TET) itaboresha mitaala
ikizingatia maarifa kumudu maz-
ingira yaliyoko na ushindani wa
soko la ajira na kuwapata wahit-
imu wabunifu na wenye uwezo wa
kujiajiri.
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Samia aagiza tathmini mpya

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan
(pichani), ameiagiza kamati ya
mawaziri nane wa kisekta kufanya
upya tathmini juu ya hatima ya
utatuzi wa migogoro ya ardhi kwe-

iliyoko mkoa wa Morogoro, kwa
kuangalia ~ mipaka na kuweka
sudiwa kufanyiwa upya tathmini
ya kina kuona hatua stahiki za ku-
chukua.

Ameagiza kuwa yote yana-
paswa kufanywa kwa kuzingatia
yaliyokwisha amuliwa kwenye
Baraza la Mawaziri la 2019/2020 na
2021/2022, lengo ni kuzingatia ma-
slahi ya taifa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Mawa-
ziri nane wa kisekta ambaye ni Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angelina
Mabula, alitoa taarifa hiyo alipo-
kutana na viongozi na watendaji
wa mkoa na wilaya na kubainisha
migogoro kwenye mapori ya akiba,
vyanzo vya maji, hifadhi, maeneo
ya ulinzi, mashamba pamoja na
ranchi za taifa.

Alisema maagizo hayo ya Rais ya-
meanza kufanyiwa kazi na kamati
hiyo baada ya kupita muda mrefu
wa utekelezaji, na kwamba wame-
takiwa kuhakikisha migogoro hiyo
inatatuliwa bila kuzusha taharuki

kwa wananchi wanaoishi maeneo
hayo.

Aidha, alisema Septemba 23,
mwaka jana walipokutana na
Baraza la Mawaziri waliona kati
vibaki kwa kusogeza au kupungu-
za mipaka.

Mabula alisema katika migogoro
yote ilionekana migogoro katika
zaidi kwa kina.

“Kamati tayari ilifanya ucham-
buzi zaidi wa migogoro ikiwamo
kupokea taarifa mbalimbali ku-
toka ofisi ya wakuu wa mikoa
Tanzania bara, wabunge na taar-
ifa za taasisi na wananchi mmoja
mmoja  walioiandikia ~ barua
wizara,”alisema Waziri Mabula.

Mwenyekiti  huyo alisema
uchambuzi waliofanya ulibaini
kuwa yapo maeneo yaliyohifa-
dhiwa 680 yaliyoko chini ya Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii yenye
migogoro ya matumizi ya ardhi
huku migogoro 81 kati yake ni ya
Morogoro pekee.

Aidha, Waziri huyo wa Ardhi
alizitaka taasisi kutambua kuwa
wana jukumu la kulinda maeneo
yao ya ardhi yasivamiwe na wa-
nanchi hasa kama tayari wana hati
halali kumiliki maeneo hayo, iki-
wamo kuweka alama za kudumu
na zinazoonekana katika mipaka
ya maeneo yote na kwamba ju-
kumu la kulinda ardhi hiyo siyo la
wizara yoyote ile.

“Kuna malalamiko mengi ya
taasisi kama shule, JWTZ, Ma-
gereza kulalamikia maeneo yao
kuvamiwa, kuanzia sasa wekeni
vizuri mipaka yenu na ifahamike,
hatutarajii tena migogoro, ha-
tutarajii mje kulalamika, wekeni
vizuri mipaka yenu na ifahamike
vyema,” alisema.

Pia alionyesha kukerwa na

tico
"’

tabia ya baadhi ya wananchi ku-
vamia maeneo yasiyoendelezwa
ambayo serikali ilishayafutia umi-
liki wake, huku serikali na viongozi
wakiwapo hadi ngazi za chini, na
badala yake kutaka viongozi kuin-
gilia kati.

Kuhusu Mkoa wa Morogoro,
Waziri Mabula alikiri kuna changa-
moto nyingi zinazosababishwa na
mwingiliano wa matumizi ya ar-
dhi, lakini tayari imefanyiwa kazi
na hatua mbalimbali zimechuku-
liwa ili kumaliza migogoro hiyo.

Akawataka viongozi wa mkoa
wa Morogoro kwa kushirikiana na
ofisi ya Kamishna wa Ardhi, kuen-
delea kuainisha maeneo mengine
yenye migogoro ambayo haya-

vijiji

975

jaainishwa katika migogoro inay-
ofanyiwa kazi.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Martine Shighela, al-
ipongeza uamuzi huo wa Rais ikiz-
ingatiwa Morogoro ni miongoni
mwa waathirika wa migogoro ya
ardhi kwa muda mrefu.

Kamati hiyo inahusisha Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Wizara ya Maji, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Wizara ya Nchi Ofi-
si ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara
ya Kilimo, Ofisi ya Rais Muungano
na Mazingira pamoja na Wizara
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT).

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA

MAHALI MASWA.
MAOMBI MAKUBWA NA.49 YA MWAKA 2021

KATI YA
WILSONLUCAS................ MWOMBAJI
DHIDI YA
1.SIGWA LUCHIBULA
2.THOMAS EZEKIEL ............ WAJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

Kwa: THOMAS EZEKIEL  POPOTE ALIPO KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yenu katika
Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya madai yanaweza kupatika
hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi wako wa
maandishi(WSD)kabla ya tarehe 12.05.2022.

Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa siku ya
tarehe 12.05.2022 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe.).TKaare
Mwenyekiti,Baraza a Ardhi na Nyumba Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na kushindwa
kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza Maombi haya
upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili leo tarehe
22.03.2022 -

T

J.T.KAARI
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA(W)
MASWA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JULIETH CHRISTOPHER
MASSAWE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 839 DLF - TOYOTAIST.
Chassis namba NCP1100012611.
Engine namba INZD000331.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi:
ARU/ARU/RB/122675/2022.

EXPRESSION OF INTEREST — REF. NO. TRBP/01/22

Introduction

MIC Tanzania Public Limited Company associated with its commercial brand Tigo is an innovative telecommunication company in the country, distinguished as a fully-fledged
digital lifestyle brand. With over 10 million registered subscribers, MIC Tanzania Public Limited Company directly and indirectly engages with over 300,000 Tanzanians
including an extended network of customer service representatives, mobile money merchants, sales agents and business partners.

Invitation to apply for MIC Tanzania Public Limited Company Retail Business Partnership
MIC Tanzania Public Limited Company is looking for reputable limited companies in Tanzania to distribute its preferred best-selling products as well as carrying its brand across sales

regions in Tanzania (Mainland & Islands). This business partnership is coupled with attractive products mix with the best commission schemes in the market. The interested companies
should have a long-term vision to partner and grow with Tigo, the fastest growing Mobile Network Operator in Tanzania.

General Criteria

i). The expression of interest will be championed by the internal committee.

ii). Detailed expression of interest document can be obtained from our Headquarters (with the address below), and our website and through the link “https://www.tigo.co.tz/tender”.

iii).  Time frame to collect detailed expression of interest document is March 28th, 2022 to April 8th, 2022.

iv).  Selection criteria will be as per MIC Tanzania Public Limited Company set criteria according to specific strategic plans for each region/district. Criteria include (but not limited to)
capital, ability to open outlet, distribution experience, fully and complying “KYA documents” will be considered during selection

v). MIC Tanzania Public Limited Company shall disqualify any applicant because of failure to follow instructions and meet requirements.

vi).  MIC Tanzania Public Limited Company reserves the right to waive minor proposition deficiencies that may not be corrected prior to award determination to promote

competition in some cases.

vii).  Evaluation of applicants will be conducted as per MIC Tanzania Public Limited Company pre-set selection criteria.

viii).

How to apply

i). Submit cover letter to express the business partnership interest along with copies of certified “KYA documents” to our head office per address below.

ii). The application form should be filled in clearly to show the strengths of applying company with the intention to grow with MIC Tanzania Public Limited Company in preferred
regions and districts.

Submission: Deadline for submission is 05:00pm East African Time on April 15th, 2022. No tender fee will be charged

Tender Address:

Only selected applicants will be contacted, and no reasons shall be provided to unsuccessful applicants.

Managing Director

MIC Tanzania Public Limited Company

DERM Complex, P. O. Box 2929, Plot. No 11, Block 45A, New Bagamoyo Road, Dar-es Salaam.
Attn: “Application for Retail Business Partner

216776602
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]
Tiketi
kielektroniki
kutumika Julai

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema  kuanzia Julai

mosi, mwaka huu, wamiliki wote wa
mabasi yaendayo mikoani watatakiwa
kukatisha tiketi kwa njia ya kielektron-
iki ikiwa ni utekelezaji wa mikakati ya
kuboresha utoaji huduma hizo kwa wa-
nanchi.
Mkuu Uchukuzi, Gabriel Migire, alisema
nia ya kuanza utaratibu huo ni pamoja
na kudhibiti mapato yanayopatikana
kwa njia ya tiketi na kuwarahisishia wa-
miliki kujua idadi ya tiketi zilizouzwa
kwa siku.

“Changamoto zote zilizowasilishwa
awali na wadau zimerekebishwa kupi-
tia Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) hivyo kukamilika kwa mareke-
bisho haya kutafanya zoezi hilo kuanza

Ofisa wa Bodi ya Maji Bonde la Mto Wami Dar es Salaam, Halima Faraji, akizungumza na kinamama wanaofanya shughuli za kilimo cha
mboga katika Bonde la Mto Mzinga Kata ya Mwanagati, Dar es Salaam juzi, wakati wa ziara ya maofisa wa bodi hiyo na wawakilishi wa
kampuni ya TBL ya kuelimisha wananchi kutunza mazingira kwenye mito na vyanzo vya maji, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki

ya Maji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mwezi Julai,” alisema Migire.

Adaiwa kubaka, kulawiti watoto wa familia moja

Na Joctan Ngelly, GEITA

JESHI la Polisi mkoani Geita

Bukori (jina limehifadhiwa),
kwa tuhuma za kuwabaka na
kuwalawiti watoto watatu wa
darasa la tatu wa familia moja
wa Shule ya Msingi Bukori.

Wanafunzi hao wameumi-
zwa sehemu zao za siri kiasi cha
kushindwa kwenda haja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Geita, Henry Mwaibambe, alise-
ma tukio hilo lilitokea katika
alisema uchunguzi wa awali
ulibaini kuwa mtuhumiwa huyo
(jina limehifadhiwa) ni mwana-
familia hiyo.

Alisema ukatili waliofanyiwa
watoto hao ni ndani ya familia

najamii ambao ulibainika baada
ya watoto kushindwa kujisaidia
aja zote kutokana na maumivu.
“Ukatili mbaya sana upo
ndani ya familia, kuna kesi pale
Bukori upelelezi bado unaende-
lea, ndani ya familia kuna mtu
mfanyabiashara sijui yuko wapi,
kila akija anawaingilia watoto na
kuwaambia wasiseme, na kwe-
nye familia hiyo mtuhumiwa
huyo yeye ndiye mwenye uwezo
wa kifedha anawapatia fedha za
chumvi,” alisema na kuongeza:
“Kuna watoto watatu anawa-
fanyia ukatili wa kingono, siku
ya kugundulika kwa tukio hilo
mwanafunzi mmoja aliingia
chooni kujisaidia katika Shule
ya Msingi Bukori akashindwa
kutoka kwa kuwa sehemu ya
haja kubwa ilikuwa imeharibika

na wanafunzi wenzake wali-
kuwa wakipiga kelele mbona
hautoki chooni ili waingie, hadi
mwalimu alipofika akaingia aka-
kuta mwanafunzi huyo akiwa
kwenye maumivu makali.”

Alisema: “Mwalimu alimpele-
ka mwanafunzi huyo Kituo cha
Afya Bukori, alipohojiwa alimta-
ja anayewafanyia vitendo hivyo
ni ndugu yao anayekuja mara
kwa mara, alieleza pia siyo peke
yake bali kuna wengine wawili
wamefanyiwa kama yeye.”

Kwa mujibu wa Mwaibambe,
ngazi ya familia ndiyo kuna uka-
tili mwingi, lakini inakuwa ni
ngumu kwa polisi kupata taari-
fa, na kwamba wanaendelea na
upelelezi wa tukio hilo ambalo
walijua baada ya mwanafunzi
huyo kuanguka chooni.

“Kitendo  alichokifanya
mtuhumiwa huyo ni cha kika-
tili sana, sisi polisi tunamtafuta
kwa sababu ni mwanafamilia
tutampata tu na tukimkamata
tutampeleka mahakamani, ili
sheria iweze kuchukua mkondo
wake,” alisema na kuongeza:

“Wazazi na walezi jitahidini
kuwakagua watoto wenu wa
kike na wa kiume ili kugungua
kama wamefanyiwa ukatili wa
kingono, mnahangaikia na bi-
ashara zenu tu pamoja na VIKO-
BA hamwangalii maendeleo ya
watoto wenu.”

Aidha, Kamanda Mwaibambe
aliwatahadharisha ~ wananchi
wa mkoa huo kuwa wamebaini
usafiri wa bajaji ni hatarishi kwa
kuwa kuna matukio ya ukatili
wa kijinsia na uhalifu mwingine.

Katibu Mkuu Migire alisema kwa sasa
LATRA itaanza na majaribio kwa miezi
mitatu ili kujiweka sawa na endapo
itabainika kuwapo kwa changamoto
ndogo ndogo zitakamilishwa ili Julai hu-
duma hiyo ianze rasmi.

Akieleza faida za mfumo huo kwa
abiria Migire alisema ni kutolazimika
kwenda stendi au kutafuta wakala kwa
kuwa suala hilo atalifanya kwa kutumia
simu yake ya kiganjani.

Aliongeza kuwa kwa abiria wasio
kuwa na simu janja watapata tiketi hizo
kupitia mawakala wa benki ili kuwapun-
guzia adhaa ya kutafuta mawakala walio
katika stendi za mabasi.

Mkurugenzi wa LATRA, Giliard
Ngewe, alisema mamlaka itaanza kutoa
elimu kuanzia Aprili mosi ili kuwapa
abiria uelewa wa namna ya kukata tiketi
hizo kwa kuzingatia makundi yote ya
jamii.

Ngewe aliongeza kuwa elimu hiyo
imeshirikisha taasisi zote muhimu iki-
wamo Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na Chama cha Wamiliki wa Maba-
si Tanzania (TABOA) ili kufikia watumi-
aji kwa haraka.

Wafunguka ushiriki mdogo wa wanawake katika uongozi

Na Jenifer Gilla

WADAU wa haki za wanawake
na siasa nchini wamepaza sauti
kufuatia wiki iliyopita kikosi kazi
cha kuratibu maoni ya demokrasia
ya vyama vingi vya siasa kuripoti
kuwa kuna changamoto ya ushiriki
wa wanawake na makundi maalum
katika siasa, demokrasia na uon-
gozi. Akisoma ripoti hiyo kwa Rais
Samia Suluhu Hassan katika Ikulu
wa kikosi hicho, Prof. Rwekeza
Mukandala, alisema ushiriki wa
wanawake na makundi maalum
katika siasa, demokrasia na uon-
gozi ni mdogo tofauti na malengo
ya kitaifa na kimataifa.

Meneja miradi kutoka Taasisi
ya Msichana Initiative, Consolata
Chikoti, alisema ni kweli kuwa
kuna ushiriki mdogo katika masu-

ala ya siasa, lakini watu wanaona
tatizo hilo katika ngazi ya juu kama
ubunge na uwaziri wanasahau ul-
ipo mzizi wake katika ngazi ya fa-
milia, kata na hata udiwani.
“Wanawake hawawezi kushiriki
uongozi katika ngazi ya taifa kama
huku chini hawashiriki vizuri, kwa
mfano ukifanya research ndogo tu
kuwa ni wanawake wangapi nchini
wani utakuta kuwa idadi ni ndogo
sana na hawawi groomed (kuanda-
liwa) kutokana na mfumo ikiwamo
ukatili wa kijinsia na ukosefu wa
rasilimali,”alisema Consolata.
Alisema pia jamii haimwangalii
mwanamke kama kiongozi, hivyo
hata anapojaribu kujitosa katika
masuala ya uongozi haimuungi
mkono kama ilivyo kwa wana-
mume, ila anatumiwa sana katika
kichocheo cha mwanamume ku-

pata uongozi kama vile kufanya
kampeni, vigeregere.

Naye Janeth John Mkurugenzi
wa Taasisi ya Binti Makini alisema
mifumo ya kivyama haimpi nafasi
mwanamke kushiriki katika siasa
kikamilifu, kwa sababu haina im-
ani naye kuwa anaweza kushiriki
katika nafasi kubwa za kisiasa.

“Ndani ya vyama wanahisi
kuwa mwanamke akipewa nafasi
ya kushiriki nafasi kubwa kitaifa
anaweza kupoteza kwa imani
kuwa nguvu yake ya ushawishi ni
ndogo hivyo mifumo ikiwekwa
vizuri na kumsaport mwanamke
basi ushiriki utakuwa,” alisema
Janeth.

Vilevile Janeth alisema kuna
tatizo la rushwa ya ngono katika
vyama, kuwa ili mwanamke ach-
aguliwe kuwania nafasi za juu au
kuchaguliwa viti maalum inamla-

zimu atoe rushwa hiyo, hali inay-
owafanya wanawake wengi wakae
pembeni ili wasidhalilishe utu wao.

Changamoto nyingine alisema
kuwa siasa inahitaji fedha na wa-
nawake wengi hali zao za kimaisha
zipo chini ukilinganisha na wa-
naume hivyo kama wanawezeshwa
au kujiandaa mapema kiuchumi
basi idadi ya ushiriki wao katika
siasa na uongozi itaongezeka.

Naye mtaalamu wa masuala ya
siasa, Prof. Ernest Mallya, alisema
kuwa pamoja na yote kunatakiwa
kuwa na uadilifu na teknolojia
katika siasa na demockrasia ili ku-
wavutia wanawake wengi kuingia
katika tasnia hiyo.

“Kunatakiwa kuwe na ikazidi-
wa teknolojia nzuri itakayoweza
itakayoweza kubaini kama kuna
kuonevu katika masuala ya ku-
pigakura ili kuleta usawa kwa

wanawake na wanaume,” alisema
Prof. Mallya.

Ripoti hiyo ilieleza pia sababu
za kuwapo kwa ushiriki mdogo
katika makundi hayo kuwani ni
changamoto za kimazingira ka-
tika shughuli za kisiasa na uwapo
wa mfumo dume katika jamii.

Changamoto nyingine kwa mu-
jibu wa ripoti hiyo ni utaratibu wa
kuwapata wabunge na madiwani
wa viti maalum kwa baadhi ya vy-
ama vya siasa hauzingatii usawa
wa Kkijinsia, na kutokuwapo na
mfumo wa kuvitaka vyama vya
siasa kuzingatia usawa huo.

Mapendekezo ya kamati hiyo
yalikuwa ni kufuatilia mfumo wa
ushiriki wa wanawake na makundi
maalum katika siasa na vyombo
vya uamuzi na kuangalia jinsi vy-
ama vya siasa vinavyoshughulikia
usawa wa kijinsia.
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TIC yajivunia kusajili miradi 266

Na Julieth MKreri, KIBAHA

WAZIRI wa Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji (pichani), amese-
ma miradi 266 imesajiliwa katika Kituo cha
Uwekezaji (TIC) kipindi cha mwaka mmoja
wa uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema hayo jana wakati wa hafla ya ku-
kabidhi kiwanja namba moja kitalu B eneo
la Kwala, Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha
kwa mwekezaji wa kampuni ya Sino Tan
(Kibaha Industrial Park Ltd) kwa ajili ya
Kongani ya viwanda.

Akizungumzia mradi huo mkubwa wa
kimkakati kwa Afrika Mashariki na Kusini
mwa Jangwa la Sahara, alimpongeza Rais
kwa kuhakikisha Tanzania inakuwa eneo
salama la uwekezaji na mahali pa kuvutia
wageni.

Alisema mradi huo ambao utatekelezwa
kwa kipindi cha miaka minne, utaanza kwa
miaka miwili ya awali na mingine baadaye
na ujenzi wake unatarajia kugharimu
zaidi ya Dola za Kimarekani 150 ambazo
zitawekezwa katika upatikanaji wa ardhi,
miundombinu, ujenzi wa viwanda na vifaa
vinavyohitajika.

Alisema manufaa ya uwekezaji wa mradi
huo ni uhakika wa soko la malighafi, mika-
taba iliyosainiwa na kampuni ya Sino Tan
inayomilikiwa na wawekezaji kutoka China
ni mwanzo wa mradi mkubwa utakaoleta
manufaa mapana kwa taifa kwa kuwa vi-
wanda vya kuchakata mazao vitajengwa na
Watanzania watanufaika na soko.

Manufaa mengine ni ajira za moja kwa
moja 100,000, pia wananchi wanatakiwa
kutumia fursa ya kujifunza lugha ya Kichi-
na na Watanzania wanatakiwa kutumia fur-
sa hiyo ili wapate kuwa wakarimani ndani

na nje ya Tanzania.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uwekezaji
Viwanda na Biashara, Prof. Godius Kayar-
ara, alisema upatikanaji wa ardhi ni jambo
kubwa kuliko kitu chochote ndiyo maana
sheria zinabadilishwa ili ardhi ipatikane
haraka na mradi ufanyike kwa haraka.

Alisema mradi huo utakuwa na viwan-
da 200 vya kutengeneza bidhaa mbalim-
bali zikiwamo pikipiki.

Mwakilishi wa Sino Tan Kibaha Jansen
Huang, alisema mradi ukikamilika watahi-
taji huduma ya polisi kwa ajili ya usalama
na baadhi ya nchi zenye miradi yake ya
uwekezaji ni Nigeria, Ethiopia na Uganda
na wana marafiki wengi na kuitaja Tanza-
nia kuwa na sera nzuri kuhusu uwekezaji.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kari Kunenge, alisema wanamshukuru
Rais kwa kufanya jitihada za kuweka maz-
ingira bora ya uwekezaji nchini na kwe-
nye mkoa kwa kutafuta wawekezaji na
kuboresha maisha.

Kunenge alisema mkoa una viwanda
1,453 vikiwamo vikubwa 87.

Wafugaji wasimamisha kilimo Kwala

Na Julieth Mkreri, KIBAHA

Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha mkoani
Pwani wameiomba serikali kusimamia sua-
waendelee na shughuli za kilimo.

Wakizungumza na Nipashe, walisema
wako hatarini kukumbwa na njaa kwa kuwa
msimu huu wa kilimo hawajajishughulisha
kwa kuhofia mazao yao kuharibiwa na
mifugo.

Denis Makusanya alisema wamekuwa
wakilima mazao, lakini baadhi ya wafugaji
wanalisha mifugo yao kwenye mashamba
ya wakulima bila hofu.

“Huku kwetu mihogo ndio tulikuwa tu-
nategemea sana, lakini kwa sasa hakuna
tena, mifugo imeharibu imekula mazao
yetu yote shambani hata mbegu ya mihogo
hatuna tena,” alisema Denis.

