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W
IMbO mpya wa 
mwanamuziki nyota 
nchini, Harmonize 
unaoitwa ‘Ushamba’ umeibua mjadala mkali katika mitandao ya kijamii, baada ya mmoja wa mtu aliyetumika kupamba video hiyo kufanana na Diamond Platnumz.

Wimbo huo ulianza kutiliwa wasiwasi kabla ya kutoka video yake, kutokana na baa-dhi ya mashairi kuonekana kama yanamlenga Diamond, na hivyo wengi waliona sawa na dongo la gizani.
Harmonize aliutambulisha wimbo huo kwa aina ya kip-ekee, baada ya kuandaa pati 

maalum ambayo waalikwa wake walivaa nguo za ajabu ili kuonyesha wao ni washamba.Alipoimba kwa mara ya kwanza, baadhi ya mistari ilionekana kumgusa Diamond moja kwa moja, hata hivyo Harmonize mwenyewe pamoja na uongozi wake wamekana hilo, wakisema wimbo huo ni ubunifu wa kisanii tu.
Hata hivyo, video ya wimbo huo ilipotoka rasmi, kile wali-chohisi watu na kutilia shaka baadhi ya mashairi yake, ilionekana hawakukosea kwani katika video hiyo kuna kip-ande ambacho kinamuonyesha mtu anayefanana na Diamond, 

jambo ambalo limezidi-sha joto kwa mashabiki wa muziki.
Wachambuzi wengi 

wamesema kuwekwa kipande hicho hakikufanywa kwa ma-kosa, kwani lazima kutakuwa na maana halisi.
“Haiwezekani kuwekwa mtu anayefanana kabisa na Dia-mond, katika video ya wimbo ule, lazima kutakuwa na jambo fulani na hapo ndipo tunapohisi vita kati ya wana-muziki hawa imeanza rasmi,” alisema Kareem Abasi.

Abasi amesema baada ya wimbo “Ushamba” tutarajie jibu kutoka kwa Diamiond Platnumz, ambaye anasifika kwa tabia yake ya kueleza hisia zake kupitia nyimbo hasa pale anapokwazwa au ku-chokozwa jambo Fulani.
“Kama Diamond ataendelea na tabia yake ya kutoa duku-duku kwa kutumia nyimbo, basi tutarajie jibu hivi karibu-ni, na akifanya hivyo mambo yatazidi kuwa mabaya kwa wasanii hawa,” ameongeza.
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Gwajima 
aanza na  
vijembe  
Bungeni

Rais Dk. John Magufuli, akihutubia na kulifungua Bunge la 12, jijini Dodoma jana. 
Kulia ni Spika wa Bunge, Job Ndugai na kushoto ni Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: BUNGE
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JPM 
aanzia 
kwa 
Mpango, 
Kabudi

Na Nelson Simon

BAADA ya kumrudisha 
Kassim Majaliwa katika 
nafasi ya Waziri Mkuu wa 
Tanzania, Rais John Magu-
fuli ameanza kujaza Baraza 
lake la Mawaziri, akiteua 
mawaziri wawili.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana saa 10:40 
alfajiri na Kurugenzi ya 
Mawasiliano Ofisi ya Rais, 
Ikulu, Rais Magufuli amem-
teua Profesa Palamagamba 
Kabudi kuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki.

Rais Magufuli pia am-
emteua Dk. Philip Mpango 
kuwa Waziri wa Fedha na 
Mipango.

Mawaziri wateule hao 
walikuwa wakishikilia nya-
dhifa hizo katika Baraza la 
Mawaziri lililopita.

Taarifa hiyo ya Ikulu 
ilibainisha kuwa uteuzi wa 
wawili hao ulianza rasmi 
jana Novemba 13.

Dk. Mpango alikuwa 
Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo kwa kipindi chote cha 
miaka mitano ya baraza 
lililopita wakati Profesa 
Kabudi aliingia katikati 
ya safari akiteuliwa kuwa 
Waziri wa Katiba na Sheria 
na baadaye kuhamishiwa 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, ambayo 
amerejeshwa tena.

Na Waandishi Wetu

MBUNGE wa Kawe, Askofu Jose-
phat Gwajima (CCM), jana aliam-
sha shangwe bungeni alipoielezea 
hotuba ya Rais Dk. John Magufuli 
ya kufungua Bunge la 12.

Akizungumza kwa niaba ya 
wabunge bungeni jijini hapa, 
Askofu Gwajima alisema hotuba 
ya Rais Magufuli kwa akili ya 
kawaida ya mwanadamu haiwezi 
kubeba kama haijapata ufunuo 
kutoka kwa Mungu.

Alisema hotuba aliyoitoa haku-
na beberu atakayeipenda kwa 
mwelekeo aliouonyesha kwa Tan-
zania.

Akinukuu maneno yaliyowahi 
kutolewa na Waziri Mkuu wa 
zamani wa Uingereza, Wiston 
Churchill, Askofu Gwajima alitam-
ka: “Ukiwa unasafiri halafu ukawa 
unasimama kila mahali kumtupia 
mawe kila mbwa anayebweka, 
hutafika safari yako”.

“Mheshimiwa Rais, acha mbwa 
wabweke tuendelee na safari 
yetu ya kutekeleza ilani yenye 
kurasa 303… waziri huyo wa zam-
ani pia aliendelea kusema ‘waache 
wabweke kwa raha zao, lakini 
wewe kaza mwendo’,”Askofu 
Gwajima alinukuu.

Alisema kitendo cha nchi ku-
jigharamia kwenye uchaguzi na 
kuachana na fedha zenye mashar-
ti,     kimeishangaza dunia na 
mabeberu wameachwa midomo 
wazi.

“Rais wewe ni mwafrika, umet-
ufanya sisi waafrika dunia yote 
isione aibu kusema Rais wetu 
ni John Magufuli, sisi wabunge 
tulioingia bungeni kwa mara ya 
kwanza pamoja na wengine wa 
muda mrefu, tunakushukuru Rais 
kwa kuwa ‘performance’ (utend-
aji) yako ya miaka mitano iliyopita, 
imewabeba wabunge.

“Bila shaka tumepata kura 
kupitia wewe, ulikuwa ndiyo to-

fali la ushindi wetu, kuna maeneo 
hatukuhitaji kupiga kura, ilikuwa 
inahitaji kutaja jina lako tu na kura 
zinakuja, asante sana Mheshimiwa 
Rais,” alisifu.

Askofu Gwajima pia aliishukuru 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa 
kwa kuwapitisha wabunge wote 
aliowaita majabali.

“Mheshimiwa Rais, wabunge 
wako wote ni majabali, hakuna 
mnyonge hata mmoja hapa, na 
kwa namna hiyo, umejipa urahisi 
sana wa kutengeneza serikali yako, 
hauhitaji ‘vetting’ kubwa sana.

“Chukua yeyote, umewapeleka 
likizo isiyo na malipo watu wa ‘vet-
ting’ kwa sababu kutoka kaskazini 
hadi kusini, mashariki hadi huko 
wabunge wote wanafaa kuitu-
mikia serikali yako,” alisema.

Alimshukuru Rais Magufuli kwa 
kuwapa heshima wabunge wapya 
na ushindi wake wa kimbunga 
unaonyesha kesho yake inang’ara 
kuliko jana.

“Niseme maneno machache 
kwamba tufani imekoma katika 
nchi, sasa ni majira mapya,” Asko-
fu Gwajima alisema huku akishan-
giliwa na wabunge wenzake.

Vilevile, alimpongeza Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
kwa ushindi alioupata katika Uch-
aguzi Mkuu uliofanyika Oktoba 28, 
mwaka huu.

“Ninakupongeza kaka yangu, 
Rais wa Zanzibar kwa jinsi ulivy-
owageuza kichwa chini miguu juu 
wapinzani Zanzibar na kutudhi-
hirishia kwamba wewe ni nguli na 
ni jabali, hakika siyo tu daktari wa 
watu, bali ni daktari wa siasa pia,” 
alisifu.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
alisema hotuba ya Rais inaonye-
sha maono yake na inatia moyo 
kwa Watanzania.

“Mheshimiwa Rais, nikwambie 
kwamba Bunge hili la 12 limeshe-
heni watu wa kila aina, nikushuk-
uru Rais, tuna deni kwako na kwa 

nchi yetu.
“Ulipita ukisema nileteeni huyu, 

wengine tulikuwa hatuchaguliki 
kabisa kama Rais asingesema ni-
leteeni fulani. Kwa hiyo, tuna deni 
tumedhaminiwa kwa wananchi,” 
alisema.

Alisema ni lazima kazi ifanyike 
vizuri ili wananchi waone sababu 
ya Rais kutaka wananchi wam-
letee mtu fulani.

“Tutafanya kazi iliyotukuka ka-
bisa, tutakuwa ‘very objective’, 
itakuwa ni hoja na zitachambuli-
wa kwa umakini kwa faida ya nchi 
yetu tukiongozwa na hotuba yako 
bila kumwonea mtu,” alisema.

Spika Ndugai alisema mawaziri 
watakaopata nafasi wajipange ip-
asavyo maana hakuna kubebana 
kwa kuwa wanalenga kutekeleza 
maono aliyo nayo Rais.

n Imeandaliwa na Augusta 
Njoji na Romana Mallya (DO-
DOMA).

Gwajima aanzisha vijembe, avunja mbavu wabunge

Sura mpya zatawala Bunge la 12 

Rais Dk. John Magufuli na Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Alhaji Ali Hassani Mwinyi, wakimsikiliza Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk.  Jakaya 
Kikwete, katika viwanja vya Bunge,  jijini Dodoma jana, baada ya uzinduzi wa Bunge la 12. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Waandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai 
amesema wabunge ambao 
wameshaapishwa mpaka sasa 
ni 359 huku wapya wakiwa 206 
sawa na asilimia 61.1.

Sambamba na hilo, Bunge 
limeahirishwa hadi Februari 2, 
mwakani huku akisema maspika 
wastaafu wataanza kuwafunda 
wabunge wiki ijayo kuhusu waji-
bu wao.

Ndugai alisema hayo jana bun-
geni alipokuwa akitoa taarifa ya 
Spika kabla ya Rais John Magu-
fuli kuhutubia bunge kwa ajili 
ya kulizindua Bunge la 12 huku 
akibainisha kwamba kikatiba 

wabunge wanapaswa kuwa 393 
lakini waliopo ni 359.

“Bado tunasubiri wabunge 
watano kutoka Baraza la Wawak-
ilishi, tunasubiri wateule wa 
Rais 10 wanawake watano na 
wanaume watano. Lakini pia 
tunasubiri viti maalum kutoka 
vyama vingine kwa kadri wa-
takavyokuwa, hivyo itakuwa 393, 
‘full house’,” alisema.

Alifafanua kuwa kati ya hao 
359 kuna Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, wabunge wa CUF 
watatu, pia kunapaswa kuwa na 
wabunge kutoka ACT Wazalen-
do wanne, Mbunge wa Chadema 
mmoja  na wabunge wa CCM 
256.

“Kati ya wabunge hawa wa 
CCM, viti maalum ni 94 lakini 
kuna 24 wa majimbo jumla ni 
118. Uwakilishi wa kinamama ni 
mkubwa na Tanzania ni moja 
ya nchi chache zenye wabunge 
wengi kiasi hiki kwa kinamama 
katika Ukanda wetu wa Afrika,” 
alisema.

“Hii inatoa picha mabadiliko 
kwa wakati mmoja wa miaka 
mitano huwa ni makubwa sana. 
Hadi sasa ni asilimia 61.1 wapya, 
inatoa picha kwamba kukaa 
hapa ni shughuli. Kuendelea ku-
wapo hapa si masihara. inabidi 
mumsikilize Rais na kuzingatia 
yale atakayoyaeleza hapa un-
aweza kurudi,” alisema.

Katika ufunguzi wa bunge 
hilo, Viongozi mbalimbali wali-
hudhuria wakiwamo Makamu 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Marais wastaafu Ali 
Hassan Mwinyi na Jakaya Kik-
wete, Mawaziri Wakuu wastaafu, 
Makamu wa Rais wastaafu na 
Mabalozi.

Wengine ni Wakuu wa Taasisi, 
Viongozi wa vyama vya siasa, na 
watendaji mbalimbali wa seri-
kali. 

nImeandaliwa na Augusta 
Njoji na Romana Mallya (DO-
DOMA).
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Mbaroni 
tuhuma 
kutapeli 
wakulima

Jela miaka 12, faini mil 2/- 
kumkata kidole muuza baa
 Na Samson Chacha,  TARIME

MKAZI wa Kijiji cha Kibuyi, Rorya mkoani 
Mara,   Ikonga Chacha, amehukumiwa ki-
fungo cha miaka 12 jela baada ya kupatika-
na na hatia ya kumkata kidole Tatu Iddi 
aliyekuwa akimdai Sh. 23,000.

Chacha alikuwa akimdai Iddi fedha hizo 
kutokana na deni la pombe alizokuwa 
amekunywa kwenye duka lake la pombe 
(grocery) na baada ya kumdai kwa muda, 
alimvamia na kutaka kumkata kichwani      
kwa panga lakini alipokinga mkono, alim-
kata kidole na kudondoka chini.

Katika hukumu ya kesi namba 59/2019 
iliyosomwa juzi na  Jaji   John  Kahozya 
wa Mahakama Kuu Kanda ya Musoma, il-
ielezwa kuwa upande wa Jamhuri umetoa 
ushahidi ambao umeifanya mahakama ku-

fikia uamuzi huo. 
Awali,   Wakili wa 

Serikali,     Nimrod  Byamungu,   alidai 
kuwa   Septemba 12, mwaka jana katika 
mwalo wa  wavuvi wa samaki   Kijiji cha 
Kibuyi, Chacha  alimvamia na kumjeruhi   
kwa panga Idd na kumkata kidole baada 
ya mwathirika kukinga mkono ili asikatwe 
kichwa.

Mwanasheria huyo wa Serikali alidai 
kuwa kisa cha   Ikonga kumkata Iddi ni 
kutokana na mshtakiwa na Ikonga kwen-
da katika katika grosari ya Iddi kunywa 
Pombe yenye thamani ya Sh. 23,000 na 
kuondoka bila kulipa.

Hatua hiyo, alidai kuwa, ilimfanya Iddi 
kumfuata na kuanza kumdai na hapo 
ndipo Chacha alipodai kuchukizwa kwa 
kumdai mbele za watu ndipo akaamua 

kuchukua uamuzi huo ambao umemsaba-
bishia mdai ulemavu wa kudumu.

Akitoa hukumu hiyo,  Jaji Kahozya 
alisema: Kutokana na ushahidi 
uliotolewa katika mahakama hii   kwa 
pande zote,   naungana na upande 
wa   mashitaka kwa kumtia hatiani 
Ikonga Chacha Ikonga kwa kosa la 
kumsababishia madhara Tatu Iddi kwa 
kumkata kidole cha mkono. 

Kwa kosa hilo, utakwenda jela miaka 
12 na kulipa fidia ya Sh. milioni mbili kwa 
Tatu ili iwe fundisho kwa watu wengine 
wanaojichukulia sheria mikononi kwa 
kudhuru watu wengine.

Pia ninatoa onyo kwa watu wanao-
chukua mali za wengine na wanapodaiwa 
wanawadhuru wale wenye haki ya kudai 
haki zao.”

Mchakato ujenzi barabara 
ya juu Jangwani waanza

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira mjini Shinyanga (SHUWASA), wakiendelea na utengenezaji wa 
mabomba juzi, ili kutoa huduma bora ya maji safi na salama kwa wananchi wa mjini humo. PICHA: MARCO MADUHU

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma 
limemkamata mfanyabiashara 
wa mahindi, Christopher Njako 
(30), maarufu kwa jina la Bilio-
nea wa Mkako,  mkazi wa Kijiji 
cha Mkako wilayani Mbinga, kwa 
tuhuma za ujipatia mali kwa njia 
za udanganyifu.

Njako pia anatuhumiwa kuji-
patia Sh. bilioni 1.3 kwa njia ya 
udanganyifu pamoja na  utakat-
ishaji fedha. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Ruvuma, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Simon Maigwa,  alisema 
jana kuwa mfanyabiashara huyo 
alikamatwa juzi na jana alitaraji-
wa kufikishwa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Ruvuma kujibu mashtaka  yanay-
omkabili.

Alisema Agosti, mwaka huu, 
Njako alikuwa akinunua mahindi 
kwa Sh. 75,000 kwa gunia na 
kuyauza kwa Sh. 45000 kitendo 
kilichowavutia wakulima wengi 
na wafanyabiashara kutoka 
mikoa mbalimbali nchini ambao 
walifika Mkako kwa lengo la 
kuyauza mahindi yao na wengine 
kuyanunua ili kuyapeleka mikoa 
ya kaskazini na nje ya mchi.

Maigwa alisema ilipofika 
mwanzoni mwa Oktoba, mwaka 
huu, biashara hiyo ilianza kuleta 
dosari, shaka na taharuki kubwa 
kwa wakulima na wafanyabi-
ashara waliokuwa wamepeleka 
mahindi yao kuyauza kwake.

Alisema wafanyabiashara na 
wakulima walimlalamikia Njako 
kushindwa kuwalipa fedha ku-
tokana na mahindi waliyopeleka 
kuyauza kwake na wengine kudai 
kuwa  walimpatia fedha ili awa-
patie mahindi bila mafanikio.

Kamanda Maigwa alisema 
baada ya kupokea malalamiko 
hayo, polisi walichukua hatua 
ikiwamo kufanya uchunguzi wa 
kina na kuupata ukweli kuwa 
mfanyabiashara huyo alikuwa 
akifanya biashara kwa njia ya 
unjaujanja na kuwatapeli zaidi 
ya wakulima na wafanyabiashara 
1,200 ambao wanadai zaidi ya 
Sh. bilioni 1.3.

Alisema uchunguzi umebaini 
Njako amekuwa akitumia fedha 
hizo kuanzisha miradi mingine 
binafsi na kwamba amejenga 
ghala la kuhifadhia mahindi, ny-
umba ya kulala wageni, nyumba 
ya kuishi na kununua magari ya 
kifahari.

Polisi baada ya kujiridhisha 
katika uchunguzi wake, walimtia 
mbaroni mfanyabiashara huyo 
na kumfungulia jalada kwa mash-
taka matatu ambayo atafikishwa 
nayo mahakamani.

Na Beatrice Moses 

WAKALA wa Barabara (TANROAD), 
umeanza mchakato wa kutekeleza mradi 
wa kuinua Barabara ya Morogoro eneo 
la Jangwani ambalo limekuwa likifungwa 
barabara hiyo kila mara wakati wa mvua.

Meneja wa Wakala huo Mkoa wa Dar es 
Salaam, Ngusa Julius, alibainisha kuanza 
kwa mradi jana alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu  suluhisho la adha inayoen-
delea kuwatesa watumiaji wa barabara 
hiyo hasa mvua inaponyesha kwa wingi 
na kusababisha Mto Msimbazi kukata ma-
wasiliano ya barabara.

“Kuna mkandarasi amekuwa akifukua 
mchanga na tope pale ili kutoa nafasi maji 
yaweze kupita, bado hakuna mafanikio, 
kilichopo sasa ni kusubiri upembuzi wa 

mradi huo ukamilike kisha hatua nyingine 
zifuate kwa ajili ya utekelezaji,” alisema. 

Katika eneo hilo, maji ya mvua kutoka 
maeneo mbalimbali ya jiji hilo la kibiasha-
ra, yamekuwa yakifurika hivyo kuwaweka 
hatarini watumiaji wa barabara hiyo na 
mara nyingi Jeshi la Polisi limekuwa likii-
funga barabara hiyo katika kipande cha 
Jangwani.

Hatua hiyo ya Jeshi la Polisi inasababisha 
usumbufu na gharama kubwa za usafiri.

Richard Abel, mkazi wa Kibamba jijini, 
alisema hulazimika kuunganisha magari 
matatu kwa safari moja ili kufika Posta 
anakofanya kazi. 

“Serikali ione jinsi ambavyo inaweza 
kuhakikisha mpango huo unaanza na 
kuamilika mapema, hii kero ni kubwa, 
mbali na kutusababishia gharama, pia 

inasababisha tutumie muda mwingi kufika 
mjini na hata kurejea kwenye makazi 
yetu,” alisema.

Juzi, Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, 
Sipora Liana, alisikika akizungumzia suala 
hilo wakati akizungumza na moja ya vituo 
vya redio jijini, kwamba mpango huo ulita-
rajiwa kuanza mwaka huu ukihusisha Jiji, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na Benki ya Dunia 
(WB), lakini kuibuka kwa virusi vya corona 
kulisababisha kusimama kwa muda kwa 
utekelezaji wake. 

Mkurugenzi huyo alibainisha kuwa 
mpango huo ukikamilika, mbali na 
kuondoa adha kwa watumiaji, pia utab-
adili taswira katika eneo la Jangwani kwa 
kuwa litakuwa la kuvutia kwa ajili ya ma-
pumziko, michezo na makazi ya watu.
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Mambo ya msingi hotuba ya JPM 
Na Waandishi Wetu 

RAIS John Magufuli, amelizindua 
Bunge la 12 huku akiainisha mambo 
ya msingi anayotarajia kuyafanya 
katika kipindi chake cha pili cha mi-
aka mitano ijayo ya uongozi wake.

