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Polisi, CHADEMA wafikia  
mwafaka maandamano

Ziara ya Rais 
Samia China 
yaleta neema 
sekta ya afya 
Na Mwandishi Wetu

ZIARA ya Rais, Samia Suluhu 
Hassan nchini China Novemba, 
2022, imeendelea kuzaa matunda 
baada ya Naibu Waziri Mkuu wa 
taifa hilo, Liu Guozhong, kutua 
nchini na kuahidi uwekezaji ka-
tika viwanda vya vifaa tiba na 
dawa kwenye viwanda vya ndani.
Akizungumza jana jijini Dar es 

Salaam wakati Guozhong ali-
potembelea Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete (JKCI), Naibu 
Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-
lel, alisema kuna maeneo wata-
kayoshirikiana na China, ikiwamo 
upatikanaji wa vifaa tiba vya 
moyo katika viwanda nchini ili 
kupunguza gharama za matibabu.
Dk. Mollel alisema katika ziara 

yake hiyo juzi, Guozhong alitem-
belea chumba cha upasuaji mdogo 
wa moyo, chumba cha wagonjwa 
wa moyo wanaohitaji uangalizi 
maalum na chumba cha uangalizi 
maalum kwa wagonjwa wali-
ofanyiwa upasuaji wa moyo.
“Ziara ya Guozhong nchini Tan-

zania ni sehemu ya uhusiano 
mzuri baina ya Tanzania na China. 
Haya ni matunda ya ziara ya Rais 
Samia Suluhu Hassan nchini China 
hivi karibuni na ni mapinduzi 
makubwa yaliyofanywa na Rais 
wetu huyo katika kuwekeza kwe-
nye sekta ya afya, hususani Tiba 
Utalii,” alisema Dk. Mollel.
 “Ushirikiano wetu na China ni 

kubadilishana ujuzi katika kutoa 
huduma kwa wananchi, ikiwa ni 
sehemu ya kujitanua zaidi eneo la 
tiba utalii,” alisisitiza.   
Guozhong alisema ushirikiano wa 

Tanzania na China ni sehemu ya 
kuendeleza undugu wa kihisto-
ria uliopo baina ya mataifa hayo 
tangu zamani.
“Kwa niaba ya serikali ya China, 

tutahakikisha ushirikiano wetu 
huu na Tanzania katika sekta hii 
ya afya, unakuwa na tija kama 
sehemu ya kuenzi undugu wa ki-
historia wa baina ya mataifa haya 
mawili,” alisema.
Guozhong jana alitembelea Ma-

kumbusho ya Taifa na Nyumba 
ya Sanaa kabla ya kukutana na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ofisini kwake, Magogoni jijini Dar 
es Salaam.
Pia alikutana na Naibu Waziri 

Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, katika ofisi za Wiz-
ara ya Madini, jijini Dar es Sa-
laam.
Katika ziara hizo, Naibu Waziri 

Mkuu Guozhong alifanya mazun-
gumzo na viongozi hao yanayo-
husiana na masuala ya ushirikiano 
katika sekta mbalimbali baina ya 
Tanzania na China.
Ziara ya Rais Dk. Samia nchini 

China, Novemba, 2022 kutokana 
na Mwalimu wa mwenyeweji 
wake, Rais Xi Jinping, iliweka 
rekodi kwa kuwa ya kwanza 
kufanywa na kiongozi wa juu ku-
toka Bara la Afrika, tangu Rais Xi 
alipochaguliwa tena na Mkutano 
Mkuu wa 20 wa Chama cha Kiko-
munisti cha China. 

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kupitia kwa Katibu Mkuu 
wake, John Mnyika, jana ki-
lithibitisha kupokea barua ya 
kutoka kwa Jeshi la Polisi ya 
kuruhusiwa kufanya maanda-
mano ya amani.

Nipashe lilifanikiwa kuona 
barua ambayo iliandikwa 
jana na kusainiwa na Mkuu 
wa Polisi Kariakoo ya kutoa 
ruhusa kwa chama kufanya 
maandamano hayo.

“Kwa mujibu wa sheria, 
kanuni  na taratibu zinazo-
husu taarifa za maandamano, 
hayatazuiwa na Jeshi la Polisi 
iwapo hayataleta uvunjifu 
wa amani au kusababisha 
kutendeka kwa vitendo vya 
kihalifu,” ilisomeka sehemu 
ya barua hiyo.

  Kwa mujibu wa Mnyika, 
chama hicho kilipeleka barua 
ya taarifa ya maandamano 
hayo katika ofisi mbalimbali 
za polisi wilaya.

“Kuna barua moja imelet-
wa wakati mimi tayari nime-
shatoka ofisini na nimeomba 
wanisomee, na inaonyesha 
kwamba imetoka kwa Jeshi 
la Polisi Kariakoo, na wa-
meruhusu maandamano, 
kwa hiyo kikubwa ni kwam-
ba maandamano yamer-
uhusiwa,” alisema Mnyika,  
alipoongea na Nipashe kwa 
simu.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Murilo, alipotafutwa 
kwa njia ya simu kuthibiti-
sha kuruhusu maandamano 
hayo, simu yake haikupokewa 
na alipotafuwa tena haikupa-
tikana hewani.

CHADEMA imesema ina-
fanya maandamano kushini-
kiza serikali kuondoa bungeni 
miswaada inayohusu vyama 
vya siasa na uchaguzi.

Baadhi ya vipengele vina-
vyokosolewa na chama hicho 
kwenye miswada hiyo mitatu 
ambayo tayari imewasilishwa 
bungeni ni pamoja na tume 
huru ya uchaguzi.

Barua iliyosam-
baa mtandaoni yenye 
kumbukumbu namba 
GB.795/1054/01/03 ya Januari 
23, yenye kichwa cha habari 
“Yahusu taarifa ya maanda-
mano” ilisema wanarejea ba-
rua yenye Kumb No. C/ADM/
MS/11/59 ya Januari 16, mwaka 
huu.

“Kwa barua hii viongozi 
wa CDM (CHADEMA) na wa-
nachama mnalo jukumu la 
kuzuia lugha za uchochezi, 
kejeli, zinazoweza kupelekea 
kutendeka kwa vitendo vya 
uvunjifu wa sheria. Mtalazi-
mika kufuata utaratibu wa 
kisheria katika maeneo yote 
kwa kadri mtakavyoeleke-
zwa na wasimamizi wa she-
ria, polisi wakiwa ni kiongozi 
katika eneo hilo mlilotolea 
taarifa,”

“Maandamano hayo yasi-
sababishe uvunjifu wa amani/
watu kuibiwa au kuporwa 
na yawe kwenye njia zi-
lizokubaliwa. Taarifa yenu 
izingatie muda wa kilichoele-
zwa kwenye barua yenu ikiwa 
ni pamoja na kutoanzishwa 
mambo mengine ambayo 
hayamo kwenye taarifa iliyo-
tolewa polisi.

“Aidha, ukiukwaji wowote 
wa masharti hayo utalilazimi-
sha jeshi la polisi kuchukua 
hatua za kisheria bila kusita ili 

kuzuia madhara ya kuvunjika 
kwa amani. Naamini msingi 
wa taarifa yenu utabaki kuwa 
ni kudumishwa kwa amani na 
utulivu uliopo nchini.”

KAULI YA MAKONDA 
Katibu wa Itikadi, Uenezi na 

Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda, 
amemshauri Mwenyekiti 
wa Chama Cha Demokra-
sia (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, kurudi katika meza 
ya maridhiano ambayo ni 
msingi wa amani wa taifa na 
maendeleo, badala ya kukim-
bilia Umoja wa Mataifa (UN) 
kutangaza nchi vibaya.

Akihutubia wananchi 
wilayani Hai, Mkoa wa Kili-
manjaro kwenye mwendel-
ezo wa ziara yake ya mikoa 
20 ya kukagua utekelezaji wa 
ilani ya uchaguzi na kutatua 
kero za wananchi, alisema 
anashangazwa na mwenyeki-
ti huyo kukiuka makubaliano 
yao. 

“Yaani Kaka yangu Mbowe, 
linapokuja suala la fedha na 
kuomba michango kwa vion-
gozi wa serikali anakubali 
maridhiano, tunapokuja 
ajenda za umoja wa kitaifa 
tukamwambia maridhiano 
bado anakimbilia Ulaya hii sio 
sawa,” alisema Makonda na 
kuongeza;

“Mbowe anakubali fedha za 
michango ya Rais Samia Su-
luhu Hasssan, kwanini hataki 
kuridhiana katika mambo 
ya umoja wa kitaifa yanay-
oleta amani, kama Rais Samia 
alisikia kilio akamtoa kule 
ndani bila kuwa na wazungu, 
nini kinashindikana kukaa 
mezani na mambo yakaenda 
sawa,” alihoji. 

Alisema maandamano 
wanayotaka ni kuvuruga bi-
ashara za watu, wagombane, 
waonekane wanazuiliwa na 
wapate picha ili waende nje 
ya nchi kuomba fedha. 

Makonda alisema, Rais Sa-
mia amefanya mambo mengi 
kwa viongozi wa upinzani, 
ikiwamo kuwatoa gerezani na 
kuwaita Ikulu katika maridhi-
ano, na kwamba haipendezi 
kuona wanamgeuka kipindi 
hiki.

“Sio vizuri kuchezea am-
ani tuliyonayo kwani yako 
mataifa yana tamani kuona 
hii nchi inavurugika, wana-
tamani kuona ina migogoro 
jambo ambalo hatuwezi ku-
likubali tupo tayari kuingia 
katika maridhiano,” alisema 
Makonda. 

“Kaka yangu Mbowe 
nampenda na hilo analijua ni 
miongoni mwa watu ambao 
ninawaheshimu, maanda-
mano tangu lini yakapelekwa 
UN, yaani ulalamikie wabunge 
mswada utolewe bungeni 
halafu badala ya kwenda kule 
unakimbilia UN…,” alihoji. 

Alisema, mafanikio na 
maendeleo ya Chadema 
yanatokana na matunda ya 
Rais Dk. Samia kuwawezesha 
kifedha kwa kuwalipa malim-
bikio ya ruzuku.

Aidha, aliwasihi wakazi wa 
Kilimanjaro kumuunga mko-
no Rais Dk. Samia ambaye 
mekuwa akiwapatanisha Wa-
tanzania bila kujali chama, 
kabila wala kipato na kila 
aliyemwendea na kulalamika 
alimsikiliza na kuchukua 
hatua.

*Imeandaliwa na Eliza-
beth Zaya (DAR) na Beatrice 
Shayo (HAI) 

Ndege aina ya ‘Marabou stork’ maarufu ‘Bwana Afya’ au mwarabu, wakiwa pembezoni mwa mwalo katika Feri 
ya Kamanga, Ziwa Victoria, jijini Mwanza, jana. Ndege hao ni maarufu kwa kula uchafu utokanao na samaki. 
PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu 
Nchemba (kulia) 
na Msuluhishi wa 
Malalamiko na 
Taarifa za kodi, 
Roberty Many-
ama  wakifun-
gua pazia jijini 
Dodoma jana, 
kuzindua rasmi 
tovuti ya Taasisi 
ya Usuluhishi 
wa malalamiko 
ya taarifa za 
kodi nchini 
(TOST),  itakayo-
saidia kupokea 
malalamiko ya 
kikodi nchini. PI-
CHA: IBRAHIM 
JOSEPH

NEMC yafafanua povu lililodhaniwa la muujiza 
Na Idda Mushi, MOROGORO

BARAZA la Taifa la Hifadhi na  
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Kanda ya Morogoro na Pwani, 
limefafanua kuhusu taharuki 
iliyoibuka mjini hapa Jumamosi 
iliyopita baada ya kunyesha mvua 
kubwa ya upepo na radi hatimaye 
kuonekana povu kubwa jeupe 
likisambaa kwenye vijito vya maji.

Kutokana na taharuki hiyo, 
baadhi ya watu waliibuka na mi-
tazamo tofauti ikiwamo ya kuan-
guka kwa mawingu au miujiza.

NEMC katika taarifa yake jana, 
ilisema si kweli  kwamba ni miu-
jiza au mabadiliko ya tabia nchi 
wala wingu kama ambavyo wengi 
walifikiri.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,  
uchunguzi uliofanywa na wataal-
amu   wa baraza hilo kwa kush-
irikiana na wale wa Bonde la 
Wami Ruvu na Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro, umebaini 

kuwa chanzo cha povu hilo ni 
kumwagika kwa kemikali yenye 
tabia kama ya sabuni ambayo hai-
jafahamika mara moja lakini in-
atoa  povu jingi na kali maradufu 
zaidi ya sabuni ya kawaida.

Meneja wa NEMC Kanda ya Mo-
rogoro na Pwani, Abel Sembeka, 
alisema wataalamu hao   wame-
fanya uchunguzi wa awali na ku-
gundua hali hiyo iliyoonekana 
zaidi maeneo ya Area Six B, Kola 
A na Kata ya Tungi haikusaba-
bishwa na mabadiliko ya tabia 
nchi.

“Kupasuka kwa madumu mawi-
li yaliyokuwa yamebeba kemikali 
hiyo iliyokuwa ikisafirishwa kuto-
ka Dar es Salaam kwenda mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini hadi 
nje ya nchi, ndicho chanzo cha 
kutokea kwa hali hiyo,” alisema 
Sembeka. 

Meneja huyo licha ya kubaini-
sha kemikali hiyo yenye tabia 
kama ya grisi kuwa ilikuwa ikisa-

firishwa kwenye lori lenye namba 
za usajili T 623 EEA mali ya kam-
puni ya R.J Motchand, alisema 
bado wanaendelea na uchunguzi 
na kusubiri majibu kutoka ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali, kujua 
aina ya kemikali hiyo na madhara 
yake ya muda mfupi, wa kati na 
muda mrefu kwa viumbe hai na 
mazingira.

Alisema dereva wa lori hilo 
baada ya kugundua ajali hiyo ili-
yotokea Januari 14 wakati akitokea 
Dar es Salaam kwenda mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini kwenda nje 
ya nchi, alisimama kwenye mae-
gesho ya malori eneo la Area Six 
na kupakia upya ili kuendelea na 
safari. Lakini wakati akiendelea 
kufanya hivyo, alisema kemikali 
nyingine ilimwagika chini   na 
kusambazwa na maji na upepo.

Sembeka aliwatoa hofu wa-
nanchi kuwa hadi sasa hakuna 
majani yoyote yaliyoungua eneo 
la tukio wala kuonekana kiumbe 

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo, 
kimeiomba serikali kupitia Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa(TAMISEMI), kutoa misaada 
ya kibinadamu kwa wananchi 
walioathiriwa na mafuriko nchi 
nzima.

Chama hicho kimetoa kauli 
hiyo baada ya kunyesha mvua 
na kuathiri baadhi ya wakazi  
wa Dar es Salaam na mikoa min-
gine.

“Tahadhari ya uwapo wa mvua 
kubwa ya kuleta madhara ilisha-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa nchini (TMA) Julai, mwaka 
jana. ACT-Wazalendo kila mara 
tulifanya wajibu wa kuzikumbu-
sha mamlaka za serikali kuchukua 
tahadhari ya jambo hilo kwa ajili 
ya kuzuia madhara yasiwe makub-
wa,” alisema Dorothy Semu,  
Makamu Mwenyekiti ACT-Wazal-
endo.

“ACT-Wazalendo  tumesikit-

ishwa na kauli za viongozi wa 
nchi zinazolenga kuwalaumu 
wananchi kwa madai kwamba 
wamejenga maeneo ya bondeni. 
Ushahidi wa matukio ya mvua 
umeonyesha imeathiri maeneo 
mengi ambayo kwa asili siyo 
ya bondeni, kama vile janga la 
Kateshi Hanang, Kagera, Naching-
wea, Songwe, Arusha mjini na baa-
dhi ya maeneo ya Dar es Salaam 
kama vile Kinondoni, Kunduchi, 
Tegeta.”

Dorothy alisema mafuriko 
katika Jiji la Dar es Salaam haya-
sababishwi na watu kujenga ma-
bondeni pekee, chanzo kikubwa 
ni kukosekana kwa mifumo ya 
kuondosha maji ya mvua jukumu 
linalopaswa kusimamiwa na seri-
kali.

Aliitaka serikali kuunda kamati 
ya pamoja ya kukabiliana na ma-
janga itakayohusisha TAMISEMI, 
Ofisi ya Waziri Mkuu na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa, ili kufuatilia hat-
ua mbalimbali za kukabiliana na 
janga hilo kwa ngazi za wizara za 

kisekta, mamlaka za serikali za mi-
taa na wananchi.

Kadhalika, aliitaka Wizara ya 
Ujenzi kwa kushirikiana na TAMI-
SEMI, zifanye ukarabati na maten-
genezo ya miundombinu iliyo-
haribiwa na mvua ili kurejesha 
mawasiliano na uchukuzi, kufanya 
marejeo ya mipangomiji na kuten-
geneza mkakati wa muda mrefu 
na wa kati wa ujenzi wa mitaro 
mikubwa ya kupitisha maji mengi 
nyatakati za mvua.

Aliitaka TAMISEMI kuunda timu 
ya wataalam wa mipangomiji ili 
ipitie maeneo yote ya Mkoa wa 
Dar es Salaam na kuangalia walio-
jenga kwa mtindo wa kuhatarisha 
makazi mengine, waliowekewa 
uzio maeneo bila ya kuyaendeleza 
na ambao wamejenga maeneo ha-
tarishi.

Pia, baada ya kufanya hivyo, 
wanatakiwa wakabidhi ripoti kwa 
mamlaka husika ili serikali ije na 
mpango rafiki wa kuboresha na 
kutengeneza namna bora ya kujik-
inga na majanga hayo.

ACT-Wazalendo yaja na 
mwarobaini maafa mafuriko

VISIT

EXHIBITORS FROM AROUND 13 COUNTRIES 

INTL TRADE EXHIBITION ON FOOD & PROCESSING

FREE ENTRY 

FOODPACK 2024
INTL FOOD & PROCESSING TRADE SHOW - EAST AFRICA

INTERPLAST-PACK
INTL TRADE EXHIBITION ON PLASTICS, POLYMERS, RUBBER, CORRUGATED

PACKAGING & PRINTING 2024

                     PLASTICS & PACKAGING

26-28 January 2024

For more info, Please Call

Date & Venue

Diamond Jubilee Hall,  Dar-Es-Salaam - Tanzania

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

0768 616 418 / 0656 482 557

Paper | Disposable Packaging Machinery | Plastic Raw Material
Polypropylene | Woven Products

Products on Display:

Juices | Refrigeration Systems | Storage Displays | Bakery Ingredients
Oil Seeds | Agro Commodities | Tea | Milk | Diapers | Rice

Products on Display:

Publication of Bi-Annual 
Income and Expenditure

IOGT-NTO Movement is a Swedish organization, registered in Tanzania as an International NGO, 
addressing the alcohol harm in Tanzania, Kenya, Rwanda, and Uganda. IOGT-NTO Movement 
works through local partner organizations to fulfil its goal to create strong communities where 
people are empowered, rights are protected and harm from alcohol and other drugs is 
minimized. 

Our Vision: A democratic world characterized by solidarity and equality where alcohol and 
other drugs do not impede peoples’ welfare, freedom and security.

Our Mission: To strengthen relevant actors in their work for reduced use of alcohol and other 
drugs in developing countries and thus contribute to democratic development, strengthen 
rights and reduced poverty.

IOGT NTO Movement - East Africa Office
Plot No. 43, Uporoto Street

Box 7522, Dar Es Salaam Tanzania
eaoffice@iogtntomovement.se

www.iogtntororelsen.se/

Bi-Annual Income and Expenditure Report for the Period of July to December  2023. 

Income:  

Balance Brought forward plus Receipt from Donors  157,104,639 

Expenditure:   
Human Resource 82,281.799 

Office Administration and Communication 6,124,373 

Capacity Development and Networking  15,532,963 

Quality and Compliance Monitoring  44,046,099 

Planning Meetings 203,500 

Total Expenditure 150,188,734 

chochote kilichokufa ingawa 
alitaja athari kubwa za kemikali 
za aina hiyo kusababisha mi-
chubuko kwa ngozi kuchunika 
na ukali wa kemikali za aina 
hiyo. Aidha, alihadharisha kama 
kuna wananchi waliochukua 
kemikali hiyo kwa nia ya kuitu-
mia kama sabuni, kuachana na 
matumizi hayo kwa sababu si 
kwa ajili ya  matumizi ya nyum-
bani bali ni viwandani.

Meneja huyo alibainisha 
kuwa kemikali hiyo ilikuwa 
ikipelekwa migodini kwa ajili ya 
kusafishia madini au kemikali 
zilizoko kwenye maeneo hayo.

“Niwatahadharishe tu wa-
nanchi, likitokea gari limem-
waga kemikali kwa bahati 
mbaya, mtu yeyote asiichukue 
na kupeleka nyumbani kwani 
ni hatari kwa usalama wa afya,” 
alisema.
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Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Said 
Mtanda aki-
zungumza na 
wanafunzi wa 
Shule ya Msin-
gi Mapinduzi, 
alipofanya 
ziara wilayani 
Serengeti juzi, 
kuangalia 
hali halisi ya 
upokeaji wa 
wanafunzi 
wa darasa la 
kwanza. Kulia 
Mwalimu Mkuu 
wa shule hiyo, 
Muta Charles. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Utajiri Mo Dewji waongezeka, 
aking’ara na mabilionea Afrika
Na Mwandishi Wetu

UTAJIRI wa mfanyabiasha-
ra maarufu nchini, Moham-
med Dewji ‘Mo’, umeongeze-
ka kutoka Dola za Marekani 
bilioni 1.5 mwaka jana hadi 
Dola bilioni 1.8 mwaka huu, 
kwa mujibu wa ripoti mpya 
ya Jarida la Forbes.

Katika orodha yake mpya 
ya mabilionea barani Afrika, 
Forbes imemtaja Mo Dewji, 
Rais wa kundi la kampuni 
za  Mohammed Enterprise 
Tanzania Ltd (MeTL Group), 
kuwa amepanda hadi nafasi 
ya 12 kutoka nafasi ya 13 ya 
orodha ya mabilionea barani 
Afrika aliyokuwa akishika 
mwaka jana.

Katika orodha hiyo, Mo 
Dewji ameendelea kubaki 
kuwa bilionea pekee kijana 
kwa miaka 10 mfululizo 

akiwa na umri wa miaka 48 
na ni bilionea pekee kutoka 
ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati ambaye amepenya 
kwenye orodha hiyo mpya ya 
mabilionea.

Kwa mujibu wa Forbes, 
mfanyabiashara huyo wa Ki-
tanzania ametengeneza ajira 
kwa watu 40,000 kutoka 
ajira 35,000 za mwaka jana. 
Mo Dewji ni Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Kampuni za METL, 
zilizoanzishwa na baba yake 
miaka ya 1970.

METL ni wazalishaji wa 
bidhaa nyingi zikiwano unga, 
nguo, vinywaji na mafuta 
katika mashariki na kusini 
mwa Afrika pia Afrika ya 
Kati.    Mbali na Tanzania, 
METL inafanya shughuli zake 
za biashara katika nchi 10 ba-
rani Afrika zikiwamo Uganda, 
Ethiopia na Kenya.

Katika orodha ya mabil-
ionea 20 Afrika wa mwaka 
2024,  Forbes imebainisha 
kuwa matajiri hao wana 
mali zenye thamani ya jumla 
ya Dola za Marekani bil-
ioni 82. Ni ongezeko la Dola 
milioni 900 kutoka utajiri  
Dola bilioni 81.5 za mwaka 
jana.

Orodha ya Forbes inao-
nyesha kuwa Aliko Dangote 
bado anashika nafasi ya 
kwanza akiwa na utajiri wa 
Dola za Marekani bilioni 13.9  
akifuatiwa na  Johann Rupert 
& family kwa Dola  bilioni  
10.1. 

Wengine na ukwasi wao wa 
dola za Marekani kwenye ma-
bano ni  Nicky Oppenheimer 
(bilioni 9.4), Nassef Sawiris 
(bilioni 8.7b), Mike Adenuga 
(bilioni 6.9), Abdulsamad 
Rabiu (bilioni 5.9), Naguib 

Sawiris (bilioni 3.8b),     Mo-
hamed Mansour (bilioni 3.2b), 
Koos Bekker (bilioni 2.7), Pa-
trice Motsepe (bilioni 2.7), Is-
sad Rebrab & family (bilioni 
2.5b na Strive Masiyiwa (bil-
ioni 1.8b).

Katika orodha hiyo pia 
wamo Aziz Akhannouch & 
family (bilioni 1.7), Othman 
Benjelloun & family (bilioni 
1.4b), Youssef Mansour (bil-
ioni 1.3), Yasseen Mansour 
(bilioni 1.2b, Christoffel Wiese 
(bilioni 1.2), Michiel Le Roux 
na Femi Otedola dola bilioni 
1.1 kila mmoja.

Hata hivyo, Afrika inatajwa 
kuwa bara gumu kiuwekezaji 
kutokana na changamoto 
mbalimbali ukiwamo ubovu 
wa miundombinu, huku 
utashi wa kisiasa kusaka ma-
badiliko ukileta matumaini 
katika baadhi ya nchi.