Alieleza kuwa yupo mfugaji maarufu (an-
amtaja) alishaelezwa na viongozi wa serika-
li aondoke aende sehemu ya wafugaji, lakini
hadi sasa hajatekeleza agizo hilo, na kwam-
ba wapo wafugaji wengine wameshindwa
kuondoka kwa sababu yake.

“Wapo watu wametoka mjini na kununua
mashamba huku kwa ajili ya kilimo, lakini
wamesimama kuendelea na shughuli zao
kutokana na hawa wafugaji, huyu (mfugaji
huyo maarufu) akiondolewa na wengine
wataondoka wengi wako nyuma yake wan-
amsikiliza,” alisema.

Frank Willson aliliambia Nipashe kuwa
wamekuwa wakilalamikia suala hilo kwa
viongozi kuanzia ngazi ya kitongoji hadi
mkoa, lakini hadi sasa kero yao haijapatiwa
ufumbuzi.

Kwa mujibu wa Frank, amesimamisha
shughuli za kilimo tangu mwaka jana,
baada ya kupata hasara mara kwa mara
anapolima, badala yake ameamua kujikita
katika uuzaji wa mkaa ili aweze kuendesha
maisha.

Naye Ibrahim Lubeta, mjumbe katika ki-
tongoji cha Mahundi, alieleza kuwa mbali
na mazao kuharibiwa, wafugaji hao wame-
kuwa wakiwapiga wakulima.

“Wanaingiza mifugo yao shambani uki-
waambia waiondoe wanasema watachun-
gia wapi, ukijaribu kuitoa isiendelee ku-
haribu mazao wanakupiga na kukuumiza...
ukilalamika kwa uongozi wa juu hakuna
utatuzi unaofanyika kwa wakati,” alisema.

Hata hivyo aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Mhandis Evarist Ndikilo, aliwahi ku-
fika na kusikiliza malalamiko ya wananchi
hao ambapo alitoa maagizo kwa viongozi
wa Wilaya na Tarafa ya Ruvu kuhakikisha
wafugaji wanaondoka na kuhamia katika
maeneo yao, agizo ambalo hata hivyo hali-
jatekelezeka hadi sasa.

Pia alizuia wafugaji kulisha mifugo yao
katika bonde la Mto Ruvu ambapo wakuli-
ma wengi wanalitumia kwa kilimo cha
umwagiliaji agizo ambalo utekelezaji wake
bado haujafanyika.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Sara Msa-
firi, alipoulizwa na Nipashe kuhusiana
na malalamiko ya wananchi, hao alisema
atashughulikia suala hilo.
inaelezwa kuwa ni wakulima, huku wen-
gine wakitoka katika mikoa mingine kuha-
lakini wamekwama kutokana na kubughu-
dhiwa na wafugaji.

VACANCY ANNOUNCEMENT

Muhimbili National Hospital (MNH)is a tertiary Specialised and Super Specialist Hospital in Tanzania organized into nine Directorates with bed capacity of
2,178 out of which 1,570 beds are at the Main Upanga Hospital and 608 beds are at Mloganzila facility which is 30 km away from the main Hospital. The
Hospital serves between 2,000-3,000 Outpatients and 1,500 - 2,000 Inpatients per day.

In order to achieve its objective the Hospital is looking for a competent and experienced person to fill the position below for 2 years contract (renewable on

mutual agreement)
1.0 CLERK OF WORKS - (2 POSTS)

11 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i.  To observe quality of construction in accordance with
the contract and assist in preparation of progress
reports.

ii. Consider and evaluate Contractor's suggestions and
recommendations, discuss with the Project Supervisor
and help in making decisions where appropriate

iii. Maintain accurate records of construction works at the
construction site in an orderly manner in accordance
with procedures.

iv. Review and verify application for payments submitted
by the Contractor and submit recommendations on the
way forward

v.  Assist in reviewing the list of items to be completed or
corrected which are Submitted by the contractor for
issuance of a Certificate of Substantial Completion.

vi. Provide assistance in final inspection of the work and in
reviewing the record documents to be furnished by the
contractor upon completion of the work

i. To perform any other related duties as may be assigned
by his/her supervisor.

v

1.2 QUALIFICATION AND EXPERIENCE
Holder of Bachelor Degree in Architecture and must be
Registered with Architecture and Quantity Surveyors
Registration Board (AQRB) with Minimum of 2 years of
working experience

1.3 RENUMERATION
Attractive package in accordance with Hospital salary structure.

2.0 QUANTITY SURVEYOR - (1POST)
2.1DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i.  Assist in establishment and control of projects’ cost
estimates and quantities

ii. Assist in preparation or review of projects’ Bills of
Quantities

iii. Assist inascertaining projects materials

iv. Assist in initial and preliminary budgeting and cost
planning of projects

v. Advice on cost effectiveness of
construction methodology

vi. Toperform any other related duties as may be assigned
by his/her supervisor.

design and

2.2 QUALIFICATION AND EXPERIENCE

Holder of Bachelor Degree in Building Economics/Quantity
Surveying or related field and must be Registered with Architecture
and Quantity Surveyors Registration Board (AQRB) with Minimum of
2 years experience.

2.3 RENUMERATION
Attractive package in accordance with Hospital salary structure.
3.0 CIVILENGINEER - (1POST)

3.1DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i.  Assist in day to day supervision of Works in Hospital
Projects
ii.  Tocarry out specified routine technical tasks
iii. ~Assistin performing duties related to the profession
iv.  Toperformany other related duties as may be assigned
by his/her supervisor.

3.2 QUALIFICATION AND EXPERIENCE

Holder of Bachelor Degree in Civil Engineering and must be
registered with Engineering Registration Board (ERB) with
minimum of 2 years experience.

3.3 RENUMERATION
Attractive package in accordance with Hospital salary structure.

4.0 SYSTEM DEVELOPER - (4 POSTS)
4.1DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i. Actively participate in project scoping, design,
development and testing

ii. Studying organizing requirements, conferring with
users; studying current HMIS
flow, data usage, and work processes, investigating
problem areas.

iii. Develop tools and applications by producing clean,
efficient code

iv.  Automate tasks through appropriate tools and scripting

v. Review and debug code developed internally and by
external software vendors

vi. Perform validation and verification testing of the

developed software

Collaborate with internal teams and vendors to fix and

improve products

vii. Ensure software is up-to-date with the latest

Vii.

technologies
ix. Support the analysis, problem definition, requirements,
solution development
and proposed solutions to determine foot for purpose.
x. Document and demonstrates solutions by developing
documentation, flowcharts,
layouts, diagrams, charts, code comments and clear
code.
xi. To performany other related duties as may be assigned
by his/her supervisor.

4.2 QUALIFICATION AND EXPERIENCE
Holder of Bachelor degree in Software engineering or
Computer Science or Information technology or its related
field. Applicants demonstrating to have the following
knowledge and skills shall have added advantages;
i.  Knowledge of trending Health Information Systems and
Technologies in the market
ii.  Minimum of 2 years working experience in software
development
ii. ~ Familiarity — with
methodologies
iv.  Knowledge of selected programming languages (e.g
Java, C#, PhP, Python, C++ and the J2EE platform
v. In-depth knowledge of relational databases (eg
PostgreSQL, MySOL and NoSQL database (e.g MongoDB)
vi. Familiarity with various operating system (Android,
Linux, Mac 0S, Windows).
In-depth knowledge of mobile frameworks at the 0S
level (i0S, Android & windows)
viii. Strong experience with REST APl and web services
ix. Problem-solving and follow-through; pragmatic and
thorough

Agile's  Scrum  development

Vii.

4.3 RENUMERATION
Attractive package in accordance with Hospital salary structure.

5.0 SYSTEM ANALYST - (1POST)

5.1DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Deploy, maintain and troubleshoot core business
applications, including application servers, associated
hardware, endpoints and databases,

i. Meet and coordinate with internal and external stakeholders
to establish project scope, systems goals and
requirements,

iii. Develop, analyze, prioritize and organize requirement
specifications, datamapping, diagrams and flowcharts for
developers and testers to follow,

iv. Translate highly technical specifications into clear
non-technical requirements

v. Manage the set-up and configuration of systems,

vi. Define and coordinate the execution of testing procedures
and develop test cases to serve the overall quality
assurance process,

. Provide documentation of all processes and training as
needed,

viii. Develop and implement maintenance procedures, monitor
systems health, gather system statistics and troubleshoot
reported errors and alarms,

ix. Perform design, implementation and upgrades of
information systems to meet the business and user needs,

X. Implement best practices for scalability, supportability,

ease of maintenance and system performance.

i. To perform any other related duties as may be assigned by

his/her supervisor.

vii

X

5.2 QUALIFICATION AND EXPERIENCE

i. Bachelor's Degree in Computer Science or Information
Technology or related field

ii. Minimum of 2 years working experience in health
information technologies and system analysis. Applicants
demonstrating to have the following knowledge and skills
shall have added advantages;

i. Strong computer, hard ware, software and analytical skills

ii. Proven ability to assess business needs and translate them
into relevant solutions

iii. Strongunderstanding and knowledge of the principles and
practices associated with database maintenance and
administration

iv. Experience installing, configuring, documenting, testing,
training and implementing new applications and systems.

v. Working knowledge of a wide variety of programming
languages

5.3 RENUMERATION
Attractive package in accordance with Hospital salary structure.
6

.0 MODE OF APPLICATION
Applicants must send application letter attached with
certified copies of academic certificates and up-to-date
Curriculum Vitae (CV) with three referees with reliable
contacts, postal address, e-mail, and mobile numbers to
either of the following address:

Executive Director,
Muhimbili National Hospital,
P.0.Box 65000,

Dar es Salaam.

216777602

Email: hrt@mnh.or.tz
Application Deadline: 06th April, 2022.
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Simba jipangeni, tunataka
kuwaona robo fainali CAF

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa kwa
ngazi ya klabu, Simba wanatarajia kushuka dimbani Jumapili wiki hii kwe-
nye mechi yao ya mwisho ya hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Simba yenye pointi saba, itakuwa nyumbani Jumapili kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa kuikaribisha US Gendarmerie ya Niger ambayo ina
alama tano zinazoifanya kuburuza mkia kwenye Kundi D ambalo pia lina-
zijumuisha Asec Mimosas ya Ivory Coast na RS Berkane ya Morocco.

Katika kundi hilo, Asec Mimosas ambayo ipo kileleni ikiwa na alama tisa
Jumapili itakuwa ugenini nchini Morocco kuvaana na RS Berkane yenye
alama saba kama Simba, kila timu ikihitaji ushindi ili kutinga hatua ya robo
fainali ya mashindano hayo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu Afrika
baada ya Ligi ya Mabingwa.

Hivyo, ushindi pekee ndiyo utakaoiwezesha Simba kutinga robo fainali
bila kuangalia matokeo ya mechi dhidi ya RS Berkane na Asec Mimosas
ambayo inahitaji sare tu ili kusonga mbele.

Kwa upande wa Berkane yenyewe inahitaji ushindi ili kujihakikishia na-
fasi ya kutinga robo fainali, lakini kama ikipoteza na Simba ikapoteza, basi
Asec Mimosas na Gendarmerie ndizo zitakazotinga robo fainali.

Kwa ujumla Kundi D, ndilo gumu zaidi katika michuano hii msimu huu,
na hadi sasa matokeo ya mechi za mwisho Jumapili wiki hii ndiyo yata-
kayoamua miamba miwili itakayofuzu robo fainali kutokana na timu zote
kuwa na nafasi.

Hivyo, kinachotakiwa kwa Simba ambayo imeingia kambini jana tayari
kwa maandalizi ya mechi hiyo, ni makocha kuhakikisha wanafanyia kazi
makosa madogo madogo ambayo wamekuwa wakiyafanya katika mechi
tano zilizopita za michuano hiyo.

Katika hilo, pia kila mchezaji hana budi kujituma na kutambua kwamba
kadrii timu yao inavyosonga mbele katika michuano hiyo, ndivyo ambavyo
thamani zao zinaongezeka, hivyo kujiongezea soko lao kwa kutangaza
vipaji vyao kwa klabu kubwa nje ya nchi na hatimaye kuweza kubahatika
kusajili na kupata maslahi mazuri zaidi.

Kwa namna ambavyo tumeiona Gendarmerie katika michezo iliyopita
yaKundi D, si timu yakuibeza hata kidogo, kwani inaweza kufanya maajabu
dakika yoyote kutokana na ubora wao wa safu ya ushambuliaji ikiongozwa
na winga hatari anayeongoza kwa kucheka na nyavu, Victorien Adebayor.

Lakini, Gendarmerie ni timu ya kushambulia mwanzo mwisho bila ku-
jali inacheza nyumbani ama ugenini, hivyo benchi la ufundi la Simba lina-
paswa kuisuka vema safu yake ya ulinzi kuelekea mchezo huo ili kuweza
kushinda na hatimaye kufuzu robo fainali.

Katika hilo pia, makosa ambayo yamekuwa yakifanywa na safu ya ush-
ambuliaji ya Simba kwa kushindwa kutumia vema nafasi wanazotengen-
eza, ni wakati sasa wakufanyia kazi ipasavyo kabla ya mchezo huo.

Kingine ambacho benchi la ufundi la Simba linapaswa kuwaeleza
wachezaji ni kuacha kucheza na jukwaa, lakini kufuta utamaduni wao wa
kusubiri hadi kipindi cha pili ndiyo waanze kufanya mashambulizi ya kasi.

Hili tumeliona mara nyingi kwa safu ya ushambuliaji ya Simba ikisubiri
hadi kipindi cha pili kuanza kushambulia kwa kasi, na wakati mwingine
wanakuwa tayari wameshatangulia kufungwa, hivyo mabeki wa timu
pinzani kujenga ukuta imara (kupaki basi) jambo ambalo hupata shida
kuwafungua. Hivyo, hawana budi kuhakikisha wanaumaliza mchezo ‘asu-
buhi’ tu kwa kupata mabao ya haraka, kwani mechi kama hii, kusubiri hadi
kipindi cha pili ndipo waanze msako mkali wa bao, inaweza kuwagharimu
katika mchezo huo ambao wanachohitaji ni ushindi tu ili kusonga mbele.

Tkumbumbukwe pia katika michuano hii, timu nyingi zinapopata bao la
kuongoza, zimekuwa zikitumia kipindi cha pili kupoteza muda na kucheza
kwa ‘kupaki basi’, jambo ambalo Simba inatakiwa kuliepuka kwa kumaliza
mchezo kipindi cha kwanza, hivyo kuwafanya wapinzani wao kuwa wa-
tumwa.

Tunachotaka kukiona ni bendera ya Tanzania kwa ngazi ya klabu ka-
tika soka ikiendelea kupepea na hatimaye msimu ujao kuingiza timu nne
kwenye michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf),
na katika hilo, hakuna njia ya mkato zaidi ya kila mpenda soka nchini na
Watanzania kwa ujumla kuiombea Simba isonge mbele kwenye michuano
hiyo. Simba ikishinda Tanzania imeshinda, tunaitakia maandalizi mema.
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Na Adam
Fungamwango

UMEKUWA sasa ni kama
ugonjwa au utamaduni kwa
baadhi ya mashabiki wa
soka, viongozi na hata ma-
kocha kuwatisha wachezaji
wa Kitanzania kutoka timu
zinazoitwa au kujiita ndogo
kujiunga na Klabu za Simba
na Yanga.

Tayari baadhi ya wadau
wa soka wameshaanza kum-
tisha kiungo mshambuliaji
Cleophace Mkandala kuwa
eti asiharakishe kujiunga na
timu yoyote ile kubwa iwe
Simba au Yanga kwa sababu
tu umri wake mdogo.

“Namshauri ~ Mkandala,
asiharakishe kwenda kwe-
nye timu kubwa, atulie
kwanza. Hizi timu zina upin-
zani mkubwa, hazina muda
wa kumsubiri mchezaji kija-
na akue kwanza, na siyo yeye
tu, nashauri wengine, tamaa
hizi kubwa zisiwaponze.”
Haya ni maneno yaliyosem-
wa juzi tu kutoka kwa mmo-
ja wa makocha wakubwa tu.

Ukisikiliza, kuangalia na
kufuatilia, au hoja zao wa-
naleta mifano ya baadhi ya
wachezaji ambao wametoka
kwenye klabu hizo na ku-
jiunga na klabu kubwa na
hawakufanya vema. Ni kweli
hutokea dunia kote, lakini si
kwa wote.

Hata hivyo, wachezaji
wengi wa Kitanzania wanao-
toka kwenye klabu ndogo
na kwenda Simba au Yanga
hushindwa kungaa kutoka-
na na sababu zao binafsi na
wala si kwa sababu ya klabu.

Wengi baada ya kupata
pesa za usajili, kupata jina
na umaarufu, wanabweteka
na kuanza kuingia kwenye
mambo mengine ambayo
hayatakiwi kwa mchezaji,
pia kuwa wavivu wa ma-
ZOCZI.

Kuna mchezaji mmoja wa
zamani aliniambia mchezaji
kutoka nje ya Simba na
Yanga anaposajiliwa na
timu hizo anatakiwa afanye

‘KIRAFIKI’
ILA UKIMWAGA

MBOGA, NAMWAGA
UGALI

mazoezi mara mbili zaidi ya
avyokuwa akifanya kwenye
timu yake ya awali kwa saba-
bu awali akiwa kwenye timu
za chini huwa hakamiwi
na anaweza kucheza mpira
kirahisi, lakini anapoingia
klabu hizo kubwa kila mpi-
ra anaogusa anakutana na
watu ambao wanamkabili
kisawasawa, hivyo lazima
awe imara kwa mazoezi, na
umakini zaidi, huku akili iki-
takiwa kufanya kazi haraka
sana. Akasema hicho ndicho
kinachowashinda wachezaji
wengi. Hili ndilo linalotaki-
wa lihubiriwe na wadau wa
soka, kuwataka kujiandaa
kwenda kuwa mchezaji wa
timu kubwa, kama vile mwa-
nafunzi wa shule ya msingi
anavyotakiwa kuandaliwa
kuingia sekondari na si kum-
tisha kuwa huko sekondari
au chuo hakuwezi kwa saba-
bu kuna masomo magumu
sana.

Cha  kushangaza ni
kwamba wakati wanawati-
sha wachezaji wa Kibongo,
Simba na Yanga zinapokea
wachezaji kutoka nje ya nchi
ambao hawaogopi chocho-
te, na wanaingia na kucheza
soka kwa uwezo na mafani-
kio makubwa.

Vilevile klabu hizo pia
zina wachezaji wa Kitanza-
nia ambao nao wana uwezo
mkubwa. Kina Feisal Salum,
Aishi Manula, Bakari Mwam-
nyeto, Shomari Kapombe,
Mohamed Hussein, Dickson
Job, Aboutwalib Mshery,
hawa wote hawakuzaliwa
Simba wala Yanga, wame-
toka kwenye timu zingine
na wanacheza, tena kwa vi-
wango vikubwa tu, mbona
vipaji vyao havikufa? Tena
wamejiunga wakiwa vijana
wadogo tu.

Mbwana Samatta asinge-
jiunga na Simba leo hii an-
gekuwa hapo alipo? Aliji-
unga akiwa mdogo sana, je
angeogopa kwa sababu kuli-

kuwa na ‘mafaza’ kina Mussa
Hassan Mgosi, angekuwa
wapi?

Aboubakar Salum ‘Sure
Boy’, baba yake Salum Abou-
bakar alijiunga na Yanga
kutoka Sigara akiwa bado ki-
jana mdogo, ikiwa na mastaa
wakubwa, lakini hakujali, ali-
jiamini na akawa staa kuliko

mastaa aliowakuta.
Hata  Mrisho  Ngassa
alisajiliwa kutoka Kagera

Sugar, akiwa kijana mdogo,
akawika kwa miaka mingi
sana.

Ulimboka = Mwakingwe
akiwa bwana mdogo tu,
alisajiliwa na Simba akitokea
Reli ya Morogoro iliyokuwa
imeshuka daraja, kwa nam-
na ya kushangaza kuingia tu
kwenye timu hiyo akaibuka
kuwa staa mkubwa, mechi
ya kwanza tu alimshangaza
kila mtu, na akawa mrithi wa
Steven Mapunda ‘Garincha’.

Kapombe alitokea Polisi
Morogoro na kusajiliwa na
Simba kwenye kikosi cha
pili, lakini alipojaribiwa
mechi moja tu ya Ligi Kuu,
ikawa ndiyo moja kwa moja
hadi leo.

Mpira ni kujiamini na ku-
fuata miiko yake tu basi, siyo
kudanganyana kuwa bado
mdogo, ina maana watu wa-
nataka wachezaji wajiunge
na Simba na Yanga wakiwa
wana miaka kuanzia 30? Tu-
ache kuwatisha wachezaji,
cha kufanya ni kuwakum-
busha kuwa na nidhamu ya
mazoezi na kufuta miiko.

Kwa sasa Mkandala ana-
tafutwa na klabu nyingi,
asiogope, badala yake aende
tu kusajiliwa kwa kiasi ana-
chohitaji, ila anachotakiwa
kufanya ni kwamba ajiandae
na ushindani wa namba,
kwani anachotakiwa kufan-
ya ni mazoezi zaidi ya yale
anayofanya Dodoma Jiji, aji-
tume na kuwa na nidhamu
kwani Jiji la Dar es Salaam
lina mambo mengi.
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MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

UKWELI KUHUSU UWAZI, USAWA NA UZINGATIAJI SHERIA KATIKA ZABUNI YA KANDARASI
YA UNUNUZI WA MFUMO WA STEMPU ZA KODI KWA MUJIBU WA SHERIA YA MANUNUZI

Dar es salaam 25 Machi, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania imesikitishwa na taarifa za
upotoshaji wa makusudi zilizoandikwa na gazeti la Mwananchi
toleo namba 7573 la tarehe 23 Machi, 2022 iliyoandikwa na
Mwandishi Alex Malanga ikiwa na kichwa cha habari kisemacho
“Zabuni ya stempu za kielectroniki yaibua utata ” na habari
nyingine iliyoandikwa na gazeti dada |a Citizen toleo namba 6004
nalo la siku hiyo hiyo na kuandikwa na mwandishi huyo huyo Alex
Malanga likiwa na kichwa cha habari “New ETS tender not
competitive, say manufacturers” habari hiyo hiyo ya gazeti la
kiingereza ilibebwa na mtandao wa kijamii uitwao Tanzania
business Insight ikiwa na kichwa cha habari kinachofanana na
gazetila Citizen.

Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda kuweka wazi kuwa habari
tajwa hapo juu hazina ukweli wowote na ni za upotoshaji wa
makusudi kwa kuwa zinakiuka misingi na miiko ya uandishi
unaohitaji mwandishi kupata ukweli wa pande zote mbili hatua
ambayo mwandishi husika na wachapishaji hawakulifanya kwa
sababu wazijuazo wenyewe.

