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DAKTARI Bingwa wa upasuaji
magonjwa ya kifua, shingo

na tumbo, Maurice Mavura,

Forence Sammel alitndhia kwa ndoo
kufanyiwa upasuaji wa kuon- oo
tupu za maji

doa tezi la pili la upande wa
kulia na pia alielezwa kuwa

tezi hilo halikuwa na ugonjwa UKURASA 3
wa kansa...
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AFDB, EU, AFD KAMATI YA BUNGE
ZAIPA TANZANIA YARIDHISHWA
BIL.750/- UJENZI MACHINJIO
TANZANIA imepokea msaada ~ KAMATI ya Kudumu ya Bunge
wa Sh. bilioni 750 kutoka ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii,
Benki ya Maendeleo Afrika imeipongeza serikali kwa kufanya
(AfDB), Umoja wa Ulaya (EU)  uwekezaji wenye tija kwenye

na Shirika la Maendeleo la machinjio ya kisasa ya Nguru Hills
Ufaransa (AFD), kwa ajili ya na kuishauri kuhakikisha nyama
mradi wa umeme wa maji... inayozalishwa inakubalika...

Katibu wa Taasisi ya Jumuiya na Taasisi za Kiislamu, Shekhe Ponda Issa Ponda akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ofisi za Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dar es Salaam jana, waka-
ti akiiomba serikali kuwaachia huru mashekhe wote wanaotuhumiwa kwa ugaidi. Kulia ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo hicho, Dk. Anna Henga. PICHA: SABATO KASIKA

LHRC yatoa mapendekezo manne
l(umaliza ml(wamo l(eSi maShEI(he Rais Samia Suluhu Hassan akipokea shadq la maua kutoka kwa mtoto,

KURASA 2 Malaika Adam Issara, baada ya kuwasili jijini Pretoria jana, kwa ajili ya
UKURAS ziara va Kiserikali nchini Afrika Kusini. PICHA: IKULU

BYIET=TY sIMBA, YANGA ZAKIMBIANA FA UK. 24
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Mwenyekiti wa Chama cha Kampuni za Gesi nchini, Araman Benoite (kulia), akijadiliana jambo na baadhi
ya wadau wa gesi baada ya kufungua kongamano la kimataifa la kampuni za gesi Afrika Mashariki jijini
Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

LAAC yawa mbogo majibu ya TAMISEMI

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC), imegeuka
mbogo kwa Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), baada ya kutoa majibu yasi-
yoridhisha kwenye maazimio 12 ya
bunge, huku ikitoa wiki tatu ofisi hiyo
ipeleke majibu ya uhalisia.

Miongoni mwa maazimio am-
bayo yamekosa majibu ni hatua zi-
lizochukuliwa kwa halmashauri 155
zilibainika kushindwa kukusanya
marejesho ya Sh. bilioni 47 yanayoto-
kana na mikopo ya vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu.

Akitoa maelekezo kwa TAMISEMI
jana baada ya kukutana kuchambua
maazimio yaliyotolewa na Bunge
Novemba mwaka jana kutokana na
hoja za ukaguzi za mwaka 2020/21,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Halima
Mdee, alisema suala la mikopo hiyo
limekuwa ‘donda ndugu’ na Bunge lil-
ieleza mamlaka ya nidhamu ichukue
hatua kwa halmashauri zilizobainika
kushindwa kukusanya fedha hizo, la-
kini hadi sasa utekelezaji haujafanyi-
ka.

“Fedha zinatolewa mabilioni kwa
mwaka mmoja halmashauri zinaweza
kutoa kati ya Sh.bilioni 55 hadi 67,
changamoto kubwa ni fedha zina-
tolewa, lakini hakuna marejesho
kwa mwaka mmoja halmashauri 155
zimeshindwa kukusanya Sh. bilioni
47 yaani zimetoa mikopo, lakini hai-
jarudi,” alisema.

Kuhusu hoja ya upatikanaji wa ru-
zuku kwenye mamlaka za serikali za
mitaa, Mdee alisema ilibainika hal-

mashauri 19 zilipata fedha zaidi ya
kiasi kilichopitishwa na bunge huku
halmashuari 163 zikipata fedha pun-
gufu, lakini majibu ya TAMISEMI yali-
yotolewa hayajaridhisha na kamati
hiyo.

Alisema Sh. bilioni 47.1 zimeone-
kana kutumika zaidi ya bajeti iliyopit-
ishwa na Bunge na ilitakiwa kuelezwa
kwanini matumizi hayo yamefanyika.

“Kuna halmashauri zimepende-
lewa zimepata nyingi kuliko ilivyos-
tahili wengine kwa zaidi ya asilimia
50, zingine zimepata pungufu yalivy-
ostahili, lakini kuna halmashauri tatu
tu zimepata kama ilivyostahili, sasa
tunapopitisha bajeti kuna sheria ya
matumizi tunapitisha ambayo tuna-
toa kibali kwa serikali kutumia kwa
kadri tulivyogawa,” alisema.

Akizungumzia kuhusu hoja ny-
ingine ya tija katika uwekezaji wa
mitaji ya umma ambayo Bunge lil-
iagiza kuandaliwa kwa mwongozo na
kanuni kuhusu uwekezaji wa miradi
kwenye mamlaka za serikali za mitaa
unaozingatia fursa zilizopo.

“Nyie ni mashahidi sasa hivi miradi
mingi inafanyika kwenye halmashuari
lengo likiwa ni kuchochea kuongeza
mapato ya ndani, lakini kumekuwa
hakuna mwongozo mahsusi kwa hal-
mashauri husika ili kufanya uwekezaji
wenye tija, matokeo yake mabilioni ya
shilingi yanatumika kuwekeza kwe-
nye kitu ambacho mwisho wa siku ni
white elephant kama Dodoma hapa
Soko la Ndugai ukizunguka kuna mi-
radi kama hii kibao,” alisema.

Alisema kamati kutokana na hali
hiyo ilipendekeza bungeni na kua-
zimiwa utolewe mwongozo ambao

halmashuari zitawekeza kulingana na
fursa zilizopo kwenye maeneo yao.

“Kuna hoja watumishi wanadai
stahiki zao huko nayo ni kubwa sasa
leo kwasababu hazijajibiwa kika-
milifu tumeipa serikali wiki tatu il-
ete majibu ambayo yatawezesha sisi
kupendekeza kwa Bunge hatua kali
zaidi zichukuliwe ili yeyote aliyepewa
dhamana huko chini kuanzia wakuru-
genzi na wasaidizi wao, waziri mwe-
nye dhamana, sisi tutafanya kazi yetu
kwa ufanisi mkubwa.”

“Kama walizoea kufanya kazi kwa
mazoea hii kamati ina matarajio
makubwa ya kufanya makubwa, ili
majibu yakija yawe majibu yenye
uhalisia na tija, hii dhamana tu-
tatekeleza kwa uadilifu na umakini
mkubwa,” alisema.

Naye Mjumbe wa kamati hiyo, Ester
Bulaya, alisema kwa miaka 10 hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) takribani 700 kwe-
nye halmashauri hazijafanyiwa kazi
kwa mujibu wa sheria.

Awali, Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
TAMISEMI, Dk. Festo Dugange, akitoa
majibu ya baadhi ya hoja kwa kamati
hiyo, alikiri kuwa hoja ya hatua zilizo-
chukuliwa kwa halmashauri ambazo
zimeshindwa kukusanya marejesho
ya fedha za mikopo haijajibiwa ki-
kamilifu na kufafanua kuwa tayari
wamewasilisha kwa mamlaka ya nid-
hamu wakurugenzi waliobainika kwe-
nye hoja hiyo.

Aidha, alisema majibu ya maazimio
12 wameandaa majibu, lakini kuna
upungufu kamati imebainisha watak-
wenda kufanyia kazi ili kuwasilisha
kwa muda waliopewa.

]
LHRC yatoa
mapendekezo manne
kumaliza mkwamo
kesi ya mashekhe

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), kwa kushirikiana na Taasisi za Jumuiya
ya Kiislamu, kimetoa mapendekezo manne
kwa serikali ili kumaliza mkwamo wa kesi ya
mashekhe waliopo mahabusu katika Gereza la
Ukonga jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari makao
makuu ya kituo hicho, Kijitonyama Dar es Sa-
laam jana, Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alisema kuna haja kwa serikali ku-
maliza kesi hiyo.

“Tunapendekeza Mwendesha Mashtaka wa
Serikali awafutie mashtaka au awafikishe ma-
hakamani kwa mujibu wa sheria za Tanzania na
kuzingatia haki za kikatiba,” alisema Anna.

Alisema kwa wiki mbili kumekuwa na mjada-
la mkubwa unaoendelea katika jamii, mitandao
ya kijamii na vyombo vya habari kuhusu taarifa
ya kifo cha Shekhe Said Mohamed Ulatule (80).

“Shekhe huyo aliripotiwa kufariki dunia
Machi 4, mwaka huu akiwa mahabusu katika
Gereza la Ukonga Dar es Salaam,” alisema.

Alisema Mwendesha Mashtaka wa Serikali,
katika kifungu cha 91 cha Sheria ya Mwenen-
do wa Mashauri ya Jinai kama yalivyofanyiwa
marejeo mwaka 2022, anaweza kumaliza mk-
wamo huo.

“Pendekezo letu la pili ni kwamba ufanyike
uchunguzi wa kina kuhusu chanzo cha kifo cha
Shekhe huyo na utaratibu huo uendelee kwa
wote wanaopoteza maisha wakiwa mikononi
mwa vyombo vya dola kwa mujibu wa Sheria
ya Uchunguzi wa Vifo Sura ya 24 ya mwaka
1980 kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2019,”
alisema.

Katika pendekezo la tatu, Anna anaishauri
serikali kuwaachia huru au iwape haki ya ku-
jitetea mahakamani watuhumiwa wote wal-
iokaa gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja bila
mashauri yao kusikilizwa.

“Katika pendekezo la nne, tunashauri Haki Ji-
nai inayoendelea na zoezi la kukusanya maoni
nchini, itumie fursa hii kupendekeza kwa Rais
watuhumiwa wote wa makosa ya ugaidi wal-
iokaa mahabusu kwa zaidi ya mwaka mmoja,
ambao baadhi yao wamefikisha miaka 10 bila
kesi zao kusikilizwa, Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), awaachie huru, hasa kwa kuwa viashiria
vingi vinaonyesha uwapo wa uonevu badala ya
ukweli,” alisema.

Katibu wa Taasisi za Jumuiya ya Kiislamu,
Shekhe Ponda Issa Ponda, alisema watu wana-
shikiliwa katika magereza mbalimbali nchini,
kwa tuhuma za ugaidi na kushauri sakata hilo
limalizwe. “Mambo mengi ya maridhiano ya-
mejikita zaidi kwenye siasa, lakini upande huu
ambao leo tunaouzungumzia ni kama umesa-
haulika,” alisema Shekhe Ponda.

Katibu huyo alifafanua kuwa lengo lao sio
kuzungumzia walioko magerezani, bali mfumo
mzima wa haki za binadamu ili usaidie kuishi
kwa amani. Akizungumza na waandishi wa
habari makao makuu ya kituo hicho jana, Mku-
rugenzi Mtendaji wa LHRC Anna Henga, alise-
ma Kuna haja kwa serikali kumaliza kesi hiyo.

“Tunapendekeza Mwendesha Mashtaka wa
Serikali awafutie mashtaka au awafikishe ma-
hakamani kwa mujibu wa sheria za Tanzania na
kuzingatia haki za kikatiba,” alisema Anna.

Alisema kwa wiki mbili kumekuwa na mjada-
la mkubwa unaoendelea katika jamii, mitandao
ya kijamii na vyombo vya habari kuhusu taarifa
ya kifo cha Shekhe Ulatule.
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Simulizi simba ‘Bob
Junior’ alivyouawa

Na Halfani Chusi

HATIMAYE njama za muda mrefu ya kupoteza :
utawala wa simba maarufu kama ‘Bob Junior’, :
zimefanikiwa baada ya kushambuliwa hadi kufa :
na kundi la simba wenzake watano katika eneo :
la mashariki mwa Uwanda wa Namiri katika Hi- :
fadhi ya Taifa ya Serengeti (SENAPA).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Kam- :
ishna wa Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa :
Tanzania (TANAPA, William Mwakilema, tukio :
hilo lililotokea hivi karibuni ni la asili kwenye :
familia za simba kutokana na ushindani unao-
tokea ili kupata nafasi ya kuongoza kundi.

Kiongozi wa
Chama cha
ACT-Wazalen-
do, Zitto Ka-
bwe, akiangalia
ndoo walizos-
hika wanawake
waliofika kum-
pokea Urambo
mkoani Tabora
jana, wakia-
shiria tatizo la
maji katika
eneo hilo. PI-
CHA: JULIETH
MKIRERI

weii it Msafara wa ACT- Wazalendo wapokewa nandoo tupuza maj

namuziki maarufu wa muziki wa Reggae nchini :
Jamaica, Robert Nestor Marley, maarufu kama :
Bob Marley (sasa marehemu). :

“Mapambano kwa familia za simba huanza :
wanapofikia umri wa miaka mitatu ambao mara :
nyingi hulazimika kuachana na kundi ili kuan- :
za maisha binafsi mpaka anapopata nafasi ya :
kushindania uongozi wa kundi. :

“Bob Junior alikuwa na umri wa miaka 12 na :
amekuwa kiongozi wa kundi kwenye eneo hilo :
kwa kipindi kirefu. Katika kugombea uongozi wa :
kundi, mara nyingi kiongozi wa awali anashind- :
wa kutetea uongozi wake kutokana na kuwa :
dhaifu, umri mkubwa au ugonjwa,” alisema.

Mwakilema alisema mara nyingi madume :
yanayoondolewa kwenye uongozi yanakuwa :
na muda mfupi wa kuishi kutokana na kuteng- :
wa kwenye kundi yakiwa na umri mkubwa na :
wakati mwingine hujeruhiwa wakati wa vita vya :
kuondolewa au kuuawa wakati wa ushindani.

Pia alisema simba huyo hatafanyiwa mazi- :
shi yoyote kwa kuwa kwa kawaida ni asili ya :
mzunguko wa maisha ya wanyama na kwamba :
kiikolojia akifa huachwa porini, ili aoze na kuwa :
chakula cha wanyama wengine. :

“Kutokana na kwamba alikuwa porini hadi tu- :
nakwenda eneo la tukio, muda ulikuwa umepita :
hakuna masalia yoyote ya simba huyu yaliyopa- :
tikana, hivyo tutakachofanya ni kuandaa histo- :
ria yake na picha zake kama kumbukumbu ka- :
tika kituo chetu cha habari,” alisisitiza. :

TAARIFA MTANDAONI :

Kwa mujibu wa video fupi iliyosambaa :
mtandaoni, ‘Bob Junior’ akiwa kwenye harakati :
zake, alivamiwa na simba wenzake watatu na :
kuanza kumrarua sehemu mbalimbali za mwili :
wake, zikiwamo mgongoni na kwenye maeneo :
ya shingo mpaka pale umauti ulipomfika. ;

‘Bob Junior’ akisaidiana na kaka yake, Joel, :
walitawala kwa zaidi ya miaka mitano na kuwa :
miongoni mwa simba waliotawala kwa kipindi :
kirefu zaidi kabla ya kufikwa na madhila hayo. :

Mhifadhi Mwandamizi wa SENAPA, Fredy :
Shirima, alifafanua tukio hilo ni asilia katika uhi- :
fadhi, lakini pia hutokea zaidi kwa simba ambao :
hushikilia utawala dhidi ya wengine wanaoitaka :
ngome. ;

“Bob Junior aliuawa Machi 11, mwaka huu, ak-
ishambuliwa na simba watatu ambao walikuwa :
sehemu ya kundi la simba saba waliokuwa wa- :
napanga mapinduzi. “Hatuwezi kuingilia maisha :
ya wanyamapori, hivyo kilichotokea kilipangwa :
miongoni mwao, ikiwa ni vita vya kimapinduzi :
na simba huwa wana tabia hiyo mtawala anapo- :

zeeka hutolewa kimabavu,” alisema.

Shirima anaendelea kusimulia kuwa ‘Bob Jun- :
ior’ alikuwa na sifa za kipekee kama vile kuwa :
na manyoya mengi zaidi kuliko simba wengine, :
lakini mwenye kuvutia kwa mwonekano na :
hutulia pale anapopigwa picha na watalii. Kifo :
hicho, kimeibua hali ya simanzi kwa wadau wa
wanyamapori na sekta ya utalii kwa ujumla ku- :
tokana na tabia alizokuwanazo ‘Bob Junior’ enzi :

za uhai wake.

Na Julieth Mkireri, URAMBO

MSAFARA wa Chama cha ACT
- Wazalendo ukiwa katika wilaya
ya Urambo mkoani Tabora,
umepokewa na wananchi wal-
iokuwa na ndoo tupu za maji,
wakiashiria kuomba kusaidiwa
kutatua kero hiyo.

Wananchi hao waliokusanyi-
ka katika viwanja vya Wananchi
Square mjini hapo, walim-
weleza kiongozi wa chama hi-
cho, Zitto Kabwe, kwamba awa-
saidie kuwatua ndoo kichwani
kutokana na kutumia muda
mwingi kutafuta maji.

Kwa mujibu wa Zitto, awali
ilielezwa kwamba yatatolewa
maji katika Mto Malagarasi
Kigoma kwa ajili ya Urambo
na Kaliua na pia ilitolewa
kauli nyingine kuwa mradi
wa maji Ziwa  Victoria un-
aopeleka maji Tabora utafikisha
pia Urambo.

“Kwa hiyo nimeshtuka nafika
hapa napokewa na ndoo kwam-
ba mradi haujafika Urambo na
bado wananchi wana kero ya
maji ya miaka yote,” alisema
Zitto.

Alisema tatizo la maji ka-
tika mji wa Urambo ni la muda
mrefu na jambo la kushangaza
ni kwamba serikali haijalipa uz-
ito kwa kuleta ufumbuzi na wa-
nanchi hao kupata maji kupitia
miradi inayotekelezwa.

Kutokana na hali hiyo, Zitto
alitoa wito kwa Waziri wa Maji,
Juma Aweso kushughulikia sua-
la la maji katika mji wa Urambo
kwa haraka iwezekanavyo kwa
kueleza mradi utakaowanufai-
sha wananchi hao.

“Namtaka Waziri Aweso aje
Urambo aeleze ni mradi gani
utatatua tatizo hili la muda mre-
fu. Atoe taarifa tujue Urambo
itafaidika na mradi wa maji wa
Ziwa Victoria wa Tabora au
mradi wa Malagarasi tufahamu
ni mradi upi ambao Urambo
utafaidika nao kwenye miradi
ya maji.

“Kila wakati tunahamishwa
tu sasa Waziri wa Maji awaeleze
wananchi ni mradi upi utamal-
iza tatizo la maji ni aibu sana
mji kama huu, wilaya ya zamani
hadi sasa haina maji ni jambo
ambalo halikubaliki,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Na
sisi tunaahidi tutaendelea
kulisemea suala hili kupitia
mawaziri wetu vivuli ndani
ya chama tumeamua hatu-
ko kwa ajili ya kulalamika,
ila tutasimama kushughu-
likia kero za wananchi kwa
kuzifikisha serikalini zipati-
we ufumbuzi.”

Pia alisema Waziri wa
Kilimo anatakiwa kulitolea
ufafanuzi kwa haraka suala
la mbolea ambalo baadhi
ya wakulima walinunua
mbolea kwa dola mara
mbili ya bei elekezi ya seri-
kali.

Aliwataka wakulima wal-
ionunua mbolea watunze
risiti, ili uandaliwe mkakati
wa kuitaka serikali kureje-
sha fedha hizo ambazo wal-
ilipia mbolea tofauti na bei
elekezi.

“Hiyo mbolea ya ruzuku
kwanza ilichelewa wakuli-

ma wakachelewa kupata la-
kini pia sehemu ya mbolea
hiyo ikachukuliwa na watu
wachache wakauza kwa
dola, mbolea ambayo in-
geuzwa kwa Sh. 60,000,
au 59,000 ikauzwa kwa
dola 59 ambayo ni zaidi ya
Sh.100,000 suala hili lime-
niumiza sana,” alisema.

Alisema tayari amem-
weleza Waziri wa Kilimo
ashughulike na suala hilo
na wakuwa utakusanya na-
kala za risiti na tutaziwasili-
sha serikali wakulima wote
walionunua mbolea kwa
dola, ili kukomesha suala
hilo kutokea tena.

Kiongozi huyo alisema
chama hicho kimeunda
mfumo wa mawaziri vivuli
kwa ajili ya kufikisha kero
kwa serikali ili ziweze kush-
ughulikiwa.

Awali, Philbert Macheye-
ki, ambaye ni Waziri Kivuli

wa Mawasiliano, Teknolo-
jia, Habari na Uchukuzi,
alisema kwa muda mrefu
zao la tumbaku halijawan-
ufaisha wakulima tangu
uhuru, lakini kwa msimu
huu mbolea haijawafikia
wakulima walio wengi na
hata waliopata imechelewa
kuwafikia.

Pia alisema maji yameku-
wa kikwazo hali inayosaba-
bisha wanawake kutumia
muda mwingi kwenda
kutafuta huduma hiyo na
kusimamisha shughuli ny-
ingine za maendeleo.

Akizungumzia  kuhusi-
ana na suala hilo kwa njia
ya simu Waziri wa Maji,
Aweso alisema tayari seri-
kali imesaini mkataba kwa
ajili ya kusambaza maji ku-
toka Ziwa Victoria na kati
ya maeneo yatakayonu-
faika ni pamoja na Urambo
na Kaliua.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI YA UGAVI WA VIFAA VYA KUPIMIA KAZI ZA
KUCHOMELEA, KUPAKA, MEP NA ZEGE

UMBUKUMBU Na: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0116

wa Mradi wa EACOP.

Tanga nchini Tanzania.

kwa Ugavi wa:

rangi maalumu, MEP na Zege.

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNQC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta
ghafi linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye
Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye Meli za Mafuta, karibu na

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za Awali
za Ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakilia katika Ghuba ya Tanga
kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza nia yao

- Vifaa vya kupimia kazi za kulehemu (Kuchomelea), Upakaji -

MAELEZO0 MAFUPI YA WIGO WA VIFAA /HUDUMA:
Vifaa vya kupima vinaweza kutofautiana kwa kila kazi kama vile;

Kazi za kulehemu: Vipimo vya kulehemu, vifaa vya NDT (MPI,

kwa kuonyesha:

sana.

PT, PAUT, RT), vifaa vya kudhibiti joto na nk.

Kazi za Kupaka: WFT, DFT, Holiday Test, Pull-off test, Kipimo cha
Vumbi (Dust Test) na nk.
kinasa sauti cha hydrotest, vifaa vya kudhibiti halijoto,
multimeters , kipima ardhi cha ardhini, mita ya kubana, kipimo
cha voltage , kijaribu kebo na n.k.

Kazi za Zege: Vipima joto, uchunguzi wa halijoto ( Testo au sawa),
vifaa vya kupima saruji safi (slump, kiwango cha hewa, jotoridi),
vifaa vya kupima maabara cha kokoto, mchanga, saruji nk.

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha
wa kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo.

- Orodha ya kina ya vifaa husika vya upimaji na karatasi ya
data(datasheet) muhimu

Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli ya matumizi ya
rasilimali za ndani (Local Content) ya 2017 na ufafanuzi wa
kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha jibu kwa usemi huu wa maslahi unapendekezwa

Kazi za MEP: Vipimo vya shinikizo,

kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa
kueleza nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnitd.co.tz (Ukubwa wa Barua Pepe
na viambatanishi MB 20 & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 31Machi 2023, Saa 12 jioni

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini
ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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Daktari Bingwa adai mgonjwa alikubali kupasuliwa

Na Grace Gurisha

DAKTARI Bingwa wa
upasuaji magonjwa ya kifua,
shingo na tumbo, Maurice
Mavura, ameieleza mahaka-
ma kuwa Florence Samwel,
aliliridhia kufanyiwa upas-
uaji wa kuondoa tezi la pili
la upande wa kulia na pia
alielezwa kuwa tezi hilo
halikuwa na ugonjwa wa
kansa.

