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Kinyunyu: 
Tumshukuru
Mungu 
kutukinga 
corona
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Dodoma, Amon 
Kinyunyu, amewataka Watan-
zania kumshukuru Mungu kwa 
kuwakinga dhidi ya ugonjwa 
wa corona pamoja na kuwajalia 
amani iliyopo.

Pia amewataka wananchi 
wote kuendelea kuilinda na 
kuidumisha amani ili kila mtu 
apate nafasi ya kufanya kazi za 
kukuza uchumi wake na taifa 
kwa ujumla.

Askofu Kinyunyu alisema 
hayo wakati wa mahubiri ya 
ibada ya krismasi iliyofanyika 
katika Kanisa Kuu Usharika 
wa Dodoma Mjini, jijini hapa.  
Alisema Watanzania wanatak-
iwa kumshukuru Mungu kwa 
kuvuka katika kipindi kigumu 
cha ugonjwa wa corona ambao 
umeendelea kuisumbua dunia 
na kuua  watu wengi.

“Hapa sisi tunamshukuru 
Mungu ni wazima na tupo kwe-
nye ibada ya sikukuu ya Kris-
masi tukikaa hivyo na kuabudu. 
Mataifa mengine leo hii 
wameshindwa hata kukusanyi-
ka hivi. Hivyo tunakila sababu 
ya kumshukuru huyu Mungu 
kwa kuendelea kutukinga na co-
rona,” alisema.

Krismasi, alisema maana yake 
ni kumbukumbu ya kuzaliwa 
kwa Yesu Kristo zaidi ya miaka 
2,000 iliyopita ambaye alizaliwa 
kwa ajili ya kuwakomboa wan-
adamu na dhambi zao.

Kutokana na hali hiyo, Askofu 
Kinyanyu Krismasi iwe sababu 
ya watu kukaa pamoja na kupa-
tana kwa sababu Yesu alikuja ili 
kuleta amani kwa makundi yote. 
Katika kusherehekea sikukuu 
hiyo, aliwataka  watu wote bila 
kujali imani zao, kushirikiana ili 
kudumisha amini iliyopo.

Pia, aliwataka wazazi kukaa na 
familia zao na kushiriki chakula 
kwa pamoja ili kujenga upendo 
ambao ndio lengo lingine la 
kumbukumbu hiyo ya sikukuu 
ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo.

Rais Dk. John Magufuli akishiriki Misa Takatifu ya Krismasi katika 
Kanisa la Bikira Maria Imakulata, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma 
jana. PICHA: IKULU

Maaskofu watoa kauli nzito Krismasi
Na Waandishi Wetu 

MAASKOFU wa makanisa mbal-
imbali ya kikristo nchini, jana, 
walitoa kauli mbalimbali huku 
wengi wakitaka watu waliopewa 
mamlaka katika nafasi mbalimbali 
serikalini kutenda haki na kudumi-
sha amani. 

Sambamba na hilo, pia wame-
wapongeza wapinzani visiwani 
Zanzibar kukaa meza ya mazun-
gumzo na serikali hatua ambayo 
imewezesha kurejesha amani 
iliyokuwa katika hali tete na hati-
maye kuundwa tena kwa Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa (SUK). 

Kauli hizo walizotoa katika ibada 
za Krismasi zilizofanyika kwenye 
makanisa hayo, ikiwa ni kumbu-
kumbu ya kuzaliwa kwa Mwokozi 
Yesu Kristo zaidi ya miaka 2,000 
iliyopita.

Vilevile walitaka Watanzania 
kuendelea kudumisha amani 
pamoja na kufanya kazi kwa ajili ya 

kujiletea maendeleo. 
Kuhusu uchaguzi mkuu uli-

opita, maaskofu hao walisema 
Watanzania wanapaswa kuacha 
kunung’unika huku wakiitaka seri-
kali na vyama vya siasa kusahau 
yaliyopita na kuungana kuijenga 
Tanzania. Pia waliitaka serikali 
kufanyia kazi kasoro zilizojitokeza 
wakati wa uchaguzi. 

Akizungumza katika ibada ili-
yofanyika Kanisa Kuu la Katoliki 
mjini Zanzibar, Askofu wa kanisa 
hilo, Jimbo la Zanzibar, Augustino 
Shao, alisema licha ya udhaifu ulio-
jitokeza, kitendo cha wapinzani ku-
ingia katika SUK kimeleta amani na 
kimejenga uwanja wa mazungum-
zo katika kuondoa tofauti zilizopo.

  Katika sehemu ya mahubiri 
yake, Askofu Shao alimpongeza 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi,   kwa kufanya mazun-
gumzo na upinzani hasa Chama 
cha ACT-Wazalendo hatua ambayo 
alisema imeleta matumaini katika 
kuondoa tofauti na itikadi za ki-

siasa.
 “Mungu Emmanuel ni nguvu na 

mwanga katika giza ndiyo maana 
katika kumbukumbu ya ujio wake, 
anaagiza tuwe mwanga wa kuon-
doa giza la maovu na uvunjwaji 
wa haki iliyo msingi wa amani,” 
alisema. Aliongeza kuwa: Emma-
nuel Mungu pamoja nasi anatu-
agiza tudumishe haki na amani 
kwa kuheshimu utu wa kila raia na 
kuwa tayari kwa mazungumzo pale 
mitazamo yetu ya kijamii na kisiasa 
inapotofautiana.”

Kwa mujibu wa Askofu Shao, 
Tanzania imekuwa kioo cha amani 
kwa sababu ya kuheshimu utu wa 
kila mtu na haki za msingi za watu 
wote na siasa safi imeipa heshima 
nchi. Askofu huyo alisema vifo vya 
raia Tanzania Bara na Zanzibar 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu ni ishara tosha kwamba hai-
jafahamika maana ya demokrasia 
licha ya kutofautiana, lakini bado ni 
wamoja.

  “Mungu anatuasa tuwe watu 

wa amani kwa mazungumzo zaidi, 
ubabe katika siasa ni maumivu ya 
wengi na huleta vifo,” alisema. 

Alisema ili kujenga haki, amani 
na maisha bora kila mmoja ahusike 
na mabadiliko ya maendeleo 
kwa sababu anayofanya Rais Dk. 
Mwinyi pamoja na wasaidizi wake 
aliowateua yanatia moyo.

“Angalau sasa tunaona kuke-
mewa kwa wale wachache waliod-
hani kwamba kisiwa hiki ni mali 
yao, sasa wanaelimishwa kwamba 
hakuna aliye juu ya sheria na kuwa 
raia wote wana haki sawa,” alisema.

  Hata hivyo, alisema lazima 
kuwe na nguvu za ziada kukemea 
na kuwawajibisha wala rushwa na 
mafisadi na hatua za Dk. Mwinyi 
katika hilo zinaleta matumaini 
kwamba yajayo ni neema tupu.

  Askofu Shao alisema Rais Dk. 
Mwinyi amesema hataki kufufua 
makaburi, lakini kwa mantiki ya 
dini zote aliyeiba na kuhodhi mali 
za serikali ni lazima arudishe na 
hatua za kisheria zichukuliwe.

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo Kuu la Arusha, Isaac Amani, 
amewataka baadhi ya waumini we-
nye imani za kishirikiana kuacha 
tabia ya ukatili wa kuuza watoto wa-
dogo kama kuku kwa ajili ya kujipa-
tia utajiri.

Badala yake, Askofu Mkuu Amani 
amewataka watu hao watubu na 
kumrudia Mungu ili Yesu azaliwe ka-
tika mioyo yao.

Pia amewataka wazazi hasa wa 
kiume kuacha mara moja tabia ya 
kuwabaka, kuwapiga  na kuwan-
yanyasa watoto kwa imani hizo hizo 
kwa kuwa husababisha makovu  na 
maumivu kwenye mioyo kwenye 
jamii na watoto wenyewe.

Akizungumza wakati wa ibada 
ya Krismasi jana iliyofanyika katika 
Kanisa la Mtakatifu Teresia wa Mto-
to Yesu, jijjni hapa, alisema kume-
kuwapo na tabia za baadhi ya watu 
wanaoogea maji yaliyooshea  maiti   
kwa imani pia ya kujipatia utajiri 
kupitia biashara zao. 

Askofu Amani alisema   kuna baa-
dhi ya Watanzania ambao wengine 
ni Wakristo wenye tabia ya kufanya 
biashara ya watoto wadogo kwa len-
go la kujipatia utajiri jambo ambalo 
alilikemea na kuliita kuwa ni ukatili 
uliopitiliza ambao huharibu upendo 
wa jamii na taifa zima.

“Nani amekuambia kuuza mwan-
adamu kunaleta utajiri? Kuoga  maji 
yaliyooshea  maiti ni utajiri? Jambo 
hili linaumiza sana. Tumesikia  kwe-
nye vyombo vya habari watoto wa-
nauzwa hospitalini wanapozaliwa,

mitaani wanapotea na baadaye 
tunasikia wameuawa tena baada ya 
kubakwa. Mrudieni  Mungu ambaye 
amemtuma mwanawe Yesu Kristo 
aliyezaliwa atukomboe,” alisema.

Alisema wazazi hasa wa kiume   
wapunguze ubabe, udikteta na 
manyanyaso kwenye  familia dhidi 
ya watoto na badala yake wawalee 
wakiwaonyesha mfano wa amani na 
upendo katika ndoa ili kujenga taifa 
lenye upendo na amani.

