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W h Aliyekuwa Mwenyekiti wa Chama cha Demokra5|a na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya Nyasa na Mbunge wa zamani wa
a umls I Iringa Mjini, Mchungaji Peter Msigwa (kushoto), akiongozwa na Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, kuingia
ukumbml kabla ya kutangaza rasmi kujiunga na Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakati wa Kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa

(NEC), jijini Dar es Salaam jana. Picha ndego: Mchungaji Msigwa, akiwahutubia Wajumbe wa NEC na (kulia) ni Makamu Mwe-
waWI I a ya nyekm vva CCM Visiwani, Ra|s wa Zanzibar Dk. Hussein Mwinyi. PICHA: IKULU
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Mkurugenzi wa Mawasiliano, Itifaki na Mambo ya Nje

(CHADEMA), John Mrema

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wanasiasa na wachambuzi
wa siasa wamesema uamuzi wa aliyeku-
wa Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya
Nyasa, kuhamia Chama Cha Mapinduzi
(CCM) unatoa tafsiri nyingi ikiwamo nia
ya dhati ya kuwa mpinzani nchini.

Wakizungumza na mwandishi wa
habari hizi, walisema kiongozi huyo ame-
tumia haki yake kuhama kama ilivyo kwa
wachezaji wa mpira, huku wengine wak-
iona ni anguko la kisiasa hasa kwa wakati
alioondoka kwenye chama chake.

Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya
Kaskazini, Godbless Lema alisema: “Ni-
meumia sana, alikuwa ‘colleague’ nime-
kaa naye bungeni, nimekwenda jimboni
tumeshirikiana, tamaa yangu kubwa
kwamba ningefanya naye kazi CHADEMA
kuliko huko alikokwenda, sikutarajia japo
nilifahamu alikuwa na hasira kali, nahisi
huenda kuna kitu sikufanya kwa rafiki
yangu.

“Alikuwa ni ‘partner’ kwenye ‘struggle’
sioni sawa kwa Msigwa kwenda kufanya
kazi na CCM, katika siku za mwisho za
kuiondoa CCM madarakani,” alisema.

“Huenda alikuwa na hasira kali sana
mabayo huenda sikuielewa, ningejua
ningetumia muda wangu kama rafiki
kumshauri huenda asingeenda,” alisema.

Mkurugenzi wa Mawasiliano, Itifaki na
Mambo ya Nje wa CHADEMA, John Mre-
ma, alisema chama kilikuwa na taarifa za
kiintelejensia kwamba hana muda mrefu
ataondoka, na kwamba vurugu zote al-
izokuwa anafanya kule Kanda ya Nyasa ili
kuwa ni maandalizi kuelekea CCM.

“Chama tulishaona, tunatarajia ata-
zungumza mambo mengi ya kweli na
yasiyo ya kweli atayaacha, tunawataka
wanachama wetu kule Nyasa kuendelea
na maandalizi ya uchaguzi wa serikali za
mitaa. Yeye sio wa kwanza kuhama wali-
kuwapo wengi maarufu kuliko yeye wal-
iondoka na chama hakikuwahi kuyumba
na tunaendelea kujenga chama.”

Mwenyekiti wa BAWACHA Mkoa wa
Morogoro, Devotha Minja alisema: “Nina-
chokiona kuwa mpinzani kwa miaka min-
gi halafu unatimka kisa umekosa nafasi
ya kanda sio sawa, maana yake tulikuwa
na mtu ambaye sio mpambanaji, hakuwa
na nia ya dhati, kwasababu alichokuwa
anakipinga ni serikali leo ameamua ku-
ungana nayo, maana yake hakuwa mpi-
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Mwenyekiti wa CHADEMA, Kanda va Kaskazm

,Godbless Lema PICHA ZOTE: MTANDAO

Msigwa kuhamia CCM
wadau wa siasa waibuka

gania haki kwa Watanzania.

Aliyekuwa Meya wa Manispaa ya Kinon-
doni, Boniface Jacob alisema: “Sidhani
kama ni uamuzi sahihi kwa namna yoyote,
kwanza kahama kipindi kibaya kwasaba-
bu kashindwa uchaguzi, kila mtu anajua
kwamba kashindwa uchaguzi.

“Mtu akihama kwa sasa sio msimu mzuri
ni kama amesubiri jua au mvua inyeshe
ndio atoke, kipindi cha nyuma walikuwa
wanapewa ofa mbalimbali. Mwenendo
wake ulionyesha alishakata tamaa,”alisema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Dk. George Kahangwa, alisema
mwanasiasa kuhama kutoka chama kimoja
kwenda kingine ni jambo la kawaida, na
kwamba ni haki yake mtu yeyote kwenye
chama.

Alisema anachokiona ndani ya chama
hicho ni matokeo ya kutoelewana kwao
katika chaguzi za ndani ya chama, na
wasingeweza kuendelea kukaa pamoja lab-
da kama pangefanyika jitihada za kumaliza
mgogoro.

“Moja ya matatizo tuliyonayo ndani ya
vyama hakuna mfumo wa kumaliza tofauti
na watu waende vizuri, kwenye chama
chochote unapogombea nafasi atatokea
mmoja ashinde na mwingine anakosa,
kama chama kingekuwa na utaratibu wa
kuwaweka sawa mambo maana yake wan-
geyazungumza ndani kwa ndani,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kahangwa, Msigwa
hawi mwanasiasa wa kwanza kwa kuwa
wapo wengi walitoka wakaenda CCM au
CHADEMA, na kwamba siku zote wana-
siasa ni watu wa kuvizia fursa, hivyo ameo-
na katika uchaguzi mkuu kuna mambo
yanaweza kwenda vizuri kwake.

“Siasa ni kama mpira leo ni mchezaji
wa timu fulani kesho ni nyingine. Lakini
wanasiasa wetu pamoja na haki yao ya ku-
hama wakumbuke kuwa wakweli, ukisiki-
liza ‘speech’ (hotuba) zake ikiwamo neno
maarufu la ‘You guys are tired’ ambalo
alilitumia sana akiwa bungeni, usingefiri
kwa kauli hizi angekuwa ni mtu angefika
mahali akaondoka, ingawa ni haki yake,”
alifafanua.

Alisema wanasiasa wanapaswa kuwa
na busara ya kuwa mtu kutamka masuala
yanayohusu maslahi ya watu bila kuponda
wengine ambao kesho atajiunga nao na ni
hekima inayopaswa iwaongoze wanasiasa
wetu, kwa kuwa ukiitukana CCM halafu ke-
sho ukahamia huko unakuwa umepoteza
kuaminika.

Mchambuzi wa siasa na Mwanadipolo-
masia, Hamduni Maliseli alisema: “Inaonye-
sha dhahiri watu tulionao (wanasiasa) ni
watu wa ina gani dhidi ya upinzani, wame-
kaa kwenye upinzani kwa ncha za vidole
na sio mguu kamili, kwasababu hakupata
fursa ya kuwa katika uongozi basi kaenda
CcCM.”

“Hii inaonyesha upinzani wa baadhi ya
watu hauna uhalisia ni matokeo ya kusaka
tonge akikosa kulia apate kushoto. Msigwa
amekuwa kiongozi aliyeaminika sana kwe-
nye jamii, kitendo cha kuhama kwasabau ya
kukosa uongozi, inaoyesha tu safari, bado
kuna mzaha na hakuna watu wanaoamini
katika itikadi na falsafa ya chama fulani kwa
dhati ya moyo ndio mana wanachomoka
hovyo,” alibainisha.

Kwa mujibu wa mchambuzi huyo, Msig-
wa kwenda ni haki yake, lakini tatizo ni mtu
wa aina gani, ana nafasi gani, alizungumza
mangapi kuhusu uimara na uthabiti wa up-
inzani, nguvu yake na kwamba asipoanga-
lia inaweza kuwa ndio mwisho wake.

“Taswira sio upinzani bali hata nafsi
inaweza kumsuta hata yeye mwenyewe,”
alisema.

Mwandishi wa habari nguli, Absalom
Kibanda alisema: “Nimejifunza kwamba
usiwapime wanasiasa kwa maneno yao bali
kwa kauli zao, kauli zake zilionyesha ndiye
anakerwa sana na watu wanaohama kwen-
da CCM, alimkosoa sana Mwenyekiti wake
Freeman Mbowe alivyokwenda kuonana
na Rais Samia Suluhu Hassan, na kila maha-
li alisema angehama enzi za Rais Dk. John
Magufuli, alionyesha ni mwanaCHADEMA
kindakindaki.”

“lla inanikumbusha kauli ya Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere kwamba
CCM sio baba yangu wala mama yangu,”
alisema.

Kibanda alisema Msigwa alikuwa Mwe-
nyekiti wa Kanda ya Nyasa aligombea na
kushindwa maana yake angeshinda ang-
eendelea kubaki na alikata rufani kudai
haki yake leo anahamia CCM inaibua mas-
wali mengi kuhusu siasa na wanasiasa wa
vyama vingi.

Msigwa ambaye ni Mbunge mstaafu wa
Jimbo la Iringa Mjini, alitangaza uamuzi
wa kukihama CHADEMA, alipokewa jana
wakati wa Kikao cha Halmashauri Kuu ya
Taifa ya Chama Cha Mapinduzi (NEC), kili-
choketi chini ya Mwenyekiti wake, Samia
Suluhu Hassan.

Rais wa Msumbiji
atarajiwa kufungua
maonyesho
Sabasaba

Na Jenifer Gilla

RAIS wa Msumbiji, Filipe Nyusi,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi ka-
tika ufunguzi wa Maonyesho ya 48
va Biashara ya Kimataifa ya Dar es
Salaam (DITF), maarufu Sabasaba
Julai 3, mwaka huu.

Pia, anatarajiwa kufanya mazun-
gumzo na mwenyeji wake, Rais
Samia Suluhu Hassan, yanayolenga
kukuza biashara, uvvekezau ulinzi
na usalama.

Akizungumzia ugeni huo jana,
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Janu-
ary Makamba, alisema Rais Filipe
anatarajiwa kuwasili nchini leo kwa
ziara ya siku nne kwa mwaliko wa
Rais Samia.

Alisema atakapowasili katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA), Rais Nyusi
atapokewa na viongozi waandamizi
wa serikali na Julai 2, atapokewa

“Wakiwa Ikulu marais hao wata-
fanya mazungumzo ya faragha na
rasmi yatakayojikita katika kukuza
biashara, uwekezaji, ulinzi na us-
alama,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri January,
mazungumzo hayo yatafuatiwa na
utiaji saini wa mikataba ya ushiriki-
ano katika sekta za ulinzi, usalama,
elimu, nishati, habari na uchumi
na kuzungumza na waandishi wa
habari.

Alisema pia ziara hiyo inalenga
kujadili namna ya kukabiliana na
changamoto za kiusalama katika mi-
paka ya nchi hizo kwa muda mrefu.

“Julai 3, Rais Filipe anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi katika maonye-
sho ya Sabasaba katika Viwanja vya
Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam.
Kisha atakwenda Zanzibar kwa
Ziara bmaf5| na kurejea Msumbiji
Julai 4,” alisema.

Waziri huyo alisema ziara hiyo
itakuwa ni ya mwisho kwa Rais
huyo kama kiongozi wa nchi na
atatumia nafasi hiyo kumuaga
Rais Samia na Watanzania kwa
kuwa atamaliza muhula wa pili wa
urais Octoba, mwaka huu, baada
ya kuiongoza kwa miaka 10 tangu
2015.

Alisema uhusiano uliendelea kui-
marika na mwaka 1977 nchi hizo
zilisaini makubaliano ya kuanzisha
Tume ya Kudumu ya Pamoja ya
Ushirikiano (JPC) ambayo ime-
shafanya mikutano 15.

“Kupitia mikutano hii, nchi hizi
zimekubaliana kushirikiana katika
maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja
na ulinzi na usalama, uhamiaji, bi-
ashara, uwekezaji, utalii, kilimo na
uchukuzi,” alisema January.

Aidha, Tanzania imekuwa mstari
wa mbele kuisaidia nchi hiyo kuka-
biliana na changamoto za kiusala-
ma. Ikiwa ni moja kati ya nchi 11 za
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) zilizochangia vikosi
vya kulinda amani kutokana na
mashambulizi ya vikundi vya ki-
gaidi Kaskazini mwa nchi hiyo, hasa
katika majimbo ya Cabo Delgado,
Niassa na Nampula.
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Serikali yawatangazia ‘kiama’
wanaopangisha nyumba za NHC

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeliagiza Shirika la
Nyumba (NHC), kufanya msako
wa kuwaondoa watu wanaofanya
udalali wa nyumba zake kwa ku-
zichukua na kuwapangisha watu
wengine kwa gharama kubwa.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Geo-
frey Pinda, baada ya Kamati ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii,
kutembelea miradi ya shirika
Housing Scheme Kawe, Morocco
Square na mradi wa 711.

“Nyumba nyingi za NHC zime-
geuzwa kuwa mradi wa watu
waliokuwa wapangaji wa shirika
kwa hiyo nimeiagiza NHC ifanye
ukaguzi wa kina kuwabaini watu
walioanza kukaa kwenye nyumba
hizo na kama ndio wanaoendelea
kukaa humo au la,” alisema.

“Na hao ambao wamepewa
na waliokuwa wapangaji NHC
wajulikane ili waweze kupewa
upangaji rasmi badala ya kuwa
wanawalipa fedha nyingi watu
ambao hawahusiki na nyumba
hizi za serikali na nimeambiwa
kwamba wanachukua fedha nyin-
gi sana hawa kwa kuwapangisha

watu,” alisema.

Pinda alisema baadhi ya watu
wamechukua nyumba zaidi ya
10 na kuwapangisha wananchi
kwa gharama kubwa hali ambayo
alisema serikali haiwezi kuifum-
bia macho.

Alisema wapangaji lazima wal-
ipe kwa wakati kwa kuwa wan-
apochelewa kulipa pango ndani
ya makubaliano ya mkataba na
mpangishaji wanasababisha
usumbufu.

Kuhusu maendeleo ya miradi
hiyo, Pinda alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuridhia
miradi hiyo kuendelea baada ya
kusimama muda mrefu kutokana
na sababu mbalimbali zilizoele-
Zwa.

Alisema kamati imeridhika kuo-
na majengo mengi yamekamilika
na wapangaji wameanza kuingia
na wengine kununua nyumba
kwenye majengo hayo.

Mkurugenzi wa NHC, Hamad
Abdallah alisema mradi wa Sa-
mia Housing Scheme wa Kawe
wenye nyumba 5,000 unaendelea
lakini zote zimeshanunuliwa na
wananchi.

Alisema kwa sasa NHC inaji-
panga kuanza ujenzi wa awamu
ya pili ya ujenzi wa nyumba 500

eneo la Kawe na kuongeza kuwa
wabunge pia wanajionea maen-
deleo ya miradi wa nyumba za 711
ambazo ujenzi wake ulisimama
kwa miaka mingi.

“Wakati mradi huu unasimama
ujenzi ulikuwa ghorofa ya saba,
lakini kwa sasa tuko ghorofa ya
12 na ujenzi unaenda kwa kasi na
mauzo ya nyumba yameshaanza
na ndani ya miezi mitatu tume-
shapata shilingi bilioni tatu,”
alisema.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Timotheo Mzava, alisema wameri-
dhishwa na maendeleo ya miradi
hiyo yote mitatu ambayo kukami-
lika kwake kutasaidia wananchi
wengi kupata makazi nafuu.

“Miradi hii isingefikia hatua hii
tunayoona leo kama sio nia ya
dhati ya Rais Samia Suluhu Has-
san kuwezesha NHC kupata fedha
za kuendelea na miradi na sisi
tumewaambia kwamba hawana
kisingizio tena kwani fedha zime-
tolewa wafanye kazi,” alisema.

“Hakuna sababu yoyote ya kuk-
wamisha miradi hii kwasababu
fedha wameshapewa kwa hiyo
sisi tumewasisitiza wasimamie
ujenzi huu na hatutaki kuona tena
miradi hii inasimama,” alisema
Mzava

Kicheko wakulima wakiuza
. ufuta zaidi tani 4,000

Na Said Hamdani, LINDI

JUMLA ya tani 4,405 na kilo
472,183 za ufuta zimeuzwa katika
Halmashauri za Kilwa, Mtama na
Manispaa ya Lindi katika mnada
wa Chama Kikuu cha Ushirika
Lindi Mwambao mkoani hapa
kupitia mfumo wa Soko la Biasha-
ra Tanzania (TMX).

Mnada huo wa pili uliofanyika
umehusisha ufuta wa kwenye
maghala ya Nangurukuru Hal-
mashauri ya Kilwa, Bucco, Hazina
Manispaa ya Lindi na Tulu, Hal-
mashauri ya Mtama.

Akitangaza viwango vya bei
zilizofikiwa na kampuni zilizoji-
tokeza kununua ufuta huo, Ofisa
TEHAMA Goodluck Luhanjo,
alisema maghala ya Hazina na
Ilulu yaliyopo Halmashauri ya
Mtama, yameongoza kwa kuwa
na kiwango cha bei za juu.

Akizungumza na wakulima
waliojitokeza kwenye mnada huo,
alisema ghala la Hazina lilikuwa
na tani 510 na kilo 531,021 bei ya
juu Sh. 3482 ya chini Sh.3,450
na Ilulu yenye tani 549 na kilo
854,000 Sh. 3,490 bei ya juu naya
chini Sh.3,400/-.

Ghala la Bucco lililopo Manis-
paa ya Lindi, tani 1,510 sawa na

kilo 1,510,338, bei ya juu Sh. 3,470
na ya chini ni Sh. 3,400, wakati
ghala la Nangurukuru lenye tani
1,826 na kilo 1,826,824, bei ya juu
imefikia Sh. 3,440 na ya chini ni
Sh. 3,340 kwa kila kilo moja.

Mnada umeendeshwa kwa
mfumo wa Soko la Biashara Tan-
zana (TMX), tofauti na ilivyozoele-
ka kwa wanunuzi kuandika barua
wakitaja kiwango wanachokihita-
ji na bei na kutumbukiza kwenye
sanduku, ambalo hufunguliwa na
kusomwa na kutajwa bei mbele
ya wakulima na wanunuzi waki-
wapo siku ya mnada.

Katika mnada huo, kampuni zi-
nazofika bei za juu hupewa fursa
kununua mzigo, lakini kwa sasa
hufanyika kidijitali kwa njia ya
mfumo unaoendeshwa na TMX
na kiwango cha tani za ufuta hu-
rushwa mtandaoni, wanunuzi
wakishindana kwa kuongeza ki-
wango cha fedha wanazozinadi
na wakulima wakishuhudia kupi-
tia mtandaoni.

Wakizungumza na mwandishi
wa habari hizi, wakulima Juma
Hemedi, Juma Yusufu, Mwana-
hawa Ismaili, Somowe Abdallah
na Hamida Saidi, walisema ha-
waridhishwi na bei zilizofikiwa na
kampuni hizo, lakini wamekubali
kuuza kwa shingo upande.
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1.

Utafungua tovuti ya
epaper.ippmedia.com utacha-
gua toleo unalotaka kununua
aidha Nipashe au The Guardian
kwa kuclick Read

Itakuletea ukurasa mwingine
unaotakiwa kujaza taarifa
zako na Kifurushi unachotaka
kujiunga. Kisha unabonyeza
“subscribe”

Itakupeleka katika ukurasa wa
malipo ambapo unaweza
kulipa kwa kadi ya benki
malipo kwa mtandao wa simu
unaoutumia baada ya kujaza
kwa usahihi taarifa zako na
anuani

Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika
namba yako na kutick box la

kukubali terms and conditions.

Itakuletea maelekezo kwenye

simu yako namna ya kulipa
ambapo utaweka namba vya
siri na kuruhusu muamala.
Malipo vyakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa
pesa imepokelewa hivyo
utaingia kwa account yako na
kuanza kusoma yale matoleo
umeyalipia

Kwa benki unaweka taarifa za
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account
yako baada ya kukubali terms
and conditions. Ndipo utaingia
katika account vyako na
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com

6.

Unafungua website yako ya
www.ippmedia.com upande
wa kulia utaona “E-Paper” uta-
bonyea na kuafuatisha hatua
zote 1-5
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Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akikabidhi zawadi kwa mshindi
wa kwanza wa mashindano ya kusoma Kurani, Ismail Khalid wakati wa hafla ya kumbu-
kumbu ya kuanzishwa kwa Taasisi ya Maawal Islamiy na Mwanzilishi wake, Sheikh Shabaani
Mohamed Hariri, jijini Tanga mwishoni mwa wiki. PICHA: WMNN

JKCI mbioni kufungua
kitengo cha moyo Arusha

Na Beatrice Shayo,
ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji
wa Taasisi ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), Dk. Peter
Kisenge, amesema wapo
katika mchakato wa kuan-
zisha kitengo cha moyo
Mkoa wa Arusha ili kutoa
matibabu kwa ukaribu
zaidi.

Kisenge aliyasema hayo
jana mkoani hapa wakati
akizungumza na wananchi
waliojitokeza kwenye
kambi ya matibabu bure
inayotarajia  kumalizika
leo, huku akieleza kuwa
kituo hicho kitakuwa na
mitambo mikubwa ya
upasuaji.

“Tutakuwa na mitambo
mikubwa ya upasuaji wa
moyo na kuweka Kklabu,
tayari fedha tumeanza
kuzitafuta tutakuwa na
kitengo cha moyo na ku-
watibia mikoa yote ya
pembeni,” alisema DKk.
Kisenge.

Alisema kwa matukio
aliyoyaona katika kambi
hiyo, magonjwa ya moyo
kwa Mkoa wa Arusha yana
takwimu kubwa na kuan-
zia Septemba watakuwa
na kliniki itakayoshiriki-
ana na wataalamu wa
Jiji la Arusha kutoa hu-
duma.

Aidha, aliwaomba wa-
nanchi kufanya mazoezi
mara tatu kwa wiki kwa
kuwa yatasaidia kuwalin-
da wasipate maradhi ya
ugonjwa wa moyo.