Alianika vipaumbele hivyo katika 
hotuba yake ya uzinduzi wa Bunge 
hilo jana jijini hapa, uliohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wakiwamo 
marais wastaafu.

Rais Magufuli alisema katika 
miaka mitano ijayo, wataendelea 
kutekeleza yale yaliyopo katika Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Katika hotuba yake hiyo, Rais 
Magufuli pia alibainisha kuihamisha 
wizara inayohusika na uwekezaji 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu kwen-
da Ofisi ya Rais, akisisitiza kuwa 
amefanya hivyo ili yeye mwenyewe 
ashughulike na wanaokwamisha 
uwekezaji nchini.

MASUALA YA MUUNGANO
Rais Magufuli ambaye alitumia 

saa 1:22 kuwasilisha hotuba yake 
hiyo bungeni, alisema serikali in-
ayapa kipaumbele kikubwa masua-
la yanayohusu Muungano, akiahidi 
kulinda na kudumisha tunu za taifa, 
yaani amani, umoja, mshikamano, 
uhuru wa nchi na Muungano.

“Ninakuahidi Rais Dk. Hussein 
Mwinyi, miaka mitano ijayo Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania itatoa ushirikiano wa karibu 
viziwani Zanzibar, tutafanya kazi 
kwa pamoja kwa lengo la kuleta 
maendeleo kwa pande zote mbili. 
Nitampa ushirikiano wa kutosha 
kutekeleza yote aliyoahidi wakati 
akifunguka Baraza la wawakilishi,” 
alisema.

UTAWALA BORA
Rais Magufuli pia alisema watali-

imarisha eneo hilo hususani katika 
kusimamia nidhamu kwa watumi-
shi wa umma na kuzidisha mapam-
bano dhidi ya rushwa, wizi, ufisadi 
na ubadhirifu wa mali za umma.

“Kwenye miaka mitano ijayo, 
tutaendelea kushughulikia mata-
tizo hayo. Na kwa kifupi, niseme 
utumbuaji majipu utaendelea. Tu-
taendelea kuboresha mazingira ya 
kazi pamoja na maslahi ya watumi-
shi wetu wote ili yaendane na hali 
halisi ya maisha ya Watanzania. 
Kwa hiyo, watumishi wasiwe na 
wasiwasi,” aliahidi.

SEKTA YA UCHUMI
Alisema wamejipanga kuende-

leza jitihada za kukuza uchumi na 
kwamba katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, walijitahidi kuisi-
mamia na kukua kwa wastani wa 
asilimia saba kwa mwaka. 

Rais Magufuli alisema 
wameongeza jitihada za kuwaweze-
sha wananchi kiuchumi kwa kuwa-
patia mikopo isiyo na riba na yenye 
riba nafuu, ikiwamo mikopo ya asil-
imia 10 inayotolewa na halmashauri 
na kupitia Mifuko na programu 
mbalimbali zilizoanzishwa na seri-
kali, ambayo kwa idadi zipo 18.

SEKTA BINAFSI 
Rais Magufuli alisema katika kip-

indi cha miaka mitano ijayo, sekta 
binafsi itapewa umuhimu wa pekee 
kwa kuhakikisha mtu yeyote ata-

Kuhusu sekta ya elimu, Rais 
Magufuli alisema serikali itaen-
delea kutoa elimu ya msingi na 
sekondari bila malipo, kuongeza 
bajeti ya mikopo kwa wanafunzi 
wa elimu ya juu ili kuongeza idadi 
ya wanufaika.

SEKTA YA MAJI 
Rais Magufuli alisema kuna 

tatizo kubwa katika upatikanaji 
wa maji hasa maeneo ya vijijini, 
hivyo katika miaka mitano ijayo, 
nguvu itaelekezwa zaidi huko ili 
kuhakikisha fedha zinazopelekwa 
vijijini kutekeleza miradi ya maji 
zinatumika vizuri.

Alisema Mfuko wa Taifa wa 
Maji utaimarishwa ili kuuongezea 
uwezo wa kifedha wa kutekeleza 
miradi ya maji na miradi mikubwa 
itakamilishwa ukiwamo wa miji 28 
utakaogharimu Sh. trilioni 1.2.

Alitoa wito kwa viongozi wote 
wakiwamo wabunge, kulifanya su-
ala la kutunza vyanzo vya maji na 
miundombinu yake kuwa ajenda 
muhimu katika shughuli zao.

DEMOKRASIA
Alisema wataendeleza jitihada za 

kukuza na kuimarisha demokrasia, 
kulinda uhuru na haki za wananchi 
na vyombo vya habari.

“Hata hivyo, ningependa kukum-
busha kuwa lengo la demokrasia ni 
kuleta maendeleo na siyo fujo; na 
hakuna demokrasia isiyo na mipa-
ka. Uhuru na haki vinakwenda sam-
bamba na wajibu, hakuna uhuru au 
haki isiyo na wajibu, vyote vinak-
wenda sambamba,” alisema.

MAKUNDI MAALUM
Magufuli alisema miaka mitano 

ijayo wataendelea kuboresha maz-
ingira ya kufanya biashara kwa 
wajasiriamali wadogo (machinga, 
mama lishe, baba lishe, waende-
sha bodaboda na bajaji).

“Kama mnavyofahamu, kwenye 
miaka mitano iliyopita, tulianzisha 
utaratibu wa kutoa vitambulisho 
maalum kwa wajasiriamali wetu 
wadogo. Miaka mitano ijayo, tu-
nakusudia kuviboresha vitambu-
lisho, ikiwamo kuweka picha na 
taarifa nyingine muhimu, kama ili-
vyo kwenye vitambulisho vya taifa 
au pasipoti.

“Hii itawawezesha wafanya-
biashara watakaotumia vitam-
bulisho hivyo kutambulika, iki-
wamo kwenye benki na hivyo 
kupata mikopo kwa ajili ya kukuza 
biashara,”alisema.

Alisema watashughulikia masu-
ala ya watu wa makundi maalum, 
ikiwamo wazee na watu wenye 
ulemavu na kuendeleza vita dhidi 
ya biashara haramu ya dawa za 
kulevya. Rais Magufuli alisema 
serikali itahakikisha wamiliki wa 
magari wanatoa mikataba kwa 
madereva ili kuipa hadhi inayos-
tahili kazi hiyo na kuchochea shu-
ghuli za huduma za usafirishaji.

SEKTA YA MISITU
Alisema wataimarisha sekta ya 

misitu na nyuki, ikiwamo kuanzi-
sha viwanda vya mazao ya nyuki ili 
sekta hiyo itoe mchango mkubwa 
kwenye uchumi wa nchi na kuha-
masisha ufugaji wa nyuki.

*Imeandaliwa na Augusta Njo-
ji na Romana Mallya (DODOMA). 

Rais Dk. John Magufuli, akiingia kwenye ukumbi wa Bunge. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

kayetaka kuwekeza, asisumbuliwe 
kwa kuwekewa vikwazo vya aina 
yoyote. 

“Watanzania ni matajiri lakini 
baadhi yao wanasita kuwekeza 
hapa nchini kwa kuogopa kusum-
buliwa na maswali yasiyo na msingi. 

“Tunahitaji kuwa na mabilionea 
wengi wa Kitanzania. Ninataka Wa-
tanzania wote washiriki kikamilifu 
katika kujenga uchumi wa nchi 
yao,” alisema.

SEKTA YA KILIMO
Rais Magufuli alisema wanaku-

sudia kuongeza tija na kukifanya 
kilimo kuwa cha kibiashara, lengo 
likiwa kujihakikishia usalama wa 
chakula, upatikanaji wa malighafi 
za viwandani na pia kupata ziada ya 
kuuza nje. 

“Tutahakikisha pembejeo na zana 
bora za kilimo, ikiwamo mbegu, 
mbolea, viuatilifu, dawa na matrek-
ta, vinapatikana kwa uhakika na kwa 
gharama nafuu.  “Tutaongeza pia 
eneo la umwagiliaji kutoka hekta 
561,383 hadi hekta milioni 1.2 mwaka 
2025 ili kupunguza utegemezi kwe-
nye mvua,” alisema.

MIFUGO, UVUVI
Alisema Tanzania inashika nafasi 

ya pili kwa mifugo barani Afrika kwa 
kuwa na ng’ombe milioni 33.4; mbu-
zi milioni 21.3; kondoo milioni 5.65; 
punda 657,389 ingawa sekta hiyo 
haijainufaisha nchi vya kutosha.

“Tunakusudia kuikuza sekta hii ili 
ichangie ukuaji uchumi na kupungu-
za matatizo ya umaskini na ukosefu 
wa ajira nchini. Tutaongeza maeneo 
ya ufugaji kutoka hekta 2,788,901 za 
sasa hadi hekta 6,000,000. 

“Tutahamasisha ufugaji wa kisa-
sa; tutaongeza vituo vya kuzalisha 
mbegu bora na pia kuongeza uzal-
ishaji wa chakula cha mifugo vi-
wandani kutoka tani 900,000 hadi 
milioni 8.  

SEKTA YA VIWANDA
Alisema miaka mitano iliyopita, 

walifanikiwa kujenga viwanda vi-
pya takribani 8,477 ambavyo viliten-
geneza ajira zipatazo 480,000 huku 
Mkoa wa Pwani ukiongoza kwa ku-
jenga vingi.

“Tutaendeleza jitihada za kukuza 
sekta hii. Mkazo mkubwa tutau-
weka kwenye viwanda vyenye ku-
tumia malighafi zinazopatikana 
kwa wingi hapa nchini (mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi); vyenye 
kuajiri watu wengi; na ambavyo 
bidhaa zake zinatumika kwa wingi 
Tanzania mfano nguo, bidhaa za 
ngozi, mafuta ya kula, sukari na 
saruji,” alisema.

SEKTA YA MADINI
Rais Magufuli alisema wanakusu-

dia kuendelea kufanya majadiliano 
na wawekezaji wakubwa kwa kuz-
ingatia mfano wa makubaliano yali-
yofikiwa kati ya serikali na Kampuni 
ya Barrick yaliyowezesha kuundwa 
kwa Kampuni ya Twiga. 

Alisema miaka mitano ijayo, wa-
taendelea kuliimarisha Shirika la 
Taifa la Madini (STAMICO) ili lishiri-
ki kikamilifu kwenye shughuli za 
madini; kuwawezesha wachimbaji 
wadogo, ikiwa ni pamoja na kuwa-
tengea maeneo ya uchimbaji, kuwa-
patia mafunzo, mikopo pamoja na 
vifaa.

“Wapo baadhi ya watu wame-
pewa leseni za utafiti na uchimbaji 
lakini hawajazifanyia kazi; tutazi-
futa leseni zao, na maeneo hayo 
kuyagawa kwa wachimbaji wen-
gine, hususan wachimbaji wadogo. 
Tutaimarisha masoko ya madini,” 
alisema.

SEKTA YA UTALII
Kuhusu sekta hii, Rais Magufuli 

alisema: “Tumejipanga kuongeza 
idadi ya watalii hadi kufikia milioni 
tano mwaka 2025 na mapato ku-
toka Dola za Marekani bilioni 2.6 za 

sasa hadi Dola za Marekani bilioni 
sita.

“Hatua tutakazochukua ni 
pamoja na kupanua wigo wa vi-
vutio vya utalii, ikiwamo kukuza 
utalii wa mikutano na uwindaji 
wanyamapori; kuimarisha utalii 
wa fukwe; kujenga miundombinu 
ya kuwezesha meli za utalii ku-
zuru nchini na kuongeza kasi ya 
utangazaji wa vivutio.”

SEKTA YA NISHATI
Alisema ili kukuza uchumi, ni 

lazima waimarishe miundombinu, 
hususan ya usafiri na nishati ya 
umeme.

SEKTA YA UCHUKUZI
Alisema watakamilisha ujenzi 

wa reli ya kisasa kutoka Dar es Sa-
laam kwenda Dodoma na kuanza 
ujenzi wa vipande vya reli ya 
Mwanza – Isaka; Makutopora – 
Tabora; Tabora – Isaka – Tabora 
– Kigoma na Kaliua – Mapanda – 
Kalema, upanuzi wa bandari na 
ununuzi wa ndege nyingine tano.

SEKTA YA MAWASILIANO 
Alisema wamepanga pamoja na 

masuala mengine, kufikisha mi-
undombinu ya Mkongo wa Taifa 
kwenye maeneo mengi ya nchi hu-
susan wilayani.

“Tutawatambua na kuwasajili 
wataalam wote wa TEHAMA na 
tunakusudia kuweka anuani za 
makazi (postikodi) maeneo mbal-
imbali nchini. Tutaimarisha pia 
usalama kwenye masuala ya ma-
wasiliano,” alisema.

AFYA, ELIMU 
Rais Magufuli alisema kwa mia-

ka mitano ijayo serikali yake inaku-
sudia kuendeleza ujenzi wa miun-
dombinu ya kutolea huduma za 
afya, hususan zahanati, vituo vya 
afya na hospitali za wilaya kwenye 
maeneo ambako hazipo.
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HABARI KITAIFA

Mwenyekiti wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika, (WiLDAF), Naomi Kaihula (wa pili kulia), 
akizungumza kwenye mkutano mkuu wa taasisi hiyo jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkurenzi wa WilDAF, 
Anna Kulaya (kulia), wajumbe wa bodi ya shirika hilo, Nakazael Tenga na Ebenezer Mshana.  PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Wauguzi 
wahamasishwa
uelewa kuhusu 
kisukari 
Na Mwandishi Wetu

WAKATI leo ni Siku ya Ugonjwa wa 
Kisukari Duniani, wauguzi wameha-
masishwa kuwa na elimu sahihi ya 
ugonjwa huo.

Hayo yamo katika kaulimbiu ya 
mwaka huu juu ya ugonjwa huo in-
ayosema: ‘Wauguzi na Ugonjwa wa 
Kisukari’.

Taarifa iliyotolewa jana na Chama 
cha Ugonjwa wa Kisukari Tanzania 
(TDA) imesema wauguzi wakiwa na 
uelewa wa ugonjwa huo, itakuwa rahisi 
kuelimisha jamii juu ya kuudhibiti na 
kuutibu.

“Uelewa mzuri wa ugonjwa wa kisu-
kari ndiyo ngome kuu ya kudhibiti na 
kuutibu ugonjwa huo,” ilisema taarifa 
hiyo.

Miongoni mwa mambo ambayo 
taarifa hiyo inahimiza waaguzi way-
aelewe ni pamoja na dalili za ugonjwa, 
madhumini na malengo ya matibabu.

Maana ya ugonjwa wa kisukari 
inaeleza kuwa ni mlolongo wa mata-
tizo mwilini ya muda mfupi na mrefu 
kutokana na upungufu au kutokutu-
mika vizuri kwa kichocheo kinachoitwa 
‘insulin’.

“Kichocheo hiki cha insulin kinahitaji-
ka ili mwili kutumia ipasavyo sukari,” 
inaeleza sehemu ya taarifa hiyo.

Baadhi ya dalili za ugonjwa wa kisu-
kari ni kiu ya mara kwa mara, kutoona 
vizuri, kukojoa mara kwa mara, kupun-
gua uzito, uchovu wa mwili bila kufan-
ya kazi na kuhisi kizunguzungu.

Shirikisho la Vyama vya Magonjwa 
Yasiyoambukiza (TANCDA) limeeleza 
kuwa katika kuadhimisha Siku ya Kisu-
kari nchini, leo watafanya matembezi 
kutoka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
hadi na Viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar 
es Salaam. 

Maadhimisho ya mwaka huu yame-
fanyika wakati inahitimishwa wiki ya 
Magonjwa Yasiyoambukiza (NCD).

Wiki ya NCD ilianza Jumatatu kwa 
kongamano la siku mbili la kisayansi 
ambalo ilitolewa taarifa na matokeo 
200 ya utafiti uliofanyika nchini.

Matokeo ya utafiti huo yalijadiliwa 
na kuwekewa maazimio ya namna ya 
kuisaidia Tanzania katika kukabiliana 
na NCD.

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Wanahabari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) na Mtandao wa Us-
alama Barabarani, wameiomba serikali 
kuhakikisha Sheria ya Usalama Baraba-
rani inafanyiwa marekebisho kwa haraka 
ili kupunguza ajali nchini.

Akisoma tamko la pamoja la asasi hizo 
jana jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
wa TAMWA, Rose Reuben, alisema wa-
naamini maboresho ya sheria hiyo am-
bayo wamekuwa wakiipigia kelele kwa 
muda mrefu, yatasaidia kupunguza ajali 
za barabarani.

Wametoa tamko hilo ikiwa ni siku 
chache kabla ya kufanyika kwa maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kuwa-
kumbuka Waathirika wa Ajali za Bara-
barani inayofanyika Jumapili ya tatu ya 
Novemba kila mwaka.

Alisema mtandao huo unahimiza wa-
tunga sera kuendelea kubuni sera zitaka-
zosaidia ushiriki wa mamlaka katika ku-
dhibiti ajali barabarani.

“Tunashauri utafiti wa kina kufanyika 
baada ya ajali kutokea ili kujua namna ya 
kuzuia ajali hizo kutokea tena kwa siku 
zijazo,” alisema Reuben.

Mkurugenzi huyo alisema kuna haja ya 
elimu kutolewa kwa wanafunzi shuleni 
kwa ajili ya kuwapa elimu ili wajue nam-

na ya kusoma alama za barabarani.
“Tunasisitiza matumizi sahihi ya kofia 

ngumu, mikanda na viti vya watoto katika 
magari ili kulinda usalama na tunashauri 
madereva kuepuka mwendokasi baraba-
rani,” alisema.

Alikumbusha kuwa ripoti zinaonyesha 
ajali za barabarani zimepungua kwa kiasi 
kikubwa kutokana na kazi kubwa inay-
ofanywa na asasi za kiserikali na zisizo za 
kiserikali katika kutoa elimu.

Reuben alisema mpaka sasa, mtandao 
wa wadau kutoka asasi za kiraia unao-
tetea marekebisho ya sheria na sera inay-
ohusu usalama barabarani, unaendelea 
kutoa elimu kwa makundi mbalimbali.

Alisema kuwa kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa hivi karibuni na Ofisa Mraki-
bu Msaidizi wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Deus Sokoni, mwaka 2017 ajali za 
gari zilikuwa 5,578, mwaka 2018 (3,732) na 
mwaka 2019 (2,704).

Alisema kwa taarifa hiyo, mwaka 2019 
ajali zimepungua kutoka asilimia 35 hadi 
asilimia 28, vifo pia vimepungua kutoka 
asilimia 31 hadi asilimia 19 na majeruhi 
kutoka asilimia 32 hadi asilimia 20.

Reuben alisema gharama za majeruhi 
wa ajali duniani inasadikika kuwa ni Dola 
za Marekani bilioni 518 kila mwaka.

“Tunaamini kuwa ajali hizo zinaepuki-
ka kama dereva, wananchi na watumiaji 

wengine wa barabara watafuata sheria na 
kanuni za usalama barabarani,” alisema 
Reuben.

Alibainisha kuwa katika kuadhimisha 
siku muhimu ya kuwakumbuka waath-
rika wa ajali za barabarani, wanaiomba 
serikali na watunga sheria kukubali na 
kupokea mawasilisho na mapendekezo 
yao ikiwa ni pamoja na kutunga sheria 
zinazopunguza kabisa ajali.

Mwathirika wa ajali ambaye ni Katibu 
Mkuu wa Chama cha Walioumia Uti wa 
Mgongo, Abdulaziz Shambe, alisema 
kuna haja serikali kuangalia uwezekano 
wa kuwasaidia waliopata ulemavu kuto-
kana na ajali kupitia fedha za Mfuko wa 
Barabara.

“ Huu mfuko unatengeneza barabara 
na sisi tunavyokwenda sheli tunakatwa 
fedha kwa ajili ya mfuko wa barabara. Je, 
wanatusaidia vipi waathirika?” Shambe 
alihoji.

Shambe alisema nchi nyingine huwa 
zinasaidia waathirika wa ajali, hivyo seri-
kali iangalie uwezekano wa kusaidia hata 
kupatiwa matibabu bila malipo.

Ofisa Mradi kutoka Global Health Ad-
vocay Incubator, Hope Jasson, alisema 
wanaamini serikali ikiifanyia maboresho 
Sheria ya Usalama Barabarani ya Mwaka 
1973 kwa kuzingatia maoni na mapendek-
ezo ya wadau, ajali zitapungua zaidi.

TAMWA yataka mabadiliko 
Sheria Usalama Barabarani

NA FRANCIS  GODWIN, IRINGA

MKUU   wa Wilaya ya   Mufindi, Jamhuri 
Wiliam, ametengua uamuzi wa Wakala wa   
Maji   Vijijini (RUSAWA) Wilaya ya   Mufindi 
wa  kuunda kamati za watumiaji maji katika  
miradi inayosimamiwa na   taasisi   isiyo ya   
kiserikali ya Rural Development Organiza-
tion (RDO).

Licha ya kutengua uamuzi huo, ameagiza 
Taasisi ya  Kuzuia na Kupambana na Rushwa  
(TAKUKURU)   kuwachunguza viongozi wa 
RUWASA kwa  tuhuma za ufisadi.

William alitangaza uamuzi huo juzi baada 
ya  kupokea malalamiko kutoka kwa  vion-
gozi wa RDO   kuhusiana na   viongozi wa   
RUWASA  kufika katika maeneo ya  miradi 
ya maji na kuchochea  migogoro kwa   ku-
unda kamati   zao tofauti na   zile za RDO   

huku wakitaka  wananchi kulipwa  fidia kwa  
kutunza  vyanzo vya maji.