“Kuna familia zingine nyingi baba 
akiingia ndani, watoto wanakimbia 
na kujificha, watoto wengine wame-
jeruhiwa kwa kupigwa wana makovu 
miilini mwao  na mioyoni. Tuache 
ukatili, ukifanya hivyo wakati waki-
wa wamekuwa

utashangaa mtoto amempiga 
panga mzazi. Hayo ndio matunda 
mabaya ya kuwalea kwenye ukatili,” 
alisema.

“Tuache ukatili kwa watoto ndugu 
zangu. Niliona jambo la kufadhaisha 
kwenye mitandao ya kijamii hivi ka-
ribuni, kuna mama mmoja alikuwa 
kitumia  vibaya dawa za uzazi wa 
mpango. Alipata ujauzito baadaye 
akajaribu kutoa mimba, mtoto alipo-
zaliwa alikuwa na pua mbili na sura

ya ajabu. Tusimpangie Mungu 
kwenye uumbaji,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Askofu 
Mkuu Amani alisema Jimbo Kuu Ka-
toliki la Arusha limezindua kitabu 
kinachofundisha  namna ya kumlea 
na kumlinda mtoto, lakini na fomu 
maalum ya za kujaza kama mkataba 
sehemu kama shule,  makanisani na 
taasisi walipo watoto na watu wen-
gine ili kuweka mkazo ulinzi wa wa-
toto.

“Wakati mwingine wanaowazun-
guka watoto kama ndugu wa karibu, 
walimu ndio wanaoongoza kutaten-
dea ukatili watoto. Sasa kwa fomu 
hizo, atakayekwenda   kinyume, 
sheria za nchi zitachukua mkondo 
wake kwa aliyetia saini mkataba wa 
mtoto husika, hii itasaidia ulinzi wa 
watoto,” alisema.

Askofu akemea kuuza 
watoto kupata utajiri 
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Asisitiza 
matumizi
bidhaa 
viwanda 
ndani 
Na Allan Isack, ARUSHA 

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi 
ya Kaskazini Kati, Dk. Solomon Mas-
sangwa, amesema umefika wakati kwa 
Tanzania kutumia viwanda vya ndani 
kutengeneza na kuzalisha bidhaa zake.

 Dk. Massangwa aliyasema hayo jana, 
katika maadhimisho ya Sikukuu ya 
Krismasi  yaliyofanyika katika Kanisa 
Kuu la Dayosisi hiyo, Usharika wa Aru-
sha Mjini.  “Tunahitaji Tanzania ya aina 
gani au bara la Afrika linalouza ma-
lighafi kila siku inatakiwa ifike wakati 
tuseme imetosha hatuwezi kuuza 
malighafi bali kutengeneza bidhaa zetu 
wenyewe,” alisema Massangwa.

 Alisema kama Tanzania itahitaji 
kusonga mbele lazima itaingia kwenye 
hatari ya mapambano na ushindani wa 
kiuchumi, hivyo viongozi wanapaswa 
kusimama imara kikamilifu katika ha-
tari itakayojitokeza.

“Kuzaliwa kwa Yesu Kristo, Watanza-
nia tunatakiwa kusema imetosha kuuza 
malighafi nje ya nchi na badala yake 
tuzalishe bidhaa kamili kwa kuendeleza 
uchumi wa viwanda vyetu,” alisema.

Jumba la 
kihistoria 
la Beitel a 
Jaib lililoko 
Mjim-
kongwe 
limeanguka 
jana. Li-
nasadikiwa 
kuua watu 
waliokuwa 
wakilifany-
ia ukaraba-
ti. PICHA: 
MARTIN 
KABEMBA

Wataka kasoro za uchaguzi zirekebishwe
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI  wa Anglikana 
Dayosisi ya Morogoro na Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya Ir-
inga, wamezungumzia mambo 
yaliyojitokeza katika uchaguzi 
mkuu, huku wakitaka kasoro 
zilizojitokeza zirekebishwe. 

Kauli kuhusu mambo hayo 
zilitolewa na Askofu Godfrey 
Seheba wa Kanisa la Anglikana 
Morogoro na Msaidizi wa Asko-
fu wa KKKT Dayosisi ya Iringa, 
Mchungaji Askari Mgeyekwa. 

Askofu Seheba aliiomba 
serikali na viongozi  wote ku-
fanyia marekebisho baadhi 
ya malalamiko yaliyojitokeza 
wakati  wa uchaguzi mkuu.  Al-
iyasema hayo wakati wa ibada 

ya Krismasi iliyofanyika katika 
Kanisa la Utatu Mtakatifu mjini 
hapo. 

Alisema ili amani iendelee 
kuwapo, viongozi wanapaswa 
kutenda haki kwa kila mwa-
nanchi, hivyo hata malalamiko 
yaliyotolewa na baadhi ya watu 
wakati wa uchaguzi yanataki-
wa kufanyiwa marekebisho ili 
uchaguzi ujao yasijitikoze tena.   

Kwa mujibu wa Askofu Se-
haba, amani ndiyo msingi bora 
wa maendeleo, hivyo viongozi 
wana wajibu wa kutenda haki 
na kudumisha umoja na ush-
irikiano ulioachwa na viongozi 
waliopita. 

Askofu huyo aliwataka 
Wakristo kusherehekea si-
kukuu hiyo kwa kutenda 
mema badala ya kujihusisha 

na vitendo vya kihalifu am-
bavyo vinaleta picha mbaya 
kwa jamiii.

ACHENI KUNUNG’UNIKA 
Naye Mchungaji Mgeyekwa 

amewataka     waumini wa 
kanisa  hilo,  kuacha kuende-
lea  kunung’unika kuhusu yali-
yotokea   wakati wa uchaguzi   
mkuu na badala yake   kuun-
gana na Rais John Magufuli   
kujenga nchi.

Akizungumza  katika   Ush-
arika wa Kanisa   Kuu Iringa 
Mjini wakati  akitoa  salamu za  
Krismasi kwa niaba ya Askofu 
wa Dayosisi hiyo, Blaston 
Gavile,  ambaye  yuko  nje ya  
mkoa kwa  matibabu, alisema     
kuna mambo   ambayo  watu 
hawakuridhika nayo  lakini  ni 

jambo kumshukuru   Mungu   
kuona   uchaguzi   umepita 
salama. 

Mchungaji Mgeyekwa alise-
ma tofauti na nchi zingine am-
bazo uchaguzi   unapofanyika 
amani hutoweka na machafu-
ko   hutokea, Tanzania hali ni 
shwari.

Alisema  wajibu   wa   
Wakristo ni  kuendelea  kuwa  
kielelezo  bora kwa jamii  kwa 
kuliombea taifa na   kuona 
nchi inaendelea   kusonga   
mbele  zaidi. 

Kwa mujibu wa Mgeyekwa, 
Tanzania ni nchi  ambayo  im-
ekuwa tofauti na nchi  zingine 
duniani wakati   zinaende-
lea  kuteseka na corona, hapa 
hakuna shaka wala hofu dhidi 
ya ugonjwa huo.

Sangu aonya Watanzania 
kuchezea amani ya Taifa
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

ASKOFU wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Shinyanga, Liberatus 
Sangu, amewataka Watanza-
nia wasiichezee amani ya nchi, 
bali waidumishe ili waishi kwa 
upendo na kufanya shughuli za 
maendeleo. 

Sangu alibainisha hayo juzi 
wakati akiendesha ibada ya 
mkesha wa   Krismasi, iliyo-
fanyika usiku kwenye Kanisa 
Kuu Parokia ya Ngokolo Mjini 

Shinyanga na kuhudhuriwa 
pia na Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga,         Jasinta            Mbone-
ko.

Alisema Watanzania wana-
paswa kuilinda amani ambayo 
iliasisiwa na Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere  na 
kuacha kuichezea ili kutoingia 
kwenye machafuko.

“Nawaonya Watanzania tusi-
ichezee amani ya nchi yetu. 
Bila amani hakuna upendo, 
furaha, wala maendeleo. Kuna  

mataifa yana wivu sana na 
Tanzania na kuanza kutuchon-
ganisha     ili tufarakane na ku-
vuruga amani tuliyo nayo. 

Tusikubali bali tuilinde     na 
kuidumisha amani ambayo 
tuliachiwa na Baba wa Taifa 
Mwalimu Nyerere,” alisema 
Sangu.

Askofu Sangu aliipongeza 
serikali     mkoani Shinyanga 
kwa kupunguza tatizo la 
mauaji          ya vikongwe na 
kuomba kasi iongezwe zaidi ya 
kumaliza kabisa mauaji hayo 

ya watu wasio na hatia, hasa 
katika maeneo ya vijijini am-
bako bado yanaendelea.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Mboneko, alimwahidi Asko-
fu       Sangu kuwa maombi yake    
yote ambayo     ameyaomba 
kwa serikali yatatekelezwa.

Sambamba na hilo, aliwa-
taka wananchi wawe na hofu 
ya Mungu na kutenda yaliyo 
mema na kuacha kufanya 
mambo maovu pamoja na 
kusherehekea sikukuu kwa 
amani na utulivu.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MCHUNGAJI wa Kanisa la Anglikana la  
Mtakatifu Gabriel,  Kibaha mkoani 
Pwani, Exavia Mpambichile, amewataka 
waumini wa kanisa hilo, kuimarisha 
upendo na amani ili kupata mafani-
kio katika nyanja mbalimbali ikiwamo 
kiuchumi.

