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MZEE Mwinyi azindua kitabu, aibua mambo nyeti, Samia 
akiri ni mafunzo makubwa… Endelea uk.2

ni maradhi yasiyofahamika kwa wengi, Muhimbili wapokea watano 
kila wiki, madaktari bingwa wataja chanzo … Endelea uk. 4
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Mtoto wa 
tB joshua 

afunga ndoa 
tanzania   
UkUrasa 2

ukurasa wa 3

sErIkalI yaInGIlIa katI 
MaItI IlIyOZuIwa kCMC 
kIsa dEnI MIlIOnI 3.5/-
MKUU wa Wilaya ya Hai 
mkoani Kilimanjaro, 
Lengai Ole Sabaya, 
ametatua mvutano 
uliodumu kwa siku 
saba wa kuzuiwa maiti 
ya Bauda Nkya (68),  
inayodaiwa kukwama 
katika Hospitali ya 
Rufani ya KCMC.
Mwili wa Bauda ambaye 
ni mkazi wa Kitongoji 
cha Muro, Kijiji cha 
Nshara, Machame...

USHUHUDA MZITO

Rais Samia Suluhu Hassan na Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, wakinyanyua juu 
kitabu cha historia ya maisha ya Mzee Mwinyi, baada ya kukizindua, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

          DONDOO KITABU CHA MWINYI
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Binti wa TB Joshua 
aolewa Tanzania 

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

IMEISHA hiyo! Ndivyo unavyoweza kusema 
baada ya mtoto wa Mhubiri wa injili maarufu 
Afrika, Nabii TB Joshua wa Kanisa la Church 
of All Nations la Nigeria, Serah Joshua, ku-
funga pingu za maisha na Brian Moshi, raia wa 
Tanzania.

Ndoa ya wawili hao, Serah anayeishi Lagos, 
Nigeria na Moshi, mkazi wa Sinoni jijini Aru-
sha, ilifungwa jana mchana katika Parokia ya 
Moyo Safi wa Bikira Maria iliyoko Ungalimited 
Jimbo Kuu Katoliki la Arusha.

Misa maalum ya ndoa hiyo iliongozwa na 
Paroko wa Kanisa hilo, Padri Festus Mangwan-
gi, na baadaye fungate kufanyika Ukumbi wa 
Lake Nyasa ulioko AICC, Arusha.

Kabla ya kufungwa kwa ndoa hiyo, Paroko 
Mangwangwi alisema: “Leo (jana) tumeungani-
sha Tanzania na Nigeria. Hayo ni malengo ya 
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyere-
re, kutaka Bara la Afrika liwe kitu kimoja. Sasa 
yametimia baada ya ndoa hii takatifu.

“Vitu vinavyounganisha watu ni masomo na 
kuoana. Yanapotokea mambo hayo huondoa 
uwezekano wa kubagua. Serah huko Nigeria 
ameona wanaume wengi, lakini umempenda 
Brian na Brian hapa Sinoni au Marekani, ul-
iona wengi.

“Lakini umemchagua Serah. Wanangu 
ninawaombea mkazae matunda mema kwa 
sifa na utukufu wa Mungu Baba,” alisema.

Kwa mujibu wa Padri Mangwangi, ndoa 
hiyo ya mume na mke mmoja kwa taratibu 
za Kanisa Katoliki, ilitangazwa kanisani huko 
mara tatu kuanzia April 11 mwaka huu hadi 
Mei 2 na hakukujitokeza pingamizi, hivyo 
kanisa likakubali kufungwa kwa ndoa hiyo.

PAROKO ATAKA WATOTO 8
Katika ibada hiyo ya ndoa, Padri Mangwangi 

aliwataka maharusi hao kuzaa watoto wanane 
ili kanisa lipate watawa watakaosaidia kazi ya 
kuhuburi neno la Mungu.

Ndoa hiyo ilihudhuriwa na wageni mbalim-
bali kutoka Jiji la Lagos, Nigeria pamoja na 
Marekani wanakosoma wanandoa hao.

NI NDOA YA MSETO
Baada ya kuwapo minong’ono mingi kuhusu 

taswira ya ndoa hiyo Kikristo, Padri Man-
gwangi alisema ndoa ya Brian na Serah ni ya 
‘mseto.’

Alisema ndoa ya mseto inaruhusu kila 
mmoja kubaki kwenye imani yake, isipokuwa 
watoto watakaozaliwa wanakuwa wakatoliki.

Brian Moshi (Mtanzania) ni muumini wa 
Kanisa Katoliki na Serah Joshua ni Mpente-
koste. Awali, maharusi hao walishafunga ndoa 
ya kwanza ya kiserikali Nigeria na ya Kipente-
koste Dubai huko Falme za Kiarabu.

MKE WA TB JOSHUA
Akiwa jijini Arusha, mke wa Nabii TB Josh-

ua, Evelyn Joshua, kwa furaha alisema amefi-
ka Tanzania kwa mara ya kwanza kushuhudia 
ndoa ya binti yake.

“Sasa nimefungua milango ya kuja Tanzania 
kila mara na ndugu zangu Watanzania hasa 
wakwe zetu kuja Nigeria kwa kuwa ni nyum-
bani, na hii ni baada ya muunganiko wa ndoa 
ya vijana hawa wawili.

“Mume wangu (TB Joshua) anawasalimu na 
amenituma nilete salamu nyingi kwa Watan-
zania. Nimefurahi kwa upendo huu nina cha 
kusimulia nikirudi Nigeria,” alisema.

Maharusi 
watarajiwa 
Binti wa Nabii 
TB Joshua wa 
Lagos nchini 
Nigeria, Serah 
Joshua na Bri-
an Moshi wa 
Sinoni Arusha, 
wakitoka kwe-
nye nyumba 
ya mapadre 
wa Parokia ya 
Moyo Safi wa 
Bikira Maria 
Ungalimited, 
wakijiandaa 
kuingia 
kanisani 
kufunga ndoa, 
jijini Arusha 
jana. PICHA: 
DANIEL 
SABUNI

Na Romana Mallya

ILIKUWA siku ya Ijumaa Mei 8, mwaka 
1925, alipozaliwa mtoto wa kiume pekee 
kati ya watoto watano wa Mzee Hassan 
Mwinyi Magondi na Asha Mwinyi Shehe 
katika Kijiji cha Kivule wilayani Mkuran-
ga mkoani Pwani.

Ndivyo Profesa Rwekaza Mukandala 
kutoka Kigoda cha Mwalimu Nyerere 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
alivyoanza kuwasilisha uchambuzi wa 
kitabu cha Rais wa Awamu ya Pili, Ali 
Hassan Mwinyi, kijulikanacho kama 
‘Mzee Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’.

Katika kitabu hicho cha kurasa 491 
zilizogawanywa kwenye sura 31, viam-
batanisho na picha nyingi, ambacho 
utangulizi wake umeandikwa na Hayati 
Rais Benjamin Mkapa, Mwinyi anaanika 
ushuhuda wa mambo mazito ya uongozi 
wake ndani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na serikalini, akitumia maneno 
139,307.

Mbele ya Mgeni Rasmi, Rais Samia Su-
luhu Hassan, Profesa Mkandala wakati 
wa uzinduzi wa kitabu hicho jijini Dar 
es Salaam jana, alisema Mwinyi ametoa 
majibu ya baadhi ya maswali mengi am-
bayo yamekuwa yakimfuata kila alipok-
wenda.

Alitaja baadhi ya maswali hayo kuwa 
ni: Asili yake ni Tanzania Bara au Tan-
zania Zanzibar? Kwa nini aliachia ngazi 
uwaziri mwaka 1977? Ilikuwa hiari? au 
alishinikizwa na Mwalimu? Ilikuwaje 
akamrithi Alhaji Aboud Jumbe mwaka 
1984 wakati kulikuwa na Wazanzibar 
wengine mashuhuri zaidi na walioutaka 
huo urais? Ilikuaje akamridhi Mwalimu 
hata kama hakuwa chaguo lake la kwan-
za?

Profesa Mukandala anataja anachok-
iona kuwa ni siri ya Mwinyi kuishi mai-
sha marefu, akikinukuu katika kitabu 
hicho kuwa “Mzee Rukhsa hajawahi ku-
kopa katika maisha yake”.

Vilevile, mmoja wa watoto wa Mwinyi 
alibainisha jana alasiri kuwa baba yao 
huyo hajawahi kunywa pombe.

Katika kitabu hicho, Mwinyi pia ana-
bainisha safari yake ya utumishi wa 
umma na namna alivyokumbana na 
ubaguzi wa rangi wakati wa harakati 
zake za kupata elimu, huku nyumbani 
nako akitakiwa kuhakikisha anakusanya 
vyombo asubuhi na kuviosha kabla ya 

kwenda shuleni.
Katika kitabu hicho, Mwinyi anakum-

busha alipokataa kupanda gari la polisi 
alipoitwa Ikulu, kipindi hicho akiwa 
Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Chama 
Muhimu cha Walima Karafuu kilipo-
taifishwa mwaka 1970.

“Siku moja alipata simu kwamba 
anaitwa Ikulu Zanzibar na gari la polisi 
likamfuata ila akakataa kulipanda, ak-
isema kwa kuwa siyo mfungwa wala 
mtuhumiwa, atakwenda mwenyewe.

“Walifukuzana na polisi hadi Ikulu 
huku gari la polisi likiwasha taa na 
king’ora, hatimaye alikwenda kumsal-
imu Rais Abeid Karume, akamwambia 
‘Rais Nyerere ameomba majina mawili ili 
amteue mmoja awe waziri na kuelezwa 
kuwa jina lake ni mojawapo na alishau-
riwa asikilize taarifa ya habari saa mbili 
usiku’,” Prof. Mukandala alisema na 
kumkuu Mwinyi akibainisha:

“Moyo wangu ulijaa mchanganyiko 
wa uoga na furaha isiyoelekeza, tamaa 
ya kupata na hofu ya kukosa”. Usiku ule 
Mwinyi aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais na katika kitabu hicho ana-
nukuliwa akisema “nililala mwalimu ni-
kaamka waziri katika Serikali ya Muun-
gano’. Akiwa Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, mwaka 1977 Mwinyi ilibidi ajiu-
zulu baada ya mauaji huko Mwanza na 
Shinyanga. Katika kitabu chake, Mwinyi 
alifanya hivyo bila shinikizo kutoka kwa 
Mwalimu Nyerere.

Ananukuu sehemu ya barua aliyoi-
andika kwa Rais Nyerere ambayo im-
eambatanishwa kwenye kitabu hicho 
ikisema “Kwa fedheha hii, ninaomba 
unikubalie nijiuzulu Mwalimu.”

Baada ya uteuzi kadhaa, aliteuliwa 
tena kuwa Waziri Ofisi ya Rais (Muun-
gano) wakati huo akiwa anaishi nyumba 
ya serikali huku akijenga nyumba yake 
Oysterbay na akiwa na vifaa vya ujenzi 
ndani ya nyumba hiyo ya serikali, waziri 
mwingine akatakiwa kuishi kwenye ny-
umba hiyo ambaye alimtaka ampishe na 
aondoke mara moja.

Mwinyi anasema alilazimika kumpi-
sha waziri huyo na vifaa vya ujenzi alim-
wachia na alipokuwa Rais, “huyo bwana 
alikuwa na wasiwasi lakini aliendelea 
kumpa uwaziri”.

Katika kitabu hicho, Mwinyi anabaini-
sha sababu za serikali kuamua kumpa 
ulinzi Dk. Reginald Mengi, sakata la 

Zanzibar kujiunga Jumuiya ya Nchi za 
Kiislamu (OIC), vuguvugu la kuanzishwa 
kwa Serikali ya Tanganyika, Mwalimu 
Nyerere kumwita na kumkaripia na ku-
tukanwa matusi.

Mengine yaliyomo ndani ya kitabu hi-
cho ni Mwinyi kuitwa msaliti wa Ujamaa, 
kutoalikwa maadhimisho ya Siku ya Wa-
fanyakazi Duniani mwaka 1995 na miz-
engwe ndani ya CCM.

SAMIA: MAFUNZO MAKUBWA
Rais Samia alisema amekisoma 

mara mbili kitabu hicho na kubaini-
sha kimesheheni mambo mengi yenye 
mafunzo makubwa, kikizinduliwa siku 
ambayo Mwinyi alikuwa anaadhimisha 
umri wa miaka 96.

Alisema kitabu hicho siyo tu kitasaidia 
Watanzania kumfahamu, bali pia kina 
maelezo ya historia ya taifa.

“Ninakupongeza kwa kuandika kitabu 
chako kwa lugha ya Kiswahili, lugha am-
bayo umeibobea na inayoeleweka na 
kutumiwa na Watanzania wengi, nimeki-
soma kitabu chako mara mbili,” alisema.

Rais Samia alisema alivyosoma mara 
ya kwanza, aliyoyakuta ndani yalimfan-
ya ashtuke na kusema ‘mtu wa maarifa 
na hekima zote kama Mwinyi yamem-
pata yote haya, mimi je?’.

“Kikanipa woga kidogo, lakini kuto-
kana na ufasaha na ladha ya lugha na 
maneno yaliyotumika ndani, nikakiru-
dia tena kukisoma, niliposoma mara ya 
pili uoga ukanitoka, nikasema kazi iend-
elee,” alisema.

Alisema ameona kuna mambo yanay-
omfanya Mzee Mwinyi awe alivyo ikiwa 
ni pamoja na ucha Mungu huku akim-
pongeza kwa kusimamia mageuzi ya ki-
siasa nchini.

Rais Samia alisema Mwinyi ni baba 
wa mageuzi nchini ambaye alisimamia 
mageuzi ya kiuchumi kwa kuwa wakati 
anaingia madarakani, hali ilikuwa mbaya 
ukiwamo upandaji wa bei ya mafuta, 
ukame, kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, vita vya Kagera na masharti 
magumu yaliyotolewa na wafadhili kip-
indi hicho.

“Kitabu kinatufundisha mambo mengi 
hususani viongozi, anatufundisha uon-
gozi wa nchi hautafutwi bali unatoka 
kwa Mungu,” alisema Rais Samia huku 
akisisitiza viongozi kutolipa kisasi kama 
alivyofanya Mwinyi kwa waziri aliyem-
timua kwenye nyumba ya serikali.

Ushuhuda mzito kitabu cha Mwinyi
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Waziri wa 
Kilimo, 
Prof. Adolf 
Mkenda, 
akiwa 
ameshika 
mkate 
uliotengen-
ezwa kwa 
unga wa 
muhogo, 
alipotem-
belea  
mabanda 
ya wajasiri-
amali katika 
maonyesho 
ya wadau 
wa zao la 
muhogo, ji-
jini Dodoma 
juzi. PICHA: 
RENATHA 
MSUNGU

LATRA yasikia kilio 
wenye ulemavu 
Na Romana Mallya

BARAZA la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za 
Usafiri Ardhini (LATRA), baada ya kupokea kero 
wanazozipata watu wenye ulemavu wasioona 
kuhusu ulanguzi wa tiketi na kunyanyaswa kwe-
nye mabasi, limezindua kitabu maalum cha lugha 
ya nukta nundu ili kuwawezesha kukata tiketi 
kieletroniki kupitia simu zao za kiganjani. 

Kitabu hicho ambacho kitagawiwa bure kwa 
kundi hilo nchini, kilizinduliwa juzi mkoani Dar es 
Salaam na Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kisare Ma-
kori, baada ya kuandaliwa na LATRA.

Katika taarifa yake iliyosomwa kwa niaba yake 
na Ofisa Tarafa Kibamba, Beatrice Mbawala, alise-
ma mfumo huo unaepusha upandishaji nauli ki-
holela, kuondoa kero vituoni na kwa upande wa 
wamiliki wa mabasi kuweza kukopesheka kirahisi 
na serikali kupata takwimu sahihi.

Aliwataka wamiliki wa mabasi pamoja na Kituo 
cha Mabasi cha Magufuli kutumia mfumo wa utoaji 
wa tiketi kwa njia ya kieletroniki.

“Mafunzo haya ni muhimu kwa kundi hili ili li-
weze kutumia mfumo huu wa kieletroniki, nina 
imani hatutegemei kama serikali, kundi hili kupata 
tabu tena ikiwamo kutapeliwa,” alisema.

Mwenyekiti wa LATRA, Dk. George Makuke, 
alisema wameamua kufanya mafunzo kwa kundi 
hilo na kutoa kitabu hicho ili kiwawezeshe hatua za 
ukataji wa tiketi kwa kimtandao ili wasibaki nyuma 
katika teknolojia ambayo kila siku imekuwa ikikua 
kwa kasi.

Alisema wameanza na mafunzo kwa kundi 
hilo kwa Mkoa wa Dar es Salaam na wanatarajia 
yafanyike mikoa mbalimbali ili kuwafikia huko 
walipo.

“Vitabu hivi tutapeleka mikoani kwenye ofisi 
zetu ili visambazwe kwa watu wenye kundi hili na 
vitatolewa bure kwao kwa sababu baraza linaghar-
amia, leo tunatoa mafunzo kwao kwa watu zaidi 
ya 40 ambao wamepatikana kupitia vyama vyao,” 
alisema.

Kaimu Katibu Mtendaji wa LATRA, Leo Ngowi, 
alisema baraza lina wajibu wa kusikiliza makundi 
yote na kupokea maoni yao na kuyawasilisha seri-
kalini ili kupatiwa ufumbuzi.

“Serikali imejitahidi kuhakikisha kwamba kuna 
mfumo wa kukatisha tiketi kwa njia ya kieletroniki, 
kundi hili lilikuwa halijapewa mafunzo ya namna 
ya kutumia hiki kifaa, kupitia kitabu hiki tunachok-
izindua leo ambacho kimetumia nukta nundu 
watafahamu namna ya kukata tiketi kimtandao,” 
alisema.

Alisema baada ya mafunzo hayo itakuwa ni haki 
yao kudai tiketi za kieletroniki pindi wapandapo 
kwenye vyombo vya usafiri.

Alisema kundi hilo limekuwa likinyanyasika kwa 
muda mrefu kwa kupandishiwa nauli na majina 
yao yamekuwa hayaandikwi vizuri kwenye tiketi 
na taarifa zao hazipatikani.

“Mfumo huu wa kieletroniki tunaamini utatatua 
matatizo haya yote na kutozwa nauli halali, mafun-
zo haya yatafanyika pia jijini Dodoma ndani ya 
mwezi huu. Elimu hii itatolewa pia kwa wanafunzi 
wa vyuo na baada ya mafunzo hayo abiria wataan-
za kupanda mabasi kwa kupanga foleni na tutaan-
za na mabasi ya mjini lengo ni kuleta mapinduzi 
kwenye sekta ya usafiri.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo kwa Wa-
sioona Tanzania, Kiongo Itambo, alisema moja ya 
matatizo wanayokutana nayo vituo vya mabasi ni 
kutozwa nauli kubwa ambayo haiendani na ubora 
wa basi lenyewe na hiyo inatokana na wao kutoona.

Alisema anaamini matumizi ya kieletroniki yat-
aondoa kero hiyo ambayo kwao ilikuwa kubwa na 
wakati mwingine walishindwa kuwatambua walio-
wakatia tiketi ili wapate haki zao.

Mbunge Morogoro atuliza mgomo madereva
Na Ashton Balaigwa,          
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro 
Mjini, AbdulAziz Abood, 
amewatuliza na kuwataka 
kusitisha mgomo madereva 
wa pikipiki za miguu mitatu, 
maarufu bajaj, katika Manis-
paa ya Morogoro ili kuziwak-
ilisha kero zao kwa wahusika.

Abood aliyelazimika kuon-
doka bungeni linakoendelea 
Bunge la Bajeti na kurejea jim-
boni kwa ajili ya mazungum-
zo na madereva hao, alisema 
pamoja na kuwapo kero hizo 
kwa muda mrefu bila kupati-
wa ufumbuzi, wanapaswa 
kusitisha mgomo huo.

Akiwakilisha kero zilizosa-
bisha mgomo huo, katika ki-
kao cha pamoja na mbunge 
huyo, Katibu wa Umoja wa  
Waendesha Bajaj Morogoro 
(UWABAMO), Omary Ma-
soud, alisema kero kuu ni ku-
zuiwa kuingia katika maeneo 
ya mjini na katazo la kutumia 
baadhi ya njia kwa kigezo cha 

kuleta foleni pindi wanaposa-
firisha abiria.

Alisema kero zingine ni 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro kufuta vituo 
vya kutolea huduma katika 
maeneo ya mjini ambako wa-
napaswa kushusha abiria na 
kupakia pamoja na ukamataji 
bila sababu unaofanywa na 
maofisa wa TARURA na LA-
TRA kunakoambatana na ku-
watoza faini kubwa za kati ya 
Sh. 200,000 na 300,000.

Alibainisha kuwa alise-
ma mapendekezo yao ni 
pamoja na bajaj zote zina-
zosafirisha abiria kutoka 
Bigwa, Kichangani na Kilaka-
la zishushe eneo la Mwere 
na zile zinatoka Kasanga, 
Chamwino na SUA zitumie 
njia ya Konga na ziishie eneo 
la Chipukizi ili  kupunguza 
msongamano katikati ya mji.

Katibu huyo alisema kwa 
kufanya hivyo, manispaa 
itakusanya mapato yake ya 
zaidi ya Sh. milioni 1.4 kwa 
siku ambayo yamekuwa yaki-

potea kutokana na madereva 
kukimbia kukwepa ushuru 
kutokana na kutotengewa 
maeneo rafiki ya kufanya 
kazi, hasa mjini.