Alisema kwa upande wa
moyo wamewaona Zzaidi
ya watu 1,500 kati ya hao
asilimia 40 wamekutwa
na matatizo mbalimbali
na wengine wana shida ya
umeme wa moyo.

“Kuna mgonjwa ambaye
nilimkuta ana mapigo ya
moyo chini ya 39 alikuwa
hajijui. Mwanadamu ili
aweze kuishi anatakiwa
mapigo yake yaanzie 60
na kuendelea yeye alikuwa
na 39 tumemkimbiza Dar
es Salaam kwa matibabu
zaidi,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk.
Kisenge, kama asingefika
katika kambi hiyo huenda
angepoteza maisha ghafla
na watu wa aina hiyo
wengi hupoteza maisha
wakiwa wamelala.

Aidha, alisema wag-
onjwa 183 waliokuwa na
matatizo ya moyo wame-
pelekwa JKCI na wote
wanalipiwa na Rais Samia
Suluhu Hassan na hakuna
atakayekosa huduma.

Aidha, wamewaona
watoto 150 waliokuwa na
matatizo mbalimbali kati
yao 53 wanatakiwa ku-

fanyiwa upasuaji mkubwa
wa moyo.

Alisema watoto hao
watapelekwa Mkoa wa Dar
es Salaam kwa ajili ya upas-
uaji na kila mtoto mmoja
kufanyiwa upasuaji ni Sh.
milioni 12, matibabu hayo
yatagharamiwa na Rais
Samia.

Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, Paul Makonda,
alisema amepata faraja
kubwa kutokana na siku
saba za kutoa matibabu
na kuwafikia zaidi ya watu
30,000.

Makonda alisema wame-
kubaliana na madaktari
wa mkoa na timu inay-
otoa huduma kuongeza
siku moja kwa ajili ya wale
ambao wana namba wapa-
tiwe huduma.

“Itakuwa haina maana
mwananchi amekuja tan-
gu Alhamisi na wengine
wamelala kwenye huu
uwanja warudishwe ny-
umbani bila kutibiwa hili
sio jambo la haraka yaani
unaingia na kutibiwa kuna
baadhi ya sampuli zime-
pelekwa mkoani wa Dar
es Salaam ili wapatiwe ma-
jibu,” alisema.

Aidha, Makonda aliahidi
kutafuta wadau wamsaidie
viti mwendo kwa ajili ya
watu 1,000 na watafikiwa
kwenye kila wilaya.

Manji afariki Dunia

Na Adam Fungamwango

MFANYABIASHARA
maarufu nchini, Mwe-
nyekiti na mdhamini wa
zamani wa Klabu ya Yan-
ga, Yusuph Manji amefariki
Dunia.

Taarifa za kifo hicho
zimethibitishwa na mtoto
wake, Mehboub Maniji,
ambaye amesema MKkuru-
genzi huyo wa Kampuni
yva Quality Group Limited,
alifariki dunia Jumamosi
Juni 29, saa 6:00 usiku
katika Jimbo |a Florida
nchini Marekani alipokuwa
anapatiwa matibabu.

Manji pia aliwahi kuwa,
Diwani wa Kata ya Mbaga-
la Kuu kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Mfanyabiashara huyo
atakumbukwa zaidi na wa-
nachama na mashabiki wa
timu hiyo kwani aliirudisha
kwenye hadhi yake baada
ya kukumbwa na migogoro
ya mara kwa mara.

NI ERE I EENELE!
2006 kama mdhamini
kupitia kampuni yake moja
ya bahati nasibu, baadaye
akawa mfadhili Mkuu wa
klabu kabla ya kuwa Mwe-

BISMILLAH

nyekiti.

Katika kipindi chake cha
kuwa mfadhili na Mwe-
nyekiti wa Yanga, atakum-
bukwa kwa kuirejeshea
hadhi na heshima klabu
hiyo.

Alipoingia aliikuta klabu
ilipodhoofu kiuchumi na
haiwezi kushindana na
mahasimu wao, Simba
katika kuwania wachezaji
bora ambao ndiyo mtaji
wa kushinda mataji.

Moja ya wachezaji ambao
waliwasajili kwa kishindo
ni kutoka kwa mahasimu
wao wa jadi Simba ni
Emmanuel Okwi, Kelvin
Yondani, Juma Kaseja
na ikawapora mchezaji
Mbuyu Twite ambaye ali-
kuwa ameshatangazwa
na Wekundu wa Msimbazi
kutokea, APR ya Rwanda,
lakini akaibukia Jangwani.

Baada ya mafanikio A
makubwa, alijiondoa rasmi
kwenye klabu hiyo, 2017,
na kuifanya klabu hiyo
kuyumba kiuchumi na ka-
tika kusaka fedha ilianza
kuanzisha Harambee, ili-
yopachikwa jina la ‘bakuli’
hadi pale Kampuni ny-
ingine ya GSM ilipoingia.

5

RAHMAN RAHIM

Familia ya marehemu DK. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu
DK. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe

4 Julai, 2024 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, Marafiki na Jamaa wote mnakaribihswa.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi. AMIN
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Kanuni hii ipitishwe Ligi
Kuu kukonfesha imani
[ [ [ [
za kishirikina
TAYARI Bodi ya Ligi Kuu imeendelea kupokea maoni kwa ajili ya ma-
boresho la Kanuni za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 2024/25.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa Bodi ya Ligi, Karim Boimanda, hivi
karibuni alisema wameendelea kupokea maoni kwa njia mbalimbali
za mawasiliano, huku akiahidi kuwatembelea pia wadau wa soka, vi-
kiwamo vyombo vya habari kwa ajili ya kupata mawazo mengi zaidi
yatakayofanya kuwe na kanuni bora msimu ujao.

Alikiri kuwa eneo la imani za kishirikina ndilo lililoonekana kuvutia
wadau wengi kutoa maoni yao kuliko kanuni zingine.

Pamoja na mambo mengine, sisi tunaona imefika wakati sasa jambo
hili lifanyiwe kazi kuelekea msimu ujao wa Ligi Kuu, ili hata kama ha-
likuisha, tuone likipungua kwa kiasi kubwa kwani linachafua sana ligi
yetu ambayo kwa sasa ni ya sita kwa ubora barani Afrika.

Hii ni kutokana na kuona ni kosa ambalo limekuwa likijirudia kama
ambavyo wenyewe Bodi ya Ligi wanavyobainisha.

Kwa ujumla haturidhishwi na adhabu za faini zinazotolewa, ambapo
klabu hazishtuki na hazioni shida kuilipa, hivyo kurudia mechi baada
ya mechi, huku taarifa zikieleza hata hizo faini zenyewe hukatwa kwe-
nye viingilio vya mechi.

Tunadhani umefika wakati sasa kupitishwa kanuni kwa klabu ita-
kayobainika na kuthibitishwa imefanya vitendo hivyo ikatwe angalau
pointi moja kwani suala la faini sasa linaonekana kuwa la kawaida
kwao.

Pointi moja tu, inatosha kuitoa timu kwenye reli na isirudie tena mch-
ezo huo, na kama hiyo haitoshi basi ikiwezekana iwe pointi na faini pia.

Kuzikata pointi ndiyo adhabu pekee inayoweza kuzitisha klabu kua-
cha mtindo huo kwani viongozi watawajibika kwa wanachama na
mashabiki wao.

Timu inapokatwa pointi halafu ikaachwa nyuma na wenzake, au
kuukosa ubingwa kwa sababu ya pointi moja au mbili zilizokatwa kwa
sababu ya vitendo vya kishirikina, viongozi watakuwa na cha kujibu
kwa wanachama na mashabiki wao.

Tunaamini kwa sasa viongozi wa klabu hizi hawaogopi adhabu
hii kwa sababu nyingi sana. Chache ni kwamba haziwaumizi, yaani
kuwanyang’anya ushindi wanaoupata, lakini pia hata pesa zenyewe
hawatoi mfukoni, bali ni zile zinazokatwa moja kwa moja timu zao zi-
napocheza.

Tena klabu kubwa kama za Simba na Yanga huwa hazisikii maumivu
kabisa kwani zinavuna pesa nyingi za kiingilio cha mashabiki, kwa hiyo
hata pesa inayokatwa kwao hazioni tatizo.

Tunatambua maana ya adhabu ni kumfanya mtu ajutie kile amba-
cho alikitenda na asikirudie tena, hivyo ukiona mtu anapewa adhabu
halafu anarudia tena na tena, ujue hiyo kwake siyo adhabu, unapaswa
kubadilisha.

Kwa sababu lengo la kufanya vitendo vya kirishikina, kuingia kwe-
nye mlango usioruhusiwa, kuruka ukuta na kufanya chochote kina-
choonyesha kuwa si cha kawaida, ni kusaka ushindi, yaani pointi tatu,
hivyo utakapozipata na kisha ukazinyang’anywa ulichokifanya huta-
kirudia tena.

Kama Bodi ya Ligi ikipitisha kanuni hiyo na kuisimamia ipasavyo, tu-
naamini wahusika wataacha vitendo hivyo.

Tla katika hilo tunapendekeza pia timu isikatwe kama vitendo hivyo
vinafanywa na mashabiki badala yake wao nao wapate adhabu yao
peke yao, kwani kwa kufanya hivyo kunaweza kujitokeza mashabiki wa
upande wa pili wanaoweza kuvaa jezi za mpinzani wao kwa lengo la
kwenda kuiharibia kwa kujifanya wanafanya vitendo hivyo vinavyoa-
shiria ushirikina.

Hii ni kwa sababu kwenye soka la Tanzania kuna kitu kinaitwa kuhu-
jumiana, inawezekana watakaofanya hivyo ikawa si mashabiki halisi
wa timuile.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
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Website: www.ippmedia.com
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Fungamwango

Julo{-ol fozu

Klabu zitumie ‘pre season’
kujenga vikosi kuwa imara

YANGA ilianza Ligi Kuu msimu uliopita
kwa kuitwanga KMC mabao 5-0 katika
mechi ya kwanza ya ufunguzi.

Simba nayo ililadhibu Mtibwa Sugar
mabao 4-2, ikiwa pia ni mechi ya ufun-
guzi, raundi ya pili Yanga ikarudia kile il-
ichokifanya raundi ya kwanza, ikiifanyia
mauaji JKT Tanzania kwa idadi kama ile
ile ya mabao 5-0 iliyoifunga KMC.

Labda hapa tujiulize ni kwa nini timu
hizo zilichapika mabao mengi mwan-
Zoni tu mwa msimu.

Ukweli ilionekana hazikufanya maan-
dalizi mazuri ya msimu, na kwa bahati
mbaya sana zinakutana na timu kubwa
na ngumu.

Siyo hizo tu, hata kama zingekuwa
timu zingine ambazo zingekuwa hazi-
jafanya ‘pre season’ yao vizuri zingepig-
wa nyingi.

Vipigo vile vinazikumbusha klabu
zinazojiandaa na msimu mpya wa
mashindano kwenda kujiandaa kisawa-
sawa na wiki hizi za kambi ya mwanzo,
inayoitwa kwa lunga la kigeni ‘pre sea-
son.

Hiki ni kipindi cha kutengeneza timu
bora ya msimu mzima, na iwapo ki-
tachezewa basi wachezaji hawatofanya
vema msimu mzima.

Hiki ni kipindi cha wachezaji kuten-
geneza pumzi, na stamina ambayo hum-
fanya kuweza kuhimili mikikimikiki ya
msimu mzima wa ligi na mashindano
mengine.

Ni kipindi ambacho wachezaji hu-
fanya mazoezi magumu kuliko yote
watakayoyafanya baada ya hapo, kwani
watakachotakiwa ni kuilinda pumzi na
stamina iendelee kuwapo na si kuitafuta
tena.

Mchezaji anapoyakosa au kutoyafanya
sawasawa, hata awe na kipaji kizuri vipi
hawezi kuwa bora au kwenye kiwango
chake kilichozoeleka kwa msimu mzi-
ma.

Moja ya vitu vilivyoisaidia zaidi Yanga
misimu hii mitatu kutwaa ubingwa
ni wachezaji wake kuwa na utimamu
mzuri wa mwili.

Huwezi
kuwa na
wacheza-
ji kambi-
ni Kipindi
cha ‘pre
season’
halafu
ndiyo
una-
tafuta
kocha, au
unaye la-
Kini bado
haja-
wasili
kwa
sababu
hajalip-
wa
chake,
au ndiyo
unaende-
lea kusa-
jili.

Ndiyo maana hata wale ambao ha-
wakuwa sehemu ya kikosi cha kwan-
za, bado walikuwa na msaada mkub-
wa wanapoingia kwani hata kama
hana kiwango kikubwa sana, lakini
fiziki ilikuwa inawasaidia kutimiza
malengo.

Simba ilikuwa ni timu ambayo hai-
kuwa na utimamu mkubwa sana wa
mwili kwa wachezaji wake, na uliku-
wa unashuka kile mechi zinavyoen-
delea.

Nazishauri klabu ambazo mwezi
huu wa saba zinaanza maandalizi
kuwa siyo kipindi cha mbwembwe na
‘pikniki’, bali ni cha kujiweka fiti kwa
msimu unaokuja.

Kwa viongozi hiki ni kipindi am-
bacho wanatakiwa kuwa wameka-
milisha vitu vyote kuanzia usajili,
makocha mpaka vifaa vya mazoezi, ili
kuepusha kile kilichoonekana msimu
uliopita baadhi ya timu zikiwa mpaka
na wachezaji watano tu kambini, wen-
gine hawajaja kwa kutopewa pesa zao
za usajili, au kuendelea kusajili.

Hiki siyo kipindi cha kufanya usajili
na mchezaji anakuja siku chache kab-
la ya maandalizi kukamilika.

Siyo kipindi ambacho klabu inaku-
wa na wachezaji halafu haina kocha
ambaye anakuja wiki moja kabla ya
ligi kuanza.

Klabu yoyote itakayofanya hivyo,
haitofanya vema kwenye ligi kwani
kinakuwa ni kipindi cha kucheza
mechi, kutengeneza mfumo wa kuka-
biliana na timu husika na kusafiri tu,
si cha kutengeza fiziki.

Mara nyingi viongozi wa klabu wa-
nakosea kufanya hivi, badala yake
zigo wanawaangushia makocha.

Huwezi kuwa na wachezaji kambini
kipindi cha ‘pre season’ halafu ndiyo
unatafuta kocha, au unaye lakini bado
hajawasili kwa sababu hajalipwa
chake, au ndiyo unaendelea kusajili.

Nadhani viongozi wa klabu wa-
natakiwa wanielewa, ili ligi ikianza
msiseme kuwa sijawaambia.
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Biteko ataka

mkakati kuinua |
makandarasi U Ll I B

Na Joseph Mwendapole

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko, : ' 7
ameielekeza Wizara va Ujenzi kuweka :

mkakati wa kuwainua makandarasi nchini,
pamoja na Mpango Mzuri wa taasisi za fed-
ha kuwakopesha ili wakuze mitaji yao.
Aidha, amesema makandarasi hao waki-
kuza m|taJ| yao watajenga miradi mikubwa
kama wenzao wa nje.

Aliiagiza wizara hiyo kutekeleza mkakati
huo ipasavyo kuanzia ngazi ya Wizara ya
Ujenzi pamoja na Wizara ya Fedha.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam wakati wa kufunga konga-
mano la makandarasi na watoa huduma,
lililoandaliwa na Chama cha Umoja wa Ma-

kandarasiCnEJS Watoa Huduma Shirikishi Tan- MKkuu wa Kitengo cha Usaﬂ na Udhibiti wa taka ngumu wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Dickson
Zill’!'a (TUKA ,ﬁ)- kakati KUk ¢ Kimaro (kushoto), akiwasaidia wafanyakazi wa jiji hilo, kupakia taka kwenye gari kandokando ya bara-
sema katika mpango mkakati wa kukuza :  para ya soko la Sabasaba jijini humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

kwa fedha za mikopo kutoka kwa wadau wa 5 ‘Mal(undi maalum
changamkieni
zabuni serikaliny’

maendeleo kunatengwa asilimia isiyopun-
Na Restuta James

ga kuwajengea uwezo wanawake
na vijana ili wakashindane kwenye
zabuni na kuonyesha matokeo. Tu-
nataka kuona ongezeko la wanawake
kutumia hii fursa. Kwa mfano, wakati
fulani, Wizara ya Ujenzi ilitangaza
zabuni ambayo ilitenga Sh. bilioni 80
kwa ajili ya kampuni za wanawake,
ni wanawake sita tu ndio waliomba...
hii inatupa picha kwamba bado tuna
wanawake, vijana na watu wenye  kazi kubwa ya kufanya,” alifafanua.

gua 20 kwa ajili ya makandarasi wa ndani.
Aidha, alisema dhamira ya Rais Samia
Suluhu Hassan ni kuwajengea uwezo ma-
kandarasi wazawa na alitoa maelekezo

kwa viongozi wote wa serikali pamoja na
watumishi wa ngazi zote kuhahakikisha wa-
natekeleza agizo hilo.

Kadhalika, Dk. Biteko aliwataka ma-
kandarasi nchini kutekeleza miradi va
ujenzi kwa ubora na uzalendo mkubwa, ili

wainue uchumi wa nchi na kuhakikisha wa-

natekeleza miradi mikubwa.

Pia, aliwataka waheshimu matumizi ya
fedha za miradi, kwa kufanyia shughuli za
ujenzi na faida watakayoipata waiwekeze
kama mkakati wa kukuza mitaji ya kampuni

Z4a0.

Alisema ofisi ya waziri mkuu itaelekeza
sekta zingine zikiwemo za nishati, maji na
uchukuzi, kuhakikisha zina wapa upende-
leo makandarasi wazawa pamoja na ku-

wawekea malengo.

Alisema kwenye mikutano yao ya kila
mwaka wapime utekelezaji wa malengo
hayo na kama kuna changamoto basi
waweke mikakati ya kuzitatua ili waweze

kukua kwa haraka.

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Taifa
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(NEEC), Beng’i Issa, amewataka wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu,
kuchangambkia zabuni za serikali kwa
kuwa asilimia 30 ya bajeti yote ya un-
unuzi wa umma, imetengwa kwa ajili
ya makundi hayo.

Beng’i aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki, alipokuwa akizindua
Programu ya BID for success (B4S),
inayoratibiwa na Chemba ya Wa-
nawake Wafanyabiashara Tanzania
(TWCC), kwa lengo la kuwajengea wa-
nawake na vijana uwezo wa kushiriki

ulemavu pamoja na wazee kwamba
turasimishe biashara zetu ili tuweze
kuteka hizi fursa,” alisema.

Alisema makundi hayo yanapaswa
kuzingatia utunzaji wa kumbukumbu
zabiashara, ubora, kuwa na uwezo wa
kutoa huduma baada ya makubaliano
na kutumia teknolojia kuingia kwe-
nye mifumo ya kuomba zabuni.

“Mnaweza kujiunga kwenye umoja
kwa muda fulani ili kuomba zabu-
ni, hii itawasaidia kumudu zabuni
kubwa. Zabuni inaweza kukuambia
upeleke kiasi fulani kila wiki au mwezi
na usiishiwe, umoja utatusaidia kuzal-
isha kwa wingi na kwa ubora ule ule.

Mkurugenzi Mkuu wa Trade Mark
Afrika, Elibariki Shammy, alisema ili
kusaidia vijana na wanawake, seri-
kali inapaswa kulipa wazabuni kwa
wakati.

“Serikali isipowalipa kwa wakati,
kampuni hizi zitakufa mapema na
lengo la kuwainua halitafikiwa,”
alisema.

Alisema serikali inapaswa kuwa na
sera madhubuti ya kukuza viwanda
vya ndani, ili wazawa wanaposhinda
zabuni, mzunguko wa fedha ubakie
kwenye uchumi nchini.

Kwa mujibu wa sheria ya Mamlaka
ya Usimamizi wa Ununuzi ya Umma

Aidha, aliitaka wizara ya ujenzi kuiga mfa-
no wa kuwaendeleza vijana wa wizara ya
kilimo uitwao ‘Build Better Tomorrow’ (BBT),
kwa kuwasaidia vijana kuanzisha kampuni
na kuwapatia kazi ndogo ndogo ili kuwajen-
gea uzoefu.

Dk. Biteko pia alisisitiza kuwa serikali im-
eendelea kuwachukulia hatua watumishi
wote wa umma wanaobainika kujihusisha
na vitendo vya rushwa.

“Napenda niwahakikishie kuwa serikali
kupitia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa, (TAKUKURU), itaendelea kuchukua
hatua za kisheria kwa watumishi wanao-
jihusisha na rushwa. Ombi langu kwenu
mnapokutana na tatizo la rushwa msisite
kutoa taarifa TAKUKURU," alisema Dk.
Biteko.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa,
alisema Rais Samia anatambua mchango
wa makandarasi wazawa nchini na anataka
kuona wanakuwa mstari wa mbele katika
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya ujenzi
hapa nchini.

Mwenyekiti wa TUCASA, Samwel Marwa,
alilomba serikali iwe mlezi kwa TUCASA, ili
kuwajengea uwezo wa kufanya miradi mi-
kubwa ya ujenzi kwa kuisimamia wenyewe.

Pia aliiomba serikali kuendelea kupambana
na rushwa ili makandarasi wazawa wapate
zabuni kubwa za ujenzi na hatimaye kukuza
kampuni zao.

zabuni za serikali, kwenye sekta Tukiweza kufanikiwa kwenye ubora  (PPRA), sura na 410 ya mwaka 2023
mbalimbali. na uwezo wa kulishika soko, tutaweza  kifungu cha 64, halmashauri na ofisi
Alisema ununuzi wa umma una- kuingia kwenye masoko ya ndani na  zote za serikali zinapaswa kutenga
tumia asilimia 80 ya bajeti yamatumi-  ya nje,” alisema. bajeti yake ya ununuzi kila mwaka
zi ya serikali, akieleza kuwa asilimia Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa  kwa ajili ya wazabuni wanawake, vi-
30 inayotajwa kwenye kanuni za TWCC, Mwajuma Hamza, alisema janana makundi maalumu.
Sheria ya ununuzi ya umma inafikia utafiti wa chemba hiyo wa mwaka Kanuni za sheria hiyo (PPR), am-
Shilingi trilioni mbili kwa mwaka. 2021, ulibaini kwamba wanawake, bazo zitaanza kutumia mwaka huu
“Kama tutazipata zikaingia kwenye vijana na makundi maalumu yanay-  wa fedha 2024/2025, zinazitaka ofisi
biashara zetu zitachochea sana ukuaji  oshinda zabuni za serikali ni chini ya ~ za umma kutenga asilimia 30 ya ba-
wa uchumi wenye matokeo makub-  asilimia mbili. jeti ya ununuzi kwa ajili ya makundi
wa. Nataka niwape hiyo changamato “Kwenye mpango wa B4S tunalen-  hayo.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— HAPANA!..MKE WANGU
KASAFIRI,SASA NINA KA-MGENT
HAKAJALT KAMA NIKO ‘SEVENTIIZ'!