Aliyasema hayo jana wakati akitoa 
salam za sikukuu ya Krismasi kwa 
waumini wa kanisa hilo, wakati wa 
ibada iliyofanyika kanisani hapo.

“Mafanikio yoyote yanakuja kukiwa 
na hali ya amani, lakini kama hakuna 
amani hata upendo itakuwa ni ndoto 
na maendeleo hayawezi kupatikana. 
Kupitia sikukuu hii nawaomba endeleeni 
kuimarisha upendo,” alisema.

Mchungaji Mpambichile alisema ni 
vyema waumini wakajituma kufanya 
kazi zilizo halali, huku wakimtegemea 
Mungu kwa kuwa mafanikio hayaji mara 
moja bali kwa kujituma kwa juhudi na 
maarifa.

Mpambichile alisema wakati serikali 
inaendelea kuweka mipango mizuri 
ya kuhakikisha maisha ya Watanzania 
yanaendelea vizuri, hivyo ni vyema 
wananchi wakaunga mkono juhudi hizo 
kwa kufanya kazi.

Waumini wahimizwa
upendo na amani



4

HABARI  KITAIFA

Jumamosi Desemba 26, 2020

Askari wawili JWTZ wafa ajali ya pikipiki 
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

ASKARI wawili wa Jeshi la Wananchi 
( JWTZ) kutoka vikosi vya Chaburuma 
Songea Mjini na Mlale JKT mkoani 
Ruvuma, wamefariki dunia baada ya 
pikipiki waliyokuwa wakisafiria kugon-
gana na gari la Idara ya Misitu kwenye 
barabara ya Songea-Njombe katika Ki-
jiji cha Ngadinda wilayani Songea.

Akizungumza na Nipashe jana, 
kuhusu tukio hilo, Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Ruvuma, Pili Mande, 
alisema tukio hilo lilitokea juzi majira 
ya saa 10 jioni. Aliwataja waliofariki 
dunia kuwa ni Atusubisye Fongo (27), 
askari wa JWTZ Kikosi cha Chaburuma 
na Festo Mnimbo (29), askari wa JWTZ 

Kikosi cha JKT Mlale wilayani Songea.
Alisema kuwa siku hiyo ya tukio, gari 

lenye namba za usajili STK 1819 aina ya 
Nissan Patrol, mali ya Idara ya Misitu, 
lililokuwa likiendeshwa na John Pon-
ela (43), likitoka Songea Mjini kwenda 
Kijiji cha Wino, liligongana na pikipiki 
aina ya Hunter iliyokuwa ikiendeshwa 
na Fongo aliyekuwa amembeba Mn-
imbo na kusababisha vifo vyao papo 
hapo.

Mande alisema chanzo cha ajali hiyo 
ni mwendokasi wa madereva wote 
wawili.

Alisema kuwa dereva wa gari, Pon-
ela, anashikiliwa na Jeshi la Polisi na 
upelelezi wa tukio hilo ukikamilika, 
atafikishwa mahakamani.

Wakazi 
wa jijini 
Dar es 
Salaam 
wakiwa 
wame-
panga 
foleni ya 
kununua 
nyama 
kwa 
ajili ya si-
kukuu ya 
Krismasi 
katika 
eneo la 
Ubungo. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Lissu: CHADEMA msikate tamaa
Na Enock Charles 

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Tundu 
Lissu, ametuma salamu za Kris-
masi kwa Watanzania, akiwa-
taka wanachama na wafuasi wa 
chama hicho kutokata tamaa 
katika jitihada zao alizoziita ma-
pambano ya kudai haki. Vilevile, 
mtaalamu huyo wa sheria, 
ameahidi kuwa Januari Mosi, 
atatoa mwelekeo wa chama 
hicho na mikakati mbalimbali 
kwa mwaka ujao.

Lissu ambaye amekuwa 
kimya tangu kumalizika kwa 

Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu, kwa sasa yuko 
Ubelgiji alikokwenda kutokana 
na kile alichodai sababu za us-
alama wake akihofu kuwapo 
watu wanaomfuatilia kwa 
malengo mabaya.

“Kwa wote hawa wenye njaa 
na kiu ya haki, ujumbe wangu 
wa Krismasi ni uleule alioueleza 
mwandishi wa riwaya wa Kima-
rekani, Taylor Caldwell: “Hatuko 
peke yetu. Hata usiku unapoku-
wa wa giza zaidi, au upepo wa 
baridi kali, au ulimwengu un-
apoonekana      kutokujali ka-
bisa.

“Hatuko peke yetu. Kwa hiyo 
tusivunjike moyo au kukata 

tamaa. Wiki ijayo, katika salamu 
zangu za Mwaka Mpya, nitazun-
gumza kwa kirefu kidogo juu 
ya masuala haya na mengine 
na juu ya majukumu yetu kwa 
mwaka ujao,” alisema Lissu ka-
tika kipande cha video.

Lissu alishika nafasi ya pili 
katika Uchaguzi Mkuu uliopita 
nyuma ya Rais John Magufuli.

Kabla ya kuanza kwa kampeni 
za uchaguzi huo, mbunge huyo 
wa zamani wa Singida Mashari-
ki, alikuwa anaishi Ubelgji 
alikokwenda kwa ajili ya mat-
ibabu ya kibingwa baada ya 
kushambuliwa kwa risasi jijini 
Dodoma na watu wasiojulikana 
miaka mitatu iliyopita.

Jumba la kihistoria 
laporomoka Zanzibar
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

JUMBA la kihistoria Zanzibar, 
maarufu Jumba la Maajabu (Be-
itl-ajabu), limeporomoka wakati 
mafundi wakiendelea kulifanyia 
matengenezo.

Hadi tunaingia mtamboni 
jana, watu wanne walikuwa 
wameokolewa na kukimbizwa 
hospitalini baada ya kufukiwa 
na kifusi. Jengo hilo ambalo lili-
jengwa mwaka 1883 na Mfalme 
Sultan Barghash Said na Serikali 
ya Zanzibar inalitegemea kima-
pato kutokana na watu mbalim-
bali wakiwamo watalii kutem-
belea na kufanya utafiti. Jengo 
hilo liliporomoka jana majira ya 
saa sita mchana wakati mafundi 
wakiwa katika harakati za ujen-
zi, ambapo baada ya tukio hilo, 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, alizuru kuona shu-
ghuli za uokoaji.

Akiwa katika eneo hilo akiam-
batana na viongozi mbalimbali 
wa serikali, Dk. Mwinyi aligiza 
hatua za haraka za uokoaji zi-
fanyike ili kuwanusuru watu 
waliofukiwa na kifusi kupatika-
na wakiwa hai.

“Zoezi la uokoaji linaendelea 
vizuri, Mungu asaidie liend-
elee vizuri, ili kuokoa maisha ya 
watu ambao wamefukiwa na ki-
fusi,” alisema Dk. Mwinyi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kamishna wa Kikosi 
cha Uokoaji cha Zimamoto, Haji 
Gora, alisema juhudi za uokoaji 
zilikuwa zinaendelea na bado 
sauti za watu zilikuwa zinasikika 
kutoka kwenye kifusi.

“Tayari watu wanne tume-

shawapata wapo hai ambao 
walifukiwa na kifusi na wame-
shakimbizwa hospitalini, hivyo 
tunaendelea kuwatafuta wen-
gine ili kuokoa maisha yao,” 
alisema.

Katika kipindi cha sherehe 
za Krismasi na Mwaka Mpya, 
watalii wa nje na ndani hutem-
belea vivutio vya utalii na hasa 
jumba hilo, ambalo limeshe-
heni historia kuhusu Zanzibar 
na ubunifu mkubwa juu ya us-
anifu wa majengo kwa kutumia 
teknolojia ya kipekee.

Kwa mujibu wa Idara ya Mam-
bo ya Kale Zanzibar, jumba hilo 
huonekana la ajabu kutokana 
na ujenzi wake na ni la kwanza 
kutumia nishati ya umeme kwa 
miaka hiyo na maji ya bomba na 
lina nguzo zaidi ya 40 zilizojeng-
wa kwa ustadi mkubwa.

Na Mwandishi Maalum, DODOMA  

RAIS John Magufuli, jana, aliun-
gana na waumini wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Bikira Maria Imakulata, 
Ikulu Chamwino mkoani Dodoma ku-
sali Misa Takatifu ya Krismasi ambayo 
ni maadhimisho ya kuzaliwa kwa Yesu 
Kristo.

Baada ya misa hiyo iliyoongozwa na 
Paroko wa Parokia hiyo, Padre Paul 
Mapalala, Rais Magufuli aliwapongeza 
na         kuwatakia heri Watanzania 
wote kwa sikukuu        ya Krismasi 
na akawataka      kuendelea     kum-
shukuru Mungu    kwa     miujiza na 
upendo mkubwa anaolitendea  Taifa 
la Tanzania.

Rais Magufuli alisema upendo na 
miujiza ya Mungu kwa Tanzania inaji-
dhihirisha katika kipindi hiki, ambapo 
dunia inapita katika wakati mgumu wa 
janga la ugonjwa wa corona (Covid-19), 

ambapo maelfu ya watu wanaendelea 
kupoteza maisha kila siku, lakini Tan-
zania imeepushwa na janga hilo na 
maisha ya Watanzania yanaendelea 
kama kawaida.

