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Na Elizabeth Zaya

‘PENYE nia pana njia’, ni usemi wa 
Kiswahili. Katika uhalisia wake, ni tam-
ko linalofaa kubebwa na Rose Samson 
(32), mkazi wa kijiji cha Mayale katika 
Halmashauri ya Makambako, mkoani 
Njombe, kulingana na hatua aliyoikia.Ukimuona sasa, mara zote ni mama 

wa kuwajibika. Kila mara yuko baraba-
rani na si ajabu akakutekeleza ghala, 
akikimbia kwenda kuwasikia wateja 

wake. Madereva wa mabasi wamekuwa 
maraiki wake wakubwa kibiashara.Nipashe ilishuhudia, mara nyingi ku-

toka nyumbani kwake jirani na baraba-
rani, madereva wasipomkuta baraba-
rani, wanampigia honi kumuita kwa ajili 
ya biashara au mahitaji mengine katika 
uhusiano wao wenye sura ya biashara, 
iliyobeba ishara ya kuaminika na kuku-
balika kwa mama huyo.

Habari 
katika 
picha
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HUZUNI
•  Dk. Reginald 
Mengi afariki dunia, 
Rais Magufuli, UN, 
mataifa, umma 
wamlilia… Endelea 
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        WaDau Wa michezo Wamlilia Dk. mengi UK.32 maoni, kaTuni UK.6michezo

JPm aFichua nJama 
RAIS John Magufuli, amefichua 
njama anazofanyiwa Mbunge wa 
Mbarali, Haroub Mohamed (CCM), 
zikiwamo kuwekewa bunduki...

kiBano maJi
MIRADI ya maji imekuwa kaa 
la moto kwa Wizara ya Maji 
baada ya wabunge kuibana 
vikali wakisema watendaji...
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Na Romana Mallya

MWENYEKITI Mtendaji wa IPP, 
Dk. Reginald Mengi, amefariki du-
nia baada ya kuugua kwa muda 
mfupi Dubai, Falme za Kiarabu.

Dk. Mengi ambaye alizaliwa Mei 
29, 1942, ni mmoja wa mabilionea 
barani Afrika, alipatwa na umauti 
usiku wa kuamkia jana, kwa mujibu 
wa taarifa zilizotolewa na familia 
yake.

Baada ya taarifa za msiba huo 
kutolewa na vyombo vya habari 

vya runinga na redio vya IPP, taasisi 
za kitaifa na kimataifa na makundi 
mbalimbali ya kijamii yalionyesha 
kuguswa na msiba huo na kutuma 
salamu za rambirambi kupitia vy-
ombo vya habari na mitandao ya 
kijamii.

Rais John Magufuli ni miongoni 
mwa walioguswa na msiba huo 
ambaye aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter akisema: “Ni-
mesikitishwa na taarifa za kifo cha 
mzee na raiki yangu, Dk. Reginald 
Mengi.

‘Nitamkumbuka kwa mchango 
wake mkubwa katika maendeleo ya 
taifa letu na maono yake yaliyopo 
katika kitabu cha ‘I Can, I Must, I 
Will’. Poleni wanafamilia, wafan-
yakazi wa IPP na Jumuiya ya Wafan-
yabiashara.” 

Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. 
Hassan Abbas pia aliandika kwenye 
ukurasa wake wa Twitter akisema: 
“Nimepokea kwa masikitiko taarifa 
za kifo cha Dk. Mengi. Kama alivyo-
pata kusema yeye mwenyewe siku 
za uhai wake kuwa ‘watu wanaoa-

cha alama hawai’, basi mawazo, 
falsafa, ubunifu na kujitoa kwake 
vitaendelea kuishi nasi.”

Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa 
Mataifa (UN) nchini, Alvaro Rodri-
guez, pia aliandika katika ukurasa 
wake wa Twitter akisema: “Ninasiki-
tika sana kusikia kuhusu kifo cha 
Dk. Mengi. Naungana na Watan-
zania katika kumlilia ndugu yetu. 
Fikra zetu na sala zetu zipo pamoja 
na familia yake. Pumzika kwa amani 
Dk. Mengi.”

Ubalozi wa Marekani nchini pia 

ulitoa taarifa jana ukieleza kuwa 
umepokea kwa majonzi taarifa ya 
kifo cha mfanyabiashara huyo.

“Tulipata fursa ya kufanya kazi na 
Dk. Mengi katika siku zilizopita na 
kwa hakika mchango wake katika 
ukuaji wa muda mrefu wa uchu-
mi na maendeleo ya Tanzania ni 
mkubwa na muhimu mno.

“Tunatoa pole na rambirambi 
zetu za dhati kwa familia na raiki 
zake na kuungana na watu wa Tan-
zania katika kuomboleza msiba 
huu mzito,” taarifa ya ubalozi huo 

Na Godfrey Mushi, DODOMA 

BUNGE jana lilizizima kwa siman-
zi, baada ya kupokea taarifa za kifo 
cha Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk 
Regnad Mengi, Waziri wa Nchi, Oisi 
ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Januari  Makamba, 
alisema kifo chake ni pigo kubwa 
kwa nchi.

“Nimepokea taarifa hiyo kwa 
masikitiko na mshtuko mkubwa, 
kwamba mzee Mengi ukizungumza 
historia ya biashara, media (vyombo 
vya habari) hapa nchini, jina lake 
lazima liwepo na amekuwa pioneer 
(mwanzilishi) au mtengeneza njia 
kwenye tasnia ya habari nchini.

“Hapa mwishoni amekuwa ni mtu 
ambaye ametoa mchango mkubwa 
kwenye masuala ya jamii, makundi 
mbalimbali kama walemavu, kwe-
nye haramabee zinazohusu masua-
la ya jamii alikuwa mstari wa mbele 
na kuchanga kwa moyo. Amegusa 
maisha ya watu wengi sana na kwa 
kweli tutamkosa kama taifa kwa 
sababu ametoa mchango mkubwa 
sana karibu katika kila eneo la uhai 
wa nchi yetu, kwenye uchumi kwe-
nye biashara. Ni pigo kubwa kwa 
nchi, pigo kwa wanafamilia yake na 
IPP Media na sisi watu wa serikali na 
wanasiasa.”

MBATIA

Mbunge wa Vunjo (NCCR-Mageu-
zi) James Mbatia, akizungumzia kifo 
cha Dk. Mengi alisema, “Niombe 
Watanzania tuwe na utulivu wa 
ndani hasa wanatasnia ya habari 
nchini, sekta binafsi nchini na fa-
milia yake. Inanibidi nitafakari zaidi 
na wote tusimtafakari Mengi kama 
mfanyabiashara, tumuone Mengi 
akiwa Mtanzania mwenye sura ya 
uzalendo wa taifa la Tanzania, siyo 
utajiri wake, bali kama Mtanzania 
wa kawaida.”

Alisema katika uhai wake, Dk. 
Mengi hakuogopa kupambana ku-
jitoa kwa ajili ya maslahi ya mapana 
ya Tanzania iweze kuwa sehemu 
salama na nzuri zaidi ya kuishi.

Mbatia aliwasihi Watanzania, kwa 
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kipindi hiki cha maombelezo, 
udhaifu wa kibinadamu inabidi 
uzuiwe na kuwa na utulivu wa 
ndani, kutafakari, kujiuliza na 
kuchukua mema yote aliyoi-
fanyia taifa hili badala ya kuzun-
gumza udhaifu wa kibinadamu 
ambao kila mtu anao.

MAVUNDE

Aidha, Naibu Waziri wa Nchi, 
Oisi ya Waziri Mkuu anayeshu-
ghulikia masuala ya kazi na ajira, 
Anthony Mavunde, ambaye pia 
ni Mbunge wa Dodoma Mjini, 

alisema Mengi ni kati ya Wa-
tanzania wachache walioacha 
alama kubwa katika taifa. 

Alisema mwekezaji huyu 
mzawa, amekuwa ni mtu mwe-
nye msaada kwa watu wengi 
wenye uhitaji na hasa watu we-
nye ulemavu ambao watamkum-
buka sana kwa mchango wake 
mkubwa wa kubadilisha ikra, 
mitizamo lakini pia kuwawez-
esha kiuchumi kuikia ndoto zao 
kwamba na wenyewe wanaweza 
wakasimama na kujitegemea. 

“Mzee Mengi anaacha funzo 

kwa watu wote katika taifa letu, 
Afrika na duniani, Mwenyenzi 
Mungu akikujalia mali, uwezo 
basi hakikisha unashirikiana na 
wale wenye mahitaji na kubadili-
sha maisha yao ili iwe sehemu 
ya sadaka yako. Mengi ametoa 
sadaka yake kwa kiwango ki-
kubwa sana. Taifa limempoteza 
mtu mashuhuri, mtu ambaye ali-
kuwa ana upendo mkubwa sana, 
mtu mzalendo ambaye alikuwa 
anatamani kuona sekta binafsi 
inakua na kuzalisha akina Mengi 
wengi zaidi,”

Na Christina Haule, DODOMA

WANATAALUMA ya Habari 
wanaoshiriki maadhim-
isho ya Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari Duniani 
yanayofanyika jijini Do-
doma, wameeleza kupokea 
kwa mshituko mkubwa kifo 
cha Mwenyekiti Mtendaji wa 
IPP, Dk. Reginald Mengi.

Akisoma taarifa ya wana-
taaluma hao jana, Mkuru-
genzi Mtendaji Mkuu wa Uh-
uru Media, Ernest Sungura, 
alisema Dk. Mengi ambaye 
pia  alikuwa Mwenyekiti 
wa Chama cha Wamiliki wa 
Vyombo vya Habari Tanza-
nia (MOAT),  atakumbukwa 
daima na wanataaluma 
ya habari nchini kutokana 
na kujitolea kwake katika 
kuimarisha tasnia ya habari 
nchini.

Alisema Dk. Mengi alianzi-
sha vyombo mbalimbali vya 
habari, vikiwamo magazeti, 
redio na runinga Tanzania 
na Afrika Mashariki.

“Wanataaluma ya habari 
tunaoshiriki maadhimisho ya 
Siku ya Uhuru wa Vyombo 
vya Habari Duniani, jijini 
Dodoma, tunatoa pole kwa 
wanafamilia ya Dk.  Mengi, 
wafanyakazi wa kampuni ya 
IPP na wanataaluma wote 
wa tasnia ya habari kuto-
kana na kifo hicho.

“Tunawasihi wanafamilia 
ya Dk. Mengi na watu wote 
walioguswa na msiba huu 
kuwa na ujasiri na uvumilivu 
ka wakati huu mgumu wa 
kuondokewa na mpendwa 
wetu. Bwana alitoa na 
Bwana ametwaa, jina lake li-
himidiwe,” alisema Sungura.

Baada ya kutolewa taarifa 
hiyo kabla ya kuanza kwa 
mkutano wao, wanataaluma 
wa habari walisimama kwa 
dakika moja kwa ajili ya 
kumkumbuka Dk. Mengi.

Wanataaluma 

waomboleza

Anthony Mavunde Freeman Mbowe James Mbatia

Livingstone Lusinde Lucy Owenya Nape Nnauye
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Na Salome Kitomari

MTANDAO wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC), umesema utamkum-
buka Dk. Regnald Mengi, kwa 
jitihada kubwa za kuboresha 
upatikanaji wa habari na 
sekta ya habari nchini. 

Taarifa iliyotolewa kwa 
vyombo vya habari na 
Mratibu wa THRDC, Onesmo 
Olengurumwa, alisema tangu 
mwanzoni mwa miaka ya tisi-
ni hadi kifo chake, Dk. Mengi 
alikuwa mstari wa mbele ka-
tika kuwekeza kwenye sekta 
ya habari katika ukanda wa 
Afrika Mashariki. 

“Hii inathibitika kwa 
kuangalia jitihada alizozi-
chukua kwa kuanzisha vituo 
vya redio kama Radio One 
na Capital Radio; vituo vya 
television kama ITV, EATV na 
Capital TV; pamoja na maga-
zeti yakiwamo The Guardian 
na Nipashe,” alisema.

Alisema vyombo hivyo vya 
habari vimefanya kazi kwa 
mafanikio makubwa, huku 
vikifanikiwa kuwa mfano wa 
kuigwa na vyombo vingine 
vya habari nchini.

Alisema Mengi atakumbuk-
wa sana kutokana na mchan-
go wake katika kupigania 
uhuru wa kujieleza na haki ya 
kupata taarifa. 

Kwa mujibu wa Mratibu 
huyo, kwa zaidi ya miaka 
saba, TRDC umekuwa ukipata 
ushirikiano mzuri kutoka kwa 
Mengi hasa katika kutetea na 
kuimarisha ulinzi na usalama 
wa wanahabari nchini. 

Alitolea mfano Mei 
15,mwaka 2013, wakati 
Mengi alipokuwa Mwenyekiti 
wa Chama cha Wamiliki 
wa Vyombo vya Habari 
Tanzania (MOAT), Mtandao 
ulipata ushirikiano mkubwa 
kutoka kwake katika kufanya 
mkutano wa mashauriano na 
kuboresha umoja kati ya wa-
tetezi wa haki za binadamu 
na wamiliki wa vyombo vya 
habari ili kuboresha ulinzi na 
usalama wa waandishi wa 
habari nchini.

“Kufuatia kifo cha mtu 
huyu muhimu kwenye his-
toria ya vyombo vya habari, 
wakati huu ambao wadau wa 
habari wanasubiri kushere-
hekea Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari Duniani 
kesho (leo), Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania unatoa pole kwa 
familia,wana IPP na marafiki 
wote,” alisema.

THRDC: 
Mengi 
alikuwa 
muhimu 
sekta ya 
habari
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ilieleza.�
Rais mstaafu wa Jamhuri ya 

Demokrasia ya Congo, Dk. Joseph 
Kabila, alisema kifo cha Dk. Mengi 
ni pigo kubwa kwa Tanzania na 
nchi za Afrika Mashariki na Kati.

“Dk. Mengi ni mtu ambaye aliku-
wa na ubunifu, aliunda kampuni 
nyingi zilizoajiri watu wengi Tan-
zania, alikuwa mfano katika watu 
wengi kwenye eneo hilo, vijana 
katika maeneo haya wanaweza 
kuiga mfano ili kuuendeleza ukan-
da mzima wa Afrika Mashariki na 

Kati,” Dk. Kabila alisema katika 
ujumbe wake wa salamu za ram-
birambi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe, 
akiwa nyumbani kwa Dk. Mengi 
jijini Dar es Salaam jana, alisema: 
“Marehemu ni ndugu yangu, tu-
natoka eneo moja, ni mjomba 
wangu, napenda kutoa salamu za 
rambirambi kwa watu wa Hai, ali-
kuwa mtu wa kipekee kabisa.”

Mwenyekiti wa Chama cha 

Umma (Chaumma), Hashim Rung-
we, katika mkutano na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam jana, 
alisema chama chake kimepokea 
kwa masikitiko taarifa za kifo cha 
Dk. Mengi kwa kuwa alikuwa na 
mchango mkubwa kwa taifa.

Rungwe alisema Dk. Mengi 
ameisaidia nchi kiuchumi, kiafya, 
kimichezo, hivyo kifo chake ni 
msiba wa taifa kwa kuwa katika 
maisha yake, alimgusa karibu kila 
mtu.

Kiongozi mstaafu wa Vijana Ba-

katika uongozi mpaka hatimaye 
nikawa Mbunge. Kwangu mimi 
ndiye aliyeshika na kufungua sa-
fari yangu ya kisiasa.”    

LUSINDE

Pia, Mbunge wa Mtera (CCM), 
Livingstone Lusinde, alisema 
Mengi ni alama ya matajiri wach-
ache wenye unyenyekevu kwa 
Mungu, lakini matajiri wach-
ache wenye utu, ameacha alama 
kubwa ya kusaidia watu maskini, 
watu wenye ulemavu na watu 
wenye mahitaji mbalimbali. 

Alisema katika maisha yake 
amekuwa kioo na mfano 
mkubwa sana wa kujinye-
nyekeza mbele za wenzake. 

NKAMIA

Mbunge wa Chemba (CCM), 
Juma Nkamia, amemuelezea 
Reginald Mengi kuwa ni mmo-
ja kati ya watu waliofanya tran-
siformation (mabadiliko) ya 
habari Tanzania. 

“Hakika huu ni msiba mzito, 
misiba yote ni mizito, lakini 
misiba inatofautiana, Watanza-
nia tumepoteza mtu muhimu 
sana,” alisema Nkamia.

Mbunge wa Sumve (CCM), 
Richard Ndasa, ameeleza kuwa 
msiba huo ni mzito kwa taifa, 
pengo aliloliacha ni kubwa 
kwa sababu ni mmoja wa 
wawekezaji wakubwa katika 
nchi yetu kwa hiyo kila mtu 
anafahamu mchango wake 
katika uchumi wa nchi yetu, 
ajira ambazo alikuwa anazitoa, 
lakini uwekezaji wake. 

MSIGWA

Mbunge wa Iringa Mjini 
Chadema), Mch. Peter Msigwa, 
amemuelezea Dk. Mengi kuwa 
amewahamasisha kwa kiasi 
kubwa taifa kuikia ndoto za 
kiuchumi na amekuwa mshiri-
ki na mdau mkubwa wa maen-
deleo.

“Najua mzee Mengi alikuwa 
mwanachama wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), lakini ali-
kuwa na siasa za kistaarabu 
na aliheshimu watu wote am-
bao hawakuwa wanachama 
wa chama tawala,” alisema 
Msigwa. 

ZEDI

Naye, Mbunge wa Bukene 
CCM), Seleman Zedi, alisema 
tangu amfahamu Mengi kama 
mtu ambaye amefanikiwa kiu-
chumi, lakini wakati wote 

 
PENEZA

Mbunge wa Viti Maalum (Chade-
ma), Upendo Peneza, amemlilia Dk. 
Regnald Mengi akisema, “Kwangu 
mimi mzee Mengi nimemfahamu 
miaka mitano iliyopita, nikiwa na-
gombea nafasi ya Mwenyekiti wa 
Baraza la Vijana la Taifa la Chadema 
(Bavicha), yeye aliniona kwenye kip-
indi cha asubuhi kwenye TV moja, 
baada ya kuniona akaenda akaandi-
ka kwenye twitter kwamba ‘nina 
muangalia binti Upendo Peneza, ni 

binti ambaye ana uwezo na uelewa 
mpana na kwangu mimi Upendo ni 
shujaa.’

  “Ile twitt ambayo aliandika, ki-
ukweli ilinisaidia kwa namna fulani 
kwenye kipindi cha kampeni ile kwa 
maana alitambua uwezo wangu, 
nikawa naitumia kuomba kura 
kwenye nafasi hiyo kwenye ngazi 
ya kitaifa na pia baada ya ku-twitt 
alitafuta namba yangu mwenyewe 
akanipigia simu tukaongea, akani-
tia moyo na akaniambia niendelee 
na jitihada hizo za kutafuta nafasi 

January Makamba Joseph Mbilinyi Juma Nkamia

Pendo Peneza Peter Msigwa Selemani Zedi

INAENDELEA UK.8

rani Afrika, Francine Muyum-
bai, alisema Dk. Mengi ameacha 
pengo kubwa kwa kuwa alikuwa 
akiwapa vijana wengi wa Afrika 
kazi kupitia kampuni zake.

Waziri wa zamani wa Wiz-
ara ya Habari, Utamaduni na 
Michezo, Nape Nnauye, alisema: 
“Umeacha alama kubwa, nimeji-
funza mengi kwako, raiki, mshi-
kaji, kiongozi na mzazi, ulini-
fundisha kuwa kukata tamaa ni 

INAENDELEA UK.8
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DK. MENGI ALIVYOTUMIKIA JAMII YAKE
Na Romana Mallya

N
I wastani wa wiki nne 
kasoro siku moja, kutim-
ia tarehe ya kuzaliwa kwa 
Mwenyekiti Mtendaji wa 

IPP, Dk. Reginald Mengi, aliyefariki 
dunia usiku wa kuamkia juzi.

Ni pigo kubwa katika jamii, pan-
de zote za imani na umma, kutoka-
na na umuhimu wake katika jamii. 

Ni mzaliwa wa Mei 29, mwaka 
1942, katika kijiji cha Nkuu, kili-
chopo Machame mkoani Kiliman-
jaro. Katika kipindi chote cha mai-
sha anayojitambua, aliamini katika 
falsafa, “kufa maskini ni mtu kujita-
kia.”

Kupitia falsafa hiyo, imemvusha 
kutoka nyumba ya umasikini na 
kuingia katika historia kuwa mion-
goni mwa waliofanikiwa kwa kiasi 
kikubwa nchini Tanzania na barani 
Afrika kwa jumla.

Alikuwa na kawaida kimaisha. 
Mara nyingi kila alipokutana na 
makundi mbalimbali kwenye jamii, 
bila ya kujali ama yamefanikiwa 
au la, aliwataka watu hao wakatae 
umaskini, akirejea kwamba ndivyo 
ilivyokuwa tabia yake.

Alirejea kwamba, ndivyo al-
ivyokuwa katika zama za ujana 
wake, alihangaika mno kujikwa-
mua kutoka mahali alikosimama, 
kuelekea katika kundi la waliofani-
kiwa au matajiri wa nchi.

Miongoni mwa vitu ambavyo Dk. 
Mengi atakumbukwa nayo ni nam-
na alivyoshiriki kitaifa kuhakikisha 
makundi mbalimbali kwenye jamii 
yanapambana na umaskini na ku-
jikwamua kimaendeleo, ili kuisaid-
ia nchi kuikia uchumi wa kati wa 
viwanda.

Zama za uhai wake zilizoishia 
usiku wa kuamkia jana, alidumu 
kushiriki katika mambo  mbalim-
bali ya kijamii, hususan kusaidia 
makundi tofauti ya kijamii walio 
wahitaji.

Hapo inawajumuisha walemavu, 
yatima, wajane na wengine wanao-
jiweza, kwa kutoa ushauri na mis-
aada ya namna ya kulinda nafasi 
zao kwenye jamii.

Katika kuhakikisha kundi kubwa 
la vijana wa sasa na taifa lijalo lina-
baki na kumbukumbu ya maisha 
yake kwa dhana ya kuuchukia 
umaskini na kujikomboa, Dk. Men-
gi aliaandika kitabu kilichosheheni 
historia pana ya maisha yake ya 
umaskini alioupitia hadi kuikia 
mafanikio yake.

‘I Can, I Must, I Will’ ndicho 
kitabu cha Dk. Mengi ambacho 
makundi mbalimbali kwenye jamii, 
kila siku yanaendelea kukinunua, 
kufahamu na kujifunza mbinu ali-
zotumia wakati huo akiwa katika 
zama za umaskini wake, hadi ku-
ikia mafanikio aliyonayo.

Julai 2, 2018, Dk. Mengi alizindua 
rasmi kitabu hicho mbele ya Rais 
Dk. John Magufuli, ambacho sasa 
licha ya kwamba kimwili hayupo, 
kupitia kitabu hicho Watanzania 
wataendelea kumuenzi, kuishi na 
kujifunza namna ya kujikwamua na 
umaskini.

Akisimulia historia ya maisha 
yake mbele ya Rais Magufuli na 

wageni wengine kutoka ndani na 
nje ya nchi waliohudhuria sherehe 
za uzinduzi wa kitabu hicho siku 
hiyo, Dk. Mengi alisema alizaliwa 
katika familia maskini, lakini mais-
hani mwake hakuwahi kuukubali 
umaskini.

“Leo nitawaeleza nilikotoka, 
nilipo na ninakokwenda, kwanza 
sioni aibu kusema nilizaliwa kwe-
nye umaskini uliopindukia,” alian-
za kusimulia na kuongeza: 

“Nilizaliwa kwenye nyumba udo-
go ya msonge ikichanganywa na 
ng’ombe, mbuzi panya hata mende. 

“Leo nimesimama mbele yenu 
kama mpambanaji wa kupambana 
na umaskini. Kilichonitoa huko 
kwenye umaskini, ni kwa sababu si-
kuuona kama ni tatizo, bali changa-
moto.

“Unapotembea kila mahali 
ukasema ‘umaskini, umaskini, 
umaskini’ utazidi kuwa maskini un-
apaswa kusema umaskini utaacha-
na nao, kwa sababu ni changamoto 
tu.”

Dk. Mengi alisema, baada ya 
kuona umaskini ni changamoto, ni 
lazima mtu awe na macho yanayoo-
na fursa, akiamini ndicho kilichom-
ikisha alipo.

CHIMBUKO LA KITABU

Kuhusu kitabu chake, Dk. Mengi 
alisimulia uamuzi wa kukiandika 
kutokana na makundi ndani ya 
jamii, alipokutana nayo yalimuuliza 
kwa nini kitabu hicho, ‘I Can, I Must, 
I Will’.

“Nilikuwa na mtoto anaitwa Rod-
ney (Motie), ambaye kabla Mwe-
nyezi Mungu hajampokea, kabla 
hajaondoka duniani aliniomba 
sana niandike kitabu, alisema na 
kuendelea: 

“Aliwahi kuniambia baba nataka 

uandike kitabu  kitakachoelezea 
maisha yako na mambo uliyofan-
ya  ambayo ninayafurahia sana. 
Naamini wengine watayafurahia 
wakisoma, nilimwambia nitafanya 
hivyo.” 

Dk. Mengi alisimulia kuwa kitu 
kilichomsukuma kuandika kitabu, 
ni kwa sababu ya kupitia maisha ya 
umaskini na kuamua kuyakataa, ak-
isema anaweza.

 “Niliamua kuandika kitabu cha 
kuelekezea namna nilivyoachana 
na umaskini, kwa sababu siyo watu 
wote wanatoka katika familia bora. 
Wengi ni maskini, ila wakisema wa-
naweza, wanaweza kweli,” alisema.

Akiwaelezea wazazi wake, Dk. 
Mengi alisimulia kwamba mama 
yake alikuwa akienda soko la Kalali 
(Moshi) kununua ulezi na aliporudi 
nyumbani aliuweka maji kabla ya 
kwenda kuuuza ili uwe mzito.

“Alikuwa akiuweka maji ili uwe 
mzito kisha anaupeleka soko 
lingine kuuza. Wakati huo alikuwa 
anauza kwa kilo, kwa hiyo ulikuwa 
na uzito mara mbili au tatu,” alise-
ma.

Pia, alisema baba yake alikuwa 
ananunua kondoo, kisha anawasa-
isha na siku ya kuwauza, alikuwa 
akiwapa maji na kuwauza bei kub-
wa zaidi, kutokana na kuongezeka 
uzito.

DARASA LA KAKA

Kuhusu kaka yake, alisema ali-
omba wazazi fedha kidogo ya mtaji 
akapewa na alianza kuuza mayai 
matano na baadaye biashara iliku-
wa hadi kuwauzia polisi.

“Siku moja usiku alifukuzwa na 
simba mayai yake yote yakapasuka, 
lakini hakukata tamaa. Alichukua 
trei nyingine ya mayai na kuende-
lea. 

“Wakati akifanya biashara hiyo, 
aligundua kuwa polisi wanavaa 
viatu vinavyong’aa, hivyo akaom-
ba awe anawang’arishia viatu ili 
mwisho wa mwezi wamlipe.

“Walikubali na alipopata fedha 
za kutosha, alirudi nyumbani aka-
nunua gari aina ya pick up (gari 
dogo la kubeba mizigo), akawa ana-
beba bidhaa kwenda Mombasa kwa 
uaminifu. Kuna kitu alinifundisha, 
uaminifu katika biashara,” alisema.

Dk. Mengi alisema jambo kubwa 
ambalo mama yake mzazi alim-
fundisha, ni kutoa kwa watu wenye 
njaa kali. Alieleza: 

“Ninakumbuka siku moja mama 
yangu alipika chakula akawapa wa-
toto waliokuwa na njaa, sisi akatu-
ambia tusubiri kwanza. Huu ndio 
upendo ambao mama alitufundi-
sha kuwajali wengine”.

MASOMO YAKE

Dk. Mengi  alianza elimu ya 
msingi, katika Shule ya Msingi Kis-
ereny Village Bush, kisha akajiunga 
na Shule ya Nkuu District, baadaye 
Shule ya Siha, zote za mkoani Kili-
manjaro. 

Baada ya elimu ya msingi, se-
kondari  alipata katika Shule ya 
Old Moshi. Mara baada ya kuhitimu 
shule, Dk.Mengi alipata ufadhili wa 
Chama Kikuu cha Ushirika cha Ka-
hawa Mkoa wa Kilimanjaro (KNCU) 
alipoenda nchini Uingereza ku-
chukua  masomo  ya  Uhasibu na 
kurudi Tanzania mwaka 1971.

Baada ya kurejea nchini, aliajiri-
wa kwenye kampuni ya Coop-
ers  and  Lybrand  Tanzania,  am-
bayo kwa sasa inajulikana   kama   
Price  Waterhouse  Cooper.

Baada ya kufanya kazi kwa muda 
mrefu, alijiengua na kuanzisha 
kampuni katika miaka ya 1980, am-
bayo ikaunda Kampuni za IPP (IPP 
Group of Companies).

Kampuni hiyo anzilishi ilijishu-
ghulisha na kutengeneza kala-
mu za wino na baadaye ilipanuka 
na kuwa wazalishaji wakubwa.

IPP Group of Companies, ndio 
ilimuwezesha Dk. Mengi kuanzi-
sha vyombo vya habari akianza na 
ITV/Radio One, kisha kufuatiwa na 
redio na televisheni za EATV na 
Capital.