Florence alifungua kesi ya
madai katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam akidai fidia ya Sh.
milioni 500 dhidi ya Hospi-
tali ya TMJ na Hindu Mandal
zote za jijini Dar es Salaam
pamoja na Dk. Mavura kwa
madai kuwa alifanyiwa
upasuaji ambao utamfanya
anywe dawa maisha yake
yote.

Hayo yalielezwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Ramadhani Ruge-
malila, wa mahakama hiyo
wakati akitoa ushahidi wake
dhidi ya kesi iliyofunguliwa

na mdai kwa sababu yeye
ndiye daktari ambaye alim-
fanyia upasuaji huo Flor-
ence na kusababisha aweze
kupumua vizuri.

Akiongozwa na wakili
wake, Ngassa Mboje, Dk. Ma-
vura alidai kuwa mgonjwa
(Florence) alikubali ku-
fanyiwa upasuaji wa pili ili
hatua ya tatu ya matibabu
yadawa ya kunywa ya mi-
onzi uanze.

“Florence baada ya ku-
fanyiwa upasuaji wa mara
ya pili ya kuondoa tezi la
upande wa kulia katika Hos-
pitali ya Hindu Mandal, kiny-
ama cha uvimbe kilipelekwa
Hospitali ya TMJ kwa ajili ya
kupima kansa, lakini majibu
yaliporudi yalionesha hana
kansa,” alidai Dk. Mavura.

Alidai kuwa taarifa hiyo
alimweleza mgonjwa (Flor-
ence)), na kumwelekeza
aende katika Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road kwa
ajili ya kuanza matibabu ya
dawa ya mionzi ya kunywa
kwa ajili ya homoni kwa
sababu tayari mdai alisha-

tolewa tezi mbili.

Pia alidai mahakamani
hapo kuwa kama mgonjwa
hata fanya hatua ya tatu ya
matibabu, tatizo litakalom-
pata ni ugonjwa huo (kansa)
utaota sehemu ile ile au se-
hemu nyingine ambayo ni
kuanzia shingoni, kifuani na
hata kwenye mapafu.

Kesi hiyo imeahirishwa
hadi Aprili 18, 2023 kwa ajili
ya Dk. Mavura kuendelea
kutoa ushahidi wake sam-
bamba na vielelezo ikiwamo
nyaraka ambayo inaonesha
mgonjwa aliliridhia kufanyi-
wa upasuaji wa mara ya pili
kwa kusaini.

Awali, aidai mwaka 2018
alimfahamu Florence ku-
tokana na tatizo alilokuwa
nalo la tezi kushuka hadi
eneo la kifua na kusababi-
sha ashindwe kupumua vi-
zuri na baada ya kuzunguka
kwa madaktari wengi wa
Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH) bila majibu aliele-
kezwa amuone yeye.

Dk. Mavura alidai Juni 27,
2018, Florence alienda ka-

tika Hospitali ya Muhimbili
na alipofanyiwa uchunguzi
kwa kupimwa vipimo mbal-
imbali ambavyo vilionesha
tatizo lake ambalo mtaala-
mu wa kushughulikia tatizo
hilo alikuwa ni yeye.

Alidai kuwa Julai 7, 2018
alionana na Florence ka-
tika Hospitali ya Hindu
Mandal, alimfanyia vipimo
na alibaini alikuwa na tatizo
kwenye njia ya hewa iliyo-
sababishwa na tezi ya ku-
shoto kuvimba na kuelekea
kifuani.

“Nilimweleza  Florence
tatizo lake na wakati tuna-
zungumza alikubali kufany-
iwa upasuaji kwa kuliondoa
tezi hilo ili aweze kupumua
vizuri kutokana na kwamba
uvimbe huo ulisababisha
yeye kutokupumua vizuri,”
alidai Dk. Mavura.

Aliendelea kudai kuwa
tezi zipo mbili, lakini ali-
iondoa moja ya upande wa
kushoto kwa sababu ndiyo
iliyoonekana inashida kuto-
kana na vipimo alivyopim-
wa.

Meneja wa miradi
vituo vya kupoza
umeme kwa miradi ya
Zambia, Tanzania na
Kenya (ZTK), Timothy
Mgaya, akitoa maele-
Z0 ya mradi wa ujenzi
wa Kituo cha umeme
mkubwa wa kilovoti
400 cha Tagamenda
mkoani Iringa kwa
wajumbe wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge
va Hesabu za Serikali
(PAC) walipotembelea
mradi huo juzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

AfDB, EU, AFD zaipa Tanzania bil.750/-

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA imepokea
msaada wa Sh. bilioni 750
kutoka Benki ya Maende-
leo Afrika (AfDB), Umoja
wa Ulaya (EU) na Shirika
la Maendeleo la Ufaransa
(AFD), kwa ajili ya mradi wa
umeme wa maji wa Kakono
mkoani Kagera.

Akizungumza na waandi-
Dar es Salaam, baada ya
kutia saini mkataba wa
kupokea fedha hizo, Waziri
wa Fedha na Mipango, DK.
Mwigulu Nchemba, alisema
lengo kuu la mradi huo ni
kuongeza uzalishaji wa ni-
shati kwenye gridi ya taifa.

Alisema lengo lingine ni
kukabiliana na upungufu
wa umeme katika maeneo

ya Kaskazini-Magharibi
mwa Tanzania.

Dk. Nchemba alisema
kukamilika kwa mradi huo
kutaondoa matumizi ya
gharama kubwa ya mitam-
bo ya dizeli ya kuzalisha
umeme Kaskazini-Maghari-
bi, katika Kanda ya Ziwa na
kuepuka kukatika na ku-
punguza mgawo wa umeme
kwa kanda hiyo.

Alisema mradi huo utaka-
milika ndani ya miaka mita-
no kuanzia sasa, utahusisha
ujenzi wa mtambo wa kufua
umeme wa megawati 87.8.

Pia alisema mradi huo
pia unahusisha usambazaji
wa umeme na utekelezaji
wa mpango wa usimamizi
wa mazingira na kijamii.

Dk. Nchemba alisema
KandayaZiwani eneolenye

tija kubwa katika uzalishaji
wa madini na samaki wa-
naouzwa nje, kwamba uhi-
taji wa nishati ya umeme
kwa gharama nafuu na wa
uhakika ni jambo la msingi
kwa ustawi wa sekta husika.
Alisema kwa zaidi ya mu-
ongo mmoja sasa, Kanda
ya Ziwa imekuwa na sifa ya
matumizi ya mitambo ya
kutumia nishati ya dizeli
na ya gharama kubwa na
kutokuwa na umeme wa
uhakika na wa kutosha.
“Katika kutatua tatizo
hilo serikali iliomba AfDB
na AFD kufadhili mradi wa
umeme wa maji wa Kakono.
Kwa pamoja - AfDB; AFD
kwa ushirikiano na EU na
serikali ya Tanzania zime-
kubali kufadhili mradi huu
wenye thamani ya Dola za

Marekani milioni 325 sawa
na Sh. bilioni 750,” alisema.

Meneja Mkazi wa AfDB
Tanzania, Patricia Laver-
ley, alisema mradi wa Ka-
kono utaongeza uzalishaji
na kupunguza mgawo wa
umeme, kuimarisha uchumi
wa viwanda kwa maendeleo
ya wananchi.

Mkurugenzi Mkazi wa
AFD Tanzania, Céline Rob-
ert, alisema kutiwa saini
kwa mkataba huo kutaima-
risha utendaji kazi wa seri-
kali kufikia malengo ya
mwaka 2025 katika sekta ya
nishati.

Mkuu wa Ushirikiano wa
EU, Cedric Merel, alisema
Sh. bilioni 86.7 walizozitoa
zitaimarisha na kuboresha
upatikanaji wa nishati jadid-
ifu.

]
Kamati yaridhishwa
maandalizi utekelezaji
mradi wa umeme

© Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za

¢ Serikali (PAC), imeeleza kuridhishwa na ma-
¢ boresho ya kituo cha kupokea, kupooza na
¢ kusafirisha umeme mkubwa cha Tagamenda
: mkoani Iringa, ili kuongeza upatikanaji wa ni-
. shati hiyo.

Mradi huo unajulikana kama “Backbone

: Transmission Investment Project (BTIP)” awa-
: mu ya pili utakaosafirisha umeme mkubwa
: wa kilovoti 400 kutoka Iringa hadi Shinyanga
¢ yenye urefu wa kilomita 670.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, Makamu

: Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Japhet Hasunga
: alisema lengo la ziara hiyo ni kujiridhisha
: na utekelezaji wa mradi huo unaolenga ku-
: viongezea uwezo vituo vya kupokea na kupoza
: umeme mkubwa katika mikoa ya Iringa, Singida,
: Dodoma na Shinyanga kutoka umeme mkubwa
: wa kilovati 220 kwenda mkubwa wa 400.

“Tumejiridhisha na maendeleo yake tume-

: jionea mradi ulishaanza kutekelezwa na nguzo
¢ zilishasimikwa na vyuma vimeshasimikwa
: kila mahali na vimekamilika na tayari sasa wa-
: naanza kujenga ile ‘substation’ kubwa ambayo
¢ itapokea kilovoti 400 kwa hiyo tulikuwa tuna-
: jiridhisha ni sehemu gani umeme wa kilovoti
: 400 itajengwa na tumeshajionea na tumeona,
. lakini pia nyuma yetu tumeona kwamba kuna
: umeme ambao ni kilovoti 220 ambao tayari
: umeshakamilika” alisema Hasunga ambaye pia
: ni Mbunge wa Vwawa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la

: Umeme Tanzania (TANESCO), Maharage Chan-
: de, alisema mradi wa Backbone Transmission
: Investment Project (BTIP) umekamilika kwa
¢ awamu ya kwanza iliyohusu ujenzi wa njia ya
: kusafirisha umeme mkubwa wa kilovoti 400
: kutoka Iringa hadi Shinyanga na upanuzi wa
¢ vituo vya kupokea na kupoza umeme mkubwa
¢ wa kilovoti 220 kwenye mikoa ya Iringa, Do-
. doma, Singida na Shinyanga na kwamba kituo
: kinapokea umeme kutoka katika mabwawa ya
¢ Kidatu, Kihansi na Mtera.

“Mradi huu umekamilika kwa awamu ya

: kwanza kwa maana ya kituo cha kilovoti 220 na
: kinapokea sasa umeme kutoka katika vituo vya
: kuzalisha umeme kwa maji vya Mtera, Kidatu,
¢ na Kihansi. Kituo hiki kina manufaa makubwa
: ya kuwezesha nchi yetu kuwa na umeme wa
: uhakika na wenye ubora, kikikamilika kitaweza
¢ kupeleka umeme kwenye zaidi ya mikoa 18 am-
: bayo sasa hivi inapata umeme kutoka kwenye
: kituo hiki,” alisema.

Aidha, aliongeza kuwa mradi huo wa upanuzi

utakapokamilika utawezesha kupeleka umeme
. katika nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) amba-
. ko kuna fursa kubwa ya kuuza umeme.

“Lakini vilevile kituo hiki ni cha kupeleka

: umeme katika nchi za “Southern African Pow-
er Pool (SAPP)” kupitia nchi ya Zambia am-
: bapo kwa sasa hivi kuna fursa kubwa za kuuza
* umeme kwa sababu kwa upande huo umepun-
: gua, lakini pia kuunganisha nchi za upande wa
Mashariki “Eastern African Power Pool (EAPP)”
¢ kupitia nchi za Kenya, Uganda na Ethiopia.

“Mradi huu unategemewa kuanza kutekele-

: zwa hivi karibuni kwani tupo katika hatua za
: manunuzi, tunategemea mpaka mwezi wa nne
* au wa tano zitakuwa zimeshamilika na kuanza
¢ kupata mkandarasi wa kuanza kujenga kituo
: hiki cha upanuzi na njia kuu za kupeleka ka-
: tika kituo kinachofuata cha Kisada, na Iganjo, ili
¢ umeme uweze kusafiri na kuweza kufika ,” ali-
: bainisha Chande.
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DC mstaafu afagilia utendaji Rais Samia

Washiriki wa mkutano wa maofisa watendaji wakuu (CEO's) wakifuatilia mada zilizokuwa ziki-

jana, kwa ajili ya kubadilishana mawazo kuhusu kozi zinazotolewa na chuo hicho. PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

Majaliwa aahidi kusomesha watoto
wawili wa mwandishi aliyefariki

Na Said Hamdani, LINDI

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameahidi kuwasomesha
watoto wawili wa mwandishi wa
habari wa Kituo cha Channel Ten,
marehemu Abdullaziz Ahmadi,
kwa kuwasomesha hadi wataka-
pohitimu masomo yao.

Alitoa ahadi hiyo jana mkoani
hapo, alipokuwa anatoa salamu
za pole kwa wafiwa, wakati wa
mazishi ya mwandishi huyo yali-
yofanyika makaburi ya Bomolea.

Mwandishi wa Habari Chanel
Ten ameacha mke mmoja na wa-
toto wawili, Ahmad Abdullaziz
anayesoma Shule ya Sekondari
ya Nyangao iliyopo Halmashauri

ya Mtama na Sheda Abdullaziz
anayesoma Shule ya Msingi
Mary Majaliwa, Kata ya Chim-
bira, Wilaya ya Ruangwa mkoani
humo.

Alisema kutokana na uhusiano
mzuri kati yake na mwandishi
huyo wakati wa uhai wake atabe-
ba jukumu la kusomesha watoto
hao ili wafikie ndoto zao.

Alisema wakati wa uhai wake,
mwandishi huyo amewahi ku-
shika nyadhifa mbalimbali ziki-
wamo za siasa kama Mjumbe wa
Kamati Kuu ya Taifa ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ngazi ya
wilaya na klabu ya waandishi wa
habari mkoa wa Lindi (LRPC).

Awali, baba mdogo wa mare-

hemu, Mohamedi Abdullaziz,

akizungumza kwa niaba ya ukoo, :
alimshukuru Waziri Mkuu kwa :
ushirikiano aliowapa wakati ki- :
jana wao amelazwa Hospitali ya :

Taifa ya Muhimbili.

“Kwa niaba ya familia, na- :
chukua nafasi hii kukushukuru :
Waziri Mkuu kwa kazi kubwa :
ikiwamo  kushiriki :
gharama za matibabu za kijana :

uliyoifanya,

wetu,” alisema.
Aidha, Mohamedi

msaada huo.

Kamati ya Bunge yaridhishwa ujenzi maChIndO

Na Halfani Chusi

KAMATI ya kudumu ya Bunge
ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii,
imeipongeza serikali kwa kufan-
ya uwekezaji wenye tija kwenye
machinjio ya kisasa ya Nguru
Hills na kuishauri kuhakikisha
nyama inayozalishwa inakubalika
kimataifa, ili kupata soko la uhaki-
ka ndani na nje ya nchi.

Pongezi hizo zilitolewa jana na
wajumbe mbalimbali wa kamati
hiyo, walipotembelea machinjio
hayo yaliyopo Mvomero, mkoani
Morogoro.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Fatma Tawfiq baada ya kutem-
belea machinjio hayo, alipongeza
kazi nzuri iliyofanywa na serikali
huku akishauri uboreshaji huo
ufanyike kwenye machinjio men-
gine.

“Hongereni sana tumeona kazi
hii nzuri, uwekezaji ni mzuri sana

tunawapongeza na pongezi za
pekee kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa juhudi zake kubwa,
tunamwombea nia yake njema
kwa taifa letu ifanikiwe kwani
uwekezaji huu ni matokeo ya sera
nzuri za serikali yetu,” alisema.

Pia aliwataka wajumbe wa
kamati hiyo kuhakikisha wa-
naishauri serikali na wawekezaji
wengine kiwanda hicho kithibit-
ishwe kimataifa, ili bidhaa zake
ziweze kuuzwa katika soko lolote
ulimwenguni.

Naye Mjumbe wa kamati hiyo
ya Bunge, Kabula Shitobelo, alise-
ma, “Hongereni sana kiwanda ni
kizuri sana tumekitembelea na
tumeona jinsi kinavyofanya kazi.”

Mjumbe mwingine, Sophia
Mwakagenda, pamoja na kuri-
dhishwa na uwekezaji huo am-
bao umeshatoa ajira kwa vijana
300, alishauri kuwekwe usimam-
izi mzuri ili kiwanda kiwe na tija

kwa taifa.

Alisema mradi huo unakwenda
kuwa mkombozi mkubwa kwa :
wafugaji na wajasiriamali aki- :
sisitiza kama wakiutumia vizuri :
kuongeza kipato :

utawasaidia
chao pamoja na pato la nchi.

Mjumbe mwingine,
Mwandabila, alisema

maduka katika maeneo mbal-

imbali ili kila Mtanzania aweze :

kunufaika.

Akijibu baadhi ya hoja za wa- :
jumbe wa kamati hiyo, Mkurugen- :
zi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashim- :
ba, alisema katika kuhakikisha :
nyama ya nguru inawafikia Wa- :
tanzania wengi kiwanda kina :
mpango wa kufungua maduka :
katika maeneo mbalimbali na :
kwa kuanzia duka limeshafun- :

guliwa Morogoro mjini.

ambaye :
amewahi kuwa Mbunge wa Jim- :
bo la Lindi Mjini kwa miaka 15 :
pamoja na mkuu wa mkoa wa :
Tanga na Iringa, alisema familia :
imepokea kwa moyo wa shukrani :

Neema :
katika :
kuhakikisha nyama ya Nguru :
inawafikia Watanzania wengi :
kiwanda kimejipanga kufungua :

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Bahi
mstaafu, Elizabeth Mkwassa
amesema katika kipindi cha
miaka miwili cha uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
warejesha wafanyabiashara
waliofunga biashara zao baada
ya mifumo ya kuwaumiza ka-
tika miaka kadhaa iliyopita.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkwassa alisema kabla
ya kuingia madarakani Rais
Samia, wafanyabiashara wengi
walikata tamaa na kufunga bi-
ashara zao kwa kile alichodai
walikuwa wakikandamizwa na
kikosi maalumu kilichojulikana
kama ‘TRA Task Force’.

“Rais Samia katika Kkipindi
hiki cha miaka miwili, amefan-
ya nchi imetulia zaidi, nazun-
gumza hili kwa sababu mimi ni
mfanyabiashara, miaka mich-
ache iliyopita, sisi wafanyabi-
ashara tulikuwa na shida sana
hasa kwenye upande wa masu-
ala ya kodi, tumepata shida
sana na baadhi ya viwanda vili-
rudi nyuma kwa sababu hiyo na
hata wafanyabiashara wengine
waliamua kufunga biashara
7ao,” alisema Mkwassa.

“Kulikuwa na kitu kinaitwa
“TRA Task Force’ hii ilitusumbua
mno, wakati mwingine ulikuwa
unajikuta unadaiwa fedha hata
ambayo huijui na ilikuwa ni
vigumu kubisha, hii ilituumiza
sana, lakini tangu ameingia
mama (Rais Samia), kwanza
fedha zetu ambazo tulitozwa
isivyo sahihi zilirudishwa.

“Kwa kweli katika suala hilo
la kuiweka vizuri TRA ni kitu
kikubwa ambacho nitaendelea
kumkubali na ninamuombea
kwa Mungu aendelee kufanya
makubwa, na sasa hivi tunaon-
geanao kama marafiki, wanaku-

fundisha mpaka muelewane
na tunalipa kodi bila matatizo,
kwa sasa mtu unajisikia vibaya
kutolipa kwa sababu tuko nao
vizuri.”

Alisema wafanyabiashara
wengi walikata tamaa na hivyo
kuona hakuna haja ya kuende-
lea kufanya biashara.

“Unajua hakuna kitu kibaya
kama kukatishwa tamaa, TRA
mwanzoni walikuwa wanatu-
katisha tamaa sana, watu wal-
iona kwa nini wafanye biashara
wakati fedha zikipatikana wana-
chukua wao, bora uache. Kwa
hiyo watu wengi waliacha na
wengine walikimbia hata nchi
wakaenda zao huko, katika hilo
tunamkubali sana Rais Samia.”

Alisema Rais Samia amevunja
mwiko uliokuwa unaaminika
na tamaduni nyingi za kiafrika
kwamba nafasi ya urais ni ya
wanaume pekee.

“Nimpongeze Rais Samia.
Unajua kwenye tamaduni hizi
za kiafrika unapokuwa kiongozi
mwanamke ni lazima ufanye
kazi mara mbili, kuwaongoza
wanawake na wanaume hasa
kwa sababu tamaduni zetu zil-
iaminisha watu kuwa baadhi ya
kazi ni za wanaume, lakini Rais
Samia katika hilo amepambana
na amevunja huo mwiko,” alise-
ma.Alisema katika kipindi cha
miaka miwili ya uongozi wake,
Rais Samia amefanya nchi im-
etulia zaidi.

“Tulikuwa tumezoea kwamba
mwanamume ndiye anayeweza
nafasi ya urais, lakini tunaona
mama ameweza na amefanya
mambo makubwa zaidi ambayo
hayajawahi kufanyika, kwa hiyo
tushikamane, tupendane na
tuendelee kumtia moyo, tushi-
kamane na mama yetu aende-
leze kazi njema aliyoianza ili
tuandike historia.”

A
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA/NOTISI

TANFIN CONSULTANT E.A LTD Kwa niaba ya BUNJU BEACH/SELFPROJECT
SACCOS LTD. Tunatoa notisi na Tangazo la mnada kwa Mdaiwa wao anaesomeka-
hapa chini awe amelipa deni lake analodaiwa na SACCOS hiyo kinyume na hapo
tutauza dhamana na mali yake kwa njia ya mnada wa hadhara. Mnada utafanyika
sehemu dhamana/mali husika ilipo na tarehe kama inavyotangazwa hapo chini

S/N | JINALAMDAIWA

AINA YADHAMANA NA
MAHALIILIPO

TAREHE NA MUDA
WA MNADA

SALUM SAID SEIF

1. NYUMBA ILIOPO MTAA WA
KILUNGULE, KATA YABUNJU,
WILAYA YA KINONDONI,
BLOCK 9 PLOT NAMBA113.

7/04/2023, MUDA: SAA
5:00 ASUBUHINA
KUENDELEA.

MASHARTI YA MNADA

1. Mnada utafanyika sehemu dhamanailipo na zitauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei
iliyofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano (75%) italipwa ndani ya siku 14
kuanzia tarehe ya mnada. Endapo mteja atashindwa kumalizia 75% ndani ya siku
14 Kiasi kilicholipwa awali cha 25% hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

3. Gharama za kubadilisha umiliki (TRANSFER OF OWNERSHIP) pamoja na
gharama nyingine zinazohusiana na umiliki wa mali hizi ni juu ya mnunuzi.

Mobile: 0785 944 141, 0699222677
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Serikali isitishe uamuzi wa
kufuta bima Toto Afya Kadi

KATIKA wiki hii, kumekuwa na mjadala mzito kuhusu uamuzi
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kuweka masharti
mapya ya bima ya afya kwa watoto kwa kusitisha ‘Toto Afya
Kadi’. Badala yake, mfuko huo umetaka wazazi kuwasajili wa-
toto hao kama wategemezi kupitia vifurushi vya bima vinavyo-
tolewa na taasisi hiyo.

Kutokana na uamuzi huo, wadau mbalimbali, wakiwamo
wanachama wa bima ya afya, wameibuka na kutoa maoni
yao huku wengi wakionyesha kutoridhishwa na jambo hilo.
Wameeleza kwa uwazi kwamba hatua hiyo itasababisha mata-
tizo makubwa katika upatikanaji wa bima ya afya hususan kwa
watu wa kipato cha chini.

Wadau hao hawakuishia hapo tu bali wameiomba serikali
kuangalia upya uamuzi huo na kwamba maboresho ya sekta ya
afya yazingatie makundi maalum katika jamii, hususan watoto.