Washauri uteuzi 
kuzingatia jinsia 
Na Augusta Njoji,  DODOMA

WAKATI Kamati ya Bunge, Katiba 
na Sheria ikiendelea na uchambuzi 
wa maoni ya wadau kuhusu miswa-
da ya sheria za uchaguzi na siasa, 
wabunge vinara wa masuala ya 
jinsia wamependekeza Sheria ya Vy-
ama vya Siasa kuweka kifungu cha 
sheria kitakacholazimisha vyama 
kufanya uteuzi wa wagombea katika 
uchaguzi wa chama na serikali kwa 
kuzingatia jinsia.
Aidha, wamependekeza kuwekwa 

kifungu cha kuwaengua wagombea 
watakaobainika kufanya unyan-
yasaji wa kijinsia.
Miswada hiyo ni Muswada wa She-

ria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani wa mwaka 2023, 
Muswada wa Sheria ya Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi wa Mwaka 2023 
na Muswada wa Sheria ya Vyama 
vya Siasa wa mwaka 2023.
Akizungumza kwenye kikao cha 

kujadili sheria hizo, Mbunge wa Viti 
Maalum, Neema Lugangira, alisema 
ili msajili apate neno la kusimamia 
katika sheria ya vyama vya siasa, 
inapendekezwa kuwekwa  kifungu 
cha Sheria ya Vyama vya Siasa ku-
fanya uteuzi wa wagombea katika 
chaguzi za chama na serikali kwa 
kuzingatia jinsia.
“Msajili wa vyama vya siasa apate 

meno ya kusimamia kifungu hiki 
tunapendekeza kirekebishwe na ku-
weka asilimia na viwango vya wag-
ombea wanawake,” alisema.
Pia alisema  wanapendekeza wag-

ombea wanawake wawe angalau 
asilimia 50 kwenye uchaguzi wa 
ndani ya chama, wagombea wa-
nawake angalau asilimia 30 kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 
wagombea wanawake angalau asil-
imia 20 kwenye uchaguzi mkuu.
Mbunge wa Viti Maalum, Esther 

Matiko alisema wanawake wengi 
wamekuwa hawaingii katika siasa 
kutokana na lugha za unyanyasaji 
zinazojitokeza kwenye kampeni au 
uchaguzi wa ndani ya chama.
“Tunapendekeza iwapo mgombea 

au timu yake ya kampeni anatoa 
maneno ya kashfa ama kumkosea 
heshima mgombea mwenzake basi 
aweze kupoteza sifa ya kugom-
bea. Hata timu ya kampeni na hata 
chama cha siasa ambacho kimem-
pendeza kiweze kuchukuliwa hatua 
stahiki,” alisema.
Mbunge wa Sikonge, Joseph 

Kakunda, alisema wameweka uta-
ratibu wa kuanzia na asilimia 30 ili 
kufikia usawa wa kijinsia bungeni 
na pia utekelezaji wake unatakiwa 
kusimamiwa na sheria ambayo 
itatoa usawa katika kugombea, 
vikwazo, kuondoa unyanyasaji, 
dharau, kebehi ambayo mara nyingi 
yamekuwa yakiwakwaza wanawake.
Alisema wanawake wengi kwa 

kuogopa kudhalilika kwa maneno 
wanayoambiwa na baadhi ya watu 
katika jamii wakati mwingine hata 
wanawake wenzao ni muhimu kuon-
doa vikwazo hivyo.
Akifungua kikao, Mwenyekiti wa 

Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT), Mary Chatanda, aliwataka 
wabunge hao kufanya ushawishi wa 
kutosha kwa wenzao ili muswada 
huo utakapofika bungeni ili kwenda 
kwa pamoja katika jambo hilo la 
kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika siasa.

Mfanyakazi wa bomba la mafuta akutwa amefariki 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MFANYAKAZI wa bomba 
la mafuta na Mkazi wa Mtaa 
wa Nyasubi, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, Ahmed Ally (56), 
amekutwa ameuawa na watu 
wasiojulikana nyumbani 
kwake kisha kuacha wamem-
fungia kwa nje.

Akisimulia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Nyasubi, Leonard Mayala, 
alisema taarifa za kutokea 
kwa kifo hicho alizipata kwa 
majirani ambao Ally alikuwa 
amepanga nao sehemu moja 
baada ya kusikia harufu 
mbaya.

Mayala alisema alifika kwe-
nye eneo la tukio na kukuta 
mlango umefungwa kwa nje 
na harufu ikitokea dirishani, 
ndipo walipotoa taarifa Kit-
uo cha Polisi cha Kahama, 
ambao walikwenda kuvunja 
mlango na kukuta mwili wa 

mfanyakazi huyo umeanza 
kuharibika.

Baadhi ya mashuhuda 
na majirani wa marehemu, 
akiwamo Dumisha Kabaula, 
alisema mtu huyo alitokea 
Dar es Salaam kuja Kahama 
kufanya kazi, lakini siku kad-
haa bila kwenda kazini na al-
ipomwuliza alidai anaumwa, 
na siku hiyo alikuwa ajiandaa 
kuhama lakini baada ya siku 
nne wakapata taarifa za kifo 
chake.

Valentina Joseph alidai ali-
kutana na Ally macho yakiwa 
mekundu tofauti na alivy-
omzoea na alipomuuliza juu 
ya hali hiyo alijibiwa kuwa 
anaumwa hivyo anataka ku-
pumzika.

“Tangu  siku hiyo hakuwa-
hi kutoka ndani hadi Januari 
20, mwaka huu, tulipoanza 
kusikia harufu kali na mlango 
ukiwa umefungwa kwa nje.

Mmiliki wa nyumba ali-
yekuwa amepanga Ally, 

Michael Kamori, alisema 
mkataba wake ulikuwa ume-
shakwisha wa kuendelea kui-
shi kwenye nyumba hiyo na 
aliomba kuongezewa muda 
hadi Januari 20, mwaka huu, 
atakuwa ameshapata sehe-
mu nyingine na kuondoka na 
badala yake amepata taarifa 
ya kifo chake.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Janeth Ma-
gomi, alithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo na kuwa mwili 
wake ulikuwa umeanza ku-
haribika akibainisha chanzo 
cha tukio hilo kuwa bado 
hakijafahamika na wanaen-
delea na uchunguzi.

Alisema mwili ulichuku-
liwa na kupelekwa katika 
Hospitali ya Manispaa ya Ka-
hama kwa uchunguzi zaidi 
na baadaye walikabidhi kwa 
ndugu zake kwa ajili ya mazi-
shi. 

Aidha, Kamanda Magomi 

alisema mpaka sasa hakuna 
mtu yeyote anayeshukiwa 
juu ya tukio hilo na wanaen-
delea na uchunguzi kuwa-
baini wahusika.

Magomi pia alisema mkazi 
wa Kata ya Nyihogo, Mariamu 
Robert (28), alikutwa ame-
jinyonga chumbani kwake 
akiwa amejifungia ndani na 
polisi walifika na kuvunja 
mlango na kumtoa.  Chanzo  
cha tukio hilo pia hakijafa-
hamika na wanaendelea na 
uchunguzi.

“Kujichukulia sheria mkon-
oni ni kukinzana na sheria 
kwamba hakuna mtu aliyepo 
juu ya sheria na kila mmoja 
anahaki ya kuishi. Niwatake 
wananchi mkoani hapa ha-
tutasita kumchukulia hatua 
za kisheria wale wote wanao-
bainika kujichukulia sheria 
mkononi ama kwa kuua au 
kumjeruhi mtu,” alisema ACP 
Magomi.
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Hoja za maandamano 
kutofanyiwa kazi 
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

MWENYEKITI wa Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge 
Utawala, Katiba na She-
ria, Dk. Joseph Mhagama, 
amesema maoni yatakay-
ofanyiwa kazi wakati wa 
kutungwa sheria za uch-
aguzi ni yale yalitolewa na 
wadau mbele ya kamati 
yake na si maandamano 
ya wanasiasa.

Dk. Mhagama alibaini-
sha hayo jana kwenye 
viwanja vya Bunge, al-
ipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari 
kuhusu miswada minne 
ya sheria za uchaguzi na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Alisema sheria za uch-
aguzi zinazaofanyiwa 
marekebisho au kutungwa 
hazitazingatia maandama-
no yaliyopagwa kufanywa 
na vyama vya siasa bali 
maoni ya wadau waliyotoa 
mbele ya kamati hiyo.

“Bunge linafanya kazi 
kwa kuzingatia maoni ya-
nayotolewa na wabunge, 
wadau kwenye kamati za 
Bunge kwa hiyo kwa nafa-
si hiyo maana yake kamati 
ya Utawala Katiba na She-
ria ndiyo yenye jukumu,” 
alisema Dk. Mhagama.

Aidha, alisema maneno 
ambayo yanatolewa hivi 
sasa na viongozi wa Cha-
ma cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
kuwa maoni yao waliyotoa 
kuhusu miswada ya sheri-
za za uchaguzi yametup-

wa ni siasa za maji taka.
  “Viongozi wa CHADE-

MA wote wakubwa wame-
kuwa wabunge humu 
tena kwa muda mrefu 
kuliko mimi Tundu Lissu 
(Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA) ni mwanashe-
ria mbobezi anawezaje 
kusema maoni yao yamet-
upwa wakati kamati bado 
ipo kwenye uchambuzi,” 
alisema.

Alisema kamati hiyo 
ikishamaliza uchambuzi 
itarudi na kufanya wasil-
isho bungeni ambapo Wa-
tanzania watajadili pale 
ambapo itakuwa imetung-
wa sheria ndipo CHADE-
MA wanaweza kusema 
maoni yao yametupwa.

“Kwahiyo mimi niseme 
ni siasa ya maji taka huwe-
zi kusema maoni yamet-
upwa wakati yapo kwenye 
uchambuzi halafu hajafika 
kwenye Bunge na hawa 
wote wanajua,” alisema 
Mhagama.

Pia alisema viongozi wa 
CHADEMA, kwa namna 
ambavyo walivyokuwa 
wakiwasilisha maoni yao 
ni kama walikuwa wameji-
panga kuharibu mchakato 
wa kupokea maoni za she-
ria za uchaguzi.

“Mnyika alivyopewa 
nafasi ya kutoa maoni 
ya chama chake kuhusu 
miswada hii kwanza 
alianza kuleta hoja ya 
katiba mpya, lakini nilim-
welekeza kujikita kwenye 
sheria za uchaguzi hivyo 
ni watu ambao kama wali-
jipanga kutaka kuharibu 

mchakato wa miswada hii.
“Hivyo niwaombe Wa-

tanzania tujikite kwenye 
miswada ya sheria za uch-
aguzi na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi zitakazopanua 
demokrasia ya nchi yetu 
zitakazotoa fursa kwa 
kinamama kushiriki uch-
aguzi, wetu kushiriki 
kwenye uchaguzi, ili ku-
pata viongozi ambao wa-
natakiwa na wananchi na 
siyo kulazimisha mambo 
ambayo yapo nje na mfu-
mo,” alisema. Mhagama 
alisema bunge lipo tayari 
kushirikina na wametoa 
ushirikiano mkumbwa na 
ni kwa mara ya kwanza 
kamati hiyo imekaa siku 
nne kupokea maoni kwa 
wadau wasiopungua 1,707 
hali ambayo haijawahi ku-
tokea na itachukua muda 
mrefu kujirudia.

Kadhalika, akizun-
gumzia kuhusu madai ya 
CHADEMA, kunyimwa 
nafasi ya kutoa maoni yao 
alisema hakuna mdau am-
baye alinyimwa fursa hiyo.

Alisema, taasisi za dini 
zilipewa muda wa dakika 
30 kuwasilisha maoni yao 
na vyama vya siasa vilipe-
wa dakika 20, mashirika 
dakika 10 na mtu binafsi 
dakika tano.

Hivi karibuni, Katibu 
wa CHADEMA, Mnyika 
alieleza vyombo vya 
habari kuwa kamati hiyo 
imekataa kupokea maoni 
ya maandishi ya chama hi-
cho, pia msimamo wa ku-
fanya maandamano uko 
pale pale.

Na Elizabeth Zaya

MIILI ya Watanzania wata-
tu waliofariki dunia Sep-
temba mwaka jana, kwenye 
ajali ya moto Afrika Kusini, 
inatarajiwa kurejeshwa ke-
sho nchini.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Balozi wa Tan-
zania nchini Afrika Kusini, 
James Bwana, Watanzania 
hao waliopoteza maisha ni 
Said Mohames Kisarazo, 
Ibrahim Mohamed Kisarazo 
na Mohames Ismail Amiri.

“Ubalozi unawaarifu kuwa 
Januari 20, mwaka huu, 
miili ya Diaspora watatu 
waliofariki (dunia) kwa ajali 
ya moto Agosti 31, 2023 jijini 
Johannesburg, Afrika Kusini, 
ilifikishwa kwa kampuni ita-
kayosafirisha kwenda Tan-
zania kwa mazishi,” alisema 
Balozi Bwana.

Kwa mujibu wa Balozi 
Bwana, miili ya Watanzania 
hao itasafirishwa kwa awa-
mu mbili. Leo itasafirisha 
miili miwili ya Said Moham-
es Kisarazo na Ibrahim Mo-
hamed Kisarazo kwa ndege 
ya AIRLINK Flight itakayoon-
doka Afrika Kusini saa 4:00  
usiku na kuwasili Tanzania 
kesho saa  8:30 usiku.

Alisema mwili wa Amiri 
utasafirishwa kesho saa 2:30 
asubuhi kwa ndege hiyo ya 
AIRLINK Flight itakayoondo-
ka Afrika Kusini na kuwasili 
Tanzania saa 7:40  mchana.

“Kwa muktadha huo, 
ubalozi unawaarifu kuwa 
heshima ya mwisho na dua 
kwa marehemu hao wote 
watatu itafanyika jumatano 
(leo), kuanzia saa 4:00 hadi 
5:00  asubuhi katika Ofisi za 
Undertaker (Today`s Hope 
Funeral Services) zilizoko 

50 Juta Street, Braamfontein 
mkabala na Audi Car Dealer.

“Kwa heshima kubwa, 
Ubalozi unazidi kutoa pole 
kwa familia na shukrani ny-
ingi kwa Dk. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Tanzania na 
Benki ya CRDB, Kitengo cha 
Diaspora na CRDB Insurance 
Compony, kwa kuuwezesha 
ubalozi kufanikisha mipan-
go yote ya kusafirishwa kwa 
marehemu hao. 

Aidha, unazishukuru 
taasisi zote za Tanzania na 
Afrika Kusini zilizohusika ka-
tika katika kuwezesha utam-
buzi wa marehemu hao,” 
alisema. 

Watanzania hao walifariki 
dunia kwenye ajali ya moto 
uliozuka kwenye jengo la 
ghorofa na watu takribani 
74 kufariki dunia jijini Johan-
nesburg Septemba, mwaka 
jana.

Miili ya Watanzania waliofariki 
dunia Septemba kuwasili nchini  
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MAONI & UCHAMBUZI

ZIARA zinazofanywa na viongozi ziwe za kichama au kiserikali zina-
saidia kuibua mambo ambayo yamejificha na wananchi kushindwa 
pa kuyasemea.

Wakati Katibu wa Itikadi na Uenezi Taifa wa Chama cha Mapindu-
zi (CCM), Paul Makonda, alipokuwa kwenye ziara yake ya kichama 
mkoani Kilimanjaro, wilayani Same, ziliibuka kero kutoka kwa wa-
nanchi wakiwatuhumu baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Mkuu wa 
wilaya hiyo kwa kufungua tawi kienyeji la kusikiliza kero za wananchi 
ndani ya kituo cha mabasi.

Wananchi hao waliibua kero hiyo katika mkutano aliouitisha Ma-
konda alioufanya katika Mji wa Same baada ya mmoja wa wakazi 
wa eneo hilo, kutoa masikitiko yake ya namna ofisi hiyo ya Mkuu wa 
wilaya, inavyoonekana na usumbufu wakati wa kuwasilisha malala-
miko yao.

Imedaiwa kuwa baadhi ya watendaji wanachukua baadhi ya nyara-
ka wanazopeleka wananchi kwa ajili ya malalamiko na badala ya kuz-
ishughulikia kwenye ofisi hiyo wanaitwa kwenye baa na maduka ili 
kujadili.

Hatua ya watumishi hao inashangaza na inaleta picha mbaya ya ku-
jenga mazingira ya rushwa.

Vile vile, watumishi hao haileweki wana nia gani kuamua kufanya 
uamuzi huo kama sio kumharibia mkuu wao wa wilaya na yeye aone-
kane yuko pamoja nao.

Wananchi wanahoji hawajui lengo ni nini na wameomba waambiwe 
kama hayo ndio maeneo husika ya kusikilizia kero au wanatengeneza 
mazingira ya kumharibia mkuu wao.

Hata hivyo, wananchi wamekiri kuwa mkuu wao wa wilaya hana 
baya na wananchi wake isipokuwa anaangushwa na watendaji wake.

Wakati mwingine kiongozi unaweza kuona mambo hayaendi vizuri 
kwa kuamini watendaji wako wa chini kuwa wanatekeleza wajibu 
wao, kumbe hao ndio wanaokuharibia.

Kama Makonda asingetoa fursa ya kusikiliza kero za wananchi, hayo 
yote yasingejulikana kwa sababu hawakuwa na sehemu ya kusemea 
kero yao.

Na pengine walikuwa wakiona fursa ya kukutana na mkuu wao wa 
wilaya, lakini wanawekewa mizengwe ili njama yao isijulikane.

Pia, ni jambo zuri aliloliagiza Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro la kila 
wilaya kuwa na dawati la malalamiko kwa ajili ya kupokea kero za 
aina mbalimbali na kwa Wilaya ya Same, imepangiwa kila Alhamisi.

Alikiri kuwa Ofisi ya Mkuu wa wilaya, hakuna watendaji wenye wel-
edi wa kupokea kero za wananchi.

Mwananchi mmoja aliwalipua watumishi hao kwa kueleza kuwa 
wana tabia ya kuwaita wananchi wenye kero kwenda kituo kikuu cha 
mabasi Same kwa ajili ya kuwasikiliza.

“Katika hali isiyo ya kawaida, kiongozi kutoka ofisi ya mkuu wa 
wilaya anakuita stendi katika kibanda chake cha biashara ili akusiki-
lize kwa jambo ambalo wewe ungelifikisha ofisi ya mkuu wa wilaya.”

Kutokana na malalamiko hayo, wameitafsiri ofisi hiyo kugeuka kaa 
la moto hususani wanapokwenda kufuata haki zao.

Pia, licha ya kuwapo kwa dawati la malalamiko siku hiyo iliyopang-
wa bado suala la kuonana na mkuu wa wilaya hiyo ni changamoto.

Baada ya malalamiko hayo ya wananchi kiongozi huyo wa chama 
tawala alishangazwa na kitendo cha watendaji kuhamishia ofisi ya 
mkuu wa wilaya kituo kikuu cha mabasi na kwamba huo sio utaratibu.

Utaratibu uliowekwa na Serikali ofisi za umma ni kwa ajili ya kutatua 
changamoto mbalimbali za wananchi na kuwaonya watendaji kuacha 
tabia ya kuichafua serikali kwa kutoa majibu machafu kwa wananchi.

Ziara hizi za viongozi ziwe za mara kwa mara na pia waliopewa ma-
jukumu ya kusimamia wananchi wasijifungie ofisini watoke kusikiliza 
kero zao.

Mikutano, maandamano 
itakavyofyeka uchawa

 Muungwana Lazima Nilonge

Hili la watumishi kuhamishia ofisi 
vituo vya mabasi halikubaliki
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NI siku 386 leo baada ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, aondoe marufuku ya mikutano 
ya hadhara  na kuviruhusu vyama vya up-
inzani kukutana na wananchi katika majuk-
waa hayo.

Mwaka mmoja na siku 21 umetimia kwa 
nuru zaidi kuonekana baada Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
kudai kuruhusiwa kufanya maandamano ya 
amani.

Maandamano hayo  yanayolenga kuishini-
kiza serikali kufanyia kazi maoni ya wadau 
kuhusu upatikanaji wa katiba mpya na ku-
wapo chaguzi huru, haki na zinazokubalika.

Bila shaka, haya ni matunda ya zile R4 za 
Rais Samia ambazo ni maridhiano, ustahim-
ilivu, mageuzi na ujenzi mpya.

Mambo muhimu yanayokumbushwa kwe-
nye R4 ni tunu zetu ambazo ni utu, umoja, 
udugu, maelewano, ushirikiano, pamoja na 
amani.

Tunakumbuka jinsi ambavyo kampeni 
mbalimbali za vyama vya upinzani miaka 
saba iliyopita zilivyosaidia wabunge na madi-
wani wa vyama vyote kuwa macho na kuwa-
tumikia wananchi kwa kiwango kikubwa.

Ni wazi kwamba mikutano na maandama-
no yatawezesha CCM na serikali kupata picha 
ya upande mwingine kuhusu kile ambacho 
wananchi wanakihitaji kutoka kwa vion-
gozi wao na kuififisha ‘tunu’ yetu mpya ya 
‘uchawa’.

Nimekuwa nikijiuliza  tumetoka kwenye 
utu na uzalendo kwenda kwenye uchawa, 
mwisho wetu utakuwa ni nini?

Nakumbuka kwamba kabla ya uchaguzi 
mkuu mwaka 2015, ilikuwa ni kawaida kuku-
ta makada na mashabiki wa chama A wakiwa 
pamoja na wa chama B, hadi walipeana lifti 
wakiwa wamevalia mavazi ya vyama vyao. 
Baada ya kumalizika kwa uchaguzi na mi-
kutano kupigwa marufuku, ukapandikizwa 
uadui mkubwa.

Hili ni jambo hatari kwa afya ya umoja na 
mshikamano wa nchi yetu.

Uchawa umeondoa ushirika,  maelewano, 
uvumilivu na kujenga hasira kiasi cha aliye 
upande huu kutokuwa ‘tayari’ kusikiliza hata 
pale upande mmoja unapokuwa na hoja ya 
kuisaidia nchi.

Na Restuta 
James

Maandamano ambayo yapo dunia 
nzima na hata katiba yetu inayaruhusu, 
yanawapa fursa watu walio na imani 
moja katika jambo fulani kutoa hoja, 
elimu au hamasa ya jambo lenye manu-
faa ya wengi na ndio maana yapo maan-
damano ya kupinga mathalani ukatili wa 
kijinsia na kadhalika.

Ushauri wangu ni kwa wenye mamlaka 
katika ngazi mbalimbali, kujibu hoja 
kwa vitendo na kuuelimisha umma pale 
inapohitajika kuhusu kufanyiwa kazi 
kwa hoja kadhaa zilizoibuliwa.

Siyo dhambi kwa mfano kusema wato-
to wanakaa chini shuleni, hakuna vyoo, 
kuna mianya ya ubadhirifu wa fedha za 
umma na hoja hizo kujibiwa.

Wananchi hata kama ni wachache kiasi 
gani, wangependa kusikia kutoka kwa 
viongozi wao ni namna gani wanashu-
ghulikia changamoto zinazowakabili, 
kuliko mapambio ya ‘chawa’.

Hata wakati wa kurejeshwa kwa 
mfumo wa vyama vingi miaka ya 1990, 
pamoja na kwamba ripoti ya Jaji Francis 
Nyalali, ilionesha watu wengi kuuhofia, 
Mwalimu Julius Nyerere, alitaka maoni 
ya hao wachache walioutaka waheshim-
iwe.

Kuheshimu maoni ya wachache, ndio 
matunda ya zao la vyama vingi na kupa-
nuka kwa wigo wa uhuru wa kutoa mao-
ni miongoni mwa wananchi, kwa sababu 
isingekuwa rahisi sana mathalani kwa 
mwanachama wa CCM kupinga baadhi 
ya mambo yasiyomridhisha hadharani.

Akiwa nje ya chama hicho au serikali, 
inakuwa rahisi kuonesha ufa ili uzi-
bwe na kwa kuwa unafanya hadharani, 
anaungwa mkono na wengine waliouo-
na, tatizo linashughulikiwa kwa urahisi 
zaidi.