KABWELA MBONA MWEZL
MWILI WAKO UNAPUKUTIKA
SANA,UZEE NINI?! N

® HUU
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Mahakama yaamuru kampuni va
uchimbaji kuilipa familia mil. 150/-

Na Ambrose Wantaigwa,
MUSOMA

MAHAKAMA ya Rufani im-
eamuru kampuni ya Barrick
Gold inayojihusisha na uchim-
baji madini katika mgodi wa
North Mara, wilayani Tarime
kulipa familia moja Sh. milioni
150 kwa madhara waliyopata
kutokana na shughuli za mgodi
huo.

Hukumu hiyo ilitolewa baada
ya rufani ya kampuni hiyo kup-
inga uamuzi wa kesi ya awali ili-
yofunguliwa katika Mahakama
iliyotolewa uamuzi Agosti 3,
2016.

Katika kesi hiyo, Chacha
Kiguha, mkewe Neema Chacha
na watoto wao, Bhoke Chacha,
Kiguha Chacha, Montogori Cha-
cha na Surati Chacha walim-
shtaki mrufani, Meneja Mkuu,
African Barrick Gold Mine Ltd,
wakidai malipo ya uharibifu wa
jumla wa Sh. 600,000,000.00.

Madai hayo yalitokana na
uzembe wa kampuni hiyo ku-
tenda kinyume na wajibu wa
kutunza maslahi ya mlalamikaji
wakati inamiliki leseni Maalum
ya Uchimbaji madini (SML) ka-

cha Nyamwaga na kuwasaba-
bishia magonjwa.

Ilidaiwa kwamba familia
hiyo ililazimika kuishi katika
kipande hicho cha ardhi na
kushindwa kuondoka kwa
sababu ya mrufani kushindwa
kulipa fidia ya haki kwa ajili ya
ardhi iliyoathirika.

“Kitendo cha mshtakiwa
kimesababisha kuumia kwa
walalamikaji kwa idadi ya mi-
aka kadhaa wamekuwa waki-
fuatilia fidia zao kwa ofisa wa
mshtakiwa na kusababisha
mfadhaiko mkubwa wa kiakili
na uchungu,” ilisema sehemu
ya uamuzi huo wa awali.

Mrufani alipinga madai ya
walalamikiwa Mahakama ya

Rufani huku akikanusha kwam-
ba kampuni hiyo ilishindwa
kuzingatia jukumu la uangalizi
na hivyo kusababisha wahojiwa
kupata maradhi mbalimbali au
ugonjwa wa akili kama inavyo-
daiwa.

Awali kampuni hiyo ilipinga
hukumu ya Mahakama Kuu
kwa madai, kupitia vitendo vy-
ake vya uchimbaji walalamikaji
waliathiriwa kiafya kwa kuam-
bukizwa magonjwa ya kupu-
mua, masikio na ngozi.

Matokeo hayo ya rufani
yalitolewa mbele ya Faustine
Malongo na Caroline Kivuyo
ambao ni mawakili wakati
mrufani na mlalamikiwa wali-
unganishwa kupitia mfumo wa
kidijitali wa mahakama unao-
fahamika kama ‘teleconferenc-
ing’.

Baada ya kupitia hoja zote za
mrufani kwa niaba ya kampuni
hiyo kuhusu hukumu iliyotole-
wa awali, majaji wa mahakama
ya rufani wamekubaliana baa-

dhi huku wakipinga nyingine
kwa kukosekana uthibitisho.

Kutokana na uamuzi wa ma-
jaji, mjini Musoma mrufani ata-
wajibika kulipa fidia wahojiwa
kwa kusababisha kero kwao
kutokana na ukiukwaji wa she-
ria na wajibu wa utunzaji una-
osababisha j uharibifu.

“Kuzingatia asili ya uharibifu
kwa mlalamikiwa na familia
yake, wakiwamo watoto wa-
dogo na ukubwa wa uzembe,
mhojiwa anapaswa kupata fidia
ya Sh. 25,000,000.00 kwa kila
mmoja.

Mlalamikaji anaamriwa kuli-
pa Sh. 150,000,000 pamoja
na riba kwa kiwango cha ma-
hakama cha asilimia saba kwa
mwaka.

“Katika mazingira ya kesi am-
bapo uzembe wa kuchangia ni
wanaohusika, tunaagiza kwam-
ba kila upande ubebe gharama
zake,” ilieleza sehemu ya hu-
kumu hiyo iliyotolewa Juni 14,
2024.

MKkurugenzi wa
- Mkuu wa Shiri-
=~ ka la Nyumba
' (NHC), Hamad

. Abdallah (ku-
shoto), aki-
fafanua jambo
kwa wajumbe
wa Kamati ya
Bunge ya Ardhi,
Maliasili na
Utalii, kuhusu
mradi wa
shirika hilo wa
Morocco Square
uliokamilika,
walipotembe-
es Salaam jana.
.. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Kampeni kudhibiti magonjwa ya wanyama kuanza

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi inakusudia
kuendesha kampeni ya kutoa
chanjo ya mifugo ili kuondo-
kana na magonjwa kutoka kwa
wanyama kwenda kwa bin-
adamu.

Kampeni hiyo inafanyika
baada ya serikali kutenga Sh.
bilioni 28 katika mwaka wa
fedha 2024/2025.

Katibu Mkuu wizara hiyo,
Profesa Riziki Shemdoe, alise-
ma hayo mjini hapa wakati aki-
funga mafunzo ya madaktari
wa mifugo.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na Shirika la Chakula na Kili-
mo la Umoja wa Mataifa (FAO)
kwa kushirikiana na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi na kufadhili-
wa na Shirika la Maendeleo la
Watu wa Marekani (USAID).

Profesa Shemdoe alisema
madaktari waliopatiwa mafun-
70 hayo ndio watakaotumika
kutoa huduma ya kuipatia
chanjo mifugo yote hapa nchi-
ni.

“Kama wizara katika kupam-
bana na magonjwa ya mifugo
tumeamua mwaka wa fedha
huu unaoanza Julai mosi tut-
akuwa na kampeni ya chanjo
kubwa ya nchi nzima,” alisema
Profesa Shemdoe.

Hata hivyo, Profesa Shemdoe
aliipongea FAO kwa kazi kub-
wa wanayoifanya ili kuhakiki-
sha Tanzania inakua huru na
magonjwa ya wanayama kwa
kuwapatia mafunzo madaktari
mifugo kwa awamu tofauti ka-
tika kipindi cha muda wa miezi
minne kwa mwaka huu.

“Serikali tumetenga Sh. bil-
ioni 28 kwa ajili ya kazi hii na
tunatumai tukifanikiwa ku-
pata wadau wengine waku-

tuongezea fedha ni jambo la
heri,” alisema Profesa Shem-
doe.

Mwakilishi Mkazi wa FAO
nchini, Nyabenyi Tipo Tito
alitumia nafasi hiyo kupongeza
uratibu wa Serikali ya Tanza-
nia katika Programu ya Utoaji
wa Taarifa na Ufuatiliaji wa Ma-
gonjwa (ISAVET)- (In-Service
Applied Veterinary Epidemiol-
ogy Training).

Nyabenyi alisema Programu
ya ISAVET inasaidia kupun-
guza umaskini na njaa duniani
kwa kuboresha uchumi wa
chakula sio tu kulinda afya ya
binadamu lakini pia kupungu-
za upotevu wa wanyama.

Mkurugenzi wa huduma
ya mifugo wa wizara hiyo,
Dk. Benezeti Malinda alisema
mafunzo hayo ya awamu ya
nne kwa maofisa mifugo nchini
ni ya kuwawezesha kutambua

na kutibu magonjwa ya mifugo
ili kuboresha ufugaji wenye tija
na kulinda soko la mifugo ki-
mataifa.

Alisema hali ya chanjo chini
ipo vizuri na kwamba Tanzania
ina viwanda vitatu vya kuzali-
sha chanjo ambapo kimoja ni
cha Serikali kilichopo Kibaha,
mkoani Pwani kinacho zalisha
aina saba za chanjo.

Dk. Malinda alisema seri-
kali kwa kushrikiana na wa-
dau wengine ikiwamo FAO
wameweza kwa kiwango ki-
kubwa kudhibiti ugonjwa wa
sotoka kwa wanyama wadogo
ikiwamo kondoo na mbuzi.

Alisema katika kufikia hatua
kuutokomeza ugonjwa huo,
serikali inaweza kuandaa
nyaraka kwa ajili ya kuiwasili-
sha Shirika la Mifugo Duniani
ili kuomba kibali cha kutanga-
zwa Tanzania ni huru kutokea
kwa ugonjwa wa Sotoka.

chaanza kunufaika

ujenzi wa zahanati
Na Yusuph Digossi, MAGU

ZAIDI ya wananchi 2000 wa
jirani Kata ya Chabula, wilayani
Magu, wameanza kunufaika na
m_'rva;.di wa ujenzi wa zahanati ya
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
nchini (TASAF) kwa kushirikiana
na wananchi waliochangia asil-
imia 10 ya mchango wa jamii.

Zahanati hiyo imejengwa na
TASAF kwa gharama za Sh. mil-
joni 93 na kukamilika ikiwa na
vifaa vyote pamoja na dawa.

Hata hivyo, miundombinu min-
gine ya kuboresha utoaji wa
huduma inaendelea kukamilishwa
ikiwamo nyumba ya kuishi wa-
tumishi wa afya wa zahanati hiyo
ambayo ujenzi wake umefikia
asilimia 95 huku wodi ya wazazi
ikiendelea kujengwa.

Akizungumza wakati wa uzindu-
zi wa zahanati hiyo iliyozinduli-
wa na Mbunge wa Jimbo la Magu,
Boniventura Kiswaga, Mwenyekiti
Kasuka, alisema kukamilika kwa
zahanati hiyo kutawaondolea
adha ya kutembea umbali mrefu
kufuata huduma za afya katika
kata za jirani.

“Tunaishukuru sana serikali
kupitia TASAF kwa kutujengea
zahanati hii kwa sababu kilikua
ni Kilio chetu cha muda mrefu,
wananchi walikua wanatembea
umbali mrefu kufuata huduma za
afya hasa kinamama na watoto.
Hivyo tunashukuru sana seri-
kali kwa kutujengea zahanati hii
amesema.”

Mbunge wa Jimbo la Magu,
Kiswaga ameishukuru serikali
inayoongozwa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan kwa kuendelea
kutoa fedha za kufanikisha miradi
mbalimbali ya maendeleo katika
Wilaya ya Magu |}.<_|yvamo ujenzi

Alisema serikali |taende|ea
kuboresha sekta ya afya kwa
kuendelea kupeleka fedha kwa
ajili ya ujenzi wa vituo vya afya,
zahanati na ununuzi wa vifaa tiba
ili kuendelea kupeleka huduma za
afya kwa wananchi kuanzia ngazi
za chini.

Kaimu Mganga Mkuu wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Magu, Eusebius
Chanjali, amewataka wananchi
hanati hiyo kutatua changamoto
za Kiafya huku akiwaomba kutoa
ushirikiano wa watumishi wa
zahanati hiyo ili watekeleze ma-
jukumu yao ya kuwahudumia wa-
nanchi bila changamoto yoyote.

Naye Mratibu wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
Wilaya ya Magu, Daniel Sany-
enge, amesema serikali imejenga
zahanati hiyo kutokana na uhitaji
mkubwa kwa wakazi wa maeneo
hayo ambao wanatembea umbali
huo kwenda kata jirani kufuata
huduma za afya.

Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Magu, Mohamed
Ramadhani aliwaomba wananchi
kuendelea kushiriki kikamilifu
katika ujenzi na ulinzi wa miradi
tija iliyokusudiwa ya kutoa hu-
duma.



EWURA yaelekeza nguvu
matumizi ya vinasaba

Na Godfrey Mushi,
MOSH|I

MAMLAKA va
Udhibiti wa Nishati
na Maji (EWURA),
baada ya kufanikiwa
kupunguza uchaka-
chuaji wa mafuta
ya dizeli na petroli
nchini, sasa imeweka
nguvu kubwa katika
matumizi ya vinasaba
ili kuzuia udanganyifu
wa wafanyabiashara
wa mafuta.

EWURA imepunguza
uchakachuaji huo wa
mafuta kutoka asilim-
ia 78 mwaka wa 2007
hadi asilimia nne ya
sasa.

Akizungumza na
wanafunzi wa vyuo
vya elimu ya juu
waliokutana katika
Chuo Kikuu cha Ush-
irika Moshi (MoCU),
Meneja wa Kanda ya
Kaskazini EWURA
mwishoni mwa
wiki, Lorivii Long'idu,
alisema ili kuimarisha
mpango huo, EWURA
ilianzisha programu
maalum ya kuweka
vinasaba hivyo kwe-
nye nishati ya mafuta
ili kudhibiti uchaka-
chuaji na uhifadhi wa
mafuta.

Alisema mpango
huo umeleta matu-
maini kwa kuwezesha

kuweka ushindani

wa mazingira ya bi-
ashara miongoni mwa
wafanyabiashara wa
mafuta.

Kutokana na
mpango huo kuan-
zishwa, amewasihi
wananchi kutosita
kupeleka malalamiko
yao kwa mamlaka
hiyo ili kushughu-
likiwa mapema kwa
kuwa wanayo haki
ya kisheria kufanya
hivyo.

“Kwenye kutolewa
huduma ni nadra
kukosa watu wenye
malalamiko ya hapa
na pale. Nitoe rai
kwa wananchi wote
wenye malalamiko
ya aina yoyote,
kuyawasilisha kwetu
maana ni moja wapo
ya majukumu yetu
kuyashughulikia ili
wananchi waendelee
kupata hudma nzuri
na bora”, alisema.

Aidha, Long'idu,
ameeleza kuwa mam-
laka hiyo inapambana
kuhakikisha walaji
wanapata huduma
zilizo salama.

Vilevile, alieleza
kuwa mamlaka )
hiyo imeandaa mazin-
gira mazuri na yenye
masharti nafuu, ili
kuvutia wawekezaji
wajitokeze kwa wingi

kuwekeza kwenye
eneo la nishati safi,
hasa maeneo ya Vi-
jijini.

Kuhusu mafunzo
hayo, Long'idu, alise-
ma kuwa yamelenga
kutoa elimu kwa wa-
nafunzi vya vyuo vya
elimu ya juu ili wa-
pate kujua shughuli
zinazofanywa na
EWURA na umuhimu
wa kuwepo kwa
mamlaka hiyo.

Akizungumzia kuhu-
su changamoto am-
bazo mamlaka hiyo
inakumbana nazo
wakati wa utekelezaji
wa majukumu yake,
Long'idu, alisema ni
pamoja na mamlaka
hiyo kuchelewa kutoa
leseni kwa wanaoshi-
ka na kutoa huduma
mbalimbali.

EWURA
imepunguza
uchakachuaji
huo wa
mafuta ku-
toka asilimia
78 mwaka
wa 2007 hadi
asilimia nne
ya sasa.

Watoto 245 wabainika na
utapiamlo mkali Manyara

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

WATOTO 245 kutoka
maeneo mbalimbali ya
Mkoa wa Manyara, wame-
bainika wanakabiliwa na
utapiamlo mkali, ambao
unatishia ukuaji na ustawi
wao kiafya.

Kwa mujibu wa Ofisa
Lishe wa Mkoa huo, Janu-
ary Dalushi, waliogun-
duliwa ni watoto chini ya
miaka mitano.

Alisema tayari seri-
kali imechukua hatua za
makusudi za kukabiliana
na hali hiyo, kwa kuwapa
tiba watoto 128 kati yao,
sawa na asilimia 88.

Dalushi alisema wali-
opoteza maisha kwa
kipindi hicho ni watoto
watano na watoto 12 wali-
potea kwenye matibabu
ya ufuatiliaji.

Aidha, alisema hali ya
lishe kwa mkoa huo inaen-
delea kuimarika ambapo
kwa matokeo ya utafiti

wa mwaka 2022 udumavu
kwa watoto chini ya miaka
mitano ni asilimia 32 ku-
toka asilimia 36 mwaka
2015.

Kadhalila alisema ukon-
defu kwa watoto chini ya
miaka mitano ni asilimia
4.7, uzito pungufu ni asil-
imia 189, uzito uliozidi
ni asilimia 2.8, upungufu
wa damu asilimia 45.7 na
unyonyeshaji maziwa ya
mama pekee kwa miezi
sita ni asilimia 55.2.

Akizungumzia mkakati
wa serikali, Katibu Tawala
wa Mkoa wa Manyara,
Maryam Mubhaji, alisema
ili kukabiliana na tatizo
hilo, ofisi yake inachungu-
za kila mwezi watumishi
ambao hawawajibiki kusi-
mamia huduma za lishe.

Muhaji, alisema haoni
sababu za mkoa huo kuwa
na udumavu kutokana na
uwepo wa chakula.

“Utendaji kazi wangu
napimwa kwenye lishe pia
hata kama ni Jumapili niko

tayari kuja kujadili masua-
la ya lishe,”alisema Muhaji

Nipashe ilipata fursa ya
kuongea na wananchi juu
ya uelewa wao wa utapi-
amlo mkali kwa watoto,
mkazi wa Mtaa wa Komo-
to, Rehema Paschal alise-
ma bado hajui utapiamlo
mkali unafananaje.

Paschal, aliiomba seri-
kali kuongeza juhudi za
utoaji wa elimu kwa wa-
nanchi ili wawe na uelewa
wa namna ya kudhibiti
utapiamlo mkali na udu-
mavu kwa watoto.
ghailoy, John Akonay
alisema utapiamlo mkali
anafikiri ni wale watoto
waliokonda na matumbo
yao yamejaa.

Alisema ili kutibu tatizo
hilo ni vizuri wataalamu
wa lishe Wapige kambi
toa elimu ya namna ya
kuandaa vyakula vya wa-
toto ambavyo vinapatika-
na maeneo hayo.
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CCM vaanza kuwapika
vijana kuelekea uchaguzi

Na Mary Mosha, MOSH|

HAMA Cha Mapindu-

zi (CCM), kimeanza

kutengeneza  vijana

maalum watakaobeba
dhamana ya kutetea viti vy-
ake vya wenyeviti wa serikali
za mitaa 60 katika Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro
ili isiangukie mikono ya wap-
inzani.

Jana, Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Umoja wa Vijana Cha-
ma Cha Mapinduzi, Manispaa
ya Moshi (UVCCM), Sadath
Ndibalema, alisema vijana
hao wamepewa mafunzo
mbalimbali  yakiwemo ya
ukakamavu, uzalendo,
kutetea chama hicho na kuji-
tokeza kwa wingi kugombea
nafasi mbalimbali kwenye
uchaguzi huo.

Alisema vijana 300 wal-
ioibuliwa katika kila mitaa,
waliwekwa kambini kwa
siku tano kupigwa msasa
wa namna watakavyokabili-
ana na hoja za wapinzani na
kushinda uchaguzi ujao wa
aotarajlwa kufanyika Oktoba
mwaka huu.

Ndibalema alisema kambi

hiyo iliwekwa katika Chuo
cha Maendeleo cha Singa,
kilichopo Wilaya ya Moshi,
mbkoani kilimanjaro.

“Vijana  hawa  wame-
pata mafunzo ya aina ny-
ingi ikiwemo kufundishwa
uzalendo, kutetea chama
chao na kusimamia misingi
ya sheria, taratibu na kanuni
za nchi katika kuelekea kwe-
nye chaguzi, lengo ni kupata
viongozi bora na wenye tija
kwa jamii yetu watakaoleta
tija,”alisema Ndibalema.

Akifunga mafunzo hayo,
Mwenyekiti wa CCM,
Mkoa wa Kilimanjaro, Pat-
rick Boisafi, aliwataka vijana
kuzingatia muda kwenye kila
jambo, huku akisisitiza kutori-
dhishwa na taalumu zao.

“Vijana, punguzeni ku-
poteza muda kwa mambo
yasiyo na tisha na kisha kujiita
wasomi, ili uwe msomi mwe-
nye tija ni lazima uweze kutaf-
siri ulichosoma kwa vitendo
na kilete tija.

Vijana wengi mnalalamika
hakuna ajira lakini nyinyi
hamjitumi kuwa wabunifu
katika kutatua matatizo ya
Jjamii na pia wengi wenu siyo
waaminifu, hii inafanya vi-

jana kutoaminiwa kwenye
kila eneo wanalofanya kazi
hii siyo dalili nzuri kwa kizazi
kijacho. Mnapaswa kujitathi-
mini “ alisema Boisafi.

Mwenyekiti wa UVCCM,
Mkoa wa Kilimanjaro, Ivan
Moshi, alisema kuwa watu
ambao watakifanya chama
kishinda kwa urahisi katika
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025 ni viongozi wa dola wali-
ochaguliwa mwaka 2020.

Alisema kuwa baadhi ya
madiwani wamekuwa hawa-
fanyi mikutano ya hadhara ya
wananchi lakini wamekuwa
wakisuguana na wabunge,
ambapo kila mmoja amekuwa
akimtupia lawama mwenzake
na kukiomba chama kuhakik-
isha kila kiongozi anatimiza
wajibu wake.