Aidha, hatua hiyo pia iligusa 
uanzishaji magazeti baadhi yake ni; 
The Guardian, Nipashe, Sunday Ob-
server, Kulikoni, Taifa Letu, Finan-
cial  Times, Alasiri na Lete Raha, 
zote chini ya kivuli cha umiliki wa 
kampuni ya magazeti,The Guardian 
Limited.

Kampuni ya IPP Group ya Dk. 
Mengi, mbali na vyombo vya 
habari, inajumuisha viwanda vina-
vyozalisha vinywaji baridi, wazal-
ishaji wa maji ya Kilimanjaro, pia 
soda zinazozalishwa na kampuni 
ya Bonite Bottlers, wazalishaji wa 
soda aina tofauti, chini ya kivuli cha 
Coca-Cola.

“Dk. Mengi pia alikuwa na utashi 
katika sekta ya madini, mafuta na 
gesi,” inatamka taarifa ya familia.

Pia, taarifa inataja maeneo men-
gine ambayo ni mwelekeo wake 
mpya wa kibiashara ni katika 
uundaji magari, kiwanda cha dawa, 
na uzalishaji saruji.

NAFASI ZA UONGOZI

Katika eneo la uongozi ana histo-
ria ndefu, ikiwamo katika nafasi za 
uongozi wa umma.

Kwa mujibu wa taarifa rasmi ya 
kifamilia, Dk. Mengi alikuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa kampuni ya Tanzania Standard 
Newspapers, wachapishaji wa mag-
azeti ya Daily News na Habari Leo. 

Aidha, ameshakuwa Kamishna 
wa Kamati inayoshughulikia misha-
hara na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 
(NBAA), pia Mwenyekiti wa Baraza 
la Taifa la Mazingira  Tanzania 
(NEMC).

Nyingine ni, Mwenyekiti wa Vy-
ombo vya Habari vya Jumuiya ya 
Madola Tanzania (CPU), Mkurugen-
zi wa Bodi ya asasi ya Leadership 
for Environment and Development 
International (Lead); Kamishna wa 
Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tan-
zania (Tacaids); na Mwenyekiti wa 
Shirikisho la Wenye Viwanda Tan-
zania (CTI).

Nafasi nyingine ni, Mwenyekiti 
wa Baraza la Biashara la Afrika 
Mashariki (EABC ); Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mabaraza ya Kimataifa  
ya Biashara (ICC); na Mkurugenzi 
wa Bodi ya Baraza la Biashara la Ju-
muiya ya Madola (CBC).

Pia, ameshakuwa, Mwenyekiti 
wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF) aliyostaafu mwaka jana 
alimkabidhi mwenziwe.

Amekuwa Mlezi wa taasisi ya Jane 
Goodall Tanzania; na mmoja wa 
wadhamini wa Kituo cha Mafunzo 
ya Kichina (CCS) kilichopo Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam. Nafasi hizo 
mbili alikuwa anaendelea navyo.

  Katika tasnia ya habari, hadi 
umauti unamika ni Mwenyekiti wa 
Chama cha Wamiliki wa Vyombo 
vya Habari Tanzania (MOAT).

 TUZO ZAKE

Katika zama za uhai wake ame-
pata tuzo nyingi zisizopungua 38, 
zikijumuisha vyeti na utambuzi 
rasmi, vyote vikitoa ujumbe mazuri 
aliyotenda katika jamii.

Baadhi ya nafasi hizo kwa mujibu 
wa taarifa hiyo ya familia ni kama 
ifuatavyo:  

* Mwaka 1994, Dk. Mengi alipewa 
tuzo ya ‘The Order of the United 
Republic of Tanzania’ mwaka 1995 
‘The Order of the Arusha Declara-
tion of the First Class’ 

* Mwaka 2008 alipata tuzo nchini 

Marekani ya ‘The Martin Luther 
King Jr Drum Major for Justice’ na 
mwaka 2014 Jumuiya ya Kimataifa 
ya Lions Club ilimpa tuzo ya ‘The 
International Order of the Lions 
Club’

*Mwaka 2012 Taasisi ya Oslo ya 
Sweden ijulikanayo kama Busi-
ness Peace Foundation ilimpa tuzo 
ya ‘The 2012 Business for Peace 
Award’ baada ya kupendekezwa na 
kamati inayotoa tuzo za Nobell.

* Mwaka 2014 katika sherehe za 
miaka 50 ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar, Rais mstaafu 
Jakaya Kikwete alimpa tuzo ya 
taifa katika mambo ya kusaidia na 
kuiwezesha jamii hasa katika uja-
siriamali wa kijamii ‘The National 
Philanthropy Award’

Dk. Reginald Mengi, akisalimiana na Rais mstaafu wa Nigeria, Jenerali 
Olusegun Obasanjo, walipokutana katika Mkutano wa Eneo la Biashara 
Huru Barani Afrika, ulioandaliwa na Umoja wa Afrika (AU), mjini Kigali, 
nchini Rwanda Machi 21 mwaka jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JPM afichua bunduki 
kufichwa kwa mbunge

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli, ameichua njama 
anazofanyiwa Mbunge wa Mbarali, Haroub 
Mohamed (CCM), zikiwamo kuwekewa bun-
duki kwenye shamba lake kwa lengo la kum-
chafua.

Vilevile, amesema mbunge huyo ameun-
diwa kundi la watu ambao wanalipwa pesa 
na watu wenye nia ovu dhidi yake.

Rais Magufuli aliichua njama hizo jana ka-
tika mkutano wa hadhara alioufanya katika 
Viwanja vya Rujewa wilayani Mbarali ikiwa 
ni mwendelezo wa ziara yake mkoani Mbeya.

“Changamoto nyingine iliyopo Mbarali ni 
majungu, mtaichelewesha kwenda mbele, 
ninajua wapo watu ambao wamelipwa hela, 
wamepangwa kuja kumzomea mbunge, 
haya hayatawasaidia, ukiwa unataka ubunge, 
usububiri wakati, subiri uje umshinde kwe-
nye kula, lakini haya majungu yanawachelew-
esha,” alisema.

Rais Magufuli aliongeza: “Majungu haya-
jengi, ninawaambia ndugu zangu kwa dhati 

Miradi ya maji kaa la moto kwa Mbarawa
Na Godfrey Mushi, DODOMA

  MIRADI ya maji yakiwamo mabwawa 
ya umwagiliaji yamegeuka kaa la moto 
kwa watendaji wa Wizara ya Maji, baada ya 
Wabunge kudai mingi inayotekelezwa sasa 
fedha zake zimeibwa na makandarasi.

Wamesema wanashirikiana na baadhi ya 
watendaji kuichakachua, hivyo kukwamisha 
juhudi za serikali.

 Akichangia hotuba ya makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya Maji kwa 
mwaka 2019/20, Mbunge wa Nkasi (CCM), 
Ally Kessy, alimtaka Waziri wa Maji, Prof. 
Makame Mbarawa kuunda tume kuchun-
guza wizi huo, akidai kuna baadhi ya wa-
tumishi wa wizara wanahusika kwenye uba-
dhirifu wa miradi ya maji wakishirikiana na 
baadhi ya makandarasi.

Kessy aliahidi kumtaja kwa jina na kum-
shtaki kwa Rais John Magufuli, Waziri aliyedai 
kumtishia (hakumtaja jina) baada ya kumu-
eleza uisadi unaofanyika katika jimbo lake.

“Makandarasi wamezidi, kwa nchi nzima 
kumekuwa na uchakachuaji wa hali ya juu 
ya miradi ya maji na ndio imekuwa ikitumika 
kuiba fedha za miradi. Makandarasi wana-
shirikiana na maoisa kuiba fedha za miradi 
ya maji, Mheshimiwa Waziri unda tume, ka-
gua mradi kwa mradi nchini nzima, wilaya 
kwa wilaya na mkoa kwa mkoa ili wale wali-
ofanya ubadhirifu wa fedha watapike fedha 
mara moja, hakuna huruma.

  Aliongeza: “Kuna waliojenga maghorofa 
na majumba kwa ajili ya miradi ya maji ya 
nchi hii, mimi ushahidi ninao maana yake 

kabisa, mnapochagua watu hamchagui 
malaika, huyu ni mbunge wa kuwatumikia 
watu, mmepanga kumchafua, hatachafuka. 

“Mmefanya mengi ya ajabu, mkaenda kwe-
nye shamba lake mkaenda kufukia silaha 
ambazo wala siyo zake kwa umiliki, msiikiri 
hatujui, acheni mambo ya namna hiyo na 
bahati nzuri wanaofanya hayo wanajulikana, 
kama hizo ndizo mbinu za kupata ubunge 
hupati, mimi ndiyo mwenyekiti.”

Rais Magufuli pia aliaziga apewe majina ya 
watu waliopewa hekta 5,900 ambazo seri-
kali iliagiza zirudishwe kwa wananchi kutoka 
kwa wawekezaji.

“Ninachotaka hizo hekta nipate orodha ya 
watu waliopewa, mnipangie orodha, kwam-
ba huyu ni fulani amepewa hekta kadhaa, ili 
hekta hizi 5,900 zijulikane wamepewa kina 
nani, inawezekana zikawa hewa.

“Haiwezekani wananchi wote wa Mbarali 
mimi nimetoa ardhi halafu wao walalamike 
kwamba hawajapata ardhi wakati mimi 

INAENDELEA UK. 8

INAENDELEA UK. 8

Rais Dk. John  Magufuli, akizungumza na wananchi baada ya kuzindua Hospitali ya UWATA, jijini Mbeya 
jana. PICHA: IKULU
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MWENYEKITI Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, ame-
fariki dunia baada ya kuugua kwa muda mfupi Dubai, Falme 
za Kiarabu.

Dk. Mengi ambaye alizaliwa Mei 29, 1942, ni mmoja wa ma-
bilionea barani Afrika, alipatwa na umauti usiku wa kuamkia 
jana, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na familia yake na 
kutolewa na vyombo vya habari vya runinga na redio vya IPP.

Taasisi za kitaifa na kimataifa na makundi mbalimbali ya ki-
jamii yalionyesha kuguswa na msiba huo na kutuma salamu 
za rambirambi kupitia vyombo vya habari na mitandao ya 
kijamii.

Ni dhahiri kuwa jamii imeguswa sana na msiba huo mzito 
na pengine ndio maana wengi wameelezea kusikitika, aki-
wamo Rais John Magufuli ambaye alisema alieleza kusikit-
ishwa na kwamba  atamkumbuka kwa mchango wake mkub-
wa katika maendeleo ya taifa na maono yake yaliyopo katika 
kitabu cha ‘I Can, I Must, I Will’. 

Hatutaweza kueleza kwa undani kila mmoja amesema 
nini, lakini itoshe tu kueleza kuwa Dk. Mengi alikubalika sana 
katika jamii kutokana na kujitoa kwake kusaidia watu wengi 
waliohitaji msaada pamoja na ushauri wa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali katika maisha.

Katika baadhi ya mambo ambayo mchango wake hautasa-
haulika ni kujitoa kwake kusaidia watu wenye ulemavu. Kwa 
takribani zaidi ya miaka 20 amekuwa akiwasaidia watu hao 
kwa njia mbalimbali ikiwamo kukaa na kula nao chakula kila 
mwaka, akieleza kuwa anafanya hivyo kwa kuwatambua wa 
kundi hilo kuwa ni sawa na binadamu wengine.

Kutokana na kuguswa na kuthamini mchango wake huo, 
serikali ilimshauri kuanzisha taasisi ya watu wenye ulemavu 
ili na serikali iangalie uwezekano wa kupitisha msaada wa 
kulisaidia kundi hilo.

Ushauri huo aliuzingatia kwa kuanzisha taasisi hiyo, am-
bayo aliitumia mwaka jana kutoa tuzo kwa watu wenye ul-
emavu waliofanya vizuri katika mambo mbalimbali katika 
jamii.

Pia Dk. Mengi atakumbukwa na jumuiya ya wafanyabi-
ashara ndani na nje, kutokana na mchango wake alioutoa 
ikiwamo kuongoza taasisi mbalimbali za wafanyabiashara. 
Miongoni mwa hizo ni Baraza la Taifa ka Biashara (TNBC), 
Chama cha Wafanyabiashara wa Viwanda (CTI), Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), Chama cha Wafanyabiashara 
Afrika Mashariki na  mkurugenzi katika jumuiya ya wafanya-
biashara wa Jumuiya ya Madola, kwa kutaja baadhi.

Kadhalika, Dk. Mengi katika uhai wake alisimamia na ku-
saidia miradi kadhaa ikiwamo ya kulinda na kuhifadhi mazin-
gira pamoja na ya kupambana na umaskini, ikiwamo kuanzi-
sha vikundi vya kusaidia vijana kupambana na umaskini.

Vile vile, atakumbukwa na wanataaluma wa tasnia ya 
habari kutokana na uwekezaji mkubwa, ambao uliwezesha 
wengi kupata ajira pamoja na kutetea haki za waandishi wa 
habari. Pia aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki 
wa Vyombo vya Habari Tanzania (MOAT).

Dk. Mengi ameacha alama katika jamii, tukimaanisha kuwa 
ameacha mazuri mengi ambayo tunapaswa kuyaendeleza 
kwa lengo la kujiletea maendeleo.

Kitabu chake cha  ‘I Can, I Must, I Will’ ni urithi kwa wengi 
ambao wana kiu ya kuondokana na umaskini na kupata ma-
fanikio katika maisha, hivyo ni muhimu Watanzania tukaki-
soma na kuzingatia aliyoyaeleza kuhusiana na siri ya kufani-
kiwa. Hakika alikuwa mtu wa kuthubutu. Mungu aipumzishe 
roho yake mahali pema peponi. Amen.

 Na 

Beatrice 

Moses 

Vigodoro hadharani vidhibitiwe,
vinachochea maadili machafu

 Muungwana Lazima Nilonge

Dk. Mengi ametuachia 
mazuri mengi, yaenziwe
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UTANDAWAZI unaifanya 
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano kuzidi kushika kasi ka-
tika sura ya kijiji kimoja. Matumi-
zi ya mitandano ya jamii kupitia 
‘simu janja’ za mkononi  (Smart 
Phone) yametawala kila eneo. 

Yapo mambo kadhaa yanay-
oibuliwa kwenye mitandao, ya-
nayosababisha  ama matokeo 
chanya au hasi kwenye jamii, 
hasa kupitia baadhi ya video.

Katika mtazamo hasi ambayo 
si bora kwa jamii,    nitazungum-
zia ngoma ya Vigodoro, ambazo 
zinaonyesha wanawake wame-
vaa ‘madela.’ 

Uchezaji wa ngoma hizo in-
ayotawaliwa na mbwembwe za 
kukosa staha hata kidogo, wa-
najitikisa katika namna inayotia 
aibu, wakiwamo watoto. 

Binafsi, jambo hilo limenis-
hangaza, japo siyo mara yangu 
ya kwanza kuona. Ninachoona 
ni kwanba, hali hiyo  inazidi 
kushika kasi, hivyo inaoyesha 
kuwa mmomonyoko wa maadili 
unachukua nafasi zaidi. 

Ama itajwe ni ngoma au muzi-
ki wa vidogoro, uhali unachuku-
aku nafasi yake. Wanawake wa-
siokuwa na ‘soni’ unaonyesha 
ujuzi wao wa kutingisha miili 
katika namna isiyo na chembe 
ya heshima hata kodogo, wana-
faya hivyo pasipo kujali ni wadau 
wa rika ipi wananagaalia au ku-
wafuatilia. 

Binafsi, najiuliza hili la kimam-
ama wenzangu, kwanini mambo 
haya hayajadhibitiwi kuanzia 
kwenye ngazi za vijiji na mitaa, 
ili kulinda kizazi chetu?  

Ni mambo yaliyoambukiza. 
Siyo ajabu kupishana na wasi-
chana wamevaa ‘madela’ lakini 

ikifuatiliwa uhalisia, hakuna sta-
ha ya mavazi hata kidogo

Mwenyekiti wa serikali ya 
mtaa, ndiye mkuu wa serikali 
ya mtaa husika. Kuna baadhi ya 
mitaa, inabaki kama vile haina 
mkuu kutokana na yanayotokea 
mitaani kwao. 

Kuna mitaa ambayo imekith-
iri kwa vijiwe vya vijana wasio 
na nidhamu. Baadhi yao wa-
nathubutu hata kuvuta bangi 
hadharani, yaani wanaonyesha 
jinsi eneo husika lisivyo na mta-
wala zaidi yao.  

Miongoni mwa nnayoweza 
kujiuliza, yanatokeaje kwenye 
mtaa au kijiji ambacho kina 
uongozi?  Kuna sherehe zingine 
za wanaume ambao nao wana 
yao machafu zaidi, hayafai ku-
zungumzwa katika mazingira 
rasilimali hizo. Niseme tu kuna 
kashfa, pia fedheha kubwa. 

Kutokana na utaratibu wa she-
ria za mazingira zilivyo sasa, ni 
vigumu kuandaa sherehe yenye 
muziki bila ya kuwa na kibali ku-
toka Oisi ya Serikali ya Mtaa.

Hiyo maana yake ni kwamba, 
shughuli hizo za kusasambua 
zinapata vibali kutoka kwa we-
nyeviti wa mitaa husika.   

Pia, viongozi wa dini nao wana 
mchango mkubwa katika ku-
kabili hilo, wakihakikisha wana-
shiriki kudhibiti mmomonyoko 
wa maadili, kwa kusimamia 
miongozo ya dini zao. 

Hapo wanawaonya waumini 
wao kuwa mbali na ukiukwaji 
kanuni za kiumini kwa dini to-
fauti.  

Kuna baadhi ya sherehe, am-
bazo kwenye maeneo kadhaa 
hasa ya jiji la Dar es Salaam, 
zimekuwa zikihusisha ngoma 

kama za ‘vigodoro’ badala ya 
kuegemea yale yenye shukrani 
za kumsifu Mungu. 

Imasikitisha, waumini wa 
imani mbalimbali kujaribu 
kulishirikisha hilo kwa kualika 
ngoma za aina hiyo, mitaa iki-
funga kwa kelele za shangwe 
zinazoambatana na lugha zisizo 
na staha.   

Baraza la Sanaa la Taifa (Basa-
ta), mwaka 2014 lilikataza Kama-
ti ya ‘Miss Tanzania’ kutohusisha 
burudani zinazokiuka maadili 
ikiwamo ngoma zilizobeba aibu 
kama vile zilizo maarufu kwa 
majina; khanga moja, ndem-
bendembe’ na ‘tisheti ndemben-
dembe ya  vigodoro. 

Pia mwaka 2016, wizara inayo-
husika na Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, ilitangaza 
kuufungia wimbo wa Snura au 
‘Chura’ kuchezwa kwenye vy-
ombo vya habari, pia msanii ali-
yeiimba wimbo huo wa Snura, 
inaufanyia marekebisho. 

Kutodhibiti mambo hayo 
ni hatari kubwa, kwa kuwa in-
awezekana kuwa kichocheo 
cha vitendo vya ulawiti na una-
jisi kwa watoto.

Pia, ni kipingamizi cha udhibi-
ti wa maambukizi mapya ya 
ukimwi, ikipoteza haki za ukuaji 
watoto ndani ya maadili.  

Vyombo husika vinaaswa 
kutosubiri malalamiko kutoka 
kwa jamii, ndio vichukue hatua 
kudhibiti yote yanayokwenda 
kinyume na maadili, bali vina-
paswa kuhakikisha wanajitanua, 
kwa kujiongezea wadau zaidi wa 
kuwapa taarifa za vinavyoende-
lea kwenye maeneo tofauti  ili 
waweze kudhibiti. 
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walitaka kunihonga na mimi 
nikakataa. Walikuja mpaka bun-
geni,  nikawaambia sihongeki, 
wananchi wangu wamejipanga 
na kunichangua ili niwaletee 
maji, Namanyere hawana maji 
kwa ajili ya tamaa za watu.”

  Kessy alisema mradi wa 
Bwawa la Fili ambalo gharama 
zake zilionesha kuwa ni Sh. mil-
ioni 900 wakati uhalisia ni Sh. 
milioni 300.

 Kessy akionyesha kukerwa na 
hali hiyo, alisema kwenye mradi 
wa maji wa Kilando, mkandarasi 
alilipwa Sh. milioni 200 kwa ajili 
ya kujenga vizimba 18 wakitu-
mia mifuko 5 ya saruji kwa kila 
kizimba na kuwa hakuna kilicho-
fanyika katika mradi huo. 

“Tulimwambia Waziri aliyep-
ita (bila kumtaja jina) mbele ya 
bwawa pamoja na aliyekuwa RAS 
(Katibu Tawala wa Mkoa) ambaye 
sasa ni Katibu Wizara ya Tami-
semi, kuwa wasimlipe mkandara-
sai hizo Sh. milioni 300 zilizobaki 
mpaka wajiridhishe, lakini wal-
imlipa kama mkandarasi yupo 
hajafa basi azitapike hizo hela. 

Kessy alieleza masikitiko yake 
akisema: “Watu wanakaa oisini 
na kutunga gharama za maji, mfa-
no kule kwangu (Nkasi), mtaala-
mu anasema gari lilitoka Dar hadi 
Namanyere kwa shilingi milioni 
12, niliwaambia naombeni risiti, 
hakuna, mabomba yaliyoletwa 
hakuna, nipeni namba ya gari 
sikupewa na hata nilipokwenda 
Takukuru (Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa) hakuna 
kilichofanyika. 

Mbunge huyo ameeleza kuwa 
yuko Waziri mmoja akimtaja ni 
aibu, na alipomwambia kuhusu 
ubadhirifu wa maji katika eneo 
lake alimjibu utajuaje masuala ya 
utaalamu na yeye akamwambia 
nitakushitaki kwa Rais, akatete-
meka. 

“Naweza kumtaja mimi, Waziri 
huyo alinitishia humu bungeni, 
wewe mzee hata kipofu anajua. 
Waziri anashirikiana na maisadi, 
hufai kuwa Waziri wewe utumbu-
liwe,” alieleza Kessy

  Mbunge wa Mtama (CCM), 
Nape Nnauye, alisema bado kuna 

tatizo la usimamizi kwenye wiz-
ara hiyo kususani katika mam-
laka za maji.

  Alisema ni muhimu hatua 
za maboresho zikafanyika kama 
ambavyo Mamlaka ya Majisai na 
Majitaka ya Dar es Salaam (DA-
WASA) ilivyoweza kubadili utend-
ajikazi wake.

  Kadhalika alisema hoja ya 
kuongezwa tozo ya Sh. 50 kwa aji-
li ya Mfuko wa Taifa wa Maji, sasa 
ni muda mwafaka ukazingatiwa.

  Naye, Mbunge wa Madaba 
(CCM), Joseph Mhagama, aliieeza 
kuna haja ya kuwachukulia hatua 
watumishi wa wizara hiyo ambao 
hawataki kubadilika.

  Mbunge wa Muheza (CCM), 
Adadi Rajabu, alisema kuwa 
kwenye jimbo lake kuna mradi 
ambao unatoa maji kutoka Pong-
we hadi Muheza na ili kuondoa 
tatizo la maji kwenye jimbo hilo 
ambao ulitegemewa kumalizika 
Mei mwaka jana, hadi sasa bado 
unaendelea kujengwa na ume-
ikia asilimia 70.

 “Kazi kubwa inafanyika, lakini 
mradi huu ambao tunautegemea 
ulikuwa kwenye mpango huo ili 
kupunguza tatizo la maji Muheza. 
Sasa hivi kama nilivyosema im-
ebaki kitu kidogo kwa asilimia 
30 ili maji yatiririke Muheza 
ingawaje haitakidhi sehemu 
kubwa,”alisema

 Balozi Adadi ameeleza kuwa, 
“Kwenye bajeti nimeona ime-
pangwa zaidi ya milioni 700, na-
muomba Waziri aruhusu wakati 
mradi mkubwa unasubiriwa ma-
bomba hayo yaanze kufumuliwa 
ili mkandarasi aanze kazi na maji 
yapatikane wakati wanasubiri 
mradi hu mkubwa.

  Kuhusu mradi wa India wa 
dola milioni 500 ambao alisema 
ni muhimu na unachukua eneo 
kubwa la miji karibu 29 nchini 
na kwamba utakapoanza au ku-
kamilika utapunguza kasi ya maji.

  Mbunge wa Handeni (CCM) 
Mboni Muhita, aliitaka serikali 
kuunda tume ya uchunguzi kwe-
nye miradi ya mabwawa kwani 
fedha nyingi zimeibiwa.

“Serikali ichunguze ubadhirifu 
kwenye miradi ya mabwawa ya 
Manga, Makata na Kwandumbwa 
ambapo zaidi ya bilioni moja 

Miradi ya maji kaa la moto kwa Mbarawa
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anakumbuka yale makundi 
ambayo yako magnalized 
(maalumu) kwa mfano wenye ul-
emavu, watu wanaoishi kwenye 
mazingira magumu, albino na 
kawaida namna alivyowasaidia 
na kuwapigania.

OWENYA 
Pia, Mbunge wa Viti Maalum 

Mkoa Kilimanjaro (Chadema), 
Lucy Owenya, akizungumzia 
namna alivyopata taarifa za 
kifo chake alisema, “nimepokea 
kwa masikitiko sana kifo cha Dk. 
Reginald Mengi, mimi namuita 
kaka yangu, kwanza kwenye 
community (jumuiya) ya wafan-
yabiashara tumempoteza mtu 
muhimu sana kwa sababu tuli-
kuwa tukiona jinsi alivyokuwa 
anatupigania katika mambo ya 
kibiashara, sio hilo tu alikuwa 
mtu wa watu, kama taifa tume-
poteza nguzo muhimu sana.”

HAULE
Mbunge wa Mikumi (Chade-

ma), Joseph Haule, akizungum-
zia msiba huo, alisema umem-
shtua kwa sababu alikutana 
naye siku si nyingi, ni mtu pekee 
aliyewavutia vijana wakati wa 
uhai wake akiwasihi kupambana 
na kuwataka wasikate tamaa 
katika uongozi na utafutaji. 

Alisema kauli yake ya ku-
totaka watu wasikate tamaa 
amekuwa akiitumia mara nyingi 
na hata kitabu chake cha ‘I can, 
I must, I will’ aliitumia katika 
nyimbo yake kuwapa moyo 
Watanzania.
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dhambi, msalimie Mzee Sitta, 
mkumbushe kile kikao chetu 
cha mwisho nyumbani kwako, 
pumzika kwa amani Dk. Mengi.”

Mhariri Mtendaji wa Gazeti 
la Nipashe, Beatrice Bandawe, 
alisema amepokea kwa mshtuko 
mkubwa kifo cha Dk. Mengi na 
kwamba kuondoka kwake ni 
pigo kubwa kwa tasnia ya habari 
nchini.

“Dk. Mengi amesaidia watu 
wengi katika kupata ajira kwe-
nye tasnia hii ya habari na wengi 

wamenufaika kwa kujiendeleza 
kielimu. “Hata watu wenye vipa-
to vya chini wamenufaika naye, 
kila mwaka amekuwa akifanya 
dhifa kwa watu wenye ulemavu 
ili na nao wajisikie wapo sawa 
na watu wengine katika jamii, ni 
pigo kubwa, Mungu amweke ma-
hali pema peponi,” alisema.

Mfanyabiashara maarufu 
nchini Mohammed Dewji ‘Mo’, 
aliandika katika ukurasa wake 
wa Twitter akisema: “Inna lil-
lahi wa inna ilayhi raji’un. Mwe-
nyezi Mungu ampe Dk. Mengi 
pumziko na ailaze roho ya mare-

hemu mahali pema peponi.”
Lazaro Nyalandu, mbunge wa 

zamani wa Singida Mashariki 
alisema: “Poleni sana wana fa-
milia, ndugu jamaa na maraiki 
wa Reginald Mengi kufuatia 
kuondokewa na mpendwa wetu, 
Reginald Mengi. Hakika siku 
za maisha yetu zimehesabiwa 
na kuandikwa kitabuni. Amei-
maliza safari yake hapa duniani. 
Iwe heri kwake huko ng’ambo ya 
mto. R.I.P baba yetu.”

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, 
Richard Kasesela, aliandika ka-
tika ukurasa wake wa Facebook 

akieleza kuwa wiki mbili zilizo-
pita walisali na kuongea mambo 
mengi na Dk. Mengi.

“Nakumbuka nilikutania hebu 
jaribu kukimbia na ulikimbia 
kidogo, nilifurahi kuona afya 
yako inaimarika. Nawaombea 
wote uliowaacha duniani moyo 
wa subira, ‘R.I.P’ (pumzika kwa 
amani) Reggy,” Kasesela alisema.

Kamishna Mkuu wa Chama 
cha Skauti Tanzania, Grace 
Kado, ametoa pole kwa familia, 
wafanyakazi wa IPP, maraiki na 
tasnia ya habari kufuatia msiba 
huo.
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nimetoa, isije ikawa zimerudi 
tena kwa wawekezaji au wame-
kuja wengine wapya kisirisiri.

“Lengo la yale mashamba 
yalikuwa si kupewa wawekezaji 
tena, lengo lilikuwa ni kupewa 
wananchi kwa ajili ya kulima,” 
Rais Mgufuli alisema.

Kiongozi huyo wa nchi pia 
aliagiza kutafutwa madalali 
ambao wamekuwa wakiwawa-
kodishia wananachi mashamba 
kwa kiwango kikubwa cha fedha 
ili kulima.