Kwa nchi iliyoamua kufuata mfumo wa 
kidemokrasia wa vyama vingi, mikutano 
na maandamano ni afya ya kuuimarisha 
ili wenye mamlaka wasilale na asiwepo 
mtu wa kubweteka na kazi alizofanya. 
Hili ndilo linalonipa moyo kwamba 
rukhsa hii itaondoa uchawa ulioanza 
kuota mizizi nchini.
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Serikali yajivunia 
kutengeneza 
ajira bunifu 4,000 
kupitia UNDP 

Wilaya yajizatiti kukabili mafuriko 

Na Pilly Kigome

AJIRA 4,000 kwa vijana zimeten-
genezwa katika kipindi cha mwaka 
2023 kwa kupata utaalamu katika 
mpango ubunifu ya funguo uli-
otekelezwa na Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP) na 
kushirikiana na Serikali ya Uin-
gereza.
Jumla ya Sh. bil.4 zimetolewa ka-

tika kampuni 43 changa za kibunifu 
za vijana, ili kuwawezesha vija-
na msaada wa kitaalamu.
Hayo yalisemwa jana na Katibu 

Mkuu Ofisi ya Rais Mipango na 
Uwekezaji, Dk. Tausi Kida alipokuwa 
akizungungumza na vyombo vya 
habari jijini Dar es Salaam katika 
mkutano wa kamati tendaji ya mradi 
wa Begin.
Dk. Kida alisema Umoja wa Ulaya 

EU umetoa jumla ya Sh.bil. 63.5 am-
bazo zimeelekezwa kufadhili miradi 
mitatu ikiwemo ya  uboreshaji wa 
mazingira ya biashara(MKUMBI) am-
bapo awali ulikuwa ukijulikana kama 
BLUEPRINT.
Mradi wa pili ni ule wa QUALITAN 

uliojikita kuimarisha maabara za 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na 
tatu ni ule mradi wa FUNGUO ambao 
umejikita katika kuwezesha kampuni 
changa zinazochipukia.
Dk. Kida alifafanua katika 

utekelezaji wa miradi hiyo walifani-
kiwa  kupitia mpango wa kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji 
(MKUMBI) imewezesha sekta binafsi 
kufanya kazi kiufanisi.
Kupitia utekelezaji wa mpango huo 

katika kipindi cha mwaka 2017/18 
na 2022/23 serikali imepunguza 
na kuondoa zaidi ya tozo 374 na 
kurekebisha zaidi ya sheria na ka-
nuni 55 katika sekta ya uwekezaji, 
kilimo, mifugo, uvuvi, malisasili, 
utalii, nishati, madini, viwanda na 
biashara. Matumizi ya mifumo ya 
kielektroniki katika kutoa huduma 
mbalimbali ikiwemo leseni, vibali na 
ada ikiwemo na uwepo wa kaguzi 
wa pamoja kwa taasisi za udhibiti, 
kupungua kwa idadi ya siku za kupa-
ta huduma kutokana na matumzi ya 
kieletroniki katika taasisi za umma 
katika kutoa huduma.
Pia uanzishwaji wa mfumo wa 

dirisha moja la huduma Tanzania 
Electronic Investment Window (Telw) 
ambao unamuwezesha mwekezaji 
kupata huduma mahali pamoja 
zikiwemo namba ya utambulisho wa 
utaifa, namba ya utambulisho wa 
mlipakodi (TIN), msamaha wa kodi, 
usajili wa kampuni, kibali cha kazi, 
hati ya ukaazi, haki ya umiliki na 
cheti cha uwekezaji.
Mwakilishi kutoka UNIDO, Dk.Victor 

Djemba alisema miradi hiyo im-
eweza kuleta matokeo chanya kwa 
kutoa mafunzo ndani ya nje ya nchi 
ya kuwajengea uwezo wa kitaalamu  
Shirika la ViwangoTanzania (TBS).
TBS sasa inaweza kuwasilisha 

maombi  ya kutambukiwa kwa hu-
duma zake bodi za kimataifa zinazo-
simamia viwango.
Mwakilishi kutoka UNDP, Dk. Shige-

ki Komatsuha, alitaja mafanikio ya 
miradi hiyo ikiwemo TBS imeweza 
kuendelea na mchakato wa manunu-
zi ya vifaa nya maabara na Tehama 
kutoa huduma za viwango na zenye 
ubora.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa CreditInfo 
Tanzania, Edwin 
Urasa (kushoto) 
na Mkurugenzi wa 
Kimataifa wa ICRA 
Rating Agency, 
Zeeshan Khan wak-
ibadilishana maka-
brasha, jijini Dar es 
Salaam jana, baada 
ya kutiliana saini 
mkataba wa kutoa 
huduma za tathmi-
ni ya mikopo kwa 
taasisi za fedha ili 
kutengeneza fursa 
mpya kwa mabenki 
na taasisi ndogo 
za fedha nchini 
ili kutambulika 
kimataifa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Christina Haule,  
MOROGORO

SERIKALI wilayani Morogoro 
imeandaa mipango ya muda 
mrefu na muda mfupi ikiwamo 
kujenga kuta kubwa mbili ili ku-
nusuru mafuriko katika Shule 
ya msingi Juhudi iliyoko kata ya 
Lukobe.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Rebecca Nsemwa, alisema 
hayo jana kwenye taarifa yake 
iliyosomwa kwa niaba yake na 
Mjumbe wa Kamati ya Utatuzi 
Changamoto za Mafuriko kwe-
nye shule hiyo, Winfred Kipako.

Alisema kutokana na 
mafuriko kuiandama shule 
hiyo na maji kuingia madar-
asani, wilaya imependekeza ku-
wekwa kuta hizo zitakazogawa 
maji kwenye mifereji hadi Mto 
Ngerengere.

“katika mipango ya muda 

mfupi kwa ajili ya kukabiliana na 
maji mengi yanayoingia shuleni 
hapa, tunapendekeza kujengwe 
kuta kubwa mbili upande wa 
nyuma na pembeni ya shule 
ambazo zitagawa maji kwa asil-
imia 50 kwa 50 kupeleka katika  
makorongo mawili ya maji 
maarufu ya eneo la Azimio 
na Lukobe ambayo hupeleka 
maji mto Ngerengerea’ alisema 
Nsemwa.

Nsemwa alisema katika mi-
pango ya muda mrefu, wilaya 
itaandaa utaratibu wa kujenga 
mabwawa makubwa mawili 
ya kuzuia wingi wa maji kwa 
kuyakusanya yakitokea mae-
neo ya Mkundi na Kilolo kabla 
hayajaingia kwenye milango ya 
njia za reli iliyojengwa na kam-
puni ya SGR na kuingia katika 
kata ya Lukobe na kuleta athari 
shuleni na kwenye nyumba na 
miundombinu mbalimbali ya 

barabarani.
Diwani wa Lukobe, Seles-

tine Mbilinyi, alisema suala la 
mafuriko ni gumu ambalo lina-
hitaji kupatiwa ufumbuzi wa 
haraka na kwamba mipango ili-
yoandaliwa na serikali ya wilaya 
ina uwezo wa kuiweka Lukobe 
katika amani kuliko ilivyo kwa 
sasa.

Alisema mvua inayoendelea 
kunyesha imesababisha athari 
katika kata hiyo hasa upande 
wa Shule ya Msingi Juhudi, ku-
sababisha visima vya maji vi-
navyotegemewa kwa matumizi 
shuleni hapo kujaa mchanga 
na kufukiwa kabisa, hivyo ku-
sababisha shule kukosa maji na 
kutishia afya za wanafunzi wan-
apokwenda vyooni.

Mbilinyi pia alisema mafuriko 
hayo yamesababisha athari 
upande wa miundombinu iki-
wamo madaraja kumeguka na 

barabara nyingi kutopitika na 
kaya nyingi kujaa maji.  Pia alise-
ma baadhi ya kuta za nyumba 
na uzio vimeanguka na kusaba-
bisha taharuki kwa wakazi ha 
kata hiyo.

Mmoja wa wakazi wa kata ya 
Lukobe, Fatuma Zuberi, aliiom-
ba serikali kuangalia uwezekano 
wa kuwahamisha wakazi wa 
maeneo ya jirani na shule kwa 
kuwa imefikia wakati wanao-
gopa kulala kwenye nyumba zao 
na kukimbilia kwa majirani kwa 
hofu ya mafuriko.

Alisema wamekuwa waki-
kumbwa na mafuriko ya mara 
kwa mara hasa baada ya ujenzi 
wa reli ya SGR kukamilika ul-
ioweka vizuizi na njia za maji 
kuelekezwa kwao kupita njia 
tofauti, na hivyo kusababisha 
madhara makubwa ikiwemo 
maji kujaa ndani ya nyumba na 
kuharibu mali mbalimbali. 

Mwanza walia nakukithiri makali mgawo wa umeme
Na Christina Mwakangale, 
MWANZA

WAKAZI wa Jiji la Mwanza, 
wamepaza sauti zao, hususan 
wafanyabiashara wa hoteli na 
sehemu za kutoa huduma za 
afya, kwa kulitaka Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
kutoa ratiba ya mgawo wa 
umeme inayoeleweka.

Pia wamesema biashara zina-
hitaji kutumia gharama kubwa 
katika uendeshaji, kutokana na 
kulazimika kutumia jenereta 
linalotumia mafuta ya dizeli am-
bayo inauzwa kwa Sh. 3,236 kwa 
lita.

Nipashe imefanya uchunguzi 
kwa siku tano kuanzia mwis-
honi mwa wiki, imebaini nishati 
ya umeme inakatika kila siku na 
ukiwapo unadumu chini ya saa 
sita hadi nane kwa siku, na ku-
fanya baadhi ya wafanyabiasha-
ra zinazotumia umeme kufunga 
kwa muda.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, jijini Mwan-
za, mmiliki wa duka la samaki, 

Florence Masanja, alisema hifa-
dhi samaki ni kwa saa 24 katika 
friji, ingawa sasa inamlazimu 
kununua mzigo kidogo ambao 
hautakaa muda mrefu.

“Awali kabla ya mgao huu 
kuanza tangu mwaka jana, sa-
maki nilinunua moja kwa moja 
mwaloni (Ziwa Victoria), wa-
siopumgua Sh. 500,000 najua 
nikihifadhi kwenye friji hata 
wasipoisha kwa siku, kesho nita-
kuta hawajachina.

“Sasa nanunua kidogo tu 
kwamba nisifunge biashara, 
kwa sababu ndio tegemeo na 
familia yangu. Wateja nao wa-
naona waende moja kwa moja 
kununua samaki mwaloni 
huku katika maduka hawana 
uhakika,” alisema.  Mmoja wa 
wafanyabiashara wa hoteli jijini 
hapa ambaye hakutaka jina lake 
liandikwe gazetini, alisema ame-
jiwekea ratiba ya kuwasha jener-
eta usiku tu na iwapo umeme 
umekatika mchana, huduma 
zinazotumia umeme husimama.

“Hebu fikiria umeme unakat-
wa saa 12 asubuhi na unarudi 

saa 12 jioni. Na ukifika hata saa 
6 usiku unakatika, utarudi kwa 
saa chache na utakatwa tena 
alfajiri. 

“Kimsingi ratiba haieleweki ni 
ya saa 12, nane au 18. Kwa ujumla 
umeme si wa uhakika na kuliwa-
sha jenereta saa zote ni hasara. 
Lita moja ni zaidi ya Sh. 3,000 
hivyo nimeweka ratiba bora ni-
washe jenereta usiku,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Wilaya Magu, Masele 
Luhende, aliiambia Nipashe 
kwamba, kwa siku wajawazito 
wanaofanyiwa upasuaji kwa 
siku ni takribani sita huku kwa 
mwezi ni 60 hadi 80.

“Kwa hali hii ya mgao wa 
umeme kwa mwezi inapaswa 
kutengwa Sh. mil 1.8 hadi mbili 
ni fedha za ndani. Na huwezi 
kuacha kuwa na umeme kwa 
sababu kuna upasuaji hasa kwa 
wanaojifungua. Kwa mwezi wa-
naojifungua ni 300 hapa Magu,” 
alisema Dk. Luhende. 

Nipashe  imeshuhudia madu-
ka makubwa ya biashara kama 
vile ‘malls’, mabenki, taasisi za 

binafsi na za umma, saluni, hos-
pitali, hulazimika kutumia jener-
eta kwa zaidi ya saa 12, hadi jioni.

“Nimefika mwaka nikitokea 
Dar es Salaam, nimekaa kwa 
zaidi ya saa 18 bila umeme, 
haya ni mateso sana ni la-
zima serikali ichukue hatua 
madhubuti,”alisema.

Mganga Mfawidhi wa Kituo 
cha Afya Kisesa, Dk. Bijengo Ma-
biba, kuhusu suala la umeme 
alisema umeme hukatikakwa 
takribani saa 12 hadi 18 kwa 
siku, Hali inayofanya huduma 
za x-ray, upasuaji na uchunguzi 
kuwa duni.

“Umeme ni changamoto kuna 
baadhi ya vipimo huwa vinahi-
taji tu umeme tofauti na kipimo 
cha malaria ambacho hata bila 
umeme majibu hupatikana,” 
alisema Dk. Mabiba.

“Tatizo ni kwa mama mjamzi-
to ambaye anahitaji kufanyiwa 
upasuaji kwa dharura, inabidi 
tumpe rufani kwenda Sekou 
Toure, ambako ni kilomita 18 
kutoka hapa (Kisesa), ili awahi 
huduma,” aliongeza.
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Na Elizabeth Zaya

TOVUTI ya hifadhi ya nyara-
ka za Waziri Mkuu mstaafu, 
Dk. Salim Ahmed Salim, im-
etoa matoleo maalum mapya 
yenye nyaraka zinazoonyesha 
matukio mbalimbali ya kihis-
toria barani Afrika na duniani. 

Matoleo hayo ni yale am-
bayo kiongozi huyo aliwahi 
kushiriki moja kwa moja.

Akizungumza kwa niaba 
ya familia, mtoto wa kiongozi 
huyo, Ahmed Salim, alisema 
wameamua kutoa matoleo 
hayo ikiwa ni sehemu ya kush-
erehekea miaka 82 ya kuzaliwa 
kwa baba yao.

  “Dk. Salim Ahmed Salim, 
Waziri Mkuu mstaafu wa 
Tanzania na Katibu Mkuu 
mstaafu wa Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (sasa Umoja 

wa Afrika), anatimiza miaka 
82 leo ( jana). Kama  sehemu 
ya kusherehekea umri wake 
mpya, Tovuti ya Hifadhi ya 
Nyaraka zake    ya  www.sali-
mahmedsalim.com, imetoa 
matoleo mapya ya nyaraka ya-
nayojumuisha matukio mbal-
imbali ya kihistoria barani Af-
rika na ulimwenguni,” alisema 
Ahmed.

“Matoleo haya mapya, ya-
nayojumuisha nakala za ma-
wasiliano ya kimaandishi za 
Dk. Salim ambazo ni pamoja 
na Israeli na Palestina kuhusu 
mkutano baina ya kiongozi 
huyo mstaafu na aliyekuwa 
kiongozi Mkuu wa Chama cha 
Ukombozi wa Palestina (PLO), 
uliofanyika 1990 hoja kubwa 
ikiwa ni kuzungumzia wasi-
wasi wa PLO juu ya upanuzi 
wa Israel.”

Alisema tukio lingine lil-
ilopo katika matoleo hayo ni la 
mkutano wa Geneva uliohusu 
Rhodesia ambayo kwa sasa 
ni Zimbabwe juu ya jitihada 
za Uingereza za kufikia mwa-
faka wa kupata sera ya uhuru 
nchini Zimbabwe na  histo-
ria ya Marekani na barua ya 
aliyekuwa mwanaharakati wa 
haki za kiraia na mke wa hay-
ati Martin Luther King kwenda 
kwa Dk. Salim mwaka 1979.

Mengine ni mkutano baina 
ya Tanzania na Libya ikionye-
sha nakala za mawasiliano ya 
kimaandishi za Waziri Mkuu 
huyo mstaafu wa Tanzania 
na aliyekuwa Rais wa Libya, 
Muammar Ghadaffi, Machi 13, 
1990. 

Ahmed alisema matoleo 
hayo mapya ni sehemu ya kazi 
wanayoifanya ya kuboresha 

maudhui ya tovuti itakayoku-
wa ikifanyika kila baada ya 
miezi mitatu.

“Tumaini letu ni kwam-
ba nyaraka hizi, ambazo ni 
nyongeza ya zile zilizomo 
kwenye tovuti, zitaibua mi-
jadala juu ya siasa za kiafrika 
na kimataifa, na umuhimu wa 
uhusiano na nchi mbalimbali 
katika nyakati zisizotabirika.

“Tovuti ya Dk. Salim ni kava-
zi la siasa za kimataifa na juk-
waa la kipekee linaloonyesha 
nafasi muhimu iliyochezwa 
na viongozi na nchi za kiaf-
rika katika jitihada za kuleta 
amani na utulivu duniani. In-
aishamirisha Tovuti ya Hifa-
dhi ya Nyaraka za Rais Nelson 
Mandela, ambalo ni kavazi 
lingine la kidigitali barani Afri-
ka linaloweza kufikiwa na mtu 
yeyote,” alisema. 

TCRA yaonya 
huduma 
mawasiliano 
bila leseni
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imetoa onyo 
kali kwa umma na kuwataka 
watoa huduma wazingatie 
kanuni ili kuzuia utoaji wa 
huduma za mawasiliano bila 
leseni ikiwemo usalama wa 
mitandao, huduma za mtandao 
na vituo vya data nchini.
Taarifa iliyotolewa na Mku-

rugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. 
Jabiri Bakari, kwa umma hivi 
karibuni ilieleza kuwa kutoa 
huduma za mawasiliano bila 
leseni ni ukiukwaji wa ki-
fungu cha 14 cha Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki 
na Posta ya mwaka 2010 (EP-
OCA), kinachokataza watu bin-
afsi, taasisi au kampuni kutoa 
huduma hizo bila kupata  
leseni inayotakiwa kutoka 
TCRA.
Katika taarifa hiyo, TCRA 

ilisisitiza umuhimu wa kuzin-
gatia miongozo na sheria za 
udhibiti, huku ikiwatahadhari-
sha Watanzania dhidi ya ku-
tumia huduma za mawasiliano 
kama vile huduma za usalama 
mtandaoni, internet na vifaa 
vya kuhifadhia data vinavyo-
tolewa bila ya leseni.
Aidha, Dk. Bakari alionya 

kuwa mamlaka itachukua 
hatua za kisheria dhidi ya mtu, 
taasisi au kampuni yoyote 
itakayobainika kukiuka kanuni 
kwa kutoa huduma za ma-
wasiliano bila leseni.
Aliwahimiza wananchi kui-

marisha mazingira ya ma-
wasiliano yaliyodhibitiwa na 
halali kwa kuacha kujihusisha 
na watoa huduma wasio na 
leseni.
“Hii siyo tu kwamba inahakik-

isha usalama wa watu binafsi 
lakini pia inasaidia dhamira 
kuu ya TCRA ya kudumisha 
viwango vya juu zaidi vya hu-
duma za mawasiliano nchini. 
TCRA itaendelea kusimamia 
ufuasi katika sekta ya ma-
wasiliano na hatua zitachuku-
liwa dhidi ya mtu au kampuni 
itakayopatikana ikitoa huduma 
bila leseni katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,” ali-
sisitiza Bakari.
Mdau wa mawasiliano ji-

jini Dar es Salaam aliyeji-
tambulisha kwa jina la Joel 
Mwanakatwe, aliunga mkono 
msimamo wa TCRA, akisema 
kuwa hatua hiyo inaashiria nia 
ya mdhibiti kulinda maslahi ya 
umma.
Kwa mujibu wa Sheria ya Ma-

wasiliano ya Kielektroniki na 
Posta ya mwaka 2010, mdhibi-
ti wa sekta ya mawasiliano 
amepewa mamlaka ya kutoa, 
kupanua na kurejesha leseni 
za mawasiliano pamoja na 
kutekeleza masharti ya leseni 
dhidi ya watoa huduma na 
kumtia hatiani yeyote anay-
etoa huduma za mawasiliano 
bila kupata leseni halali.

Dola bilioni mbili kusafisha Ziwa Victoria

Tovuti ya Dk. Salim yatoa matukio ya kihistoria

Na Joseph Mwendapole

KAMISHENI ya Bonde la 
Ziwa Victoria, inatarajia ku-
tumia Dola za Marekani bilioni 
mbili kwa ajili ya miradi mbal-
imbali ya kuweka mazingira 
safi ya ziwa hilo.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na Ofisa Miradi 
wa Kamisheni hiyo, Hilda Luo-
ga, wakati akizungumza kwe-
nye mkutano wa wadau wa 
nchi tano za Afrika Mashariki. 
Nchi hizo ni Tanzania, Kenya, 
Rwanda, Burundi na Uganda.

Alisema mradi huo utawez-
esha ajira nyingi za vijana wa-
takaohusika kwenye shughuli 
mbalimbali na kwamba tayari 
kamisheni hiyo imeshafanya 
mazungumzo na nchi hizo 

tano za Afrika Mashariki na 
wameonyesha kuunga mkono 
kuanza kwa mradi huo.

“Kamisheni imeshaku-
tana na Rais wa Benki ya Du-
nia (WB) anayeshughulikia  
Mashariki na Kusini mwa Af-
rika wakati wa kilele cha mku-
tano wa viongozi uliofanyika 
Addis Ababa, Ethiopia na tuli-
kubaliana kuhusu mradi huu,” 
alisema.

Pia alisema wanaangalia 
maendeleo endelevu ya Ziwa 
Victoria kwa kuandaa mikakati 
ya miradi ya  kutatua changa-
moto ya kukabili uchafuzi wa 
mazingira ya ziwa hilo kwa 
majitaka yanayotoka kwenye 
makazi ya watu na kwenye vi-
wanda mbalimbali.

Alisema WB imekuwa ikifa-

dhili Tanzania, Kenya, Uganda, 
Rwanda na Burundi katika mi-
radi ya kukabiliana na uchafu-
zi wa ziwa na mwaka 2020  ili-
fanya utafiti wakakuta kuna 
vyanzo vikuu vitatu kwenye 
ziwa hilo.

Ofisa huyo alisema WB ili-
baini kuwa uchafuzi huo una-
tokana na vyanzo vikuu vitatu 
ambavyo ni majitaka kwenye 
makazi, kutoka kwenye vi-
wanda na matumizi mabaya 
ya ardhi.

“WB iliona ni vyema kuliko 
kila nchi kuwa na mkakati 
wake sasa wote tuwe na 
mkakati endelevu wa pamoja 
wa wadau wote na kwa nchi 
zote ambao unaitwa Lake 
Wide Inclusive Sanitation na 
tangu hapo tumekuwa na 

mkakati uliohusisha wadau wa 
nchi zote kuondoa changamo-
to zilizopo,” alisema.

Luoga alisema WB ilifanya 
utafiti na kubaini kwamba 
kuna miji mitatu ambayo ndi-
yo kiini cha uchafuzi wa maz-
ingira kwenye Ziwa Victoria 
ambayo ni Mwanza, Entebbe 
Uganda na Homabay nchini 
Kenya.

“Baada ya kuibaini miji hii 
sasa wamekuja na mkakati 
maalum kwa miji hiyo na im-
etusaidia sana sisi kutafuta ufa-
dhili wa kutekeleza mikakati 
hiyo na tumezungumza na WB  
tumewapa mapendekezo ya 
mradi mkubwa utakaoangalia 
utatuzi wa majitaka, takataka 
na mifereji inayopeleka maji 
ziwa Victoria,” alisema  

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege (wa pili kushoto), aki-
kabidhi vifaa vya kilimo kwa vijana walio kwenye mpango wa ‘Build a Better Tommorow’ iliyopo chini ya Wizara 
ya Kilimo, katika halfa iliyofanyika Chinangali Dodoma jana. Benki hiyo, inafadhili vifaa na zana za kilimo zinazotu-
mika kwenye programu hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wananchi wawachongea watumishi ofisi ya DC kwa Makonda

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga, ameapa kula 
sahani moja na makandarasi 
waliopewa zabuni za ujenzi wa 
miundombinu ya barabara na 
hawataki kulipa stahiki za wa-
fanyakazi wao.
Sendiga, amesema hataki ku-

waona makandarasi wa aina 
hiyo na kama akipelekewa 
malalamiko kuhusu jambo  
hilo, atawafukuza katika mkoa 
huo.
Alikuwa akizungumza jana 

wilayani humo na makandar-
asi hao pamoja na Meneja wa 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA), wakati wa 
hafla ya utiaji saini mikataba 
saba yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 2.3.
“Ninyi mliotia saini leo (jana) 

mikataba hii, hakikisheni 
mnawalipa stahiki zao wafan-
yakazi wenu na kutoa ajira kwa 
wazawa, la sivyo nitawavuruga.
Alisema ni vizuri wakandarasi 

waliopewa kazi walinde kazi 
zao kwa kuwa na nidhamu na 
utendaji wao uwe mzuri.
“Wakandarasi ambao hawalipi 

stahiki za wafanyakazi wao 
siwataki na ninahitaji wa-
kandarasi ambao wana uwezo 
wa kuwalipa watumishi wake,” 
alisema Sendiga.
Awali, Meneja wa TARURA, 

Mkoa wa Manyara, Salimu 
Bwaya, alisema mikataba hiyo 
ni ya awamu ya pili, awamu ya 
kwanza ilikuwa mikataba 44.
Bwaya, alisema mikataba 

hiyo itasaidia kuboresha mae-
neo korofi na madaraja katika 

wilaya zote za 
mkoa huo.

Mkurugenzi 
w a Kampuni ya 

Lema Invest-
ment Limited, 
Godwin Lema, 
aliahidi 
watafanya 

kazi kwa 
uaminifu.

Sendiga 
kuwashughulikia 
makandarasi 
wasiolipa stahiki Na Mary Mosha, MWANGA 

S
ERIKALI imeanza 
kujenga vituo vipya 
vya askari wa wany-
amapori katika Wilaya 

za Same na Mwanga, mkoani 
Kilimanjaro kwa ajili ya ku-
dhibiti wanyamapori wakali 
na waharibifu wa mazao, hasa 
tembo.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Angellah Kairuki, alisema pia 
imeanza kujenga mabwawa 
ya maji, kwa ajili ya wanyama 
hao katika Hifadhi ya Taifa ya 

Mkomazi na maeneo men-
gine ya misitu katika wilaya 
hizo ili kuzuia wanyama hao 
wasiende katika makazi ya 
wananchi kutafuta maji na 
malisho.

Kairuki, alisema maendeleo 
ya mradi huo, baada ya kutak-
iwa kufanya hivyo na Katibu 
wa Itikadi na Uenezi Taifa wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM), 
Paul Makonda.

“Mbali na mradi huu kuan-
za, wizara imepanga kutumia 
ndege ndogo maalumu kwa 
ajili ya kuwafukuza tembo, 

watakapoonekana kukaribia 
makazi ya wananchi,” alisema.

Kairuki alikuwa akijibu 
hoja za wananchi wa wilaya 
za Same na Mwanga, waliodai 
ndugu zao kupoteza maisha, 
kutokana na kuuawa na wany-
ama hao.

“Pamoja na vituo hivyo, tu-
natoa mafunzo kwa wananchi 
kupitia TAWIRI (Taasisi ya 
Utafiti wa Wanyamapori Tan-
zania) na TAWA (Mamlaka ya 
Usimamizi na Uhifadhi wa 
Wanyamapori), namna sahihi 
ya kuishi na tembo, lakini ku-

waepuka kuwachokoza, kwa 
sababu mnyama huyo ame-
onekana kuwa na kumbu-
kumbu na kulipiza kisasi pale 
anapochokozwa,” alisema.