Wakati wananchi wakilalamikia mfumo mpya kwa matibabu
ya bima ya afya kwa watoto, NHIF imefafanua kuwa uamuzi
wake huo umetokana na utafiti uliofanyika na kuonyesha kuwa
kuna ongezeko la kipato katika sekta isiyo rasmi baada ya seri-
kali kurasimisha maeneo mengi hali iliyosababisha Watanzania
wengi kumudu gharama za bima.

Hoja kubwa inayotolewa na NHIF kama uthibitisho wa jambo
hilo ni kwamba Watanzania wengi wana simu za mkononi am-
bazo wamekuwa wakizitumia kwa mawasiliano na kwamba
idadi kubwa wana uwezo wa kununua bando la Sh. 2,000. Kwa
mantiki hiyo, kutokana na watu hao kumudu kununua ma-
bando ya simu, ni dhahiri kwamba wana uwezo wa kumudu
gharama za bima ya afya.

Aidha, NHIF katika kujibu hoja zilizotolewa na wadau ilibaini-
sha kwamba uamuzi wa kufuta Afya Toto Kadi utasaidia kupan-
ua wigo wa wanachama na kwamba utafiti unaonyesha kuwa
watoto wenye umri wa miaka 18 ni asilimia 31 ya Watanzania
wote.

Kama kilivyosema Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) ambao ni wadau wa masuala mtambuka yanayohusi-
ana na haki za binadamu, afya ikiwamo, katika taarifa yake juzi,
utaratibu wa bima ya afya ya Toto Afya Kadi umekuwa msaada
kwa mamilioni ya watoto wa kitanzania. Utaratibu huo, ni dha-
hiri kwamba ulikuwa mkombozi kwa watoto wengi wasio na
uwezo wa kumudu gharama za matibabu na ambao kwa kiasi
kikubwa wamekuwa wakisaidiwa na wasamaria wema.

Ni lazima serikali ikatambua kwamba sehemu kubwa ya Wa-
tanzania ni wale wanaotafuta riziki kwa ajili ya kujikimu kimai-
sha na hawana uwezo kama ilivyodai NHIF kupitia utafiti wake
kwamba wana uwezo wa kununua bando la vocha ya simu!

Utafiti wa kuzingatia kigezo kimoja hautoi majibu kuhusu
jambo fulani bali ungeangalia vigezo vingine. NHIF katika utafi-
ti wake, tunadhani, ingeangalia pia taarifa za Ofisi ya Taifa ya
Takwimu kuhusu hali ya kipato katika kaya badala ya kuja na
hoja ambayo haina mashiko.

Kuibuliwa kwa jambo hili kumewasha moto ambao unaweza
kusababisha majanga kwa Watanzania, kwa maana ya wa-
nanchi wengi kushindwa kumudu gharama za matibabu kwa
sababu ya uwezo wao kiuchumi.

Matokeo ya moja kwa moja hayawezi kuonekana sasa bali
siku zijazo na umakini usipozingatiwa, kuna hatari kubwa ya
wengi kupoteza maisha kwa kushindwa kumudu gharama za
matibabu. Ni vyema suala hili likaangaliwa upya badala ya kila
upande kuwa na mtazamo wake sawa na msemo wa mwamba
ngoma ngozi huvutia kwake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na
Anthony
Gervas,
MWANZA

M Muungwana Lazima Nilonge

Uchafuzi wa mtoni hadi Ziwa Victoria
Mwanza, hatua iliyoko ni hatari zaidi

JUJI la Mwanza ni kubwa na
hadi sasa linashika nafasi ya
pili kwa idadi ya watu Tanza-
nia. Sensa ya Watu na Makazi
inatuambia wako  milioni
3.669, likitanguliwa na Dar es
Salaam. Mandhari yake Mwan-
za, imezungukwa na milima,
mabonde, Ziwa Victoria kwa
upande wa Magharibi mwa jiji.
inapendeza kwelikweli!

Hapo kuna vivutio vingi
kuanzia kwa wakazi wake
na wageni wanaofika mahali
hapo kufanya shughuli mbal-
imbali, zikiwamo biashara na
utalii, pasipo kusahau hifadhi
ya kisiwa cha Saanane.

Niseme, kama ilivyo chocho-
te kwa asili yake, kizuri hakiko-
si kasoro. Nako jijini Mwanza
ni hivyo hivyo! Kuna kinacho-
pigwa vita kitaifa na kimataifa,
ni kero ya kuchafua mazingira.

Katika Mto Mirongo, uliopo
na unaungana na Ziwa Victo-
ria, maji yake na taka mbal-
imbali hukusanywa na mto na
kuingizwa ziwani.

Kwanza naamini sote tu-
naungana na uhalisia huo
kwamba, ni kinyume na kanu-
ni za mazingira, afya, matunzo
ardhi, maji, utalii na mengi
tu. Sasa ndio hapo najiuliza,
mamlaka za usafi wa mazingi-
ra na idara za afya, zimepotea
wapi kuondoa aibu na kero
hizi jamani?

Au bado tunabaki kukumba-
tia utamaduni wa kusukumwa,
ndio viongozi wa kiserikali na
watendaji wao wakurupuke
kuanza kuwajibika na hilo?

Wageni kutoka nje ya jiji la
Mwanza na nchi jirani, hufika
kujionea mandhari haya ya
jiji hilo na vivutio vyake, waki-

wamo samaki wa kila aina na
biashara.

Ukifika hata leo penye Mto
Mirongo na hasa mvua zikiwa
zinanyesha, utashuhudia na
kushangaa taka ngumu za
plastiki, mifuko na chupa za
maji, zikisombwa na maji kupi-
tia mto huo.

Hivi sasa mto ni mchafu
kuliko kawaida. Maji na taka
zimesambaa kuelekea ziwani
bila ya udhibiti wa namna
yoyote. Sijui, wenye dhamana
wanasubiri kusukumwa na
nani, ndio wachukue hatua
stahiki kusimamika usafi huo
wa kimazingira?

Tukumbuke maji yanayoin-
gia Ziwa Victoria kupitia Mto
Mirongo, hutumiwa na wa-
nanchi wa mikoa mbalimbali
Kanda ya Ziwa, kunywa bin-
adamu, mifugo na wanyama
wengineo.

Kutokana na huduma za maji
hayo, huenda zikageuka kuwa
changamoto, watu na viumbe
hai wengine kuathirika afya
zao wakipata magonjwa yasi-
yoambukiza yatokanayo na
maji. Vilevile kuna maji hayo
kuwa na sumu zitokanazo na
taka hizo.

Mamlaka husika zimeshind-
wa kusimamia na kudhibiti
hatari hii ya uchafuzi wa maz-
ingira, kulinda afya za watu
wanaotumia huduma ya maji
ya Ziwa Victoria wakiwamo
maelfu ya wavuvi, ambao wen-
gi wawapo visiwani, huchota
na kuyatumia moja kwa moja
bila ya maboresho yoyote ki-
afya.

Ndugu zangu wa Baraza la
Taifa la Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), hili haliwahusu?
Au nanyi mnasubiri mpaka

madhara yatokee, ndio heka-
heka zianze? Tuambieni Kka-
tika utafiti wenu Ziwa Vic-
toria, hadi sasa limeathirika
kiasi gani na taka zinazoingia
humo?

Nirejee kwa wenyeji serikali
mtaa, kwanini sheria ndogo
hazitiliwi mkazo kuhakikisha
zinatumika kwa wananchi
wanaokiuka namna ya kuhu-
dumia taka? Kuanzia Meya na
Mkurugenzi Jiji, madiwani na
wabunge hamna pa kulikwepa
hili?

Hapo pia panahusu baraba-
rani, ambako hakuna usimam-
izi wa kutosha au wasimamizi
mnataka hadi taka hizo zitupi-
gie hodi milangoni mwa ofisi,
ndiyo mchukue hatua?

Inashangaza sana, unaweza
ukadhani kuna uhalisia wa
msemo ‘baba akisafiri watoto
hujitawala.” Jiji letu maarufu
Mwanza liwe safi kuanza na
Mto Mirongo, tukisogea hadi
mitaroni na miferejini, amba-
ko taka zimesambaa.

Niweke wazi kuna upungufu
katika hatua za kukabili usafi
Mwanza kuanzia katika mbinu
za kuhakikisha mito inabaki
salama, hali kadhalika ziwa le-
nyewe. Ni wakati wa kujitath-
mini na kuchukua hatua.

Niwasogezee jicho lan-
gu kuanza na vyanzo vya
wachafuzi mazingira mitaani;
wafanyabiashara na machinga
wanaokaidi kanuni za afya.

Ziwa Victoria hili ndilo lin-
alohudumia maji katika Mradi
wa Maji ya Ziwa Victoria, yaki-
fikisha kwa mikoa kadhaa sasa,
hivyo una heshima kubwa ki-
taifa na kimataifa. Viongozi na
watendaji wa Jiji Mwanza, sijui
mna tafakari ya hilo?
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Meneja Mwandamizi wa Biashara wa Benki ya Azania, Jackson Lohay, akitoa mada katika kongamano la Siku ya

Wanawake Wajasiriamali Afrika lililoandaliwa na Chama cha Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC) Dar es
Salaam wiki iliyopita ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Mwanamke Duniani. Benki ya Azania ilidhamini
mkutano huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadaiwa kumuua mama warithi mali

Na Elizabeth John, NJOMBE

ESHI la Polisi mkoani
Njombe linawashikilia watu
wanne kwa tuhuma za ku-
muua kwa kumnyonga
mama yao mzazi, Fatuma Kim-
bawala (80) mkazi wa mtaa wa Ma-
gongo mjini Makambako, kwa kile
kilichodaiwa kutaka kurithi mali.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi ofisini kwake, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Njombe, Hamis
Issah, alisema tukio hilo lilitokea
Machi 13, mwaka huu, majira ya saa
7:00 mchana.

“Bado kuna masuala ya kuwania
mali, kugombea mali za urithi bado
halijaeleweka katika jamii tofauti
tofauti. Mkoa wa Njombe hakik-
isheni kama kuna mali inagombe-
wa au kuna mali inatakiwa ku-
fanyiwa ufafanuzi nani apewe, nani
asipewe, kuna vyombo mbalimbali
ambavyo mnaweza kutumia,” alise-
ma.

“Wazee wa mila wanaweza ku-
tumika, mahakama inaweza ku-
tumika na wale wazee wa mila
hakikisheni mnapoamua maamuzi
yasilete utata. Sehemu zingine ziki-
pata sintofahamu na kubaki na kisa
matokeo yake yanakuja madhara
kama haya, si kumuondoa mtu am-
baye anaitunza, ili ninyi mgawane.
Kwa hiyo sasa hivi hata hiyo mali
hamtagawana kutokana na mambo
mliyoyafanya,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Polisi wan-
amshikilia Medrad Mbigi (28) mkazi
wa mtaa wa Mpechi mjini Njombe,
kwa tuhuma za kumnajisi mtoto
wa kambo mwenye umri wa miaka
minane, mwanafunzi wa darasa la
kwanza, kwa kile kilichoelezwa ni

kuondoa mikosi kwenye bi-
ashara zake na kujipatia uta-
jiri.

Kamanda Issah alisema:
“Huyu baba amekuwa anam-
baka mtoto wa kufikia wa mke
wake ambaye anakaa naye,
hili jambo linahusisha mam-
bo yanayohusiana na ush-
irikina na tunachofanya sasa
hivi kule ambako ushirikina
umeanzia ndiko tutakuwa tu-
nafuatilia mpaka kuona huyu
aliyesababisha anakamatwa.”

Aidha, alitoa rai kwa wakazi
wa mkoa wa Njombe kwamba
pindi unapoona mtoto anaku-
lalamikia juu ya vitendo vya
ukatili watoe taarifa polisi.

“Endapo unaona ewe mzazi
wa kike au wa kiume tafadhali
sana tunawaomba na tunawa-
taka mtoe taarifa kituo cha
polisi kwa ajili ya hatua am-

KABWELA

bazo zinatakiwa na sio vingi-
nevyo kwa sababu ukiona
baba na mama mnakaa halafu
mtoto anaathirika kutokana
na matukio ya kunyanyaswa
ama matukio ya kubakwa
ama kulawitiwa,mama upo
baba upo.

“Hili jambo tuliangalie
sana wanandugu majirani tu-
naomba msaidie kutoa taarifa
hapa inaonekana kweli kuna
mambo kuhusiana na ush-
irikina kama kuna mambo
yanayohusiana na ushirikina
Njombe tuache mambo hayo
yatatufikisha mahali ambako
ni pabaya,” alisema.

Kamanda Issah alisema
jeshi la polisi litawachukulia
hatua kali watakaobainika
kuendeleza vitendo vya un-
yanyasaji watoto kwa imani
potofu.

“Hili jambo halikubaliki na
ni kinyume cha sheria za nchi
yetu ya Tanzania,” alisema.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Mpe-
chi, Enesmo Kilasi, alisema
alipata taarifa kwenye mtaa
wake kwamba kuna mtu ana-
baka mtoto wake.

“Nilipopata  taarifa kwa
sababu ya taratibu zetu nilian-
za kwanza kwa balozi wake ili
kupata taarifa za ndani zaidi
na kweli balozi alitoa ushiriki-
ano mkubwa, aliniletea mtu
ambaye anaishi naye pale ny-
umbani ili kabla sijachukuwa
hatua zaidi nijiridhishe, hapa
amefika takribani miezi miwi-
li kwa hiyo yule mtoto alikuwa
akiumwa tumbo na maradhi
mengine, yule baba alianza
kumuingilia mtoto kwa muda
mrefu,” alisema Kilasi.

oo
Mrakibu
polisi
kortini
madai

Wizi
600,000/-

Na Grace Gurisha

MRAKIBU Msaidizi wa
Polisi (ASP), Lydia Ngua
na wenzake wanne,
wamepandishwa kizim-
bani katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam wakikabiliwa
na shtaka la wizi wa Sh.
600,000. _

Washtakiwa wengine
ni Shaban Hamis, Shuk-
uru Mwagu, Mpelembe
Mpelembe na Thaa Mwagu,
wote wakazi wa Dar es
Salaam.

Akisoma ya mashtaka,
Wakili wa Serikali Caro-
line Matemu, mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Amir
Msumi wa mahakama hiyo
alidai kuwa washtakiwa
wanatuhumiwa kwa kosa
moja la wizi.

Matemu alidai Februari
21, 2022 washtakiwa wote
kwa pamoja wakiwa eneo
la Charambe Kisutu, Wilaya
va llala, Dar es Salaam,
waliiba Sh. 600,000 mali
ya Sophia Mbaga.

Matemu alidal upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika
na kuiomba mahakama
kupanga tarehe nyingine
ya kuwasomea washtakiwa
hoja za awali.
‘Washitakiwa wote wa-
likana mashtaka yao na
wameachiwa kwa dhamana
baada ya kukamilisha
masharti ya dhamana ya
kuwa na mdhamini mmoja
aliye saini bondi ya Shiling
milioni moja.

Kesi hiyo iliahirishwa
hadi Machi 23, 2023 kwa
ajili washtakiwa kusomewa
maelezo ya awali.

Na Fadhili Mohammed
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Serikali, wadau waandaa muundo wa nishati safi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ERIKALI kwa kushiriki-

ana na wadau wengine

wa sekta ya nishati nchini,

imeanza kuandaa muun-
do wa Mfuko maalum wa nishati
safi ya kupikia.

Pia inaandaa dira na mkakati
wa miaka 10 ya kuhamia kwe-
nye nishati safi ya kupikia ifikapo
mwaka huu.

Hatua hiyo inalenga kutekeleza
agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san alilolitoa Novemba mwaka
jana wakati akifungua Kongama-
no la Kitaifa kuhusu Nishati hiyo
lililofanyika katika ukumbi wa
Julius Nyerere (JNICC) Jijini Dar
es Salaam.

Hayo yalisemwa juzi jijini hapa
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Ni-
shati, Mhandisi Felchesmi Mram-
ba, wakati akifungua Warsha ya
Kitaifa ya siku mbili ya wadau wa
nishati safi ya kupikia.

Hafla hiyo iliandaliwa na Shiri-
ka la Mpango wa Chakula Du-
niani (WFP) na Mfuko wa Umoja
wa Mataifa wa Maendeleo ya
Mtaji (kupitia Mpango wa Cook-
Fund unaofadhiliwa na EU) kwa
ushirikiano wa karibu na Wizara
ya Nishati, Chama cha Nishati
Mbadala Tanzania (TAREA) na
Chama cha Wadau wa Nishati
Safi ya Kupikia Tanzania (TACCS)
na Ofisi ya Makamu wa Rais,
Idara ya Mazingira.

Warsha hiyo pamoja na mam-
bo mengine, inalenga kuwaleta
pamoja wadau wakuu wa sekta
hiyo kutoka serikalini, sekta
binafsi na mashirika ya kiraia
ikilenga kujadili namna wanavy-
oweza kutekeleza lengo la kitaifa
la kufikisha asilimia 80 ya idadi
ya watu wanaotumia nishati
safi ya kupikia ifikapo 2033.

Hafla hiyo ilileta pamoja waja-
siriamali wa teknolojia ya nishati
safi ya kupikia, taasisi za utafiti,
mashirika ya kijamii, mashirika

ya Umoja wa Mataifa, taasisi za
kifedha, mashirika ya ndani na
kimataifa, taasisi za serikali na
wadau wengine muhimu katika
sekta ya nishati.

Akizungumza katika warsha
hiyo, Mhandisi Mramba alisema
wizara yake kwa kushirikiana
na wadau wengine imejipanga
kikamilifu kutekeleza maagizo
ya Rais Samia kuhusu dhamira
ya nchi ya kuendeleza ajenda ya
nishati safi ya kupikia.

Katika kongamano la Kitaifa
la Nishati Safi ya Kupikia, lililo-
fanyika Dar es Salaam Novemba,
mwaka jana, Rais Samia Suluhu
Hassan aliiomba wizara hiyo na
wadau husika kuandaa mpango
madhubuti utakaosaidia kucho-
chea mabadiliko ya asilimia 80
ya watu katika kupikia nishati
safi ifilkapo mwaka huu.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Mramba, tayari serikali imeunda
timu maalum ya kitaifa ya nishati
safi ya kupikia inayoratibiwa na

Ofisi ya Waziri Mkuu ambayo ina-
hakikisha kwamba maagizo yote
yaliyotolewa na Rais yanatekele-
Zwa.

“Wizara ya Nishati inaongoza
maandalizi yote ya muundo wa
mfuko huo kuelekea kufani-
ukisha adhmina hiyo ndani ya
miaka 10 kulingana na agizo la
Mheshimiwa Rais...niwafaham-
ishe tu kwamba hasi kufikia
sasa tunakwenda vizuri,” ali-
sisitiza.

Akizungumza katika warsha
hiyo Meneja Mpango wa Cook-
Fund wa UNCDF, Imanuel Muro,
alisema shirika lake kupitia
mpango huo unaofadhiliwa na
Umoja wa Ulaya (EU) linaunga
mkono juhudi za Rais Samia.

“Tunazingatia juhudi za pamo-
jaza kuhamia kwenye nishati safi
ya kupikia ifikapo mwaka 2023
na ndiyo maana tumekuwa tuki-
toa ruzuku kwa sekta binafsi, ili
sekta hii iweze kuwasaidia wa-
tumiaji wa mwisho wa bidhaa

hizo waweze kumudu gharama
za vifaa vya nishati safi ya kupikia
kwa kuwa vitapatikana kwa bei
nafuu,” alisema. .

Mkurugenzi na Mwakilishi
wa WFP, Sarah Gordon-Gibson,
alisema: “Mwaka huu WFP ina-
panga kusaidia karibu nusu mil-
ioni ya Watanzania wanaoishi ka-
tika mazingira magumu pamoja
na wakimbizi wa Burundi na
Congo kupitia mipango mbal-
imbali. kwa kuwa watu wengi
tunaowahudumia wanategemea
kuni na mkaa kupikia.”

Kwa mujibu wa Sarah, upati-
kanaji wa nishati safi ya kupikia
na teknolojia imekuwa ni
changamoto kubwa na inayoleta
athari mbaya za kiafya, jinsia,
kiuchumi, mazingira na hali ya
hewa.

Kwa hivyo, alibainisha hatua za
pamoja zilizoratibiwa na za kina
na juhudi mpya zitahitajika, iki-
wa taifa linadhamiria kumaliza
changamoto hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, akizungumza na wadau mbalimbali wa

nishati safi ya kupikia walioshiriki warsha ya kitaifa ya siku mbili ya nishati safi ya kupikia, jijini Do-
doma juzi. Wengine ni Mkurugenzi na Mwakilishi wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Sarah
Gordon-Gibson (wa pili kulia) na Meneja Mpango wa CookFund wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Maende-
leo ya Mitaji (UNCDF), Imanuel Muro (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndugu watiwa hatiani kwa shambulio la mwili

Na Grace Gurisha

MKAZI wa Kongowe, Sing-
bard Buchard na ndugu zake
wawili, wametiwa hatiani
kwa kosa la kumshambulia
na kumdhuru mwili Rashid
Mohamed na Anitha Rauy-
an, wanaodaiwa kuchapwa
na fimbo na kufungwa
mikono na kupelekwa kwa
kiongozi wa eneo hilo waki-
washutumu kwa ugoni.

Ilidaiwa kwamba, waliwa-
vamia kwa madai kwamba
Mohamed alikuwa anatem-
bea na Anitha ambaye ali-
kuwa mke wa Singbard.

Hakimu Mkazi Mkuu, Evo-
dia Kyaruzi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar

es Salaam aliwataja washtak-
iwa wengine waliotiwa ha-
tiani kuwa ni Albert Buchard
na Delfina Bouchard.
Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Kyaruzi alisema
washtakiwa walikuwa waki-
kabiliwa na mashtaka mawili
ambayo ni shambulio la kud-
huru mwili na kusababisha
majeraha ya hatari na shtaka
la pili ni la kudhuru mwili.
Hakimu Kyaruzi alisema
baada ya kupitia ushahidi
uliowasilishwa, mahakama
imewakuta washtakiwa na
hatia kwa shtaka la pili la
shambulio la kudhuru mwili.
“Mahakama  imeridhika
kwamba washtakiwa wote
ndiyo chanzo cha walala-

mikaji kujeruhiwa na hivyo
wanatiwa hatiani,” alisema
Hakimu Kyaruzi.

Alisema washtakiwa wote
ni ndugu, walifika eneo
la tukio na walihusika ku-
washambulia walalamikaji
na wote walionekana kuwa
na nia moja, waliwavamia na
kuwapiga, ushahidi huo un-
aungwa mkono na matabibu
waliyopewa.

Alisema washtakiwa hao
wanadaiwa kutenda makosa
hayo Julai 29, 2021 eneo la
Voda, Kongowe, Wilaya ya
Temeke, Dar es Salaam na
mahakama inatarajia leo ku-
wasomea adhabu yao.

Tlidaiwa kwamba, Moham-
ed na Anitha ni wapenzi na

siku ya tukio, washtakiwa
waliwavamia wakiwa chum-
bani.

Aidha, waliwavamia kwa
madai Mohamed alikuwa
anatembea na Anitha am-
baye alikuwa mke wa Sing-
bard. Tlidaiwa kuwa baada
ya uvamizi huo, washtakiwa
hao waliwapiga Mohamed
na Anitha sehemu mbalim-
bali za mwili kwa kutumia
fimbo, waliwafunga mikono
na kisha kuwapeleka kwa
kiongozi wa eneo hilo waki-
watuhumu kwa ugoni.

Hata hivyo, washtakiwa
hao walikana kuhusika
kuwadhuru Mohamed na
Anitha, huku wakikiri kufika
eneo la tukio.

JICA yarejesha utaratibu
- wafanyakazi wa kujitolea

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Maendeleo la Kimataifa la Japan

: (JICA), limesema limerejesha utaratibu wa wa-
: fanyakazi kupitia mpango wa kujitolea wa ush-
. irikiano wa Japan (JOCV) baada ya kusitisha mi-
¢ aka mitatu kutokana UVIKO-19.