“Mwekezaji wa shamba namba 
70 na 78 alipewa kihalali kwa 
mujibu wa sheria, na alipokuwa 
na shamba lake amekuwa 
akilima lakini katika maeneo 
mengine amekuwa akiwapa 
watu kwa kuwakodisha, lakini 
kwa bahati mbaya kuna mada-
lali hapa katikati wamekuwa 
wakiuza kwa kukodisha kwa Sh. 
600,000 mpaka Sh. 700,000, 
ninaomba watafutwe,” aliagiza.

Kabla ya kuhutubia katika 
viwanja vya Rujewa, Rais Magu-
fuli alisimama mara kwa mara 
njiani kwa ajili ya kusikiliza kero 
na kuzungumza na wananchi, 
akitoa onyo kwa watumishi wa-
sio waamifu ambao wamekuwa 
wakipewa kusimamia miradi ya 
serikali na kuiba pesa za serikali.

Rais Magufuli pia alitoa wito 
kwa watendaji wa serikali 
kuhakikisha wanashughulikia 
matatizo ya wananchi kwa 
haraka.

JPM, UN, Marekani wamlilia Dk. Mengi 
JPM afichua bunduki

…Bunge lazizima 

zimeliwa. Fedha zile zinapaswa 
zitapikwe kwani licha ya baadhi 
ya wakandarasi kushikiliwa la-
kini hakujamaliza changamoto 
ya maji,” alibainisha

 

MTAMBO KUSAFI-
SHA MAJI TAKA JANGWANI

 
Akiwasilisha hotuba ya 

makadirio ya mapato na 
matumizi ya fedha kwa 
mwaka 2019/20, Waziri Pro-
fesa Mbarawa alisema serikali 
itatekeleza mradi wa kuboresha 
huduma ya uondoaji majitaka 
kwa kushirikiana na serikali ya 
Korea Kusini, utakaogharimu 
dola za Marekani milioni 90. 

Wizara hiyo inaomba kui-
dhinishiwa na Bunge, bajeti ya 
jumla ya Sh.634, 196,197,530 kwa 
ajili ya mwaka 2019/20.

  Alisema hadi kuikia Aprili 
mwaka huu, mtaalamu mshauri 
atakayesimamia mradi huo 
amepatikana na ameanza kazi 
ya mapitio ya usanifu wa kina na 
kuandaa makabrasha ya zabuni.  

 “Mradi huu utahusisha ujen-
zi wa mfumo wa majitaka wa 
mabomba yenye urefu wa kilo-
meta 376 kutoka maeneo ya ka-
tikati ya Jiji, Ubungo, Kinondoni, 
Mwananyamala, Msasani na 
Ilala hadi kwenye mtambo wa 
kusaisha majitaka utakaojeng-

wa eneo la Jangwani,” alisema 
Profesa Mbarawa (Pichani).

  Prof. Mbarawa ameeleza 
kuwa mtambo huo utakuwa na 
uwezo wa kusaisha lita milioni 
200 za majitaka kwa siku. 

Akiwasilisha maoni ya Kambi 
Rasmi ya Upinzani Bungeni, 
Msemaji wa kambi hiyo katika 
Wizara ya Maji, Devotha Minja 
(Viti Maalum-Chadema), alise-
ma katika kukabiliana na tatizo 
la uhaba wa maji ni lazima kui-
fanya rasilimali hiyo kutumika 
kwa uangalifu na uendelevu 
baina ya makundi yote ya jamii.

 Alisema kambi hiyo inaishau-
ri serikali ni muhimu mahitaji ya 
maji katika kila kundi kwenye 
mfumo wa uzalishaji ijulikane 
mahitaji yake ili kuweza ku-
panga mgawanyo rasilimali hiyo 
endelevu.

  Pia, akiwasilisha maoni ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Kilimo, Mifugo na Maji, 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Mahmoud Mgimwa, alisema ni 
muhimu ushauri huo uliotolewa 
kwa miaka mitatu mfululizo 
ukazingatiwa.

  “Kwa miaka mitatu sasa 
kamati imekuwa ikiishauri seri-
kali kuimarisha makusanyo ya 
Mfuko wa Taifa wa Maji kwa 
kuongeza tozo ya mafuta kwa 
kila lita ya petroli na diseli ku-
toka Sh. 50 hadi Sh. 100.
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DC asisitiza 
ulipaji kodi
kumuunga 
mkono JPM
Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa wilaya ya Kaha-
ma, Annamlingi Macha, ame-
wataka wananchi kulipa 
kodi ya majengo kumuunga 
mkono Rais   John Magufuli 
katika mkakati wa utegeme-
zi wa fedha za wafadhili.

Amesema kulipa kodi 
za serikali ikiwamo 
hiyo, kutaiwezesha nchi 
kujitegemea na kuiletea 
heshima kimataifa.

Aliyasema hayo kwenye 
uzinduzi wa kampeni ya  
usajili na ulipaji kodi ya ma-
jengo  katika mji mdogo wa 
Kakola katika Halmashauri 
ya Msalala wilayani Ka-
hama, aliwataka wananchi  
kuwa wazalendo na kushiri-
ki katika ujenzi wa taifa kwa 
kuchangia kupitia kulipaji 
kodi ya majengo.

Akizungumza kwa niaba 
ya wananchi wengine, Dub-
bey Erassy, aliitaka seri-
kali kurasimisha maeneo 
yao kabla ya kuanza ku-
toza kodi hiyo, hali itakay-
owawezesha kukopesheka 
kwenye taasisi za fedha.

Meneja wa Mamlaka 
ya  Mapato Tanzania (TRA) 
mkoa wa kikodi wa Kahama, 
Warioba Kanile, alisema 
shughuli za mamlaka hiyo 
ni kusajili, kukadiria na 
kukusanya fedha za serika-
li ambazo baadaye zinaenda 
kwenye utekelezaji wa 
shughuli za  maendeleo.

Afisa elimu kwa walipa-
kodi Mkoa wa Shinyanga, 
Anthony Faustine, aliwa-
taka  wananchi kudai risiti 
wanaponunua bidhaa na 
huduma, vinginevyo ni 
ukiukwaji wa sheria ya 
ulipwaji kodi. Mwananchi 
mwingine,  Isaya  Phil-
lemon, alisema  pamoja  na 
kukubali  kulipa kodi hiyo,  
wametaka serikali  kuende-
lea kutoa  elimu  kutokana 
na tozo  za kodi  zinazoto-
kana  na wizara  mbalimbali  
ikiwamo ya Ardhi,  Nyumba 
na Maendeleo ya  Makazi   
ya Fedha na Mipango.

DC Macha  alisema  kulipa 
kodi  ni suala la kisheria na 
haitozwi ovyo  ovyo  na 
ili itozwe lazima iwekwe 
sheria na ipitishwe kwenye 
mchakato wa bunge, na 
kwamba kuhimiza kulipa 
kodi ni kuhimiza uzalendo  
na maendeleo ya nchi.

 “Mambo yanayofanywa 
na serikali ya Rais John 
Magufuli ya maende-
leo ni   makubwa. Watanza-
nia tumeomba misaada vya 
kutosha, tutumie rasilimali 
zetu na kulipa kodi  kwa ajili 
ya maendeleo yetu, “alisema 
Macha.

Fisi washambulia watu, mifugo vijijini
Na Mohab Dominick, KAHAMA 

 IMEIBUKA hofu miongoni mwa 
wananchi wa kata za Kilago na 
Nyandekwa katika Halmashauri ya 
Mji wa Kahama mkoani Shinyanga, 
baada ya makundi ya wanyama 
wakali wanaodhaniwa kuwa ni isi 
kuingi katika makazi yao na kush-
ambulia watu na mifugo.

Usiku wa kuamkia Aprili 29, 
mwaka huu yaliibuka makundi ya 
isi katika kata hizo na kujeruhi 
watu watano waliokimbizwa katika 
Hospitali ya Halmashauri ya Mji wa 
Kahama, huku wanyama hao waki-
ua mbuzi watano.

  Diwani wa Kilago, Peter Em-
manuel, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kueleza kuwa licha 
ya kujeruhi watu, wananchi waliji-
tokeza kwa wingi kutoa msaada, na 
katika purukushani wananchi hao 

waliua isi mmoja.
 Alisema makundi ya wanyama 

wameingia katika vijiji mbalim-
bali vya kata yake kwa lengo la 
kula mifugo kama kuku, mbuzi na 
ng’ombe, na kuongeza kuwa wakati 
mwingine wanyama hao wanaingia 
kijijini nyakati za mchana. 

“Kwa nyakati za mchana tunaho-
ia watoto wetu ambao wanasoma 
katika shule ambazo zipo mbali 
na kijiji,” alisema diwani huyo na 
kuongeza:  “Nashangaa kuona 
ongezeko la wanyama hao kwa 
kuwa licha ya uwapo wa mapori 
katika maeneo yetu hawajawahi 
kuja na hasira kama hizi pengine 
wameongezeka. Naomba mamlaka 
inayohusika na wanyamapori isai-
die wananchi kwa kuwalinda.”

  “Ikiwezekana wawawinde 
ili wawahamishie huko katika 
mapori, kwa hali kama hii hatut-

aweza kwenda katika mashamba 
ya mpunga kwa kuwa huku nyuma 
watatafuna mifugo pamoja na wa-
toto wetu,” alilieleza Emmanuel.

  Aliishauri idara ya wany-
amapori kuhakikisha inafanya 
zoezi la kuwawinda wanyama hao 
ili kunusuru maisha ya wananchi 
wa kata hizo.

  Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
Dk. Lucas David, alikiri kuwapokea 
majeruhi watano walioshambuliwa 
na isi na kuongeza kuwa walipati-
wa matibabu ya haraka, ambapo 
jopo la madaktari walipambana 
katika kuokoa uhai wao.

“Ni kweli wananchi  watano 
kutoka Kata ya Kilago walilazwa 
katika Hospitali ya Halmashauri 
ya Mji wa Kahama kwa ajili ya ku-
patiwa matibabu… kwa kweli jopo 
la wataalamu wangu lilishughu-

lika vilivyo na kuokoa maisha yao 
na baada ya hali zao kuwa nzuri 
waliruhusiwa,” alisema Dk. Lucas 
David. 

Diwani wa Kata ya Nyihogo, 
Shadrack Mgwami, alisema licha 
ya isi, pia kuna mbwa ambao wa-
nazagaa katika maeneo mbalimbali 
ya viunga vya Mji wa Kahama iki-
wamo hospitali ya Kahama Mji, na 
kwamba anahoia wana kichaa na 
iwapo watang’ata watoto wa shule 
gharama ya kuwatibu itakuwa 
kubwa.

 Aisa Maliasili na Wanyamapori 
wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
Thomas Manumbu, alithibitisha ku-
wapo kwa matukio hayo, na kuse-
ma  tatizo la isi kuvamia makazi ya 
wananchi katika Halmashauri hiyo 
ni kubwa, na kutaja kata za Kilago,   
Nyandekwa na maeneo ya kijiji cha 
Kakebe.

Madereva sasa waimarishiwa usalama
Na Elizabeth Zaya

MADErEvA wamekumbikwa, 
baada ya kuzindiliwa kitufe cha 
dharura (SOS)   kwa lengo la kui-
marisha usalama wao wanapoku-
tana na hatari yoyote.

Kitufe hiyokimezinduliwa na 
Kampuni inayotoa huduma za usa-
iri kwa njia ya mtandaoni nchini 
- Bolt

Akizungunza na waandishi 
wa   habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Meneja wa Bolt Tanzania, 
remmy Eseka, alisema madereva 

wanaotumia programu hiyo ya 
Bolt sasa wanaweza kutumia hu-
duma hiyo mpya ya usalama muda 
wowote watakapohisi kuwa wapo 
hatarini au eneo ambalo si salama. 

Alisema matumizi hayo ya kitufe 
cha dharura dharura yamekuwa 
kama muendelezo wa Bolt ku-
tumia teknolojia kuimarisha us-
alama wa madereva wanapokuwa 
barabarani.

“Usalama wa dereva na abiria 
ni swala la muhimu sana kwetu. 
Tunaongeza safu ya usalama wa 
dereva zaidi ya ule uliopo tayari 
wa kufutalia mubashara safari kwa 

kutumia GPS na mfumo wa thath-
mini.

“Kitufe cha dharura kilichopo 
kwenye programu ya Bolt ya dere-
va, huwezesha taarifa kuwaikia 
kampuni ya ulinzi ya SGA Tan-
zania,” alisema meneja kampuni 
hiyo.

Meneja wa mauzo na masoko ku-
toka SGA, Faustina Shoo, alisema 
kitufe cha dharura kilichowekwa 
kwenye programu ya madereva ki-
napotumika, simu hupelekwa kwe-
nye kituo cha dharura cha SGA, 
ambao baada ya kuhakiki uhalali 
wa dereva, wanapeleka gari la wag-

onjwa au timu ya askari kuelekea 
alipo dereva  kumsaidia kama 
watoa huduma wa kwanza. 

“Bolt italipia gharama hizi pamo-
ja na gharama zitakazo pitishwa 
kwa kila   tukio. Tunaendeleza 
nia yetu ya kujibu mahitaji ya wa-
teja/wabia kwa kutoa huduma ya 
uokoaji wa dharura kwa madereva 
wa Bolt kutokana na ubia huu. 

“Madereva wa Bolt wanahakik-
ishiwa kupata huduma ya saa 24 
kupitia kitengo chetu cha dharura 
iwapo watapata tatizo wakiwa safa-
rini.” alisema.

Katibu Tawala  wa wilaya ya Arumeru,  Mwl. Jemsi Mchembe, akiongea na wananchi wakati wa uzinduzi wa ofisi ya kijiji  ya Songoro, iliyojegwa 
kwa nguvu ya wananchi,   wilayani humo juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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Makazi 4,700 
yarasimishwa 

Hospitali ya wilaya inahifadhi maiti moja
BUNGE limeelezwa kuwa 

Hospitali ya Wilaya ya Kilwa 
ina jokofu moja lenye uwezo 
wa kuhifadhi maiti moja lil-
ilonunuliwa mwaka 1996.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (Tamisemi), Josephat 
Kandege, alibainisha changa-
moto hiyo alipojibu swali la 
Mbunge wa Kilwa Kusini (CUF), 
Selemani Bungara.

Mbunge huyo alisema hos-
pitali hiyo haina jokofu la kuhi-

fadhi maiti na majengo yake 
mengi ni chakavu.

“Je, serikali ina mpango gani 
wa kununua jokofu jipya sam-
bamba na kukarabati majengo 
ya hospitali hiyo?” Bungara ali-
hoji. Akijibu swali hilo, Kandege 
alisema kutokana na hali hiyo, 
serikali inaendelea na taratibu 
za kukamilisha hatua za kuanza 
ujenzi wa jengo jipya la kuhi-
fadhi maiti kwenye hospitali 
hiyo sambamba na ununuzi wa 
jokofu jipya la kisasa. Alisema 

serikali itaendelea kukarabati 
miundombinu ya vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchini 
kwa kadri ya upatikanaji wa 
rasilimali fedha.

Alisema hospitali hiyo ni 
miongoni mwa hospitali kong-
we za wilaya nchini na imeku-
wapo tangu mwaka 1965.

“Kwa kutambua umuhimu wa 
hospitali hiyo, serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maende-
leo imekuwa ikifanya ukarabati 
na upanuzi wa majengo mbal-

imbali ya kutolea huduma,” 
alisema.

Alibainisha mwaka wa fedha 
1996/07 ukarabati wa miun-
dombinu mbalimbali ya hos-
pitali ulifanyika sambamba na 
ujenzi wa kliniki ya mama na 
mtoto. “Mwaka 2010, ulifanyika 
ujenzi wa jengo la huduma za 
Ukimwi (CTC), mwaka 2012, 
ulifanyika ujenzi wa jengo la wa-
zazi na mwaka 2017, ulifanyika 
ujenzi wa jengo la mama ngo-
jea,” alisema.

SERIKALI imesema mpaka sasa, 
makazi 4,768 yamerasimishwa 
wilayani Muheza mkoani Tanga.

Vilevile, serikali itaendelea 
kutekeleza mpango wa matumizi 
bora ya ardhi, kurasimisha makazi, 
kupima viwanja na mashamba ili 
kumaliza migogoro ya ardhi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Mwita Waitara, alitoa kauli 
hiyo jana bungeni alipojibu swali la 
Mbunge wa Viti Maalum, Yosepher 
Komba (Chadema).

Mbunge huyo alisema kuna uhaba 
wa watumishi na vitendea kazi 
katika Idara ya Ardhi na Maliasili 
wilayani Muheza unaosababisha 
kuazima watumishi na vifaa kutoka 
halmashauri nyingine.

“Je, ni lini serikali itaajiri watumi-
shi na kununua vitendea kazi katika 
idara hiyo na je, serikali iko tayari 
kuwawekea wananchi wanasheria 
ili kusaidia kutatua migogoro ya 
ardhi,” mbunge alihoji.

Akijibu swali hilo, Waitara alisema 
Idara ya Ardhi na Maliasili katika 
halmashauri hiyo Muheza inao wa-
tumishi 12 kati ya 20 wanaohitajika.

Alisema halmashauri imeendelea 
kuomba vibali kwa ajili ya kuajiri 
watumishi hao na hata hivyo ili 
kukabiliana na upungufu huo hal-
mashauri imeajiri watumishi watatu 
wa ardhi kwa mkataba ili kutatua 
changamoto mbalimbali za ardhi.

“Vilevile, katika mwaka wa fedha 
2017/18, kupitia mapato yake ya 
ndani, halmashauri ilinunua GPS-
RTK kwa kwa ajili ya upimaji ardhi 
gharama ya Sh. milioni 37,” alisema.

Waitara aliongeza kuwa hal-
mashauri imetoa gari aina ya Toyota 
Land Cruiser kwa ajili ya Idara ya 
Ardhi na Maliasili na halmashauri 
itaendelea kununua vitendea kazi 
kwa awamu kadri ya upatikanaji wa 
fedha.

Alisema serikali inao mfumo wa 
kisheria wa utatuzi wa migogoro ya 
ardhi kwenye mamlaka za serikali 
za mitaa ambao umeainishwa katika 
Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya 
Ardhi Na. 2 ya Mwaka 2002 na 
kanuni zake.

“Migogoro ya ardhi iliyoko Wilaya 
ya Muheza imegawanyika kwenye 
makundi makuu matatu, migogoro 
ya kiwilaya ambayo inahusisha mi-
paka ya vijiji vya Wilaya ya Muheza 
na Tanga Jiji pamoja na vijiji vya 
Muheza na Pangani,” alibainisha.

Waitara alisema migogoro hiyo 
inashughulikiwa katika ngazi ya 
mkoa na itapatiwa ufumbuzi wakati 
wowote sambamba na migogoro 
ya mipaka na vijiji iliyotokana na 
upimaji wa mipaka nchi nzima uli-
ofanyika mwaka 2007.

“Vikao kwa ajili ya kumaliza 
migogoro hii vinandelea na vime-
fikia hatua nzuri, migogoro mingine 
ni migogoro ya viwanja ambavyo 
hupokewa na kutatuliwa kwa uta-
ratibu wa kawaida na mamlaka za 
serikali za mitaa,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema su-
luhisho la kudumu kwa aina hiyo ya 
migogoro ni kukamilisha mpango 
wa matumizi bora ya ardhi, kupima 
viwanja na kurasimisha makazi, 

Polisi wawanunulia chakula mahabusu
MBUNGE wa Masasi, Rashid 

Chuachua (CCM), amesema 
Jeshi la Polisi wilayani Masasi 
mkoani Mtwara, linafanya 
kazi katika mazingira magu-
mu huku askari wakilazimika 
kutoa fedha zao mfukoni ku-
wanunulia chakula mahabusi.

Mbunge huyo alitoa kauli 
hiyo bungeni jana wakati wa 
kipindi cha ‘Maswali’, akieleza 
jeshi hilo linafanya kazi kwenye 
mazingira magumu kutokana 
na uchakavu wa miundombinu 
na uhaba wa vitendea kazi.

“Je, ni lini serikali itawapatia 
magari askari polisi wa Wilaya 
ya Masasi kutokana na kutoku-
wa na magari ya kutosha? Je, ni 
lini serikali itajenga nyumba za 
askari katika Wilaya ya Masa-
si?” mbunge huyo alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamad Yusuf Masauni, 
alisema serikali inatambua 
uhaba wa vitendea kazi kwa 
jeshi hilo ikiwa ni pamoja na 
uchache wa magari.

“Kwa sasa, Wilaya ya Masasi 
imeshapatiwa gari moja aina 
ya Leyland Shok, hivyo kufanya 
kuwapo kwa magari matatu 
ambayo ni PT 1865 Toyota 
Landcruiser, PT 4011 Grand 
Toger na Leyland Ashock,” 
alisema.

Aliongeza kuwa gari hilo ji-
pya linatumika kwa shughuli 
mbalimbali kama doria na op-
eresheni kubwa na kutokana 
na jiografia Wilaya ya Masasi 
na jeshi hilo litaiongeza wilaya 
hiyo magari kwa kadri yat-
akavyopatikana.

Hata hivyo, Masauni alisema 

hakuna utaratibu wa askari 
polisi kutoa fedha zao mfukoni 
kwa ajili ya chakula cha maha-
busi, akieleza kuwa utaratibu 
uliopo ni serikali kupitia jeshi 
hilo lina wajibu wa kuwapatia 
chakula mahabusu waliopo ko-
rokoroni.

Alisema ndugu za mahabusu 
pia wanaruhusiwa kuwapele-
kea chakula jamaa zao walioko 
mahabusi. Pamoja na hayo, 
alisema wilaya hiyo ina nyum-
ba za makazi ya askari zipatazo 
15 ambazo zinatumiwa na fa-
milia za askari 30.

“Ingawa ni kweli askari wen-
gine wapatao 154 bado wanai-
shi uraiani, serikali itaendelea 
kujenga nyumba za makazi ya 
askari kwa awamu kwa kadri ya 
upatikanaji wa fedha utakavy-
oruhusu,” alisema.

.

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

Baadhi ya wadau wa habari, wahariri na waandishi wa habari, wakiwa kwenye mkutano wa Maadhimisho ya Wiki ya Uhuru wa Habari, 
yaliyofanyika, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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RC Arusha afungua 
soko la madini Longido
Zanura Mollel, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gam-
bo, amefungua soko la madini katika Kata ya 
Namanaga, wilayani Longido na kuwataka 
wafanyabiashara kulitumia ipasavyo.

Gambo alisema uwapo wa soko hilo ni  ku-
hakikisha usalama kwa wafanyabiashara wa 
madini upo, hivyo wasiwe na shaka kuhusu 
biashara yao.

Alidai kuwa eneo hilo ni la mpakani wa-
naingia mataifa mbalimbali, hivyo kuwataka 
wote watakao jihusisha na biashara ya ma-
dini nje ya nchi kuhakikisha wanakuwa na 
hati ya kusafiria ili kuepusha usumbufu.

“Soko hili lina eneo maalum kwa ajili ya 
kuhifadhi madini, pale inapotokea mfanya-
biashara anahitaji kuhifadhi kutokana na 
usalama wa mali yake, hivyo ni imani yangu 
wataitumia fursa hiyo ipasavyo,” alisema.

Pia alisema soko hilo litasaidia kupunguza 
utoroshaji wa madini na utapeli kwa watu 
wasio na nia njema.

Alisema kwa wafanyabiashara wanaodai 
nchi jirani ya Kenya  ina madini mapya aina 
ya Rubi, ukweli ni kwamba madini hayo 
yanapatikana Tanzania.

 “Hii ilitokana na ukosefu wa eneo maalum 
ya uuzaji wa madini, ila kwa sasa hali ya 
ujanja ujanja itapotea,” alisema Gambo.

Mkuu  wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, alisema soko hilo si la wilaya 
pekee bali ni soko la mkoa kwa ajili ya ma-
dini na kuwataka wafanyabiashara kufanya-
biashara kwa kufuata taratibu na sheria za 
nchi.

Alisema uwapo wa soko hilo utapunguza 
kero mbalimbali za wafanyabiashara na 
kuwa soko hilo sio la maigizo kwa kuwa 
limeanza kazi rasmi na kila mmoja wa sekta 
hizo alitumie kwa maslahi ya nchi na ma-
pato binafsi.

Mmoja wa wachimbaji, Rahim Mollel, 
mmiliki wa mgodi wa Mundarara Rubi Min-
ing (AIKATAI), alisema kuwapo kwa soko hilo 
kutasaidia upatikanaji wa wanunuzi kutoka 
mataifa mbalimbali na uuzaji wa madini 
kiusalama zaidi ya zamani.

Alisema katika mgodi wake anazalisha ma-
dini aina tatu, ambayo ni Rubi Block, Zozaiti 
na Caption na huuzwa kwa tani, kilogramu 
na gramu.

Akitoa ufafanuzi wa uuzaji wa madini 
hayo kwa njia ya viroba, alisema madini 
wanayoyauza kwa viroba, baada ya Tume 
ya Madini kukamilisha uthaminishaji ni aina 
ya Caption.

“ Tunayaweka kwenye viroba, tunawauzia 
wananchi na wao wanaenda kuchakata wa-
pate ridhiki na kujiinua kiuchumi,” alisema. 

Naye Kaimu Ofisa Madini Mkoa, Robert 
Eric, alisema soko hilo linatambulika kishe-
ria na sasa wachimbaji watasimamiwa na 
kupata soko na kuondokana na utapeli wal-
iokuwa wakifanyiwa katika kutafuta soko.

Soko hilo litajishughulisha na uthamin-
ishaji wa madini na taratibu zote zitapati-
kana ndani ya soko pamoja na kujua aina ya 
madini, kujua kiasi, thamani na kuuza.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato Mkoa wa 
Arusha (TRA), Faustine Mdessa, aliwataka 
wanaotaka kufanyabiashara ya madini, 
kupita TRA ili wapate usajili, wawe wafan-
yabiashara halali wa madini na kuwataka 
kutoshauriwa wala kushawishiwa na watu 
wenye nia mbaya na usajili ni bure.

Alisema kuwa kulikuwa na malalamiko 
ya kodi ya zuio asilimia tano kwa madini 
yanayo kwenda nje ya nchi kuanzia Februari 
22, kodi hiyo imefutwa, ili kila mtua afuate 
sheria.

Makatibu Mahsusi wamwomba 
JPM kuwabana waajiri

Waandamana kupinga kuchukuliwa chanzo cha maji
Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wananchi 
45,000 katika kata tano za 
Halmashauri ya Arusha DC, 
wilayani Arumeru, wame-
andamana hadi Kijiji cha 
Shiboro, Kata ya Sambasha, 
kupinga halmashauri hiyo, 
kuchukua chanzo cha maji 
cha Ngarenarok, bila ya ku-
washirikisha wananchi wa 
maeneo hayo.

 Wakizungumza jana kwa 
niaba ya wananchi wengine, 
wakati wa maandamano 
hayo, John Lukumayi na 
Grace Julius, walisema ki-
tendo cha halmashauri hiyo, 
kuchukua chanzo hicho kita-
wasababishia wananchi hali 
ya ugumu wa maisha.

“Chanzo hiki cha maji tu-
nakitegemea katika hatua 
ya kujikimu kimaisha, kuso-
mesha watoto, kujenga ny-

umba, kumwagilia mazao, 
matumizi ya majumbani na 
kulipia kodi za nyumba, la-
kini tutaponyang’anywa hali    
zetu      kimaisha           zi-
takuwa ngumu,” alisema Lu-
kumayi.

Wananchi hao, wamemu-
omba Waziri wa Maji, kuin-
gilia kati mgogoro huo, kwa 
ajili ya kutafuta ufumbuzi 
kwa kuwa njia zote walizo-
tumia kumaliza changamoto 
hiyo haikufanikiwa.

Mwenyekiti wa chanzo 
cha maji (Mfereji wa Masa-
ga), katika Kijiji cha Shiboro, 
George Mollel, alisema 
kuchukuliwa kwa chanzo 
hicho,     kimewaathiri wa-
nanchi wa maeneo hayo, 
kwa kuwa wanakitegemea 
kwa ajili ya matumizi ya 
nyumbani na kumwagilia 
mashamba.

“Mwaka 1998 baada mvua 

za El-nino maji yalipungua 
kwenye chanzo hiki na tu-
lipofuatilia kwenye chanzo 
kikuu huko Mlima Meru, tu-
libaini kuwa chanzo kimoja 
kilishachukuliwa na serikali 
na kuingizwa katika mfumo 
wa maji ya kulipiwa,” alise-
ma Mollel.

Alisema baada ya kubaini 
kuwa serikali walishachukua 
chanzo, wananchi kwa 
pamoja walikubaliana wasi-
fuatilie tena, lakini wavilinde 
vyanzo vya maji ambavyo 
wamebakiwa navyo.

“Baada ya hapo tuliitisha 
mkutano kuweka utaratibu 
wa kusajili maji hayo, kwa 
ajili ya kutumiwa kisheria 
na tulipewa kibali na serikali 
cha kutumia,” alisema.

Alisema Mwaka 2003, 
walianza kulipia maji hayo 
Sh.70,000 kwa mwaka na 
baada ya kupita miaka mi-

tano,   bei ya kulipia maji 
iliongezeka hadi kuikia Sh. 
100,000 kwa mwaka.