Aliwaomba Watanzania wote waen-
delee kumshukuru na kumwomba 
Mungu aendelee kulilinda taifa lao 
dhidi ya ugonjwa huo, na kuwaombea 
wananchi wa mataifa mengine wae-
pushwe na corona.

Rais Magufuli pia alitoa wito kwa 
viongozi wa mataifa mbalimbali duni-
ani kukubali kumweka Mungu mbele 
katika mapambano dhidi ya ugonjwa 
wa corona badala ya kutegemea ngu-
vu za binadamu pekee.

Pamoja na kuwatakia heri ya Kris-
masi, Rais Magufuli aliwataka Watan-
zania kuendelea kuchapa kazi za uzal-
ishaji mali, ili kuendelea kujenga taifa 
lao pamoja na kuhakikisha wanamtan-
guliza Mungu kwa kila jambo.

JPM asisitiza Watanzania 
kumshukuru Mungu
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Aweso aipa siku 14 
DAWASA  kumaliza 
tatizo la maji Dar 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
ametoa siku 14 kwa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA) kuhakikisha 
wakazi wa Mtaa wa Golani, eneo 
la Mnazimmoja, Kata ya Kimara 
wilayani Ubungo, wanapata huduma 
ya majisafi.

Alitoa agizo hilo juzi, alipowa-
tembelea wakazi wa mtaa huo, kwa 
lengo la kutatua kero ya ukosefu 
wa maji waliyonayo kwa muda mre-
fu. Waziri huyo alifuatana na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Uwekezaji, 
Profesa Kitila Mkumbo, ambaye ni 
Mbunge wa Ubungo. 

“Kwa kuwa mna miundombinu na 
uwezo mnao, mnaweza kukamilisha 
kazi hii ndani ya siku 14 kuanzia 
leo (juzi). “DAWASA mnafanya kazi 
nzuri sana, ninataka kuona wa-
nanchi wa Mtaa wa Golani wana-
pata maji ndani ya siku 14.

“Kwa kuwa mmeweza kufikisha 
maji kwenye maeneo mengine nda-
ni ya jiji ikiwamo Kifuru kwa ghara-
ma kubwa, ninajua hamtashindwa 
kufikisha maji kwenye Mtaa wa Go-
lani kwa muda huo,” Aweso aliagiza.

Akiwahakikishia huduma wakazi 
wa Golani, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
mamlaka hiyo, Cyprian Luhemeja, 
alisema tayari mabomba ya kusam-
baza maji kwenye eneo la kilomita 
3.7 yameshafika eneo la mradi.

“Kutokana na eneo hili la Mnazim-
moja kuwa na milima, tumesanifu 
mtandao wa maji ambao hauta-
guswa na mtandao mwingine, na 
mpaka sasa tumeshasanifu mradi 
kwa ajili ya kupitisha mabomba 
ya maji kwenye eneo la mtandao 
wenye urefu wa kilomita 3.7.

“Hivyo, mradi utahusisha ula-
zaji bomba kwenye mtandao kwa 
kuanza na inchi 12, baadaye itakuja 
inchi 10, baadaye inchi nane na 
mpaka hapa Golani itafika inchi 
sita. “Kazi imeanza leo na tutaika-
milisha baada ya siku 14 kwa kush-
irikiana na wananchi,” aliahidi.

Mradi wa maji Golani unatarajiwa 
kunufaisha zaidi ya wakazi 1,000 
wa mtaa wa huo ambao wamekuwa 
kwenye adha ya kukosa maji kwa 
muda mrefu. Kuhusu kero ya maji 
maeneo ya pembezoni mwa Jiji 
la Dar es Salaam, Ofisa Mtendaji 
Mkuu, amesema tayari DAWASA 
imepata ufadhili kutoka Benki ya 
Dunia (WB) Sh. bilioni 115.

Alisema kuwa kwa kazi ya Kibam-
ba jijini, wametenga Sh. bilioni 67 
na kazi imeshaanza na wamelaza 
kilomita 180 Mabwepande na kilo-
mita 86 Bagamoyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
(Uwekezaji), Profesa Mkumbo, 
aliwataka wananchi wa Golani ku-
hakikisha wanashirikiana na serikali 
kupitia DAWASA kulinda na kutunza 
mradi wa maji ili uwe na manufaa 
kwa wote.

Waziri aamuru kukamatwa kwa watuhumiwa utoroshaji madini 

Watoto saba wajeruhiwa kwa kuangukiwa na nyumba
Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

WATOTO saba wa Mtaa wa 
Stoo, Kata ya Igunga Mjini, aki-
wamo mmoja mwenye umri wa 
wiki tatu, wamenusurika kufa 
na wengine wawili kujeruhiwa 
vibaya kutokana na  kufuatia 
mvua kubwa inayoendelea ku-
nyesha. 

Mvua hiyo iliyoambatana na 
upepo mkali imesababisha ny-
umba za kaya 18 kuezuliwa na 
upepo na zingine kuanguka na 
kuwaponda watoto hao.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Stoo, Fabiani Lushindi-
ka, alibainisha kuwa tukio hilo lil-
itokea Desemba 23, mwaka huu, 
saa 10:30 nusu jioni kutokana 
na mvua kubwa iliyonyesha kwa 
takribani dakika 25. 

Alisema nyumba hizo zilian-
guka na watoto hao kukandami-

zwa na kuta za nyumba hizo na 
kwamba watoto wawili walije-
ruhiwa vibaya kwenye maeneo 
ya kichwani na usoni.

Lushindika alisema baada ya 
mvua hiyo kukatika, walifukua vi-
fusi vya nyumba hizo na kuwatoa 
watoto hao na kisha kuwapeleka 
katika Hospitali ya Wilaya kwa 
ajili ya kupatiwa matibabu na 
hadi jana walikuwa wamelazwa 
hospitalini hapo.

Alisema kutokana na mvua 
hiyo, kaya 18 zenye familia za 
watu 58, hazina mahali pa kuishi, 
hivyo kumuomba Mbunge wa Ig-
unga, Nicolaus Ngassa, kuangalia 
uwezekano wa kuzisaidia makazi 
ya muda.

Ngalu Masele,  ambaye mtoto 
wake Masele Ngalu (12 ) alije-
ruhiwa usoni na kichwani am-
baye amelazwa hospitalini hapo, 
alisema wakati upepo ukiezuwa 

mabati ya nyumba yake, mtoto 
wake alikuwa ndani na yeye ali-
kuwa nje ya nyumba hiyo.

Alisema wakati mvua hiyo 
ikinyesha, aliona ukuta wa ny-
umba ukianguka na kumponda 
mwanawe na kwa kusaidiana na 
majirani, walitoa kifusi na kufani-
kiwa kumwokoa.

Mzazi huyo aliwashukuru 
wauguzi na madaktari walioku-
wa zamu kwa juhudi walizozifan-
ya za kuokoa maisha ya watoto 
hao saba kwa kuwa waliweka 
mbele maslahi ya majeruhi bila 
kutanguliza kwanza gharama za 
matibabu.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Wilaya ya Igunga, Merchades 
Magongo, alikiri kuwapokea wa-
toto hao huku baadhi yao waki-
wa wamejeruhiwa vibaya katika 
sehemu  mbalimbali za miili.

Aliwataja watoto hao kuwa ni 

Eva Peter ( 3), Zainabu Juma (2), 
Masele Ngalu (12), Amina Ismail 
(2), Baraka Augustino (11), Daniel 
Samuel wa umri wa wiki tatu na 
Yunus Daniel (l2).

Alisema Amina Ismail na Zain-
abu Juma hali zao si nzuri kuto-
kana na majeraha waliyopata 
kwenye maeneo ya kichwani, 
usoni na mkononi.

Mbunge Ngasa licha ya kutem-
belea, kukagua na kuzungumza 
na baadhi ya wananchi wa mtaa 
wa Stoo, alitoa msaada wa fedha 
kwa baadhi ya familia kwa ajili ya 
kununulia chakula.

Pia alisema ameshawasiliana 
na Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Igunga, ili 
watoto hao wapatiwe matibabu 
bure na alishaandaa mazingira 
kitengo cha maafa ili familia hizo 
zisaidiwe kwa muda mahali pa 
kuishi.

Naibu Waziri 
wa Mifugo na 
Uvuvi, Pauline 
Gekul (kushoto), 
akiteta jambo 
na Mbunge 
wa Longido, 
Dk. Stephen 
Kiruswa (kulia), 
walipokutana 
katika mkutano 
wa wafugaji na 
Naibu Waziri 
huyo, uliofanyi-
ka katika eneo la 
mnada wa mifu-
go, lililopo Kijiji 
cha Orendeke, 
Namanga Mpa-
kani, wilayani 
Longido, mkoani 
Arusha juzi. Ka-
tikati ni Katibu 
Mkuu, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo), Prof. 
Elisante Ole 
Gabriel. PICHA: 
MBARAKA KAM-
BONA

Na Mohab Dominick,            
KAHAMA

WAZIRI wa Madini, Doto Bite-
ko, ameamuru kukamatwa kwa 
watu 11 wanaonunua madini nje 
ya mfumo na kuyatorosha na 
kubainisha kuwa watu hao wana 
mtandao wa watu wanaoingia 
Kahama kununua madini hayo 
kinyume cha utaratibu. 