Akijibu hoja hizo, Abood 
alisema serikali iliyopo ma-
darakani haina chuki na 
vijana hao wanaofanya bi-
ashara katika Manispaa hiyo 
ya Morogoro, bali wanapaswa 
kufuata taratibu zilizowekwa.

Mbunge huyo aliahidi ku-
tatua kero hizo kwa kuzifiki-
sha kwa Meya ya Manispaa 
hiyo, Paschal Kianga, ili zi-
patiwe  ufumbuzi huku aki-
wasisitizia  kusitisha mgomo 
huo.

Awali, katika kikao cha 
pamoja na madereva wa ba-
jaji hao, Manispaa ya Moro-
goro kupitia kwa Mkurugenzi 
wake, Sheila Lukuba, ilitoa 
mapendekezo kuwa bajaj 
zote zinazotoka njia ya Kihon-
da, haziruhusiwi kuvuka taa 
za Msamvu na zikifika huko, 
zitumie barabara ya Mei Mosi 
kwenda Kikundi au Mwembe-

songo hadi Hospitali ya Mkoa.
Mkurugenzi huyo alielekeza bajaj 

zinazotoka SUA, Mindu, Kasanga, 
Chamwino na Idiva/Kihonda Mag-
horofani, zitaishia eneo la Kikundi 
wakati zile zinazotoka barabara ya 
Boma zitapitia Nguzo na kuishia 
Hospitali ya Mkoa, agizo ambalo 
lilipingwa na waendesha bajaj hao.

Serikali yaingilia kati maiti iliyozuiwa KCMC deni mil. 3/-
Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai 
mkoani Kilimanjaro, Lengai 
Ole Sabaya, ametatua mvutano 
uliodumu kwa siku saba wa 
kuzuiwa maiti ya Bauda Nkya 
(68),  inayodaiwa kukwama 
katika Hospitali ya Rufani ya 
KCMC.

Mwili wa Bauda ambaye ni 
mkazi wa Kitongoji cha Muro, 
Kijiji cha Nshara, Machame 
Kaskazini, unadaiwa kuzui-
wa kuchukuliwa kwa ajili ya 
maziko baada ya kushindwa 
kulipa gharama ya zaidi ya Sh. 
3.5.

Jana, alipokwenda katika 
Kijiji cha Nshara kuwapa pole 

wafiwa ambao ni kaya inayo-
hudumiwa kupitia ruzuku ya 
uhaulishaji wa kaya maskini in-
ayotekelezwa na Mfuko Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), Ole Sa-
baya, alisema serikali imeliona 
jambo hilo na imeamua kube-
ba mzigo huo wa gharama.

“Nimekuja kuwapa pole kwa 
msiba huu. Serikali imekisikia 
kilio chenu na kuiona huzuni 
yenu na uchumi mlio nao. Nia-
hidi hapa kwamba tutalisima-
mia jambo hili msihuzunike.

“Ofisi yangu kupitia DAS (Ka-
tibu Tawala wa Wilaya), Upen-
do Wella, utabeba jukumu hilo 
la malipo kutokana na uduni 
wa familia hii.

“Kimsingi, hii familia ni duni 

na ukitazama kabisa haina uw-
ezo wa kulipa Sh. milioni 3.5, 
hiyo ni kama miujiza kwao.

“Kwa hiyo anzeni maandalizi 
ya kuzika, ofisi yangu kupitia 
kwa DAS, itafanya mawasiliano 
na huu mwili utaletwa kesho 
hapa (leo) nyumbani kuzikwa,” 
alisema. Bibi huyo alifariki du-
nia Mei 2 mwaka huu, chanzo 
cha kifo chake kikidaiwa kujik-
waa kwenye kisiki na kupata 
jeraha sehemu ya mguu wake, 
lililosababisha mguu kuoza.

Akizungumzia kifo cha 
mama yake, mtoto wa mare-
hemu, Muzaimata Urassa, 
alisema baada ya mama yao 
kufariki dunia katika Hospitali 
ya Rufani ya KCMC, walipewa 

taarifa ya gharama hiyo ya Sh. 
milioni 3.5.

Alisema kwa siku kadhaa 
wamekuwa wakiomba ku-
chukua mwili wa mama yao 
baada ya kupunguza gharama 
hiyo kwa kupeleka kiasi Sh. 
milioni 1.1 lakini hawakukubal-
iwa kuuchukua.

Hata hivyo, alipoulizwa 
kuhusu malalamiko hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Rufani ya KCMC, Profesa 
Gileard Masenga, alisema hana 
taarifa hiyo. “Kama yupo mtu 
ameshindwa kulipa gharama 
za matibabu, kuna utaratibu 
ambao unafanyika ikiwamo 
kusamehewa,” Profesa Masen-
ga alisema.
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Undani kero mikopo elimu ya juu
lSamia aingilia kutatua, CAG
  Spika Ndugai wahadharisha 

Na Sanula Athanas

UNAPOZUNGUMZIA Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) siyo 
msamiati mgeni kwa Watanzania na hata ki-
mataifa.

Taasisi hiyo yenye umri wa miaka 17, hivi 
sasa imegeuka kuwa mjadala mkubwa uli-
ochukua sura ya kitaifa ukiangazia mtazamo 
wa mapitio ya baadhi ya majukumu yake, 
malalamiko ya namna inavyotoa huduma na 
kufumuliwa kwa sura na uwajibikaji wake.

Wakati kuna mtazamo huo, ni siku chache 
zilizopita, mamlaka ya juu kitaifa, chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, ili-
fanya mapitio yenye maslahi chanya kisiasa 
na kiuchumi kwa walengwa wake.

Je, HESLB ni nini? Ni taasisi iliyoanzishwa 
kisheria mwaka 2004 kuwahudumia waleng-
wa wa mikopo na ruzuku ya elimu ya juu 
nchini, huku ikiwajibika kwa ukusanyaji wa 
madeni ya mikopo na kuwa kiunganishi na 
mratibu wa shughuli zote za upatikanaji wa 
fedha zinazotumika kuwezesha mikopo hiyo.

Licha ya bodi hiyo kuanzishwa mwaka 
2004, utoaji wa mikopo hiyo nchini ulianza 
mwaka 1994, yaani miaka 27 iliyopita, waleng-
wa wakuu ni wenye uwezo duni kiuchumi.

KIINI CHA MJADALA
Ukirejewa mfumo wa mikopo ya elimu ya 

juu, ilianza kwa wanafunzi wa baadhi ya vyuo 
waliopatiwa mikopo kugharamia sehemu ya 
ada ya masomo na mahitaji mengine, sehe-
mu iliyobaki serikali ilichangia.

Hata hivyo, utoaji wa mikopo hiyo uliende-
lea kufanyiwa marekebisho yanayombebe-
sha zaidi gharama mwanafunzi, ingawa 
inaelezwa mifumo ya marejesho hayo yasiyo 
na riba mwanzoni, haikuwa bayana.

Kwa maana hiyo, HESLB ilizaliwa kama 
mkono rasmi wa serikali kuwajibikia jukumu 
hilo, nyuma yake ikisimamiwa na nguvu ya 
kisheria mahususi kwa jukumu hilo.

Ukaguzi Maalum wa Hesabu za HESLB 
uliofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), ambao ripoti yake 
iliwasilishwa kwa Rais Machi mwaka huu, 
umeorodhesha mlolongo wa dosari katika 
usimamizi na mfumo wa ukusanyaji madeni.

CAG Charles Kichere anasema HESLB 
inaelemewa na kasoro za: Ucheleweshaji ka-
tika kutoa mikopo; ulipaji na urejeshaji hafifu; 
na baadhi ya mikopo kutolipwa.

Vilevile, CAG anadokeza bodi hiyo im-
eendelea kuitegemea serikali kwa wastani 
wa theluthi mbili ya bajeti yake (asilimia 
66), huku upande wa pili utendaji wa ndani 
nao hauridhishi, hususani katika jukumu 
muhimu la ufuatiliaji mikopo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mwenendo wa 
sasa wa HESLB unatia shaka uhai wake, vivyo 
hivyo kwa hatima ya wanufaika wapya, katika 
mtazamo mpana wa kitaifa kuwa mpango en-
delevu.

CAG anatoa ushuhuda wa udhaifu katika 
ukusanyaji mikopo, kwamba ndani ya mwa-
ka mmoja, kati ya mwaka wa fedha 2015/16 
na 2016/17 tayari kulikuwa na ongezeko la 
wadaiwa sugu 128,278.

“Hata hivyo, taarifa zilizotolewa na bodi, 
zilionesha kulikuwa na wadaiwa sugu wa 
mikopo wapatao 18 pekee.

“Kwa mujibu wa kumbukumbu za bodi, ni 
wadaiwa sugu wawili tu waliokiuka masharti 
ya ulipaji wa mikopo waliofikishwa ma-
hakamani,” CAG anabainisha.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali anasema ukaguzi wake ulibaini ka-
tika mwaka wa fedha 2015/16, waliokaidi kuli-
pa mikopo walikuwa 163,394 na kwa mwaka 
uliofuata walikuwa 291,672. Kwa maana hiyo, 
ongezeko la wadaiwa sugu ni 128,278 iliyok-
wishatajwa.

“Ilibainika wakati wa ukaguzi kuwa bodi 
ilikusanya Sh. bilioni 221 tu kati ya Sh. tril-
ioni 2.4 kutoka kwa wadaiwa waliopatikana 
kwa miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 
2012/13 hadi 2016/17.

“Upatikanaji endelevu wa rasilimali kwa 
wanufaika wapya wa mikopo uko hatarini 
kwani bodi haitakuwa na fedha za kutosha 
kuwakopesha wanafunzi wapya wanaosta-
hili.

“Utegemezi wa bajeti ya nyongeza kutoka 
serikali kuu kwa utendaji na shughuli ende-
levu za bodi utaendelea,” CAG anatahadhari-
sha.

KILIO CHA MAKATO
Jicho la CAG katika Ukaguzi wa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, linaibua tena alichokiita 
‘uonevu katika makato’ yanayohusu HESLB.

CAG Kichere ananyoshea kidole kuwapo 
ukiukwaji wa makato katika malipo ya 
mishahara ya watumishi wa mamlaka hizo 
za kiserikali, ikielekezwa kisheria ni sharti 
mtumishi alipwe mshahara usiopungua the-

luthi moja ya ujira halisi.
Anarejea kifungu cha tatu cha Sheria ya 

Maofisa Waliobainishwa (Urejeshwaji wa 
Madeni) Sheria Na. 7 ya Mwaka 1970 na 
Mwongozo wenye Kumbukumbu Namba 
26/46/01/1/66 wa Novemba 28, 2012, unaowe-
ka masharti watumishi wanapaswa kulipwa 
si chini ya theluthi moja ya mishahara yao ya 
kila mwezi.

CAG anabainisha kuwa ukaguzi wake ume-
baini makato ya HESLB yamechangia ku-
wapo tatizo hilo katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.

“Uchambuzi uliofanywa katika mamlaka 
35, ulibaini watumishi 3,038 waliokuwa wak-
ipokea chini ya theluthi moja ya mishahara 
yao,” CAG Kichere anasema.

CAG anabainisha kasoro hujitokeza pale 
mdaiwa wa bodi anaruhusiwa kuchukua 
mikopo mingine yenye makato yanayomfan-
ya kukiuka alipwe chini ya theluthi moja ya 
mshahara, huku katika baadhi ya halmashau-
ri kukibainika kuwapo watumishi wasiolipwa 
kitu kutokana na mikopo inayowakabili.

“Nilibaini kuwa hali hii ilichangiwa na uli-
paji wa deni la HESLB ambalo hutozwa asil-
imia 15 ya mshahara wa mtumishi ambaye ni 
mnufaika wa mkopo,” CAG anasema.

Anataja baadhi ya halmashauri na idadi 
ya waathirika wake katika mabano ni: Jiji la 

Rais Samia Suluhu Hassan, akiagana na viongozi mbalimbali wa serikali na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), baada ya 
kulihutubia Taifa katika maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi), mwaka huu kwenye Uwanja wa Kirumba jijini Mwanza. Siku 
hiyo, Rais alitangaza kufuta utaratibu wa deni la HESLB kuongezeka kwa asilimia sita kila mwaka. PICHA: MAKTABA

Arusha (1); Wilaya za Kiteto (1); Mji Njombe (1); 
Manispaa ya Temeke (1), Wilaya ya Rombo (3) 
na Wilaya ya Same (1).

“Ninapata wasiwasi na ustawi wa watumi-
shi hawa katika kupata mahitaji yao muhimu 
kama vile chakula, mavazi na malazi.

“Hali hii inasababisha watumishi kutumia 
muda wa kazi kwa shughuli zao binafsi ili 
kujipatia kipato cha ziada, hali inayoweza ku-
dumaza utoaji wa huduma kwa jamii,” CAG 
anabainisha.

KUTOKA BUNGENI
Kilio cha mustakabali wa mikopo na uhai 

wa HESLB pia ni mada inayolikamata Bunge. 
Spika Job Ndugai analia na malalamiko na 
kasoro kuhusu bodi hiyo, kwamba hatima 
yake iko shakani na haibebi sura ya mtoto wa 
maskini.

Spika Ndugai anazimulika kero za mikopo 
hiyo kuwa na ‘riba’ iliyobatizwa jina la tozo 
ya kutunza thamani ya mkopo (ongezeko la 
asilimia sita ya mkopo kila mwaka) kwamba ni 
mzigo kwa mtoto wa maskini.

“Hii ni kweli, maana kumpa mtoto wa mas-
kini mkopo wa elimu halafu unakuja kumdai 
mkopo na riba siyo sawa, hiyo ni sawa na bi-
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ashara,” anasema.
Spika Ndugai anasema utaratibu 

huo hauendani na kauli ya kuwa-
saidia wanafunzi na kwamba utara-
tibu huo hauna tofauti na wanaokopa 
fedha za kununua magari.

Mbunge wa Viti Maalum, Esther 
Matiko (CHADEMA), anapiga hatua 
zaidi akidai atawasilisha muswada 
binafsi bungeni wa kurekebisha 
sheria iliyoanzisha HESLB, kwamba 
haridhishwi hata kidogo na kinacho-
fanyika.

Huku akitafsiri kinachofanywa na 
bodi hiyo sasa kwamba ni ‘uonevu’, 
Matiko anafafanua: “Serikali ifanye 
marejeo ya sheria hii ya mikopo ya 
elimu ya juu.

“Makato ya asilimia 15 ya mshahara 
wa mwajiriwa ni makubwa mno ukiz-
ingatia huyu mtu anakatwa makato 
mengine ikiwamo PAYE (kodi ya 
mshahara), bima ya afya na makato 
mengineyo.

“Hata hiyo penalti ya asilimia 10 
kama akishindwa kuanza kulipa 
mkopo baada ya miaka miwili ni tati-
zo. Ni sheria kandamizi.

“Huu ni mkopo kwa ajili ya kusaid-
ia watoto wa maskini na yatima. Siyo 
sawa na mikopo ya benki. Ni kumdid-
imiza zaidi mtoto wa maskini badala 
ya kumsaidia.”

RAIS AINGILIA KATI
Katika hotuba yake ya kuadhimi-

sha Siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi), mwaka huu, Rais Samia 
alitangaza kufuta utaratibu wa deni 
kuongezeka kwa asilimia sita kila 
mwaka, ambayo ni sehemu ya kilio 
alichowasilisha Mbunge Matiko.

Hata hivyo, mwongozo wa deni 
husika unabainisha kuwapo makato 
asilimia moja ya mkopo anaodaiwa 
mnufaika, ili kuhudumia uendeshaji 
wa bodi.

Pia kutaendelea kuwapo makato 
ya asilimia 15 kwenye malipo ya 
mshahara wa mnufaika kufidia 
mkopo wake.

Kwa mujibu wa HESLB, mnufaika 
hupewa kipindi cha miaka miwili 
kuanza kulipa baada ya kuhitimu 
masomo, vinginevyo anakumbana 
na adhabu ya nyongeza ya asilimia 10 
ya mkopo wake, adhabu inayozalisha 
kero nyingine inayolalamikiwa na 
wadau.

UAMUZI WA WIZARA
Jumanne ya wiki hii, ikiwa ni siku 

tatu baada ya Rais Samia kutangaza 
kufuta tozo ya asilimia sita, Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Profesa Joyce Ndalichako, alitangaza 
kufuta tozo ya adhabu ya asilimia 10 
kwa wanufaika wanaochelewa kulipa 
mikopo hiyo.

Profesa Ndalichako aliliarifu Bunge 
kuwa utekelezaji wa kufutwa kwa 
tozo hiyo utaanzia Julai Mosi mwaka 
huu, yaani siku ya kwanza ya mwaka 
ujao wa fedha.

Waziri huyo pia alitumia fursa 
hiyo kubainisha mikakati ya serikali 
kufanyia kazi mapendekezo ya CAG 
kuinusuru bodi hiyo na hatima ya wa-
nafunzi wakopaji kuwa ni pamoja na 
kuimarisha mifumo ya kiteknolojia ili 

kuwa na mifumo rafiki itakayowez-
esha ukusanyaji wa Sh. bilioni 200 
kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema serikali pia itaanzisha 
kituo mahsusi cha wateja jijini Dar 
es Salaam ili kuboresha huduma za 
HESLB kwa wateja hususani katika 
urejeshaji wa mikopo.

Alibainisha kuwa kwa mwaka ujao 
wa fedha, serikali kupitia HESLB 
itasimamia uombaji, uchambuzi na 
utoaji wa mikopo yenye thamani ya 
Sh. bilioni 500 kwa wanafunzi wahi-
taji wapatao 148,581. 

Kati yao, wanafunzi 50,250 wa-
takuwa wa mwaka wa kwanza na wa-
naoendelea na masomo 98,331.

‘RIBA’ INAVYOUMIZA
Miaka miwili iliyopita, Nipashe 

ilizungumza na Meneja wa Habari, 
Elimu na Mawasiliano wa HESLB, 
Omega Ngole, aliyetoa takwimu am-
bazo zilibainisha utaratibu wa deni 
kuongezeka kwa asilimia sita kila 
mwaka umesababisha wanufaika 
wengi kushindwa kumaliza kulipa 
madeni yao.

Ngole alibainisha kuwa hadi siku 
ya mazungumzo na Nipashe Agosti 
6, 2019),    ni wanufaika 11,214 wali-
ofanikiwa          kumaliza kulipa mad-
eni yao. 

Idadi hiyo ni sawa na asilimia 2.3 
ya wanufaika wote 479,779 wali-
opewa mikopo yenye jumla ya Sh. 
trilioni 3.889 tangu serikali ilipoanza 
kuitoa mwaka 1994 hadi siku hiyo ya 
mazungumzo ya Nipashe na meneja 
huyo.

Ngole alisema kuwa tangu HES-
LB ipewe jukumu la kusimamia 
urejeshwaji wa mikopo hiyo mwaka 
2007, wahitimu 11,214 waliofanikwa 
kumaliza madeni yao, wamelipa 
jumla ya Sh. bilioni 67.6 na kupewa 
vyeti.

Meneja huyo alibainisha kuwa 
jumla ya wahitimu 145,656 walikuwa 
hawajaanza kulipa mikopo yao ya 

jumla ya Sh. bilioni 432.5 na wana 
zaidi ya miaka 10 tangu wahitimu 
masomo yao. 

Kiasi hicho cha fedha kilichoku-
wa kwa wadaiwa sugu, ni zaidi ya 
mikopo iliyotolewa na HESLB kwa 
mwaka wa fedha 2018/19 ambayo ili-
kuwa Sh. bilioni 427 kwa wanafunzi 
123,285.

NINI KIFANYIKE?
Aliyekuwa CAG kwa miaka minane 

kuanzia mwaka 2006, Ludovick 
Utouh, anaona haja ya mjadala 
wa kisheria kuhusu urejeshaji wa 
mikopo hiyo.

Katika mahojiano maalum na Ni-
pashe jijini Dar es Salaam wiki iliyo-
pita, Utouh alisema: “Mkopo ni pesa 
ambayo unaipokea ili baadaye uilipe.

“Tulisema tunakopesha watu wa-
some, waajiriwe na kupitia mshaha-
ra wao wa kuajiriwa warudishe deni. 
Sasa tunasomesha watu wanahitimu 
lakini hawana ajira.

“Ndiyo maana CAG anasema kuna 
wadaiwa sugu 128,000 wameongeze-
ka ndani ya mwaka mmoja na watu 
hao wakati mwingine hata kuwapata 
katika mifumo maalum inakuwa ni 
shida.

“Kwa hiyo, mimi ninafikiri tunatak-
iwa kurudia kufikiria yale mawazo ya 
kukopesha mtu asome, ahitimu, ajiri-
we na kupitia mshahara alipe deni.

“Sasa, kwenye hali yetu hii ambayo 
hakuna ajira, tutawezaje kurudisha 
gharama hizo? Tufike mahali tufikir-
ie tena hii mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu.

“Watu wanasoma kupitia mikopo 
lakini hawajaajiriwa, ni vipi watarud-
isha? Kuwe na sheria ya kusema 
kuwa huyo mtu akimaliza masomo 
yake bila kupata ajira kwa kipindi 
fulani nini kifanyike, kuliko kuri-
poti kwenye vitabu kusema bodi ya 
mikopo inadai kiasi kikubwa wakati 
tunajua uwezekano wa kurudisha ni 
sifuri,” anashauri.

Undani kero mikopo elimu ya juu
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Mbunge wa Viti Maalum, Esther Matiko Spika Job Ndugai

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB), Abdul-Razaq Badru
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SASA ni wazi kwamba msuguano 
kati ya Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) 
na wanufaika wa mikopo ya bodi 
hiyo na hata   wanafunzi wapya 
utakuwa umekwisha.