Kutokana na malalamiko hayo, William 
katika mikutano yake   iliyofanyika katika   
vijiji   mbalimbali vya kata za Mdabulo  Lu-
hunga,  mbali na  kupiga marufuku RUWASA 
kuingilia na kuvuruga kazi inayofanywa na 
RDO,   alitaka TAKUKURU  kuchunguza  zai-
di ya Sh. milioni 20  zinazodaiwa kutumiwa 
na viongozi wa   RUWASA   kuzunguka   vi-
jijini  kufanya vikao na wananchi kwa  ajili 
ya kuunda jumuiya za watumiaji maji wakati 
tayari ziliundwa na RDO.

Alisema kilichofanywa na viongozi wa RU-
WASA  ni kinyume cha utaratibu na  kinakat-
isha  tamaa  wadau  hao  ambao  wameji-
tolea  kusaidia  wananchi na kuwa  kimsingi  
wananchi  wanaozunguka miradi hiyo hawa-
paswi kulipwa  fidia kwa kuwa  miradi hiyo 

ni wananchi   wenyewe na RDO wanasaidia   
serikali  kusogeza  huduma hiyo.

“RUWASA   Mufindi leo ( juzi) nataka ni-
wape onyo kali.   Katika  kipindi kisichozidi   
mwaka mmoja,  tumekwishawafuta kazi kazi 
mameneja wawili kutokana na utendaji kazi  
wao mbaya wenye  kurudisha nyuma  kasi 
ya serikali  katika  kuwahudumia  wananchi 
kupata maji safi na salama,” alisema.

William alisema ofisi yake   imekuwa   
ikipokea taarifa   juu ya   RUWASA   kupita 
kuunda vikundi vya   jumuiya ya watumiaji 
maji  kwa kutumia fedha  za serikali  wakati  
kwenye maeneo ambayo tayari   RDO   wa-
likwishafanya kazi ya  kuunda  vikundi vya  
watumiaji maji  kwa  kutumia  sera  ya seri-
kali ya maji .

Alisema   kinara wa   jambo hilo alikuwa 
ni fundi bomba ambaye   hata   elimu   juu 

ya sera   za maji hajui,   hivyo   ni lazima   
TAKUKURU kwenda kupiga kambi RUWASA  
ili kuchunguza fedha   zilizotumika.

Sambamba na uchuguzi huo, alimtaka 
Meneja wa   RUWASA   kuacha mara moja   
vitendo vya uonevu dhidi ya wananchi na 
kuhakikisha kila mtumishi wa wakala  ana-
pangiwa kazi kulingana na elimu yake na si 
vinginevyo .

Awali, Mratibu  wa RDO, Fidelis Filipatali,  
alimweleza  mkuu  huyo wa  wilaya  shaba-
ha ya RDO   katika     kuendelea   kusogeza   
huduma   ya maji  safi na salama kwa wa-
nanchi.  Filipatali alisema pamoja na mafani-
kio makubwa   waliyofikia katika kusogeza   
huduma   ya maji, suala la siasa kuingizwa 
kwenye miradi ya maji   limekuwa kikwazo 
kikubwa  na kutaka  miradi hiyo  isiingizwe  
siasa   ili kujiendesha.

DC atengua uamuzi wakala wa maji 
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MAONI & UCHAMBUZI

LIGI Kuu Tanzania Bara imesimama kama zilivyo ligi nyingine duni-
ani ili kupisha kalenda ya kimataifa ambayo hutumiwa na Timu za 
Taifa katika kusaka tiketi ya kufuzu kushiriki mashindano mbalim-
bali yatakayofanyika mwakani.

Ligi hiyo inayoshirikisha timu 18 lakini ndio hutoa mwakilishi wa 
Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, inatarajiwa kuendelea tena ifikapo Novemba 20, mwaka huu.

Hii ni kwa sababu ya kutoa nafasi kwa kikosi cha Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), kinachojiandaa na mechi dhidi ya wapinzani wao Tuni-
sia (ugenini ilichezwa jana usiku na nyumbani itafanyika Novemba 
17, mwaka huu), kumaliza majukumu yake.

Unaweza kusema ni likizo, lakini ni fursa nzuri kwa makocha 
kurekebisha upungufu uliyoubaini kwenye timu zao baada ya 
kucheza raundi 10.

Muda huu ni wa makocha na wachezaji ambao hawakufanya vy-
ema katika mechi hizo zilizotangulia kwa sababu mbalimbali, kuji-
panga imara na hatimaye kurejea kwenye ligi wakiwa washindani 
na wenye makali.

Kama ambavyo baadhi yao wanasema bado ni mapema kutabiri 
bingwa wa msimu huu wa 2020/21, lakini ‘Waswahili’ wanasema 
biashara ni asubuhi, hivyo Nipashe inawakumbusha kutumia muda 
huu wa mapumziko kujipanga imara na hatimaye kujiepusha na 
janga na kushuka daraja.

Timu ambayo itatumia muda huu kuwajenga wachezaji wake 
vyema, itajiweka kwenye nafasi nzuri ya kurejesha makali na kuwa 
moja ya timu imara zenye nafasi ya kutwaa ubingwa au kukaa katika 
nafasi salama.

Ni mapema sana kukata tamaa na wakati huu ni muafaka kwa 
viongozi, makocha na wachezaji kuamini matokeo waliyonayo sasa 
hayawezi ‘kupinduliwa’, la hasha lolote linaweza kutokea katika 
mechi zilizosalia na mwisho wa msimu tukashuhudia bingwa asiyet-
arajiwa na kuona pia klabu zilizoonekana imara zikateremka daraja.

Soka ni sawa na marathoni, kuna wakati hatima ya bingwa wa 
msimu hupatikana siku ya funga pazia na timu zinazoshuka daraja 
pia zikajulikana katika siku hiyo ya mwisho.

Lakini ili kujiondoa kwenye ‘presha’ hiyo, huu ndio wakati wa 
kujipanga kuhakikisha kila timu inafikia malengo yake kwa kufanya 
vyema kwenye kila mchezo watakaocheza na kuacha tabia ya kud-
harau baadhi ya wapinzani wao.

Gazeti hili linawakumbusha jambo hili kwa sababu baadhi ya 
klabu zimekuwa zikionekana kujipanga kufanya vyema pale zi-
napocheza na vigogo ( Simba na Yanga), lakini hurejea kwenye uta-
ratibu wake wa ‘bora liende’ pale zinapokutana na timu nyingine.

Hii si sawa, tunasema hivi kwa sababu tunaamini mechi zote za 
Ligi Kuu Tanzania Bara zina uzito unaofanana na klabu haiwezi 
kuwa bingwa kwa kupata matokeo chanya pale inapokutana na 
klabu hizo mbili za Kariakoo. 

Viongozi, wachezaji na makocha ni vyema mkaachana na tabia 
hii endapo mnataka kufanya vizuri, kutoipa kipaumbele baadhi ya 
mechi ni kujishusha nyinyi wenyewe na inapokaribia mwisho wa 
msimu, klabu zinaanza kupata tabu kwa kusaka pointi za kuwanu-
suru na janga la kushuka daraja.

Vile vile kwa Simba na Yanga, umuhimu na maandalizi mnay-
oyaweka wakati mnajiandaa kukutana, yanatakiwa yawe na kiwan-
go kinachofanana hata pale unapokutana na klabu nyingine, ili uwe 
bingwa ni lazima upate pointi nyingi, na pointi hizo hupatikana ku-
toka kwenye michezo yote.

Timu tano zilizokuwa juu kwenye msimamo hadi ligi hiyo inasi-
mama ni pamoja na Azam FC yenye pointi 25, Yanga (pointi 24), ma-
bingwa watetezi, Simba (pointi 20), Biashara United (pointi 17) na 
Ruvu Shooting inayonolewa na Mzalendo Boniface Mkwasa huku 
zile zinazoburuza mkia ni Gwambina FC, Mwadui FC, Kagera Sugar, 
Mbeya City na Ihefu FC.

“KILA mvuvi wa pweza tutao-
nana mwambani.” Pweza ni 
aina ya samaki mwenye umbo 
la duara lililozungukwa na 
mikono au minyiri minane.

Kwa kawaida wanaovua sa-
maki hukutana mwambani au 
mahali pa kuvulia.

Methali hii hutumiwa kupi-
gia mfano watu wanaofanya 
kazi au majukumu yanayoin-
giliana na ambao  kwa namna 
yoyote ile lazima wakutane. 
Huweza pia kumtambia 
mwingine anayejidai kuwa na 
ujuzi fulani, kumkumbusha 
kwamba ujuzi wake utaone-
kana wakati ukifika.

Vile vile “Kila ngoma ina 
mchezo wake” kwani huwa na 
namna yake ya kuchezwa. Hii 
ina maana kuwa kila jambo 
huwa na mbinu na taratibu 
zake za kulifanyia. Mchezo wa 
mpira wa miguu wenye majina 
mengi, yaani kandanda, ka-
bumbu na soka wakati mwing-
ine huwa na matokeo ya kush-
angaza.

Timu yoyote hucheza 
ili ishinde; sio kushindwa. 
Tumeona kwa njia ya runinga 
au kusoma magazetini jinsi 
timu maarufu duniani ziki-
fungwa na timu zisizotarajiwa 
ingawa zote zipo kwenye ligi 
moja.

Wahenga walisema “Ngo-
ma ikivuma sana hupasuka.” 
Maana yake ngoma ivumayo 
sana kutokana na kupigwa hu-
ishia kupasuka. Methali hii hu-
tumiwa kutukumbusha kwam-
ba jambo lolote huharibika, 
hasa linapopita kipimo chake.

Tuchukue mfano wa timu 
za wenzetu kule Ulaya kama 
Manchester United, Arsenal, 
Chelsea, Liverpool, Barcelona, 
Real Madrid n.k. zilivyotamba 
zamani lakini sasa zaonekana 
kuwa timu za ‘kawaida’ tu 
hivyo kufungwa si ajabu. Sem-
buse timu za Tanzania?

Hapa nchini, timu zilizotiki-
sa kwa muda mrefu ni Yanga 
na Simba lakini sasa zashind-
wa hata na timu zinazoitwa 
‘ndogo’ zinazozichachafya 
(nyanyasa, zidi nguvu; hangai-
sha).

Wahenga walituachia meth-
ali isemayo “Hakuna kubwa 
lisiloshindwa.” Maana yake 
hakuna jambo lisilowezekana. 
Hutumiwa kumhimiza mtu 
anayekabiliana na hali ngumu 
kuwa lazima atafanikiwa ha-
timaye. Ligi Kuu ya msimu 
huu yenye timu 18 imekuwa 
na maajabu yasiyotarajiwa. 
Kwa upande mmoja timu  zi-
nazoitwa ‘ndogo’ zinaelekea 
kuzichachafya timu ziitwazo 
‘kubwa’ yaani Azam, Simba na 
Yanga. 

Timu hizo ‘ndogo’ zimetoa 
sare na kuzifunga ‘kubwa’ kwa 
mshangao wa wengi! Kumbe 
penye nia pana njia. Kwamba 
mtu akiwa na dhamira ya ku-
lifanya jambo hawezi kuikosa 
njia. Timu ngeni msimu huu ni 
Dodoma Jiji, Gwambina FC, na 
Ihefu zilizopanda daraja.

Mpaka sasa timu zote zi-
mecheza michezo 10 kila 
moja zikiongozwa na Azam 
iliyoshinda michezo 8, kupata 
sare moja na kufungwa mechi 
moja. Ina mabao 18 ya kufun-
ga, manne ya kufungwa na 
alama 25.

Yanga inafuatia kwa idadi 
hiyo hiyo ya michezo ikishin-
da michezo 7, sare tatu bila 
kupoteza mchezo wowote. Ina 
mabao 12 ya kufunga , matatu 
ya kufungwa na kupata alama 
24. Moja nyuma ya Azam.

Simba ambayo inatetea na-
fasi yake ya ubingwa kwa mara 
ya nne, inafuatia katika nafasi 
ya tatu ikishinda mechi 6, sare 
mbili, kufungwa michezo mi-
wili ikiwa na idadi ya mabao 22 
ya kufunga. Imefungwa mabao 
matano na kupata alama 20.

Kipigo cha Simba kufungwa 
mara mbili mfululizo dhidi 
ya Tanzania Prisons na Ruvu 
Shooting kimewashangaza 
wengi hata kufanya baadhi ya 
viongozi wao kusema maneno 
yasiyoridhisha kwa baadhi ya 
wachezaji wao.

Mshangao mwingine ni 
timu machachari za Coastal 
Union ya Tanga ikiwa nafasi 
ya 10, Mtibwa Sugar ya Moro-
goro ikiwa nafasi ya 12, Kagera 
Sugar ya Kagera katika nafasi 
ya16 na Mbeya City kwenye 
nafasi ya 17 zinaacha maswali: 
“Zimekumbwa na kitu gani? 
Kwa nini zimeporomoka kiasi 
hicho?” Mchezo ni jambo am-
balo watu au timu hufanya 
kwa kushindana ili kupata 
mshindi; jambo linalofanywa 
kwa nia ya kuburudisha.

Ukweli huo ndio unaowa-
fanya wachezaji wacheze kwa 
ari, yaani moyo wa kutaka ku-
fanya jambo bila kushindwa; 
shauku, hamu, shime. Wa-
naocheza chini ya kiwango, 
yawezekana huamka na ma-
vune, yaani hali ya uchovu wa 
mazoezi magumu. Kuwalau-
mu ni kuwaonea kwani wao 
ni binadamu na wanachoka 
kama sisi tunapofanya kazi 
ngumu. 

Tusiwalaumu wala kuwakat-
isha tamaa wachezaji kwani 
wanapokuwa uwanjani ni 
eneo lao la kazi wakati wewe 
ukishangilia na kulaumu bila 
kujua magumu wanayokum-
bana nayo.

Kazi ni shughuli kama vile 
kilimo, ukarani, ualimu na 
kadhalika ambayo mtu hu-
fanya ili kujipatia riziki ya kue-
ndesha maisha yake. Ndivyo 
ilivyo kwa wacheza kabumbu 
na ndivyo walivyo kama wewe 
unavyojali kazi inayokupa 
mkate wako wa kila siku.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 093

Kandanda na maajabu yake
 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu Ligi Kuu Bara zitumie
vyema kalenda ya kimataifa

Na Barnabas 
Maro

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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HABARI pichani

 Rais Dk. John Magufuli, akikagua gwaride maalum lililoandaliwa kwa ajili yake, kabla ya kuli-
hutubia na kulizindua Bunge la 12, jijini Dodoma jana. PICHA ZOTE: IBRAHIM JOSEPH

Rais Dk. John Magufuli, akiingia kwenye ukumbi wa Bunge.

Kutoka kushoto; Jaji Mkuu wa Tanzania Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omary 
Makungu, Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zuberi Ali Maulid na Spika wa Bunge la 
Afrika Mashariki, Martin Ngoga, wakifuatilia hotuba ya Rais Dk. Magufuli.

 Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi (wa pili kulia), Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,  Hemed Suleiman na Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson walifua-
tilia uzinduzi wa Bunge hilo. 

Viongozi wa vyama vya siasa wakifuatilia hotuba ya Rais Dk. Magufuli ndani ya ukumbi wa 
Bunge. Baadhi ya wageni mbalimbali wakiwa ndani ya ukumbi wa Bunge.

UZINDUZI WA BUNGE LA 12 JIJINI DODOMA
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HABARI KITAIFA

Kilo 242 dawa za kulevya zateketezwaKikongwe apewa 
ardhi aliyoporwa 	

Na Richard Makore, 
MWANZA

HATIMAYE baada 
ya takribani miaka 
10, Baraza la Ardhi na 
Nyumba Wilaya ya 
Mwanza, limetoa hukumu 
na kumpa haki ya umi-
liki wa eneo alilokuwa 
ameporwa bibi kikongwe 
Anastazia Ndazi mwenye 
umri zaidi ya miaka 90.

Anastazia, mkazi wa 
mtaa wa Bwiru Ziwani 
uliopo katika Halmashau-
ri ya Manispaa ya Ilemela 
mkoani Mwanza, alipata 
haki hiyo jana katika 
uamuzi uliotolewa na  
Mwenyekiti wa Baraza 
hilo, Mayeye Sigiti, na 
kumwamuru Yohana 
Magayane kuhama na 
kuachia eneo hilo.

Aidha,  baraza hilo 
limemwamuru Magay-
ane kumjengea Bibi hiyo 
nyumba aliyobomoa na 
kuondoka eneo hilo.

Akizungumza nje ya 
baraza hilo, Wakili wa 
Bibi huyo, Gasper Mwa-
nalyela, alisema kesi hiyo 
ilichukua muda mrefu  
hatimaye haki imepati-
kana .

Wakili Mwanalyela 
alilishukuru baraza hilo 
kutenda haki kwa bibi 
Anastazia huku Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika 
la Kivulini, Yassin Ally, 
akisema utekelezaji wa 
hukumu hiyo utakwenda 
kwa kasi.

Alisema shirika lake lil-
imwekea Wakili bibi huyo 
ili apate haki yake na 
kwamba shirika limekuwa 
mstari wa mbele kutetea 
watu wanaoporwa haki 
zao kwa kutumia uwezo 
wa mabavu au fedha

Hata hivyo, Magayani 
aliyetakiwa kurudisha 
ardhi ya kikongwe huyo 
pamoja na kumjengea 
nyumba yake aliyoibo-
moa, ameonyesha kutori-
dhishwa na hukumu hiyo 
na kuahidi kukata rufani.

TAWA yawanoa watumishi kuhusu rushwa
Na Christina Haule,             
Morogoro

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
imetoa elimu kuhusu rushwa kwa 
watumishi 351 kutoka kwenye vit-
uo vyake 15 katika kipindi cha Julai 
hadi Oktoba, mwaka huu. 

Lengo la mafunzo hayo ni ku-
wawezesha wafanyakazi hao ku-
kabiliana na matukio ya rushwa 
na ujangili ambayo yamekuwa 
wakifanywa.

Kaimu Kamishna wa Uhifadhi 

TAWA, Mabula Nyanda, alisema 
hayo juzi wakati akimkaribisha Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, kufunga 
kikao cha menejimenti ya mam-
laka makao makuu na wakuu wa 
vituo vya hifadhi, kilichofanyika 
mjini hapa.

Alisema mamlaka imekuwa iki-
chukua hatua mbalimbali katika 
kukabiliana na matukio hayo kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU).

Nyanda alisema katika kupam-

bana na hali hiyo, TAWA imeweka 
utaratibu wa kutembelea vi-
tuo kuhimiza utendaji kazi, kutoa 
elimu kuhusu maadili ya utumi-
shi wa umma na kujiepusha na 
rushwa. 

Alisema katika kuchukua hatua 
kwa mujibu wa Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai katika kip-
indi cha Desemba hadi Agosti, 
mwaka huu, watumishi 53 walifik-
ishwa vituo vya polisi kwa tuhuma 
za rushwa.

Nyanda aliitaja idadi ya watumi-
shi, mapori wanayotoka na idadi 

yao kwenye mabano kuwa ni Mas-
wa (11), Swagaswaga (tisa), Moy-
owosi (wanane), Rungwa/Muhesi/
Kizigo (130, Liparamba (wawili), 
Selous  (watatu), Kanda za Kikosi      
Dhidi ya Ujangili (KDU) Bunda 
(sita) na Manyoni mmoja.

Nyanda alisema mamlaka in-
aamini kuwa hatua hiyo inaathiri 
utendaji kazi kwa kuwa inapungu-
za idadi ya watumishi na kwamba 
wakati wote imekuwa ikichukua 
taahadhari ya uchunguzi wa kina 
kabla ya kuchukua hatua.

Pia alisema katika kutekeleza 

hatua za kinidhamu kwa mujibu 
wa sheria na kanuni za utumishi 
wa umma, mamlaka imeunda 
kamati za nidhamu tano katika 
mwaka wa      fedha 2019/20 lengo 
likiwa     ni       kuchunguza      masu-
ala ya kinidhamu kwa watumishi.

Akifunga kikao hicho, Dk. Nzuki 
alisema wizara kwa kushirikiana 
na TAWA iko katika hatua mbalim-
bali za kutatua baadhi ya matatizo 
yanayoiakabili mamlaka hiyo, iki-
wamo uhaba wa watumishi kwe-
nye baadhi ya fani zikiwamo she-
ria, uhasibu na uhandisi.

 Na Hellen Mwango

JUMLA ya kilo 242.106 za dawa 
za kulevya zikiwamo heroin, co-
caine na bangi, zimeteketezwa 
baada ya mahakama kusikiliza na 
kutoa hukumu katika kesi mbal-
imbali na kuamuru dawa hizo 
kuteketezwa.

Tume ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya nchini,  
iliteketeza   heroine kilo 118.174, 
cocaine kilo 3.932  na kilo 120 za 
bangi, jijini Dar es Salaam.

Tukio hilo lilifanyika katika vi-
unga vya Kiwanda cha Saruji cha 
Twiga, Wazo jijini Dar es Salaam 
chini ya  Mkurugenzi wa Mashita-
ka  (DPP), Biswalo Mganga; Kam-
ishna wa Ukaguzi na Sayansi Jinai 
wa Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-

pambana na   Dawa za Kulevya, 
Bertha Mamuya, mawakili wa 
kujitegemea na maofisa kutoka 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC).