Biteko alibainisha hayo juzi, 
alipofanya ziara ya kushtukiza 
katika machimbo ya dhahabu ya 
Mwime, wilayani Kahama  hapa 
kwa lengo la kukutana na 
wachimbaji wadogo. 

  “Mnaweza kuamini kuwa 
kwenye soko lenu kwa siku, dha-
habu inayoingia kwenye mfumo 

wa serikali ni gramu 167. Kwa hiyo 
tumekamata hao manyangumi 
wenu na baada ya kuwakama-
ta jana ( juzi) saa sita mpaka jioni 
gramu zilizopatikana ni zaidi ya 
600,” alisema. 

 “Kuna wizi mkubwa wa dha-
habu unaotokana na utoroshwaji 
uliokithili. Leo ( juzi) asubuhi tu-
mechukua watu wawili kuanzia 
asubuhi hadi saa saba wame-
shanunua gramu 700, maana 
yake mpaka kufika jioni dha-
habu itakayokuwa imenunuliwa 
itakuwa zaidi    ya kilo moja na 
tumekamata watu wachache tu,” 
aliongeza.

Pia Biteko aliwaambia wa-
nanchi hao kuwa mpaka sasa 
dhahabu ya mercury inapatikana 

kwenye soko la dhahabu Kaha-
ma na kuongeza kuwa dhahabu 
hiyo, ilikuwa haionekani badala 
yake iliyokuwa ikionekana ni ya 
kwenye ‘elution plant’ huku ak-
isema kuwa hiyo ya mercury wa-
nauziana kinyemela.  

“Nataka niwaambieni hamta-
fanikiwa. Yeyote anayedhani 
anaweza kucheza hatafanikiwa 
na hao tuliowakamata lazima 
nianze na mtu wangu. Pale kuna 
ofisa anayesimamia soko, kwe-
nye  regista yake tumejumlisha 
tukakuta ana gramu 600 kwa 
wote, lakini sisi tumechukua 
wawili tumejumlisha na kupata 
zaidi ya gramu  700,” alisema 
Biteko. 

Alisema anategemea maofisa 

madini wamsaidie, lakini kuto-
kana na wizi huo alimwelekeza 
Mtendaji wa Tume ya Madini am-
simamishe kazi mara moja Ofisa 
Madini, Isaya Rock.

Biteko pia alitangaza kum-
simamisha kazi Mwenyekiti 
wa Soko la Madini la Mwime, 
Samweli Malimi na kutotakiwa 
kufanya shughuli zozote katika 
soko hilo. 

Sambamba na hilo, Waziri 
Biteko aliielekeza Tume ya Ma-
dini kusimamisha leseni zilizo-
husika kwenye udanganyifu, ili 
uchunguzi ufanyike na hatua 
ichukuliwe kwa wahusika ikiwa 
ni pamoja na kuwafutia leseni na 
hawatoruhusiwa tena kufanya bi-
ashara ya madini.
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WAKATI mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara umesha-
malizika kwa baadhi ya timu zinazoshiriki ligi hiyo, bado suala la nid-
hamu limekuwa ni tatizo kwa wachezaji, makocha na viongozi.

Timu ambazo hazijakamilisha idadi ya mechi 17, ni zile ambazo 
zinakabiliwa na michezo dhidi ya wawakilishi wa nchi wanaopepe-
rusha bendera ya Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa ya-
nayoendelea chini ya usimamizi wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Wawakilishi hao ni Simba ya jijini Dar es Salaam inayoshiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na Namungo FC ya 
mkoani Lindi, ambao wanashiriki Kombe la Shirikisho Afrika, ikiwa 
ni mara ya kwanza kucheza michuano hiyo.

Kutokana na kalenda hiyo ya kimataifa, Simba, Namungo na baadhi 
ya timu zimecheza mechi chache, hivyo utakapoanza mzunguko wa 
pili, watakuwa na viporo watakavyolazimika kuvicheza huko mbele.

Hata hivyo, wakati ligi hiyo inaendelea, Nipashe imeshuhudia 
nidhamu ndogo inayoonyeshwa na wachezaji, viongozi, makocha, 
mashabiki na wanachama wa klabu mbalimbali hapa nchini.

Kumekuwa na tabia ya wachezaji kufanya makosa yanayojirudia 
ambayo hayapendezi kuonekana kwenye ligi hiyo ambayo inao-
nyeshwa mubashara na hivyo, matukio hayo kuonekana sehemu 
mbalimbali duniani na kuitia nchi doa.

Gazeti hili linawakumbusha wachezaji, viongozi na makocha kuwa 
mfano wa kuigwa kwa kubadilika wakati mzunguko wa pili utaka-
poanza na kuziepusha klabu zao na faini za mara kwa mara kwa 
matukio ambayo yanazuilika.

Ni aibu katika dunia hii ya utandawazi kwa klabu za Ligi Kuu Tan-
zania Bara kuamua kuingia viwanjani kwa kuruka ukuta au kutumia 
milango inayotumiwa na mashabiki kwa kile kinachoaminika kuk-
wepa ‘ushirikina’.

Tunawakumbusha timu itakayopata matokeo mazuri ni ile ambayo 
itaonyesha kiwango bora, itakayowekeza nguvu zake kwenye maan-
dalizi sahihi na kamwe si ile inayoamini nguvu za giza au miujiza.

Haipendezi kuona timu ya Ligi Kuu Tanzania Bara inaadhibiwa kwa 
matukio ambayo yanachangia kushusha heshima ya timu husika hata 
kama viongozi wake watakuwa tayari kulipa faini watakayoadhibiwa, 
kwa sababu kwa kufanya hivyo hakujengi na kunarudisha nyuma 
maendeleo ya soka.

Nidhamu mbaya au ya kiwango cha chini inachangia kuwaharibu 
wachezaji chipukizi ambao wamekuwa wakishuhudia matukio mbal-
imbali yanayoendelea kwenye televisheni na hivyo kubakia kwenye 
akili zao.

Ushauri huu wa kusimamia nidhamu unawahusu pia wachezaji, 
viongozi,  makocha na mashabiki ambao timu zao pendwa zinashiriki 
Ligi Daraja la Kwanza au Ligi Daraja la Pili, kwa sababu klabu hizo zina 
nafasi ya kupata tiketi ya kucheza mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika endapo watatwaa ubingwa wa Kombe la FA Tanzania.

Ni aibu na ni jambo linaloonekana kiongozi kutojua kanuni kwa 
kusikika hadharani akitoa shutuma dhidi ya timu pinzani, waamuzi 
au kwa shirikisho, hali ya kuwa njia stahiki za kuwasilisha malalamiko 
yao wanazifahamu.

Hatutegemei kuona makosa ya kinidhamu yaliyofanywa wakati wa 
mzunguko wa kwanza yanajirudia tena kwenye hatua ya lala salama 
na badala yake tunawakumbusha viongozi kufanya majukumu yenu 
kwa weledi.

Ikumbuke Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya Kombe la FA, 
ndio hutoa wawakilishi wa nchi kwenye mashindano ya kimataifa ya-
nayofanyika kila mwaka, hivyo ni bora kuwaandaa wachezaji na vion-
gozi wenye nidhamu ambao watazisaidia klabu zao kuwekeza nguvu 
katika kusaka ushindi tu.

Tunaamini ili kuwa na kizazi wanasoka walioandaliwa vyema ku-
sakata kandanda kwa kiwango cha juu, ni wakati wa wadau wote wan-
aohusika kuhakikisha wanasimamia nidhamu na wanaionyesha kwa 
vitendo wanapokuwa ndani na nje ya uwanja.

Na Barnabas 
Maro

“DHAHIRI” maana yake ni –lio 
wazi, bila kificho, bayana, jaha-
ra. Ndivyo Shirikisho la Soka 
Nchini linavyoendelea kutimi-
za wajibu wake ipasavyo? 

“Sheria” ni taratibu maalu-
mu zenye vifungu mbalimbali 
zinazotungwa na chombo che-
nye mamlaka kusimamia tara-
tibu za utekelezaji wa jambo.

Kwa hiyo TFF ina wajibu wa 
kusimamia kanuni zinazoele-
keza jinsi mchezo husika, hasa 
kandanda inavyopaswa kusi-
mamiwa na kuendeshwa kwa 
sheria na haki. 

Kuhakikisha timu zinafuata 
taratibu zote za mchezo kama 
vile idadi ya wachezaji wanao-
takiwa uwanjani, wachezaji 
wa akiba, taratibu zinazota-
wala mchezo husika na ad-
habu inayostahili pindi kosa 
linapofanywa na wachezaji au 
wasimamizi.

Kwa hiyo mwamuzi apaswa 
kuzingatia sheria 17 za mpira 
wa miguu awapo uwanjani. 
Je, waamuzi wa Tanzania wa-
nafuata sheria za mpira wa 
miguu au wanatawaliwa na ‘U-
Simba na ‘U-Yanga’?

Kama si ‘U-Simba’ na ‘U-Yan-
ga,’ basi ni kile walichosema 
wahenga: “Fedha fedheha.” 
Kwamba pesa huweza kuleta 
mambo ya aibu baina ya bin-
adamu. Ndivyo ilivyo sasa! 

Twaonywa kuhusu maovu 
yanayoweza kusababishwa na 
pesa. Ndio sababu ilisemwa: 
“Fedha ilivunja nguu milima 
ikalala.” Maana yake pesa zina 
uwezo wa kuivunja milima na 
vilima!