“Mwaka 2015, watu kutoka 
vijiji vya Lemong’o (Kata ya 
Oldonyosambu) na Lenjani 
(Kata ya Lemanyata), wali-
leta maombi kwenye Oisi ya 
Kijiji kuomba maji hayo, laki-
ni hawakufuata utaratibu na 
hatukushirikishwa kitu cho-
chote na tunaona dalili za 
kuchukuliwa kwa maji haya 
bila ya maridhiano yoyote,” 
alisema Mollel.

Oisa Tawala wa Wilaya 
ya Arumeru, Magret 
Mwishashu, alisema katika 
hatua ya kushughulikia suala 
hilo, Mwenyekiti wa kijiji hi-
cho na uongozi wa chanzo 
hicho cha maji waliika ka-
tika Oisi ya Mkuu wa wilaya, 
lakini hawakufanikiwa ku-
muona kutokana na maju-
kumu ya kikazi.

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

C
HAMA cha Makatibu 
Mahsusi (TAPSEA), 
kimemwomba Rais 
John Magufuli, ku-

wasaidia kwa kuwabana 
baadhi ya waajiri nchini wa-
naodharau chama hicho na 
kuwanyima fursa ya maso-
mo na kushiriki mikutano ya 
wanachama

wenzao.
Akitoa ombi hilo jana jijini 

Arusha, Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Zuhura Maganga, 
wakati akiongea na waandi-
shi wa habari, alisema suala 
la badhi ya waajiri

limekuwa kero kwao na li-

narudisha nyuma jitihada za 
chama kuendeleza wenzao.

“Sasa hili tatizo sababu 
huyu Katibu Mahsusi ana-
poenda kusoma anaendana 
na   changamoto za kite-
knolojia zinazojitokeza 
sababu anapanua wigo wa 
uelewa,” alisema.

Alisema ni vema sasa Rais 
Magufuli akaliingilia kati na 
kueleza waajiri hao kina-
chopaswa kufanywa kwao, 
kwa kuwa chama hicho 
kipo kihalali na kimesajiliwa 
tangu mwaka 2008 na kuz-
induliwa rasmi 2012.

Zuhura alisema katika 
mkutano wao wa washiriki 
zaidi ya 2,300 wa Tanzania 
Bara na Visiwani, ulioanza 

jana  unatarajiwa kufun-
guliwa leo na Waziri wa 
Nchi, Oisi ya Rais, Utumishi 
wa Umma na  Utawala Bora, 
George Mkuchika.

Alisema katika mkutano 
huo watajadili mada mbal-
imbali ikiwamo utunzaji wa 
siri na uzalendo katika taifa, 
matumizi ya muda wa kazi ili 
kuleta tija na ufanisi, haki za 
binadamu na utawala bora.

Alisema kaulimbiu ya 
mkutano huo ni “Tumia 
muda wako vizuri kufanya 
kazi ili kuongeza ufanisi na 
tija”.

Pia aliomba waajiri watoe 
vipaumbele kwa Makatibu 
Mahsusi kwenye shughuli 
zao, ili waonyeshe ujuzi wao 

ikiwamo kupandishwa vyeo.
Alisema mbali na mada 

hizo kutolewa pia wataji-
tolea damu salama kwa ajili 
ya kusaidia wahitaji na zoezi 
hilo         ni endelevu kwao 
kwa kila mkutano wanao-
fanya.

Naye Katibu wa chama 
hicho, Anneth Mwapima, ali-
sisitiza kuwa katibu mahsusi 
ni mtu muhimu katika seri-
kali au taasisi yoyote, kwa 
kuwa yeye ndio anatunza 
siri za serikali na taasisi.

Pia alisema wananchi ni 
vema wakapuuza upotoshaji 
wa kuwa fani hiyo ya wa-
nawake pekee, kwasababu 
wapo wanaume zaidi ya 10 
wanafanya kazi vizuri.

Mwenyekiti 
wa Chama 
cha Makatibu 
Muhtasi Tan-
zania (TAP-
SEA), Zuhura 
Maganga 
(kushoto), aki-
zungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini 
Arusha jana, 
akitoa ombi 
kwa Rais 
John Magu-
fuli, kusaidia 
chama hicho, 
kuwabana 
waajiri wa-
naowanyima 
fursa wenzao 
ya kushiriki 
mikutano ya 
chama hicho 
na kwenda 
kujiende-
leza. PICHA: 

CYNTHIA 

MWILOLEZI
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI 

JAMII imetakiwa kuwa 
na mfuko maalumu wa 
maafa ndani ya kata na 
kuwa na utaratibu wa 
kusaidiana inapotokea 
janga au majanga kama 
ya kuunguliwa nyumba, 
mafuriko pamoja na ma-
gonjwa ya milipuko.

Ushauri huo ulitolewa 
na Makamu Mwenyekiti 
wa Muungano wa vy-
ama vya Ushirika ya Uru 
Kaskazini, Felix Masao, 
wakati akikabidhi mabati 
20 kwa Deogratias Urio, 
ambaye ni mwanachama 
wa Chama cha Ushirika 
Uru Kaskazini.

Masao alisema suala 
la majanga halina hodi, 
hivyo ni vyema jamii 
ikawa na mfuko maalumu 
wa kusaidiana  linapo-
tokea tatizo kama hilo.

Alisema kuwapo kwa 
mfuko maalumu ambao 
utakuwa na bima maal-
umu, utasaidia kutatua 
mzigo kwa serikali ya 
kumsaidia mwananchi 
mmoja mmoja.

“Ndani ya serikali kuna 
mfuko wa maafa, nipende 
kutoa ushauri kwa jamii 
kuanzisha mfuko huo 
utakaokua ukisaidia 
linapotokea tatizo kama 
la Deogratias...sisi wana 
ushirika tumeguswa na 
tatizo hili na ndiyo maana 
nashauri jamii iwe na 
utaratibu wa aina hiyo,” 
alisema Masao.

Awali, akizungumza 
kwa niaba ya serikali, 
Mtendaji wa Kijiji cha 
Ongoma, Helena Kissae, 
amekiomba Chama cha 
Ushirika kusaidia watoto 
wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu katika kijiji 
hicho.

Alikishukuru chama 
hicho kupitia mradi wao 
wa muungano wa vyama 
vya ushirika kwa kutoa 
msaada wa mabati 20 
kwa muathirika wa moto 
ambaye kwa muda wa 
mwezi amekua hana 
mahali pa kuishi yeye na 
familia yake.

Kwa upande wake 
muathirika aliyeunguliwa 
na nyumba yake na 
kupoteza fedha taslimu 
zaidi ya Sh. milioni 20 
amekishukuru Chama cha 
Ushirika Uru Kaskazini, 
kupitia mradi wa pamoja 
kwa kumsaidia mabati 20.

Jamii 
yatakiwa 
kuanzisha 
mfuko wa 
maafa

Waiomba wizara kutupia macho 
hospitali zinazolalamikiwa
Na Mary Mosha, MOSHI

B
AADHI ya wagonjwa 
wanaopata matibabu ka-
tika  Hospitali ya Rufani 
KCMC, wamemuomba 

Waziri wa Afya,  Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, kuitazama 
upya hospitali hiyo kwa kile wali-
chodai  manyanyaso kwa wag-
onjwa na lugha chafu kutoka kwa 
watumishi hasa kitengo cha uha-
sibu.

Walitoa maoni hayo siku moja 
baada ya gazeti hili kuripoti  shu-
tuma zilizotolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna 
Mghwira, katika sherehe za wafan-
yakazi (Mei Mosi) kuhusu hudu-
ma mbovu na manyanyaso katika 
hospitali hiyo na Mawenzi.

Akitoa malalamiko yake, Elias 
Mpingo, alisema kuwa ipo haja   
kwa serikali kuangalia namna ya 
kudhibiti watendaji  katika sekta 
binafsi  hasa za afya kutokana 
na watendaji hao kujiona miungu 
watu kwenye taasisi walizopo.

“Mimi nimelazwa hapa na 
mwanangu  kwa takribani mwe-
zi mmoja sasa, majibu ninay-
oyapokea mara kwa mara kutoka 
kwa wauguzi  ni kufedhehesha 
na kukatisha tamaa.. Waziri kama 
unatusikia  tunaomba uchukue 
hatua stahiki ili kuokoa uhai wa 
Watanzania maskini kutoka mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini,” alisema.

Enock Sabastian alise-
ma:  “Nimeika hapo wiki tatu 
mwanagu aliungua, lakini sijapata 
matibabu stahiki zaidi ya jopo la 
madaktari wanafunzi kuika na 

kufanya kazi zao bila huduma in-
ayoeleweka.”

“Hawa wanafunzi madaktari 
wamekuwa wakiika na kumfanyia 
mwanangu  majaribio kila mara 
bila kuongea na mimi chochote 
huku wakitumia lugha ya Kiin-
gereza ambayo kwa kweli siifaha-
mu...hii inaumiza sana na kwa sasa 
nimekata tamaa mwanangu kupo-
na, nasubiria kuona kifo chake tu,” 
alisema. Hance Samweli, alisema   
watendaji hao pamoja na uon-
gozi wao hawana muda wa kutoa 
elimu wala kuwasikiliza wagonjwa 
na badala yake  hutoa majibu 
machafu kisha kuondoka.

“Mimi mwanangu alitakiwa ku-
fanyiwa operesheni ya nyama za 
pua toka Aprili 2018, lakini nina-
pigwa kalenda kila siku na baada 
ya kufuata uongozi waliniambia 

kama naona nateseka nikamtibu 
mwenyewe mwanangu nyumbani 
kwa kuwa wagonjwa wapo wengi 
watakuja,” alidai huku machozi ya 
kimtoka.

“Lakini wapo wenzangu wame-
kuja hapa na wanafanyiwa upas-
uaji na kwenda zao hii wanao-
nyesha ubaguzi wa hali ya juu 
na tunaomba serikali kwa ngazi   
zote kuchukua hatua stahiki ili 
kutokomeza tabia hii,” alisema 
Hance. Mkurugenzi Mtendaji wa 
KCMC, Gileard Masenga, alipo-
tafutwa na mwandishi wa Nipashe, 
kujibu tuhuma hizo, alisema hawe-
zi kuongea kwa sasa.

Aidha, ilipowasiliana na Meneja 
mauzo wa hospitali hiyo, aliyetam-
bulika kwa jina moja la Evelyne, 
alimjibu mwandishi kuwa hawako 
tayari kuzungumzia suala hilo.

Wakulima mpunga Hai wapewa somo
Na Mary Mosha, HAI

WAKULIMA wa mpunga  wilay-
ani Hai, mkoani Kilimanjaro, wam-
etakiwa kufuata ushauri wa kitaal-
amu katika kilimo cha umwagiliaji 
ili kuongeza tija na uzalishaji wa 
zao hilo.

Nsajigwa Ndagile, Oisa Tarafa 
Masama, akizungumza na viongo-
zi mbalimbali wakiwamo wa vijiji 
vya Chekimaji, Kawaya na Mkara-
ma, alisema mpunga ni zao la pili 
la chakula likitanguliwa na mahi-
ndi, lakini iwapo wakulima wataz-

ingatia ushauri wa wataalamu hao 
mavuno ya zao hilo yataongezeka.

“Wakulima hao wamekuwa 
wakilima bila kufuata utaratibu wa 
wataalamu mwisho wa siku wana-
pata mazao kidogo hivyo kupata 
hasara jambo ambalo linarudisha 
maendeleo nyuma,” alisema.

Aidha, aliwataka wakulima hao 
kutumia maji kwa zamu ili kupun-
guza mgogoro katika eneo hilo 
unaofukuta kwa muda na kutishia 
kuzuka mapigano kati ya wakuli-
ma wa mpunga na wa mazao ya 
mboga. 

 Oisa umwagiliaji wa eneo hilo, 
Adolph Mboya, aliwataka wakuli-
ma hao kuzingatia hatua tano am-
bazo zipo kisheria ili kulinda mfer-
eji huo usikauke pia amewataka 
wakulima hao kupunguza ukubwa 
wa mashamba kutokana na maji 
kupungua katika mfereji huo we-
nye matawi 11 ambayo ni rasmi 
na michipuo zaidi 30 ambayo sio 
rasmi. Oisa huyo alisema kuwa 
watafanya mikutano kuwafahami-
sha wakulima hao umuhimu wa 
kulinda mazingira kwa kuacha 
hatua tano pia  kuacha kuchukua 

maji kwenye mfereji huo bila ku-
fuata utaratibu unaotakiwa kwa 
kuwa ndiyo mwanzo wa kugom-
bea maji kutokana na sehemu ny-
ingine kutoika.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Cheki 
maji, Suleimani Juma, amemshuk-
uru Oisa huyo kuika katika eneo 
hilo na   kuzungumza  namna ya 
kumaliza mgogoro huo kutokana 
na mtu mmoja kujeruhiwa hivi ka-
ribuni wakati akigombea maji.

Wakulima zaidi ya 500 wananu-
faika na kilimo cha umwagiliaji ka-
tika eneo hilo.

Kijana 
akitoka 
kukata 
majani 
kwaajili 
ya 
kulisha 
mifugo, 
katika 
eneo la 
Uwanja 
wa Taifa, 
Manis-
paa ya 
Temeke, 
jijini 
Dar es 
Salaam 
jana. 
PICHA: 

MIRAJI 

MSALA 
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Na Elizabeth Zaya

‘PENYE nia pana njia’, ni usemi wa 
Kiswahili. Katika uhalisia wake, ni tam-
ko linalofaa kubebwa na Rose Samson 
(32), mkazi wa kijiji cha Mayale katika 
Halmashauri ya Makambako, mkoani 
Njombe, kulingana na hatua aliyofikia.

Ukimuona sasa, mara zote ni mama 
wa kuwajibika. Kila mara yuko baraba-
rani na si ajabu akakutekeleza ghafla, 
akikimbia kwenda kuwasikia wateja 

wake. Madereva wa mabasi wamekuwa 
marafiki wake wakubwa kibiashara.

Nipashe ilishuhudia, mara nyingi ku-
toka nyumbani kwake jirani na baraba-
rani, madereva wasipomkuta baraba-
rani, wanampigia honi kumuita kwa ajili 
ya biashara au mahitaji mengine katika 
uhusiano wao wenye sura ya biashara, 
iliyobeba ishara ya kuaminika na kuku-
balika kwa mama huyo.

Habari 
katika 
picha

Ukurasa 17
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TSI    4,207.58    +0.00

DSEI  2,296.50   -37.11

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

Mauzo       109,584,255.00

Hisa           58,317

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KA  180           -2.70%

JHL 9,500            +1.06% 

SWIS  3,760        +7.43%

EABL 5,320          -1.66%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

TCCL 1,200         -11.76%

ACA  5,550            -2.63%

NMB 1400         -1.41%

NMG  2,510            -1.57%

KCB  840            +2.44%

Aliyetegemea kuomba na vibarua 
shambani, leo ana miradi iliyoajiri

UCHUMI

MAKUU KUPITIA TASAF…

Tabia ya 
mume wan-
gu ilianza 
kubadilika 
sana, akawa 
siku moja 
moja harudi 
nyumbani...

Rose Samson akihudumia kuku wake na mayai nyumbani kwake Makambako. PICHA ZOTE: 

ELIZA ZAYA.  

Huyo ni mama wa watoto wata-
tu, mwenye simulizi ya ndoa yake 
ilivyoingia utatanishi wa kukimbi-
wa na mumewe aliyemkimbia na 
kumtelekeza, huku akimwachia 
mzigo wa kulea watoto walioshi 
kwa tabu.

Anasema, wakati huo waliishi 
eneo la Igawa, katika wilaya ya 
Mbarali, ambako ni jirani na mpa-
ka wa Mkoa wa Mbeya.

SHIDA ILIKOANZIA

Ni safari ya miaka miwili bila ya 
kuwa na mume na shida zilizokith-
iri, ndipo Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF), ilipomuona katika 
dimbwi hilo la umasikini.

Rose anasema, wakati anaolewa 
na mume wake anayemtaja kuwa 
mtaalamu wa misitu wa serikali, 
kwa muda wa miaka saba waliishi 
vizuri sana, kabla ya mume huyo 
kubadilika ghafla, hata kufikia ku-
toweka nyumbani. 

“Tabia ya mume wangu ilianza 
kubadilika sana, akawa siku moja 
moja harudi nyumbani, anarudi 
kesho yake, lakini baadaye tabia 
hiyo ilizidi mpaka ilipofikia aka-
ondoka kabisa nyumbani, alikim-
bilia Dar es Salaam na mwanamke 
mwingine,” anasimulia Rose na 
kuongeza:

“Hapa nyumbani aliniacha na 
watoto tukiwa hatuna hata chaku-
la cha kututosha na nilikuwa na-
muuguza mama yangu mzazi am-
baye alikuwa anaugua kwa kipindi 
kirefu (baadaye alifariki). 

“Nyumba tuliyokuwa tunaishi 
ilikuwa ni ya nyasi na ilipokuwa 
ikifika katika kipindi cha masika, 
ilikuwa inadodosha maji ndani 
hata kama tumelala.” 

Rose anasema, kadri siku zili-
vyosogea, ndivyo maisha yalivy-
ozidi kuwa magumu na kwamba 
kila alipojaribu kuwasiliana na 
mume wake kumuomba msaada, 
hakuwa tayari kumsaidia.

“Nilikuwa navumilia ‘najitosa’ 
kumpigia mume wangu simu 
kumuomba msaada nilipokuwa 

• Alijinasua kwa kuni, mayai, kuku, sasa… • Asomesha mtoto ‘academy’ 
akiota makuu • Siri ya mafanikio ni adha ya kutelekezwa

naona hali imezidi kuwa ngumu, 
lakini alizidi kunipa majibu ma-
baya na akikataa kunisaidia.

“Baadaye, sijui aliona kama 
namsumbua alibadilisha namba 
ya simu, kwa sababu simu yake 
ilikuwa haipatikani tena,” anasim-
ulia Rose.

VIBARUA HADI TASAF

Rose anasema, baada ya hali 
kuwa ngumu zaidi, alitafuta viba-
rua vya kufanya, kujipatia walau 
fedha za chakula na kujikimu ki-
maisha kwa jumla.

“Nilianza kufanya vibarua vya 
kukata nyasi, kuvuna mahindi, 
riziki yoyote niliyokuwa napata 
katika kazi hizo, ndiyo nikawa na-

tumia kununua chakula nakula na 
watoto,”anasema Rose.

Anasema aliishi kwa vibarua 
zaidi ya miaka miwili, ndipo alipo-
ingizwa katika mpango wa TASAF 
wa Uhawilishaji Fedha wa Kunu-
suru Kaya Masikini.

“Wakati TASAF wanakuja, kwa 
kweli nilikuwa ‘nimechoka’ mno. 
Nakumbuka nilichaguliwa katika 
mkutano wa kijiji, mkutano am-
bao ulikuwa unaangalia kaya zi-
lizo masikini katika kijiji kwa ajili 
ya kuingizwa katika mpango wa 
kusaidiwa, ndipo na mimi nilich-
aguliwa,” anasimulia.

Rose anaendelea: “Kwa kweli 
siku ile niliiona kama ilikuwa ya 
muujiza kwangu, baada ya wa-

INATOKA UK.13
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Na Padre Richard A. Mjigwa, Vatican

JUZI ilikuwa Siku ya Wafanyakazi Duniani, maarufu Mei 
Mosi. Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Kazi Duniani (ILO), 
Guy Ryder, anasema maadhimisho ya Jubilei ya Miaka 
100, ni fursa kwa shirika lao kutathmini mustakabali wake.

Anasema, hiyo inatokana na ukweli kwamba, mazingira 
ya kazi yanapitia mabadiliko makubwa, kiasi cha kuibua 
hisia za hofu na shaka kwa sasa na siku zijazo. 

Hiyo inaendana na changamoto kubwa, kutokana na 
mapinduzi ya makubwa ya sayansi na teknolojia yanay-
otishia fursa za ajira kwa mamilioni ya watu duniani. 

Katika maadhimisho hayo, Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, anahimiza umuhimu wa sekta 
ya kazi duniani kujikita katika ubunifu, ili kuimarisha uchu-
mi na kupiga hatua katika malengo endelevu na fungamani 
ya binadamu.

Mabadiliko katika mfumo wa kazi, uhusiano na kufunga-
mana katika maeneo hayo na umuhimu wa mapumziko 
kwa wafanyakazi, ni mambo yanayopaswa kuzingatiwa, ili 
kuongeza tija na ufanisi kazini.

Anataja mabadiliko makubwa yanayojitokeza kazini, ni 
tishio kwa wafanyakazi  duniani na kuna haja kwa jumuiya 
za kimataifa, kuwekeza zaidi katika sekta ya elimu, itakay-
owaandaa vijana wa kizazi kipya, kukabiliana na changa-
moto za fursa za kazi na ajira kwa sasa na baadaye.

Guterres, anasema sera na mikakati ya kiuchumi ni 
muhimu kuwahakikishia usalama, ustawi na maisha bora 
wailioko hatarini kuathirika kutokana na mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia kazini.

Ni changamoto anayoitaja inapaswa kuvaliwa njuga na 
serikali na wadau wake katika sekta za uchumi, uzalishaji 
na huduma.

Anasema, dunia inaendelea kujiimarisha katika mfumo 
wa kidigitali, hali inayotishia kwa kiasi kikubwa fursa za 
ajira kwa wengi.

Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Maria Fer-
nanda Espinosa, anakumbusha zaidi ya watu milioni 40 
wameathiriwa na mifumo ya utumwa mamboleo na kwam-
ba watu milioni 190 hawana ajira, theluthi tatu ni vijana.

Anasema, katika muktadha huo, jumuiya ya Kimataifa 
inapaswa  kuhakikisha  inafikia lengo Namba nane la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, kutoa ajira bora zaidi, 
ili kupambana na umaskini duniani sanjari na ukosefu wa 
haki. 

Ukurasa 15
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ILO inavyozungumzia 
ajira duniani

ILO inavyozungumzia 
ajira duniani

iongezea mtaji wa kuku. Nikaka-
zana zaidi kufanya kazi zangu, 
wakati naendelea kufuga huku 
nauza mayai,”anasimulia Rose.

 “Mwaka 2017 ndiyo ulikuwa 
mwaka wangu wa kwanza kuuza 
kuku wakiwa 200, nilipata hela 
ambayo niliongezea na ya mayai 
nikaanza kujenga nyumba, nili-
bakisha kuku sita tu, wakike 
wanne na wa kiume wawili ili 
waendelee kuzaa,” anasimulia

Anasema kwamba, aliendelea 
na biashara hizo za kufuga na 
kuuza mayai na kwamba mwaka 
2018, alifanikiwa kupandisha ny-
umba yake na kuezeka.

“Kuku wangu mimi huwa na-
vuna (kuuza) mwisho wa mwaka. 
Huwa siuzi kabla ya hapo kwa 
sababu huwa nasubiri wawe wen-
gi ili nikiuza, pesa ninayopata ni-
fanyie kitu cha maana. Kwa hiyo, 
katika kipindi hiki ambacho naen-
delea kufuga huwa nategemea bi-
ashara ya mayai,” anasema Rose.

Rose anasema, katika biashara 
ya mayai, mpaka sasa amejitanua 
na anaweza kuuza kati ya trei sita 
hadi tisa kwa siku na kwamba ana 
wateja wengi ambao wamekuwa 
wakinunua kwake na kupeleka 
mjini kwenda kuuza.

Mbali na biashara hizo, Rose 
anasema anaendelea kujitanua 
kuongeza biashara nyingine, mo-
jawapo ni shamba, kwani awali 
hakuwahi kuwa nalo, lakini kupi-
tia 

msaada wa Tasaf na biashara 
zake, amenunua shamba ekari 
tatu.

Anasema, kwa sasa analima 
mahindi na maharage na ku-
tokana na kuendesha biashara 
ya  ufugaji kuku na kuuza mayai, 
amewakodisha watu fedha za 
kumsaidia kusaisha, kulima na 
kuvuna mazao yake, ikiwa ni isha-
ra tosha ya ushindi, kuliganisha 
na alikotoka.

nakijiji kunichagua. Tasaf wali-
kuja nyumbani kwangu kuangalia 
mazingira yangu, wakanihoji mas-
wali na mimi nikajieleza. Kwa hiyo 
wakaniunga katika mpango na ni-
kawa napewa Sh. 44000,”

 “Wakati nimechukua awamu 
ya kwanza, mama yangu alikuwa 
bado anaumwa. Nikachukua 
ile hela awamu ya kwanza, ni-
kampeleka hospitali.

ALIVYOIBUA MTAJI

“Wakati pesa ya awamu ya pili, 
inaletwa nilikuwa nimeomba 
nifanye kibarua cha kusaisha 
shamba. Nikawa nimemuomba 
mwenye shamba asinilipe pesa, 
isipokuwa aniachie kuni zilizopo 
shambani,  ndiyo ziwe malipo 
yangu, ambaye kweli alikubali na 
kuniachia.

“Nilipata lori nne za kuni na ni-
katumia Sh. 44000 niliyopewa na 
Tasaf. Awamu ya pili nikakodi gari 
kwa ajili ya kunibebea kuni, hizo 
kwenda kuuza na kulipa watu 
walionisaidia kupakia. 

“Kweli Mungu ni wa ajabu.
Nilifanikiwa kuuza roli tatu kwa 
shilimgi 190,000 na kuni nyingine 
ikakosa mteja, nikawa natumia 
nyumbani,” anasimulia namna al-
ivyoanza kufanikiwa. 

Rose anasema, baada ya ku-
pata kiasi hicho cha fedha kwe-
nye kuni, aliongezea Sh.44000 ya 
Tasaf ya awamu ya tatu, ikaika 
Sh. 230, 000, akanunua mayai na 
kuanza kuyauza barabarani kwa 
abiria na watu wengineo.

Anasema, aliendelea na biasha-
ra hiyo ya mayai barabarani, huku 
akitumia fedha anazopatiwa na 
Tasaf kwa ajili ya watoto shuleni 
na chakula.

AHAMIA UFUGAJI KUKU

“Nilivyoona biashara inatoka ni-
kaendelea, nikiona imetoka zaidi 
naongeza mtaji. Tasaf walivyokuja 
kunifanyia tathmini tena wakan-

• Alijinasua kwa kuni, mayai, kuku, sasa… • Asomesha mtoto ‘academy’ 
akiota makuu • Siri ya mafanikio ni adha ya kutelekezwa

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Kazi Duniani (ILO), Guy 
Ryder. Picha: Mtandao

INATOKA UK.20
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Biashara katika picha

Aliamua ku-
ingia katika 
uchumi huo, 
baada ya kuo-
na wanawake 
wenzake wal-
iotelekezwa 
na waume, 
wamefaniki-
wa kimaisha 
na kunufaika.

Flora Kishepo, akiosha mchanga wa dhahabu kwa kutumia karai ndogo, inayoumika kutambua wingi wa madini ya dhahabu kwenye udongo 
katika mgodi mdogo wa Nyakafulu, mkoa wa Geita. 

Regina Paschali, akiwa kazini. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.
Mfanyabiashara ndogondogo akihama na meza yake kutafuta eneo la biashara Ubungo jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Naibu Waziri wa Mawasiliano na Uchukuzi, Atashasta Nditiye, akimsikiliza Meneja Mauzo wa kampuni ya 
Simu ya Airtel, Baraka Ndelele, wakati alipotembelea banda hilo katika maonesho ya Wiki ya Maadhimisho 
ya Miaka 10 ya Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), yaliyofanyika, jijini Dodoma. PICHA: AIRTEL

Machinga akiwasiliana kwa simu wakati akisaka wateja wa bidhaa zake, katika eneo la Mwenge, Man-
ispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Na Shaban Njia, Geita

MIAKA ya nyuma, mwanamke 
alichukuliwa kwenye jamii kuwa 
ni mama wa nyumbani na hawezi 
kufanya kazi zinazoweza kufany-
wa na mwanaume. Kazi yake kub-
wa ilibaki kupika na kulea watoto, 
akiaminika hawezi kufanya king-
ine chochote na jamii haikumpa 
nafasi.

Hivi sasa kuna mageuzi, kuna 
wanawake wanaomiliki masham-
ba, maduka na wengine wana vi-
wanda vidogo na vikubwa.

Katika mikoa ya Geita na Shin-
yanga, wanajihusisha na biashara 
zinazowasaidia kujijenga na kuji-
inua kiuchumi, hasa maeneo ya 
machimbo madogo ya dhahabu 
na kuzisaidia familia zao kusoma 
bila ya kuwategemea waume zao.

Maeneo hayo yameibuka kuwa 
sehemu mbadala ya kujipatia kip-
ato hicho. Kuna makundi makub-
wa ya wanawake wameingia ka-
tika kujishughulisha na kazi hizo; 
kuchimba madini, pia kununua 
madini na kuuza.

WACHIMBAJI WASIMuLIA

Regina Paskali (40), ni mzazi 
wa watoto saba na mkazi wa ki-
jiji na kata ya Nyakafulu, katika 
Halmashauri ya Mbogwe wilayani  
mkoani Geita, anasema  uchim-
baji madini walioanza rasmi 
mwaka 2006, umebadili maisha 
yake kwa kiasi kikubwa, tofauti na 
ilivyokuwa awali.

Anaeleza, tangu alipoanza 
uchimbaji madini mpaka sasa ana 
miaka 14, amekuwa akinufaika na 
shughuli hiyo, hata kuikia hatua 
ya kuchangia maendeleo ya kata 
katika Afya, Elimu na Maji, huku 
akihudumia familia pasipo vikwa-
zo vikubwa kimaisha.