Aidha, Mkuu wa Wilaya
ya Moshi, Zephania Sumaye,
alisema CCM kinahitaji vijana
jeuri na wenye akili ya kuhoji
jambo na kuweza kulitetea
mbele ya jamii.

Sumaye alisema kesho ya
Tanzania imewekwa katika
mabega ya vijana na siyo rasil-
imali zilizopo ambapo kambi
hizo zinasaidia vijana kupata
elimu.
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HABARI KANDA YA ZIWA g

Kanisa ladaiwa Kuzuia wajawazito
kujifungulia hospitali, DC alifunga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Wilaya ya Shin-
yanga, Julius Mtatiro, ameli-
funga Kanisa la Church
Of God, lililopo katika Ki-
jiji cha Mendo, wilayani Shinyanga kwa
madai ya kuzuia wajawazito wanaosali
kanisani hapo wasiende kujifungulia
hospitali, badala yake watazalishwa na
wahudumu wa kanisani hapo.

Mtatiro alichukua uamuzi huo juzi,
alipofanya mkutano wa hadhara wa
hicho na kupokea malalamiko kuwa
kanisa hilo limekuwa kero kwao kwa
kutoa mafundisho kinyume ikiwemo
kuzalisha wajawazito na kusababisha
vifo vya watoto.

mafundisho ya upotoshaji ikiwamo ku-
zuia wajawazito kwenda kliniki na ku-
jifungulia hospitali, bali huduma zote
watapewa kanisani hapo.

“Mkuu wa Wilaya Kanisa hili ni shida,
wao waondoke, wameshasababisha
vifo vya watoto watatu sasa, kutokana

na kuwazalisha wenyewe wakiwa ha-
wana ujuzi wowote,” alisema Paulo.

Mwananchi mwingine, Wilelwa
Mwinamila, alisema kanisa hilo limeku-
wa likizuia hata watoto kwenda kupati-
wa chanjo, huku wazazi pia wakipigwa
marufuku kuwapatia watoto wao ma-
jina ya ukoo.

Mmoja wa wanawake ambaye mto-
to wake alifariki wakati akijifungua
kanisani hapo, Neema Juma akisimulia
namna mkasa ulivyomkuta alisema ili-
kuwa ni siku ya Jumapili alijisikia tum-
bo kuuma, ndipo mama yake akam-
wambia ampeleke hospitali.

Alisema lakini yeye aligoma kwa
madai kwamba walishaambiwa na
mchungaji wao watazalishwa kanisani.

Alisema alipofika Kknisani alianza
kuombewa na kwamba muda kidogo
alijisikia nafuu tumbo kuacha kuuma,
ndipo akaomba akapunzike na alipoji-
laza kidogo alisikia kama mtoto anaan-
za kutoka, ndipo wahudumu wa kanisa
wakaanza kumzalisha na hatimaye
mtoto alifariki dunia.

“Huu ni uzao wangu wa kwanza siku-
wa na uelewa wowote kuhusu uchun-
gu, wala sina elimu ya uzazi sababu si-
jawahi kuhudhuria lliniki kutokana na
kuzuiwa kwenda hospitali na mchun-

gaji wetu,” alisema na kuongeza:

“Baada ya mtoto kufariki na mimi
kuwa katika hali mbaya alikuja baba
yangu na kuamuru nipelekwe hospi-
tali na sasa naendelea vizuri,” alisema
Neema.

Mchungaji wa Kanisa hilo, Andrew
Mussa, alikana tuhuma hizo na kuse-
ma kwamba hawajawahi kuwazuia
wajawazito wasiende kliniki wala ku-
jifungua hospitali wala kuwazalisha
kanisani hapo.

Baada ya kupokea malalamiko hayo,
Mtatiro aliagiza kwamba Kanisa hilo
lifungwe kwa muda, hadi pale serikali
itakapokamilisha taratibu zingine na
kujiridhisha hali ya amani na usalama
inarejea kwa wananchi.

“Siwezi kuwa na nyumba ya ibada
wilayani kwangu ambayo inafanya
kazi ya kuzalisha kinamama na hata
kusababisha vifo vya watoto, kwa hiyo
kanisa hili tunalifunga rasmi na halafu
tutaendelea na taratibu zingine,” alise-
ma Mtatiro.

Aidha, aliwataka wajawazito waend-
ee kujifungulia kwenye vituo vya hudu-
ma za afya sehemu ambazo ni salama,
huku akitoa wito kwa viongozi wa mad-
hebu ya kidini kuwapatia mafundisho
sahihi waumini wao.

Auawa Kwa Kukatwa mapanga na watu wasiojulikana

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKAZI wa Kitongoji cha Ipy-
agula katika Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama mbkoani
Shinyanga, Joyce Masasila (57)
amefariki dunia kwa kupigwa
mapanga sehemu mbalimbali za
mwili wake na watu wasiofaha-
mika.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani Shinyanga, Kenne-
dy Mgani, amethibitisha kutokea
kwa tukilo hilo akisema lilitokea
1

MNADA WA

HADHARA/NOTISI

Dalali tajwa hapo chini tunatangazia umma
kuwa kutakuwepo na mnada wa hadhara wa
kuuza dhamana ya mdaiwa kama ilivyoonyesh-
wa kwenye jedwali hapo chini. Mnada
utaendeshwa kwa idhini tuliyopewa na
Tujijenge Tanzania Financial Service Ltd kama
ilivyotangazwa gazetini,

Pia tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) ya
kulipa deni kwa mdaiwa, vinginevyo tutafanya
mnada wa hadhara kama ratiba inavyoonyesha
gazetini

Dhamana/

Mahaliilipo
Gari T.408 EBH
TOYOTA LAND
CRUISER
-Dalali Yard

Tareheya
mnada

Mdaiwa Dalali

MRBM
GROUP
COMPANY
LIMITED

SEPCO Debt
Collections &
Auctioneerin
gCo. Ltd

29/07/2024

Masharti Mengine:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25%
siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku
14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa
hairudishwi na mnada utarudiwa tena.
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha
umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
SEPCO: 0715683777
Tujijenge (T) Financial Services Ltd:
0718068335

Juni 23 mwaka huu majira
ya saa mbili usiku.

Alisema Joyce alifikwa na
mkasa huo wakati akitoka
dukani kufanya manunuzi
ya mahitaji ya familia yake,
huku akiwa ameambat-
ana na mtoto pamoja na
mjukuu wake.

Alisema Joyce alipoteza
maisha akiwa katika Hospi-
tali ya Manispaa ya Kahama
wakati akipatiwa matibabu
na upelelezi unaendelea
kuwabaini waliohusika na
tukio hilo.

Aidha, Kamanda Mgani
aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kujichukulia
sheria mkononi kwa ku-
fanya matukio ya kikatili
na badala yake kama mtu
anachangamoto au kudai-
ana ni vyema wakafikishana

katika vyombo vya sheria
kutafuta mhafaka.

Wakisimulia tukio hilo,
mtoto wa marehemu Ibra-
him Kitinga, alisema ili-
kuwa majira ya saa mbili
usiku wakielekea nyumbani
baada ya kutoka dukani,
walikutana na watu wawili
na mmoja alikuwa amefi-
cha panga kwa nyuma na
alipogeuka mama yake
alimshambulia katika paji
la uso.

Alisema alimvuta mama
yake ili wakimbie lakini wal-
izidi kuongezeka washam-
buliaji na kuwazidi nguvu,
walipokuwa wakimpiga
panga mama yake alikuwa
akikinga au kujihami kwa
kuweka mikono.

Ibrahim alisema alipiga
kelele ya kuomba msaada

kwa wakati huo lakini haku-
na hata jirani aliyejitokeza
kuwasaidia.

“Nasikia maumivu
makubwa sana moyoni
mwangu, nimeshuhudia

kifo cha mama yangu kwa
macho yangu, wakati wan-
amkata panga alikuwa aki-
jihami kwa kuweka mikono
yake, ili wasimkate sehemu
ya shingoni, licha ya kum-
jeruhi kwenye paji lake la
uso, ninaimani serikali ita-
wabaini walihusika na tukio
hili,” alisema Ibrahim.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Kagongwa, Michael Shija,
alisema alipata taarifa ya
tukio hilo Juni 23 majira ya
saa mbili usiku na sasa ana-
shirikiana na Jeshi la Polisi
kuwabaini waliohusika na
tukio hilo.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NYUMBA NA
MAKAZI
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBOI NAMBA 46/2024
RICHARD MBUNDA................. MLETA MAOMBI

FURAHA HAULE ................. MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi unaarifiwa kuwa muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi
yako.

Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila
kukosa binafsi au wakili wako, au wote kwa
pamoja siku ya tarehe 03/07/2024 saa 2:30
asubuhi. Shauri linakuja kwa ajili ya kutajwa.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili
bila kujali uwepo wako

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hii
leo tarehe 26/6/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA MTWARA
MKOA WA MTWARA
MAOMBINA 31/2023
ELINURU EDWARD JUMANNE...MLETA MAOMBI
DHIDI YA
QUEEN ELIZABETHLI IBUMAOMBINA1
WICOM FINANCE LTD... 1JIBU MAOMBINA 2
FAUSTINE SAMWEL BAYAGA..MJIBU MAOMBINA 3
D AND G AUCTION MART LTD...MJIBU MAOMBI NA 4

KUITWA SHAURINI
D&G AUCTION MART LTD POPOTE ULIPO, FAHAMU
kwamba shauri hili limepangwa kutajwa tarehe 04, july,
2024 saa 02:30 asubuhi.
UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza lililopo katika
jengo la Baraza idara ya Ardhi Manispaa ya Mtwara siku
hiyo bila kukosa, wewe au mwakilishi wako kisheria . Hati
yamadai pamoja na vielelezo vingine vyote kuhusiana na
shauri hili utavipata kwenye masijala ya Baraza.
FAHAMU KWAMBA Kushindwa kuhudhuria barazani siku
hiyo shauri litapangiwa kusikilizwa upande mmoja na
kuamuriwa dhidi yako
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
Baraza leo tarehe 21june, 2024

GUKULIKEN.G,
mwenverm G LEESE

BARAZA LA ARDHI MA NYUMBA (WLMTWARA,

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA YA MTWARA
MKOA WA MTWARA
MAOMBI NA 45/2023

HAMISI RASHIDI MNALL......MUOMBAJI
DHIDI YA
SIJALIMHONDOGWA T/A NGADU SEA FOOD
ENTERPRISES.........MJIBUMAOMBINA 1

KUITWA SHAURINI
SIJALI  MHONDOGWA T/A  NGADU SEA FOOD
ENTERPRISES, POPOTE ULIPO, FAHAMU kwamba
shauri hili limepangwa kutajwa tarehe 01, July 2024 saa
02: 30 asubuhi.
UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza lililopo katika
jengo la Baraza Idara ya Ardhi Manispaa ya Mtwara siku
hiyo bila kukosa, wewe au mwakilishi wako kisheria. Hati
ya madai pamoja na vielelzo vingine vyote kuhusiana na
shauri hili utavipata kwenye masjala ya Baraza
FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani siku
hiyo shauri litapangiwa kusikilizwa upande mmoja na
kuamriwa dhidi yako.
Amri hii imetolewa kwa mkono wanu na muhuri wa
Baraza leo tarehe 17 Mei, 2024

NGURULIKEN.O, %
wwenyeim g GESET
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: Watumishi 2 wa afya

: wafa ajali ya bodaboda
. waKipanda ‘mshikaki’

: Na Elizabeth John, WANG'ING'OMBE

WATUMISHI wawili wa afya katika Halmashauri

:ya Wilaya ya Wangingombe mkoani Njombe,
: wamefariki dunia na mmoja kujeruhiwa baada ya
: bodaboda waliyokuwa wamepanda wakitoka ka-
: zini kugongana na gari dogo.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya simu jana,

: Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Kam-
¢ ishna Msaidizi, Ally Kitumbu, alisema watumishi
: hao walikuwa wamepanda pikipiki kwa mtindo wa
: ‘mshikaki’ wakielekea nyumbani, mwishoni mwa
: wiki.

Pikipiki hiyo ni yenye namba za usajili MC 894

DTU na waligongwa na gari yenye namba za usajili
T107 DQN.

Waliofariki ni Ofisa Muuguzi Msaidizi Daraja la

Pili, Raufu Samu (34) aliyekuwa dereva na Ofisa Ta-
: bibu Meno Daraja la Pili, Patrick Chaula (38) huku
: Ofisa Tabibu Daraja la Pili Asia Chitiku (28), akije-
: ruhiwa.

Alisema ajali hiyo ilitokea Juni 28, majira ya saa

wawili walifariki wakati wanaendelea na matibabu
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Njombe.

Kamanda Kitumbu alisema chanzo cha ajali hiyo

: ni dereva wa gari hilo kutojali watumiaji wengine
: wa barabara, huku akieleza kuwa majeruhi ali-
: hamishiwa katika Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
: Mbeya kwa matibabu zaidi.

Alisema Jeshi la Polisi linamsaka dereva wa gari

* hilo, Noah Kipanga, mkazi wa Makambako ambaye
: alikimbia baada ya ajali hiyo kutokea.

“Baada ya tukio hilo huyu dereva alitokomea

¢ kusiko julikana, lakini juhudi za kumtafuta bado
. zinaendelea,” alisema.

Akizungumza wakati wa kuaga miili ya marehe-

: mu hao, Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mta-
: ka alisema halmashauri hiyo imepoteza watumishi
: wachanga na mahiri kwenye kada ya afya.

Aidha, alisema vifo hivyo vimesababisha maumi-

vu kwa serikali, jamii, watoto, mke na wazazi kwa
: sababu watumishi hao waliajiriwa 2022/23.

“Ni watumishi ambao wana mwaka mmoja ka-

: zini unaweza kusema ni ua la Krismasi lililonyauka
: mwaka mpya na uchungu wake unauona kwa tu-
: lioko hapa, mwaka mmoja mzazi anapokea mtoto
: akiwa kwenye jeneza sio jambo jepesi ni jambo
: gumu,” alisema Mtaka.

Aliiagiza halmashauri hiyo kushughulikia na

¢ kusimamia stahiki zote za kiutumishi za marehemu
: hao, ili familia zao zisihangaike.

“Isianze tena mzazi au mjane kuja kupanga foleni

: hapa kufuatilia stahiki za mwenza au za mtoto kwa
¢ sababu nimeona kwenye ofisi sisi wenyewe watum-
: ishi hatujaliani, simamieni maana yake kuna famil-
* ia zetu tunajuana mkifika kule wanaanza kuulizana
: walifunga ndoa lini,” alisema.

“Hakuna mtu anayejua kwamba kuna watoto

wanahitaji kusoma kwa hiyo tunakuwa na ujinga
* mwingi kwenye misiba halafu mwisho wa siku ana-
: baki mama na watoto wake,” alisema.

Paroko kutoka Kata ya Igwachanya, Padri Clem-

: ent Mgohele, alisema muhimu katika binadamu ni
: roho yake ambayo inaunganika moja kwa moja na
: Mwenyezi Mungu.

“Ikiwa hapa duniani roho hii ni nyumba yake ni

¢ mwili wako huo na maandiko yametuambia nyum-
: ba hii ya duniani utake usitake itabomoka ndivyo
: wenzetu Patriki na Raufu nyumba yao ya hapa du-
¢ niani mwili umebomoka,” alisema Mgohele.

Mkuu wa Wilaya ya Wang'ingombe, Claudia Kit-

 ta, alisema baada ya ajali hiyo madaktari na manesi
: walijitahidi kuokoa maisha ya wenzao.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya

: Wangingombe, Agnetha Mpangile alisema hal-
: mashauri imepata pigo kwa sababu ni kipindi wa-
: nachohitaji watumishi wengi, lakini wanavyopun-
: gua ni pengo kubwa.



MUNICH, Ujerumani

OSHUA Kimmich angepen-

da kujiunga na klabu moja

kati ya Arsenal, Liverpool,

Manchester City, Barcelona

Real Madrid, kulingana na
ripoti, na kuondoka kwake Bay-
ern Munich ‘kuna uwezekano
mkubwa’.

Mkataba wa Kimmich katika
Uwanja wa Allianz Arena unata-
rajiwa kumalizika 2025 na ma-
zungumzo kuhusu mustakabali
wake hayajapangwa hadi baada
ya kampeni yake ya Euro 2024
akiwa na Ujerumani.

Sky Sport Germany wanari-
poti kwamba wakati Kimmich
anajiandaa kuingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake na
mustakabali wake ambao hau-
jaamuliwa, Bayern wako tayari
kumuuza msimu huu wa majira
ya joto ili kurudisha ada ya aina
yoyote ya uhamisho na hakuna
uwezekano kuwa atakuwa ka-
tika klabu hiyo. muda mrefu
zaidi.

Arsenal, Liverpool, City, Bar-
celona na Madrid basi zimeta-
jwa kuwa klabu tano ambazo
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29, angefikiria kuji-
unga nazo.

St

KLABU 5
ZINAZOWANI
HUDUMA YA
KIMMICH
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Nyota wa Bayern Munich, Joshua Kimmich, akiwa na vvatoto wenye ndoto za kufikia mafani-
Kio yake katika soka.

Kinyume cha kuvutia kuhusu
hali ya Kimmich ni kwamba
wakati bado anashauriwa na
wataalamu, hana wakala kwa
sasa na anafanya mazungumzo
mwenyewe. Klabu hizo zinazo-
vutiwa na huduma yake, zitala-
zimika kuwasiliana naye moja
kwa moja ikiwa zinataka kujadi-
li uhamisho.

Hali ya Kimmich kama mmo-
ja wa wachezaji nyota kadhaa
wa Bayern na mkataba wao un-
aomalizika 2025, ilisababisha

mustakabali wake kutiliwa sha-
ka kwa muda mwingi wa msimu
uliopita. Beki wa kushoto Al-
phonso Davies vile vile ame-
kuwa akihusishwa pakubwa na
mpango wa kuondoka, huku
Real Madrid wakiwa na nia ya
kumpeleka Mcanada huyo San-
tiago Bernabeu.

Bayern walipoteza msururu
wao kwenye Bundesliga na ku-
maliza nafasi ya tatu nyuma
ya washindi wa taji, Bayer Lev-
erkusen na Stuttgart iliyo nafasi

ya pili, huku wakitupwa nje ya
DFP Pokal na timu ya daraja la
tatu Saarbrucken.

Katika Ligi ya Mabingwa, The
Bavarians walikubali kufungwa
mara mbili mwisho kwenye
mechi ya mkondo wa pili wa
nusu fainali dhidi ya washindi
wa mwisho Madrid, ambao
waliwaondoa katika mazingira
ya ukatili.

Kabla ya msimu wa 2024/25,
Bayern wamemteua Vincent
Kompany kama kocha wao

ISIKUPITE

CRISTIANO Ronaldo ali-
kuwa mfungaji bora wa
pamoja kwenye Euro
2020 na macho yote
yalikuwa kwa yeye
kama mkufunzi wa
timu ya Ureno nchini
Ujerumani, lakini mche-
zaji huyo mwenye umri
wa miaka 39, hakufani-
kiwa kufunga bao lolote
katika hatua ya makun-
di - hii ikiwa ni mara ya
kwanza kwake katika
michuano ya Euro au
Kombe la Dunia, hata
hivyo ana mashuti 12
hadi sasa kwenye Euro
2024 - zaidi ya mche-
zaji mwingine yeyote.

mkuu, akichukua nafasi ya
Thomas Tuchel. Mazungumzo
yalifanyika na Ralf Rangnick
na meneja wa zamani Julian
Nagelsmann kabla ya kumgeu-
kia Kompany, ambaye alishush-
wa daraja na Burnley msimu
uliopita miezi 12 baada ya kun-
yanyua taji la ubingwa.




12 Spotika

Spotika 3

LONDON, England

OKA ni mchezo pendwa duniani,

unatajwa kufuatiliwa na watu zaidi

ya bilioni nne, ukiingiza mabilioni ya

dola kwa wachezaji na watu wengine

wanaoshughulika na soka. Ukitaja wanam-

ichezo wanaolipwa pesa nyingi duniani,
wacheza soka ni miongoni mwao.

Ukiacha malipo ya mishahara

5 wachezaji wa soka wengi wa-
4 napata fedha kutokana na ma-
] tangazo ya kibiashara na haki

ya kutumika kwa sura zao.

Ukweli ni miongoni mwa binadamu wa-
naoishi kifahari ikiwamo kununua majum-
ba mazuri, magari mazuri ya kifahari, ndege

= naanasa zingine.
| Kuwa na fedha ni jambo moja, kuwa na
moyo wa kurudisha ulichovuna kwa jamii ni
jambo lingine. Wapo wachezaji wa sasa na
waliostaafu wenye mioyo ya kutumia fedha
zao na umaarufu wao kusaidia jamii.

Cristiano Ronaldo, Mesut Ozil, David
Beckham, Lionel Messi, Riyad Karim Mahrez
, Mario Balotelli, Yakubu Ayegbeni, Neymar
na Marcus Rashford ni miongoni mwa wa-
nasoka wachache duniani wenye mioyo ya
kipekee ya kusaidia jamii kwenye maeneo
tofauti tofauti. Kwa bara la Afrika wafuatao
ni wanasoka watano wanaotajwa kuwa na
mioyo ya kipekeee ya kusaidia jamii zao.

1: Mohamed Salah

Walemavu ni miongoni mwa makundi ya-
nayosaidiwa sana na Mo Salah

Salah ni mmoja kati ya wachezaji bora
duniani, akiwa anapokea mshahara mkub-
wa zaidi katika klabu yake ya Liverpool ak-
ipokea zaidi ya dola milioni 14 kwa mwaka.
Kama ilivyo kwa nyota mwenzake wa Liver-
pool, Sadio Mane, pia hajasahau alipotoka,
nchini Misri. Mo Salah alitoa maelfu ya mi-
tungi ya oxygen kwenye hospitali za Misri
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kwa ajili ya kukabiliana na
janga la corona.

Mwaka 2019, alichangia
dola za Kimarekani milioni
tatu sawa na Sh. bilioni 8.2 za
Tanzania, kwenye taasisi ya
kansa nchini Misri, ili ifanye
ukarabati wa miundombinu
yake baada ya kushambuliwa
na magaidi.