Akizungumza kabla ya tukio 
hilo kuanza, Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Edwin Kakolaki, 
alisema vielelezo vyote vinavy-
opokewa mahakamani na kutu-
mika kama sehemu ya ushahidi 
na kupokewa kama kielelezo pin-
di kesi zikiwa zimeisha,  huteket-
ezwa kwa amri ya mahakama.  

“Wapo watu wanajiuliza viele-
lezo vinavyopokewa mahakam-
ani baada ya   kesi kutolewa hu-
kumu vinakwenda wapi.  Huwa 
vinateketezwa na zile tetesi za 
kwamba  mashauri yake yakiisha 
huwa vinarudi mitaani si za kweli.

“Dawa hizi zinateketezwa ku-
tokana na amri ya mahakama 
baada ya kesi kufika mahakam-
ani, kusikilizwa na kumalizika 
kisha kupokewa kama kielelezo 
cha mahakama na baadaye hutoa 
amri ya kuteketezwa,” alisema Jaji 
Kakolaki.

Alisema katika tukio zima la 
kuteketeza  wa dawa za kulevya, 
lazima wawepo mashuhuda ili 
kushuhudia amri ya mahakama 
jambo ambalo kufanyika kwa 
uwazi ili Watanzania wajue kesi 
inapoenda mahakamani na ku-
malizika lazima vielelezo viteket-
ezwe kwa uwazi.

DPP Mganga alisema dawa zi-
lizoteketezwa juzi zilitokana na 
kesi 15 zilizofikishwa mahakama-
ni na kumalizika.

Aidha, alisema Oktoba, mwaka 
jana, kilo 10.65 za cocaine na kilo 
226.149 za heroin zilizotokana 
na kesi 17 ziliteketezwa na tangu 
mwaka jana, jumla ya kilo 345.22 
za heroin zimeteketezwa, kilo 14.5 
za Cocaine na bangi kilo 120 ziki-
husisha kesi 32 kwa  Mkoa wa Dar 
es Salaam pekee.

Alisema kesi iliyokuwa na dawa 
za kulevya nyingi   ni   uhujumu 
uchumi namba 14/2018 iliyowa-
husisha raia 12 wa Iran  walio-
kutwa na kilo 111.02 za dawa za 
kulevya aina ya heroine ambayo 
imemalizika hivi karibuni na 
wawili wamehukumiwa na Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 jela.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, akimuandikia adhabu dereva wa gari dogo baada ya kuendesha katika barabara ya mabasi ya mwendo 
kasi, eneo la  Jangwani, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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HABARI dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma imewaagiza wafan-
yabiashara wote waliojenga 
vibanda kwenye maeneo 
yasiyo rasmi pembezoni na 
barabara katika stendi ya 
daladala ya Sabasaba kuon-
doka mara moja. 

Aidha, maeneo mengine 
ambayo yanatakiwa kuwa 
wazi ni pamoja na pembezo-
ni mwa majengo ya ofisi za 
serikali ambako kumejengwa 
vibanda ambavyo vinasaba-
bisha usumbufu kwa wa-
tumiaji wa maeneo hayo. 

Ofisa Masoko wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, 
James Yuna, alisema hayo 
jana alipokuwa akizun-
gumza na wafanyabiashara 
wa mboga na matunda wa 
stendi ya Sabasaba pamoja 
na wale waliovamia na ku-
weka biashara zao kwenye 
maeneo ya barabara.

 Akizungumza kwenye 
ziara yake hiyo ambayo 
aliitumia pia kutoa elimu na 
maelekezo kwa wafanyabi-
ashara, alitaka maeneo yote 
yaliyovamiwa kuwa wazi 
kwa kuwa hayako rasmi 
na si salama kwa kufanya 
biashara.

 Ofisa huyo alisema kuna 
makundi ya wafanyabiasha-
ra, wakiwamo wauza mboga, 
matunda na machinga 
wamevamia maeneo yasiyo 
rasmi na kukiuka kanuni, 
sheria na utaratibu uliowek-
wa na Halmashauri ya jiji. 
Alisema wafanyabiashara 
hao wameamua kuweka bid-
haa zao bila kujali usalama 
huku wakitambua kuwa 
kufanya hivyo ni makosa. 

“Mfano mzuri kama hapa 
stendi ya daladala Sabasaba, 
magari yanashindwa kupaki 
kwenye eneo lao kutokana 
na ninyi wafanyabishara 
wa mboga na matunda, hali 
ambayo inahatarisha maisha 
yenu, bidhaa na hata kwa 
wateja wenu mnaowahu-
dumia, hivyo ninawaomba 
mpishe ili magari yapaki 
hapa,” alisema.

 Pia ofisa huyo aliwataka 
wafanyabiashara hao pamo-
ja na kuwa na vitambulisho 
vyao visitumike vibaya kwa 
kuvunja sheria bila kujali 
maelekezo yanayotolewa na 
Halmashauri ya Jiji. 

Alisema vitambulisho 
hivyo pamoja na kuwafanya 
wawe huru, wanatakiwa pia 
kutii sheria na maelekezo 
ambayo yanayowataka ku-
fuata kanuni na sheria.

Waliojenga 
vibanda 
watakiwa 
kuondoka 

Na Paul Mabeja, DODOMA

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Madini, Prof. Simon 
Msanjila, jana alikutana 
na kufanya mazun-

gumzo na kampuni ya AGA Bul-
lion kutoka Uturuki iliyoonyesha 
nia ya kutaka kuwekeza kwenye 
sekta ya madini nchini. 

Katika kikao hicho kilicho-
fanyika ofisini kwake, Mtumba 
jijini hapa, Prof. Msanjila aliieleza 
kampuni hiyo uwapo wa masoko 
ya madini yaliyoanzishwa kila 
mkoa hususani ile yenye uzal-
ishaji mkubwa wa rasilimali hiyo.  

Mikoa hiyo ni pamoja na Gei-
ta, Mwanza, Kahama, Chunya, 
Arusha na kwingineko  ambako 
AGA Bullion watawekeza kwa ku-
nunua na kuuza  madini kwenye 
masoko ya nje.  

  Prof. Msanjila, aliitaka AGA 
Bullion kuwafikia wachimbaji 
wadogo na wa kati kwa kuwapa 
uzoefu wa uwekezaji katika sekta 
ya madini. 

Pia alitaka kampuni hiyo 
kutembelea mgodi wa dhahabu 
wa Geita na Busolwa, ambao 
ni mgodi wa kati unaofanya 
uwekezaji katika uchimbaji wa 
madini ya dhahabu vizuri hapa 
nchini. 

Alisisitiza kuwa uwekezaji un-
aopangwa kufanywa na  AGA 
Bullion usilenge  kwenye biasha-
ra ya madini ya dhahabu pekee 
bali kwenye madini mengine 
yanayopatikana nchini ikiwamo 
Tanzanite yanayopatikana mkoa-
ni Manyara. 

Vilevile, Prof. Msanjila aliitaka 
kampuni hiyo kuomba leseni ya 
uchimbaji madini ili kuanza kazi 
hiyo nchini.

  Kadhalika, aliitaka AGA Bul-
lion kukutana na wadau mbal-
imbali wa sekta ya madini  lilik-
wamo Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) ambao hutoa hudu-
ma na ushauri wa kitaalam kwa 
wachimbaji wadogo, uchenjuaji 
dhahabu, kununua na kuuza ma-
dini.

Mkurugenzi Mwanzilishi wa 
AGA Bullion, Sarp Tarhanaci al-
imweleza  Prof. Msanjila kuwa 
kampuni hiyo inamiliki viwanda 
viwili vya usafishaji wa dhahabu 
katika nchi za Umoja wa Falme za 
Kiarabu (Dubai) na Uturuki.

 Pia alielezea uzoefu wao ka-
tika ununuzi wa dhahabu kutoka 
mataifa mbalimbali kama vile 
Ghana, Burkina Faso, Peru, Ma-
laysia na Uturuki.

Kuhusu kukutana na wadau 
wengine wa sekta ya madini, 
Tarhanaci alisema kampuni hiyo 
Novemba 10, mwaka huu, iliku-
tana na kufanya mazungumzo 
na Chama cha Wafanyabiashara 
wa Madini (TCME) na kupokea 
taarifa za uzalishaji na mauzo ya 
dhahabu.

  Kadhalika Novemba 11, iliku-
tana na Mkurugenzi wa Masoko 
ya Kifedha  wa Benki Kuu ya Tan-
zania ili kueleza nia yake ya ku-
taka kutoa huduma ya usafishaji 
wa dhahabu, bima na kutafuta 
masoko ya kimataifa ya dhahabu 

iliyosafishwa kwa gharama ya 
asilimia 0.5 hadi asilimia 0.8 ya 
thamani ya madini hayo. 

Alisema AGA Bullion inayo 
dhamira ya kufanya biashara ya 
madini ya dhahabu kutoka wa 
wachimbaji wadogo,  wachim-
baji wa kati ikiwamo kuwawez-
esha kwa kuwapa mitaji ya 
fedha ili kuzalisha zaidi na kutoa 
mafunzo kwa wachimbaji. 

“Pia tutakutana na Shirikisho 
la Vyama vya Wachimbaji Wa-
dogo wa Madini (FEMATA)   ili 
waweze kujadili mambo mbalim-
bali kwa pamoja” alisema

  Aidha amezungumzia nia ya 
kampuni hiyo kusaidia viwanda 
vya uongezaji thamani madini ya 
dhahabu (masonara) kwa kuten-
geneza bidhaa zake kama vile 
pete, hereni na mikufu. 

Kikao hicho pia kulihudhuliwa 
na viongozi wengine waandamizi 
wa Wizara akiwemo Kamishina 
wa Madini, Mhandisi David Mu-
labwa, Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu, Issa Nchasi.

Kampuni ya Uturuki yaonyesha 
nia kuwekeza sekta ya madini

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk. Binilith Mahenge, amewa-
taka viongozi wa madhehebu ya 
dini mkoani hapa, kuchangamkia 
fursa ya viwanja ambavyo vina-
tolewa na Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma ili kuwekeza kwenye 
huduma mbalimbali.

  Dk. Mahenge alisema hayo 
juzi  alipokuwa akifungua mku-
tano wa maombi wa siku nne 
unaofanyika kwenye viwanja 

vya wajenzi jijini Dodoma, chini 
ya mhubiri wa kimataifa kutoka 
Marekani, Dk. Dana Morey. 

Akizungumza na wananchi 
waliohudhuria kwenye mku-
tano huo, alisema         katika jiji 
la Dodoma,      kuna           fursa 
ya viwanja vinavyotolewa       kwa 
watu wote, wakiwamo viongozi 
wa dini.

  Dk. Mahenge aliwashukuru 
viongozi wa madhehebu ya 
dini kwa kuhamasisha waumini 
wao kushiriki kikamilifu katika 
mchakato mzima wa uchaguzi 

mkuu 2020 na kupitia kwa amani 
na utulivu.

Alisema viongozi wa dini 
wamewezesha kwa kuwatumia 
waumini kuomba kwa muda 
wote ili uchaguzi huo uwe wa 
amani na utulivu, ikiwa ni pamo-
ja na kuwahamasisha waliokuwa 
wamejiandikisha kujitokeza kwa 
wingi ili kutumiza haki ya kikati-
ba. 

“Serikali inawapongeza kwa 
hili ambalo limepita kwa usalama 
kama vile ilivyokuwa kwenye kip-
indi cha maambukizi ya ugonjwa 

wa corona. Watanzania waliji-
tokeza kwa pamoja kuomba na 
Mungu akatusikia na hatimaye 
ugonjwa huo umetoweka,” alise-
ma.

 Dk. Morey kwa upande wake, 
aliwataka Watanzania kudumi-
sha amani waliyo nayo ndani ya 
nchi kwa kumshirikisha Mungu 
zaidi.

  Alisema Watanzania Mungu 
amewaletea amani hii ambayo 
nchi zingine zinatamani, hivyo 
anawaomba waitunze ili iwe mfa-
no hata kwa mataifa mengine.

RC awaonyesha fursa viongozi wa dini   

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna (kulia), akizungumza  na wafanyabiashara wa mbogamboga na matunda akiwataka kuondo-
ka baada ya kuvamia eneo la stendi ya daladala ya Sabasaba na kusababisha magari kushindwa kuingia kwenye eneo hilo, jana. PICHA: 
PETER MKWAVILA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WALIMU wanaowafundisha 
wanafunzi wenye ulemavu wa 
uziwi, wamesema wanafunzi hao 
wanakabiliwa na matatizo mengi 
ikiwamo udhalilishaji wa kijinsia.

 Akizungumza juzi katika 
mafunzo maalum ya lugha ya 
alama kwa wanafunzi wenye 
ulemavu huo na walimu wao 
yaliyofanyika Shule ya Mwanak-
werekwe ‘A’ Unguja, mmoja wa 
walimu hao, Sabra Pande Khamis, 
alisema udhalilishaji wanao-
fanyiwa watoto hao, wazazi 
wao hushindwa kuwabaini kwa 
sababu wengi hawajui lugha za 
alama.

 Sabra alisema kuwa baadhi ya 
wanafunzi wenye ulemavu wa 
uziwi wanapofanyiwa vitendo 
vya udhalilishaji katika jamii, 
hutoa taarifa kwa walimu wanao-
jua lugha ya alama ili kufahami-
ana.

 Alisema kutokana na wazazi 
na walezi wengi kutojua lugha ya 
alama, wanafunzi hao hushindwa 
kuwaelezea matatizo yanay-
owakabili ikiwamo udhalilishaji.

 “Wanafunzi wetu wenye ule-
mavu wa uziwi wanapokumbana 
na matatizo huja kutueleza sisi 
shuleni ili tuwasaidie,” alisema.

 Kutokana na tatizo hilo, 
aliwataka wazazi na walezi hao 
kujifunza lugha ya alama ili kuwa 
na mawasiliano mazuri na watoto 
wao na wanapopatwa na mata-
tizo, kuwasikiliza na kuyafikisha 
katika sehemu husika ili kupati-
wa ufumbuzi.

 Pia alitoa wito kwa wazazi 
kuwa karibu na watoto wao hasa 
wenye matatizo hayo na kuwapa 
msaada unaohitajika kutokana na 
wanafunzi hao kuwa na uwezo 
wa kusoma na vipaji vya kujien-
deleza ili nao wafikie malengo 
yao kama wanafunzi wengine.

Akitoa mada ya udhalilishaji, 
Mkuu wa Seksheni na Stadi za 
Maisha kutoka Kitengo cha Elimu 
Mjumuisho, Fatma Mbaraka 
Hashim, aliwataka Wanafunzi 
wenye mahitaji maalum kuzijua 
mbinu mbalimbali wanazotumia 
wadhalilishaji ili kujiepusha nazo 
wakati wahusika wanapotaka 
kuwafanyia vitendo hivyo.

 Alisema wadhalilishaji wame-
kuwa wakitumia mbinu mbalim-
bali wanapotaka kuwadhalilisha 
watoto hasa kuwabaka ili lengo 
lao liweze kufanikiwa kwa ura-
hisi.

 Fatma alizitaja baadhi ya mbi-
nu hizo kuwa, kuanza  kuwaone-
sha picha za ngono, kuwashika 
katika sehemu za mwili wao, 
kuwakonyeza na hata baadhi yao 
kuwaonesha sehemu zao za siri, 
hivyo aliwataka kukaa mbali na 
watu hao.

Waanika 
matatizo 
ya wenye 
ulemavu

ACT Wazalendo yataka tume kuchunguza uvunjifu wa haki 
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR 

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimeshauri iundwe tume ku-
chunguza matukio ya uvunjifu 
wa haki za binadamu yaliyotokea 
Zanzibar. Akizungumza jana na 
waandishi wa habari, Mkuru-
genzi wa Haki za Binadamu wa 
chama hicho, Juma Abdallah, 
alisema kabla na baada ya uch-
aguzi mkuu wa Oktoba, mwaka 
huu, kuna matukio mengi ya 
uvunjifu wa haki za binadamu 
yalijitokeza. 

Juma alisema matukio hayo 
waathirika wake zaidi ni viongo-
zi na wanachama wa chama cha 
ACT Wazalendo ambapo baadhi 
yao wametekwa, wamepigwa na 
kufariki dunia.

 Aidha alilitaka Jeshi la polisi 

kuchukua hatua za kisheria kwa 
wale wote wanauhusika kuwa-
teka raia na baadae kuwatupa 
katika maeneo tofauti ambayo ni 
kinyume cha  misingi ya haki za 
binadamu na utawala bora.

  “Sisi ACT Wazalendo hatu-
wezi kunyamazia uporaji wa 
demokrasia, mauaji yaliofanywa, 
mateso yaliyowapata watu, ku-
kamatwa watu na kutofikishwa 
mahakamani maana nafsi zetu 
zitatusuta na hatutotimiza waji-
bu wetu wa kikatiba,” alisema. 

Pia aliitaka serikali imfikishe 
haraka mahakamani Naibu 
Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Nassor Ahmed Mazrui, au wa-
muachie yeye na wezake wana-
oshikiliwa na Jeshi la Polisi.

  Alisema wanapinga uamuzi 
wowote wa kuwapeleka  Wana-
zibari Tanzania Bara kwa kosa 

lolote kwa sababu Mahakama ya 
Zanzibar ina mamlaka kamili.

 Juma alisema uchaguzi mkuu 
ulikuwa wa nguvu na vitisho na 
kwa mujibu wa maelezo yake, 
watu 15 Unguja na Pemba wapig-
wa na kufariki dunia na watu 150 
wamepigwa na kudhalilishwa. 

Naye Mwanasheria ku-
toka chama hicho, Omar Said 
Shaaban, alisema wamepeleka 
ombi Mahakama Kuu ya Zan-
zibar kuomba kutoa amri kwa 
Jeshi la Polisi kuwaachia Mazrui 
na Ayoub Bakari au wawapeleke 
mahakamani kuwashtaki kwa 
mambo  wanayotuhumiwa 
kuwa nayo.

Alisema ombo hilo limesikili-
zwa juzi upande mmoja na ma-
hakama imekubaliana na wao 
kuwa upande wa pili wanao-
washtaki ambao ni Kamishna 

wa Polisi Zanzibar na Naibu 
Mkurugenzi wa makosa ya Jinai 
ambao walitakiwa kuwapo ma-
hakamani juzi lakini hakufika na 
waliwatuma wanasheria wao. 

Omar alisema katika maelezo 
ya ombi lao Mahakama Kuu Zan-
zibar, walieleza kuwa wanayo 
sababu ya kujibu viapo vilivy-
oambatanishwa na ombi lao na 
kutaka wapewe muda wajibu 
kwa maandishi.

Alisema baada ya majadiliano 
ya pande zote mbili, Mahakama 
imetoa amri kwamba wahusika 
wafanye majibu ya viapo vyao 
Novemba 16, mwaka huu, na 
ombi lao litasikilizwa Novemba 
17 ambapo Mahakama itatoa 
uamuzi wa maombi ya amri 
wanazoziomba kuwaachia vion-
gozi wa ACT au kuwashtaki ma-
hakamani.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
KUU wa Kitivo cha 
Sheria   cha Chuo 
Kikuu cha Zan-
zibar, Dk. Yahya 

Khamis Hamad,  amesema Wa-
jumbe   wa Baraza la Wawak-
ilishi wana wajibu wa kutambua 
na kufuatilia kero na matatizo ya 
wananchi.

Kwa kufanya hivyo, watakuwa 
na          uwezo wa kuyapatia 
ufumbuzi na kuleta maendeleo 
katika majimbo  wanayoyawak-
ilisha.

Akizungumza jana katika 

semina elekezi kwa wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi huko 
Chukwani, nje ya mji wa Zanzi-
bar, Dk Yahya alisema miongoni 
mwa kazi za mwakilishi  ni ku-
fuatilia miradi ya maendeleo ili-
yokubaliwa kutekelezwa katika 
maeneo yao.

Dk. Yahya alisema katika 
kutimiza wajibu huo, wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi ha-
wana budi kutenga muda na 
kufanya vikao na wananchi wa 
maeneo yao ili kuwapa fursa ya 
kubadilishana mawazo.

Alisema kwa kutumia nafasi 
hiyo, mjumbe anaweza kupata 
taarifa zitakazomwezesha kujua 

vipaumbele vya wananchi wa 
eneo lake na kufikisha taarifa 
hizo kwenye ngazi zinazohusika 
na utawala wa nchi kwa ajili ya 
kupatiwa ufumbuzi.

Kwa mujibu wa Dk. Yahya, 
kwa misingi hiyo, wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi lazima wa-
pambanue kwa usahihi mambo 
yanayodaiwa na wananchi wa 
maeneo yao. 

Kuhusu maadili ya mwak-
ilishi, Dk Yahya alisema mjumbe 
anatakiwa wakati wote kuzinga-
tia maadili ya kazi zake ili kulin-
da heshima ya baraza na taifa 
kwa jumla. Katika suala hilo, 
alisema mwakilishi ahakikishe 

hajiiingizi wala kujihusisha ka-
tika vitendo vinavyoweza kulid-
halilisha Baraza.

Alivitaja baadhi ya   vitendo 
hivyo ni pamoja na   rushwa, 
kashfa au matumizi ya lugha ya 
matusi, mavazi yasiyoheshimu 
mila, desturi na utamaduni wa 
Wazanzibari na mambo yanay-
ofanana na hayo.