Baadhi ya wanufaika wame-
kuwa wakilalamikia madeni 
kuongezeka kwa asilimia sita 
kila mwaka na kusababisha ugu-
mu wa kumaliza kuyalipa hadi 
pale washurutishwe na Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB).

Wakati hao wakilalamikia 
kuongezeka kwa madeni asil-
imia sita kila mwaka, wanafunzi 
wanaojiunga na vyuo vikuu, nao 
hudai kukosa mikopo inayo-
tolewa na bodi hiyo, hali ambayo 
husababisha msuguano kati yao 
na HESLB.

Hata hivyo, inawezekana msu-
guano huo ukaisha, kutokana na 
hatua zilizochukuliwa na serikali 
za kufuta baadhi ya tozo zilizoku-
wa zikilalamikiwa na wanufaika 
wa elimu ya juu.

Akihutubia katika kilele ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani jijini 
Mwanza hivi karibuni, Rais Samia 
Suluhu Hassan, alitangaza ku-
futa ongezeko la asilimia sita kila 
mwaka katika deni la wanufaika 
wa mikopo hiyo.

Wakati serikali imetengaza 
kufuta asilimia hiyo, imeendelea 
kusikia kilio cha wanufaika wa 
mikopo hiyo kufuta pia tozo ya 
adhabu ya asilimia 10 iliokuwa 
ikitozwa kwa wanufaika wanao-
chelewa kulipa mikopo ya elimu 
ya juu.

Hatua hiyo imetengazwa na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, ikiwa ni siku chache tangu 
Rais Samia afute ongezeko la asil-

imia sita ya mkopo huo kila mwa-
ka ili kulinda thamani ya fedha.

Ninaamini kwamba, hatua zi-
lizochukuwa na serikali, ni wazi 
manung’uniko na malalamiko 
ya muda mrefu ya wanufaika wa 
mikopo hiyo vitakuwa vimek-
wisha na kuwafanya walipe mad-
eni yao bila kushurutishwa.

Kwa kuwa asilimia sita na hiyo 
10 ya kuchelewa kulipa mikopo, 
vimeondolewa, ingependeza 
wanufaika ambao wako kwenye 
ajira, kuhakikisha wanalipa mad-
eni yao kwa wakati wahitaji wen-
gine wanufaike.

Iwapo wanufaika watalipa 
madeni yao kwa wakati, hatua 
hiyo itasaidia wanafunzi wapya 
wanaojiunga na vyuo vikuu wa-
pate mikopo kwa wakati ili kuon-
doa msuguano kati yao na bodi 
husika.

Asilimia sita ya kila mwaka im-
efutwa, inawezekana sasa madeni 
hayatoengezeka, ambayo baadhi 
ya wanufaika wakidai kuwa ya-
likuwa hayalipiki kutokana na 
ongezeko hilo.

Kwa kuwa sasa visababishi 
vilivyokuwa vikichangia kuwapo 
kwa msuguano vimeondolewa, 
kilichobaki na wahusika kutimiza 
wajibu wao, wakitambua kuwa 
dawa ya deni ni kulipa.

Wakumbuke kuwa, hatua zi-
lizochukuliwa na serikali zitaku-
wa zimewapunguzia mzigo am-
bao kwa muda mrefu walikuwa 
wakiulalamikia na kusababisha 
washindwe madeni yao kwa 
wakati.

Vilevile kulipa madeni yao kwa 
wakati kutakuwa kumeisaidia 
bodi kukusanya fedha za kutosha, 
na hivyo kuwezesha wanafunzi 
wapya wanaojiunga na vyuo vi-
kuu nchini kupata mikopo bila 

usumbufu.
Ikimbukwe kwamba, kila mara 

kumekuwapo na malalamiko ku-
toka kwa baadhi ya wanafunzi 
wapya wanaojiunga na vyuo vi-
kuu wakidai kukosa mikopo in-
ayotolewa na bodi hiyo.

Mbali na hao, wengine ka-
tika muhula wa kuanza masomo, 
hulalamikia kutowekwa kwe-
nye orodha ya wanatakaopata 
mikopo licha ya kuwa kwenye 
fani ambazo zinazotajwa na seri-
kali kuwa zitapewa kipaumbele.

Inawezekana baadhi ya wanu-
faika wa mikopo kuchelewa 
kulipa madeni yao kwa wakati ku-
mechangia kuwapo kwa hali hiyo, 
sasa kwa kuwa serikali imesikia 
kilio chao, si vibaya wakaanza 
kulipa kwa wakati.

Kila upande ikitumiza wajibu 
wake ipasavyo, ninaamini kwam-
ba hakutakuwa na manung’uniko 
kutoka kwa wanufaika wa mikopo 
au wanafunzi wapya   kuelekeza 
kwenye bodi hiyo.

Wanuifaka wakilipa madeni 
yao kwa wakati bila shuruti, in-
awezekana ikasaidia bodi kuwa 
na fedha za kutosha kwa ajili ya 
wanafunzi wapya wanaotakiwa 
kunufaika na mikopo hiyo.

HESLB iliwahi kuweka wazi 
kwamba, lengo la tozo ya asil-
imia sita lilikuwa ni kuiwezesha 
Serikali,    kupitia bodi hiyo kuwa 
na mfuko endelevu kukopesha 
wahitaji   wengine bila kuathiri 
thamani ya fedha za mkopo am-
bazo mnufaika alipokea akiwa 
masomoni.

Kwa hali hiyo, kuna umhimu wa 
kila mnufaika kurejesha mkopo 
wake kwa wakati, lakini pia ku-
futwa kwa asilimia 10 iliyowagusa 
wacheleweshaji wa mikopo kusi-
wafanye wanufaika kubweteka.

Wanufaika mikopo ya elimu ya juu,
serikali sasa imesikia kilio chenu

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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KATIKA moja ya habari kubwa katika toleo la jana la Ni-
pashe ni Spika wa Bunge la Tanzania, Job Ndugai, kuibua 
sakata la mashirika manane ya umma kushindwa kuwasili-
sha taarifa za fedha kwenye ukaguzi uliofanywa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka 
wa fedha 2019/20.

Mashirika hayo ni Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI),  Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), Soko la Bidhaa Tanzania (TMX), Mfuko 
wa Uwekezaji wa Pamoja (UTT), Kampuni ya Mbolea Tan-
zania (TFC), Shirika la Posta Tanzania na Shirika la Reli Tan-
zania (TRC).

Hatua hiyo imemfanya Spika Ndugai kuiagiza Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kuziita bodi 
za wakurugenzi na menejimenti za mashirika hayo kutoa 
sababu za kushindwa kufanya hivyo. 

Pamoja na kuitwa kujieleza mbele ya PAC, Ndugai alise-
ma mashirika hayo hayajafanyiwa ukaguzi kwa kigezo cha 
kutokuwa na taarifa na kutoa onyo kwa mengine yenye 
tabia kama hizo.

Hata hivyo, alisema kutokufanya hivyo ni uzembe wa 
hali ya juu kwa shirika kukosa hesabu zinazokagulika na 
kusisitiza kuwa kitendo hicho si cha kuvumiliwa hata kwa 
chembe yoyote, hivyo viongozi wake waitwe na kuhojiwa 
ili kutoa sababu zilizowafanya hivyo na hatimaye hatua ku-
chukuliwa.

Taarifa hiyo ya spika wa Bunge kuhusu mashirika hayo 
imeonyesha ukiukwaji wa sheria za nchi hasa matakwa ya 
kila taasisi iliyo chini ya serikali kuwasilisha taarifa zake kwa 
ajili ya kukaguliwa na CAG. Sababu iliyotolewa na viongozi 
wa mashirika hayo hazina mashiko bali ni jeuri na kiburi ku-
toka kwa viongozi wa taasisi hizo. 

Lakini jambo kubwa la kujiuliza ni nani aliyewapa kiburi 
mpaka kushindwa kuwasilisha taarifa kwa ajili ya ukaguzi? 
Nini kilichojificha nyuma ya pazia ndani ya mashirika hayo?   

Miongoni mwa taasisi hizo ni zile ambazo miradi mikub-
wa ya kimkakati inatekelezwa kama vile TANESCO kupitia 
ujenzi wa mradi wa umeme wa Bwawa la Mwalimu Nyerere 
katika Mto Rufiji na TRC ambayo inasimamia ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza.     

Pamoja na Spika kuagiza viongozi hao kuitwa, tayari seri-
kali ya awamu ya sita imeshaanza kuchukua hatua dhidi ya 
baadhi ya viongozi wa taasisi hizo. Moja ya mashirika hayo 
ni Shirika la Posta Tanzania ambalo tayari bodi ya wakuru-
genzi imevunjwa na uteuzi wa ofisa mtendaji mkuu kuten-
guliwa. 

Ni vyema baada ya wakuu wa taasisi hizo pamoja na 
viongozi wa bodi kuitwa na kuhojiwa, ni vyema mamlaka 
za uteuzi kuwachukulia hatua dhidi yao pamoja na kuvunja 
bodi za wakurugenzi kutokana na kushindwa kusimamia na 
kuzishauri menejimenti za mashirika hayo. 

Tunasema hivyo kwa sababu siku zote bodi za wakuru-
genzi zimepewa mamlaka ya kusimamia menejimenti za 
mashirika kuhakikisha zinafuata na kutekeleza maagizo 
yote yanayotolewa katika uongozi bora wa taasisi husika. 

Ni imani kwamba kwa kuwawajibisha wakurugenzi hao 
wa bodi za mashirika na menejimenti zao, nidhamu kwa 
watendaji wa mashirika na taasisi za umma itarejea na watu 
watawajibika ipasavyo. 

Hatua stahiki zichukuliwe 
kwa viongozi wa mashirika
waliokaidi ukaguzi wa CAG
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Faida kedekede za kitunguu 
maji kwa afya ya mwanadamu

 AFYA

Kula kwa mirija nako ni kulaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
IUMBEHAI chochote 
ili kuishi kinahitaji 
kula. Mti, jani, mdudu, 
ndege, mnyama na bi-

nadamu ni viumbe hai. Viumbe 
hawa wasipokula kwa muda fu-
lani hupoteza maisha.

Ulaji wa viumbe hawa huto-
fautiana, wengi hutumia kinywa 
chenye ulimi na meno, vingine 
havina meno na vingine hu-

Na Mwandishi Wetu 

K
ITUNGUU maji ni aina ya 
mboga yenye harufu kali 
inayochangamsha mwili. 
Pia kitunguu ni kiungo 

ambacho kina virutubisho katika 
vyakula na kuvifanya viwe na ladha 
nzuri.

Nchini Tanzania, kiungo hicho 
ni maarufu na kunazalishwa katika 
mikoa mingi ikiwamo ya Morogoro, 
Iringa na Arusha ambayo ina rutba 
nzuri. 

Kwa kawaida, watu wengi wame-
kuwa wakikitumia kila siku katika 
kuunga na vyakula mbalimbali hu-
susan mboga au kachumbari na 
saladi. Ni nadra kiungo hicho kuko-
sekana ndani ya nyumba kutokana 
na umuhimu wake hasa katika kutia 
nakshi mboga ya aina yoyote. 

Pamoja na matumizi ya kila siku 
kwa chakula, watu wengi hawaelewi 
manufaa ya kiafya yaliyomo ndani 
ya kitunguu maji. Lakini wataalam 
wanabainisha kuwa kuna manufaa 
makubwa kwa kutumia kiungo hi-
cho.  

Mbali na kutumika kama ki-
ungo katika mboga, kitunguu maji 
kinaweza kutengenezewa juisi kwa 
kukikatakata ma kisha kukisaga 
kwa blenda kwa kuchanganya na 
maji ya kunywa.

Kwa kufanya hivyo, inaelezwa 
kuwa mtu anapojisikia vibaya hasa 
kwa watu ambao wanasumbuliwa 
na kifua mara kwa mara, suluhisho 
la tatizo lao ni juisi ya kitunguu maji.

Kwa mujibu wa wataalam wa 
afya, kiungo hicho kimekuwa kikiti-
bu na kuponya maradhi mbalimbali 
kutokana na kuwa na salfa ambayo 
ni nzuri, ikiwamo katika kupamba-
na na maradhi ya ini. Pia inaelezwa 

AfyA yA Moyo, SArAtAni 

Kama ilivyoelezwa, vitunguu maji 
vimekuwa vikitumika kwa wingi  
katika chakula na watu hufurahia 
kuwamo kiungo hicho katika kila 
mlo. Lakini habari njema ni kwamba 
vitunguu vibichi vinasaidia kutegen-
eza lehemu nzuri, hivyo kuufanya 
moyo kuwa na afya njema.

Pia kemikali yenye nguvu iitwayo 
‘quercetin’ katika vitunguu maji 
inaelezwa kuwa husaidia kwa kiasi 
kikubwa kuzuia saratani mbalimbali 
katika mwili wa binadamu. 

Kwa wale ambao wamekuwa wak-
isumbuliwa na sumu ya nyuki kuto-
kana na kuumwa mara kwa mara, hii 
ni habari njema. Mtu akiwa ameum-
wa na nyuki, anashauriwa kuweka 
juisi ya kitunguu maji katika sehemu 

iliyong’atwa, hivyo kusaidia kupata 
nafuu ua maumivu na uvimbe kuto-
washa. 

Licha ya faida hizo, kitunguu maji 
kinaelezwa kuwa ni kiboko katika 
kukabiliana na tatizo la vidonda vya 
tumbo. Kwa mantiki hiyo, utumiaji 
wa mara kwa mara wa vitunguu 
maji katika namna yoyote husaidia 
kudhibiti tatizo hilo.

KUPAMBAnA nA tB

Utafiti mbalimbali wa kisayansi 
unaonyesha kwamba   juisi ya ki-
tunguu  maji ina uwezo wa kuua 
vijidudu vinavyosababisha maradhi 
ya kifua kikuu. Inabainishwa kwam-
ba juisi hiyo huua vijidudu hivyo 
baada ya mgonjwa  kunusa moshi 
wake.

Sambamba na hiyo, kitunguu  
maji  huongeza  hamu 

ya  kula. Kikifanywa   kuwa  achari, 
ukali wake hupungua huongeza 
mno  hamu ya kula. Pia kikiliwa kiki-
wa kimechomwa huongeza nguvu 
na  nishati  mwilini  na  huimarisha 
misuli  ya  mwili.

Aidha, kitunguu maji  kikipikwa  
na  kuliwa  pamoja  na  samli, hu-
saidia  kuongeza  nguvu  za  kiume  
pamoja  na  kuboresha  nguvu  za  
kiume. Pia  kikitengenezwa  supu  
pamoja  na   nyama, huongeza hamu  
ya  tendo  la  ndoa  kwa  wanawake.

Kwa upande wa wanawake ni 
habari njema kwao kiafya iwapo wa-
natumia vitunguu mara kwa mara. 
Hii ni kutokana na taarifa kwamba 
Kitunguu  maji  hutumika  kutibu   
tatizo  la  kukosa  hedhi  kwa  wa-
nawake.

kuwa husaidia kuponya kansa 
kwenye utumbo na kinywa kuto-
kana na kuwa na virutubisho vingi 
vya vitamini C.

Sambamba na maradhi hayo, 
kitunguu maji kina kazi nyingi ka-
tika mwili wa binaadamu, kwani 
hutibu magonjwa mbalimbali. Hii 
inatokana na kuwa chanzo cha ma-
dini mengi ambayo yanapatikana 
katika kiungo hicho ambayo yana 
umuhimu mkubwa katika mwili wa 
binaadamu.

Licha ya kuwa na umuhimu huo, 
pia huimarisha afya ya moyo, ku-
zuia kansa, huukinga mwili dhidi ya 
vidonda vya tumbo, huongeza joto 
mwilini na huzuia vimelea vya ma-
gonjwa mbalimbali katika mwili wa 
binaadamu.

Aidha, inaelezwa kuwa faida za 
kitunguu maji katika mwili wa bin-
adamu ni pamoja na kuupa mwili 
nishati, kuongeza nguvu, huimari-
sha misuli ya mwili, huongeza hamu 
ya kula, hulainisha tumbo na kuon-
doa tatizo la kukosa choo.

“Faida nyingine ya kitunguu ni 
kuwa kinatibu pumu, uvimbe wa 
pafu, saratani, majipu, mvilio wa 
damu, kufungua choo, kupunguza 
uzito na chunusi,” inabainisha taar-
ifa ya kitalaamu kuhusu manufaa ya 
kitunguu. 

Pia inabainishwa kwamba ki-
tunguu maji kina kemikali ambazo 
zinasaidia kazi ya Vitamini C katika 
mwili wako, hivyo kukuongezea kin-
ga ya mwili. Pia kina kemikali aina 
ya chromium ambayo inasaidia ku-
dhibiti sukari katika damu.

Kutokana na umuhimu wake kwa 
afya ya binadamu, kwa karne nyingi, 
vitunguu maji vimekuwa vikitumika 
kupunguza uvimbe na kuponya 
maambukizi.

tumia midomomirija na vingine miz-
izi. Hivyo chakula ni muhimu.

Binadamu hujishughulisha kupata 
chakula chake, kwa kufanya kazi 
au kuzalisha chakula mwenyewe 
shambani mwake, huku wanyama 
na ndege wakiwinda na kuokoteza, 
mimea inafyonza ardhini ilikoota.

Binadamu na mnyama wana aina 
mbili za kula; kwanza wanaweza ku-
tumia vinywa vyao na wakati mwing-
ine vinywa vikiwa na matatizo, hula 
kwa mirija inayopitishwa puani au 
sehemu nyingine ya mwili.

Si mara chache kushuhudia mny-
ama au binadamu aliyelazwa hospi-
talini akiwa amewekewa mirija ya 
chakula puani, au kupitia matundu 
aliyotobolewa mwilini wake.

Ulaji wote huo humwezesha mlaji 
kupata lishe na kuendeleza uhai 
wake. Hivyo njia hizo mbili ni halali, 
zinazokubaliwa kutumika kuingiza 
chakula mwilini na kuwezesha mai-
sha ya kiumbe husika.

Nautumia mfano huu nikirejea 
hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan 
katika maadhimisho ya Siku ya Wa-

fanyakazi Duniani-Mei Mosi, yaliyo-
fanyika kitaifa mkoani Mwanza.

Kabla ya siku hiyo, wafanyakazi 
walikuwa na shauku ya kumsikia 
Rais wao mpya, kwa mara ya kwanza 
akiwahutubia katika sherehe hizo, 
huku pia wakitarajia kusikia kauli 
njema kutoka kwake.

Wafanyakazi hao walikuwa wak-
isubiri kumsikia Rais akiongeza 
mishahara, baada ya kukaa miaka 
sita (sekta ya umma) na miaka mi-
nane (sekta binafsi) bila kuongezwa.

Mazingira yalikuwa hivyo kutoka-
na na Serikali ya Awamu ya Tano, ku-
jiegemeza zaidi katika kutekeleza mi-
radi yake ya kimkakati na kuwasahau 
wafanyakazi ambao kila ilipofika Mei 
mosi, walidhani mambo yangekuwa 
mazuri.

Lakini hadi awamu hiyo inaon-
doka baada ya kifo cha Rais Dk John 
Magufuli, hawakuwa wameongezwa 
mishahara, lakini kuingia kwa Rais 
Samia kulionekana kuwapa faraja na 
matumaini makubwa hasa kutokana 
na kauli zake.

Rais katika hotuba zake za awali, 

alionekana kuguswa na maisha ya 
Watanzania, na kuelezea dhamira 
yake ya kuhakikisha uchumi unakua 
na wananchi wanaondokana na ugu-
mu wa maisha, ambao ulishazoeleka 
licha ya kilio cha muda mrefu.

Kwa kuwa wafanyakazi hao wal-
itarajia kuwa huenda Rais angetoa 
‘NENO’ (nyongeza ya mishahara), la-
kini ‘akaongeza mishahara’ kwa njia 
tofauti, yaani badala ya kulisha kwa 
kinywa, akalisha kwa mirija.

Rais aliamua kupunguza maumivu 
kwa wafanyakazi, kwa kupunguza 
kodi ya mishahara ya Lipa Daima Un-
avyopata (PAYE) kutoka asilimia tisa 
hadi nane na kufuta tozo ya asilimia 
sita kwa mikopo ya elimu ya juu.

Ipo mifano ya kuthibitisha hilo, 
kwamba kwa mtumishi wa umma 
anayepata mshahara wa Sh. 500,000 
bila kuwa na makato mengine ya la-
zima kama ya mfuko wa hifadhi ya 
jamii, kwa nafuu hiyo ya PAYE, msha-
hara wake utaongezeka kwa Sh. 
2,300 kwa mwezi sawa na Sh 27,600 
kwa mwaka.

Mtumishi kutokana na hatua hiyo, 

atakuwa anakatwa Sh. 18,400 badala 
ya Sh. 20,700 katika mshahara wake 
kwa mwezi. Lakini nafuu kubwa 
itaonekana kwa mwenye mshahara 
mkubwa.

Rais Samia aliahidi, kuwa kuto-
kana na yeye kutokuwa Ikulu kwa 
muda mrefu, hatua inayoonesha 
anajipanga kwa kupitia makabrasha 
aliyoyakuta, na ushauri kutoka kwa 
wasaidizi wake, ifikapo Mei mosi, 
mwakani, ni dhahiri atapandisha 
mishahara.

Kama alivyojitanabaisha kama 
“mfanyakazi mwenzenu”, anapata 
uchungu kama walivyo wafanyakazi 
wengine, hivyo kuona umuhimu wa 
kukomesha kilio cha muda mrefu 
cha wafanyakazi.