Mwaka 2018, alitumia dola
karibu nusu milioni kusaidia
kununua eneo kubwa la kujenga
cha Nagrig. Mbali na hiyo ana
miradi mingi ya kusaidia ‘watu

ujumla ikiwamo kuanzisha /3
Taasisi ya Misaada ya Al-Azhar &%
na kituo kikubwa cha huduma
7Za magari ya wagonjwa wa
dharura (Ambulance).

2: Samuel Eto’o

Huyu anatajwa kama
mchezaji wa muda wote
wa Afrika. Mshambuliaji
huyu wa zamani wa Timu
ya Taifa ya Cameroon na
klabu kubwa kama Barce-
lona, Chelsea na Inter Mi-
lan, mbali na kuonyesha
dunia uwezo wake wa ku-
sakata kabumbu uwanja-
ni, anaonyesha utu wake
pia nje ya uwanja.

Amejielekeza zaidi
kutimiza ndoto za wa-
toto na vijana wengi kwe-
nye maisha yao, mbali
na kusaidia huduma za
msingi kama malazi na
chakula, amekuwa aki-
wasaidia pia kupitia
kuwafadhili kwenye
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masomo yao. Ameshiriki kwenye miradi
mingi ya kusaidia miundombinu ya afya ba-
rani Afrika.

3: Sadio Mane
Mchezaji bora wa Afrika mwaka 2019,
ni miongoni mwa wachezaji wanaolipwa
mshahara mkubwa zaidi akipokea zaidi
ya dola milioni 10 kwa mwaka. Anatajwa
kama mwanasoka mwenye utu zaidi kwa
sasa. Utu wake ukijengwa zaidi na alivyo-
shikilia dini kwa imani yake ya kiislamu.

Hatumii fedha yake yoyote kwa ajili
ya starehe, anaishi kama mtu mwenye
pesa, lakini si kifahari kama wachezaji
wengine wa Afrika. Pesa yake nyingi
anairejesha nyumbani kwao Senegal na
familia yake.

“Kwa nini nitake kununua magari 10 ya
Ferraris, saa 20 sa almasi au ndege mbili?
Hivi vyote vitanisaidiaje mie na dunia? Al-
iwahi kunukuliwa hivi karibuni akisema

“Nimeishi maisha magumu ya kimasi-
kini, nimecheza mpira bila viatu utotoni,
sijasoma mie, lakini leo navuna fedha ny-
ingi , asante soka, sasa naweza kusaidia
watu wangu.”

Anaishi katika maneno yake, ukiacha
michango ya kawaida anayotoa katika
maeneo mengi ya Afrika, Mane amejenga
jenga hospitali kubwa na msikiti mkubwa
wa kuabudia jamii yake
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4: Didier Drogba

Ukiwataja wanasoka waliowika zaidi kwe-
nye soka Afrika katika miaka ya hivi karibuni,
huwezi kumuacha mshambuliaji huyu wa
zamani wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ivory
Coast. Ni gwiji aliyeanzisha taasisi yake ya Di-
dier Drogba Foundation, ambayo imejenga
hospitali kadhaa, shule na vituo vya kusaidia
watoto yatima.

Moyo wake wa huruma unakumbukwa zai-
di mwaka 2007 alipomaliza vita ya wenyewe
kwa wenyewe nchini mwake iliyodumu kwa
zaidi ya miaka mitano. Moyo wake wa kusaid-
ia hauishii tu nchini kwake, zaidi ya nchi 10

5: Nwankwo Kanu

Mashabiki wa Nigeria na Arsenal wanamfa-
hamu sana huyu, akiwa sehemu ya kikosi cha
Arsenal kilichoshinda taji la Ligi Kuu England
msimu wa 2003/2004 bila kupoteza hata
mchezo mmoja ‘Invincibles’.

Kanu aliyewahi kutwaa tuzo ya mchezaji
bora wa Afrika mara mbili, anatajwa kuwa
na utajiri wa dola milioni tisa, uliotokana na
soka.

Ameamua kurejesha utajiri wake kwa jamii
kwa kuanzisha moja ya hospitali kubwa ya
moyo Afrika na kurejesha tabasamu kwa
Waafrika wengi. Kanu Heart Foundation il-
ianzishwa mwaka 2000 akiwa bado mchezaji
wa Arsenal baada ya kupata tatizo la moyo,
akiwa mchezaji. Mpaka sasa maelfu ya watoto
katika nchi za Afrika Magharibi wamenufaika
na mradi huo.

‘ Nukuu |

“Kwa nini nitake kununua magari
10 ya Ferraris, saa 20 za almasi au
ndege mbili? Hivi vyote vitanisaidi-
aje mie na dunia?Nimeishi maisha
magumu ya kimasikini, nimecheza
mpira bila viatu utotom mimi sijas-
oma, lakini leo navuna fedha nyingi,
asante soka, sasa naweza kusaidia
watu wangu,” mshambuliaji wa Al
Nassr na Senegal, Sadio Mane

“Sidhani kama nimeshuhudia, katika
maisha yangu, timu mbaya zaidi ya
Italia kuliko h|| mshambuliaji wa
Zamani wa England, Gary Lineker,
baada ya kuwashuhudia ma-
bingwa watetezi, Italia wakitupwa
nje michuano ya Euro 2024 kwa
kichapo cha mabao 2-0 na Uswisi.

“Ningependa kuendelea kucheza
milele, lakini pengine itakuja wakati
ambapo ni lazima nitunze buti
zangu. Nitaendelea kucheza, lakini
sijul kwa muda gani,” nahodha wa
Croatia, Luka Modric, mwenye umri
wa miaka 38 kwa sasa.




Na Adam Fungamwango

ATIKA kipindi hiki cha usajili,
akili za mashabiki wengi zipo
kwa wachezaji wapya kutoka

je ya nchi.
Mashabiki wengi hasa wa
Tanzania, hupenda zaidi
usajili wa wachezaji wapya
wa kigeni kutoka nje ya
nchi, hawaangalii sana
wachezaji wandani ambao
nao wamekuwa wakitoka
klabu mojakwenda ny-
ingine, labda wale ambao
wameshakuwa maarufu.

Pamoja na yote, wachezaji wa Ki-
tanzania wamekuwa na mchango
mkubwa kuifanya Ligi Kuu Tanzania
Bara kuvutia.

Ndiyo maana hata kipindi hiki cha
usajili baadhi yao wamekuwa waki-
takiwa na klabu zingine, baada ya
kuonyesha viwango vizuri ndani ya
timu zao.

Katika makala haya tunakuletea
tetesi 10 za usajili wa wachezaji wa
Kitanzania ambao wanatakiwa na
klabu mbalimbali za Ligi Kuu na kwa
asilimia kubwa huenda wakajiunga
nazo, twende sasa...

1. Aishi Manula - Azam

Hizi bado ni tetesi mpya kabisa am-
bazo zimetoka juzi, zikieleza kuwa
golikipa mahiri wa Klabu ya Simba,
Aishi Manula, huenda akavaa jezi za
Azam FC msimu ujao.

Habari zinasema kuwa Simba im-
eingia makubaliano na Azam kumtoa
kwa mkopo katika kile linachooneka-
na kusafisha wachezaji waliokaa kwa
muda mrefu na kutengeneza kikosi
chenye wachezaji wengi wapya. Awa-
li ilisemekana angekwenda Singida
Big Stars, lakini mambo yamegeuka.

2. Khomein Aboubakar -
Yanga

Tetesi zinasema Yanga wameka-

MANULA I”

milisha usajili wa golikipa wa Singi-
da Black Stars, Khomein Aboubakar
na kilichobaki ni kutangazwa tu.

Kipa huyo anakwenda kusaidiana
na Djigui Diarra kwa kile kinachoe-
lezwa kuwa Metacha Mnata anaon-
doka kwenda katika klabu hiyo am-
bayo mwenzake anatoka.

3. Omari Omari - Simba

Inaelezwa kuwa Simba wameka-
milisha usajili wa mchezaji, Omari
Omari kutoka Klabu ya Mashujaa
FC.

Tetesi zinasema kinachosubiriwa
ni kutangazwa tu, lakini mchezaji

=
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EURO2024

GERMANY

KATI ya mataifa 24 kwenye michuano
ya Euro 2024, ni nchi moja tu ya Ser-
bia ambayo imefunga mabao machache

“_ kuliko England - moja ambayo walifan-
‘ ikiwa ni katika sare ya bao 1-1 dhidi
va Slovenia, huku Ujerumani ikifunga
mabao nane, Austria sita, na Ureno,
Uhispania, Uswizi na Uturuki zote kila
moja ina mabao matano.

huyo wa zamani wa Prisons kabla
hajahamia Mashujaa, anayecheza
kama winga, kiungo mshambuliaji
na wakati mwingine straika, ame-
shamalizana na Wekundu wa Msim-
bazi hao.

c4. Denis Mkane - Mashujaa

Kuelekea Ligi Kuu ya msimu ujao
Klabu ya Mashujaa imeelezwa iko
katika hatua za mwisho za kumtwaa
winga wa Yanga, Denis Nkane kwa
mKkopo.

Nkane ambaye amebakisha mwa-
ka mmoja na mabingwa wa Tan-
zania Bara, anatakiwa na Mashu-
jaa kwa kile kilichoelezwa kuwa
anaweza kuwasaidia kwani ameku-
wa hapati namba kwenye kikosi ali-
chopo, wakiamini bado ana uwezo
mkubwa.

5. John Bocco - JKT Tanzania
Endapo mambo yataenda kama
yalivyopangwa, Klabu ya JKT Tan-
zania itamtangaza straika mkongwe

nchini, John Bocco kuwa mchezaji
na nahodha wa timu hiyo.

Habari zilizopatikana juzi kutoka
ndani ya klabu hiyo zinasema, li-
cha ya kwamba nahodha huyo
wa Simba mpaka mwishoni mwa
msimu uliomalizika amepewa kazi
ya kukinoa kikosi cha vijana chini
ya miaka 17, lakini mabosi wa JKT
Tanzania wamekuwa wakimshawi-
shi arejee uwanjani wakiamini bado
ana uwezo mkubwa.

6. Ayoub Lyanga - Singida
Big Stars

Winga huyu aliyepewa mkono wa
kwaheri na Azam FC hivi karibuni,
bado ameonekana lulu kwa baadhi
ya klabu nchini, ambapo Singida
Big Stars inatajwa inahitaji saini
yake kwa ajili ya kukiimarisha kikosi
chao msimu ujao.

7. Tepsie Evance - Azam FC

Azam inadaiwa ipo mbioni kum-
rejesha mchezaji wake, Tepsie
Evance, ambaye msimu uliopita ali-
ichezea KMC kwa mkopo.

Baadhi ya viongozi wa timu hiyo
wanahitaji kumbakisha kijana huyo
anayecheza winga na beki wa pem-
beni aliyekulia kwenye akademi ya
klabu hiyo, licha ya kuwa na shutu-
ma za utovu wa nidhamu, ambapo
dili hilo linasubiri baraka za kocha
Youssouph Dabo, kuamua.

8. Awesu Awesu - Yanga

Tetesi zinasema Yanga inataka
kumchukua kiungo mshambuliaji,
Awesu Awesu, kutoka KMC ili kui-
marisha eneo la kiungo mshambu-
liaji.

Habari zinasema usajili huu ni
pendekezo la kocha Miguel Gamon-
di ambaye ameonekana kuvutiwa
na kiwango cha mchezaji huyo,
alipomuona katika mechi mbili za
Ligi Kuu ambazo timu hizo ziliku-
tana.

9. Ibrahim Ajibu - JKT Tan-
Zzania

Tetesi zilizotoka jana zinadai ki-
ungo mshambuliaji wa Coastal Un-
ion, Ibrahim Ajibu, yupo kwenye
mazungumzo na mabosi wa JKT
Tanzania kwa ajili ya usajili msimu
ujao.

Ajibu, kiungo wa zamani wa
Simba, Yanga, Azam na Singida
Fountain Gate, anatajwa kwenda
huko kutokana na ukaribu wake
na wachezaji aliowahi kucheza nao
Simba, Said Ndemla na Shiza Ki-
chuya.

5i 10. Reliants Lusajo - Dodoma
iji

Straika asiyetulia timu moja, Reli-
ants Lusajo anatajwa kutakiwa na
Dodoma Jiji ambapo mazungumzo
yanakwenda vizuri.

Lusajo, akishirikiana na Adam
Adam aliyetangazwa rasmi kuwa
ni mchezaji wa Azam FC, na Omari
Omari anayetajwa kusajiliwa Simba,
ndiyo kwa kiasi kikubwa walioibeba
Mashujaa FC baada ya kusajiliwa
kipindi cha dirisha dogo na kuinu-
suru kushuka daraja.
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Wajasiriamali
wanawake
wapewe elimu
matumizi
mtandao

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAJASIRIAMALI na wa-
fanyabiashara wanawake
nchini bado wanahitaji ku-
saidiwa elimu ya kutumia
mitandao ya kijamii ili
kuuza na kuagiza biashara
zao ndani na nje ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Women in Man-
agement Africa (WIMA), Dk.
Naike Moshi alisema hayo
juzi jijini hapa wakati wa
hafla ya kujadili na kushere-
hekea ujasiri na mafanikio
ya wanawake katika sekta
ya biashara za kati na ndogo
nchini.

Dk. Moshi alisema kundi la
wanawake wajasiriamali na
wafanyabishara ndogo na
kati wanahitaji kusaidiwa
katika kutumia mitandao
ya kijamii katika kuagiza na
kuuza biashara zao.

“Tunatakiwa kusaidiana ka-
tika kutumia mitandao hii ya
kijamii kuuza biashara zetu
pamoja na kuagiza mizigo
ya biashara ndani na nje ya
nchi” alisema.

Alibainisha kuwa mitandao
hiyo ikitumika vizuri itasaid-
ia kuongeza uchumi wa wa-
nawake wengi hapa nchini.

Pia, alisema wanawake wa-
k|ag|za mizigo kwa kutumia
mitandao itasaidia kutumia
muda mwingine kuhudumia
familia zao.

Kadhalika, alisema WIMA
wapo kwenye safari ya
kuongeza uelewa na uwezo
wa watunga sera kuhusu
matatizo yanayoikabili bi-
ashara ndogo na kati zina-
Z00ongozwa na wanawake
wajasiriamali.

Alieleza kuwa pia shirika
hilo linalenga kujadili mi-
kakati ya kuchochea ukuaji
wao wa biashara.

Dk. Mosi aliongeza kuwa
lengo lao ni kuchangia kwa
kiasi kikubwa kuwatambua
wanawake wajasiriamali
kama wadau muhimu kwe-
nye kukuza uchumi wa nchi.

Aidha, alisema lengo
lingine la WIMA ni Ku-
toa msaada wa elimu na
uwezo kwa ajili ya wajasiri-
amali wanawake na kuwa-
saidia kukua na kustawi
kiuchumi.

Kadhalika alisema kuwa
wanalenga kuimarisha uw-
ezo wa kundi hilo katika
kutoa mipango na rasilimali
za kuongeza uwezo wa wa-
jasiriamali na viongozi wao.

Mwenyekiti wa Jukwaa
la Uwezeshaji Wanawake
Mkoa wa Dodoma, Maryro-
bini Mabhaya ambaye alim-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Rosemary Seny-
amule alilishukuru shirika
hilo kwa kusaidia kundi la
wanawake.

1dadi matukio va ukatili
‘nchini yaongezeka 2023

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

DADI ya matukio ya ukatili

nchini imeongezeka kutoka

18,403 mwaka 2022 hadi

kufikia 22,147 yaliyoripoti-
wa mwaka jana.

Kamishna wa Kamisheni ya
Polisi Jamii, CP Faustine Shilog-
ile, alisema hayo juzi wakati wa
uzinduzi wa jengo la dawati la
jinsia na watoto yaliyojengwa
katika wilaya za Ikungi na Mkal-
ama kwa ushirikiano wa UN

Women na Shirika la Ushiriki-
ano wa Kimataifa la Korea (KOI-
CA).

Alisema katika matukio ya
watoto mwaka 2023 yaliri-
potiwa 15,301 kulinganisha na
matukio 12,162 yaliyoripotiwa
mwaka 2022.

Shilogile alisema moja ya
sababu ya kuongezeka kwa
vitendo hivyo ni kutokana na
uelewa mkubwa wa jamii katika
kuripoti matukio ya ukatili kul-
inganisha na miaka ya nyuma.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama,

Moses Machali alisema ujenzi
wa majengo hayo ni juhudi ya
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau katika kutokomeza ukatili
wa kijinsia nchini.

Hivyo, aliwataka wakazi
wilayani Mkalama kuhakikisha
wanakuwa mstari wa mbele ka-
tika mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia.

“Kila mmoja ahakikishe ana-
pambana kutoa taarifa kuhusu
ukatili wa kijinsia kwenye mam-
laka zinazohusika, tutumie
Jeshi la Polisi vizuri. Sisi sote tu-

napaswa kuwa mashujaa katika
mapambano haya”, alisema.

Aidha, aliwasisitiza wazazi
kuwapeleka watoto wao shule
ili waweze kutimiza ndoto
zao za kimaisha na mzazi ata-
kayekataa serikali itamchukulia
hatua kali.

Naibu Mwakilishi Mkazi, UN
Wowen, Katherine Gifford al-
ilipongeza Jeshi la Polisi nchini
na serikali kwa kuwa mstari wa
mbele katika kupambana na
vitendo vya ukatili wa kijinsia
nchini.

Ve R e

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Women in Management Africa (WIMA),
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Dk. Naike Moshi akizungumza wakati wa

kongamano la kusherehekea mafanikio ya wanawake katika sekta ya biashara za kati na ndogo nchini, jijini Dodoma
mwishoni mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanachama NHIF, ZHSF mambo safi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) na Mfuko wa
Huduma za Afya Zanzibar
(ZHSF), zimesaini mkataba
wa makubaliano wa utoaji hu-
duma za matibabu kwa wana-
chama wao.

Mkataba huo unalenga kutoa
huduma kwa wanachama wa
ZHSF kupitia vituo vilivyosa-
jiliwa na NHIF Tanzania Bara
kuanzia leo.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
maamuzi ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
kuhakikisha wananchi wake
wanapata huduma za matiba-
bu wanapozihitaji bila kikwazo.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga alisema hatua
hiyo ni katika kuhakikisha
ZHSF inatekeleza majukumu
yake kwa mujibu wa Sheria ya
Mfuko wa Huduma za Afya Zan-

zibar Na. 1/2023.

“Na kwa kutambua uzoefu
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), katika uendeshaji
wa mfumo wa bima ya afya
nchini, Julai Mosi, 2024 ZHSF
itaanza rasmi majukumu yake
kwa kuhudumia wanachama
na wategemezi wake kupitia
vituo vya kutolea huduma vili-
vyosajiliwa na NHIF Tanzania
Bara”alisema Konga.

Alisema ili kufanikisha hudu-
ma kwa wanachama hao, NHIF
na ZHSF zimesaini mkataba wa
makubaliano wa mashirikiano
katika utoaji wa huduma kwa
wanachama wake.

“Hatua hii inatokana na uzoe-
fu, wigo mpana wa vituo vya
kutolea huduma vilivyosajiliwa
na NHIF nchi nzima~alisisitiza
Konga.

Alisema NHIF, imekamilisha
hatua mbalimbali za maan-
dalizi na utayari wa kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu

wa mashirikiano ili kuhakiki-
sha wanachama hao wanapata
huduma bila ya changamoto
yoyote.

Alisema hatua ilizokamilisha
NHIF ni pamoja na kutoa taarifa
kwa watoa huduma wote kuhu-
su suala hilo na kuwa tayari
kuwahudumia wanachama.

Alisema pia ofisi zote za NHIF
zilizoko mikoani ziko tayari na
zimejipanga kutoa huduma
na kutoa msaada utakapohita-
jika.

“Mifumo ya utambuzi imei-
marishwa zaidi ili kurahisisha
utambuzi wa wanachama wan-
apofika katika vituo vya kutolea
huduma, kufanya malipo kwa
watoa huduma kwa wakati pin-
di wanachama hawa watakap-
opata huduma za matibabu ka-
tika vituo husika, kuandaa ofisi
kwa aiili watumishi wa ZHSF
watakaokuwa wanahudumia
wanachama kwa upande wa
Tanzania Bara” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa ZHSF,
Yaasin Juma, alisema kwa mu-
jibu wa Kifungu cha 27 cha She-
ria Na 1 ya 2023, Mfuko ume-
pewa uwezo wa kuwafikishia
wanachama wake huduma za
afya nje ya Zanzibar.

Alisema kwa kuanzia ZHSF
imeanza kuwafikia wanachama
wake walioko Tanzania Bara.

“Tukio la leo linaakisi
utekelezaji wa masharti ya she-
ria hiyo. Hivyo basi, mafanikio
haya ya kufikia makubaliano na
wenzetu wa NHIF ni ya kujivu-
nia kwani yatawawezesha wa-
nachama wetu kupata huduma
za afya wakiwa Tanzania Bara
kwa kutumia kadi za ZHSF”
alisema.

Alisema wanategemea ma-
shirika yao kama ZIC, PBZ am-
bayo yanafanya kazi Tanzania
Bara na wategemezi ambao
wachangiaji wao wapo Zan-
zibar watafaidika na huduma
hizo.
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Wakulima kufundishwa mbinu za kilimo Kwa vitendo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IJA ya uzalishaji wa
mazao mbalimbali nchini
inatarajiwa  kuongezeka
kutokana na kuanzishwa
kwa mtaala mpya wa kuwafundi-
sha wakulima kwa vitendo mbinu
bora za kilimo, hivyo kuwaondoa
kwenye kilimo cha mazoea.

Mtaala huo unaandaliwa kwa
ushirikiano kati ya Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA) cha
mkoani Morogoro kwa kushiriki-
ana na shirika la Care Interna-
tional ambalo ndilo linawezesha
uandaaji wa mtaala huo kwa ku-
wafundisha wahadhiri.