Akitoa mada inayohusiana na 
historia na maendeleo ya Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar, Mku-
rugenzi wa Mashtaka, Ibrahim 
Mzee Ibrahim, alisema maen-
deleo makubwa yamepatikana 
ikiwa ni pamoja na kuongezeka 
kwa ushiriki wa wanawake.

Wajumbe BLW wanolewa kuhusu wajibu

Mkufunzi Safia Hashim Makame (kushoto), akiwafundisha wajasiriamali jinsi ya kutengeneza sabuni na viksi katika darasa maalum lililo-
fanyika katika ofisi za chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania (TAMWA), upande wa Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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UKURASA 12

Belle 9

W
IMBO mpya wa 
mwanamuziki nyota 
nchini, Harmonize 
unaoitwa ‘Ushamba’ 

umeibua mjadala mkali katika 
mitandao ya kijamii, baada ya 
mmoja wa mtu aliyetumika 
kupamba video hiyo kufanana 
na Diamond Platnumz.

Wimbo huo ulianza kutiliwa 
wasiwasi kabla ya kutoka 
video yake, kutokana na baa-
dhi ya mashairi kuonekana 
kama yanamlenga Diamond, 
na hivyo wengi waliona sawa 
na dongo la gizani.

Harmonize aliutambulisha 
wimbo huo kwa aina ya kip-
ekee, baada ya kuandaa pati 

maalum ambayo waalikwa 
wake walivaa nguo za ajabu ili 
kuonyesha wao ni washamba.

Alipoimba kwa mara ya 
kwanza, baadhi ya mistari 
ilionekana kumgusa Diamond 
moja kwa moja, hata hivyo 
Harmonize mwenyewe pamoja 
na uongozi wake wamekana 
hilo, wakisema wimbo huo ni 
ubunifu wa kisanii tu.

Hata hivyo, video ya wimbo 
huo ilipotoka rasmi, kile wali-
chohisi watu na kutilia shaka 
baadhi ya mashairi yake, 
ilionekana hawakukosea kwani 
katika video hiyo kuna kip-
ande ambacho kinamuonyesha 
mtu anayefanana na Diamond, 

jambo ambalo limezidi-
sha joto kwa mashabiki wa 
muziki.

Wachambuzi wengi 
wamesema kuwekwa kipande 
hicho hakikufanywa kwa ma-
kosa, kwani lazima kutakuwa 
na maana halisi.

“Haiwezekani kuwekwa mtu 
anayefanana kabisa na Dia-
mond, katika video ya wimbo 
ule, lazima kutakuwa na 
jambo fulani na hapo ndipo 

tunapohisi vita kati ya wana-
muziki hawa imeanza rasmi,” 
alisema Kareem Abasi.

Abasi amesema baada ya 
wimbo “Ushamba” tutarajie 
jibu kutoka kwa Diamiond 
Platnumz, ambaye anasifika 
kwa tabia yake ya kueleza 
hisia zake kupitia nyimbo hasa 
pale anapokwazwa au ku-
chokozwa jambo Fulani.

“Kama Diamond ataendelea 
na tabia yake ya kutoa duku-
duku kwa kutumia nyimbo, 
basi tutarajie jibu hivi karibu-
ni, na akifanya hivyo mambo 
yatazidi kuwa mabaya kwa 
wasanii hawa,” ameongeza.

VITA KAMILI

Harmonize vs 
Diamond



VUMBI la uchaguzi mkuu wa kuchagua Rais, wabunge 
na madiwani, bado lipo kwa mwanamuziki mkongwe wa 
Bongo Fleva, Chege, kwani bado anakumbuka jinsi Rais, Dk. 
John Magufuli, walivyosakata muziki pamoja.

Rais Magufuli, alikuwa na matukio ya kipekee kwa 
wasanii wanaokwenda kutumbuiza katika mikutano yake, 
ikiwamo  kuwapa kofia na kucheza muziki pamoja,.

 Akizungumza tukio 
hilo kupitia kipindi cha 
PlanetBongo ya East 
Africa Radio, Chege 
amesema  “Mheshimiwa 
alihama jukwaa la wa-
heshimiwa akanifuata 
kumaliza shoo na mimi, 
wakati Rais ananifuata 
jukwaani nikazuiliwa ila 
yeye akasema niachiwe 
nikacheza naye” 

Ameendelea kusema 
“Nimegundua watu wa 
siasa wapo mbali na 
muziki ila wanaupenda,”

MWANAMUZIKI nyota wa RnB, Belle 9, amesema 
ameamua kumrudia Mungu kwa kuimba wimbo wenye 
mahadhi ya Injili kama tafakari yake baada ya kuponea 
chupuchupu katika ajali ya gari.

Katika ajali hiyo mbaya iliyohusisha lori na gari dogo 
yeye na wasanii wenzake Bonge la Nyau na Lulu Diva, 
Mungu pekee ndiye aliyewanusuru.

Belle 9 amesema eneo ambalo yeye alikaa ilikuwa vigumu 
kusalimika, lakini amefanikiwa kutoka salama ndiyo maana 
akaimba wimbo huo wa injili ili kumshukuru Mungu.

Ajali hiyo ilitokea Septemba 7, mwaka huu, katika eneo la 
Chalinze, wakati wanatoka kwenye kampeni za Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Ilolo, mkoani Iringa
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Na Adam Fungamwango

UCHAWI ni dhana ya kufikirika iliyo-
jengeka hasa kwenye nchi za Kiafrika. Ni 
dhana ambayo baadhi ya watu huamini 
kuna binadamu wana nguvu za ziada 
ya kufanya mambo ambayo hayawezi 
kufanyika kwa biandamu wa kawaida. 
Inadhaniwa kuwa mchawi anaweza 
kumuua binadamu kwa njia za mazin-
gara na si kumpiga au kumchoma na kitu 
chochote kile.

Inaaminika kuwa mchawi huwezi 
kumtesa bindamu wa kawaida kwa 
magonjwa ambayo hayawezi kuonekana 

kwa vipimo vya kawaida akienda hospi-
talini, labda kwa mganga wa kienyeji.

Pia inadaiwa mchawi ana uwezo wa 
kumtia mtu mikosi na kushindwa kupata 
kazi, kuolewa, kuoa au kufanya kitu cho-
chote kile kikafanikiwa.

Leo tuna filamu iitwayo ‘Mchawi wa 
Kijiji’ ambayo inahusiana na dhana hiyo.

Mara nyingi ulimi ni kiungo kidogo 
sana, lakini kina uwezo wa kusababisha 
jambo likawa kubwa na kuleta uhasama 
na maafa sehemu yoyote ile.

Mzee Makoti ambaye ni maarufu sana 
kijijini kutokana na tabia yake ya kupen-
da kutembea na wake za watu, pamoja 

na mabinti, anapita kwenye moja za njia 
kijijini.

Anakutana na mabinti ambaye wanam-
simamisha na kumwambia aache tabia 
yake mbaya.

Kiswaswadu, binti mwenye uwezo 
mkubwa wa kuongea kama kameza 
kanda au CD, anamchana mzee huyo 
aache tabia yake huyo.

Mzee Makoto anamuonyeshea kidole 
na kumwambia kwa sababu yeye ndiye 
ameongoza kundi la mabinti hao kum-
sema yeye, basi hatoliona tena jua la 
kesho.

Jioni yake Kiswaswadu anagongwa na 

bodaboda na kufariki dunia. Shoga zake 
wanatambua kuwa hiyo ni kazi ya mzee 
Makoti ambaye aliongea maneno ya 
kumtisha shoga yao.
Habari zinaenea kijijini kuwa mzee Ma-

koti ndiye aliyemuua Kiswaswadu. Mzee 
anaanza kuogopeka na kutengwa.

Hii inamtia simanzi mno mzee wa 
watu, kwani ukweli ulio moyoni mwake 
ni kwamba si mchawi, ila aliongea tu 
maneno hayo kwa hasira. Lakini nani 
atamuamini wakati aliposema tu, binti 
wa watu akafa kweli kwa ajali ya boda-
boda?

Akili yake ikamtuma sasa ajifanye 
mchawi kweli ili wazidi kumuogopa. 
Akawa anavaa sasa matunguli na kutem-
bea nayo. Hii ilizidi kuwatisha wanakijiji.

Mzee Makoti akawa anatumia faida ya 

kuogopwa, kutembea na vibinti kidogo 
kila anapokutana navyo njiani porini.

Aliwamaliza karibu mabinti wote 
kijijini, kutokana na vitisho kuwa wakim-
katalia atawageuza nzi, wengine paka, 
mbwa na wanyama wengine.

Mwisho wa siku wanakijiji wanaamua 
kwa kauli moja kuacha woga na kum-
kamata na kumuonyesha kazi.

Na kweli wanakusanyika na kum-
kamata, wanampa msukosuko wa maana, 
mpaka mwenyewe anaamua kueleza 
ukweli wote kuwa yeye si mchawi, ila 
alikuwa ameamua kufanya hivyo ili watu 
wamhofie. Na hii ni baada ya tukio la 
kumuonyesha mtu kidole na kutisha, 
baadaye akafa kweli.

BASI SAWA

Belle 9 amshukuru 
Mungu Kiinjili

Chege bado 
unamkumbuka Magufuli

MWIGIZAJI maarufu wa Bongo Muvi, 
Wema Sepetu, ameweka wazi kitu amba-
cho kinaweza kumchanganya na kum-
fanya aweweseke kwa muda mrefu

Wema Sepetu ameeleza hilo kwenye 
‘Insta Story’ yake baada ya kutoa fursa 
ya kuulizwa maswali 50 na mashabiki 
zake, amesema siku akijifungua mtoto 

anaweza kuchanganyikiwa kwa siku 
mbili au tatu.

“Naweza kuchanganyikiwa kwa 
siku mbili au tatu naamini, hata mimi 
ningependelea hivyo ipo siku inshaal-
ah” amesema Wema wakati akimjibu 
shabiki wake.

   

SASA mkali wa HipHop, Dogo 
Janja, ameamua kumaliza bifu 
lake na msanii mwenzake Young 
Dee, baada ya maneno kuzidi 
kuhusu ugomvi wao.

Dongo Janja, wiki hii aliamua 

kushiriki kwa ‘EP’ ya Young Dee, 
katika ukurasa wake wa Ista-
gram, huku akimpa heshima zote 
na kumwita mfalme wa wasanii 
wote wa kizazi cha sasa.

“Kati ya watu niliokutana nao 

ambao ni walimu, huyu chalii 
Youngdaresalama yumo! bonge 
la EP kamanda, Mfalme wa 
Young Generation” ameandika 
Dogo Janja 

Dogo Janja, Young 
Dee mambo safii

Jamani Wema 
usichanganyikiwe

Na Adam Fungamwago

BONGO imepitia vipindi mbalimbali vya kukumbukwa kwenye 
masuala ya muziki. Kama tulivyoona huko nyuma kulikuwa na 
bendi za majeshi ambazo hadi leo zipo, lakini wakati huo zilikuwa 
na nguvu mno na kutamba, kiasi cha kujizoela mashabiki wengi 
nchini.

Miaka ya ‘70 mpaka ‘90 mwanzoni, Tanzania ilikuwa na bendi 
za Mashirikika ya Umma, kampuni, mpaka Jumuiya za chama. 
Mfano Juwata Jazz ilikuwa ikimilikiwa na Jumuiya ya Wafan-
yakazi chini ya Chama cha Mapinduzi  na Vijana Jazz ilikuwa 
ikimilikiwa na Jumuiya ya Vijana ya Chama cha Mapinduzi.

Leo tunaziangalia bendi zilizokuwa zikimilikiwa na Mashirikika 
ya Umma. Ni kwamba bendi hizo zilikuwa na baadhi ya wana-
muziki ambao walikuwa ni wafanyakazi wa mashirika hayo. Ni 
wachache tu ndiyo walikuwa wanapiga muziki tu.

Wanamuziki waliokuwa na vipaji vya kazi zingine, kusomea au 
uwezo, walipewa kazi kwenye mashirika hayo, huku wakipiga 
muziki.

UDA Jazz Band ‘Bayankata’
Vuta picha konda na dereva wa daladala au mabasi ya UDAT 

unayoyaona leo, wakimaliza kazi zao za kutwa nzima watoke 
hapo kwenda kupiga muziki. Na siku zingine wanakwenda kwenye 
mazoezi, wakimaliza wanaingia mzigoni kuendesha mabasi na 
kutoza nauli abiria kama kawaida.

Ndivyo ilikuwa kwa bendi ya Uda Jazz. Ilikuwa na wanamuziki 
wengi ambao ni madereva wa mabasi ya abiria, makonda, mafun-
di gereji, mafundi wa taa za magari na mengineyo.

Mfano mtunzi wa vibao vya ‘Tulele Tuboe’ na ‘Nenda Kaishi 
Salama’, Mikidadi Seif ambaye alifariki katikati ya mwaka huu, 
alikuwa ni kondakta wa mabasi ya UDA. Hamza Kalala yeye ali-
kuwa fundi ya taa za magari.

Ilikuwa ni bendi maarufu sana nchini na kurekodi nyimbo nyingi 
zilizopenda kama hizo zilizotajwa hapo juu. Zingine ni ‘Nachunga 
Heshima’ na ‘Sakina Kaharibu Masomo’.

National Panasonic Band
Hii ilikuwa ni bendi ya kiwanda cha kutengeneza redio pamoja 

na betri maeneo ya barabara ya Pugu jijini Dar es Salaam.
Haikuwa maarufu sana, na haikudumu muda mrefu sana, lakini 

ilikusanya wanamuziki mahiri na kutoa baadhi ya vibao vilivy-
otamba sana.

Vibao kama ‘Fahari ya Macho’ na ‘Tofiki’ ambavyo vilitesa sana 
kwenye anga la muziki wa dansi hadi leo hii.

Biashara Jazz Band
Ni bendi iliyokuwa inamilikuwa na Kampuni ya Biashara za 

Ndani. Ilikuwa ikiongozwa na Juma Ubao maarufu kama ‘King 
Makusa’.

Nayo pia haikuwa maarufu sana kwa jina, kuliko hata kion-
gozi wa bendi hiyo, King Makusa ambaye alikuwa maarufu zaidi. 
Nyimbo maarufu zaidi za bendi hiyo ni ‘Posa Nitaleta’, ‘Kipini cha 
Dhahabu’, na nyingine nyingi.

Bima Lee ‘Magnet Tingisha’
Shirika La Bima la 

Taifa ndilo lilikuwa likii-
miliki bendi hii na hai-
kuwa bendi ya muziki 
tu, bali hata kundi la 
taarabu.

Ilikuwa ni moja kati 
ya bendi kubwa kabisa 
nchini, iliyozitikisa ben-
di kubwa kama Msondo 
Ngoma na Sikinde 
Ngoma ya Ukae.

Iliweza kuchukua wa-
namuziki kadhaa kutoka 
Sikinde kama Joseph 
Mulenga, Abdallah 
Gama, Suleiman Mwany-
iro, Shaaban Dede na 
wengineo. Ni bendi 
iliyokuwa na nyimbo 
nyingi sana maarufu kama ‘Makulata’, ‘Baba Shani’ na nyinginezo.

Tancut Almasi Orchestra
Awali ilisemekana kuwa ni bendi iliyokuwa ikimilikiwa na 

kiwanda cha kukata almasi mkoani Iringa, lakini baadaye ilikuja 
kubainika kuwa bendi hiyo ilikuwa ikimilikiwa na wafanyakazi wa 
kampuni huyo kama wao na si kampuni yenyewe ya kuchonga na 
kukata almasi.

Ni moja kati ya bendi kubwa zilizotikisa nchini Tanzania, na 
wimbo wake maarufu zaidi ni ‘Masafa Marefu.’

 

Huku konda, 
kule muziki

Mchawi wa Kijiji: Ulimi uliponza kichwa
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RAPA kutoka Nigeria, Sanni 
Goriola, maarufu kama Lil Frosh, 
amemjeruhi tena mpenzi wake 
Gift Camille, baada ya kumshush-
ia kipigo kikali.

Hata hivyo, katika mahoji-
ano ya hivi karibuni, Lil Frosh, 
amekanusha akisema hakumpiga 
mpenzi wake huyo, badala yake 
inawezekana ana tatizo la mzio 
linamsumbua.

“Sikufanya jambo hilo, huyu 
ni mpenzi wangu, yawezekana 
ana matatizo ya mzio unamsum-
bua na ndio maana amevimba,” 
amesema Frosh.

MWIGIZAJI maarufu wa 
filamu za watoto kutoka Nol-
lywood, Williams Uchemba, 
amemchumbia mpenzi wake wa 
muda mrefu, Brunella Oscar.

Staa huyo alitoa taarifa kupi-
tia ukurasa wake wa Istagram, 
akisema kuna wakati kila mwa-
namume anahitaji kuwa karibu 
na mwanamke anayempenda.

“Hoja yangu kuu ni kum-
shukuru Mungu kunipa mwenzi 
wangu wa  maisha ambaye 
anaweza kuelewa,” ameandika 
Uchemba.

Uchemba usiishie 
uchumba tu

MSANII mkongwe wa muziki 
wa Nigeria, Tiwa Savage, ames-
imulia safari yake ya kimuziki, 
akisema ilikuwa na mabonde 
mengi kiasi kwamba alikata 
tamaa.

Alisema wakati anachipukia, 
lebo kubwa za muziki zilikataa 
kufanya kazi, na hatimaye alian-
gukia mikononi mwa meneja 
wake wa  zamani Teebillz.

Alisema katika kukamilisha 
ndoto zake, aliamua kwenda ka-
tika lebo ya Mavn iliyo chini ya 
Don Jazzy, baada ya kugundua 
inafanya kazi vizuri.

Alipotoka, 
anapokwenda  
Tiwa Savage

Lil Frosh sasa 
yatakukuta 
shauri yako

MWIGIZAJI nyota kutoka Kan-
nywood, Rahama Sadau, amepuu-
za taarifa kwamba alikamatwa na 
kufungwa jela.

Katika ujumbe wake kupitia 
ukurasa wa Twitter, Rahama, 
amesema hakuwahi kuitwa na 
polisi wala kufikishwa katika ma-
hakama yoyote kujibu mashtaka.

“Nimepokea ujumbe mwingi 
kwamba nimekamatwa na kuhu-
kumiwa jela. Sijui habari hiyo 
ilitoka wapi. Kwa hivyo natoa 
mwito kwa watu kuacha kueneza 
taarifa feki,” amesema.

Rahama hajui 
jela kulivyo

MWANAMUZIKI maarufu wa kike 
kutoka Nigeria, Simi, amekuwa na hofu 
kutokana na kuendelea kwa vitendo vya 
unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake nchini humo.

Katika ujumbe wake aliouweka katika 
ukurasa wake wa Twitter, Simi, kila 
kukicha anakuwa na hofu na moyo wake 
unavunjika kutokana na taarifa mbaya 
zinazowahusu wanawake.

“Wanawake wanapata shida, kila siku 
moyo unavunjka kutokana na matukio 
ovu wanayofanya wanawake ambao ni 
dhaifu na hawana nguvu za kujitetea,” 
amesema Simi.

JUMAMOSI NOVEMBA 14, 2020

Simi avunjika 
moyo kwa hili...

====================

=================

=====================
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Mwandishi Wetu

B
ARA la afrika limeon-
dokewa na kiongozi 
wake mashuhuri, Rais wa 
zamani wa Ghana, Jerry 

Rawlings, ambaye alifariki Dunia 
siku ya Alhamisi ya wiki hii akiwa 
na umri wa miaka 73.

Rawlings atakumbukwa kama 
kiongozi aliyetoa mchango katika 
bara la Afrika, kutokana na uon-
gozi wake imara uliokuwa ukiege-
mea kuwajali watu maskini.

Kabla ya kuingia madarakani, 
Rawlings, aliongoza mapinduzi ya 
kijeshi nchini Ghana mara mbili 
na baadaye kuleta mfumo wa 
demokrasia kwa taifa hilo la Afrika 
Magharibi.

Katika mapinduzi ya kwanza, ak-
iwa na cheo cha luteni, alimng’oa 
madarakani, aliyekuwa Rais wa 
nchi hiyo, jenerali Fredrick Akuffo, 
mwaka wa 1979.

Baada ya kuipindua serikali, 
aliamua kukabidhi madaraka kwa 
serikali ya kidemokrasia, lakini 
miaka miwili baadaye, akaongoza 
tena mapinduzi ya pili ya kijeshi, 
akishutumu serikali hiyo kuwa ya 
ufisadi na uongozi dhaifu.

Jerry Rawlings, alikuwa na tabia 
ya kushangaza na ni vigumu ku-
tokea kwa viongozi wengine wa Ki-
afrika. Kabla ya kuamua kuongoza 
Ghana, Rawlings, aliangusha seri-
kali mara mbili, lakini hakutaka 
kuongoza na badala yake aliwaka-
bidhi watu wengine kuongoza kwa 
njia ya kidemokrasia .

Miaka miwili baadaye Rawl-
ings, alimuondoa madarakani 
kiongozi wa nchi aliyechaguliwa 
kidemokrasia kasha alifanikiwa 
kugombea mwenyewe katika uch-
aguzi.

Awali Rawlings ambaye anafua-
ta siasa za kijamaa, alianzisha sera 
ya mageuzi ya soko huria na kui-
fanya nchi yake kuwa ya mfano 
kimataifa.