Muda mfupi kabla ya UVIKO-19 mwaka 2020,

jumla ya wafanyakazi wa kujitolea 60 wa JICA
* wa nyanja mbalimbali nchini, walitakiwa kure-
i Jea kwao, mara moja.

Februari 7, mwaka huu, mfanyakazi mmoja

wa kujitolea anaenda kupangiwa moja ya vituo
: vya kaziMamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
¢ Stadi (VETA) katika fani ya uhandisi wa mitambo.

Taarifa kwa vyombo vya habari kutoka shiri-

¢ ka hilo, jana, ilisema kuwasili kwa mfanyakazi
: huyo, kunaashiria kuanza tena kwa programu ya
¢ kujitolea nchini.

“Kwa sasa mfanyakazi wa kujitolea anafanya

mafunzo ya lugha ya kiswahili na utamaduni
: kwa mwezi mmoja kabla ya kuanza kazi yake kati-
¢ kati ya Machi 2023.

Taarifa hiyo, ilisema kwamba, Mjapan

huyo anaishukuru Serikali ya Tanzania kwa
¢ kukubali kufanya kazi ya kubadilishana maarifa
' naujuzi wake na Watanzania.

“Wafanyakazi wa kujitolea wa Japani hukaa

¢ Tanzania kwa miaka miwili kufanya kazi katika
¢ nyanja mbalimbali zinazochangia maendeleo ya
: rasilimali watu katika nyanja mbalimbali ziki-
: wamo elimu, utawala bora, afya, TEHAMA, kilimo,
 mazingira, utalii na michezo.”

Mpango wa JOCV ni mojawapo ya Mipango ya

: ushirikiano wa kiufundi wa Japani inayoendesh-
: wa kama sehemu ya Misaada Rasmi ya Maende-
¢ leo (ODA) inayotolewa kusaidi nchi na majimbo
: yapatayo 98 ikiwa ni pamoja na Tanzania.

Pia, lengo kuu ni kushirikiana katika maende-

¢ leo ya kiuchumi na kijamii, kubadilishana maarifa
: na utaalamu wa kiufundi wa Japan katika nchi
: zinazoendelea na kuimarisha urafiki.

Taarifa, ilibainisha kwamba mpango wa JOCV

¢ nchini una historia ndefu tangu mwaka 1966, na
: hadi sasa JICA imeleta takribani Wajapan 1,700
¢ wa kujitolea kwenye taasisi mbalimbali ili kuka-
: biliana na changamoto za maendeleo.
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RC aziagiza
halmashauri kutoa
ushirikiano kwa
Vyama vya siasa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa Arusha,
John Mongella, ameziagiza
halmashauri za mkoa huo
hadi ngazi ya mkoa, kuhakiki-
sha zinatoa ushirikiano kwa
vyama vya siasa vya upinzani
kama Rais Samia Suluhu Has-
san anavyosisitiza suala la
maridhiano.

Alitoa agizo hilo jana ji-
jini Arusha katika kikao cha
kamati ya ushauri ya mkoa,
ambacho kilienda sambamba
na uzinduzi wa kitabu cha
miaka miwili ya mafanikio ya
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema suala la maridhi-
ano ni la kila mmoja na hali-
paswi kuachiwa ngazi za juu
pekee kwani haitakuwa na
maana.

“Nawaagiza ngazi zote kwe-
nye halmashauri hadi mkoa
kila mmoja ashirikiane na
hawa wenzetu ili kwa pamoja
tusonge mbele,”alisema.

Alisema watakapowa-
shirikisha itasaidia kupata
mawazo mbadala na kubore-
sha pale wanapotakiwa
kuboreshwa.

Kuhusu kitabu, Mongella,
alisema Machi 19 mwaka
2021, Rais Samia atatimiza
miaka miwili tangu aingie ma-
darakani, akaona kama mkoa
waadhimishe kwa kutoa kita-
bu kinachoelezea kazi zilizo-
fanywa mkoani humo.

“Lakini tunashukuru kila
mmoja kutuwezesha kuwa
na uhuru na usalama na ku-
tuwezesha Mkoa wa Arusha
kukusanya zaidi ya  Sh.
bilioni 533 sawa na asilimia
10713 katika kipindi cha mia-
ka miwili na lengo la mwaka
huu ni kukusanya zaidi ya
Sh. bilioni 411,” alisema.

Alisema miaka miwili ya
uongozi wa Rais Samia Has-
san Suluhu ameboresha sekta
ya afya ikiwamo kuboresha
hospitali za Wilaya ya Mon-
duli, Longido, Karatu na
Ngorongoro, ili wananchi
wapate huduma bora za afya,
ikiwamo kupunguza vifo vya
kinamama na watoto.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Mkoa Aru-
sha, Zelothe Steven alisema
Rais Samia amefanya kazi
nzuri ambayo hawajawahi
kuiona.

Alisema tangu aingie ma-
darakani miradi mikubwa
iliyokua inatekelezwa na
mtangulizi wake hakuna hata
mmoja uliozorota.

CHADEMA yajitosa kutafuta suluhu mgogoro wa ardhi

Na Mwandishi Wetu,
ARUMERU

HAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (CHADE-

MA), kimejitosa kutafuta

suluhu ya mgogoro wa
kugomea mgawanyo wa ekari
500 za ardhi iliyotolewa na
Kwa Ugoro, Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha.

Wananchi hao wanapinga
serikali kuwalazimisha kulipa
Sh. milioni moja kwa ajili ya ku-
pata ardhi hiyo kwa ekari moja
na Sh. 500,000 ya kupata ardhi
kwa nusu ekari katika Shamba
la Valeska lililofutiwa hati na
Rais.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Kwa Ugoro, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Mkoa wa
Arusha, Elisa Mungure, alisema
wanalaani kinachoendelea ka-
tika shamba hilo na wanaitaka
serikali kwenda kuwasikiliza

Alisema: “Namwomba Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Anjelina
Mabula, aje hapa (Kwa Ugoro)
kuwasikiliza ninyi ‘direct’ (moja
kwa moja).

Halmashauri imeshaanza
kuuza viwanja na kuweka uta-
ratibu mipango ya matumizi
bora ya ardhi, lakini ardhi iliyo-
wamo cha Kwa Ugoro, ndiko
kuna sarakasi za kuwatoza
fedha wananchi wanunue ar-
dhi, wakati walipewa mgao wa
ekari 500.

Aliongeza: “Haikubaliki wa-
nanchi kuondolewa kwenye
ardhi yao, wakati wana diwani
waliyemchagua, wakati kuna
Mwenyekiti wa Halmashauri,
ambaye anatakiwa awatetee
wananchi. Wakati kuna mbunge
ambaye kazi yake anatakiwa
aseme hiyo shughuli isimame
haki itendeke, lakini wako
kimya.

Zaidi alisema: “Waziri hawezi

kuja hapa bila mbunge, Rais
hawezi kuja hapa bila mbunge
au bila halmashauri. Sasa hivi
eti imefikia mahali watu wa
Kwa Ugoro mnafukuzwa kwe-
nye maeneo yenu mlioyojenga.
Binadamu kama ninyi ni vikao
vikalike mtoe kero zenu, serikali
iwasikilize mwambiwe ondo-

keni kwa utaratibu.
Mwenyekiti wa CHADEMA,
Arumeru Mashariki, Gadiel

Mwanda, alisema wananchi wa
Kwa Ugoro walikuwa na uhaba
wa ardhi ya kilimo na ufugaji
kwa muda mrefu na wao ndiyo
waliopiga kelele wakiomba ku-
pewa ardhi katika Shamba la
Valeska lililokuwa likimilikiwa
na Chama Kikuu cha Ushirika
cha Arusha (ACU), lakini leo
wao wanaotaabika.

Shamba hilo la ekari 4,087
roroni, Kwa Ugoro na Valeska,
baada ya serikali kufuta umiliki
wake kutoka ACU kutokana na
kushindwa kuliendeleza, seri-

ekari 500.

Mmoja wa wakazi wa Kwa
Ugoro, Eliafoo Eliafoo, alisema
wananchi wa Kwa Ugoro wa-
natengenezewa umaskini waka-
ti siyo asili yao.

“Watoto  wetu  hawaendi
shuleni, watoto waliobahatika
kwenda shule wanasinzia dar-
asani, ni kwa sababu tumekosa
cha kupelela shuleni (chakula).
Kwa uhakika ili apate rekodi ya
mahudhurio ya watoto shuleni,
ndio watakapopata uhakika ni
nini tunacholilia,”alisema.

Mkazi mwingine Mary Mol-
lel alisema: “Tunaomba mama
aje atutetee (Rais Samia Suluhu
Hassan), Waziri aje aone kina-
chofanyika (Anjelina Mabula).
Mtendaji na diwani wetu wana
orodha ya wananchi wanodai-
wa chakula shuleni, hili shamba
hili ndiyo lilikuwa linatunza
shule zote.

Leo wanapokea pesa za wa-
nanchi na kuwauzia matajiri.”

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Kiria Ormemei Laizer (kulia), akikabidhi moja ya mifuko 100 va
saruji kati ya 200 kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Saniniu Laizer, Swedefrida Msoma, aliyoahidi kwa ajili ya kujengea bweni la shule hiyo

Wakulima wapewa mbegu zinazohimili mabadiliko tabianchi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAKULIMA wa mboga wame-
patiwa mbegu mpya ambazo zin-
auwezo wa kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Mbegu hizo zilitolewa jana na
wasambazaji wa mbegu zaidi ya
500 nchini wakati wa mafunzo
kwa wakulima (Shamba darasa).

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa
na taasisi ya usambazaji mbegu
ya Balton Tanzania yenye makao

Akizungumza katika mafun-

zo hayo, Mkurugenzi Mtendaji
wa Wafanyabiashara wa Mbegu
Tanzania (TASTA), Bob Shuma,
aliwataka wakulima kujifunza
matumizi ya mbegu bora ili
kuongeza uzalishaji, kwani serika-
li imesaidia kuboresha mazingira
ya upatikanaji mbegu kwa wakati.

Alisema mbegu bora ambazo
zinazalishwa na Balton Tanzania
na taasisi nyingine zikitumiwa vi-
zuri Tanzania itakuwa na uwezo
wa kuongeza uzalishaji wa chaku-
la na hata kuuza nje.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
ya Balton Tanzania na Rwanda,

Chris Keeping, alisema kama
wakulima nchini wakipata mbe-
gu bora wataongeza uzalishaji
wa chakula na hivyo kuuza mazao
yao nje.

Alisema kwa Tanzania kilimo
kinaongoza kwa kuchangia asilim-
ia 30 katika pato la taifa, ambapo
zaidi ya asilimia 80 ya Watanzania
wanategemea kilimo.

“Leo tunazindua mbegu bora
za  nyanya, vitunguu, pilipili
hoho, kabeji, tikiti maji na mboga
ili wakulima wazitumie mbegu
hizo kuongeza uzalishaji wa
mazao mbalimbali na kuweza ku-

uza mazao nje ya nchi,” alisema.

Meneja wa Balton Tanzania,
Ravi Periyasamy, alisema taasisi
hiyo itaendelea kutoa mafunzo
kwa wakulima na wasambazaji
mbegu nchini, ili kuongeza uzal-
ishaji wa chakula.

Periyasamy alisema mbegu
mpya ambazo zimeanza kusam-
bazwa na taasisi hiyo zinazingatia
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Baadhi ya wakulima na wazal-
ishaji wa mbegu walieleza kush-
uka kwa uzalishaji wa chakula
kulikosababishwa na mabadiliko
ya tabianchi.
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.
Wapewa elimu
kudhibiti é
utakatishaji
fedha na
ukwepaji kodi

Na Vitus Audax, M\WANZA

WAKALA wa Usajili
wa Biashara na Leseni
(BRELA) umetoa elimu
va namna ya kudhibiti
vitendo vya utakatishaji
fedha, kukwepa kodi,
ugaidi kwa vyombo vya
uchunguzi mkoani hapo.

Akizungumza na
waandishi wa habari,
Kaimu Mkurugenzi wa
BRELA, Merdad Rwey-
emamu, alisema vyombo
vilivyopewa elimu hiyo
ni vile vilivyoidhinishwa
na sheria katika upa-
tikanaji wa taarifa za
wamiliki manufaa wa
kampuni.

Alivitaja vyombo hivyo
ni Ofisi ya Upelelezi wa
Makosa ya Jinai, Jeshi
la Uhamiaji, Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka
pamoja na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA).

Alisema ili vyombo
hivyo viweze kufanya
shughuli zake za kiu-
chunguzi vinahitaji kue-
lewa namna ya kampuni
zinavyotakiwa kufanya
kazi, ili kuweza kudhibiti
mianya ya utakatishaji
fedha.

“Vyombo hivi vimepe-
wa mamlaka ya kisheria
va kupata taarifa kwa
ajili ya uchunguzi na
vendeshaji wa mashtaka
ya jinai yanayohusu
kampuni, hivyo kufanya
kampuni kuongeza uwa-
jibikaji na uwazi katika
shughuli zake,” alisema.

Aidha, alisema hatua
hiyo inakuja kufuatia
takwa la kimataifa la
kuhakikisha elimu ina-
tolewa juu ya dhana ya
wamiliki manufaa katika
kampuni kwa mamlaka
zilizokasimiwa.

Mrakibu Msaidizi wa
Jeshi la Uhamiaji mkoani
Mwanza, Alfredy Mwen-
da, alisema mafunzo
hayo yatawawezesha
kutambua wamiliki halisi
wa kampuni wenye hisa
pamoja, kutambua uraia
pamoja na vibali vya kui-
shi na kufanya biashara
nchini.

Ofisa Uchunguzi wa
Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Dorothea
Kinyonto, alisema: “Tu-
nafuatilia mali za
watuhumiwa pamoja
na utakatishaji fedha
katika kampuni fulani,
hivyo itatusaidia katika
uchunguzi wetu unao-
husu ukwepaji kodi kwa
kuwafahamu wamiliki
halisi wanaonufaika na
kampuni.”

RC aagiza ujenzi vituo vya mabasi kuondoa msongamano

Na Restuta Damian,
BUKOBA

KUU wa  Mkoa

Kagera, Albert

Chalamila, ameitaka

Halmashauri ya Man-
ispaa ya Bukoba mkoani Kagera
kuweka kipaumbele katika ujen-
zi wa vituo vya mabasi ili kuon-
doa msongamano wa magari,
kuongeza mapato.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
wa ukaguzi wa miradi ya maen-
deleo inayoendelea katika
manispaa hiyo ikiwamo Kituo

cha  Mabasi Kyakairabwa am-
bacho hadi sasa Sh. bilioni
1.8 zimetolewa kwa ajili ya
ujenzi.

Chalamila alisema licha ya
halmashauri  kuendelea na
ujenzi kituo hicho bado wanayo
nafasi ya kuweka nguvu katika

ujenzi wa vituo vidogo kwa ajili
ya kuondoa msongamano wa
magari sambamba na kuongeza
vyanzo vya mapato katika hal-
mashauri hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Bukoba, Hamid
Njovu, alisema mchakato wa
ujenzi wa stendi ya mabasi eneo
la Kyakailabwa ulianza mwaka
2015 na tayari kimegharimu Sh.
milioni 835.

Kadharika alisema katika
ujenzi huo imewekwa miun-
dombinu yabarabara kiwan-
go cha changarawe, vituo vya

abiria, sehemu ya maegesho
yenye ukubwa wa ekari
14.

Aliongea kuwa stendi hiyo iki-
kamilika itaweza kubeba magari
26 ambayo yataegeshwa wakati
wa kutoa huduma ya usafirishaji
kwa wananchi.

Ofisa Msimamizi wa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) mkoa maalumu wa kikodi Kahama, Godfrey Chama, akitoa elimu
va kodi kwa wafanyabiashara wakubwa na wa kati wilayani Kahama, mkoani Shinyanga juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Imani potofu, uhaba vituo wakwamisha utoaji chanjo corona

Na Alex Say, MASWA

WAKAZI 120,000 katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Maswa
mkoani Simiyu hawajapata
chanjo ya ugonjwa wa corona
kuliko sababishwa na uhaba wa
vituo vya kutolea chanjo hiyo
pamoja na imani potofu juu ya
chanjo hiyo.

Inaelezwa kuwa chanjo hiyo
iliyoanza kutolewa katika Wilaya
ya Maswa Agosti 21, 2021 kati ya
wananchi 341,324 ni 221,324 am-
bao wamepata chanjo hiyo.

Hayo yamesemwa juzi na
Ofisa Afya na Mratibu wa Hu-
duma ya chanjo Wilaya ya

Maswa, Abel Machibya, wakati
wa semina ya kutathmini vikwa-
zo vilivyosababisha kushindwa
kuwafikia wakazi wote wilayani
humo.

Machibya alisema chanjo hiyo
haikufanikiwa kuwafikia wakazi
wote wa Maswa kutokana na
uhaba wa vituo vya kutolea
chonjo hiyo.

Alisema awali vituo vya ku-
tolea huduma hiyo vilikuwa ni
vinne, kati ya vituo 51 vya ku-
tolea huduma ya afya wilayani
humo na halmashauri ina hospi-
tali moja, vituo vya afya vinne na
zahanati 46.

“Lengo lilikuwa ni kuwafikia

wananchi 221,324 sawa na asil-
imia 102.03 ya lengo lililowek-
wa na serikali la kuchanja waka-
zi  zaidi ya 216,000 sawa na
asilimia 60 ya jumla ya wakazi
wote wilayani,” alisema.

Akitolea ufafanuzi juu ya
vikwazo dhidi ya chanjo hiyo
kwa wakazi wilayani humo, Ofi-
sa Afya wa Wilaya ya Maswa na
Mratibu wa Usafi wa Mazingira,
Budodi Walwa, alisema mbali
na uhaba wa vituo, kauli mbiu
ya kitaifa ya kuchanja kwa hiari
pia ilichangia baadhi ya watu
kuisusia.

“Baadhi yao walitilia mashaka
ubora wa chanjo hizo, lakini ku-

likuwa na tetesi ya baadhi ya
wananchi wenye kundi sifuri la
damu kudai hawawezi kuchanja
kwa kuwa kinga zao zipo imara
na isitoshe utoaji wa chanjo
ulitolewa kwa kubagua baadhi
ya makundi ikiwamo makundi
ya vijana walio chini ya miaka
18,alisema.

Ofisa Utawala kutoka Mtandao
wa Radio za Kijamii (TADIO),
Fatuma Mahendeka, alisema
mtandao huo kwa ufadhili wa
Shirika la Internews wanaende-
lea kuhamasisha utolewaji wa
chanjo kwa wananchi wilayani
humo, ili kuhakikisha jamii hiyo
inafikiwa na chanjo.
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Wataalamu watoa elimu madhara

tabianchi; maradhi, utapiamlo...

Watanzania zaidi 800 katika
foleni ya kupandikizwa figo

Wataalamu wa afya kutoka Hospitali ya Rufaa ya Kanda Bugando, wakitoa huduma kwa wananchi waliojitokeza kufanya uchunguzi
wa magonjwa va figo, wiki iliyopita. PICHA: MTANDAO.

Na Yasmine Protace

GONJWA wa figo unata-

jwa kuwa wa hatari na

hata kuchangia baadhi

ya vifo, kwa wanaochele-
wa kupata matibabu.

Pia, ugonjwa huo unawafanya
watu kutumia gharama kubwa
kwa ajili ya matibabu.

Ni Shida inayochangiwa na baa-
dhi ya watu kushuka kimapato,
kutokana na kutumia gharama
kubwa katika matibabu yake.

Ugonjwa wa figo unaanza kwa
hatua mbalimbali na mpaka hatua
ya mwisho, mgonjwa anakuwa ka-
tika hali mbaya. Hiyo ni pale figo

inashindwa kufanya kazi yake ina-
vyopaswa, ikishughulika polepole.

Kiafya inafafanuliwa, watu
wengi huwa hawaonyeshi dalili
za kupona ugonjwa huo, hadi
pale figo zimeharibika sana, huku
kibaiolijia, figo ina kazi nyingi,
ikiwamo kutoa uchafu na maji
mwilini, kuzuia shinikizo la damu,
kusawazisha kemikali za mwili
na kuzalisha chembe za damu
nyekundu.

Serikali imekuwa ikielimisha
jamii namna ya kujilinda na ma-
gonjwa ya figo, kunakuwa Siku
ya Figo kimataifa, inayokuwa
kila mwezi Machi. Hata hivyo, in-
aonekana baadhi ya jamii hazina
uelewa wake sahihi. Inafafanuliwa

na takwimu za kiserikali kwamba,
kuna Watanzania zaidi ya 800, wa-
nahitaji huduma za kupandikizwa
figo.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akiongea katika jengo la wag-
onjwa wanaosafisha figo, katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Dar
es Salaam, anasema tafiti zime-
bainisha takribani Watanzania kati
ya 5,800 mpaka 8,500, wanabhitaji
kusafisha damu (dialysis) au hu-
duma za kupandikizwa figo.

Akizungumzia katika maa-
dhimisho ya Siku ya Figo Duniani
anasema kuwa, hadi kufikia Janu-
ari 31 mwaka huu, kuna wagonjwa
3,250 wamepata huduma ya
kusafishwa damu na wagonjwa

335 wamepandikizwa figo.

“Kati ya wagonjwa wali-
opandikizwa  figo, wagonjwa
103 wamepandikizwa nchini,

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
imepandikiza wagonjwa 70 na
Hospitali ya Benjamin Mkapa Do-
doma imepandikiza wagonjwa
33,”anasema Ummy.

Anaongeza kuwa serikali im-
ejipanga kuweka jitihada za ku-
dhibiti na kuzuia ugonjwa wa figo
na magonjwa yasiyoambukiza kwa
ujumla, kwa kuimarisha afya za

kinga kwa jamii.
“Naomba nikum-
bushe umuhimu wa kubadili

mtindo wa maisha kwa kufanya

KUKITHIRI UVUVI
MABOMU...
Wavuvi Pwani
watoa siri nyuma
ya pazia hujuma zao
baharini

Ukurasa 14

mazoezi, kuepuka matumizi ya
tumbaku na bidhaa zake, kupun-
guza matumizi ya vilevi na kuzin-
gatia ulaji wa mlo kamili, wenye
mbogamboga na matunda ya ku-
tosha, ili kuimarisha kinga ya mwi-
li dhidi ya magonjwa,”anasema.

Waziri Ummy anahimiza kupun-
guza matumizi ya chumvi, sukari
na vyakula vyenye mafuta mengi
na kuzingatia unywaji wa maji
ya kutosha walau lita 2.5 kwa kila
siku, huku kukiwapo uzingatiaji
matumizi ya dawa ambazo hazija-
tolewa maelekezo ya kitaalamu na
daktari.

Anaongeza kuwa, takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO)
zinabainisha asilimia 10 ya watu
wote duniani wanaishi na ugonjwa
sugu wa figo na zaidi ni kwa wenye
umri zaidi ya miaka 75, wastani wa
nusu yao wana tatizo hilo.

Kuhusu utekelezaji Sera ya Afya
ya Mwaka 2007 na tatizo figo, Wa-
ziri Ummy anasema serikali im-
eanzisha huduma za uchujaji
damu kwenye hospitali za mikoa
minane, kwa kuzipatia mashine 49
maalum za kazi hiyo, pia kukara-
bati majengo kwa gharama ya Sh.
bilioni 2.8.

Anakumbusha kuwa, Tanzania
huungana na mataifa mengine
duniani kuadhimisha Siku ya
Figo Duniani kila Alhamisi ya Wiki
ya Pili ya mwezi Machi, Jumuiya ya
Kimataifa ya Nefrolojia (ISN), kwa
kushirikiana na Shirikisho la Ki-
mataifa la Vyama vya Figo Duniani
(IFKF), iliyoanzisha maadhimisho
hayo yaliyofanyika kwa mara ya
kwanza mwaka 2006.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni
‘Afya ya Figo kwa Wote- Kujita-
yarisha kwa yale yasiyotarajiwa
kusaidia walio hatarini,” ikilenga
kuongeza ufahamu na elimu ya
afya ya figo na kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kupima afya
Zao.
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I\/IIA.K.A MIWILI YA RAIS SAMIA o . .
Milima, mabonde kufikia ushindi wa
vita usaflrlshan haramvu binadamu

«Marekani yaipa nchi d

Na Zanura Mollel, LONGIDO.