Il kuwekewa ukweli sawa, Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda
kuwatangazia Umma na wadau kwa ujumla kuwa TRA ilitangaza
zabuniya ununuzi wa mfumo wa stempu za kielectroniki tarehe 16
Februari 2022 kimataifa kwa utaratibu na uwazi kwa mujibu wa
sheria ya manunuzi (PPA) ili kuhakikisha kuwa wazabuni wote
wanapewa fursa sawa kushiriki. Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ilitoa vigezo vinavyokidhi wazabuni wote (Neutral
specifications) kwa ajili ya kutenda haki, usawa kwa wote, ubora
na usalama wa hali ya juu wa mfumo ili kupata bei shindani kwa
huduma husika. Pamoja na hayo hadidu za rejea (TOR) za vigezo
hivyo zilithibitishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya

Umma(PPRA)

Kwa maana hiyo zabuni inaruhusu kila mzabuni kuwa huru
kupendekeza technolojia ya mfumo wa stempu utakaokidhi
viwango vya juu vya usalama visivyoweza kughushiwa kirahisi ili
kuiwezesha serikali kulinda mapato yake pamoja wazalishaji dhidi
ya bidhaa zisizokidhi vigezo pamoja na magendo. Zabuni husika
pia imetoa muda wa miezi 6 kwa mzabuni atakayeshinda
kujipanga na kuanza kufanya kazi ukilinganinisha na miezi 3

aliopewa mzubuni aliyopo sasa ili kutoa muda wa kutosha

kujiandaa.

Wakati zabuni hii ikiendelea, na kwa lengo la kuongeza uwazi,
mnamo tarehe 8 Machi 2022, wazabuni wote wenye nia
ambao walikuwa jumla 26, walialikwa pamoja na mwakilishi wa
shirikisho la viwanda nchini (CTI) kupewa ufafanuzi wa pamoja
kuhusu zabuni na namna ya kuwasilisha zabuni zao katika mfumo
wa PPRA wa TANePs. Wazabuni walipata fursa ya kuuliza
maswali kwa uwazi pamoja na kutoa mapendekezo ya maboresho
yakinifu kwenye zabuni,

Sambamba na hatua hii wazabuni tarajiwa walipata fursa ya
kutembelea viwanda lengwa kuanzia tarehe 19 hadi 22 Machi.
2022 ili kuelewa namna ambayo wanapaswa kufunga mfumo wa
ETS viwandani endapo wakishinda.

Aidha Mamlaka ya Mapato Tanzania pia iliweka muda wa siku 45
ambao ni zaidi ya muda wa chini wa kisheria wa siku 21 kwa

mujibu wa sheria za manunuzi ili kutoa fursa kwa mzabuni yeyote
duniani kushiriki pasipo na kikwazo cha muda.

Hadi sasa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imeendelea
kupokea maulizo ya ufafanuzi na kujibiwa mara moja ili kutoa
fursa sawa kwa kuwa zabuni hii inaendelea kwa kupitia mfumo wa
PPRA na TANePs na inatoa fursa ya uwazi na haki kwa wote

kushindana kwa haki bila upendeleo.
Mamlaka ya mapato Tanzania inapenda kuwaomba wazabuni
wote tarajiwa kujitokeza na kushiriki zabuni hii kikamilifu pasipo

na wasiwasi ndani ya muda na wapuuze habari za upotoshaji
zilizotajwa katika taarifa hii ambazo kwa hakika zina lengo hasi.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na;

Richard M. Kayombo
MKURUGENZI WA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI

216777302
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HABARI KITAIFA

Ofisa Mikopo
wa Vikundi
Vidogo wa
Benki ya
Biashara ya
DCB, Leticia
Nyato, aki-
zungumza na
wajasiriamali
Salaam jana,
wakati wa
mahafali ya
kwanza ya
mafunzo va
ujasiriamali
na usimam-
izi wa fedha
yaliyotolewa
na benki
hiyo kupitia
asasi yake ya
DCB Founda-
tion. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mo Dewji kufadhili masomo ya madaktari bingwa nchini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amempongeza mfanyabi-
ashara Mohamed Dewji, maaru-
fu Mo, kwa kujitoa na kuchangia
mambo makubwa kwenye Sekta
ya Afya.

Vilevile, amemwomba kusaid-
ia jitihada za serikali kukabiliana
na uhaba wa madaktari bingwa
wa mishipa ya fahamu, akibaini-
sha kuwa Tanzania ina uhaba
mkubwa kwenye eneo hilo.

Ummy alitoa pongezi hizo
sherehe ya kutimiza kwa miaka
minane ya Taasisi ya Mo Dewji

Foundation iliyofanyika juzi
usiku.
alisema serikali inatambua

mchango na juhudi zinazofany-
wa na Mo Dewji katika sekta
mbalimbali ikiwamo afya.

“Mo Dewji amegharamia wa-
toto 100 wenye tatizo la sara-
tani ya damu kupitia Mfuko wa
Tumaini la Mama, lakini ametu-
saidia vifaa tiba kwa ajili ya wa-
toto njiti.

“Hivyo vifaa vilivyotolewa na
Mo vimetusaidia katika kuokoa

vichanga,” alisifu na kumwomba
kuunga mkono juhudi za serikali
katika kupata madaktari bingwa
wa ubongo na mishipa ya fa-
hamu, akibainisha kuwa kwa
sasa Tanzania ina upungufu wa
madaktari 584.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
Tanzania kwa sasa ina madaktari
bingwa wa ubongo na mishipa
ya fahamu 16, ilhali mahitaji ni
kuwa nao 600. Viwango vilivy-
owekwa na Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) ni daktari mmoja kwa
kila watu 100,000.

“Pamoja na mambo mengine
yote, tungeomba angalau utu-
saidie kupata japo wataalamu
wawili tu ambao watatusaidia
katika masuala ya ubongo na
mishipa ya fahamu, maana
ukiangalia sisi tuna uhitaji wa
madaktari 600, lakini hapa tu-
nao 16 tu.

“Na ukiangalia Tanzania ajali
ni nyingi, kila siku watu wana-
letwa hospitalini wamepasuka
ubongo na mishipa ya fahamu,
hivyo tunaomba msaada wako
kama hautaathiri bajeti zako.

“Lakini niliongea na Rais
Samia, akakubali tuwapeleke

wataalamu wetu wakasomee
mambo hayo ili tupate wataala-
mu wengi zaidi na sasa tupo ka-
tika kuangalia vyuo watakavyok-
wenda kusoma,” alisema.

Mwanzilishi wa Taasisi ya Mo
Dewji, Mo Dewji, alimwahidi
Ummy kushirikiana naye zaidi
katika Sekta ya Afya ikiwamo
kufadhili masomo ya madaktari
bingwa wa ubongo na mishipa
ya fahamu alioombwa na seri-
kali.

Alisema anafurahia kuona ma-
fanikio ya kielimu ya vijana wa
Kitanzania zaidi ya 100 walionu-
faika na ufadhili wa masomo un-
aofanywa na taasisi yake kupitia
Programu ya Mo Schollars.

Mo Dewji alisema alianzisha
taasisi hiyo mwaka 2015, akiwa
na ndoto ya kuboresha maisha
ya jamii ya Kitanzania, akilenga
sekta za afya, maendeleo ya
jamii na elimu ili kukabiliana na
umaskini nchini.

“Nilipozindua Taasisi ya Mo
Dewji, nilianzisha Programu ya
Mo Schollars ambayo inafadhili
masomo ya elimu ya juu kwa
vijana wa Kitanzania ambao
hawana uwezo wa kugharamia

masomo hayo vyuoni.

“Kwa neema ya Mungu hadi
sasa nimetumia zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili kugharamia programu
hii. Katika mwaka wa kwanza,
programu hii ilikuwa na wa-
nafunzi 10 tu, wote kutoka chuo
kikuu kimoja - Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM).

“Sasa miaka minane baadaye,
tukiwa na vyuo washirika 11,
tunawafadhili wanafunzi 115 wa-
naoendelea na masomo huku
tukijivunia wengine 40 waliohit-
imu.

Katika miaka 10 ijayo, tunata-
rajia kupanua ufadhili wetu ili
kuwafikia wanafunzi 1,000,” ali-
fafanua.

Mo Dewji aliwataka wanafunzi
wanaofadhiliwa na taasisi hiyo
kutokata tamaa na kusoma
kwa bidii ili baadaye waje kuwa
msaada kwa wengine kama wao
walivyosaidiwa.

Mmoja wa wanafunzi wanao-
fadhiliwa na taasisi hiyo, Ny-
amasamba Msiwa, aliishukuru
taasisi kumfadhili na kupata
elimu ya juu kwa kuwa familia
yake ni duni, akikiri asingemudu
gharama za kupata elimu hiyo.

Marekani yakabidhi bweni la bil. 1.8/-

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID),
limekabidhi mabweni mapya ya
Shule la Sekondari Loyola mkoa-
ni Dar es Salaam yenye thamani
ya Dola za Marekani $772,000
(Sh. bilioni 1.8) kupitia mpango
wake wa shule na hospitali za
nchi za nje utakaohudumia wa-
sichana 400.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
mwishoni mwa wiki na Ubalozi
wa Marekani nchini, Mkurugenzi
wa USAID, Kate Somvongsiri
akiwa ameambatana na Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia, Prof.
James Mdoe, walihudhuria hafla
ya kukata utepe wa bweni hilo.
Alisema ukosefu wa usawa wa
kijinsia bado unaendelea Tan-
zania, licha ya juhudi za serikali
na washirika wake, na kwamba
uandikishaji wa wavulana na wa-
sichana kwenye shule za msingi
ni karibu sawa, lakini viwango
vya kumaliza sekondari kwa wa-
sichana vinarudi nyuma.
Somvongsiri alisema ndoa za
utotoni, mimba na kutothami-
ni mafanikio ya wasichana ni
vikwazo, na kwamba miongoni
mwa vijana wa Kitanzania we-
nye umri kati ya 20-24, moja ya
tano wa wasichana na theluthi
moja ya wavulana humaliza se-

kondari.

Aidha, alisema Shule ya Se-
kondari ya Loyola iliyoko katika
kitongoji cha Mabibo Farasi, ina-
lenga kuwasaida watoto wanaoi-
shi katika mazingira magumu
ambao familia zao hazina uw-
ezo wa kumudu mahitaji yao ya
elimu.

Mkurugenzi huyo alisema
lengo kuu la mpango wa USAID
kuongeza idadi ya vijana wa Ki-
tanzania hasa wasichana waishio
katika mazingira magumu kupa-
ta elimu bora.

“Ujenzi wa mabweni haya
mapya utaongeza uandikishwaji
na kubakia wa wasichana waish-
io katika mazingira magumu

shuleni hapa kupunguza athari
wanazokabiliana nazo kila siku
kwenda na kurudi shuleni,”
alisema.

Aidha, alisema ili kuhakiki-
sha vijana wanapata elimu bora
hutengeneza fursa za kujihusi-
sha na kupata maarifa na ujuzi
muhimu, na kwamba wataende-
leza ustawi wa muda mrefu huku
wakijenga nchi kwa mustakabali
wanaoutamani.

“Kwa kukabiliana na changa-
moto wanazokumbana nazo
wakiwa shuleni na kwenye jamii
yao, wasichana wa Kitanzania
wana uwezo mkubwa wa ku-
maliza elimu yao, kuwa na afya
bora, kupata ajira, na kupunguza
umaskini katika jamii,” alisema.

Ugonjwa wa
saratani
wawekewa
mKkakati

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAANDISHI wa habari mkaoni
Mwanza wametakiwa kuandika habari
sahihi zinazohusu ugonjwa wa saratani
ili kuepukana na taharuki katika jamii.

Kadhalika, waandishi wametakiwa
kuandika habari ambazo zitachochea
jamii kujitokeza kupima afya zao mara
kwa mara kabla ya ugonjwa huo hau-
jafikia hatua mbaya.

Akizungumza wakati wa mafunzo ya
siku moja kwa waandishi hao, Meneja
wa Ubia, Uwezeshaji na Mawasiliano
wa mradi wa TCCP, Dk. Sarah
Maongezi, alisema, tatizo lililoko katika
huduma za saratani nchini pamoja na
wagonjwa wengi kufika katika hospi-
tali wakiwa katika hatua mbaya kuto-
kana na kukosekana kwa taarifa sahihi
kuhusu ugonjwa huo kwa jamii.

Kupitia mradi huo ambao unafa-
dhiliwa na Shirika la Maendeleo la
Ufaransa(AFD) na Aga Khan Founda-
tion (AKF) wenye thamani ya Euro mil-
ioni 13.3, utaboresha miundombinu na
vifaa tiba vya huduma ya saratani.

Aidha, mradi huo utaboreshaji hu-
duma na uhamasishaji wa saratani
katika jamii, kuendeleza na kukuza
rasilimali watu, kukuza taaluma za
matibabu na kudumisha ushirikiano
na tafiti kuhusu saratani nchini.

Alisema kutokana na uelewa
mdogo katika jamii kuhusu saratani
kunachangia wagonjwa wengi kufika
hospitali wakiwa katika hatua ya tatu
na yanne.

Aidha, alisema Tanzania bado kuna
tatizo la vifaa vya upimaji wa saratani
ikiwamo kuuzwa bei ya ghali.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), mashine moja ya upimaji
saratani inapaswa kuhudumia watu
milioni moja, lakini kwa sasa hapa
nchini watu milioni 60 wanatumia
mashine saba pekee.

Alisema mradi huo unatarajia ku-
wanufaisha watu milioni 17, wenye
matatizo ya ugonjwa wa saratani.

Kwa upande wake, Daktari Bingwa
wa Upasuaji wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Mwanza ya Sekou-Toure,
Dk. Athanas Ngambakubi, akitoa elimu
juu ya saratani alisema kuwa mwaka
2020 inakadiriwa watu milioni 1.1 du-
niani walipata saratani na kati ya hao
711,429 waliofariki wanatoka Afrika.

Alisema hapa nchini watu 40,464
walipata saratani kati yao 26,945 wali-
fariki kutokana na ugonjwa huo.

Alisema kuwa kuna aina 10 za sarata-
ni zinazoongoza nchini na kwamba in-
ayoongozaniile ya mlango wa kizazi,
matiti, tezi dume, umio, ngozi, tumbo,
ini, kibofu cha mkoja, haja kubwa na
mapafu.

Kwa upande wake, Daktari bingwa
wa magonjwa ya saratani upande wa
mionzi, kutoka Hospitali ya Rufani ya
Kandaya Bugando, Dk.Beda Likon-
da, akifungua mafunzo hayo alisema
jamii ikipata takwimu sahihi, elimu,
tiba na tiba shufaa inaweza kuleta ma-
badiliko chanya.
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]
Oppo sasa
yaja na
Simu mpya
Kisasa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kutengeneza
simu ya Oppo jana, imetangaza
kuongeza bidhaa zake kwa
kuzindua smartphone mpya
aina ya A76 na A96 kwa soko
lake nchini.

Awali, kampuni hii ambayo
ina zaidi ya miaka mitatu
ilikuwa na simu aina mbili tu
ambazo ni series A pamoja na
reno series.

Akizungumza mkoani Dar es
Salaam wakati wa kutangaza
kuzindua simu hizo, mwishoni
mwa wiki, Meneja Mafunzo wa
kampuni ya Oppo Tanzania,
Farida Mwangosi, alisema
wanajivunia kuingiza matoleo
hayo mapya.

“Tunajivunia kwa kuzindua
simu mpya na ya kisasa ya
A76 na A96, huku tukilenga
kuhudumia wateja wa
kipato cha kati na cha chini
kwa bidhaa zenye ubora na
unafuu,” alisema Mwagosi.

Alisema simu hizo ni za
kisasa na uhakika, wameona
ni vyema kuleta bidhaa hizo
ili kuwawezesha Watanzania
kuendana na ulimwengu wa
kidigitali kwa kutumia simu
janja zilizo bora.

Mwangosi alisema kuwa
Oppo A96 imetengenezwa na
kuwa na mwanga mzuri na
kava lake sio la kuharibika
Kirahisi.

“Simu hii hata ukiwa na
mikono michafu kama vile
mafuta haiachi alama ya vidole
na pia ina ram 8 ambazo
zinaweza kuzidi mpaka 13
huku ikiwa na memory va
256GB,” alifafanua.

Aliongeza kuwa Oppo
A96 ina betri yenye uwezo
mkubwa wa 5000mAh uwezo
wa chaji ukiwa ni 33W ambao
huchaji simu kwa dakika 60 tu
na ikajaa kwa asilimia 100.

“Kulingana na teknolojia
yake, simu hii ina uwezo wa
kutambua jinsi unavyochaji
kwa haraka kwa asilimia 80 na
baada ya hapo itaanza kuchaji
taratibu hadi utakapoitoa
kwenye umeme. Hii inaongeza
uwezo wa battery kwani
haitaweza kuwa chaji zaidi
ya uwezo wake,” Mwangosi
alisema.

Aliongeza kuwa pia mteja
anaweza kuongeza ram
kwenye simu hizo hadi 5 hivyo
kumsaidia mteja kutumia
simu bila kuwa na tatizo za
kuganda, Oppo A76 ina
ram 6+128, inauwezo wa
kujiongezea ram 5 juu yaani
ukawa na ram 11, huku Oppo
A96 ikiwa na ram 8+256 na
inateknolojia ya kujiongezea
ram hadi ram 13.

“Simu zote hizi zina usalama
na uhakika kwa kuwa ina
uwezo wa kutambua sura na
pale inapotambua kuna sura
ambayo sio mmiliki wa simu
yenyewe, basi ina uwezo wa
kuzuia taarifa yeyote mpya
kuonekana,” alisema.

Serikali yapigania wanawake kuendelezwa Kiuchumi

Sabato Kasika

ERIKALI imewataka wadau

kuendelea kushirikiana

nayo kwa ajili ya kuwezesha

wanawake kiuchumi, kwa
kuwa wana mchango mkubwa ka-
tika maendeleo ya familia, jamii na
taifa kwa ujumla.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, katika hafla ya
utoaji tuzo za washindi wa shindano
la Malkia wa Nguvu 2022, mkoani
Dar es Salaam.

Waziri Gwajima alisema, serikali
inaendelea kuwezesha wanawake
kwa kuwatengenezea mazingira
wezeshi wale ambao wameonyesha
jitihada za kujikomboa kiuchumi na
kuwataka wadau kuunga mkono

PERVOOC-

juhudi hizo.

“Rais wetu Samia amekuwa aki-
himiza, nanyi waandaji wa Malkia
wa Nguvu mmeonyesha mfano
mzuri wa kuunga mkono juhudi za
serikali kwa kuanzisha mashindano
ambayo yanalenga kuwezesha wa-
nawake,” alisema Dk. Gwajima.

Alifafanua kuwa wanawake Tan-
zania ni takriban asilimia 51.04 huku
takwimu za kimataifa zikionyesha
kuwa wanawake ni nusu ya watu
wote duniani na wamekuwa na
mchango mkubwa katika uchumi
ambapo kitaifa asilimia 80 ya nguvu
kazi ya sekta ya kilimo ni wanawake,
na kwamba huzalisha asilimia 60 ya
chakula chote hapa nchini.

Aidha, alisema katika kuwezesha
wanawake, serikali ya awamu ya
aita imechukua hatua mbalimbali
za kuboresha kipato na kuwaon-

MPIGAPICHA WETU

dolea umaskini kwa kutenga Sh.
bilioni 62.68 katika mwaka wa fed-
ha 2020/21 kwa ajili ya mikopo ya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu kwenye halmashauri zote
nchini.

“Lakini hadi kufikia Juni 30, 2021,
Sh. bilioni 53.81 zilikopeshwa kwa
vikundi 7,993 vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu sawa na
asilimia 86, ambapo kati ya fedha
hizo Sh. bilioni 28.17 zilitolewa
kwa vikundi vya wanawake 4,894
vilivyozalisha ajira 52,428, nchini,”
alisema.

Aliongeza kuwa kupitia Benki ya
Biashara kwenye dirisha la mikopo,
jumla ya mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 22.3 imetolewa kwa
wanawake wajasiriamali 6,326 kwa
kipindi cha kuanzia Julai, 2020 hadi
Aprili, 2021 katika mikoa 26 ya Tan-

zania Bara.

Waziri huyo alisema, serikali in-
aunga mkono juhudi zote zinazo-
fanywa na wadau mbalimbali kwa
ajili ya kumkomboa kiuchumi waki-
wamo Clouds Media Group CMG)
ambao waliandaa shindano la Mal-
kia wa Nguvu.

Awali  akimkaribisha  Waziri
Gwajima, Mkurugenzi wa CMG, Jo-
seph Kusaga alisema, wao wameku-
wa utaratibu huo kwa miaka mingi
na wanaendelea nao ili kuhakikisha
mwanamke wa kitanzania anainuka
kiuchumi.

“CMG imekuwa na mchango
mkubwa katika kuwainua wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu, na tutaendelea kufanya
hivyo kadri itakavyowezekana ili ku-
hakikisha makundi hayo yanatimiza
malengo yake,” alisema Kusaga.

Makandarasi wapewa mbinu kuwa imara

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

MAKANDARASI nchini wametak-
iwa kuachana na utitiri wa vyama
na badala yake watengeneze chama
kimoja kitakachokuwa na nguvu ya
kuwasemea shida zao kwa serikali
na kwa wateja wao.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mwenyekiti wa Bodi ya Us-
ajili wa Makandarasi (CRB), Conso-
lata Ngimbwa, wakati akizungumza
wakati wa kufunga mafunzo kwa
makandarasi wa ndani.

Mafunzo hayo ya siku mbili
yalilenga kuwajengea uwezo ma-
kandarasi wa ndani kuhusu namna
bora ya kutekeleza miradi ya ubia

(Joint Ventures) ambapo ma-
kandarasi wa mikoa mbalimbali
walishiriki.

Aisema inasikitisha kuona kila
kukicha vinaanzishwa vyama vya
makandarasi ambavyo havina
nguvu badala ya kuanzisha kimoja
kitakachokuwa na sauti kubwa ya
kuwapambania kwenye shida.

“Kadri siku zinavyozidi kwenda
vyama vinazidi kuzaliwa mpaka
wakati mwingine nakaa najiuliza
tumekuwaje tunashindwa na hata
watu wa bodaboda, tukihamasis-
hana wengine wanazalisha chama
kingine.”

Alisema utafika wakati ambapo
makandarasi watapata matatizo
ambayo watahitaji kusaidiwa na

chama kimoja lakini kutokana na
ubinafsi ulioko watabaki wana-
shangaana wasijue cha kufanya.
Alitoa mfano kuwa Misri waliku-
wa na vyama vingi vya makandarasi
lakini serikali iliingilia kati na ku-
wasaidia kuanzisha chama kimoja
chenye nguvu ambacho kinasaidia
makandarasi hata kupata zabuni za
nje. “Waliua vyama vyote wakabaki
na kimoja na sasa hivi kazi zote za
Benki ya Dunia wanazidaka juu kwa
juu kila wakizisikia wanazikamata
na bungeni wana wawakilishi wa-
tano wa kuwasemea,” alisema.
Alisema ubinafsi ndio umekuwa
kikwazo kikubwa cha kukwama
kuanzishwa chama kimoja cha ma-
kandarasi kwani kila mtu amekuwa

akijifikiria yeye binafsi badala ya ju-
muiya nzima ya makandarasi.