JERRY RAWLINGS NI NANI?

Jerry John Rawlings, alizaliwa 
katika mji wa Accra Juni 22, mwa-
ka 1947, akiwa mtoto wa kiume 
wa baba mkulima kutoka Uskoch, 
nchini Uingereza na mama raia wa 
Ghana.

Elimu yake ya msingi na sekond-

nMwanajeshi aliyepindua serikali mara mbili
nAmeiacha Ghana nchi ya asali na maziwa 

ari alisomea katika shule ya se-
kondari ya Achimota, huko alifan-
ya vizuri kielimu na pia alijifunza 
mashindano ya mbio ya farasi.

Watu waliosoma pamoja, wa-
nasema Rawlings, alikuwa na 
kipaji kikubwa cha kuongea na 
hakuwa muoga kuelezea maoni 
yake hata kama yalionyesha uasi.

Mwaka 1968, alijiunga na shule 
ya mafunzo ya kijeshi ya Teshie, 
karibu na mji mkuu wa Accra, na 
baadaye alipelekwa katika shule 
ya uendeshaji wa ndege.

Akiwa na cheo cha Luteni, 
alipata bahati ya kujiunga katika 
kikosi cha askari wasomi (Fourth 
Squadron) ambacho kinahusika 
na undeshaji wa ndege za kijeshi.

Wakati Rawlings alipo-
pandishwa cheo kuwa Luteni 
mwaka 1978, alikuwa tayari 
ameanza siasa.

Ghana, ambayo ilikuwa nchi ya 
kwanza Afrika kupata uhuru wake 
kutoka kwa Uingereza, ilikuwa 
inakabiliwa na tatizo la uhaba 
wa chakula na mkwamo wa kiu-

JERRY JOHN RAWLINGS

chumi.
Kila mara Rawlings alionyesha 

hasira zake kwa kile alichokise-
ma serikali zilizokosa nidhamu, 
ufisadi na matumizi mabaya ya 
utawala wa kijeshi.

Baada ya kuruhusiwa kwa 
mfumo wa vyama vingi vya siasa 
mwaka 1979, Rawlings alipata 
umaarufu mkubwa kutokana na 
ukosoaji wake wa serikali. Ali-
itaka ifanye juhudi kuwasaidia 
masikini. Akisukumwa na uun-
gaji mkono wa raia, Rawlings ali-
fanya jaribio lake la mapinduzi, 
Mei  mwaka 1979. Katika jaribio 
hilo ambalo halikufanikiwa, 
alikamatwa na kuhukumiwa 
kifo.

Hata hivyo, alifanikiwa ku-
toroka jela baada ya kupata 
msaada kutoka kwa maofisa wa 
ngazi ya chini na vyeo vingine.

Baada ya kurudi uraiani, ali-
fanikiwa  kumpindua kiongozi 
wa kijeshi wa nchi hiyo, Jenerali 
Fred Akuffo. Rawlings alichukua 
utawala chini ya Baraza la kijeshi 
la mapinduzi (AFRC).

AFRC iliapa kuwawajibisha 
viongozi wa zamani, na Akuffo 
na viongozi wengine wa kijeshi 
walinyongwa.

Rawlings alianzisha sera mpya 
ya kuinua nchi kiuchumi na kui-
ta kama ‘Housekeeping exercise’ 
ambayo ililenga kuiondoa Gha-
na katika kile AFRC walichoki-
amini vitendo vya ufisadi wa 
utawala wa kijeshi.

Majaji wa ngazi ya juu kadhaa 
na maofisa wa jeshi waliuawa 
katika kipindi hicho.

Lakini, mbali na kung’ang’ania 
madaraka mapya aliyoyapata, 
Rawlings aliitisha uchaguzi ka-
tika kipindi cha miezi minne ya 
mapinduzi yake.

Chama kipya cha People’s Na-

kilitaka kuibadili Ghana kufuata 
siasa za kijamaa.

Rawlings aligeukia muungano 
wa Usovieti kuomba msaada, lak-
ini baada ya miaka miwili tu katika 
jaribio lake kwenye ujamaa, Gha-
na iliuacha na kuafuata sera ya 
soko huria ambayo inakumbatiwa 
na nchi za Magharibi.

Katika utawala wake, alishu-
sha thamani ya sarafu, akaacha 
kuwaajiri wafanyakazi katika 
kampuni ya serikali na kutaifisha 
viwanda.

KUPATA USHINDI
Lakini, ingawa mabadiliko haya 

yalizifurahisha nchi za maghar-
ibi pamoja na Mfuko wa fedha 
duniani(IMF), makali yaliyoam-
batana na mageuzi hayo yalisaba-
bisha machafuko ndani ya nchi.

Kati ya mwaka 1983 na 1987, 
Rawlings alinusurika kupinduliwa 
katika majaribio manne dhidi 
yake. Serikali yake ilendesha zoezi 
la kamatakamata kwa wanasiasa 
wa upinzani ambao wengi wali-
fungwa.

Lakini, kufikia miaka ya 1990, 
mageuzi yake yaliongoza nchi 
hiyo katika mafanikio ya kiu-
chumi. Mwaka 1992, Rawlings 
akashinda uchaguzi wa rais.O 
CHA PICHA,GETTY IMAGES

Ushindi wake wa asilimia 58% 
ya kura, ulielezwa na waangalizi 
wa Kiamataifa kuwa ulikuwa wa 
haki. Kutokana uchumi imara, 
kiongozi huyo alichaguliwa tena 
mwaka 1996.

Katika utawala wake, sura ya 
Ghana iling’aa kimataifa na kua-
miniwa katika vikosi vya kuleta 
amani vya Umoja wa Mataifa. 
Askari wake walipelekwa kulinda 
amani katika nchi za Liberia, Si-
erra Leone, Lebanon na Iraq.

Kwa msaada wa BBC

tional Party, kilichoongozwa na Hilla 
Limann, kilipata ushindi na kukabi-
dhiwa madaraka.

Hata hivyo, Limann alionekana 
na wengi kama mtu anayetumiwa 
na Rawlings,  na kushindwa kwake 
kufanya mageuzi ya uchumi kulim-
fanya aondoke madarakani haraka.

Wakati anaondoka, nchi hiyo ili-
kuwa ikikabiliwa na matatizo mengi 
ikiwamo kuongezeka kwa madeni 
na mfumuko wa bei kuwa asilimia 
140, jambo liloibua ghadhabu na 
machafuko.

Ilipofika Desemba 31, mwaka 1981, 
Rawlings aliingilia kati kwa mara ya 
pili, akafanya mapinduzi ambayo 
yaliiweka madarakani serikali mpya 
iliyo chini ya baraza la kijeshi liloitwa 
‘ Provisional National Defence Coun-
cil (PNDC).

PNDC, kikiongozwa na Rawlings 
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Na Martha Wllly 

N
I desturi kila yanapoto-
ka matokeo  ya mwisho 
kuanzia darasa la saba 
hadi kidato cha sita ku-

tangazwa wanafunzi ‘kumi bora’ 
kitaifa.

Wengi hujiuliza, wako wapi wale 
bora wa siku zilizopita, wanafanya 
nini na je bado ni bora?

Ni swali ambalo Nipashe iliifun-
gia safari hadi katika Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) na kukutana 
na Aliko Mwakyembe, mhitimu 
wa fani ya udaktari hivi karibuni, 
aliyeng’ara mwanafuzi bora kitaifa 
wa somo Kemia, kidayo cha sita 
mwaka 2016.

Anasema historia na mafanikio 
hayo ni zao la mambo kadhaa. 
Mazungumzo  ya ‘ana kwa ana’ na 
Nipashe yalikuwa namna hii:

SWALI: Naomba kujua maisha 
yako shuleni?

JIBU: Mimi kwa kawaida nap-
enda sana kutumia muda wangu 
kujisomea na kudadisi kwa kina 
mambo yote ambayo ni magumu 
kwangu.

SWALI: Unadhani kwanini uli-
faulu somo la Kemia na kuibuka 
kinara kitaifa?

Aliko: Ni somo ninalolipenda 
sana tangu ‘O-Level’ (kidato cha 
nne), pia walimu waliokuwa wa-
nanifundisha walikuwa kama 
marafiki kwangu, hivyo nilijitahidi 
nisifeli maana niliogopa nitapata 
aibu,  aibu kwao maana waliniwe-
ka karibu sana.

Nakumbuka mara ya kwanza 
nilipokuwa kidato cha tano, kuna 
mtihani tulifanya swali moja nili-
pata peke yangu. Tangu siku hiyo 
mwalimu akaniita na akaniam-
bia kwamba endapo nitafeli basi 
nitashughulikiwa.

Tangu hapo nikaweka uzito 
kwenye somo la Kemia. Kwa kuwa 
nilipenda, ilikuwa rahisi sana 
kulisoma na kulielewa. Nilitumia 
muda mwingi ‘ku-solve’ (kujibu) 
maswali mbalimbali na hii ilini-
saidia sana, kwa kuwa na uwezo 
wa kujibu mtihani chini ya wakati 
uliopangwa. 

Mtihani wa Taifa wa takribani 
saa mbili za kwanza, muda ulioba-
ki niliutumia kuhakiki.

SWALI: Ilikuwaje ulifanya mti-
hani mapema na kwa usahihi?

JIBU: Maswali mengi yalifanana 
na yale niliyokua napenda kuyapi-
tia mara kwa mara nilipokuwa na 
muda wangu wa ziada, hivyo iliku-
wa rahisi sana kwangu kukumbu-
ka jinsi ya kufanya maswali hayo, 
lakini hata kwa yale ambayo yali-
kuwa mageni, kwa kuwa nilifanya 
maswali mengi kabla ya mtihani 
wa mwisho.

Niliweza kuwa na akiba ya 
mawazo ambayo yalinisaidia ku-
jibu. Pia, baadhi ya maswali yali-
kuwa kwenye vitabu ambavyo ni-
likuwa navitumia mara kwa mara. 

Hivyo, mengine sio kwamba 
nilikumbuka njia pekee, bali hadi 

Mhitimu udaktari, mwanafunzi 
bora wa Kemia kitaifa aibua siri	

wanafunzi wenzake pale anapoku-
wa likizo, ili awape changamoto 
wanafunzi wenzake, kwa kuwa 
wanafunzi wengi wanatamani siku 
moja kuwa kama yeye… ni mwa-
nafunzi myenyekevu na mwenye 
heshima kwa kila mtu”.

Anataja heshima mojawapo 
waliotoa kutambua mchango 
wake, ni kumpatia heshima, moja 
ya vibao vya ya shule, inaitwa 
‘Aliko Mwakyembe Street.’

KUTOKA FAMILIA
Mama yake mzazi, Sara Ka-

sumo, naye alikuwa na ufafanuzi 
wenye marejeo: “Aliko ni mtoto 
msikivu wa kiwango cha juu na 
mtoto ambaye anapenda sana 
kutumia muda wake kubuni  vitu. 
Anapenda sana kusoma na ni mpi-
gaji mzuri wa kinanda kanisani.”

 Pia, anamtaja hana tabia ya 
ulimbukeni ya kupotoshwa, hap-
endi magenge, vijiwe vya soga na 
mwenye upendo kwa wenziwe.

Aliko anawataka wanafunzi 
wanapokuwa shuleni kipaumbele 
chao kiwe masomo, kwani kila 
kitu mtu akikipenda, kupigania 
na kuweka kando yasiyo ya umri 
wao, ndoto ya kijana inapatikana.

Anadokeza uzoefu wa wanafun-
zi wengi shuleni wana maisha  ya 
kuiga na matokeo yake wanajiingi-
za katika hatari za kukatisha ndoto 
zao, akitaja mifano ya uvutaji ban-
gi na uhusiano wa kimapenzi.

 “Mimi nilisikiliza sana wosia 
wa wazazi wangu na kwa kuwa 
nawapenda,  sikupenda siku moja 
niwaumize na kuwasononesha na 
kuona ile juhudi yao waliyotumia 
kunisomesha na kunilea igeuke 
kuwa maumivu na majuto katika 
maisha yao.

 “Mimi ninavyoelewa, kila mzazi 
furaha yake ni kuona mwanawe 
anapiga hatua nzuri katika mai-
sha, hivyo nadhani hadi sasa 
nimeongeza siku za wazazi za 
kuishi, maana kitaalamu moyo 
ukichangamka hata siku za kuishi.

Aliko alizaliwa Novemba 5, 
mwaka 1995 mjini Mkoani, akiwa 
mtoto wa pili katika familia ya 
watoto wanne ya baba Nicholous 
Mwakyembe  na Sara Kasumo.

Alimaliza elimu yake ya awali 
na kisha msingi katika shule ya 
Mwakibete mjini Mbeya na alihit-
imu kidato cha nne katika shule ya 
sekondari Mbeya Day mjini hapo.  

Baadaye aliendelea na kidato 
cha tano na sita, Shule ya Sekond-
ari ya Pandahill wilaya ya Song-
we,  Mbeya, alikoibuka kinara wa 
Kemia kitaifa.

majibu ya maswali hayo nilikum-
buka.

SWALI: Unataka kuniambia 
kwamba ukaribu wako na walimu 
na kukufanya rafiki  kulichangia 
ufaulu wako wa kiwango cha juu 
na kukuibua kama kinara wa somo 
la Kemia kitaifa?

JIBU: Hii ni moja kati ya sababu 
kwa upande wangu, lakini zaidi 
ni zile juhudi nilizoweka kwenye 
somo husika.

SWALI: Je, unawaambia nini 
wanafunzi wanaodhani ni ngumu 
kupata tuzo za kitaifa  na labda zi-
natolewa kwa watu fulani?

JIBU: Dhana hiyo ni potofu, kwa 
maana kama ingekuwa inatolewa 
kwa watu fulani, basi pasi na shaka 
wangekuwa wanapata watu fu-
lani waliosoma shule zenye majina 
makubwa.

Sio kweli, kwa kuwa mimi kuan-
zia shule ya awali na kidato cha 
nne nimesoma shule za serikali 
wanazoziita ‘shule za Kayumba’ la-
kini nilifanikiwa kupata tuzo hiyo.

SWALI: Je ufaulu wako katika 
masomo yako ya utabibu, unasha-
biliana na tuzo uliyopata?

JIBU: Kwa wakati huu ni vigumu 
kukiri hicho, lakini nilielekeza jiti-
hada zangu katika masomo hivyo 

naamini hata ufaulu wangu utash-
abiliana na tuzo niliyopata toka 
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali 
Mstaafu, Profesa Samwel Manyere.

SWALI: Una ushauri gani kwa 
wanafunzi  wanaotamani kuibu-
ka vinara kitaifa katika masomo 
mbalimbali?

JIBU: Wanatakiwa kwanza wali-
pende somo, maana hapo ndipo 
wataweza kulipa muda wa kuto-
sha, pia itarahisisha uelewa.

Kingine, wakati wa likizo ku-
tumia muda mwingi kujisomea na 
kuunda vikundi vya kusaidiana ku-
tokana na uelewa tofauti, ili kupata 
mwanga wa yale ambayo yapo 
kwenye somo husika .

MWALIMU WAKE  
Nipashe ilihamishia udadisi kwa 

Mwalimu wa Kemia kutoka shule 
ya Sekondari ya Wazazi wa Panda-
hill, Salim Khamis, kuhusu mwa-
nafunzi  wake bora, naye hakusita 
kumtambua kwamba alijituma 
sana.

Anasema, alifikia hatua mwal-
imu alipopatwa na dharura, Aliko 
alikabidhiwa darasa kuwafundi-
sha wenzake, hata mwalimu 
alipowadadisi baadaye, aliwa-
kuta wanaelewa na wanafurahia 

ufundishaji wake
Pia, anamtaja kuwa msikivu na 

mwenye nidhamu, mdadisi anay-
etaka kuelewa kila mara, jambo 
lililochangia ufaulu wake.

Kwa sasa, anasema amekuwa 
msaada kwa wanafunzi katika 
kipindi chote cha likizo zake ku-
toka chuoni MUHAS, ametumia 
kuwafundisha na kuwasaidia wa-
nafunzi wa shule yake ya Pandahil, 
somo la Kemia.

“Pia nilijisikia msisimko, pale 
nilipopata taarifa kutoka kwa 
Mkuu wa Shule kwamba natakiwa 
nikapokee tuzo yangu kutoka kwa 
Mkemia Mkuu Mstaafu wa Seri-
kali,  Profesa  Samwel  Manyere,  
kama mwalimu niliyekuwa nikim-
fundisha mwanafunzi kinara wa 
somo la Kemia kitaifa ndugu Aliko 
Mwakyembe. “ Kwa kweli, ingawa 
aliipa shule heshima kubwa, lakini 
hata mimi pia nilipata heshima, 
maana nilikuwa na furaha kubwa 
kwa mwanafunzi wangu kunitam-
bulisha mimi mwalimu wake ki-
taifa,” anasema Mwalimu Khamis, 
anayeongeza:

“Tulipoona kwamba ana moyo 
wa kujitolea kufundisha wenzake, 
ndio sababu ambayo ilitufanya tu-
muombe awe anakuja kuwasaidia 

nAwaonyesha waliobaki pa kupita 
n	Alikosoma; apewa chaki, jina mtaa
n	Mzazi & mwalimu; tabasamu acha!

Mhitimu wa udaktari wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS) akitunukiwa shahada.
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MAKALA MAALUMHABARI kimataifa

BEIJING, China

CHINA  imeungana na nchi ny-
ingine duniani kutuma salamu za 
pongezi kwa rais mteule wa Mareka-
ni, Joe Biden.

Pongezi hizo zimekuja wiki moja 
tangu Biden alipotangazwa na vy-
ombo vya habari vya kitaifa, kuwa 
mshindi wa uchaguzi wa rais uli-
ofanyika Novemba 3, mwaka huu.

Msemaji wa wizara ya mambo ya ki-
geni ya China, Wang Wenbin, alisema 
serikali inampongeza Biden pamoja 
na Harris Kamala kwa ushindi wali-
opata, lakini inatambua uamuzi ka-
mili wa uchaguzi wa Marekani utaam-
uliwa na sheria za taifa hilo. 

China ilikuwa sehemu ya mataifa 
makubwa duniani ikiwamo Urusi 
ambayo yalijizuia kutoa pongezi kwa 
Biden kutokana na mvutano unaoen-
delea juu ya matokeo, baada ya Rais 
Donald Trump, kukataa matokeo ak-
idai kuibiwa kura.

			   DW

NEWYORK, Marekani

NCHI ya Iran sasa imeongeza kiwango 
chake cha urutubishaji wa madini ya 
Uraniaum mara 12, kinyume na mkata-
ba wa nyuklia wa mwaka 2015.

Taarifa hiyo mpya iliyotolewa na 
Shirika la Udhibiti wa Nyuklia Duniani 
(IAEA), imezusha wasiwasi kwa nchi ji-
rani za ghuba.

Shirika hilo lilisema kuwa akiba ya 
uranium imefikia kiwango cha chini cha 
kilo 2,442.9 hadi mwezi huu.

Hata hivyo, Iran inasisitiza mipango 
yake ya nyuklia ni kwa ajili ya amani na 
si vinginevyo.

Kwenye taarifa hiyo, ilisema kuwa 
maelezo ya Iran kwa ajili ya uwepo wa 
nyuklia hiyo katika eneo ambalo hali-
jaliwekwa wazi sio ya kuaminika.

Kwenye ujumbe wa Twitter, balozi wa 
Iran katika IAEA, Gharib Abadi, alisema 
kuwa kauli zozote za haraka zinapaswa 
kuepukwa.

“Mazungumzo yanaendelea kwa len-
go la kukamilisha azimio la suala hilo .” 
alisema.

Chanzo ambacho hakikutajwa kilil-
iambia shirika la habari la AFP, kwam-

ba, vifaa vilivyopatikana havikuonyesha 
kiashiria chochote kwamba haviku-
tumiwa katika urutubishaji wa urani-
um, lakini inawezakana vilitumiwa ku-
tunza nyuklia.

IAEA liliongeza kuwa Iran inaendelea 
kurutubisha uranium kutakatisha hadi 
kufikia kiwango cha asilimia 4.5, na huo 
ni sawa na ukiukwji wa asilimia 3.67 ya 
makubaliano katika mkataba wa mwaka 
2015.

Shirika hilo bado linachunguza sam-
puli zilizochukuliwa mwezi Septemba 
kutoka katika maeneo ya awali yal-
iyoshukiwa kuwa ni ya nyuklia, ambayo 
yalifunguliwa kwa ajili ya ukaguzi wa 
mwaka huu.

Mwaka jana, Iran ilitangaza hadhara-
ni kukiuka ahadi zake chini ya mkataba 
wa kimataifa wa nyuklia uliosainiwa na 
China, Ufaransa ,Ujerumani, Urusi, Uin-
gereza na Marekani .

Hatua hiyo ilichukuliwa katika ku-
jibu mapigo, baada ya Rais wa Marekani 
Donald Trump, kuiondoa nchi yake ka-
tika mkataba huo na kurejesha vikwazo 
vya kiuchumi dhidi yake.

Chini ya makubaliano hayo, Iran ili-
ruhusiwa uzalisha kilo 300 za uranium 

katika eneo maalumu ambalo ni sawa 
na kilo 202.8 za uranium.