Mkuu wa Kitengo cha Kilimo
na Maendeleo ya Jamii cha Chuo
cha SUA, Dk. Innocent Mathias
aliyasema hayo kwenye mao-
nyesho ya mashamba darasa ya

kilimo biashara ambayo yame-
andaliwa na Chuo cha Kilimo cha
Malti Uyole.

Alisema shirika hilo linaandaa
mafunzo mbalimbali ya ku-
wajengea uwezo wahadhiri
wa chuo hicho kuhusu uan-
daaji wa mashamba darasa, ili
wawafundishe wakulima kwenye
maeneo yao kulingana na aina ya
mazao wanayotaka.

Alisema wahadhiri hao wa-
nafundishwa mbinu za kisasa za
kilimo ili wakawasaidie wakuli-
ma hasa kulima kilimo biashara
na pia waweze kuzalisha kwa tija
na kuwa na uhakika wa chakula
na ziada waiuze.

“Kwahiyo tunaandaa mtaala
ambao sasa tutawafundishia wa-
nafunzi wetu na pia tutautumia
kwenda kuwafundisha wakuli-
ma katika maeneo mbalimbali

nchini kwa lengo la kuwasaidia
kuzalisha kwa tija na kuongeza
uchangiaji wa pato la taifa,” alise-
ma Dk. Innocent.

Mkurugenzi Mkazi wa Care In-
ternational Tanzania, Prudence
Masako alisema Tanzania im-
ekuwa nchi ya kwanza kati ya
nchi 34 ambazo shirika hilo li-
nafanya kazi kuzipokea mbinu za
shirika hilo na kuanza kuzifanyia
kazi.

Alisema katika mataifa men-
gine mbinu hizo zinafanyiwa
kazi lakini Tanzania imekuwa ya
kwanza kutokana na chuo kikuu
chake kimojawapo kuchukua
teknolojia hizo na kuanza kuzi-
ingiza kwenye mtaala wa ku-
fundishia.

Alisema moja kati ya sababu
zilizosababisha Tanzania kuwa
nchi ya kwanza ni ushirikiano

ambao shirika hilo limeupata ku-
toka kwa viongozi mbalimbali wa
serikali pamoja na SUA.

Vilevile, alisema sababu ny-
ingine ni hali ya amani na utulivu
iliyopo kwa maelezo kuwa watu
wanafanya kazi za uzalishaji bila
kuwa na misigano kama ilivyo
kwenye mataifa mengine yenye
mgogoro.

“Kwabhiyo sisi kama shirika tu-
najivunia Tanzania kuwa nchi ya
kwanza kupokea mbinu hizi za
shamba darasa kwa vitendo, nchi
zingine zote 34 ambazo tunafan-
ya nao kazi zimepokea lakini kwa
Tanzania ni tofauti kwa sababu
mpaka chuo kikuu kimezipokea
teknolojia zetu,” alisema Pru-
dence.

Baadhi ya wakulima na wakuu
wa taasisi za kilimo walioshiriki

da kuzitumia mbinu walizojifun-
za kuzalisha mazao mbalimbali
kwenye maeneo yao na kuende-
lea kutembelea mashamba dara-
sa kwa ajili ya kujifunza.

Mkuu wa Chuo cha Kilimo cha
Igurusi ilichopo wilayani Mbarali
katika Mkoa wa Mbeya, Emma-
nuel Lwesha alisema chuo hicho
kiliwapeleka wanafunzi wake
kwenye maonyesho hayo ili waji-
funze kwa vitendo.

Alisema ushiriki huo utawara-
hisishia wakati wa kuwafundisha
kwa maelezo kuwa mbinu nyingi
watakuwa tayari wanazijua na
hivyo kazi haitakuwa ngumu.

Alisema  watazitumia pia
mbinu walizojifunza kwenda
kuwafundisha wakulima wa
maeneo ya jirani na chuo hicho
ili na wao waongeze tija kwenye
uzalishaji.

maonyesho hayo waliahidi kwen-
.|

Madiwani Njombe
wakerwa upigaji
katika halmashauri

Na Elizabeth John, NJOMBE

BARAZA la Madiwani la
Halmashauri ya Mji Njombe,
limetoa onyo kali kwa baadhi
ya watumishi wa halmashauri
hiyo ambao wamekuwa waki-
fuja fedha za umma.

Limesema litawachukulia
hatua kali ikiwa ni pamoja na
kufikishwa mahakamani na
kurejesha fedha hizo.

Hayo yamebainika katika
kikao cha baraza maalumu la
madiwani wa Halmashauri ya
Mji Njombe lililolenga kujadili
hoja zilizoibuliwa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) za mwaka
2022/23.

Akisoma hoja ambazo hazi-
jafungwa mwekahazina wa
Halmashauri ya Mji Njombe,
Edward Msangi alisema kuna
hoja ya mwaka 2018/2019
ambapo aliyekuwa mtumishi
wa halmashauri hiyo kudaiwa
kutumia fedha za ushuru zaidi
ya Sh. milioni 20 baada ya
kuzikusanya.

Naye Ofisa Utumishi wa
Halmashauri hiyo, Twilumba
Mwalongo alisema mtumishi
huyo ameshindwa kulipa
deni lote kwa muda mrefu na
amefukuzwa kazi kutokana na
kukosa ndugu wa kumlipia.
Akifafanua taarifa ya mtumi-

Halmashauri ya W|Iaya ya Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

450 wenye matatizo ya macho wafanyiwa upasuaji

Na Nebart Msokwa, Meneja wa mradi huo wa na ushirikiano ambao waliu- kuruhusu madaktari bingwa shi huyo, Mkurugenzi wa
CHUNYA matibabu kwa wananchi ku- pata kutoka katika Wizara ya kwenda kushiriki ~kwenye Halmashauri va Mji Njombe
toka Hellen Keller, Athuman Afya na Ofisi ya Rais, Tawala utoaji wa matibabu. Kuruthum Sadiki aliwaomba

za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

“Watu wanaobainika kuwa
na mtoto wa jicho wanafanyi-
wa upasuaji na wanaobainika
kuwa na matatizo yanayopas-
wa kupewa miwani wanapati-
wa, lakini pia inasaidia kubaini
ukubwa wa tatizo la macho
katika mkoa huu,” alisema Ta-
wakal.

Hivyo, aliishukuru serikali
kwa kuruhusu kambi hiyo ku-
fanyika kwenye majengo ya
hospitali ya serikali pamoja na

Tawakal alisema madaktari
walioshiriki kwenye kambi
hiyo ni kutoka katika hospitali
mbalimbali za Mkoa wa Mbeya.

Alisema wengine walikuwa
wanatoka katika Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya
ambao ndiyo walikuwa wa-
naongoza kambi, kutoka katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya pamoja na kutoka ka-
tika Hospitali za Wilaya za Chu-
nya na Songwe.

Alisema walifanikiwa ku-
fanya kambi hiyo kutokana

WANANCHI zaidi ya 450
wa Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya waliokuwa wanaka-
biliwa na matatizo ya ma-
cho wamepatiwa matibabu
ikiwemo kufanyiwa upasuaji
wa mtoto wa jicho pamoja na
kupatiwa miwani.

Walipatiwa matibabu hayo
kwenye kambi maalumu ya
wiki moja ya madaktari bing-
wa wa macho iliyoandaliwa
wilayani humo, kwa ufadhili wa
shirika lisilokuwa la kiserikali la
Hellen Keller International.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Elizabeth Nyema
aliushukuru uongozi wa shirika
hilo kwa kuendesha kambi hiyo
akieleza kuwa inasaidia kureje-
sha furaha kwa wananchi
wenye matatizo hayo ya ma-
cho.

Alisema kuna baadhi ya watu
ambao walikuwa hawajawahi
kuona lakini kwa sasa wanaona
baada ya kufanyiwa matibabu
na kwamba baadhi walikuwa
na uoni hafifu lakini nao wame-
shapona.

madiwani kuridhia kufuku-
zwa kazi kwa mtumishi huyo
na kusamehewa deni ili hoja
ifungwe, kwani hata ikien-
delea kuwepo itakaa muda
mrefu na hakuna wakumlipia
deni mtumishi huyo.

Awali Katibu Tawala Mkoa
wa Njombe, Judica Omari
aliitaka ofisi ya mkurugenzi
kushirikiana na baraza la
madiwani kuyafanyia kazi
mapungufu yanayosababisha
kutokea kwa hoja haswa kwe-
nye ukusanyaji wa mapato.
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Uhamiaji
watakiwa
kuzingatia
mipango
va serikali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu
na Baraza la Wawakilishi, Hamza
Hassan Juma, ameitaka Jeshi la
Uhamiaji kufanya kazi kwa kuz-
ingatia programu zinazoendana
na mipango vya serikali.

Alitoa agizo hilo wakati akifun-
gua kikao cha maofisa wa Jeshi
la Uhamiaji Zanzibar, kueleza
kuwa serikali huanzisha miradi
tofauti ikiwemo utanuzi wa vi-
wanja vya ndege na bandari za
kisasa ambazo utendaji wake un-
ategemea taratibu za uingiaji na
utokaji wa watu.

Alisema kutokana na hali hiyo
kuna umuhimu kwa maofisa wa
jeshi hilo kuhakikisha majukumu
yao yanazingatia programu za
serikali katika utaribu wa uingiaji
na utoaji wa watu hapa nchini.

Hamza alisema utaratibu wa
kufanya vikao hivyo utasaidia
kujitathmini, utasaidia kuima-
risha utendaji kazi hivyo waz-
ingatie zaidi mahitaji ya wakati
ikiwemo kuongeza ubunifu ka-
tika kukusanya mapato na kulipa
umuhimu suala la ujenzi wa
makazi ya askari hao ili kuleta
ufanisi.

Pia, alilipongeza jeshi hilo kwa
kuwa na mkakati wa kujenga
nyumba za makazi kwa ajili wa
wafanyakazi wao ambako kuta-
saidia kuongeza ufanisi.

Aidha, alilitaka Jjeshi hilo ku-
hakikisha inatoa fursa za ma-
soma kwa vijana ili kuendana na
mabadiliko yanayotokea.

Naye, Kamishna wa Uhamiaji
Zanzibar, Hassan Ali Hassan,
alisema malengo ya mkutano huo
ni kujadiliana na kutafuta namna
bora ya kuimarisha utendaji na
utekelezaji malengo va jeshi hilo,
ikiwemo uendelezaji wa miradi
ya majengo va ofisi zao katika
wilaya mbali mbali.

Alisema kwa mwaka 2024/2025
wameweka malengo kadhaa
ikiwemo kuwa na nyumba za
makazi pamoja majengo ya
ofisi za uhamiaji kwa Unguja na
Pemba.

Alisema lengo la kufanya hivyo
ni kusogeza huduma kwa wa-
nanchi ambapo Kipindi kirefu
huduma hizo hazikuwa karibu na
wananchi.

Aidha alisema wanatarajia
kujenga Chuo cha Uhamiaji, am-
bapo kwa mipango iliyopo chuo
hicho kitajengwa eneo la Kito-
gani Wilaya ya Kusini ambapo
matayarisho ya ujenzi huo ya-
mefikiwa asilimai 80.

Akizungumza kwa niaba ya
watendaji wenzake, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Uha-
miaji, Muhsin Abdallah Muhsin,
aliaomba maofisa wenziwe
kuongeza juhudi ili kupata ma-
tokeo bora, ikiwemo kudhibiti
uhamiaji haramu na kuongeza
mapato yatakayosaidia kuleta
maendeleo ya nchi.
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Makamu wa Rais akemea

‘majungu, uchawa kazini

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zan-

zibar, Othman

Masoud Othman,
amesema miongoni mwa tabia
mbaya kwenye utumishi wa
umma zinazorejesha nyuma
maendeleo ya nchi na ku-
katisha tamaa wafanyakazi ni
baadhi ya watendaji na vion-
gozi kujihusisha na majungu na
uchawa.

Pia, amesema viongozi na
watendaji serikalini wanawaji-
bu wa kuviendeleza na kuvilea
vipaji vya wafanyakazi wanao-
wasimamia.

Aliyasema hayo wakati wa
hafla maalum ya kumuaga
aliyekuwa Katibu Mkuu, Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa
Rais, Dk. Omar Dadi Shajak,

aliyestaafu baada ya kutumikia
kwa miaka 33 ya nafasi ya uka-
tibu mkuu katika wizara mbali
mbali.

Othman alisema viongozi
na watendaji wana wajibu wa
msingi wa kuwafunza na kuwa-
pa miongozo wafanyakazi walio
chini yao, ili kusaidia kupatika-
na watendaji wazuri watakao-
saidia nchi kupata mafanikio ya
kimaendeleo.

Alisema ni vigumu Zanzibar
kupiga hatua kimaendeleo
bila ya kuwepo watendaji wa-
zuri wenye sifa na uwezo wa
kuitumika vyema majukumu
yao kwa uadilifu na uaminifu
mkubwa.

Alisema kwamba Zanzibar
ina watu wengi wenye vipaji na
sifa kubwa, ambao wanapaswa
kuendelezwa kiujuzi ili wafikie
viwango vya juu vya weledi na

kutumia maarifa yao kwa ajili
ya kuisaidia nchi ifikie malengo
ya kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Othman alisema viongozi wa-
napaswa kuacha uchoyo katika
kuwasaidia wafanyakazi wali-
ochini yao, kuwapa maarifa ili
wafikie viwango vya weledi,
lakini wanapaswa kuhakikisha
wasimamia maslahi hayo.

Aliwakumbusha wafanyakazi
kutambua kuwa dunia ya sasa
ni ya ushindaji kiutendaji, hivyo
kinachohitajika ni kutayarish-
wa kiuweledi na ujuzi utakaosa-
idia kuongezeka kwa ufanisi na
wanapostaafu waache alama
njema.

Hivyo, aliwataka wafanyakazi
na viongozi kujiongeza na kuiga
mfano wa watendaji wema wal-
ioacha alama na sifa njema kwa
kuitumika nchi kwa uadilifu

mkubwa kama alivyofanya Dk.
Shajak ambaye amesifiwa na
viongozi wakuu wa nchi kwa
uadilifu na vaminifu aliokuwa
nao wakati wote akiitumikia
nchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harous
Said Suleiman, aliwakumbusha
viongozi waliopewa dhamana
katika utumishi wa umma kuwa
na tabia ya ubinadamu kwa wa-
fanyakazi wanaowaongoza.

Katibu wa Baraza la Mapin-
duzi na Katibu Mkuu Kiongozi,
Zena Ahmed Said, alisema siyo
jambo jema kwa watumishi wa-
naostafu ama wanaoondolewa
kazini waliobaki kushereheka
kwa kupikiwa pilau kutokana
na mambo mabaya walioya-
fanya kwa watumishi wengine
badala ya wafanyakazi kusiki-
tikia.

Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania (OUT),
Prof. Elifas Bisanda
(kushoto), akizun-
gumza wakati wa
uzinduzi wa kamati
ya ushauri ya
viwanda ya chuo
hicho, chuoni hapo,
Dar es Salaam jana.
Katikati ni Naibu
Makamu Mkuu

wa Chuo hicho
(Taaluma, Utafiti na
Ushauri wa Ki-
taalamu), Prof. Alex
Makulilo na Mkuru-
genzi wa Elimu va
Juu kutoka Wizara
ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof.
Peter Msofe. PICHA:
MIRAJI MSALA

ZECO, PBZ zakubaliana uvuzaji umeme

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Umeme Zanzi-
bar (ZECO), limeingia mkataba
na Benki ya Watu wa Zanzi-
bar (PBZ), unaolenga kutanua
Wwigo wa uuzaji wa nishati ya
umeme visiwani hapa.

Hafla hiyo ilifanyika ofisini
ya ZECO Gulioni, ambapo Me-
neja Mkuu wa shirika hilo, Haji
Mohammed Haji, alisema hat-
ua hiyo itasaidia kufanikisha
kutoa huduma bora na kuon-
doa usumbufu kwa wananchi.

Alisema kuwa hapo awali
umeme ulikuwa unauzwa bai-
na ya kampuni ya simu ya Tigo/
Zantel na ZECCO, ambapo hivi
sasa serikali imeamua kuwa
huduma za uuzaji umeme zi-
tanuliwe kwa kila mdau ambae
atapenda kutoa huduma hiyo.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kupunguza gharama za uende-
shaji kwa shirika hilo za kuuza
umeme kwa sababu mpaka
sasa ina vituo vinane kwa Un-
guja na Pemba, ambavyo vin-
auza umeme moja kwa moja
kwa wananchi.

Meneja huyo alisema mfumo
huo ulikuwa unawapa ghara-
ma kubwa ZECO kwa kulazimi-
ka kila ifikapo jioni kukusanya
mapato na kuzipeleka katika
vituo vikuu kabla ya kupele-
kwa benki.

“Suala hili lilikuwa lin-
achangia gharama kubwa za
uendeshaji lakini vile vile kuna
hatari hutokea katika ukusan-
yaji wa hizo fedha sambamba
na kuwalipa walinzi wanaosi-
mamia kukusanya fedha hizo
kwa ajili ya kuzileta katika kit-
uo chetu kikuu”, alisema.

Alisema kuwa ili kukabili-
ana na suala hilo wameamua
kuongeza wigo wa uuzaji am-
bapo kampuni walizokubali-
ana nao watauza kwa wa-
nanchi wa kawaida kwa
kutumia wakala wao.

“Kwa sasa si lazima uwe na
simu kununua umeme, un-
aweza kwenda kwa wakala wa
benki wa kampuni za mawasi-
liano na ukanunua umeme
moja kwa moja,” aliongeza.

Alisema kwa hatua hiyo
watavifunga vituo vya uuzaji
umeme kuanzia Julai mwaka
huu na kubakisha vituo vilivy-
opo makao makuu Gulioni na
Chake Chake Pemba.

Hata hivyo, alisema ifikapo
Julai mwaka huu ZECO itapun-
guza gharama za uuzaji un-
unuaji umeme.

Naye Mkurugenzi wa Bi-

ashara kutoka PBZ, Eddie Mhi-
na, alisema lengo la kuingia
mkataba huo ni kusogeza hu-
duma kwa wananchi ili kuleta
maendeleo.

Alisema watumiaji wa PBZ
wanaweza kununua umeme
kupitia huduma ya benki ya
simu pamoja na mawakala
wao ambao uuzaji wa umeme
utakuwa kwa gharama nafuu.

Mkurugenzi wa kampuni ya
Tigo-Zanztel, Arnold Ngalashi,
alisema makubaliano hayo ya-
naashiria hatua kubwa ya ufiki-
aji wa umeme kwa wananchi,
mashirika na taasisi ambapo
serikali itachukua hatua ya
kurahisisha shughuli za kijamii
na kiuchumi.

Kampuni ambazo zinatara-
jiwa kuingia mkataba huo ni
pamoja na Tigo /Zantel, CRDB,
NBC, NMB na TTCL.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

RAPHAEL AUGUSTINE LYARUU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba NP 0345/0125/2019
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia USAGALA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA : PHQ/DAR/UBU/117182/2024
—

KUPOTEA KWA CHETI

RAHMA R KISUO anatangaza kupotelewa
na cheti cha chuo kozi ya BACHELOR OF
LAWS chenye namba ya usaji
TU/DARCO/LLB/016/237 kilichotolewa na
DAR ES SALAAM TUMAINI UNIVERSITY
mwaka 2019 yeyote atakaye kiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa PHQ/DAR/ILA/16290/2024

KUPOTEA KWA CHETI

GASPER
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

B.MFOY anatangaza
chenye index namba $1880-0177
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondari ya MBEZI HIGH
mwaka 2017 yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi Polisi

taarifa PHQ/DAR/UBU/129051/2024
——

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NA 13628 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

GEOFREY LUIWANA MREMA.................. MAREHEMU
YUNISI FATAELI MOSHA.........ccovvnuennnennad MUOMBAJI
TAARIFA KWA KAWAIDA

(Kanuniya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 20 Mwezi
Agosti, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 20 Mwezi JUNI
Mwaka 2024.
7o
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KUPOTEA KWA KADI

ZA PIKIPIKI NA BAJAJI

ABRAHMAN ALLY NASSORO
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki aina ya SANLG na
BAJAJI aina ya BOXER MC 895
BBG, T 221CJJ, MC 121 BJS,
MC 512 BPL, MC 222 BQH, MC
765 BOS, MC 251BTD, MC 711
BVC, MC 785 CHF, MC 129 CXR.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/127976/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 24 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ATHUMANI ALI KINGWELE WA CHAMWINO MJINI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SHABANI ATHUMANI ALI KINGWELE

TANGAZO
( Kanuni ya 5(@) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 mwezi 07 mwaka 2024
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 6 mwaka 2024

conmmile L ha.

Summons to appear (0.V, R.20(1) OF (Civil procedure code)
(substituted service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)

AT DARES SALAAM
LAND CASE NO. 26059 OF 2024
PENUEL HILDER LAISER.....cccoseuussuscnsensssssanecs| PLAINTIFF
VERSUS

TIB DEVELOPMENT BANK LIMITED & OTHERS ..........c.......DEFENDANTS

TO:

1. FISAFRICAN STARCH DEVELOPMENT COMPANY LIMITED
2. ALLAN NALIGIAMAGOMA 3. IBRAHIM MICHAEL HAPE
4. MAZIKU BUNDARA 5. DEONATUS JULIUS MALEGESI
6. MARWAMTALA 7. EDWIN PANCRAS KATO
8. RONALD SYLVESTER RWEGASIRA

WHEREAS: The above named plaintiff has instituted the SUIT
against you, you are hereby summoned to appear in this court in
person or by advocate or authorized Agent on 18th day JULY,
2024 at 12:00 PM for HEARING of 1st PTC Before Hon, S.
MWAIPOPO, judge to answer the said SUIT nad you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend to
reply insupport of your reply.

TAKE NOTICE that , in default of your appearance on that day, the
said matter will be heard and determined in your absence.