Mama huyo anasema, licha ya 
kufafanikiwa sawa na kinababa 
katika kazi hiyo, anataja changa-
moto iliyopo ni ugumu wa kazi, 
akilalamika kuugua kiuno kila 
mara wakati wa uoshaji mchanga.

Flora Kishepo, anajihusisha na 
ununuzi wa mawe ya dhahabu 
kutoka kwa wachimbaji wadogo, 
ikiwamo mchanga wa madini, 
anayasaga na kuosha akitafuta 
madini ndani yake.

Anasema, aliamua kuingia ka-
tika uchumi huo, baada ya kuona 
wanawake wenzake walioteleke-
zwa na waume, wamefanikiwa 
kimaisha na kunufaika.

 
KABLA uCHIMBAJI

Regina anasema, kuwa kabla 

Mbogwe, wamelipa mrabaha wa 
Sh. milioni 336, huku ushuru wa 
huduma ni Sh. milioni 66.

Katika fedha hizo, Sh. milioni 18 
walilipa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe, huku kijiji cha Nyakafu-
lu kikipata Sh. milioni tatu.

Makamu Mwenyekiti huyo, 
anasema wanatarajia kujenga ma-
darasa manne yenye thamani ya 
Sh. milioni 44, kituo cha afya che-
nye thamani ya Sh.milioni 76 na 
tayari wamefanikiwa kwa asilimia 
75 kwa kipindi cha miaka mitatu. 

Katibu wa Mgodi wa Nyakafulu 
Isanjabadugu, Stephen  Moses, 
anasema wao wachimbaji wado-
go wamejitahidi kutunza mazingi-
ra kwa kiwango kikubwa na kuwa 
katika orodha ya migodi sai ka-
tika ukanda huu wa Ziwa Victoria.

 
 AJIRA ZA WATOTO

Moses anasema, katika mgodi 
huo tayari wameweka matangazo 
ya kukataza ajira za watoto, kuan-
zia uchotaji maji, uchenjuaji na 
uchimbaji.

Pia, anasema wachimbaji 
wamefanikiwa kuwazuia wen-
zao kuja katika miradi na familia 
zao, hata kuendesha shughuli za 
kilimo, lengo ni kuwahakikishia 
wanakuwa salama.  Wanatumia 
Kituo cha Polisi Mbogwe, kuwa-
saidia.

Moses anaendelea kusema, 
kuna jumla ya wachimbaji 2000 
wanaopatikana mgodini, wengine 
wanafanya biashara ya umach-
inga, mamalishe, kuchota maji na 
jumla yao kuna watu 5,000. 

 
MIKOPO yA MADINI

Regina anajigamba, uchimbaji 
unaofanywa na wanawake sio 
wa kisasa, ukilinganishwa na wa-
naume, lakini bado umekuwa wa 
manufaa makubwa kwao, kama 
kuwapeleka watoto shule.

Anasema, mbali na mikopo 
katika taasisi za kifedha na hal-
mashauri kuinua mitaji yao na ku-
nunua dhahabu, imewabadilisha 
haraka kimaisha, kuikia haki ya 
kukopeshwa.

Pia Flora, anazungumzia 
changamoto kwamba, wameku-
wa wakidharauliwa na wanaume 
kwamba hawawezi kazi ya uchim-
baji madini, pia wanadhulumiwa 
mchanga wa madini.

Pia, anataja wingi wa maji 
mashimoni, inawaingiza gharama 
kubwa wakati wa kuyaondoa, ku-
tokana na maeneo hayo kukosa 
huduma ya nishati ya umeme, wa-
nakolazimika kutumia genereta.

Flora anatoa rai kwa kinamama 
wasiogope kufanya kazi zinazo-
fanywa na wanaume, bali waji-
tume kuuchimba madini ya dha-
habu.

ya uchimbaji kuanza katika Kata 
ya Nyakafulu, kinamama wengi 
walijishughulisha na kilimo, pia 
wakilea watoto majumbani.

Analaumu hilo kuwa ni jambo 
lililowafanya wabweteke na mai-
sha ya utegemezi kwa waume zao, 
huku uchumi wao ukiwa katika 
hali mbaya, lakini hatua waliyo-
chukua sasa, maisha yamebadi-
lika kwa kiwango kikubwa.

 
 VIfAA KAZI BORA

Regina anasema katika mageuzi 
hayo, wamepata zana za kisasa 
kuchimbia madini, ambayo ka-
tika eneo la Nyakafulu yanaone-
kana kuwa mengi na kuweza 
kuwaongeza kipato, pia serikali 
kufaidika kwa tozo na kodi mbal-
imbali.

Anasema, wamekuwa waki-
tumia vifaa vya kizamani vilivy-
owafanya kutumia nguvu kubwa 

wakati wa uchimbaji na uchen-
juaji madini, huku madini mengi 
yanabaki kwenye mchanga am-
bao wanawauzia wenye viwanda 
kuufanyia kazi.

Anasema, wameshaiomba seri-
kali kuwawezesha vifaa vya kisasa 
vya uchimbaji kwa ajili ya kue-
ndesha shughuli hiyo, kwani nao 
wana uwezo wa kushiriki katika 
uchimbaji wa madini, sawa na wa-
naume.

 
MASOKO JE?

Regina anasema, baada ya seri-
kali kuanzisha soko la kisasa la 
wachimbaji wadogo mkoani Gei-
ta, anakiri kuwa ni neema, kwani 
awali madalali walinufaika kwa 
kiasi kikubwa.

Sambamba na soko, anataja 
kuondolewa baadhi ya tozo 
iliyokuwa moja ya changamoto 
kwao wachimbaji, kiasi cha baa-
dhi yao wakiwemo kinamama, 
walidhulumiwa madini na mada-
lali, sasa mazingira mapya ya-
meweka mambo shwari zaidi.

 
uCHANgIAJI MAENDELEO

Regina anasema, uchangiaji 
maendeleo katika kata ya Nyakaf-
ulu, kupitia Ushirika wa Isanjaba-
dugu yalipo machimbo, umesaid-
ia mengi ya kimaendeleo, kwa 
miaka miwili ya kuwapo kwake, 
mfano hai katika tajwa za Maji, 
Elimu, Miundombinu na Afya.

Mastula Samwel, ni Makamu 
Mwenyekiti wa Wachimbaji Wa-
dogo katika Mgodi wa Nyakafulu 
Isanjabadugu, anasema wao ni 
vinara wa uchangiaji, kuliko mkoa 
mzima wa Geita.

Anasema, kupitia wachimbaji 
hao wamejenga nyumba za wal-
imu, oisi ya mtendaji, pamoja na 
mambo mengine mbalimbali na 
kwa ujumla mkoa huo, hususani 
Wilaya ya Mbogwe, ndio mgodi 
huo ulipo.

Samweli anasema, mgodi huo 
tayari umeshalipa mapato ya seri-
kali kwa kipindi cha miaka miwili 
tangu uanzishwe, Sh. milioni 300 
na kuongoza katika ulipaji ku-
liko migodi yote midogo mkoani 
Geita.

Anasema, katika miundombinu 
ya barabara, wachimbaji hao wa 
Nyakafulu Isanjabadugu, wame-
tumia Sh. milioni 28 kuchangia 
ujenzi wa  barabara yao kiwango 
cha Changarawe, yenye umbali 
wa kilomita mbili, wakitumia Sh. 
milioni 86.9 katika kipindi hicho.

Pia, Samweli anasema, ngazi 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
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BEI YA MAZAO MAHINDI 52625/-| MAHARAGE 170000/-
BIASHARA

Ukweli ni 
kwamba, 
kuku wa 
kienyeji 
huchukua 
muda mrefu 
na uzal-
ishaji wake 
ni mdogo, 
lakini bado 
wana soko 
kubwa, 
ndio maana 
sitegemei 
hao.

MUUZA MAJI ‘MSTAAFU’

• Ndoto yake wafike 23,000 ‘atoke’ kimaisha

Anena mafanikio: Nilianza kimasihara 
kuku 12, leo wako 430 wanaoniajri

Mmoja wa vijana wanaomsaidia Jesca kazi ya ufugaji, Edson Haule, akiwapa kuku chakula.

Na Sabato Kasika 

DHANA ya ujasiriamali ina maana 
pana na kwa kawaida, mjasiri-
amali ni mtu mwenye hamasa ya 
kuleta mabadiliko chanya, katika 
hali yake ya kiuchumi na maende-
leo. Hiyo ni kwa maana ya kujiajiri 
na hali nzuri zaidi kiuchumi.

Kwa kifupi, mjasiriamali 
anaweza kuwa mtu yoyote, aliye-
jiajiri katika sekta au shughuli fu-
lani, kama vile ufugaji, kilimo au 
biashara halali.

Ujasiriamali kwa sasa, una na-
fasi kubwa nchini, kwani baadhi 
ya watu wamejiajiri kutokana  na 
juhudi za serikali kuboresha sera 
na sheria mbalimbali za uchumi, 
ikiwamo ya maendeleo ya biasha-
ra ndogo. 

Kutokana na juhudi hizo za 
serikali, baadhi ya Watanzania 
sasa wanajitoa kimasomaso kuan-
zisha biashara au kufanya shughu-
li mbalimbali za ujasiriamali, kwa 
ajili ya kujikwamua kiuchumi.

Jesca Ndaro, ni miongoni mwa 
kada hiyo ya Watanzania, aliye-
jikita katika ya biashara ya kufuga 

kuku wa kienyeji na chotara ny-
umbani kwake, eneo la Mbezi 
Mshikamano, jijini Dar es Salaam. 

Mjasiriamali huyo alizungumza 
na Nipasahe, akiwa na maelezo 
marefu kuelezea yenye smulizi 
ya alivyoanza biashara hiyo, ma-
fanikio, changamoto, malengo ya 
baadaye, katika kuboresha ujasiri-
mali huo. Ifuatayo ni mazunguzo 
ya maswali na majibu:

SWALI: Kwa nini na lini ul-
iamua kuanzisha biashara ya 
kuku? Ulikuwa na mtaji wa 
Sh.ngapi, idadi ya kuku wanga-
pi na sasa wamefika wangapi na 
sasa una mtaji wa Sh. ngapi? 

JIBU: Nilianza tangu mwaka 
2004. Nilikuwa nikifuga kuku wa 
kienyeji wasiozidi 12, kwa ajili 
ya matumizi ya kifamilia, lakini 
Februari 2010 ndipo nilipoanza 
rasmi kuongeza kuku wa kienyeji 
wa kufuga kwa ajili ya biashara, 
wakiwa 36. 

Niliongeza kuku kwa sababu ya 
soko kubwa lililopo, pia mapenzi 
yangu juu ya hawa kuku wa kie-
nyeji. Mtaji niliyoanza nao uliku-
wa Sh. 180,000. Wakati huo, hawa 

kuku 24, hivyo nikawa nimepata 
changamoto kubwa kwa kurudi 
nyuma. 

Niliendelea kufuga kuku wal-
iobaki, hata hivyo magonjwa ya 
kuku kama ‘kideri’ yaliniathiri na 
kuua kuku wengi, hivyo nikabak-
iwa na kuku 26 tu. 

Mwanzoni mwa mwaka 2014 ni-
likutana na mtotoleshaji wa vifar-
anga maeneo ya Zone huku Mbezi 
Luis, nikanunua vifaranga 50 wa 
kienyeji. Hata hivyo, vifaranga 
wengine walikufa, wakabaki 27. 

Baadaye September 2014, nil-
ianza kununua vifaranga 100 aina 
ya chotara na wakati huo nikiwa 
na kuku wa kienyeji kama 42 tu. 
Baada ya kununua chotara.

Changamoto iliyokuwepo ni 
magonjwa ya kuku, japo vifaranga 
kama 69 walifanikiwa kukua hadi 
kuanza kutaga mayai. Aprili mwa-
ka 2015, niliboresha na kujenga 
banda jipya kwenye eneo langu 
lenye uwezo wa kuchukua kuku 
180.

Hadi kufikia Novemba mwaka 
huo, nilikuwa na kuku 122 tu. 
Baada ya hapo, Januari 2016, nili-
nunua vifaranga 200 na kuongeza 
banda lingine linalobeba kuku 
150, hivyo nikaongeza na kupanua 
biashara hii.

Sasa nina kuku 430, wakiwamo 
112 aina ya chotara na wa kienyeji, 
pia nimefanikiwa kununua in-
cubator ( mashine ya kutotolea) 
ndogo ya kuweka mayai 180. 
Jumla ya mtaji wangu sasa hivi ni 
kama Sh.milioni nne.

SWALI: Naona safari ya bi-
ashara yako ni yenye mafani-
kio, nini siri ya ushindi huu?

JIBU: Nilipenda sana ufugaji 
wa kuku baada ya kukutana na 
mmiliki wa (shamba la mifugo) 
Msigani Poultry Farm, ambaye 
alinielezea historia yake.

Pia ufugaji wa kuku unahitaji 
kujituma na uvumilivu na mwisho 
msaada wa wataalamu. Nimeku-
wa namtumia daktari wa mifugo, 
ambaye ndiye mshauri wangu 
anayenitembelea mara kwa mara.

SWALI: Soko lako ni lipi? Bi-
ashara ya kuuza kuku mmoja 
mmoja au jumla?

JIBU: Soko la biashara yangu, 
ambayo ni kuku na mayai, nin-
auzia kwa mteja mmoja mmoja, 
wale wanaonunua jumla, hasa 
kwa wenye sherehe. Pia, wanunu-
zi wanaotoka kwenye masoko ya 
Manzese, Magomeni, Kisutu na 
Buguruni.

Ukweli ni kwamba, kuku wa 
kienyeji huchukua muda mrefu 
na uzalishaji wake ni mdogo, la-
kini bado wana soko kubwa, ndio 
maana sitegemei hao.

Hivi sasa wapo wa kienyeji 

kuku walikuwa wakilala chumba 
kimoja cha nyumba yangu, asu-
buhi nawaachia nawapa chakula 
kidogo. 

Baadaye mwaka 2012, wal-
iongezeka na kufikia kuku 96, ni-
kajenga banda dogo nje ya nyum-
ba yangu. Mwaka 2013 niliibiwa 

Mjasiriamali Jesca Ndaro. PICHA 

ZOTE: SABATO KASIKA.
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FEDHA USD 2,300.96| Pauni 3,011.73| Euro 2,595.25

Anena mafanikio: Nilianza kimasihara 
kuku 12, leo wako 430 wanaoniajri
wanaendelea kukua, pia hapo 
baadaye ninategemea kuongeza 
matabaka zaidi ya kuku. Kama 
nilivyosema awali, mwanzoni 
nilifuga kuku wa kienyeji, lakini 
kulingana na mahitaji ya soko, nil-
ianza kufuga chotara. 

Hata hivyo, bidhaa zangu kuku 
wa kienyeji kama mayai bei yake 
iko juu na hawapatikani sana, 
hivyo mahitaji yapo na hata kuku 
wa kienyeji huuzwa kwa bei kub-
wa, ukilinganisha na kuku wen-
gine.

SWALI: Unafanya biashara hii 
pekee yako au kuna watu wen-
gine unasaidiana nao, kama 
wapo mgawanyiko wa kazi kut-
wa nzima na wenzako ukoje?

JIBU: Katika biashara hii nime-
ajiri vijana wawili wa kiume, 
mmoja anashughulika na kuku 
wa kienyeji na mwingine chotara. 

Kwenye suala la ubia, ni kwam-
ba sijafikiria kwenda huko, labda, 
huko baadaye. Hata hivyo, hivi 
sasa niko katika kusajili jina la 
biashara pale Brela. Pia, huwa 
ninapata ushauri wa mtaalamu 
aitwaye Lenox Kayanda.

SWALI: Hatua uliofikia umer-
idhika nayo au unataka kwen-
da mbele zaidi? Mkakati wako 
kiutendaji ukoje?

JIBU: Hatua niliyofikia sijaridhi-
ka bado. Ninataka kwenda mbele 
zaidi, Nimenunua ekari mbili na 
nusu eneo la Kongowe Kibaha 
na nimeanza kujenga mabanda 
mawili ya kuku. Huko Morogoro 
ninalo shamba la ekari mbili hivi, 
liko jirani na kituo cha treni ya 
mwendokasi inayojengwa.

Pia, ninajua baadaye nitapata 
nafuu kusafirisha mazao kuja 
Dar es Salaam na ninatafuta eneo 
Dodoma, ambako nimeona fursa 
ya mahitaji ya bidhaa za mifugo 
kama mayai na kuku wa kienyeji. 

Vilevile maono yangu ya mbele, 
ni kuzalisha vifaranga, kupanua 
mradi nifikie kuku wa kienyeji 
3,000 na wengine ambao ni chot-
ara 20,000. 

Siyo kwamba ninataka kuishia 
kiasi hicho tu, bali nikifikisha 
kuku 23,000 nitajiona kama na 
mimi ni mfanyabiashara mkubwa. 

Ninaamini kiasi hicho kina-
nitosha kukihudumia, kabla ya 
kuongeza idadi nyingine, hasa 
kwa kuzingatia kwamba kuku wa 
kienyeji kuwatunza kuna ghara-
ma hawana soko kubwa, lakini 
chotara wana soko sana kwenye 
mayai. 

Hivyo, nikiwa na 20,000 
ninaweza kupata mayai na kuyau-
za pia kwa wingi, kwani watu wa-
naohitaji mayai ni wengi. Lakini, 
kadri biashara itakapochanganya, 
ninaweza kuwa na wengi zaidi.

SWALI: Shughuli yoyote hai-
kosi changamoto. Kwako hili 
likoje. Je, unaweza kuniambia 
hali halisi ya changamoto una-
zokabiliana nazo katika mae-

neo mbalimbali kwa ujumla 
wake?

JIBU: Changamoto zipo. Kwan-
za, magonjwa ya kuku huathiri 
sana biashara hii, kama nilivyo-
jibu swali la kwanza.

Ila nategemea mtaalamu wa 
mifugo anayenishauri, amnaitwa 
Lenox Kayanda, huwa ananitem-
belea mara kwa mara kuangalia 
uzalishaji wangu na kunishauri 
juu ya magonjwa kama kideri, 
‘typhoid’ (homa ya matumbo) ya 
kuku na mengine. 

Changamoto ya pili, ni uhakika 
wa upatikanaji vyakula bora vya 
kuku na gharama kuongezeka kila 
mwaka na changamoto ya tatu, 
ni mabadiliko ya bei za mazao ya 
kuku, kama mayai kwani zinashu-
ka na kupanda wakati chakula bei 
zikipanda huwa hazishuki.

SWALI: Kwenye biashara yako 
ni maeneo yepi yanayokugha-
rimu kipesa kuhudumia kuku, 
uendeshaji biashara na ghara-
ma kisheria kama vile kodi, 
leseni na mambo mengine 
muhimu?

JIBU: Gharama kubwa ziko 
kwenye chakula, ila kwenye mifu-
go hakuna kodi wala leseni. Hivyo, 
ninaishukuru sana serikali katika 
hilo.

SWALI: Kutokana na sura ya 
mafanikio yako katika biasha-
ra, kuna watu wanaovutiwa ku-
toka kwako? 

JIBU: Ni kweli wanaovutiwa 
kutoka kwangu wapo wanaokuja 
kujifunza. Nami, huwa ninawa-
hamasisha ili wafanye biashara 
kama hii wakitambua kuwa ina 
changamoto.

Lakini, siri kubwa ni kutokata 
tamaa, kwani hakuna biashara 
yoyote ambayo mtu anaweza kui-
fanya akafanikiwa bila kukumba-
na na vikwazo njiani.

SWALI: Kihistoria, kabla ya 
kuanza biashara ya kuku, uliku-
wa unafanya shughuli gani zi-
lizokuwezesha uishi kiuchumi? 

JIBU: Nilikuwa ninafanya bi-
ashara ya kuuza maziwa ya mtin-
di, fresh (maziwa ya kawaida), 
maji na juisi kwenye kioski, mae-
neo ya Kimara Stop Over (Dar es 
Salaam).

SWALI: Nini wito wako wa 
jumla kuhusu shughuli zako na 
picha nzima ya biashara hiyo?

JIBU: Wito wangu kwa ujumla, 
ninaomba serikali kupitia wataal-
amu wake, uzoefu miongozo ra-
hisi kwa ajili ya sekta ya mifugo na 
iwe inayoanza mafunzo kila baada 
ya muda fulani kwetu sisi.

Pia, biashara hii ina tija sana. 
Hivyo, nina uhakika iwapo seri-
kali itaboresha huduma za ugani, 
vijana wanaweza kujiajiri, hata 
wanaomaliza vyuo vikuu masoko 
yapo.

Cha msingi ni mbinu sahihi 
za kufuga ikiwemo kupunguza 
gharama, ili wapate faida.

Jesca akihudumia kuku wake nje ya banda.
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Takwimu za Biashara
TAKWIMU ZA BIASHARA

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Aprili 18, 2019

Mkoa  Arusha D’Salaam Dodoma Geita  Morogoro  Kagera Kilimanjaro Kigoma Lindi  Manyara 

Mahindi  57000 70000 53000 57000 48000 60000 40000 45000 80000 60000

Mchele  200000 210000 195000 130000 165000 185000 180000 160000 200000 200000

Mtama  40000 60000 35000 180000 71000 100000 80000 100000 150000 42000

Uwele  40000 60000 34000 180000 71000 110000 NA 100000 NA 100000

Ulezi  72000 140000 75000 NA 155000 150000 180000 150000 200000 120000

Ngano   87000 130000 160000 180000 163000 NA 98000 150000 NA  120000

Maharage  150000 220000 170000 170000 185000 150000 180000 140000 200000 130000

Viazi Mviringo  70000 80000 66000 70000 82000 75000 50000 90000 100000 60000

Mwenendo wa Shilingi

Mafuta

Bei : Kuanzia  April 3, 2019
 Dsm Arusha Kibaha Dodoma Geita  Iringa Bukoba Mpanda Kigoma  Moshi

Petrol 2,147 2,192 2,151 2,206 2,312 2,211 2,363 2,355 2,378 2,181

Diseli 2,192 2,196 2,196 2,250 2,357 2,256 2,407 2,400 2,423 2,186

M’taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276

Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Aprili 23, 2019

Muhtasari

TSI 3,482.82 -0.18

DSEI 2,020.08 -12.15

Thamani za Hisa (bln)19,471.20

Mauzo    16,751,775.00

Hisa              47,125

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

ACA 4,640 -6.26%

KA 110 -4.35%

EABL 4,840 +0.83%

JHL 9,250 +1.09%

DSE 1,280 +98.46%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,578.38 2,605.09

 USD 2,278.12 2,300.91

 KES 22.57 22.75

 GBP 2,986.62 3,017.64

Bei za hisa hadi kikao cha Aprili 23, 2019

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

ACA 4,640.00 4,950.00 -6.26

CRDB 125 125.00 0

DCB 340 340 0

DSE 1,280 1,300 -1.54

EABL 4,840.00 4,800.00 0.83

JHL 9,250.00 9,150.00 1.09

KA 110.00 115.00 -4.35

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

KCB 1,020.00 1,020.00 0

MBP 490.00 490.00 0

MCB 500.00 500.00 0

MKCB 800.00 800.00 0

MUCOB 400.00 400.00 0

NICO 170.00 170.00 0

NMB 2,340.00 2,340.00 0

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

NMG 1,500.00 1,400.00 0

PAL 400.00 400.00 0

SWALA 490.00 490.00 0

SWIS 1,700.00 1,700.00 0

TBL 10,000.00 10,000.00 0

TCC 17,000 17,000.00 0

TCCL 600.00 600.00 0

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

FEDHA KUNUNUA KUUZA

KENYA SHS 2,244.52 2,262.51
UGANDA SHS 57.47 61.52
RWANDAN FRANC 251.53 254.42
BURUNDI FRANC 218.12 219.77
     
USD 227,818.81 230,097.00
POUND STG 294,911.45 297,952.61
EURO 254,906.47 257,547.57
CANADIAN $ 169,470.22 171,114.00
SWITZ. FRANC 223,724.65 225,873.17
JAPANESE YEN 2,037.37 2,057.56
SWEDISH KRONOR 24,245.07 24,479.71
NORWEG. KRONOR 26,497.34 26,760.76
DANISH KRONOR 34,148.58 34,484.89
AUSTRALIAN $ 160,133.84 161,758.19
INDIAN RPS 3,258.88 3,290.44
PAKISTAN RPS 1,532.78 1,620.40
ZAMBIAN KWACHA 18,043.25 18,334.42
MALAWIAN KWACHA 289.17 309.43
MOZAMBIQUE MET 3,537.56 3,567.40
ZIMBABWE $ 42.63 43.49
SDR 316,030.26 319,190.56
GOLD T  289,729,234.68 292,691,184.29
S. AFRICAN RAND 15,829.33 15,980.62
UAE DIRHAM 62,028.65 62,636.99
SINGAPORE $ 167,513.83 169,126.79
HONK KONG $ 29,049.63 29,338.63
SAUD ARABIAN RIAL 60,751.68 61,354.29
KUWAIT DINAR 748,788.21 756,002.76
BOTSWANA PULA 21,141.59 21,537.08
CHINESE YUAN 33,906.65 34,229.93
MALAYSIA RINGGIT 55,228.80 55,713.56
SOUTH KOREA WON 197.63 199.26
NEWZEALAND 150,519.89 152,117.13

VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

24/Apr/2019 2.30 2,307.00 2,298.50 2,300.97

23/Apr/2019 6.25 2,309.00 2,300.00 2,300.95

18/Apr/2019 11.55 2,308.00 2,292.00 2,300.90

17/Apr/2019 2.20 2,308.00 2,298.45 2,300.94

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

24/Apr/2019 70,700 5.75 5.00 5.17

23/Apr/2019 37,000 5.75 5.00 5.41

18/Apr/2019 43,000 6.00 5.00 5.45

17/Apr/2019 41,200 5.50 5.00 5.29

16/Apr/2019 53,550 5.50 4.90 5.24

15/Apr/2019 18,450 6.00 5.25 5.44

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Aliyetegemea kuomba 
na vibarua shambani, 
leo ana miradi iliyoajiri

“Kwa hiyo Tasaf wamenifanya niwe mwanamke jasiri 
na niko ‘bize’ wakati wote kuangalia shughuli zangu. 
Huwa sikubali kupoteza muda kabisa na kila siku akili 
yangu inazidi kupanuka kuona fursa ya biashara ny-
ingine,” anasema Rose.

APANIA MAKUBWA 

Rose anasema lengo lake ni kutaka kuwa mnufaika wa 
Tasaf wa mfano, ili wenzake walioko katika kaya masi-
kini wamuige na wajione wanaweza kupiga hatua kama 
watu wengine.

“Nilijifunza kuvumilia kwa kukipangia bajeti vizuri kile 
kidogo ninachosaidiwa na Tasaf na ndiyo maana nime-
fika hapa.

“Ninaomba na wenzangu wasikate tamaa bali wavumi-
lie tu kwa kuendelea kutumia vizuri na kupangia vizuri 
bajeti hela anazopewa,” anaeleza Rose.

Anataja mradi mpya aliyo nayo ni wa kufuga mbuzi, 
anaotarajia utamsaidia kumuongezea kipato zaidi.

“Yaani naweza kusema kwamba wamenitoa kwenye 
shimo. Hapa nilipo, nina mradi mwingine ambao walin-
iongezea. Wamenipa mbuzi wawili wa kike na kiume,” 
anasema Rose na kuongeza:

“Nimewafugia nyumbani kwa baba yangu na mpaka 
sasa wamefika nane. Niliwaondoa hapa nyumbani, kwa 
sababu watu sasa wameanza kunionea wivu,”

AGEUKA MFANO

Rose anasema hivi sasa amegeuka mfugaji wa mfano, 
anasema shughuli zake za ufugaji zimgeuka za mfano, 
hata kuwa sehemu ya mafunzo kwa vitendo kutoka chuo 
cha mifugo kilichoko jirani.

Kwa mujibu wa mjasiriamali huyo wa mifugo, ujio ya 
wanafunzi hao umwekuwa wa manufaa kwake kwani 
wamekuwa wakimasaidia moja kwa moja na kumuelimi-
sha namna ya ufugaji bora, ambayo matokeo yake ni tija 
katika ufugaji wake.

Anataja mbinu mojawapo anayotumia ni kufuga mbwa 
aliyemfunza mengi hivyo kudhibiti wanyama waharibifu 
kuingilia mifugo wake.

Rose anasema, katika moja wa mafaniko aliyo nayo ni 
kwamba, anamsomesha mwanawe mmoja katika shule 
ya kisasa, ambako analipa ada ya Shilingi 700, 000 kwa 
mwaka katika mkoa wa Pwani.

OFISA TASAF 

Mfuatiliaji wa Miradi ya Tasaf katika Halmashauri ya 
Makambako na Wanging`ombe, Edwin Mlowe, anasema 
lengo walilo nalo ni kuhakikisha wanapunguza umasikini 
katika kaya zenye changamoto za umasikini.

Anasema, hilo ndilo limewafanya, mbali na na kuwa-
patia fedha walengwa, wamekuwa wakijitahidi kubuni 
miradi mbalimbali ya kuwaanzishia, ili wajishughulishe 
katika hatua ya kuondokana na hali hiyo duni.

Akimzungumzia mafanikio ya wanachama wao Rose, 
anamsifu amekuwa mlengwa wa mfano, anayetumia 
vizuri mpango wa Tasaf katika kujiondolea umasikini na 
kuingia katika sura ya mafanikio kiuchumi.