Aliwataka pia kuacha kufanyiana
fitna wenyewe kwa wenyewe kwe-
nye zabuni badala yake kila mtu
aonyeshe uwezo wake kwa kufan-
yakazi nzuri itakayowavutia wateja
wengine na serikali kwa ujumla.

Aliwataka pia makandarasi kua-
cha uzembe na wafanyekazi kwa
uaminifu kwani ubabaishaji ndio
ulisababisha serikali kuweka utara-
tibu wa kufanyakazi yenyewe kwa
kutumia utaratibu wa force ac-
count.

Msagjili Msaidizi wa Bodi hiyo,
(Utafiti na Maendeleo), David Jere,
alisema makandarasi 69 wamesh-
iriki mafunzo hayo.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (watano kulia), akiwa pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa NMB, alipokuwa akizungumza wakati anashukuru kutunukiwa tuzo ya
kuwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki wa Mwaka (Bank CEO of The Year) katika hafla ya kuwatunuku wanawake viongozi (Financial Women Awards) iliyofanyika ukumbi wa Mlimani City

Waomba shule kupandishwa
hadhi ya sekondari

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI wa Kata ya Mundindi wilayani Ludewa
wameiomba serikali kupitia Wizara ya Elimu kui-
pandisha hadhi Shule ya Elimu Maalum ya Mundin-
di kuwa ya sekondari ili kuwanusuru wanafunzi
wanaofanya vizuri wasibaki nyumbani.

Ombi hilo walilitoa wakati wa makabidhiano
ya bweni la kulala wanafunzi na pikipiki, vyote vi-
kiwa na thamani ya Sh. milioni 57 kutoka Shirika la
Maendeleo la Padeco.

Mmoja wa wananchi hao Mary Kilasi, alisema wa-
toto hao wana uwezo mkubwa wa kufaulu masomo
yao darasani, lakini ndoto zao zinaishia njiani kuto-
kana na kukosa shule ya kuendelea wanapofaulu.

Naye Diwani wa Kata ya Mundindi, Wice Mgina,
alisema ipo haja kwa shule hiyo kupandishwa ha-
dhi na kuwa na kidato cha kwanza hadi cha nne ili
kuwanusuru wanafunzi wanaofaulu wasikwame
kuendelea na elimu ya sekondari.

“Kwa sababu tunaona kuna miaka miwili nyuma
watoto wamefaulu lakini wamekosa fursa ya kwen-
da kusoma, unamtoa mtoto hapa unampeleka se-
kondari ya kata anafika kule anakutana na walimu
wengine na walezi wengine hawajui kabisa namna
ya kumlea,” alisema Mgina.

Aliiomba serikali kuiongezea kidato cha kwanza
hadi cha nne shule hiyo ili baada ya kuhitimu mas-
omo yao waweze kuendelea na elimu ya juu katika
maeneo mengine.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Amos Mtitu, alise-
ma shule hiyo ina wanafunzi 83 na imekuwa na
maendeleo mazuri ya wanafunzi kufaulu.

“Shule ina maendeleo mazuri kitaaluma kwa
sababu wapo wanafunzi wanaofaulu mitihani yao
ya mwisho na kujiunga na shule ya sekondari kwa
mfano mwaka 2021 shule imekuwa nafasi ya pili
kiwilaya katika kundi lake kwa kufaulisha kwa asil-
imia 100,” alisema Mtitu.

Mkurugenzi wa Shirika la Padeco, Wilbard Mwi-
nuka, alisema katika kuadhimisha miaka kumi ya
shirika hilo tangu lianze shughuli za maendeleo
mkoani Njombe wamekabidhi bweni la wanafunzi
wa wavulana, vitanda vya juu na chini 25 pamoja
na magodoro 50 ikiwa ni sehemu ya kuunga mko-
no juhudi za serikali za kutoa elimu bora kwa Mtan-
zania.

“Pia hapa shuleni tumekabidhi pikipiki aina
ya honda yenye thamani ya Shilingi milioni tatu
pamoja na vifaa vitakavyo wawezesha watoto hao
kukaa kwenye pikipiki kwa usalama zaidi kama kiti
na mwamvuli ili kutumika kuwasafirisha wakati wa
dharura inapojitokeza,” alisema Mwinuka.

KCU vaanza kukopesha wakulima pembejeo

Na Restuta Damian,
BUKOBA

HAMA Kikuu cha Ush-
irika (KCU) 1990 LTD
mkoani Kagera kimean-
zisha mfuko wa kuwa-
kopesha pembejeo wakulima
wa zao la kahawa ambao ni
wanachama ili walime kwa tija.
Mpango huo umebain-
ishwa na Makamu Mwenyekiti
wa chama hicho, Respicius
John, wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu mpango wao
wa kuwasaidia wakulima.
John alisema kwa kutambua
kuwa chama kikuu kinaundwa

na wakulima kupitia vyama
vya ushirika, kimeamua kuwa-
saidia ili wasiuze zao hilo likiwa
shambani.

“Tumeanzisha mfuko maal-
um wa kumkopesha mkulima
ili kutatua matatizo na  kero
mbalimbali zinazolalamikiwa
vipindi vilivyopita kuhusu ku-
topata fedha za kuendesha
kilimo na kujikimu,” alisema
John.

Alisema mkulima akikosa
fedha za kuhudumia shamba
lake na kujikimu inakuwa rahisi
kushawishika kuuza kahawa
mbichi ikiwa shambani.

Alifafanua kwamba kupitia

mpango huo, mkulima atakuwa
anakopa fedha kipindi amba-
cho siyo cha msimu wa mavuno
ya kahawa na muda wa kuvuna
ukifika atalazimika kupeleka
kahawa yake katika chama hi-
cho kuuza ili alipe mkopo.

“Endapo mkulima atakopa
pesa kwenye kipindi ambacho
sio cha msimu wa mavuno,
itasaidia kwenda kuendesha
kilimo na kukidhi mahitaji, ita-
bidi sasa akivuna alete kahawa
yake ili alipe mkopo,” alifafan-
uaJohn.

John alisema chama hicho
kinaundwa na AMCOS 134 ze-
nye wakulima zaidi ya 50,000

ambao wanalima zao la kahawa
kila mwaka.

“Na sisi chama kikuu tuna-
hakikisha kile kinachopatikana
kinarudishwa kwa wakulima
kama sehemu ya kuwahama-
sisha wazalishe kwa wingi,”
alisema. Aliongeza kuwa ili kue-
ndelea kuwasaidia wakulima
hao, wamepanga kuanzisha
vitega uchumi viwe dhamana
ya benki wanapohitaji mikopo.

Alisema kwa kutambua
kuwa zao la kahawa ni kilimo
biashara kwa Mkoa wa Kagera,
kikiwekewa mifumo mizuri
kinaweza kutoa ajira kwa vijana
wengi.

\Wazazi na walezi wasisitizwa kuwajibika malezi ya watoto

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imetoa wito kwa
wazazi, walezi pamoja na jamii
kutekeleza wajibu wao wa
malezi pamoja na makuzi kwa
watoto wao walioko masomo-
ni, na si shule ama walimu pe-
kee kuachiwa jukumu hilo.

Aidha, imesema kutokana
na kukua kwa utandawazi na
mazingira duni kwenye jamii
wanamoishi wanafunzi, ku-
mechangia vijana walio katika
kundi la kupevuka kuharibika
kimaadili. Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. James Mdoe,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki mkoani Dar es Salaam, ak-
izindua bweni la wasichana ka-
tika Shule ya Sekondari Loyola,
lililojengwa na Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Marekani
kupitia mpango wa shule, hos-
pitali nchi za nje (USAID-ASHA)
kwa Sh. bilioni 1.8.

Alisema ukosefu wa shule
zenye bweni humwongezea
vikwazo mtoto wa kike na
kuongeza mdondoko wa wasi-

chana masomoni, kutokana na
mazingira magumu ya kufuata
shule lipo huku usafiri kuwa wa
tabu hususan maeneo ya miji
mikubwa.

“Uwiano kati wavulana na
wasichana kwenye shule za se-
kondari hauendani. Takwimu
za mwaka 2021 zinaonyesha
uwiano wa wanafunzi wa Kki-
dato cha tano na sita upo chini,
kwani katika kila wavulana 10
masomoni wasichana ni saba
pekee,” alisema Prof. Mdoe.

Pia Prof. Mdoe aliema uwiano
wa wavulana na wasichana
upande wa shule za msingi una
matumaini na kwamba hata
wanafunzi walioko kidato cha
kwanza hadi nne shule za se-
kondari takwimu zinaridhisha
huku takwimu za mwaka 2021
zikibainisha kuna kuliko na wa-
vulana 10, wasichana ni 11, wal-
ioko masomoni.

Alibainisha kwamba nchi
kwa kushirikiana na wadau
ikiwamo shule binafsi inahitaji
kuimarisha ushirikiano, akise-
ma takwimu za mwaka 2021, zi-
naonyesha kati shule za msingi

18,546 zilizopo nchini, 1,890
zinamilikiwa na mashirika na
watu binafsi na kati ya shule za
sekondari 5,289 zilizo chini ya
watu binafsi ni 1,287.

Akisoma risala kwa niaba
ya wanafunzi, Priscila Kihyoza
alisema siku njema zinakuja
miongoni mwa wanafunzi
wasichana baada ya mazin-
gira ya masomo kuendelea
kuboreshwa, akisema vikwazo
walivyokumbana navyo iki-
wamo usafiri, vilirudisha juhu-
di masomoni.

Awali Mkuu wa Shule hiyo,
Padri Martin Waweru, alisema
sababu ya shule hiyo kuan-
zisha bweni ni kuondokana
na changamoto za malezi na
makuzi ya wanafunzi ikiwamo
ugumu wa usafiri, mazingira
ya mtaani na ushirikiano duni
kwa baadhi ya wazazi na walezi
na kwamba bweni litakuwa na
uwezo wa kuhudumia wasi-
chana 453.

Aidha, Padri Waweru aliiom-
ba serikali kuboresha mfumo
wa ushindani akisema hautoi
uwiano sawa hasa kwa shule

za bweni, wanafunzi wengi na
kwamba kuwepo bei elekezi ya
vitabu na vifaa vya kitaaluma.

Mkurugenzi wa Mkazi wa US-
AID, Kate Somvongsiri, alisema
kwamba uandikishaji wa wa-
vulana na wasichana kwenye
shule za msingi ni karibu sawa,
ingawa viwango vya kumaliza
sekondari kwa wasichana
vinarudi nyuma.

“Ndoa za utotoni na mimba
na kutothamini mafanikio ya
wasichana ni vikwazo. Ujenzi
wa mabweni haya utaongeza
uandikishwaji na wasichana
waishio  katika  mazingira
magumu kubaki shule na ku-
punguza athari wanazokabili-
ana nazo kila siku kwenda na
kurudi shuleni,” alisema Kate.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Kheri James, alisema kwamba
iwatambue na kuwathamini
wadau wanaochangie elimu,
akisema mchango huo hu-
dumu kwa kizazi na vizazi,
kuliko michango mingine am-
bayo jamii huipa kipaumbele
ikiwamo harusi na sherehe
zingine za muda mfupi.
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NIGERIA VS GHANA QATAR 2022

® ® ®Ushindani wa pilau bora ulivyohamia kwenye soka

ABUJA, Nigeria

KITAJA mchezo kati ya Nigeria

dhidi ya Ghana, kwa wengi yat-

akuja mambo mawili makubwa

- ushindani wa hali ya juu kwenye
soka na chakula kinachoitwa Jollof rice’, (pi-
lau) ambacho ni maarufu Afrika.

Kwa kifupi ni pilau la asili ama wali un-
aochanganwa na viungo mbalimbali iki-
wamo nyanya, vitunguu na pilipili ikipikwa
pamoja na samaki ama nyama.

Wakati mjadala ukiendelea na kitendawili
cha taifa gani ni bora kwenye kuandaa pi-
lau nzuri kati ya mataifa hayo mawili kikiwa
bado hakijateguliwa, hoja ya taifa gani kati ya
hayo ni mbabe katika soka pengine inaweza
kuamulia kwa sasa kupitia mchezo wa kesho,
Jumanne, Machi 29.

Mataifa hayo mawili yalikutana mjini
Kumasi nchini Ghana Ijumaa ya Machi 25
kwenye mchezo wa kwanza wa mchujo wa
kuwania nafasi ya kufuzu Fainali za Kombe
la Dunia nchini Qatar baadaye mwaka huu,
ikiwa ni tukio linaloadhimisha miaka 50 ya
ushindani mkali wa soka kwa nchi hizo za
Afrika Magharibi.

Mchezo huo ulimalizika kwa sare ya bila
kufungana na kesho ndio marudiano na uta-
atafuzu kwenda Qatar.

Timu hizo zimekutana kwa mara ya kwan-
za katika miaka 11 na kwa mara ya kwanza
katika mechi ya kufuzu kuelekea Kombe la
Dunia tangu 2001

Super Eagles wanajiandaa kufuzu Kombe
la Dunia kwa mara ya nne mfululizo, na mara
ya sita kwa ujumla, wakati Ghana ambayo
imefuzu mara tatu, wanataka kurejea katika

fainali hizo baada ya kushindwa kufuzu fain-
ali za mwaka 2018 nchini Urusi.

NDUGU WAKUBWA, MAFANIKIO KI-
DOGO

Kuna mechi chache sana ambazo zina
athari za kitamaduni na kihisia ambazo
zinaweza kuieleza mechi hii kati ya Nigeria
na Ghana.

Mataifa hayo mawili yalisimama bega kwa
bega tena mstari wa mbele katika vita vya
kupigania uhuru kutoka kwa utawala wa
kikoloni katika miaka ya 1950, wakati Ghana
ilikuwa na jamii kubwa ya wahamiaji wa ku-
toka nchini Nigeria hadi miaka ya 1980.

Kwa kigezo cha idadi kubwa ya watu ili-
yonayo, Nigeria - yenye idadi kubwa zaidi ya
watu barani Afrika ya karibu milioni 200 - ni
wazi kwamba ni nchi kubwa kuliko mpinzani
wake.

Nigeria ilifungwa bao 1-0 na Tunisia katika
mchezo wa mwisho wa Kombe la Mataifa ya
Afrika 2021 nchini Cameroon.

Hata hivyo, kwa upande wa soka, Ghana
imeipiku Nigeria kwa mafanikio: Ikitwaa
Kombe la Mataifa ya Afrika mara nne, Nigeria
mara tatu, ikicheza robo fainali ya Kombe la
Dunia (licha ya kushiriki mara chache ukilin-
ganisha na Nigeria na imeshinda michezo 21
dhidi ya 10 mataifa hayo yalipokutana katika
mashindano mbalimbali.

Hata hivyo, Ghana imeshinda zaidi katika
kipindi cha miaka ya 1970 na 1980 ambapo
Ghana ilikuwa inatawala soka la Afrika, lakini
tangu ushindi wa 2-1 wa Black Stars mwaka
1992 dhidi ya Super Eagles katika nusu fain-
ali ya Kombe la Mataifa, mambo yalianza
kubadilika.

Tangu wakati huo, Nigeria ikapanda na

kupata mafanikio katika soka la Afrika kati ya
mwaka 1994 na 2013, na kuongeza taji lao la
mwaka 1980 wakati Ghana - mabingwa mara
nne wa Afrika - hawajashinda taji hilo tangu
mwaka 1982, badala yake wamekuwa waki-
karibia tu kufikia mafanikio ya kutwaa mataji
katika kipindi cha miongo minne iliyopita.

Kabla ya mechi hiyo ya mchujo, Ghana
ilichelewesha kutangazwa hadharani kwa
kikosi chao hadi kufikia mwishoni mwa
mwezi, ikitajwa kuwa “mkakati” uliobuniwa
ili kuhujumu maandalizi ya kambi ya Nigeria.

“Na wamechanganyikiwa sana,” Mjumbe
wa Baraza Kuu la Shirikisho la Soka la Ghana
(GFA), Sammy Anim Addo, aliieleza BBC kab-
la ya kutangazwa kwa kikosi hicho.

“Hatuwezi kufanya kitu kile kile kila wakati
na kwa mara ya kwanza huu ni mkakati na tu-
naamini. Tutaifunga Nigeria na kufuzu Qatar
2022”7

Chini ya benchi jipya la ufundi, Otto Addo
kama kocha na mchezaji wa zamani wa Tot-
tenham, Chris Hughton akiwa mkurugenzi
wa kiufundi, Ghana iliingia uwanjani mbele
ya mashabiki wake wa Kumasi bila nahodha
wake aliyesimamishwa kwa kadi, Andre
Ayew.

Nigeria pia iliwakosa uwanjani nyota wake
kadhaa, Alex Iwobi na kiungo wa kati wa
Leicester City, Wilfred Ndidi (majeruhi).

Tangu kupangwa kwa droo ya michezo hii
ya kufuzu kombe la dunia, kutoka ukanda wa
Afrika, mashabiki wa Nigeria wameonekana
kuwa na hamasa zaidi.

WAPINZANI WA KIHISTORIA

Ushindani kati ya Ghana na Nigeria ume-
kuwapo kwa muda mrefu.

Ghana ilikuwa taifa la kwanza la Waafrika

weusi kupata uhuru wake kutoka kwenye utawala
wa kikoloni mwaka 1957 na Nigeria ilipata uhuru
wake mwaka 1960. Wanigeria wengi wakihisi kwa
sababu taifa lao ni kubwa lilipaswa kupata uhuru
wake kabla ya Ghana.

Ushindani ama uhasama kwenye soka ulianza
tangu wakati huo nchi hizo zikipigania uhuru,
huku Ghana ikishinda mechi za kwanza kwanza
za kirafiki katika miaka ya 1950, ikiwa ni pamoja na
ushindi wa 7-0 Juni 1955 dhidi ya Nigeria ambayo
wakati huo ilikuwa ikiitwa ‘Red Devils’ (Mashetani
Wekundu).

Mvutano wa kisiasa ulianza baina ya mataifa
hayo ya Afrika Magharibi baada ya agizo la Serikali
ya Ghana la mwaka 1969, kuamuru wageni wote
wasio na vibali vya kuishi Ghana kuondoka.

Ingawa kulikuwa na raia wengi kutoka Togo, Bur-
kina Faso, Ivory Coast, Niger na mataifa mengine ya
Magharibi waliokuwa wanaishi nchini humo, lakini
idadi kuwa ya raia wa kigeni waliokuwa wanaishi
Ghana wakati huo walikuwa ni Wanigeria - hasa wa
kabila la Yoruba.

Baadhi yao walikuwa nchini humo kwa miaka
mingi na walikuwa katika vizazi vyao vya pili na
vya tatu, hivyo tangazo hilo halikuwapendeza
Wanigeria - walihisi kana kwamba zoezi hilo ama
tangazo hilo liliwalenga wao.

Mambo yalibadilika wakati mafuta yalipogun-
dulika Nigeria na uchumi wa Ghana uliporomoka,
ikimaanisha kuwa kuanzia mwaka 1974, kukawa na
msururu wa raia wa Ghana waliokimbilia kwenda
Nigeria kutafuta ajira.

Karibu muongo mmoja baadaye, biashara ya
uchimbaji mafuta ulishuka kwa sababu ya soko la
dunia na uchumi wa Nigeria ulishuka, hilo likasa-
babisha serikali kuagiza zaidi ya wahamiaji milioni
moja wa Afrika Magharibi, wengi wao wakiwa ni
raia wa Ghana, kuondoka Nigeria haraka mwaka
1983.

Matukio hayo ya mwaka 1983 mara nyingi
huongeza na hutawala mjadala wa mashabiki ku-
toka pande zote kabla ya nchi hizo kukutana uwan-
jani, na mchezo wa kesho unaweza kuwa na tofauti
kubwa sana.

ISIKUPITE

PEP Guardiola ndiye kocha mwenye
asilimia kubwa ya ushindi kwenye
mechi za Ligi Kuu England katika
historia ya ligi hiyo. Ameiongoza
timu yake mechi 219 akishinda 162
sawa na asilimia 74, anafuatiwa na
Sir Alex Ferguson; mechi 810, ush-
indi 528 sawa na asilimia 65 wa tatu
ni Jurgen Klopp; mechi 249, ushindi
159 sawa na asilimia 64.
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Spotika 13

Extra Time

XI WALIOONYESHA
KIWANGO BORA
ZAIDI EPL
MSIMU HUU

LONDON, England

mara 22 kati ya 29 alizo-
jaribu kushambulia. Ame-
Y IMU wa Ligi Kuu England, EPL, 2021-22 ni mo- 1 kuwa kiungo muhimu
jawapo ya misimu bora zaidi katika historia ya ! sana wa timu msimu huu

hivi karibuni, na timu nyingi zikizidi matarajio.Jed- | kwa Liverpool.

wali la ligi ni gumu katika ncha zote mbili hivi sasa,

huku kukiwa na upinzani mkali wa kushuka daraja na kuwania
ubingwa.
Makala haya yanakiangalia kikosi cha wachezaji 11 First Elev-
en’ waliofanya vizuri zaidi kwenye Ligi Kuu msimu huu.
Kikosi hiki cha wachezaji 11 kilichaguliwa baada ya kuzinga-
tia ukadiriaji wa ubora wa mchezaji husika kwenye nafasi yake.

Beki wa Kushoto:
Joao Cancelo (7.45)

Kumnunua beki wa pem-
beni wa Ureno, Joao Can-
celo ni mojawapo ya biashara
bora ambayo Manchester
City imefanya katika miaka ya
Kipa: Jose Sa (6.96) hivi karibuni. Alisajiliwa kutoka
Tlipotangazwa kuwa Rui Patricio angeondoka Wolves baada ' Juventus kwa makubaliano ya
yakocha, Nuno Esprito Santo, kulikuwa na hali ya kutokuwana ! kubadilishana na Danilo, na amevu-
uhakika miongoni mwa mashabiki. Je, mbadala wake ataweza | tia sana wakati wake pale Etihad.
kuiga ubora wake na kiwango cha uchezaji alichofanya katika Cancelo amecheza zaidi kama beki
muda wake klabuni? Jose Sa bila shaka ameondoa hofu hiy()* wa kushoto wa timu hiyo na amefanya

kutokana na uchezaji wake msimu huu. - vema kwa upande wake msimu huu.
Sayuko katikati mwa timu ya Wolves ambayo imekuwamoja } Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ana bao
ya timu ngumu zaidi kufungika kwenye Ligi Kuu. Kipa huyo wa { moja na asisti tano katika mechi 26 alizocheza
Ureno alitua hapo kutoka Olympiakos na ameruhusu mabao | msimu huu kwenye ligi. Ameisaidia timu yake kubaki
23 pekee katika mechi 27 za ligi msimu huu. Amecheza mechi | dhabiti na kuonyesha kiwango chake katika nafasi ya
tisa bila kuruhusu bao huku akikabiliwa na mikwaju 111 msimu | beki wa kushoto msimu huu.
huu na kuokoa hatari 94 (sawa na asilimia 83.8%). Sa ameisaid-
ia sana Wolves msimu huu, na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29, haonyeshi dalili za kupunguza kasi yake.
Beki wa Kulia: Trent Alexander-Arnold (7.59)
Akiwa katika kila msimu tangu awe mchezaji wa kawaida ! amekuwa na ujuzi wa kucheza kwenye
katika Klabu ya Liverpool, Trent Alexander-Arnold mwenye | safu ya kiungo kwa upande wake na ni
umri wa miaka 23, amekuwa mchezaji muhimu kwa timu ya ! mtaji mkubwa kuwa naye.
kocha Jurgen Klopp katika msimu huu pia. Beki huyo wa kulia Rodri ana mabao matatu na
amekuwa bora zaidi katika nafasi yake kutokana na uchezaji ! asisti moja kwa jina lake msimu
wake akiwa na ‘Wekundu’ hao, ambao wanawania taji la Ligi | huu. Pia ametengeneza nafa-
Kuu na Manchester City. - si 57 kwa Manchester City
Alexander-Arnold pia ana uwezo wa kushambuliaji na ku- |} kutokana nanafasiyake.
sababisha matatizo kwa timu yoyote, na ametengenezamabao ) Mhispania huyo ame-
11 msimu huu, mawili yakiwa chini ya rekodi yake binafsi ya | kuwa tegemeo la
mabao 13. kweli kwa Man
City msimu
huu.