Ingawa wafanyakazi waliondoka 
kinyonge kwenye uwanja wa CCM 
Kirumba, kwa niaba ya wafanyakazi 
wengine nchini waliokuwa na matu-
maini hayo, ni vema wakajenga ima-
ni kwa Rais huku wakijua, “Rais ame-
walisha kwa mirija” ili waishi hadi 
Mei mosi, mwakani “watakapolishwa 
kwa kinywa”. Alamsiki!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Vitisho kutaka kuuawa DED na Mbunge, RC, RPC wawajibike

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Uwapo wa ndoa imara chachu
ya maadili mema katika jamii

N
ENO Tishio linataf-
siriwa kuwa ni hatari 
inayokaribia, inay-
otokea au tukio am-

balo halijatokea bado.
Na kutishia vile vile ni kosa 

la jinai ambalo unapotishia 
kuua kwa maneno unakuwa 
umefanya kosa kwa sababu ni 
kinyume cha kifungu 89 (2)(a) 
cha Kanuni ya Adhabu Sura ya 
16 Mapitio ya 2002.

Katika Mkoa wa Songwe, 
suala la viongozi kutishiwa 
kuuawa na viongozi wenzao 
linaonekana kushamiri kama 
si kushika kasi hali ambayo 
kimsingi inawashtua sana wa-
nanchi wa mkoa huo.

Katika tukio la karibuni, 
Mbunge wa Songwe, Philip 
Mulugo, aliweka wazi kwenye 

T
uNAiShi katika jamii in-
ayobadilika kwa kasi ambapo 
tunashuhudia mmomonyoko 
mkubwa wa maadili. Vitendo 

vya ubakaji, ukatili wa kijinsia, kuvun-
jika kwa ndoa, vijana wengi kuishi kiny-
umba kabla ya ndoa, kutokuheshimu 
na kutokujali wazee, ubinafsi, uvivu, 
wizi na uporaji ni baadhi ya vitendo 
ambavyo vinashamiri katika jamii yetu. 

Vijana wengi wanaooa na kuolewa 
leo baadhi yao wameshindwa kuwa 
baba na mama bora katika familia zao. 
Wengi wao hawajitambui wao kuwa ni 
nani na hawajui wajibu wao katika fa-
milia kuwa ni upi.

Miongoni mwa sababu zinazochang-
ia tatizo hili, kwanza, ni ukosefu wa 
ufahamu na maarifa ya kutosha kuhusu 
taasisi ya ndoa, pili, makuzi   wakati 
wa utoto. Watoto wengi wa leo ha-
wafundishwi stadi za kazi na maisha ka-
tika ngazi ya familia. Wengi wao  wana-
lelewa kama kuku wa kizungu au kisasa. 

hali kadhalika, wengi wao wana 
uzoefu mbaya kutoka kwa wazazi wao 
(negative parenthood). Wazazi wengi 
hawana muda na watoto wao. Wazazi 
wengine ni watu wa ugomvi kila siku na 
huhamishia matatizo yao kwa watoto; 
watoto hawajawahi kuona matendo 
ya upendo ya wazazi wao. hali hii im-
esababisha wazazi wengi kupoteza sifa 
ya kuwa kielelezo kizuri (role model) 
kwa watoto wao. 

Baadhi ya watoto wamerithi maumi-
vu na mambo mabaya zaidi kutoka 
kwa wazazi wao kuliko mambo mazuri.
Matokeo yake nao wanafanya vivyo 
hivyo wanapokuwa watu wazima  kwa 

kuamini kuwa ndio mtindo wa maisha, 
kwani ndicho walichokiona na kujifun-
za kutoka kwa baba na mama yao. 

Mume na mke ni watu muhimu ka-
tika   kujenga familia na   jamii iliyo 
bora. Wazazi wanaposhindwa kuwa 
mfano mwema kwa watoto wao, hali 
hii huathiri sana makuzi yao. Wazazi 
wanapotimiza majukumu yao ipasavyo, 
wanaweka msingi imara wa nidhamu 
na maadili mema kwa watoto wao. 

Nidhamu na maadili mema hujengwa 
pale baba na mama wanapopendana, 
wanaposikilizana, wanaposaidiana, wa-
naponia mamoja, wanapochukuliana 
katika raha na shida, wanapopata muda 
wa kuwa na watoto wao na kuwafunza 
stadi za kazi na maisha; wanapowaon-
ya na, kuwarekebisha wanapokosea, 
wanapowaadibisha kwa upendo, wa-
napoweka kanuni na miongozo mbal-
imbali ya kusimamia familia ili kujenga 
familia imara. Wazazi wanapowajibika 
kwa watoto wao wanaongeza thamani 
yao kwao.

Wazazi wakati mwingine tumewa-
kosea watoto wetu. Matokeo yake 
tunawalaumu na kuwalaani kwa ma-
kosa yetu wenyewe pale wanapokuwa 
na maadili potofu na wanaposhindwa 
kuwajibika ipasavyo kwetu. Ni muhimu 
mzazi kujifanyia tathmini binafsi kwa 
kurudi nyuma na kuangalia mahali ul-
ipokosea na kuanguka. 

inawezekana badala ya kulaumu na 
kulaani watoto au mtoto wako, utajiku-
ta unapaswa   kuomba msamaha kwa 
Mungu na watoto wako kwa kuwako-
sesha, kwani hicho kinachokutokea leo 
ni matokeo ya ulichowekeza wakati wa 

utoto wao. Ni ushauri wangu kwamba, 
hali ya namna hii inapojitokeza, jambo 
la msingi ni kutengeneza mambo yako 
na watoto wako ili maisha yawe shwari 
na si shari kwa kuwa kulaumu na ku-
laani hakutasaidia kuondoa tatizo. 

Kila mzazi atavuna alichopanda 
kwa mtoto au watoto wake. ukipanda 
mema, utavuna mema na ukipanda 
mabaya, utavuna mabaya. inawezekana 
athari usizione leo, bali utaziona hapo 
baadaye. Watoto waliolelewa vibaya ha-
wako salama sana, kwani dhamiri zao 
zinakuwa butu kukabiliana na changa-
moto na mazingira tofauti. 

Malezi bora hujenga dhamiri imara 
na misuli kwa watoto ambayo itawawez-
esha kujisimamia na kujitawala katika 
maisha yao. Kwa mantiki hii,wazazi 
wajifunze kuwekeza malezi bora kwa 
watoto wao ili kuepuka maumivu na 
majuto leo na hapo baadaye, kwani 
wahenga wanasema, mtoto umleavyo, 
ndivyo akuavyo.

Nyumba ni mahali pa malezi na kutoa 
mafunzo ya maadili na mwenendo 
mwema kupitia mfano na mafundisho 
ya wazazi. Nyumba si jengo tu watu 
wanamokaa, bali ni mahali pa faraja, 
starehe na kushiriki amani na furaha. 
Familia ni taasisi ya kuadibisha na shule 
ya kwanza ya mafunzo kwa watoto, am-
bamo raia wema, waumini, viongozi, 
waume na wake bora hutengenezwa. 

Ni rahisi sana kubadili au kureke-
bisha kitu kwenye umri wa utoto kuliko 
akiwa mtu mzima, sawa na usemi wa 
Wahenga usemao, mkunje samaki an-
gali mbichi. Kwa kufanya hivyo, wazazi 
watakuwa wanajenga nguvu kazi imara 

na kizazi chenye baraka katika familia, 
jamii na taifa. 

Ndoa ni kitovu cha familia na malezi 
na zawadi ya Mungu kwa mwanadamu. 
Familia ndio msingi wa maadili mema 
kwani tabia na mienendo yetu hujeng-
wa katika familia. hivyo, ili tuwe na wa-
najamii na viongozi waadilifu, lazima 
mkazo uwekwe katika malezi ngazi ya 
familia. Ndoa zikiwa imara, tutakuwa na 
familia, jamii na taifa imara. Maendeleo 
ya taifa na maadili mema katika jamii 
yanategemea ndoa imara kwa kuwa 
katika ndoa ndiko watu wanakotengen-
ezwa.

Msisitizo wa Rais wetu, Samia Suluhu 
hassan, kuhusu malezi bora na kujenga 
msingi wa maadili mema kwa watoto 
wetu, alipokuwa akihutubia Mkutano 
wa Wazee Mei 7,  2021 mkoani Dar e Sa-
laam ni jambo muhimu la kuzingatiwa 
na linalohitaji kufanyiwa kazi kwa dhati 
kuanzia ngazi ya familia. Kwa kufanya 
hivi, tutakuwa tunashughulika na kiini 
cha ugonjwa badala ya kushughulika na 
dalili zake. 

Mungu ibariki Tanzania! Kazi ya 
malezi bora iendelee!

• Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji  wa 
Tanzania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya ndoa, fa-
milia na malezi. Kwa maelezo zaidi, 
tembelea www.tamcare.or.tz. Fua-
tilia mafunzo zaidi katika tamcaretv 
online. Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

Mume na mke ni 
watu muhimu kati-
ka  kujenga familia 
na  jamii iliyo bora. 
Wazazi wana-
poshindwa kuwa 
mfano mwema 
kwa watoto wao, 
hali hii huathiri 
sana makuzi yao. 
Wazazi wana-
potimiza majuku-
mu yao ipasavyo, 
wanaweka msingi 
imara wa nidhamu 
na maadili mema 
kwa watoto wao. 

kikao cha wadau wa ufuta kwamba 
Mkuu wa Wilaya (DC) ya Songwe, 
Samuel Jeremiah, ametishia ku-
muua.

Mulugo ambaye ni kipenzi ki-
kubwa cha wananchi wa jimbo hilo 
na mkoa mzima wa Songwe ambao 
mara kadhaa katika uchaguzi mkuu 
wamekuwa wakimpitisha bila kup-
ingwa kutokana na uchapa kazi 
wake makini, aliweka wazi hatari 
hiyo iliyoko   mbele yake mbele ya 
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia 
Jenerali Nicodemus Mwangela.

Katika maelezo yake, Mulugo ali-
taja sababu za kutaka kuuawa na DC 
huyo kuwa ni pamoja na   kumfua-
tilia  DC kuhusu fedha zinazotolewa 
na wawekezaji wa maendeleo wilay-
ani humo yakiwamo makampuni 
makubwa ya uchimbaji wa madini 
na wachimbaji wadogo.

Pia mbunge anapofuatilia fedha 
za michango ya wananchi wake pale 
wanapoamrishwa kuchangia miradi 
ya maendeleo mfano ujenzi wa hos-
pitali ya Wilaya na kituo cha afya cha 
Mbuyuni.

Aidha, chuki ya mkuu wa wilaya 
dhidi ya mbunge huyo zinadaiwa ni 
kutokana na mbunge huyo ambaye 
ni mwakilishi wa wananchi anapo-
pata malalamiko mengi kutoka kwa 
wafanyabiashara wanaodaiwa kutoa 
fedha kwa vitisho ili kuogopa ku-

fungiwa biashara zao na DC.
Mulugo pia alisema vitisho dhi-

di yake pia vimetokana na yeye 
(mbunge) kuwa mstari wa mbele ku-
watetea wakulima wa ufuta  ambao 
walisema hawako tayari kwa sasa 
kupeleka mazao yao kuuza kwa mfu-
mo wa stakabadhi ghalani uliokuwa 
umetangaza na serikali ya wilaya.

Mulugo akamalizia kusema kuwa 
RC ndo analea mambo haya kwa 
kutochukua hatua dhidi ya DC am-
baye amekuwa hana ushirikiano na 
viongozi wenzake na hata viongozi 
wa chama wamefanya kila jitihada 
kupeleka barua kwa RC lakini ame-
fumba macho.

Cha kushangaza siku chache baada 
ya mheshimiwa Mulugo kulisema 
hilo hadharani, Jeshi la Polisi kupitia 
kwa Kamanda wa Mkoa likaibuka na 
kutoa taarifa kuwa limemwita DC 
huyo kumhoji kuhusiana na kudai-
wa kutishia kumuua mbunge. Lakini 
swali ni kwamba jeshi hilo lilikuwa 
wapi siku zote wakati jambo hilo 
limetokea siku nyingi.

Tukio lingine ambalo nalo lili-
leta msisimko na taharuki ni tishio 
la Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri ya Wilaya Mbozi, hanji 
Godigodi, ambaye naye anadaiwa 
alitishiwa kuuawa.

Godigodi anadaiwa kutishiwa ku-
uawa na Mwenyekiti wa CCM Mkoa 

wa Songwe, henerico Mkola, mbele 
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe na Ka-
tibu Tawala wa Mkoa huo.

Sababu za mkurugenzi huyo kut-
ishiwa maisha ni baada ya kukataa 
kuidhinisha malipo ya Sh.milioni 
12 alizotakiwa kulipwa Mwenyekiti 
huyo wa CCM baada ya kudaiwa 
kusambaza vifaa vya ujenzi nondo 
na saruji.

Mkurugenzi alikataa kulipa fedha 
hizo licha ya kupewa agizo mara 
tatu na RC kwa sababu inaseme-
kana vifaa anavyodai kuvisambaza 
Mwenyekiti wa CCM havikupelekwa 
kwenye ujenzi wa mradi wowote wa 
halmashauri na badala yake vilipele-
kwa kwenye ujenzi wa jengo moja la 
kiongozi mmoja wa serikali mkoani 
humo.

Kwa msingi huo, utaona mkuru-
genzi alikuwa na hoja ya msingi ku-
kataa kuidhinisha malipo hayo ya 
Sh. milioni 12, lakini cha kushangaza 
ameandamwa na madiwani  ambao 
walifikia hatua ya kutoa tamko la ku-
susa kufanya naye kazi.

Kitendo cha madiwani kumwan-
dama mkurugenzi huyo kinaonye-
sha dhahiri kuwa wameungana na 
Mwenyekiti wa CCM, RC na RAS ku-
taka kumsulubu mtendaji huyo wa 
halmashauri.

Kutokana na mfululizo wa 
matukio haya ya mbunge na DED 

kutishiwa kuuawa, binafsi naona 
kuna tatizo kwa viingozi wakubwa 
wa mkoa huo kwa maana ya RC na 
RPC.

Kama RC na RPC wangekuwa ma-
kini kushughulikia matatizo haya 
kwa wakati yasingekuwa makubwa 
na kwa mantiki hiyo naona viongozi 
hawa wanapaswa kuwajibika kwani 
wameshindwa kufanya kazi yao.

RC ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya ulinzi na usalama ya 
Mkoa alipaswa kuyashughulikia 
matatizo haya kwa uharaka kabla 
ya kutoka kwenye ‘public’ lakini ha-
jafanya hivyo na hapa ndipo napoo-
na umuhimu wa yeye kutakiwa ku-
wajibika.

Kuendelea kwa viongozi kulum-
bana na kutishiana maisha kunad-
hoofisha maendeleo katika mkoa 
huo na hivyo Rais mama yetu Samia 
Suluhu hassani litazame hili la mkoa 
was Songwe na ikikupendeza safisha 
viongozi hawa wasiowajibika ili kazi 
iendelee.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU UBARIKI MKOA WA 
SONGWE

Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com.
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NA HAMIS KIDAGO

MAMA mwenye nyumba alitaka 
kupandisha kodi, lakini kutokana na 
ubabe wa wapangaji wake alitafuta 
mbinu ya kuwaambia.

Mama: Wanangu leo nataka nizun-
gumze na nyinyi

Mpangaji: Kuna nini tena?.. Tuambie 
tu

Mama: Askari walinifuata wakaniam-
bia humu ndani kuna majambazi, hivyo 
nataka kubomoa nyumba yangu

Mpangaji: Sisi sio majambazi, ila 
huko kubomoa nyumba sisi tutakwen-
da wapi?

Mama: Kila mtu aende alipotoka, 
labda kwa kuwahurumia nawapa muda 
wa mwaka mmoja lakini kodi inapanda 
hadi 40,000

Mpangaji: Tulikuwa tunakuangalia tu, 
tayari mwanao katuambia kila kitu.

PAKA RANGI
              L’Adjectif Qualificatif – Vivumi-

shi vya sifa
Geuza vivumishi vya sifa vifuatavyo 

ambavyo viko katika jinsia ya kiume 
au masculin kwenda jinsia ya kike au 
féminin.

Mfano – Jeune – jeune 

Grand – grande
Brun – brune
Distingué – distinguée
Charmant – charmant
Privé – privé
Tranquille – tranquille
Fragile – fragile
Solide – solide
Lourd – lourde
Confortable – confortable
Petit – petite
Joli – jolie
Original – originale
Agréable – agréable
Content – contente
Connu – connue
Muhimu:Vivumishi vya jinsi ya kiume 

vinavyoishia na herufi e hubadi-
lika kuwa vya jinsia ya kike kwa 
kuongeza herufi e nyingine. Ingawa 
sio kwa maneno yote. Mfano distin-
gué (masculin) – distinguée (féminin) 
lakini tranquille (masculin) na tran-
quille (féminin).

Chagua jibu sahihi kutoka kwenye ma-
bano.

Dans la cuisine
C’est un repas froid.
Attention! l’assiette (fs) est chaude.
Cette viande est très salée.
C’est une sauce sucrée?
Le gâteau est trop cuit.
La cuisson est parfaite.
Le jus d’orange est glacé.
Voici une salade verte. 
C’est un plat épicé.
Cette recette est excellente.

Weka jibu sahihi kutoka kwenye mabano.
J’ai dessiné…
Une maison  grise.
Le ciel bleu.
La pelouse verte.
Un oiseau noir.

Un arbre très haut.
Et un grand soleil.

Chagua kutoka kwenye mabano neno 
sahihi.

Une journaliste espagnole.
Un artiste japonais.
Un photographe allemand.
Une rédactrice chinoise.
Un dessinateur polonais.
Une correspondante mexicaine.
Un reporter argentin.
Une actrice  américaine.

Geuza maneno yafuatavyo kuwa katika 
jinsi ya kiume umoja.

Mfano: une rue étroite – un chemin étroit.
Une place animée – Un parc animé.
Une grande avenue – un grand boule-

vard.
Une entrée large – un troittor large.
Une place tranquille – un jardin tran-

quille.
Une petite impasse – un petit passage.
Une rue agréable – un quartier agréable.

Badili kama inavyoelekezwa kwenye 
mfano.

Mfano: Un garcon blond – une fille 
blonde.

Une femme brune – un home brun.
Une voisine bruyante – un voisin bruy-

ant.
Un enfant bavard – une dame bavarde
Une jeune fille charmante – un monsieur 

charmant
Un professeur passionant – une personne 

passionante.
Un homme âgé – une femme âgée.

Pigia stari jibu sahihi katika sentensi 
zifuatazo.

C’est une belle table.
Je dois acheter un nouveau stylo.
Ce tableau est faux.
C’est une idée folle.
Vous avez un beau chapeau.
Cet home est fou.
La température est vraiment fraîche.
C’est une jolie femme rousse.
Son mari est vraiment jaloux.
Ce voyage a été très long.

Beatrice Moses 

ASUBUHI moja nikiwa nimeamka, ghafla 
nilimsikia jirani yangu  akilalamika mtoto 
wake Fatuma, alivyokuwa mzembe na 
mbumbumbu wa mambo.
Kwa hasira alisikika akimsema iweje jana 
yake amemtuma ukindu wa kusukia ukili, 
akamrudi mikono mitupu.
Kilichomuuma sana ni baada ya binti 
yake kujibu kirahisi kuwa hakuna ukindu 
anaousema, ikiwa jana yake alipita hapo 
sokoni na kuona watu wakiuza kwa 
mafungu.
Kutokana na kile nilichokisikia, ndipo 
nilipowaza jinsi wazazi na walezi wal-
ivyojisahau kudumisha jukumu letu la 
kuhakikisha watoto wanakuwa na kuen-
deleza mambo mazuri  ikiwamo ubunifu 
wa kiasili.
Nimejaribu kufuatilia baadhi ya bidhaa 

ambazo zinaweza kuwa hatarini kutowe-
ka kuwa ni pamoja na zile zinazotengen-
ezwa kwa kutumia ukindu. 
Ukindu linaweza kuwa ni neno geni kwa 
baadhi ya vijana wa kizazi cha sasa, 
yawezekana kutofahamu malighafi 
hiyo inatokana na mazingira na makuzi 
aliyolelewa.  
 Ukindu ni malighafi ya asili hutumika 
kutengeneza mikeka, vikapu, mikoba, 
kawa na vibwaya vya wacheza ngoma 
ambapo huvutia kuwatazama kutokana 
na  jinsi wanavyocheza kwa kutingisha 
na kufanya uchanue na kupepea. 
Nakumbuka ningali msichana mama ali-
kuwa akinituma kumnunulia ukindu, pia 
alikuwa na utaratibu wa kunitengenezea 
wangu na kunifunza jinsi ya kusuka ukiri. 
 Kazi ya kuunganisha ukindu wenyewe 
kwa wenyewe hufanywa kisha baada 
ya  kukamilika unaweza kuupaka rangi 

maalumu ipendayo baada ya hapo ndipo 
unashona bidhaa uitakayo mkeka au 
kikapu. 
Nimejiuliza mengi kulingana na malezi 
yetu ya sasa ni wazi kwamba kuna ujuzi 
ambao unaweza kupotea hivyo bidhaa za 
asili kama hizo zinazotengenezwa kwa 
ukindu zikatoweka kabisa. 
Bidhaa hizo ni miongoni wa vivutio vya 
utalii, pia zinatambulisha utamaduni wetu 
kwa wageni, ambao ni wazi kwamba 
unaweza kupotea kutokana na kukua 
kwa teknolojia ambayo pia inachochea 
kubadilika kwa mfumo wa malezi. 
Ni wajibu wa wazazi, walezi na taasisi 
husika kuhakikisha tunaendelea kudumi-
sha ujuzi wa utamaduni ambao licha ya 
kuwa unatumika na wanaoutambua kama 
ajira lakini pia bidhaa hizo zinavutia na ni 
rafiki wa mazingira. 
Bidhaa hizo hutumika na watu wa jinsi  

na rika tofauti, kofia pia ni miongoni mwa 
kivutio, husaidia kuzuia mvaaji kuungu-
zwa mionzi ya jua. 
Hivi karibuni serikali imeendelea na juhu-
di zake za kupinga matumizi ya mifuko 
ya plastiki, ambayo licha ya kuchafua 
mazingira kutokana na kutupwa ovyo 
lakini pia ni hatari kwa baadhi ya mifugo. 
Bidhaa iliyotengenezwa kwa ukindu 
licha ya kuwa hutumia kwa muda mrefu 
kutegemea na utunzaji, hata wakati 
inapochaka ni salama kuiteketeza za kwa 
kuichoma moto kwa kuwa moshi wake 
huna kemikali, lakini pia ikifunikiwa uoza 
tofauti na mifuko ya plastiki.
Hivyo pamoja na kukuwa kwa teknolojia 
wazazi na walezi ni vyema kuhakikisha 
kuwa katika maeneo ambapo jamii yao 
kuna tamaduni zinazotambua umuhimu 
wa bidhaa zinazotengenezwa kwa ukindu 
zinaendelezwa kizazi kwa kizazi. 