Je, Simba na Yanga hutumia 
fedha ili zipate ushindi hata 
kama wachezaji wao wanafan-
ya kinyume cha sheria na tara-
tibu za mchezo wa kabumbu? 
Tafakari.

“Haki” ni jambo linalomsta-
hikia mtu; utendaji, ufuataji na 

utumiaji wa sheria na kanuni 
katika kutimiza jambo. 

Twakumbushwa kwamba 
aghalabu/aghlabu (hali ya ku-
tokea jambo mara nyingi) mtu 
mwenye tabia ya kuusema 
ukweli huaminiwa na watu 
wengine. Ni vizuri tuwe na 
tabia ya kusema kweli ndipo 
tuaminiwe.

“Kusema kweli si tua.” 
Maana ya ‘tua’ ni aibu au fed-
heha. Kwa hiyo kusema kweli 
si kwa kuonewa aibu wala sio 
ila. Hutumiwa kuwahimiza 
binadamu kuwa na tabia ya 
kusema kweli bila woga au 
kusita.

Je, waamuzi wa kandanda 
nchini huamua kwa haki, bila 
kuzipendelea timu wazipen-
dazo au ni kile walichosema 
wahenga kuwa “Kipenda roho 
hula nyama mbichi?” 

Waamuzi wasiofuata sheria 
na kanuni za kabumbu hu-
pendelea waziwazi na kuzinu-
faisha timu wazipendazo au 
zilizowapa chauchau (rushwa) 
ili zipendelewe! 

Kuna wakati huwa na hisia 
(hali ya kiungo cha mwili kama 
vile ubongo, ulimi au moyo 
kutambua jambo) kwamba 
huenda waamuzi wanaopokea 
rushwa hufanya hivyo kwa ku-
tolipwa stahiki zao!

Fedha zinazoingizwa na 
watazamaji, hasa zichezapo 
Simba na Yanga dhidi ya timu 
zingine hazitoshi kuwalipa 
waamuzi? Ni wazi kuwa TFF 
huwa na kiasi fulani cha fedha 
za viingilio vya wanaoingia vi-
wanjani. 

Kama ndivyo ilivyo, TFF 
yenye viongozi wengi wa-
nachama au wenye mahaba 
(mapenzi) kwa Simba na Yan-
ga wanapaswa kuwajibishwa 
kwani matokeo ya rushwa na 
upendeleo yanaharibu maen-
deleo ya kandanda nchini.

“Rushwa” ni fedha au kitu 
chochote cha thamani apati-
wacho mtu mwenye uwezo au 
madaraka katika jambo fulani 
ili amfanyie mtoaji hisani au 
upendeleo. 

Kwa maana nyingine yaitwa 
mrungura/ mlungula, kadhon-
go, hongo au chai. Kwa hiyo 
‘rushwa’ ni adui wa haki.

Nieleze mifano mitatu ya 
wazi iliyotokea Mwanza, am-
bapo timu ya Yanga ilipewa 
penalti isiyo halali ilipocheza 
na KMC ya Kinondoni na kui-
pa Yanga ushindi wa mabao 
2-1.

 Jijini Dar es Salaam, Simba 
nayo ilipewa penalti yenye 
utata mwamuzi akisema eti 
mchezaji wa KMC aliushika 
mpira wakati haikuwa hivyo. 

Hata marudio ya run-
inga yalionesha kuwa mwa-
muzi hakufanya haki kwani 
mchezaji wa KMC ‘hakuunawa’ 
mpira kama alivyoamua mwa-
muzi! Kwa hiyo mechi ya KMC 
dhidi ya Yanga ilipaswa kuwa 
sare ya 1-1 ilhali ile ya KMC na 
Simba ingekuwa suluhu yaani 
bila kufungana.

Mchezo baina ya Yanga 
na Dodoma Jiji uliochezwa 
Arusha, refa alishangaza kwa 
jinsi alivyokuwa na ghadhabu 
kana kwamba alishurutishwa 
kuchezesha mchezo ule!

Mchezaji wa Yanga ali-
yechezewa rafu na kumlala-
mikia mwamuzi, eti mlalami-
kaji ndiye aliyeadhibiwa kwa 
kuoneshwa kadi ya njano! 

Yeye ndiye aliyeangushwa 
na mchezaji wa Dodoma Jiji, 
timu iliyofanya faulo mara 30 
dhidi ya 8 zaYanga!

 Tugeukie upande mwing-
ine unaohusu ujinga wa baa-
dhi ya mashabiki wa Simba 
na Yanga wanavyoshangilia 
mojawapo inaposhindwa na 
timu ngeni.

Ni dhahiri TFF imeshindwa ...!
 Muungwana Lazima Nilonge

Wachezaji, viongozi Ligi
Kuu simamieni nidhamu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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 Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Ushirika wa Sinza (KKKT), Ibrahimu Munanka, 
akitoa baraka za Krismasi kwa watoto waliofika kwenye ibada hiyo, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA   

 Wateja wakichagua kuku kwa ajili ya kitoweo cha sikukuu ya Krismasi katika eneo la 
Kimara Mwisho, jijini Dar es Salaaam jana, kuku mmoja aliuzwa kwa Sh. 25,000. PICHA: 
MIRAJI MSALA 

Waumini wa Kanisa la KKKT la jijini Dar es Salaam, wakifuatilia ibada iliyokuwa ikiongozwa 
na Askofu Mkuu wa Kanisa hilo, Alex Malasusa, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

 Waziri Mkuu mstaafu, John Malecela, akisalimiana na Askofu wa Kanisa la Angalikana Day-
osisi ya Centre Tanganyika Dodoma, Dk. Dickson Chilongani, baada ya kumalizika kwa misa 
ya ibada ya sikukuu ya Krismasi iliyofanyika kanisa kuu jana. PICHA: PETER MKWAVILA 

  Baadhi ya waumini ya dini ya Kikristo Kanisa la Kiinjili la Kiluther Tanzania (KKKT), Ush-
arika wa Dodoma Mjini, wakishiriki ibada ya sikukuu ya Krismasi ambayo ilifanyika jana. 
PICHA: PETER MKWAVILA

Waumini wa Kanisa la Mtakatifu Alban’s, wakiwa kanisani katika Ibada ya sikukuu ya Kris-
masi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mbunge alia malipo wahudumu corona
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MBUNGE wa Viti Maalum 
Mkoa wa Pwani, Hawa Mchafu, 
ameiomba serikali kuwalipa wa-
tumishi waliokuwa wakihudumu 
katika kambi ya wagonjwa wa co-
rona, Lulanzi mjini Kibaha.

Mchafu alitoa maombi hayo 
juzi, mjini hapa,  katika kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa wa 

Pwani.
Alisema watumishi hao wa 

afya ambao walikuwa katika 
kambi hiyo hadi sasa hawajapata 
malipo yao.

“Wamenifikishia hizi taarifa na 
nimelazimika kuzifikisha hapa tu-
pate majibu ya kinachoendelea. 
Nitaenda kuwasemea pia bun-
geni ili wapate haki yao kwani 
zaidi ya miezi mitatu imepita tan-
gu kituo kifungwe, lakini hakuna 

walichopata hadi leo pamoja na 
kufanya kazi zao usiku na mcha-
na,” alisema Mchafu.

Alisema watumishi hao walim-
weleza kuwa walielezwa kupele-
ka taarifa za namba za akaunti 
za benki, lakini hadi sasa hakuna 
malipo yaliyofanyika na kwamba 
hawajapewa taarifa kuhusu kina-
choendelea.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Dk. Gunini Kamba, alise-

ma taarifa za watumishi hao 
waliokuwa katika kambi ya wag-
onjwa wa corona tayari wamezi-
fikisha Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsi, Wazee na 
Watoto kwa taratibu zaidi.

Kwa mujibu wa Dk. Kamba, 
watumishi wote waliokuwa ka-
tika kambi za corona hakuna ali-
yepata malipo hadi sasa kwa nchi 
nzima, hivyo tatizo hilo si la mkoa 
wa Pwani pekee.

Shule kwenda 
kidijitali 
kushirikiana 
na za nje
Na Mwandishi Wetu

SHULE za St Mary’s zimed-
hamiria kwenda kidigitali kwa 
kushirikiana na shule za nje 
ya nchi, ili kuboresha mifumo 
yake ya kompyuta na kuzifanya 
kwenda kisasa zaidi.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na 
mmoja wa wakurugenzi wa shule 
hizo, Mutta Rwakatare, wakati 
akizungumza kwenye maha-
fali ya 22 ya Shule ya Awali 
St. Mary’s Mbagala jijini Dar es 
Salaam.

Mutta alisema wanaandaa utar-
atibu, ambapo watakuwa wanab-
adilishana wanafunzi na walimu 
wa shule za nje ya nchi ambapo 
watakuwa wakienda na kurudi 
kwa ajili ya kuongeza maarifa.

“Huu ni mpango mkakati wa 
shule zetu zote ikiwa ni kwa ajili 
ya kuboresha taaluma za shule 
zote za St. Mary’s zilizopo Dar es 
Salaam, kuanzia hii ya Mbagala, 
Tabata, Mbezi, Dodoma, Ifakara, 
Mbeya na Morogoro,” alisema.