ULAI 19 mwaka jana, Wa-

ziri wa Mambo ya Nje wa

Marekani, Antony Blinken,

alizindua Ripoti ya Mwaka
2022 ya Usafirishaji Haramu wa Bi-
nadamu kwa Tanzania, ikionekana
kukidhi vigezo vya kupandishwa
hadi Daraja la Pili (Tier 2).

Ni zama ambazo Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, anatimza mwaka
mmoja na miezi minne kazini, ak-
iendesha mageuzi na mikakati yake
kuiendeleza nchi.

Ripoti ya Mwaka ya Usafirishaji
Haramu wa Binadamu, ni waraka
wa jitihada za serikali kutetea hali
ya binadamu, utawala wa sheria na
usalama wa taifa.

Hapo inamaanisha, bado serikali
nchini haijakidhi vigezo vyote vya
kutokomeza usafirishaji haramu wa
binadamu, lakini imefanya jitihada
kubwa kudhibiti.

“Marekani imepokea kwa furaha
hatua kubwa iliyopigwa na serikali
ya Tanzania katika kukabiliana na
usafirishaji haramu wa binadamu,
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa
katika vipindi vilivyotolewa taarifa
hapo awali,” anatamka Balozi wa
Marekani nchini, Donald Wright.

Anaendelea: “Ubalozi wa Mare-
kani Dar es Salaam unaipongeza
serikali ya Tanzania, Sekretarieti ya
Kupambana na Usafirishaji Haramu
wa Binadamu.”

Pia, anaelekeza pongezi kwa
vyombo vya usimamizi wa sheria,
Idara ya Ustawi wa Jamii, taasisi
katika sekta ya sheria, mashirika
yasiyo ya kiserikali na wabia wen-

araja; wadau waeleza magumu

Wahamiaji haramu waliokuwa wakisifarishwa kiharamu, chini ya ulinzi. PICHA ZOTE; MTANDAO.

gine kwa mafanikio hayo, kukabili
usafirishaji haramu wa binadamu.

Ripoti ya mwaka jana, imetaja
hatua zilizopigwa na serikali nchi-
ni, inayojumuisha kufanyika uchun-
guzi wa kesi za usafirishaji haramu
wa binadamu, kuwabaini waathiri-
wa wengi wa biashara hiyo na
uratibu mzuri kitaifa na kimataifa,
kuimarisha mafunzo kwa maofisa
serikalini.

Hapo kunatajwa serikali ilipitisha
Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kupam-

bana na Usafirishaji Haramu wa
Binadamu wa 2021 hadi 2024 na
kufanywa marekebisho makubwa
katika Sheria ya Kuzuia Usafirishaji
Haramu wa Binadamu Mwaka
2008.

Ni jitihada zinazotajwa kufanywa
kwa ushirikiano na asasi za kiraia,
wanasheria wasio na mipaka na
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Ku-
pambana na Dawa za Kulevya na
Uhalifu.

Hapo kunaelezwa, ni kati ya

serikali na asasi za kiraia katika
utekelezaji shughuli za kujenga
uelewa, kwa lengo la kuzuia usa-
firishaji haramu na kuwasaidia
waathiriwa wa biashara hiyo.

“Tunaihimiza serikali ya Tanza-
nia kupanua zaidi kazi nzuri iliyo-
fanyika katika kipindi cha mwaka
uliopita,” anashauri Balozi Wright.

SURA YA MAPAMBANO

Ni wiki iliyopita, kinamama
nchini wamesherehekea siku yao,
huku bado wapo baadhi yao ambao
wameshuhudia au wanashuhudia
madhila ya aina fulani.

Hilo ni zao la ama kujua au ku-
tokujua, kwamba sehemu ya magu-
mu hayo huchangiwa na ndugu, pia
watu waliokosa uadilifu.

Dunia ikisherehekea Siku ya
Wanawake Duniani, nchini Tan-
zania bado wengi wanakumbwa
na madhila ya usafirishaji haramu
binadamu kuvuka mipaka, vilevile
ndani yake ikibeba jina la ‘Utumwa
Mambo Leo.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa
Mwandamizi wa Sekretarieti ya
Kuzuia na Kupambana na Usa-
firishaji Haramu wa Binadamu ka-
tika Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi(ATS), Alexander Lupilya,
anakitatafsiri ‘ni kitendo cha kum-
safirisha mtu, kumtumikisha kikazi
pasipo malipo.

Anaorodhesha mikoa iliyoathiri-
ka zaidi nchini ni Simiyu,Mwanza,
Shinyanga, Geita, Dodoma, Singida
na Dar es Salaam, hasa nyanja ya
usafirishaji haramu wa binadamu
nchini.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, wa-
nawake wengi wanasafirishwa kwa
ajili ya kutumikishwa kikazi, pia
ngono. Ni katika kundi la watu 150
waliookolewa kwenye matukio ya
utumikishwaji, asilimia 72 na asilim-
ia 28 iliyobaki ni watu wazima, hasa
wanaopelekwa nchi za uarabuni
kufanya kazi za ndani.

Inaelezwa, wapo wanawake hu-
wekwa katika kumbi za starehe
maarufu Kasino au madanguro,
kutumikishwa kingono na kuna
wakati, hukutana na magumu wa-
napokataa kuendana na ajira hiyo.

Pia anataja, saluni za kiume zi-
naonekana kuwa kificho cha wa-
nawake baada ya kunyolewa wateja
wa kiume. Wao huwafanyia usafi
wateja na kisha kuwauliza kama
wanahitaji huduma ya kingono.

Inatajwa, kuwapo baa, wanawake
hawalipwi, bali wana namna ya ku-
pata chao, ikioanishwa na ngono.
Ndio kunatajawa kujitokeza kwenye
migawaha na nyumba za kufanya
masaji, kuna wanawake wasioajiri-
wa.

HATUA ZA KISERIKALI

Ofisa Lupilya anasema, kati ya
Julai mwaka jana na mwezi uliopita,
kuna kesi 13 za usafirishaji haramu
wa binadamu zimepelekwa ma-
hakamani katika mikoa mbalimbali
nchini, zikiwa katika hatua mbalim-
bali.

Anaeleza hadi sasa, wamesha-
waokoa jumla ya wahanga 150 wa
usafirishwaji haramu wa binada-
mu, waliokuwa wakitumikishwa
kinguvu.

Lupilya anaainisha mchanganuo
wake; kwamba 118 ni wanawake na
42 wanaume, kati yao 98 ni watoto
wenye umri chini ya miaka 18, hivyo
anasema ni wazi kinamama ni
waathirika wakubwa wa usafirishaji
huo.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, sehe-
mu kubwa ya matatizo wanayokum-
bana nayo wahanga, ni kufanyishwa
kazi bila malipo, vipigo, kunyimwa
chakula, kukosa haki ya matibabu
wanapoumwa, kufanyishwa kazi
wakiwa wagonjwa na kufungiwa
ndani wasikutane na wengine.

Vilevile anataja madhila ya kul-
ishwa makombo na hawana muda
wa kupumzika wanapofanyishwa
kazi za ziada, wanalala katika maz-
ingira magumu, mfano jikoni na
stoo.

Hapo Lupilya anafafanua kwam-
ba, Sheria ya Usafirishaji Haramu
wa Binadamu ya Mwaka 2008,
ilikuwa ikitoa adahabu au kulipa
faini, hivyo wasafirishaji wengi wal-
iokuwa wakikamatwa walichagua
kulipa faini, hata wakaachiwa huru.

Anasema, baada ya kuonekana
tatizo linazidi kuongezeka, mwaka
2022 kikao cha Bunge kilifanya ma-
badiliko ya sheria hiyo, ikiongeza
adhabu kuanzia kifungo cha miaka
mitano na zaidi hadi maisha, huku
faini yake ikiwa kati ya Sh. milioni
tano hadi Sh.milioni 350.

Pia, ofisa huyo anaeleza kwamba
imebainika kufanyika biashara hiyo,
ina ukaribu wa umasikini na hali
ngumu ya maisha, hivyo anatoa rai

Inaendelea Uk. 13
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WAKATI KIMBUNGA KINATIKISA MSUMBLJL..
Wataalamu watoa elimu madhara
tabianchi; maradhi, utapiamio...

Na Beatrice Philemon

NAPOZUNGUMZIWA  dhana

mabadiliko ya tabianchi, si

watu wote wanaoifahamu vy-

ema. Kwa miaka ya karibuni,
imebainika mabadiliko ya tabianchi
ni miongoni mwa majanga duniani,
yanayoashiria uwezekano wa mad-
hara makubwa kwa afya ya binada-
mu na ustawi wa jamii.

Hapo kunatajwa kugusa mifumo
ya kijamii, kiuchumi, mazingira
na maliasili, kama vile hewa safi,
majisafi ya kunywa, usalama wa
chakula na malazi.

Mfano ni hivi sasa inajionyesha
hali ya kusambaa Kimbunga Fredy
nchini Msumbiji na Malawi, ikien-
delea kusambaza madhara hayo
kwa wananchi kwa hali na mali zao.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
linataja kati ya mwaka 2030 na
2050, kuna mabadiliko ya tabi-
anchi yanayosababisha takribani
vifo 250,000 kila mwaka, kutokana
na utapiamlo, malaria, kuhara na
changamoto za joto kali.

Hivyo WHO inataja gharama za
uharibifu wa moja kwa moja kwa
afya, yaani pasipo kujumuisha
gharama za sekta zinazohusiana
na afya kama vile kilimo, maji na
mazingira, kukikadiriwa thamani
kuanzia Dola za Marekani bilioni
mbili hadi nne kwa mwaka, ifikapo
mwaka 2030.

Aidha, maeneo yenye miundom-
binu dhaifu ya afya hasa katika nchi
zinazoendelea, yatakuwa na uwezo
mdogo kuhimili mabadiliko ya tabi-
anchi, ikiwa hakutakuwapo msaada
wa kujiandaa na kukabiliana na
changamoto hizo kwa wakati.

Kuhusu jitihada na mikakati inay-
otakiwa kufanyika, kuifanya sekta
na mfumo wa afya nchini kuhimili
athari za mabadiliko ya tabianchi,
Mratibu wa Mradi kutoka Jukwaa
la Mabadiliko ya Tabianchi (FO-
RUMCC), Msololo Onditi, anasema
Tanzania kama yalivyo mataifa
mengine duniani, imeshuhudia
athari za mabadiliko ya tabianchi
kwa afya ya binadamu na jamii

Eneo lililoathiriwa na kimbunga, nchini Msumbiji. PICHA: MTANDAO.

kwa ujumla. Anasema, dalili zinao-
nyesha kuwa madhara yanaweza
kuongezeka siku zijazo, akitumia
kauli:* Uhusiano uliopo kati ya us-
alama wa raia, afya ya jamii na mi-
pango kazi ya pamoja, vinaonyesha
kuna haja ya kukabiliana na mad-
hara yanayoibuka kiafya, yakisaba-
bishwa au kuchangiwa na mabadi-
liko ya tabianchi, hususani upotevu
na uharibifu.”

Onditi anaendelea: “Mabadiliko
ya tabianchi huathiri mfumo wa
uzalishaji chakula, hewa tunay-
otumia kupumua, maji tunayoku-
nywa na mazingira, kwa maliasili
hupatikana na kutupatia mabhitaji
muhimu.”

Kwa Watanzania wengi, anataja
mabadiliko ya tabianchi huathiri
ustawi na afya zao, ama kubadilika
au kuongezeka ukali na kujirudia

kwa madhara ya kiafya ambayo
tayari jamii imekuwa ikikumbana
nayo.

Pia, anasema huja na madhara
ya kiafya yasiyotarajiwa kwa watu,
kwa kiwango kisochowahi kutokea
huko nyuma

NINI KTIFANYIKE?

Mtaalamu Onditi anaendelea:
“Tukiwa wadau muhimu katika
jitihada za kuhimili na kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi nchini,
tunapendekeza wadau kama vile
vyuo vikuu na taasisi nyingine za
utafiti kufanya utafiti kuhusu athari
za kiafya zitokanazo na matukio ya-
nayosababishwa na mabadiliko ya
tabianchi.”

Hapa ana ushauri kwamba, ni vy-
ema kukafanyika utafiti kwa sababu
kunapotokea ukame, wajawazito

huathirika zaidi, hata kupata wa-
toto wenye mapungufu kiafya, hata
wanaokosa lishe kwa ukosefu wa
vyakula.

Ni utafiti unaoelezwa utasaidia
kujua ukubwa wa tatizo, maeneo,
sekta au makundi ya watu katika
jamii yaliyoathiriwa zaidi, au yali-
yopo hatarini kuathiriwa na mab-
adiliko tabianchi.

Eneo lingine analitaja ni aina ya
jitihada zinazotakiwa  kuchuku-
liwa kukabili athari hizo na kutoa
mwanga kwa watunga sera, wafan-
ya maamuzi, wabia wa maendeleo
na wadau wengine, kufahamu mae-
neo yanayohitaji ushirikiano zaidi,
sambamba na asasi za kiraia.

Tunaomba kulindwa, kuhifa-
dhi na kurejesha mifumo ikolojia
iliyoathirika au kuharibiwa ili kui-
marisha hifadhi za kaboni na ku-

punguza hatari za mafuriko, joto
kali na dhoruba ikiwemo kuunda
na kutekeleza mfumo wa tahadhari
ya mapema inayozingatia athari na
hatari za mabadiliko ya tabianchi,”
anasema.

ATHARI ZA MAFURIKO

Ofisa Mradi wa Jukwaa la Mabadi-
liko ya Tabianchi, Gladness Lauwo,
anashauri ni muhimu kuchukua
hatua za kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi, kwa sababu mafuriko
yanapotokea, husababisha kusam-
baa maji machafu na majitaka, maji
ya kunywa kilimo, kusambaziwa ke-
mikali, viambato vya dawa na vime-
lea vya magonjwa.

Lauwo anafafanua:“Mafuriko hu-
zorotesha jitihada na hali ya usafi
na kuharibu vituo vya afya. Makazi,
miundo mbinu ya uhifadhi na us-
ambazaji wa maji, mvua kubwa na
mafuriko yanapopungua hutengen-
eza mazingira wezeshi ya kuzaliana
vimelea vya magonjwa katika mae-
neo ambayo maji yanatuama kwa
muda mrefu.”

Pia, anataja afya ya uzazi na wa-
toto kama vile kuzaliwa kabla ya
wakati, vifo vya mama na mtoto na
kuharibika kwa utendaji wa kijamii.

Ofisa huyo anaeleza, iwe
mafuriko, ukame au kiangazi cha
muda mrefu, daima huongeza
uwezekano wa mtoto kupata uta-
piamlo na matokeo yake ya muda
mrefu ni kudumaa, inayoleta athari
kubwa kiafya kuanzia akili na ukuaji
kimwili watoto.

Pia anataja kukithiri athari hizo
kunaweza kuongezea jamii mikasa
ya mfadhaiko, wasiwasi, msongo
wa mawazo, matatizo ya kitabia na
kiakili.

Inaelezwa, mabadiliko ya tabi-
anchi yanaathiri makundi ya ki-
jamii kwa viwango tofauti, kulin-
gana na uwezo wao kuhimili hali ya
kiuchumi, jamii, ufahamu na maari-
fa na tofauti za kijiografia.

TANZANIA IKOJE?

Lauwo anaelezea: “Tukiangalia
uwezekano wa kuathiriwa kuna
watu au makundi ya watu katika
jamii ambao wanaathiriwa zaidi
na mabadiliko ya tabia nchi kuliko
watu wengine kulingana na hali za
kiafya na umri.

“Kwa mantiki hii makundi ya
watu wenye magonjwa sugu na we-
nye kinga dhaifu ya mwili, watoto,
wazee na wanawake wajawazito
ni miongoni mwa makundi katika
jamii ambayo yapo hatarini zaidi
kuathiriwa kiafya na mabadiliko ya
tabianchi.”

MILIMA, MABONDE KUFIKIA USHINDI WA VITA USAFIRISHAJI HARAMU BINADAMU

Inatoka Uk. 1

umma, kuchangamkia mbadala wa

kimaisha unaojitokeza, ikiwamo
serikalini .
SHIRIKA LA WAHAMIAJI

Shirika la Wahamaji Duniani
(IOM), linaeleza tafiti zilizofanywa
na UNODC zimeonyesha kushuka
usafirishaji haramu wa binadamu

baada ya kuripotiwa mlipuko wa
COVID-19

Inasema ni kipindi jamii nyingi
zilikuwa karantini na wanawake
wakaonekana kusafirishwa nje ya
nchi kutumikishwa kingono, kwa
mtindo wanapofika, hati zao za sa-
fari huzuiliwa na wenyeji wao.

“Ukishakua huna hati ya safari
katika nchi ya watu unaanza ku-
ingia matatizoni wengi wanaosa-

firishwa hurubuniwa kwa kuelezwa
kupata maisha mazuri” linafafanua
shirika hilo.

KWANINI BIASHARA HARAMU?
Sababu kubwa inatajwa ni kukua
soko la ngono duniani, pia hitaji la
wafanyakazi wa bei rahisi katika
viwanda na mashamba makubwa
duniani, hali kadhalika kuwapo
ushindani kati ya masikini na tajiri

katika kukidhi matakwa yao.

Ofisa Uhusiano wa makao
makuu ya Jeshi la Uhamiaji Tanza-
nia, Mrakibu Msaidizi Azizi Kiron-
domara, anakiri usafirishaji haramu
wa binadamu ndani na nje ya nchi,
upo nchini ikiwamo kwa mabinti
wanaosafirishwa kufanya kazi za
ndani mijini, bila kulipwa stahiki,
au kutolipwa kabisa na wananyan-
yaswa.

“ Huchukuliwa kutoka mikoa ya
Iringa asilimia 15; Kilimanjaro asil-
imia tisa na Morogoro asilimia tisa.
Walichukuliwa kwenda kunyonywa
katika mikoa ya Dar es Salaam, Aru-
sha na visiwani Zanzibar.

“Hata hivyo, aina kubwa ya un-
yonyaji ilikuwa ni utumikishwaji
kazi za ndani asilimia 55 na...(bi-
ashara ngono ) asilimia saba,”
anaeleza.



14 ama Alhamisi Machi 16, 2023

KUKITHIRI U\{UVI WA MA.BOI\/IU... o
Wavuvi Pwani watoa siri nyuma
va pazia hujuma zao baharini

Na Jenifer Gilla

AJIRA ya saa mbili

na robo usiku, Sim-

baeli Mudy (si jina

lake kamili) mkazi
wa Pemba Mnazi, Manispaa ya
Kigamboni, Dar es Salaam, ana-
sogea pembezoni mwa ukuta
wa nyumba yake kuchungulia
upande wa kulia kuangalia kama
kuna mtu anayekuja, akijihakik-
ishia usalama, kisha anaendelea
na achokifanya.

Simbaeli anaingia stoo ya ny-
umba yake, anatoa chupa yenye
mafuta ya petroli ujazo lita tano,
yaliyochanganywa na unga ki-
dogo wa mbolea ya urea, utambi
na kibiriti, akiwa na wenzake tisa,
wanaelekea ufukweni kupanda
boti kwa safari ya uvuvi.

Alichokibeba  Simbaeli, ni
bomu ambalo yeye na wavuvi
wenzake wamelitengeneza, ili ku-
litumia katika uvuvi, lengo ni ku-
pata samaki wengi, jambo ambalo
ni kinyume na sheria ya nchi.

Sheria ya Uvuvi ya mwaka
2003, inapiga marufuku uvuvi wa
mabomu, ambayo adhabu zake ni
faini isiyopungua Sh.200, 000 na
isiyozidi Sh. milioni 15 au kwenda
jela kati ya miaka miwili hadi 10.

Nipashe inabaini uvuvi haramu
katika mwalo wa Buyuni ume-
kithiri na hufanyika katikati ya
bahari majira ya usiku wa kuanzia
saa saba hadi tisa, umma ukiwa
usingizini.

Mvuvi Alphonce Joseph, anase-
ma baada ya kulipuliwa mabomu
katika miamba, wanapata samaki
wengi, hata kuna wakati maboti
hayatoshi kubeba samaki wote
waliowapata, wanawaacha wen-
gine wakielea majini.

“Sasa inategemea na wingi wa
samaki unaotaka kuupata, kama
unataka samaki wengi unatumia
dumu la maji la lita tano, kama ni
kidogo tunatumia chupa za lita
mbili au lita moja na ule unga wa
baruti ndio unasaidia kuleta mli-
puko mkubwa,” anasema.

Mtaalamu wa viumbe bahari,
Jerry Mangena, anasema watu
wengi wanajikuta wanakula sa-
maki aliyevuliwa kwa kutomjua.
Anafafanua namna ya kumtam-
bua, anapobonyezea, eneo lililo-
bonyezwa huwa halirudi haraka.

Pia, macho yake yanakuwa ya-
mevilia damu, sehemu ya haja
inakuwa wazi, kwa sababu mi-
shipa iko wazi choo chake kina-
toka chenyewe.

HOJA ZA KITAALAMU
Mtafiti wa viumbe bahari kuto-
ka Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam.

Mvuvi Jumanne Shija, akionyesha ulemavu uliotokana na shu-
ghuli za uvuvi haramu . PICHA: JENIFER GILLA.

Prof. Philip Bwathondi, anasema
uzoefu wa muda mrefu, unam-
bainishia uvuvi wa mabomu ndio
unaoongoza nchini, ukifuatiwa
na nyavu za plastiki, sababu kuu
ni umasikini na kukosa elimu ya
madhara yake.

“Kutokana na shughuli zao wa-
vuvi, hawatakiwi kuwa na maisha
magumu, lakini takribani asilimia
85 ya wavuvi wana hali ngumu.
Bidhaa wanazovuna, wanaziuza
kwa bei nafuu sana, huku madala-
li wakitajirika. Hiyo nayo inawas-
ukuma kuingia kwenye biashara
hiyo, ili kupata faida ya haraka,”
anasema Prof. Bwathondi.

Mvuvi Deus James, anasema
wanakopata vifaa vya kutengen-
eza mabomu ya ama petroli au
mafuta ya taa, huuziwa na wau-
zaji mafuta, huku utambi na unga
unaotumika kulipua, wananunua
kwa wachimba madini wanaopa-
sulia mawe makubwa.

Mchimbaji madini kutoka
Shinyanga, Remsi Chonzi, ana-
kiri kuwapo biashara hiyo, kati
ya wachimba madini na wavuvi,
ingawa ana hoja, kuhusu unga wa
baruti.

“Unga wanaouziwa wavuvi ni
ule unaoletwa na watu wa mataifa
ya Ulaya wanaokuja migodini ku-
nunua madini. Wenyewe unafa-
nana na mbolea ya ‘urea’ huwa
tunawauzia kwa kupima kipimo
kinaanzia Sh. 30, 000 hadi Sh.
40,000 pamoja na utambi wake
wa kulipulia Sh. 10,000,” ana-
fafanua.

Mangena, ambaye pia ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa shirika la
Aquafarm, anasema uvuvi wa
mabomu unachangia uhaba wa
samaki, kwa sababu wanakim-
bilia kwenye kina kirefu cha maji.

Anautaja ni aina ya uvuvi un-
aoathiri sana mazalia ya samaki,
yakiwamo matumbawe na ma-
pango, ambayo samaki hupen-
delea kutaga na kuhifadhi mayai
yao, kwa utulivu uliopo.