Given under my hand and the seal of this court, this 20th day of

JUNE, 2024 P

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 14471 YA MWAKA 2024

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU ROSEMARY MABEL KIGADYE
NA
RICHARD KIGELI KIGADYE ........ccoevenec MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
( kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 12 mwezi
Saba, 2024. Saa 02:00 asubuhi . siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji M. MNYUKWA.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 21 Mwezi wa
Juni, 2024, T

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 14941 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late:
PETER ANTHONY KWEMBE

By 1: BERNADA PETER KWEMBE
2 —

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letter of administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 18TH
day of JULY.2024

Dated at MOROGORO this 27TH day of JUNE.2024
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SENIOR PESIDENT
MAGISTRATE
DISTRICT COURT

P.0.Box 660,Morogoro

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE;-

STELLA MKENDA MAGANGA.............. DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATIX BY;-
SAMWEL LEFI MAGANGA.......... PETITIONER
GENERAL CITATION

(Made under rule 75 of the probate and Administration
of Estate rules, CAP 352 R.E 2019)

ALL person claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or letter
of administration) is made to the above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 04th
day of July.2024.

Dated at Morogoro this .27th day of .June 2024,

Dated at Morogoro this 27" day of Juns
=

Senior Residont Magistrats
Morogoro District Court

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA

KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

pmmmm— 30 wadaiwa kuuawa Kenya

M23 waiteka
Kanyabayonga

KINSHASA, DRC

WAASI wa M23 wameuteka mji wa
kimkakati wa Kanyabayonga katika
eneo linalokabiliwa na machafuko
la mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRQ).

Ofisa tawala, alivezungumza kwa
sharti la kutokutajwa jina, alisema
jana kuwa mji wa Kanyabayonga
umekuwa mikononi mwa waasi wa
M23 tangu ljumaa jioni.

Mji huo unapatikana Kaskazini
mwa Kivu na kwamba umekuwa
ukikabiliwa na machafuko tangu
2021 wakati M23 walipoanza tena
kampeni yao ya mashambulizi ya
silaha katika eneo hilo. Mji huo pia
unachukuliwa kuwa njia muhimu
kuelekea vituo vikubwa vya
kibiashara mjini Butembo na Beni
upande wa kaskazini.

Pia eneo hilo linatajwa kuwa na
wakazi zaidi ya 60,000 pamoja
na maelfu ya watu waliolazimika
kuyakimbia makazi yao katika miezi
va hivi karibuni, wakifukuzwa ku-
toka kwenye nyumba zao na waasi
wanaosonga mbele.

“Watu wako huko hasa wale
ambao walihamia kutoka eneo la
Rutshuru hadi Lubero. Hawana tena
mahali pa kwenda, ni ukiwa kamili,
umma umechoka,” alisema ofisa
huyo.

Mkazi mmoja aliliambia shirika la
habari la Ufaransa, AFP, kwamba
waasi wa M23 waliwaomba wakazi
waendelee kukaa Kanyabayonga
wakati wa mkutano uliofanyika ka-
tikati ya mji uliofanywa na msemaji
wa kundi hilo, Willy Ngoma.

“Watafika Kinshasa, tutaendelea
kukimbia hadi umbali gani?" aliuliza
mkazi huyo, akiongeza kwamba
waasi wanaahidi amani.

Mtawala wa kijeshi wa eneo la Lu-
bero, Kanali Alain Kiwewa, alisema
wanaona ongezeko la watu wasio na
makazi kutoka Miriki, Kirumba na
Luofu kuelekea kaskazini, na kwam-
ba hali hiyo inawatia wasiwasi.

MAPIGANO YAONGEZEKA

Duru za kuaminika katika eneo
hilo zilisema mapigano kati ya
vikosi vya Kongo na waasi yalikuwa
yanaongezeka katika maeneo yanay-
ouzunguka mji wa Kanyabayonga. Na
kwamba watu walio nje ya mji huo
pia walishuhudia mapigano hayo.

Kiongozi wa vijana katika mji wa
Kayna, alisema usiku kucha risasi
zilirindima, na kwamba wale ambao
walikuwa v\/ameKUJa mjini humo
kutokea Kanyabayonga walilala nje
usiku kucha na walijawa na hofu.

“Hatufahamu tena ni mtakatifu
yupi wa kumgeukia,” alisema.

Kiongozi mwingine wa shirika
la kijamii, alisema mji wa Kirumba
ulloko kilometa 25 kutoka Kanya-
bayonga, umma uko katika hali ya
taharuki.

“Hatuwezi kusogea kwenda kokote,
tutakwenda wapi? Hatujui kwa
kwenda,” alisema.

Ofisa wa Umoja wa Mataifa (UN)
anaeshughulikia masuala ya haki
za binadamu, katika ripoti yake ya
kila mwezi iliyotolewa juzi, alisema
kuwa makabiliano yanasababisha
wananchi kuyakimbia makazi yao.
DW

NAIROBI, Kenya

SHIRIKA la kutetea haki za
binadamu la ‘Human Rights
Watch’ limesema karibia watu
30 walifariki katika maanda-
mano ya wiki iliyopita yaliyo-
chochewa na mapendekezo
ya serikali kuhusu kuongeza
ushuru wa bidhaa.

Katika taarifa ya Human
Rights Watch iliyotolewa juzi,
ilisema maofisa wa usalama
waliwafyatulia risasi waan-
damanaji Juni 25 mwaka huu
wakiwemo waliokuwa waki-
watoroka polisi.

Licha ya kwamba hakuna
idadi rasmi ya watu waliouawa
katika miji iliyoshuhudia
maandamano, Human Rights
Watch ilibaini kwamba idadi
hiyo ya watu waliuawa siku

hiyo kwa mujibu wa taarifa
kutoka kwa umma, takwimu
za hospitali na makarani jijini
Nairobi.

Otsieno Namwaya, Ofisa wa
Human Rights Watch barani
Afrika alitoa wito kwa mam-
laka nchini Kenya kuwaeleza
maofisa wake wa polisi
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kwamba wanastahili kuwa
wanawalinda wananchi wa-
naoandamana kwa amani na
kwamba vitendo vya uhuni
wa polisi havikubaliki.
Maandamano hayo ambayo
kwa sehemu kubwa yalikuwa
yakifanyika kwa amani siku
ya Jumanne ya wiki iliyopita,
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Maofisa wanaosimamia uchaguzi nchini Iran wakiendelea na maandalizi ya uchaguzi huo PICHA: MTANDAO

yaligeuka kuwa vurugu muda
mfupi tu baada ya wabunge
kupiga kura kuidhinisha
muswada wa kuongeza ushu-
ru wa bidhaa mbalimbali.

Baada ya wabunge kuupiti-
sha muswada huo, waan-
damanaji walivamia bunge
ambako walichoma moto se-
hemu ya majengo ya bunge.

Utawala wa Rais William
Ruto ulilazimika kuondoa
muswada huo kutokana na
shinikizo kutoka kwa waan-
damanaji waliokuwa wakiup-
inga.

Kwa upande mwingine,
shirika la kutetea haki za bi-
nadamu linalofadhiliwa na
serikali ya Kenya lilisema li-
likuwa limerekodi vifo 22 na
majeruhi 300 likisema kwam-
ba litaanzisha uchunguzi. RFI

Wairan kufanya uchaguzi Julai 5

TEHRAN, Iran

WANANCHI  nchini Iran
watafanya duru ya pili ya
uchaguzi wa rais ili kuamua
ni nani atachukua nafasi ya
kiongozi wa zamani hayati
Ebrahim Raisi.

Ofisa mmoja wa tume ya
uchaguzi nchini humo ali-
bainisha hayo juzi baada ya
duru ya kwanza ya zoezi
hilo, lililofanyika mwishoni
mwa juma lililopita, kuto-
baini mshindi wa moja kwa
moja.

Uchaguzi wa Tjumaa wiki
ijjayo utawajumuisha mgom-

bea mpenda mageuzi Ma-
soud Pezeshkian dhidi ya
mwenye msimamo mkali na
aliyekuwa mtetezi wa mpan-
go wa nyuklia wa Iran, Saeed
Jalili.

Mohsen Eslami, msemaji
wa tume ya uchaguzi alitoa
matokeo hayo katika mku-
tano na waandishi wa habari
uliorushwa na televisheni ya
taifa ya Iran.

Alisema kati ya kura mil-
ioni 24.5 zilizopigwa, Pez-
eshkian alipata milioni 10.4
huku Jalili akipata milioni
94. Spika wa Bunge Moham-
mad Bagher Qalibaf milioni

3.3, na kiongozi wa dhehebu
la Kishia Mostafa Pourmo-
hammadi 206,000.

llielezwa kuwa sheria
za Iran zinahitaji kwamba
mshindi apate zaidi ya
asilimia 50 ya kura zote
zilizopigwa. Ikiwa  sivyo,
wagombeaji wawili bora
wa kinyanganyiro hicho,
watafuzu kwa duru ya pili
wiki moja baadaye.

Kumekuwa na uchaguzi
mmoja tu wa marudio wa
urais katika historia ya
Iran, mwaka 2005, wakati
Mahmoud Ahmadinejad
mwenye msimamo mkali

alimshinda Rais wa zamani
Akbar Hashemi Rafsanjani.

Eslami alikiri Baraza la
Walinzi la nchi hiyo litahita-
ji kutoa idhini rasmi, lakini
matokeo ya awali hayaku-
leta changamoto yoyote ya
haraka kutoka kwa wagom-
bea katika kinyang’anyiro
hicho.

Kama ambavyo imekuwa
tangu Mapinduzi ya Kiis-
lamu ya 1979, wanawake na
wale wanaotaka mabadi-
liko makubwa wamezuiwa
kugombea, na waangalizi
wanaotambuliwa kimataifa
hawaruhusiwi kuwepo. VOA
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ZANZIBAR
MICHEZO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ERIKALI ya  Map-
induzi ya Zanzibar
imedhamiria kufanya
mageuzi makubwa

katika sekta ya michezo kwa

kushirikiana na sekta ya utalii
hapa nchini lengo likiwa ni
kuona inakuwa kitovu cha
michezo Afrika Mashariki.
Hayo yalielezwa juzi,
Jumamosi na Waziri
wa Utalii na Mambo
ya Kale, Mudrik
Ramadhan Soraga,
katika hafla ya utoaji
tuzo kwa waliofanya
Vvizuri msimu huu wa
Ligi Kuu Zanzibar, ili-
yoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Zanzibar
(ZFF), na kufanyika
visiwani hapa.

Alisema kumekuwa na
juhudi mbalimbali zinazo-
fanywa na serikali ambazo
matarajio yao ni kuona ku-

nakuwa na maendeleo katika
sekta hiyo muhimu ambayo
imekusanya vijana wengi.

Soranga alisema Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, anajitahidi kufanya
mapinduzi hayo kwa kuimari-
sha miundombinu ya michezo
ikiwamo ujenzi wa viwanja.

“Inatoa faraja kubwa kuona
tuna mwelekeo mzuri katika
michezo, hasa kwa kuwa sek-
ta ya michezo na utalii ni sawa
na watoto pacha, dhamira
yetu ni Zanzibar kuwa ki-
tovu cha michezo kwa Afrika
Mashariki,” alisema.

Alisema hayo yote yatafani-
kiwa iwapo kutakuwa na ush-
irikiano baina ya sekta hizo
mbili pamoja na wadau wen-
gine wa michezo.

Aidha, alipongeza wad-
hamini wa ligi hiyo Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ ) na
Azam Media ambao bila ya
michango yao wasingefika
hapo walipo.

Mapema Kamishna wa
Idara ya Michezo Zanzibar,

KUWA

MASHARIKI

Ameir Mohammed Makame,
aliwaomba wadau kudhamini
na michezo mengine ikiwamo
ya watu wenye ulamavu, wa-
nawake ili nao washiriki vema
mashindano yao.

Alisema serikali imekuwa
ikijitahidi kujenga miundom-
binu mbalimbali ya michezo
ili kuona watu wake wana-
shiriki michezo kila wilaya na
mikoa kwa maana ya mjini na

Naye Meneja Masoko wa
PBZ, Self Suleiman, alisema
wataendelea kuongeza nguvu
kila mwaka na kuleta maende-
leo katika sekta ya michezo.

Alisema tangu kuwa wad-
hamini wamepata maendeleo
makubwa na bado wana Safa-
ri ambayo wanaitarajia kuijen-
ga ili ligi zijazo ziwe bora zaidi.

“Kila mwaka tutakuwa
tunaangalia wapi penye ma-
pungufu ili kuboresha, lakini
tunajivunia mpaka mafani-
kio ambayo tumeyapata hadi
sasa,” alisema Seif.

Rais wa ZFF, Dk. Suleiman

Mahmoud Jabir, alisema wa-
najukumu la kuhakikisha soka
la Zanzibar linaendelea vizuri
na kuwa bora kwa kila msimu.

Alisema jitthada zake ni
pamoja na kuhakikisha wana-
pata wadhamini zaidi, kwani
waliopo wamewasaidia pa-
kubwa na uwapo wao ume-
kuwa chachu na ndio sababu
ya kuonekana yale ambayo
yanafanyika.

Tunzo mbalimbali zilitole-
wa katika usiku huo ikiwamo
tuzo za heshima, muhama-
sishaji, shabiki, mwandishi,
msemaji, mwamuzi kijana,
mwamuzi bora, kamisaa,
mwamuzi wa pembeni, goli
bora, mchezaji bora kijana na
timu yenye nidhamu.

Tunzo nyingine ni kipa
bora, beki bora, kiungo bora,
mshambuliaji bora, kocha
bora, kikosi bora, mchezaji
bora wa ligi ambaye ni Sulei-
man Mwalimu Abdalla wa
KVZ pamoja na vyeti maalum
kwa watendaji wa ZFF na tuzo
wa wadhamini.

Mshambu-

liaji wa Peru,
Edison Flores,
akimiliki mpira
dhidi ya beki
wa kushoto
wa Argentina,
Nicolas Alejan-
dro Tagliafico,
kwenye mechi
yva Copa Amer-
ica iliyopigwa
Marekani

jana. Argen-
tina ilishinda
2-1. PICHA:
MTANDAO

Choki bingwa Dar

Boxing Derby

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Juma Choki ameibuka
bingwa wa pambano la Dar Boxing
Derby 2024 (Tagi la Mama Samia),
baada ya kumchakaza vikali mp-
inzani wake, Nassib Ramadhani,
katika mpambano huo uliofanyika

jana, kwenye viwanja vya Posta

Kijitonyama, Dar es Salaam.

Choki aliibuka mshindi kwenye
baada ya kumchakaza mpinzani
wake, Ramadhani kwa pointi ka-
tika pambano hilo lillilokuwa la
raundi nane. Akizungumza baada
ya ushindi huo, Choki alisema
amefurahi kuibuka bingwa kwani
haikuwa kazi rahisi kutokana na
upinzani ulioupata.

“Mchezo ulikuwa mgumu
isipokuwa ninashukuru nimeweza
kumpiga mpinzani wangu na kuwa
Bingwa wa Dar Boxing Derby
2024," alisema Choki.

Aidha, alimpongeza mwandaaji
wa pambano hilo, Meja Selemani
Semunyu, kwa kueleza kwamba
amekuwa akiwasaidia vijana
wengi kupata riziki pamoja na
kuonyesha vipaji vyao kupitia
mapambano mbalimbali anay-
oyaandaa.

Kwa upande wa Nassibu Rama-
dhani, alisema amefanya makosa
ambayo yamemlazimu kupokea
kichapo hicho na kuahidi kwenda
kujipanga upya.

Pambano hilo lilishirikisha
mabondia wa kike pamoja na wa
kiume ambapo lengo lilikuwa ni
kupata bingwa wa ‘Derby’ hiyo.

Kwa upande wa wanawake
Nasra Msami naye alishinda kwa
pointi baada ya kumpiga mpinzani
wake, Nasma Isike kwenye pam-
bano hilo lillilokuwa la raundi sita.

Baada ya kumalizika kwa pam-
bano hilo Nasra alisema amefurahi
kupata ushindi huo na kuweka
wazi licha ya kushinda bado an-
amkubali mpinzani wake huyo.

Naye mwandaaji wa pambano
hilo, Meja Semunyu, aliwapongeza
mabondia wote walioshiriki katika
pamoja na kuwashukuru mashabi-
ki kwa muitikio mkubwa wal-
jouonyesha, kwa kujaza viwanja
hivyo.

Klabu za Ligi Kuu Bara zamgombea Ntibazonkiza

Na Adam Fungamwango

Klabu zinazotajwa

LICHA ya Klabu ya Coastal Union
kuanza kuonyesha nia ya kuitaka
saini ya kiungo mshambuliaji raia
wa Burundi, Saido Ntibazonkiza,
jumla ya klabu nne zimejitokeza
kupigana nao vikumbo zikihitaji

huduma yake.

Habari za ndani kutoka Coast-
al Union zinasema tayari kumes-
hazuka ugumu kwani klabu nne
zimeshaingiza mguu zikiisaka
saini yake, hivyo thamani yake

kupanda sokoni.

KenGold.

“Tunaendelea na mazungum-
zo naye, lakini kuna timu nazo
zimeingia zinamhitaji, sasa ik-
ishakuwa hivyo hata yale mazun-
gumo ya mwanzo yanabadilika
kabisa, mlikubaliana hivi mna-
kuta kuna kitu kingine kabisa na
mkisema mkatae, basi wenzenu

ndiyo wanachukua.
“Tla kwetu sisi

kujitosa
kumwania ni Namungo FC na
Dodoma Jiji, pamoja na mbili
zilizopanda Ligi Kuu, Pamba na

Saido ana

ya klabu hiyo.

umuhimu zaidi kuliko hao wen-
gine, sisi tunakwenda kucheza
Kombe la Shirikisho Afrika, hizi
zingine zitacheza Ligi Kuu tu,
kwa hiyo sisi ndiyo tunaopaswa
kukaza msuli ili tumchukue,”
alisema mtoa taarifa huyo ndani

Coastal kwenye dirisha hili la
usajili imekuwa ikipambana ku-
saka saini za wachezaji wa kigeni
wazoefu kwa kile ilichoeleza
wanataka kufanya vema katika
Kombe la Shirikisho Afrika am-
balo itacheza msimu ujao.

nevyo.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Abbas El Sabri, amesema usajili
wanaoufanya kuelekea msimu
ujao ni wa wachezaji wa wazoefu
na wa kimataifa tu na si vingi-

“Mchezaji tunayemsajili ni la-
zima awe amecheza Ligi ya Ma-
bingwa au Kombe la Shirikisho
ili watusaidie kwenye michuano
ya kimataifa inayotukabili. kuna
wachezaji wengi wa kimataifa
wazuri tu ambao tunazungumza
nao, hivi ninavyokwambia kuna
beki wa Timu ya Taifa ya Uganda

yupo nchini kwa ajili ya kuka-
milisha usajili, siwezi kutaja jina
lake kwa sasa kwani hiki ni kip-
indi cha usajili na kuna timu kazi
yao ni kuchukua tu wachezaji
wanaoletwa na klabu zingine,”
alisema.

Baadhi ya wachezaji wanao-
tajwa kuwa huenda wakatua
Tanga ni Mukoko Tonombe
kutoka TP Mazembe ambaye
yupo nchini kwa sasa, Djuma
Shaaban na Tuisila Kisinda
ambao wote wameshawahi
kuichezea Yanga.
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DE LIGT ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeanza mazungum-
7o na beki wa kati wa Uholanzi, Matthijs de Ligt, 24,
ambaye yuko tayari kuondoka Bayern Munich msimu
huu wa majira joto. (Sky Sport Germany)

YAMAL AWANIWA PSG

PARIS St-Germain iko tayari kulipa ada ya uham-
isho iliyovunja rekodi ya dunia kumsajili winga wa
Hispania, Lamine Yamal mwenye umri wa miaka 16,
kutoka Barcelona. (Mundo Deportivo)

KIMMICH ATAJWA MAN CITY

KLABU ya Manchester City ina nia ya kumsajili
kiungo wa kati wa Bayern Munich na Ujerumani,
Joshua Kimmich, 29, na winga wa RB Leipzig kutoka
Hispania, Dani Olmo, 26. (Sun)

JACKSON KUJUMUISHWA

CHELSEA imejadili kumjumuisha mshambuliaji
wa Senegal, Nicolas Jackson, 23, kama sehemu ya
mkataba wa mshambuliaji wa Newcastle United na
Sweden, Alexander Isak, 24. (Sun)

HAG SAFI MAN UTD

MAZUNGUMZO kati ya Klabu ya Manchester
United na kocha, Erik ten Hag, kuhusu mkataba mpya
yamekuwa mazuri na yamepiga hatua wiki hii. (Sky
Sports)

LUKAKU PAUNI MILIONI 37

CHELSEA inataka pauni milioni 37 kwa ajili ya
mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 31, lakini
AC Milan na Napoli wanatumaini kwamba bei ya
mchezaji huyo itashuka msimu huu wa majira ya joto.
(Gianluca di Marzio)

ALVAREZ LULU BARCA, PSG

BARCELONA na Paris St-Germain zinatumaini
kumshawishi mshambuliaji wa Argentina, Julian
Alvarez, 24, kuondoka Manchester City msimu huu.
(Caught Offside)

LOOKMAM SASA ANYATIWA

JUVENTUS inanamnyatia mshambuliaji wa Atal-
anta, Ademola Lookman, 26, huku Bayern Munich
wakimfanya mchezaji huyo wa Nigeria kuwaniwa na
klabu kadhaa za Ligi Kuu ya England. (Mail)

TAH ANUKIA BAYERN

KLABU ya BAYERN Munich ipo kwenye mazun-
gumzo ya kumsajili beki wa Ujerumani, Jonathan
Tah, 28, kutoka Bayer Leverkusen na klabu hizo mbili
zinakaribia kufikia makubaliano ya mchezaji huyo
ambaye amebakiza mwaka mmoja kwenye mkataba
wake. (Sky Sports Ujerumani)

ISAAK KUJIFUNGA TENA

NEWCASTLE United ina imani kwamba mshambu-
liaji wa Sweden, Alexander Isak, 24, atasaini mkataba
mpya msimu huu wa majira ya joto, huku Chelsea
wakionesha nia ya kutaka kumsajili. (Givemesport)

DONDOO ZA SOKA

SPALLETTI AKUEALI LAWAMA

ITALLA KUTOLEWA =10 2024
® ® ® Tulishindwa kwa sababu
ya uteuzi wa timu yangu, niliku-
wa na siku 10 tu za kuiandaa...