Mutta alisema wana mpango 
wa kuboresha madarasa ya-
takayokuwa yanatoa elimu ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) na mifumo 
ya kompyuta kwa wanafunzi.

 Alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kuhakikisha watoto 
kuanzia darasa la kwanza mpaka 
darasa la saba wanapata ujuzi 
wa kutumia kompyuta kutokana 
na mabadiliko ya kiteknolojia 
kwa karne ya sasa.

Katika kufanya hivyo, alisema 
wataweka mkazo katika michezo 
ili kuwasaidia wanafunzi ambao 
watakuwa na vipaji mbalimbali 
katika michezo kwa kuwapa wal-
imu ambao wanafundisha mich-
ezo ile, ili kukuza vipaji vyao.

 Aliwaomba watu ambao ha-
wajawapeleka watoto wao katika 
Shule za St. Marry’s kuwapeleka 
ili wakapate malezi bora na 
yenye tija kwa jamii kutokana na 
maboresho makubwa yanaende-
lea katika shule zote.

“Kuna maboresho makubwa 
ambayo tunayafanya katika 
shule zetu, miundombinu, ma-
bweni, madarasa pamoja na 
mifumo ya kompyuta, ili ku-
hakikisha watoto wanaishi vizuri 
wawapo shuleni na kupata elimu 
iliyo bora,” alisema.

Katika mahafali hayo watoto 
walionyesha vipaji vyao katika 
kuimba, kuelezea mfumo wa 
chakula pamoja na kuonyesha 
mitindo mbalimbali ya mavazi 
na ustadi katika miondoko ya 
mitindo hiyo.

Baadhi ya wananchi wa Manispaa ya Songea, Mkoa wa Ruvuma, wakinunua mapambo mbalimbali kwa ajili ya Krismasi kwenye maduka 
yaliyopo barabara ya Sokoine Kata  ya Mjini mkoani humo.  PICHA: MICHAEL EMMANUEL

Jaji ataka watu kukumbuka walikotoka
Na Francis Godwin, IRINGA

JAJI wa Mahakama Kuu, Paul   
Ngwembe,  amewataka  viongozi  
wa  vijiji,   kata  na  Wilaya ya  
Mufindi  mkoani Iringa,  kuwaun-
ganisha wasomi kwenye maeneo 
yao, ili   wasaidie maendeleo ka-
tika maeneo wanayotoka. 

 Ngwembe   alitoa rai   hiyo,   
juzi, wakati  akizindua   kitabu   
alichokiandika kuhusu historia   
ya   Kijiji   cha Nyanyembe, Kata 
ya   Mbalamaziwa   Wilaya ya   
Mufindi.

Alisema changamoto kubwa 
iliyopo   kwenye   vijiji   ni   ku-
kosekana kwa  umoja  wa  was-
omi hao  katika   kuleta mabadi-

liko zaidi ya kijiji  chao.
“Hakuna  chombo  kinachow-

aunganisha   pamoja   wasomi,   
ili   walete mchango wao katika   
ustawi   wa   vijiji   vyao   hadi 
wilaya   wanazotoka. Mabadi-
liko  ni lazima  yawapo  kwani 
ni ukweli kwamba   kubadilika, 
tubadilishwe   na   tukikataa tut-
abadilishwa  basi  tutasahaulika 
maana   tulitembea gizani sasa   
tunaona  nuru,” alisema.

Pia alisema jamii  lazima 
iache mazoea na  kutenda  kwa 
ukakamavu   mambo   ya karne   
ya 21  na kwamba  busara   na 
hekima  ni kujua asili.

“Asili itatujuza tuendako na  
kitabu   cha   Historia ya Nyany-

embe  kimesheheni  ukweli juu 
ya asili yako,” alisisitiza.

Jaji Ngwembe alimnukuu Rais 
mstaafu wa Marekani, Barack 
Obama, aliyewahi kusema: “Ma-
badiliko  hayawezi     kutokea   
iwapo  sisi Marekani tutawasubi-
ri  wengine  wafanye  kwa muda 
mwingine.   Sisi ndio wahusika   
tuliokuwa  tunasubiriwa  kuleta 
mabadiliko  haya  na  sisi  ndio 
mabadiliko  yenyewe.”

  Akielezea   mchango   chan-
ya   wa kanisa   na   serikali,   
alisema  umekifanya   kijiji   cha 
Nyanyembe  kuwa na wasomi   
wa vyuo     vikuu   wapatoa 85 
wakiwamo  watatu  waliojiunga 
na  vyuo  vikuu  mwaka  huu, 

ambao  miongoni mwao  wamo 
wenye  shahada  za uzamili  18 
na wanasheria  tisa.

Pia alisema wamo madaktari 
sita,   mhandisi   mmoja, wal-
imu   wanaofundisha vyuo  vya 
elimu ya juu wanne, walimu wa  
sekondari  wengi, maofisa mipa-
ngo na     maendeleo        ya jamii 
na wahasibu   ambao majina yao 
ameyaweka kwenye  kitabu  hi-
cho. 

Jaji Ngwembe  alisema  kita-
bu  hicho   kimekusanya  taari-
fa  zote muhimu   tangu   kuan-
zishwa  kwa  kijiji  hicho  mwaka 
1900 hadi 2019 na  kuandika   
kwa mtiririoko  chanya  wa  ki-
historia.
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Askofu ataka vyama vya siasa visake mwafaka
Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Kati, Dk. Dikson 
Chilongani, ameshauri vyama vya 
siasa nchini vimalize tofauti zao 
kwa kukaa meza moja na kuzun-
gumza ili kufikia mwafaka wa ku-
pata amani.

Kiongozi huyo wa kanisa alitoa 
rai hiyo jana alipohubiri katika 
ibada ya Krismasi katika Kanisa 
Kuu la Roho Mtakatifu Anglikana 
jijini Dodoma.

Alisema Tanzania ni nchi ya 
amani na amani hiyo imejengwa 
na waasisi waliotangulia, hivyo in-
atakiwa kulindwa ili nchi iendelee 
kuonekana kisiwa cha amani.

“Amani inaweza kuonekana 

kama jambo dogo kwa kuwa haku-
na vita, na vita inaweza isiwapo, la-
kini watu wakawa hawana amani 
kutokana na kutokuwa na nyuso 
za furaha kwa yale wanayokutana 
nayo,” alisema. “Hatuwezi kutafuta 
amani kwa mapambano au maba-
vu na wakati mwingine tumeona 
viongozi wa kisiasa wakijitamba 
kutafuta amani kwa kutumia 
mabavu au kwa njia ya mabavu,  
jambo ambalo haliwezi kusaidia 
kama hawatatafuta amani kwa njia 
sahihi ya kumtanguliza Mungu na 
kukaa meza moja,” alionya. 

Askofu Chilongani pia alisema ili 
kutunza amani ya nchi, ni lazima 
kujiepusha na tabia ya kulipiza 
visasi na kuwa na roho ya kutoku-
wa na makubaliano.

“Tuzungumze amani, pale pan-

apooneka hakuna amani, kaeni 
meza moja ili kuweza kujadili 
changamoto mbalimbali ambazo 
zipo ili ziweze kutatuliwa kwa ma-
zungumzo.

“Ikumbukwe kuwa hata ndani 
ya vyama vya siasa, haiwezekani 
kupatikana amani kama viongozi 
wa kisiasa hawataweza kukaa 
meza moja kwani hakuna amani 
ambayo inaweza kupatikana kwa 
ubabe au mtutu wa bunduki.

“Jambo lingine muhimu ni ku-
hakikisha tunakuwa watendaji wa 
amani sambamba na kujiepusha 
katika kulipiza visasi,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa Kanisa 
la Pentecostal Holiness Asso-
ciation Mission Tanzania, Askofu 
Julias Bundala, amewataka Wa-
tanzania kutokutumia siku ya Kris-

masi kama sehemu ya matumizi 
mabaya ambayo yatasababisha 
watoto kushindwa kwenda shule.

Alisema wazazi wanatakiwa ku-
hakikisha wanaandalia mazingira 
mazuri watoto ambao wanatakiwa 
kwenda shule kwa kuwapatia vi-
faa vyote muhimu ambavyo vina-
takiwa.

“Wapo baadhi ya wazazi ambao 
wataitumia vibaya sikukuu ya leo 
kwa kufanya matumizi mabaya na 
kujikuta wanamaliza fedha zote na 
kushindwa kuwaandalia watoto 
mazingira mazuri ya kwenda shu-
leni.

“Msiitumie sikukuu hii vibaya na 
badala yake mbane matumizi kwa 
ajili ya maandalizi ya kuwapeleka 
watoto wenu shule wawe na man-
ufaa kwa baadaye,” alishauri.

Aliyewahi 
kuwa Wa-
ziri wa Maji 
ambaye 
ni Mzee 
wa Kanisa 
Usharika 
wa Do-
doma Mjini, 
Mhandisi 
Gerson 
Lwenge, 
akishiriki 
ibada ya 
Krismasi 
pamoja na 
waumini 
wanzake 
jana. PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH 

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

K
ATIBU Mkuu Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dk. 
Aloyce Nzuki, amewata-
ka wamiliki wa hoteli na 

nyumba za kulala wageni, kujisajili 
kwenye mfumo wa kielektroniki 
ili kuwapanga katika madaraja ya 
ubora.