MIKASA NA MADHARA

Jumanne Shija (35), anasimulia
mkasa wa uliompatia ulemavu
mwaka 2015, baada ya kukatika
kiganja cha mkono wake wa kulia,
huku wenzake wanne wakifariki,

alipokuwa anavua samaki aki-
tumia bomu, hata akaacha kazi
hiyo.

“Mabomu yanakuwa na utambi
mfupi, kwa hiyo unapoliwasha
tu unatakiwa ulitupe hapo hapo.
Sasa mwenzangu alichelewa ku-
lirusha, kwa hiyo alipoliachia
likatuvuta na kututupa kwenye
maji, mimi hapa nimekatika mko-
no na mwili wangu wote una ma-
kovu,” anasimulia.

Mwenyekiti wa BMU, Pemba
Mnazi, Rajabu Mkalapema, anase-
ma kila baada ya miezi mitatu
wanapokea taarifa za kifo wastani
wavuvi wawili kutokana na uvuvi
haramu, taarifa inayofika kutoka
kwa ndugu, wahusika wakihofu
kujulikana.

Magdalena Chalila, mvuvi wa
Mwaloni Pemba Mnazi, anasema
uvuvi haramu umewaathiri wa-
nawake wavuvi, kwa sababu sa-
maki wote wamekimbilia kwenye
kina kirefu cha maji.

“Wanawake wengi wanavua
kwenye kina kifupi cha maji,
kwa kuwa hawana utaalamu wa
kuogelea kwenye kina kirefu..”
anasimulia na kuendelea: “..kwa
sababu jua limekuwa kali na ny-
umba zao zimebomolewa na ma-
bomu.”

Bingwa kutoka Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road, Dk. Emmanuel
Lugina, anaainisha mlaji samaki
aliyepigwa na bomu, yupo ha-
tarini kupatwa na saratani.

“Sasa ukiangalia mabomu ya
mlipuko yanayotumika kuvua
samaki, utagundua dhahiri yam-
etengenezwa kwa kemikali mbal-
imbali ambazo zimehusishwa na
saratani (organic amines, hydro-
carbons na inorganic chemicals).

“Binadamu pia anaweza ku-
pata madhara kwa kunywa maji
au kula chakula kilichokuwa na

vimelea vya kemikali zilizoko
kwenye mabomu hayo,” ana-
fafanua Dk.Lugina

Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa, (FAO) linata-
hadharisha uvuvi haramu usiori-
potiwa na usiodhibitiwa, husaba-
bisha kupotea tani milioni 11 hadi
26 za samaki kila mwaka.

VITA ILIVYO

Mwenyekiti wa Kambi ya Wa-
vuvi Muruani Pemba Mnazi,
Kigamboni, Amadi Ali, anasema
wanakabiliana na shughuli hizo
kwa kuweka doria na kutoa taar-
ifa polisi, wanapobaini matendo
hayo.

“Tunapobaini kuna wavuvi
wanavua kinyume na utaratibu,
tunatoa taarifa kwa maofisa uvuvi
wanaoshirikiana na kikosi cha
polisi maji na wanaweka doria ku-
wakamata,” anasema.

Kamanda wa Polisi Kikosi cha
Wanamaji Tanzania Kamishna
Msaidizi, Moshi Sokoro, anasema
kuna vikwazo katika kudhibiti
uvuvi haramu, ikiwamo kuvujish-
wa taarifa za doria, hali inayokwa-
misha utendaji wao, katika kuka-
bili uvuvi haramu na vifaa vyake.

Ofisa Uvuvi Kata ya Pemba
Mnazi, Rahimu Said, anakiri ma-
dhila katika fukwe anazozisima-
mia na wanaendelea kushirikiana
na viongozi wa mazingira ya us-
afi wa fukwe (BMU), kukabiliana
nayo kupunguza mikasa na kesi,
kutoka 20 mwaka 2018 hadi kesi
mbili mwaka jana.

Anataja njia wanazotumia, ni
doria na utaratibu maalumu wa
kumtambua mgeni anayeingia
mahali hapo, kwa ajili ya shughuli
Za uvuvi.

Prof. Bwathondi, anashauri
serikali kuweka mikakati ya ku-
zuia uuzwaji holela vifaa vinavyo-
tumika kutengenezea na kudhibi-
ti uingizwaji mabomu nchini,
ikiwa ni namna inayowafikia kira-
hisi wavuvi haramu.

Anaushauri ni wakati mwa-
faka kubadilisha mfumo wa ku-
toa elimu, kutoka kuongea kwa
mdomo, hadi njia ya sinema, ili
iwavutie wengi zaidi,wakiwamo
watoto.
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HABARI DODOMA

Bunge
laiagiza
DUWASA
kuharakisha_
ujenzi miradi
ya maji

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge :
ya Mitaji ya Umma (PIC) imeiagiza :
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa :
Mazingira Mkoa wa Dodoma (DU- :
WASA), kuharakisha ujenzi wa mi- :
radi yamaji, ili kupunguza tatizola :

maji kwenye jiji hilo.

Mwenyeliti wa kamati hiyo, Jerry
Silaa, alitoa kauli hiyo wakati wa- :
mradi :
wa visima vya maji Nzuguni am- :
bao unatarajia kuzalisha asilimia :
11 ya mahitaji ya maji kwa waka- :

jumbe  walipotembelea

zi wa Jiji hilo.

Alisema kamati inaagiza DU- :
mchakato :
wa ujenzi wa mradi mbalimbali :
ya maji inakamilika kwa wakati, ili :

WASA  kuhakikisha

hilo.

Alisema kama serikali itashind- :
wa kutoa fedha za kukamilisha mi- :
radi kwa wakati waone namna ya :
kukopa ili kukamilisha miradi hiyo :

mikubwa ya kuhudumia jamii.
Aidha, aliagiza

naohamishwa

hivyo.

Alisema ucheleweshaji wa tath- :
mini hiyo unakwamisha miradi :

hiyo kukamilika kwa wakati.

Hata hivyo aliwapongeza DU- :
WASA kwa ubunifu wa miradi hiyo :
ya kisima vilivyochimbwa maeneo :
mbalimbali ya Jiji kwa lengo la ku- :

tatua tatizo la maji.

Mkurugenzi wa DUWASA, Aron :
Joseph, alisema hali ya upatikanaji :
wa maji jijini Dodoma ni nusu ya :
mahitaji yaliyopo, hivyo mgawo la- :

zima utaendelea.

Joseph alisema kwa mujibu wa :
Sensa ya Watu na Makazi ya mwa-
ka 2022, Wilaya ya Dodoma ina :
watu 780,000 ambao wanahitaji :
lita milioni 133.8 za maji, lakini kiasi :
kinachozalishwa kwa sasa ni nusu :

ya ujazi huo.

Alisema DUWASA

fikia malengo hayo

mia hapo.

Kuhusu mradi wa Nzuguni, alise- :
ma unatoa maji mengi lakini bado :
lakini :
kuna makandarasi wanaoendelea :
na kazi na kwamba utakamilika :

haujaanza kufanya kazi,

baada ya miezi sita.
Alisema mradi
rimu Sh. bilioni

wa eneo hilo na maeneo jirani.

Aliyataja maeneo mengine ya-
takayonufaika na huduma hiyo ni :

Ilazo na Ipagala.

tathmi- :
ni ifanyike haraka kwa watu wa- :
kupisha upanuzi :
wa eneo vitakapochimbwa visima :

inafanya :
kila namna ili kupunguza mgawo :
huo, lakini itachukua muda ku- :
kutokana :
na ongezeko kubwa la watu kuha- :

huo utagha-
4.8 ambapo uta- :
hudumia zaidi ya wakazi 50,000 :

Tume ya HaKi Jinai yaitwa Kondoa kuona
namna ukosefu wa haki unavyofanyika

Na Paul Mabeja, KONDOA

[UME ya kufuatilia masu-

ala ya haki jinai nchini,

imeombwa kwenda

Wilaya ya Kondoa mkoa-
ni Dodoma kuona namna baadhi
ya mahakimu wa Mahakama ya
Mwanzo wanavyowakosesha
haki wananchi.

Inadaiwa kuwa baadhi ya ma-

hakimu wa Mahakama hiyo wa-
napindisha utoaji haki kwa kutoa
maamuzi ya upendeleo.
Itaswi wilayani humo, Ali Kimolo,
akizungumza na waandishi wa
habari juzi, alisema wanaiomba
tume hiyo iliyoteuliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan ikajionee
muhimili huo unavyopoka haki
za wananchi.

Alisema hivi karibuni alikuwa
na kesi katika mojawapo ya Ma-
hakama wilayani hapo, lakini

maamuzi yalitolewa anaamini
kuwa haki ilipindishwa.

“Mwaka 2019 kuna mtu alikuja
kukodi shamba langu kwa ajili ya
kulima nikampatia hekari 12, lak-
ini wakati analima alizidisha hek-
ari mbili na nusu, nilipo libaini
hilo ikabidi tukae na uongozi
wa kata chini ya bibi shamba na
kukubaliana kuwa kiasi ambacho
amezidisha mimi nitachukua ma-
vuno heka moja na nusu na yeye
atachukua heka moja tukaandik-
ishana.”

“Lakini jambo la kushangaza
wakati wa mavuno nilikwenda
kuvuna yeye akanishtaki kwa
madai kuwa amenikuta naiba
mazao yake, akafungua kesi ni-
kashtakiwa lakini nikashinda na
Mahakama ikajiridhisha kuwa
hakuna kesi,”alisema.

Aidha, alisema muda mfupi
baada ya kesi hiyo kuisha alifun-
guliwa kesi nyingine ya madai,

ambapo hukumu ilitoka kuwa
natakiwa kumlipa mlalamikaji
Sh. milioni tisa na akishindwa
dalali wa mahakama ametangaza
nyumba yake pamoja na shamba
la hekari zaidi ya 40 vitapigwa
mnada.

Alisema hadi sasa haelewi
afanye nini kwa kuwa tayari
matangazo ya mnada yamesha
bandikwa kwa ajili ya nyumba na
shamba lake kupigwa mnada.

“Kwakweli haki zinapindishwa
sana katika mahakama zetu kuto-
kana na watu kutumia fedha zao
kutukomoa sisi wanyonge, sham-
ba langu mwenyewe nimemkod-
ishia mtu lakini leo hii nashtak-
iwa kwa wizi, lakini faini ya
shilingi milioni tisa ninayotakiwa
kulipa haiendani kabisa na tham-
ani ya nyumba yangu na shamba
la hekari zaidi ya 40,”alisema.
Alisema anamwomba Rais Sa-
mia kupitia tume aliyoiunda ya

kufuatilia masuala ya haki jinai
impatie haki ambayo inakwenda
kupotea kwa maamuzi ya upen-
deleo yanayotolewa na baadhi ya
mahakimu katika Mahakama.
Naye Miraji Mbuji, alisema wa-
nawaomba wajumbe wa tume
kujionea maamuzi ya baadhi ya
mahakimu ambavyo yamewako-
sesha haki wanayostahili na ku-
wapendelea wenye fedha.
Alisema tabia ya muhimili huo
kupindisha haki imekuwa janga
kwa wananchi wa wilaya hiyo hali
ambayo kama hatua za makusudi
zitachukulia watu wataamua ku-
jichukulia sheria mkononi.
Mapema mwaka huu Rais Sa-
mia, aliunda tume ya kufuatilia
masuala ya haki jinai nchini am-
bayo itaongozwa na Jaji Mkuu
Mstaafu, Othuman Chande, aki-
saidia wa Katibu Mkuu Kiongozi
Mstaafu, Balozi Ombeni Sefue.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA), Mhandisi Aron Joseph (kushoto), akitoa
maelezo kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) ilipotembelea mradi wa kuboresha
huduma ya maji ulioko Nzuguni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dodoma yaweka mikakati ya kuwavutia watalii

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amesema
katika kipindi cha miaka mitano
mkoa huo umejipanga kukuza
utalii, ili kuwavutia wageni
waweze kutembelea vivutio.

Aliyasema hayo jana kwenye
mkutano wake na waandishi wa
habari kuhusu mfululizo wa vi-
pindi vya kutangaza mafanikio
ya taasisi mbalimbali za umma
kwa Mkoa wa Dodoma, tangu
Rais Samia Suluhu Hassan aingie
madarakani.

Alivitaja vivutio vya utalii vili-

vyoko mkoani Dodoma Hifadhi
ya Swagaswaga na Mkungunero
ambavyo vimekuwa ni sehemu
ya kuwavutia watalii wengi.

Alisema serikali imetenga Sh.
bilioni nne kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya barabara ndani
ya hifadhi hizo, kuboresha se-
hemu za malazi na maeneo ya
kupumzikia wageni.

Alivitaja aina nyingine za vivu-
tio kuwa ni kilimo cha zabibu am-
bacho ni zao pekee linalostawi
kwenye ukame na linastawi mara

mbili kwa mwaka.
Senyamule alitaja  vivutio
vingine ni  eneo la mahandaki

ya wapigania uhuru ya askari wa

nchi za Kusini mwa Afrika katika
Wilaya ya Kongwa pamoja na
majengo na mji wa serikali.

Aitaja vivutio vingine ni mich-
ezo na viwanja vya ndege hasa
Uwanja wa Msalato wenye uwezo
wa kutua ndege kubwa za kitaifa
na mataifa. Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi Shirika
la Hifadhi (TANAPA), Dk. Noelia
Myonga, alisema mpaka sasa
kuna hifadhi 22 nchini na zina
ukubwa wa kilomita za mraba
104,464 sawa na asilimia 51 ya
eneo la nchi.

Alibainisha kuwa TANAPA
imepewa jukumu la kusimamia
na kutangaza vivutio vilivyoko

kwenye hifadhi hizo ili kuliingizia
taifa mapato.

Hata hivyo alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
saidia kuwavutia watalii wengi
kutokana na filamu ya Royal Tour
ambayo imeongeza idadi kubwa
ya watalii nchini.

Dk. Myonga alisema mafanikio
hayo ni sehemu ya TANAPA kush-
erehekea mafanikio yaliyopati-
kana miaka miwili ya uongozi wa
Rais Samia.

Kadhalika, aliwataka wananchi
kuwa na tabia ya kutembelea vi-
vutio vilivyoko nchini kwa saba-
bu gharama zake ni ndogo kulin-
ganisha na wageni kutoka nje.
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HABARI MBEYA

TRIT yahamasisha wakulima Kutumia kilimo cha umwagiliaj

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AASISI ya Utafiti wa

Chai nchini (TRIT) im-

eanza  kuhamasisha

wakulima wadogo wa
zao hilo kuanzisha mifumo ya
umwagiliaji ili kuongeza uzal-
ishaji.

Mkurugenzi wa TRIT, Dk.
Emmanuel Simbua, aliyasema
hayo wakati wa ziara ya ukagu-
zi wa miradi mbalimbali inay-
otekelezwa kupitia programu
ya uboreshaji wa mnyororo
wa thamani wa kahawa, chai
na mazao ya bustani ijulika-
nayo AGRI-CONNECT.

Programu hiyo inafadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU) na
kutekelezwa katika mikoa
maeneo mbalimbali nchini
ambapo kwa mikoa ya Nyan-
daza Juu Kusini inatekele-
zwa katika mikoa ya Mbeya,
Songwe, Katavi, Iringa na Ru-
vuma.

Dk. Simbua alisema kilimo
cha umwagiliaji kwenye chai

kinamwongezea mkulima
uzalishaji kwa asilimia 40 na
kwamba endapo wataongeza
na matumizi ya mbolea kuna
uwezekano wa tija kufikia asil-
imia zaidi ya 60.

Alisema wamefanya majar-
ibio katika maeneo mbalimba-
li nchini yanayolima zao hilo
na kwa sasa wanaendelea na
uhamasishaji kwa wakulima,
huku akikisisitiza kuwa wa-
nakusudia kuchimba visima
kwenye maeneo ambayo yana
uhaba wa maji.

“Tunataka wakulima wa-
dogo wafikie tija inayofikiwa
na wakulima wakubwa, kwa
huku Rungwe tunaendelea na
mifumo miwili ya umwagiliaji
ambayo ni mfumo wa matone
na mfumo wa unyunyiziaji na
tunataka wakulima watoke
maeneo mengine waje kuji-
funza hapa,” alisema Dk. Sim-
bua.

Alisema walianzisha
mashamba ya mfano katika
baadhi ya maeneo wilayani
Rungwe kwa ajili ya ku-

fundishia wakulima na kwam-
ba mpaka sasa wakulima
wengi wameshaanza kununua
vifaa na kuomba kufungiwa
kwenye mashamba yao.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wakulima wa Chai Masebe
(Masebe AMCOS), Sales Mwa-
kanyamale, alisema kwenye
mashamba ambayo wameya-
fanyia majaribio kwenye um-
wagiliaji wameanza kuona
mabadiliko.

Alisema kwenye moja ya
mashamba ambayo wali-
yafanyia majaribio kwa ku-
tumia mfumo wa kunyunyiza
walibaini kuwa uzalishaji ul-
iongezeka kwa maelezo kuwa
awali walikuwa hawana uw-
ezo wa kufikisha kilo 300 kwa
mchumo mmoja, lakini baada
ya kumwagilia walifikisha kilo
500.

Alisema mbali na ongezeko
hilo la mavuno pia muda wa
uchumaji uliongezeka, kwam-
ba wanavuna mwaka mzima
tofauti na awali ambapo waka-
ti wa kiangazi walikuwa wa-

nasitisha uvunaji kutokana na
majani kushindwa kuchipua.

Ofisa Kiungo wa Programu
ya AGRI-CONNECT kutoka
Wizara ya Kilimo, Daines Mtei,
aliishukuru EU kwa kufadhili
programu akisema inaleta tija
kwa mkulima na taifa.

Alisema Wizara ya Kilimo
itaendelea kutoa elimu kwa
wakulima waliowezeshwa
kupitia programu hiyo ili
wawe na uwezo wa kuende-
leza miradi hiyo hata baada ya
programu hiyo kufikia ukomo
mwakani.

Mwakilishi wa EU, Andrea
Maccarelli, alisema jumuiya
hiyo inaridhika na namna
ambavyo programu hiyo in-
atekelezwa hasa kwa kuwa-
gusa moja kwa moja wakulima
wadogo.

Alisema EU itaendelea kush-
irikiana na Tanzania katika
kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo hasa katika
sekta ya kilimo na lishe ili ku-
kabiliana na matatizo ambayo
yanawakabili wananchi.

Naibu Waziri
wa Madini,
Dk. Steven
Kiruswa (wa
pili kushoto),
akipata mael-
ezo kutoka
kwa Ofisa
Masoko na
Mawasiliano
wa Kampuni
ya GF Trucks
& Equip-
ment’s Ltd,
Smart Deus,
alipotembelea
maonyesho
ya teknolojia
ya madini ya-
nayoendelea
wilayani Chu-
nya mkoani
Mbeya

jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

]
Hospitali ya Kanda

yatoa mafunzo

magonjwa ya damu

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HOSPITALI ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya, imeanza kutoa mafunzo kwa

¢ watumishi wa afya wa hospitali za
¢ wilaya kuhusu magonjwa ya damu ili
: waweze kuyakabili, ikiwamo ugojwa
: wa kuganda kwa damu.

Juzi madaktari bingwa wa magonjwa

: hayo walitoa mafunzo kwa watumi-
: shi wa Hospitali ya Wilaya ya Chunya
: ambako kunadaiwa kuna ongezeko la
: watu wanaosumbuliwa na magonjwa
¢ yadamu.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Damu kutoka Hospitali ya Kanda ya

¢ Rufani Mbeya, Dk. Mathia Ishengoma,
: alisema waliamua kutoa mafunzo hayo
¢ ili wagonjwa wa magonjwa hayo wa-
¢ napopatikana waweze kupata huduma
: mapema.

Alisema baadhi ya wagonjwa ambao

: wamekuwa wakibainika kuwa na ma-
: gonjwa hayo wamekuwa wakipelekwa
: katika Hospitali ya Kanda jambo am-
¢ balo linaweza kuhatarisha zaidi maisha
¢ yao. Alisema mafunzo hayo yaliwahusi-
: sha watumishi wote wa hospitali ili ku-
: panua zaidi wigo wa utoaji wa huduma
¢ hizo kwa wananchi wa maeneo hayo.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo

¢ hayo waliwashukuru madaktari bing-
: wa hao kwa kuwapatia mafunzo hayo
: wakieleza kuwa ni miongoni mwa ny-
:enzo muhimu ambazo watazitumia ka-
¢ tika kuokoa maisha ya wananchi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya

 Wilaya ya Chunya, Dk. Ally Msonga,
¢ alisema mafunzo hayo yaliwapatia
: utaalamu wa kuwahudumia wananchi
: watakaobainika kuwa na matatizo
¢ hayo kwa weledi tofauti na ilivyokuwa
¢ awali.

Alisema magonjwa ya damu huwa

: hayawakumbi mara kwa mara wa-
¢ nanchi lakini wanabhitaji kujiandaa ili
: inapotokea wawe na uwezo wa kuyaka-
. bili kirahisi.

Ofisa Muuguzi Msaidizi wa Hospitali

: ya Wilaya ya Chunya, Pascalina Mwai-
: popo, alisema mafunzo waliyoyapata
. yatawasaidia kuwatambua watu we-
* nye matatizo ya hemofilia na kuwatibu
¢ kirahisi.

Wakurugenzi h'shauri waagizwa kusimamia mifumo ya afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya
imewaagiza wakurugenzi wa
halmashauri za mkoa huo kusi-
mamia mifumo ya afya ikiwamo
mfumo wa manunuzi, ili kupun-
guza matatizo ambayo yameku-
wa yakitokea mara kwa mara.

Aidha, wametakiwa kushiriki-
ana na wataalamu wa afya ku-
fanya ukaguzi wa dawa mara kwa
mara kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya na kuziondoa

dawa ambazo zitabainika kuwa
muda wake wa matumizi umek-
wisha.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Rodrick Mpogolo, alitoa
agizo hilo juzi jijini Mbeya al-
ipofunga mafunzo maalumu ya
usimamizi wa manunuzi kwenye
sekta ya afya yaliyoandaliwa na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Washiriki kwenye mafunzo
hayo ni wakurugenzi wa hal-
mashauri, waganga wakuu,

maofisa afya, wataalamu wa
maabara, wataalamu wa TEHA-
MA na wafamasia wa halmashau-
ri.
Mpogolo alisema matatizo
mbalimbali yamekuwa yakiibuka
kwenye vituo vya kutolea hu-
duma za afya kutokana na usi-
mamizi mbovu wa wakurugenzi
wa halmashauri ambao ndiyo
watendaji wakuu wa maeneo
hayo.

Alisema serikali iliamua kuan-
zisha mfumo wa kuwatumia

maeneo ambayo Bohari ya Dawa
(MSD) inashindwa kuhudumia.

Alisema serikali inatumia fed-
ha nyingi kwenye sekta ya afya
ikiwamo ununuzi wa dawa, la-
kini usimamizi ukiwa mbovu, tija
itakuwa ndogo.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu
Mkoa wa Mbeya, Dk. Patrick
Kibopile, aliwataka washiriki
wa mafunzo hayo kuhakikisha
wanakuwa makini wakati wa
mafunzo ili waelewe wanacho-

fundishwa.
Alisema wamechukuliwa
wachache kwenda  kupata

mafunzo hayo ili baada ya kuka-

milisha na wao wakasambaze
elimu hiyo kwa wenzao ambao
wamebaki kwenye vituo vya
kazi.

Alisema lengo la serikali ni
kuhakikisha inaimarisha mi-
fumo ya utoaji wa huduma kwa
wananchi katika sekta hiyo hasa
kuimarisha upatikanaji wa dawa
na vifaa tiba.
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HABARI ZANZIBAR

Watumishi Maji waonywa kufanya kazi kwa mazoea

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATENDAJI wa
Wizara ya Maji,
Nishati na Madini,
wametakiwa kua-
cha kufanya kazi kwa mazoea
bali wafanye kwa mujibu wa
sheria na mikataba yao ya kazi.