COLOGNE, Ujerumani

OCHA wa Italia, Luciano
Spalletti, amesema ali-
chukua jukumu kamili kwa
timu yake kutolewa kwenye
michuano ya Ulaya katika raundi
ya kwanza ya mtoano baada ya
kupoteza kwa mabao 2-O dhidi ya
Uswisi.
Hata hivyo, bosi huyo wa
zamani wa Napoli mwe-
nye umri wa miaka 65, pia
alilalamika kuwa hakuwa
na mechi za kutosha za
kuiunganisha timu yake
kabla ya kichapo hicho,
ambacho kiliashiria kuon-
dolewa kwa Italia kwa
mara ya Kkwanza kabla
ya hatua ya robo fainali
va Euro katika Kipindi cha
miaka 20.

“Nina jukumu,” alisema Spalletti
katika mkutano na waandishi wa
habari baada ya mechi.

“Tulishindwa kwa sababu ya uteu-

zi wa timu yangu.”

Spalletti alisema, hakuwa na
muda wa kutosha wa kuifahamu
timu hiyo vema.

“Makocha wengine wote wali-
kuwa na mechi 30 au hata zaidi
na timu zao kabla ya mashindano
kuanza,” alisema, na kuongeza: “Ni-
likuwa na 10 tu.”

Aliongeza: “Kuna uwezekano
wa kujenga kitu, lakini inachukua
muda kidogo zaidi. Sikuwa na men-
gi. Tukiangalia watangulizi wangu,
karibu wote walikuwa na michezo
mingi kuliko mimi.”

Spalletti aliteuliwa kuwa kocha
wa Timu ya Taifa ya Italia Agosti
2023, baada ya kujiuzulu kwa Rob-
erto Mancini.

Alifanya mabadiliko sita kwenye
safu yake ya mwanzo dhidi ya Usw-
isi, lakini badala ya kuingiza nguvu

na ubunifu kwenye timu, walione-
kana kutoungana na bila uvumbuzi,
na hawakuweza kupiga shuti kwe-
nye lango.

Italia ililazimika kucheza bila
mmoja wa wachezaji wao wa kuvu-
tia sana nchini Ujerumani, beki ali-
yesimamishwa Riccardo Calafiori.

Mabao katika kila kipindi kutoka
kwa Remo Freuler na Ruben Var-
gas yaliwapa Waswisi ushindi wao
wa kwanza dhidi ya jirani yao kwa
miaka 31 na kutinga robo.

“Bao la mwanzoni mwa Kkipindi
cha pili lilikata miguu yetu, hatuku-
wa wachangamfu sana,” Spalletti
aliwaambia wanahabari.

“Kilicholeta tofauti ni kasi, tuli-
kuwa na kasi ambayo ilikuwa duni
sana kuliko wao kipindi cha kwan-
za, hata kwa mchezaji mmoja mmo-
ja kulikuwa na kasi tofauti.”
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VINICIUS

ALALAMIKIA
VIWANJA COPA

AMERICA

LAS VEGAS, Marekani

INICIUS Junior alikosoa viwan-
javya Copa America, waamuzi
na waandaji CONMEBOL
baada ya kufanya vema katika

mchezo wa ushindi wa mabao 4-1 wa

Brazil dhidi ya Paraguay Ijumaa.

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid
alifunga mara mbili katika ushindi
mnono kwenye Uwanja wa Allegiant,
Las Vegas, na kuiacha Brazil ikiwa na
pointi nne katika nafasi ya pili ya Kun-
di D - nyuma ya viongozi Colombia - na
kufuzu kwa robo fainali.

“Copa America daima ni ngumu
kwa sababu ya viwanja, kwa sababu ya
waamuzi - ambao daima wanatupinga
-na kwa sababu ya jinsi CONMEBOL in-
avyowatendea watu,” alisema Vinicius
baada ya mechi.

“Siku zote ni vigumu, lakini tu-
napaswa kuwa imara. Tunaweza ku-
zungumza kwa kushinda tu. Tunapo-
zungumza, CONMEBOL wanasema
tunazungumza sana.”

Brazil ilitoka suluhu na Costa Rica
Jumatatu, huku Vinicius akipewa shu-
tuma kuhusu jukumu lake katika timu.

Hata hivyo, kocha Dorival Junior al-
imsifu fowadi huyo baada ya mchezo
wake dhidi ya Paraguay.

“Nimecheza mchezo mzuri, kulin-
gana na kiwango cha mchezaji nilicho
nacho,” alisema Vinicius.

“Vinicius ana namna ya kucheza
ambayo si rahisi kwa wapinzani kuku-
bali,” alisema kocha huyo.

Hali ya viwanja kwenye Copa Amer-
ica - huku nyasi asili zikiwekwa juu ya
nyasi bandia kwenye viwanja sita - ime-
kuwa ikijadiliwa mara kwa mara kwe-
nye mashindano hayo hadi sasa.

Torres kubaki Barcelona

BARCELONA, His-

Newcastle United, huku

kifungu chake cha un-

Kocha
Denmark alia
na VAR Kwa
Ujerumani

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa Denmark, Kasper
Hjulmand, alilalamikia “sheria
za kipuuzi za kuunawa mpira”
na kusema “hivi sio jinsi soka
linavyopaswa kuwa" baada ya
maamuzi mawili ya VAR ndani
va dakika mbili dhidi ya timu
yake kusaidia wenyeji wa Euro
2024, Ujerumani kushinda 2-0
juzi.

Mwamuzi wa Ligi Kuu England,
Michael Oliver, alikataa bao la
Joachim Andersen dakika ya 48
baada ya kuingilia kati kwa VAR
iliyoangazia kosa la kuotea la
pembeni lililohusisha kiungo wa
Denmark, Thomas Delaney.

Dakika mbili baadaye, Oliver
alitoa penalti kwa Ujerumani
baada ya maofisa wa VAR, Stu-
art Attwell na David Coote kum-
taka ahakiki mpira wa mkono
ulioguswa na Andersen kutokana
na krosi ya David Raum. Kai
Havertz alifunga mkwaju wa
penalti na kuiweka Ujerumani
mbele kwa bao 1-0, na Jamal
Musiala kisha akaongeza la pili
kwa wenyeji baadaye Kipindi
hicho.

Lakini Hjulmand mwenye
hasira alihoji matumizi ya VAR
baada ya mchezo na akabaini-
sha kuwa maamuzi yote mawili
yalikwenda kinyume kwa timu
yake.

“Illiamuliwa na maamuzi mawili
ya VAR,"” alisema Hjulmand.

“Nina picha hapa ya Delaney
eti ameotea. Ilikuwa sentimeta
moja. Haileti maana, hivi sivyo
tunapaswa kutumia VAR.

“Na kisha baada ya dakika
chache, ni penalti kwa Uje-
rumani. Nimechoshwa na sheria
za kipuuzi za mpira wa mikono.
Hatupaswi kuhitaji beki kucheza
kwa mikono namna hii. Yeye
Andersen alikuwa anakimbia
kawaida, ni jambo la kawaida
hali hiyo na alipigwa na mpira

pania baadhi yaripoti zikifikia  unuzi kuwa euro bilioni : kutoka umbali wa mita moja.
kudai kwamba ofailiku- moja. : ——
FERRAN Torres ames- waimetolewa. Inabakia kuonekana :

isitiza nia yake ya kusa-
lia Barcelona baada ya
msimu huu wa majira
ya joto.

Ingawa hajapata
nyakati nzuri zaidi aki-
wa na ‘La Blaugrana’
hao tangu alipowasili
kutoka Manchester City
mwaka 2022, Ferran
bado ni mchezaji anay-
ethaminiwa sana na
klabu nyngi.

Hapo awali Arsenal Barca kwa mkataba saba na asisti tatu, huku :
walitajwa kuhitaji hu- wa miaka mitano hadi pia akifunga mara tatu :
duma yake, lakini lengo 2027, miamba hao wa kwenye Ligi ya Mabing- :
la hivi majuzi lilihusu Katalunya wakiweka wa Ulaya. :

Akizungumzia ni
wapi atakuwa kwa
msimu wa 2024/25, Fer-
ran alilambia RAC1 kwa
ujasiri: “Nitaendelea ku-
wania Barca.

“Nimetulia sana. Wa-
naweza kuhifadhi wino
na kubadilisha jina lan-
gu kwa mtu mwingine,
ni kwamba nitaendelea
Barca.”

Ferran alijilunga na

kama kocha Hansi Flick :
anaweza kupata ma- :
tokeo bora kutoka kwa :
Ferran huku mchezaji :
huyo akihangaika chini :

ya bosi wa awali Xavi.

Alishiriki katika me- :
chi29zaLa Ligamsimu :
uliopita, lakini 12 pekee :
kati ya hizo alianza, :
ingawa Ferran bado :
kurejesha :
kwa heshima mabao :

alifanikiwa
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HABARI MICHEZO

B AZAM

Meena, Masele
waitwa Twiga
Stars

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars), Ba-
kari Shime, amewaita kwa mara
ya kwanza katika kikosi hicho,
Victoria Masele anayecheza To-
pHat Soccer Academy ya Georgia
na Malaika Meena wa Forest Uni-
versity ya Marekani, imeelezwa.

Ofisa Habari wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, alisema jana wachezaji
hao wameitwa kwa ajili ya mechi
za kirafiki za kimataifa dhidi ya
Tunisia na Botswana zitakazo-
fanyika hivi karibuni.

Ndimbo alisema wachezaji hao
watawasili nchini hivi karibuni ili
kuungana na nyota wengine wa
timu hiyo watakaoingia kambini

"Kocha Shime amewaita
wachezaji hawa ili kuongeza
nguvu katika kikosi chake kwa
sababu huko mbele tunahitaji
kupata matokeo chanya kwenye
mashindano yote ya kimataifa
tutakayoshiriki," Ndimbo alise-
ma.

Aliwataja wachezaji wengine
walioitwa kuwa ni pamoja na
Najat Abasi kutoka JKT, Asha
Mrisho ( Amani), Lidya Maxi-
milian (JKT), Protasia Mbunda
(Fountain Gate), Enekia Kasonga
(Eastern Flames), Julietha Sin-
gano (Mexico),

Vailet Mwamakamba ( Simba
Queens), Anastazia Katunzi, Joyce
Lema, Janeth Christopher (JKT),
Ester Maseke (Bunda) na Diana
Lucas wa Ame SKF.

Wachezaji wengine ni Aisha
Juma (Simba Queens), Stumai
Athumani, Winifrida Gerald (JKT),
Maimuna Kaimu (ZED ya Misri),
Elizabeth Charles ( Alliance),
Aisha Masaka (BK- Hacken), Oppa
Clement (Besiktas) na Clara Lu-
vanga anayecheza Saudi Arabia
katika Klabu ya Al Nasr.

Twiga Stars imefuzu kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika kwa Wanawake (WAFCON),
ambayo yamesogezwa mbele na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
hadi Julai mwakani.

Somoe Ng'itu na Adam

Fungamwango

AKATI  ikimtan-
gaza rasmi kiungo
mshambuliaji,
Nassor  Saadun
kutoka Geita Gold, Klabu ya
Azam imetajwa kuwa katika
harakati ya kumrudisha go-
likipa wa Simba, Aishi Manula,
atakayekwenda kwa mkopo.
Habari zilizopatikana ku-
toka ndani ya klabu hizo mbili
zinasema kumekuwa na ma-
zungumzo ya pande mbili
kuhusu kipa huyo ambaye
aliwahi kuichezea Azam FC na
kujiunga na Simba 2017.
Taarifa zinaeleza kuwa
Azam inamhitaji Manula kuto-
kana na uzoefu wake kwenye

MANULA,

KIFAA

michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, huku viongozi wa
Simba wakitaka kumuondoa
ili kumsogeza Ali Salim kuwa
kipa namba mbili na baadaye
kumpa mikoba ya kuwa nam-
ba moja.

“Tuna kipa mzuri, Mohamed
Mustapha, lakini Manula atatu-
faa zaidi kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa, amecheza
kwa kiwango kikubwa na
kuifikisha Simba robo fainali
mara tano, uzoefu wake ndiyo
tunaouhitaji kwa sababu sisi
lengo letu namba moja anga-
lau kwanza tutinge hatua ya
makundi, tumeona atatufaa na
kwetu ni rahisi kumpata, pia ni
mtoto wa nyumbani,” alisema
mtoa taarifa kutoka Azam FC.

Taarifa kutoka ndani ya Kla-
bu ya Simba zinasema mabosi

wa timu hiyo wanaona sasa
ni wakati wa kuanza maisha
mapya bila ya Manula am-
baye mkataba wake unamal-
izika 2025, hivyo kumtoa kwa
mkopo.

Habari zinasema awali ili-
kuwa apelekwe Singida Black
Stars, lakini Azam imeonye-
sha nia ya kutaka kumchukua,
hivyo mazungumzo yanaen-
delea ambapo huenda Simba
nayo ikanufaika na dili hilo
kwa kupata mchezaji.

“Salim ni kipa mzuri na
mdogo, anatunzwa ili awe kipa
namba moja wa Simba, na
hata Taifa Stars, moja kati ya
mipango ya kumfanya afikie
huko ni kumuondoa Manula
ambaye kwa sasa amepoteza
imani kwa wanachama na
mashabiki, bahati nzuri Ayoub

Lakred ambaye amezolea sifa
kwa mashabiki anabaki, Salim
atakuwa kipa namba mbili,
Hussein Abel yeye atakuwa
kipa wa tatu,” kilisema chanzo.

Wakati huo huo, uongozi wa
Azam FC umemsajili kiungo,
Nassor Saadun kutoka Geita
Gold ya mkoani Geita.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam, Abdulkarim Amin ‘Pop-
at, aliliambia gazeti hili jana
Saadun amepewa mkataba
wa mwaka mmoja na wenye
kipengele cha kuongeza tena
muda kama huo endapo wa-
taridhishwa na kiwango chake.

Popat alisema wanaendelea
kuboresha kila idara katika
timu yao kwa sababu wana-
taka kufanya vema Kkatika
mashindano yote watakay-
oshiriki kwenye msimu mpya.

Simba yanyakua kocha Morocco
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ka Agosti 3, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Awali Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed
wakati akitangaza tarehe rasmi
ya tamasha hilo, alisema wata-
tangaza mbeleni timu itakayoku-
ja kucheza na Simba siku ye
kilele cha tamasha hilo Uwanja

wa Benjamin Mkapa.

Hata hivyo, taarifa kutiko nda-
ni ya klabu hiyo zinaeleza kuwa
Simba imetuma mwaliko kwa
klabu hiyo ya Rwanda kuja Tan-
zania kucheza nao siku hiyo ya
kuhitimisha Wiki ya Simba.

Taarifa kutoka Rwanda zime-
thibitisha klabu hiyo ya jeshi
itakuja nchini kucheza na Simba
baada ya kukubali mwaliko wa
Wekundu hao.

Mtandao maarufu  nchini
humo (Inyarwanda.com) juzi ul-
iandika, “Agosti 3, 2024, Simba
SC watakuwa wenyeji wa APR
FC katika mchezo maalum wa
Simba Day.”

Simba Day ni tamasha la kila
mwaka ambalo Simba hulitumia
kuwatambulisha wachezaji wake
wapya na benchi zima la ufundi
mbele ya mashabiki wao.
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ataamua,” alisema Kanu.
Ingawa Kanu hakuweka
wazi klabu gani zinawata-
ka wachezaji hao, taarifa
za ndani zinasema, Tch-
akei na Kagoma wana-
takiwa na Simba, Lobota

Yanga yasubiri Aussems...

amewavutia Yanga na
Rupia huenda akatimkia
Azam FC.

Kanu amebainisha kuwa
kikosi hicho kitaanza
rasmi kambi ya maandal-
izi ya msimu mpya Ju-
matano ambapo Aussems
ataamua sehemu ambayo
anataka timu ikajichimbie.
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Kiungo mshambuliaji wa Ujerumani, Jamal Musiala, akiifungia timu yake bao la pili, huku kipa wa Denmark, Kasper Pe-
ter Schmeichel, akiteseka kuokoa bila mafanikio, kwenye mechi hiyo ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa Ujerumani
juzi na wenyeji kushinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Adam Fungamwango na

Faustine Feliciane

LABU ya Simba, waka-
ti wowote inaweza
kumtangaza raia wa

rika Kusini, Fadlur-

aghman “Fadlu” Davids kuwa
Kocha Mkuu wa kikosi hicho,
atakayekinoa kwa msimu ujao
wa mashindano, imefahamika.
Taarifa za ndani ya kla-
bu hiyo zinasema kuwa,
baada ya kikao cha juzi
mabosi wa Simba kwa
kauli moja wame-
kubaliana kumpa juku-
mu kocha huyo anaye-
julikana zaidi kwa jina
la Fadlu Davids kuwa
Kocha Mkuu ambaye
atachukua jukumu la
kuongoza kikosi hicho
kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho
barani Afrika, Ligi

Kuu Tanzania Bara na
Kombe la FA.

SIMBA YANYAKUA
KOCHA MOROCCO

® ® ® Kutambulishwa wiki hii huku rasmi
sasa wakiikaribisha APR ya Rwanda...

“Suala la Kocha Mkuu tume-
shamaliza, tunamalizia baadhi
ya watu wa benchi la ufundi na
baadhi ya wachezaji wachache
waliobaki,” alisema mtoa taari-
fa kutoka ndani ya klabu hiyo.

Fadlu anatua Simba akitoka
kocha msaidizi wa kikosi cha
Raja Casablanca ya Morocco,
ambayo mpaka sasa ipo chini
ya Josef Zinnbauer.

Kabla ya kuchukuliwa na
klabu hiyo ya Afrika Kaskazini,
kocha huyo alikuwa akiifundi-
sha Maritzburg United ya Af-
rika Kusini, huku 2023 akiwa
ni kocha msaidizi katika klabu
Lokomotiv Moscow ya Urusi.

Klabu  zingine  ambazo
amewahi kufundisha ni Or-
lando Pirates ya Afrika Kusini
kama kocha mkuu 2021, am-
bapo kabla ya hapo alikuwa
msaidizi kwenye klabu hiyo
mwaka 2019, chini ya makocha

watatu kwa nyakati toafauti,
Zinnbauer ambaye baadaye
walikutana Raja Casablanca,
Milutin Sredojevic ‘Micho’, na
kocha Rulani Mokwena, kocha
wa sasa wa Mamelodi Sun-
downs.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba,
Ahmed Ally, alisema suala
la kocha linafanyiwa kazi na
uongozi wa juu na likikamilika
ataambiwa, na yeye atawa-
habarisha mashabiki.

Pamoja na hayo aliwatoa
hofu wanachama na mashabi-
ki wa Simba kuwa wataka-
poondoka nchini kwenda
Misri, kwenye Jiji la Ismailia,
watakuwa na benchi zima la
ufundi.

“Safari hii niwaambie tu
kuwa tutaondoka tukiwa ka-
mili, kwa maana ya makocha
wote, mkuu, msaidizi, wa

makipa, wa viungo na mene-
ja, kila mtu atakuwa kwenye
nafasi yake, pia tutaondoka
wote pamoja hapa hapa na
wachezaji wote walioongeze-
wa mikataba na wapya, kuele-
kea kambini kuanza ‘pre sea-
son’ yetu,” alisema Ahmed.

Mbali na kocha huyo, Simba
ilikuwa inahusishwa na mako-
cha wengine ambao ni Florent
Ibenge, ambaye juzi alisema
kwa sasa hayupo kwenye
mpango huo, Msauzi Steve
Khompela na Mreno Alex-
andre Miguel Santos ambaye
anaifundisha Petro de Luanda
ya Angola.

Katika hatua nyingine imefa-
hamika kuwa Simba itacheza
mchezo wa kirafiki na APR ya
Rwanda wakati wa Tamasha
lao la Simba Day litakalofanyi-
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yasubiri
Aussems
aamue

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu mpya wa Singida
Black Stars, Patrick Aussems,
anatarajia kuwasili nchini leo
kwa kuanza rasmi kazi ya
kukinoa kikosi cha timu hiyo
kwa ajili ya msimu mpya wa
mashindano, huku akitarajia
kuamua hatma ya wachezaji
wa timu hiyo wanaotakiwa na
Klabu za Simba na Yanga.

Kocha huyo ambaye amewahi
kuifundisha Simba 2018 hadi
2019, alipewa kibarua cha
kukiongoza kikosi cha timu
hiyo Kilichobadilisha jina kuto-
ka Ihefu, baada ya kuachana na
kocha vvake Mecky Maxime.

Mkurugenm wa Ufundi wa
klabu hiyo, ambayo zamani
ikiitwa Ihefu, Muhibu Kanu,
amesema, ujio wa kocha huyo
mbali na kuanza rasmi kazi
va kufua kikosi hicho, lakini
atatoa ripoti kama anaweza
kuwaruhusu wachezaji wanao-
takiwa na klabu mbalimbali,
zikiwamo Simba na Yanga huku
ofa zikiwa mezani.

Wachezaji wanaotakiwa ku-
toka kwenye klabu hiyo ni Elvis
Rupia, straika kutoka nchini
Kenya, kiungo mshambuliaji
Marouf Tchakei raia wa Togo na
Emmanuel Lobota, winga raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, na kiungo mkabaji,
Yusuph Kagoma. o

“Kuna ofa nyingi mezani, ipo
ya Rupia kuna watu wametuma
barua ya kuleta ofa, zipo meza-
ni kwangu nimeziona kuna wa-
naomhitaji Tchakei kuna timu
inamtaka Kagoma, hata Lobota,
yaani klabu zinataka wachezaji
wetu tofauti tofauti, ila tuli-
chokuwa tunasubiri ni kwamba
kocha aje, yeye ndiye atatoa
ruhusa nani auzwe na nani
abakishwe, au wote wabaki, au
wauzwe wote wanaotakiwa ili
tusajili wengine, kocha ndiye
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