Rose akihudumia kuku wake. PICHA: ELIZA ZAYA
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

BAADHI ya wananchi wilayani 
Chunya, wameishukuru Serikali 
kwa kufungua viwanda vya 
kuchakata dhahabu vilivyokuwa 
vimefungwa kwa madai  wali-
kuwa wameanza kukosa ajira.

Hivi karibuni Waziri wa Ma-
dini, Dotto Biteko, alifanya ziara 
ya kushtukiza kwenye viwanda 
vya kuchakata dhahabu wilay-
ani humo na kubaini vikiwa 
vinakiuka sheria mbalimbali 
za madini ikiwamo kutorosha 
madini.

Baada ya kubaini hali hiyo, 
aliamua kuvifunga na kuwapa 
maelekezo ambayo walitakiwa 
kuyafuata ili avifungue na 
mwishoni mwa mwezi Aprili 
alitoa taarifa kuwa kati ya 
viwanda 38, 27 vimeshafunguli-
wa baada ya kutimiza masharti.

Baadhi ya wananchi wali-
ishukuru Serikali kwa kuwafun-
gulia viwanda hivyo wakidai 
kuwa walianza kupata wasiwasi 
ya maisha yao kuharibika.

Lawena Nsonda, mkazi wa Mji 
wa Makongolosi, alisema baada 
ya viwanda hivyo kufungwa 
watu wengi walikosa fedha, 
hivyo mzunguko wa fedha 
katika maeneo mengi ya wilaya 
hiyo ulipungua.

Alisema wafanyabiashara 
walikwama kutokana na ku-
wategemea watu wanaofanya 
kazi kwenye migodi na viwanda 
hivyo vya kuchakata madini 
kuwa ndio wateja wakuu wa 
biashara zao.

“Vyakula vilikuwa vinapikwa 
kwenye migahawa lakini vina-
haribika kwa sababu wanunuzi 
walikuwa wamepungua, sasa 
hivi baada ya kuanza kufunguli-
wa biashara zimeanza kurejea 
katika hali yake ya awali, hivyo 
tunamshukuru Waziri,” alisema 
Nsonda.

Aidan Mdimi, mmoja wa 
wamiliki wa migodi na viwanda 
vya kuchenjua dhahabu katika 
eneo la Kiwanja, alisema baada 
ya kufungiwa kiwanda chake 
ameingia hasara kubwa kutoka-
na na kulazimika kuwahudumia 
wafanyakazi ambao walikuwa 
hawafanyi kazi yoyote.

Alisema ana wafanyakazi 
zaidi ya 100 wakiwamo ma-
dereva, wachimbaji na wanao-
fanya kazi kiwandani na baada 
ya kufungiwa kiwanda wote 
walibaki bila kazi yoyote, lakini 
walikuwa wanapata huduma 
kama kawaida.

“Nimeingia hasara kubwa 
sana, maana shughuli zangu zi-
likwama kwa zaidi ya wiki tatu, 
kuna baadhi ya magari nili-
yokuwa nimekodi na niliendelea 
kuyalipia pamoja na madereva 
wake… kwa sasa namshukuru 
Mungu nimesharekebisha 
kasoro zilizokuwapo na nime-
funguliwa,” alisema Mdimi.

Wakunwa
uchakataji
wa dhahabu

TUCTA yaguswa na miradi mikubwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
HIRIKISHO la Vyama 
vya Wafanyakazi nchini 
(Tucta), limeipongeza 
Serikali kwa utekelezaji 

wa miradi mikubwa ya maende-
leo kwa maelezo kuwa inasaidia 
kuimarisha vyama vya wafan-
yakazi na kuongeza ajira kwa 
wananchi.

Akizungumza juzi katika maa-
dhimisho ya siku ya Mei Mosi, 
Rais wa Tucta, Tumaini Nyam-
hokwa, alisema miradi hiyo inay-
otekelezwa pia inasaidia kubore-
sha maisha ya Watanzania.

Aliitaja baadhi ya miradi hiyo 
ni ujenzi wa reli ya kisasa SGR), 
ufufuaji wa Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) kwa kununua 
ndege mpya na mradi wa umeme 

wa Stigler’s Gorge.
Mingine ni upanuzi wa bandari 

mbalimbali, upanuzi wa viwanja 
vya ndege na utekelezaji wa sera 
ya elimu bila malipo aliyosema 
inasaidia hata watoto wa maskini 
kupata fursa ya kusoma.

“Sisi tunaamini kuwa miradi 
hii inatusaidia kuimarisha vyama 
vyetu vya wafanyakazi maana in-
aajiri watu wengi ambao wanaji-
unga kwenye vyama vyetu vya 
wafanyakazi na kuongeza nguvu, 
lakini pia inasaidia kuboresha 
maisha ya Watanzania,” alisema 
Nyamhokwa.

Aliishauri Serikali kuanzisha 
miradi mingine ikiwamo ujenzi 
wa viwanda vya kuchakata 
minofu ya samaki maeneo ya 
mwambao wa Bahari ya Hindi 
kwa maelezo kuwa vitasaidia 

kuongeza thamani ya samaki 
hao. Vilevile alishauri Serikali 
kununua meli kubwa ya kubeba 
mizigo ili isaidie kusairisha 
mizigo inayotoka nje ya nchi kwa 
kwa maelezo kuwa meli nyingi 
zinazosairisha mizigo kutoka 
nje ya nchi.

Akisoma risala ya wafan-
yakazi, Katibu Mkuu wa Tucta, 
Yahaya Msigwa, aliiomba Seri-
kali iwarejeshe watumishi wote 
wa darasa la saba waliokuwa 
wameajiriwa kwa kufuata sheria 
na taratibu zote za nchi lakini 
wakaondolewa.

Alisema baada ya serikali ku-
waondoa kazini watumishi hao 
Tucta iliiomba serikali watumi-
shi hao warejeshwe na baadhi 
walirejeshwa, lakini wamebaini 
baadhi ya wajiri hawakuwareje-

sha mpaka sasa na kwamba hata 
wachache waliorejeshwa hawa-
jalipwa mishahara mpaka sasa.

“Vilevile tumebaini kuwa baa-
dhi ya waajiri hawakuwarejesha 
watumishi hao na hata walio-
rejeshwa hawajalipwa misha-
hara yao mpaka sasa, tunaomba 
serikali itoe maelekezo kwa 
waajiri wote ili watekeleze utara-
tibu huo,” alisema Msigwa.

Akijibu ushauri huo wa Tucta, 
Rais Magufuli alisema Serikali 
yake inaupokea na itaufanyia 
kazi na kwamba baadhi ya 
ushauri huo tayari ilishaanza 
kuufanyia kazi.

Alisema Serikali imeshaanza 
kujenga meli tatu katika Ziwa 
Nyasa na Ziwa Victoria na  baada 
ya hapo itaendelea na maeneo 
mengine.

Bil. 1.5/- zaanza kujenga hospitali
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SH. bilioni 1.5 zilizotolewa na 
Serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Mbeya, 
zimeanza kutumika, baada ya 
wananchi kwa kushirikiana na 
Halmashauri kuanza kujenga 
majengo saba ya awali.

Hospitali hiyo inajengwa ka-
tika Kata ya Inyala ambapo wa-
nanchi wamejitolea eneo kwa 
ajili ya mradi huo, huku wa-
nanchi hao wakijitolea nguvu 
zao kwa kubeba mawe, kuchota 
maji na kufyatua tofali.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, Mwalingo 
Kisemba, alisema Kijiji cha Inya-
la kilijitolea eneo lenye ukubwa 
wa ekari 31 kwa ajili ya ujenzi bila 
kudai idia, na kwamba wako 
tayari kujitolea eneo zaidi.

Alisema kata ina vijiji saba na 

kila Kijiji kimepewa kujenga jen-
go moja kutokana na mradi huo 
kujengwa kwa kutumia Accounti 
ya Dharura) kwa maelezo kuwa 
mfumo wa kutumia makandara-
si unachelewesha miradi.

“Tunatarajia majengo haya 
saba yote yatakamilika Juni 30, 
mwaka huu na tumeamua haya 
majengo tuyajenge kwa haraka 
na kwa viwango ili serikali itu-
patie fedha zingine za kuende-
lea kujenga majengo mengine,” 
alisema Kisemba. Aliyataja ma-
jengo yanayojengwa kwa awamu 
ya kwanza ni  la wagonjwa wa 
nje (OPD), wazazi, kufulia, ghala 
la kuhifadhia dawa na jengo la 
upasuaji.

Mengine ni  la Utawala,   
maabara ya  la mama na mtoto, 
ambayo yote yanajengwa na 
mafundi wa kawaida  wanaosi-
mamiwa na Mhandisi wa Hal-

mashauri.
Hata hivyo, Mwalingo alisema 

ujenzi wa hospitali hiyo ume-
saidia wananchi wengi wa Kata 
ya Inyala na maeneo jirani ku-
pata ajira zikiwamo za kuuza 
vyakula na kusaidia mafundi.

Alisema mchango wa wa-
nanchi kwenye ujenzi wa hos-
pitali hiyo unaikia thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 90 ikiwamo 
kusogeza mawe kwa ajili ya 
msingi na eneo walilojitolea.

Nao baadhi ya wananchi wa 
Kata hiyo, waliishukuru Serikali 
kwa kutoa fedha kwa ajili ya mra-
di wa ujenzi wa hospitali hiyo 
kwa madai kuwa itawasaidia ku-
sogeza huduma za matibabu ji-
rani na makazi yao na kuwapun-
guzia adha ya kutembea umbali 
mrefu. Mmoja wa wananchi hao, 
Flora Mlowezi alisema hospitali 
hiyo itasaidia pia wananchi wa 

vijiji vya wilaya ya Mbarali am-
bavyo vipo jirani.

“Tulikuwa tunapata tabu sana 
kwenda kutibiwa jijini Mbeya 
ambako ni mbali, ilikuwa iki-
tokea mtu akazidiwa usiku tu-
naanza kuhangaika kumsairisha 
hali ambayo ilikuwa inahatari-
sha maisha,” alisema Flora.

Naye Felister Kaisi ambaye ni 
mkazi wa Kijiji hicho, alisema 
hivi sasa Wilaya ya Mbeya itaku-
wa na hospitali mbili kubwa iki-
wa ni pamoja na Hospitali teule 
ya Iisi zitakazosaidiana na vituo 
vya afya ambavyo vinaendelea 
kujengwa.

Kukamilika kwa hospitali hiyo 
kutasaidia wananchi wengi wal-
io pembezoni na hiyo itakuwa 
hospitali ya pili kubwa katika 
Wilaya hiyo na hivyo kuboresha 
huduma za matibabu kwa wa-
nanchi.

Baadhi ya wanawake wa Kata ya Inyala, wilayani Mbeya, wakisaidiana kusuka nondo kwa ajili ya ujenzi unaoendelea wa Hospitali ya 
Wilaya hiyo, jana. PICHA: NEBART MSOKWA
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Vijiji vinne 
vyapewa 
hatimiliki ya 
kimila kwa 
malisho

Ukosefu kituo cha afya wawatembeza kilomita 20
Na Paul Mabeja, 
CHAMWINO

W
AKAZI wa Ki-
jiji cha Msamalo, 
wilayani Cham-
wino mkoani 

Dodoma, wanakabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa hu-
duma ya kituo cha afya hali in-
ayowalazimu kutembea umbali 
wa kilomita zaidi ya 20, kufuata 
matibabu.

Mwenyekiti wa serikali ya ki-
jiji hicho, Edward Magulanga, 
alisema hayo wakati akitoa taar-

ifa kwa kamati ya utekelezaji ya 
Umoja wa Vijana wa Chama cha 
Mapinduzi Mkoa wa Dodoma 
(Uvccm) katika ziara ya kuka-
gua shughuli za utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya 2015 katika 
wilaya hiyo. 

Alisema toka uhuru wakazi 
wa kijiji hicho hawajawahi 
kuwa na zahanati na kulazimika 
kutembea umbali huo kufuata 
huduma za matibabu katika 
vituo vya afya vilivyopo Cham-
wino Ikulu au Mvumi Mission.

Alisema wajawazito wengi 
wanajifungulia njiani, kutokana 

na changamoto mbalimbali.
“Wakati wa mvua za masika 

hali inakuwa ngumu zaidi kwa 
kuwa miundombinu ya bara-
bara pia bado ni kikwazo wakati 
mvua zinanyesha, maji yanajaa 
katika makorongo hivyo huwezi 
kupita na kama una mgonjwa 
inabidi ajifungulie nyumbani 
bila kuwa na msaada wa kita-
bibu,” alisema. Aidha alifafanua 
kuwa kutokana na hali, hivi sasa 
wameamua kunzisha ujenzi wa 
zahanati ya kijiji kupitia nguvu 
kazi za wananchi pamoja na 
mchango kutoka kwa mbunge 

wao. “Mbunge ametupatia mi-
fuko ya saruji lakini pia wanachi 
wametoa nguvu zao katika 
kuchimba msingi na kusoma 
mawe”alisema.

Naye Mwenyekiti wa Uvc-
cm Mkoa wa Dodoma, Billy 
Chidwabwa, aliwapongeza 
wananchi hao kwa kuanzisha 
ujenzi wa zahanati hiyo.

Alisema wao kama chama 
wanapongeza juhudi hizo za 
kuamua kuanza ujenzi wa Za-
hanati hiyo, kwani wanaunga 
juhudi za serikali katika kubore-
sha huduma za afya nchini.

Takukuru yatakiwa kuingilia kesi za ukatili wa jinsia
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI Mkoani  Dodoma, 
imeitaka Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), kufanyia kazi malalamiko 
ya kesi za jinai, zitokanazo na 
ukatili wa kijinsia unaohusisha 
vitendo vya rushwa.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Chamwino mkoani 
hapa, Vumilia Nyamoga, waka-
ti  akifungua mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wadau wa haki, 
jinai na  utatuzi wa migogoro, 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Binilith Mahenge.

“Takukuru fanyieni kazi jam-
bo hili, rushwa za namna hii 
zisituharibie sifa ya mkoa wetu 
katika utoaji haki, kumekuwapo 
na malalamiko na tunazo taar-
ifa kuhusu kesi kama hizi za 
jinai  zinazotokana na  uka-

tili wa  kijinsia kuhusishwa na 
rushwa na hii imekuwa changa-
moto  kubwa katika  kuz-
ishughulikia pale wanajamii 
wanapoamua kuelewana na 
kuyamaliza wenyewe  huku 
wakiharibu ushahidi mahakam-
ani,” alisema Nyamoga.

Alisema pia kumekuwapo na 
malalamiko kuwa  baadhi ya 
polisi kushiriki vitendo hivyo 
na kukwamisha juhudi za seri-
kali katika kutoa haki.

Nyamoga alisema mafunzo 
hayo yakawe na manufaa kwa 
jamii kupitia utoaji ushauri, 
msaada wa kisheria, ulinzi wa 
haki za binadamu, pamoja na 
elimu ya Sheria kwa jamii.

Aidha, alisema Oisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) 
inatakiwa kushughulika  kwa 
haraka kesi zinazokuja kwao ili 
haki itendeke.

Alisema kumekuwa na uka-
tili wa ajabu katika maeneo ya 
shule kwa wazazi  kuwashawi-
shi watoto wao waandike maji-
bu ya uongo kwenye mitihani 
ili  wasifaulu, ubakaji, mimba 
za utotoni. Pia alitaka semina 
hiyo ikawe chachu ya kutatua 
migogoro iliyopo pamoja na 
malalamiko yaliyopo juu ya vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia ka-
tika maeneo mbalimbali.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Amani haki na 
Msaada wa Kisheria  Tanzania 
(PLAJC),  Jaruo Karebe, alisema 
mradi huo unafadhiliwa na 
Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) kwa kush-
irikiana na wizara ya katiba na 
sheria.

Alisema baada ya uzinduzi wa 
mradi huo Aprili 12, mwaka huu, 
wameanza rasmi  kutekekeza 

mradi wa kuimarisha upati-
kanaji wa haki jinai kwa wa-
nawake, watoto na watu wenye 
ulemavu katika Wilaya za Dodo-
ma na Chamwino lengo likiwa 
ni kuanagalia changamoto za 
kisheria.

Alisema mafunzo hayo yana 
lengo la kuwajengea uwezo wa 
ufahamu wa sheria.

Pia kukumbushana majuku-
mu ya kila mdau kuhusu ulinzi 
wa wanawake na  watoto, kue-
limishana kuhusu usimamizi 
wa mashauri ya jinai na changa-
moto zake, namna ya kuzuia na 
kuchukua hatua ya ukatili wa 
kijinsia mashuleni.

Jukumu jingine ni kukum-
bushana wajibu wa shule na 
wadau katika kutokomeza uka-
tili wa kijinsia na kuelimishana 
mbinu za kuzuia na kutatua 
migogoro wa ardhi.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kulia), akionyeshwa michoro ya mapangoni na askari wanyamapori, 
iliyochorwa zaidi ya miaka 1000, iliyopita na kabila la Wasandawe ambayo ni miongoni mwa vivutio vya utalii, wakati alipotembelea  
baada ya kuzungumza na watumishi wa Pori la Akiba la Swagaswaga katika ziara yake ya  kikazi wilayani Chemba jijini Dodoma jana. 
Kulia ni Naibu Kamishna wa Uhifadhi wa TAWA, Mabula Misungwi. PICHA: WMU

Na Renatha Msungu, DODOMA

HATIMILIKI za kimila zimetolewa 
kwa vijijini vinne vilivyotenga 
uwanda wa malisho ya mifugo wa 
pamoja wenye hekta 30,145.

Utoaji hatimiliki katika vijiji 
hivyo uliofanyika katika Kijiji cha 
Engong’ungare, Kata ya Kijungu, 
wilayani Kiteto ni wa kwanza hapa 
nchini ukiwa na lengo la kupanga 
matumizi ya ardhi na kuondoa 
migogoro kati ya wafugaji, wakuli-
ma na watumiaji wengine.

Hatimiliki hizo zilitolewa na 
Wizara ya Ardhi,  Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kwa mujibu 
wa sheria namba tano ya mwaka 
1999 na Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, 
Tumaini Magesa, aliyemwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alex-
ander Mnyeti.

Akikabidhi hati hizo, vion-
gozi wa vijiji vya Olkitikiti, Lerug, 
Engong’ungare na Ngapapa kwa 
jina la (OLENGAPA), Mnyeti alisema 
eneo hilo lililotengwa kwa ajili 
ya malisho linatakiwa kutumika 
kwa kazi hiyo na atakayevunja 
makubaliano hayo atachukuliwa 
hatua.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu, 
Wizara ya Uvuvi na Maendeleo 
ya Mifugo, Prof. Olesante Ole 
Gabriel Zakaryya Kera, alisema 
wizara hiyo itaendelea na utara-
tibu wa kuendeleza maeneo hayo 
na kuhakikisha yanatumika kama 
yaliyotengwa.

Kera ambaye ni Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali Watu katika 
Wizara ya Uvuvi na Maendeleo ya 
Mifugo, alisema utengaji wa eneo 
la malisho umetumia gharama 
kubwa na rasilimali nyingi, hivyo 
kufikia makubaliano ya matumizi 
ya ardhi kwa pamoja na kusajili 
na hatimaye kupewa hatimiliki za 
kimila.

Akisoma ripoti ya Mradi, Afisa 
Mifugo na Uvuvi kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Lunonu 
Sigalla, alisema mradi huo pamoja 
na kupanga matumizi bora ya ardhi 
ni wa kwanza wafugaji kukubaliana 
kutenga eneo kwa ajili ya kufugia 
mifugo tu.

Alisema vijiji hivyo vimetenga 
uwanda wa malisho kwa kufuata 
ikilojia na Olkitikiti, imetenga hekta 
17,167, Lerug 3,792, Ngapapa 575 
na Engong’ungare 10,303, kwa ajili 
ya mifugo wakiwamo ng’ombe 
20,525, mbuzi 31,3611 na kondoo 
14,646 na wanyama wengine.

Dk. Sigalla alisema, wilaya ya 
Kiteto iliyokumbwa na migogoro 
ya wakulima na wafugaji, kuan-
zishwa kwa mradi huo wa kutenga 
maeneo kwa pamoja kwa ajili ya 
kufuga mifugo, pamoja na kupanga 
matumizi bora ya ardhi, malisho na 
shughuli nyingine za uzalishaji pia 
unalinda mazingira.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WATU watano 
wamekamatwa 
wakiwa na viwango 
tofauti vya dawa 
za kulevya Visiwani 
Zanzibar.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Thobi-
as Sedoyeka, alisema 
hayo wakati akitoa 
taariza za matukio ya 
wiki kwa vyombo vya 
habari.

Alisema watu hao 
walikamatwa kufuatia 
operesheni iliyo-
fanywa na polisi ku-
hakikisha mkoa huo 
unakuwa salama.

Alisema watuhu-
miwa hao walikamat-
wa na bangi katika 
maeneo mbali mbali 
ya Mkoa huo.

Aliwataja watuhu-
miwa hao ni  Salum 
Juma Hemedi (24), 
Ali Makame Adibu 
(29), Ali Rashud Ali 
(22), Mahamoud 
Khalid Mbarouk (21) 
na Ramadhan Abdalla 
Ali (18).

Alisema watuhu-
miwa watafikishwa 
mahakamani baada 
ya taratibu kukami-
lika.

Kamanda huyo 
aliwataka wananchi 
kushirikiana na Jeshi 
la Polisi katika kuwa-
fichua wahalifu hasa 
wa dawa za kulevya 
ili kulinusuru taifa 
dhidi ya athari za 
dawa hizo.

Watano 
mbaroni 
tuhuma 
za ‘unga’

Dk. Shein: Majadiliano ndiyo 
njia nzuri suluhu ya matatizo

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Ali Mohamed Shein, amesema 
njia pekee ya kutatua matatizo ni 
kukaa pamoja na kujadiliana kwa 
busara na   sio kutumia mapam-
bano au mivutano isiyo na tija.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya siku ya wafanyakazi Du-
niani, alisema mfumo huo ndio 
unaotekelezwa kati ya Serikali na 
shirikisho la vyama huru vya wa-
fanyakazi, kutokana na pande zote 
mbili kuelewa kwamba watu wote 
ni wamoja na wanategemeana ka-
tika kuleta maendeleo.  

“Leo tuko katika karne nyingine, 
karne ambayo kwa mnasaba wa 
kudumisha amani na utulivu kati-
ka sehemu zetu tunazoishi, inatu-
pasa tuzitatue changamoto zina-
zotukabili kwa utaratibu wa kukaa 
pamoja na kujadiliana kwa busara 
hadi kuikia ufumbuzi,” alisema.

Alisema serikali inazingatia 
haja ya kuendeleza na kuimarisha 
ushirikiano na vyama vya wafan-
yakazi sambamba na kuchukua 
hatua zinazostahiki kwa dhamira 
ya kuyashughulikia masuala ya 
wafanyakazi ili kuongeza kasi ya 
maendeleo, kukuza uchumi na 
kuimarisha ustawi wa jamii.

“Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa awamu zote saba za uongozi, 
imekuwa ikithamini na kutambua 
kuwa wafanyakazi ni nguzo kubwa 
na msingi wa kukuza uchumi na 
kuongeza kasi ya maendeleo ya 
nchi yetu,” alisema.

Alisema ujumbe wa mwaka huu 
wa siku ya wafanyakazi unaosema 
‘kuimarika kwa uchumi wa taifa, 
kuendane na kuongezeka kwa 
maslahi ya wafanyakazi’ utaende-
lea kuzingatiwa na kufanyiwa kazi 
na serikali kadiri hali ya ukuaji wa 
uchumi utakavyozidi kuimarika.

Aidha, alisema kuimarika kwa   
amani na utulivu, kumeifanya 
Zanzibar kuwa katika karne mpya 

ambapo changamoto zote zinazo-
jitokeza   hutatuliwa kwa njia ya   
majadiliano na hatimae kupatiwa 
ufumbuzi. Alisema miongoni mwa 
hatua zilizochukuliwa kwa wafan-
yakazi   baada ya kuimarika kwa 
uchumi ni pamoja na  kuimarisha 
mazingira   mazuri ya watumishi 
na kuyashughulikia maslahi yao.

Alisema kwa kutambua kwam-
ba mazingira mazuri ya kufanyia 
kazi yanasaidia kuleta utulivu na 
kufanya kazi kwa umakini na hati-
mae kuleta ufanisi katika utoaji wa 
huduma kwa wananchi, serikali 
inaendelea na ujenzi wa majengo 
ya oisi za kisasa zinazokwenda na 
wakati.

Katika kuimarisha zaidi mfumo 
wa utumishi serikalini, alisema 
serikali imetunga na kuzifanyia 
mapitio sera, kanuni na sheria 
mbalimbali zinazohusiana na 
utumishi bora.

Aliwasisitiza viongozi na wafan-
yakazi kuzisoma sheria ili waweze 
kuzielewa na   kufanyakazi kwa 

kuzingatia miongozo ya kisheria   
na kuleta ufanisi zaidi katika mae-
neo yao ya kazi.

Aliwataka wafanyakazi kuzinga-
tia maadili ya utumishi kwa lengo 
la kuhakikisha kuwa wananchi wa-
napatiwa huduma bora.

Aliwaasa wafanyakazi kue-
puka vitendo vya ubadhirifu,wizi 
na uhujumu wa mali ya umma, 
rushwa, uzembe na unyanyasaji 
kwa wale wanaostahiki kuhu-
dumiwa.

Naye Waziri wa Kazi, Uwez-
eshaji, Wazee, Wanawake na Wa-
toto, Maudline Castico, aliwataka 
wafanyakazi kufanya kazi kwa 
bidii na kujali uzalendo kwani uta-
saidia kuongeza pato la taifa.

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
wa Shirikisho la vyama vya Wafan-
yakazi Zanzibar (ZATUC), Khamis 
Mwinyi Mohamed. alisifu juhudi 
zinazochukuliwa na serikali katika 
kusimamia migogoro na haki za 
wafanyakazi na kutatua changa-
moto 21 kati ya 23 zilizowasilishwa.

Vyakula sasa vyakaguliwa kwenye maghala, sokoni
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

TASISI ya Viwango Zanzibar, 
(ZBS) kwa kushirikiana na tasisi 
nyingine za serikali zinazofanya 
kazi za ukaguzi, zimeanza kufanya 
ukaguzi katika maghala na madu-
ka ya vyakula katika masoko ya 
Zanzibar. Lengo la ukaguzi huo ni 
kuhakikisha wananchi wanakula 
vyakula vyenye ubora hasa katika 

kipindi hiki cha kuelekea mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa 
Ukaguzi na udhibiti ubora wa 
tasisi hiyo, Suleiman Abdalla Mo-
hammed, wakati akizungumza na 
Nipashe Mjini Zanzibar.

Alisema katika ukaguzi huo, wa-
mechukua baadhi ya bidhaa kwa 
ajili ya kupimwa ili kuhakikisha 
bidhaa zinazoingizwa nchini zi-
nakidhi matakwa ya viwango.

Alisema kuwa katika ukaguzi 
huo wamejikita zaidi katika bidhaa 
za vyakula ikiwamo tende, unga 
wa ngano, sukari, mafuta ya kula 
na bidhaa nyingine ambazo hutu-
mika katika mwezi wa ramadhani.

Alisema, zoezi hilo litaendelea 
kwa muda wote ili kuhakikisha 
wananchi hawauziwi vyakula vili-
vyopita muda.

 “Watakapoleta bidhaa ambazo 
hazikidhi matakwa ya viwango vy-

etu itaharibu nguvu kazi ya nchi 
ambayo inategemewa,” alisema.

Hivyo, aliwaomba wafanyabi-
ashara kuhakikisha bidhaa zao 
zinakaguliwa kabla hawajaziingiza 
sokoni. Naye  msimamizi wa ghala 
la kuhifadhi chakula la kampuni ya 
Yasir Provision  S&S,  Adil  Yaqub  
Othman,  alisema  hakuna uhaki-
ka wa upatikanaji mchele kwa 
mwezi wa Ramadhani, kutokana 
na tatizo la usairi.

Alisema  mchele unapotoka 
Pakistan unachukua siku 10 ku-
ika  bandari ya Mombasa, lakini 
tatizo ni kutoka Mombasa hadi 
Zanzibar, ambapo inachukua zaidi 
ya siku 60 hadi kupakuliwa, kuto-
kana na tatizo la usairi na uinyu 
wa nafasi bandarini.

Hata hivyo, alisema kuanzia Ju-
lai huenda bei ya mchele ikapanda 
kutokana na gharama za usairi 
kuongezeka.