Kiungo wa Ulinzi: Rodri (7.34)
Kiungo wa kati wa Hispania, Rodri ndiye mrithi kamili
wa nahodha Fernandinho pale Manchester City.
Mchezaji huyo wa zamani wa Atletico Madrid

'

i

Beki wa Kati: Virgil Van Dijk (7.22)
Kama ilivyokuwa kawaida kwa miaka michache iliyopita,
Virgil Van Dijk bado ni mmoja wa wachezaji bora zaidi kwenye
Ligi Kuu England na kwa Liverpool. Beki huyo wa Uholanzi
amerejea katika kiwango bora msimu huu baada ya jeraha la
bahati mbaya alilopata msimu uliopita. =—=—sse—

Van Dijk ana mafanikio ya asilimia 88.9 ya kukaba
msimu huu na amefunga mabao matatu kwa
‘Wekundu’ hao. Beki huyo pia ameokoa hatari 110
msimu huu kwa upande wake.

Kiungo wa Kati: Kevin De Bruyne (745)
Kevin De Bruyne ameonekana kurejea katika ki-
wango bora zaidi akiwa na Manchester City msimu
huu, huku akipania kuwaongoza kutwaa taji lingine
la Ligi Kuu. Kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji ana ma-

ST — p . : bao tisa na asisti tatu kwa Man City katika mechi 21
Beki wa Kati: Joel Matip (7.29) /‘ A £ - ~ za ligi msimu huu. Kiungo huyo pia ametengeneza
Wakati Liverpool ilipotangaza 7 & - : . g " nafasi 84 kwa kikosi hicho kwenye ligi msimu huu.

kumsajili Ibrahima Konate majira T 5 oo g - [ D¢ Bruyric - . W i—

ya joto, ilitarajiwa kuwa chipuki-
7i huyo wa Ufaransa angesh-
irikiana na Van Dijk. Joel Mat-
ip, hata hivyo, hajaruhusu
hili kutokea kwa sababu ya
ubora wake. ——em—

Matip amecheza mechi
21 za ligi akiwa na ‘Wekun-
du hao na ana bao moja
kwa jina lake. Raia huyo wa
Cameroon na Ujerumani,
ameokoa hatari 80 na kushinda

Kiungo wa Kati: Conor Gallagher (7.28)

Chipukizi wa England, Conor Gallagher yuko kati-
ka msimu wake wa pili tu kwenye Ligi Kuu England,
lakini amevutia macho ya kila mtu kwa uthabiti
wake. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, pia
ameitwa kwa mara ya kwanza katika timu ya taifa
na akacheza mechi yake ya kimataifa kutokana na
uchezaji wake mzuri akiwa na Crystal Palace.
% Gallagher amekuwa mmoja wa viungo bora wa
safu ya kati wa ligi msimu huu. Amefunga mabao
nane na kutoa pasi tatu za mabao katika mechi 24
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alizoichezea Palace msimu huu.

N

na kushinda AFCON akiwa na Senegal.
Mane ana mabao 12 na kusaidia Liverpool kwe-
nye ligi msimu huu. Winga huyo pia amekuwa na
mchango mkubwa kwa kikosi chake huku waki-
fukuzia ubingwa wa Ligi Kuu.

Winga wa Kulia: Mohamed Salah (7.78)

Mchezaji wa Liverpool, Mohamed Salah, ana
msimu wa maisha yake kwa ‘Wekundu’ hao kwenye
Ligi Kuu. Mshambuliaji huyo wa Misri amekuwa
msukumo mkubwa mno kwa Liverpool huku wak-
ilenga kuiondoa Manchester City kwenye mbio za
ubingwa wa ligi.

Salah amefunga mabao 19 na asisti 10 kwa Liver-
pool msimu huu na ndiye kinara wa ligi. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29, pia alikuwa Mwaf-
rika aliyefunga mabao mengi zaidi katika historia ya
ligi hiyo msimu huu.

Mshambuliaji: Heung-Min Son (7.31)
Mchezaji nyota wa Korea Kusini, Heung-Min Son
amekuwa mmojawapo wa taa chache zinazomulika
vizuri katika msimu ambao umekuwa wa kukati-
sha tamaa kwa Tottenham Hotspur. Mshambuliaji
huyo amefanya vema kwa Spurs chini ya kila kocha
msimu huu.
Son ana mabao 11 na asisti tano katika mechi 23
alizoichezea Tottenham msimu huu. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Korea Kusini ameanzisha ushiriki-
ano mkubwa na Harry Kane, na wanashikilia rekodi
ya kuwa wachezaji wawili wa kuunganishwa kwa
mabao katika historia ya Ligi Kuu England.

Winga wa Kusheoto: Sadio Mane (7.37)
Nyota wa Senegal na Liverpool, Sadio Mane,
kama Salah, amekuwa mmoja wa wachezaji walio-
waongoza ‘Wekundu’ hao msimu huu. Binafsi, Mane
amekuwa na msimu mzuri kwa Liverpool pamoja

‘ Nukuu/

/

“Nina hofu hii kuhusu kustaafu, nini
kitatokea baadaye? Najua nitakuwa na
uwezekano na ofa nyingine, lakini raha hii
ninayohisi nikiwa uwanjani, najua sitaipata
popote pengine. Ndiyo maana ninakuwa
na hofu hii. Nitaendeleza kadri niwezavyo
na kuifurahia tu. Tutaona muda ukifika
naweza kupumzika au kutoweka kabisa,”
Mshambuliaji wa AC Milan na Swe-
den, Zlatan Ibrahimovic

“Tunapaswa kuwa waaminifu. Kamwe
hatutakubali chochote kabla mambo
hayajaamuliwa; daima tutajitutumua

na kujitutumua hadi kikomo. Hatuwezi
kufanya lolote lingine. Hatutakubali cho-
chote kabla mambo hayajaamuliwa,”
Kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel
akikataa kuiweka kando timu yake
katika nafasi ya kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu England

“Nina uhakika [Jirgen] Klopp anafanya
yote anayoweza kufanya ili klabu isimame
kidogo. Kupata mbadala wa Mohamed
Salah ni jambo lisilowezekana kabisa.

Je, hiyo itagharimu kiasi gani? Liverpool
wamepata chaguzi zingine za ubora katika
safu ya ushambuliaji, lakini Salah ndiye
anayehusika kwa mabao mengi. Kama
ataondoka kutakuwa na jukumu kubwa
kwa wachezaji wengine. Ingeacha pengo
kubwa kama angeondoka,” Mchambuzi
wa soka England, Paul Robinson




Mchezaji wa Taifa Stars Novatus Dismas (jezi namba 24), akishangilia baada ya kuifungia Stars bao dhidi ya Jamhuri

WISIKUTOKAINIE
VY OIPA

BAVSTARS

yva Afrika ya Kati, akiwa na Adi Yusuph (jezi namba 22) pamoja na wachezaji wengine. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

WA mara ya kwanza kwe-

nye historia ya soka Tan-

zania, Taifa Stars imekuwa

a wachezaji wanane wa-
naocheza soka nje ya nchi.

Wachezaji hao wameitwa kwenye
kikosi cha timu ya taifa na wote wali-
cheza kwenye mechi ya kirafiki iliyo
kwenye Kalenda ya Shirikisho la Soka
Duniani (FIFA), Jumatano iliyopita il-
ipoitandika Afrika ya Kati mabao 3-1,
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Baadhi walionekana kwa mara ya
kwanza kuichezea Timu ya Taifa ya
Tanzania, huku wengine wakiwa ni
wale waliozoeleka. Wachezaji wote
hao waliotoka nje walicheza, sita
walianza, wawili wakiingia kipindi cha
pili.

Huenda kesho tena wakaonekana
wakati timu hiyo itakapocheza tena
mechi yake ya pili ya kirafiki ya ki-

mataifa iliyo kwenye Kalenda ya
FIFA dhidi ya Sudan.

Huko nyuma, timu ya taifa ya Tan-
zania haijawahi kuita idadi kubwa
kama hii ya wachezaji, wanaosakata
kabumbu la kulipwa nje ya nchi kwe-
nye michuano yoyote ile, iwe mechi
za kirafiki, Kombe la Chalenji, kufuzu
AFCON, au Kombe la Dunia.

Hawa ndiyo wachezaji wanane
walioing’arisha Stars ambao walilet-
wa kutoka nje ya nchi...

#1. Haji Mnoga - Weymouth

Alishawahi kuichezea timu ya
Taifa ya England chini ya miaka 17
mwaka 2019. Kwenye mechi ya Ju-
matano iliyopita dhidi ya Afrika ya
Kati, alicheza kama beki wa kulia. Al-
izaliwa Portsmouth nchini England,
timu yake mama ni Portsmouth, la-
kini anaichezea timu ya madaraja ya
nchini, Weymouth kwa mkopo. Haji

JE, WAJUA?

STEVEN Pienaar ndiye mchezaji kutoka Afrika
Kusini anayeshikilia rekodi ya kucheza mechi
nyingi zaidi za Ligi Kuu England (214), akifuati-
wa na Lucas Radebe (197) na watatu ni Mark
Fish (124).

ana umri wa miaka 19 na kwenye timu
ya taifa, Taifa Stars alivaa jezi namba 28.
Ameitwa kwa mara ya kwanza kwenye
kikosi hicho.

#2. Novatus Dismas - Beitar Tel
Aviv Bat Yam

Alicheza kama kiungo mkabaji kwe-
nye mechi dhidi ya Afrika ya Kati na
kuvaa jezi namba 24. Si mara ya kwan-
za kuichezea Stars, na anajulikana na
mashabiki wengi wa soka nchini, kwani
alishazichezea timu za Azam FC, am-
bayo nayo ilimpeleka kwa mkopo Bi-
ashara United hadi ilipomuuza nchini
Israel kwa klabu maarufu ya Maccabi
Tel Aviv mwaka 2020. Kwa sasa anai-
chezea klabu ya Beitar Tel Aviv Bat Yam,
akiwa na miaka 19, na ndiye aliyefunga
bao la kwanza Jumatano iliyopita dhidi
ya Jamhuri ya Afrika ya Kati.

#3. Ben Starkie - Spalding United

Mashabiki wa soka Tanzania pia wal-
imwona mchezaji mwingine akiichezea
kwa mara ya kwanza Taifa Stars. Huyu
ni Ben Starkie ambaye alivaa jezi nam-
ba 23. Jina lake kamili ni Ben Antony
Swakali akiwa na umri wa miaka 19 kwa
sasa.

Huyu pia alizaliwa England, huko
Leicester, lakini tofauti yake na Mnoga
ambaye aliichezea timu ya Taifa ya
England chini ya miaka 17, huku alishai-
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chezea timu ya Tanzania chini ya mia-
ka 20 mwaka jana. Kwenye mechi dhidi
ya Afrika ya Kati, alicheza kama kiungo
mshambuliaji. Kwa sasa anaichezea
Klabu ya Spalding United, ambao in-
acheza Ligi ya Kanda, Kaskazini mwa
England.

#4. Kelvin John - KRC Genk

Alicheza kama namba tisa kwenye
mechi hiyo, ikiwa ni heshima kubwa
kwake kupishwa na nahodha wa timu
hiyo Mbwana Samatta. Kelvin John am-
baye anadai Samatta ndiye aliyemfanya
kupambana kucheza soka ili aonekena
na yeye aende nje ya nchi, amepata
bahati ya kwenda kwenye klabu hiyo
ambaye mwenzake ametoka ya KRC
Genk. Haitaji maelezo mengi kwani
mashabiki wengi wanamfahamu licha
ya umri wake mdogo. Hajazunguka
sana, ingawa amecheza timu karibuni
za umri wote za vijana, kwa sasa yupo
kwenye Klabu ya KRC Genk ya Ubelgiji.
Jezi yake ni namba tisa.

#5. Abdillahie Yusuph - Yeovil
Town

Si mara ya kwanza kwa straika huyu
kuicheza Taifa Stars, kwani aliwahi
kuitwa mara kadhaa. Naye alianza kwe-
nye kikosi cha Jumatano iliyopita dhidi
ya Afrika ya Kati, akivaa jenzi namba
22, akicheza nafasi ya namba 10.

Adi Yusuph kama anavyoitwa, ni
mzaliwa na Zanzibar, miaka 30 iliyo-
pita, lakini kwa sasa anaichezea klabu
ya Yeovil Town ya nchini England,
ambayo kwa mfumo wa soka la nchini
humo, ipo daraja la nne.

#6. Mbwana Samatta - Antwerp

Ndiye nahodha ya Taifa Stars. Ha-
hitaji maelezo mengi, mbali ya kumtaja
kuwa ni mchezaji wa zamani wa Sim-
ba, TP Mazembe, KRC Genk, Aston Vil-
la na Fenerbahce ya Uturuki ambayo
ni klabu yake mama, lakini kwa sasa
anaichezea Antwerp ya Ubelgiji kwa
mkopo, akifunga bao la pili kwenye
mechi dhidi ya Afrika ya Kati.

#7. Simon Msuva - Wydad Casa-
blanca

Pamoja na kwamba ana mgogoro na
klabu yake, kiasi cha kumfanya arejee
nchini na kutocheza kwa muda sasa, la-
kini haiondoi ukweli kuwa ni mchezaji
wa Klabu ya Wydad Casablanca ya Mo-
rocco hadi hapo kesi itakapoisha au
FIFA kuamua vinginevyo. Na ndicho
kwa asilimia kubwa kimempa hata hes-
hima ya kuitwa kwenye kikosi hicho,
aliingia kipindi cha pili kwenye mechi
hiyo.

#8. Joshua Mwakasaba - Tusker

Ukiangalia kwenye orodha ya
wachezaji wote nane wa Stars, ni wawi-
li tu wanaocheza soka la kulipwa bara-
ni Afrika nje ya Tanzania. Ni Msuva na
straika huyu ambaye aliingia kipindi
cha pili kwenye mechi dhidi ya Afrika
ya Kati.

Ameitwa Stars kutoka kwenye Klabu
ya Tusker ya Kenya. Ameweka rekodi
ya kuwa mchezaji pekee wa Tanzania
anayecheza soka la kulipwa ndani ya
Afrika Mashariki nje ya Tanzania kuit-
wa. Kabla ya kujiunga na timu hiyo ali-
kuwa kwenye klabu ya Lipuli ya Iringa.
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Wadau waombwa maoni kuboresha mitaala

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetoa wito kwa
wadau wa elimu kutoa
maoni yao ya kuboresha
mitaala ya elimu kwa Wiz-
ara ya Elimu Sayansi na Teknolo-
jiaili kuwa na elimu bora.
Mkurugenzi  msaidizi = wa
mafunzo kwa walimu wa wiz-
ara hiyo, Huruma Mageni, alitoa
rai hiyo mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akifungua mafunzo ya
kuwajengea uwezo walimu wa-
naofundisha somo la hisabati.
Mageni alisema kwa sasa seri-
kali inapitia mitaala ya elimu
nchini kuanzia ngazi ya awali
hadi vyuo ili kuboresha masuala
mbalimbali ambayo yamekuwa
yakitolewa kasoro na wadau wa
elimu nchini.
“Hivi sasa maoni yanakusany-

wa na kupitiwa upya nitoe wito
kwa wadau mbalimbali wa elimu
kuleta maoni yao na wizara itaya-
fanyia kazi ili kupata kitu kilicho
bora kwa masalahi mapana ya
taifa letu,”alisema Mageni.

Akizungumzia kuhusu mafun-
zo ya kuwajengea uwezo walimu
walipo kazini kufundisha somo la
Hisabati, alisema yatatatua kero
zilizokuwepo kwenye ufundishaji
wa somo hilo.

Alisema hivi sasa kuna tatizo
katika ufundishaji wa somo hilo
nchini, hali ambayo inachangia
wanafunzi wengi kufanya vibaya
katika matokeo yao ya mwisho.

“Kumekuwa na changamoto
kubwa ya ufundishaji wa somo la
hisabati nchini hata ukiona katika
matokeo mbalimbali mitihani ya
somo la hisabati imekuwa chini
sana katika ufaulu ufundishaji wa

hisabati unategemea sana mbinu
za walimu na ufundishaji wa
somo lenyewe,” alisisitiza.

Kiongozi wa mradi wa kuwajen-
gea uwezo wa mbinu za kufundi-
sha somo la hisabati (SITMS), Dk.
Catherine Fulgence, kutoka Chuo
Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam
(DUSE), alisema mradi huo ni wa
miezi 30.

“Mradi huu ni wa miezi 30
yaani miaka miwili na nusu na
unafanyika katika nchi tatu na
mimi ndiye kiongozi wake ka-
tika nchi zote na unafadhiriwa
na nchi ya Canada ambapo lengo
lake ni kujengea uwezo walimu
wanafundisha somo la hisabati ili
kuwa na mbinu bora za ufundis-
haji na kuongeza ufaulu,”alisema
Dk. Fulgence.

Aidha, alisema mradi huo wa-
nautekeleza kwa kushirikia na

vyuo vya ualimu pamoja na shule
mbalimbali katika nchi zote tatu.

“Mradi huu upo katika nchi za
Kenya, Zambia na Tanzania na
kila nchi tunafanya na vyuo saba
na kila chuo kinakuwa na shule
tano ambazo zipo jirani yake,”
alisema.

Kwa upande wake, Mbunge wa
Urambo, Magreth Sitta, aliiomba
serikali kuwekeza fedha katika
mafunzo kwa walimu ili kuwa-
jengea uwezo walimu wa somo
hilo.

“Mafunzo kama haya ni
muhimu sana. lakini wafadhili
wanakuwa na fedha ambazo zi-
nakwenda katika maeneo fulani
tu, hivyo basi serikali inapaswa
kutenga fedha ili kuwezesha
mafunzo haya kwenda Kkatika
maeneo mengi ya nchi,” alise-
ma.

ﬂ TakukuruTz
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ASA kusaidiwa
ulipaji madeni ya
uzalishaji mbegu

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeahidi kushirikiana
na Wakala wa Mbegu (ASA)
kulipa madeni ya wazalishaji mbegu
wenye mikataba na wakala huo, huku
ikiwataka kutumia fursa hiyo kupanua
mashamba na kuongeza mitaji.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mazao
Wizara ya Kilimo, Nyasebwa Chimagu,
ndiye aliyetoa ahadi hiyo alipokuwa
akifungua mkutano baina ya ASA na

Alisema wizara inafanya kazi
kwa ukaribu na taasisi hiyo hivyo
itashirikiana nao kuhakikisha inalipa
kiasi kidogo cha fedha ambazo
wazalishaji hao wanadai ili kuwapa
hamasa va kuendelea kuzalisha
mbegu.

Chimagu, alisema fursa ya uzalishaji
mbegu ilioko hivi sasa ni kubwa
kuliko na uhitaji wa mbegu bora kwa
wakulima nchini.

“Wazalishaji mbegu mnaodai msiwe
na wasiwasi wowote kwa sababu
serikali imejipanga kushirikiana na
ASA kuhakikisha inalipa madeni yenu,”
alisema Chimagu.

Alisema mkataba ambao ASA
umeingia na wazalishaji ni biashara,
hivyo wahakikishe wanatengeneza
mpango kazi ulio bora ili wazalishaji
waendelee kuzalisha mbegu zilizobora
ambazo zitaleta tija kwa wakulima.

Mkurugenzi huyo alisema wizara
inajipanga kuanza kutembelea maeneo
ya wakulima wanayozalisha mbegu, ili
kubaini kero walizonazo na kuzitafutia
ufumbuzi ili kuzalisha mbegu kwa
ufanisi.

“Wizara tunaomba mtoe ushirikiano
pale tutakapokuja kuwatembelea,
ikiwamo kuonyesha ardhi ambayo
mnajua zao gani linastawi ili uweke
utaratibu wa kuzalisha zao hilo katika
eneo husika,” alisema Chimagu.

Aliwataka wazalishaji kutumia elimu
walioipata katika mkutano huo kwenda
kufanya mabadiliko katika kilimo
cha uzalishaji mbegu wanachofanya
ikiwamo kutafuta ardhi inayofaa kwa
ajili ya kulima.

Naye Mtendaji Mkuu wa ASA, DK.
Sophia Kashenga, aliishukuru serikali
kwa kutenga fedha kwa ajili ya
kuhakikisha mbegu bora zinapatikana
ili kuwasaidia kuongeza uzalishaji wa
m%egu bora na kukidhi mahitaji va
nchi.

Mzalishaji mbegu ambaye ni
Mkurugenzi wa Aria Plantation
LTD kutoka Kilosa, Msraman
Modhwadin, alisema wanakabiliwa
na kero mbalimbali ikiwamo
miundombinu hali inayochangia
kurudisha nyuma uzalishaji
wanaoufanya.

Mtaka; Wanafunzi wajengewe uzalendo kupambana na rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, amewataka walimu
walezi wa klabu

za kupinga rushwa mkoani humo
kuwajenga wanafunzi uadilifu na
uzalendo wa mapambano dhidi ya
rushwa wakiwa shuleni.

Mtaka alitoa ushauri huo alipoku-
wa akifungua semina ya walimu
walezi wa klabu za kupinga rushwa
kwenye shule za msingi na sekond-

ari jijini Dodoma iliyoandaliwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Dodoma. Mtaka alisema walimu
hao wanapaswa kusaidia taasisi hiyo
kufanikisha elimu ya kuzuia rushwa
inawafikia wanafunzi kwa ufasaha.
“Nawapongeza TAKUKURU Dodo-
ma kwa kuanzisha klabu za wapinga
rushwa katika shule za msingi na
sekondari, ombi langu kwenu wal-
imu walezi wa klabu, simamieni kwa
weledi misingi inayotakiwa katika

kuelimisha wanafunzi juu ya suala la
rushwa,” alisema Mtaka.

Aliitaka taasisi hiyo kuweka mi-
kakati ya kuandaa kongamano
kubwa la klabu za wapinga rushwa,
ambalo litawakutanisha wadau
mbalimbali ambao watajadili namna
ya kupambana na rushwa.