Waziri alisema kwa wa-
nanchi wa Wilaya ya Same, wa-
nadai zaidi ya Sh. milioni 240 
za fidia ya kifuta jasho kuto-
kana na kudhuriwa na tembo.

Katika mkutano wake wa 
hadhara uliofanyika Wilaya ya 
Same, Makonda aliitaka seri-
kali kuharakisha malipo hayo 
kwa wananchi wanaodai fidia 
zao ili wanufaike na serikali.

Na Mary Mosha, SAME 

WANANCHI wa Wilaya ya 
Same, mkoani Kilimanjaro, 
wamewachongea watumishi wa 
ofisi ya Mkuu wa wilaya hiyo kwa 
Katibu wa Itikadi na Uenezi Taifa 
wa Chama cha Mapinduzi (CCM), 
Paul Makonda, kwa kufungua 
tawi kienyeji la kusikiliza kero 
za wananchi ndani ya kituo cha 
mabasi.

Jana, katika mkutano wa Ma-
konda alioufanya katika Mji wa 
Same, mmoja wa wakazi wa 
eneo hilo, Rehema Mshana, al-
itoa masikitiko yake ya namna 
ofisi hiyo ya Mkuu wa wilaya,  
inavyoonekana na usumbufu 

wakati wa kuwasilisha malala-
miko yao.

“Mheshimiwa Makonda, baa-
dhi ya watendaji wanachukua 
baadhi ya nyaraka tunazopeleka 
kwa ajili ya malalamiko na ku-
tuita kwenye baa na maduka  
yaliyopo hapa Same Mjini ili ku-
jadili.

“Hatujui lengo ni nini. Tu-
naomba tuambiwe kama ndio 
maeneo husika ya kusikilizia 
kero au wanatengeneza mazin-
gira ya kuomba rushwa,” alilala-
mika Rehema.

Aidha, alikiri mbele ya Ma-
konda kwamba Mkuu wa wilaya 
hiyo, Kasilda Mgeni hana baya 
ila anaangushwa na watendaji 

wake.
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Nurdin Babu, aliagiza kila 
wilaya kuwa na dawati la malala-
miko kwa ajili ya kupokea kero za 
aina mbalimbali na kwa Wilaya 
ya Same, siku iliyotengwa ni Al-
hamisi.

“Ofisi ya Mkuu wa wilaya, 
hakuna watendaji wenye weledi 
wa kupokea kero za wananchi,” 
alisema.

Rehema, alisema baadhi ya 
watendaji wa ofisi ya wilaya hiyo 
wamekuwa na tabia ya kuwaita 
wananchi wenye kero kwenda 
kituo kikuu cha mabasi same 
kwa ajili ya kuwasikiliza.

“Katika hali isiyo ya kawaida, 

kiongozi kutoka ofisi ya mkuu 
wa wilaya anakuita stendi katika 
kibanda chake cha biashara ili 
akusikilize kwa jambo ambalo 
wewe ulilifikisha ofisi ya mkuu 
wa wilaya.”

Alisema wananchi wameitaf-
siri ofisi hiyo imegeuka kaa la 
moto hususani wanapokwenda 
kufuata haki zao.

Alisema licha ya kuwapo kwa 
dawati la malalamiko siku hiyo 
iliyopangwa bado suala la kuo-
nana na mkuu wa wilaya hiyo ni 
changamoto.

Akijibu malalamiko ya wa-
nanchi, Makonda alishangazwa 
na kitendo cha watendaji kuham-
ishia ofisi ya mkuu wa wilaya kit-

uo kikuu cha mabasi na kwamba 
huo sio utaratibu.

“Serikali imeweka ofisi za 
umma kwa ajili ya kutatua 
changamoto mbalimbali za wa-
nanchi, wewe Mkuu wa wilaya 
tazama watendaji wako, wataku-
haribia,” alionya. 

Pia aliwataka watend-
aji wa serikali kuacha tabia 
ya kuichafua serikali kwa  
kutoa majibu machafu kwa wa-
nanchi.

Alisema CCM haitavumilia 
kuona baadhi ya watendaji wa 
serikali wanaochonganisha cha-
ma na serikali na kuahidi kuwa 
watashughulikiwa kwa mujibu 
wa sheria. 

Vituo kudhibiti wanyamapori 
vyajengwa wilayani Mwanga

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Kheri James (kushoto) akimsikiliza Meneja wa Wakala wa barabara Tanzania (Tan-
roads) mkoani Manyara, Dutu Masele wakati wa ukaguzi wa barabara ya lami ya kilometa 25 ya Mbulu Garbabi ya 
gharama ya sh. bilioni 36, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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habari kanda ya ziwa

Wananchi wachanga kujenga mitaro ya barabara 

Polisi yakamata watu 10 
tuhuma mauaji ya mlinzi
Na Rose Jacob, MWANZA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mwanza, linawashikilia 
watu 10 kutoka katika 
maeneo mbalimbali 

mkoani hapa kwa tuhuma za 
kuvamia, kupora vitu dukani na 
kumuua mlinzi wa duka hilo, 
Yumen Elias (54).

Juzi Nipashe iliripoti tukio la 
kuuawa kwa mlinzi huyo mkazi 
wa Nyanshishi, jijini hapa kwa 
kuchomwa na kitu chenye ncha 
kali katika maeneo ya kichwani 

na watu hao wanaotajwa kuwa 
wezi kuiba vitu mbalimbali vya 
dukani humo.

Akithibitisha kukamatwa 
kwa watuhumiwa hao Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Mwanza, 
SACP Wilbroad Mutafungwa 
alisema, baada jeshi hilo kupata 
taarifa msako mkali ulianza 
kuwakamata watuhumiwa 10 
waliohusika katika mauaji hayo.

Alitaja watuhumiwa hao 
kuwa ni Julius Joseph (22), Paul 
John (23), Leonidas Juma (19), 
Abdallah Hassan (31) na Edward 

Boniface (19).
Wengine ni Mussa Robert 

(22), Steven Emmanuel (18), 
George Mang’era (50), Hamis 
Omary (21) na Charles Chacha 
(27).

Kamanda Mutafungwa alise-
ma jeshi hilo linaendelea kuka-
milisha upelelezi wa tukio hilo 
na utakapokamilika watuhu-
miwa wote watafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zina-
zowakabili.

Alizitaka kampuni za ulinzi 
mkoani hapa kuhakikisha kila 

Maofisa Afya Kata ya Pamba na  Jiji kutoka mkoani Mwanza, jana wakitoa elimu juu ya mlipuko wa ugonjwa wa Kipin-
dupindu kwa mpika vitumbua anayetajwa kukiuka kanuni za afya kwa kuendelea kupika katika maeneo ya barabani am-
bayo ni hatarishi, mpaka sasa visa vya ugonjwa huo vimefikia 112 mkoani hapa.  PICHA: NEEMA EMMANUEL

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Ma-
jengo, Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga, wamelazimi-
ka kujichangisha fedha kwa ajili 
ya kujenga mitaro katika bara-
bara ili kuruhusu maji kufuata 
mwelekeo wake kukabiliana na 
mafuriko hususani katika kipindi 
hiki cha mvua.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 
wa Majengo, Shida Ally, alisema 
wamefikia hatua hiyo kutokana 
na mitaro katika barabara hiyo 
kukatika kutokana na mvua na 
maji kuingia katika makazi ya 

watu.
Alisema bado wanaendelea na 

michango ili mitaro hiyo ijengwe 
kwa ubora na tatizo hilo lisijirud-
ie tena kwa kuwa mvua inaende-
lea kunyesha ni vyema kuchukua 
tahadhari mapema.

Kadhalika alisema katika 
michango hiyo wamepokea pia 
kutoka kwa Mbunge wa Jimbo 
Kahama, Jumanne Kishimba 
wa Sh. milioni 1.5 kutoka katika 
mfuko wa jimbo na ujenzi un-
aoendelea chini ya usimamizi wa  
serikali za mitaa pamoja na 
TARURA.

Alisema, kata za Majengo, 

Mhongolo, Mhungula, Nyihogo 
na Zongomela zipo chini na maji 
ya mvua yanakosa sehemu ya 
kupita na kuingia kwenye makazi 
yao na kusababisha uharibifu wa 
mali.

Mbunge Kishimba, alisema 
awali aliwapatia Sh. milioni 1.5 
ambazo zimetumika kuchimba 
mitaro na mifuko 50 ya saruji ya 
Sh. milioni 1.2 na mawe ya ujenzi 
tripu 50 zenye thamani ya Sh. 
milioni 4.5.

“Wananchi wa kata za Nyiho-
go na Mhungulu tumewapatia 
fedha Sh. 500,000 kwa ajili ya 
kufanya usafi wa kuzibua mitaro 

ya maji barabarani, tumebaini 
mafuriko yanatokea kwasababu 
mitaro imeziba na kushindwa  
kupitisha maji inavyotakiwa,” 
alisema. 

Hata hivyo, aliwataka we-
nyeviti wa serikali za mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Wakala 
wa Barabara za Mjini na Vijijini 
(TARURA) kuwahamasisha wa-
nanchi kufanya usafi mara kwa 
mara hususani wale waliopo kan-
do ya barabara na kuacha tabia 
ya kutupa taka kwenye mitaro 
zinazosababisha maji kushindwa 
kupita.  

Na Zatifa Ramadhani, 
SAUT

ASTERIA Renatus 
(34), mkazi wa kiton-
goji cha Mwajuli, Wilaya 
ya Kwimba mkoani 
Mwanza anadaiwa 
kumuua mdogowake 
Mlingwa Renatus (15), 
mwanafunzi wa darasa 
la nne katika Shule ya 
Msingi Mwampulu kwa 
kumchoma kitu chenye 
ncha kali ‘sululu’ wakati 
wakiwa nyumbani.
Kwa mujibu wa wa-

nafamilia, tukio hilo 
lilitokea juzi, Januari 
21, wakati wazazi wao 
pamoja na watoto wen-
gine wakiwa shambani 
na kumuacha Asteria 
nyumbani akiwa na 
mdogo wake.
Akithibitisha kutokea 

kwa tukio hilo Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, SACP Wilbroad 
Mutafungwa, alisema 
mwanafunzi Renatus 
alifikwa na umauti ak-
iendelea na matibabu 
katika Hospitali ya 
Sumve iliyoko wilayani 
humo.
Aidha, Mtafungwa 

alisema jeshi hilo lin-
amshikilia mtuhumiwa 
huyo na anaendela 
kuhojiwa ikiwa ni pamo-
ja na kujua utimamu 
wa akili yake na atafik-
ishwa mahakamani 
baada ya upelelezi ku-
kamilika.
Katika hatua nyingine 

Kamanda Mutafungwa 
aliviambia vymbo vya 
habari kuwa jeshi hilo 
limewakamata watu 
sita kwa tuhuma za 
kughushi nyaraka mbal-
imbali za serikali kwa 
lengo la kujipatia fedha 
katika matukio mawili 
kwa nyakati tofauti yali-
yotokea Wilaya ya Ny-
amagana na Ilemela.
Alisema operesheni 

iliyofanyika Januari 
15 hadi 19, mwaka huu 
katika wilaya hizo kwa 
kushirikiana na taasisi 
nyingine za serikali 
waliwakamata wakiwa 
na vielelezo mbalimbali 
ambavyo wamekuwa 
wakivitumia kughushi 
nyaraka hizo.
Waliokamatwa katika 

msako huo ni Vedastus 
Faustine (54), Joseph 
Katanga (47), Lameck 
Bilikwija (29), Paul 
Odumbe (58), Evarist 
Leonard (28) na Abdul 
Kiraka (29).
Aliwataka wananchi 

kuendelea kutoa taarifa 
za uhalifu na wahalifu 
ili ziweze kufanyiwa 
kazi kwa haraka na pia 
litaendelea kuchukua 
hatua kali za kisheria 
dhidi ya wahalifu wote.

Mbaroni 
madai kumuua 
mdogo wake 
kwa sululu

lindo linaweka wal-
inzi zaidi ya mmoja 
ili kusaidiana katika 
kazi hiyo na kuacha 
kuweka mlinzi mmoja 
ambaye uwezo wa 
kumudu watu wengi 
ni mdogo kwake pia 
aliziagiza kampuni 
hizo kuhakikisha kila 
mlinzi anapatiwa si-
laha pindi anapopewa 
lindo kwa ajli ya usala-
ma wake pamoja na 
mali anayoilinda.

Alitaja 
watuhu-
miwa hao 
kuwa ni Ju-
lius Joseph 
(22), Paul 
John (23), 
Leonidas 
Juma (19), 
Abdallah 
Hassan (31) 
na Edward 
Boniface 
(19).



Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 

Tanga

V
IONGOZI wa CCM kushi-
takiwa kudhulumu, 
wananchi kuwakataa 
watendaji  na  migogoro 

mingi ya  ardhi ni  miongoni mwa 
misururu ya malalamiko yanay-
omkaribisha Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa CCM, Paul 
Makonda, mikoani.

Katika ziara yake ya mikoa 18, 
ikiwamo Pwani, Tanga na Kili-
manjaro, anakutana pia na kilio 
cha kukosekana huduma bora za 
afya huku wananchi wakichangia 
fedha za ujenzi wa hospitali lakini 
viongozi wa halmashauri wakikaa 
kimya.

Akianzisha ziara yake Januari 19 
mwaka huu  mkoa wa Pwani kue-
lekea Tanga na kufikia mikoa min-
gine 18 ili kukagua utekelezaji wa 
ilani ya uchaguzi na kutatua kero 
za wananchi, anapokea malala-
miko ya ardhi mkoani Pwani.

Akiwa Bagamoyo mkoani 
humo, wananchi wengi wanalala-
mikia changamoto ya migogoro 
ya ardhi, Makonda akiwataka 
watendaji wa serikali kufungua 
ofisi siku za mapumziko kusiki-
liza kero hizo na kuzitatua badala 
ya wananchi kuendelea kupata 
maumivu.

Anawataka kutatua kero za wa-
nanchi kwa kuwa uhai wa chama 
unategemea wananchi kwa saba-
bu wamewapa ridhaa ya kuon-
goza nchi.

Makonda anashangazwa na 
madai ya  kigogo wa CCM kupora 
nyumba, tatizo analokutana nalo 
Tanga, akisema amepatiwa taarifa 
za mwana CCM kuporwa nyumba 
yake na kiongozi wa chama huku, 
akionya kuwa huo si ubinadamu.

Akiibua tukio hilo, mmiliki wa 
nyumba, Nassor Fereji, anasema 
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Ziara Makonda mikoani kama
mahakama, ni misururu ya kesi

INAENDELEA  UK. 12

nyumba yake aliombwa na Mwe-
nyekiti wa chama Wilaya ya Tanga 
Mjini, Meja mstaafu Khamis Mko-
ba, kwa sababu ipo jirani na ofisi 
ya CCM, akielezwa kuwa uongozi 
unataka kuweka makatibu na 
akakubali.

“ Mimi ni mwana CCM, nikase-
ma sawa hakuna shida makatibu 
ni wetu nikatoa  nyumba yenye 
hati ya miaka 21 ambayo alikuwa 
nayo mmiliki wa kwanza nikauzi-
wa  nimekaa nayo miaka 11 mpaka 
leo hii ofa yangu inaonyesha ni 
miaka 33,” anasema.”

“Mwaka jana nikaona wa-
naanza ujenzi katika banda la 
uwani nikamfuata Mwenyekiti 
nikamuuliza ni vipi akanijibu 
hii yetu bwana sio yako tena ni-

kamwambia inakuwaje mimi 
kuninyang’anya nyumba mwa-
nachama nikamwambia hiki sio 
chama ni wewe. CCM haiwezi ku-
fanya hivi, “anaongeza,

Fereji anasema ilibidi aende ar-
dhi kuhakiki hati yake kujua kama 
iliibiwa au la akajulishwa namba 
62 ni nyumba yake akatakiwa 
kuonyesha ofa yake na kueleza 
tatizo. 

Makonda anamuagiza  kion-
gozi huyo wa CCM kuirejesha ny-
umba hiyo mara moja kwa Fereji 
na kitendo alichokifanya sio tabia 
ya CCM bali mwenendo wake bi-
nafsi. 

Anaendelea kusikiliza kero 
za wananchi wa Tanga Mjini na 
kupokea  migogoro mingi ya ar-

MKURUGENZI AMKERA 
Aidha, Makonda akiwa Wilaya 

ya Pangani  anachukizwa na ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Pangani, Isaya 
Mbenje, kushindwa kujenga za-
hanati kwa muda mrefu licha ya 
wananchi kuchanga fedha na 
nguvu. 

Makonda anasema wananchi 
hao hawakutakiwa kujichangisha 
kujenga zahanati hiyo kwa kuwa 
wanalipa kodi, hivyo ni jukumu 
la serikali kuijenga kwa sababu 
wananchi wanatembea kilometa 
saba kutafuta huduma ya afya   
jambo ambalo linahatarisha us-
alama wao. 

Mdudu anapoitafuna,
kutishia kuimega EAC

dhi na kuwataka viongozi hao 
kufungua ofisi Jumapili asubuhi 
kwa ajili ya kutatua kero hizo kwa 
kuwa wameshindwa kuzimaliza. 

Makonda alifika katika ofisi 
hiyo asubuhi na kuwataka vion-
gozi wajipange kila idara kwa ajili 
ya kuwasikiliza wananchi 

kwa kuwa wameshindwa 
kutekeleza majukumu yao siku za 
kazi, hivyo itawalazimu kuyafany-
ia kazi Jumapili. 

Anasema migogoro mingi ya 
ardhi anayokutana nayo ni ku-
towajibika kwa watendaji na 
kama wangewajibika ipasavyo 
asingepokea malalamiko mengi 
kutoka kwa wananchi akiwaam-
bia waache ‘kuchati’ ofisini.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM, Paul Makonda, akizungumza na wananchi. PICHA: BEATRICE SHAYO

• Kali ni mmoja kupora mali kwa jina la chama
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Adui wa haki rushwa
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kuzidi kupambana naye 
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Ni muda mwa-
faka sasa 
kuhakikisha 
kuwa katika 
utekelezaji 
wa miradi ya 
maendeleo, 
kanuni na she-
ria zote zina-
zingatiwa ili 
kuondoa mian-
ya ya rushwa.

Na Dk Reubeni Lumbagala

R
USHWA ina majina mengi 
utasikia mlungula, kitu 
kidogo, hongo, chai, 
chauchau na wapo wa-

naosema kunjua mkono, laini 
mchakato na hata zunguka 
mbuyu.

Kwa ujumla tafsiri ya neno 
‘rushwa’ haibadiliki ni ile ile kutoa 
fedha au kitu kingine cha thamani 
hata mwili wa mwanamke ili ku-
pata upendeleo au haki  unayoi-
taka. 

Rushwa pia ina maana ya 
matumizi mabaya ya ofisi kwa 
maslahi binafsi ambayo leo hali 
hiyo imekuwa tatizo la kijamii 
na duniani ambako kila nchi ina-
fanya jitihada zake katika kuipun-
guza au kuikomesha .

Tanzania si kisiwa, hivyo rush-
wa inaikabili pia nchi hii na ndiyo 
maana juhudi mbalimbali zina-
fanyika kuipunguza au kuimaliza, 
zikianzishwa taasisi za kuikabili 
mfano ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), ya Usu-
luhishi wa Malalamiko ya Kodi 
(TOST), Tume ya Haki za Binad-
amu na Utawala Bora (CHRAGG). 

Ipo methali isemayo “usipoziba 
ufa utajenga ukuta,”ikihimiza 
kurekebisha na kuondoa kasoro 
au jambo tangu linapobainika 
badala ya kuliacha tatizo ku-
komaa au kuwa kubwa huku mad-
hara yake yakiwa na athari zaidi. 

Aidha, ni methali inamaanisha 
pia kuacha kudharau jambo dogo, 
kwani linaweza kuongezeka na 
kuwa zito au usipozuia mambo 
madogo yatakuwa makubwa ya-
nayoshindikana baadaye.

Kutokana na uwepo wa rushwa 
katika maeneo mbalimbali kama 
vile mahakamani, hospitalini, 
ofisini, shuleni, vyuoni na ndani 
ya jamii, ni muhimu kuweka jiti-
hada kubwa katika kuzuia kuliko 
kupambana kwani gharama za 
mapambano ni kubwa kuliko za 
kuzuia.

Vita ya rushwa ni jukumu la kila 
mwananchi na si serikali peke 
yake. Ndiyo maana ni muhimu 

kuunganisha nguvu ya pamoja 
na taasisi zake kama TAKUKURU, 
asasi za kiraia na wananchi, ili ku-
piga hatua kubwa katika vita ya 
rushwa.

Desemba 4, 2023, akiwa kwe-
nye kongamano la jukwaa la ki-
taifa la wadau dhidi ya rushwa 
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho 
ya wiki ya maadili na haki za bi-
nadamu, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, anazitaka taasisi 
zinazohusika kusimamia utawala 
bora kuzuia zaidi rushwa badala 
ya kupambana nayo.

Simbachawene anakemea hali 
iliyopo sasa ya kupambana na 
rushwa kwenye miradi ya maen-
deleo badala ya kuzuia ubadhiri-
fu na hujuma zisitokee ili kupata 
thamani ya fedha kwenye miradi 
hiyo na kuleta tija kwenye maisha 
ya wananchi.

“Wakati mwingine tunaweka 
nguvu kubwa na raslimali nyingi 

katika kupambana na rushwa 
wakati ambapo matokeo ya 
rushwa yanakuwa tayari yame-
shatokea na kuleta madhara kwa 
serikali badala yake tulipaswa 
kutumia nguvu hiyo hiyo katika 
kuizuia, ” anasema  Waziri. 

Halikadhalika, Simbachawene 
anarejea kwenye tafiti mbalim-
bali zilizofanywa nchini kuhusu 
hali ya utawala bora na kwamba 
zimebaini kuwa rushwa ni moja 
ya changamoto katika ufikiwaji 
wa lengo la serikali la kuleta 
maendeleo.

Wananchi wanakwama kupata 
maendeleo katika sekta kama vile 
maji, afya, elimu na miundom-
binu. “

Kutokana na tafiti kuonyesha 
rushwa inaathiri ufikiwaji wa 
maendeleo ya wananchi, hivyo 
basi ni muhimu kuzuia rushwa 
ili kuepuka kadhia hii ambayo in-
aathiri maisha ya wananchi kuto-
kana na miradi kutekelezwa chini 
ya kiwango.

Halikadhalika wananchi ku-
kosa kabisa miradi ya maende-
leo ambayo kama ingetekelezwa 
ipasavyo, ingeweza kuboresha 
hali za maisha yao na kuchochea 
maendeleo na ustawi wa wa-
nanchi mijini na vijijini.

Ni muda mwafaka sasa ku-
hakikisha kuwa katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo, kanuni 
na sheria zote zinazingatiwa ili 
kuondoa mianya ya rushwa.

Mathalani, upatikanaji wa mz-
abuni wa kutekeleza miradi ya 
maendelo, apatikane kwa uwazi 
na akidhi vigezo vyote. Vilevile, 
hata baada ya kushinda zabuni 
hiyo, afuate sheria, taratibu na 
mifumo ya manunuzi kikamilifu 
katika kutekeleza mradi ili kazi 
ziakisi thamani ya fedha na wa-
nanchi wafurahie ujenzi au jambo 
linalofanyika.

Kama watendaji hawataziba 
nyufa kwa kutenda haki kwa wa-
zabuni wanaotekeleza miradi ya 
maendeleo na kufuatilia ubora 
wa kazi, ni dhahiri watapatikana 
wasiokidhi vigezo na hivyo ku-
fanyakazi chini ya viwango na 
itakuwa ni upotevu wa fedha za 
umma na kuwakosesha wananchi 
maendeleo.

Ni lazima ieleweke kuwa ghara-
ma ya kuzuia rushwa ni ndogo ku-
liko ya kupambana nayo. Uchagu-
zi ni wa serikali na Watanzania, 
kutumia fedha kidogo kuzuia au 
kutumia gharama kubwa katika 
mapambano. 

Nchi bado ni maskini, bila ku-
zuia rushwa, wananchi wa chini 
au maskini ambao ni wengi wa-
taendelea kupata shida kupata 
haki zao. Kila mwananchi awe 
wa kipato cha juu, kati au chini 
anapaswa afurahie kuishi Tanza-
nia kwa kupata haki bila rushwa. 
Ikumbukwe usipoziba ufa utajen-
ga ukuta, taifa lisifike huko kwe-
nye mapambano ya rushwa taifa 
linalo nafasi ya kuziba nyufa sasa 
ili kuokoa mabilioni.

Dk. Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu Mlali Sekondari, 
Kongwa-Dodoma. Maoni: 0620 
800462.

Adui wa haki rushwa adhibitiwe, 
ni hasara kuzidi kupambana naye

Akizungumza na wananchi 
wa Wilaya ya Muheza 
anawajulisha amekuta kero 
nyingi zinazosababishwa na 
mkurugenzi na kwamba ak-
iwa njiani amempigia simu 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), 
akamjulisha mapendekezo 
ya CCM kuwa  mkurugenzi 
Isaya Mbenje, asimamishwe 
kazi. 

Anamuomba Waziri 
wa TAMISEMI Mohamed 
Mchengerwa kuunda timu ya 
kuchunguza  iwapo baadhi 

ya wafanyabiashara wa-
nawauzia halmashauri  hiyo 
vifaa vya ujenzi wa zahanati 
hawalipwi na wakienda kwa 
mkurugenzi hawalipwi pia. 