 WATOTO  

Z
ao la mtama linahimili 

hali gani ya hewa?

KIDOGO
CHEKA

Binti katumwa ukindu,karudi mikono mitupu

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 

KICHEKESHO

SWALI
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu 
hii ya Maisha Ndivyo 

Yalivyo.  Bado naperuzi anga 
la vijana wetu hasa eneo la 
marafiki. Wiki iliyopita nilim-
jadili binti anayetaabishwa na 
tabia ya rafiki yake wa kike ya 
kutoka na mchumba wake.
Anasema amewekeza sana 
kwa mchumba wake huyo, 
lakini amebaini kupitia simu 
ya kiganjani ya mchumba 
kwamba ana uhusiano na rafiki 
yake huyo waliyeshibana. Hilo 
linampa wasiwasi sana, hivyo 
kujikuta njia panda  asijue cha 
kufanya.
Katika makala ile, nilijaribu 
kuelezea rafiki ni nani na 
anaweza kukufanyia nini 
endapo hutakuwa makini. 
Nilisema ukitaka kupata rafiki 
ni muhimu umpime kwanza, 
usiharakishe kumwamini 
maana yuko rafiki inampomfaa 
na siku ya taabu hayuko nawe 
kukusaidia.
Yupo pia rafiki abadilikaye 
kuwa adui, atazusha ugomvi 

ili kukuaibisha. Kumbe aliye 
rafiki yako ndiye anayeweza 
kukuangusha kwa kutumwa na 
shetani. Na ukweli ni kwamba 
adui yako ni yule aliye karibu 
yako, siku zote hatoki mbali.
Mbali na rafiki hao wabaya, 
wako walio waaminifu ambao 
mtu anapaswa kuwa nao. 
Rafiki mwaminifu ana tham-
ani kuliko chochote, hakuna 
awezaye kupima ubora wake.
Nikasema pia kwamba rafiki 
mwaminifu ni dawa itiayo 
nguvu mwilini. Watu wamchao 
Bwana hupata marafiki wa 
kweli, maana alivyo mtu, ndi-
vyo na rafiki zake. Pamoja na 
hayo, neema ya Mungu ndiyo 
impayo mtu marafiki sahihi.
Msomaji wangu, kabla sijazama 
zaidi kuhusu balaa la marafiki, 
hebu tumsikie binti huyu 
ambaye marafiki walimpoteza 
akajikuta kwenye madan-
guro, na sasa anajuta aki-
tamani kuokoka amche Mungu 
muumba wake.
Anasema hivi; “mama mimi 
naitwa Catty, naishi Mwanza. 

Umri wangu miaka 22. Nili-
kuwa nataka nifanikiwe kimai-
sha na kupata kazi. Naomba 
msaada”.
Msomaji wangu, nilipousoma 
ujumbe huu kupitia simu ya 
kiganjani, ilibidi nimpigie simu 
niweze kumfahamu zaidi. Ndi-
po nikagundua mambo mazito 
aliyopitia hadi kufikia hatua ya 
kuomba msaada.
Katika maelezo yake akasema 
kwamba elimu aliishia kidato 
cha pili akaamua kwenda kui-
shi na marafiki zake waliom-
shawishi. Ni marafiki wali-
oshindikana kwao, wengine 
wazazi wana maisha duni 
hivyo kulazimika kuingia mi-
taani kutafuta maisha.
Catty akasema hivi, “Wa-
zazi wangu  wana uchumi 
wa kawaida na waka ha-
wakushindwa kunisomesha. 
Ila mimi nilipomaliza tu kidato 
cha pili na kuingia kidato cha 
tatu, nilishawishiwa na rafiki 
yangu aitwaye Anna, badala ya 
kwenye shule tukawa tuna-
zurura mitaani.

 Nikawa natoka nyumbani kuji-
fanya nakwenda shuleni, kisha 
nampitia rafiki yangu Anna 
kwao lakini hatuendi shuleni, 
tunakwenda mitaani na kuji-
kuta tukiwa kwenye vilabu vya 
starehe usiku na kukutana na 
wanaume mbalimbali.
“Maisha yakawa hivyo na 
hatukurudi tena nyumbani. 
Ni kunywa pombe, kuvuta 
bangi na madawa mengine 
ya kulevya, huku tukibadili-
sha wanaume. Ni maisha ya 
kutaabisha, ya mateso lakini 
kujinasua nikawa siwezi.
“Ni mwaka mmoja tokea nion-
doke nyumbani. Mama yangu 
akawa ananitafuta ndipo kaka 
mmoja anayeifahamu familia 
yangu akanikamata na kuni-
peleka kwa wazazi wangu. 
Hiyo ilikuwa salama yangu. 
Mama aliponiona alilia sana, 
akaniambia niende kanisani 
ili neema ya Mungu ibadilishe 
maisha yangu.
“Sasa natamani sana kuokoka 
Mungu anisamehe na kunion-
goza katika maisha yangu. 

Niliwahi kwenda kanisani, ni-
kaombewa mara moja sikurudi 
tena, nikaendelea na puruksha-
ni za starehe. Marafiki waliku-
wa sumu mbaya kwangu kwani 
nisingekuwa hapa nilipo”, 
anamalizia kusema binti huyu 
akilia machozi kwenye simu.
Mpenzi msomaji, nimeeleza 
hapo awali kwamba rafiki 
unayemwamini anaweza kuku-
angusha. Kama rafiki hakupi 
wazo la kufanikiwa hakufai. 
Kama mama wa mtu alivyo, 
ndivyo na binti yake alivyo. 
Marafiki zako walivyo, ndivyo 
ulivyo. Huwezi kwenda zaidi 
ya rafiki zako.
Rafiki anayekwambia twende, 
disko, tukaibe na matendo 
mengine maovu, huyo siyo 
rafiki mzuri anakupoteza. 
Lakini rafiki anayekwambia 
twende kwenye nyumba za 
ibada kupata mafundisho ya 
Mungu, huyo ni rafiki mzuri. 
Rafiki ni yule anayekuinua 
mkono akupeleke juu, siyo 
yule anayekudidimiza. Maisha 
Ndivyo Yalivyo
Msomaji wangu niishie 
hapa. Bila shaka umejifunza 
kitu hapo. Siku zote kuwa 
makini na marafiki. Je, una 
maoni au kisa cha kimaisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

‘Nguvu ya marafiki nilijikuta kwenye
madanguro, sasa natamani kuokoka’

W
IKI iliyopita, Rais, 
Samia Suluhu Hassan, 
alisisitiza umuhimu wa 

haki na kuahidi kuwa serikali 
haitakubali kodi ya dhuluma na 
kila mwananchi anawajibu wa 
kulipa kodi bila kulazimishwa.
Imani ya dini zote zinazun-
gumzia haki na zaidi im-
efafanuliwa kuwa haki huinua 
taifa na siku zote taifa lenye 
viongozi wenye kutenda haki 
Mungu husikia maombi yao na 
kuyajibu.

Kauli ya Rais ni yenye tumaini 
kubwa na ameirudia kwa mara 
ya pili. Ya kwanza ni siku aki-
waapisha makatibu wakuu na 
manaibu wao na alitumia nafasi 
hiyo kusisitiza kuwa serikali 
haitakubali kodi ya dhuluma.
Miaka ya hivi karibuni kilio cha 
walipakodi kilikuwa kikubwa 
kiasi cha wengi ‘kuporwa’ 
fedha zao kwenye akaunti kiasi 
cha wengi kukimbia nchi na 

kwenda kuwekeza kwingine.

Kutokana na hali hiyo, wal-
ioumia si serikali pekee kwam-
ba ilikosa kodi, bali waliokuwa 
wameajiriwa na wategemezi 
wao walibaki bila kazi na 
kushindwa kupata mkate wa 
kila siku.
Lakini athari zilionekana zaidi 
katika mzunguko wa fedha. 
Zilipungua na watu kulijikuta 
hawana fedha mifukoni na 
hapo ndipo dhana ya maisha 
magumu ilipozidi kuongezeka 
kiasi cha wengine kuondoa 
watoto kutoka shule za binafsi 
kwenda za umma na wengine 
kufunga ofisi, kampuni na 
biashara mbalimbali.
Kwa kauli ya Rais Samia, 
maana yake anatambua 
madhara ya dhuluma ambayo 
yametajwa kwenye vitabu 
vitakatifu kuwa ya Kaisari 
(serikali) apewe Kaisari na ya 
Mungu apewe Mungu.

Sasa kwa utashi wa kisiasa 
uliopo maana yake Watan-
zania kila mmoja kwa nafasi 
yake anapaswa kufanya kazi 
kwa bidii, kulipa kodi zote za 
kisheria kwa wakati na usahihi 
ili kuijenga nchi kwa manufaa 
ya wote.
Ni muhimu tukamuunga mkono 
Rais Samia kwamba ameshao-
nyesha nia njema iliyojaa hofu 
ya Mungu ndani yake. Sasa nasi 
tumwogope Mungu kwa kutimi-
za neno lake kwa kuhakikisha 
kodi inalipwa kwa usahihi.
Manufaa ya kulipa kodi ni 
kuiwezesha serikali kujiende-
sha, kutekeleza miradi muhimu 
ya maendeleo ambayo itat-
unufaisha sote kwa pamoja na 
kulifanya taifa kuwa na uchumi 
mzuri na watu wake wenye 
furaha na amani. Pia huduma 
za kijamii kama elimu, afya na 
maji zinakuwapo kwa kiwango 
kikubwa.
Mathalani, mwezi ujayo 

itasomwa bajeti ya serikali 
ambayo itaonyesha mgawanyo 
wa keki ya taifa utakavyo-
fanyika kwa kila Mtanzania. 
Pia itaonyesha namna fedha 
zitakusanywa kutoka vyanzo 
mbalimbali.
Ni wajibu wa kila raia kulipa 
kodi na kufika mahali pa kuona 
aibu au kuumia moyoni pale 
ambako hujatimiza takwa ya 
Mungu, kwamba iliyo yake 
umpe na iliyo ya serikali 
ipeleke kwake.
Tulikipa kodi kwa usahihi 
maana yake uchumi utashamiri 
na ukiwa hivyo ajira zi-
taongezake na maisha ya mtu 
mmoja mmoja yataboreka na 
Tanzania itapiga hatua kubwa 
kimaendeleo.
Na zaidi ni muhimu kwa mam-
laka kusimamia sheria, kanuni 
na taratibu kwa kuwa zipo kwa 
ajili ya kuhakikisha wasiofanya 
kwa hiari wanalazimishwa 
kufanya hivyo.

Hakuna ubishi kuwa ili nchi 
iendelee ni lazima tulipe kodi, 
na hili litafanikiwa ikiwa kila 
mmoja kwa hiari yake atafanya 
hivyo.
Rais Samia kaonyesha njia, 
ni wajibu wa kila Mtanzania 
kumuunga mkono kwa ku-
fanya kazi kwa bidii, uaminifu 
na kulipa kodi sahihi, wakati 
sahihi na kiwango sahihi ili 
maendeleo yawapo.
Aidha, ni muhimu kujiepusha 
na rushwa ambayo ni adui 
mkubwa wa taifa kwa ku-
hakikisha katika kulipa kodi 
kila mmoja anajiepusha kwa 
namna yoyote ile na rushwa 
ili kuchepusha kodi halali ya 
Kaisari.
Rushwa inachelewesha na ku-
dumaza maendeleo, kwa kuwa 
hata haki haitapatikana kwa 
wakati kwa kuwa wapo wa-
takaokosa haki yao kwa sababu 
tu ya rushwa na siku zote haki 
huinua taifa.
Rais Samia ametuaminisha ni 
muumini wa haki, basi nasi 
tumtendee haki kwa kulipa 
kodi stahiki, ili uendeshaji wa 
serikali uwe rahisi na maende-
leo yaje kwa wote, na tukifan-
ya hivyo tutakuwa tunaugusa 
Moyo wa Mungu kwa kuyaishi 
maandiko yake.
Mungu ibariki Tanzania!

Tumuunge mkono Rais 
kulipa kodi kwa hiari
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IlIkuwa sIku ya furaha na 
nderemo, wakatI bwana 

mburuja mmbata na Irene 
mngazIja walIpofunga 

ndoa aprIlI 18, mwaka huu  
jIjInI tanga na kufuatIa 

sherehe ya kuwapongeza.
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MITINDO

JISTIRI NA HIJAB
K

WA wanawake waumini wa 
Kiislamu katika kipindi hiki cha 
mwezi wa ramadhani, vazi la 
Hijab limekuwa muhimu katika 
kutengekeza nguzo hiyo ya 

kiimani.
Vazi hili ambalo kiasili linatoka Uar-
abuni, limepata umaarufu kwa watu wa 
imani zote na imekuwa kawaida kuwaona 
wakiwa katika mtindo huo bila kikwazo 
chochote.
Hijab, ambalo ni kitambaa maalum kina-

choficha kichwa na kubakisha uso pekee, 
leo imepata umaarufu hata miongoni mwa 
wawakilishi wa dini nyingine.
Wabunifu wanatengeneza vazi hili katika 
mitindo ya kisasa ikiwa na nakshi na rangi 
mbalimbali .
Hata hivyo, namna ya kufunga hijabu im-
ekuwa kazi ngumu kwa wale wasiofahamu, 
lakini kwa wale waliokulia katika mazin-
gira ya vazi hilo kwao ni jambo jepesi.
Jinsi ya kufunga hijab
Kuna njia nyingi za kufunga hijab. Kwanza 

kabisa, ni lazima ieleweke kwamba urefu 
na upana wa kitambaa ni lazima angalau 
kiwe na mita moja na nusu.
Ukubwa huo anapaswa kufunika kichwa 
chote na kifua, masikio, shingo na nywele.
Baada ya kukusanya nywele zote ni vizuri 
kuweka kitambaa juu ya paji la uso pamoja 
kuweka mpaka wa nywele.
Pia kuwe na umbo pembe tatu nyuma ya 
kichwa chini ya nywele, na kitambaa kifike 
chini ya kidevu.
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MAPISHI

Mahitaji
VIPAPATIO vya kuku kilo moja, 

yai moja, kikombe cha unga wa 
ngano na kikombe kimoja cha 
siagi.

Pia weka vijiko vitatu vikubwa 
vya soya sauce,vijiko vitatu vya 
maji safi na salama na kikombe  
kimoja cha sukari.

Mahitaji mengine ni robo 
kikombe cha vinegar, robo kijiko 
cha unga wa kitunguu saumu, ki-
jiko 1 kidogo cha chumvi

Maelekezo
Hizi ‘chicken wings’ zinachovy-

wa kwenye mayai kisha kukaang-

wa kwa muda mfupi kwenye siagi. 
Baada ya kukaanga vinachovywa 
kwenye sauce na kisha kuokwa. 
Zikiiva utapata ladha tamu ya 
chicken wings laini na tamu.

JINSI YA KUOKA
Washa oveni kwenye nyuzi-

joto 350, kata vipapatio vya kuku 
katikati, chovya kwenye mayai 
na kisha chovya kwenye unga. 
Hakikisha mayai na unga vimee-
nea vizuri.

Bandika chombo jikoni kwe-
nye moto wa wastani, acha kip-
ate moto kisha weka siagi. Acha 
iyeyuke na kisha weka vipapatio 

ya kuku na kanga hadi vibadilike 
rangi. 

Kwenye bakuli ya wastani, 
changanya soya sauce, maji, su-
kari, vinegar, kitunguu saumu, 
na chumvi. Koroga vizuri hadi 
mchanganyiko uwe sawia. Nyu-
nyizia sauce juu ya vipapatio vya 
kuku.

Weka tena vipapatio kwenye 
oveni, oka kwa muda wa dakika 
30 to 45, halafu nyunyiza ‘sosi’ 
juu ya vipapatio mara kwa mara. 
Vikiiva epua na weka pembeni ni 
tayari kwa kuliwa

(Kwa msaada wa Misosi 
Blog)

VIPAPATIO VYA KUOKA

Na Mary Geofrey

UREMBO

K
UBADILI rangi ya ngozi imekuwa kama jambo la kawaida miongoni mwa wanawake, 
wanachoamini kuwa na muonekano mweupe ni ishara ya rembo na utanashati.

Kubadili kutoka weusi wa asili kuwa weupe wa mzungu, ni mtindo ulioanza siku 
nyingi, lakini kila siku mbinu na matumizi  ya dawa za kubadilisha ngozi zinabadilika.

Huko nyuma watu walitumia vipodozi vikali vyenye viambata hatari pamoja na mchang-
anyo wa vimiminika moto ambavyo huchubua ngozi ya juu na kuacha ile ya kati ambayo ina 
rangi nyeupe.

Lakini kutokana na mabadiliko ya teknolojia, baadhi ya wanawake wanatumia njia ya kisasa 
ya kufanya upasuaji au kupandikizwa kemikali ambayo hubadilisha rangi taratibu.

Mastaa kadhaa hapa nchini, Marekani, Uingereza na Afrika ya Mashariki. wamekuwa waki-
fanya kila wawezalo ili kupata dawa hizo.

Hata hivyo, njia zote zimeelezwa zina athari nyingi kwa binadamu, kwani uzuri wa ngozi 
unakuwa wa muda mfupi na badala yake muda mwingi unakuwa wa shida na mashaka.

Miongoni mwa kemikali maarufu ambayo huchanganywa ndani ya vipodozi hivyo kwa len-
go la kubadili Rangi ya ngozi ni “hydroquinone”.

HYDROQUINONE INAVYOBADILI NGOZI. 
Katika ngozi ya mwanadamu kuna chembechembe ambazo huitwa Melanin ambayo kazi 

yake ni  kuipa rangi ngozi na kuilinda kutokana ni miale ya jua yenye madhara.
Kemikali ya Hydroquinone inakwenda kuzuia utengenezaji wa melanin kwenye mwili wako 

hivyo ngozi hupoteza Rangi yake ya asili na ulinzi.
Tafiti ya kisayansi zimethibitisha madhara mbalimbali yanaweza kujitokeza ikiwamo sara-

tani ya ngozi.
Pia mtu anapata magonjwa ya ngozi kama kuwashwa, kuvimba, kutokwa mabaka na kupata 

mzio.
Pia kutokana na ngozi kutokuwa na ulinzi, mtu anapata matatizo ya kupumua pamoja na 

kuunguzwa na jua isivyo kawaida.
Athari nyingine ni mtu husika mwili wake kuzalisha chembechembe za rangi tofauti na ku-

sababisha kuwa ra rangi mbili au zaidi kwenye ngozi.

BAKI NA RANGI YAKO
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L
EO katika nyumba tutaangalia namna 
ya kuzingatia kupata malighafi bora 
wakati wa ujenzi kwenye  nyumba ili 
kuepuka matatizo yanayoweza kutokea 

baadaye ikiwamo fangasi.
Katika kuepukana na tatizo la fangasi kwe-

nye nyumba linalosababishwa na kutumia 
malighafi zisizo na ubora, nilizungumza na 
mtaalam wa masuala ya ujenzi, Joseph Ny-
amihonga.

Yeye anasema ni muhimu sana kuzingatia 
ubora wa malighafi zote zinazotumika katika 
ujenzi wa nyumba kwa sababu bila kufanya 
hivyo mbele huwa kuna majuto.

Anatolea mfano kwamba karatasi ngu-

mu  za  plastiki, matofali, nondo, milango, 
madirisha na malighafi zote zinapaswa kuho-
jiwa ubora wake kabla hujazitumia.

  “Malighafi dhaifu haziwezi kuhimili 
changamoto  za  mazingira yenye unyevu-
nyevu kwa muda mrefu, ni hasara na kadhia 
kwa nyumba hata kama haupo kwenye mae-
neo ya majimaji utaratibu wa ubora upo pa-
lepale, mvua za upepo hulowanisha ukuta 
kwa nje na kukuletea madhara hadi ndani 
hasa kubanduka kwa rangi.”

“Katika kutafuta malighafi ni bora kuepuka 
propaganda za masoko huria za vifaa vya 
ujenzi ukashindwa kuhoji ubora na matumi-
zi sahihi kwa chochote unachonunua 

kwa  sababu  unatoa pesa na sio mawe,” 
anasema Nyamihonga.

Anasema jambo lingine linalochangia 
fangasi kwenye nyumba ni kutozingatia 
utaalamu wakati wa ujenzi.