Rai hiyo imetolewa na Mku-
rugenzi wa Sera na Utafiti wa
wizara hiyo, Mariam Issa Juma,
wakati akifungua mafunzo ya
sheria na kanuni za utumishi
wa umma kwa watendaji wa
wizara hiyo.

Alisema  katika  kufikia
malengo ya wizara hiyo ni la-
zima watendaji wawe tayari
kufanya kazi kwa mujibu wa
miongozo yao na kuacha ku-

fanya kazi kwa mazoea.

Juma alisema watumishi wa
umma wanajukumu kubwa la
kuwatumikia wananchi katika
kutoa huduma bora kwa mu-
jibu wa kanuni za utumishi wa
umma.

“Watumishi wa umma la-
zima mfanye kazi kwa mujibu
wa mikataba yenu ya kazi kwa
kuwatumikia wananchi kwa
mujibu wa sheria,”alisema.

Akitoa mada katika mafunzo
hayo kuhusu rushwa, Ofisa
Elimu kutoka Mamlaka ya
Kuzuia Rushwa na Uhujumu
Uchumi Zanzibar (ZAECA),
Yussuf Juma, alisema serikali
inachukua jitihada mbalimbali
katika kuzuwia na kupambana
na vitendo vya rushwa, hivyo
ni vyema watumishi wa umma

na wananchi wakapewa elimu
hiyo.

Alisema mapambano ya
rushwa siyo jukumu la ZAECA
pekee bali kila mmoja anajuku-
mu hilo kwa nafasi aliyonayo,
hivyo aliwataka watumishi
hao kufanya kazi kwa kufuata
sheria, kanuni na taratibu na
bila ya kuendeleza vitendo vya
rushwa katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Ofisa huyo aliwataka wa-
tumishi hao kuunga mkono
jitihada za serikali katika kuzu-
wia na kupambana na rushwa
katika utumishi wa umma kwa
lengo la kuleta maendeleo
nchini na ustawi wa jamii.

Alisema uelewa wa wa-
nanchi katika mapambano ya
rushwa uelewa unaongezeka

na wapo wanaotoa taarifa
mbalimbali za vitendo vya
rushwa na uhujumu wa uchu-
mi.

“Lengo letu ni kufikia asil-
imia sifuri ya rushwa na wa-
nanchi washindwe kuvumilia
kuona vitendo vya rushwa
vinafanyika..mapambano ya
rushwa na uhujumu wa uchu-
mi hayahitaji nguvu za vita
bali kila mmoja kuwa tayari
kutoa taarifa,”alisema ofisa
huyo.

Baadhi ya watendaji wali-
opatiwa mafunzo walisema
mafunzo hayo yamewajen-
gea uelewa mkubwa juu ya
kufanya kazi zao kwa kufuata
miongozo ya kazi na sheria
za kazi lakini kujua wajibu na
haki zao.

Waziri wa Biashara na Viwanda Zan2|bar Omar Said Shabadi (wa nne kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani

serikali kwa ajili ya uwekezaji wa vwvanda Mkoa wa Kusini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Profesa aeleza faida zitakazopatikana uwapo vazi la taifa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya
Vazi la Taifa, Prof. Hermans
Mwansoko, amesema kuwapo
kwa vazi la taifa ni njia moja
wapo ya kuitangaza nchi ki-
mataifa.

Aliyasema hayo jana wakati
wa mkutano wa kukusanya
maoni kwa wadau juu ya ku-
wapo wa utambulisho wa vazi
la taifa.

Profesa Mwansoko alisema
kuwapo kwa vazi hilo kutaifan-
ya Tanzania kujulikana zaidi
na kuwapo kwa vazi hilo haina
maana ya kuwa kila mtu lazi-
ma alivae wakati wote.

Mwenyekiti huyo alisema
kamati hiyo kazi yake kubwa
ni kukusanya maoni wa wadau
mbalimbali juu ya kuwapo kwa
jambo hilo na baadaye kamati
inayachukuwa na kuyafanyia
kazi kama inavyo takiwa.

“Tumeamua kuja Zanzibar

kukusanya maoni ili kuona
namna gani Wazanzibari wa-
natoa maoni yao kuhusu vazi
hilo,”alisema.

Katibu Mtendaji wa Baraza
la Sanaa, Sensa ya Filam, Dk.
Omar Abdallah Adam, alisema
kamati hiyo kufika Zanzibar na
kuchukuwa maoni ya wadau
ni moja ya kufanya kazi kwa
pamoja.

Alisema kupatikana kwa
vazi la taifa ni moja ya nafasi
muhimu ya kuitangaza Tanza-

nia kimataifa na itamwezesha
Mtanzania kutembea na utam-
bulisho wake.

Mbunifu wa mavazi, Musta-
fa Arsanali, alisema kuna
umuhimu mkubwa wa ku-
wapo kwa vazi hilo kwa kuwa
litaitambulisha nchi katika
mataifa mingine.

Alisema kuwapo kwa vazi
hilo ni nafasi moja lakini la-
zima kuwe na vazi ambalo lil-
ilokuwa na ubunifu mzuri ili
kuendana na matakwa ya taifa.

Spika
awapa mbinu
wajasiriamali
kufanikiwa
Kimaisha

Na Mwandishi Wetu

WAJASIRIAMALI wametakiwa
kuingia katika mfumo wa
teknolojia ya kibiashara ambao
utawawezesha kufanya shu-
ghuli zao kwa mafanikio kuto-
kana na mageuzi ya kibiashara
yaliopo sasa. )

Hayo yalisemwa jana na
Naibu Spika wa Baraza la
Wawakilishi, Mgeni Hassan
Juma, wakati akizungumza na
wajasiriamali wanawake ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani.

Alisema wakati umefika sasa
shughuli za ujasiriamali ku-
fanyika katika mazingira ya
teknolojia ya kimtandao am-
bayo itawawezesha kutafuta
masomo bora sehemu yoyote
duniani.

Aidha, aliwataka wajasiriamali
kuchangamkia fursa za mikopo
iliyotolewa na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar kwa ajili ya
kufanya biashara.

Alisema kwa mara ya kwanza
serikali imetenga fedha kwa
wajasiriamali ambao wa-
nafuga wa nyuki, Sh. milioni
780 ambazo zitawawezesha
kutekeleza malengo yao va
kibiashara.

“Wajasiriamali wanawake
huu ni wakati wa kufanya shu-
ghuli zenu kimaendeleo zaidi
kwa kutumia teknolojia ya
kimtandao kwa ajili ya kutafuta
masoko,”alisema Mgeni.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwezeshaji,
Mariyam Abdalla Sadalla,
alisema Serikali ya Zanzibar
imetenga Sh. bilioni 47.3 kwa
ajili ya kuwawezesha wananchi
kiuchumi na ujasiriamali.

Alisema katika fedha hizo
zipo Sh. bilioni 28.8 ambazo
zimetengwa kwa ajili ya ku-
wawezesha wananchi kuingia
katika uchumi wa buluu, ambao
unawahusisha makundi mbal-
imbali ikiwamo wanawake.

Alisema katika uchumi wa
buluu serikali inakusudia ku-
jenga kiwanda cha kusarifu na
kuongeza thamani ya bidhaa
samaki aina ya dagaa.

Aidha, alisema serikali imet-
enga Sh.bilioni 2.5 kwa ajili ya
kujenga kiwanda cha kusarifu
na kuongeza thamani ya mwani
eneo la Chamanangwe Mkoa
wa Kaskazini Pemba.

“Hizo ni fursa za wanawake
kiuchumi kwa wajasiriamali
pamoja na wanawake kuingia
katika uzalishaji wa mazao_
ya baharini ikiwamo mwani
ambapo soko lake lipo kubwa
lenye tija,"alisema. )

Katibu Mkuu Wizara ya Uvuvi
na Uchumi wa Buluu, Dk. Sulei-
man Aboud Jumbe, alisema
tayari wizara metengeneza
boti za uvuvi 500 ambazo zi-
tatumiwa kwa ajili ya wakulima
wa mwani.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DONNELL PATRICE MATAFU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA
COROLLA yenye usajilinamba:
T309 AGP, CHASSIS NAMBA:
EE1115040712 na ENGINE
NAMBA: 4E2418543. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/97072/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALLY RAMADHANI
MNG'ONG’'0, Anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

aina ya TOYOTA HARRIER,

Yenye no za Usajili

T-718-DBA, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa

Kituo chochote cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI:

DOD/DOD/RB/96242/2023

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURINA.94/2022
JOSEPHINA NDINA NOEL MBISE......c.ccccssenns
DHIDI YA

—_ L

1; JAILOS DOYA
2; ZIADA MBUNA ....
3; JUSTIN NDABI M

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA; JUSTIN NDABI MWAMBONEKE

Fahamu kwamba JOSEPHINA NDINA NOEL MBISE amefungua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 20/03/2023 saa 2:30 asubuhi
mbele ya T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za
Baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya mjini.

Kumbuka; Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri /muhuri wa baraza
hilileo tarehe 07/03/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI
07/03/2023

MAHAKAMA YA ARDHINA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURINA.94/2022
JOSEPHINA NDINA NOEL MBISE........cccoovsrrreeen
DHIDI YA

S— 1]

1; JAILOS DOYA...
2; ZIADAMBUNA ..
3; JUSTIN NDABI M

..MDAIWA
..MDAIWA
.MDAIWA

YAH; KUITWA SHAURINI
KWA; JUSTIN NDABI MWAMBONEKE

Fahamu kwamba JOSEPHINA NDINA NOEL MBISE amefunqua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 20/03/2023 saa 2:30 asubuhi
mbele ya T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za
Baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya mjini.

Kumbuka; Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri /muhuri wa baraza
hili leo tarehe 07/03/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI
07/03/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LAWRENT GWAMAKA
KOROSSO0 anatangaza
kupotea kwa kadi ya

Pikipiki yenye namba za
usajili MC 123 CEE. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifaya Polisi:
DAR/URA/RB/97192/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JUSTINE DAUSON MMBANDO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Gari yenye jina VICTOR
LUCAS KWEKA yenye namba
za usajili T 554 AUY ainaya
BUS, Chassis No.
FK417KZ740036. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Taarifa ya
polisi
DOD/KON/RB/73493/2023.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 23 OF 2023

In Matter of the Estate of the Late
RUWAICHI PAULO MAMBALI
By 1. ASANAEL GILBERT MAMBALI
2. e

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 04 day of 4 / 2023.

Dated at Morogoro, this15 day of 03, 2022

KUPOTEA KWA CHETI

NUHU MSOLA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0515/0170
kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia ILULA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2007. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: IRI/RB/7434/2017

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobile: +255 -745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani, Russia zatupiana
lawama kuangushwa drone

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeishutumu Russia kwa
kile ilichokiita uzembe baada ya ndege
yake isiyokuwa na rubani kuanguka kwe-
nye Bahari Nyeusi kufuatia kugongana na
ndege za kijeshi za Russia.

Kabla ya kugongana, ndege za Russia
aina ya jet zinasemekana zilimwaga mafu-
ta katika njia ya droni , ambayo Marekani
ilisema ilikuwa anga za kimataifa.

Droni aina ya MQ-9 Reaper iliangushwa
Jumanne baada ya makabiliano yaliyodu-

mu kwa muda wa dakika kati ya 30 na 40.

Hata hivyo, Russia ilikanusha kwamba
ndege zake aina ya jet Su-27 zilizofanya
mawasiliano zilihusika.

Bado haijafahamika kama mgongano
huo ulikua ni jaribio la Russia kuvuruga
droni ya Marekani katika kazi yake, au
iwapo lilikuwa ni jaribio la kuiangusha
chini kwa makusudi. Maofisa wa kijeshi wa
Marekani walisema tukio hilo lilitokea saa
moja na dakika tatu siku ya Jumanne.

Taarifa hiyo ya Marekani ilisema mara
kadhaa kabla ya mgongano huo, ndege za

kivita ziliangusha mafuta kwenye droni ki-
uzembe, bila kujali mazingira.

“Ndege yetu ya MQ-9 ilikuwa katika op-
eresheni yake ya kawaida katika anga la ki-
mataifa ilipopigwa na ndege ya Russia, na
kusababisha kuanguka na kupotea kabisa
kwa MQ-9.” ilisema taarifa hiyo.

Katika jibu lake kwa Marekani, Wizara
ya ulinzi ya Russia ilisema kuwa droni il-
ianguka baada ya kukwepa kwa ujanja na
kuongeza kuwa ilikuwa inasafiri huku vifaa
yake vya mawasiliano vikiwa vimezimwa.

BBC

Baadhi ya raia wakitafuta watu walionusurika katika dhoruba iliyosababishwa na kimbunga Freddy kilichopiga jiji
la Blantyre nchini Malawi juzi. PICHA: AFP

Wanajeshi Malawi wasombwa maji

BLANTYRE, Malawi

WANAJESHI wawili wa Malawi wal-
itoweka baada ya boti lao la uokoaji ku-
sombwa na maji katika eneo la Mulanje
kusini mwa Malawi.

Gazeti la New York Times, lilimnukuu
msemaji wa jeshi wa nchi hiyo akisema
kuwa ujumbe huo ulitatizwa baada ya mto
kujaa maji.

Askari hao walikuwa ni sehemu ya wa-
fanyakazi sita waliokwenda kuokoa watu
waliokwama baada ya Kimbunga cha
Tropiki Freddy, kukumba eneo hilo.

Waziri wa Serikali ya Mtaa, Richard
Chimwendo Banda, aliambia chombo hi-
cho cha habari wanajeshi wengine wawili
na raia mmoja walifanikiwa kuogelea na
kujiokoa baada ya boti yao kupata hitilafu
ilipokuwa njiani.

Banda alisema mmoja wa askari hao ali-
etoweka alionekana kwenye mti na juhudi
za kumwokoa zilifanyika.

Dhoruba ya kimbunga Freddy, iliyo-

vunja rekodi ambayo ilitua katika taifa hilo
imesababisha vifo vya watu zaidi ya 200.

Kituo cha kibiashara cha Malawi, cha
mjini Blantyre, kilishuhudia maiti ya watu
wakiwemo watoto.

Mamlaka imechelewesha kufunguliwa
kwa shule hadi ljumaa na kutangaza hali
ya dharura katika wilaya 10 za kusini am-
bazo zimeathiriwa zaidi na kimbunga hi-
cho.

Serikali ya Malawi imethibitisha zaidi ya
watu 200 wamefariki dunia kutokana na
kimbunga Freddy kukumba eneo la kusi-
ni mwa Afrika kwa mara ya pili ndani ya
mwezi mmoja.

Imeelezwa maafa makubwa yametokea
katika wilaya 10 za kusini mwa Malawi.

Wafanyakazi wa uokoaji walionekana
kuzidiwa kutokana na kutumia zana duni
kama majembe wakijaribu kuwatafuta
watu walionusurika.

“Tuna mito inayofurika maji, tuna watu
waliobebwa na maji ya bomba, tuna ma-
jengo yaliyoporomoka,” alisema msemaji

wa polisi Peter Kalaya.

Msemaji huyo alikumbuka jinsi alivyosa-
idia kumwokoa mtoto, mkazi wa Blantyre,
asisombwe na maji.

“Mtoto  huyo alikuwa amekwama
kichwani kwenye tope, alikuwa akilia
kuomba msaada, japokuwa maji yalikuwa
makali sana, tulifanikiwa kuvuka na ku-
muokoa, ilikuwa ngumu sana lakini tuli-
weza kumtoa nje.” alisema

Maofisa katika hospitali kuu ya rufaa
mjini humo, walisema hawawezi kukabili-
ana na idadi kubwa ya miili ambayo wali-
kuwa wakiipokea.

Shirika la misaada la kimatibabu la
Madaktari Wasio na Mipaka lilisema kuwa
zaidi ya watoto 40 walitangazwa kufariki
dunia walipofika hospitalini.

Viongozi walitoa wito kwa familia za
marehemu kuchukua maiti kwa ajili ya
mazishi kutokana na chumba cha kuhifa-
dhia maiti cha hospitali hiyo kukosa nafasi.

BBC

. Blinken kupunguza
. joto la vita Tigray

ADDIS ABABA

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni
wa Marekani Antony Blinken,
amekutana na waziri mwen-
zake wa Ethiopia Ababa De-
meke Mekonnen kwa ajili ya
Mazungumzo.

Mawaziri hao wanakutana
wakati serikali zao zikilenga
kurekebisha mahusiano kufua-
tia HYPERLINK “https://www.
dw.com/sw/ethiopia-yatoa-
onyo-juu-ya-uchunguzi-wa-vi-
ta-vya-kaskazini/a-64714193"
misuguano iliyotokana na vita
vya wenyewe kwa wenyewe
vilivyodumu miaka miwili
katika jimbo la Tigray.

Waziri Blinken kisha ata-
kutana na Waziri Mkuu Abiy
Ahmed na viongozi wa Vvikosi
vya Tigray ambavyo vilikabili-
ana na serikali ya shirikisho
katika HYPERLINK “https://
www.dw.com/sw/waasi-wa-
tigray-waanza-kuzisalimisha-
silaha-zao-nzito/a-64350197"
vita vya jimbo hilo.

Serikali na vikosi vya Tigray
wametiliana saini ya kumaliza
vita hivyo, huku wanajeshi
wa serikali ya shirikisho waki-
anza kulinda usalama jimboni
humo.

Baada ya kumaliza ziara
nchini humo kiongozi huyo
ataelekea katika taifa la Afrika
Magharibi la Niger, huko ata-
zungumzia njia ya kupambana
na ongezeko la uasi wa itikadi
kali.

DW.

Polisi Ujerumani
asaka mtandao
aramu

BERLIN, Ujerumani

POLISI wa Ujerumani wame-
fanya msako mkali kuwasaka
wanachama wa kundi la watu
wanaoshukiwa kuwa wasa-
firishaji haramu wa binadamu.

Karibu maofisa 400 wa polisi,
miongoni mwao wa shirikisho
na wa vitengo maalum, wali-
pekua zaidi ya nyumba 20 na
ofisi, katika mji mkuu Berlin na

© jimbo la mashariki la Saxony-

Anhalt.

Shirika la habari la Ujerumani
(DPA) limesema wanaume wata-
no walikamatwa, wanne kati yao
mjini Berlin na mmoja katika mji
wa Halle. Washukiwa wengine 12
wakiwekwa chini ya uchunguzi.

Kundi hilo linadaiwa kuwaingi-
za nchini Ujerumani karibu watu
90, wengi wao kutoka Uturuki na
[rag.

Polisi ilisema wahamijai
hao kila mmoja alilipa maelfu
va Euro, na idadi kubwa ya
washukiwa hao wana uraia wa
Uturuki au Ujerumani.

DW.
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DILUNGA AREJEA KIKOSINI,
ASUBIRIWA ROBERTINHO

Na Saada Akida

HATIMA ya aliyekuwa kiungo msham-
buliaji wa Simba, Hassan Dilunga, kuende-
lea kukitumikia kikosi hicho katika msimu
ujao iko mikononi mwa benchi linaloon-
gozwa na Kocha Mkuu, Roberto Oliviera
‘Robertinho’ imeelezwa.

Dilunga amerejea rasmi katika mazoezi
ya timu hiyo yaliyofanyika kwenye Uwanja
wa Mo Simba Arena juzi baada ya kukaa
nje kwa zaidi ya mwaka mmoja akiuguza
jeraha.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema Dilunga
yuko ndani ya timu hiyo kwa ajili ya uan-
galizi zaidi chini ya daktari, Edwin Kagabo
pamoja na Robertinho.

Ahmed alisema kurejea kwa nyota huyo
ni kumwangalia kwa ukaribu huku benchi
la ufundi kupata nafasi ya kumwona ili
kujiridhisha kabla ya kufanya uamuzi wa
kumpa mkataba mpya wa kuitumikia Sim-
ba katika msimu ujao.

“Dilunga alipata jeraha akiwa ndani ya

kikosi cha Simba na muda wote alikuwa
akihudumiwa na klabu yake, licha ya ku-
fanya mazoezi katika vituo mbalimbali
lakini sasa amerejea na ndani ya klabu na
kuangaliwa kwa umakini zaidi,” alisema
na aliongeza;

Ataendelea kufanya mazoezi chini ya
uangalizi, mustakbali wa nyota huyo ku-
pewa mkataba na kucheza msimu ujao
utaamuliwa na benchi la ufundi na daktari
watavyojiridhisha na kiwango chake wali-
chokiona katika kipindi chote anachoku-
wa hapa kikosini,” alisema Ahmed.

Aliongeza Simba haitakuwa wajinga
kumwacha nyota huyo ambaye ni dhaha-
bu katika soka la hapa nchini.

Daktari wa Simba, Kagabo aliliambia
gazeti hili alikuwa anamfanyia uchunguzi
nyota huyi ili kufahamu kama ameima-
rika.

Dilunga alisema baada ya kupona ma-
jeraha amerejea mazoezini na kuendelea
kufanya mazoezi chini ya uangalia wa dak-
tari Simba.

Alisema mkataba na Simba umemal-
izika na kipindi chote alichokuwa maje-

ruhi alisaidiwa na klabu hiyo.

“Laiti kama Simba wasingenihudumia
kipindi chote ambacho nilikuwa na ma-
jeraha basi hii leo (jana), nisingerudi tena,
nitakuwa sehemu ya wachezaji wa timu
hii hadi msimu ujao nitakapoongeza mka-
taba.

Natamani kuwa sehemu ya kikosi wa-
takaosaidia Simba katika mapambano
lakini bado sijakuwa fiti na mambo ya
kimkataba, ninaimani na wachezaji wen-
zangu katika hiki kipindi cha kuipeleka
timu kucheza hatua ya robo fainali,” alise-
ma Dilunga.

Mbali na kucheza mechi nyingi, lakini
wanachama na mashabiki wa Simba wan-
amkumbuka zaidi kwa bao lake alilolifun-
ga Desemba 2, 2021, nchini Zambia dhidi
ya Red Arrows ambalo liliihakikishia timu
hiyo kutinga hatua ya makundi ya michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Katika mechi hiyo Simba ilifungwa ma-
bao 2-1, lakini ikinufaika na ushindi wa
mabao 3-0 ilioupata nchini Novemba 28,
mwaka huo.

Shabiki wa soka, Nobert Ngangala wa Mbezi, Dar es Salaam akiwa amekamilisha mchakato wa usaili na kupatiwa tiketi
ya kushuhudia mechi ya Simba na Yanga itakayochezwa Aprili 16, mwaka huu baada ya kushinda Promosheni ya Betika
Mtoko Kibingwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hat-trick sita zafungwa Bara

Na Adam Fungamwango

WAKATI zikiwa zimebaki raundi tano ili
kumalizika kwa Ligi Kuu Tanzania Bara,
tayari ‘hat-trick’ sita zimepatikana kupitia
kwa wachezaji watano.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu,
Simba inaongoza kwa kuwa na ‘hat-
trick’ nyingi zaidi ikiwa nazo nne, huku
wachezaji wake wakiongoza pia.

Timu hiyo ina wachezaji watatu wali-
ofunga hat-trick hizo ambao ni nahodha,

John Bocco, Saido Ntibazonkiza na Jean
Baleke.

Bocco ndiye mchezaji aliyefunga hat-
trick mbili msimu huu, huku Ntibazonkiza
na Baleke wakifunga moja.

Jumamosi iliyopita, straika raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, Baleke
alifunga ‘hat-trick’ yake ya kwanza tangu
atue nchini wakati Simba ikicheza dhidi
ya Mtibwa Sugar na kupata ushindi wa ma-
bao 3-0.

Straika wa Yanga, Fiston Mayele yupo

kwenye orodha ya wachezaji waliofun-
ga mabao matatu kwenye mechi moja,
akifanya hivyo Desemba 20, mwaka jana
kwenye mechi dhidi ya Singida Big Stars
iliyomalizika kwa mabingwa hao watetezi
kupata ushindi wa mabao 4-1.

