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TISHIO LA CORONA

Mimba za utotoni namapigo yake kwasiri, wazi mwilini Shinyanga mguu kwa mguumapambano kukabili corona
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Maajabu ya mlo korosho kwa mwili wa binadamu

afya

Kurejea ny-
wele zake, 
mlaji korosho ana wakati 
mzuri wa kuz-ifanya ziwe na afya nzuri hii ni kutoka-na na mafuta yaliyomo 

ndani ya mlo huo.

Na Mwandishi Wetu  

K OROSHO ni nafaka muhimu kwa mwili wa binadamu, japokuwa in-atumiwa na wengi kwa nadra sana katika nafasi ya mlo wa kujifurahisha, huku  upatikanaji wake ni wa bei ya juu, kulingani-sha na vitafunwa vinginevyo kama karanga.
Nchini inalimwa zaidi katika mikoa ya Mtwara, Lindi na Pwani ambako iko katika wilaya zake za  Mkuranga, Kibiti, Rufiji na Kibaha, ikirindima kwenye soko ya ki-mataifa.

Kisayansi, inashauriwa matumi-zi ya korosho kiasi, yanasaidia virutubisho muhimu mwilini na kuna utafiti uliofanyika ulibaini-sha kwamba, mtu anayetumia ko-rosho, anafaidika na virutubisho kadhaa mwilini.
Ni zao linalomiliki kalori, kiini muhimu kinachoupa mwili nguvu kutengeneza virutubisho vyote vi-navyotakiwa katika kujenga mwili.Pia, inamiliki kabohaidreti, pro-tini na vitamini E, B6 na K, sam-bamba na madini aina calcium, zinki, magneziam, potasiam, kopa, na tindikali aina ya folik (folic acid).

MANUFAA YAKE
Mosi, korosho inaelezwa kuwa na manufaa mengi, ikiwamo ku-saidia kunyonya mafuta ya mwili wa binadamu, hivyo inaulinda mwili dhidi ya magonjwa ya moyo na inawasaidia wenye afya njema.Pia, lishe korosho inasaidia kue-pusha ugonjwa wa anemia, ambao unaendana na kupungua damu mwilini. Ulaji korosho kila mara ni sehemu ya kinga dhidi ya madhara yanayotajwa.

Kingine ni korosho inasaidia uwezo wa macho kuona, kama ilivyo kwa karoti. Inamiliki kiru-tubisho kisayansi kinachojulikana kama  ‘zea xanthin’ ambacho 

hulinda kiungo cha jicho kiitwa-cho ‘retina’, katika namna ya kuka-bili miale inayodhuru.Ubora wa ngozi ya binadamu, ina uhusiano wa karibu na ma-tunzo kutoka ulaji korosho, kwani 

kitaalamu, mafuta yanayotokana na korosho, ambayo yamebeba virutubisho na madini rafiki kama zinki, magnesium, fosforasi na chuma.
Hali kadhalika, uwepo wa ma-

dini ya  selenium, yanayolinda ngozi dhidi ya magonjwa ya kansa kuwapo ndani ya mlo korosho.Inapogeukiwa hitaji la jamii kupunguza uzito wao, kisayansi inashauriwa mtu akitumia kiasi nafaka korosho kupunguza uzito mwilini, ndani yake kuna tindi-kali aina tatu, zinazosaidia kuvunja mafuta ya ziada mwilini.Kurejea nywele zake, mlaji koro-sho ana wakati mzuri wa kuzifanya ziwe na afya nzuri hii ni kutokana na mafuta yaliyomo ndani ya mlo huo.

JICHO UTAFITI
Utafiti uliofanywa katika sehe-mu tofauti, unadhihirisha korosho ina faida nyingi kiafya, hasa kuka-bili magonjwa yanayohusiana na moyo, ikitajwa eneo mojawapo ni kiwango kidogo cha mafuta ndani yake.

Kingine, ndani ya korosho kuna kirutubisho tindikali (oleic acid), ambacho utafiti unaonyesha kina sifa ya kuimarisha afya njema ya moyo, huku pia ikiwafaa hata wag-onjwa wa kisukari.
Halikadhalika, korosho ina ma-dini yanayoimarisha mifupa na kinga ya mwili.

Ripoti ya Utafiti wa karibuni uli-ochapishwa kwenye Jarida la Lishe la Uingereza (British Journal of Nu-trition), umeonyesha walaji wa ko-rosho na bidhaa zake, kama ‘but-ter’ idadi ya vifo vitokanavyo na ugonjwa wa moyo, vilipungua kwa kiwango kati ya asilimia 11 na 19.Utafiti huo unaenda mbali kwa kubainisha, watu wanaotumia ko-rosho walau mara nne kwa wiki, walionyesha dalili ya kuwa mbali na hatari ya kupatwa na ugonjwa wa moyo, kwa kiwango cha asilim-ia 37 na hata walioumwa, kula ko-rosho kuliendana na nafuu kwao.Unatumiaje? Fuata maudhui ya nukuu ya dondoo za ulaji kwamba:“Kujiepusha na ma-gonjwa ya moyo yote mawili (coro-nary na cardiovascular), chukua kiganja kimoja cha korosho, tafu-na au kijiko kimoja cha chakula kilicho jaa ‘nut butter.’ Kula hivyo mara nne kwa wiki.” Makala hii imeandaliwa kwa mujibu wa ripoti mbalimbali za kitaalamu.

Korosho iliyokwishaandaliwa, inayoelezwa kuwa na manufaa zaidi kwa afya ya mlaji. PICHA 
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Mbunge wa Nyasa ambaye ni Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara,  Stellla Manyanya akilala chini (kugalauka), 
ikiwa ni ishara ya shukrani na furaha kwa mujibu wa mila za Wangoni na Wamatengo,  alipokabidhiwa ufunguo 
wa gari la kubebea wagonjwa kwa ajili ya Kituo cha Afya cha Mbamba Bay na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, jijini 
Dodoma jana. PICHA: OWM
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Wagonjwa wapya 196 
na vifo 16 vyaripotiwa  
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Ndassa
kuzikwa
jimboni 
kwake 

Unaweza kupata ugonjwa wa Co-
vid-19 kwa mtu ambaye haonyeshi 
dalili? Baadhi ya taarifa zinaonye-
sha kuwa watu wasiokuwa na dalili 
wanaweza kusambaza virusi. Hata 
hivyo, haijajulikana ni kwa wakati 
gani. Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linaendelea kufanya utafiti.
 Epuka mikusanyiko ya watu
 Nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na   kukumbatiana
 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba 
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Dk. Mengi alivyojali watu bila
kujali imani, rangi wala kabila  
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habari kitaifa

Mwendesha pikipiki akiwa amebeba viroba vya viazi vitamu huku akiwa amempakia na abiria katika eneo la Kitonga Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbunge Ndassa
kuzikwa jimboni
Na Salome Kitomari, DODOMA

UONGOZI wa Bunge umesema unajitahidi 
kwa kadri iwezekanavyo kuhakikisha mwili wa 
Mbunge wa Sumve, Richard Ndassa, unazikwa jim-
boni kwake.

Akitangaza kifo cha Ndassa, Spika Job Ndugai 
alisema bungeni jijini hapa jana kuwa, mwili wa 
mbunge huyo utazikwa jimboni kwake leo jioni na 
kutakuwa na maombolezo ya siku moja.

“Tutajitahidi sana labda tushauriwe vinginevyo, 
kwa sababu kwa mila zetu za Kiafrika, kwa kweli 
kumzika mtu popote pale ni ngumu, fikiria yeyote 
tuliyeko hapa upatwe na jambo kama hilo halafu 
uzikwe popote ni ngumu sana,” alisema.

“Tutajitahidi sana ofisi yangu (Bunge) tuta-
shirikiana na serikali kuona kila kinachowezekana 
kinafanyika ili wabunge wetu wasitiriwe sehemu 
husika,” alisema.

Spika Ndugai alisema Ndassa (61), alifariki usiku 
wa kuamkia jana jijini Dodoma.

“Waheshimiwa wabunge kufuatia msiba huo, 
taratibu za mazishi zimeanza kufanyika kwa ma-
wasiliano kati ya Ofisi ya Bunge, familia ya marehe-
mu na serikali. Kila tukipata taarifa tutawataarifu,” 
alisema.

Spika Ndugai alisema Ndassa ambaye aliitwa 
seneta, alikuwa mbunge mwandamizi aliyeingia 
bungeni toka mwaka 1995 na amekuwa mbunge 
kwa vipindi vitano mfululizo.

“Hii inaonyesha imani kubwa waliyokuwa nayo 
wananchi wa Sumve ambaye walimwamini sana 
na wabunge wengi tunaweza kujifunza uongozi 
bora kwa kufuata nyayo zake,” alisema.

WABUNGE 8 MIAKA 5
Ndassa anakuwa mbunge wa nane kufariki du-

nia kwa kipindi cha miaka mitano tangu kuanza 
kwa Bunge la 11 na wa pili baada ya wiki mbili.

Wengine ni aliyekuwa Mbunge wa Newala Viji-
jini (CCM), Rashid Akibar, Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Dk. Getrude Rwakatare, Mbunge wa Ko-
rogwe Vijijini (CCM), Stephen Ngonyani ‘Profesa 
Majimarefu’, Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), 
Dk. Elly Macha, Mbunge wa Dimani (CCM), Hafidh 
Ally Tahir, Mbunge wa Songea Mjini (CCM), Leoni-
das Gama na Mbunge wa Buyungu, Kasuku Bilago.

WASIFU WAKE
Ndassa alizaliwa Machi 21, 1959 na alikuwa na 

elimu ya biashara na amekuwa mwanachama wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa muda mrefu 
hadi anakutwa na umauti.

Tangu mwaka 1995 amekuwa kwenye kamati 
mbalimbali za kudumu na mwaka 2015 alich-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Nishati na 
Madini, akirithi nafasi iliyoachwa na Mbunge wa 
Chunya (CCM), Victor Mwambalasa.

JPM ATUMA RAMBIRAMBI
Wakati huo huo, Rais John  Magufuli ametuma 

salamu za rambirambi kwa familia, Spika wa 
Bunge Job Ndugai na wananchi wa Jimbo la Sumve 
mkoani Mwanza kufuatia kifo cha Ndassa.

Rais Magufuli alisema: “Nimesikitishwa na taari-
fa za kifo cha ghafla cha Mhe Ndassa, nakumbuka 
mimi na yeye tulianza pamoja ubunge mwaka 
1995, yeye akiwa Mbunge wa Jimbo la Sumve na 
mimi nikiwa Mbunge wa Jimbo la Biharamulo 
Mashariki ambalo sasa hivi linaitwa Jimbo la Cha-
to, namuomba Mwenyezi Mungu aiweke roho yake 
mahali pema peponi, Amina.” 

Rais Magufuli alimuomba Spika Ndugai kufiki-
sha salamu zake za pole kwa familia ya Ndassa, 
wabunge, wananchi wa Sumve pamoja na ndugu, 
jamaa na marafiki wote walioguswa na kifo cha 
Ndassa.

Aliwataka wafiwa wote wawe na moyo wa sub-
ira, uvumilivu na ustahimilivu katika kipindi hiki 
kigumu cha majonzi ya kuondokewa na mpendwa 
wao.

Na Romana Mallya

SERIKALI imetangaza 
maambukizo mapya ya vi-
rusi vya corona kwa watu 
196 na kufanya hadi sasa 
wanaougua ugonjwa huo 
Tanzania Bara     na Zanzibar 
kufika 480.

Waziri Mkuu Kassim Majal-
iwa, alitangaza ongezeko hilo 
la wagonjwa wa corona jana 
jijini Dodoma, alipogawa 
magari 50 ya kubebea wag-
onjwa kwa wabunge wa 
majimbo mbalimbali.

Akizungumza kwenye 
hafla hiyo, Majaliwa alisema 
kwamba, kati ya wagonjwa 
hao wapya, Tanzania Bara ni 
174 na visiwani Zanzibar ni 
22. Majaliwa alisema Aprili 
22, akiwa Dar es Salaam 
alitoa taarifa ya jumla ya 

maambukizo kuwa yalikuwa 
ni 284, vifo 10 na waliopona 
walikuwa 11.

“Kuanzia Aprili 23 hadi 
Aprili 28, tumepata watu 
wapya wenye maambukizo 
196 ambapo Bara ni 174 na 
Zanzibar wapo 22, ambao 
wameshatangazwa na Waziri 
wa Afya Zanzibar.

“Aprili 24, Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, alitangaza jumla 
ya waliopona ni 37 na kufan-
ya waliopona kufikia 48. 

“Leo ( jana) ninafurahi 
kusema idadi ya waliopona 
imeongezeka kutoka 48 hadi 
kufikia 167 ambapo Bara 
wapo watu 83 na Zanzibar 
wako 36,” alisema.

Majaliwa alisema hadi siku 
ya kupokea taarifa hiyo, vifo 

vipya ni sita na kufanya idadi 
ya waliofariki dunia kwa vi-
rusi vya corona vinavyosaba-
bisha homa kali ya mapafu, 
kufika 16.

Alisema kati ya wenye 
maambukizo, 297 waliobaki, 
283 wanaendelea vizuri na 
tiba na kusubiri ufuatiliaji wa 
afya zao.

Alisema wengine 14 wako 
chini ya uangalizi maalum 
wa madaktari ambao wa-
nahitaji Oksijeni kuwasaidia 
kupumua pamoja na wale 
wenye magonjwa mengine 
ambayo yamejitokeza kwe-
nye wodi.

Alisema serikali imeende-
lea kuwaondoa washukiwa 
waliokuwa karantini ambao 
walishatimiza siku 14 baada 
ya uchunguzi wa kiafya 
kuonekana hawana maam-

bukizo na kuruhusiwa ku-
rudi nyumbani.

“Hadi kufikia jana ( juzi), 
watu 644 wameruhusiwa ku-
toka karantini katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Tanga, Aru-
sha, Zanzibar, Kilimanjaro, 
Mwanza, Kagera, Songwe, 
Kigoma na Dodoma. 

“Watanzania muache 
kutoa taarifa za uzushi za 
vifo, siyo kila kifo kinacho-
tokea kinasababishwa na 
ugonjwa wa corona,” Waziri 
Mkuu aliagiza.

Naye Waziri Ummy, alise-
ma serikali kupitia wizara 
yake imetoa magari 50 yenye 
thamani ya Sh. bilioni sita ili 
yasaidie rufani za wajawazito 
na kuepuka vifo vitokanavyo 
na uzazi pamoja na kukabili-
ana na magonjwa ya milipu-
ko kama corona.

Wagonjwa wapya 196 na vifo 16 vyaripotiwa

Mbowe asisitiza hatua thabiti kukabili corona
Na Romana Mallya

KIONGOZI wa Kambi 
Rasmi Bungeni, Freeman 
Mbowe, ameitaka serikali ku-
chukua kile alichokiita hatua 
madhubuti kukabiliana na 
janga la corona.

Mbowe ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), ameikosoa vikali 
serikali kwa kile alichodai 
kuwapo kwa usiri katika 
taarifa za idadi ya watu wal-
ioambukizwa na wanao-
poteza maisha kutokana na 
virusi hivyo. Katika hotuba 
yake iliyorushwa kwa njia ya 
mtandao jana akiwa jijini Dar 
es Salaam, Mbowe pia alise-
ma mwanawe aliyebainika 
kuwa na maambukizo ya vi-
rusi hivyo wiki sita zilizopita, 
anaendelea kubaki karantini 

kutokana na vipimo kuen-
delea kuonyesha ana maam-
bukizo kila anapopimwa.

Mbowe alisema vita ya co-
rona ni ya kisayansi na siyo 
ya kidini na kwamba kutege-
mea rehema za Mungu bila 
kuchukua tahadhari, mikaka-
ti ya kisayansi na kibajeti, 
kielimu na ushirikishwaji wa 
umma, ni udhaifu mkubwa 
wa watawala ambao uta-
walazimisha kubeba lawama 
waendapo.

Alidai kuwa ni ujinga zaidi 
kwa nchi kutojifunza kutoka 
kwenye uzoefu wa nchi zi-
lizotangulia kupambana na 
janga hilo.

Mbowe alisema ushirik-
ishwaji katika nchi nyingine 
duniani umehusisha vion-
gozi wa serikali na wanasiasa 
wengine ambao hawapo seri-
kalini, akiitolea mfano Syria 

ambayo imesimamisha vita 
na kuungana kupambana 
na corona. “Mimi ni mhanga 
wa kwanza corona ilipoingia 
nchini, mwanangu mkubwa 
aliipata na niliona namna 
inavyotesa na kuivuruga fa-
milia. Ni muda wa wiki ya 
sita, bado yupo chini ya kar-
antini, anapewa huduma 
japo haumwi kabisa, haumwi 
ugonjwa wowote hayuko hoi.

“Homa zimekwisha, hana 
tatizo lolote la kumwangalia 
kiafya, lakini kila akipimwa, 
bado ana maambukizo 
(positive), tunamwombea 
kwa Mungu siku moja awe 
‘negative’ (asiwe na maam-
bukizo),” alibainisha.

Mbowe alisema huo ni ush-
uhuda kwamba mtu anaweza 
akaishi na virusi vya corona 
hata miezi mitatu na akaam-
bukiza wengine na wasijue.

Alisema Chadema kilia-
mua kusitisha shughuli zote 
za kisiasa ili kuitii serikali na 
viongozi wake waandamizi, 
akiwamo yeye, wametoa 
ushauri serikalini kuhusu 
namna bora ya kupambana 
na janga hilo.

“Nimezungumza na Rais 
kwa njia ya simu, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, Wa-
ziri wa Afya, Waziri wa  Fedha 
na Mipango, Spika wa Bunge 
na Naibu Spika na mawaziri 
mbalimbali na kamati mbal-
imbali za kibunge.

“Nimepeleka mawazo 
mbalimbali ya namna bora 
ya kukabiliana na corona, 
tulifanya hili kwa sababu 
tulishakubaliana kwamba 
tusiweke mipaka ya kisiasa, 
tuache wazi ili Watanzania 
wote tushirikiane kila mmoja 
awe msaada kwa mwenzake.
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TOLEO MAALUM

DK. REGINALD ABRAHAM MENGI

Heri wapatanishi

“Zingatia kwenye mafanikio 
yako na siyo kwenye udhaifu 

wako.”  