Alisema kongamano hilo lita-
jadili masuala ya rushwa, litasaidia
kupanua wigo wa wanachama wa
klabu na kubadilishana mawazo ya
namna ya utoaji elimu kwa jamii juu

ya masuala ya rushwa. Kwa upande
wake, Mkuu wa TAKUKURU mkoa-
ni Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema kuanzishwa kwa klabu hizo
kumesaidia kutoa mwanga kwa
jamii kujua madhara yatokanayo na
upokeaji rushwa na utoaji rushwa.

Alisema uwapo wa semina hiyo
kwa walimu walezi wa klabu za wap-
inga rushwa zinawasaidia kubadilis-
hana mawazo na kupeana mikakati
ya namna ya kupiga vita rushwa ka-
tika maeneo ya kazi.

“Klabu hizo ni muhimu sana
kuwapo katika shule kwa sababu
zinasaidia jamii kutoa taarifa kwa
taasisi pale wanapoona miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na seri-
kali inakwenda kinyume,” alisema
Kibwengo.

Aliwataka wanafunzi walioko
kwenye klabu hizo kuwa mabalozi
wazuri ambao watasaidia kujenga
kizazi chenye uzalendo ambacho
kitasaidia kuhamasisha suala la upi-
gaji vita.
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DC aagiza
viongozi
wa jiji kupanda
miti kulinda
chanzo maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, ame-
waagiza viongozi wa Kata ya
Mwakibete katika Halmashauri
ya Jiji la Mbeya kushirikiana na
wananchi kupanda miti kwenye

chanzo cha maji cha Mto Nzovwe :

IIili kukilinda.

Dk. Chuachua alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
anazindua kampeni ya upandaji
wa miti katika kata hiyo ambapo
aliwataka kwenda kuchukua
miti iliyooteshwa katika Ofisi za
Wakala wa Usimamizi wa Misitu
nchini (TFS) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini.

Alisema chanzo cha maji cha
Mto Nzovwe ni miongoni mwa
Vyanzo muhimu vya maji vina-
vyosaidia wananchi wa Jiji la
Mbeya kupata huduma ya maji
ya kutosha.

Alisema maeneo yote yanay-
ozunguka chanzo hicho yana-
takiwa kupandwa miti ambayo ni
rafiki kwenye vyanzo vya maji
huku akiwataka maofisa wa TFS
kuwaongoza wananchi hao.

“Mwanzo niliagiza kwamba
wananchi wakachukuwe miti
kwenye ofisi za TFS (Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania),
[akini sasa nimebadili utaratibu,
TFS watawaletea miti hapa ili
mshirikiane kuipanda chini ya
maelekezo yao,” alisema Dk.
Chuachua.

Alisema maeneo mengi ya
chanzo hicho yako wazi hali
ambayo inasababisha baadhi ya
wananchi kuyafanya kuwa mae-
neo ya kuchungua mifugo hali
inayochangia uchafuzi wa maji
yanayotumiwa na wananchi.

Diwani wa Kata ya Mwakibete,
Lucas MwampiKki, aliahidi kush-

irikiana na wananchi wake pamo- :

ja na maofisa wa TFS kupanda
miti hiyo kwa maelezo kuwa
wao ni miongoni mwa wanufaika
wa chanzo hicho na hivyo wana
wajibu wa kukilinda.

Alisema mara nyingi wananchi
wamekuwa wakiharibu vyanzo
vya maji kwa sababu ya kukosa
elimu sahihi ya vyanzo vya maji
na hivyo akawaomba maofisa wa
TFS na taasisi zingine zinazo-
simamia mazingira kutoa elimu
kwa wananchi.

Meneja wa TFS Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Cosmas
Ndakidemi, alisema taasisi yake
imeandaa miche ya kutosha na
inagawa bure kwa wananchi
wanaotaka kupanda kwa ajili ya
kulinda mazingira.

Aliwataka wakazi wa Kata ya
Mwakibete pamoja na maeneo
mengine yanayozunguka vyanzo
vya maji kwenda kuchukua miti
hiyo na kuipanda kwenye vy-
anzo hivyo.

Bunge lanusa ‘upigaji’ Hospitali ya Mbarali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMATI ya Kudumu ya

Bunge ya Hesabu za

Serikali za Mitaa (LAAC),

imeikalia kooni Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali
baada ya kubaini harufu ya ufisadi
kwenye mradi wa ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya hiyo.

Kamati hiyo imemwagiza
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kufanya
ukaguzi maalum kwenye mradi
huo, huku ikiagiza Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kuwachukulia hatua
za kiutumishi watumishi watakao-
bainika kushiriki ubadhirifu huo.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Bonface Butondo, alitoa
maagizo hayo juzi wakati kamati
hiyo ilipokuwa inatoa maju-
muisho ya ziara yake ya siku saba
katika Mkoa wa Mbeya ambako
ilipiga kambi kwa ajili ya kukagua
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Alisema kamati hiyo ilibaini
kuwa hospitali hiyo imejengwa

kwa kutumia fedha nyingi na
muda mrefu, lakini mpaka sasa
bado haijakamilika, huku baadhi
ya vifaa vya ujenzi ikiwamo saruji
ikiharibika bila kutumika.

Alisema kwenye ukaguzi huo
maalum, CAG atatakiwa kuangalia
uhalisia wa gharama zilizotumika,
ubora wa kazi na muda uliotumi-
ka kutekeleza pamoja na uwajibi-
kaji wa watendaji wa halmashauri
hiyo kwenye mradi huo.

Butondo alisema kwenye uk-
aguzi wa mradi huo walibaini
pia kwamba baadhi ya kuta
zimepinda, baadhi ya majengo
hayajakamilika likiwamo jengo la
kuhifadhia dawa hali ambayo ina-
sababisha dawa nyingi kuharibika
na kuteketezwa.

“Tunaagiza CAG awe huru
wakati wa kufanya ukaguzi huo
maalum na  watakaobainika
kufanya uzembe, Ofisi ya Rais
TAMISEMI iwachukulie hatua za
kiutumishi,” alisema Butondo na
kuongeza:

“Lakini tunaagiza Ofisi ya Rais
TAMISEMI kufanya tathmini ya
vibali vinavyoombwa na hal-

mashauri hii kwa ajili ya kuteket-
eza dawa maana tumebaini ni
dawa nyingi zinaharibika, mwaka
huu pekee dawa za zaidi ya Sh.
milioni 40 wanataka kuziteket-
eza.”

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
alisema licha ya ofisi yake
kupokea maagizo ya kamati hiyo,
lakini ilishaanza kuchukua hatua
za kushughulikia jambo hilo ili ku-
hakikisha ukweli unabainika.

Alisema moja kati ya hatua
ambazo wameanza kuchukua ni
kumtaka aliyekuwa mkurugenzi
wa halmashauri hiyo, Kivuma
Msangi kurejea mkoani humo
kujibu tuhuma zinazomkabili
kwa maelezo kuwa yeye ndiye ali-
yesimamia mradi huo kwa muda
mrefu.

Aliomba Ofisi ya Rais TAMISEMI
kuwasaidia kumrejesha Msangi
mkoani Mbeya kutoka Wilaya ya
Serengeti mkoani Mara ambako
anafanya kazi kwa sasa akisema
kuwa zipo tuhuma zingine zina-
zomkabili zikiwamo za kwenye
ukusanyaji wa mapato.

“Lakini kwa sasa ili kutoku-
haribu mwenendo wa ukaguzi
namwagiza Katibu Tawala, wa-
tumishi wote waliokuwa wanasi-
mamia mradi ule warejeshwe of-
sini kwangu, watakaa pale muda
wote na wasipangiwe kazi yoyote
na hata huyo msangi atakaa pale,”
alisema Homera.

Kwa upande wake Naibu Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI, Dk.
Switbert Mukama, alisema ukagu-
zi unaofanyika kwa sasa ni shiriki-
shi, hivyo akawataka watumishi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali kutoa ushirikiano kwa
CAG.

Aliipongeza kamati hiyo kwa
kazi nzuri ya ukaguzi wa miradi
katika mkoa huo, na kwamba
kuwa ukaguzi huo unaisaidia wiz-
ara kujua hali ya utekelezaji wa
miradi nchini.

Miaka ya hivi karibuni baada
ya serikali kutoa Sh. bilioni 1.5
kwa ajili ya kukamilisha mradi
huo, ilibainika kuwa nyaraka za
utekelezaji wa awali zilikuwa hazi-
julikani zilipo, hivyo kuibua mas-
wali mengi.

St

Waja-
siriamali
wa Kimasai
wakiwa
wamepumzi-
ka kwenye
kivuli huku
wametundi-
ka bidhaa
zao kwenye
mti katika
Uwanja wa
Shule ya
Msingi Ma-
kongorosi
wilayani
Chunya,
juzi. PICHA:
NEBART

& MSOKWA

Watiwa mbaroni kwa tuhuma za wizi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linawashikilia watu wawili kwa
tuhuma mbalimbali za wizi aki-
wamo mwanamke mmoja ambaye
anadaiwa kuwa kinara wa kuvunja
nyumba na kuiba.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi Ulrich Matei, al-
imtaja mwanamke huyo kuwa ni
Lucy Mwalongo (20), mkazi wa Ki-
jiji cha Ubaruku wilayani Mbarali.

Alisema ~mwanamke huyo
alikamatwa hivi karibuni nyumba-
ni kwake katika Kata ya Ubaruku
wilayani Mbarali kufuatia msako
maalumu uliofanywa na makache-
ro wa jeshi hilo, baada ya kupata
taarifa za siri kuhusu mwanamke

huyo kujihusisha na wizi majum-
bani.

Kamanda Matei alisema baada
ya kumpekua nyumbani kwake,
mwanamke huyo alikamatwa na
mali mbalimbali za wizi zikiwamo
nguo, vyombo vya muziki pamoja
na vitu vingine vingi ambavyo vy-
ote aliiba sehemu moja.

Alisema kwenye ukaguzi huo
mbali na nguo pamoja na vyombo
pia alikutwa na simu za mkononi,
kadi za benki za watu mbalimbali
pamoja na redio moja.

“Mali zote zlizokutwa nazo
mwanamke huyo zina thamani
ya Sh. 900,000 na zote zilitambu-
liwa kuwa aliziiba nyumbani kwa
Raphael Edward (34), mkazi wa
Ubaruku wilayani Mbarali na tu-
naendelea na upelelezi wa shauri

hili,” alisema Kamanda Matei.
Katika tukio lingine, Kamanda
Matei alisema jeshi hilo linam-
shikilia kijana mmoja aitwaye
Geofrey Maliatabu (18) mkazi wa
Ubaruku wilayani Mbarali kwa
tuhuma za kukutwa na pikipiki ya
wizi. Kamanda Matei alisema ki-
jana huyo alikamatwa akiwa anai-
tumia pikipiki hiyo aina ya King-
lion yenye Chasisi namba LZLP
900 KHH50839 akiwa amenyofoa
namba za usajili ili isifahamike.
Kamanda Matei alisema wal-
ipompekuwa kijana huyo wali-
baini kuwa alikuwa hana nyaraka
zozote  zinazoonyesha  kuwa
pikipiki hiyo ni mali yake na ndipo
wakaamua kumsweka ndani na
kuwataka watu wote waliopotele-
wa na pikipiki kwenda kuitambua

pikipiki hiyo.

Alisema jeshi hilo linaendelea
na upelelezi ili kubaini mtandao
mzima wa wizi wa pikipiki katika
mkoa huo ili kuudhibiti mapema
huku akiwataka wananchi waend-
elee kushirikiana na jeshi hilo kwa
kutoa taarifa za matukio ya wizi.

Alisema kutokana na ushiriki-
ano ulioko kati ya wananchi na
Jeshi la Polisi kwa sasa mkoa huo
umefanikiwa kupunguza matukio
ya uhalifu, huku akieleza kuwa
wezi ni miongoni mwa makundi
yaliyodhibitiwa vizuri zaidi.

Alisema katika siku za hivi kar-
ibuni, jeshi hilo limewanasa wezi
mbalimbali akiwamo mtu mmoja
aliyetoroka na fedha za bosi wake
Sh. milioni 26 ambazo alitumwa
kuipeleka benki.
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Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Suleiman Makame, akipata maelezo kuhusu ufugaji wa chatu kwa mtembeza watalii, Idrisa Muhammed,
katika ushirika wa wananchi wenye mashamba eneo la Jozani Mkoa wa Kusini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais Mwinyi ampongeza Blair
kuendelea Kuiunga mkono Z'bar

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi, am-

empongeza Waziri Mkuu

staafu wa Uingereza,

Tony Blair, kwa kutekeleza kwa

vitendo ahadi zake za kuendelea

kuiunga mkono Zanzibar hasa

katika mipango na mikakati ya

upangaji wa vipaumbele kwa wa-
tendaji wa serikali.

Rais Dk. Mwinyi alitoa pongezi

hizo alipofanya mazungumzo na

Waziri Mkuu mstaafu huyo Ikulu

Zanzibar ambaye yupo kwa ziara
maalum.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa
kupitia Taasisi ya Tony Blair In-
stitute for Global Change, im-
eweza kuunga mkono jitihada za
serikali ya kutoa mafunzo kwa
watendaji wakuu juu ya upangaji
wa vipaumbele, hatua ambayo ina
umuhimu mkubwa katika mipa-
ngo ya serikali.

Alisema mafunzo hayo ambayo
taasisi hiyo iliyatoa kwa watend-
aji wa Serikali ya Zanzibar yana
mchango mkubwa katika mipan-

go ya serikali na utekelezaji wake.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi alim-
hakikishia kiongozi huyo kwamba
serikali itaendelea kuthamini
michango ya Taasisi ya Tony Blair
Institute for Global Change, kwa
sababu imeonyesha nia na dhami-
ra kubwa ya kuiunga mkono Zan-
zibar ili mipango yake ya maende-
leo kufanikiwa ipasavyo.

Naye Blair alimweleza Rais
Dk. Mwinyi hatua zinazoende-
lea kuchukuliwa na taasisi yake
katika kuhakikisha malengo na
mikakati ya kuiunga mkono Zan-

zibar yanatekelezeka na kuzaa
matunda. Alisema taasisi yake
imeshaweka mipango kabambe
katika kuhakikisha inatoa mchan-
go mkubwa katika kuhakikisha
mipango iliyopangwa na serikali
anayoiongoza Rais Dk. Mwinyi in-
atekelezeka.

Taasisi hiyo imeshatoa mafun-
70 ya upangaji wa vipaumbele
kwa watendaji wakuu wa serikali
ya wakiwamo makatibu wakuu,
wakurugenzi, maofisa wadhamini
na watendaji wengine, yaliyo-
fanyika Februari mjini Zanzibar.

Eneo la kuanika dagaa kuwa la uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bu-
Iuu na Uvuvi, Suleiman Masoud
Makame, amesema eneo la kuan-
ika dagaa lilioko Fungu Refu Mkoa
wa Kaskazini Unguja linahitaji kui-
marishwa ili kuwa eneo muhimu
la uwekezaji.

Alitoa kauli hiyo wakati wa
ziara zake katika mkoa huo na
kutembelea eneo la wajasiriamali
Fungurefu.

Alisema kwa vile eneo hilo lina
shughuli nyingi na limetoa ajira
kwa watu tofauti, linapaswa kuwa
kituo kikubwa cha waanika da-

gaa katika mwambao wa Afrika
Mashariki na Kati.

Alisema serikali kupitia miradi
yake itajenga gati ya kuegeshea
vyombo vya uvuvi, soko la samaki
na kuimarisha huduma muhimu
ikiwamo miundombinu ya maji
na umeme na huduma zingine za
kibinadamu ili kuwe na mazingira
salama kwa watumiaji wa eneo
hilo.

Eneo la Fungurefu ni maarufu
kwa shughuli za uanikaji da-
gaalikiwa na watu  zaidi
ya 8,000 na boti za uvuvi zaidi ya
1,000.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Aboud Suleiman Jumbe, alisema
katika eneo hilo kuna changamo-

to nyingi ikiwamo miundombinu
ya barabara.

Alisema  katika  kuzitafutia
changamoto zilizoko katika eneo
hilo, wameshakaa na taasisi husi-
ka zikiwamo Kampuni ya Uvuvi
Zanzibar (ZAFIKO) na Wakala wa
Maendeleo ya Viwanda Vidogo
na vya Kati (SMIDA) ili kuwa na
mipango madhubuti ya kutatua
changamoto hizo.

Katika hatua nyingine, wa-
ziri huyo alitembelea Kisiwa cha
Mnemba katika Mkoa wa Kaska-
zini Unguja na kusema kuwa
serikali itachukua hatua za maku-
sudi ili kukinusuru kisiwa hi-
cho kisiendelee kuchukuliwa na
bahari na kiendelee kuleta haiba

kwa watalii.

Alisema kisiwa hicho kina his-
toria ndefu na ni miongoni mwa
visiwa vyenye uwekezaji kwa
muda mrefu na kinachangia ma-
pato ya serikali, hivyo kinapaswa
kuwekewa mikakati imara ili ki-
sizidi kuathirika na mabadiliko ya
tabianchi.

Jonathan Braack, Meneja wa
mradi katika Kisiwa hicho, alise-
ma hadi sasa zaidi ya mita 40
kutoka usawa wa bahari zime-
shaliwa na kusababisha baadhi ya
miti kungoka na athari za kimaz-
ingira zinaongezeka, hali inayoa-
shiria kutoweka kwa kisiwa hicho
muhimu miongoni mwa visiwa
vya Zanzibar.

Waandishi
wahimizwa
kuhubiri
amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Klabu va
Waandishi wa Habari Zanzibar
(ZPC), Abdallah Abdurahman
Mfaume, amewataka waandi-
shi wa habari kuendelea
kuwa mabalozi wazuri katika
kuhubiri amani ya nchi.

Akizungumza jana na Ni-
pashe Mjini Zanzibar kuhusu
ujenzi wa amani, alisema
waandishi wa habari wana
dhamana kubwa kuendelea
kudumisha amani ili Zanzibar
iendelee kustawi kiuchumi.

Alisema amani inapochafuka
nchini maendeleo hayataweza
kupatikana, hivyo ni vyema
kuwa mabalozi wazuri kwa
jamii kuendelea kuhubiri
amani na kujikita katika kusu-
luhisha migogoro.

“Migogoro inapotokea katika
jamii waandishi wa habari
tusiwe sehemu ya kuchochea
migogoro bali tuwe wasu-
luhishi wazuri wa kutatua
migogoro hiyo bila ya kumwo-
nea mtu,” alisema.

Asia Bakari, mmoja wa
wanufaika wa mafunzo ya
utatuzi wa migogoro, alisema
baadhi ya nchi zimetumbukia
katika migogoro na umwagaji
damu usiokwisha kutokana na
kuichezea amani.

Alisema migogoro katika
jamii haiepukiki, lakini ni
vyema ikasuluhishwa kabla
haijasababisha madhara.

“Ili jamii ipate maende-
leo lazima kuwe na utofauti
wa mawazo, lakini hii isiwe
sababu ya kugombana na
hatimaye kuhasimiana kwa
sababu sote ni wamoja na
tunajenga nyumba moja,”
alisema.

Aidha, alizishauri taasisi
zinazojitolea kuhamasisha
amani na utatuzi wa migogoro
kuendelea ili kuhakikisha Zan-
zibar na Tanzania zinaendelea
Kuwa visiwa vya amani.

Katibu Mkuu wa ZPC,
Mwinyimvua Abdi Nzukwi,
aliipongeza Taasisi ya Search
for Common Ground (SCQG)
na Umoja wa Ulaya (EU) kwa
kuziunga mkono taasisi za
kizalendo kutoa elimu kuhusu
utatuzi wa migogoro.

Alieleza kuwa, ZPC ni
miongoni mwa wanufaika wa
mradi wa utatuzi wa migogoro
unaotekelezwa kwa ufadhili
wa Umoja wa Ulaya.

“Tumewajengea uwezo
waandishi wa habari kuwa
sehemu ya watatuzi wa
migogoro kwa kutumia kalamu
za0 kwa sababu wao wa-
naifikia jamii kubwa,” alisema.
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Waziri Jafo awahimiza
wanafunzi kupandamiti

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira, Dk. Seleman Jafo,
amewataka wanafunzi kuanzia shule ya
msingi hadi vyuo kuona umuhimu wa Ku-
panda miti ili kukabiliana na changamoto ya
mabadiliko ya tabianchi inayolikabili taifa
na dunia kwa ujumla.
alipojumuika na viongozi na wadau mbalim-
bali wa mazingira kusafisha fukwe wilayani
Kingamboni.

Alisema lengo la kampeni ya ‘Soma na
Mti" aliyoizindua ni kuhakikisha miti zaidi
ya milioni mbili inapandwa ndani ya mwaka
mmoja.

Pia Waziri Jafo alisema kuna wanafunzi
zaidi ya milioni 14 katika shule za msingi,
sekondari na vyuo, ambao wakishiriki kika-
milifu katika upandaji wa miti itasaidia kwa
kiasi kikubwa kupambana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Kwa sasa kila halmashauri imeelekezwa
kupanda miti milioni moja na nusu, pia
niwahimize wananchi katika maeneo mbal-
imbali yakiwamo ya biashara na huduma za
kijamii kuhakikisha wanashiriki katika zoezi
[a usafi wa mazingira.

“Sambamba na hilo serikali inahimiza
maeneo yote wanayokaa watu zikiwamo
stendi za mabasi, daladala, masoko, maeneo
va biashara mbalimbali, taasisi za serikali
zote yawe katika hali ya usafi,” alisisitiza.

Aliupongeza uongozi wa Wilaya ya Kigam-

boni na mkoa kwa ujumla kwa kutekeleza
maelekezo ya serikali ya kuweka maeneo
yote katika hali ya usafi jambo linalosaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza magonjwa va
mlipuko.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatma
Nyangasa, alisema kampeni ya kuiweka
wilaya hiyo katika hali ya usafi sambamba
na kupanda miti inaendelea pamoja na
udhibiti wa utupaji taka ovyo, huku akisisiti-
za kuwa kila mmoja anawajibika kwa nafasi
yake kuhakikisha suala hilo linafanikiwa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam,

Hassan Rugwa, alimpongeza Waziri Jafo na
wadau wengine wa mazingira kwa kujitoa
katika kuhakikisha mazingira katika maeneo
mbalimbali nchi yanawekwa katika hali ya
usafi na kutunzwa.

ZATI, EXim

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Wawekezaji wa Utalii Zanzibar
(ZATI) na Benki ya Exim Tanzania zimetiliana
saini Mkataba wa Makubaliano (MoU) ya ush-
irikiano wa kiutendaji hatua inayolenga kuinua
kuboresha utoaji kwa sekta ya utalii katika visiwa
hivyo vya kihistoria.