Muda mfupi baada ya kutolewa kwa 
ripoti ya IAEA , Mfalme Salman wa Saudi 
Arabia, ambaye ni hasimu wa Iran kati-
ka kanda hiyo, alisema dunia inapaswa 
kuidhinisha msimamo ili kuhakikisha 
nchi hiyo haipati silaha za maangamizi.

“Ufalme unasisitiza hatari za mradi 
wa Iran kwa kanda , uingiliaji wake ka-
tika nchi nyingine, unachochea ugaidi, 
inawasha moto ya kidhehebu. Miito 
ya msimamo kutoka kwa jamii ya ki-
mataifa dhidi ya Iran inadhihirisha jinsi 
inavyoshugulikia juhudi zake za kupata 
silaha za maangamizi na kutengeneza 
mpango wake wa makombora yake,” 
alisema.

Rais mteule wa Marekani, Joe Biden, 
ameashiria utashi wa Marekani wa ku-
jiunga na mkataba wa nyuklia, na kuipa 
Iran njia nzuri ya kurejea katika diplo-
masia.

Kiongozi wa Iran, Hassan Rouhani, 
alijitetea kwa kusema nchi yake itat-
umia fursa yoyote kuondoa shinikizo la 
vikwazo kutoka kwa watu wake.

			   BBC

Iran yaongeza kasi 
urutubishaji nyuklia

China 
yampongeza 
Biden kushinda 
ushaguzi

Katika ajali hiyo watu  47 
pekee ndiyo wameokole-
wa. IOM ilisema hadi 
kufikia jana milii ya 
watu 31 pilipatikana na 
kuopolewa majini, huku 
shughuli za kutafuta miili 
ya watu wengine bado 
inaendelea. 

ADIS ABABA

BUNGE la Ethiopia, jana  limemcha-
gua kiongozi mpya wa Mkoa wa Tigray,  
wakati vikosi vya serikali kuu vikizidisha 
mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wan-
amgambo wa eneo hilo.

Tangazo hilo lilitolewa na Waziri Mkuu 
Abey Ahmed, siku chache baada ya 

chombo hicho kumwondolea kinga ya 
kushtakiwa kiongozi wa Tigray, Debret-
sion Gebremichae, ambaye alichaguliwa 
Septemba mwaka huu. 

Wakati hali ikiendelea kuwa mbaya ka-
tika jimbo hilo, Umoja wa Mataifa umei-
taka Ethiopia kutoa nafasi ya kupatikana 
msaada wa kiutu kwenye Mkoa wa Tigray 
na kuruhusu raia kuondoka kwa usala-

ma.
Pia imeitaka serikali kuhakikisha ulinzi 

kwa wafanyakazi wa huduma za msaada. 
Zaidi ya watu 11,000 ,wamekimbia na 

kuingia nchi jirani ya Sudan tangu  seri-
kali ya shirikisho  alipoanzisha operesh-
eni ya kijeshi dhidi ya chama kinachoon-
goza mkoa huo  cha TPLF, mwanzoni 
mwa mwezi Novemba.		  DW

kiongozi mpya Tigray apatikana

Wanamgambo wa Tigray wakiwa nje makao makuu ya jimbo hilo, kujilinda dhidi ya askari wa Ethiopia. (PICHA: BBC)

  

Watu 74 wafa 
maji  Libya

TRIPOLI, Libya

WAHAMIAJI  74 wamekufariki du-
nia baada ya boti waliyokuwa waki-
tumia kusafiri wakijaribu kuingia 
Ulaya, kuzama baharini nje kidogo 
ya pwani ya Libya. 

Shirika la Uhamiaji laUmoja wa 
Mataifa, (IOM) lilisema boti hiyo 
ilikuwa imewabeba watu 120, waki-
wamo  wanawake na watoto wakati 
ilipozama karibu na bandari ya al-
Khums .

Katika ajali hiyo watu  47 pekee 
ndiyo wameokolewa. IOM ilisema 
hadi kufikia jana milii ya watu 31 
pilipatikana na kuopolewa majini, 
huku shughuli za kutafuta miili ya 
watu wengine bado inaendelea. 

Tangu kuuawa kwa kiongozi wa 
muda mrefu wa Libya, Muammar 
Ghaddafi, nchi hiyo imegeuka kuwa 
sehemu wanayotumia wahamiaji 
kutoka Afrika na mashariki ya kati 
wanaojaribu kuingia nchi za Ulaya. 

Mara kadhaa walanguzi hutumia 
boti za mpira zilizojaa  kupita kiasi 
kuwasafirisha watu kuvuka bahari 
ya Mediterania.

			   DW.
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Eddy alimtazama Shani jinsi al-
ivyokuwa amehamanika kutokana 
na baba zake wadogo na wakubwa 
kukamatwa. 

“Laiti angejua kuwa mimi ndiye 
niliyetoa amri ya kuwatia mbaro-
ni? Laiti angekua kuwa kosa lao ni 
kutaka kumuua yeye ili wachukua 
utajiri wa baba yake...”  Eddy ali-
jisemea moyoni huku akimtazama 
kwa makini Shani.

“Mbona kama unanishangaa 
sana Eddy?” Aliuliza.

“Umependeza.”
“Yaani huko kote hukuniambia, 

uje kuniambia huku.”
“Sikutaka watu wasikie nina-

vyokusifia.”
Siku zote Shani anafahamu kuwa 

Eddy ni mtu wa mzaha. Akamua-
cha kama alivyo, huku akitaba-
samu.

Kama kawaida Eddy aliifanya 
kazi yake kwa ustadi mkubwa. 
Mpaka sasa, pamoja na kuwa wote 
kama wapenzi, lakini Shani ali-
kuwa hajagundua kuwa anaishi na 
mpelelezi mashuhuri nchini Tan-
zania, Eddy Kamal.

Hajagundua kama alikuwa 
amewekewa sumu kwenye chakula 
siku ile kule ABC Hotel ili afe tara-
tibu.

Alikuwa hajui chochote kuwa 
Eddy alimponya kwenye mkasa 
huo, kiasi cha kusababisha baadaye 
kifo cha Fikiri aliyepewa kazi ya ku-
weka sumu.

Alikuwa hajui kuwa waliovamia 
nyumbani kwake walikuwa na len-

go lile lile la kutaka kummaliza. Ali-
yeelewa hilo ni Eddy pekee. Yeye 
alidhani ni wezi tu.

Sababu kubwa ya Eddy kufanya 
hivyo ni kutomtisha. Alitaka msi-
chana huyo aishi kwa amani. An-
gejua kuwa kuna watu wanamfua-
tilia wamuue, asikuwa na amani na 
furara tena. Angejua ndugu zake 
ndiyo wanataka kumuua, ange-
shangaa na kukosa raha. Kila ktu 
alipanga kumaliza yeye kabla ya 
Shani kudhurika. Ndiyo maana leo 
amemtoa Mbezi Beach na kumleta 
kwake Kijitonyama.  

**************************

Haikuwa ghafla kama Shani al-
ivyodhani. Eddy alishaliona lile 
dakika 20 zilizopita. Wakati aki-
toka maeneo ya Posta mpya kum-
chukua Shani, kupitia barabara ya 
Bagamoyo alihisi kuna gari ilikuwa 
inawafuatilia.

Halikuwa gari tu, bali kulikuwa 
pia na bodaboda ambayo ilione-
kana kama ina safari zake, lakini 
ilikuwa haiwapiti.

 Ajabu sana bodaboda kukaa 
nyuma ya gari kwa muda mrefu. 
Maajabu ya bodaboda kushindwa 
kuzipita gari, ndiyo yaliyomfanya 
Eddy kuwa makini. Umakini huo 
ulimfanya kugundua kuwa kuna 
gari lingine aina ya Subaru Forester 
rangi ya bluu. Ilionekana kuwa ka-
ribu mno na bodaboda hiyo aliyoit-
ilia mashaka.

Kulikuwa kama kuna ma-

wasiliano kati ya watu wawili wal-
iokuwa wamepanda boda hiyo na 
waliokuwa ndani ya gari hilo.

Akiwa ndani ya Mercedes Benz 
E200, ikiwa ni moja kati ya gari zili-
zonunuliwa hivi karibuni na Shani 
kutokana na mapendekezo yake ya 
kutotumia aina moja ya gari kwa 
muda mrefu kwa ajili ya usalama, 
Eddy alijua hakukuwa na usalama 
hata chembe.

Damu ilimsisimka. Kwa muda 
mrefu hajawahi kukutana na kitu 
kama hicho. Kwa muda mrefu 
amekuwa huru, japo kulikuwa na 
matukio ya hapa na pale.

Alichohofia zaidi ni mtu aliye 
ndani ya gari. Angekuwa peke 
yake, wala asingewaza sana. Alijua 
kabisa kuwa kitakachotokea, ndiyo 
kitakuwa mwanzo wa Shani kujua 
kila kitu. Lakini pia kujua siku zote 
alikuwa akimficha mambo mengi. 
Hata hivyo aliwaza kuwa lolote li-
takalotokea, atamwambia alifanya 
hivyo kwa sababu anampenda. 
Hakutaka akae na mawazo au kwa 
hali ya wasiwasi, ila mwisho wa 
siku alijua kuwa atagundua, lakini 
hatari itakapokuwa imekwisha.

Hata hapo hakutaka kumshtua 
kabisa Shani kama kuna watu wa-
nawafuata. 

Kwa akili ya haraka haraka ya 
kiitelejensia, Eddy alianza kuende-
sha gari kwa haraka, licha ya foleni 
za hapa na pale kwenye jiji la Dar 
es Salaam.

Alipolipita daraja la Salenda 
mbele, alitaka barabara inayoele-

kea Kinondoni, badala ya kwenda 
moja kwa moja hadi maeneo ya 
Morocco.

Haikuwa na magari mengi 
upande ambao watu wanatoka mji-
ni kurudi majumbani. Sasa alijua 
kwa asilimia 100 kuwa walikuwa 
wanafuatwa. Bodaboda nayo ilika-
ta kona na kuzidisha mwendo kwa 
kasi. Gari lile nalo likuwa nyuma 
nalo likakata kona ile ile. “Hii siyo 
bahati mbaya.” Aliwaza.

Saa ndogo iliyokuwa ndani ya 
gari lao ilionyesha kuwa ni 12:30 
jioni. Kwa hali ya hewa ya Dar es Sa-
laam ambayo mchana kulikuwa na 
mvua, jua lilipoteza nuru yake na 
giza likaanza kutawala kwa nguvu, 
licha ya mwanga wa taa za baraba-
rani zilizokuwa zikijaribu kupigana 
na nguvu za giza ambalo lilioone-
kana kuwa shujaa, mara baada ya 
jua kusalimu amri.

“Lala chini Shani.” Amri ilitoka 
kwa Eddy, ikifuatiwa na vitendo, 
mkono mmoja ukimvua mkanda 
na kumshika kichwa kukipeleka 
chini.

Kilikuwa ni kitendo ambacho 
Shani hakukitegemea, kwani 
muda wote alikuwa akichezacheza 
kwenye gari, akideka na kula bisi, 
pamoja na kunywa juisi.

Ile kasi ya gari ilivyokuwa ik-
iendeshwa kwa namba ambayo 
hajawahi kuiona, tena ikiendeshwa 
na mpenzi wake, ilimtisha kuliko 
kutisha kwenyewe.

Alianza kupunguza kasi ya gari 
ili bodaboda ikaribie. Alishajua nini 
walihitaji. Wakati ikifika karibu na 
dirisha, ghafla alifunga breki.

Waliokuwa kwenda bodaboda 
hawakutegemea hilo, hivyo alip-
itiliza. Hapo hapo milio kadhaa ya 
risasi ilimiminika.

Ilipopigwa ni eneo ambalo lili-
takiwa gari la Eddy na mpenzi wake 
Shani liwe. Kitendo bila kuchelewa, 
Eddy alimbeba Shani kama simba 
ananyombeba nyati. alibimbirika 
naye kwenye viti vya nyuma. Ali-
jua kabisa kuwa watu hao walid-
hamiria kuwateketeza kwa risasi. 
Hivyo alijua risasi zitakazofuata 
baada ya kuwakosa, zitamiminika 
eneo la mbele la gari lao. Na ndivyo 
ilivyokuwa. Wakati gari la lilikuwa 
likifuata nyuma likimimina risasi 
zake kupitia kioo cha nyuma na 
kwenda kuvunja kioo cha mbele. 
Bodaboda iliyokuwa imepitiliza 
mbele nayo iligeuka nyuma na kui-
fuata gari waliyokuwepo kina Eddy. 
Nao wakamimina risasi za kutosha 
na kuichakaza gari hiyo kwa tundu.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 
350534)

ILISEMWA hapo zamani kuwa 
dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. 
Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. 
Afanye chochote kile ili awe navyo, 
wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai 
wa wenzao.

Shani, binti wa kitajiri anapitia 
kwenye mikasa mikubwa mizito ya 
kupotezwa kwa wazazi wake na kum-
sababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee 
kwa wazazi wake akielekea kurithi 
utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 
inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu 
za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.

Hapo ndipo uhai wa Shani un-
apokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa 
huu wa kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.

===============================
===================

“Mpenzi, nimepata taarifa kuwa 
baba zangu wadogo George na Paul 
wamekamatwa.” Sauti ya Shani 
ilipenya kwenye masikio ya Eddy. Ili-
kuwa ni muda mfupi tu baada ya ku-
wasili nyumbani kwao Kijitonyama.

Shani na Eddy sasa waliishi pamo-
ja. Ni baada ya tukio la Mbezi Beach 
ambalo watu wawili walivamia kwe-
nye nyumba ya Shani kwa nia ya ku-
taka kumdhuru kwa kutumwa na Jim 
na ndugu zake.

“We nani kakupa hiyo taarifa?” 
Eddy aliuliza kwa mshangao.

“Mama mdogo Marina, mke wa 
George kaniambia kuwa mumewe 
ana wiki sasa amekatwa, na tayari 
baba mdogo Ben amekamatwa na 
yeye.”

“Mmmh, kwani wamefanya nini 
hadi wakamatwe mtu na ndugu 
yake?” Eddy alihoji kinafiki kwani 
alifahamu kila kitu na yeye ndiye 
mhusika mkuu wa kuwatia wote hao 
mbaroni.

“Mwenzangu, hata sielewi, halafu 
nimeambiwa kuwa baba mkubwa 
Jim na Ben hawaonekani nyumbani, 
sijui imekuwaje?” Shani alilalama kwa 
namna ya masikitiko.

“Labda na wao watakuwa wame-
katwa ila vituo tofauti, inabidi na wao 
watafutwe kwenye vituo vingine.”

“Inawezekana eee, kweli wewe 
umesema, ngoja nimpigie mama 
mdogo nimwambie?” 

Mauaji Harusini-38

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.
Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 

inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.
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LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool imeanzisha mi-
pango ya kutaka kumsajili mlinzi wa 
kati wa Inter Milan, Milan Skriniar, kwa 
mujibu wa ESPN.

Jurgen Klopp anafahamu wazi ana-
hitaji beki wa kati baada ya Virgil van 
Dijk kuumia na kwamba atakuwa nje ya 
uwanja karibu msimu mzima.

Kwa sasa, Klopp anawategemea Joe 
Gomez, Fabinho, Nat Phillips na Rhys 
Williams kwenye kuimarisha safu 
yake ya ulinzi, huku Joel Matip akirudi 
kutoka majeruhi na alikuwapo uwan-
jani Jumapili kwenye mchezo dhidi ya 
Manchester City.

Kwa mujibu wa ripoti, miamba hao 
wa Anfield wapo kwenye mpango wa 
kumsajili Skriniar ambaye kwa muda 

mrefu amekuwa kwenye rada za 
Jose Mourinho.

Ripoti zinadai kwamba Liverpool 
imepiga hatua nzuri katika ma-
zungumzo na Inter Milan kwa ajili 
ya beki huyo ambaye anaweza 
kupatikana kwa euro milioni 60.

Skriniar uchezaji wake anafa-
nanishwa na Martin Skrtel, beki wa 

zamani wa Liverpool, lakini kama 
Klopp atafanikiwa kunasa saini yake 
basi jambo hilo hilo bila shaka litam-
tibua sana Mourinho.

Kutokana na hilo pengine 
kunaweza kutokea vita kali baina 
ya makocha hao wawili, Klopp na 
Mourinho katika kunasa huduma ya 
beki huyo wa kimataifa wa Slovakia

Liverpool 
yafikia pazuri 
kwa Skriniar

LONDON, England

GARETH Southgate amekisifia 
kikosi cha England kilichokuwa na 
wachezaji wasio wazoefu katika 
ushindi wa 3-0 dhidi ya Jamhuri 
ya Ireland kwenye mchezo wa 
kirafiki.

Kikosi hicho kilikuwa bila 
wachezaji wengi wazoefu kama 
Jordan Henderson, Raheem Ster-
ling na Harry Kane kwenye mch-
ezo huo uliopigwa pale katika 
dimba la Wembley, juzi Alhamisi.

Badala yake Southgate aliamua 
kuwatumia vijana, huku golikipa 
Nick Pope mwenye umri wa miaka 
28 ndio alikuwa mchezaji mwenye 
umri mkubwa zaidi kwenye kikosi 

hicho.
Huku Jude Bellingham aliingia 

kwenye rekodi ya kuwa mchezaji 
mwenye umri mdogo zaidi 
kuichezea England– akishika nafa-
si ya tatu nyuma ya Theo Walcott 
na Wayne Rooney.

“Kwa uhakika kabisa nilifura-
hishwa mno na wachezaji hawa 
vijana,” alisema Southgate akiiam-
bia ITV

“Kuwa na kundi la wachezaji 
vijana kama hawa ambao hawana 
uzoefu na kupata matokeo ma-
zuri, hakika ni jambo bora zaidi 
kwetu.

“Kubwa zaidi ni kwamba, tuli-
pata ushindi na kundi la wachezaji 
vijana, ambao hawana uzoefu.”

BUENOS AIRES, Argentina 

L
IONEL Scaloni ametaka matu-
mizi ya VAR kuangaliwa kwa 
umakini zaidi baada ya Argen-
tina kunyimwa ushindi dhidi ya 

Paraguay.
Nicolas Gonzalez alisawazisha bao 

la penalti la Angel Romero pale 
La Bombonera Alhamisi na Ar-
gentina walionekana kama 
wangeondoka na ushindi wa 
tatu mfululizo wa kufuzu 
michuano ya Kombe la Du-
nia, wakati Lionel Messi 
alipofunga goli la pili.

Hata hivyo, bao hilo 
lilikataliwa baada 
ya uhakiki wa VAR, 
kwamba kulikuwa na 
faulo na hivyo vijana 
hao wa  Scaloni 
wakafikisha pointi 
saba katika me-
chi tatu za kufuzu 
Kombe la Dunia 
mwaka 2022.

Lakini ko-
cha huyo wa 
Argentina ana-
taka VAR kuwa 
na matokeo 
halisi, kwani 
w a l i n y i m w a 
ushindi wao.

“Nafikiri ni 
muhimu kuwa 
na umoja kwe-
nye ili suala 
la VAR,” alise-
ma Scaloni 
a k i w a a m b i a 
waandishi wa 
habari.

Southgate asifia 
England ya vijana

Scaloni 
alia Messi 
kunyimwa 
bao
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LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool imethibitisha mlinzi 
wake wa kulia, Trent Alexander-Arnold 
atakuwa nje ya uwanja wa karibia wiki nne.

Trent aliumia katika mchezo uliopita wa 
Ligi Kuu England, dhidi ya Manchester City 
ambao ulimalizika kwa sare ya bao 1-1.

Majeraha hayo yamemfanya kuongeza idadi ya 
wachezaji wa timu hiyo ambao wapo nje ya dimba 
kutokana na majeruhi waliyopata kuanzia mwanzo 
wa msimu. 

Kocha wa wekundu hao wa Anfield, Jurgen 
Klopp alithibitisha kwamba majeraha aliyoy-
apata mchezaji huyo sio madogo na yatam-
weka nje ya uwanja wa zaidi ya wiki tatu. 

Akitegemea kumkosa kwenye michezo 
kadhaa ijayo ikiwa ile ya Leicester, Brigh-
ton na Wolves, na michuano ya Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya  Atalanta na Ajax, am-
bazo zote zitapigwa  pale Anfield. 

Mbali ya Trent ambaye ameondolewa 
kwenye kikosi cha timu ya Taifa ya Eng-
land, Liverpool inaendelea kumkosa Virgil 
van Dijk, Thiago Alcantara na Alex Oxlade-
Chamberlain.

MILAN, Italia 

I
NTER Milan imetoa taarifa za 
kujibu tuhuma za Kocha Mkuu 
wa Chile, Reinaldo Rueda, 
ambaye alidai Nerazzurri hao 

walimtumia sana Alexis Sanchez.
Klabu hiyo ya Serie A, iliingia kwe-

nye mgogoro na Chile juu ya San-
chez, huku klabu hiyo ikitaka wa-
chezaji wasihusishwe kwenye mechi 
za kimataifa kwa sababu ya mlipuko 
wa virusi vya corona.

Rueda aliishutumu Nerazzurri 
kwa kutoonyesha heshima, lakini 
miamba hao wa Serie A, wamejibu, 
wakisema kwamba kauli hiyo ya ko-
cha haikubaliki.

Taarifa ya Klabu ilisema: “Klabu 
mara zote imekuwa na mahusiano 
mazuri na benchi la ufundi la timu 
za taifa.