Na Anil Kija

WAKATI Dk. Reginald Mengi 
anaanza kushiriki shughuli za ki-
jamii kwa karibu miaka ya 1990, 
moja ya maeneo yaliyokuwa yan-
aleta wasiwasi ni chokochoko za 
kidini. Kulikuwa na mfumuko wa 
mihadhara na vyombo vya habari 
kuelezea kwa kina kwanini imani 
mojawapo kubwa siyo sahihi. Kwa 
miaka ya kwanza (mwisho wa 
miaka ya 1980 hadi kufikia 1993 
hivi) waliokuwa wanashambuliwa 
walibaki wamepigwa na butwaa, 
hawana la kujibu.

Chokochoko hiyo ingefaulu zai-
di endapo wazungumzaji wakuu 
nchini wangeelekea mwelekeo 
huo, lakini wengi walikataa, kuto-
kana na jadi ya kutobaguana kidi-
ni hapa nchini. Dk. Mengi alisaidia 
kujenga mwelekeo huo chanya 
katika kampeni za kuchangia vi-
kundi tofauti, siyo tu vikundi vya 
dini kuwa anawasaidia hata wasio 
wa dini yake, ila kujenga hulka ya 
kujali kwa jumla. Harambee za 
mahitaji ya mashule, zahanati ya 
makundi tofauti ya kiimani, na 
hata nyumba za ibada, zilikuwa ni 
jambo la kawaida kwake, kutoa pi-
cha sahihi ya mshikamano.

Wakati anafariki dunia, wase-
maji wa pande zote za imani wa-
likiri alikuwa mtu aliyejali watu bila 
kuangalia vianzio vya kidini, rangi, 
kabila au chochote kingine, nje ya 
kufuatilia au kuwezesha mahitaji 
yanayogusa kundi kubwa la watu. 
Ni mwelekeo wa kipekee ambao 
alikuwa nao kama mtu aliyefaulu 
sana katika jitihada za kibiashara, 
kwa kuwa kwa kawaida matajiri 
wanakuwa na maeneo yao ya ki-
jamii wanayohusika nayo, tena ni 
kama wakipenda. Matajiri wengi 
wanaishi tu na familia zao na ha-
wasikiki kokote, hawaguswi na 
chochote, wanaogopa usumbufu.

Ina maana kuwa kujali makundi 
tofauti ya watu ilikuwa ni uthubu-
tu wa aina yake, kwa kuwa ma-
husiano hayo yalikuwa na sura 
ya ndoa, kwa maana ile ya ‘ndoa, 
ndoana’ kuwa kuingia ni rahisi ila 
kutoka ni ‘kasheshe.’ Ukishajitam-
bulisha na kundi hili au lile la wa-
nanchi na wakajenga imani kuwa 
utakuwa pamoja nao, jambo hilo 
ni budi liendelee hadi tamati yake. 
Haiwezi kufika mahali ukatangaza 
kuwa sina tena hamu au nia ya 
kuangalia kundi hili au lile; jambo 
ambalo halitamkwi hadharani.

Hivyo kuna kanuni nyingine 
ya maisha iliyotawala maisha ya 
Dk. Mengi ambayo kwa yakini ali-
kuwa anaifahamu, na siyo ajabu 
aliwaeleza baadhi ya waliokuwa 
karibu naye kimaisha. Ni ile inay-
osema ‘atakayekuwa wa kwan-
za miongoni mwenu, atakuwa 
mtumishi wenu,’ hivyo katika 
kushirikiana na makundi makub-
wa ya watu aliweka kando hulka 
ya kibiashara ambako una uwezo 
wa kufanya ‘maamuzi magumu.’ 
Unapokuwa unashirikiana na 
makundi ya watu maamuzi magu-

Dk. Reginald Mengi akizungumza katika moja ya harambee iliyofanyika mkoani Kilimanjaro.

Dk. Mengi akiagana na masheikh. PICHA ZOTE NA MPIGAPICHA WETU

Harambee 
za mahitaji 
ya mashule, 
zahanati ya 
makundi 
tofauti ya 
kiimani, na 
hata nyum-
ba za ibada, 
zilikuwa 
ni jambo 
la kawaida 
kwake, 
kutoa picha 
sahihi ya 
mshikama-
no.
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kwani imeshajijenga na kutawala 
kwa ndani. Ila kuna maeneo mawili 
ambayo yako wazi, lile la ufahamu 
wa kawada ambako hasa ndiyo tu-
naishii nalo, halafu eneo la amri ya 
aima fulani juu ya hili eneo la kawai-
da. Hii ni pamoja na woga wa kawai-
da wa kutii amri za nchi, au kanuni 
za biashara ambazo inabidi zitiliwe 
mkazo, kanuni za malezi zisizoweza 
katu kupuuziwa, na kadhalika.

Ndiyo maana watu wanakuwa na 
hulka tofauti katika maisha, mara ny-
ingine baadhi ya watu wanashangaa, 
na kwa jumla yako maeneo ya hulka 
za kawaida zinazounganisha watu 
wengi zaidi. Dk.Mengi hakuwa ka-
tika kundi hili la hulka za kawaida zi-
nazotawala katika jamii, vinginevyo 
asingefanya yote ambayo aliyafanya, 
hata nusu yake au robo tu asingefika 
bila kuwa na msingi wa imani usiote-
tereka. Ila maongezi yake hayakuwa 
hayo, alichokuwa anajadili ni kile kil-
ichoko mezani na nini kinahitajiwa; 
iweje ajali jambo hilo lilikuwa suala 
tofauti.

mu ni yale unayojichukulia wewe 
mwenyewe, kwa mfano ni fungu 
gani la fedha litakuwa linatosha, au 
kuridhisha, kwa mahitaji fulani, na 
si kukataa.

Unaweza kuona kiwango cha 
ustadi wa kisaikolojia wa Dk. Mengi, 
yaani huku ni ‘ruthless business-
man,’ kwa maana ya kuwa na ma-
cho makavu kuona udhaifu, hu-
juma au chochote kingine katika 
shughuli zake maridhawa, halafu 
avae joho lingine, ‘akachunge kon-
doo.’ Ni hulka nyingine ya maisha 
ambayo hata kama hajaizungum-
zia ilimwingia akilini akiwa kijana, 
na siyo ajabu akiwa mtoto wa kip-
aimara, kwa lile swali kama Petro 
anampenda Masihi, akajibu mara 
mbili kwa maumivu kidogo, halafu 
akaambiwa kama ni hivyo, basi 
‘chunga kondoo zangu.’

Kwa tafsiri ya kina ya amri hiyo, 
‘kuchunga’ siyo kutoa msaada wa 
hapa na pale ila pale inapoweze-
kana kuwahakikisha watu matu-
maini katika maisha. Ni tofauti na 

dhana ya ‘kuondoa umaskini’ kwa 
kuwa huo ni ‘mfupa uliomshinda 
fisi,’ ila kutoa mwanga, na nyenzo 
za hapa na pale, ili watu waweze 
kuinua maisha yao wenyewe. Siyo 
ajabu kuwa Tanzania haikubaha-
tika kuwa na mtu aliyefikia uelewa 
wa dhana au masuala yote hayo ya 
kiimani, ambayo kimaisha ni ya ki-
saikolojia, lakini yana msingi katika 
malezi na mafundisho. Ni dhana 
zinazokaa tu kichwani na kufanya 
kazi, na siyo ajabu ukiongea naye 
hata asizikumbuke kwa kuwa ni 
zamani sana alifikia mwelekeo huo, 
hivyo inakuwa tu hulka au tabia, na 
siyo tena ‘mtiririko wa hoja…’

Katika mtazamo wa bingwa wa 
saikolojia wa Uswisi aitwaye Sig-
mund Freud, ambaye aliandika vi-
tabu vyake miaka ya 1900 hadi mi-
aka ya 1930 karne iliyopita, aliweka 
mfumo wa kutambua ufahamu wa 
mtu katika ngazi tatu. Moja imejifi-
cha kabisa katika ufahamu wa mtu 
na yeye mwenyewe anaweza kuwa 
hata hawazi usahihi wa hiki au kile 
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TANGAZO

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2020

KUNDI BENKI

Robo Mwaka 
ya sasa 

Robo  Mwaka 
iliyopita

Robo Mwaka 
ya sasa 

Robo  Mwaka 
iliyopita

31.03.2020 31.12.2019 31.03.2020 31.12.2019

 A. MALI

1 Fedha Taslimu  530,215  498,231  530,215  498,231 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania  599,051  842,909  599,051  842,909 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali  930,562  761,554  930,562  761,554 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha  150,444  264,326  150,444  264,326 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa  4,159  4,152  4,159  4,152 

6 Miamala  Baina ya Matawi  170.00  363.80  170  364 

7    -    -    -    - 
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika    -    -    -    - 
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine  3,807    -  3,807    - 

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine    -    -    -    - 
11 Mikopo  Halisi Iliyopo  3,700,323  3,590,006  3,704,684  3,595,688 
12 Mali Nyingine  188,032  213,796  350,285  382,827 
13 Uwekezaji wa Hisa  2,920  2,920  2,920  2,920 
14 Akaunti za udhamini    -    -    -    - 

15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa  231,001  239,169  195,369  203,044 

16 JUMLA YA MALI  6,340,684  6,417,427  6,471,666  6,556,015 

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha  34,685  33,446  34,685  33,446 
18 Amana za Wateja  4,753,898  4,860,515  4,758,193  4,866,242 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu  29,879  19,833  29,879  19,833 
20 Amana Maalumu  12,677  14,595  12,677  14,595 
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha    -    -    -    - 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa  2,132  2,133  2,132  2,133 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa  66,235  54,963  66,041  54,963 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja    -    -    -    - 
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi    -    -    -    - 
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye  32,275  31,872  32,275  31,872 
27 Dhima Nyingine  68,597  83,525  193,481  213,099 
28 Madeni  321,169  347,443  321,169  347,443 

29 JUMLA YA DHIMA  5,321,547  5,448,325  5,450,532  5,583,626 

30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)  1,019,137  969,102  1,021,134  972,389 

C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa  20,000  20,000  20,000  20,000 
32 Akiba ya Mtaji    -    -    -    - 
33 Mapato Yaliyobakizwa  944,473  799,733  951,341  809,173 
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika  50,012  144,739  48,721  142,167 
35 Akaunti Nyingine za Mtaji  1,072  1,049  1,072  1,049 
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache  3,581  3,581    -    - 
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA  1,019,137  969,102  1,021,134  972,389 

38 Dhima Zisizo Dhahiri  550,509  652,654  550,509  652,654 

39 Mikopo Chechefu  271,621  254,241  271,621  254,241 
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu  201,465  173,110  201,465  173,110 
41 Mali Nyingine Chechefu  1,029  2,850  1,029  2,850 

D.  BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.1% 15.1% 15.8% 14.8%

(ii) 7.0% 6.8% 7.0% 6.7%

(iii) 80.8% 76.9% 80.8% 76.9%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58.4% 55.9% 57.2% 54.8%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 75.5% 72.0% 74.0% 70.5%
(vi) Ongezeko la Amana -2.0% 7.1% -2.0% 7.1%
(vii) Ongezeko la Mali -1.2% 7.1% -1.3% 7.1%

 

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2020

KUNDI BENKI KUNDI BENKI

Robo ya 
Mwaka 

sasa

Robo ya 
mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita)

Robo ya 
Mwaka sasa

Robo ya 
mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita)

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

Limbikizo la 
Mwaka Linganishi 

(Mwaka Uliopita) 

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

Limbikizo la 
Mwaka Linganishi 

(Mwaka Uliopita) 

31.03.2020 31.03.2019 31.03.2020 31.03.2019 31.03.2020 31.03.2019 31.03.2020 31.03.2019

1 Mapato ya Riba  166,022  153,107  166,153  153,238  166,022  153,107  166,153  153,238 
2 Gharama za Riba  (32,597)  (31,776)  (32,597)  (31,700)  (32,597)  (31,776)  (32,597)  (31,700)

3 Mapato Halisi ya Riba 
(1kutoa 2) 133,425 121,330 133,556 121,538 133,425 121,330 133,556 121,538 

4 Madeni Viza Yaliyofutwa  -    (1,621)  -    (1,621)    -  (1,621)    -  (1,621)

5 Punguzo/Ongezeko la tengo 
katika Mikopo  (21,847)  (36,345)  (21,847)  (36,345)  (21,847)  (36,345)  (21,847)  (36,345)

6 Mapato Yasiyo ya Riba: 59,773 48,857 59,773 48,857 59,773 48,857 59,773 48,857 
6.1  Faida /(Hasara) 
Zitokanazo na Miamala ya 
Fedha za Kigeni 

 5,817  7,504  5,817  7,504  5,817  7,504  5,817  7,504 

6.2 Ada na Kamisheni  50,171  39,347  50,171  39,347  50,171  39,347  50,171  39,347 

6.3 Gawio  -    -    -      -    -    -    -    - 
6.4 Mapato Mengine  3,785  2,006  3,785  2,006  3,785  2,006  3,785  2,006 

7 Gharama Zisizo za Riba: (100,458) (102,457) (101,881) (103,565) (100,458) (102,457) (101,881) (103,565)

7.1 Mishahara na Mafao  (50,517)  (48,232)  (50,517)  (48,232)  (50,517)  (48,232)  (50,517)  (48,232)
7.2 Ada na Kamisheni  (1,694)  (2,109)  (1,694)  (2,109)  (1,694)  (2,109)  (1,694)  (2,109)

7.3 Gharama  Nyingine  (48,247)  (52,116)  (49,670)  (53,224)  (48,247)  (52,116)  (49,670)  (53,224)

8 Faida /(Hasara) ya 
Uendeshaji 

70,892 29,764 69,601 28,864 70,892 29,764 69,601 28,864 

9 Tengo la Kodi ya Mapato (20,880) (8,659) (20,880) (8,659) (20,880) (8,659) (20,880) (8,659)

10 Faida / (Hasara) Halisi Baa-
da ya Kodi ya Mapato

 50,012  21,105  48,721  20,205  50,012  21,105  48,721  20,205 

11 Mapato Mengine Yaliyoju-
muishwa
Faida/(Hasara) uthaman-
ishaji Dhamana za Kuuzwa

 23 (206) 23 (206)  23 (206) 23 (206)

Jumla ya Faida (Hasara) 
iliyojumuishwa kwa mwaka

 50,035  20,899  48,744  19,999  50,035  20,899  48,744  19,999 

12 Idadi ya Waajiriwa  3,450  3,448  3,450  3,448  3,450  3,448  3,450  3,448 

13 Mapato kwa Hisa  97  40  97  40  97  40  97  40 

14 Idadi ya Matawi 226 224 226 224 226 224 226 224

BAADHI YA VIASHIRIO VYA 
UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya 
Kodi  na Wastani wa Mali 3.2% 1.4% 3.0% 1.3% 3.2% 1.4% 3.0% 1.3%

(ii)
Uwiano wa Faida baada ya 
Kodi na Wastani wa Fedha za 
Wanahisa 

19.6% 9.6% 19.4% 9.3% 19.6% 9.6% 19.4% 9.3%

(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo 52.0% 60.2% 52.7% 60.8% 52.0% 60.2% 52.7% 60.8%

(iv)
Uwiano wa Mapato Halisi 
ya Riba na Wastani wa Mali 
Zinazozalisha 

11.1% 11.1% 11.1% 11.3% 11.1% 11.1% 11.1% 11.3%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2020

GROUP BANK GROUP BANK

Robo Mwaka 
  asas ay

Robo 
Mwaka 

iliyopita

Robo 
Mwaka ya 

  asas

Robo 
Mwaka 

iliyopita

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa

Limbikizo 
la Mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita) 

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa

Limbikizo 
la Mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita) 
31.03.2020 31.12.2019 31.03.2020 31.12.2019 31.03.2020 31.03.2019 31.03.2020 31.03.2019

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi  70,892  95,949  69,601  93,257  70,892  29,764  69,601  28,864 

Marekebisho kwa Ajili ya:

   - Hasara Katika Mali  10,668  46,320  10,176  46,320  10,668  3,944  10,176  3,944 

   - Badiliko Halisi Katika Mikopo  (114,124)  (200,811)  (112,803)  (202,026)  (114,124)  (112,384)  (112,803)  21,843 

   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali    -    -    -    -    -    -    -    - 

   - Mabadiliko Halisi Katika Amana  (97,250)  349,175  (98,682)  347,727  (97,250)  247,201  (98,682)  247,402 

   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi    -    -    -    -    -    -    -    - 

   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine  (3,254)  (109,489)  (8,138)  (104,134)  (3,254)  261,687  (8,138)  128,159 

   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine  25,951  57,993  32,729  57,993  25,951  (98,887)  32,729  (98,887)
   - Kodi Iliyolipwa  (19,021)  (18,000)  (19,021)  (18,000)  (19,021)  (14,357)  (19,021)  (14,357)

   - Mengineyo (bainisha)  12,630  (1,838)  12,630  (1,838)  12,630  (27,560)  12,630  (27,560)

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli 
za uendeshaji (113,508) 219,299 (113,508) 219,299 (113,508) 289,408 (113,508) 289,408 

II. Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa    -    -    -    -    -    -    -    - 

Ununuzi wa Mali za Kudumu  (4,361)  5,186  (4,361)  5,186  (4,361)  (8,263)  (4,361)  (8,263)

Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu     -    -    -    -    -    -    -    - 

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala    -    -    -    -    -    -    -    - 

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa 
na Mawakala    -    -    -    -    -    -    -    - 

Mengineyo (bainisha)  (168,983)  84,781  (168,983)  84,781  (168,983)  (79,919)  (168,983)  (79,919)

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli 
za Uwekezaji (173,344) 89,967 (173,344) 89,967 (173,344) (88,182) (173,344) (88,182)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu    -    -    -    -    -    -    -    - 
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu    -    -    -    -    -    -    -    - 
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa    -    -    -    -    -    -    -    - 
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu    -    -    -    -    -    -    -    - 
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine  (26,274)  (45,093)  (26,274)  (45,093)  (26,274)  (30,251)  (26,274)  (30,251)
Mengineyo (bainisha)    -    -    -    -    -    -    -    - 
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli 
za Kifedha (26,274) (45,093) (26,274) (45,093) (26,274) (30,251) (26,274) (30,251)

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 
Zinazofanana na Fedha Taslimu (313,126) 264,173 (313,126) 264,173 (313,126) 170,975 (313,126) 170,975 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 
mwa Robo Mwaka/Mwaka  1,213,370  949,197  1,213,370  949,197  1,213,370  856,178  1,213,370  856,178 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 
mwa Robo Mwaka/Mwaka  900,244  1,213,370  900,244  1,213,370  900,244  1,027,154  900,244  1,027,154 

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA MACHI 2020
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za 

Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
Jina na Cheo Saini Tarehe   

Ruth Zaipuna    Aprili 28, 2020
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji

Benedicto Baragomwa    Aprili 28, 2020

Kaimu Mkuu wa Fedha

Juma Kimori    Aprili 28, 2020

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu 
ya bei ya 

hisa
Mapato 

Yaliyobakizwa
Ziada ya 

  airehsiK
Tengo la Ziada 

ya Jumla

Mengineyo 
(Uthamanishaji 

Amana za 
Kuuzwa)

Jumla

Mwaka wa sasa 2020

Salio la mwanzo wa mwaka  20,000    -  944,472    -    -  4,630  969,102 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -    -  50,012    -    -    -  50,012 
Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    -    -    -  23  23 
Miamala na wanahisa    -    -    -    -    -    -    - 
Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    -    - 
Ziada ya Kisheria    -    -    -    -    -    -    - 

Tengo la Ziada ya Jumla    -    -    -    -    -    -    - 
Mengineyo    -    -    -    -    -    -    - 
Salio la mwisho wa mwaka  20,000    -  994,484    -    -  4,653  1,019,137 

Mwaka Uliopita 2019

Salio la mwanzo wa mwaka  20,000    -  799,128    -  33,725  4,342  857,195 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -    -  19,702    -    -    -  19,702 
Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    -    -    -  (206)  (206)
Miamala na wanahisa    -    -    -    -    -    -    - 
Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    -    - 
Ziada ya Kisheria    -    -    -    -    -    -    - 
Tengo la Ziada ya Jumla    -    -  (994)    -  994    -    - 

Mengineyo    -    -  1,599    -    -    -  1,599 

Salio la mwisho wa mwaka  20,000    -  819,435    -  34,719  4,136  878,290 

TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020

Mtaji wa Hisa
Malipo juu 

ya bei ya 
hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
  airehsiK

Tengo la Ziada 
ya Jumla

Mengineyo 
(Uthamanishaji 

Amana za 
Kuuzwa)

Jumla

Mwaka wa sasa 2020

Salio la mwanzo wa mwaka  20,000    -  951,340    -    -  1,049  972,389 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -    -  48,721    -    -    -  48,721 
Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    -    -    -  23  23 
Miamala na wanahisa    -    -    -    -    -    -    -
Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    -    -
Ziada ya Kisheria    -    -    -    -    -    -    -
Tengo la Ziada ya Jumla    -    -    -    -    -    -    -

Mengineyo    -    -    -    -    -    -    -

Salio la mwisho wa mwaka  20,000    -  1,000,061    -    -  1,072  1,021,133 

Mwaka Uliopita 2019

Salio la mwanzo wa mwaka  20,000    -  808,448    -  33,725  881  863,054 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -    -  20,205    -    -    -  20,205 
Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    -    -    -  (206)  (206)

Miamala na wanahisa    -    -    -    -    -    -    -
Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    -    -
Ziada ya Kisheria    -    -    -    -    -    -    -
Tengo la Ziada ya Jumla    -    -  (994)    -  994    -    -
Mengineyo    -    -  (3,096)    -    -    -  (3,096)

Salio la mwisho wa mwaka  20,000    -  824,563    -  34,719  675  879,957 

 
Gharama 
Zisizo za 
Riba

2%

YoY

Mapato 
ya Riba

8.4%

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani 

yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha 

hali halisi. 

Jina na Cheo Saini Tarehe   

 Margaret Ikongo    Aprili 28, 2020

 Mkurugenzi  

 Leonard Mususa    Aprili 28, 2020

 Mkurugenzi 

Punguzo la 
tengo katika 
Mikopo

YoY
40%
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TANGAZO

S/N ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE

1 SAVINGS ACCOUNTS

2 CURRENT ACCOUNT

3 EFT

4 TISS

5 FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT Savings Acc Current Acc

6 ATM TRANSACTIONS

7 MOBILE (SMS) BANKING

8 INTERNET BANKING

9 MONEY REMITTANCES

10 BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI inajitahidi kupambana na corona na kila mmoja anao-
na hatua  mbalimbali zinazochukuliwa kuanzia kuweka vituo 
vya karantini, maeneo ya kulaza wagonjwa na kuwapa tiba.

Mengine ni kuweka uangalifu mkubwa kwenye usafirishaji 
miili, kusisitiza uchukuaji wa tahadhari ikiwamo kunawa na pia 
taasisi zote za elimu zimeendelea kufungwa.

Kwa hilo tunaipongeza  na kuwaomba wahisani  waiunge 
mkono kusaidia Watanzania wasipoteze maisha kutokana na 
maradhi ya COVID- 19 kwa kuisaidia Wizara ya Afya vifaa tiba 
kuanzia vikinga uso, magauni na vimori (apron)  kwa madaktari 
wanaohudumia wagonjwa na miili,  dawa za kutakasa hospitali 
na vitendanishi  fedha pia kwani nazo zinahitajika.

Corona sasa inafikisha mwezi mmoja na ni kama imesambaa 
Tanzania nzima. Tunajua kuwa serikali ina kamati ya corona 
ambayo inashughulikia tatizo hilo kwa kuweka mikakati mbal-
imbali ya kusaidia kupunguza athari za janga hilo ambayo nayo 
inafanyakazi nzuri.

Lakini leo, ni vyema tuikumbushe serikali pamoja na kamati 
na wadau wengine kuongeza nguvu kwa kufikisha elimu na hu-
duma  vijijini  ili kuepusha ukubwa wa janga. Tunayasema haya 
kwa sababu ni wazi kuwa mijini kuna hamasa kama kunawa, 
kutakasa mikono, kuvaa barakoa na kukaa nyumbani.

Pia zahanati na hospitali zina vifaa vya kisasa ikiwamo kipi-
majoto cha kidijitali. Ni wazi hospitali zetu nyingi huenda zi-
nakabiliwa na tatizo la maji ya kunawa mikono pamoja na vi-
pimajoto vya kisasa na wananchi wetu hawajahamasika kuvaa 
barakoa, kunawa na kutakasa mikono. Shime tuanze sasa kue-
lekeza nguvu vijijini.

Tunapenda kuikumbusha serikali ni kipimajoto cha kielek-
troniki ambacho kutokana na corona ni kama kimeenea sehe-
mu mbalimbali hasa mijini mathalani Dar es Salaam na Arusha. 
Tunaona kuwa kipimajoto hicho ni muhimu mno wakati huu. 
Kwa hiyo ni vyema kikafikishwa angalau kwenye kila zahanati 
ili kuepusha matumizi ya vipimajoto vya kizamani ambavyo 
vinaweza kusambaza corona.

Tunamaanisha vipima joto vya kizamani kama vile ambavyo 
wagonjwa huwekewa kwapani au watoto  mdomoni, zama hizi 
za corona havitumiki tena. Ndiyo maana tunaikumbusha seri-
kali kufikisha vipima joto vijijini kwenye zahanati na vituo vya 
afya kuepusha watu wetu wasiangamizwe na matumizi ya vifaa 
duni.

Tunaomba serikali itoe muongozo wa kuachana na vipima 
joto vya kizamani kwa vile virusi vya COVID 19 husambaa kupi-
tia maji maji ya mwili kuanzia jasho, mate na hata kugusana 
ngozi za binadamu ndiyo maana watu hukatazwa kusalimiana 
kwa kushikana mikono na kukumbatiana.    

Hizi ni zama za maji, zahanati na vituo vya afya viwe na hudu-
ma hiyo kwa  saa 24  tena na si alimradi maji bali  safi na salama. 

Tunakuwa na wasiwasi huo kwa sababu kuna wakati vyombo 
vya habari vilikuwa vitoa taarifa za malalamiko kutoka kwenye 
zahanati wananchi wakilalamikia kulazimika kubeba maji kwa 
ajili ya jamii na wazazi wanaolazwa katika huduma hizo.

Kulikuwa na malalamiko kuwa wagonjwa wanaolazwa katika 
baadhi ya zahanati na vituo vya afya walilazimishwa kuwa na 
ndoo na madumu ya maji mvunguni, jambo hilo si zuri masikio-
ni mwa watu zama hizi za corona ambazo maji ndiyo silaha 
namba moja.

Kwa hiyo tunaiomba serikali ihakikishe kuwa zahanati zote 
nchini zinapata huduma ya maji na sabuni ili wananchi waweze 
kuhudumiwa na wataalamu wenye mikono safi na salama. Tu-
naona kuwa kwa vile maji ni bidhaa muhimu kwenye zahanati 
na vituo vya afya ni wakati wa kuishirikisha kikamilifu  Wakala 
ya Usambazaji Maji na Usafi na Mazingira Vijijini (Ruwasa) 
kutimiza azma hiyo.

Na Yasmine 
Protace NIANZE kwa kuzungumza ukweli uliko-

simama, kwamba janga la corona lipo! 
Hata ikitokea mmoja kati yetu hali-
jui hilo, lazima tumsimamie na swali 
kuhoji kulikoni mwenzetu umeachwa 
na wakati? 

Binafsi, nadiriki kusema hivyo kwa 
kijiamini, kwani msamiati unaoifanya 
dunia sasa kijiji, unachukua nafasi yake, 
kutokana  na hatua iliyopigwa katika 
teknolojia yetu na nyenzo zake zimeza-
gaa kila kona.

Watu wako katika hatua hata kuweza 
kuzungumza huku wanaonana au kuhi-
fadhiwa mazungumzo kama taarifa ya 
habari. Hiyo ndiyo dunia sasa ni kijiji.

Tulianza kusikia mapema simulizi 
za corona na mabaya yake kwa afya ya 
mwanadamu. Ni kweli inatutesa sana, 
hata lilipogonga hodi kwa  majirani na 
kisha  likajongea kwetu.

Tunaishukuru sana serikali yetu, 
daima haijakaa kimya hata kidogo ka-
tika hilo. Tumekuwa washiriki wake na 
kupitia nyenzo zilizopo za mawasiliano 
imetushirikisha vilivyo, kuanzia na 
kutufahamisha na nini tunapaswa kuki-
fanya.    

Njia mojwapo muhimu mpaka sasa, 
ni kwamba  serikali inaendelea kutuha-
masisha kila mara dhana, nadharia na 
kanuni za kujikinga na maambukizi ya 
virusi vya corona, pia njia mbalimbali 
za kujihami nayo.

Kuna matangazo mengi kupitia 
magari na vyombo vya habari, hata 
wasanii waelimishaji jamii, wote waki-
zama katika namna ya kuchukua tahad-
hari sahihi.

Hapo tunasikia mwongozo wa ama 
kukumbatiana au kupeana mikono, 
namna ya kusalimiana, tusikumbati-
ane, tukae mbalimbali, tuoshe mikono 
kwa sabuni na maji tiririka ya vitakasa 
mikono ni sehemu ya darasa hilo.

Yote hayo ni kupambana na corona. 
Katika usafiri, serikali ikataka ndani ya 
daladala, watu wakae pasipo kujazana. 
Je, tunatimiza kuendana na matakwa 

Corona imekalia vibaya 
daladala zetu, tutii sheria

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunahitaji vipimajoto
vya kidijitali vijijini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

husika?
Nianzie kwetu sisi abiria, kuna su-

ala la kuchukua tahadhari tunapoku-
wa ndani ya daladala ya vyombo 
vingine vya usafiri, haswa wa umma.

Tunaambiwa gari isisimamishe 
abiria. Hapo ndipo kuna cha kush-
angaza kuona utaratibu unavyokiuk-
wa. Abiria wanakuwa wamebanana 
na hata baadhi ya daladala zinadiriki 
kuweka mito, ili mradi kubeba abiria 
zaidi. Hapo ndipo kwenye mtihani, 
iwapo sisi abiria tutashindwa ku-
chukua taadhari, hata matendo yetu 
yakaendekeza maslahi ya wenye 
magari tutaishia wapi?

Cha muhimu, tusipende kupuuza 
maelekezo tunayoambiwa na vion-
gozi wetu, kwani mwisho wa siku 
tutakuwa wa kujilaumu mambo 
yanapotuharibikia, kama tunavy-
oshuhudia kinachoendelea duniani, 
vyombo vya habari vikitujuza kijiji 
dunia.

Watu wanaambiwa wasijazane 
katika gari, lakini ni abiria hao hao 
wanaoingia na kulazimisha hata ku-
kaa chini, kwa dai la kuwahi kufika 
nyumbani.

Kuna magari wamelazimika ku-
chonga viti, ili wasionekana wame-
jaza abiria. Tuikirejea ukweli, ni 
kwamba bado wamejaza abiria. 
Hapo, nalazimika kuhamasika kujua 
zaidi, nini kilichoko.

Muhimu jamani ili tuweze kunu-
surika na magonjwa, ni kwamba 
tusipende kupuuza tunayoambiwa 
kwa kutikisa ukweli ulivyokaa. 

Kuna ushuhuda mwingi, watu wa-
nakaa chini na hawana hata barakoa, 
wakati elimu ya kujikinga kila siku 
ipo.

Ushauri kwa abiria wenzangu, ni 
bora mtu achelewe nyumbani, ku-
liko kuingia katika daladala ambalo 
mnakaa chini tena kwa kujificha ka-
tika mazingira ya kukaribisha corona 
inayopita katika mitaa yetu.  

Hapo tunasikia 
mwongozo wa 
ama kukum-
batiana au ku-
peana mikono, 
namna ya 
kusalimiana, 
tusikumba-
tiane, tukae 
mbalimbali, 
tuoshe mikono 
kwa sabuni na 
maji tiririka 
ya vitakasa 
mikono ni 
sehemu ya 
darasa hilo.
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Kamati ya waziri yabaini madudu ujenzi maabara
Na Mwandishi Wetu

KAMATI iliyoundwa na Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpi-
na, kuchunguza Mradi wa Ujenzi 
wa Maabara ya Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania (Tafiri) Kituo cha 
Dar es Saalaam, imebaini ukiuk-
waji wa sheria na usimamizi dhaifu 
katika mradi huo.

Kutokana na kubainika kwa 
dosari hizo, Waziri Mpina amem-
wagiza Katibu Mkuu (Uvuvi) kuten-
gua uteuzi wa Meneja wa Mradi 
wa Swiofish, Flora Luhanga, kwa 
kushindwa kusimamia mradi huo.

Waziri huyo pia ameagiza mka-
taba wa Mshauri Elekezi, Kampuni 
ya Y&P Architect Limited, kurejewa 
upya kwa kubadili kiasi cha fedha 
kilichowekwa kwenye mkataba 
kuwa Sh. milioni 600 badala ya Sh. 
bilioni 1.2 iliyoko kwenye mkataba 
wa sasa pamoja na kurejesha fedha 
za ziada alizolipwa kiasi cha Sh. 
milioni 352.

Vilevile, Mpina ameagiza 
Mkandarasi Kampuni ya Petra 
Construction Limited akatwe fed-
ha zote kwa mkupuo kwa malipo 
yanayofuata kiasi cha Sh. milioni 
568 kwa kushindwa kuhuisha dha-
mana yake ya malipo ya awali na 

dhamana ya utekelezaji wa mradi 
na kutakiwa kulipa Sh. milioni 2.6 
kila siku kutokana na kushindwa 
kukamilisha mradi kwa mujibu wa 
mkataba kuanzia Aprili 21 mwaka 
huu.

Mtaalamu huyo wa uchumi pia 
ameagiza kiasi kitakachookolewa 
katika mradi huo cha zaidi ya Sh. 
milioni 500, kipangiwe matumizi 
mengine ya ikiwa ni pamoja na 
kufanya ukarabati wa majengo na 
miundombinu mingine muhimu 
ya makao makuu ya Tafiri.

Akiwasilisha ripoti hiyo ya 
Kamati ya Uchunguzi mbele ya 
Waziri Mpina Kunduchi jijini Dar 
es Salaam,  Mkurugenzi wa Uvuvi, 
Magesa Bulayi, alisema kamati 
hiyo imebaini ukiukwaji mkubwa 
wa sheria na kanuni katika kump-
ata mkandarasi, Kampuni ya Petra 
Construction Company Limited na 
Mshauri Elekezi, Kampuni ya Y&P 
Architect Limited.

Alisema kamati hiyo iliyoundwa 
na Waziri Mpina, ilihusisha wata-
laamu wabobezi kutoka Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Mamlaka 
ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma 
(PPRA), Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, Wakala wa Majengo Tanzania 

(TBA) na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana     na   Rushwa (Takuku-
ru).

Bulayi alisema kamati ilibaini 
Kampuni ya Petra Construction 
Company Limited ilipewa kazi ya 
ujenzi wa mradi huo wenye tham-
ani ya Sh. bilioni 2.6 huku ikiwa 
haina uwezo wa kifedha jambo 
ambalo limesababisha ujenzi wa 
mradi huo kusuasua na kukamilika 
asilimia 65 tu ambapo kwa mujibu 
wa mkataba mradi huo ulitakiwa 
kuwa umekamilika Aprili 20, mwa-
ka huu.

Kamati hiyo pia ilibaini kuwa 
dhamana ya malipo ya awali na 
dhamana ya utekelezaji wa mradi 
zenye thamani ya Sh. milioni 598 
zimeisha muda wake tangu Machi 
30 mwaka huu na Kampuni ya Pe-
tra Construction Company Limited 
haijahuisha dhamana hizo.

Kamati pia ilibaini makosa ya 
ukokotoaji wa urejeshaji wa malipo 
ya awali ambapo hadi kufikia hati 
Na. 4 ya malipo kiasi kilichokuwa 
kimelipwa kwa serikali ni Sh. mil-
ioni 54 tu badala ya Sh. milioni 135.

Bulayi alisema kamati hiyo pia 
ilibaini mkandarasi, Kampuni ya 
Petra Construction Company Lim-
ited, aliahidi kwa mdomo kuokoa 

zaidi ya milioni 500 katika mradi 
huo jambo ambalo halikuwahi kue-
lezwa mahali popote wala kuain-
ishwa maeneo ambayo fedha hizo 
zitaokolewa.

“Kamati ilitilia shaka bei ya 
mzabuni, mfano Sh. 800,000 za 
unit price ya kabati la kupachika 
iliongezewa ‘0’ kwa wino wa bluu 
katika nakala halisi ya makadirio 
ya ujenzi (BOQ) na kusomeka Sh. 
8,000,000 kinyume cha Sheria za 
Ununuzi.

“Kamati ilibaini Mshauri 
Mwekelezi, Kampuni ya Y&P Ar-
chitect Limited, iliyopewa kazi ya 
usanifu na usimamizi wa miradi ya 
Maabara ya Tafiri Dar es Salaam, 
ujenzi wa nyumba za watumishi 
wa MPRU Tanga na Jengo la Uta-
wala Mafia yenye thamani ya Sh. 
bilioni 4.5, lakini gharama ya mtaal-
amu mshauri huyo ni Sh. bilioni 1.2, 
sawa na asilimia 27.4,” alisema.