Ushirikiano huo unatoa wasaa kwa wadau hao
wawili kushirikiana katika kuhakikisha taarifa
zote muhimu kuhusu utalii visiwani humo Zan-
zibar zinapatikana kwa urahisi duniani kote na
kuhakikisha kwamba wanachama wa ZATI wan-
apata ufumbuzi wa mahitaji yao yote ya huduma
za kifedha.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya utiaji
saini makubaliano hayo iliyofanyika Zanzibar
mwishoni mwa wiki, Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale Zanzibar, Simai Mohamed pamoja na ku-
wapongeza wadau hao wawili kwa hatua hiyo,

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

TAASISI ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu
Tanzania (TOSCI), iliyo chini ya Wizara ya
Kilimo, imemaliza tatizo la mbegu feki na
dhaifu zilizokuwa zikiuzwa kwa wakulima
wa nchini na kuwasababishia hasara baada
ya taasisi hiyo kuongeza kasi ya matumizi ya
nembo zenye ubora katika mbegu zinanazo-
zalishwa.

Akizungumza na gazeti hili mjini hapo,
Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI, Patrick Ngwed-
iagi, alisema katika kipindi cha mwaka
2014/2015 matukio ya mbegu feki na dhaifu
yalikuwa kati ya 300 mpaka 350 hali iliyoleta
hasara kwa wakulima nchini.

Alisema baada ya kuwapo kwa malala-
miko mengi ya wakulima kuhusu matukio ya
kuuziwa mbegu hizo zisizo na tija, TOSCI il-
iamua kuweka mikakati mbalimbali ikiwamo
kuongeza kasi ya ukaguzi na kuweka nembo
zenye ubora wa Kisasa.

Alisema katika kipindi cha mwaka 2016/17
waliongeza kasi ya utoaji wa nembo za kisasa
baada ya kufanya ukaguzi wa mbegu kutoka
milioni mbili hadi milioni 10 katika kipindi
cha mwaka 2019/20 na kumaliza tatizo hilo
kwa kiwango kikubwa.

Alisema kutokana na udhibiti wa mbegu
feki uliotokana ongezeko la matumizi ya ala-
ma, wamelisaidia taifa kuhakikisha mbegu
zinazozalishwa na kupelekwa kwa wakulima
zinakuwa na ubora unaotakiwa.

Pia alisema kutokana na mafanikio hayo
TOSCI imeongeza uzalishaji mbegu kutoka
asilimia 34 ya mwaka 2015 hadi 81 hivi sasa
ya mazao yote yanayozalishwa nchini na ku-
wapo kwa uhakika wa mbegu bora.

Alitaja mafanikio mengine ni TOSCI kui-
wezesha Tanzania kujiunga na skimu za
mbegu za Shirika la Kimataifa la OECD am-
balo linatambua ubora wa mbegu kutoka
hapa nchini zenye nembo ya TOSCI hatua
ambayo kuuza mbegu nje inayozalishwa

TOSCI yamaliza
tatizo mbegu feki

nchini itakuwa sio tatizo.

“Tanzania kupitia TOSCI hivi sasa
tumeweza kujiunga na Skimu za mbegu za
Shirika la Kimataifa la OECD ambalo lina-
tambua ubora wa mbegu kutoka hapa nchi-
ni na kupata Hati ya Ithibati ya ISTA sio nchi
zote inaweza kuzipata bali ni mpaka ufikie
viwango vya kimataifa,” alisema Ngwediagi.

Mmoja wa wakulima wakubwa wa mazao
ya nafaka katika Mkoa wa Morogoro, Thadei
Hafigwa, alipongeza TOSCI kwa kupunguza
tatizo la mbegu feki kwa kuwa katika kipindi
cha nyuma wakulima wengi walikuwa waki-
pata hasara kutokana na kutokuwapo kwa
udhibiti wa kampuni ya kuzalisha mbegu.

Kaimu Mkurugenzi wa uendelezaji wa
mazao kutoka Wizara ya Kilimo, alisema
mkakati wa sasa wa serikali ni kuachana
kabisa na uagizaji wa mbegu kutoka nchi
jirani na badala yake kuwatumia watalaam
wa ndani kuzalisha za kujitosheleza na ziada
kuuza nje ya nchi.
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alitayataja makubaliano hayo kuwa ni ya aina ya
kipekee yakiwa yameainisha viashiria mahususi
vya utendaji kwa pande zote mbili ili kuwezesha
maendeleo ya miundombinu bora ya utalii na
shughuli kote Visiwani.

Alisema hatua hiyo inakwenda sambamba na
azma ya serikali ya kuimarisha ushirikiano mion-
goni mwa taasisi za sekta binafsi pamoja uhusi-
ano baina ya serikali na sekta binafsi.

“Ni imani yangu kuwa uhusiano mzuri baina
ya wadau wa serikali na taasisi za kifedha ikiwa-
mo Benki ya Exim yatasaidia zaidi wadau mbal-
imbali wa utalii Zanzibar ambao wameathiriwa
kwa kiasi kikubwa na athari za kiuchumi za COV-
ID-19 ili waweze kujikwamua na hatimaye kureje-
sha uwezo wao wa kiuchumi,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari
Matundu, alisisitiza kuwa hatua hiyo ni mwendel-
ezo wa mkakati wa benki hiyo kuendelea kukuza
sekta ya Utalii Zanzibar na Tanzania kwa ujumla.

“Sekta hii muhimu ya utalii ni mojaya sehe-
mu ambayo tunaitazama zaidi hususani katika
visiwa hivi vya Zanzibar na maeneo mengine
hapa nchini hivyo na niahidi kwamba tutaende-
lea kujizatiti zaidi hilo. Utalii ni nguzo muhimu ya
uchumi wa Zanzibar na sisi tutaendelea kuzinga-
tia hilo kwa kuwekeza zaidi muda wetu, juhudi,
rasilimali watu na mtaji zaidi katika kuhudumia
sekta hii na msimamo wetu huo hautabadilika”
alisisitiza.

Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya miaka
mitatu, benki hiyo itahusika katika kuhakikisha
wadau wa utalii wanapata mikopo ya biashara
kubwa na ndogo inayoandaliwa kulingana na
mtiririko wa fedha za mwanachama husika.

“Pia tutaendelea kutoa huduma bora zaidi za
kubadilishia fedha kwa kuzingatia viwango vy-
enye ushindani zaidi kwa sarafu zote ikiwamo
Shilingi ya Kitanzania pamoja na Dola ya Kimare-
kani. Pia tunahakikisha wanapata huduma ny-

Benki ya Exim, Jaffari Matun-
du (kushoto) na Mwenvyekiti
wa Jumuiya ya Wawekezaji
wa Utalii Zanzibar (ZATI),
Rahim Bhaloo (kulia), wakitia
saini hati za makubaliano

va kiutendaji kati ya taasisi
hizo mbili mjini Zanzibar
mwishoni mwa wiki. Wana-
oshuhudia ni Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale Zanzibar,
Simai Mohamed (katikati),
Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar,
Omar Said Shaaban (wapili
kulia), Katibu Mkuu Wizara
ya Utalii na Mambo ya Kale
Zanzibar, Fatma Mabrouk
(watatu kulia) na wawakilishi
wengine kutoka sehemu zote
mbili. PICHA:MPIGAPICHA
WETU

" kukuza utalii wa Zanzibar

ingine nyingi ikiwamo huduma za bima, uwepo
wa makubaliano maalum katika viwango vya
ushuru pamoja na kuwapatia mashine za malipo
(POS),” alisema Matundu.

Mwenyekiti wa ZATI, Rahim Bhaloo, ali-
ipongeza Benki ya Exim kwa ushirikiano huo,
na kusema hatua hiyo itaiwezesha sekta ya kim-
kakati ya utalii Zanzibar kuongeza kwa kiasi ki-
kubwa uwezo wake, kuinua ubora wa huduma
na kuongeza zaidi mvuto wa Visiwa hivyo kwa
watalii wa ndani na nje ya nchi.

“Ni muhimu kueleza kuwa hatua hii ni ma-
tokeo ya ushirikiano wa karibu na wenye tija kati
ya ZATI na wadau wake wakiwemo wanachama
wake, taasisi za fedha kama Benki ya Exim na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Ushirikiano
huu huu utatuwezesha kusaidia ipasavyo biasha-
ra yetu ya utalii, kutengeneza ajira, na kuboresha
ustawi wa wawekezaji wadogo na wakubwa ka-
tika sekta ya utalii,” alisema.
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'50/50 jitihada zinahitajika
kumnyanyua mwanamke’

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amesema ili kufikia usawa
50/50 katika maendeleo, juhudi kubwa
zinahitajika kumnyanyua mwanamke kwa
kuwa anapitia changamoto nyingi zina-
zomrudisha nyuma.

Waziri Gwajima aliyasema hayo juzi jijini
Dar es Salaam, katika warsha ya ‘Kungwi
na Mwali" ikiwa ni kampeni ya kuhamasi-
sha wanawake kupambana na kansa ya ki-
zazi iliyoandaliwa na kampuni ya Brembo.

Alisema wanawake wapo mstari wa
mbele katika, masuala ya kimaendeleo,
lakini wana majukumu makubwa ya kijamii
tofauti na wanaume ikiwamo kulea watoto,
wazee na wagonjwa, kupika na kuchota
maji.

“Kitaifa asilimia 80 ya nguvu kazi katika
sekta ya kilimo ni wanawake ambao
uzalishaji wake ni asilimia 60, hivyo wana
nafasi kubwa katika taifa hili, wanahitaji
kuwezesehwa kiuchumi na kuelimishwa
kujua nafasi yao katika jamii ili wajiamini
na kusonga mbele katika ujenzi wa taifa,”
alisema.

Vile vile, alisema katika kuhakikisha
mwanamke anawezeshwa, mwaka jana,
Rais Samia Suluhu Hassan alizindua kamati
va Kitaifa itakayokuwa inatoa ushauri wa
jinsi ya kumwezesha wanamke kiuchumi
na sasa ipo katika hatua ya kuandika map-
endekezo ya nini kifanyike ili kufanikisha
azma hiyo.

Waziri Gwajima aliishukuru kampuni
hiyo kwa kuanzisha kampeni inayolenga
maendeleo ya wanawake na jamii kwa
kuwa inamtambua rasmi kama mdau wa
masuala hayo kwa kuwa serikali inatafuta
watu wa namna yake wa kushirikiana nao.

“Serikali imekuwa ikisema kuwa tuna
upungufu wa rasilimali watu, kumbe tunao
wadau walioko katika sekta binafsi ambao
wakiwezeshwa wanaweza wakafika kule
ambapo serikali imeshindwa,” alisema
Waziri Doroth.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Brembo,
Naswiyat Brembo, alisema kampeni va
Kungwi na Mwari, inafanyika kila mwaka
ikihusisha masuala ya kiuchumi, afya na
malezi ya jamii ambayo yana mchango
mkubwa katika kutekeleza maazimio mbal-
imbali ya kitaifa na kimataifa.

“Mwaka huu tumejikita kumwelimisha
mwanamke juu ya afya ya kizazi, na hii
imetokana na kampuni yetu kuguswa na
madhara yanaowakumba kwa kuingiza
dawa za kienyeji katika sehemu zao za siri,
na kuleta athari ikiwamo kansa ya kizazi,
hali inayowarudisha nyuma kimaendeleo,”
alisema Naswiyat.

“Unakuta mtu anauza dawa za kie-
nyeji zenye mchanganyiko wa viungo vya
kupikia kama vitunguu saumu, binzari,
mdalasini na kuwaambia wanawake kuwa
wakipaka sehemu zao za siri basi zitakuwa
kama vile hawajazaa, kitu ambacho ni
hatari kwa kuwa hakijathibitishwa na
wataalamu wa tiba,” alisema.

Alisema aliamua kuhamasisha kuhusu
suala hilo kwa sababu ameshafuatwa na
wanawake wenye matatizo ya maambukizi
katika njia ya haja ndogo (UTI) sugu na
alipowauliza wengi wao walikiri kutumia
vitu kama hivyo.

Kampuni ya Puma
kuuza gesi ya nyumbani

Na Mary Geofrey

KATIKA kudhibiti uharibifu wa mazingira
nchini, kampuni ya mafuta ya Puma Energy,
imejitosa kwenye biashara ya kuuza nishati ya
gesi ya nyumbani nchini.

Mwenyekiti wa Bodi ya kampuni hiyo, Dk.
Seleman Majige, alisema hayo mwishoni mwa
wikijijini Dar es Salaam, wakati akitoa tuzo kwa
wasambazaji na watoa huduma ya mafuta kwe-
nye vituo vya mafuta nchini.

“Suala la mazingira Watanzania wengi wa-
natumia kuni hivyo katika kukabiliana na

tatizo hili, tumeona nasi tuongeze nguvu katika
mapambano haya ya kutunza mazingira kwa
kuanza kuuza nishati ya gesi,” alisema Dk. Ma-
Jige.

Alisema wanatarajia kuanza kutoa huduma
hiyo mwezi Mei mwaka huu, katika vituo vyao
vyote vya mafuta nchini.

Dk. Majige alisema kampuni hiyo inaen-
delea kuhakikisha mafuta yanakuwa salama
na kuitaka menejimenti kuweka mkakati wa
kuanzisha vituo vijijini ili huduma hiyo iwafikie
wananchi wengi zaidi.

Aliwakumbusha watoa huduma kutumia

maneno mazuri kwa wateja kwa sababu ni si-
laha ya kufikia mafanikio ya kibiashara.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Dominic Dhanah, alisema kampuni hiyo
ndiyo inayoongoza nchini na inashika namba
moja kwa ubora.

“Kampuni imeendelea kuwa bunifu na
tumeongeza huduma nyingine ya vilainishi vya
kwenye magari na mapema mwaka huu, tuna-
tarajia kuzindua nishati ya gesi ya nyumbani
ambayo itakuwa inapatikana kwenye vituo vy-
etu vyote na hakuna shaka kwamba itapokele-
wa vizuri,” alisema Dhanah.
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima

rugenzi wa Biashara na Uwekezaji wa CMG, Shebs Kusaga na Mkurugenzi Mtendaji, Joseph Kusaga. PICHA: SABATO KASIKA

UVIKO-19 ilivyoathiri mapato ya utalii Burunge WMA

Na Salome Kitomari, aliyekuwa BA-
BATI

MAPATO ya utalii katika Hifadhi ya Jamii ya
Burunge, Wildlife Management Area (WMA),
yameporomoka kutoka Sh. bilioni mbili hadi
Sh. milioni 400 kwa mwaka, hali inayosaba-
bisha baadhi ya miradi ya huduma za kijamii
kusuasua kutokana na ugonjwa wa UVIKO-19.

Hayo yalibainika mwishoni mwa wiki waka-
ti wa ziara ya waandishi wa habari wa Chama
cha Waandishi wa Habari za Mazingira Tanza-
nia (JET), waliotembelea WMA kujionea shu-
ghuli za uhifadhi, utalii na kijamii pamoja na
mapito ya wanyamapori ya Kwakuchinja, chi-
ni ya mradi wa Tuhifadhi Maliasili wa Shirika
la Misaada la Watu wa Marekani (USAID).

Katibu wa Burunge WMA, Benson Mwaise,
alisema tangu kuanza kwa ugonjwa wa
UVIKO-19 mwaka 2020 mapato yalipungua
Sh. milioni 104 vikapata milioni 68 na sasa ya-
meendelea kushuka zaidi.

“UVIKO-19 ni changamoto kubwa sana,
mapato yalishuka chini ya mara tatu, miradi
ya kijamii kwenye baadhi ya vijiji ilisimama
kwa ukosefu wa fedha na wengine kuanza

kuchangishana jambo ambalo tulishalisahau
kwa zaidi ya miaka 10,” alisema na kuongeza:
runge WMA kwa kipindi hiki kuwa na miradi
rahisi isiyohitaji fedha nyingi, tumeona baa-
dhi ya maeneo wameanza kukimbia makazi
yao kwasababu ya michango ya huduma za
kijamii.”

Mwaise alisema kwa sasa wageni wengi
wanaowapokea ni wa ndani na WMA ilifika
wakati ilishindwa kulipa mishahara ya wa-
tumishi na kuwapunguza ili iweze kuendelea
kujiendesha.

Alisema mapato ya WMA iliyoanzishwa
mwaka 2006 yenye ukubwa wa kilomita za
vya Mwada, Sangaiwe, Ngolley, Vilima Vitatu,
Kakoi, Minjingu, Olasiti, Maweni, Magara na
Manyara yalianza kwa Sh. milioni 300.

Alisema yaliendelea kuongezeka hadi mwa-
ka 2019/20 walipata zaidi ya Shilingi bilioni
ioni 104, na kwamba fedha hizo hugawanywa
kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori
(TAWA) asilimia 25 na Halmashauri ya Babati

Alisema kutokana na hali hiyo wanafanya

jitihada za kuelimisha wananchi kuendelea
kuhifadhi maliasili hiyo ikiwamo ubunifu, ili
waendelee kuona faida ya maeneo waliyoten-
ga kisheria kwa ajili ya kuunda WMA hiyo.

“Migogoro baina ya binadamu na wanyama
inazidi kuongezeka, lakini bado tunaelimisha
wananchi umuhimu wa uhifadhi kwa kuanga-
lia miradi waliyotekeleza kutokana na fedha
za uhifadhi, walivyosomesha watoto wao na
kuboresha maisha yao, siyo rahisi, lakini wengi
wanaelewa na kuendelea kutunza hii rasli-
mali.”
achopakana na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire
na Burunge WMA, Nicodemas Mofulu, alisema
wanajivunia uhifadhi kwa kuwa umewapatia
fedha nyingi ikiwamo kuwa na hoteli mbili zi-
kupungua mwaka huu walipata mgawo wa Sh.
milioni 48.

Alisema mapato ya hoteli zao yaliporomoka
kutoka Sh. milioni 30 hadi 40 kwa mwezi na
sasa wanapata chini ya milioni tatu au nne
kwa kipindi hicho, lakini hawajakata tamaa
kwa kuwa wanaamini UVIKO -19 ikiisha wata-
pata fedha nyingi.
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KABANGU ACHAPWA, AMSHUSHA
KIDUKU AKIMTAJA MIWAKINYO BORA

Saada AKida na ShufaaLyimo

LICHA ya Bondia Mtanzania, Twaha
Kassim ‘Kiduku’, kushinda kwa pointi
dhidi ya Alex Kabangu kutoka DR
Congo, Mkongomani huyo amesema
kwake Hassan Mwakinyo ndiye bon-
dia bora zaidi kwa hapa Tanzania.

Kiduku juzi alinyakuwa ubingwa wa
Afrika Universal Boxing Organization
(UBO), baada ya kumpiga Kabangu
kwa pointi katika pambano la raundi
nane lililofanyika mjini Morogoro.

Akizungumza baada ya pambano
hilo, Kabangu alisema kwa hapa Tan-
zania Mwakinyo ndiye bondi bora
zaidi kwa upande wake na wala si mi-
wingine yeyote.

“Nasema na nitaendelea kusema
kwamba Kiduku sio bondia bora hapa

Tanzania, bondia ninayemkubali
na bora kwa Tanzania hii ni Hassan
Mwakinyo,” alisema Kambagu baada
ya kupigwa na Kiduku.

Kwa upande wa Kiduku, alisema
anafurahi kuona amefanikiwa kuwa-
pa raha Watanzania kwa kumchapa
Kabangu katika pambano hilo la ub-
ingwa wa Afrika.

Alisema mchezo ulikuwa mzuri na
kwamba ushindi wake ulitokana na
kusoma vema mbinu za mpinzani
wake huyo.

“Mchezo ulikuwa mzuri, watu wen-
gi walitarajia nitashinda kwa KO, la-
kini Watanzania ushindi ni ushindi na
nimeweza kuitangaza vema bendera
ya Tanzania na kuweka heshima kwa
taifa langu,” alisema Kiduku.

Wakati huo huo katika pambano

hilo kulikuwa na mapambano ya
utangulizi ikiwamo bondia kutoka
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ), George Bonabucha,
kufanikiwa kutetea ubingwa wake wa
PST dhidi ya Juma Fundi.

Najma Isike aliibuka na ushindi
baada ya kumtwanga Halima Bandola
kwa pointi kwenye pambano la raun-
di sita.

Bondia Juma Misumali alishindwa
kuendelea na pambano dhidi ya Jo-
seph Kafrikoko kwenye pambano la
raundi sita uzani wa (Middle Weight
kg 76).

Paul Magester aliibuka na ushindi
wa pointi baada ya kumchapa Shaba-
ni Kabuji kwenye pambano la raundi
sita uzito wa Bantam Weight Kg. 54.

BADO KIDOGO...
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Utandikaji wa nyasi bandia kwenye Uwanja wa Kituo cha Michezo cha Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), uliyoko
Kigamboni, Dar es Salaam ukiendelea kwa kasi kama unavyoonekana pichani. Uwanja huo una ukubwa wa eneo la
kuchezea sawa na ule wa Benjamin Mkapa huku mwingine utakaokamilika katika awamu hii ya kwanza ukiwa ni wa

nyasi asili. PICHA: TFF

Arusha wang'ara tena Tanga City Marathon

Na Cheji Bakari, Tanga
WANARIADHA  kutoka  mkoani
Arusha wanaume na wanawake

wameng’ara katika mashindano ya
Tanga City Marathon Season 6 ka-
tika umbali wa kilometa 21 na 10 hii
ikiwa ni mara ya sita mfululizo kwao
kufanya vizuri, tangu yalipoanzishwa
mwaka 2017.

Katika mashindano hayo yaliyo-
sha wakimbiaji zaidi ya 1500 kutoka
mikoa mbalimbali nchini Tanzania na
Kenya, kwa upande wa wanaume kilo-
meta 21, Merson Mbuya kutoka Jeshi
la Kujenga Uchumi Zanzibar (JKU),
alikuwa mshindi wa kwanza baada ya

kutumia muda wa saa 1:05, nafasi ya
pili ilienda kwa Mathayo Sumbi ku-
toka Arusha aliyetumia saa 1:10, huku
mshindi wa tatu akiwa ni Elisha Wema
kutoka Arusha akitumia saa 1:12:01

Kwa upande wa wanawake Kkilo-
meta 21 mshindi wa kwanza ni Lucia
Senga kutoka Kilimanjaro akitumia
saa 1:06:01 mshindi wa pili Consolata
Lyimo kutoka Arusha akitumia saa
1:14:08 na mshindi wa tatu ni Eliupen-
do Suley kutoka Arusha ametumia saa
1:15:19.

Aidha, kwa upande wa mbio za kilo-
meta 10 wanaume mshindi wa kwanza
ni Rinta Pakua kutoka Efm Jogging
Club Dar es Salaam ambaye alitumia
dakika 31:00:01, mshindi wa pili ali-

kuwa ni Kisanta Steven kutoka Dar es
Salaam ambaye alitumia dakika 45:08
na watatu akiwa ni Samson Chemu wa
Dar es Salaam ambaye alitumia dakika
46:02.

Kwa upande wa wanawake mshin-
di wa kwanza ni Prisca John kutoka
Karatu aliyetumia dakika 40:15, aki-
fuatiwa na Mwajuma Shembu akitu-
mia dakika 45:21 na mshindi wa tatu
akiwa ni Scolastica Hamisi kutoka
Tanga ametumia dakika 47:32.