“Katika suala la Alexis Sanchez, 
mchezaji mwenyewe amekuwa na 
matatizo ya kiafya kabla ya kuitwa 
timu ya taifa. “Mojawapo ni kwamba 
aliumia na kulazimika kukaa nje ya 
dimba kwa zaidi ya mezi mitatu. 

“Hivyo kauli ya kocha wa Chile 
haikubaliki na hakupaswa kuitoa 
kwa kuilaumu Inter Milan.”

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Umoja wa Vyama vya 
Soka Ulaya, UEFA, imethibitisha kuwa 
Greg Clarke amejiuzulu nafasi ya 
Makamu wa Rais wa Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (FIFA).

Bosi huyo mwenye umri wa miaka 
63, alijiuzulu nafasi hiyo kutokana na 
maoni ya  kukera juu ya vikundi vya 
watu wachache.

Lakini, baada ya kuchaguliwa na 
UEFA mwaka jana, hapo awali alikuwa 
amepanga kubaki katika wadhifa wake 
wenye mshahara wa pauni 190,000 
kwa mwaka, ambao unaendelea hadi 
2023.

Msemaji wa UEFA alisema: “Kufuatia 
mazungumzo ya njia ya simu kati ya 
Rais wa UEFA na Greg Clarke, wali-
kubaliana na pendekezo lake kwamba, 
aondoke madarakani mara moja kutoka 
katika nafasi yake ya mwakilishi wa 
UEFA kwenye Baraza la FIFA.”

Clarke hapo awali alisisitiza kwamba 
alibaki madarakani kwa sababu tu ya 
ombi kutoka kwa rais wa UEFA, Alek-
sander Ceferin kwamba afanye hivyo.

“Ninakaa kwa ombi la rais wa UEFA 
Aleksander Ceferin,” alisema.

Uamuzi huo tayari ulikuwa umesaba-
bisha hasira ndani ya jamii ya mpira 
wa miguu,

FIFA inazingatia kwamba Clarke ali-
fanya jambo sahihi kujiuzulu wadhifa 
wake huo.

Clarke alichaguliwa katika nafasi 
yake kwenye Baraza la FIFA na UEFA 
na muda wake wa kazi unaendelea 
hadi 2023. 

Majeruhi 
yazidi kuitesa 
Liverpool

Makamu 
wa Rais 
wa Fifa 
ajiuzulu

Inter 
yamjibu 

kocha wa 
Chile juu 

ya Sanchez



RONALDO KUREJEA UNITED

MANCHESTER United wamewasilisha rasmi dau la 
kumnunua, Cristiano Ronaldo (35), kwa wakala wake, 
katika jaribio la kumsajili nyota huyo wa Ureno kutoka 
Juventus. Mabingwa hao wa Serie A wako tayari kum-
wachilia straika endapo wasiposhinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. (Record, via Sport Witness)

BOATENG AGOMBEWA EPL

ARSENAL, Chelsea na Tottenham zinamtaka beki wa 
Bayern Munich, Jerome Boateng. Mjerumani huyo mwe-
nye umri wa miaka 32, huenda akaondoka huru baada 
ya kukamilisha mkataba wake mwishoni mwa msimu 
huu. (Bild, Sun)

TRAORE AIVURUGA WOLVES

KLABU ya Wolves imeaanza kukwazika na winga wao, 
Adama Traore ambaye hajatia saini mkataba mpya. 
Kiungo huyo wa kimataifa wa Hispania, mwenye umri 
wa miaka 24 wiki iliyopita alikubali mkataba mpya kwa 
masharti, lakini hajajitokeza kuutekeleza. (90min)

CHELSEA YAMGANDA RICE

CHELSEA inatarajia kuwasilisha dau lingine la kum-
nunua kiungo wa kati wa West Ham na England, Declan 
Rice wakati wa dirisha la Januari. The Blues hao wata-
wauza wachezaji wawili wakubwa ili kufadhili uhamisho 
wa Rise mweye umri wa miaka 28. (Football Insider)

LIVER KUMNASA JANMAAT

LIVERPOOL wanatafakari uwezekano wa kumnunua 
mlinzi wa zamani wa Uholanzi na Watford, Daryl 
Janmaat, ambaye ana umri wa miaka 31, kama hatua ya 
muda mfupi ya kuimarisha safu yake ya ulinzi inayoka-
biliwa na changamoto. (Teamtalk)

UPAMECANO SOKONI

KLABU ya Liverpool pia inamwania mlinzi wa RB 
Leipzig na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Dayot Upamecano, 
ambaye ana umri wa miaka 22 na yuko kwenye orodha 
ya kuimarisha zaidi safu yao ya ulinzi. (The Athletic)

AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL wamepata matumaini mapya katika jaribio 
lao la kumsajili kiungo wa kati wa RB Salzburg, Dominik 
Szoboszlai mwenye umri wa miaka 20, baada ya wakala 
wa mchezaji huyo raia wa Hungary kukanusha madai 
kwamba anahamia RB Leipzig. (Mirror)

BILIC MAMBO MAGUMU

HATIMA ya Kocha wa West Brom, Slaven Bilic hai-
julikani huku klabu hiyo ikiendelea kuwa na matokeo 
mabaya kwenye Ligi Kuu England msimu huu, tetesi 
zinaarifu Lee Bowyer wa Charlton ni miongoni mwa 
majina yanayopigiwa upatu kuchukua nafasi yake. (Mir-
ror)

ERIKSEN AJUTIA UAMUZI

KIUNGO wa kati wa zamani wa Denmark na Tot-
tenham, Christian Eriksen mwenye umri wa miaka 28, 
anasema hali yake ya sasa “haikua ndoto yake”. (TV2, 
via Goal)

NYOTA MADRID KUBANWA

KLABU ya Real Madrid inatarajiwa kuwapunguzia 
tena marupurupu wachezaji wake kutokana na athari za 
janga la virus vya corona. (ESPN)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United “ina 
imani kubwa” na Ole Gun-
nar Solskjaer kama kocha 
wa klabu hiyo, amesema 

Makamu Mwenyekiti Mtendaji, Ed 
Woodward.

Majaliwa ya Solskjaer
 yalizua maswali baada ya

 kupokea vichapo mfululizo
 hivi karibuni kutoka kwa Ar-
senal na Istanbul Basaksehir.

Hata hivyo, ushindi wa wiki iliyo-
pita wa mabao 3-1 dhidi ya Everton 
uliinyanyua United hadi nafasi ya 14 

kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land na kupunguza presha kwa raia 
huyo wa Norway.

Na wakati akitambua kuna ishara 
ya maendeleo, Woodward amemtetea 
Solskjaer kuendelea kuinoa United.

“Kwenye dimba, huku kukiwa 
na kazi ngumu ya kuimarisha ma-
fanikio ya mwendelezo wa ushindi, 
tunabakia kuwa na imani kubwa na 
mtazamo chanya kwa Ole kuendelea 
kuiendeleza timu,” alisema bosi huyo.

Kauli ya Woodward imetolewa 
sambamba na matokeo ya mapato ya 
kifedha kwa robo ya mwaka, ambayo 
ilitolewa mapema kimakosa.

Mapato ya United yameshuka kwa 

asilimia 20 kwa miezi mitatu kufikia 
Septemba 30, mwaka huu, kutoka 
pauni milioni 135.4 hadi pauni milioni 
109 ikilinganishwa na wakati kama 
huo mwaka jana.

Na kushuka kwa mapato hayo ni 
kutokana na mashabiki kutoruhusiwa 
kuingia uwanjani, lakini Woodward 
ana matumaini mashabiki hivi kar-
ibuni wataruhusiwa na kurudi katika 
dimba la Old Trafford.

“Tumewamisi mashabiki wetu, 
kucheza bila mashabiki kunafanya 
wachezaji wasiwe na molari kubwa. 

“Lakini naamini mambo haya yata-
malizika hivi karibuni na mashabiki 
wataruhusiwa kuingia viwanjani.”

    Bosi huyo wa United aweka wazi huku 
akisema kocha huyo bado anaendelea...

habari michezo
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Woodward: Tuna 
imani na Solskjaer



Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya vijana ya umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro Heroes), Anuary Bakary 
(katikati), akijaribu kumiliki mpira dhidi ya nyota kutoka Sudan katika mechi ya kirafiki ya kimataifa iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es Salaam hivi karibuni. Ngorongoro Heroes ilifungwa mabao 2-1. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Saada Akida 

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa ya 
vijana ya umri chini ya miaka 20 ( 
Ngorongoro Heroes) na African Lyon 
zimeshindwa kutambiana baada ya ku-
toka sare ya mabao 3-3 katika mchezo 
wa kirafiki uliopigwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini, Dar es Salaam jana asubuhi.

Mabao ya Ngorongoro Heroes yali-
fungwa na Neno Modest aliyefunga ma-
goli mawili pamoja na Ashraf Maloto 
wakati kwa upande wa African Lyon 

inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza yali-
pachikwa wavuni na Mussa Gadi, Mwala-
mi Abdallah na Abu Malik.

Ngorongoro Heoers inayojiandaa na 
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati 
(Cecafa U-20), kitashuka tena dimbani 
leo kucheza mechi nyingine ya kirafiki 
dhidi Namungo FC kwenye Uwanja wa 
Uhuru.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Jamhuri Ki-
hwelo ‘Julio’ alisema mechi hizo ni kwa 
ajili ya kuendelea kukiimarisha kikosi 
chake na kuwapa nafasi wachezaji ku-

zoeana.
“Hii ni mechi ya pili kutoka sare 

kati ya michezo mitatu ya kirafiki tu-
liyocheza, imenipa mwanga na kuona 
upungufu wa kikosi changu lakini pia 
kuanza kupata kikosi cha kwanza kwa 
ajili ya maandalizi ya michuano ya Ce-
cafa,” alisema Julio.

Ngorongoro Heroes ndio mwenyeji wa 
michuano ya CECAFA U-20 mwaka huu 
ambayo inatarajia kufanyika kuanzia  
Novemba 20 hadi Desemba 6, mwaka 
huu jijini, Arusha na Karatu.

Ngorongoro, Lyon hakuna mbabe

Na  Adam Fungamwango

W
AKATI kipindi cha dirisha 
dogo la usajili kikikaribia, 
mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 

Simba, wanatajwa wako kwenye 
mipango ya kuwania huduma ya beki 
wa kati na nahodha wa Biashara United, 
Abdulmajid Mangalo.
Lengo la kumsajili beki huyo ni
 kutaka kuongeza nguvu kwe-

nye safu ya ulinzi ili kufanya
 vyema katika Ligi Kuu Tanza-

nia Bara na mashindano ya
 kimataifa ya Ligi ya Mabing-

wa Afrika.
Mwenyekiti wa Klabu ya Biashara 

United, Selemani Mataso alisema ingawa 

bado Simba haijakwenda rasmi kufanya 
mazungumzo nao, lakini tayari kuna 
tetesi zimeanza kusikika kuhusiana na 
beki huyo kutakiwa na mabingwa hao 
watetezi.

“Nimesikia, lakini hawajaja kwetu ras-
mi. Ila wakija sisi tuko tayari kumwachia 
wala hatuna tatizo. Hatuwezi kukaa na 
mchezaji wakati anatafuta maisha, ila 
tu ninachowataka wasitumie mbinu za 
‘panya’, bali waje kwetu, wala hatutoku-
wa na matatizo nao kama wakifuata tara-
tibu,” alisema Mataso.

Mwenyekiti huyo alisema mara nyingi 
kipindi cha usajili kila klabu inawinda 
wachezaji wazuri, hivyo hata wao wa-
tauza wachezaji na kusajili wengine kul-
ingana na mahitaji ya timu.

Alisema beki huyo bado ni mali ya Bi-
ashara kwa sababu amebakiza mkataba 

wa mwaka mmoja wa klabu hiyo.
“Hiki ni kipindi cha dirisha dogo, 

mchezaji mzuri ndiye atakayechuku-
liwa na mchezaji wetu ni mmoja kati ya 
wachezaji wazuri, kila timu inamtaka, 
wala si tatizo, tutakaa kwenye mzun-
gumzo kila kitu kitaenda sawa,” alisema 
Mataso.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, ha-
jasema lolote kusiana na mchezaji huyo, 
lakini amekiri klabu hiyo haiwezi kum-
kosa mchezaji yoyote itakayomhitaji, si 
Tanzania tu, bali ukanda wote wa Afrika 
Mashariki na Kati.

Simba inaonekana kutaka kurekebi-
sha safu yake ya ulinzi baada ya kuone-
kana ina upungufu katika mechi zake 
10 ilizocheza za Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

Simba SC yamwinda 
nahodha wa Biashara 

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania 
(CHANETA), kimezikumbusha timu 
zote zinazoshiriki Ligi ya Muungano 
itakayofanyika kuanzia Novemba 
28, mwaka huu jijini Tanga, kufika 
mapema kwenye kituo cha mashinda-
no hayo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa Chaneta, Judith 
Ilunda, alisema wanahitaji kuona timu 
zinawahi kituoni ili kuepusha usum-
bufu na kukamilisha maandalizi.

“Tunaomba timu zote ambazo 
zitashiriki mashindano hayo zifike 
mapema Tanga, hii itatufanya tujie-
pushe na usumbufu,” alisema Ilunda.

Kiongozi huyo alisema maandalizi 
ya ligi hiyo itakayoshirikisha timu 
za Tanzania Bara na Visiwani Zanzi-
bar yako katika hatua za mwisho na 
wanategemea kuona ushindani zaidi 
mwaka huu.

“Tumeona maandalizi ya baadhi ya 
timu, yametuvutia, tunatarajia kuona 
mvuto kwa sababu ya maandalizi 
yaliyofanywa na pande zote,” Ilunda 
alisema.

Aliwataka Watanzania kujitokeza 
kushuhudia mashindano hayo yat-
akapoanza kwa ajili ya kuona vipaji 
katika mchezo huo.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA  

BARAZA la Michezo la Taifa (BMT), 
limevitaka vyama vyote vya michezo 
mkoani hapa kuhakikisha vinakamili-
sha usajili wa kudumu kama kanuni 
zinavyoelekeza, imeelezwa.

Agizo hilo limetolewa na Ofisa 
Maendeleo ya Michezo wa Manis-
paa ya Singida, Samuel Mwaikenda 
wakati wa kufunga Mkutano Mkuu 
wa uchaguzi wa Chama cha Riadha 
Singida uliofanyika juzi.

Mwaikenda ambaye pia ni Msajili 
Msaidizi wa vyama pamoja na vilabu 
alisisitiza Chama ambacho hakitaku-
wa na usajili, hakitaruhusiwa kufanya 
kazi zake na hakitatambulika kishe-
ria.

“Vyama vya michezo vinatakiwa 
visajiliwe, sio ombi ni sheria, ni la-
zima visajiliwe kwa sababu vikisajil-
iwa ndio vinakuwa vinatambulika na 
suala hili sisi kama maofisa michezo 
tumejipanga kuanza nalo kwa uma-
kini,” alisisitiza Mwaikenda.

Kiongozi huyo alisema zoezi la 
kuhakiki vyama vilivyosajiliwa 
kuanzia ngazi ya wilaya linatarajiwa 
kufanyika hivi karibuni na kuhimiza 
wasimamizi kukamilisha mchakato 
huo bila ya mizengwe.

“Nashukuru hadi sasa vyama vingi 
vimeshaanza mchakato na wengine 
wameshakamilisha kuandaa katiba, 
na wengine katiba zao zimeshaenda 
kwa msajili,” Mwaikenda aliongeza.

Alisema pia BMT imejipanga kutoa 
elimu kwa viongozi wa vyama hivyo 
ili kumaliza sintofahamu ya katiba 
zao na hivyo wanakwamba kukamili-
sha mchakato wa usajili.

Ligi ya Muungano
netiboli yakaribia

BMT yakumbusha
vyama kusajiliwa
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    Msimbazi ‘yachafua’ hali ya hewa baada ya 
kutajwa inamwania Tonombe katika dirisha dogo...

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba imesema inatarajia 
kufanya usajili wa ‘kishindo’ am-
bao utashtua mashabiki na wadau 
wa soka nchini na Afrika Mashariki 

na Kati katika kipindi cha dirisha dogo ili 
kuimarisha kikosi kinachoratajiwa kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.
Simba ndio mabingwa watetezi 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
 wamejipanga kutetea taji hilo

 wanalolishikilia kwa mwaka wa
 tatu mfululizo pamoja na ku-

fanya vyema kwenye michuano 
ya kimataifa watakayoshiriki.

Wekundu hao wa Msimbazi pia ndio ma-
bingwa wa michuano ya Kombe la FA, am-
bapo fainali walicheza na Namungo FC ya 
Lindi.

Taarifa ambazo zimeendelea kutawala 
zinadai Simba imeanza mazungumzo na ki-
ungo mkabaji wa Yanga ambaye ni raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Mukoko Tonombe.

Kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Dominic Calvert-Lewin (kushoto), akifunga bao la tatu kwa timu yake katika 
mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Ireland, iliyochezwa kwenye Uwanja wa Wembley jijini London, juzi usiku. 
England ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

Jumamosi Novemba 14, 2020

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Dk. John Magufuli (pichani) 
 amesema Watanzania wanataka 
ushindi kwenye michezo kwa sababu 
wamechoka kushindwa.

Akizungumza bungeni jijini hapa 
jana, wakati akizindua bunge la 12, 
Rais Magufuli alisema “Watanza-
nia tunakata ushindi, tumechoka 
‘kushindwa shindwa’.”

Magufuli alisema pia kwa miaka 
mitano ijayo, Serikali itatenga fedha 
kidogo kidogo kwa ajili ya kuziandaa 
timu za taifa zinazokwenda kushiriki 
katika mashindano mbalimbali ya 
kimataifa.

Aidha, alisema Serikali itaendelea 
kuimarisha sekta ya Sanaa, Utama-
duni na Michezo ambazo zinakua 
kwa kasi hivi sasa hivi.

“Ninaahidi kuhuisha Mfuko wa 
Sanaa na Utamaduni ili kuwasaidia 
wasanii kupata mafunzo ya 
sanaa pamoja na mikopo,” 
alisema Magufuli.

Alisema Serikali 
itaimarisha usimamizi 
wa haki miliki za wasanii 
ili wanufaike na kazi zao 
pamoja na kuchangia pato 
la taifa.

Magufuli 
atangaza
neema 
michezoni

UKurasa  22

Simba, Yanga hadithi ile ile
Tetesi hizo zilianza kusambaa baada ya 

watani zao kuonyesha pia wanamipango ya 
kumsajili kiungo wa Simba Mzambia, Cla-
tous Chama.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Dar es 
Salaam jana, Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Haji Manara alisema 
lengo la kufanya usajili wa kiwango bora ni 
kuboresha kikosi chao ambacho kimeweka 
malengo ya kufanya vyema kwenye michua-
no ya kimataifa msimu huu.

Manara alisema klabu yao ina uwezo wa 
kumsajili mchezaji yoyote yule kwenye ukan-
da wa Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu 
wachezaji wengi wanapenda kuichezea kla-
bu hiyo kutokana na historia yake.

“Mchezaji mzuri yoyote anataka kucheza 
mechi za kimataifa, haiwezekani mchezaji 
mzuri akakaa tu kucheza mechi za kawaida 
tu humu ndani, tumejipanga kusajili yoyote 
ambaye mwalimu atamhitaji,” alisema na 
kuongeza.

“Wanachana na mashabiki wa Simba, 
pamoja wa wadau wote wa soka, wakae 
mkao wa kula. Desemba 15, mwaka huu 
tunakwenda kushtua nchi, kwa sababu tu-
tamtangaza mchezaji mkubwa tu kwenye 
ukanda huu,” alisema Manara.

Hata hivyo Manara hakuwa tayari kutaja 
jina la mchezaji au wachezaji ambao ita-
wasajili kwenye kikosi chao ambacho kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kiko kwenye nafasi ya tatu, nyuma ya vinara 
Azam FC na Yanga.

Tetesi au uvumi huo unakuja kutokana 
na tetesi zingine kuwa Simba inakaribia 
kuachana na kiungo wake mkabaji raia wa 
Brazil, Gerson Fraga, ambaye amepata maje-
ruhi yatakayomweka nje msimu mzima.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji wa GSM 
ambao ni wadhamini wa Yanga, Hersi 
Said amewatoa wasiwasi wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo kuwa mchezaji 
huyo bado ni mali yao na ana mkataba wa 

miaka miwili.
Hersi alisema kwenye mkabata wowote 

duniani ni lazima kuwe na vipengele am-
bavyo vinatakiwa kutekelezwa na pande 
zote mbili, lakini kwa wao kila kitu kim-
etekelezwa.

“Ana mkataba wa miaka miwili na klabu 
ya Yanga, na tumelipa pesa zote za mkata-
ba kwenye klabu ya AS Vita, tumelipa pesa 
yote ya uhamisho, hadai mshahara, anadai 
wa mwezi huu na ukiisha atalipwa, lakini 
pia ana furaha kwenye kikosi, kwa hiyo haya 
yote yanayoenezwa ni propaganda ambayo 
haiwezi kututoa katika azma yetu ya kuwa 
mabingwa msimu huu,” alisema Hersi.

Yanga imekuwa mkali kuhusu Mukoko 
baada ya hivi karibuni kuzidiwa ‘kete’ na wa-
tani zao kwenye vita ya kumbakisha klabuni 
kiungo mshambuliaji, Bernard Morrison.

Woodward: Tuna imani na Solskjaer
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