Aliongeza kuwa, kamati ilibaini 
gharama hizo ni kubwa ikilingan-
ishwa na viwango vya ukomo vili-
vyowekwa na Bodi ya Wahandisi 
pamoja na Bodi ya Usanifu wa 
Majengo na Wakadiriaji Majenzi 
(AQRB) ambapo gharama za 
mshauri elekezi zinaanzia wastani 
wa asilimia 12.45 hadi asilimia 13.75 

ya gharama za mradi, lakini Kam-
puni ya Y&P ilipewa kwa asilimia 
27.4 tofauti na kiwango kinacho-
ruhusiwa.

Bulayi alisema kamati ya uchun-
guzi imeona gharama alizosta-
hili kupewa Y&P ni Sh. milioni 
601 badala ya Sh. bilioni 1.2, hivyo 
gharama ya mkataba ulioingiwa ni 
zaidi ya Sh. milioni 654 kulingan-
ishwa na mwongozo wa bodi.

Alisema kamati ilibaini gharama 
hizo ni kubwa kulinganishwa na 
hali ya soko na kutolea mifano mi-
radi ya ujenzi wa Soko la Ndugai, 
stendi, kituo cha kuegesha malori 
Nala na kituo cha mapumziko Chi-
nangali na Barabara za Mzunguko 
Dodoma chini ya ufadhili wa Benki 
ya Dunia wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 87.7, lakini gharama ya usanifu 
na usimamizi ni Sh. bilioni 1.5 tu, 
sawa na asilimia 1.7 ya gharama ya 
mradi.

Pia, alisema kamati imebaini 
ukiukwaji mkubwa wa Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 
na kanuni zake za mwaka 2013, 
akitolea mfano kutozingatiwa kwa 
masharti yaliyowekwa katika zabu-
ni na mikataba ambapo baadhi ya 
watumishi wanahusishwa na uki-
ukwaji huo.
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MBUNGE wa Viti Maalum (Chadema), Suzan 
Maselle (pichani chini), amehoji sababu za shule 
nyingi za serikali kukabiliwa na mazingira magu-
mu ya kufundishia na kujifunzia ikilinganishwa na 
za binafsi.

Akiuliza swali bungeni jana, mbunge huyo ali-
hoji pia sababu za serikali kushindwa kutekeleza 
kikamilifu na kwa ufanisi mkakati wa utoaji elimu 
bila malipo katika shule za umma.

“Je, serikali ina mpango gani wa kutatua mata-
tizo haya? Je, ni kwanini shule za serikali huwa 
haziathiriwi na ukaguzi unaofanywa na Idara ya 
Ukaguzi wa Elimu kama inavyokuwa kwa shule za 
binafsi?” Alihoji.

Katika majibu ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kwa mbunge huyo, ilielezwa kuwa 
katika kutekeleza Mpango wa Elimumsingi Bila 
Malipo, serikali hutoa kiasi cha Sh. bilioni 23.8 kila 
mwezi kwa ajili ya kugharamia elimu ya awali, 
msingi, sekondari, posho za madaraka kwa wakuu 
wa shule na maofisa elimu kata na fidia za ada ya 
mtihani ya kidato cha nne.

“Tangu kuanza kwa mpango huo, kumekuwa 
na mafanikio makubwa katika uandikishaji na 
mahudhurio ya wanafunzi shuleni. Kwa mfa-
no, mwaka 2014 jumla ya wanafunzi 1,464,376 
waliandikishwa darasa la kwanza ikilinganishwa 
na wanafunzi 1,810,814 walioandikishwa mwaka 
2018,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema serikali imeendelea kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na kufundishia kwa 
kujenga na kukarabati miundombinu ya shule na 
kuandaa vitabu vya kiada ili kukabiliana na tatizo 
la ufundishaji na ujifunzaji.

“Kwa mfano, mwaka 2019/20, serikali imechapa 
na kusambaza vitabu vya kiada 1,359,350 vya 
elimu ya awali hadi darasa la V kwa uwiano wa 
1:3,” ilisema.

Iliongeza kuwa nakala za vitabu vya kiada 
1,567,537 za masomo ya Kiswahili, Sayansi, Hisa-
bati na Sanaa zimesambazwa katika shule za se-
kondari. Vilevile, ilisema katika kipindi cha mwaka 
2015/16 hadi 2019/20, serikali imekarabati shule 
kongwe 73 na kukamilisha maboma 2,815.

“Katika kuhakikisha elimu inatolewa katika ub-
ora unaotakiwa, serikali imeendelea kuimarisha 
Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule kwa kuongeza 
wathibiti ubora wa shule wapya 400 pamoja na 
kujenga Ofisi za Uthibiti Ubora wa Shule katika 
halmashauri 100 nchini,” ilisema.

Pia, ilisema jukumu la Idara ya Uthibiti Ubora 
wa Shule ni kufanya tathmini katika shule zote za 
serikali na zisizo za serikali kwa lengo la kuhakiki-
sha kwamba shule hizo zinatoa elimu bora kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
iliyopo.

“Endapo kuna ukiukwaji wa sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo ya utoaji elimu katika shule husi-
ka, idara humshauri mmiliki wa shule ya serikali 
au isiyo ya serikali, ili kufanya maboresho,” ilisema.

Ilibainisha kuwa ikiwa mmiliki atashindwa ku-
fanya maboresho, idara humshauri Kamishna wa 
Elimu ili kuchukua hatua stahiki bila kujali ni shule 
ya serikali au isiyo ya serikali.

Ahoji sababu shule
za serikali kusuasua 

Wizara yaweka wazi uwezo 
wa NFRA kununua mazao

W
IZARA ya Maliasili na 
Utalii kwa kushirikiana 
na Halmashauri za Mkoa 
wa Tanga, inapitia vivu-

tio vya utalii vilivyoko mkoani huko ili 
kuviendeleza na kuvitangaza.

Vilevile, imeelezwa kuwa Sekta 
ya Utalii kwa mwaka 2019, ilichangia 
takriban Dola za Marekani bilioni 2.6 
katika uchumi wa nchi.

Hayo yalibainishwa na wizara hiyo 
jana bungeni jijini hapa ilipojibu swali 
la Mbunge wa Kilindi (CCM), Omari Ki-
gua (pichani).

Katika swali lake, mbunge huyo 
alisema Sekta ya Utalii ni moja kati ya 
vyanzo vikuu vya mapato kwa uchumi 
wa nchi na serikali ina dhamira ya dhati 
kuinua sekta hiyo.

“Kilindi ni moja kati ya maeneo 
yenye vivutio vya utalii kama vile mli-
ma mfano wa mama aliyembeba mwa-
na, Pori Tengefu la Handeni pamoja na 
maeneo yenye uoto wa asili katika Kata 
ya Lwanda Kijiji cha Lukigo,” alisema.

Mbunge hyo alihoji mpango wa seri-

kali kuyatambua rasmi maeneo hayo 
ya utalii.

Katika majibu yake kwa mbunge 
huyo, wizara hiyo ilisema inafanya 
mapitio kwenye mkoa huo kwa kuvi-
angalia vivutio vilivyoko wilayani Kilin-
di, likiwamo Pori Tengefu la Handeni.

Ilisema ina jukumu la kubaini, kuen-
deleza na kutangaza vivutio vya utalii 
nchini kwa kushirikiana na mamlaka 
za halmashauri za miji, manispaa na 
wilaya.

“Katika kutekeleza jukumu hilo, 
wizara inaendelea kubaini vivutio vya 
utalii katika mikoa mbalimbali nchini 
kwa lengo la kuhamasisha uendelezaji 
wake na kuvitangaza ili maeneo hayo 
yatembelewe na watalii na kuongeza 
kipato,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema kuwa katika 
Mkoa wa Tanga, kazi hiyo imeshafanyi-
ka kwenye Wilaya za Tanga Mjini, 
Muheza, Pangani na Mkinga na kazi 
hiyo ni endelevu.

Ilisema sekta ya utalii huchangia zai-
di ya asilimia 25 ya mauzo yote ya nje 

Mkakati wa kuitangaza 
Tanga kiutalii waanikwa 

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa Wakala wa 
Hifadhi ya Chakula (NFRA), kwa sasa una 
uwezo wa kuhifadhi tani 251,000 nchi 
nzima.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na 
Wizara ya Kilimo ilipojibu swali la Mbunge 
wa Nkasi Kusini (CCM), Desderius Mipata.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema 
wananchi wa Mkoa wa Rukwa hususan 
Jimbo la Nkasi Kusini, ni wakulima wazuri 
wa zao la mahindi na gharama za uzal-
ishaji wa zao kwa ekari inakadiriwa kufika 
Sh. 700,000 ambapo mapato ni wastani 
wa magunia 15-17.

“Serikali kupitia NFRA wametoa bei 
elekezi ya Sh. 380 kwa kilo bei ambayo 
haiwezi kurudisha gharama za uzalishaji. 
Je, ni kigezo gani kinatumika kupanga bei 
ya zao hili?” Alihoji.

Katika majibu yake kwa mbunge huyo, 
wizara hiyo ilisema NFRA hununua na-
faka chini ya asilimia mbili ya ziada iliyo-
zalishwa nchini.

Awali, ilifafanua kuwa majukumu mah-
susi ya NFRA ni kuhakikisha usalama wa 
chakula kwa kununua na kuhifadhi akiba 
ya chakula ili kukabiliana na upungufu 
wa chakula unaoweza kujitokeza nchini 
kutokana na majanga mbalimbali.

“Kiasi cha nafaka kinachonunuliwa kila 
msimu kinategemea na nafasi iliyo wazi 
ghalani, bajeti iliyotengwa kwa ajili ya ku-
nunua akiba ya taifa ya chakula pamoja 
na hali ya uzalishaji wa ziada ya chakula 
nchini.

“Hivyo, ununuzi wa nafaka hutegemea 
zaidi sekta binafsi, NFRA huingia sokoni 
kununua nafaka kama mnunuzi mwing-
ine yeyote katika soko huru,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema NFRA kama taasisi 
nyingine au sekta binafsi, hukutana na 
ushindani wa bei katika ununuzi wa na-
faka na hata pale inapofikia hatua ya 

kulingana na hali ya soko katika maeneo 
husika ya ununuzi.

Ilisema bei hizo ni juu ya wastani wa 
bei kwa maeneo husika ambao bei za 
mahindi zimekuwa chini kufikia Sh. 200 
na Sh.170 kwa kilo.

“Kigezo kinachotumika ni bei ya soko 
linalozingatia ugavi wa uzalishaji na ma-
hitaji ya soko na mlaji wa mahindi kwa 
wakati husika na siyo gharama za uzal-
ishaji,” ilisema.

Ilibainisha kuwa kutokana na wakuli-
ma wengine kushindwa kulima kwa 
kutumia mbinu za kisasa za kilimo, si 
rahisi kwa NFRA kutumia bei ya ku-
nunulia nafaka ambayo itaweza kukidhi 
matakwa ya kila mkulima.

“Wakati wa utekeleza kazi ya ununu-
zi, NFRA hulipa ushuru wa mazao (Pro-
duce Cess) kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mujibu wa Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982,” il-
isema.

na hutoa ajira zaidi ya milioni 1.5 kati ya ajira 
zote za moja kwa moja na zile ambazo si za 
moja kwa moja.

“Utalii ni sekta mtambuko, hivyo im-
eendelea kuwa chachu kwa maendeleo ya 
sekta nyingine za uchumi kama vile, kilimo, 
viwanda, huduma za fedha na miundom-
binu,” ilisema.

kuzungusha akiba ya chakula katika 
masoko.

“Wakati wa kununua akiba ya 
chakula, NFRA inatumia bei za ku-
nunulia mazao kwa kuzingatia bei za 
soko zinazozingatia ugavi na mahitaji 
ili kutokuharibu mfumo wa soko na 
kudhoofisha jitihada za sekta binafsi 
kushiriki katika biashara ya nafaka 
nchini.

“Bei iliyotumika katika ununuzi 
wa msimu wa 2018/19 imezingatia 
bei za soko katika kununua mahindi, 
bei hizo pia zilizingatia gharama ny-
ingine ambazo mkulima anazipata 
katika uzalishaji hivyo kufanya bei 
zilizotumiwa na wakala kuwa juu 
zaidi ya wanunuzi wengine wote ka-
tika masoko ya Tanzania kwa sasa,” 
ilisema.

Ilitolea mfano msimu huo kuwa 
wakala ulinunua mahindi kwa bei ya 
kati ya Sh. 350 hadi 500 kwa kilo kwa 
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Maajabu ya mlo korosho 
kwa mwili wa binadamu

afya

Kurejea ny-
wele zake, 
mlaji korosho 
ana wakati 
mzuri wa kuz-
ifanya ziwe 
na afya nzuri 
hii ni kutoka-
na na mafuta 
yaliyomo 
ndani ya mlo 
huo.

Na Mwandishi Wetu  

K
OROSHO ni nafaka 
muhimu kwa mwili wa 
binadamu, japokuwa in-
atumiwa na wengi kwa 

nadra sana katika nafasi ya mlo wa 
kujifurahisha, huku  upatikanaji 
wake ni wa bei ya juu, kulingani-
sha na vitafunwa vinginevyo kama 
karanga.

Nchini inalimwa zaidi katika 
mikoa ya Mtwara, Lindi na Pwani 
ambako iko katika wilaya zake za  
Mkuranga, Kibiti, Rufiji na Kibaha, 
ikirindima kwenye soko ya ki-
mataifa.

Kisayansi, inashauriwa matumi-
zi ya korosho kiasi, yanasaidia 
virutubisho muhimu mwilini na 
kuna utafiti uliofanyika ulibaini-
sha kwamba, mtu anayetumia ko-
rosho, anafaidika na virutubisho 
kadhaa mwilini.

Ni zao linalomiliki kalori, kiini 
muhimu kinachoupa mwili nguvu 
kutengeneza virutubisho vyote vi-
navyotakiwa katika kujenga mwili.

Pia, inamiliki kabohaidreti, pro-
tini na vitamini E, B6 na K, sam-
bamba na madini aina calcium, 
zinki, magneziam, potasiam, kopa, 
na tindikali aina ya folik (folic acid).

MANUFAA YAKE
Mosi, korosho inaelezwa kuwa 

na manufaa mengi, ikiwamo ku-
saidia kunyonya mafuta ya mwili 
wa binadamu, hivyo inaulinda 
mwili dhidi ya magonjwa ya moyo 
na inawasaidia wenye afya njema.

Pia, lishe korosho inasaidia kue-
pusha ugonjwa wa anemia, ambao 
unaendana na kupungua damu 
mwilini. Ulaji korosho kila mara ni 
sehemu ya kinga dhidi ya madhara 
yanayotajwa.

Kingine ni korosho inasaidia 
uwezo wa macho kuona, kama 
ilivyo kwa karoti. Inamiliki kiru-
tubisho kisayansi kinachojulikana 
kama  ‘zea xanthin’ ambacho 

hulinda kiungo cha jicho kiitwa-
cho ‘retina’, katika namna ya kuka-
bili miale inayodhuru.

Ubora wa ngozi ya binadamu, 
ina uhusiano wa karibu na ma-
tunzo kutoka ulaji korosho, kwani 

kitaalamu, mafuta yanayotokana 
na korosho, ambayo yamebeba 
virutubisho na madini rafiki kama 
zinki, magnesium, fosforasi na 
chuma.

Hali kadhalika, uwepo wa ma-

dini ya  selenium, yanayolinda 
ngozi dhidi ya magonjwa ya kansa 
kuwapo ndani ya mlo korosho.

Inapogeukiwa hitaji la jamii 
kupunguza uzito wao, kisayansi 
inashauriwa mtu akitumia kiasi 
nafaka korosho kupunguza uzito 
mwilini, ndani yake kuna tindi-
kali aina tatu, zinazosaidia kuvunja 
mafuta ya ziada mwilini.

Kurejea nywele zake, mlaji koro-
sho ana wakati mzuri wa kuzifanya 
ziwe na afya nzuri hii ni kutokana 
na mafuta yaliyomo ndani ya mlo 
huo.

JICHO UTAFITI
Utafiti uliofanywa katika sehe-

mu tofauti, unadhihirisha korosho 
ina faida nyingi kiafya, hasa kuka-
bili magonjwa yanayohusiana na 
moyo, ikitajwa eneo mojawapo ni 
kiwango kidogo cha mafuta ndani 
yake.

Kingine, ndani ya korosho kuna 
kirutubisho tindikali (oleic acid), 
ambacho utafiti unaonyesha kina 
sifa ya kuimarisha afya njema ya 
moyo, huku pia ikiwafaa hata wag-
onjwa wa kisukari.

Halikadhalika, korosho ina ma-
dini yanayoimarisha mifupa na 
kinga ya mwili.

Ripoti ya Utafiti wa karibuni uli-
ochapishwa kwenye Jarida la Lishe 
la Uingereza (British Journal of Nu-
trition), umeonyesha walaji wa ko-
rosho na bidhaa zake, kama ‘but-
ter’ idadi ya vifo vitokanavyo na 
ugonjwa wa moyo, vilipungua kwa 
kiwango kati ya asilimia 11 na 19.

Utafiti huo unaenda mbali kwa 
kubainisha, watu wanaotumia ko-
rosho walau mara nne kwa wiki, 
walionyesha dalili ya kuwa mbali 
na hatari ya kupatwa na ugonjwa 
wa moyo, kwa kiwango cha asilim-
ia 37 na hata walioumwa, kula ko-
rosho kuliendana na nafuu kwao.

Unatumiaje? Fuata maudhui 
ya nukuu ya dondoo za ulaji 
kwamba:“Kujiepusha na ma-
gonjwa ya moyo yote mawili (coro-
nary na cardiovascular), chukua 
kiganja kimoja cha korosho, tafu-
na au kijiko kimoja cha chakula 
kilicho jaa ‘nut butter.’ Kula hivyo 
mara nne kwa wiki.”

 Makala hii imeandaliwa kwa 
mujibu wa ripoti mbalimbali za 
kitaalamu.

Korosho iliyokwishaandaliwa, inayoelezwa kuwa na manufaa zaidi kwa afya ya mlaji. PICHA 
ZOTE: MTANDAO



Alhamisi Aprili 30, 202012

• Waliokutwa wasimulia kilichowakumba
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afya

Mwanamama mwenye umri mdogo, akiwa na mtoto wake. PICHA: MTANDAO

Wakati wa 
kujifungua 
nilipoteza 
damu nyingi, 
ila namshuk-
uru Mungu 
nilijifungua 
salama mto-
to wa kiume 
ambaye kwa 
sasa yupo 
darasa la 
saba.