Makonda anasema ipo 
miradi mingi inakwamishwa 
kutokana na watendaji wa 
serikali ambao baadhi yao 
wanajiona ni miungu watu 
huku wananchi wakiendelea 
kuteseka. 

Anawaagiza wenyeviti 
wa CCM katika wilaya kote 
nchini kutoa ripoti za wakuu 
wa wilaya na wakurugenzi 
wazembe kwenye maeneo 
yao. 

Anawaambia Chama Cha 

Mapinduzi kitawatambua 
kwa majina watendaji wote 
wa serikali wazembe, waba-
baishaji na wanaowanyan-
yasa wananchi ili wachuku-
liwe hatua.

“Upande mmoja wapo 
wanaofanya vizuri lazima 
watambulike na waheshi-
mike, upande wa pili wanao-
fanya vibaya lazima wa-
chukuliwe hatua ili mwisho 
chama kishike hatamu,” 
anasema Makonda.

‘BRUFKESI’ ZA NOTI
Viongozi wanaosubiri 

kugawa kanga na posho 
kukiona, ni onyo la Makon-

da akisema chama kita-
washughulikia wasiofanya 
shughuli za kimaendeleo 
kwa wananchi na badala 
yake wamekaa wakisubiri 
kutoa posho na kanga kwa 
wajumbe ili wapate kura.

“Hatutaki wagombea 
siku za mwisho wanakuja 
na ‘brufkesi’ kugawa hela, 
wananunua kamati za siasa, 
wajumbe halafu tunapoteza 
uhalali hili hatuwezi 
kulikubali,”anasema Ma-
konda. 

 
MATHAYO AKATALIWA
Mbele ya Mwenezi Ma-

konda, wapigakura wa 

jimbo la Same Magharibi, 
wakamkataa mbunge wao, 
David Mathayo, kwa madai 
kuwa hatoi msaada kwa 
wananchi .

Wanadai wamemchoka 
kwa kuwa haonekani jimbo-
ni na bungeni hali inayok-
wamisha maendeleo yao 
huku wakimtaka asijaribu 
kugombea nafasi hiyo kwa 
kuwa hakuna alichokifanya. 

Makonda anasema kipimo 
cha CCM kumpitisha kion-
gozi ni namna anavyo-
wasaidia wananchi kuleta 
maendeleo katika maeneo 
wanayoyaongoza na si 
vinginevyo.

Ziara Makonda mikoani kama, mahakama ni misururu ya kesi
INATOKA  UK. 11
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Ilivyo ‘kisa na mkasa’ Rais Samia
kuwapasha viongozi CCM Visiwani
Na Peter Orwa

N
I wastani wiki moja sasa, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ametoa kauli nzi-
to akiwa Zanzibar, chini 

ya kilemba chake Mwenyekiti wa 
Taifa wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM), dhidi ya viongozi ‘wanao-
suasua’ wakitumika kiserikali 
kupitia karata ya chama hicho 

Anawaonya wabunge na 
wawakilishi wasiotekeleza wa-
jibu wao kuwa ‘watakutana katika 
Uchaguzi Mkuu Ujao’, salamu am-
bazo pia zinawafikia wanaojitosa 
katika nafasi za serikali za mitaa, 
kwamba ‘wataonana’ wakati 
mwafaka ukifika.

Umma umeshtuka kudadisi 
tafsiri ya kina kutoka kauli hiyo. 
Alikuwa katika ziara ya kichama 
baada tu ya kikao cha CCM kili-
chompata Katibu Mkuu mpya, Dk. 
Emmanuel Nchimbi, kuziba nafasi 
iliyoachwa na Daniel Chongolo.

Ikirejewa mzizi wa kichama, Ka-
tibu Mkuu Chongolo katika zama 
zake amekuwa akilihimzia hilo 
kila mara na hata kutishia kufika 
mbali kuwachukulia wahusika 
hatua kichama, iwe kwa wahitaji 
wa nafasi ndani ya chama au ki-
serikali.   

Ikioanishwa tamko hilo, in-
afungua mlango kwamba sauti 
ya Chongolo, Mtendaji Mkuu 
mtagulizi wa CCM, alikuwa aki-
hubiri maelekezo ya Mwenyekiti 
Dk. Samia, ambaye sehemu kub-
wa ya wajibu wake inazama katika 
kuwatumikia Watanzania ofisi ya 
Ikulu.

Safari ya uchaguzi imefika na 
Rais Dk. Samia, kaamua kuwareje-
sha darasani viongozi watokanao 
na chama chake, kwamba msingi 
mkubwa kwa mwanasiasa yeyote, 
wakiwamo viongozo wa chama 
chake, unazama katika dhana ya 
kukubalika.

Ni moja ya sababu ikamfanya 
hata akakemea kile Chongolo 
alikwishakitolea ufafanuzi mara 
nyingi, simulizi zenye harufu ya 
rushwa Dk. Samia akitumia mfano 
wa ‘fedha na kitenge.’

Katika taaluma ya sayansi ya 
siasa mara zote ina mambo kad-
haa inayofikisha mafanikio ya 
kisiasa, ikiwamo kuhitimishwa 
dhana ya demokrasia na itifaki 
kukubalika kwa umma.

Nadharia hiyo inamtaka mwa-
nanasiasa au chama chake kue-
ndesha mambo kwa misingi ya 
utashi wao. Vilevile, kutenda na 
kuishi katika vigezo wanavyotaka 
wapigakura na hata wanaoon-
gozwa. Sayansi ya siasa inaweka 
wazi msingi mkuu   unaowavusha 
kisiasa ni kukubalika, huku wana-
zuoni wa demokrasia wanahimiza 
kwamba ‘ni utawala wa watu kwa 
ajili ya watu na kwa manufaa ya 
watu.’

Vilevile ikifafanua kutoa au 
kupokea rushwa ni tendo la kuin-
giza haki katika biashara, kupitia 
dhuluma ya haki upande mmoja 
na kumpendelea mnunuzi wa 
haki hiyo. Mwalimu Julius Nyere-
re katika zama za uongozi wake 

Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais Samia Suluhu Hassan, anapowatangazia Watanzania mwanzo wa vita dhidi ya rushwa na 
uzembe wakati  wa uchaguzi. PICHA: MTANDAO

au ‘msiichafue familia.’ 
Katika ujumla wake, anacho-

himiza Rais Dk. Samia ni kujenga 
demokrasia, haki na uwajibikaji, 
ili uongozi wake kiserikali na 
chama- CCM, kufanikisha mata-
rajio yanayozaliwa na kukubalika 
kisiasa.

Nadharia husika inatamka pan-
apo kukubalika kwa ama kion-
gozi, serikali, chama au vyote kwa 
pamoja hufika nafasi ya kuipatia 
mamlaka kuamua na kuelekeza, 
ikizingatiwa ‘kuongoza ni kuonye-
sha njia.’ 

Daima kisiasa haiwezekani 
kuongoza pasipo kukubalika, 
mara nyingi ndio mwanzo wa uta-
wala wa kiimla.

Hapo mfumo wa kuongoza un-
apokuwa na mamlaka, sayansi ya 
siasa inafafanua wenye inakuwa 
na nguvu ya kutenda, maana iko 
ndani ya ridhaa, huku katika sura 
ya pili ikiwajibika inapopaongoza.

Katika kizimba hicho cha 
demokrasia, wanaoongozwa hu-
jibu kilichomo katika utashi wao 
katika matumuzi ya kura zao ka-
tika ngazi mbalimbali za uchaguzi.

Mtazamo wa jumla ni kwamba, 
kauli nzito ya Rais Dk. Samia kuke-
mea nyendo za kisiasa ndani ya 
chama chake kwa watendaji, in-
aangukia matazamo wa kusafisha 
CCM, lakini ikifika mbali tafsiri 
pana ya siasa kitaifa.

Hilo likihamia katika utendaji 
wa umma, linazama kwa watumi-
shi serikalini na hasa  viongozi 
– waonyeshaji njia akitaka wawa-
jibike kwa mujibu wa hadidu 
za rejea kuhusu majukumu yao 
kazini ( job descriptions), huku 
kikubwa zaidi ni anajenga utama-
duni mpya wa usafi katika mfumo 
wa  utumishi wa umma.

alikemea.
“Rushwa ni adui wa haki, wala 

sitamuonea haya anayepokea 
au kutoa…” anatamka Mwalimu 
Nyerere, ambaye katika zama za 
uongozi wake akatimiza hayo ya 
ufuatiliaji kufika hata juu ngazi ya 
Baraza la Mawaziri. 

Vyote alilenga kuwapo usafi 
watendaji wake, hali kadhalika 
kujenga mfano wa maadili yanay-
otakiwa, hata kuendelezwa hadi 
sasa kukiwapo chombo kikubwa 
kitaifa;Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU).

Pia, Rais Dk. Samia anajenga 
msingi wa wanasiasa wake CCM 
kuwajibikia viapo vyao vya uongo-
zi kwa utumishi wa umma wawe 
wabunge au wawakilishi na vyeo 
vingine hadi ngazi ya chini, kipato 
chao kikigharimiwa na kodi ya 
Watanzania.

Hivyo, anachokinadi Mwenyeki-
ti wa CCM Taifa Rais Dk. Samia, 
ni ujumbe unaomfikia kila Mtan-
zania au mwana- CCM au nje ya 
chama hicho.

Mara zote, kofia ya urais hu-
zunguka nayo daima haimvuki 
akisafiri na mamlaka, kukirejewa 
msamiati wa kijeshi ‘The Quest 
of Command is the Commanding 
Question’ kwamba ‘rai ya mkuu ni 
amri.’ Hapo inabeba maana rai ali-
yotoa Dk. Samia Unguja, inasima-
ma kama agizo katika tafsiri pana.

NAFASI YA KUKUBALIKA
Kisiasa, Dk. Samia alichohimiza 

mosi kwa viongozi wateule wa 
nafasi mbalimbali kupitia kura za 
wananchi, ni kuwarejesha katika 
mkataba wao wa msingi kuajiriwa 
na serikali katika wajibu wao wa 
msingi ( job description) wali-

ochukulia viapo.
Mwenyekiti Dk. Samia anawa-

kumbusha viongozi wake wa-
navyotakiwa kuwajibika, hali 
kadhalika nadharia ya rushwa ni 
‘adui wa haki’, kwani kadri wa-
takavyowajibika na kuwa wasafi 
kiutendaji, wanahalalisha kura za 
waliowateua. Hapo nako kuna ku-
jenga kukubalika kwao, serikali na 
chama.

Ndani ya mustakabali huo, 
ikiwa vuguvugu la siasa uchaguzi 
wa serikali ya mtaa mwaka huu na 
uchaguzi mkuu mwaka ujao, Rais 
Dk. Samia anaamini inampa mtaji 
wa ushindani akiwa na majibu ya 
walichokifanya katika kipindi kin-
achopita, pia akijinadi na wagom-
bea wake wakubalike kwa miaka 
mitano ijayo.

Majumuisho ya yote ndio yana-
zaa tafsiri ya siasa za nchi ama 
zina demokrasai au la, ikiwa ni 
kigezo muhimu cha kukubalika 
kwa mwanasiasa na chama chake. 
Ni njia alizotumia Dk. Samia tangu 
aingie madarakani, akifungua 
milango ya maridhiano ya kisiasa.

Hapo pakashuhudiwa staili ya 
kufutia mashtaka ya baadhi ya wa-
nasiasa waliokuwa gerezani, ku-
fungua ulingo wa mijadala kisiasa 
na wa katiba ya nchi.

Nadharia za sayansi ya siasa 
zinafafanua kwamba panapo 
demokrasia, hukaribisha mambo 
makuu mawili; ridhaa ya umma, 
vilevile wanahalalisha kilicho 
utashi wao.

Ndivyo kile alichokuwa ana-
hubiri Rais Dk. Samia kwa vion-
gozi watokanao na kofia ya CCM, 
tena akizungumza nao kichama, 
kwa maana ya wanandugu wa-
naojadili lao barazani mwao, mza-
zi akikemea watoto ‘msituchafue’ 

Katika ujum-
la wake, ana-
chohimiza 
Rais Dk. Sa-
mia ni kujen-
ga demokra-
sia, haki na 
uwajibikaji, 
ili uongozi 
wake ki-
serikali na 
chama- CCM, 
kufanikisha 
matarajio ya-
nayozaliwa 
na kukuba-
lika kisiasa.

• Awakumbusha kukubalika ndani ya soko la siasa
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JUKWAA LA UONGOZI

Rais William Ruto wa Kenya Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi Rais Paul Kagame wa Rwanda

Kwa miongo 
kadhaa, Ken-
ya imekuwa 
ikiagiza 
mafuta ku-
toka nje na 
kuyauza kwa 
majirani zake 
wa Afrika 
Mashariki, la-
kini Uganda 
inaonekana 
kutofurahia 
utaratibu 
huo.

Na Moshi Lusonzo

M
ATUKIO ya kutiliana 
shaka, kutunishiana 
misuli ya kiuchumi 
na kutishiana kivita 

ni baadhi ya mambo yanayoa-
shiria kuyumba kwa sintofaha-
mu miongoni mwa wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC).

Mtangamano wa EAC un-
aoundwa na mataifa nane ya 
Tanzania, Kenya, Uganda, Rwan-
da, Jamhuri ya Kidemokwaria 
ya Congo, Burundi, Somalia na 
Sudan Kusini. 

Mataifa hayo yamejikuta yaki-
zungukwa na mizozo inayoibu-
ka kila wakati ya kiuchumi na 
kisiasa, kiasi ambacho kinaanza 
kuongeza hofu ya hatima ya  ud-
habiti jumuiya hiyo.

Kukosekana  maelewano ku-
nahofiwa kuwa  kunaondoa dha-
na halisi ya ushirikiano ndani 
ya jumuiya hiyo ambayo inaku-
sudia kuwaweka pamoja wa-
nanchi, kujenga soko la pamoja 
lenye nguvu, kusaidiana pale 
yanapotokea matatizo kwa  wa-
nachama na hatimaye kuunda 
shirikisho la kisiasa lenye seri-
kali moja, sarafu na rais mmoja.

BURUNDI  NA RWANDA
Mataifa hayo yanayopakana 

na ambayo raia wake wanaon-
gea lugha moja, yapo katika 
mzozo ambao matokeo yake 
yanaweza kuwa mabaya siku 
zijazo.

Tayari Burundi imefunga 
mpaka wake na Rwanda, iki-
ituhumu serikali ya  Paul 
Kagame  kuwaunga mkono 
makundi ya waasi kuanzia yale 
yanayoishambulia DRC na lile 
la  RED Tabara linalodaiwa li-
nalenga kuiangusha serikali ya  
Evariste Ndayishimiye.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
wa Burundi, Matin Nitereste, 
anasema uamuzi wa kufunga 
mpaka huo unatokana na 

Rwanda kuwasaidia waasi am-
bao wanajaribu kupitia mpaka 
huo kuihujumu nchi yake.

Anamnyoonyeshea kidole 
Rais wa Rwanda, Paul Kagame, 
kwamba ni jirani ‘mbaya’ na 
hivyo wanasitisha uhusiano 
wote hadi itakapoonekana 
kuna juhudi za kufikia  maele-
wano.

Hivi karibuni Rwanda imetoa 
tamko kulaani matamshi ya-
nayotolewa na Rais wa Burundi 
Evariste Ndayishimiye, na kudai 
yanahatarisha umoja wa wa-
nanchi wake. 

Taarifa hiyo kwa vyombo vya 
habari inasema raia wa Rwanda 
wanafanya bidii kuimarisha 
umoja na kujipatia maendeleo 
na endapo mtu yeyote anajari-
bu kuwataka vijana wa taifa hilo 
kupindua serikali yao inakera.

Katika mkutano wake na vija-
na nchini DRC, Rais Ndayishimi-
ye anaikosoa  Rwanda kwa ku-
saidia makundi yanayovuruga 
amani eneo hilo. 

Rais Ndayishimiye anaongeza 
kwamba ni muhimu kuende-
leza mapambano hadi watu wa 
Rwanda wenyewe waanze ku-
weka  shinikizo.

Wapo wanaodhani mgogoro 
wa nchi hizo mbili unatokana 
na ushiriki wao katika vita vi-
navyoendelea mashariki mwa 
DRC na kuwapinga vikali.

Katika mgogoro huo, Burundi 
inashutumiwa kusaidia kijeshi 
serikali ya DRC na Rwanda ina-
laumiwa kwa kuwaunga mkono 
waasi wa M23 ambao wameteka 
sehemu muhimu ya mkoa wa 
Kivu Kaskazini.

Waasi wa M23 wamejiondoa 
katika maeneo waliyokuwa 
wameyateka katika mapigano 
ya hivi majuzi na jeshi  katika 
jimbo la Kivu Kaskazini la  DR 
Congo.

Msemaji wa waasi hao, Meja 
Willy Ngoma, anaiambia BBC 
kwamba “tumeondoka katika 
maeneo hayo ili kufanya ama-

limeidhinisha uamuzi wa kusiti-
sha uagizaji mafuta kutoka Ken-
ya na kueleza serikali imeweka 
wazi kuwa inataka uhuru zaidi 
wa  mikataba ya kuagiza mafuta.

Nchi hiyo sasa imegeukia 
kuagiza mafuta kupitia bandari 
ya Dar es Salaam  na kuiacha ile 
ya Mombasa.

VITA ATCL,KQ
Mgogoro wa hivi karibuni am-

bao umezidisha joto ndani ya 
jumuiya hiyo ni ule wa Mamlaka 
ya Usafiri wa Anga Tanzania,  ku-
tangaza kusitisha safari za ndege 
za abiria za Shirika la Ndege la 
Kenya (KQ).

Hatua hiyo,  inakuja baada ya 
Mamlaka ya Ndege ya Kenya ku-
kataa ombi la Shirika la Ndege 
la Tanzania (ATCL) kuruhusu 
ndege ya mizigo kusafirisha she-
hena kutoka Nairobi kwenda 
mataifa mengine.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Anga, Hamza Johari, 
anaiambia BBC kuwa, uamuzi wa 
Tanzania unatokana na vikwazo 
vinavyowekwa na mamlaka za 
Kenya kuzuia shughuli za ndege 
ya mizigo ya Air Tanzania.

Johari anasema:“Sababu za ku-
zuia ndege zao ni za msingi, KQ 
inakuja Tanzania bila vikwazo, 
lakini sisi ndege yetu ya Air Tan-
zania inawekewa vikwazo kiny-
ume na makubaliano yetu ya 
kibiashara ya huduma za ndege 
tuliyosaini Novemba mwaka 
2016. Mkurugenzi anaongeza 
kuwa wamekuwa wakitafuta 
mamlaka hiyo ya Kenya kwa ajili 
ya usuluhishi bila mafanikio.

Mwaka 2020, mamlaka za 
Tanzania zilisimamisha safari 
za KQ kati ya Nairobi na ar es 
Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar 
kwa kile kilichodaiwa kuwa Ken-
ya iliiwekea vikwazo mbalimbali 
vya kibiashara.

Mzozo huo sasa umetatuliwa 
na sasa ndege zinaendelea na 
safari kama ilivyokuwa mwanzo. 
DW, BBC na RFI

Mdudu anapoitafuna, kutishia EAC

ni”.
Haijabainika ni wapi waasi 

hao wamekimbilia, lakini Radio 
Okapi inayofadhiliwa na Umoja 
wa Mataifa inasema wamekim-
bilia karibu na mpaka wa Rwan-
da.

Machi mwaka jana , Jeshi la 
DR Congo (FARDC) lilisema 
kuwa wapiganaji wa M23 waki-
saidiwa na Jeshi la Rwanda wal-
ishambulia milima ya Chanzu 
na Runyoni huko Rutshuru.

Msemaji wa Jeshi la Rwanda 
(RDF) Brigidea  Jenerali Sylvain 
Ekenge, msemaji wa serikali 
huko Kivu Kaskazini, anawaam-
bia waandishi wa habari kwam-
ba wanaume wawili waliovalia 
mavazi ya kiraia wametambuli-
wa kuwa wanajeshi wa Rwanda 
waliokamatwa na wapiganaji 
wa M23.

MOTO WA MAFUTA 
Hali si shwari kati ya mataifa 

ya Kenya na Uganda baada ya 
Novemba mwaka jana kuibuka  
mzozo mkali kuhusu uagizaji na 
usambazaji wa mafuta kutoka 
Kenya yanayopitia bandari ya 
Mombasa.

Uganda ambayo haina 
bandari, inataka kuagiza mafu-
ta yenyewe bila kuwatumia 
mawakala kutoka Kenya, lakini 
nchi hiyo inakataa mpango huo.

Kutokana na hatua hiyo, Rais 
wa Uganda, Yoweri Museveni, 
anakasirishwa na maamuzi hayo 
na kueleza kuwa nchi yake ina-
danganywa na wafanyabiashara 
wanaojigeuza  mawakala.

Kwa miongo kadhaa, Kenya 
imekuwa ikiagiza mafuta kutoka 
nje na kuyauza kwa majirani 
zake wa Afrika Mashariki, lakini 
Uganda inaonekana kutofurahia 
utaratibu huo.

Rais Museveni anawashutumu 
wafanyabiashara hao wa kati wa 
Kenya kwa kupandisha bei ya 
mafuta hadi kufikia asilimia 58.

Wakati Rais Museveni akitoa 
kauli hiyo, Bunge la Uganda 

• Rwanda, Burundi, Kenya,Uganda, DRC maneno makali kila kona



haba
15

habari dodoma

Jumatano Januari 24, 2024

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya imesema 
upungufu wa pedi salama 
kwa matumizi ya wasichana 
na wanawake kumesababi-
sha kundi hilo kutumia bid-
haa zisiso salama ikiwamo 
nguo kuku, karatasi, maga-
zeti na majani.
Hayo yalisemwa juzi na 

Naibu Waziri wa Afya Dk. 
Godwin Mollel katika hotuba 
yake iliyosomwa na Mku-
rugenzi wa Huduma za Tiba 
Wizara ya Afya, Prof. Pascal 
Rugajo, wakati akipokea pedi 
zilizotolewa na Kampuni ya 
Halotel.
“Changamoto nyingine ni 

imani zilizopitwa na wakati 
ambapo suala la hedhi 
huonekana kama mikosi au 
laana katika jamii,” alisema 
Dk. Mollel.
Alisema pia suala la he-

dhi limezungukwa na usiri 
mkubwa kiasi kwamba jamii 
inakosa fursa ya kujadili kwa 
uwazi namna ya kuliboresha 
kuanzia ngazi ya kaya hadi 
kwenye taasisi.
Alisema elimu inahitajika 

zaidi kwa jamii ili kuona sua-
la hilo ni baraka na sio laana 
au mikosi.
Kadhalika, Wizara ya Afya 

kwa kushirikiana na Jukwaa 
la Hedhi Salama imekuwa 
ikichukua hatua za kuka-
biliana na changamoto hizo 
ikwa ni kuanzishwa kwa 
kampeni ya kuchangia pedi 
kwa wanafunzi yenye kauli 
mbiu ya ‘Pedi Yangu Afya 
Yangu’.
Vile vile, alisema lengo ni 

kugawa pedi milioni tano 
katika shule za msingi na se-
kondari nchini.
Alisema wamepokea paketi 

2,952 sawa na pedi 29,520 
kutoka Halotel ikiwa ni isha-
ra ya uzinduzi wa kampeni 
hiyo.
Alisema pedi hizo zitasam-

bazwa katika shule za Mkoa 
wa Dodoma kwa kuanzia na 
zitaendelea kugaiwa kwa 
wasichana waliopo shuleni 
kwa kadri zitakavyopatikana.
Naye Kaimu Mkurugenzi 

wa Kinga wa wizara hiyo, 
Dk. Tumaini Haonga, alisema 
wamelenga kukusanya pedi 
zisisopungua milioni tano 
ambazo zitagaiwa kwa wa-
sichana milioni 1.8 ambao 
wapo katika shule za msingi 
na sekondari nchini.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA 

W
IZARA ya Katiba na 
Sheria, imewataka 
wazazi kuwalinda 
watoto wao dhidi 

ya vitendo vya ukatili wa kijinsia 
na kuacha tabia ya kumaliza kesi 
nyumbani inapobainika mtoto 
kafanyiwa ukatili na ndugu wa 
karibu na familia.

Gladness Msemwa, kutoka wiz-
ara hiyo alisema hayo juzi wakati 
akitoa elimu ya masuala ya haki 
za watoto pamoja na ukatili wa 
kijinsia katika Shule ya Sekond-
ari Nkinto na Shule ya Msingi 
Makulo, Kata ya Nkinto, wilayani 
Mkalama mkoani Singida ikiwa 
ni mwendelezo wa kutoa elimu 
ya kampeni ya msaada wa kishe-
ria ya Mama Samia (Mama Samia 

Legal Aid Compaign).
Alisema kitendo cha baadhi 

ya wazazi kupenda kumaliza 
kesi nyumbani watoto wao wan-
apofanyiwa ukatili ni kuendelea 
kulea na kukumbatia waovu wa-
naoharibu taifa la kesho.

Msemwa alisema Wizara ya 
Katiba na Sheria imeanza kutoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia ka-
tika nyanja mbalimbali ikiwapo 
shuleni kwa kuwa maeneo hayo 
watoto wanafanyiwa vitendo vya 
kikatili na kutishia mstakabali wa 
maisha yao ya baadaye.

Alisema ni vyema wazazi ku-
jenga urafiki na watoto wao ili ku-
jua maendeleo yao au kuwaam-
bia mambo wanayofanyiwa pia 
kuhakikisha wanawalinda dhidi 
ya vitendo vya kikatili.