“Mara nyingi huwa nawakumbusha sana 
wale wanaojenga  nyumba  zao ninapoku-
tana nao, kwamba ni lazima kujiridhisha na 
ubora wa fundi wako, kabla hujampa kazi ya 
ujenzi kwenye nyumba yako lazima uhakik-
ishe mafundi wako wanatandika karatasi 
ngumu ya plastiki kwenye msingi wa nyum-
ba, msingi usiwe chini sana kutoka usawa wa 
ardhi, kuhakikisha ‘gata’ zinafungwa vizuri 
kuepuka kuvujishia maji kwenye kuta, wa-
tumie saruji na si rangi.”

“Kuhakikisha wanatumia niru na gypsum’ 
kwenye maeneo yenye matumizi ya maji, 
matumizi sahihi ya  rangi  kwenye kuta na 

sakafu, na kuepuka mzunguko mkubwa wa 
mabomba ya maji safi na maji taka, kuwe-
ka  nyumba  iwe upande wenye mwinuko, 
na mashimo ya maji taka au visima yawek-
we   pembeni upande wa chini na kama 
umejenga paa lenye zege hakikisha unafanya 
usafi mara kwa mara na kutoruhusu kuhifa-
dhi maji hata kama umeweka malighafi zi-
sizopitisha maji hayo.”

Anashauri kwamba ujenzi unahitaji umak-
ini na usimamizi wa hali ya juu sana kuhakiki-
sha ubora unazingatiwa kwenye kila hatua.

Kwamba ni rahisi kupambana na mazin-
gira yenye majimaji kwenye ardhi wakati 
wa ujenzi kuliko kuzuia baada ya ujenzi 
kwa sababu ni gharama na inahitaji mareke-
bisho kila baada ya miaka michache kutoka-
na na aina ya malighafi zilizotumika.

UmUhimU wa malighafi bora 
katika Ujenzi nyUmba imara

Na Elizabeth Zaya

jinsi ya kUchagUa mapazia
  KUNA aina nyingi za mapazia ambayo 

unaweza kuweka katika nyumba yako na 
ikapendeza. Lakini leo nitakupatia dondoo 
ya kuchagua aina ya mapazia ambayo 
yataifanya nyumba yako kubadilika na 
kuonekana ya kisasa zaidi.

Aina ya Kifaransa
  Mapazia haya yanajulikana kutokana na 

kuwa na michoro mikubwa, na ina idadi 
kubwa ya urembo. Haya ni mapazia mazuri 
sana kwa chumba cha kulala.

Aina ya Kiaustria
  Kwa kawaida inakuwa na pembe nyingi 

zilizo sawa inayofanana na ile ya Ufaransa, 
lakini ina urefu wa wastani. Aina hii ya ma-
pazia yanaweza kuwekwa katika chumba 
kikubwa na kuonekana kama cha watu 
matajiri. 

Mapazia ya Kingereza
  Mapazia haya yanakuwa marefu na yenye 

mapambo mengi yanayounganisha 
pande zote. Juu ya kitambaa lazima iwe na 
bendi za wima. Mfano huu wa mapazia ya 
chumba cha kulala huleta muonekano wa 
kimahaba zaidi. Unaweza kuweka ya rangi 
yoyote. 
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habari kimataifa

Watu 200 wajeruhiwa 
kwenye ghasia Jerusalem 

Jerusalem, Israel

ZAIDI ya watu 200 wamejeruhi-
wa usiku wa kuamkia jana wakati 
ilipoibuka ghasia kati ya Wapales-
tina na polisi wa Israel katika eneo 
la msikiti wa Al-Aqsa mjini Jerusa-
lem.

Katika idadi hiyo, Wapalestina 
194 wamejeruhiwa na polisi sita 
wa Israel nao wamepata ma-
jeraha. Tukio hilo lilitokea katika 
maeneo ya msikiti wa Al-Aqsa na 
mitaa ya mashariki mwa Jerusa-
lem.  Polisi wa Israel walitumia 
risasi za mipira kukabiliana na 
waumini wa kiislam wa Kipales-
tina waliokuwa wakirusha mawe, 
chupa na fataki.

Katika kukabiliana na hali hiyo, 
polisi pia walilifunga lango la kue-
lekea msikiti wa Al-Aqsa ndani ya 
mji wa zamani huko Jerusalem. 

Maelfu ya waumini wa Kiislamu 
walikuwa wamekusanyika kwa aji-
li ya swala ya ijumaa ya mwisho ya 
mwezi mtukufu wa Ramadhani. 
Mvutano uliongezeka baada ya 
polisi wa Israel kuimarisha ulinzi 
mkali katika eneo la msikiti.

Tangu kuanza kwa mfungo wa 
Ramadhani, na kucheleweshwa 
kwa uchaguzi wa bunge wa pal-
estina, machafuko yameibuka 
katika Ukingo wa Magharibi na 
Mashariki mwa Jerusalem.

Ghasia zimeongezeka katika 
wiki za hivi karibuni baada ya 

Waplestina kupinga vizuizi vya 
Israel kuyafikia maeneo ya mji 
wa zamani wakati wa mfungo 
wa mwezi wa Ramadhan, na pia 
kuongezeka kwa hasira inayoto-
kana na uwezekano wa familia za 
Kipalestina kuondolewa kwenye 
makazi yao katika eneo la Sheikh 
Jarrah kupisha ujenzi wa makazi 
ya wayahudi.

Marekani imetoa wito kupun-
guza mivutano na kusema kitisho 
cha kuwaondoa watu kwenye 
makazi yao, kitaathiri zaidi hali 
katika eneo la Mashariki mwa Je-
rusalem, wakati Umoja wa Mataifa 
nao ukionya kwamba kuwaondoa 
watu kinguvu kunaweza kuhesa-
biwa kama uhalifu wa kivita. Gha-

sia hizo zimetokea katika siku ya 
Al-Quds ambayo huadhimishwa 
kila mwaka kuonyesha mshika-
mano na Wapalestina. Maanda-
mano ya kuadhimisha siku hiyo 
yalifanyika nchi tofauti zenye 
idadi kubwa ya Waislamu. Kion-
gozi wa juu wa Iran Ayatollah Ali 
Khamenei, alisema israel ni nchi 
inayochochea ugaidi.

Mahakama ya juu ya Israel 
itatoa uamuzi juu ya kuondolewa 
Wapalestina eneo la Sheikh Jar-
rah siku ya kesho,  siku hiyo it-
agongana na maadhimisho ya kila 
mwaka ya Israel kudhibiti Jeru-
salem Mashariki baada ya vita ya 
Mashariki ya kati ya mwaka 1967.

DW

Mahama kuwa 
mpatanishi 
Somalia 
Adis Ababa, ethIopIa

UMOJA wa Afrika (UA) 
umemchagua Rais wa zamani 
wa Ghana, John Mahama, 
kuwa mpatanishi maalum wa 
Somalia katika kusaidia ku-
tatua mgogoro wa kisiasa.

Kulingana na taarifa ya 
umoja huo, jukumu la Mahama 
mwenye miaka 62, litakuwa 
kutafuta suluhisho la pamoja 
ili uchaguzi wa nchi hiyo 
uliokwama uweze kufanyika 
ndani ya muda mfupi ujao. 

Kiongozi huyo, alitarajiwa 
kusafiri kuelekea Somalia hivi 
karibuni.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
Kuu ya Umoja huo, Moussa 
Faki, aliwahimiza viongozi 
wa Somalia kuingia katika 
majadiliano kwa nia njema 
ili kupata suluhu ya pamoja 
katika mgogoro huo.

Faki alisema nchi hiyo ina-
hitaji serikali iliyochaguliwa 
kidemokrasia iliyo na uhalali 
na mamlaka ya kusuluhisha 
changamoto nyingine za ki-
siasa na kikatiba zinazotishia 
uthabiti wa taifa hilo.

DW.

India yazidi kuelemewa wagonjwa wa corona
Mombay, IndIa

MAJIMBO mawili ya kusini mwa 
India yameungana na mengine 
kuweka masharti ya kutotoka nje, 
wakati visa vya maambukizi ya 
corona vikipanda maradufu.

Serikali ya Waziri Mkuu Nar-
endra Modi, inaendelea kupata 
shinikizo la kuweka vizuizi vya 

kitaifa kukabiliana na janga hilo.
Mji ulioathirika zaidi ni Ben-

galuru katika jimbo la Karnataka, 
ambao una zaidi ya watu laki tatu 
walioambukizwa. 

Hata hivyo, wataalamu wal-
isema hali huenda ikazidi kuwa 
mbaya kufuatia mji wa tatu kwa 
ukubwa nchini India, kukumbwa 
na uhaba wa gesi ya Oksijeni, pia 

hospitali zimejaa wagonjwa  na 
pia maeneo ya kuchomea maiti 
yamezidiwa. Masharti ya kuto-
toka nje pia yametangazwa katika 
Jimbo la Tamil Nadu, baada ya 
zaidi ya watu 26,000 kuambuki-
zwa virusi vya corona juzi Ijumaa 
pekee. 

Makali ya ugonjwa huo yalian-
za kuonekana mwezi wa Febru-

ari, wataalamu wanasema hali 
hiyo imechangiwa na hatua ya 
serikali kukubali mkusanyiko wa 
watu katika sherehe za kidini na 
mikutano ya kisiasa.

 India ina idadi Jumla ya watu 
milioni 21.8 walioambukizwa vi-
rusi vya corona na vifo zaidi ya 
240,000.

DW

polisi wa Israel wakikabiliana na muumini wa Kipalestina wakati ilipotokea vurugu katika msikiti wa al aqsa mjini Jerusalem juzi. Zaidi ya watu 
200 walijeruhiwa katika tukio hilo. (PICHA: AFP)

Serikali ya 
Ethiopia 
yalaumiwa
Adis Ababa DIS, ethIopIa

KIONGOZI wa kanisa la 
madhehebu ya Orthodox 
nchini Ethiopia, Abune 
Mathias, ameituhumu seri-
kali kwa kutaka kuliharibu 
eneo la Kaskazini mwa 
Tigray.

Katika matamshi yake ya 
kwanza kuhusu vita katika 
eneo hilo, Abune alisema 
vikosi vya serikali vinafanya 
kazi usiku na mchana kuu-
haribu mji huo.

Pia alilalamikia mauaji ya-
nayoendelea eneo hilo yana 
nia ya kuwaondoa kabisa 
watu wa kabila la Tigray 
katika nchi hiyo. Taarifa 
kutoka kwa kiongozi huyo 
ambayo ilitolewa kupitia 
mkanda wa video, inawak-
ilisha ukosoaji wa nadra ku-
toka kwa kiongozi wa juu wa 
kidini kuhusu mzozo katika 
eneo la Tigray, uliodumu 
kwa miezi sita.

Vikosi vya serikali ya 
Waziri Mkuu Abiy Ahmed, 
viliwaondoa wapiganaji 
wa chama cha TPLF, baada 
ya kutuhumiwa kufanya 
mashambulizi dhidi ya wa-
najeshi wake.

DW.
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safu

MADHARA YA KUJICHUBUA MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
UJIKUBALI ni 
hali ya kuri-
dhika na jinsi 
u l ivyoumbwa 

na Mwenyezi Mungu. 
Katika  imani mbalim-
bali za dini, tunaamini 
na kufundishwa kwamba 
kila alichokiumba Mwe-
nyezi Mungu ni chema, 
japo imani hii kwa muda 
mrefu sasa inaendelea 
kutoweka miongoni mwa 
wanadamu. 

Hali hiyo inatoweka ku-
tokana na baadhi ya watu 
kudhani kwamba wal-
ivyoumbwa walikosewa, 
hivyo wanahitaji kum-
rekebisha Mungu katika 
kazi yake ya uumbaji.

Ni wazi kuwa hata 
kama Mungu angelikuwa 
na upumbavu wa kiwan-
go cha chini zaidi basi up-

Enzi za unga wa Yanga, maduka ya kaya BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

s
IKU moja nili-
kuwa nazun-
gumza na baba 
yangu maongezi 

ya kawaida tu. Akaniam-
bia enzi zetu sisi chai in-
apikwa nyumbani halafu 
unatumwa sukari dukani. 
Na dakika mbili unarudi 
kutoka dukani unampa 
mama sukari na chai in-
anyweka.

Mimi kacheka. Akauli-
za unacheka nini. Nikam-
jibu ya kweli hayo baba? 
Naye akaniambia kuwa 
huwezi kuamini kwa 
sababu ninyi watoto wa 
sasa mmeanza kupata 
akili kipindi hiki amba-

umbavu huo bado ungelikuwa zaidi 
ya hekima alizo nazo mwanadamu. 
Hata  kama Mungu angelikuwa na ud-
haifu wa kiwango cha chini zaidi, bado 
udhaifu huo ungelikuwa imara zaidi 
kuliko uimara alio nao mwanadamu. 
Maana yake ni kwamba kwa vyovyote 
vile, hakuna namna ambayo mwan-
adamu atakosoa au kurekebisha kazi 
ya Mungu aliyokwisha kuifanya katika 
uumbaji wake.      

  Nayaandika haya kwa sababu 
kumezuka tabia ambazo naziona 
ni tabia mbaya kabisa kimaadili, ki-
imani, kiafya, kijamii na kiuchumi na 
zimeendelea kusambaa na kuimarika 
siku hadi siku. Tusipojirekebisha  tuta-
poteza nguvu kazi ya taifa na utaifa 
wetu  kama Watanzania na Waafrika 
kwa ujumla.

 Leo tuzungumze kuhusu tabia ya 
watu kujichubua (mkorogo kwa baa-
dhi wanawake na wanaume). Tabia hii 
ilianza kujitokeza zaidi miaka ya 1980 
katika maeneo ya watu wenye ngozi 
nyeusi. Jambo hili liliendelea kupata 
umaarufu mpaka leo watu wameona 
kwamba ni utamaduni mzuri sana. 
Hapa nitaeleza madhara yake kwa 
uchache tu ili wale wote wenye 
tabia hii wajitafakari na ikiwezekana 
waachane na utamaduni huu.

  Moja kiafya, kansa ya ngozi. Mtu 
anapojichubua anatumia njia mbal-
imbali za kutumia dawa au kemikali. 
Wako wanaomeza vidonge, kujidunga 
sindano, wanaopaka mwilini. Njia 
zote hizi zina madhara katika ngozi 
ama mwilini kwa ujumla. Wasichofa-
hamu ni kwamba katika ngozi ya bi-

nadamu kuna kitu kinaitwa melanini 
ambayo kazi yake ni kuipa ngozi rangi. 

Kubwa zaidi, melanini hii inalinda 
ngozi dhidi ya mionzi ya jua (infrared) 
ambayo ikiondolewa itasababisha 
mionzi ya jua kupiga moja kwa moja 
kwenye ngozi ya ndani na kusababi-
sha mafuta ya mwili kuchomwa na 
matokeo yake kutengeneza vidonda 
ambavyo vinatengeneza kansa, kwa 
sababu ngozi itakuwa haina uwezo wa 
kujilinda dhidi ya maambukizi yoyote.

Pili, kiuchumi. Mtumiaji anapoan-
za itamlazimu kuendelea kuzitumia 
dawa hizo ambazo ni gharama kubwa 
na pale anapoziacha rangi ya ngozi 
yake inakuwa na rangi zenye mabaka, 
kitu ambacho akitamfanya aonekane 
kama alivyokusudia. Kwa hiyo ili awe 
na mwonekano anaouhitaji, atala-
zimika kuwa mtumiaji wa kudumu, 
hivyo kutumia fedha nyingi zaidi kati-
ka kutengeneza ngozi. Wakati mwing-
ine itamlazimu kupata kansa ya ngozi 
na kuhitaji fedha nyingi zaidi kuanza 
kujitibia, ambayo pia inaweza kusaba-
bisha umauti.

Kutweza utu, mtu anapojichubua 
anaudhalilisha utu wake kwa kuto-
jikubali na kutaka kufanana na wa-
zungu, kitu ambacho ni aibu kubwa.  
Waafrika tunadhalilisha utu wetu si 
kwamba nawachukia wazungu hap-
ana lakini kwanini tusijikubali kama 
Mungu alivyotuumba? 

Nani na ni lini utafiti umeonyesha 
kuwa mtu akiwa mweupe ndiyo ana-
takuwa na mwonekano mzuri? Ni 
nani anayesema ili uwe mzuri sharti 
uwe mweupe kwani weusi hatupen-

dezi? Waafrika weusi ni lazima tulinde 
heshima na utu wetu bahati mbaya tu 
hatujatambua thamani ya ngozi yetu.

  Tulipowapinga wakoloni hatuku-
maanisha kisiasa na kiuchumi pekee 
bali hata kijamii. Tunapotamani kuwa 
wazungu wakati sisi ni waafrika tu-
najifedhehesha. Tukatae utumwa, 
tujithamini kwa sababu tumeumbwa 
kwa mfano wa Mungu. Hatuna sababu 
ya kujidhalilisha kiasi hiki. 

Nakubali kwamba dunia imekuwa 
kijiji na kwamba huu ndiyo ukisasa, 
lakini haimaanishi kila kitu tuige, 
mbona wao hawajipaki rangi nyeusi 
ili tufanane nao? Tunapaswa kuiga 
yenye manufaa kutoka kwao lakini 
hatupaswi kuiga kila jambo.

Nne, kiimani, kama nilivyotan-
gulia kueleza hapo mwanzo unapoji-
chubua unajaribu kupeleka ujumbe 
kwa muumba wako kwamba, huku-
paswa kuwa hivyo unavyoonekana na 
kwamba ulipaswa kuwa kama mzun-
gu, kitu ambacho nadhani kwa imani 
zote ni chukizo kwa Mungu.

Lazima tutambue kwamba, tul-
ishapewa thamani kubwa sana mbele 
ya Mwenyezi Mungu. Hatuhitaji ku-
pewa thamani yoyote na wanadamu 
kwa kuwa wanaouza kemikali hizo, 
ndio hao hao wanaouza dawa za kan-
sa. Kwa hiyo wanatengeneza pesa ny-
ingi sana kwa kutumia udhaifu wetu 
wa kutojikubali jinsi tulivyo.

Tano, kisaikolojia. Wale wanaoji-
chubua wakapata madhara hasa ya 
ngozi. Huwa  wanapata wakati mgu-
mu sana kukaa kwenye makundi ya 
watu wengine kutokana na walivyo-

haribika. Mara zote hukosa raha ku-
tokana na kufikiria jinsi watu wengine 
wanavyowatazama na kuwachukulia, 
hivyo wengine wanalazimika nyakati 
zote kujifunika gubigubi ili kuficha 
aibu ya mwonekano wao. Kwahiyo 
kisaikolojia wanakuwa hawako sawa.

  Baadhi vijana wa kiume nao ha-
wako mbali. Hii ni hatari sana kwa 
taifa ambalo uchumi wake kwa asil-
imia kubwa tunategemea kilimo kama 
shughuli kuu ya uzalishaji, tutalima 
kweli? Taifa litakuwa na nguvu kazi 
kweli? Tunakusudia kutengeneza 
taifa la watu wa aina gani? Kila mmoja 
wetu anapaswa kujiuliza maswali 
haya.

Ushauri wangu kwa serikali, mam-
bo haya tusiyaonee aibu hata kama 
wanaofanya ni wake au waume zetu, 
ndugu zetu tuyakemee waziwazi kwa 
kuwaelimisha juu ya madhara yatoka-
nayo na tabia hii. 

Tukiyaonea haya leo kesho hatut-
akuwa na taifa la watu wenye afya 
bora. Natambua  juhudi za serikali 
katika kuthibiti uingiaji wa kemi-
kali hizo, lakini ni ajabu tu kwamba 
hata wenye dhamana ya kuzuia nao 
baadhi yao ni watumiaji. Kwa hiyo 
serikali ikidhamilia katika jambo hili, 
naamini wananchi wataunga mkono 
vinginevyo tutakuwa na taifa la watu 
ambao hawatakuwa wanajiamini kwa 
kila jambo kwa sababu watakuwa ha-
wajikubali.
Mungu ibariki Afrika, Mungu ibari-
ki Tanzania. 0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

cho bidhaa adimu. Hakuna sukari, 
unga, mchele wala sabuni madukani. 
Hiyo ilikuwa mwanzoni mwa miaka 
ya 1980 hadi katikati.

Miaka mingi baadaye, mwishoni 
mwa miaka ya 1980 hadi miaka ya 
1990 ndiyo nilianza kumwelewa na 
kumuamini mzee nini alichokuwa 
akiongea.

Ni kwamba bidhaa zilianza kuone-
kana madukani na ilikuwa ni kweli 
sasa kinamama walikuwa wanatu-
tuma sukari dukani wakati chai im-
einjikwa. Mwanzoni ilikuwa ni kama 
miujiza hivi, lakini baadaye ikazoele-
ka.

Kwa sasa kuna baadhi ya vijana 
wanaona kama vile nchi ina mata-
tizo ya uchumi, lakini wangeuwauliza 
wakubwa wao wangewaambia kili-
chotokea mara baada ya kumalizika 
kwa Vita vya Kagera. Na wangewaam-
bia watoto wa vijana wao kuwa kulin-
ganisha na kipindi kile cha mpito, hivi 
sasa wananchi wa Tanzania wanaishi 
maisha ya raha sana. 

Ni pesa yako tu. Kipindi kile hata 
ukiwa na pesa unaweza kulala njaa na 
hasa mijini, hususan Dar es Salaam. 
Angalau hata vijijini ungeweza ku-
pata walau mihogo, mahindi, ndizi na 
vyakula vingine.