Januari 23 mwaka huu, straika wa Na-
mungo FC, Ibrahim Mkoko aliingia kwenye
orodha ya wapiga hat-trick katika ligi hiyo
wakati walipowavaa KMC na timu yake ku-
maliza mechi kwa ushindi wa mabao 3-1.

Hitimana alikaribia
kufukuzwa KMC FC

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imefichua
kulikuwa na shinikizo kubwa la
kutimua benchi lote la ufundi
la timu hiyo ambalo liko chini
va Thierry Hitimana, baada ya
kukosa matokeo mazuri katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa muda mrefu.

Kauli hiyo ya KMC ilitolewa
juzi baada ya timu yao kupata
ushindi wa mabao 2-0 katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Kagera Sugar iliyoche-
zwa Machi 9, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Ushindi huo uliifanya KMC ifik-
ishe pointi 26 na kupanda hadi
nafasi ya 12 kwenye msimamo
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu
16.

Ofisa Habari wa KMC, Christina
Mwagala, alisema shinikizo hilo
lilikuwa linatoka nje ya klabu
yvao kutokana na matokeo ma-
bovu, lakini uongozi wa juu wa
Manispaa ya Kinondoni pamoja
na viongozi wengine wa timu
hiyo walisimama imara kutetea.

Mwagala alisema uvumilivu
Wao umezaa matunda baada ya
timu hiyo kuzinduka na kupata
ushindi katika mechi yake iliyo-
pita.

“Tulikuwa tunapata presha
sana nje ya kambi, kila mtu
alikuwa anazungumza lake.
Kulikuwa na shinikizo la kuvunja
benchi la ufundi, lakini viongozi
wakuu kwenye manispaa wali-
simama imara kwa kuona bado
kocha na wenzake wana uwezo
wa kutuvusha hapa tulipo na
kutupeleka huko mbele.

Pia wachezaji tulionao
tukizidisha kuwapa morali wa-
taenda kufanya kitu kikubwa na
timu itapata matokeo chanya. Na
kama ligi isingesimama, tulikuwa
na nafasi nzuri ya kushinda
katika mechi inayokuja,” alisema
Mwagala.

Aliongeza wamewapa ma-
pumziko ya siku 10 wachezaji
wao na wanatarajia kurejea
tena mazoezini ifikapo Aprili 9,
mwaka huu.

“Tumetoa mapumziko kwa
wachezaji wetu na benchi la
ufundi, hivi ninavyosema Kocha,
Thierry Hitimana amekwenda
kwao Rwanda kupumzika, baada
ya yako tutarejea kuanza maan-
dalizi ya kuelekea mechi yetu
dhidi ya Geita Gold," alisema
Mwagala.

KMC ilikuwa haijashinda mechi
yoyote tangu kuingia kwa mwa-
ka huu, kabla ya kuifunga Kagera
Sugar, mara ya mwisho kupata
ushindi ilikuwa ni Desemba 22,
mwaka jana ilipowachapa Polisi
Tanzania mabao 2-0.
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SPURS: KANE HAUzZWI

KLABU ya Tottenham Hotspur haiko tayari kumuuza
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya England, Harry Kane,
katika msimu wa joto hata kama mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye mkataba wake na Spurs
unakamilika msimu wa joto 2024, hatasaini mkataba
mpya. (Sky Sports)

ENRIQUE AITAKA SPURS

KOCHA Mkuu wa zamani wa Timu ya Taifa ya Hispa-
nia na Barcelona, Luis Enrique, angependa kuchukua
nafasi ya kuwa mwalimu mpya wa Tottenham Hotspur.
(Times)

LUKAKU KUREJEA CHELSEA

OFISA Mtendaji Mkuu wa Inter Milan, Beppe Marotta,
amesema mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji,
Romelu Lukaku, mwenye umri wa miaka 29 atarejea
Chelsea mkataba wake wa mkopo wa muda mrefu ka-
tika klabu hiyo ya Serie A utakapokamilika. (Sky Sport
Italia)

ALLISTER NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Argentina, Alexis
Mac Allister, mwenye umri wa miaka 24, anazivutia vil-
abu kadhaa na yuko tayari kuondoka Brighton ifikapo
msimu wa joto. (90 Min)

MENDY, CHELSEA HAKIELEWEKI

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Senegal, Edouard
Mendy, mwenye umri wa miaka 31 amefanya mazun-
gumzo ya mkataba na Chelsea, lakini pande hizo mbili
haziko karibu kufikia makubaliano. (Times)

UNITED KUMBANA PELLISTRI

KLABU ya Manchester United itampa kiungo wa Timu
ya Taifa ya Uruguay, Facundo Pellistri, mwenye umri wa
miaka 21 mkataba mpya kabla ya kumtoa kwa mkopo
msimu ujao. (Fabrizio Romano)

AKHOMACH AULA LEEDS

LEEDS United imekubali kumsajili mshambuliaji wa
Barcelona na Timu ya Taifa ya Hispania, Ilias Akhom-
ach, mwenye umri wa miaka 18, mwishoni mwa msimu.
(Mundo Deportivo)

CITY YAMPA MITANO ALVAREZ
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Argentina na
Manchester City, Julian Alvarez, mwenye umri wa miaka
23, amekubali mkataba mpya wa miaka mitano na nusu
na klabu hiyo ya Ligi Kuu England. (Football Insider)

TIERNEY KUBAKIA ARSENAL

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na beki wa Ar-
senal, Kieran Tierney, lakini washikabunduki hao huen-
da wasimuuze mchezaji huyo wa kimataifa wa Scotland
mwenye umri wa miaka 25 kwa sababu Kocha, Mikel
Arteta, anataka kumbakisha, (Caught Offside)

LIVERPOOL, NEWCASTLE VITANI

LIVERPOOL na Newcastle zinawania kumsajili kiun-
go wa kati wa Timu ya Taifa ya Argentina, Alan Varela,
mwenye umri wa miaka 21 kutoka Boca Juniors. (Foot-
ball Insider)

LAWRENCE KUONDOKA PSG

BAADA ya miaka sita na Paris St-Germain, mchezaji
wa kimataifa wa Canada, Ashley Lawrence, ameamua
kutoongeza mkataba wake. Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 27 ataondoka katika klabu hiyo mwishoni
mwa msimu huu. (Le Parisien)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND AFUNGA
BAO LA 30 ULAYA

® @ ®Aweka rekodi mpya ya kufunga mabao mengi
mapema akiwa na umri mdogo...

MANCHESTER, Engand

ERLING Haaland amekuwa
mchezaji mwenye umri mdogo
zaidi kufikisha mabao 30 katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya mshambuliaji huyo
wa Manchester City kufunga ‘hat-
trick’ kipindi cha kwanza kwenye
mechi dhidi ya RB Leipzig ili-
yochezwa juzi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway alifunga mabao mawili
katika muda wa dakika mbili
pale kwenye Uwanja wa Etihad
na kufikisha mabao 30 katika

kinyang’anyiro hicho, kabla ya
kuongeza goli la tatu kuelekea ma-
pumziko.

Akiwa na umri wa miaka 22 na
siku 236, Haaland alikuwa mwa-
naume mwenye umri mdogo ku-
fikisha mabao hayo akimpiku nyo-
ta wa Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Kylian Mbappe.

Wachezaji wengine waliowahi
kufunga idadi hiyo ya mabao waki-
wa na umri mdogo ni Lionel Messi
(miaka 23 na siku 131) na Raul (mi-
aka 24 na siku 91).

Haikuwa rekodi pekee ambayo
Haaland alivunja pia, bao la 30 la

mshambuliaji huyo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya lilipatikana katika
mchezo wake wa 25 tu, na kuweka
alama mpya kwa mechi chache
zaidi zinazohitajika kufikia hatua
hiyo muhimu.

Alivunja rekodi ya awali ya
mechi 34, iliyokuwa ikishikiliwa na
Ruud van Nistelrooy, huku mechi
46 zilimchukua Robert Lewan-
dowski kufikia mafanikio hayo.

Haaland hakuwa amefunga bao
katika mechi ya kwanza dhidi ya
Leipzig iliyochezwa Ujerumani,
kuelekea mechi ya Jumanne akiwa
na mabao 28 ya Ligi Kuu England.
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BETIS MEDEIZIDIES

MANCHESTER UTD Ko

USTAKABALI wa Romelu Lukaku

umegubikwa na sintofahamu baada

ya Mkurugenzi wa Inter Milan, Beppe

Marotta, kukiri mshambuliaji huyo
“bado hajawa sawa” kufuatia kipindi kigumu
cha pili akiwa na Nerazzurri hao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji ali-
furahia kucheza kwa mara ya kwanza akiwa na
Inter kati ya 2019 na 2021, akifunga mabao 64
katika mechi 95 na kuwasaidia kushinda taji la
Ligi Kuu.

Hata hivyo, amefunga mabao matano pekee
kwa kikosi hicho cha Simone Inzaghi, tangu
arejee kutoka Chelsea kwa mkopo wa msimu
mzima tangu Juni mwaka jana.

Ingawa, mabao matatu kati ya hayo yamepa-
tikana katika mechi zake tano zilizopita, ikiwa
ni pamoja na ushindi wa dakika za lala salama
katika mechi ya kwanza ya hatua ya 16 bora ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Porto.

Inaonekana iwapo mchezaji huyo mwenye
W E KA p E S A umri wa miaka 29 ataongeza muda wake wa ku-
- . salia hapo San Siro au atarejea Chelsea baada ya

kumalizika kwa muda wake wa mkopo.
.~ Lakini Marotta alionekana kutokubali, aki-
tl@ pes aé@ vog,m m_,?esa amini Inter bado hawajaona ubora wa Lukaku,
. ambaye anahisi pia aliathiriwa na bidii yake

P airtel wakati wa Kombe la Dunia nchini Qatar.

“Hayuko fiti kwa asilimia 100, bado sio Lu-
kaku yule tuliyemwona miaka ya nyuma.”

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4

Morocco kuandaa Kombe la Dunia
SpOf tPesq prie G e il

TAIFA la Afrika Kaskazini, Morocco  Dunia la 2030,” pamoja Afrika na Ulaya.

SPORTPESA.CO.TZ Koyt

fainali za Kombe la Dunia zitakazo-

PIG A * * fanyika mwaka 2030, maofisa walit-
hibitisha Jumanne.
Hispania na Ureno hapo awali zili-

ungana na Ukraine kama mshirika wa
uwezekano wa kuandaa michuano
hiyo ya mwaka 2030, lakini kutoka-
na na vita inayoonekana kutokuwa
na mwisho huko Urusi, Waarabu wa

cer.o2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: Morocco wameingia kuchukua nafasi

0764115588, 0677115588

hiyo.
0685115588 “Ningependa kutangaza Ufalme
T - DVl 2 Morocco umeamua, pamoja na
W orseerewa [ osporeuarz Otesportpese Hispania na Ureno kuwasli)lishajornbi

Mfalme wa Mo-
rocco Moham-
med VI alisema
katika barua
iliyosomwa na
Waziri wa Miche-
zo wa nchi hiyo,
Chakib Benmous-
sa, mjini Kigali,
katika Kongamano
la 73 la Shirikisho
la Soka Duniani
(FIFA), litakalo-
fanyika leo.

“Zabuni hii ya
pamoja, ambayo

“Pia italeta yaliyo
bora zaidi kwetu sote,
kwa hakika mchangan-
yiko wa fikra, ubunifu,
uzoefu na mbinu.”

Morocco imejitosa
katika fainali kadhaa
za Kombe la Dunia
huko nyuma, ikikarib-
ia zaidi katika mbio
za kuandaa mwaka

2010 ambapo wal-

ishindwa na Afrika

Kusini.
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MAYELE KAMILI KUIVAA
US MONASTIR JUMAPILI

Na saada Akida

HABARI njema kwa mashabiki wa
Yanga ni kurejea mazoezini kwa msham-
buliaji wao nyota, Fiston Mayele (picha-
ni), ambaye

alikuwa majeruhi, imefahamika.

Mayele jana aliungana na wachezaji
wengine wa timu hiyo kwa ajili ya maan-
dalizi ya mchezo wa mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya US
Monastir kutoka Tunisia.

Mkongomani huyo alipata majeraha
madogo katika mechi dhidi ya Real Bam-
ako na kusababisha kutocheza mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita
Gold FC uliopigwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze,
alisema Mayele anaendelea vizuri na
wanaamini atakuwa tayari kuwavaa US
Monastir.

Kaze alisema nyota huyo hakupata
majeraha makubwa na amerejea
kikosini kuongeza nguvu za kusaka
pointi tatu muhimu dhidi ya US
Monastir ili wasonge mbele katika
mashindano hayo.

“Mayele alishauriwa kupumzi-
ka kidogo, tukampuzisha katika
mchezo dhidi ya Geita Gold FC
na leo (jana) jioni amerejea
uwanjani ili kuendelea ku-
jiimarisha kuelekea mch-
ezo wetu wa Jumapili dhidi ya
US Monastir,” alisema Kaze.

Aliongeza kwa sasa kazi kubwa
ya benchi la ufundi la timu hiyo ni ku-
hakikisha safu ya ushambuliaji inakuwa
makini zaidi kutumia vizuri nafasi wana-
zotengeneza hasa dakika za mwanzo za
mchezo.

“Kazi kubwa tunayoifanya ni kujenga
stamina za wachezaji, katika mazoezi ya
Gym asubuhi na jioni tunawaimarisha,
kiufundi tunaanza mbinu zitakazotube-
ba huku tukiyarekebisha makosa tuli-
yofanya kwenye mechi zilizopita,” Kaze
aliongeza.

Simba, Yanga zakimbiana FA

INATOKA UK. 24

zuri kwa sababu tunambhitaji mshindi
wa kwanza wa robo fainali kati ya Sim-
ba dhidi ya Thefu FC, kwa upande wetu
tunambhitaji sana Simba,” alisema Ibwe.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha
Mpira wa Miguu Mkoa wa Dar es Sa-

laam (DRFA), Ramadhani Misiru, ame-
wapongeza TFF na Azam Media kwa
kuendelea kuboresha droo ya michua-
no hiyo ambayo hufanyika kwa uwazi
na weledi.

“Mkoani (Dar es Salaam), kwetu
tuna mechi tatu, tunakaribisha wageni
wetu, tunaamini mechi zitakuwa nzuri

na timu zetu zina uhakika wa kufanya
vizuri,” alisema Misiru.

Bingwa wa michuano hiyo hupata
tiketi ya kuiwakilisha Tanzania Bara
kwenye michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika ambayo hu-
fanyika kila mwaka.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X
Aberdeen FC vs Heart of Midlothian FC
Rotherham United vs Cardiff City
Stoke City vs Norwich City
Albacete Balompie vs Granada CF

TAREHE
01.18/03/23
02.18/03/23
03.18/03/23
04.18/03/23
05.18/03/23
06.18/03/23
07.18/03/23
08.18/03/23
09.18/03/23
10.19/03/23
11.19/03/23
12.19/03/23
13.19/03/23
14.19/03/23
15.19/03/23
16.19/03/23
17.19/03/23

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -16/03/2023

NYUMBANI  SARE

MUDA

Portimonense SC vs FC Vizela

Espanyol Barcelona vs RC Celta de Vigo

FC Emmen vs Sparta Rotterdam

Quevilly-Rouen Metropole vs FC Metz
Chamois Niort FC vs Stade Lavallois MFC
FC Groningen vs SC Heerenveen

Sampdoria Genoa vs Hellas Verona

Eintracht Braunschweig vs Hannover 96

Excelsior Rotterdam vs SC Cambuur
ESTAC Troyes vs Stade Brest 29
CA Osasuna vs Villarreal CF
FK Austria Wien vs SK Rapid Wien
Lazio Rome vs AS Roma

UGENINI
GAME ID

MICHEZO 1 X -

Bali Utd Pusam vs Persepam MU

Lernayin Artsakh vs Pyunik Yerevan

Shahrdari Hamedan vs Khosheh Talaei

Shahrdari Astara vs Arman Gohar Sirjan

Saipa Karadj vs Shams Azar Qazvin

Vanpars vs Chador Malu Yazd

Caspian Babol vs Esteghlal Mollasani

Kheybar Khorramabad FC vs Khalijfars Mahshahr

CA Tigre Reserve vs Arsenal FC Reserve

Banfield Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve

Negeri Sembilan vs Terengganu

FK Zlatibor vs FK Graficar Beograd
Al Khaleej Club vs AL Tai

Fidelis Andria vs Crotone

Bkma Yerevan vs Urartu

Tabor Sezana vs ND Gorica

Neftchi Baku vs Kapaz

Nizhny Novgorod vs Rostov

Etehad Alreef vs Bouri

AL Ittihad Bhr vs Busaiteen

Najma Manama vs Um Alhassam

Aali vs Qalali

Hapoel Beer Sheva W vs Maccabi Bnot Emek Hefer W

Parnu JK Vaprus vs Nomme Kalju

CSA Steaua Bucuresti vs Unirea Dej

Catanzaro vs Nuova Monterosi

NK Mura vs Luka Koper

Doxa Katokopia vs Karmiotissa

Feyenoord vs Shakhtar Donetsk

Slovan Bratislava vs FC Basel

Fenerbahce vs Sevilla FC

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Maccabi Kishronot Hadera W

Djurgardens IF vs Lech Poznan

Betis vs Manchester Utd

SC Freiburg vs Juventus

Sivasspor vs Fiorentina

Fortaleza CE U20 vs Atletico PR U20

MS Kiryat Gat W vs AS Tel Aviv University W

Hapoel Katamon Jerusalem W vs Hapoel Petach-Tikva W

QPR U23 vs Charlton U23

Sepsi Osk vs U Craiova SA
Drogheda Utd vs Dundalk FC

Real Sociedad vs Roma

Villarreal vs Anderlecht

Arsenal vs Sporting Lisbon

AZ Alkmaar vs Lazio

Nice vs Sheriff Tiraspol

Union Saint Gilloise vs Union Berlin

Ferencvaros TC vs Bayer Leverkusen

West Ham vs AEK Larnaca

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Michezo

Alhamisi Machi 16, 2023

Nipashe

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe (katikati), akiwa na shabiki wa klabu hiyo wa eneo la Manzese
(jina halikupatikana), Dar es Salaam ambaye alipata nafasi ya kuzungumza na wachezaji wa timu
yao kama sehemu ya hamasa kuelekea mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya US Monastir
ya Tunisia itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA:

MTANDAO

Haaland afunga bao Ia 30 Ulaya

UKURASA 21

I
Stars kwenda
kujichimbia Misri

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
kitaondoka nchini kwa makundi kuelekea Misri kwa
ajili ya kuweka kambi maalumu ya kujiandaa ku-
wakabili Uganda (Cranes), katika mechi ya kwanza
va kusaka tiketi ya kushiriki michuano ya Afrika
(AFCON), imefahamika.

Uganda itawaalika Taifa Stars Machi 24, mwaka
huu katika mji wa Ismailia, Misri na timu hizo zi-
tarudiana Machi 28, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa TFF, Clliford Ndimbo, alisema
jana kikosi cha Stars kitasafiri kwa awamu mbili na
hiyo imetokana na timu za Simba na Yanga kuka-
biliwa na mechi za mashindano ya CAF.

“Kikosi cha Stars kinatarajia kuondoka katika
makundi mawili kuelekea Misri, kundi la kwanza
litaondoka Machi 16 na la pili Machi 20, kwenda
kuweka kambi huko Misri, tumefanya hivyo kwa
sababu kuna timu zinakabiliwa na mashindano ya
CAF, kwa maana ya Simba na Yanga.

Tunatazama mchezo huu kwa umakini mkubwa,
nia ni kuona tunafanikiwa kuingia katika mashinda-
no ya AFCON 2023, kwa mara ya tatu, ndio maana
tunahakikisha kila kitu kinakaa sawa,” alisema

Ndimbo.

Aliongeza benchi la ufundi limejipanga kuhakiki-
sha wanafikia malengo ya kufuzu fainali hizo za

AFCON kwa mara nyingine.

Mara ya mwisho Taifa Stars ilishiriki fainali za
AFCON mwaka 2019, ambazo zilifanyika Misri, ilion-
gozwa na Mnigeria, Emmanuel Amunike.

SIMBA, YANGA ZAKIMBIANA FA

® @ OKila upande watamba kufanya vizuri katika michuano hiyo ili...

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa mashindano ya
Kombe la FA, Yanga itakutana na Geita Gold
FC ya Geita katika mechi ya hatua ya robo
fainali ya michuano hiyo wakati Wekundu
wa Msimbazi, Simba wao watawakaribisha
Thefu SC kutoka Mbarali, Mbeya imefaha-
mika.

Mechi hizo za robo fainali zimepangwa
kuchezwa kati ya Aprili Mosi na 6, mwaka
huu.

Yanga itawakaribisha kwa mara nyingine
Geita Gold FC kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam wakati Simba
itaendelea kutumia dimba la Uhuru.

Mechi nyingine za robo fainali zitakuwa
ni kati ya Azam FC dhidi ya Mtibwa Sugar
itakayochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex na Singida Big Stars watakuwa
nyumbani kwenye Uwanja wa CCM Liti ku-
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waalika Mbeya City.

Meneja Mashindano ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Baraka Kizuguto, alisema
mechi ya hatua ya nusu fainali ya kwanza
itapigwa kati ya mshindi wa mchezo kati ya
Simba na Thefu dhidi ya mshindi wa mechi
ya Mtibwa na Azam wakati nusu fainali ya
pili itamkutanisha mshindi wa mchezo kati
ya Yanga na Geita Gold FC dhidi ya Singida
Big Stars na Mbeya City.

Kizuguto alisema tarehe za michezo hiyo
zimepangwa kwa kuzingatia ratiba ya Ligi
Kuu Tanzania Bara pamoja na ushiriki wa
timu za hapa nyumbani katika mashindano
ya kimataifa.

“Tunatarajia  kutumia viwanja viwili
katika hatua ya nusu fainali, mchezo wa
nusu fainali ya kwanza utachezwa kwenye
Uwanja wa Nangwanda Sijaona ulioko Mt-
wara na nusu fainali ya pili utachezwa CCM

Liti na fainali itafanyika kwenye Uwanja wa
Mkwakwani, Tanga,” alisema Kizuguto.

“Tunawakumbua  wenyeji  kuende-
lea kuboresha viwanja, endapo kiwanja
hakitakidhi mabhitaji, hatutasita kupeleka
mashindano sehemu nyingine,” Kizuguto
aliongeza.

Mkurugenzi wa Wanachama wa Simba,
Hamisi Kisiwa, alisema wamepokea vizuri
droo hiyo na wanawaheshimu Thefu kwa
sababu ni timu nzuri, hivyo watajiandaa
vyema kuwakabili ili kuvuka hatua hiyo na
kucheza nusu fainali.

“Tunaenda kucheza na Thefu FC kwa ta-
hadhari kubwa na tutawakomboa ndugu
zetu waliopo kifungoni kwa mpinzani wetu
huyo ambaye kuna wenzetu walishindwa
kupata matokeo mazuri,” alisema Kisiwa.

Naye Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema Yanga itaendelea kujiimarisha ili
kuhakikisha wanafanya vizuri katika mbio

za kutetea taji hilo.

“Geita Gold FC tulikutana nao katika
ligi mara mbili na zote tumewafunga, sasa
tunaenda kujiandaa vyema kuwakaribi-
sha tena kupata kichapo na kucheza nusu
fainali ya ASFC, ili kufikia malengo yetu ya
kucheza nusu na fainali,” alisema Saleh.

Ibrahim Mohammed, Mratibu wa Sin-
gida Big Stars, alisema kuelekea mchezo
huo dhidi ya Mbeya City, wamejiandaa vy-
ema kutumia uwanja wa nyumbani kwa
kupambana na kusaka nafasi ya kucheza
nusu fainali.

Ofisa Habari wa Azam FC, Hashim Ibwe,
alisema malengo yao makubwa ni kufanya
vizuri katika mchezo dhidi ya Mtibwa Sugar
ili wasonge mbele na kukaribia malengo
yao.

“Mtibwa Sugar inatakiwa kujipanga vi-
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