Aidha, Msemwa aliwataka 
watoto kutambua haki zao za 

msingi ikiwa ni pamoja na haki 
ya kuishi, kupata elimu, kuende-
lezwa pamoja na kulindwa huku 
akiwasihi kutoa taarifa wanapo-
hisi kuna viashiria au vitendo 
vya ukatili katika familia, jamii na 
shuleni.

“Kuna wengine mnafanyiwa 
ukatili majumbani mwenu, shu-
leni na hata kwenye jamii au 
ndugu wa karibu, lakini mnao-
gopa kutoa taarifa unajikuta 
kama ni mtoto wa kiume una-
lawitiwa hadi unaharibika sawa 
na watoto wa kike inasababisha 
kuathirika kisaikoloji, lakini ham-
semi ili msaidiwe kwa kuhofia 
kuuliwa au kwa vile anakupa vi-
zawadi,” alisema.

Alisema vitendo vya ukatili wa 
kijinsia ambavyo vimekithiri ka-
tika baadhi ya mikoa vinawaacha 
watoto na matatizo makubwa ka-

tika miili yao akili pamoja na ku-
waharibu kihisia jambo ambalo 
serikali haitakubali na hivyo ime-
jipanga kupambana na waharifu 
wa aina hiyo.

Wanafunzi Musa Christopher 
na Naomi Matemanga wa kidato 
cha nne Shule ya Sekondari Nkin-
to, walimshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kupitia kampeni 
ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia (Mama Samia Legal Aid 
Compaign), kufika shuleni kwao 
na kutoa elimu juu ya masuala ya 
haki za watoto pamoja na ukatili 
wa kijinsia.

Walisema elimu waliyoipata 
itawasaidia kuibua vitendo vya 
kikatili kwenye maeneo yao 
pamoja na kuwa mabalozi wa-
zuri kwa wengine ili kukomesha 
tabia hiyo ambayo inawaadhiri 
wanafunzi kimasomo.

Wazazi watakiwa kuwalinda 
watoto wao dhidi ya ukatili

Kampuni 
yatoa msaada 
taulo za kike 
kukabili 
upungufu   

Na Renatha Msungu, 
CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Joyce Ndali-
chako, amewataka vijana wanu-
faika wa Mradi wa Jenga Kesho 
iliyobora (BBT), kutumia nafasi 
waliyopata kutekeleza mradi 
huo kwa ufanisi ili kuwashawi-
shi wengine waingie katika kili-
mo.

Prof. Ndalichako aliyasema 
hayo jana wakati akipokea vifaa 
kutoka Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo (TADB) vitakavyotumika 
kuwasaidia vijana hao kwenye 
shughuli za kilimo.

Alisema ofisi hiyo kupitia 
Kitengo cha Huduma za Ajira 
(TAESA) itatoa fedha za ku-

jikimu kila mwezi Sh.150,000 
kwa muda wa miezi sita wakati 
wakianza uzalishaji. 

“Leo mmepatiwa vifaa ku-
toka Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo (TADB) ili kuwasaidia vi-
jana kwenye shughuli za kilimo, 
mmekabidhiwa rasmi hati za 
mashamba nawaasa mkajitume 
msibweteke ili mjikwamue kiu-
chumi,” alisema.

Alisema wizara yake ina-
husika na vijana, ataendelea 
kuwafuatilia, huku akisisitiza 
fedha watakazopata wajiandae 
kuandaa makazi yao kwenye vi-
wanja ambavyo watakabidhiwa 
kwa sababu eneo hilo litatumika 
kwa vijana wengine.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe alisema fedha za kujikimu 
kwa ajili ya kuwalipa vijana hao 

zimeshaingia na kumshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kukubali kutelezwa mradi huo.

Alisema tayari kuna vijana 
106 ambao walikuwa na ardhi 
yao wamekopeshwa fedha na 
wanaendelea na kilimo katika 
maeneo mbalimbali.

Aidha, alisema vijana 268, ka-
tika mashamba ambayo wamek-
abidhiwa watalima zao la alizeti 
huku akisisitiza tayari mnunuzi 
wa zao hilo yupo anasubiri 
msimu wa kuvuna.

“Hakutakuwa na tatizo lolote 
la soko kwenye kilimo wana-
chokwenda kufanya hivyo vi-
jana hao wanauhakika na soko 
la zao la alizeti ambalo wanak-
wenda kulima,” alisema Bashe.

Hata hivyo, alisema programu 
hiyo inahitaji mtaji mkubwa na 

serikali inaendelea kuwasaidia 
vijana ambao ni wakulima 
wapya wanaoingia kufanya kili-
mo biashara nchini.

Alisema, zimeshatengwa 
Dola za Marekani milioni 610 
kwa awamu ya kwanza wame-
shapokea Dola milion 156 kwa 
ajili ya shughuli za kilimo.

Awali, Mkurugenzi wa TADB, 
Frank Nyabundege, alisema wa-
metoa vifaa hivyo kwa sababu 
serikali ilitoa mtaji kwenye ben-
ki hiyo, Sh. billion 208 ambazo 
hutumika kwa ajili ya kukope-
sha na shughuli nyingine.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alisema 
amefurahi kuona amepata 
wakulima ambao wanakwenda 
kuongeza uchumi wa mkoa 
wake.

Wanufaika BBT watakiwa kushawishi wengine waingie

Mwe-
nyekiti wa 
Kamati ya 
kudumu 
ya Bunge 
hesaba za 
serikali 
za mitaa 
(LAAC) 
Halima 
Mdee 
akiongoza 
kamati 
hiyo Bun-
geni Do-
doma jana 
,kama-
ti  mbal-
imbali za 
Bunge zi-
naendelea 
na vikao 
vyake. 
PICHA 
IBRAHIM 
JOSEPH

Alisema wamepokea 
paketi 2,952 sawa 
na pedi 29,520 ku-
toka Halotel ikiwa ni 
ishara ya uzinduzi wa 
kampeni hiyo.
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Waziri wa 
Ujenzi, Inno-
cent Bashun-
gwa akizun-
gumza na 
Wananchi wa 
kata ya  Ipelele 
mara baada ya 
kukagua  ujenzi 
wa barabara ya 
Isyonje - Ki-
tondo - Makete 
sehemu ya 
Kitulo - Iniho 
(km36.3) kwa 
kiwango cha 
lami, Mkoani 
Njombe. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

T
ANZANIA inatarajia 
kuongeza tija ya uzal-
ishaji wa mpunga kuto-
ka tani mbili kwa hekta 

moja mpaka 10 baada ya kuzin-
duliwa mradi maalumu unao-
lenga kuzalisha mbegu bora na 
kuzigawa kwa wakulima katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Mradi huo pia unakusudia 
kupanua eneo linalolimwa zao 
hilo nchini ili kupata mazao 
mengi zaidi yatakayofanya Tan-
zania kujitosheleza kwa chaku-
la na kuwa muuzaji wa mchele 
nje ya nchi.

Aidha, unalenga kutoa elimu 
ya mbinu bora za uzalishaji wa 
mpunga kwa wakulima na wa-
dau mbalimbali wa kilimo ili 
kufikia malengo ya kuongeza 
uzalishaji.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo nchini 
(TARI), Dk. Geofrey Mkamilo 

aliyasema hayo juzi jijini hapa 
wakati wa uzinduzi wa mradi 
huo ambao unasimamiwa na 
Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti 
wa Mpunga (IRRI).

Alisema kwa sasa Tanzania 
ina eneo lenye ukubwa wa zai-
di ya hekta milioni 21, zinazofaa 
kwa kilimo cha mpunga, lakini 
zinazotumika ni hekta milioni 
1.7 pekee na kwamba eneo kub-
wa bado halijaanza kutumika.

Alisema kiasi cha mchele un-
aozalishwa nchini ni tani mil-
ioni nne, lakini zinazotumika 
nchini ni milioni 1.5 mpaka 
tani milioni mbili na kwamba 
mradi uliozinduliwa utasaidia 
kuongeza eneo la uzalishaji na 
tija.

“Tija yetu ni ndogo sana ukil-
inganisha na mataifa mengine, 
sisi kwa sasa tija yetu ni tani 1.5 
mpaka mbili kwa hekta wakati 
mataifa mengine kama Misri 
tija yao ni tani 10, kwahiyo tu-
naamini mradi huu utatusaidia 
sana,” alisema Dk. Mkamilo.

Mratibu wa mradi huo Nyan-
da za Juu Kusini, Dk. Dennis 
Tippe, alisema kwenye uzin-
duzi wa mradi huo walishiriki 
watafiti wa kilimo kutoka ka-
tika mataifa 17 duniani.

Alisema mradi wa utafiti wa 
mpunga umefanyika kwa mara 
ya kwanza nchini Tanzania kwa 
maelezo kuwa utafiti mwingine 
umezinduliwa kwenye mataifa 
mengine.

Alisema kwenye mradi huo 
wanakusudia kuanza uzalishaji 
wa mbegu bora na za kisasa 
ambazo zina tija kubwa kwe-
nye uzalishaji na zinaendana 
na mabadiliko ya tabianchi am-
bayo yanaikumba dunia kwa 
sasa.

“Tunataka hapa katika 
kituo cha TARI Uyole tuan-
zishe mashamba darasa am-
bayo tutakuwa tunayatumia 
kuwafundisha wakulima na 
maofisa ugani kuhusu teknolo-
jia mbalimbali za uzalishaji wa 
mpunga kwa mikoa ya Nyanda 

za Juu Kusini,” alisema Dk. 
Tippe.

Mwakilishi wa IRRI kwenye 
uzinduzi wa mradi huo, Dk. 
Ajay Panchbhai, alisema walia-
mua kuzindua mradi huo ka-
tika mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini kwa sababu ndio 
ukanda unaozalisha mpunga 
kwa kiwango kikubwa.

Alisema ukanda huo un-
achangia zaidi ya asilimia 40 
ya mpunga wote unaozalishwa 
nchini na ni ukanda muhimu 
zaidi kuliko kanda zingine.

Akizindua mradi huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema mradi huo 
utasaidia kufikia malengo ya 
ajenda 10/30 ambayo inalenga 
kuongeza uzalishaji kwa asilim-
ia 10 ifikapo mwaka 2030.

Mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini ndiyo inaongoza 
kwa uzalishaji wa chakula 
nchini hali liyoifanya kubait-
zwa jina la ‘ghala la taifa la 
chakula’.

Tanzania kuzindua mradi 
kuongeza uzalishaji mpunga 

Mawakala 
wanaohujumu 
mbolea ruzuku 
waonywa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya 
Mbeya, Beno Malisa amewa-
tahadharisha wakulima na 
mawakala wa pembejeo za 
kilimo wanaoshiriki kuhu-
jumu mfumo wa mbolea 
ya ruzuku akisisitiza kuwa 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria.
Malisa alitoa tahadhari hiyo 

juzi kwenye kikao kilicholen-
ga kujadili mambo mbalim-
bali yanayohusu pembejeo 
za kilimo na kuwashirikisha 
wadau mbalimbali wak-
iwemo mawakala wa mbolea 
ya ruzuku, maofisa kilimo 
pamoja na wakaguzi wa 
mbolea kilichofanyika jijini 
hapa.
Alisema serikali itawa-

chukulia hatua kali wakulima 
wanaokubali taarifa zao 
zitumike katika kufanya 
udanganyifu kwa kuwanu-
faisha baadhi ya mawakala 
wa mbolea ya ruzuku wasio 
waaminifu kwani kufanya 
hivyo ni kuhujumu zoezi la 
mbolea hiyo lenye malengo 
chanya kwa wakulima 
nchini.
“Wakulima wamekuwa 

chanzo kikubwa cha kuwa-
saidia mawakala kufanya 
udanganyifu kwenye zoezi 
la mbolea ya ruzuku, natoa 
onyo kuacha tabia hiyo mara 
moja kwani haikubaliki na 
inarudisha nyuma jitihada za 
Serikali kuwasaidia wakuli-
ma kupata mbolea kwa bei 
nafuu,” alisema Malisa.
Aliwataka wakulima ku-

tumia vizuri fursa ya ku-
tumia mbolea ya ruzuku 
inayotolewa na serikali 
yenye malengo ya kuongeza 
tija katika kilimo sambamba 
na kumuongezea kipato 
mkulima.
Aliongeza kuwa hadi sasa 

wakulima 135,635 wameji-
tokeza kujisajili na kuhuisha 
taarifa zao katika mfumo 
wa mbolea ya ruzuku katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya.
Maofisa kilimo pamoja 

na wakaguzi wa mbolea 
walioshiriki kikao hicho 
waliahidi kusimamia vema 
zoezi la utoaji wa mbolea ya 
ruzuku katika Halmashauri 
yao ili kuhakikisha wakulima 
wananufaika na mbolea hiyo 
sawa na malengo ya Serikali 
ili kuongeza tija ya uzalishaji 
wa kilimo Nchini.
Hata hivyo, ofisa kilimo 

kutoka kampuni ya Hakika 
ambao ni wasambazaji na 
wauzaji wa Mbolea ya ru-
zuku, Hamisi Kilanga, ali-
omba serikali kutoa elimu ya 
kutosha kwenye mfumo wa 
sasa umaotumika kwasababu 
mara nyingi umejitokeza 
usumbufu pale ujumbe wa 
mfumo unaposhindwa ku-
rudisha ujumbe ili mteja 
aweze kupewa mbolea.

Bashungwa ampa mkandarasi 
wiki tatu za kutekeleza mradi
Na Elizabeth John,  
MAKETE

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa ametoa wiki tatu 
kwa mkandarasi Kampuni ya 
China National Aero Technol-
ogy International Engineear-
ing Corporation anayejenga 
barabara ya Isyonje-Kikondo-
Makete (km 96.2) kwa kiwango 
cha lami kuanza utekelezaji wa 
mradi.

Mradi huo una thamani ya 
zaidi ya Sh. Bilioni 80 na un-
alenga kuunganisha mikoa ya 
Mbeya na Njombe kupitia Hifa-
dhi ya Taifa ya Kitulo.

Alitoa agizo hilo alipotembe-
lea barabara hiyo na kubaini 
mkandarasi kutoanza ujenzi 
kwa wakati akiwa nyuma ya 
muda ambapo alitakiwa kuan-

za mwezi julai mwaka jana na 
kutakiwa kukamilika mwezi 
julai 2026.

Pia waziri aliagiza kuchun-
guzwa kwa watu wanaohusika 
na mikataba kwa sababu ya 
kushindwa kusimamia kika-
milifu mikataba inayosainiwa.

“Tunaposaini mikataba ni 
lazima isimamiwe, na mtendaji 
mkuu wa TANROADS kitengo 
cha contract management (mi-
kataba) kama wameshindwa 
kusimamia fukuzeni wote wa-
tanzania wapo wengi wenye 
taaluma ya kusimamia,” alise-
ma Bashungwa.

Hata hivyo Bashungwa alise-
ma Rais Samia Suluhu Hassan 
alileta fedha ili mkandarasi 
huyo afanye kazi usiku na 
mchana na si vyenginevyo.

“Sawa kuna masuala ya mvua 

lakini wakati wa mvua inanye-
sha kuna masuala mengine am-
bayo mnaweza mkafanya, yale 
ambayo yanahitaji kiangazi 
yatasubiri kiangazi, mtambo hii 
lazima ije haraka sana,” alisema 
Bashungwa.

Awali, Kaimu Mkurugenzi 
wa miradi kutoka Wakala wa 
Barabara (TANROADS), Japha-
son Nnko alisema kwa kipindi 
miezi sita mradi umefika asil-
imia 4.2 badala ya asilimia 8.4.

“Katika kazi kubwa ambayo 
imefanyika ni ujenzi kambi ya 
mkandarasi ambayo imekami-
lika kwa asilimia 90 lakini kam-
bi ya mwandisi mshauri am-
bayo imekamilika kwa asilimia 
55 lakini pia ameanza kusafi-
sha kwenye barabara ambayo 
jumla ndiyo hii asilimia 4.2 
na mkandarasi ameshalipwa 

malipo ya awali ile  asilimia 10,” 
alisema Nnko.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Njombe ambaye pia ni Mbunge 
wa Jimbo la Makambako, Deo 
Sanga, aliwataka wananchi 
hao kulinda vifaa ili mradi huo 
uweze kukamilika kwa wakati.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, alisema ujenzi 
wa barabara hiyo utawasaidia 
wananchi hao ambao wana-
jishughulisha na kilimo cha 
viazi kusafirisha mazao yao 
kwenda nje ya mkoa huo.

Katika zaiara hiyo, Waziri 
Bashungwa alitembelea pia 
barabara ya Njombe-Moronga-
Makete (Mizani), barabara ya 
Kitulo Iniho, barabara ya Ram-
adhani-Iyayi na barabara ya 
Chalowe-Ingwachanya.
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Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Mkuu wa 
Zanzibar imeifungia Madrasa 
Tawhid ya Kidoti, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja kwa madai 
ya kutoa matamshi ya ku-
kashifu viongozi pamoja na 
kupiga nyimbo zinazokwenda 
kinyume na maadili.
Akitoa taarifa hiyo kwa 

waandishi wa habari jana 
visiwani humo, Mkurugenzi 
wa usajili katika ofisi ya Muf-
ti Mkuu wa Zanzibar, Abdul 
Simai Khamis, alisema uon-
gozi wa madrasa hiyo umek-
wenda kinyume na maagizo 
na maelekezo ya Ofisi ya 
Mufti katika uendeshaji wa 
madrasa za Quran.
Alisema Ofisi ya Mufti ilitoa 

onyo na karipio kuacha ku-
changanya Qasida pamoja 
na nyimbo za taarab na 
bongo fleva, utaratibu ambao 
haukubaliki.
Alisema kufanya hivyo ni 

kwenda kinyume na maadili 
na utamaduni wa kisomo cha 
Qasida ambacho kinahusisha 
sifa zenye mwelekeo wa ki-
dini.
“Madrasa hii tumeifunga 

kwa sababu hizo ambapo 
hivi sasa utaratibu wa ki-
somo cha Qasida unakiukwa 
ambapo nyimbo za bongo 
fleva pamoja na taarabu zin-
achanganywa kwa pamoja na 
hivyo kuleta taswira mbaya,” 
alisema.
Aidha, aliitaka jamii kuzinga-

tia mila na tamaduni wakati 
wanapofanya sherehe mbal-
imbali ikiwamo za harusi na 
kutokiuka maadili ya kidini.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

J
UMLA ya dola za Kima-
rekani milioni 112 zinata-
rajiwa kutumika katika 
mradi wa usimamizi wa 

uvuvi na mazao ya baharini 
(Pre appraisal mission) una-
osimamiwa na Benki ya Dunia 
chini ya usimamizi wa mradi 
wa TASFAM.

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Uvuvi na Mifugo, Riziki Shem-
doe, alisema hayo jana visiwani 
hapa katika mkutano uliowa-
shirikisha wadau kutoka taasisi 
zinazosimamia mradi huo 
nchini.

Alisema fedha hizo zitatu-
mika kwa ujenzi wa miundom-
binu ya taasisi zinazohusika na 
ufundishaji taaluma ya uvuvi 
pamoja na mambo mengine ya-
nayohusiana na mradi huo.

Pia, mradi huo utaongeza ma-
fanikio kwenye sekta ya uvuvi 

ambayo inachangia asilimia 1.7 
kwenye Pato la Taifa na lengo 
baada ya mradi kufikia asilimia 
tano.

“Wengi watanufaika na mradi 
huu hasa vijana na kinamama 
kwa ajili ya kupata kipato kupi-
tia sekta ya uvuvi,” alisema.

Aidha, utawasaidia wavuvi 
na watumiaji wa bahari waki-
wamo wakulima wa mwani na 
wafugaji wa majongoo kutumia 
vyema bahari kuona thamani 
inayotumika kwenye mradi huo 
unaleta tija kwa wananchi.

Aliwataka wasimamizi wa 
mradi huo kutumia vyema 
fedha za miradi kwa maslahi ya 
taifa na wananchi kunufaika na 
miradi inayoazishwa.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Dk. 
Aboud Suleiman Jumbe, alise-
ma mradi huo umekuja kuto-
kana na kumalizika kwa miradi 
ya Massemp na Siofish ambayo 
ilileta matukeo mazuri katika 

kukuza sekta ya uvuvi na kuleta 
mafanikio zaidi ya kiuchumi.

“Kuwapo kwa ushirikiano 
mzuri kati ya Tanzania na Benki 
ya Dunia ndio maana wakaleta 
mradi huo ili kuwasaida wa-
nanchi wanaojihusisha na 
utumiaji wa bahari,” alisema.

Alisema sekta ya uvuvi 
inakua kwa kasi ya asilimia 
tisa kwa mwaka na kujumui-
sha wavuvi wadogo wa samaki  
wapatao 100,000 Unguja na 
Pemba.

“Mradi huu pia unalengo la 
kuimarisha miundombinu na 
kuongeza kipato kwa wananchi 
na utakondoisha masuala ya 
uchumi wa buluu hapa Tanza-
nia na kuvusha uchumi ambao 
ndio uti wa mgongo wa taifa,” 
alisema.

Alisema mradi huo pia uta-
wahusisha wavuvi wadogo kwa 
wilaya zote 11 za Unguja ambao 
watanufaika na mradi huo na 
utasaidia idara ya uratibu wa 

uchumi wa buluu kuharakisha 
kazi ya matayarisho ya mpango 
mahsusi wa matumizi ya mae-
neo ya bahari (Marine Spatial 
Planning) na kuiwezesha kam-
puni ya uvuvi ya (ZAFICO) ku-
fanya kazi kwa bidii katika mifu-
mo ya kiushindani ya biashara 
za ndani na nje ya nchi.

Msimamizi wa masuala 
ya mazingira wa mradi huo, 
Dk. Enos Esikuri, alisema 
utekelezaji wa mradi ni kwenda 
sambamba na dira ya maende-
leo ya mwaka 2050, mpango wa 
maendeleo wa ZADEP pamoja 
na ilani ya Chama cha Mapin-
duzi na utekelezaji wa sera ya 
uchumi wa buluu.

Mradi huo wa miaka mitano 
unatekelezwa na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi Tanzania Bara, 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi, Mamlaka ya usimamizi 
wa bahari kuu Tanzania, pamo-
ja na mradi wa TASFAM wa Ben-
ki ya Dunia.

Mradi usimamizi uvuvi 
kunufaika Dola mil. 112

Madrasa 
yafungiwa 
madai ya 
kukashifu 
viongozi

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Ardhi 
na Maendeleo ya Makaazi, Dk. 
Mngereza Mzee Miraji, amesema 
Serikali ya Zanzibar imeweka 
mazingira rafiki kwa kuzifanyia 
marekebisho sheria zake ili 
kutoa fursa kwa wawekezaji kuja 
kuwekeza Zanzibar.

Aliyasema hayo jana katika 
mazungumzo maalum yaliowa-
shirikisha ujumbe kutoka Euro-
pean Mortgage Federation na 
taasisi inayoshughulikia masu-

ala ya mikopo ya ujenzi wa ny-
umba ya Dar es Salam (TMRC) 
wakati walipofika katika Ofisi za  
Wizara ya Ardhi, Maisara Zanzi-
bar.

Dk. Mngereza alisema Serikali 
ya Zanzibar imefungua milan-
go yake kwa kuwakaribisha 
wawekezaji kuwekeza katika ar-
dhi ya Zanzibar huku sheria na 
sera masuala ya uwekezaji zikiwa 
zimeimarishwa.

Alisema, dhamira ya ujumbe 
huo kutaka kufanya mkutano wa 
kimataifa Zanzibar ni njema na 
serikali kupitia Wizara ya Ardhi 

itatoa kila aina ya ushirikiano ka-
tika kufanikisha azma hiyo.

Alisema ujumbe huo uliofi-
ka unakwenda sambamba na 
dhamira ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi Dk. Hussein Ali Mwinyi wa 
kutaka kuifanya Zanzibar kuwa 
kituo kikuu cha kufanyia miku-
tano ya kimataifa ya kitalii.

“Serikali ya awamu ya nane in-
ayoongozwa na Rais Dk. Hussein 
Mwinyi imedhamiria kuimarisha 
uchumi wake kwa kuanzisha 
utalii wa mikutano,” alisema Dk. 
Mngereza.

Pia, alisema Zanzibar im-
ebarikiwa kuwa na fukwe nzuri 
pamoja na maeneo ya kihisto-
ria jambo ambalo wageni wa-
takaofika Zanzibar watafurahia 
kwa kuyatembelea maeneo  
hayo kwa kupata maelezo ya ki-
historia.

Katibu Mkuu wa Europian 
MortgageFederation, Luca Ber-
tolt, alisema wamekusudia ku-
fanya mkutano wa kimataifa 
Zanzibar utakaowashirikisha 
wawekezaji kutoka nchi mbalim-
bali duniani.

Alisema kufanyika kwa mku-

tano huo kutafungua fursa 
muhimu kibiashara kwa watu wa 
Zanzibar pamoja na kuitangaza 
nchi kimataifa.

Mtendaji Mkuu kutoka taasisi 
inayoshughulikia masuala ya 
mikopo ya nyumba (TMRC) ku-
toka Dar es Salam alisema kupi-
tia mkutano huo unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba, mwaka huu, 

Zanzibar inaweza kupata 
wawekezaji ambao watajenga 
nyumba za bei nafuu huku  
ikiendelea kupendezesha mji 
wake kwa kuwa na majengo ma-
zuri.