Na Neema Emmanuel, MWANZA

J
ITIHADA za serikali, ma-
shirika na taasisi katika ku-
dhibiti mimba na ndoa za 
utotoni zinatajwa kukwa-

ma, kutokana na kuwapo changa-
moto za wazazi na jamii kushind-
wa kusimamia ukweli kuhusu 
athari zake.

Kimsingi, inaelezwa elimu ina-
paswa kutolewa katika makuzi 
ya familia, shule, jamii hadi taifa 
na utafiti uliofanywa kati ya 
mwaka 2014 hadi 2018 na shiri-
ka  la kimataifa la Human Rights 
Watch,  zinaonyesha asilimia 40 ya 
mabinti hawaharibikiwi na hilo.

Inaeleza kuna wastani wa watoto 
wanne kati ya 10 wanaoolewa kabla 
ya umri miaka 18, huku ikichangia 
wengi kuacha masomo, huku wa-
naozagaa mitaani ni wa umri kati 
ya miaka mitano hadi 14, wengi wa-
kiangukia ujauzito.

NINI KIFANYIKE?
Meneja Miradi wa Shirika la Haki 

Zetu, Gervas Evodius, anasema ny-
enzo ya kuondoa mimba na ndoa 
za utotoni, ni kuanzishwa kampeni 
maalum kuikabili, kama ilivyo kwa 
maradhi hatari kwa jamii.

Evodius anafafanua kwa kurejea 
kwamba, mabinti hawajihusishi 
na ngono wakilenga mimba katika 
kipindi wanachobaki majumbani, 
bali wanashawishika wakiwa ha-
wajitambui. Pia, anafafanua hali 
duni katika baadhi za familia, ma-
binti wanakosa huduma muhimu 
kuanzia shuleni, ikiwamo mlo na 
maji na anasisitiza silaha kuu ya ku-
jitambua, akisema: 

“Tumeshindwa kuwapa elimu 
ya makuzi watoto wa kike kwa ku-
waambia ukweli madhara ambayo 
watayapata, endapo wataanza ku-
fanya vitendo vya ngono mapema, 
badala yake tunaishia kuwapa viti-
sho kuwa wanaume ni wabaya au 
watapata mimba,” 

Ofisa Utekezaji wa asasi hiyo, Jes-
sica Godfrey, anasema, mwaka juzi 
walianzisha mradi wa kuelimisha 
jamii na mabinti madhara ya ndoa 
na mimba za utotoni, pia kuwa-
jengea uwezo wa kujitambua ka-
tika makuzi na jinsia, ili kupunguza 
changamoto iliyopo.

Anasema,  waliwashafikia 
walengwa wengi kupitia midahalo 
mitaani, ikiwamo wilayani Ilemela, 
Mwanza walikozikutanisha rika 
zote, kuzielimisha na zikajadili vy-
anzo vya mimba kwa mabinti na 
zinavyokabiliwa.

Pia, anasema wanaharakati  wa-
nafunzi  walijengewa uwezo katika 
shule za sekondari tano wilayani Il-
emela,  ambao nao wanawaeimisha 
wenzao kupitia klabu walizozianzi-
sha shuleni.

Hata hivyo, anasema bado ana-
kiri changamoto ni jamii kuwa 
na  uelewa mdogo kuhusu mad-
hara ya ndoa na mimba za utotoni.

Ofisa Mradi wa asasi Haki Zetu, 
Bertha John, anasifu tangu mradi 
ulipoanza, walengwa wamejielewa, 

kujitambua na kujithamini kupitia 
elimu ya jinsia na uzazi, unaofikia 
hata ng’ambo ya pili, kwa wavulana. 

Mratibu wa Utetezi na Ushawishi 
wa Haki za Watoto wa Shirika la SOS 
Children Village’s Tanzania, Mpelly 
Kalonge, anaorodhesha changamo-
to kuu inatoka katika ushawishi wa 
wazazi, utetezi wa haki za watoto na 
upatikanaji elimu ya malezi .

Ana rai kwa vyombo vya habari 
kuripoti mambo chanya, viki-
wawafikia wengi kwa wakati mmo-
ja, huku watendaji wa chini serika-
lini nao wajihusishe na mijadala ya 
kisera na kisheria kama mikutano 
ya umma, kuwaelimisha wananchi.

Michael Marwa, Mkurugenzi  wa 
Huduma ya  Simu kwa Watoto,  ku-
toka shirika la C-SEMA  linalojishu-
ghulisha na utetezi wa watoto, ana-
sistiza kutekelezwa sera na Sheria 
ya Watoto ya Mwaka 2009.

Ni  sheria inayotaka mwanafunzi 
wa anayebeba ujauzito kuondolewa 
masomoni na nyingine ya mwaka 
2008,  inamuingiza aliyesababisha 
mimba kifungo cha hadi miaka 
thelathini.

VIONGOZI SERIKALI
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Bu-

gogwa, Rashid  Sukwa, anakiri 
tatizo kubwa la ukatili na mimba 
za watoto, akitoa mfano kata yake 

imeelemewa, wazazi hawawajali na 
wamejikita zaidi kutafuta riziki za 
kila siku

Hivyo, anataka sera na miongozo 
mbalimbali ya kiserikali zisibaki 
juu, bali ziwafikie na walio chini, 
sanjari na kuiomba serikali kuwa-
chukulia hatua wanaotumia vibaya 
madaraka kwa kuwanyanyasa wa-
toto.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Kata 
ya Pamba, Nyange Gunya, dai lake 
ni serikali ihakikisha kuanzia chini 
mtaani wanapata nakala za sera na 
sheria zinazohusu watoto, akiamini 
zitasaidia kutokomeza ukatili dhidi 
yao.

Anataja mbinu mojawapo ni 
kutambua hatua wanazotakiwa 
kuchukulia, hasa pakiwapo atakay-
eenda   kinyume na sheria, wazazi 
nao wanatimiza wajibu wao katika 
malezi na siyo kuwaachia wasaidizi 
wa ndani.

WADAU& WATOTO
Mwenyekiti Mstaafu wa Mtaa wa 

Nyamanoro  Mashariki, Trasisius 
Kabuche, anasema vijana hasa wa-
navyuo, wanapaswa kujikinga na 
mimba zisizotarajiwa majumbani, 
kwa ajili ya kujikinga ma maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Pia, anaielekezea jamii ihakikishe 
inapinga ndoa za utotoni, upendo 

katika familia, wazazi nao watenge 
muda wa kukaa na watoto kujadili, 
huku wakiwasikiliza katika hali ya 
kupunguza ukali dhidi yao

Medy Kassim, mdau wa vita ku-
kabili ndoa za utotoni Mwanza, 
anataja mwarobaini ni jamii iache 
kuwa chanzo cha mimba kabla ya 
umri stahiki.

Anasema ni mabadiliko yatakay-
ochukua sura kupitia wasichana 
kwenda shule, fursa itakayowavu-
sha kutoka majaribu yote ya mim-
ba.

Mdau Chacha George, anavitaka 
vyombo vya habari kuingia vitani 
kuhakikisha mimba na ndoa za 
awali linakwisha,  vyombo navyo 
kuchukua hatua za kikazi kushu-
ghulikia mashauri ya mimba.

WAZAZI
Nancy Kimaro, mama wa wa-

toto sita akiwamo mjamzito,   am-
baye hakufanya vizuri mtihani 
wa darasa la saba na kabla  mama 
yake kumpeleka shule mbadala, 
aliharibikwa kwa ujauzito, anataka 
umakini wa serikali dhidi ya wasa-
babishaji, kwa kuwafikishia rungu 
la sheria.

Mwingine ni mzazi Nuru Kam-
chape, anayedai elimu kamili kwa 
jamii kupitia vyombo kama habari, 
shuleni, midahalo, mikutano ya 
kisiasa na mitaa, na kanisani na 
misikitini, ili mabinti walengwa 
walewe vilivyo  athari kuwa na mto-
to kabla ya wakati

Katibu wa Jumuiya ya Muungano 
wa Kikristo Tanzania (CCT) mkoa 
Mwanza, Mchungaji Kepha Mluau, 
anasema ujenzi wa mabweni katika 
shule za sekondari na kuwapima 
mimba wanafunzi kila baada ya 
miezi mitatu, kutasaidia kutambu-
lisha tabia zao na kudhibiti ujauzito.

ALIYEKATISHA MASOMO
Mhanga wa kukatisha masomo 

kwa ujauzito ( jina tunalo), anasim-
ulia mwaka 2005 akiwa darasa la 
tano, alilazimika kuacha shule ku-
tokana na ujauzito, huku aliyempa 
kutokomea kusikojulikana hadi 
sasa.

Anakiri kupitia changamoto ny-
ingi, zikiwamo za ndugu kumtenga 
kwa madai amewaibisha, pia jamii 
iliyomzunguka kumbebesha taf-
siri mbaya  ya kitabia, hali iliyompa 
maisha magumu.

“Wakati wa kujifungua nilipoteza 
damu nyingi, ila namshukuru Mun-
gu nilijifungua salama mtoto wa ki-
ume ambaye kwa sasa yupo darasa 
la saba,” anasimulia na kuongeza;

“Nilipata bahati ya kuendelea na 
masomo kwa wakati ule baada ya 
mama yangu kunitaka nirudi shule 
kwa yeye kulipa ada, kwani baba 
yangu alikataa.”

Kwa sasa mama huyo ni msomi 
mwenye elimu ngazi ya diploma, 
akiwa mwajiriwa  wa kampuni ili-
yoko jijini hapa, sasa akikiri chanzo 
cha kubeba ujauzito mapema, ni 
zao la kukosa elimu sahihi ya afya 
ya uzazi na kujiingiza mapema ka-
tika  mapenzi.
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Mahakama yaamuru 
Zitto akamatwe
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, imetoa hati ya kukamatwa 
Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Ka-
bwe anayekabiliwa na kesi uchoche-
zi baada ya kushindwa kufika ma-
hakamani kusikiliza kesi yake bila 
taarifa.

Kadhalika, mahakama hiyo, ime-
panga kutoa hukumu Mei 29, mwa-
ka huu, baada ya upande wa mash-
taka na wa utetezi kufunga ushahidi 
na kuwasilisha hoja za majumuisho 
ya mwisho za kama mshtakiwa ana 
hatia au la.  Mahakama hiyo iliyoketi 
jana chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Huruma Shaidi, ilitoa hati ya ku-
kamatwa mshtakiwa na kisha ilipan-
ga tarehe ya hukumu ya kesi hiyo.

Mapema mahakamani hapo, 
Wakili wa Serikali Mkuu, Tumaini 
Kweka, alidai kuwa kesi hiyo ilipang-
wa kwaajili ya kutajwa na kupanga 
tarehe ya hukumu.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri 
hauna taarifa za mshtakiwa kwanini 
hajafika mahakamani hapo.

“Mheshimiwa hakimu kesi hii 
ilipangwa kwa ajili ya kutajwa na 
kupanga tarehe ya hukumu, lakini 
mshtakiwa hayupo mahakamani na 
hakuna taarifa kuhusu hilo pamoja 

na kwamba ni muhudhuriaji 
mzuri kwenye kesi yake,” al-
idai Kweka.

Hakimu Shaidi alisema 
mahakama yake inatoa hati 
ya kukamatwa mshtakiwa 
na hukumu ya kesi hiyo itas-
omwa Mei 29, mwaka huu.

Awali, upande wa Jamhuri 
katika kesi hiyo uliita masha-
hidi 15 na utetezi wanane.

Katika kesi ya msingi, Zitto ana-
daiwa Oktoba 28, 2018 akiwa katika 
mkutano na waandishi wa habari, 
uliyofanyika katika Makao Mkuu ya 
Ofisi ya Chama cha ACT-Wazalendo 
alitoa maneno ya uchochezi yenye 
kuleta hisia ya hofu na chuki.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa ali-
nukuliwa: “…watu ambao walikuwa 
ni majeruhi katika tukio la mapam-
bano baina ya wananchi na polisi 
wakiwa wamekwenda hospitali 
kupata matibabu katika kituo cha 
afya Nguruka, polisi wakapata taar-
ifa kuwa kuna watu wanne wamek-
wenda hospitali kituo cha afya Ngu-
ruka kupata matibabu wakawafuata 
kule wakawaua.’’

Katika shtaka ya pili ilidaiwa Ok-
toba 28, 2019 eneo  la Kijitonyama 
katika makao makuu ya chama hi-
cho, jijini Dar es Salaam, alitoa ma-

neno ya uchochezi dhidi 
ya Jeshi la Polisi akisema 
“…lakini tumefuatilia kwa 
kina jambo hili, taarifa 
ambazo tumezipata ku-
toka kijijini Mpeta-Ngu-
ruka, Uvinza ni mbaya, 
ni taarifa ambazo zinao-
nyesha wananchi wengi 
sana wameuawa na Jeshi 

la Polisi pamoja na kwamba afande 
Sirro amekwenda kule, haijatoa 
taarifa yoyote kuhusu wananchi…
kama hawa Wanyantuzu waliva-
mia eneo la ranchi kuna taratibu za 
kisheria za kuchukua na sio kuwau-
wa, wananchi wengi sana wame-
kufa…’’

Ilidaiwa kuwa katika tarehe 
hiyo hiyo, Zitto alitoa maneno ya 
uchochezi dhidi ya Jeshi la Polisi 
akisema “… Tumekuwa tukifua-
tilia kwa kina yanayojiri yote huko 
Uvinza tunasikitika kusema kuwa 
taarifa tunazozipata kutoka Uvinza 
zinaogofya mno, kwani tunaambi-
wa kuwa wananchi zaidi ya 100 wa 
kabila la Wanyantuzu wamepoteza 
maisha kwa kupigwa risasi na polisi, 
wengine wakisema kuuawa hata 
wakiwa kwenye matibabu hospi-
talini baada ya kujeruhiwa kwenye 
purukushani na jeshi la polisi…’’
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Mkusanya kodi apigwa 
faini 500,000/-
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imemuhu-
kumu aliyekuwa Mku-
sanya kodi wa Mamlaka 
ya Bandari Tanzania (TPA), 
HappyGod Ulomi, kulipa 
faini na ya Sh. 500,000 
au kwenda jela kutumikia 
kifungo cha miaka saba 
baada ya kukiri kosa la 
wizi akiwa mtumishi.

Kadhalika mahakama 
hiyo imemwamuru 
Ulomi kulipa fidia ya Sh. 
5,921,812. Mshtakiwa huyo 
ameshalipa fedha hizo.

Hukumu hiyo ilisomwa 
jana na Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Vicky Mwai-
kambo, baada ya mshtak-
iwa kukiri na mahakama 
hiyo kumtia hatiani.

Alisema kwa kuwa 
mshtakiwa amekiri mwe-
nyewe bila kuisumbua 
mahakama kwa kosa la 
wizi, atalipa faini ya Sh. 
500,000 au kwenda jela 
kutumikia kifungo cha 
miaka saba na kulipa fidia 
Sh. milioni 5.9.

Wakili wa Serikali 

Mwandamizi Renatus 
Mkude, alidai kuwa 
mshtakiwa si mkosaji wa 
mara ya kwanza na kwam-
ba alishatiwa hatiani kwa 
kesi ya uhujumu uchumi 
na alihukumiwa kulipa 
fidia ya Sh. Milioni 32.

Katika utetezi wake 
mshtakiwa kupitia wakili 
wake Augustino Shao, ali-
iomba mahakama kumpa 
mshtakiwa adhabu ya 
faini kwa sababu ana 
matatizo ya kiafya kwa 
kuwa anasumbuliwa na 
figo, na sasa ana figo 
moja, familia ya mke, 
watoto wanne na wazazi 
wanamtegemea.

Kuhusu kuwahi kutiwa 
hatiani, Wakili Shao alise-
ma, ni kweli mshtakiwa 
alishawahi kutiwa hatiani, 
lakini kesi hiyo na aliyo-
hukumiwa jana zimeto-
kana na tukio moja, lakini 
katika mazingira tofauti.

Hakimu Mwaikambo 
amemuhukumu mshtakiwa 
kulipa faini ya Sh. 500,000 
na kama akishindwa ata-
takiwa kutumikia kifungo 
cha miaka saba gerezani.
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-  Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) 
   kwa shughuli za uendeshaji 

- Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli  

 -    -   -   -

    

 

 8. Faida /(hasara) ya uendeshaji

 

 

 

 4,018

 2,804
-   

 

  

 

 

 3,267

-   
 

 

 

 

 (4,018) 

 
-   

la mwaka
uliopita

Robo ya 

  

 

3,267

 
-   
 

Waraka mizania kwa tarehe  31 Machi 2020 
(kiasi kwa shilingi milioni)

   

  

 

 76 405 -

 -

    - 355  123,269

20

tangazo

Alhamisi Aprili 30, 2020



Mobile Bulk Disbursement

 

Local Currency Foreign Currency

- -
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Airbus 
yatangaza 
hasara euro 
milioni 481

Museveni atoa masharti  
kwa madereva malori
KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, 
ametangaza hatua mpya za kudhibiti 
mienendo ya madereva wa malori 
yanayoingia nchini humo, kutoka 
mataifa jirani baada ya zaidi ya ma-
dereva 20 kupatikana na ugonjwa wa 
corona.

Mataifa ya Uganda na Kenya yame-
kuwa yakiwafanyia vipimo vya virusi 
vya corona madereva wa malori kati-
ka mipaka yao hali ambayo imesaba-
bisha foleni ndefu ya magari hayo.

Madereva na wasaidizi ambao 
wapo upande wa Kenya wamelala-
mikia jinsi walivyosubiri kwa siku 
kadhaa kufanyiwa vipimo vya 
ugonjwa wa corona kabla ya ku-
ruhusiwa kuvuka mpaka wa kuingia 

Uganda.
Njia ya usafirishaji mizigo kutoka 

bandari ya Mombasa nchini Kenya 
ni muhimu sana katika usafirishaji 
wa bidhaa kama vile chakula na 
dawa hadi Uganda, Rwanda, Sudan 
Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC).

Lakini wasafirishaji wa mizigo 
hiyo sasa wanahofiwa huenda wa-
kaeneza virusi vya corona katika 
kanda ya Afrika Mashariki.

Rais Museveni alisema hatua zaidi 
zitachukuliwa kudhibiti maam-
bukizo ya virusi vya corona. Hatua 
hizo ni pamoja na kila lori kuwa na 
mtu mmoja , dereva pekee yake am-
baye hataruhusiwa kulala hotelini 
wala nyumbani kwa watu.