Baadhi ya viongozi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wilaya ya Momba, mkoa wa Songwe, wakiwa katika mafunzo ya maadili ya viongozi na 
matumizi ya simu za kisasa zitakazotumika kusajilia wanachama kwa njia ya kielektroniki, yaliyofanyika katika bonde la Kamsamba, mkoani humo 
jana. PICHA: IBRAHIM YASSIN
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RATIBA

 MONDAY   

TIME PROGRAMME 

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 

06.00 AM AMKA NA BBC  

06.30 AM NIPASHE  

06.50  AM  MATANGAZO  

07.00 AM NEWS BULLETIN 

7:10 AM MATANGAZO  

07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 

07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 

07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 

08.00  AM HABARI NYEPESI 

08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 

09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 

09.10 AM MATANGAZO

09.20 AM BRAND TALK

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.10 AM YALIYOMO YAMO

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS DJ SHOW

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS HOJA YA LEO

18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.05 HRS DAKIKA 45

22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)

22.15 HRS AFRO TIZII

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS AFRO TIZII

01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )

03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 

23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I

06.00 AM AMKA NA BBC

06.30 AM NIPASHE

06.50  AM  MATANGAZO

07.00 AM NEWS BULLETIN

7:10 AM MATANGAZO

07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI

07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI

07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI

08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III

09.00 AM HABARI ZA BIASHARA

09.10 AM MATANGAZO

09.20 AM BRAND TALK

09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.10 AM YALIYOMO YAMO

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS DJ SHOW

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS HOJA YA LEO

18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.05 HRS DURU ZETU

22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)

22.15 HRS AFRO TIZII

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS AFRO TIZII

01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )

03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 

 

 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I

06.00 AM AMKA NA BBC

06.30 AM NIPASHE

06.50  AM  MATANGAZO

07.00 AM NEWS BULLETIN

7:10 AM MATANGAZO

07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI

07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI

07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI

08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III

09.00 AM HABARI ZA BIASHARA

09.10 AM MATANGAZO

09.20 AM BRAND TALK

09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.10 AM YALIYOMO YAMO

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS DJ SHOW

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS HOJA YA LEO

18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.05 HRS DURU ZETU

22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)

22.15 HRS AFRO TIZII

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS AFRO TIZII

01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )

03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI

07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI

07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI

08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III

09.00 AM HABARI ZA BIASHARA

09.10 AM MATANGAZO

09.20 AM BRAND TALK

09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.10 AM YALIYOMO YAMO

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS DJ SHOW

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS HOJA YA LEO

18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS AFRO TIZII

01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )

03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I

06.00 AM AMKA NA BBC

06.30 AM NIPASHE

06.50  AM  MATANGAZO

07.00 AM NEWS BULLETIN

7:10 AM MATANGAZO

07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI

07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI

07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI

08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III

09.00 AM HABARI ZA BIASHARA

09.10 AM MATANGAZO

09.20 AM BRAND TALK

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.10 AM HIZI NAZO

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS DJ SHOW

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS HOJA YA LEO

18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS  NEWS BULLETIN

20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI

21.0O HRS NEWS BRIEF

21.05HRS KIPIMA JOTO

23.00 HRS WEEKEND SHOW

01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )

03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I

06.00 AM AMKA NA BBC

06.30 AM NIPASHE

06.50 AM COMMERCIALS

07.00 AM NEWS BULLETIN

07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW

07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI

09.00 AM WATOTO SHOW

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.15 AM MIWANI YA MAISHA

11:00 AM MTAA WA MAGOMA

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13:30 HRS CHAGUO LAKO

15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO

18:00 HRS BONGO TEN

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20.15 HRS CHEMSHA BONGO

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.03 HRS WEEK END SHOW I

22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)

22.15 HRS WEEK END SHOW II

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS WEEK END SHOW III

01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )

03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I

06.00 AM AMKA NA BBC

06.30 AM NIPASHE

06.50 AM COMMERCIALS

07.00 AM NEWS BULLETIN

07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW

07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA

10.00 AM NEWS BRIEF

10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS

10.15 AM SUNDAY SPECIAL

11: 00 HRS TOP 20

13.00 HRS NEWS BULLETIN

13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

13.30 HRS NANI ZAIDI

16.00 HRS NEWS BRIEF

16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS

16.30 HRS MAMBO YA PWANI

18:00 HRS AFRICAN PANORAMA

19.30 HRS SPOTI LEO

20.00 HRS NEWS BULLETIN

20:10 HRS MBAVU ZANGU 

21.00 HRS NEWS BRIEF

21.03 HRS MAMBO MSETO 

22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)

22.15 HRS RAFIKI I

23.00 HRS NEWS BRIEF

23.03 HRS RAFIKI II

01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )

03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  29 April 
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 Habari  
6:40 Kumekucha 
7:30 HABARI 
8:00 Kumekucha Michezo
8:55      Habari za saa
9:00 Kumekucha Kishindo
9:30 Isidingo 
9:55      Habari za saa 
10:00 Watoto wetu
10:30    Igizo: Elininyo
10:55    Habari za saa
11:00 Kimya Milele
11:55    Habari za saa
12:00    Al Jazeera
12:30 Jungu kuu rpt
12:55    Habari za saa
13:00 Mjue Zaidi
13:55    Habari za saa
14:00    Telenovela: Destiny  
 (Destino)
14:55    Habari za saa
15:00    Meza Huru
16:30 Watoto Wetu 
17:00 The Base 
18:00 Jiji Letu 
18:10 Aibu yako rpt
18:15    Mapishi rpt
18:30 Kesho Leo
19:00 Afya ya Jamii  
19:30 Isidingo  
20:00 Habari 
21:05 Dakika 45 
22:00 Telenovela: Destiny  
 (Destino)
23:00    Habari
23:30    The Base
00:30 Al Jazeera 
02:00 CNN International

TUESDAY 30 April 
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 Habari  
6:40 Kumekucha 
7:30 HABARI 
8:00 Kumekucha Michezo
8:55      Habari za saa
9:00 Kumekucha Kishindo
9:30 Isidingo 
9:55      Habari za saa 
10:00 Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakiniwamo
10:55    Habari za saa   
11:00    Hawavumi lakini   
 wamo
11:15    Igizo: Mtego
11:55    Habari za saa
12:00    Al Jazeera   
12:30 Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00 Uchumi na biashara
13:30    Kipindi Maalum rpt :  
 TFDA
13:55    Habari za saa
14:00    Mizengwe rpt
14:15 Telenovela: Destiny  
 (Destino) rpt: 
14:55    Habari za saa
15:00 Meza Huru
16:30    Watoto wetu
17:00 The Base 
18:00 Jiji Letu 
18:15 The great queen   
 Seonduk
19:00 Jarida la wanawake
19:30 Isidingo  
20:00 Habari 
21:00    Tanzania yetu
21:30 Kipindi Maalum:   
 Chetu ni chetu
22:00 Telenovela: Destiny  
 (Destino)
23:00    Habari
23:30 The Base
00:30 CNN International 

WEDNESDAY 01 May 
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 HABARI 
6:40 Kumekucha 
7:30 HABARI 
8:00 Kumekucha Michezo
9:00 Kumekucha Kishindo
9:30 Isidingo 
9:55      Movie:Cut off  prt 1& 2
12:00    Al Jazeera
12:30    Jarida  wanawake rpt
13:00    Dakika 45
14:00 Telenovela rpt: Des 
 tiny (Destino): 
15:00 Movie: DNA
16:30 Watoto Wetu 
17:00 The Base
18:00 Jiji Letu 
18:15    Mapishi rpt 
18:30 Ijue Sheria
19:00 Kipindi Maalum: TFDA 
19:30 Isidingo  
20:00 Habari 
21:00 Aibu Yako! Hata   
 wewe? 
21:10 Kipindi Maalum :   
 Tanesco
21:40 Kesho leo rpt 
22:00 Kipindi Maalum: Tatu  
 mzuka
22:10 Telenovela: Destiny  
 (Destino) 
23:00    Habari
23:30 The Base
00:30 Al Jazeera  
2:00 CNN International

THURSDAY  02 May
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 HABARI 
6:40 Kumekucha 
7:30 HABARI 
8:00 Kumekucha Michezo
8:55      Habari za saa
9:00 Kumekucha Kishindo
9:30 Isidingo 
9:55      Habari za saa
10:00 Watoto wetu
10:30    Igizo: Riziki
10:55    Habari za saa
11:00 Igizo: Elininyo
11:15    Kesho leo rpt
11:55    Habari za saa
12:00    Al jazeera
12:30 Ijue Sheria
12:55    Habari za saa
13:00    Sanaa na wasanii 
13:30 Tanzania yetu
13:55    Habari za saa
14:00 Telenovela rpt: Des 
 tiny (Destino)
14:55    Habari za saa
15:00 Meza Huru
16:30 Watoto Wetu 
17:00 The Base 
18:00 Jiji Letu
18:15 Mapishi
18:30 Jagina
19:00 Usafiri wako
19:30 Isidingo
20:00 Habari 
21:00 Malumbano ya hoja
23:00 Habari
23:30 The Base
00:30 CNN International 
 
FRIDAY 03 May
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 HABARI 
6:40 Kumekucha 
7:30 HABARI 
8:00 Kumekucha Michezo
8:55     Habari za saa
9:00 Kumekucha Kishindo
9:30      Isidingo
9:55      Habari za saa
10:00    Watoto wetu

10:30    Hawavumi lakini   
 wamo
10:55    Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:30    Usafiri wako
11:55    Habari za saa
12:00    Al Jazeera
12:30     Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55    Habari za saa
13:00 Jagina rpt
13:30 Chetu ni chetu rpt
13:55    Habari za saa
14:00    Telenovela rpt: Des 
 tiny (Destino) 
14:55    Habari za saa  
15:00 Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00    The Base
17:30 Ibada ya kiislamu
18:00 Jiji Letu
18:15    Igizo: Mizengwe
18:30 Shamba lulu
19:00 Uchumi na biashara
19:30 Isidingo
20:00 Habari 
21:05 Kipima joto
23:00 Habari 
23:30 The Base
00:30 CNN International 

  
SATURDAY  04 May 
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 HABARI 
6:40 Kumekucha 
7:00 Habari 
8:00 Al Jazeera 
9:00 Watoto wetu 
10:00 Mjue Zaidi rpt
11:00 Chetu ni chetu rpt
11:30    Usafiri wako
12:00 Shamba lulu
12:30 Telenovela rpt: Des 
 tiny (Destino)  
14:45 Igizo rpt: Riziki
15:15 Igizo rpt: Elininyo
15:45 Igizo rpt: Mizengwe
16:00 Igizo rpt: Kimya Milele
16:30 Igizo: Mtego rpt 
17:00 Shamsham za Pwani 
18:00 Jiji Letu 
18:15 Mapishi
18:30 Igizo: Elininyo 
19:00 Sanaa na wasanii
19:30 Jungu Kuu 
20:00 Habari 
21:00 Igizo: Kimya Milele
21:30             Hawavumi lakini wamo
22:30 Isidingo rpt  
01:00 CNN International 
 
SUNDAY 05 May
5:30 Uwanja wa Mazoezi 
6:00 HABARI 
6:40 Kumekucha 
7:00 Habari  
8:00 Al jazeera
09:00 Watoto Wetu 
10:00 Isidingo  
11:45 Aibu Yako
11:50         Hawavumi lakini wamo rpt  
12:50   Bongo Movie rpt: It wasn’t me 2
14:00 Tamasha la Michezo 
15:00 Mwangaza 
16:00 Korean drama: The  
 great queen Seonduk
16:45 Mjue zaidi
17:30 Kipindi cha kikristo
18:00 Jiji Letu
18:15 Mapishi
18:30 Mizengwe rpt
18:45    Matukio ya wiki
19:30 Igizo: Mtego 
20:00 Habari 
21:05 Mizengwe  
21:00 Bongo Movie: 
22:00 Telenovela rpt: Des-

WEEKLY-SCHEDULE
 Mon  15 April

Tues  30 April

06:00 Al Jazeera

08:00 CNN Interna-

tional   News

09:00 Al Jazeera

10:00  Kumekucha

10:30 Kumekucha  

 Michezo

11:30 Kumekucha  

 Kishindo 

12:00 The Decor rpt

12:30 Mizengwe rpt

12:45  Aibu Yako

13:00 Series rpt:  

                       Life is a teacher 

13:45              Series rpt: Iljimae 

14:15          Local pgm rpt:  

                     Business Edition

15:00 Bundesliga  

 kick off 

15:30         Out and About rpt

16:00  Capchat rpt

17:00 Usafiri wako 

rpt

17:30  Meza huru

19:00 Innovation

19:30  Jagina

19:30 Ripoti Maalum

20:00  Series: Life is  

 a teacher

20:45 Series: Iljimae

21:30  Capital Prime 

22:00 Turning the 

Spotlight rpt

22:30 Iron Chef rpt

23:30 Al Jazeera

Wed  01 May

06:00  Al jazeera

08:00 CNN Interna-

tional   News

06:00  Al Jazeera

08:00 CNN Interna-

tional   News

09:00 Movie: De-

coys

10:30            Movie: Street Kings 

12:00     Turning the Spotlight rpt

12:30 Culinary de 

 light rpt

13:00 Series rpt:  

 Life is a  

 teacher

13:45 Series rpt:  

 Iljimae

14:30     Local Pgm:  

 The Monday  

 Agenda Rpt

15:15  Capchat rpt 

16:15             CNN International

17:00 Innovation rpt

17:30             Movie: Pterodacyl

19:00                  Sports Gazette

19:30                   Chetu ni chetu

20:00    Series:  Life is a teacher

20:45  Series: Iljimae 

21:30          Capital Prime News

22:00 Dakika 45: 

22:45  The Décor

23:15  Al Jazeera

Thurs  02 May

06:00  Al Jazeera

08:00 CNN Interna-

tional   News

09:00 Al Jazeera

10:00  Kumekucha

10:30 Kumekucha  

 Michezo

11:30 Kumekucha  

 Kishindo 

12:00                 Sports Gazette

12:30                Out n’ about rpt:

13:00     Series rpt: Life is a  

 teacher

13:45            Series rpt: Iljimae

14:30        Business Edition rpt

15:00    Korean Drama rpt: 

                Emperor of the sea 

16:00 Dakika 45 rpt

17:00 In good shape

17:30  Meza Huru

19:00         Turning the spotlight

19;30  Tanzania yetu

20:00     Series: Life is a teacher

20:45  Series: Iljimae

21:30           Capital Prime News

22:00 Capchat rpt

23:00 Al Jazeera 

Frid  03 May 

06:00  Al Jazeera

08:00 CNN Interna-

tional   News

09:00 Al Jazeera

10:00  Kumekucha

10:30        Kumekucha Michezo

11:30        Kumekucha Kishindo 

12:00 Innovation rpt

12:30 The Decor rpt

13:00             Series rpt: Life is  

 a teacher

13:45             Series rpt: Iljimae

14:30              Chetu ni chetu rpt

15:00         Korean Dram rpt: 

                  Emperor of the sea 

16:00          CNN International

16:30    The Monday Agenda rpt

17:30  Meza Huru

19:00  Drive it

19:30 Eco@Africa

20:00 Aibu yako

20:15         Local Pgm: 

                        Business Edition

20:45  Series: Iljimae

21:30           Capital Prime News 

22:00      Malumbano ya hoja rpt

00:00 Al Jazeera

Sat 04 May

08:00            CNN International

09:00 Drive It rpt

09:30     Turning the Spotlight rpt

10:00             Culinary delight rpt

10:30 Innovation rpt

11:00                 Out n’about rpt

11:30           Sports Gazette rpt

12:00               Usafiri wako rpt

12:30               Eco@Africa rpt 

13:00         Business edition rpt

13:30      Korean Drama rpt:  

               Emperor of the sea

14:30        Telenovela rpt: Iljimae 

17:15 Tanzania Yetu 

rpt 

17:45  Bundesliga 

kick off

18:15 Capchat rpt

19:15 Mizengwe

19:30  The Decor

20:00 Iron Chef.

21:00  Out n’ About

21:30 Movie:  The  

 Cradle

23:00 Grapes of  

 Justice rpt

01:00  Al Jazeera

Sun  05 May

08:00 CNN Internat 

 ional

09:00 In good shape

10:00 Capchat rpt 

11:00 Sports Ga 

 zette rpt

11:30 Iron chef rpt

12:00 Jagina rpt

12:30  Bundesligga  

 Kick Off rpt

13:00  Shamba lulu

13:30  Series rpt:  

                    Life is a teacher

15:15  Aibu yako

15:30 Drive it rpt 

16:00  Dakika 45 rpt

16:45 Mizengwe rpt

17:00             The Decor rpt

17:30 Meza huru

19:00 Turning the  

 Spotlight rpt 

19:30  Cookery pgm:  

                        Culinary Delights

20:00     Korean Drama rpt:        

              Emperor of the sea 

21:00 Shift

21:15 Capchat live

22:15            Series rpt: Iljimae

00:00 Al Jazeera



Mfalme amuoa mlinzi wake, 
amtawaza kuwa malkia

Waziri wa Mambo ya Nje wa Urusi (kushoto), Sergei Lavrov na Mike Pompeo wa Marekani. PICHA: ALLIANCE
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BANGKOK, Thailand

MFALME wa Thailand, Maha Vajira-
longkorn, amemuoa Naibu Mkuu wa 
kikosi cha walinzi wake Suthida na 
kumpa cheo cha malkia.

Tangazo hilo la kushitukiza limetole-
wa huku sherehe za kutawazwa kwake 
zikitarajiwa kuanza Jumamosi, wakati 
atakapochukua wadhfa wake. 

Mfalme Maha Vajiralongkorn, mwe-
nye umri wa miaka 66, alikuwa mfalme 
kikatiba baada ya kifo cha baba yake 
mwaka 2016. Hadi sasa Mfalme Maha 
ameshawataliki wanawake mara tatu 
na ana watoto saba.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa: “Mfalme 
Vajiralongkorn ameamua kumpandi-
sha cheo Generali Suthida na kuwa 
Malkia na atakuwa na cheo cha kifalme 
na hadhi kama sehemu ya familia ya 
kifalme.” Malkia Suthida alikuwa ni 
mpenzi wa muda mrefu wa Mfalme 
Vajiralongkorn na amekuwa akione-
kana hadharani pamoja nae kwa miaka 
mingi, ingawa mahusiano yao hauku-
wahi kuthibitishwa rasmi.

Picha kutoka katika sherehe za haru-
si zilionyeshwa moja kwa moja kwenye 

CARACAS, Venezuela

MZOZO wa kuwania madaraka nchini 
Venezuela kati ya Rais Nicolas Maduro 
na Spika wa Bunge, Juan Guaido, unazidi 
kufukuta huku Urusi na Marekani ziki-
chukuwa nafasi yao kwenye taifa hilo la 
Amerika ya Kusini.

Mei mosi Guaido aliitisha tena maan-
damano ya umma kwenye mitaa ya Mji 
Mkuu Caracas, lakini waandishi wa habari 
walioko huko walisema vyombo vya us-
alama vimefanikiwa kudhibiti hali ya 
usalama na wengi wa wanajeshi hawakui-
tikia wito wake wa kuungana na wenzao 
walioasi kumpindua Rais Maduro. 

Akiwahutubia wafuasi wake, Rais 
Maduro alikanusha vikali kauli ya Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Mike 
Pompeo, kwamba rais huyo alikuwa 
tayari kuachia madaraka na kukimbilia 

nchini Cuba.
Rais Maduro alisema viongozi wa 

Marekani walikuwa wanadanganywa na 
wapinzani wake ili kuwasaidia njama ya 
kumuondoa, lakini hilo lisingelifanikiwa.

“Jaribio lile la mapinduzi ambalo lili-
fanyika jana, upuuzi huo wa kupindua 
uliongozwa moja kwa moja kutoka Ikulu 
ya Marekani, na John Bolton. Hicho ndi-
cho ninachokilaani na kutaka hatua hizi 
haramu na jaribio la mapinduzi dhidi ya 
demokrasia ya Venezuela lichunguzwe 
ndani ya Marekani,” Aliwaambia wafuasi 
hao.

Kikosi maalumu cha ulinzi wa Rais Ma-
duro kiliwatawanya waandamanaji wal-
iokuwa wamekataa kuondoka mitaani 
hapo jana, kikitumia mabomu ya kutoa 
machozi, ambapo mtu mmoja alijeruhi-
wa.

Makundi ya haki za binaadamu yal-

isema mwanamke mmoja alifariki dunia 
wakati akifanyiwa upasuaji kufuatia ku-
pigwa risasi kichwani mjini Caracas. 

Mkwamo huu wa kisiasa nchini Ven-
ezuela unaongeza mzozo kati ya Mare-
kani na Urusi, zinazotuhumiana kuingilia 
mambo ya ndani ya taifa hilo ambalo ni 
mwanachama wa Umoja wa Nchi Zinazo-
zalisha Mafuta kwa wingi duniani, OPEC.

Utawala wa Rais wa Marekani, Donald 
Trump umeiwekea vikwazo serikali ya 
Maduro na imekataa kuivamia Venezuela 
kijeshi, licha ya kupendekeza kuwapo 
kwa kipindi cha mpito kwa njia ya amani. 

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, 
Mike Pompeo, jana alikiambia kituo cha 
Fox Business Network kuwa matumizi ya 
jeshi yanawezakana. 

Rais wa Urusi, Sergei Lavrov, alisema 
kuwa hatua yoyote zaidi ya uchokozi 
nchini Venezuela haitavumiliwa. DW

Marekani, Urusi zatunishiana misuli

Rais arejea baada 
ya kukimbizwa 
na nyoka

Upinzani Afrika 
Kusini wapaza 
sauti dhidi ya ANC

MONROVIA, Liberia

RAIS wa Liberia, George Weah, 
amerejea tena kazini zikiwa zimepita 
wiki mbili tangu alipoikimbia ofisini 
yake baada ya nyoka wawili kuingia 
katika ofisi yake.

Baada ya kutokea kwa tukio hilo, 
Jengo hilo lilitakiwa kusafishwa 
vizuri kwa kemikali ya kuua nyoka 
kabla rais kurejea ofisini kwake.

Mmoja wa watu wa kwanza 
kumtembelea Rais Weah katika ofisi 
yake alikuwa ni Makamu rais wa 
zamani, Joseph Boakai, aliyeshindwa 
na Weah katika uchaguzi wa urais 
wa mwaka 2017. Muda mfupi baada 
ya kurejea ofisini, Rais Weah alizun-
gumzia juu ya juhudi za serikali yake 
za kulinda misingi ya demokrasia na 
kuwavutia wawekezaji wa kigeni ili 
kuinua uchumi.

Rais Weah amekuwa akifanyia kazi 
zake katika ofisi iliyopo ghorofa ya 
sita ya jengo la Wizara ya mambo ya 
nje tangu jengo jirani na ofisi yake 
lilipoungua kwa moto mwaka 2006.

Nyoka wawili weusi ambao walito-
ka kwenye shimo lililokuwa sehemu 
ya mapokezi ya jengo la ghorofa sita 
walikwenda nyuma ya jengo ambalo 
Rais Weah afanyia kazi, lakini wa-
nanchi waliwaua.

Baada ya tukio hilo maafisa wa 
polisi na maafisa wa usalama wa rais 
walionekana wakiyalinda makao ya 
Rais Weah yaliyopo Mji Mkuu wa 
Monrovia. BBC

JOHANESSBURG, Afrika Kusini

WANANCHI wa Afrika Kusini wanaji-
andaa kumchagua rais wao mpya 
ndani ya wiki moja. 

Uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika 
Jumatano wiki ijayo, huku Rais anaye 
maliza muda wake, Cyril Ramaphosa 
anapewa nafasi kubwa ya kushinda. 
Kulingana na uchunguzi wa awali 
chama tawala cha ANC kinaongoza 
kwa asilimia 50 ya kura zilizopigwa.

Chama kikuu cha upinzani cha 
Democratic Alliance kinasema, iwapo 
kitashinda uchaguzi huo kitatekeleza 
maoni ya rais wa kwanza wa taifa 
hilo, Nelson Mandela, aliyetaka nchi ya 
Afrika Kusini kumjumuisha kila mmoja.  

Uongozi wa chama hicho unasema 
kuwa sera zao zinaangazia yale 
aliyoyaamini Mandela na unashtumu 
chama tawala cha ANC kinachopewa 
nafasi kubwa kwenye uchaguzi kuwa 
kimeshindwa kusimamia maoni ya 
kiongozi huyo wa zamani.

Jumatano ya wiki iliyopita katika 
uwanja wa Alexandra Stadium, Malema 
alisema: “ANC ilifanya nini? Hakuna! 
Walijihusisha tu na kuiba fedha. Hii 
ndiyo sababu chama cha EFF kinasema 
kwamba ni lazima tuwanyang’anye 
mashamba wakulima bila fidia na 
kuwapa wenyeji wa Alexandra ili 
waweze kujenga nyumba zao”. RFI

vituo vya televisheni vya Thailand 
Jumatano, ambapo watu mbalimba-
li wa familia za kifalme na washauri 
wa ufalme walihudhuria.

Mfalme Maha alionekana akimm-
wagia maji ya baraka Malkia Queen 
Suthida kichwani. Baadae wawili 
hao walisaini cheti cha ndoa.

Mnamo mwaka 2014 Vajiralong-
korn alimteua Suthida Tidjai, am-

baye alikuwa mhudumu wa zamani 
wa Thai Airways kuwa Naibu ka-
manda wa kikosi cha walinzi wake, 
alimpandisha cheo kuwa Generali 
kamili jeshini Desemba 2016.

Mfalme aliyetangulia, Bhumibol 
Adulyadej, alitawala kwa miaka 70 
na kuwa mfalme pekee aliyetawala 
kwa muda mrefu zaidi duniani, ali-
fariki dunia mwaka 2016.  BBC

Mfalme 
Vajira-
longkorn 
ameamua 
kumpandi-
sha cheo 
Generali 
Suthida 
na kuwa 
Malkia na 
atakuwa 
na cheo cha 
kifalme na 
hadhi kama 
sehemu ya 
familia ya 
kifalme.
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Watupwa jela miaka 150

Waipa serikali siku 21 uchaguzi mitaa
Na Mary Geofrey

VYAMA 10 vya upinzani vinavy-
oshirikiana kisiasa nchini, vimei-
taka serikali kutoa kanuni za uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ndani ya 
wiki tatu.

Vyama hivyo ni pamoja na ACT-
Wazalendo, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(Chauma), Chama cha Wananchi 

(CUF) na Chama cha Alliance for 
Democratic Change (ADC).

Vingine ni Chama cha Kijamii 
(CCK), Chama cha Democratic 
Party (DP), Chama cha NCCR 
MAGEUZI, National League for 
Democracy (NLD) na Chama cha 
United People’s Democratic Party 
(UPDP).

Akizungumza katika mkutano 
wa pamoja wa vyama hivyo vya 
upinzani uliofanyika jana jijini Dar 

es Salaam, Katibu wa CCK, Renatus 
Muabhi, alidai habari walizonazo 
ni kuwa kanuni hizo zimeshatoka 
lakini serikali imeshindwa kuz-
isambaza kwa maslahi yake bin-
afsi.

Muabhi alidai lengo la serikali 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ni kujiwekea mbinu mkakati za 
kushinda katika uchaguzi ujazo.

“Tumepata fununu kuwa ka-
nuni za uchaguzi wa serikali za 

mitaa zimeshatoka, tunachoimba 
serikali itoe kanuni hizo ili vyama 
vya upinzani wazisome kabla ya 
kuanza kwa uchaguzi na tunatoa 
wiki tatu kwa serikali wawe wame-
shazitoa,” Muabhi alisema.

Alieleza kuwa endapo serikali 
haitatoa kanuni hizo ambazo zi-
tawapa mwongozo wa kushiriki 
uchaguzi wa serikali za mitaa, wa-
takuja na uamuzi mgumu ambao 
ni maazimio ya vyama 10 vya up-

inzani.
“Kama wiki tatu zitamalizika 

na serikali haijatoa kanuni hizo 
za uchaguzi ili tufahamu kanuni 
za uchaguzi, tutakuja na maamu-
zi mazito ambayo hatujawahi 
kuyafanya,” alisema.

Mwenyekiti wa Chauma, Hashim 
Rungwe, alidai CCM kimejipanga 
kutaka kushinda katika uchaguzi 
huo ndiyo sababu ya kuzuia ka-
nuni hizo.

Waandishi 1,300 wauawa miaka 24
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JUMLA ya waandishi wa habari 
1,307 waliuawa kati ya mwaka 
1994 na 2018 wakati wakitekeleza 
majukumu yao ya kikazi katika nchi 
mbalimbali Duniani.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa 
kitengo cha habari cha Shirika la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni la 
Umoja wa Mataifa (UNESCO), Nancy 
Kaizilege, wakati akitoa mada kwe-
nye maadhimisho ya siku ya Uhuru 
wa Habari yanayofanyika Jijini 
Dodoma.

Kaizilege alisema ripoti ya shirika 
hilo ilidai idadi hiyo ya wandishi wa 
habari waliuawa kwa kipindi cha ku-

toka mwaka 1994 hadi 2018 katika 
nchi mbalimbali wakati wakitekeleza 
majukumu yao.

“Tishio hili linatufanya tuwe ma-
cho wakati wote, lazima tusimame 
pamoja, tushikamane ili kulinda 
uhuru wa kujieleza na usalama wa 
waandishi wa habari,” alisema.

Alisema ripoti  hiyo iliyotolewa 
na UNESCO inaonyesha kuwa 
waandishi wa habari 99 waliuawa 
katika kipindi cha  mwaka 2018 
wakitekeleza majukumu yao maeneo 
mbalimbali.

Kaizilege alisema hali hiyo ya  ku-
tokujali uhalifu dhidi ya wandishi wa 
habari ni tishio linaloathiri jamii zote 
kukosa haki yao ya kupata habari.

Na George Marato, MUSOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Musoma mkoani 
Mara, imewahukumu kifungo cha miaka 150 
watu wanne kati ya saba walioshtakiwa kwa 
makosa manne likiwamo la unyang’anyi wa 
Sh. milioni 20 kwa kutumia silaha.