Mshindi wa kwanza kilometa 21 kwa
wanawake na wanaume waliibuka
na zawadi ya Sh. 400,000 na medali
huku mshindi wa pili akitia kibindoni
Sh. 300,000 na medali na wa tatu ak-
iondoka na Sh. 200,000 na medali.

]
Alliance
yaipania
Yanga
Uhuru leo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Alliance Girls,
Sultan Juma, amesema wachezaji
wake wako fiti kwa ajili ya
kuwavaa wenyeji wao, Yanga
Princess katika mchezo wa Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania.

Alliance Girls itakuwa ugenini
dhidi ya Yanga Princess katika
mchezo utakaopigwa leo kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Sultan alisema wameji-
andaa vizuri na wachezaji wake
wako fiti kuhakikisha wanarejea
Mwanza na pointi muhimu katika
mchezo huo.

Alisema hana mchezaji yeyote
majeruhi katika kikosi chake na
wote waliokuwapo katika msa-
fara wa kwenda Dar es Salaam
kwa kwa ajili ya mechi hiyo,
wapo tayari kuhakikisha wana-
pata pointi tatu dhidi ya Yanga
Princess.

“Yanga ni timu nzuri ina mako-
cha wazuri, tutaingia uwanjani
kwa kuwaheshimu na kucheza
kwa tahadhari kubwa, lakini
lengo letu ni kutafuta pointi
tatu,” alisema Sultan.

Alliance Girls ipo nafasi ya sita
kwenye msimamo wa ligi hiyo,
ikiwa na pointi 15 huku Yanga
wakiwa nafasi ya nne kutokana
na kujikusanyia alama 17 hadi
sasa.

Makata aipigia
hesabu Biashara

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya
Mbeya Kwanza, Mbwana Maka-
ta, amesema amejipanga Vvizuri
kuivaa Biashara United Aprili
6, mwaka huu, watakapoifuata
mkoani Musoma kwenye mechi
ya Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makata alisema anachoki-
fanya kwa sasa katika kikosi
chake ni kuyaendeleza mazuri
yote vyaliyoacha na mtangulizi
wake.

“Kwa sasa anaendeleza yale
mazuri yote aliyoyaacha mwal-
imu aliyepita pamoja na kureke-
bisha makosa madogo madogo,”
alisema Makata.

Alisema mchezo huo dhidi ya
Biashara United unatarajiwa
kuwa mgumu na wenye ushinda-
ni mkali, kwani kila timu inaji-
panga kupata matokeo.
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YOURI KWA ARSENAL, UNITED

KLABU ya Manchester United na Arsenal zote zime-
husishwa kutaka kumnunua Youri Tielemans, ambaye
anaweza kuruhusiwa kuondoka Leicester kwa Kkitita
cha pauni milioni 35 mwisho wa msimu huu. (Metro)

POGBA AWINDWA PSG

PSG wamemfanya kiungo wa kati wa Manchester
United na Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa mi-
aka 29, kuwa shabaha yao kuu ya uhamisho. (Fabrice
Hawkins,via Express)

MOSES AZUIWA KUTUA EPL

LIGI Kuu England imezuia jaribio la Burnley kutaka
kumsajili winga wa Nigeria, Victor Moses mwenye umri
wa miaka 31, kutoka klabu ya Urusi ya Spartak Moscow.
(Sky Sports)

TIELEMANS AITAKA UEFA

KIUNGO wa kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri
Tielemans mwenye umri wa miaka 24, amesema ana-
taka kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mirror)

WINKS KUNG’'OLEWA SPURS

KLABU ya Southampton na Crystal Palace zina nia
ya kumsajili kiungo wa kati wa England, Harry Winks
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Tottenham. (Star)

PSG YAMTAKA LUKAKU

KLABU ya PSG ya Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, msimu
ujao inaweza kumsajili mshambuliaji wa Chelsea na
Ubelgiji, Romelu Lukaku, 28. (Football Insider)

DYABALA KUMRITHI MARTINEZ

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Paulo Dybala, anaweza
kuhama kutoka Juventus kwenda kwa wapinzani wao
wa Serie A, Inter Milan, huku wakimpanga mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28 kama mbadala wa
Muargentina mwenzake, Lautaro Martinez, 24. (Mail)

HAALAND PASUA KICHWA

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na Norway,
Erling Braut Haaland atahamia Manchester City au
Real Madrid msimu huu, lakini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21, amekataa ofa ya kwanza kubwa ya
Manchester City. (AS)

OSIMHEN ADA KUBWA

KLABU ya Napoli wanataka euro milioni 100 kwa
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen mwenye
umri wa miaka 23, ambaye amepokea ofa kutoka kwa
klabu kadhaa zikiwamo Arsenal, Liverpool, Manches-
ter United, Newcastle na Tottenham. (Fichajes)

TRAORE HAKIELEWEKI BARCA

MUSTAKABALI wa mlinzi wa Hispania, Adama Traore
mwenye umri wa miaka 26, anayecheza katika Klabu
ya Barcelona kwa mkopo, unategemea kama Wolves
wataamua kufanya uhamisho wa Francisco Trincao
aliyeichezea Barcelona kwa mkopo kuwa wa kudumu.
(Mundo Deportivo)

PSG YAMFUATILIA RAPHINA

KLABU ya Paris St-Germain inafuatilia maendeleo ya
winga wa Leeds United na Brazil, Raphinha, 25. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RASHFORD AINGIA ANGA

WANAOSAKWA ARSENAL

@ @ ®Awali walihusishwa washambuliaji kadhaa akiwamo
Dominic Calvert-Lewin na Alexander Isak, lakini sasa ina-

onekana...
LONDON, England

KLABU ya Arsenal inaendelea
kuimarika chini ya kocha Mikel
Arteta, lakini mshambuliaji ndio
hitaji kubwa kwa sasa kwa klabu
hiyo.

Baada ya uhusiano wake na
Arteta kuzorota, Pierre-Emerick
Aubameyang aliondoka kwenda
Barcelona wakati wa dirisha la
usajili la Januari na ameonekana
kuwa kwenye kiwango bora chini
ya Xavi.

Ingawa Alexandre Lacazette

mambo yake yamekuwa sawa na
Arsenal, yeye na Eddie Nketiah mi-
kataba yao itakamilika mwishoni
mwa msimu huu, na ‘Washikabun-
duki’ hao wanatakiwa kutafuta
mshambuliaji.

Arsenal wanajiandaa kumpa ofa
nyota wa Manchester United, Mar-
cus Rashford katika jaribio la kui-
marisha kikosi chao, kwa mujibu
wa gazeti la The Mirror.

Arsenal walihusishwa na kusajili
washambuliaji kadhaa wakati wa
dirisha la Januari, akiwamo Domi-
nic Calvert-Lewin wa Everton na

Alexander Isak wa Real Sociedad,
lakini inaonekana Rashford kuto-
ka pale Old Trafford ndio chaguo
kubwa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, ana mwaka mmoja ka-
tika mkataba wake wa sasa, lakini
anaonekana kuwa si mtu muhimu
chini ya kocha wa muda, Ralf
Rangnick.

Rashford ameanza mara 10 pe-
kee kwenye mechi za Ligi Kuu
England msimu huu na kufunga
mabao matano katika michuano
yote.
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NGEL Di Maria amesema “asante, asante na asante
mara elfu” kwa mashabiki wa Argentina baada ya
kucheza mechi ambayo inatarajiwa kuwa ndio ya
mwisho kwake kwenye ardhi ya nyumbani.

Di Maria alifunga bao moja na kutengeneza jingine katika
ushindi wa mabao 3-0 wa kufuzu Kombe la Dunia dhidi ya
Venezuela kwenye Uwanja wa La Bombonera [jumaa - mechi
ya 30 mfululizo ya ‘La Albiceleste’ bila kufungwa.

Mchezaji mwenzake wa Paris Saint-Germain, Lionel Messi
ndiye aliyefaidika na pasi ya mabao ya Di Maria, huku Argen-
tina wakiwa tayari wana uhakika wa kwenda Qatar, alipende-
keza baada ya mechi hiyo afikirie mustakabali wake wa kima-
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taifa baada ya Kombe la Dunia.

Di Maria alikuwa na uhakika zaidi katika maoni yake baada
ya mechi, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34,

akitafakari juu ya “usiku mzuri”.

“Nitasema tu asante kwa upendo mkubwa ambao nimepa-
ta,” aliandika di Maria kwenye ukurasa wake wa Instagram.

“Siku zote nilikuwa nikiota kila kitu nilichoishi katika usiku
huu mzuri. Pengine ilikuwa mechi yangu ya mwisho na jezi ya
Argentina nyumbani, na kuweza kusema kuwa ulikuwa usiku

mzuri.

“Asante, asante na asante mara elfu.
“Sasa niipongeze timu nzima kwa mechi kubwa iliyoche-
zwa, mechi nzuri kwa wote. Tunaendelea kukua na kuwa

pamoja. Twende Argentina!!!”

Di Maria amecheza mechi 121 na kufunga mabao 24 tangu
aicheze kwa mara ya kwanza Argentina dhidi ya Paraguay

mwaka 2008.

Laporta: Sijui chochote hatima Dembele Barca

BARCELONA, Hispania

JOAN Laporta hafahamu kuwa
Ousmane Dembele anaweza kutaka
kubakia Barcelona, lakini alifichua
kuwa mazungumzo ya mkataba na
Gavi na Ronald Araujo “yako sawa”.

Dembele amebakiza miezi mitatu
tu katika mkataba wake na Barca na
hakuna dalili ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa kukubali ku-
ongeza muda wake wa kukaa Camp
Nou.

Hata hivyo, Makamu wa Rais wa
‘Blaugrana’ hao, Rafael Yuste wiki hii
alisema “ikiwa Dembele ataendelea
kujisikia vizuri, basi tunaweza kuku-
tana na mawakala wake na anaweza
kubaki”.

Rais wa Barca Laporta amesema
hakuna mabadiliko yoyote kuhusu
mustakabali wa mshambuliaji huyo
wa zamani wa Borussia Dortmund,
huku miamba hao wa Catalunya
wakijitahidi kupigania ubingwa wa
LaLiga baada ya kupata ushindi wa

mabao 4-0 wa Clasico dhidi ya Real
Madrid.

Aliliambia gazeti la Mundo De-
portivo: “Dembele ni mvulana mzuri
na wa aina yake, angalau hajatuletea
matatizo tangu tulipoiongoza klabu.

“Labda tunamwona Dembele bora
tangu akiwa Barca, hakika ni mchez-
aji ambaye makocha wanamfahamu
vema zaidi, kuanzia Xavi ambaye
anamsimamia vizuri mchezaji huyo.

“Lakini tulimpa ofa ya kumwonge-
za tena mkataba ambayo uliisha
Desemba 20 mwaka jana. Aliamua
kutotumia fursa. Sasa Xavi amesema
alikuwa akimtegemea kwa sababu ni
mchezaji anayeleta mabadiliko.

“Sasa kuongezwa upya kwa Dem-
bele? Ngoja tuone chaguo alilokuwa
nalo limeisha na tayari tunapanga
viwango vya mishahara ambavyo
wale wote watakaosalia msimu ujao
watalazimika kuvikubali. Viwango
vingine vinapaswa kudumisha uen-
delevu na uwiano wa klabu na kiko-
si.”

Alipoulizwa kama Barca watatoa
ofa mpya kwa Dembele, Laporta
alijibu: “Kwa sasa, kwa madhumuni
yetu, hatuna habari kwamba ana-
taka kuendelea.

“Sijui kama mwakilishi wake ame-
kuwa akiwasiliana, lakini nadhani
si kwa sababu angejua na kimsingi
tunazingatia hatua hii ya mwisho ya
ligi kujaribu kufanya makubwa na
kushinda.

“Mwisho wa msimu, nadhani kwa
namna fulani kutakuwa na mazun-
gumzo lakini ndani ya viwango vya
mishahara ambavyo tunaanzisha.”

Kiungo chipukizi Gavi na mlinzi
wa Uruguay, Araujo wana mkataba
na Barca hadi mwisho mwa msimu
ujao, lakini Laporta hana wasiwasi
wowote kuhusu mustakabali wao.

Alisema: “Hii iko kwenye njia sahi-
hi. Ndio, ni wachezaji ambao tunata-
ka kuendelea nao, ndani ya viwango
hivi vya mishahara tunayoanzisha.
Tungependa waendelee kwa miaka
mingi.”
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MBEYA CITY YALIA KUKAMIWA,
KUBADILI MFUMO WA UCHEZAJI

Na Dennis Fussi

KOCHA wa Mbeya City, Mathias
Lule, amesema pamoja na kuanza
mzunguko wa pili vibaya kwenye Ligi
Kuu, bado ana matumaini ya kufanya
vizuri msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha huyo raia wa Uganda, alisema
matokeo mazuri waliyopata kwenye
mzunguko wa kwanza yamesababisha
timu nyingi kuwakamia.

“Mbeya City bado ni ile ile ingawa
mzunguko wa pili tumeuanza vibaya
kwa sababu ya timu pinzani kutuka-
mia, hii imetufanya tushindwe kuche-
za mpira wetu, “ alisema Lule.

Kocha huyo amesema kitu ambacho
amekikusudia kukifanya ili kurudisha
ushindi ni kubadili mfumo wa ucheza-
ji tofauti na ule waliotumia mzunguko
wa kwanza.

Mbeya City ipo nafasi ya tano katika
msimamo wa Ligi Kuu ya soka Tanza-
nia Bara ikiwa na pointi 25 baada ya
michezo 18.

Ligi hiyo ambayo ipo mapumzikoni
kupisha mechi za kimataifa zilizoko
kwenye Kalenda ya Fifa, inatarajiwa

kurejea Aprili Mosi, kwa Polisi Tanza-
nia kuikaribisha Ruvu Shooting kabla
ya kesho yake kupigwa mechi mbili

kwa Tanzania Prisons kuialika Dodo-
ma Jiji Mbeya City ikiwa na shughuli
pevu nyumbani dhidi ya Geita Gold.

Bahati ajivunia safu ya
ushambuliaji Biashara

Na Dennis Fussi

KOCHA Mkuu wa Timu ya Biashara
United ya Mara, Vivier Bahati, ame-
sema anaridhishwa na ubora wa safu
yake ya ushambuliaji.

Kocha huyo amesema tangu ame-
jiunga na timu hiyo hivi karibuni,
wamefunga mabao sita kitu ambacho
kinampa matumaini ya kujinasua ka-
tika mstari wa kushuka daraja.

“Nina washambuliaji wenye uwezo
na kipaji katika ufungaji kama Col-
lins Opare na Chriss Zigga hawa wote
wamefanya kazi yao vizuri na ndio
tegemeo letu katika ufungaji,” alisema
Bahati.

Aliongeza kuwa, kwa sasa ana uhaki-
ka kikosi chake katika kila mchezo ulio
mbele yao wataondoka na pointi zote
tatu, kutokana na makali ya safu yake
ya ushambuliaji.

“Kwa sasa katika kila mechi tutaka-
zocheza nina uhakika wa kuweza ku-
ondoka na pointi tatu, hivyo tunaende-

7

lea kujifua na kujipanga zaidi ili tuweze
kujiweka kwenye nafasi nzuri katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
“Najua kwamba, Ligi ni ngumu, la-
kini na sisi tunajiona kwamba, tuna na-

0‘.

fasi ya kufanya vizuri zaidi kwa sasa.”
Biashara United ipo nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya Soka
Tanzania Bara ikiwa na pointi 22 katika
michezo 18 ilizocheza mpaka sasa

\ (Gooooo) 7
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -28/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Neroca FC vs Pailan Arrows
Aizawl FC vs Kenkre FC

Anzhi Makhachkala vs Biolog Novokubansk
US Biskra vs JS Kabylie
Paradou AC vs MC Alger
JS Saoura vs ASO Chlef
FK Graficar Beograd vs FK Zlatibor

FK Radnicki Sremska Mitrovica vs Backa Palanka

Sreenidi Deccan FC vs Churchill Brothers
AL Sahel SC vs Ohud Medina
Najran SC vs AL Draih

San Lorenzo de Almagro vs Rosario Central

Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Kfar Saba

Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Acre

Ironi Hasharon vs Hapoel Raanana

AL Khlood vs AL Jeel
Jaen vs UD Almeria B

Bourg Peronnas vs Laval

Newcastle U23 vs West Bromwich U23

AS Tel Aviv University W vs Hapoel Marmorek Rehovot W

Montenegro vs Greece

CA Independiente W vs CA Platense

Brown Adrogue vs Club Almagro

Tristan Suarez vs Quilmes

Excursionistas W vs Atletico Lanus

Glentoran Belfast vs Carrick Rangers

Las Palmas UD vs Leganes

Orsomarso vs Real Cartagena

Estudiantes BA vs Temperley
Modena vs US Ancona 1905
CA Atlanta vs Flandria

Defensores Belgrano vs Nueva Chicago

JUMANNE -29/03/202

Botafogo SP vs Inter De Limeira SP
Ituano SP vs EC Agua Santa SP
Instituto Cordoba vs Ferro CO

Deportivo Pasto vs La Equidad

Agropecuario vs Independiente Rivadavia

Atletico Rafaela vs Deportivo Madryn

Santamarina vs Deportivo Moron

Japan vs Vietnam
Gibraltar U21 vs Moldova U21
Kazakhstan U21 vs Scotland U21

Iran vs Lebanon

Gokulam Kerala FC vs Rajasthan United

United Arab Emirates vs South Korea

Syrian Arab Republic vs Iraq

Kazakhstan vs Moldova

Croatia vs Bulgaria

Oman vs China

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Rashford aingia anga wan

Bondia Twaha Kassim ‘Kiduku' (kushoto), akijipanga kumsukumia konde mpinzani wake, Alex Kabangu kutoka DR Congo, katika pam-
bano la raundi nane lililopigwa usiku wa kuamkia jana mjini Morogoro na Kiduku kushinda kwa pointi. MPIGAPICHA WETU

PABLO ATANGAZA SIKU

7 ZA JASHO SIMBA CAF

® ® ®Asema zinatosha kuiua Gendarmerie, nyota
wote kambini, TFF yaruhusu waliopo Stars...

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
amesema siku saba alizonazo za kukinoa
kikosi chake kabla ya mchezo wa mwisho wa
hatua ya makundi dhidi ya US Gendarmerie
ya Niger, zinamtosha kuhakikisha wanapata
pointi tatu na kufuzu hatua ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Aftika.

Kikosi cha Simba kimeingia kambini jana
tayari kwa maandalizi ya mechi dhidi ya Gen-
darmerie ambayo itaamua hatima yake ya
kufuzu robo fainali ya Kombe la Shirikisho
Afrika amala.

Katika mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumapili wiki
hii, matokeo ya ushindi pekee ndio yatakayoi-
wezesha Simba kufuizu hatua ya robo fainali.

Hiyo ni kutokana na Kundilaola D, Asec Mi-
mosas kuwa kileleni ikiwa na pointi tisa huku
RS Berkane na Simba zote kila moja ikiwa na
alama saba huku US Gendarmerie ikiburuza
mkia na pointi zake tano, hata hivyo timu zote
katika kundi hilo zina nafasi ya kufuzu robo
fainali.

Sare yoyote kwa Asec Mimosas itakuwa im-
ekata tiketi ya robo fainali huku RS Berkane
ambayo itakuwa mwenyeji katika mchezo wa
mwisho dhidi ya Waivory Coast hao, ikilazi-

mika kushinda ili kufuzu hatua inayofuata.

Lakini kama Simba ikipoteza na Asec Mi-
mosas ikaifunga RS Berkane, basi miamba
hiyo ya Ivory Coast na US Gendarmerie zi-
tafuzu robo fainali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pablo
alisema wamerejea kambini na watakuwa
na wiki moja ya kukimbizana na anaimani
kwamba itatosha kushinda mechi hiyo yenye
umuhimu mkubwa kwenye soka la Tanzania.

Alisema siku ni chache za kufanya maan-
dalizi mazuri lakini wanaamini zinatosha
kutafuta pointi tatu muhimu katika mchezo
huo.

“Baada ya kurejea kambini tutakuwa na
wiki moja hivi ya kufanya maandalizi, ninaim-
ani inatutosha kwetu na kwa kila mchezaji
kufanya kile kinachohitajika katika kufanya
vizuri kwenye mchezo dhidi ya Gendarme-
rie,” alisema na kuongeza;

“Malengo yetu makubwa ni kufuzu katika
hatua inayofuata kutokana na kiu ya mafani-
kio tuliyokuwa nayo, ninaimani kubwa hilo
linawezekana ingawa tutakuwa na mechi
ngumu kutokana na wapinzani wetu nao wa-
nanafasi kama sisi,” alisema Pablo.

Alisema ana matarajio makuwa na kikosi
cha timu hiyo kufanya vizuri katika uwanja
wa nyumbani.

Meneja Idara ya Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema wachezqji
waliokuwa wameitwa kikosi cha timu ya Taifa
ya Tanzania (Taifa Stars) nao watajumuika
kikosini baada ya kuombewa ruhusa kwa
uongozi wa Shirikisho la Soka Tanzania, TFF.

Alisema Peter Banda ambaye aliitwa Timu
ya Taifa ya Malawi naye ameombewa ruhusa
ya kutoenda kujiunga na timu yao, hivyo ni
miongoni mwa wachezaji walioingia kambini.

“Hadi sasa hakuna mchezaji maje-
ruhi, hivyo wote waliosajiliwa kwa ajili ya
mashindano ya CAF wataingia kambini leo
(jana) tayari kwa maandalizi ya mchezo wetu
dhidi ya US Gendarmerie,” alisema.

“Mchezo huu tumeupa umuhimu mkubwa
na tunauchukulia kama fainali kwa sababu ni
ushindi tu ndio utatupa nafasi ya kutinga robo
fainali,” alisema Ahmed.

Wakati huo huo CAF imeruhusu mashabiki
35000 katika mchezo huo ingawa Simba
walitamani kuongezewa idadi kubwa zaidi
kulingana na umuhimu wa mechi hiyo.

Alisema tiketi zimeanza kuuzwa tangu juzi
kwa njia yamitandao ya simu, hivyo mashabi-
ki wanapaswa kununua mapema ili kuepuka
usumbufu siku ya mchezo.
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Kabangu:
Kiduku?
Mwakinyo
kiboko

Saada Akida na ShufaalLyimo

LICHA Bondia Mtanzania, Twaha
Kassim ‘Kiduku’, kushinda kwa
pointi dhidi ya Alex Kabangu ku-
toka DR Congo, Mkongomani huyo
amesema kwake Hassan Mwakinyo
ndiye bondia bora zaidi kwa hapa
Tanzania.

UK. 20

Nigeria vs
Ghana vitani
Qatar 2022

ABUJA, Nigeria

UKITAJA mchezo kati ya Ni-
geria dhidi ya Ghana, kwa wengi
yatakuja mambo mawili makubwa
- ushindani wa hali ya juu kwenye
soka na chakula kinachoitwa ‘Jollof
rice’, (pilau) ambacho ni maarufu
Afrika.

UK. 11
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