Rais Museveni pia alisema 

mienendo ya madereva hao ita-
chunguzwa. Katika hotuba yake kwa 
taifa usiku wa Jumanne, Rais Mu-
seveni, pia aliangazia kuongezeka 
kwa chuki dhidi ya madereva hao 
kutoka kwa baadhi Waganda ambao 
wanahofia wataleta maambukizo ya 
corona nchini humo.

Rais Museveni alisema kwamba 
kusitisha usafirishaji wa bidhaa 
itakuwa na athari kubwa lakini ali-
kubali kuwa madereva hao ni tishio 
katika mapambano ya nchi hiyo 
dhidi ya corona, ikitoa mfano wa 
janga la Ukimwi la miaka ya 1980 
na miaka ya tisini wakati ambapo 
madereva wa malori katika kanda 
hiyo waliambukiza watu virusi vya 
ukimwi katika kila miji waliyopitia 
wakiwa safarini. BBC

Wasa-
firishaji 
wa mizigo 
hiyo sasa 
wanahofi-
wa huenda 
wakaeneza 
virusi vya 
corona ka-
tika kanda 
ya Afrika 
Mashariki.

Kenya yakabiliwa na uhaba wa vifaa vya corona

Askari Polisi wa Uganda wakiwa katika moja ya matukio. Shirika la utetezi wa haki za binadamu la Human rights 
Watch, limeitaka serikali ya nchi hiyo kuchunguza madai kuwa mbunge wa upinzani, Francis Zaake, aliteswa na 
polisi akiwa kizuizini. PICHA: REUTERS
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LONDON, Uingereza

KAMPUNI ya utengenezaji 
ndege ya Ulaya, Airbus, 
imetangaza kupata hasara ya 
euro milioni 481 katika robo 
ya kwanza ya mwaka huu 
kutokana na janga la virusi 
vya corona. 

Vilevile, mapato ya kampuni 
hiyo yameshuka kwa asilimia 
15 hadi euro bilioni 10.6 kwa 
sababu ya kuingiliwa kwa 
huduma za usambazaji. 

Mkurugenzi wa shirika hilo, 
Guillaume Faury, alishindwa 
kutoa utabiri mpya wa faida 
kwa mwaka huu kwa sababu 
ya kukosekana uhakika lini 
ugonjwa huo utamalizika. 

Shirika hilo lilikuwa tayari 
imetangaza kupunguza uzal-
ishaji kwa karibu theluthi 
moja ya ndege zake za abiria 
kutokana na janga hilo, na 
pia kwa sababu wateja wake 
waliathirika pakubwa na kusi-
tishwa kwa safari za ndege.

Ilieleza kuwa, sekta ya 
usafiri wa anga iko katika 
mgogoro mkubwa kutokana 
na janga la virusi vya corona 
na itachukuwa muda kujenga 
imani ya watu kutumia usafiri 
wa ndege.

lilieleza kuwa, usafiri 
wa ndege umepungua kwa 
kiwango kikubwa kutokana 
na mkusanyiko wa katazo 
la kusafiri na watu kuamua 
kubakia nyumbani ili kuzuia 
kuenea kwa virusi hivyo.

Kampuni hiyo imetangaza 
matokeo ya robo ya kwanza 
ya biashara yake, ikisema 
imepoteza dola za Marekani 
milioni 522 wakati ikiwasi-
mamisha kazi maelfu ya 
wafanyakazi na kuuza ndege 
chache zaidi 40 ukilingani-
sha na kipindi kama hiki kwa 
mwaka jana. DW

NAIROBI, Kenya

NCHI ya Kenya inakabiliwa na 
uhaba wa vifaa vya kuchunguza 
na kupima ugonjwa wa corona, 
huku serikali ikionya kuwa huen-
da watu 30,000 wakafariki hali 
ikiwa mbaya zaidi. 

Taasisi ya Utafiti wa matibabu 
inahitaji Sh. milioni 790 ili ku-
nunua vifaa hivyo vinavyohitajika 
kwa dharura.

Katika mkutano na kamati 
ndogo ya bunge la seneti inay-
oshughulikia ugonjwa wa corona, 
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti 
wa Matibabu, Yeri Kombe, alise-
ma kuwa taasisi hiyo imeishiwa 

vifaa pamoja na kemikali zinazo-
hitajika kupima na kuwachungu-
za wagonjwa.

Taarifa zinaeleza kuwa, hali 
hiyo inajiri wakati wizara ya afya 
ikisema ilikuwa imetenga Sh. bil-
ioni 2.1 kukabiliana na janga hili.  
Fedha hizo zinajumuisha Sh. bil-
ioni moja kutoka kwa serikali na 
Benki ya Dunia (WB). Kenya in-
aiomba WB kima kingine cha Sh. 
bilioni tano, huku maswali yak-
izidi kuulizwa kuhusu matumizi 
ya fedha hizo.

"Natilia mkazo umuhimu wa 
kupima. Ni vyema kuwa na huo 
uwezo, ili kufahamu jinsi ugonjwa 
huo ulivyosambaa nchini. Lakini 

nakubali kuwa kuna changamoto 
ya vifaa.” Alisema Mohammed 
Kuti ambaye ni mwenyekiti wa 
kamati ya Afya katika Baraza la 
Magavana.

Taasisi hiyo imewapima zaidi 
ya wagonjwa 6,000 tangu kuli-
puka kwa ugonjwa wa corona 
Machi. 

Changamoto inazozikabili sasa 
zinatishia kulemaza vita dhidi ya 
ugonjwa huo ambao unasambaa 
kwa haraka huku jumla ya watu 
374 wakiripotiwa kuugua, huku 
wengine 124 wakipona kabisa na 
wengine 14 wakifariki.

Akielezea matumizi ya fedha 
hizo, Kombe alisema taasisi 

hiyo inahitaji Sh.milioni 100 za 
kuajiri wataalamu watakaosaidia 
kuboresha kasi ya utendajikazi. 

Alisema Sh. milioni 540 za ku-
nunua kemikali na vifaa pamoja 
na kusaidia kwenye utafiti wa 
chanjo ya ugonjwa huo. 

Alisema kwa wastani watu 
700 hupimwa kwa siku badala 
ya 37,000 kutokana na uhaba wa 
vifaa.

"Kuhusu upimaji wa watu wen-
gi, zoezi hilo linaendelea, linalen-
ga watu walioko kwenye hatari, 
wakiwamo maofisa wa matibabu. 
Kwa sasa tuna vifaa elfu 25 vya 
kupima, vitakavyotumika.” Alise-
ma Kagwe ambaye ni Waziri wa 

Afya.
Kamati ndogo ya seneti inayok-

abiliana na janga hili, imepende-
keza kuwa fedha hizo zitolewe 
kwenye bajeti ndogo ili kubore-
sha utafiti na kununua vifaa vina-
vyohitajika. Hayo yanajiri wakati 
Mkurugenzi Mkuu wa Utafiti wa 
Taasisi hiyo, Dk. Joel Lutomiah, 
akifukuzwa

Kamati hiyo imesema kuwa 
hatua hiyo huenda ikavunja nia 
na ari ya wafanyakazi hivyo kuwa 
na athari kubwa kwa utekelezaji 
wa majukumu. 

Daktari huyo alitimuliwa kwa 
kuchelewesha matokeo ya utafiti.  
DW
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Wafanyabiashara ndogo maarufu ‘Machinga’ wakifanya biashara zao katika Mtaa wa Kongo jijini Dar es Salaam. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amekabi-
dhi magari 10 ya kubebea wagonjwa kwa 
wabunge ikiwa ni mwendelezo wa jiti-
hada za serikali kuhakikisha Watanzania 
wanapata huduma bora za afya karibu na 
makazi yao.

Magari hayo ni kati ya 50 ya kubebea 
wagonjwa yenye thamani ya Sh. bilioni 
sita yaliyonunuliwa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kupitia Global Fund. 

Kati ya magari hayo, 18 yatapelekwa 
kwenye hospitali za rufani za mikoa na 
32 ni kwa ajili ya hospitali za halmashauri 
pamoja na vituo vya afya.

Alikabidhi magari hayo jana kwenye vi-
wanja vya Ofisi ya Waziri Mkuu, Mlimwa 
jijini Dodoma.

Alisema mbali na magari hayo kutolewa 
kwa ajili ya kuboresha huduma za mama 
na mtoto pia yatatumika kuwahudumia 
wagonjwa wa corona ili kuokoa maisha ya 
wananchi.

“Eneo hili tumeliwekea nguvu za ku-
tosha na Watanzania wote ni mashahidi 

kwa namna ambavyo serikali imejitahidi 
kupunguza vifo vya mama na mtoto kwe-
nye jamii zetu. Magari haya yatakwenda 
kutumika kwa ajili ya mama na mtoto, 
lakini kwa kuwa gari litakuwapo kituoni 
litawahudumia na wagonjwa wengine.”

Aliwashukuru wabunge wote kwa 
namna wanavyoishauri serikali katika ku-
fanya maboresho ya sekta mbalimbali za 
maendeleo ikiwa ni pamoja na sekta ya 
afya na wameshuhudia matunda ya ush-
auri wanaoutoa.

“Magari haya yatakwenda kufanya kazi 
ya kuokoa maisha ya Watanzania wengi 
kwa kuwasafirisha wagonjwa wa rufani 
kutoka kituo cha afya kwenda hospitali ya 
wilaya na hospitali ya wilaya kwenda hos-
pitali ya rufani.”

Kwa upande wake, Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu, amesema un-
unuzi wa magari hayo ni utekelezaji wa 
ahadi za Rais Dk. John Magufuli za kubore-
sha zaidi huduma afya kwa wananchi.

Waziri Ummy alisema wizara imenunua 
magari hayo ili kuimarisha huduma za ru-
fani kwa wagonjwa hususani kwa wajawa-

zito, hata hivyo kutokana na changamoto 
ya ugonjwa wa corona pia magari hayo 
yatatumika kwa ajili ya kubebea wagon-
jwa hao.

Akizungumza kwa niaba ya wabunge 
waliopokea magari hayo, Mbunge wa 
Ileje, Janneth Mbenne, amemshukuru 
Rais Dk. Magufuli kwa kitendo hicho cha 
kihistoria. “Tunamshukuru Mheshimiwa 
Rais kwa mawazo na maono makubwa 
ya maendeleo ya taifa. Magari haya yatak-
wenda kuboresha huduma za afya katika 
majimbo yetu.”

Naye Mbunge wa Kilolo, Venance Mwa-
moto, ameishukuru serikali kwa utekelez-
aji wa Ilani ya CCM ya 2015-2020 kwa 
vitendo. “…moyo usio na shukrani hukau-
sha mema yote na heri wale wanaowajali 
wagonjwa kwa maana ufalme wa Mungu 
ni wao.”

Pia, Mbunge wa Nyasa na Naibu Waziri 
wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Stella 
Manyanya, alisema kwa niaba ya wanan-
chi wa Wilaya ya Nyasa wanamshukuru 
Rais Dk. Magufuli kwa msaada huo kwa 
kuwa walikuwa na changamoto kubwa na 
gari la kubebea wagonjwa.

PM akabidhi magari 10 kubebea wagonjwa

Na Salome Kitomari, DODOMA

WABUNGE wamemlilia Mbunge 
wa Sumve, Richard Ndassa (61), ali-
yefariki jana jijini Dodoma, wakise-
ma alikuwa mzee wa busara aliye-
wasaidia vijana kuimarika katika 
kutoa michango bungeni.

Aidha, alikuwa mwenyekiti wa 
jopo la wabunge 10 kuandaa mao-
ni yao kwenye ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ambao waliya-
wasilisha kwenye chama na kuan-
dikiwa barua ya kupongezwa kwa 
kazi nzuri.

Wabunge hao walieleza  haku-
wahi kuwa na uhasama wa kisiasa 
kwa kuwa aliishi nao bila kujali 
itikadi za kisiasa na hakuwahi ku-

washambulia zaidi kujikita kwe-
nye jambo alilotaka kuzungumzia.

Mbunge wa Moshi Mjini, Jaf-
fary Michael (Chadema), alisema 
alikuwa mtu mzuri, mwelewa na 
mwenye upendo katika mazingira 
ya sasa ya uhasama wa kisiasa yali-
yopo.

“Aliheshimu kila mtu, alistahili 
sifa ya kuwa mbunge wa muda 
mrefu, hakujua kunyanyasa watu 
kwa itikadi zao, nimesikitika sana 
kupokea taarifa za kifo chake, 
hakuna anayepaswa kufa ila ndiyo 
njia yetu sote,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (Chade-
ma), Upendo Peneza, alisema 
Ndassa alimzoea sana kwa kuwa 
alimuona ni kama binti yake, na 

akipita bila kumsalimia lazima 
amuite amsalimie.

“Alinipa ushauri au nikishachan-
gia bungeni ananiongezea nyama 
kwenye mchango wangu, nikim-
kuta na wabunge wengine aliwa-
tengeneza wasifanye utani mbele 
yangu   kwa kuwa mimi ni binti 
yake,” alisema.

Mbunge wa Bukoba Vijijini, Jas-
son Rweikiza, ambaye ni Katibu 
wa Wabunge wa CCM bungeni, 
alisema walipewa kazi ya kuandaa 
maoni ya kuchangia ilani ya CCM 
na aliteua wajumbe 10, Ndassa aki-
wamo.

“Mimi Katibu wa Bunge wa 
CCM, kila mwaka wa uchaguzi tu-
andaa ilani na bungeni tunakuwa 

na mchango mkubwa kwenye 
ilani, nilipotakiwa na Chama kutoa 
mawazo ya ilani niliteua wabunge 
10, nao walimchagua Ndassa 
akawa kiongozi wa jopo wa kuan-
daa ilani na wakapeleke kwenye 
chama kwa ajili ya kusaidia ilani,” 
alisema na kuongeza:

“Na alivyokuwa  mbunge ma-
kini, Katibu Mkuu wa CCM, Dk. 
Bashiru Ally, aliwaandikia barua 
ya kuwapongeza kuonyesha kazi 
iliyofanyika ni makini.”

Kwa mujibu wa Mbunge huyo, 
Ndassa alizungumzia masuala la 
kitaifa, uchapakazi wake ulioneka-
na, na kwamba ni pengo kubwa 
bungeni na kwenye jimbo lake na 
chama chake kwa ujumla.

Mbunge wa Singida Magharibi 
(CCM), Elibariki Kingu, alisema 
amekaa na watu wa umri wa 
Ndassa, lakini hakuwahi kukutana 
na mtu mnyenyekevu na mwenye 
upendo kama yeye.

“Alipenda kuniita mjomba kwa 
maana ya kaka wa mama yangu, 
alipenda watu, hakuwa na hasira 
na mtu, alikuwa makini na uongozi 
kwa kweli nchi imepoteza mtu, in-
aogopesh, lakini Mungu akiamua 
kuchuma watu wake anafanya 
hivyo,” alisema.

Naye Mbunge wa Katavi (CCM), 
Sebastian Kapufi, alisema aliwa-
fundisha kuheshimu muda kwa 
kuhakikisha wanafika kwenye vi-
kao vya bunge kwa wakati.

Mnada wa 
misitu waingiza 
milioni 240/-
Na Elizabeth Zaya 

WAKALA wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS) imefanikiwa kupata zaidi 
ya Sh. milioni 240 katika mauzo ya 
misitu kwa njia ya mnada wilayani 
Tanga, fedha ambazo pia zitatumika 
kulipia maduhuli ya serikali.

Meneja Masoko wa TFS, Mariam 
Kobelo, alisema mnada huo ni mion-
goni mwa ambayo imekuwa ikifanyi-
ka  kwa kuzingatia sheria na kanuni 
za manunuzi ya mazao ya misitu.

Kobelo alisema minada hiyo 
huendeshwa kwa ushindani kutoka 
kwa wanunuzi wenye sifa na wanaok-
idhi vigezo vya sheria ya manunuzi.

“Sheria ya misitu ya mwaka 2004 
inatutaka kuendesha minada had-
harani, wakiwapo wanunuzi wote 
katika eneo yalipohifadhiwa mazao 
na inatamka kwamba kila mshiriki 
anatakiwa  kuwasilisha leseni ya 
biashara, ya usajili wa biashara ya 
mazao ya misitu husika na cheti cha 
utambulisho wa mlipa kodi (TIN). 

“Katika mnada huu washiriki wanne 
walijitokeza, lakini ni watatu pekee 
ndio walikidhi vigezo vya mnada na 
kati yao kampuni mbili ndizo zil-
ishinda na kutakiwa kulipa asilimia 25 
ya thamani yote ya ununuzi ndani ya 
siku tatu  baada ya kushinda,” alisema 
Kobelo.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa mnada huo, Rashid Shekivunge, 
alisema washindi waliopatikana 
watapatiwa hati itakayotumika kulipia 
maduhuli ya serikali. Kwa upande 
wake, Mhakikimali wa Mkoa wa Tan-
ga, Martin Kauzeni, alisema mshiriki 
atakayeshinda na kupewa hati ya 
ushindi halafu akashindwa  kulipia 
mgawo huo ndani ya muda aliopewa 
kwa sababu yoyote ile, atakuwa am-
etenda kosa la kuhujumu mnada  kwa 
makusudi na kuikosesha serikali 
mapato, na kwamba hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

Alisema miongoni mwa hatua zi-
takazochukuliwa kwa atakayeshindwa 
kulipia mgawo ndani ya siku alizo-
pewa ni pamoja  na kudaiwa fidia 
ya hasara kwa kuzingatia Sheria ya 
Makosa ya Uhujumu Uchumi Sura ya 
200 marejeo ya 2002.

Wabunge wanavyomkumbuka Ndassa
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Na Paul Mabeja, CHAM-
WINO

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za 

Mitaa (Tamisemi), Selemani 
Jafo, ameonyesha kuridhishwa 
na kasi ya ujenzi unaoendelea 
katika Hospitali ya Uhuru ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino mkoani Dodoma.

Akizungumza baada ya 
kutembelea eneo la ujenzi, Jafo 
alisema angalau sasa anaanza 
kuiona Hospitali ya Uhuru, na 
anaamini akirudi awamu ny-
ingine ataona sura kamili ya 

jengo. “Nimeridhika na kasi 
ya ujenzi unaoendelea katika 
Hospitali ya Uhuru na hatua 
iliyofikiwa, naamini nikija tena 
hapo baadaye basi kuna jengo 
litaonekana hapo,” alisema 
Jafo.

Aliuagiza uongozi wa Suma 
JKT ambaye ndiye mkandarasi 
wa ujenzi wa hospitali hiyo, 
kusimamia kikamilifu ili kuka-
milisha kazi hiyo kwa wakati 
uliopangwa.