Katika kesi hiyo ya jinai namba 83 ya 
mwaka 2016, washtakiwa walikuwa wanaka-
biliwa na mashtaka mengine ya kujeruhi, ku-
miliki silaha na risasi kinyume cha sheria na 
kupatikana na bunduki, washtakiwa wawili 
wakiachiwa huru na mmoja kufariki dunia 
akiwa mahabusu. 

Walidaiwa kufanya kosa hilo Desemba 12, 
2015 majira ya saa 12:30 jioni na kufanikiwa 
kupora kiasi hicho cha fedha, mali ya Juma 
Kisyeri wakitumia bunduki aina SMG yenye 
namba 10353 ikimilikiwa na Shukuru Alani 
kinyume cha Kifungu Na. 20 cha Sheria ya 
Umiliki na Udhibiti wa Silaha.

Akisoma hukumu ya kesi hiyo iliyochukua 
zaidi ya saa tatu jana, Hakimu wa mahakama 

hiyo, Stanley Mwakihaba, alisema kulingana 
na ushahidi ambao ulitolewa mahakamani 
hapo na mashahidi 27 wa upande wa 
mashitaka, mahakama imejiridhisha pasi 
na shaka kuwa watu hao walihusika katika 
tukio hilo.

Kwa sababu hiyo alisema mahakama hiyo 
inawahukumu kutumikia kifungo cha miaka 
35 kila mmoja, Bwire Julius, Reiner Fabian 
na Ally Pima huku Shukuru Alan akifungwa 
kifungo cha miaka 45 baada ya kukutwa na 
kosa la kumiliki silaha hiyo, risasi 12 na sare 
za Jeshi la Wananchi ( JWTZ).

Walioachiwa huru ni marehemu Godwill 
Samwel na wengine Robert Manyama na 
Khamis Kome baada ya ushahidi kushindwa 
kuwatia hatiani.

Hata hivyo, mahakama hiyo iliamuru mali 
na fedha za waliohukumiwa kifungo hicho 
na kukutwa nazo wakati wakikamatwa, 
kutaifishwa ili kumfidia mlalamikaji Juma 
Kisyeri huku bunduki na risasi hiyo kuwa 
mali ya serikali kuanzia tarehe ya hukumu.

Mmoja wa abiria wanaotumia programu ya Bolt, akipata huduma kutoka kwa 
dereva bodaboda, baada ya kampuni ya Bolt kuzindua kitufe cha dharura 
(SOS), jijini Dar es Salaam jana, kwa lengo la kuimarisha usalama wa madereva  
wanapokutana na hatari. NA MPIGAPICHA WETU
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Wright: Solskjaer 
achana na De Gea
MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, anatakiwa 
kutokuwa mwoga wa kufanya 
maamuzi makubwa kwa kumua-
cha golikipa, David De Gea kwa 
mechi mbili za mwisho za Ligi 
Kuu England, mshambuliaji wa 
zamani wa England, Ian Wright 
amesema.

De Gea amefanya makosa 
makubwa kwenye mechi za hivi ka-
ribuni, likiwamo moja liliwaruhusu 
Chelsea kusawazisha kwenye sare 
ya 1-1 na kuifanya United kufifisha 
matumaini ya kumaliza kwenye 
nne bora.

Solskjaer alimtetea De Gea kuwa 
ataendelea kucheza kwenye mechi 
mbili za mwisho dhidi ya Hudders-
field Town na Cardiff City lakini 

Wright anaamini kocha huyo raia 
wa Norway kuchukua maamuzi 
tofauti.

“Kama yeye (Solskjaer) anataka 
kuonyesha kwamba ana uwezo, 
anatakiwa kufanya maamuzi bila 
woga, anatakiwa kumuacha nje,” 
amesema Wright akiiambia BBC 
Radio 5.

“Kocha anatakiwa kuelezea kwa 
ukweli kabisa sababu ya kumuacha 
ili aweze kufanya maamuziyatakay-
oisaidia klabu na si vinginevyo,” 
alisema Solskjaer.”

Mkataba wa sasa wa De Gea uli-
kuwa unatarajiwa kumalizika mwa-
ka huu kabla ya United kuongeza 
kwa mwaka mmoja zaidi, lakini 
bado ameendelea kuhusishwa na 
mpango wa kuondoka katika Klabu 
hiyo mwishoni mwa msimu huu 
hapo Old Trafford.
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Benitez: 
Liverpool 
wasitarajie 
mteremko

LUKAKU 

HAJUI HATMA 

YAKE UTD

MANCHESTER, England

M
SHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Romelu 
Lukaku, ameonyesha 
wasiwasi wake wa 

kubaki kwenye timu hiyo baada 
ya kusema hana uhakika wa na-
fasi yake katika msimu ujao.

Mshambuliaji huyo 
ameshindwa kufanya vizuri 
katika kikosi cha Manchester 
United msimu huu na ame-
kuwa akichukiwa sana na 
mashabiki wa timu hiyo.

Hivi karibuni taarifa zil-
itoka kuwa anawindwa na 
timu kadhaa kubwa ikiwamo 
Juventus na Inter Milan zote 
za Italia.

Wiki iliyopita alinuku-
liwa akisema kuwa atafurahi 
kama siku moja atacheza 
kwenye Ligi Kuu Italia, Serie 
A.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25 bado ana mka-
taba wa miaka mitatu na United.

“Mimi sijui kama nitakuwa hapa 
msimu ujao, lakini ieleweke kuwa sipo 
hapa kufuatilia tetesi zinasemaje.

“Naamini kuwa bado msimu wa ligi 
haujamalizika na kuna kazi kubwa sana, 
natakiwa kuifanya ndiyo naweza kuwa-
za mambo mengine.”

Lukaku kwenye michuano yote 
msimu huu amefanikiwa kucheza 
michezo 45 na amefunga mabao 15 
huku akifanikiwa kutoa pasi nne za 
mabao.
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LONDON, England

RAFAEL Benitez ameionya klabu 
yake ya zamani Liverpool kutota-
rajia huruma wakati watakapoku-
tana kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
England na Newcastle United.
Huku mbio za kuwania ubingwa 

wa Ligi hiyo zikielekea mwisho, 
kikosi hicho cha Jurgen Klopp kipo 
nafasi ya pili na kitavaana na New-
castle Jumamosi kikijaribu kurudi 
kileleni mwa msimamo.

Lakini Benitez, ambaye aliiongoza 
Liverpool kutwaa ubingwa wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Kombe la FA 
katika kipindi chake cha miaka sita, 
alisema kikosi chake hakina mpango 
wa kuisaidia klabu yake hiyo ya 
zamani.

“Tutafanya kile tunachotakiwa ku-
fanya na kujaribu kushinda mchezo,” 
alisema Benitez wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuelekea 
mchezo huo.

“Tutacheza nyumbani mbele 
ya mashabiki wetu na tutajaribu 
kucheza kwa ubora wetu. Tutakuwa 
kwenye ubora wetu.

“Unatakiwa kukumbuka kwamba 
timu zote zina mechi 38 na zinataki-
wa kucheza kwa uwezo wetu.

“Ni majukumu yetu kuangalia kila 
mchezo uliopo mbele yetu na hatut-
akuwa na nafasi ya kuangalia nafasi 
ya timu nyingine zaidi ya sisi we-
nyewe tu.”

Newcastle ipo nafasi ya 13 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu na imejiweka 
kwenye nafasi ya kubaki kwenye ligi 
hiyo msimu huo.



JOHANNESBURG, Afrika Kusini

MWANARIADHA wa kike wa Afrika Kusini, 
Caster Semenya ameshindwa katika kesi 
muhimu dhidi ya shirikisho la riadha du-
niani, hii ikimaanisha kuwa shirika hilo li-
taruhusiwa kudhibiti viwango vya homoni 
za wanariadha wa kike.

Mahakama ya utatuzi wa migogoro mich-
ezoni (Cas) imekataa kesi ya Afrika Kusini ya 
kupinga sheria mpya za IAAF.

Lakini Cas ilisema kuwa ilikuwa na “hofu 
kubwa juu ya utekelezwaji wa baadaye’’ wa 
sheria hizo mpya. Semenya, mwenye umri 
wa miaka 28, alisema sheria hizo “si za haki “ 
na kwamba alitaka “kukimbia kama nilivyo, 
jinsi nilivyozaliwa.”

Sasa mshindi huyo wa Olimpiki, dunia na 
mashindano ya Jumuiya ya Madola kwa mita 
800 pamoja na wanariadha wengine wenye 
jinsia zaidi ya moja (DSD), watalazimika ku-
pata matibabu ili kushiriki mashindano ya 
kuanzia mbio za mita 400, au wabadili mbio.

Cas ilibaini kuwa sheria zilizokuwapo za 
wanariadha wenye DSD zilikuwa ni za kiba-
guzi -lakini kwamba ubaguzi huo ulikuwa 
“muhimu, wa kueleweka na wa uwiano kwa 
ajili ya kulinda maadili ya wanariadha wa-
nawake “.

Hofu kwamba wanariadha wanaweza 
kukiuka masharti ya viwango vya homoni za 
kike vilivyowekwa na IAAF; Maswali kuhusu 
faida za viwango vya juu homoni za jinsia to-
fauti wanazozipata wakimbiaji wa mita 1500 
na maili.

Cas imeitaka IAAF kuangalia uwezekano 
wa kuchelewesha utekelezwaji wa sheria 
hizo kwa wanariadha wanaokimbia katika 
matukio ya mita 1500 na maili moja hadi 
pale ushahidi utakapopatikana.

Semenya hatatakiwa kupunguza viwango 
vyake vya homoni za (testosterone) kama 
alikamilisha hilo katika mbio za Diamond 
Ligi mjini Doha Ijumaa. Matokeo ya utafi-
ti wa jinsia uliofanywa miaka 10 iliopita 
bado hayajatangazwa hadharani, licha ya 
kwamba vyombo vya habari vimetuhumu 
kwamba ana sifa za kike na kiume ikiwamo 
kiwango kikubwa cha homoni za kiume.

Shirikisho la riadha duniani IAAF lili-
pendekeza sheria kuzuia viwango vya 
homoni hiyo ya testosterone inayoruhusi-
wa kwa wanariadha wanawake katika 
mashindano ya mita 400. Semenya alipinga 
uamuzi huo mahakamani ya kutatua mizozo 
katika michezo.

Semenya 
ashindwa 
kesi yake
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BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen 
Klopp amemwagia sifa, Lionel 
Messi na kusema kwamba sio 
mchezaji wa kawaida.

Messi alifunga mabao mawili wakati 
Barcelona wakiambulia kichapo cha 
mabao 3-0 katika mchezo wa kwanza 
wa hatua ya Nusu Fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya juzi Jumatano kwenye 
Uwanja wa Camp Nou.

“Katika wakati huu yeye hawezi 
kushindwa, tusingeweza kuuzuia 
mpira wa adhabu ndogo na tulijikuta 
hatuna namna,” amesema Klopp mara 
baada ya mchezo huo.

“Goli la pili labda sio lililo bora sana 
katika kazi ya Lionel Messi, lakini inao-
nyesha ujuzi wake. 

“Mbali na kwamba nilifurahi jinsi 
tulivyoizuia timu nzima ya Barcelona. 
Mimi nimewakubali.

“Tulicheza vizuri, nilijua kabla ya 
kuwa Lionel ni mchezaji wa daraja 
la juu duniani na sasa nimeona tena 
mimi sina cha kushangaa.”

Liverpool sasa watakuwa na kazi 
ya ziada ya kupindua matokeo katika 
mchezo wa marudiano utakaopigwa 
Jumanne ijayo.

LISBON, Ureno

GOLIKIPA wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Hispania na Real Madrid, Iker Casil-
las alilazimika kukimbizwa hospitalini 
baada ya kupata mshutko wa moyo 
ghafla akiwa mazoezini juzi.

Casillas akiwa katika mazoezi na 
timu yake ya FC Porto ya nchini Ureno, 
alipata matatizo ya mshtuko wa moyo 
na kulazimika kukimbizwa hospitali 
kwa ajili ya kupatiwa huduma zaidi.

Baada ya kukimbizwa hospitalini 
Casillas ambaye alitumiwa jumbe za 
faraja na wachezaji mbalimbali waki-

wamo aliocheza nao Real Madrid kama 
Gareth Bale na Sergio Ramos, kwa sasa 
anaendelea vizuri na hali yake imeima-
rika.

Taarifa ya Klabu ya Porto kupitia 
kwenye tovuti yake ilisema kwamba, 
Casillas anaendelea vizuri na hali yake 
imeimarika.

“Casillas kwa sasa anendelea vizuri 
na afya yake imeimarika kwa kiasi ki-
kubwa,” ilisema taarifa ya Klabu ya FC 
Porto. Casillas mwenye umri wa miaka 
37 alijiunga na FC Porto mwaka 2015 
baada ya kuichezea Real Madrid kwa 
miaka zaidi ya 15.

Casillas augua moyo, 
akimbizwa hospitali

KLOPP: 

MESSI SIO 

MTU WA 

KAWAIDA



ERIKSEN ANUKIA MADRID

KIUNGO wa Tottenham, Christian Eriksen, amefikia 
makubaliano ya awali ya kujiunga na klabu ya Real Ma-
drid ya Hispania katika kipindi cha majira ya joto. (AS)

SPURS KUIKAMIA MADRID

INASEMEKANA mwenyekiti wa Tottenham, Daniel 
Levy, atahitaji kiasi cha pauni milioni 128 kwa ajili ya 
kumuuza kiungo huyo wa kimataifa wa Denmark, Chris-
tian Eriksen. (Mirror)

UNITED YATUA URENO

MANCHESTER United wameanza mbio za kuwawinda 
nyota wawili wa Ureno, Mshambuliaji wa Benfica, Joao 
Felix na kiungo wa Sporting, Bruno Fernandes, 24. (Lon-
don Evening Standard)

SOLSKJAER AMTAKA PHELAN

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer 
anaitaka klabu hiyo imteue, Mike Phelan kuwa Mku-
rugenzi wa Ufundi wa kwanza wa klabu hiyo. (Times 
- subscription required)

OZIL: NINAIPENDA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Mjerumani Mesut Ozil (30), ame-
sisitiza ana furaha na anataka kuendelea kubaki ndani 
ya klabu hiyo katika msimu ujao. (Sky Sports)

MUSONDA KUREJEA VITESSE

KIUNGO wa Chelsea na Timu ya Taifa ya vijana ya 
umri chini ya miaka 21 ya Ubelgiji (U-21), Charly Muson-
da, ana matumaini ya kurejea kwa mkopo katika klabu 
ya Uholanzi ya Vitesse msimu ujao. (Inside Futbol)

UNITED KUMJARIBU TUANZEBE

MANCHESTER United ipo tayari kumpa nafasi kuo-
nyesha uwezo wake beki mwenye umri wa miaka 21, 
Axel Tuanzebe ambaye anayecheza kwa mkopo katika 
klabu ya Aston Villa, ili kumwangalia kama ataweza 
kuingia kwenye kikosi cha kwanza cha timu hiyo. (Mail)

PALACE YAJIPANGA

MWENYEKITI Crystal Palace na mmoja wa wamiliki 
wa timu hiyo, Steve Parish amewahakikishia mashabiki 
kuwa “hatapumzika” mpaka atakapohakikisha ujenzi wa 
jukwaa Selhurst Park litakalobeba watu zaidi ya 34,000 
linakamilika. (London Evening Standard)

POCHETTINO SOKONI

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino, anaone-
kana atakiimarisha kikosi chake kwa kusaka wachezaji 
wanaowaniwa pia na majiraji zake kwenye kipindi cha 
majira ya joto.( Telegraph)

PAULISTA AIPANIA ARSENAL

BEKI wa zamani wa Arsenal ambaye anaichezea Va-
lencia, Gabriel Paulista, amesema kuwa hana chochote 
cha kupoteza wakati timu hizo zitakapokutana katika 
mechi ya nusu fainali ya Ligi ya Europa. (Independent)

MESSI AMBEBA COUTINHO

STRAIKA wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Argen-
tina, Lionel Messi (31), amewataka mashabiki kuacha 
kumzonga mchezaji mwenzake wa timu hiyo, Mbrazil 
Philippe Coutinho (26), kwa kumwita ni mtu mbaya. 
(Marca)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
AMA Chelsea itafanikiwa 
kusonga mbele katika 
mashindano ya Ligi ya 
Europa yanayoendelea 

wiki hii, basi itaifanya klabu hiyo 
kuingia kwenye soko la usajili ambao 
utawaimarisha kuelekea kwenye 
mchezo wa marudiano.

Klabu hiyo maarufu kwa jina
 la The Blues na moja ya timu 
kubwa duniani inahusishwa

 na mipango ya kumwania
 straika Mserbia Luka Jovic

 (21), ambaye anatarajia
 kuiongoza timu yake ya 

Eintracht Frankfurt leo ka-
tika mchezo wa kwanza wa

 hatua ya nusu fainali ya Ligi
 ya Europa.

Jovic ametajwa kuwa mmoja wa 

wachezaji hatari katika Ligi ya Bundes-
liga akiwa bora kwenye msimu huu, 
ameifungia Frankfurt mabao 25 na 
kuchangia rekodi ya mafanikio mbal-
imbali klabu hiyo kwa siku za hivi ka-
ribuni.

Kiwango chake cha juu kimeifanya 
Eintracht kukata tiketi ya kushiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, na pia kufanya vema kwenye 
michuano ya Ligi ya Ulaya, na mabao 
yake aliyofunga katika mechi dhidi ya 
Inter Milan na klabu yake ya zamani ya 
Benfica yaliwapeleka Wajerumani hao 
kwenye hatua ya Nusu Fainali ya Ligi ya 
Europa msimu huu.

Straika huyo sasa amekuwa mmoja 
wa wachezaji wanaowindwa na klabu 
kongwe kama Barcelona, Bayern Mu-
nich na Real Madrid nayo imejitosa 
kwenye vita hiyo. Miaka miwili iliyopita, 
Jovic alijiunga na Frankfurt kwa mkopo 
akitokea Benfica kama mchezaji am-
baye hakuwa na thamani, huku klabu 
hiyo ya Ureno ikifikia uamuzi wa kum-

wacha kwa amani ikidai kwamba haku-
wa na uwezo mzuri kama mchezaji.

Jovic hakuwa hata kwenye kikosi cha 
akiba alipokuwa  Lisbon, na hata mwa-
ka wake wa kwanza akiwa hapo  Frank-
furt, alishindwa kuonyesha kiwango 
chake kwa kushawishi kocha ampange, 
na chini ya Kocha, Niko Kovac, alicheza 
kwa muda mchache katika msimu 
uliopita, na alibakia kuwa mchezaji 
asiyekuwa na mchango hadi ilipofikia 
Machi mwaka jana.

‘Nilipotua hapa, nilibaini kuwa 
mchezaji ambaye ana kipaji, mchezaji 
ambaye huwezi kuamini ni hatari,” 
alisema Hutter akimwelezea Jovic 
mwezi uliopita. Siwezi kusema kwa 
nini kipaji chake hakikuonekana al-
ipokuwa Benfica.’

Hakuna shaka yoyote na kiwango 
cha Jovic. Ni mshambuliaji mwenye 
uwezo na anayeweza kuonyesha 
mashambulizi akitokea kati. Kocha 
Mserbia Mladen Krstajic alimfananisha 
na nyota wa Barcelona, Luis Suarez.

MADRID YAJITOSA 

KUMWANIA JOVIC
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   Straika Mserbia anayewindwa na vigogo 
Ulaya lakini dau lake likiwashtusha...
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Na Somoe Ng’itu

W
ADAU mbalimbali wa 
michezo nchini, wame-
pokea kwa huzuni taarifa 
za kifo cha Mwenyekiti 

Mtendaji wa IPP na Mlezi wa Timu ya 
Taifa ya Vijana wa umri chini ya miaka 
17 (Serengeti Boys), Dk. Reginald Men-
gi, kilichotokea usiku wa kuamkia jana 
katika Umoja wa Falme za Kiarabu, 
(U.A.E).

Marehemu Dk. Mengi 
alikuwa ni mlezi wa 

Serengeti Boys na alitoa
 mchango mkubwa katika

 kufanikisha maandalizi
 ya timu hiyo iliyokuwa
 mwenyeji wa Fainali za

 Afrika za Vijana (AFCON
 U-17) ambazo zilimal-

izika hapa nchini Jumapili 
iliyopita.

Taarifa iliyotolewa jana na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), kupitia 
Rais, Wallace Karia, ilisema kuwa 
wamepokea kwa mshtuko na majonzi 
taarifa za kifo hicho cha Dk. Mengi 
ambaye alikuwa mdau mkubwa wa 
michezo na alifanya kazi karibu na 
shirikisho hilo. Karia alisema katika 
taarifa yake kuwa Dk. Mengi alikuwa 
na mchango mkubwa katika mpira 
wa miguu na mchango wake bado uli-
kuwa unahitajika.

“Nimepokea kwa mshtuko mkubwa 
taarifa za msiba wa mlezi wetu wa 
Serengeti Boys, Dk. Reginald Mengi, 
sote ni mashahidi kwa namna alivyo-
jitolea katika mpira wa miguu kuanzia 
ngazi ya klabu mpaka katika timu za 
taifa, hakika mchango wake ulikuwa 
bado unahitajika,” alisema Karia ka-
tika taarifa yake.

Aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Yanga, Davis Mosha, alisema kifo cha 
Dk. Mengi ni pigo kwa klabu hiyo na 
wanamichezo wote nchini.

Mosha alisema kuwa marehemu, 
Dk. Mengi ambaye alikuwa ni mwa-
nachama wa Yanga, alikuwa akipenda 
kuona klabu na timu za taifa zinafanya 
vema katika mashindano mbalimbali 
waliyokuwa wanashiriki ndani na nje 
ya Tanzania. Alisema pia mfanyabi-
ashara huyo maarufu Tanzania aliku-
wa ni rafiki na ndugu wa watu wa rika 
na kabila tofauti.

“Ni majonzi makubwa na wingu la 
giza kukupoteza mzee wetu, mshauri 
wangu, rafiki yangu Dk Mengi, tut-
akukumbuka daima, umeacha alama 
kubwa duniani, tulikupenda sana kwa 
ujasiri wako kama mtu uliyethubutu 
na ukaweza. Tumejifunza vingi kupi-
tia kwako. Kapumzike kwa amani 
na Mungu akupokee na mwanga wa 
milele ukufariji pale roho yako itaka-
pokua. We will miss you Daddy (tut-
akukosa Baba,” alimaliza Mosha.

Kiungo wa kimataifa wa Simba, 
Haruna Niyonzima, aliandika ka-
tika ukurasa wake wa Instagram kwa 
kuwa marehemu, Dk. Mengi alikuwa 
ni mmoja wa wapambanaji na haku-
penda kuona kijana anashindwa ku-
fikia ndoto zake. Niyonzima alisema 
kuwa kifo ni safari na sasa muda wa 
mfanyabiashara huyo umefika, hivyo 
anamwombea apumzike kwa amani.

‘Wewe ulikuwa ni kioo cha wa-
pambanaji, pumzika kwa amani 
Mzee Mengi, dunia hii sio nyumbani 
kwetu, vitu ulivyovifanya kwa jamii 

Wadau wa michezo wamlilia Dk. Mengi
   Waeleza bado mchango wake ulikuwa unahita-

jika katika kuinua michezo...

inayotuzunguka ni ishara sahihi kuwa 
ulibarikiwa. Ulikuja kuishi kwa malengo 
maalumu. Kauli mbiu yako ya I CAN, I 
MUST I WILL itabaki daima katika kum-
bukumbu zetu. Mungu tunaomba uipe 
nguvu na faraja familia yako katika kip-
indi hiki kigumu,” alisema kiungo huyo 
wa zamani wa Yanga na APR ya Rwanda.

Mdau mwingine wa soka aliyejitam-
bulisha kwa jina la Frank Gwaluma, al-
iliambia gazeti hili kuwa anakumbuka 
mwaka 1994, marehemu, Dk. Mengi 
alisaidia mashabiki wa mchezo huo 
kuangalia mechi za Fainali za Kombe la 
Mataifa Huru sasa AFCON kupitia lunin-
ga kubwa iliyoandaliwa kwenye viwanja 
vya Mwanza Community Centre.

“Nakumbuka mwaka 1994 aliweka 
“screen” kubwa pale Mwanza Coomu-
nity Center, tukawa tunaenda kuangalia 
bure mechi za Kombe la Mataifa Huru 
Afrika, angalia enzi hizo miaka 25 ili-
yopita Mzee Mengi alikuwa na wazo la 
kuwapa nafasi mashabiki kujumuika 
pamoja kuangalia burudani ya soka,” 
alisema Gwaluma kutoka jijini Mwanza.

Alisema pia mashabiki wa soka wali-
pata nafasi nyingine ya kushuhudia 
Fainali za Kombe la Dunia mwaka huo 
kupitia kituo chake cha televisheni cha 
ITV bila gharama yoyote.

KLABU ZATUMA SALAMU

“Tarehe kama ya leo ( jana) mwezi 
mmoja uliopita yaani Aprili 2 mwaka 
huu pale hoteli ya Serena muda wa saa 
1: 00 tulikuwa na Mwenyekiti Mtendaji 
wa IPP, Mzee wetu, Reginald Abraham 
Mengi, najiamkia asubuhi naambiwa 
mzee amefariki, inahuzunisha sana,” 

alisema Haji Manara, Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Simba.

Manara alisema kuwa anakumbuka 
marehemu Dk. Mengi alimweleza ku-
tumia umaarufu aliokuwa nao kusaidia 
watu kiuchumi na kumtaka apambane 
kusaka fedha ili aweze kutumia vema 
umaarufu alionao.

“Tunajua kazi yako haina makosa, 
lakini turuhusu kwa unyenyekevu tum-
lilie baba na rafiki yetu mpendwa, we-
nyewe tulikuwa tukimwita Chairman. 
Pumzika kwa amani baba Mengi,” ali-
maliza Manara.

Uongozi wa Pamba FC inayoshiriki 
Ligi Daraja la Kwanza, ulisema katika 
taarifa yake kuwa umepokea kwa ma-
jonzi taarifa za kifo cha Dk. Mengi na 
ni pigo kwa wanamichezo wote hapa 
nchini.

“Katika kuthamini mchango wake 
kwenye michezo hasa mpira wa miguu, 
Klabu ya Pamba SC inaungana na Wa-
tanzania pamoja na familia ya Mzee 
Mengi katika msiba huu mkubwa ulio-
wakuta,” ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Iliongeza kuwa Pamba inatoa pole 
kwa wadau wote wa michezo ndani na 
nje ya Tanzania ambao wameguswa na 
msiba huo uliotokea huko ughaibuni.

“Tunawapa pole wote walioguswa na 
msiba hu, tunamwombea subira katika 
kipindi hiki kigumu, poleni IPP, poleni 
familia ya Dk. Mengi,” ilimaliza taarifa 
hiyo.

Klabu ya Lipuli FC ya Iringa maarufu 
“Wanapaluhengo” waliungana na wa-
namichezo wengine kuombeleza kifo 
cha Dk. Mengi ambaye alikuwa shabiki 
namba moja wa Serengeti Boys.

MSULUHISHI YANGA

Katika kuonyesha kukerwa na hali ya 
makundi, marehemu Dk. Mengi wakati 
wa uhai wake aliamua kujikita katika 
mgogoro uliokuwapo katika klabu ya 
Yanga ambao ulipelekea kuzaliwa kwa 
makundi mawili.

Makundi hayo yalikuwa ni Yanga 
Kampuni ambayo ilikuwa inahamasisha 
klabu kubadilisha mfumo wa kiuende-
shaji na wale waliokuwa wanapinga 
mabadiliko hayo ambao nao waliitwa 
Yanga Asili wakiwa chini ya kiongozi 
wao, marehemu, Yusuph Mzimba.

Jitihada za kumaliza mgogoro huo zi-
likuja kumalizika baada ya serikali kuzi-
taka klabu zote zifanye marekebisho 
katika katiba zake ili ziendane na hali 
halisi jambo ambalo leo hii watani zao, 
Simba wamefanikiwa.

MWENYEKITI TAIFA STARS

Marehemu Dk. Mengi pia aliwahi 
kuongoza Kamati ya Ushindi ya Timu ya 
Soka ya Taifa (Taifa Stars) wakati ikisaka 
tiketi ya kucheza Fainali za Afrika za 
mwaka 1994.

Akiwa mwenyekiti wa kamati hiyo 
akishirikiana na mfadhili wa zamani wa 
Simba, Azim Dewji, Stars ilifanya vema 
kwa kushinda mechi zake zote za nyum-
bani. 

Stars ilifanikiwa kuwafunga Algeria, 
Sudan na Uganda, lakini iliteleza kwe-
nye michezo ya ugenini na kupoteza na-
fasi ya kushiriki fainali za mashindano 
hayo ambazo mwaka huu zitachezwa 
mwezi ujao Misri.

Pumzika kwa amani mlezi wa 
Serengeti Boys.

Tunajua 
kazi yako 
haina 
makosa, 
lakini tu-
ruhusu kwa 
unyenyek-
evu tumlilie 
baba na 
rafiki yetu 
mpendwa, 
wenyewe 
tulikuwa 
tukimwita 
Chairman. 
Pumzika 
kwa amani 
baba Mengi.

Aliyekuwa mlezi wa Timu ya Serengeti Boys, Dk. Reginald Mengi (kulia), akiwa na shabiki wa timu hiyo, Ikwizi Kicheko 
kutoka Manyara. PICHA: MAKTABA
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