Vita vya Kagera vilipiganwa kati 
ya Tanzania kuanzia Oktoba 30, 1978 
hadi Aprili 11, 1979, kugombea Mkoa 
wa Kagera ambao Rais wa Uganda 

wakati huo, Idi Amin Dada, alidai Mto 
Kagera na baadhi ya ardhi ya mkoa 
huo ni mali yake.

Tanzania iliibuka kidedea kwenye 
vita hivyo kwa kuichakaza Uganda. 
Hata hivyo, vita ni vita. viliacha mako-
vu pamoja na uchumi kuyumba, kiasi 
cha wabongo kutangaziwa ‘kufunga 
mikanda’. 

Hali ya chakula ikaanza kuwa 
mbaya kiasi cha kupata msaada wa 
unga na mahindi kutoka nchini Mare-
kani ambao kwa kiasi kikubwa uliwas-
ukuma Watanzania na kutibu njaa, 
hadi hali iliporejea kwenye hali yake 
ya kawaida miaka kadhaa baadaye.

Unga huo si kama huu ambao tu-
naouna hivi sasa mweupe. Ulikuwa 
wa rangi ya njano. Na hata mahindi 
yake yalikuwa na rangi hiyo. Ukipika 
ugali unakuwa wa rangi ya njano. Wa-
bongo wakaupachika jina, wakauita 
‘unga wa yanga’. Unga huo ukawa 
maarufu sana kiasi kwamba hakuna 
aliyekuwa mtoto, kijana au mzee wa 
kati huo ambaye leo yupo hai akakosa 
kukumbuka hali hiyo.

Mbali na uhaba wa chakula. Kuliku-
wa pia na uhaba wa mahitaji mengine 
kama sabuni, dawa za meno, miswaki 
na vitu vingine vingi ambavyo nitaku-
ja kuvielezea siku kwenye safu hii.

Ukawekwa utaratibu ili wananchi 
wote wapate. Unga  huo ukawa hau-
pelekwi kwenye maduka ya kawaida 
ya watu binafsi. Yakaundwa maduka 

ya ushirika. Kila wananchi wa eneo 
fulani walikuwa wakijiorodhesha 
majina chini ya viongozi wao ambao 
ni wajumbe wa nyumba kumi na ku-
fungua duka. Haya ndiyo yaliyokuwa 
yakiitwa maduka ya kaya. Nia ilikuwa 
nzuri, lakini tatizo utelekezaji wake 
ukawa mbovu kiasi yakafa kifo cha 
asili.

Kila mtu anaandikisha kama ana 
mke na idadi ya watoto alio nao. We-
nye watoto wengi walipata kilo nyingi 
za unga kuliko wenye watoto wach-
ache. Unga pamoja na bidhaa zingine 
kama mchele au sukari, mafuta ya 
taa, siku vikija, vinauzwa kwa kufuata 
reja iliyopo. 

Kama ulipata wiki hii, basi mpaka 
wiki ijayo. Ukimaliza chakula chako 
mapema utajua mwenyewe.  Rushwa 
kama kawaida ilikuwapo. Wauzaji 
pamoja na wajumbe wa nyumba 
kumi hawakuwapatia wanakaya ma-
hitaji yao wakati mwingine kwa ku-
warusha hata wiki tatu, huku unga, 
mchele au sukari wakiwauzia watu 
wengine kwa kiasi kikubwa cha pesa, 
kilichoitwa mwendo wa kuruka. 

Hali hii wakati mwingine ilisababi-
sha mzozo mkubwa. Kali kuliko yote 
wakati mwingine wanakaya wanala-
zimishwa, ukinunua unga, mchele 
au sukari ni lazima ununue na ma-
haragwe, kibiriti, au kunde. Yaani ni 
lazima ununue na bidhaa ambayo 
wao wanaona haiuziki kwa urahisi au 

haina wateja wengi. Hayo maharagwe 
yaliyokuwa yanauzwa kwa lazima ni 
yale ambayo hayakuwa yanaiva kwa 
urahisi. Wakati mwingine ni lazima 
yatiwe magadi.

Wakati huo huo kulikuwa na 
magari yaliyokuwa yakisambaza 
chakula, kama unga, mchele, sukari 
yaliyoitwa Magari ya Ugawaji, siku 
yakipeleka kwenye maduka binafsi 
ambapo inakuwa ni kwa nadra sana, 
foleni yake inakuwa si ya kawaida. 
Kuna watu wanaweka mawe, makopo 
kama foleni kuanzia alfariji. Wakati 
mwingine kunakuwa na ugomvi, 
patashika nguo kuchanika ili mradi 
tu kila mmoja anataka yeye awe wa 
kwanza kupata.

Magari ya Ugawaji yakionekana 
tu, basi watu wanayafukuza ili kuona 
wataishia duka gani. Watu waliwahi 
kufukuza hadi gari la maiti wakidhani 
ni la ugawaji.

Haya ni matukio yaliyotokea huko 
nyuma hapa nchini ambayo hayatafu-
tika na kubaki kama kumbukumbu 
kwa vizazi vingi vijavyo kuona Tanza-
nia ilipokuwa wakati mwingine inapi-
tia vipindi vigumu.

Kizazi ambacho kilikutana na hali 
hiyo ambacho bado kipo, waliangalia 
na hali ya sasa, pamoja na kusikitika, 
wakikutana na kusimualia vimbang-
wa walivyokuwa wanakutana navyo, 
wanaichukulia hali jinsi ilivyokuwa ni 
kama burudani iliyotikisa.



umbani kwake kwa mara ya pili. 
Mara ya kwanza ilikuwa kuja kum-
wona rafiki yake kwa sababu alikuwa 
hajaonana naye miaka mingi.

Safari hii aliamua kuja tu kumtem-
belea.

“Yaani Donald sikuelewi. Leo 
umenipigia simu ghafla tu kuniam-
bia uko njiani unakuja, halafu huyu 
hapa, vipi?”

“Tulia kwanza tutaongea.”
Sadiki alicheka. halafu akase-

ma “Au tayari watoto wa uswazi 
washakuchangana?”

Donald ilikuwa bado kidogo 
aangue kicheko. Lakini alisita. Haku-
taka kumuonyesha rafiki yake kuwa 
yuko karibu na ukweli.

Ilikuwa baada ya dakika tano tu, 
ndipo Donald alipomwambia Sadi-
ki ampigie simu Tausi kuwa yuko 
kwake.

“Kwani wewe ulishindwa kumpigia 
au kumwambia kuwa unakuja?”

“Hapana. Ila wiki iliyopita tulion-
gea. likuwa anataka nimuongezee 
pesa ya matibabu. sasa nimekuja 
kumuangalia kama amepona. Na si-
kutaka kumwambia. Nilitaka nimsh-
tukize tu kuwa nipo hapa.”

“We Tausi njoo hapa nyumbani 
kwangu.”

“Kuna nini wewe kama Sadiki?”
“Utakuja kuona huku huku.”
“Mhh, we nawe kwa vituko. Haya 

nakuja. Na uniitie jambo la maana.”
“Hakai mbali?” Donald aliuliza.
“Mtaa wa pili hapo. Muda si mrefu 

utamuona. Ndiyo atakuwa shemeji 
nini?”

“We nawe Sadiki acha mambo 
yako. Mimi nimeshakwambia ni 
‘mgonjwa wangu’, nimekuja kumuo-
na.”

“Siku ile alipigika kweli kweli, ku-
kosa wewe sijui ingekuwaje. Na sijui 
kama angepata pesa ya kwenda ku-

jibia. Labda ndugu zake wangechang-
ishana.”

Dakika kumi baadaye walisikia 
hodi. Ilipigwa kwa kugongwa mlango 
na maneno pia.

Wala hala haikuihitaji kitu cho-
chote kujua kuwa ilikuwa ni sauti ya 
Tausi. Hata Donald alishaanza kuifa-
hamu kwa mbali.

“Karibu pia mlango uko wazi.”
Tausi aliingia. Awali alionekana 

kama kuna kitu alitaka kusema, la-
kini ghafla alikuwa mpole.

Hakutegemea kuuona ugeni ule 
pale muda ule. Alivaa kijora na viatu 
vya kawaida tu. Nywele zake alisuka 
mabutu.

Alishindwa kusema chochote. 
Donald naye alishindwa kumkaribi-
sha.

“Karibu.” Sadiki alisaidia. Tausi 
alibaki amesimama. Hakujua akae au 
aendelee kusimama.

“Kaa hapo.” Sadiki aliendelea kusi-
mamia shoo ya watu ambao waliku-
wa hawaongei.

“Ka’Sadiki yaani umenikurupusha 
huko, sijaoga, sijabadilisha nguo, 
nilivyokuwa ndiyo hivi hivi jamani. 
Si ungeniambia ili angalau nikaoge tu 
jamani?”

“Si mimi Tausi. Aliyekuita ni huyu 
hapa. Mi mjumbe tu. Na siku zote 
Mjumbe hauawi.”

“Samahani Tausi. Mimi ndiye nili-
yekwita.” Donald alidakia.

“Na niliyemwita ni Tausi. Tausi 
kama yeye bila kujali yukoje na 
amevaa nini. Hata ungekuja ume-
vaa gunia wala nisingejali.” Alisema 
na kusababisha vicheko kutoka kwa 
wenzake.

“Usijali, kuna siku nitakwambia 
mapema kuwa nakuja, na kukuachia 
masaa ya kujipamba kama malkia.” 
Baada ya kumaliza maneno hayo vi-
cheko vilizidi.

“Ni hivi Tausi, mimi nimekuja 
kukuangalia tu mgonjwa wangu. 
Unaendeleaji?”

“Mimi nimeshapona. Nashukuru 
sana kwa msaada wako kusema kwe-
li. Mimi sikutegemea hili. Nakushuru 
sana.”

“Tuachane na hayo. Pesa zako za 
mchezo umeshalipwa?”

Ndipo Tausi alipokumbuka kuwa 
alishawahi kumwambia kuwa anadai 
pesa zake na mchezo ambazo ndizo 
zilikuwa amlipe dada aliyekuwa ana-
pigana naye, Tatu.

“Nusu nimelipwa, zingine bado.”
“Sasa kwa nini huwa mnacheza 

michezo ambayo hamlipani?”
“Kaka yangu we acha tu. Unajua 

sisi wanawake wakimwona mwen-
zao mnyonge ndiyo wanafanya 
hivyo. Wale wakorofi thubutu. Sisi 
ambao ukorofi wetu ni wa midomo 
tu tunadhulumiwa.”

“Kifupi Tausi nahitaji au napenda 
kama utakuwa na nafasi, Jumapili 
ijayo kama hutojali nije kukuchukua 
pamoja na Sadiki. Nataka twende 
sehemu moja tulivu kusherehekea 
mimi na rafiki yangu Sadiki kukutana 
baada ya miaka mingi. Nimesoma 
naye huyu. Na nimekuchagua wewe 
kwa sababu ni kama nimeshaanza 
kukuzoea, tangu siku ile pale kwenye 
ugomvi.”

Tausi hakupinga. Alijiona mwenye 
bahati kubwa. Akimwangalia kijana 
yule alionekana kama ni mtu mka-
rimu, mcheshi na mwenye uwezo.

Hata alipoondoa Tausi hakulala 
usiku. Alimuwaza na kumuota pia. 
Akakumbuka pia alivyopewa kiasi 
cha shilingi laki tatu wakati wanaaga-
na.  Yeye ni mtoto wa kike. Aliziona 
dalili zote ya upendo kwake ndani ya 
kijana yule ambazo hajazidhihirisha 
wazi.

 Itaendelea Jumapili

Na Adam Fungamwango, (0716 

350534)

“Vipi mbona kama huna furaha na 
mimi?”

“Nimekwambia naumwa wewe 
nenda kwenu, leo sijisikii vizuri.”

“Kama hujisikii vizuri mimi nipo 
hapa kwa ajili ya kukuliwaza.”

“Nimekwambia sitaki kuliwazwa. 
Mtu analiwazwa akiwa amechoka, 
siyo kuumwa, unasikia Doris.”

“Basi naondoka.”
“Nenda.”
Zilikuwa sauti za wapenzi wawili. 

Donald na Doris.  Doris alikuwa 
amepigiwa simu na mama Donald, 
Eva. Mama ambaye alichangia sana 
kupatikana kwa Doris, msichana 
mrembo na msomi ili awe mkwewe 
alimwita baada ya kijana wake kuse-
ma kuwa ni mgonjwa.

“Mwenzako leo hajisikii vizuri, sasa 
yuko peke yake, njoo umuangalie ki-
dogo, nadhani anaweza kuwa sawa 
kidogo akikuona.”

Doris alikmbuka taarifa aliyopewa 
na mkwewe mtarajiwa.

“Mama Donald kanifukuza. Alise-
ma huku akiangua kilio.”

“Kwa nini?”
“Sijui, kaniambia niondoke.”
“Hivi huyu mwana ana wazimu? 

We Donald kwa nini unamfukuza 
mwenzako?”

“Yeye mwenyewe ndiye aliyeni-
uliza niondoke? Mimi nikamwambia 
ondoka, Sasa hilo ni kosa?”

Doris, msichana mrembo na 
msomi anayetoka kwenye familia 
ya kitajiri, pamoja na kuhitajiwa na 
wanaume wengi wenye nyadhifa 
mbalimbali na wafanyabiashara 
wakubwa, alitokea kumpenda Don-
ald kijana mnatashati ambaye naye 
ametoka kwenye familia ya kitajiri.

Kijana anaonekana kama haelewe-
ki na hana msimamo. Hakumchagua 
Doris, ila ameletewa na wazazi wake 
kwa sababu ya kumlinda na kum-
fanya awe na utulivu na moyo kwa 
sababu tayari wameshamkabidhi 
kuendesha kampuni yao.

“Mama mimi naumwa. Yeye aende 
tu, nikishapona aje. Mimi nataka 
niwe peke yangu hasa wakati huu 
siku sawa. Huwa napenda nikiumwa 
niwe peke yangu kwanza.”

“Sasa ukimuoa itakuwaje?”
“Hapo sasa nitakuwa nimeshaoa, 

lakini kwa sasa aniache kwanza. Ke-
sho nikipona nitakupigia uje.” Don-
ald alimwambia Doris ambaye al-
ionekana kujisikia vibaya.  Hakuzoea 
kuambiwa hivyo na mwanamume 
yeyote. Hakuna mwanamume am-
baye anaweza kumwambia mwa-
namke kama Doris nenda. Hata 
hivyo, Doris alivumilia kutokana na 
kumpenda mno Donald.

*************************
Sadiki alimkaribisha Donald ny-

“Usijali, 
kuna siku 
nitakwam-
bia mape-
ma kuwa 
nakuja, na 
kukuachia 
masaa ya 
kujipamba 
kama mal-
kia.” Baada 
ya kumaliza 
maneno 
hayo 
vicheko 
vilizidi.

Sumu ya Mapenzi-5
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KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa.
Donald, Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. Anakabidhiwa 

kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia 
anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose 
hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.
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MSANII wa muziki wa Taarab, Isha Mashauzi, amese-
ma kitendo cha kuachwa na mume wake anakichukulia 
ni jambo lililopangwa na Mungu.

Amesema yeye na aliyekuwa mume wake, waliku-
tana Visiwani Zanzibar  na waliishi katika ndoa kwa 
mapenzi mazito.

“Nilifukuzwa nyumbani na mama baada ya kukutwa 
na rafiki yangu aliyekuwa amelewa, nikaenda kuishi 
Zanzibar, huko nilimpata baba mtoto wangu na baada 
ya hapo ndiyo ikabidi nirudi nyumbani tena kwa ajili 
ya ndoa, ingawa ndoa haikua riziki” ameeleza Isha 
Mashauzi.

isha Mashauzi akuMbuka ndoa yake

JUHUDI za kumchomoa mwanamuziki wa 
kizazi kipya, Gigy Money, katika kifungo cha 
miezi sita zinaendelea kwa kasi, sasa barua 
nzito imepelekwa Baraza la sanaa Tanzania 
(BASATA) kuomba afunguliwe.

Katibu Mkuu wa Chama cha Muziki wa 
Kizazi Kipya, Samwel Mbwana ‘Braton’ 
amesema wamewaandikia BASATA kuhusu 
kuachiwa kwa msanii Gigy Money.

“Suala la Gigy Money lipo wazi na lipo 

mikononi mwa BASATA, tulishapeleka barua 
na tumewaomba pia tunategemea watalipa-
tia ufumbuzi,” amesema.

Januari 5, mwaka huu, Gigy Money alihu-
kumiwa na BASATA kutojihusisha na masuala 
ya sanaa kwa muda wa miezi 6 na faini ya 
Sh. milioni moja kwa  kosa la ukiukwaji wa 
maadili.

serikali yakubali yaishe
BAADA ya kuwapo na mvutano mkali 

kuhusu kanuni mpya inayoruhusu ku-
hakikiwa kazi za wasanii, Serikali  imeamua 
kusitisha utekelezaji wa kanuni hiyo.

Uamuzi huo umetolewa jana na Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

Innocent Bashungwa, baada ya kukutana na 
wadau wa muziki nchini wakiwamo wasanii 
mkoani Dar es Salaam.

Awali Basata ilitoa agizo la kukagua nyim-
bo za wasanii kabla hazijapelekwa kwenye 
redio, televisheni na majukwaa mbalimbali.

GiGy Money

=====================

===================

aendelea kusota
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kumchukua de Gea
ROME, Italia

K
OCHA mpya wa AS Roma, Jose 
Mourinho anamwania golikipa 
wa Manchester United, David 
de Gea.

Baada ya kutangazwa kama kocha 
mkuu wa timu hiyo ya Serie A, Mour-
inho tayari ameanza kuweka mipango ya 
msimu ujao, na anatazamia kumleta De 
Gea kutoka Ligi Kuu England.

Kwa mjibu wa TodoFichajes, Mour-
inho mwenye umri wa miaka 58 anaji-
panga kukamilisha uhamisho wa De Gea, 
ambaye anaweza kuruhusiwa kuondoka 
msimu ujao.

De Gea amepoteza nafasi yake kama 
golikipa namba moja dhidi ya Dean Hen-
derson, licha ya United kudaiwa wapo 
tayari kuendelea na golikipa huyo.

Ripoti zinasema kuwa dau la euro mil-
ioni 25 linaweza kutosha kabisa kumsajili 
nyota huyu wa zamani wa Atletico Ma-
drid, wakati kikosi cha Ole Gunnar Sol-
skjaer kikiwa na mpango mkubwa wa ku-
punguza bajeti ya malipo ya mshahara.

LONDON, England 

KLABU ya Arsenal inaripoti-
wa kuwa inafikiria kumsainisha 
mkataba mpya mlinzi wake, 
David Luiz.

Mkataba wa sasa wa nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 
34 kuendelea kuwapo hapo 
dimbani Emirates unafikia 
tamati Juni mwaka huu, huku 
uamuzi wa mwisho juu ya ha-
tima ya nyota huyo ukitarajiwa 
kuwa utasubiri 2020/21.

Lakini kwa mujibu wa chanzo 
cha habari cha Brazil, Arsenal 
wanapima maamuzi yao ikiwa 
ni sahihi kumwongezea mka-
taba beki huyu kuendelea ku-
wapo hadi angalau Juni, 2022.

Hata hivyo, staa huyo pia 
amekuwa akihusishwa na 
klabu kadhaa ikiwamo Benfica 
na Fenerbahce, wote wakiwa 
wanafuatilia kwa ukaribu 
mwenendo wa hatima ya mka-
taba wake.

Luiz amekuwa na kip-
indi kigumu akipata majeraha 
kadhaa msimu huu, lakini 
amecheza kwenye mechi 30 za 
michuano yote msimu huu chini 
ya Mikel Arteta, akifanikiwa 
kuona lango mara mbili.

Mlinzi huyo alishindwa 
kuwapo kwenye kikosi chake 
dhidi ya Villareal katika mechi 
ya pili ya  nusu fainali ya Ligi 
ya Europa akiwa na jeraha la 
paja.

Arsenal walitolewa kwenye 
michuano huyo ya Ligi ya 
Europa baada ya kutoka suluhu, 
huku mchezo wa kwanza waki-
fungwa 2-1.

Mourinhoarsenal 
wafikiria 
kumbakiza 
David Luiz

MADRID, Hispania 

KLABU ya Real Madrid iko tayari kumuu-
za, Eden Hazard msimu huu wa kipindi cha 
majira ya joto, kwa mujibu wa Marca. 

Real Madrid ilitumia pauni milioni 130 
kumsajili Hazard kutoka Chelsea mnamo 
mwaka 2019, lakini ameshindwa kuonye-
sha makali yake.

Hazard, ambaye amekuwa nje kwa ma-
jeraha msimu huu, alianza katika kichapo 
cha 2-0 kutoka kwa Chelsea Jumatano kwe-
nye mchezo wa nusu faianali ya pili ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo alikasirisha mashabiki 
wengi wa Los Blancos baada ya kamera 
za runinga kumnasa akicheka na kufanya 
mzaha na mchezaji mwenzake wa zamani 
wa Chelsea, Kurt Zouma dakika chache 
baada ya filimbi ya mwisho.

Hazard tangu wakati huo ameomba 
msamaha kwa mwenendo wake, lakini 
kwa mujibu wa Marca, uongozi wa Madrid 
umeamua uko tayari kusikiliza ofa kwa 
msimu huu wa joto.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Los Blancos 
hao wako tayari kumruhusu Hazard aon-
doke kwenye dirisha lijalo la uhamisho 
ikiwa watapata dau la euro milioni 50.

real yamweka 
sokoni hazard 
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ToNeY aWiNDWa  
LEICESTER City na Everton ni miongoni 

mwa klabu zinazojiandaa na mchakato 
wa kumsajili mshambuliaji wa Brentford, 
Ivan Toney mwenye umri wa miaka 25. 
(Athletic)

baLe KUbaKia SPUrS
MWENYEKITI wa klabu ya Tottenham, 

Daniel Levy atampa kocha ajaye wa 
klabu hiyo nafasi ya kumsainisha tena 
mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale 
mwenye umri wa miaka 31, kwa mkopo 
kutoka Real Madrid kwa msimu wa 2021-
22.