“Nimefurahi kuwa sasa mko 
katika maandalizi ya kumwaga 
zege kwenye lenta, hakikisheni 
maandalizi hayo yanakami-
lika kwa muda mfupi ili zege 
limwagwe kwa siku moja au 

mbili,” alisema.
Katika siku za hivi karibuni, 

Jafo amekuwa akifanya ziara 
za kushtukiza katika ujenzi wa 
Hospitali ya Uhuru ili kukagua 
maendeleo ya ujezi wa hospi-
tali hiyo.

Naye Msimamizi wa mradi 
wa Suma JKT, Gerlad Mkwele, 
alisema hatua waliyofikia ni ku-
funga maboksi tayari kwa kum-
waga zage ya lenta ili ndani ya 
wiki mbili wawe wameshaka-
milisha umwagaji.

“Kama unavyoona tume-
shapandisha kuta, tunachofan-
ya sasa ni kufunga boksi za jen-
go zima ili tumwage zege kwa 
wakati mmoja, na baada ya 

wiki mbili tutakuwa tunaanza 
hatua ya pili ya kujenga katika 
ghorofa ya kwanza,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Cham-
wino, Athumani Masasi, 
alisema ofisi yake imejipanga 
kusimamia kwa karibu na ku-
hakikisha ujenzi wa hospitali 
hiyo unafanyika katika muda 
uliopangwa.

Hospitali ya Uhuru inajeng-
wa kwa gharama ya Sh. bilioni 
3.99, fedha zilizotolewa na Rais 
Magufuli baada ya kuahirisha 
sherehe za maadhimisho ya 
Siku ya Uhuru, Desemba 9, 
2018 na zile zilizotokana na 
gawio la kampuni ya Airtel.

Jafo aridhishwa kasi 
ya ujenzi wa hospitali Wakulima 

wapewa 
tahadhari 
na matapeli
Na Ibrahim Joseph, KONGWA

WAKULIMA wameshauriwa kutumia 
soko la kimafaifa la mazao Kibaigwa 
wilayani Kongwa, kuuza mazao yao ili 
kuepuka kutapeliwa na walaguzi.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Kongwa, 
Dk. Omari Mkulo, wakati alipozun-
gumza na Nipashe jana ofisini kwake 
kuhusu mikakati ya ukusanyaji wa 
mapato katika soko hilo la kimataifa la 
mazao.

Dk. Mkulo aliwashauri wakulima 
kutumia soko hilo  kuuza na kununua 
mazao ili kuepuka kuingia mikononi 
mwa walanguzi wa mazao wasio 
waaminifu.

“Ninawasihi ndugu zangu wakulima 
wa Kanda ya Kati na mikoa ya jirani 
na Kibaigwa kutumia soko letu la 
mazao Kibaigwa kwa sababu wa-
takuwa na ukakika kupima mazao 
yao kabla ya kuuza tofauti na mitaani 
watatapeliwa,” alisema.

Alisema msimu wa mavuno ya 
mazao umeshaanza na kuna baadhi 
ya walaguzi wameshaanza kuwafuata 
wakulima mashambani wakiwalaghai 
kununua kwa makadirio bila kutumia 
mizani.

Pia, alisema mkulima kutumia 
madebe au kukadiria ya gunia yatawa-
sababishia hasara kwa sababu hakuna 
ukakika wa uzito wa mazao anayota-
rajia kuuza kwa mfanyabiashara.

Alitaja mikakati waliyonayo katika 
kuhakikisha wanadhibiti upotevu wa 
mazao kuwa wamebadilisha muundo 
wa uongozi wa soko kwa kuweka wa-
tumishi waajiriwa wa halmashauri.

Aliwataja viongozi wapya walio-
wekwa kuwa ni meneja  na katibu wa 
soko hilo watakaokuwa na wajibu wa 
kusimamia mapato yote yanayoingia 
hapo kila siku na kusimamia shughuli 
zote

Pia alibainisha kuwa halmashauri 
hiyo imekuwa ikikusanya zaidi ya Sh. 
milioni 511 kwa mwaka kutokana na 
mapato ya soko hilo.

Kwa upande wake, Kaimu Meneja 
wa soko hilo, Imani Matonya, alisema 
msimu wa mazao umeanza na soko 
limeanza kupokea mazao kila siku na 
kuuza. Matonya alisema kwa sasa wa-
natoa tani zaidi ya 10,000 ya mazao 
ya mahindi kwa siku na mategemeo 
ni kuongezeka mizigo zaidi kwa siku 
zijazo.

Alisema mahindi wanayopokea kwa 
sasa yanatoka mikoa ya Dodoma, 
Morogoro hasa Wilaya ya Gairo na 
Mkoa wa Tanga, wilaya ya Kilindi 
na Handeni. Alibainisha kuwa bado 
hawajaanza kupokea mazao kutoka 
Mkoa wa Manyara kutokana na mvua 
kuendelea kunyesha eneo hilo.

Alisema makusanyo ya ushuru wa 
mazao sokoni hapo ni wastani wa 
Shilingi milioni mbili hadi tatu kwa 
siku na mahindi yananunuliwa kwa Sh. 
500 hadi 550 kwa kilo katika kipindi 
hiki.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi (kulia), akisikiliza kero za wananchi alipotembelea Mtaa wa Chadulu jijini Do-
doma jana, kwa lengo la kutatua migogoro ya ardhi katika eneo hilo. PICHA: BRAHIM JOSEPH

Ataka taarifa wageni wanaoingia Chamwino
Na Peter Mkwavila,     
CHAMWINO

DIWANI wa Buigiri wilayani 
Chamwino, mkoani Dodoma, 
Keneth Yindi, amewataka 
wakazi wa kata hiyo kutoa 
taarifa kwa viongozi wao wa 
serikali kwa wageni wanao-
ingia kutoka nje ili wapimwe 
afya zao na kubaini kuwa 
kama wanamaambukizi ya vi-
rusi vya corona.

Yindi alisema hayo alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye kata hiyo, 
wakati alipokuwa akitoa elimu 
ya jinsi ya kukabiliana na janga 

la virusi vya Covid - 19. Aki-
zungumza kwenye kata hiyo 
aliwataka wakazi hao kutoa 
taarifa pindi wanapowaona 
wageni kutoka nje ya kata hiyo 
ili wapimwe afya zao kama 
wanamaambukizi ya virusi 
vya corona. Alisema pamoja 
na ukarimu walionao wa ku-
pendana kwa janga la corona 
ni muhimu wanapotembel-
ewa na wageni lazima itolewe 
taarifa kwa viongozi wao.

“Ninawaomba wananchi wa 
kata hii kuanzia huko vitongo-
jini, vijijini hadi kata msikubali 
kukaa na mgeni ambaye 
hamtambui kama amepimwa 

afya yake na mtakapobaini 
toeni taarifa kwa viongozi 
wenu,” alisema.

Aliwataka pia watoa hudu-
ma zinazogusa jamii kuhakiki-
sha kunakuwapo na barakoa 
kwa ajili ya wateja wao hata 
kama zitakuwa zinauzwa.

Aliyataja baadhi ya maeneo 
yanayoweza kutoa huduma 
ya barakoa ni katika vituo vya 
afya, nyumba za ibada, hotel-
ini na wasafirishaji wakiwamo 
waendesha  bodaboda na da-
ladala, mahakamani na ofisini.

Alisema maeneo hayo ni 
muhimu kuwa na barakoa 
hizo kwa ajili ya kuwahu-

dumia wateja wao iwe kwa ku-
uza au kwa kuwapatia bure ili 
waweze kuhudumiwa. Katika 
hatua nyingine diwani huyo 
aliwataka wakazi wa kata hiyo 
wenye uwezo kusaidia watu 
wasiojiweza wakiwamo wenye 
ulemavu, wazee, wajane na ya-
tima uwezo vifaa vya kujikinga 
na maambukizo ya corona.

Vile vile, amewataka pia 
viongozi wa kata kutoa elimu 
kwa wakazi wao kwa vitendo 
ili waweze kujilinda na maam-
bukizo ya virusi vya ugonjwa 
huo ambao unatikisa karibu 
dunia yote kutokana na vifo 
vinavyotokea.
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LONDON, England

KEVIN De Bruyne, amemwambia 
Thierry Henry anakwenda kuzima 
rekodi yake ya ‘asisti’ nyingi kwa 
msimu mmoja katika Ligi Kuu Eng-
land msimu huu.

Kiungo huyo wa Manchester City, 
De Bruyne ana asisiti 16 kwenye ligi 
hiyo kabla ya msimu huu kusimam-
ishwa kutokana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona mwezi uliopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ubelgiji alifikisha asisti 18 wakati 
wa msimu wa 2016/17 na katika 
mahojiano na gazeti la The Ath-
letic, ametania kwamba, alikasirika 
kutofikisha asisti 17 wakati shuti lake 
lilipomgonga Raheem Sterling waka-
ti wa ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Arsenal, Desemba mwaka jana.

Henry alifikisha asisti 20 kwa 
msimu mmoja wa 2002/03 akiwa 
pale Arsenal na De Bruyne ame-
kuwa akifanya kazi kubwa kuhakiki-
sha anaifikia rekodi ya gwiji huyo 
wa Ufaransa ambaye alikuwa kocha 
wake msaidizi katika kikosi cha Ubel-
giji wakati wa michuano ya Kombe la 
Dunia nchini Urusi mwaka 2018.

“Kwa kweli, nahisi kama nime-
shafikisha asisti 17, najua kwamba 
moja nilipokonywa kwenye mchezo 
wa Arsenal,” alisema.

“Sijui kwanini walifanya vile, bado 
sielewi.

“Mara zote nimekuwa nikimta-
nia Henry nilipokuwa timu ya taifa, 
hata wakati wa kumuaga Vincent 
Kompany mwaka huu. Nilipomwona 
nilimwambia naivunja rekodi yako 
mwaka huu.

MADRID, Hispania 

N
AHODHA wa Real 
Madrid, Sergio Ra-
mos, anatamani 
kushinda taji 

moja msimu huu, lakini ana-
jiandaa kusubiri kurudi kwa 
msimu baada ya kusimama ku-
tokana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

Msimu wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, ulisimama mwezi uliopita kuto-
kana na ugonjwa wa COVID-19, ambao 
umeua zaidi ya watu 217,000 duniani 
kote. Klabu sasa zinakaribia kurudi kwe-
nye mazoezi nchini Hispania ambapo 
msimu huo unaweza kurudi mwanzoni 
mwa Juni.

Ramos anataka kutwaa taji na Madrid 
msimu huu, ambao wapo nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa LaLiga na wamet-
inga hatua ya 16 kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

“Afya ya kila mmoja haiwezi kuwekwa 
kwenye hatari. Nasubiria kucheza tena, 
kurudi nikiwa nimekamilika, kucheza 
kwenye LaLiga na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya,” amesema akiliambia gazeti la AS.

“Nina njaa ya kumaliza msimu na 
taji, lakini kwanza tunatakiwa kusubiri 
watu wanaojua kuhusu hili ili wachukua 
maamuzi sahihi.”

Hispania ni moja ya nchini za Ulaya ili-
yotikiswa sana na maambukizo ya virusi 
vya corona, huku watu zaidi ya 232,000 
wakiripotiwa kuambukizwa pamoja na 
vifo 23,800.

Ramos aliwataka watu kuendelea ku-
fuata maelekezo ya wataalamu wa afya 
ili kujikinga na maambukizo ya virusi 
vya corona.

Barcelona 
kumuuza 
Arthur Juve
BARCELONA, Hispania 

NYOTA wa Barcelona, Arthur, ameri-
potiwa kwamba anaelekea katika klabu 
ya Juventus, huku pia Liverpool nao 
wakitajwa kumwania fowadi huyo.

Arthur amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuondoka kwa miamba 
hao wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, na 
sasa ni wazi kwamba, uhamisho wake 
unaweza kufanyika kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja.

Barcelona na Juventus kwa sasa 
wameripotiwa kuwa kwenye mazun-
gumzo ya awali kwa ajili ya Arthur, 
kwa mujibu wa gazeti la Mundo Depor-
tivo.

Ripoti inasema kwamba, kocha wa 
Juve, Maurizio Sarri, anamtaka Arthur, 
huku Miralem Pjanic, Rodrigo Bentan-
cur na Federico Bernardeschi wakihu-
sishwa kutaka kuondoka katika klabu 
hiyo.

Arthur mwenye umri wa miaka 23 
raia wa Brazil, alijiunga na Barcelona 
mwaka 2018 akitokea klabu ya Gremio 
ya nyumbani kwao.

De Bruyne amtishia 
Henry kuvunja rekodi

Ramos: 
Nina njaa 
ya taji 
msimu huu



habari michezo

29Alhamisi Aprili 30, 2020

LIVERPOOL, England 

VIRGIL van Dijk ni “mashine” na am-
etengeneza upatina mzuri wa safu ya 
ulinzi ya Liverpool, kwa mujibu wa 
mchezaji mwenzake, Joe Gomez am-
baye amebainisha anafurahia kucheza 
pamoja nae.

Gomez na Van Dijk wametengeza 
upatina wa ‘ukuta’ imara zaidi na kuwa 
‘moyo’ wa safu bora ya ulinzi kwenye 
Ligi Kuu ya England, katika kikosi cha 
kwanza cha kocha Jurgen Klopp.

Van Dijk aliwasili Anfield Januari 
mwaka 2018 kama mlinzi ghali zaidi, 
rekodi ambayo ilikuja kuvunjwa na 
Harry Maguire wakati akihamia Man-
chester United, na haraka wakatengen-
eza upatina mzuri zaidi kwenye safu 
hiyo.

“Nilisema mwanzo, uwepo wa Virgil 
kwenye kikosi chetu umeimarisha zaidi 
safu ya ulinzi,” amesema Gomez aki-
iambia Sky Sports.

“Nilikuwa beki wa kati kijana, siku-
pata mechi nyingi za kucheza ndani ya 
Liverpool, lakini haraka yeye alikuja, na 
tukajenga upatina mzuri zaidi.

“Kiukweli kabisa yeye ni kiongozi 
dimbani, tumekuwa tukicheza kwa 
upatina mzuri mara zote.

“Tunazungumza na kuelekezana 
uwanjani, na kila mmoja anajua kwam-
ba, tunaelewana na tumeiimarisha 
safu ya Liverpool na kuwa bora kabisa 
duniani kwa sasa.”

 AMSTERDAM, Uholanzi 

U
AMUZI wa Matthijs de Ligt 
kujiunga na Juventus bada-
la ya klabu kama Barcelona 
au Manchester City kulifan-

ya kocha wake wa zamani wa timu 
ya vijana, Ronald de Boer kupatwa 
na mshangao.

De Ligt alitokea kwenye aka-
demi ya vijana ya Ajax na alicho-
moza kwenye umaarufu wakati 
akiwa bado kijana, na kupewa na-
fasi ya kucheza kikosi cha kwanza 
mara tu baada ya kutimiza umri 
wa miaka 17.

Alikuwa nahodha mwenye 
umri mdogo zaidi wa klabu hiyo 

wakati akipewa kitambaa hicho 
katika umri wa miaka 18 na ali-
kuwa nguzo muhimu kwa Ajax 
kufika nusu fainali ya Ligi ya 
mabingwa Ulaya, kabla ya ku-

fungwa na Tottenham.
Licha ya kuwaniwa na klabu 

kadhaa mlinzi huyo wa kati, De Ligt 
aliamua kuzitosa Barca ambayo ilim-
sajili mchezaji mwenzake, Frenkie de 
Jong.

“Klabu zilizokaribu za mfumo wa 
Ajax kama vile Man City na Barce-
lona zilikuwa zinamtaka,” amesema 
De Boer akiliambia gazeti la Gazzetta 
dello Sport.

“Ingekuwa rahisi kwake kuzoea 
staili ya uchezaji. Ingawa aliamua 
kuchagua upande mwingine, lakini 
naheshimu uamuzi wake.

“Awali nilishangazwa na uamuzi 
ule, lakini baadae nikamuelewa na 
kuheshimu. Kuichagua Juve badala 
ya Barcelona na Manchester City uli-
kuwa ni uamuzi wake wa kipekee.”

De Boer 
amshangaa 

De Ligt 

 AMSTERDAM, Uholanzi 

ANDRE Onana amethibitisha alitaka kuondoka Ajax, akise-
ma alikuwa tayari “kuchukua hatua” wakati akihusishwa 

na mpango wa kuhamia Barcelona.
Onana mwenye umri wa miaka 24, amekuwa nyota 
kwa kipindi cha misimu minne iliyopita kwa miamba 

hao wa Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie, ambako ali-
wasili akitokea Barca mwaka 2015.

Golikipa huyo raia wa Cameroon amezivutia 
klabu kadhaa za Ulaya, huku Barcelona, Chelsea 
na Tottenham zikiwa miongoni mwa timu zili-
zotajwa kutaka kumsajili.

Onana, ambaye mkataba wake na Ajax una-
malizika mwaka 2022, amesema alikuwa tayari 

kuondoka.
“Usininukuu vibaya, nina furaha kubwa kuwa na Ajax 

na najivunia kuwa na klabu hii kubwa,” alisema akiliambia 
gazeti la AD.

“Ilikuwa miaka mitano hapa, lakini sasa natakiwa ku-
chukua hatua. Tuliwekeana ahadi hiyo mwaka jana.

“Sijui nini kitatokea, lakini makubaliano na malengo yan-
gu yako wazi kabisa.”