‘SMZ imeweka mazingira rafiki marekebisho ya sheria’

Katibu  Mkuu 
Wizara ya 
Ardhi na 
Maendeleo 
ya Makaazi 
Dk. Mn-
gereza Mzee 
Miraji, aki-
zungumza 
na ujumbe 
kutoka Euro-
pean Mort-
gage Federa-
tion na taasisi 
inayoshughu-
likia masuala 
ya mikopo ya 
ujenzi wa 
nyumba ya 
Dar es Salam 
(TMRC) wakati 
walipofika 
jana ka-
tika Ofisi za 
Wizara ya 
Ardhi iliyopo 
Maisara Zan-
zibar. PICHA: 
MPIGA PICHA 
WETU

Alisema Ofisi ya Mufti 
ilitoa onyo na kari-
pio kuacha kuchanganya 
Qasida pamoja na nyimbo 
za taarab na bongo fleva, 
utaratibu ambao hauku-
baliki.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  usikose  
Gazeti  lako la Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701
KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

MWANASHA JUMA anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S.0468/0058 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia 
KIRIKI HIGH SCHOOL MWANGA KILIMANJARO mwaka 
2007. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: RB/ PHQ/MBE/MBE/1453/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

HENRY FRAYSON SIMBEYE anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha sita chenye index namba S0757.0511 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia KYELA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa  kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/ILA/9844/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

LAURENT E. MARISHAMU anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S0160-0109 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia UMBWE SEKONDARI mwaka 2009. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: DAR/MSI/RB/423079/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JACOB LEONARD MAKELE

Anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari(MISTUBISH 

CANTER) yenye namba za 

usajili  T 500DXH, Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi.

PHQ/MOR/MOR/1583/2024.  

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

NURU JULIUS MAIRI anatangaza kupotelewa na cheti 
cha kidato cha nne chenye  index namba S3933-0014 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia 
RISING STAR SEKONDARI November, 2018. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/MWA/NYA/11142/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi  wa  Mirathi Na…05/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: PETER AMANDUS MNJELU wa KILAKALA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA SIJAL PETER NICHOLAUS

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo Tarehe 29 Mwezi 01 Mwaka 2024 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 15 mwezi 01 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA 
KWA CHETI

MIKA EDWARD TEMI anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S4980-0044 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia  
ILANDAMILUMBA SECONDARY SCHOOL mwaka  2018. 
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: DAR/KIG/RB/20459/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

EVELYNE ITANISA ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA GARI 

YENYE USAJILI T 889 AVQ, 

CHASIS NUMBER 

GRX1200034656. YEYOTE 

ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE 

TAARIFA KITUO CHA POLISI 

KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 

TAARIFA PHQ/IRI/IRI/970/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 1154 of 2024
In the matter of the estate of the late MARIETHA 

CHARLES IPINI of Dodoma within Dodoma City 
And

In the matter of application for letter of 
administration by LEAH CHARLES IPINI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased person are 
hereby cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letter of Administration is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
21 day of FEBRUARY ………2024
Dated at Dodoma this 22ND day of JANUARY……2024

…………………………………
RESIDENT MAGISTRATE  

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

RICHARD OTHINIEL JAFFU 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili

T 655 CYX aina ya Toyota 
NOAH.Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

Taarifa ya polisi: 
DOD/DOD/RB/74063/2023.
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Israel yakubali kusitisha 
mapigano miezi miwili
TEL AVIV, Israel

ISRAEL inaripotiwa kuwa 
tayari na pendekezo la kusiti-
sha mapigano ya miezi miwili 
ambayo yanalenga kuhakiki-
sha kuachiliwa kwa mateka 
wanaoshikiliwa na Hamas na 
makundi mengine lakini bila 
kumaliza vita huko Gaza.

Vyombo vya habari vya 
Marekani na Israel viliripoti 
jana kuwa Israel ina matu-
maini kwamba inaweza 
kukamilisha makubaliano 
kwa msaada wa Marekani. 
Ikielezwa kuwa mpango huo 
unakuja dhidi ya hali ya mapi-
gano makali kusini mwa Gaza 
pamoja na kuongeza shinikizo 
kwa serikali ya Israel kutafuta 
makubaliano ya kuwarudisha 
mateka nyumbani.

Inaelezwa kuwa tovuti ya 
Marekani ya Axios ilinukuu 
maofisa wa Israel wakisema 
kuwa pendekezo hilo lime-
wasilishwa kwa Hamas kupitia 

wapatanishi wa Qatar na Misri. 
yakijumuisha mapatano ya 
miezi miwili ambayo wafung-
wa wote wa Israel huko Gaza 
wataachiliwa huru.

Idhaa ya 13 ya Israel iliripoti 
kwamba kanuni za mpango 
huo zinajumuisha hatua tatu 
hadi nne za kuachiliwa huru. 
Na kwamba Jeshi la Israeli lin-
geondoka kutoka katika baa-
dhi ya maeneo ya eneo hilo, 
bila kumaliza vita.

Ripoti zinaonyesha kuwa 
Marekani inasukuma mpango 
huo na washirika wa kikanda. 
Huku Mratibu wa Ikulu ya 
White House ya Mashariki 
ya Kati, Brett McGurk, akiwa 
yuko Cairo kujadili mpango 
huo, na mipango ya kuendelea 
na Qatar.

MIPANGO ILIVYO
Kwa mujibu wa Al Jazeera, 

pendekezo hilo lilijumuisha 
mipango ya kuwaachilia mate-
ka kwa awamu, kuanzia wa-

nawake na wale walio na umri 
wa zaidi ya miaka 60.

Awamu ya pili itahusisha 
makabidhiano ya askari wa 
kike na wanaume wanao-
chukuliwa kuwa wasio wa-
najeshi na Hamas. Awamu ya 
tatu itajumuisha wanajeshi wa 
kiume na miili iliyosalia ndani 
ya Gaza.

Aidha, ilielezwa kuwa wa-
najeshi wa Israel wanaweza 
kutumwa tena mbali na baa-
dhi ya maeneo ya mijini ili ku-
waruhusu Wapalestina kure-
jea nyumbani.

Awali makubaliano ya 
mwezi Novemba 2023 ylihusi-
sha kuachiliwa huru takriban 
mateka 100 kati ya 240 au zai-
di waliopelekwa Gaza Oktoba 
7, wakati Hamas ilipoanzisha 
mashambulizi ya kushtukiza 
ndani ya Israel, na kwamba 
juhudi za kusitisha mapigano 
zimekuwa za kigugumizi tan-
gu wakati huo.

Jumuiya ya Hilali Nyekundu 

ya Palestina ilisema mapema 
kwamba makao makuu yake 
huko Khan Younis yamepigwa 
makombora.

Ikiandika kwenye X, ilisema 
kwamba ufyatuaji wa makom-
bora uliambatana na milio 
ya risasi kutoka kwa ndege 
zisizo na rubani za Israeli, na 
kusababisha majeraha kati ya 
wakimbizi wa ndani ambao 
walitafuta usalama kwenye 
majengo yao.

Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa na mashirika ya mis-
aada yametoa hofu kuhusu 
tishio linaloongezeka la ma-
gonjwa na njaa huko Gaza, 
ambayo watu milioni 1.7 wa-
nakadiriwa kuwa wameyaha-
ma makazi yao.

Vile vile jeshi la Israel liliri-
poti kuwa limepoteza takriban 
wanajeshi 21 katika moja ya 
mashambulizi mabaya zaidi 
dhidi ya wanajeshi wake tangu 
vita hivyo vilipoanza miezi mi-
tatu iliyopita. ALJAZEERA

ANKARA, Uturuki

BUNGE la Uturuki limepiga kura 
kuidhinisha Sweden kuingia ka-
tika Muungano wa Kujihami wa 
(NATO) baada ya kucheleweshwa 
kwa hatua hiyo kwa zaidi ya mwa-
ka mmoja.

Inaelezwa kuwa kura hizo 
zimepigwa jana, na kwamba ua-
muzi huo unakuja baada ya tume 
inayohusika na Mambo ya Nje ya 
Uturuki kuidhinisha ombi la nchi 
hiyo kuwa mwanachama mwezi 
uliopita.

Inaelezwa kuwa mwaka 2022, 

Sweden na Finland zilituma 
maombi ya kutaka kuwa wana-
chama wa muungano huo. Na 
kwamba Finland hatimaye ili-
jiunga NATO Aprili 2023, huku 
ikibainishwa kuwa Uturuki 
ilikataa kuidhinisha ombi la Swe-
den, uamuzi ambao umekatisha 

tamaa washirika wake wa Ma-
gharibi.

Hapo awali, Uturuki ilikataa kui-
dhinisha uanachama wa Sweden 
kwa madai kwamba nchi hiyo ili-
unga mkono wanachama wa Cha-
ma cha Wafanyakazi wa Kurdistan 
(PKK), ambacho kinatambuliwa 

kama kundi la kigaidi na Uturuki, 
Umoja wa Ulaya na Marekani.

Inaelezwa kuwa tangu wakati 
huo Sweden imeandaa mswada 
wa kupambana na ugaidi unao-
fanya uanachama wa kundi lolote 
la kigaidi kuwa kinyume cha she-
ria. VOA

Uturuki yapiga kura kuridhia Sweden kujiunga NATO

Familia za mateka waliowekwa kizuizini na Hamas wakiandamana huko Israel wakitaka wapendwa wao waachili-
we.  PICHA: MTANDAO

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imeshtumu 
matamshi yaliyotolewa na Rais 
wa Burundi, Evariste Nday-
ishimiye (pichani), ikieleza kuwa 
matamshi hayo yasiyokuwa na 
msingi yalilenga kuchochea mga-
wanyiko nchini Rwanda kwa ku-
zua ghasia na kuharibu amani ka-
tika eneo lote la maziwa makuu.

Katika mahojiano na vijana 
yaliyofanyika Kinshasa, nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) Rais Ndayishimiye 
alikosoa mamlaka ya Rwanda 
kwa kusaidia makundi yanayovu-
ruga eneo hilo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana, raia wa Rwanda 
walifanya bidii kuimarisha umoja 
na maendeleo, ikisisitiza kwamba 
kitendo cha mtu yoyote kujaribu 
kuwataka vijana wa taifa hilo 
kupindua serikali yao ni jambo 
lisilokubalika.

Iliongezea kwamba inakera 
zaidi kwa kiongozi jirani kutoa 
matamshi kama hayo katika hafla 
ya Umoja wa Afrika (AU) suala 
ambalo ni ukiukaji wa mkataba 

wa umoja huo.
Hata hivyo taarifa 

hiyo ilieleza kwamba 
taifa la Rwanda 
halina haja ya kuzua 
ghasia na majirani 
zake na kwamba 
litaendelea kushiriki-
ana nao katika eneo 
hilo na kwingineko 
ili kuimarisha udhibi-

ti na maendeleo.
Ndayishimiye pia alisema 

kwamba ni muhimu kuende-
leza mapambano hadi watu wa 
Rwanda wenyewe waanze kutoa 
shinikizo, huku akieleza kuwa 
anadhani vijana wa Rwanda ha-
wawezi kukubali kuwa wafungwa 
katika eneo hilo.

Inaelezwa kuwa utawala wa 
Gitega umekuwa ukiitizama Kiga-
li kwa jicho baya tangu mwishoni 
mwa mwaka jana walipoishu-
tumu Rwanda kwa kusaidia kundi 
la RED-Tabara lililofanya sham-
bulio baya kaskazini na maghari-
bi mwa Burundi.

Serikali ya Rwanda ilisema hai-
na uhusiano wowote na shambu-
lio hilo. Na baada ya muda seri-
kali ya Burundi ilifunga mpaka 
wake na Rwanda. BBC

Rwanda 
yamshutumu 
rais wa 
Burundi



Na Adam Fungamwango

STRAIKA hatari wa JKT Queens, 
Stumai Abdallah, juzi alifunga bao 
moja akiipa ushindi wa mabao 3-1 
timu yake dhidi ya Yanga Princess 
na kukaa kileleni mwa orodha ya 
wafungaji wa Ligi Kuu ya Soka 
kwa Wanawake nchini, akimpiku 
Aisha Mnunka wa Simba Queens.

Stumai, aliyepachika bao dakika 
ya 42, likiwa la pili kwenye mch-
ezo huo uliochezwa Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi, 
Dar es Salaam, na kufikisha 
mabao tisa, amesema anafurahia 
kila anapofunga bao kwa ajili ya 
timu yake, lakini nia yake kubwa 
ni kuona timu yake inatwaa tena 
ubingwa wa Tanzania Bara, huku 
suala la kiatu cha dhahabu, akili-
weka pembeni kwanza.

“Kwanza mimi ninachotaka 
timu yangu ichukue ubingwa, 
ufungaji bora, kiatu cha dhahabu 
na zawadi nyingine zitakuja tu,” 
alisema Stumai.

Stumai amemzidi bao moja 
straika wa Simba Queens, Aisha 
Mnunka, aliyebaki na mabao yake 
manane, baada ya kushindwa 
kupata bao katika mechi ya juzi 
dhidi ya Bunda Queens, timu 
yake ikilazimishwa suluhu kwe-
nye Uwanja wa Karume, Musoma 
mkoani Mara.

Akizungumzia mchezo huo, 
Stumai alisema ulikuwa mgumu 
tofauti na ushindi mkubwa wal-
ioupata.

“Mchezo ulikuwa mgumu,  zi-
lizocheza ni timu kubwa, zinapo-
kutana hizi, JKT Queens, Simba 
Queens na Yanga Princess hakuna 
mechi rahisi, lazima iwe ngumu, 
ukiwaona jinsi walivyocheza mch-
ezo uliopita na Ceasiaa Queens 
sivyo walivyocheza leo, walikuja 
kivingine kabisa, ilibidi wakati 
mwingine wachezaji tuitane kwa 
ajili ya kubadilisha mfumo wa 
uchezaji mara kwa mara.

Katika mechi zingine za Ligi 
Kuu ya Wanawake zilizochezwa 
juzi, Alliance ilikubali kichapo 
cha mabao 2-1 dhidi ya Baobab 
Queens katika Uwanja wa Ny-
amagana jijini Mwanza, Fountain 
Gate Princess ikiwa Uwanja wa 
Nyankumbu, ililazimisha sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya wenyeji 
wao, Geita Gold Queens, huku 
Ceasiaa Queens ikiiadhibu Amani 
Queen mabao 2-0, mechi ikipigwa 
Uwanja wa Samora, Iringa.

JKT Queens bado inaongoza 
ligi hiyo ikiwa na pointi 15, Simba 
Queens ya pili ikiwa na pointi 13, 
Ceasiaa Queens ya nne ikiwa na 
pointi 10, Yanga Princess ikishika 
namba tano kwa pointi zake tisa.

Stumai 
afunguka 
kukaa kileleni
Ligi Wanawake

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu za Ligi ya 
Championship zikipambana 
kuwania kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao, 
kuna vita nyingine inayoen-
delea ya kuwania ufungaji 
bora wa ligi hiyo inayoon-
gozwa na Edger William wa 
KenGold mwenye mabao 15 
mpaka sasa.

Kwa mujibu ya takwimu 
zilizotokewa jana na Bodi ya 

Ligi, Edger ambaye kwa kiasi 
kikubwa mabao yake ndiyo 
yanaisimamisha KenGold juu 
ya msimamo wa ligi hiyo iki-
wa na pointi 42 kwa michezo 
18 iliyocheza, anafuatiwa kwa 
karibu na straika wa zamani 
wa Mtibwa Sugar, Mganda 
Boban Bogere wa Biashara 
United ambaye mpaka sasa 
ameshafunga mabao 13, 
mawili nyuma ya kinara.

Boban anaifanya Biashara 
United kuwa nafasi ya tatu 

kwenye msimamo wa ligi 
ikiwa na pointi 37.

Straika wa zamani wa Kag-
era Sugar ambaye kwa sasa 
anaichezea Mbeya Kwanza, 
Ramadhani Kapera na Salim 
Aiyee wa Mbuni FC wako 
kwenye nafasi ya tatu wakipa-
chika mabao tisa kila mmoja.

Hata hivyo, Aiyee straika 
wa zamani wa Mwadui, 
hatokuwa tena sehemu ya 
wanaowania ufungaji bora 
kwenye ligi hiyo kwani ame-

sajiliwa na Coastal Union na 
kurejea kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Jumla ya wachezaji watano 
wapo kwenye nafasi ya nne 
ya kinyang’anyiro hicho am-
bao ni Abdulkarim Segeja 
wa Copco FC, Frank Fransis 
(TMA FC), Helbert Lukindo 
(Biashara United), Maulid 
Shaaban (Mbeya City) na 
Kassm Shaibu wa KenGold, 
ambao wote hao wamefunga 
mabao manane kila mmoja.

Na Saada Akida 

M
AKOSA binafsi ya 
wachezaji wa Yan-
ga Princess ndio sa-
babu ya kupoteza 

mchezo wa juzi wa Ligi Kuu 
ya Wanawake nchini dhidi 
JKT Queens, kwa mujibu wa 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Charles Haalubono.

Yanga imepoteza alama tisa 
katika michezo mitatu mfulu-
lizo ya Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania, iliacha alama 
dhidi ya  watani wao, Simba 
Queens, Ceasiaa Queens na 
juzi kukubali kichapo cha 
mabao 1- 3 kutoka kwa JKT 

Queens,  mchezo ukipigwa 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Akizungumza baada 
ya dakika 90 kukami-
lika, Kocha Haalubono

 alisema hana furaha
 kwa kupoteza mechi
 ya tatu mfululizo na
 kushindwa kutumia

 nafasi zinazopatikana
 kutokana na makosa

 ya mchezaji mmoja

 mmoja. 

Aliwapongeza JKT Queens 
kwa kuonyesha ushindani 
mkubwa na kucheza mchezo 
mzuri, hivyo kufanikiwa kutu-

mia makosa yao kwa kupata 
ushindi.

“Haikuwa mechi rahisi, wa-
chezaji wangu walipambana 
na kutengeneza nafasi, lakini 
tukashindwa kuzitumia, pia 
makosa ya mchezaji mmoja 
mmoja yametuadhibu. Tuna-
rudi uwanja wa mazoezi ku-
fanyia kazi mapungufu yetu 
na kuendelea kuwasisitiza wa-
chezaji wangu kuwa makini,” 
alisema kocha huyo.

Naye nahodha wa Yanga,  
Irene Kisisa, alisema mechi 
ilikuwa ngumu, makosa yao 
yamewaadhibu na benchi la 
ufundi limeona mapungufu 
yao hivyo watafanyia kazi ka-

tika uwanja wa mazoezi.
“Ni kweli tumepoteza mechi 

tatu mfululizo sasa, lakini hai-
na maana tumekata tamaa ka-
tika mbio za ubingwa, bado ligi 
ni mbichi ndio kwanza mechi 
ya tano, tunaenda kujipanga 
kwa mechi zijazo na tunaimani 
kuwa tutafanya vizuri,” alisema 
Irene.

Katika msimamo wa ligi hiyo,  
Yanga Princess inashika nafasi 
ya nne ikiwa na alama 10 sawa 
na  Ceasiaa Queens ya Iringa ili-
yopo nafasi ya tatu huku Simba 
Queens ikishika nafasi ya pili 
kutokana na kukusanya alama 
13 huku JKT Queens wakiwa 
kinara wa msimamo huo.

Ni vita Kiatu cha Dhahabu Championship

KOCHA YANGA PRINCESS ATOA 
SABABU KUPOTEZA 3 MFULULIZO
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Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma maarufu Mwana FA (kushoto), akimkabidhi seti ya 
jezi Katibu wa CCM Kata ya Mtindiro wilayani Muheza, Salehe Mwinjuma, katika Uwanja wa Jitegemee juzi.  Alika-
bidhi jumla ya jezi 132 pamoja na mipira kwa kila timu ya kijiji katika Jimbo la Muheza na kisha kufungua rasmi 
mashindano ya mpira wa miguu jimboni hapo yajulikanayo kama MwanaFA Cup. PICHA: STEVEN WILLIAM



WEST HAM NA PHILLIPS

KLABU ya West Ham inakaribia kukubali mkataba 
wa mkopo na Manchester City kwa Kalvin Phillips, 
28, lakini Juventus bado wanaweza kuwasilisha ombi 
la dakika za mwisho kwa kiungo huyo wa kati wa 
England. (Mail)

BROBBERY AITAKA MAN U

MSHAMBULIAJI wa Ajax na Uholanzi, Brian Brob-
bey, 21, anatamani kujiunga na Manchester United na 
kufanya kazi na kocha wa zamani wa kikosi hicho, Erik 
ten Hag. (Football Insider)

BENZEMA KUREJEA LYON

KLABU ya Lyon inajaribu kumrejesha Karim Ben-
zema, 36, katika klabu hiyo kutoka Al-Ittihad, huku 
fowadi huyo wa zamani wa Ufaransa akiwa ndiye 
mchezaji wa hivi punde zaidi wa hadhi ya juu kutaka 
kuondoka kwenye Ligi Kuu ya Saudi Arabia. (Guard-
ian)

NEWCASTLE NA EDERSON 

NEWCASTLE United haina uwezo wa kumudu dili la 
kumnunua kiungo wa kati wa Brazil, Ederson, mwezi 
huu, huku klabu yake ya Atalanta ikimthaminisha 
kati ya pauni milioni 30 hadi milioni 40. (Football 
Insider)

CHELSEA YAMZUIA COLWILL

CHELSEA haina nia ya kumuuza mlinzi wa England, 
Levi Colwill, 20, mwezi huu licha ya Liverpool kum-
taka. (TeamTalks)

TRIPPIER PAUNI MIL. 12

KLABU ya Newcastle United inaitaka Bayern Munich 
kulipa ada ya takribani pauni milioni 12 kwa beki wao 
wa pembeni, Kieran Trippier, 33, ambaye ana nia ya 
kuhamia Ujerumani. (Sky Germany via Sky Sports)

ALMIRON SASA KUACHWA

NEWCASTLE pia inaweza kushawishiwa kuachana 
na mchezaji wa Kimataifa wa Paraguay, Miguel Almi-
ron, 29, huku Klabu ya Al-Shabab inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Saudi Aarabia ikimtaka winga huyo. (Guardian)

GIBBS-WHITE ATAKIWA

NEWCASTLE United inamuona, Morgan Gibbs-
White, 23, kama mbadala mzuri wa Miguel Almiron, 
lakini Nottingham Forest ina uwezekano wa kukataa 
kumuuza mchezaji huyo. (Telegraph)

CHELSEA, UNITED ZAZUIWA

CHELSEA na Manchester United wameambiwa na 
Nice kwamba, haitakaribisha ofa kwa mlinzi wao wa 
Kimataifa wa Ufaransa, Jean-Clair Todibo, 24, wakati 
huu wa dirisha la Januari. (90min)

BROJA AOTA MBAWA 

MATUMAINI ya West Ham kumsajili, Armando 
Broja, 22, yanaonekana kuwa mbali kwa Januari hii, 
huku Chelsea wakitaka angalau pauni milioni 50 kwa 
ajili ya mshambuliaji wao huyo raia wa Albania. (Foot-
ball Insider)

ZISIKUPITE

21

HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United im-
etoa ofa ya kuwauza An-
tony na Jadon Sancho kwa 
klabu za Saudi Arabia ili 

kupunguza hasara ya wachezaji hao 
wawili ambao hawajawa kwenye ki-
wango kizuri, ripoti mpya imesema.

United ilimsajili Sancho
 kwa pauni milioni 73

 mwaka 2021, lakini
 alishindwa kuwa kwenye

 kiwango bora kabla
 ya kuzozana na kocha

 Erik ten Hag kumfanya
 arejee kwa waajiri wake

 wa zamani Borussia
 Dortmund kwa mkopo

 wa miezi sita ambao 
haujumuishi chaguo la

 uhamisho wa kudumu.

Antony, kwa upande wake, 
ameshindwa kufunga au kusaidia 
bao msimu huu na usajili wake 
wa pauni milioni 86 umeshindwa 
kuthibitisha kiwango chake kwenye 
timu.

Gazeti la Evening Standard limeri-

    Yalenga kupata pauni mil-
ioni 100 kwa wote wawili, lakini...
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UNITED YATOA OFA KUWAUZA 
ANTHONY NA SANCHO SAUDIA

poti kwamba United iko tayari 
kuachana na wachezaji wote wawili 
na wametoa ofa ya kuwauza Antony 
na Sancho kwa klabu za Saudi Ara-
bia kwa matumaini ya kupata bei ya 
juu zaidi. 

United inasemekana kuwathamin-
isha Sancho na Antony kwa pauni 
milioni 50 kila mmoja, ili kurejesha 
pauni milioni 100 kwa wawili hao na 
‘Mashetani Wekundu’ haoa watabak-
iwa na hasara ya pauni milioni 59.

90min iliripoti mapema mwezi 
huu kwamba Sancho alikuwa ak-
ilengwa na Al Ettifaq inayonolewa 
na Kocha Steven Gerrard wakati 
wa dirisha la uhamisho wa majira 
ya joto la 2023, lakini mazungumzo 
yalivunjika.

Usajili wa bei ghali Januari unata-
rajiwa kuwa mdogo kote Saudi Ara-
bia, lakini kunaweza kuwa na msu-
kumo upya wakati wa msimu wa 
majira ya joto. 

Antony na Sancho bila shaka 
watakuwa miongoni mwa majina 

mawili mashuhuri zaidi yanayoweza 
kuhamishwa.

Mkurugenzi wa soka, John Mur-
tough hivi majuzi alikutana na 
maofisa kadhaa wa Saudia katika 
Kombe la Dunia la mwezi uliopita 
kwa nia ya kujenga uhusiano na ku-
weka msingi wa uhamisho wa siku 
zijazo, huku mastaa kama Casemiro 
na Raphael Varane pia wakilengwa 
na klabu za huko Mashariki ya Kati.