SaNcho SaFari imeiVa
KLABU ya Borussia Dortmund itam-

wachia mchezaji wa kimataifa wa Eng-
land, Jadon Sancho mwenye umri wa mi-
aka 21 kuondoka klabuni hapo kwa kitita 
cha pauni milioni 87.(Mail)

haaLaND NJia PaNDa
MTENDAJI Mkuu wa klabu ya Borussia 

Dortmund, Hans-Joachim Watzke amere-
jelea msimamo wa klabu kuhusu msham-
buliaji wa Norway, Erling Braut Haaland 
ambaye amekuwa akihusishwa na Man-
chester United, Liverpool, Manchester 
City, Chelsea, Barcelona na Real Madrid- 
hatauzwa. (Metro)

NeWcaSTLe, aTaLaNTa ViTaNi 
NEWCASTLE United na Atalanta zimeo-

nyesha nia ya kutaka kumsajili mlinzi wa 
Vitesse Arnhem, Danilho Doekhi mwenye 
umri wa miaka 22, ambaye pia anahu-
sishwa na taarifa za kutolewa ‘macho’ na 
Norwich City. (De Telegraaf)

LeWaNDoWSKi SoKoNi
WAKALA wa Robert Lewandowski, Pini 

Zahavi anajiandaa kutia msukumo kwa 
Bayern Munich kumpa mkataba mpya 
mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Po-
land au kumuuza katika klabu ambayo 
itaweza kmmudu dau lake. (Bild)

YoUNG KUreJea WaTForD
KLABU ya Watford imefanya ma-

wasiliano na Inter Milan juu ya mlinzi wa 
England, Ashley Young mwenye umri wa 
miaka 35, kuhusu kurejea kwenye klabu 
hiyo, ambako alianzia kucheza. (Watford 
Observer)

UNiTeD KUWeKWa SoKoNi
FAMILIA ya Glazer inaweza kush-

awishiwa kuiuza Manchester United, na 
inasemekana klabu hiyo itauzwa kwa 
dau la pauni bilioni nne. (Times, subscrip-
tion required)

LiNGarD aTaKiWa Nice

KLABU ya Nice ya Ufaransa, imeende-
lea kuonyesha nia ya kumsajili kiungo 
wa kati wa Manchester United, Jesse Lin-
gard baada ya kumkosa alipojiunga kwa 
mkopo West Ham. (Sky Sports Italia)

Schar mambo SaFi
NEWCASTLE United ina nia ya kum-

wongeza mkataba mchezaji wa kimataifa 
wa Uswisi, Fabian Schar mwenye umri wa 
miaka 29. (Northern Echo)

SPUrS YamFUaTa aaroNS
KLABU ya Tottenham Hotspur ime-

jaribu kufanya mawasiliano kwa ajili ya 
mchezaji wa Norwich na mlinzi wa Eng-
land anayechezea kikosi cha umri wa 
chini ya miaka 21, Max Aarons mwenye 
miaka 21. (Football Insider).

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

KWa UFUPi

PARIS, Ufaransa

N
YOTA wa PSG, Ney-
mar yupo tayari 
kuongeza mkataba 
mpya wa kuitumkia 

klabu hiyo, kwa mujibu wa 
jarida la la L’Équipé.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
Neymar yupo tayari kusaini 
mkataba mpya na atafanya 
hivyo ndani ya siku chache 
zijazo.

Makubaliano hayo baina 
ya pande mbili

 yamefikiwa miezi 
iliyopita na

 imethibitishwa kuwa 
mchezaji huyo atasaini

 mkataba mpya 
utakaomweka klabuni

 hapo hadi Juni, mwaka
 2026.

Mshahara wa Neymar 
utakuwa euro milioni 30 kwa 
miaka mitano, pia atapata 

‘bonasi kubwa’ endapo PSG 
itashinda Ligi ya Mabingwa Ul-
aya katika miaka ijayo wakati 
akiwa katika timu hiyo.

PSG pia wanaandaa tanga-
zo kubwa la kusherehekea 
kumtambulisha mshambuliaji 
huyo kuendelea kusalia jijini 
Paris.

Hata hiyo, bado 
makubaliano hayajafikiwa juu 
ya kumbakisha Kylian Mbap-
pe na mazungumzo yanaen-

delea ili aongeze mkataba 
wake. 

PSG inatajwa pia kuwa 
katika mipango ya kumsajili 
mshambuliaji wa Liverpool 
na Timu ya Taifa ya Misri, Mo-
hamed Salah.

Nyota huyo wa zamani wa 
AS Roma amekuwa katika 
kiwango cha juu msimu huu, 
akifunga mabao 29 kwe-
nye mechi 49 alizocheza na 
mashindano mbalimbali.

22

   Mshambuliaji huyo raia wa Brazil anatarajiwa 
kusaini mkataba mpya wa miaka...

Neymar akubali 
kuitumikia PSG
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Na Mwandishi Wetu

B
ONDIA Mtanzania Has-
san Mwakinyo, anatak-
iwa kuwa mwangalifu 
katika pambano lake 

la kuwania ubingwa wa Afrika 
(ABU) wa uzito wa Supewelter 
dhidi ya mpinzani wake, Bren-
don Denes kutoka Zimbabwe 
litakalofanyika Mei 28, mwaka 
huu kwenye Ukumbi wa Next 
Door Arena, Masaki jijini Dar es 
Salaam.

Hali hiyo inatokana na rekodi 
za mpinzani wake ambaye mpa-
ka sasa amepigana mapambano 
nane na kushinda yote huku 
mapambano matano akishinda 
kwa knockout (KO).

Rekodi zinaonyesha bondia 
huyo hatabiriki kwani amekuwa 
akishinda kwa KO katika raundi 
tofauti na hivyo anaweza kumpa 

shida Mwakinyo katika  pam-
bano lao lililoandakiwa na kam-
puni ya Jackson Group Sports 
ambapo  mashabiki watalipa Sh. 
50,000 kwa viti vya kawaida na 
Sh. 200,000 kwa viti maalum.

Tikieti hizo zinapatikana kupi-
tia  ‘app’ za nilipe na ontapp.

Rekodi hizo zinaonyesha 
kuwa Brendon  ameweza

 kushinda katika raundi ya
 sita dhidi ya bondia,

  Mikka Shonena katika
 pambano lililofanyika 

Desemba 12, mwaka jana
 kutwaa ubingwa wa

 Afrika 
wa WBF.

Kabla ya hapo, alitwaa ub-
ingwa wa WBO katika raundi ya 
11 dhidi ya Limbani Chikapa wa 
Namibia, pambano likifanyika 
kwenye ukumbi wa Windhoek 
Country Club Resort, Windhoek 
Septemba 28, mwaka juzi. Pia 

aliweza kushinda katika raundi 
ya kwanza, nne na pili katika 
mapambano mengine.

Rekodi za Mwakinyo zinao-
nyesha mara  nyingi ameshinda  
kati ya raundi ya kwanza na 
tano katika mapambano yake 
12 ambayo yote ameshinda kwa 
KO. Pia Mwakinyo ameshinda 
mapambano sita kwa pointi na 
kupoteza mawili tangu aanze 
kuzichapa.

Kwa upande wake, Mwakinyo 
amesema kamwe hatishwi na 
bondia huyo zaidi ya kujiandaa 
vyema ili kuweza kushinda ub-
ingwa huo. Mwakinyo alisema 
kwa sasa anajiandaa vyema na 
pambano hilo na lengo lake 
kuendeleza ushindi ili kutawala 
katika mchezo huo.

“Nipo katika mfungo wa Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhan, lakini 
si kigezo cha kuacha kufanya 

mazoezi, bado naendelea tena 
kwa nguvu zaidi, lengo langu ni 
moja tu, kuwapa raha Watanza-
nia kwa ushindi,” alisema Mwak-
inyo.

Bondia huyo aliweka wazi 
ameongeza muda wa kufanya 
mazoezi ili kujiimarisha na 
kuwa kwenye nafasi ya kukabili-
ana vyema na mpinzani wake 
huku akisema pia kamwe hawe-
zi kumdharau.

Mbali ya pambano hilo, bond-
ia Ibrahim Class naye atazichapa 
na Sibusiso Zingangwe wa  Afri-
ka Kusini wakati Shaaban Jongo 
atachuana na Mnigeria, Olanre-
waju Durodora  wakati Mbulgar-
ia Pencho Tsvetkov atazichapa 
na Mmalawi Limbani Lano huku 
nyota wa kike kutoka Bulgaria, 
Joana Nwametue ataonyeshana 
kazi na Mzimbabwe Chiedza 
Namakoma.

Mwakinyo atahadharishwa
akijiandaa kuMvaa Brendon

Vijana 
watakiwa 
kuthamini 
sanaa
Na Daniel Sabuni, ARUSHA.

VIJANA wameshauriwa kuchangam-
kia fursa za ajira zilizopo kwenye sanaa 
ili waendeleze na kumudu maisha yao 
ya kila siku wakati wakisubiri ajira za 
fani walizosomea badala ya kuzurura au 
kukaa vijiweni.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa Utama-
duni wa Jiji la Arusha, Benson Maneno 
wakati akizindua tamthilia ya Inspekta 
Uchwara, yenye malengo ya kuelimisha 
jamii kuhusiana na ajali za barabarani na 
watembea kwa miguu.

Maneno altoa pongezi kwa kundi la vi-
jana 40, linalofahamika kwa jina la “Wor-
riors from the East” kwanza kujiajiri 
kupitia sanaa ya tamthilia ya maigizo 
na kuwashawishi Watanzania wapende 
bidhaa za ndani badala ya kuangalia 
tamthilia za nje zinazotafsiriwa kwa 
lugha ya kiswahili.

“Naomba vijana tuige mambo mazuri 
ya vijana wenzetu kama hawa, wana 
bendi yao na wanapoimba muziki wana-
lipwa, leo wameingia mkataba na Ndago 
Tv ili kufikisha ujumbe kwa jamii kupitia 
tamthilia yao inayohusu watembea kwa 
miguu, watapata pesa na maisha yataen-
delea, tusibweteke,” alisema Maneno.

Alikishauri kikundi hicho kushawishi 
Watanzania kupitia tamthilia za vicheke-
sho, watembelee vivutio kwenye hifadhi 
za Taifa ili kuimarisha sekta hiyo ambayo 
imeathiriwa na ugonjwa wa Corona.

Naye Kiongozi wa kundi hilo, Lwanda 
Magere alisema kikundi chao ambacho 
kilianzishwa mwaka 2003 kimeweza 
kukidhi mahitaji ya familia na maisha 
yao kwa ujumla kutokana na fedha wa-
nazopata kwa kutumbuiza katika hafla 
na sherehe mbalimbali.

Washiriki wa kozi Iliyoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) kwa ajili ya Watathimini wa Waamuzi na Utengenezaji wa Zana za 
kufundishia, wakiwa kwenye picha ya pamoja na wakufunzi wao. Kozi hiyo ilikuwa ya siku tano na ilifanyika kwenye ofisi za TFF zilizoko 
Karume Ilala jijini Dar es Salaam. PICHA: TFF

Na Adam Fungamwango

VITA kubwa ya kugombea 
kupanda Ligi Kuu Tanzania 
Bara ipo kwenye Kanda ya Ziwa 
kwa timu za Geita Gold ya Gei-
ta na Pamba ya jijini Mwanza  
kutokana na kuendelea kushin-
da mechi zao, huku zikifuku-
zana.

Ijumaa iliyopita, timu zote 
zikiwa nyumbani zilipata ushin-
di wa bao 1-0 na kuendelea 

kujiimarisha katika mbio za ku-
panda daraja kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara katika msimu 
ujao wa 2021/22.

Pamba iliichapa Kitayosce 
bao 1-0, huku Geita Gold ikii-
dungua Rhino Rangers goli 
1-0 kwenye mechi za Kundi 
B, huku ikishuhudia Kundi A, 
tayari Mbeya Kwanza ikiwa ime-
shapanda daraja. Kwa matokeo 
ya timu hizo ni kwamba Geita 
Gold inaongoza kundi hilo ikiwa 

na pointi 34, huku Pamba ikishi-
ka nafasi ya pili baada ya kufiki-
sha pointi 33, kila timu ikicheza 
mechi 15, zikiwa zimebakisha 
mechi tatu kila moja.

Moja kati ya timu hizo inata-
rajiwa kupanda Ligi Kuu, ina-
kayobaki itakwenda kucheza 
mechi ya mtoano.

Iwapo Pamba itapanda 
haitokuwa mara ya kwanza 
kwani ni timu maarufu nchini  
iliyocheza Ligi Kuu Bara miaka 

ya 1980 na kuleta upinzani  
mkali,  ikizalisha wachezaji    wengi  
waliokwenda  kuzichezea  Sim-
ba na Yanga baadaye, ikater-
emka mwanzoni mwa miaka ya 
1990.

Itakuwa ni mara ya kwanza 
kwa Geita Gold kupanda na 
mara mbili mfululizo ilishindwa 
kufanya hivyo ikifungwa kwe-
nye mechi za mchujo, msimu  
uliopita ikifungwa na Mbeya 
City.

Vita ya Pamba, geita hapatoshi

Simba Queens 
yazidi kung’ara
Na Saada Akida

MABINGWA watetezi, Simba Queens 
wameendelea kujiimarisha kileleni 
baada ya kuifunga Kigoma Sisterz ma-
bao 4-2 katika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake iliyochezwa juzi kwenye Uwan-
ja wa Mo Arena jijini Dar es Salaam.

Ushindi huo umeifanya timu hiyo in-
ayofundishwa na Kocha Mkuu, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’ kufikisha pointi 48 baada 
ya kushuka dimbani katika michezo 18.

Nafasi ya pili katika msimamo wa ligi 
hiyo inashikiliwa na watani zao, Yanga 
Princess yenye pointi 44, lakini wana 
mechi moja mkononi huku JKT Queens 
ambayo pia ina nafasi ya kutwaa ubing-
wa inafuata ikiwa na pointi 42.

Tayari Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), imeshatangaza kuishusha ma-
daraja mawili ES Unyanyembe ya Tabo-
ra baada ya kushindwa kutokea uwanja-
ni katika mechi dhidi ya Yanga Princess 
mwezi uliopita.

Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania inat-
arajiwa kumalizika ifikapo Mei 17, mwa-
ka huu na bingwa mpya mwakani ata-
shiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake.



  Ni baada ya kuahirishwa, kisa Yanga kugomea mabadiliko ya muda...
 Na Saada Akida

PAMBANO la marudiano la Ligi Kuu Tanza-
nia Bara lililotarajiwa kuwakutanisha watani 
wa jadi nchini lililokuwa linasubiriwa kwa 
hamu na mashabiki wa soka ndani na nje ya 
nchi, limeahirishwa.

Hatua hiyo ilitangazwa na Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) baada ya kutokea sintof-
ahamu iliyosababisha kusogezwa kwa mch-
ezo huo kutoka muda uliopangwa saa 11:00 
jioni hadi saa 1:00 usiku. 

TFF, kupitia kwa msemaji wake, Clifford 
Mario Ndimbo, ilitoa taarifa ya kusogezwa 
kwa mchezo huo, huku ikidai kwamba ni 
maagizo kutoka Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo bila kutoa ufafanuzi.    

Muda mfupi baada ya taarifa hiyo ya TFF, 
Yanga ilitoa taarifa ya kupinga kusogezwa 
mbele kwa pambano hilo kwa madai kwam-
ba limekiuka kanuni za uendeshaji wa Ligi 
Kuu.

Pamoja na kupinga, timu hiyo yenye makao 
yake makutano ya Twiga na Jangwani, jijini 
Dar es Salaam, ilisisitiza kupitia taarifa yake 
kwa vyombo vya habari kwamba itapeleka 
timu muda uliokuwa umepangwa awali.       

TFF ilitangaza mabadiliko hayo saa nane 
mchana (saa tatu kabla ya muda wa awali wa 
kuanza mechi), baada ya kupokea mwongozo 

kutoka katika Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.

Yanga ilisema imepokea kwa masikitiko 
taarifa hiyo ya mabadiliko ya muda wa kuan-
za kwa mchezo yaliyotolewa na TFF kwa 
madai kwamba yanakwenda kinyume cha 
Kanuni ya 15 (10) ya Ligi Kuu inayohusu tara-
tibu za mchezo.

“Mabadiliko yoyote ya muda wa kuanza 
kwa mchezo yatajulishwa ipasavyo kwa 
pande zote husika za mchezo angalau saa 24 
kabla ya muda wa awali,” taarifa ya Yanga ili-
nukuu kanuni hiyo.

Iliongeza kwa kutokana na kanuni hiyo, 
iliweka msimamio wake kwamba itapeleka 
timu uwanjani muda uliokubaliwa awali na 
kutaka Bodi ya Ligi na TFF kuendesha ligi 
kwa kuzingatia na kuheshimu kanuni zi-
lizowekwa.

Kama ilivyokuwa imeahidi, Yanga iliingia 
uwanjani hapo saa 10:18 jioni wakitumia geti 
la nyuma ya uwanja huo ambalo kawaida 
hutumiwa na waandishi wa habari wakiwa 
wanakwenda kwenye chumba maalum cha 
mikutano.

Baada ya basi kuwasili, walioanza kushuka 
ni benchi ya ufundi likiongozwa na Kocha 
Mkuu Nasreddine Nabi halafu wakafuatia 
wachezaji na kiungo, Feisal Salum ‘Fei Toto’ 
akiwa wa mwisho kuteremka katika basi hilo.

Baada ya hapo, timu iliingia uwanjani na 

wachezaji wake kufanya mazoezi kisha kwen-
da kwenye vyumba vya kupumzikia kusubiri 
muda wa mchezo. Baada ya muda huo kufika, 
timu iliingia uwanjani na kusubiri kwa muda 
wa dakika 30. 

Kikosi cha Yanga kiliondoka uwanjani 
hapo saa 11:48 jioni baada ya kikao cha muda 
mfupi kilichoendeshwa na viongozi wa Yanga 
akiwamo mwenyekiti, Dk. Mshindo Msolla.

Simba nayo iliingia uwanjani majira ya saa 
11: 23 kwa basi maalum la timu hiyo ikiongo-
zwa na Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes, 
alikiongoza kikosi chake uwanjani kwa ajili 
ya kufanya mazoezi mepesi ya kujiandaa na 
mchezo huo ambao ulitarajiwa kutoa mwele-
keo katika mbio za kuwania taji la ligi hiyo.

Wakati wakiendelea na mazoezi hayo me-
pesi, lilitolewa tamko kwamba mechi hiyo 
imeahirishwa. 

Hadi tunakwenda mitamboni, hakuna 
taarifa yoyote ya wizara, bodi ya ligi na TFF 
kuhusu hatima ya mchezo huo ambao unazi-
husu timu mbili kongwe katika soka nchini, 
zenye ushindani na wingi wa mashabiki.

Kwa upande wa Simba, wenyewe walise-
ma hawakuwa na shida na kueleza ubora wa 
kikosi chao watacheza muda wowote wataka-
oambiwa na wasimamizi wa soka.

“Simba iko tayari kucheza hata usiku wa 
manane, kwa kuwa TFF na wizara wamese-
ma, tuko tayari, raha ya kiporo ukile usiku 

kabla ya hakujakuchwa,” Mkuu wa Idara 
ya Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji 
Manara alisema.

Juma Mkamba, mwanachama wa Simba 
wa Tawi la Pambanano mwenye kadi namba 
250  alisema hawaoni tatizo lolote kwa mab-
adiliko hayo kwa sababu muda wowote wa-
naweza kucheza na kupata matokeo mazuri.

“Kwa upande wetu hatuna presha na huo 
muda ukizingatia tumecheza mechi zetu jioni 
na hasa saa 1:00 usiku na tukapata matokeo 
mazuri, hao wanaolalamika ni kutokana 
na imani na mashaka ya timu yao,” alisema 
Mkamba.

Wakati sintofahamu hiyo ikiendelea, la-
kini kikosi cha Yanga kikiwa kinaendelea na 
mazoezi mepesi ya kupasha mwili, baadhi ya 
mashabiki wa klabu hiyo walianza kuondoka 
uwanjani na kurejea majumbani kwao.

Uamuzi wa kuondoka ulitokana na ku-
wapo kwa madai kuwa uongozi wa timu yao 
unajiandaa kuiondoa timu hiyo uwanjani 
baada ya kuendelea na msimamo wa kuto-
bariki mabadiliko ya muda wa kuanza kwa 
mchezo huo wa kiporo.

Simba ndio vinara wa ligi hiyo wakiwa na 
pointi 61 baada ya kucheza mechi 25 waki-
fuatiwa na Yanga yenye pointi 57 lakini ime-
shuka dimbani mara 27 huku Mwadui FC 
yenye pointi 19 wakiburuza mkia.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumapili  Mei 9, 2021

PAMBANO LA WATANI WA 
JADI UTATA WATAWALA 

Neymar akubali kuitumikia PSG habari  UK  22

Basi lililobeba wachezaji wa Yanga likiondoka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa huku mashabiki wake wakilisindikiza baada ya uongozi kutokubali uamuzi wa kubadili-
sha muda wa mchezo wao dhidi ya Simba, ambao awali ulitarajiwa kufanyika kuanzia saa 11:00 jioni na kusogezwa hadi saa 1:00 usiku. PICHA: JUMANNE JUMA
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