Onana alifikiria 
kuondoka Ajax

Gomez asifia 
ubora wa 
Van Dijk



POGBA KUUZWA BEI CHEE

MANCHESTER United italazimika kumuuza kwa 
hasara kiungo wake Mfaransa, Paul Pogba (27), kwa 
sababu ya bajeti za klabu za soka kukumbwa na janga 
la virusi vya ugonjwa wa corona (COVID 19). (Goal)

AUBAMEYANG KITAELEWEKA

ARSENAL inatarajia kumuuza straika wa Timu ya 
Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang (30), kwa 
dau la pauni milioni 30 ili kujiondoa na uwezekano 
wa nyota huyo kuondoka kama mchezaji huru katika 
dirisha la usajili litakapofunguliwa. (Sun)

KAYS ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inajiandaa kumsajili kiungo wa Paris 
St-Germain Mfaransa, Kays Ruiz-Atil mwenye umri wa 
miaka 17, ambaye mkataba wake na klabu hiyo utamal-
izika ifikapo 2021. (L’Equipe - in French)

OZIL MAMBO SAFI

MABOSI wa The Gunners wamempa ofa ya mkataba 
mpya kiungo wake Mjerumani, Mesut Ozil, ambaye 
ana umri wa miaka 31. (ESPN)

WEST YAMGANDA RICE

WEST Ham imesema haitapokea ofa yoyote kutoka 
kwa Chelsea kwa ajili ya kumuuza kiungo wa Timu ya 
Taifa ya England, Declan Rice, ambaye ana umri wa 
miaka 21. (Goal)

RODRIGUEZ BADO SOKONI

EVERTON imetuma ofa ya miaka minne kwa kiungo 
wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Colombia, James 
Rodriguez (28). (Mundo Deportivo - in Spanish)

ARSENAL, UNITED VITANI

ARSENAL na Manchester United zote zimetajwa 
kuwania saini ya straika wa Monaco na Timu ya Taifa 
ya Ufaransa, Wissam Ben Yedder, ambaye ana umri wa 
miaka 29. (L’Equipe - in French)

BARCA, EVERTON WATETA

EVERTON imeanza mazungumzo na Barcelona kwa 
ajili ya kumsajili beki wake wa kati, Jean-Clair Todibo, 
ambaye ana umri wa miaka 20. Nyota huyo chipukizi 
Mfaransa kwa sasa yuko kwa mkopo kwenye klabu ya 
Schalke. (Mail)

LIVERPOOL, LILLE WAKUTANA

LIVERPOOL imeanza mazungumzo na wawakilishi 
wa mshambuliaji wa Lille na Timu ya Taifa ya Nigeria, 
Victor Osimhen, ambaye ana umri wa miaka 21. (Le10 
Sport - in French)

JESUS KUMRITHI BRUCE

NEWCASTLE inajiandaa kumfukuza Kocha, Steve 
Bruce na nafasi yake kuchukuliwa na Kocha wa 
Flamengo, Jorge Jesus, ambaye aliiongoza klabu ya 
Brazil kutwaa taji la Copa Libertadores mwaka 2019. 
(Goal)

MADRID KUIKAMUA ARSENAL

ARSENAL italazimika kuilipa Real Madrid pauni mil-
ioni 44 kama itataka kumsajili kwa mkopo na baadaye 
kumpa mkataba wa kudumu kiungo wa Timu ya Taifa 
ya Hispania, Dani Ceballos (23). (AS - in Spanish)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

N
YOTA Donny van de Beek 
amekuwa ni mmoja wa 
wachezaji wanaowindwa na 
klabu za Ulaya katika kipindi 

cha majira ya joto na taarifa zinasema 
Ajax imeripotiwa iko tayari kusikiliza 
ofa kutoka katika klabu mbalimbali 
zinazomwania kiungo huyo.

Thamani ya mchezaji
 huyo inatajwa kuwa ni

 pauni milioni 44.
Van de Beek ni mchezaji nyota wa 

kikosi cha Ajax na aling’ara zaidi na 
aliisaidia timu yake kutinga katika 
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita, na tan-
gu hapo alianza kuhusishwa na tetesi 
za kuhama.

Kama ilivyokuwa kwa Frenkie de 
Jong, Matthijs de Ligt na Hakim Zi-

yech tayari wameshakubaliana na 
mchakato wa kutaka kuhama na kwa 
Van de Beek inaonekana ni mchezaji 
mwenye kipaji ambaye amekuwa 
kwenye daraja la juu kwa mwaka 
2019, hivyo anajiandaa kuondoka.

Kwa mujibu wa gazeti la Mundo 
Deportivo limeandika, Real Madrid, 
Manchester United na Juventus ndio 
klabu zilizoonyesha nia ya dhati ya 
kumsajili kiungo huyo mwenye umri 
wa miaka 23.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
Real Madrid tayari imeshafikia 
makubaliano na kusaini mkataba wa 
awali na mchezaji huyo wa Timu ya 
Taifa ya Uholanzi.

Lakini United inajipanga kuingilia 
katikati na kuvuruga mchakato huo 
wa usajili, huku Kocha Ole Gunnar 
Solskjaer akijiandaa kuendeleza map-
induzi ya kuimarisha safu yake ya ki-
ungo ambayo tayari imemshuhudia 

Bruno Fernandes akifanya vema tan-
gu alipotua kwenye kikosi hicho.

Juventus inatajwa ni klabu ya tatu 
kuwa kwenye vita ya kumwania Van 
de Beek ambaye akifanikiwa kujiunga 
na Bianconeri ataungana na mchezaji 
mwenzake wa zamani wa Ajax, De 
Ligt.

Newcastle na Everton nazo zimeji-
tosa katika mbio za kuwania saini ya 
kiungo huyo.

Tangu alivyong’ara katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu uliopita, Van de Beek 
ameendelea kuwa mchezaji nyota na 
muhimu wa Ajax katika msimu huu, 
akiwa amefunga mabao 10 na kutoa 
pasi za mwisho 11 kwenye michezo 37 
aliyocheza.

Mkataba wake na timu hiyo in-
ayotumia Uwanja wa Johan Cruyff 
Arena utamalizika ifikapo kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2022. 

   Madrid, United, Juventus zatangaza kuch-
uana kuwania saini ya Mholanzi huyo ambaye...

habari michezo

Alhamisi Aprili 30, 2020

nyota Van De Beek 
agombewa Ulaya



Na Somoe Ng’itu

K
IUNGO wa kimataifa wa Yanga, 
Haruna Niyonzima, amesema 
Tanzania ni mahali pazuri 
kwake ndio sababu kubwa ya 

kukubali kurejea kucheza hapa nchini 
kwa mara ya tatu.

Hata hivyo Niyonzima
 alisema amekubali kure-

jea kwa mara ya pili ndani
 ya kikosi cha Yanga bila

 ya kuweka mbele maslahi
 binafsi.

Niyonzima alisema pia licha ya Yanga 
kuonekana haina wakati mzuri, bado ali-
kubali kujiunga nayo kwa sababu kwake 
aliangalia mambo mengi hadi kufikia 
uamuzi wa kusaini mkataba mwingine 

na klabu hiyo.
“Nimerudi Yanga kwa sababu ndio 

timu ninayoiheshimu na ni timu ninay-
oifurahia, ni kweli tunaangalia maslahi, 
lakini lazima uwe na sababu zako bi-
nafsi, kwa hisia zangu binafsi ndio zil-
ipelekea kukubali kurejea,” Niyonzima 
alisema.

Kiungo na nahodha huyo wa Timu 
ya Taifa ya Rwanda (Amavubi), alisema 
aliondoka Yanga bila ya kuwa na tatizo 
lolote na ilitokana na mipango ya Mwe-
nyezi Mungu.

“Hata nilipoenda Simba, watu 
walitegemea kupata vitu vikubwa ku-
toka kwangu, lakini haikuwa hivyo, ni 
mipango ya Mwenyezi Mungu, siwezi 
kusema sana,”

Mnyarwabnda huyo aliongeza maje-
ruhi aliyopata ni moja ya sababu zilizo-
pelekea ashindwe kuonyesha kiwango 

chake kilichozoeleka.
“Naweza kusema haikuwa bahati 

yangu pale, kila mchezaji anatamani 
anapokwenda aonyeshe kiwango kizuri, 
lakini haikuwa hivyo, mimi nilipoondo-
ka Yanga hakukuwa na tatizo, nilikuwa 
napewa mshahara wangu kama kawai-
da, hata kama ulikuwa unachelewa, Ju-
matatu haiwezi kufanana na Jumanne,” 
Niyonzima alisema.

Aliongeza kikosi cha Yanga ni kizuri, 
lakini kinahitaji muda ili kuimarika na 
wachezaji kucheza kwa muda mrefu 
pamoja.

“Yanga tulichukua kikombe cha Ligi 
Kuu Bara mara tatu mfululizo, sio kama 
tulikuwa na kikosi hatari sana, lakini 
tulizoeana, mchezaji unajua ukipeleka 
mpira hapa, utamkuta mwenzako, hu-
wezi kupata mafanikio haraka haraka,” 
Niyonzima alisema.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC, umesema bado 
haujapokea mapendekezo kuhusiana na 
wachezaji wapya itakaowasajili, lakini 
safu ya ushambuliaji itachukua nafasi 
kubwa katika maboresho yake kuelekea 
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, aliliambia gazeti 
hili kuwa, safu yao ya ushambuliaji 
imekuwa na tatizo msimu huu na ku-
hakikisha wanamaliza changamoto hiyo, 
wanajiandaa kuboresha kikosi chao.

“Bado hatujapokea mapendekezo 
kutoka katika benchi la ufundi, sasa 
tunafanya kile ambacho amekuwa 
akitueleza kabla ya janga la corona 
halijatokea, lakini tunafahamu idara ya 
ushambuliaji imekuwa na shida kwetu,” 
alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema wakati waki-
anza kuboresha idara zenye upungufu 
katika kikosi chao, bado wanasubiri 
ripoti ya kiufundi ya kocha wao ambayo 
pia wataifanyia kazi kikamilifu.

“Kwa sasa tunawaongezea mikataba 
wachezaji wale ambao kocha alitoa 
maelekezo kabla ya kwenda kwao, 
usajili wa wachezaji kutoka nje utasubiri 
kocha mkuu atakaporudi, yeye ndiye 
atafanyia kazi idara hiyo,” alisema 
Popat.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), lime-
anza mchakato wa kufanya maboresho 
ya Kanuni za Mashindano kwa ajili ya 
msimu ujao wa mwaka 2020/21, imeele-
zwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Mashindano wa ZFF, Ali Mo-
hammed Ameir, alisema katika mchakato 
huo wameanza na zoezi la kupokea 
maoni kutoka kwa wadau wa soka wa 
visiwani hapa ili kupatikana kwa kanuni 
mpya za mashindano.

Ameir alisema kila mtu anayo fursa ya 
kutoa maoni juu ya kanuni ya kuende-
sha mashindano kwa msimu wa mwaka 
2020/21 na ZFF inaahidi itayafanyia kazi 
maoni hayo ili kupata kanuni bora katika 
uendeshaji wa ligi zake. 

“Tunaendelea kupokea maoni kutoka 
kwa wadau wa soka wa hapa Zanzibar ili 
kupata kanuni ya kuendesha mashinda-
no, miongoni mwa mambo katika kanuni 
hiyo ni muundo wa ligi utakavyokuwa, 
ikiwamo Ligi Kuu, Ligi Daraja la Kwanza, 
Ligi za Vijana, na zile za wanachama 
wetu ikiwamo Ligi za mikoa na wilaya,” 
Ameir alisema.

Aliongeza kutokana na changamoto 
ya kukutana uso kwa uso na wadau kwa 
sababu ya kuwapo kwa ugonjwa wa co-
rona, ZFF pia inapokea maoni kupitia njia 
ya mitandao ya kijamii pamoja na barua 
pepe ya shirikisho hilo.

Kiongozi huyo amewataka wadau 
mbalimbali wa michezo kutoa maoni yao 
bila kusika kwa sababu wanaamini ndiyo 
yatasaidia kuboresha, kuendesha na 
kusimamia ligi katika ubora unaotakiwa.

Niyonzima afunguka
kilichomrejesha Yanga

Azam yasubiri
ripoti ya usajili

Kanuni Ligi 
Kuu Zanzibar 
kuboreshwa

habari michezo
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky 
Maxime, amesema wachezaji wa soka 
hapa nchini wanatakiwa watambue na 
kuheshimu thamani yao kwa kufanya 
mazoezi bila ya kusubiri kuhimizwa ka-
tika kipindi hiki cha likizo ya corona.

Maxime (pichani) aliliambia gazeti 
hili makocha wana kazi ya kuandaa pro-
gramu mbalimbali za mazoezi ambazo 
wachezaji wanatakiwa kuzifuata kwa 
hiari ili kulinda viwango vyao wakati 
mechi za ligi mbalimbali zimesimama.

Kocha huyo alisema kila mchezaji 
anatakiwa kutambua umuhimu wa kazi 
yake, na kwa kutambua hivyo, wanataki-
wa kufuata mazoezi kwa umakini bila ya 
‘kutishwa’ kukutwa na adhabu endapo 
itabainika kuna hali ya kuzembea.

“Ni ngumu sana kwa kipindi hiki kum-
fuatilia mchezaji kama anafanya mazoe-
zi au la, hivyo mchezaji mwenyewe ana-
takiwa kujitambua na kuthamini uwepo 
wake katika timu, kwa kufuata maelek-
ezo hasa kuwa makini katika mazoezi ya 
mmoja mmoja,” alisema Maxime.

Aliongeza mechi zilizobakia ni ngumu 
na zenye ushindani, hivyo wachezaji wa-
takaokaidi kufanya mazoezi, wataumia.

“Makocha wa viongozi sio muda wa 
kuanza kumfuatilia mchezaji amefanya 
mazoezi kwa kiwango cha asilimia 100, 
ni jukumu lake la kuwa makini na ku-
fanya mazoezi kwa umakini mkubwa,” 
Maxime aliongeza.

Alisema yeye binafsi hatoacha kuwa-
himiza wachezaji wake kujifua ili wa-
takaporejea wawe imara na tayari ku-
pambana.

Maxime awataka 
wachezaji kujitambua

Wachezaji wa mpira wa kikapu wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA



Na Somoe Ng’itu

S
HIRIKISHO la Soka Tanzania 
(TFF), limesema msimamo wake 
ni kuona msimu wa Ligi Kuu Bara 
2019/20 unamalizika uwanjani 

kama ulivyopangwa, lakini bado wanasu-
biri kupokea mwongozo mpya kutoka 
serikalini, imefahamika.
Machi 17, mwaka huu serikali

 ilitangaza kusimamisha
 Ligi Kuu Bara, Ligi Daraja la
 Kwanza, Ligi Daraja la Pili, 

mashindano ya Kombe la 
FA na michuano mingine ili

 kujikinga na mapambano ya 
virusi vya ugonjwa wa corona

 ( COVID 19).
Kwa mujibu wa kikao kilichofanyika ji-

jini Dar es Salaam jana, baada ya kupokea 
barua kutoka katika Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF), TFF iliendelea na uamuzi 

wake wa kusubiri hali ya maambukizi 
kuimarika ili mechi za ligi na mashindano 
yote yanayosimamiwa na shirikisho hilo 
yamalizike.

Chanzo hicho kiliendelea kusema 
TFF bado inaamini mechi zilizobakia 
zinaweza kuchezwa katika kipindi cha 
kuanzia Juni, Julai na Agosti na msimu 
mpya ukatarajiwa kufanyika wakati wow-
ote kuanzia Septemba mwaka huu.

“Azimio letu namba moja bado ni kuo-
na ligi zetu zote zinamalizika, tunaende-
lea kuwasiliana kwa karibu na viongozi 
wetu wa serikali ili kujua hatima ya ligi 
hizi, lakini kwetu tunaamini mambo 
yanaweza kurejea na tumejiwekea kipin-
di cha kuanzia Juni, Julai na Agosti, tumal-
ize msimu, kama hali itaruhusu,” kilisema 
chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliendelea kusema 
kama hilo litawezekana, inamaana kalen-
da ya msimu ujao haitaathirika na timu zi-
tatakiwa kujipanga vema kuanza msimu 

mpya bila ya kupoteza muda.
Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, 

alikataa kueleza chochote kuhusiana na 
barua ya CAF ambayo imewataka wana-
chama wake kuweka wazi hatima ya ligi 
zao kabla ya Mei 5, mwaka huu ili shirik-
isho hilo lipange kalenda yake ya msimu 
mpya.

“Hakuna taarifa mpya, tulieni,” alisema 
kwa kifupi sana katibu huyo.

Endapo ligi zitarejea, timu zitakutana 
na changamoto ya ratiba ngumu ambayo 
itazilazimu kucheza mechi nyingi katika 
siku chache.

Hadi Ligi Kuu Bara ambayo hutoa tiketi 
ya kushiriki mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika inasimama, 
Simba ambao ni mabingwa watetezi, ndio 
walikuwa wanaongoza katika msimamo 
wa ligi hiyo wakati Azam FC ni mabingwa 
watetezi wa michuano ya Kombe la FA 
ambayo hutoa mwakilishi wa Bara katika 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

   Ni baada ya kufanyika kwa kikao maalu-
mu kujadili barua iliyotoka CAF...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, amewataka wadau wa mchezo huo nchini kuen-
delea kusubiri taarifa rasmi kuhusiana na hatima ya Ligi Kuu Bara. PICHA: MTANDAO

Van De Beek agombewa Ulaya

TFF yakomaa
kumaliza ligi

SUBIRINI..

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Namungo FC, 
Reliants Lusajo, amesema kwa sasa 
akili na nguvu zake zote anaziele-
keza katika kuisaidia timu yake 
imalize katika nafasi tatu za juu 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Lusajo alisema 
malengo yao ya awali ilikuwa ni 
kuhakikisha wanabaki kwenye ligi 
hiyo, lakini sasa wanapambana 
kumaliza katika nafasi za juu kwa 
sababu uwezo huo wanao.

Lusajo alisema sasa hivi wachezaji 
wa timu hiyo wanajiimarisha ili wa-
fanye vizuri katika mechi zilizosalia 
kwa kufuata kikamilifu, maelekezo 
yanayotolewa na benchi la ufundi.

“Huu ni muda mzuri wa kwetu 
kujituma na kuwa makini, tunachu-
kuwa tahadhari lakini pia tunahi-
taji kufanya mazoezi ipasavyo ili 
tunaporejea katika ligi, tuwe na 
uhakika wa kushinda mechi zetu, 
kupata alama muhimu ambazo 
zitatufanya tumalize katika nafasi 
tuliyopanga,” alisema Lusajo.

Aliongeza wamejipanga kukabili-
ana na ushindani kwa sababu kila 
timu itahitaji kumaliza msimu kwa 
matokeo chanya na hatimaye ku-
jiepusha na janga la kushuka daraja.

“Tunahimizana na kukumbushana 
juu ya kila mmoja kupambana na 
ugonjwa huu wa corona uliopo, 
lakini kuzingatia mazoezi ya mmoja 
mmoja ili tutakaporejea tuwe fiti na 
hatimaye titimize malengo yetu,” 
alisema mshambuliaji huyo.

Aliongeza anaamini Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), litatoa mwon-
gozo sahihi kwa ajili ya kumaliza 
msimu kwa kuzingatia afya za 
wachezaji na wadau wote wanao-
simamia shughuli za mchezo huo 
hapa nchini.

Namungo FC ya mkoani Lindi 
pamoja na Polisi Tanzania ya Moshi, 
Kilimanjaro ni baadhi ya timu 
zilizotoa ushindani kwa vigogo wa 
soka nchini msimu huu, Simba na 
Yanga.

Lusajo 
azitisha
Simba, 
Yanga
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