90min inaelewa kuwa ingawa 
Varane anaweza kuondoka Old Traf-
ford msimu huu wa majira ya joto 
wakati mkataba wake utakapomal-
izika, kuongezwa muda zaidi pia 
kunawezekana. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, amedokeza kwamba ana-
tumaini kumalizia soka lake katika 
mojawapo ya timu tatu alizoziwak-
ilisha hadi sasa katika maisha yake 
– Man United, Real Madrid na Lens 
- lakini maofisa wa Saudia wanaba-
kia na matumaini ya kumshawishi 
kuondoka Ulaya.
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ABIDJAN, Ivory Coast

NYOTA wa Nigeria, Moses Simon, alionesha 
kuridhika na ushindi mdogo wa Nigeria dhidi 
ya Guinea Bissau katika mechi ya mwisho ya 
hatua ya makundi ya michuano ya Mataifa Af-
rika, wakati walipotinga 16-bora kwa ushindi 
wa bao 1-0.

Simon alicheza jukumu muhimu katika 
goli la kujifunga la Opa Sangate, na hati-
maye kuwawezesha Nigeria ambayo bado 
haijaonesha kiwango cha kuvutia kwenye 
mashindano hayo, kufuzu kwenye hatua 
ya mtoano.

Akiwa ameridhika na kiwango chake 
cha sasa, Simon anaamini kuwa amefikia 
wakati bora uliokuwa unatarajiwa kui-
chezea Super Eagles hao.

“Katika hali nzuri, kimwili na kiakili, 
ninajaribu mambo mengi, hata kama 
matokeo hayawiani na nia yangu kila 
wakati,” alisema.

“Ninajiweka mahali ninapohitajika. 
Lengo letu la msingi lilikuwa kupata 
ushindi, kuhakikisha tunafuzu kwa 
hatua ya mtoano na kuepuka hesabu 

ngumu,” aliongeza.
Baada ya kunyakua nafasi ya pili ka-

tika Kundi A kwa pointi saba, Nigeria ina-
panga kukabiliana na timu iliyo nafasi ya 

pili Kundi C Januari 27 katika Uwanja wa 
Felix Houphouet Boigny mjini Abidjan.

“Kila timu ni hatari, tunahitaji kupumzika 
vizuri na kuanza upya,” alibainisha.

KORHOGO, Ivory Coast

M
SHAMBULIAJI Mahmoud 
Trezeguet, anaamini uzoefu 
mkubwa wa Misri unaweza 
kuwawezesha kutwaa ub-

ingwa wa Kombe la Mataifa ya Afrika 
(Afcon), baada ya kutinga hatua ya 16-
bora kwa mbinde, Jumatatu usiku.

Winga huyo alipata tuzo ya nyota wa 
mchezo huo kwa kucheza bila kuchoka 
wakati Misri ilipotoka sare ya mabao 
2-2 na Cape Verde na kufuzu kutoka 
Kundi B. Trezeguet, ambaye alisawazi-
sha bao la kwanza kwa Misri, amebaki 
na ari na morali kubwa kuhusu nafasi 

yao baada ya kufuzu hatua ya 16-bora.
“Kwa miaka 10 katika timu ya taifa 

kwangu, hakuna kitu juu ya soka,” 
alisema Trezeguet baada ya me-

chi.
“Ikimpendeza Mungu, ki-
zazi chetu kitaondoka na 

kombe kwa sababu tuna-
taka kuweka historia.”

Mchezaji huyo alisema kikosi chao 
kilikuwa na ari ya kupambana na ubo-
ra wa Misri unaweza kuwapeleka kwe-
nye mafanikio.

“Tulitoa kila kitu kwa ajili ya kufuzu 
na wachezaji wenzetu wazuri. Sasa 
mashindano ya kweli yanaanza,” ali-
bainisha Trezeguet.

Huku Misri ikiwa ndio bingwa wa ki-
historia wa mashindano hayo ikitwaa 
mara saba, winga huyo anahisi uzoefu 
wa zamani unaweza kuwasaidia.

“Katika mechi za mtoano, uzoefu 
wetu utaleta mabadiliko, Mungu akip-
enda na tutafika mwisho,” alisisitiza 
Trezeguet kwa kujiamini.

Baada ya kusonga mbele kama wash-
indi wa pili wa Kundi B, nyuma ya Cape 
Verde, Misri inaonekana kuwa na ki-
wango bora kwa wakati ufaao.

Akiwa na ujuzi mkubwa wa mash-
indano ndani ya kikosi, Trezeguet 
anaamini wazi kwamba ‘Mafarao’ hao 
wanaweza kuleta ushindi mwingine 
kwenye Afcon mwaka huu.

TREZEGUET: UZOEFU 
UTAIPA MISRI 
UBINGWA AFCON

ABIDJAN, Ivory Coast

KIUNGO wa kati wa 
Ghana, Mohammed Ku-
dus, hakuweza kuficha 
masikitiko yake kwa 
kutolewa kwa timu yake 
kwenye mashindano ya 
Afcon, licha ya kutan-
gazwa kuwa mchezaji 
bora wa mechi Ju-
manne, wakati wakitoka 
sare ya mabao 2-2 na 
Msumbiji.

Kudus alivutia kote, 
lakini kiwango chake 
binafsi kilifunikwa na 
mpambano wa ajabu wa 
Msumbiji na kuwaachia 
pointi moja.

“Nimesikitishwa sana, 
tulitaka ushindi, lakini 
haikuwa hivyo,” alisema 
Kudus akiwaambia 
waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo.

“Ni uchungu mkubwa 
sana kwetu.”

Mchezaji huyo wa West 
Ham alihisi kushindwa 
kwa Ghana licha ya kuwa 
mbele kwa mabao mawili 
kulitokana na kukosa 

umakini.
“Tulipoteza mchezo 

kwa kupoteza umakini 
katika dakika za mwisho, 
kama vile dhidi ya Misri 
pia,” alilalamika mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 22.

Hata hivyo, Kudus 
anaamini Ghana wal-
ionesha ubora wao 
usiopingika katika 
michuano hiyo nchini 
Ivory Coast.

“Tulionesha sifa 
nyingi hapa, lakini 
kupoteza mwele-
keo mwishowe 
kulitugharimu,” 
aliongeza.

Onyesho bora 
zaidi la Kudus 
lilikuwa mojawapo 
ya maeneo angavu 
katika kampeni ya 
Afcon yenye maumivu 
kwa Ghana.

Lakini kutajwa kuwa 
mchezaji bora wa 
mechi kunaweza kuin-
ua ari ya nyota huyo 
anayechipukia kwa siku 
zijazo.

Kudus: Nimesikitishwa
sana na Ghana

Simon 
aridhishwa 
kufuzu 16 bora



mchezaji tegemeo zaidi ali-
yebaki, wengine wakiwa kwenye 
vikosi vya timu zao za taifa 
zinazoshiriki AFCON nchini Ivory 
Coast. Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha huyo alisema kuna 
vita nyingine uwanjani ya kusaka 
ushindi kwenye mashindano 
yanayowakabili kwa kuwa ni mu-
himu kufanya vizuri na kikubwa 
ni kupata ushindi uwanjani.

Alisema wachezaji wake wote 
ni muhimu kuwa fiti, hasa safu 
ya kiungo na ushambuliaji kwa 
ajili ya kuwa kwenye kiwango 
bora ndani ya timu, kuelekea 

katika mashindano ambayo 
wanashiriki.

“Kila mchezaji anatambua 
umuhimu wa kufanya kazi kwa 
umakini na kutimiza majukumu 
ambayo yapo na inawezekana 
kuwa katika ubora kwenye mechi 
ambazo tunacheza .

"Tunahitaji kufanya vizuri 
katika mashindano hayo matatu 
yaliyopo mbele yetu, kwanza 
kutetea mataji yetu ya ubingwa 
wa ligi na FA, pamoja na kuvuka 
kwenye robo na kwenda nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa, 
ambayo inawezekana wachezaji 
wakipambana,” alisema kocha 
huyo.

“Nilisema kuwa mechi ili-
yopita tuliangushwa na uma-
kini hasa baada ya wenzetu 
kuwa pungufu, lakini tumer-
ejea kwenye uwanja wa ma-
zoezi na kuyafanyia kazi ma-
pungufu yote, nafikiri kesho 
(leo), tutakuwa vizuri zaidi 
kuliko mechi zingine zote tu-
lizopita na ili tusonge mbele 
ni lazima tushinde mechi ya 
leo, kila mtu anajua hilo hata 
wachezaji wanalijua hilo, na 
wameahidi kupambana kwa 
uwezo wao wote,” alisema 
kocha huyo.

Nahodha wa timu hiyo, 

Mbwana Samatta, alisema 
kuwa ni lazima mechi ya 
leo wapambane hadi tone la 
mwisho la damu ili kupata 
ushindi, kwa sababu ni huo 
tu utakaowawezesha kuson-
ga  mbele na si vinginevyo.

“Hatuna kingine, tuna 
mchezo mmoja tu ambao 
ni huu, tunatakiwa tushinde 
kwa hiyo kila mchezaji atain-
gia kuhakikisha kwanza tu-
napata ushindi, ili tungalie 
sasa kama tunaweza kuson-
ga mbele kwenye hatua ny-
ingine,” alisema Samatta.

Katika mechi ya kwanza, 
Stars ilichapwa mabao 3-0 
dhidi ya Morocco, kabla ya 

kulazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Zambia.

Stars inahitaji ushindi ili 
ifikishe pointi nne, huku pia 
ikiomba Morocco iifunge 
Zambia au kutoka nayo sare, 
na kama itakuwa hivyo moja 
kwa moja itakuwa imetinga 
hatua ya 16 bora.

Mpaka sasa inashika mkia 
kwenye kundi lake ikiwa na 
pointi moja, Morocco ikiwa 
kileleni na pointi nne, DR 
Congo na Zambia zina pointi 
mbili kila moja na zikifanana 
kwa kila kitu, ingawa Wakon-
gomani wanakaa nafasi ya 
pili kwa sababu ya alfabeti 
tu.

Jumatano Januari 24, 2024
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AZAM FC YAJIGAMBA 
KUTISHA RAUNDI YA PILI
Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Azam FC 
umesema mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu 
Bara watakuja kiv-

ingine baada ya Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Youssouph 
Dabo, kupata mwarobaini 
wa madhaifu yaliyojitokeza 
katika mechi za mwanzo za 
duru la pili la Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Kikosi cha Azam FC kimein-
gia kambini leo ( jana), Azam 

Complex, Chamazi, na leo 
au kesho kinatarajia kwenda 
visiwani Zanzibar kwa ajili ya 
kambi ya siku kadhaa kabla 
ya kurejea kwa ligi hiyo am-
bayo ipo kwenye mapumziko 
kupisha Fainali za Mataifa ya 
Afrika, AFCON.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa Azam 
FC,  Hashim Ibwe, alisema 
timu yao imeingia kambini 
jana na wachezaji wote wal-
iowasajili, na wapo tayari kwa 
ajili ya kuendelea walipoishia 

katika mechi za mzunguko 
wa kwanza wa ligi hiyo.
Alisema tayari kocha 

Dabo ameshawasili
 nchini akitokea ma-
pumzikoni Ufaransa 
kuona familia yake

 na amekuja kuving-
ine baada ya kupata
 matibabu ya mata-

tizo ya timu yake.
“Kocha Dabo alikuwa ma-

pumziko, lakini pia kuongeza 
ujuzi na kuja na dawa ya ku-

tibu matatizo ya timu yetu  
yaliyojitokeza kwenye mechi 
za mzunguko wa kwanza, tu-
naamini kurejea kwake kila 
kitu kitakuwa vizuri,” alisema 
Ibwe.

Aliongeza kuwa katika diri-
sha dogo la usajili waliamua 
kuongeza wachezaji wach-
ache ikiwamo kuimarisha 
safu ya ushambuliaji kwa 
kuinasa saini ya Franklin Nav-
arro huku safu ya ulinzi waki-
wasajili Yeison Fuentes na 
kipa Mohammed Mustapha.

Mshambuliaji wa Nigeria, Samuel Chukwueze, akiambaa na mpira  kuelekea langoni mwa Guinea-Bissau, katika 
mechi ya Kundi A ya Fainali za Mataifa ya Afrika iliyopigwa katika Uwanja wa Felix Houphouet-Boigny, Abidjan 
nchini Ivory Coast juzi usiku. Nigeria ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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Simba kufyeka 
tena wachezaji

Stars machozi, jasho na damu Gamondi jicho kwa Nzengeli
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MWENDO...

KMC, Jean Baleke aliyerejea TP 
Mazembe,  na Moses Phiri am-
baye ameeleka Power Dynamos 
ya Zambia.

Timu hiyo imewasajili Babacar 
Sarr kama mchezaji huru baada 
ya kumaliza mkataba wake na 
Klabu ya US Monastir ya Tuni-
sia, Salehe Karabaka kutoka JKU 
ya Zanzibar, Omar Jobe kutoka 
Zhenis ya Kazakhstan, Freddy 
Michael Kouablan, akisajiliwa ku-
toka Green Eagles ya Zambia, na 
Ladack Chasambi kutoka Mtibwa 
Sugar.

Try Again alisema Benchikha 
ndiye aliyependekeza wacheza-
ji waliosajiliwa na walioachwa, 
huku wengine wakiponea kwenye 
Kombe la Mapinduzi.

„Usajili huu ni mapendekezo ya 
mwalimu alitupa ripoti ya wache-
zaji wangapi tuwaache na wanga-
pi tusajili na akatoa maelekezo ya 
maeneo ya kusajili na hata majina 
ya wachezaji akisema namtaka 
huyu.

„Kwa hiyo niseme tu kuwa usa-
jili wetu umezingatia maekezo ya 
mwalimu na baadhi ya aliosema 
tuwaache wamekwenda kuponea 
Kombe la Mapinduzi, Zanzibar 
ambako baada ya kufanye vema 
akabadili msimamo wake na ku-
wabakisha kikosini,“ alisema.

Aliongeza kuwa watakaojituma 
kwenye nusu msimu huu wataen-
delea kuwapo, lakini watakaoone-
kana wanacheza chini ya kiwango 
watawaondoa hata kama walisaji-
liwa kipindi cha dirisha dogo.

„Awali, tuliwahi kusema kuwa 
mchezaji ambaye haonyeshi 
kiwango cha kujituma basi tutaa-
chana naye, ndivyo itakavyoku-
wa na mwalimu wetu amebariki 
hilo, hata kama tulimsajili dirisha 
dogo ataondoka tu, msimu ujao 
tunataka kutengeneze kikosi cha 
wachezaji wenye uwezo mkubwa, 
wapambanaji na wenye nidhamu,“ 
alisema Try Again.
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema 
anahitaji wachezaji wake 
muhimu anaowategemea 
kwenye mechi za Ligi ya Ma-
bingwa na Ligi Kuu kuwa fiti, 
hivyo bado anaendelea na 
mazoezi ya fiziki, huku kiungo 
mshambuliaji Maxi Nzengeli 

akionekana kuangaliwa zaidi 
katika zoezi hilo.

Amesema licha ya kuwa na 
wachezaji pungufu wengine 
wakiwa katika majukumu 
ya timu za Taifa kwa waliku-
wapo wataendelea kuongeze-
wa dozi ya mazoezi kulingana 
na umuhimu wa mashindano 
yaliyopo mbele yao ikiwamo 
Kombe la FA. 

Kikosi cha Yanga kinaende-
lea kujifua na mazoezi katika 
Uwanja wa Avic Town, Kigam-
boni na kinatarajia kucheza 
mechi ya kirafiki wikiendi hii 
dhidi ya JKU FC ya visiwani 
Zanzibar, jijini Dar es Salaam.

Nzengeli alionekana kufua-
tiliwa zaidi kwa sababu ni 

mingine itakayochezwa 
muda mmoja kati ya Zambia 
na Morocco, kwenye Uwanja 
wa Laurent Pokou, San-
Pedro, ndiyo itaamua nani 
asonge mbele na nani abaki.

Timu mbili zitakazomal-
iza zikiwa juu ya msimamo 
zitatinga hatua ya 16 bora, 
ingawa pia kuna timu nne 
zitakazokuwa na uwiano 
mzuri wa matokeo na kushi-
ka nafasi ya tatu, zitakwenda 

hatua hiyo kwa mtindo wa 
mshindwa bora (best loos-
er).

Morocco amesema
 mechi ya leo dhidi 

ya DR Congo haitoku-
wa rahisi kwani ni 

timu ngumu, lakini na
 wao pia wameji-

andaa kwa hilo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mshambuliaji na Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akiwa mazoezini nchini 
Ivory Coast. Leo watashuka dimbani kukamilisha mechi yao ya hatua ya makundi 
ya Afcon dhidi ya DR Congo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwnago

KLABU ya Simba imesema 
haijamaliza kuondoa wache-
zaji walioshuka viwango, au 
wote wasiojituma kwenye 
kikosi hicho na kutoa angalizo 
kuwa yeyote asiyefanya hi-
vyo ataachwa mwishoni mwa 
msimu hata kama alisajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Klabu hiyo, Salim Abdallah 
‚Try Again‘, amesema zoezi 
la kufyeka wachezaji wote 
wavivu, walioshuka viwango 
na wasiojituma bado linaen-
delea na linafanywa na Kocha 
Mkuu Abdelhak Benchikha 
kwa kushirikiana na viongozi, 
hivyo kuwataka wachezaji 
wote waliopo sasa wafanye 
kazi ya kuipambania Simba na 
si vinginevyo.

„Dirisha kubwa linakuja, na-
sisitiza kusema tena huu tena 
si mjadala, hatutaangalia sura 
wala jina la mtu au wewe ni 
maarufu kiasi gani, au wapen-

Na Adam Fungamwango

H
ATMA ya Timu ya 
Taifa ya Tanzania 
kusonga mbele 
kwenye Fainali za 

Mataifa ya Afrika itajulikana 
leo itakaposhuka Uwanja 
wa Amadou Gon Coulibaly 
nchini Ivory Coast, saa tano 
usiku kucheza dhidi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, huku Kaimu Kocha 
Mkuu Hemed Morocco akia-
hidi timu kupambana kwa 
machozi, jasho na damu ku-
hakikisha inapata ushindi.

Ni mechi ya mwisho kwe-
nye Kundi F, ambapo ma-
tokeo ya mchezo huo na 

    Morocco, Samatta 
wafunguka, morali ya 
wachezaji ipo juu, waitaka...
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Simba kuanza tena 
kufyeka wachezaji

Taifa Stars machozi, 
jasho na damu leo
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‘Uzoefu utaipa Misri ubingwa Afcon’

zi wanakukubali kiasi gani, 
tunachotaka sisi ni kitu gani 
unatupa kwenye klabu yetu.

„Mchezaji umeajiriwa kazi 
yako ni kufanya kazi ya kui-
letea ushindi Simba, ukishin-
dwa tunakuondoa tunaweka 
mwingine kwa hiyo tuta-
endelea na panga hili kama 
kawaida, hivi sasa tunalinoa 
kwa ajili ya kufanya kazi 
mwishoni mwa msimu.

„Nitoe wito kwa wachezaji 
wote wafanye kazi ya kuisai-
dia klabu ya Simba, la sivyo 
‚thank you‘ itamhusu mwis-
honi mwa ligi,“ alisisitiza 
kiongozi huyo.

Tayari Simba imeshawa-
toa baadhi ya wachezaji na 
kuwapeleka wengine kwa 
mkopo mwishoni mwa diri-
sha dogo la usajili.

Wachezaji hao ni Jimmson 
Mwanuke na Nassor Kapama 
waliokwenda Mtibwa Sugar, 
Shaaban Chilunda akienda 

Gamondi jicho kwa Nzengeli

   Timu 10 zinatarajiwa kushuka kwenye viwanja 
tofauti nchini kuanza kusaka ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara huku ITC ya Mavugo ikiwasili...
Na Somoe Ng’itu

PAZIA la msimu mpya wa Ligi 
Kuu ya Vodacom Tanzania Bara 
(VPL) 2016/17 linatarajiwa kufun-
guliwa leo katika viwanja vitano 
tofauti hapa nchini lakini habari 
njema zikitua kwa mashabiki wa 
Simba baada ya  hati ya uhamisho 
wa kimataifa (ITC) ya mshambu-
liaji mpya wa Simba, Laudit Ma-
vugo kupatikana.

Simba itaanza kampeni za ku-
wania ubingwa wa ligi hiyo kwa 
kuwakaribisha Ndanda FC ya Mt-
wara mchezo utakaofanyika kwe-
nye Uwanja wa Uhuru (maarufu 
Shamba la Bibi) jijini, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Simba, 
Joseph Omog ambaye amerithi 
mikoba ya Muingereza Dylan Kerr 
alisema kuwa maandalizi ya timu 
yake yamekamilika na wachezaji 
wote wako tayari kuanza ma-
pambano ya kusaka pointi tatu 
muhimu.

Omog ambaye mara ya kwanza 
kuja nchini alikuja kuifundisha 
Azam FC ya Dar es Salaam, alise-
ma kuwa amewaandaa wachezaji 
wake kuona kila mchezo kwao ni 
fainali hivyo wanatakiwa kucheza 
katika kiwango cha juu kwa ajili 
ya kutimiza malengo.

“Wachezaji wangu wako katika 
hali nzuri, tuko tayari kuanza ligi 
na kila mmoja anafahamu tuna-
takiwa kushinda mechi zetu ili 
tuweze kuwa mabingwa wapya, 
najua kuna changamoto mbalim-
bali ambazo tunapaswa kuzika-
bili,” alisema Omog.

Joseph Lazaro, Kocha Mkuu wa 
Ndanda FC alisema kuwa kikosi 
chake kilitua jijini salama na ha-
wana hofu yoyote ya mchezo wao 
dhidi ya Simba.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili 
ya msimu mpya, hatuna wasiwasi 
na hatuihofii Simba, kila timu tu-
takayokutana nayo isitarajie mter-
emko,” alisema kocha huyo.

Mechi nyingine za ligi hiyo in-
ayotoa mwakilishi wa Tanzania 

Bara katika mashindano ya Klabu 
Bingwa Afrika ambazo zitache-
zwa leo ni kati ya Mtibwa Sugar 
dhidi ya Ruvu Shooting itakay-
ofanyika kwenye Uwanja wa 
Manungu Complex, Turiani Mo-
rogoro wakati Stand United itaika-
ribisha Mbao FC kwenye Uwanja 
wa Kambarage, Shinyanga huku 
Majimaji ikiwavaa Tanzania Pris-
ons mjini Songea, Ruvuma.

Azam FC yenyewe itavaana 
na African Lyon mchezo pekee 
utakaofanyika kuanzia saa 1:00 
usiku kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini wakati 
kesho Kagera Sugar itaikaribisha 
Mbeya City kwenye Uwanja wa 
Kambarage, Shinyanga.

Yanga ndio mabingwa watetezi 
wa ligi hiyo inayoshirikisha klabu 
16, lakini haitashuka dimbani wiki 
hii kutokana na kutakiwa kusafiri 
kwenda Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) kuifuata TP 
Mazembe kukamilisha ratiba ya 
mechi za mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika (CAF). 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Mavugo uwanjani 
Simba ikisaka taji

Jumamosi Agosti 20, 2016

Usain Bolt ashinda dhahabu ya nane

Tiketi za kielektroniki 
bado kizungumkuti
Na Somoe Ng’itu

WAKATI msimu mpya wa Ligi Kuu ya Soka Tanza-
nia Bara unaoshirikisha timu 16 unatarajiwa kuanza 
leo, mfumo wa tiketi za kielektroniki kutumika katika 
mechi za ligi hiyo umeendelea kupigwa ‘danadana’.

Mapema mwaka huu Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa alitoa agizo kwa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) kuanza kutumia tiketi za kielektroniki msimu 
huu lakini jambo hilo limeshindwa kutekelezeka 
kwa wakati.

Pia Machi mwaka huu Rais wa TFF na Mwenyekiti 
wa Chama cha Soka Mkoa wa Kagera (KRFA), Jamal 
Malinzi, aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu wa 
shirikisho hilo kuwa mfumo wa tiketi hizo ungeanza 
kutumika mwezi huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Ligi Kuu (TPLB), Hamad Yahaya, alisema 
kuwa wameshinda kutekeleza agizo hilo kutokana 
na miundo mbinu kutokamilika.

Yahaya alisema kwa sasa mfumo huo utatumika 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es Salaam pekee 
huku viwanja vingine vilivyobakia ambavyo vina-
tumiwa na klabu za Ligi Kuu vikiendelea kutumia 
tiketi za ‘vishina’ mpaka pale mfumo mpya utaka-
pokamilika.

Alisema kuwa wameshindwa kuanza kutumia 
tiketi hizo za kielektroniki kama walivyoagizwa kuto-
kana na mapungufu yaliyoelezwa na tume maalumu 
iliyoundwa kutofanyiwa kazi.

“Tumeelekezwa kutumia mfumo wa ‘Max-Malipo’, 
lakini hawa hawana uzoefu na kazi za kwenye vi-
wanja vya mipira, ila kwa sababu serikali ndiyo baba 
yetu, tutaanza na kwenye Uwanja wa Taifa,” alisema 
kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa wanatarajia kuingia mkataba na 
kampuni nyingine ya nje ya nchi ili kufanikiwa miun-
dombinu baada ya CRDB ambao walipewa mkataba 
wa kusimamia mfumo huo kushindwa kufanya kazi 
hiyo kwa ufanisi.

habari  UK 38

Laudit Mavugo
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Benchikha
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