Dk. Nzuki alitoa kauli hiyo juzi, 
wakati alipozungumza kwenye 
uzinduzi wa  mfumo wa upangaji 
huduma za malazi katika madaraja 
ya ubora kwa njia ya kielektroniki 
uliofanyika jijini hapa.

Aliwataka wamiliki wa hoteli 
zote pamoja na nyumba za malazi, 
kuhakikisha wanajisajili kwenye 
mfumo huo, ili kurahisisha kuwa-
panga katika madaraja ya ubora.

“Mfumo huu utawezesha wa-
miliki wa huduma za malazi na 
hoteli kufanya tathmini binafsi ya 
huduma wanazozitoa kwa mujibu 

wa vigezo na kupanga madaraja ya 
ubora wa nyota wao wenyewe kab-
la ya kuthibitishwa na wathamini 
wa serikali,” alisema.

Mtendaji huyo wa wizara pia 
alisema serikali imezindua mfumo 
wa kielektroniki wa tathmini ya 
upangaji huduma za malazi na 
chakula katika ubora wa madaraja 
ili kupunguza gharama na muda 
wa kufanya uhakiki uliokuwa uki-
tumika siku za nyuma.

Aliutaja mfumo huo kuwa una-
julikana kwa jina la Accommoda-
tion Services in Tanzania (Asert) 
na unalenga kurahisisha  tathmini 
ya upangaji wa huduma hizo ka-
tika ubora wa madaraja au nyota.

Alisema mfumo huo ni ma-
boresho ya mfumo uliokuwapo, 
akidokeza kuwa wa sasa umezin-
gatia vigezo vyote vinavyotumiwa 
na nchi za Afrika Mashariki na ki-
mataifa.

Dk. Nzuki alisema mfumo huo 
utapunguza malalamiko ya wa-

dau kuhusu ugawaji wa viwango 
vya ubora wa nyota kwa sababu 
wadau watajipima wenyewe kabla 
ya timu ya watu kutoka serika-
lini kutoa daraja. “Kumekuwa na 
malalamiko kutoka kwa wamiliki 
na wadau wengine kuwapo kwa 
tuhuma za rushwa, hivyo mfumo 
huu unakwenda kumaliza kabisa 
malalamiko hayo na kufanya sekta 
ya malazi nchini kuwa ya ushinda-
ni zaidi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya 
Utalii, Philip Chitaunga, alisema 
huduma za malazi nchini zilizo-
pangwa kwa ubora, zimeongezeka 
kutoka 67 mwaka 2015 hadi kufikia 
308 kwa mwaka 2020.

Alisema kazi ya upangaji hu-
duma za malazi katika ubora ime-
shafanyika katika mikoa mitano 
ambayo ni Dar es Salaam, Pwani, 
Manyara, Arusha na Dodoma. 

Chitaunga alisema kazi ya ku-
panga huduma za malazi katika 
madaraja ya ubora huanzia nyota 

moja hadi tano na nyota hizo hu-
tolewa kwa kutumia vigezo vili-
vyowekwa na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

Alisema vigezo vinavyotazam-
wa katika hoteli vipo zaidi ya 120 
kulingana na vigezo hivyo kiwango 
cha juu cha ubora hupewa daraja 
la nyota tano na kiwango cha chini 
hupewa nyota moja, huku zile 
ambazo hazijapewa nyota hutam-
bulika kama huduma za malazi 
zilizothibitishwa.

Balozi wa Rwanda nchini, Meja 
Jenerali Charles Karamba, alise-
ma mfumo huo utasaidia wageni 
wa kimataifa wanapofika kwe-
nye eneo la Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki.

Alisema kuna faida kwa wami-
liki wa hoteli na nyumba za ku-
lala wageni zikijulikana kwa ubora 
kwa sababu watapokea fedha ku-
tokana na aina ya nyota au ubora 
wa huduma ya hoteli na malazi 
anayotoa.

Wizara yawapa somo wamiliki wa hoteli upangaji madaraja  
Mtafiti 
awapa siri 
wafugaji
Na Renatha Msungu, KONGWA

TAASISI ya Utafiti wa Mifugo 
(TALIRI) Kituo cha Kongwa, 
imewashauri wafugaji kupanda 
majani ya malisho aina ya 
Cenchrus Ciliaris ambayo yana 
uwezo wa kustahimili ukame, 
ili kuwasaidia katika kipindi 
cha kiangazi.

Ushauri huo ulitolewa na 
Mtafiti, Dk. George Fupi wa 
TALIRI Kongwa katika zi-
ara ya waandishi wa habari 
iliyoandaliwa na Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) kwa wadau hao na 
watafiti wa Mkoa wa Dodoma 
na Singida.

Dk. Fupi alisema wafugaji 
wanapaswa kupanda aina hiyo 
ya majani kwa sababu yame-
fanyiwa utafiti na kugundua 
yanastahimili ukame na hivyo 
kuifanya mifugo kuendelea ku-
pata virutubisho katika kipindi 
cha kiangazi.

“Tunawashauri wafugaji 
kuandaa aina hii ya malisho ya 
majani kwa sababu yana uw-
ezo sana kustahimili ukame.

“Hata kipindi cha kiangazi, 
wafugaji wakipanda majani 
haya hawatakuwa na shida ya 
kupata malisho ya mifugo,” 
alisema.

Dk. Fupi alifafanua zaidi 
kuwa aina hiyo ya mbegu 
ina uwezo wa kutoa tani nne 
mpaka tisa za majani kwa 
ekari moja, hivyo wafugaji 
wakinunua mbegu hizo na 
kuzipanda katika maeneo yao, 
watakuwa na suluhisho la 
uhaba wa majani kipindi cha 
kiangazi.

Alisema wafugaji wakifanya 
hivyo watakuwa wamesaidia 
kuepusha migogoro baina ya 
wafugaji na wakulima ambayo 
hutokea pindi mifugo inapova-
mia mashamba ya wakulima.

Ukiacha mbegu hiyo aina 
Cenchrus Cirrialis, Dk. Fupi 
alizitaja mbegu nyingine za 
malisho zilizofanyiwa utafiti 
katika kituo hicho kuwa ni 
Bathriochloa Inschpta, Era-
grostis Superba, Paniciam 
Maximum na Rhodes grass.

Dk. Fupi pia alifafanua kuwa 
wafugaji wanapaswa kuendana 
na wakati kwa kufuga kisasa, 
ili kuondokana na ufugaji hole-
la wa kuhama kutoka sehemu 
moja na kwenda nyingine, 
jambo ambalo husababisha 
uharibifu mkubwa wa mazin-
gira katika maeneo mbalimbali.

Alisema kuwa ili kuondokana 
na migongano hiyo, wafugaji 
pia wanapaswa kuzingatia ku-
panda malisho ya mifugo yao 
kulingana na hali ya hewa ya 
sehemu husika.
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Mwinyi awakumbuka yatima Krismasi, Mwaka Mpya
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, ametoa msaada wa 
vyakula mbalimbali kwa watoto 
yatima wanaoishi Kijiji cha Kule-
lea Watoto (SOS) Mombasa  na 
Nyumba ya Kulelea Watoto Yatima 
Mazizini, Mjini Unguja, kwa ajili ya 
kusherehekea Sikukuu za Krisma-
si na Mwaka Mpya. 

Akikabidhi vyakula hivyo jana, 
kwa niaba ya Rais, Mkurugenzi wa 
Huduma za Rais, Ameir Ali Khatib, 
alisema msaada huo utawasaidia 

kwa ajili ya sikukuu na kufarijika 
kama watoto wenzao.

  Katika chakula hicho, alisema 
Rais alipenda kuwa nao pamoja, 
lakini kutokana na kutingwa na 
kazi za kiserikali hatakuwapo na 
kusema kwa ishara hiyo yuko 
pamoja nao.

  Hata hivyo, aliahidi msaada 
huo hautakuwa wa mwisho na 
kuendelea kuwapelekea pale in-
apohitajika kupatiwa vituo hivyo.

 Wakipokea msaada huo, wasi-
mamizi wa watoto hao, walim-
shukuru Dk. Mwinyi kwa msaada 
huo na kuahidi kutumia kama 

ulivyokusudiwa kwa manufaa ya 
watoto. 

Naye Naibu Katibu Mkuu Ustawi 
wa Jamii, Mwanajuma Majid Ab-
dallah, alitoa shukrani kwa niaba 
ya serikali na kumshukuru Dk. 
Mwinyi kwa mwanzo mzuri wa 
kutoa chakula na mahitaji kwa wa-
toto hao. 

Alisema kwa hatua hiyo, Rais 
ameonyesha kuwajali na ku-
wathamini ambapo watoto hao 
wamefarijika na msaada huo.

 Katika hatua nyingine, Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi, 
limeweka mpango kazi madhubu-

ti, ili kuhakikisha wahalifu hawa-
pati nafasi katika kipindi chote 
cha sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya.

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Awadh Juma Haji, 
aliyasema hayo wakati akitoa taar-
ifa kwa vyombo vya habari ofisini 
kwake Mjini Unguja.

  Alisema wako wahalifu wa-
naotumia siku hizo katika kufanya 
uhalifu ikiwamo kupora mali zao 
wananchi hivyo jeshi litafanya 
doria maeneo yote, ili wananchi 
kusherehekea sikukuu katika hali 
ya usalama.

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la Zanzibar, Agostino Shao,  akisali kwenye pango la mtoto Yesu baada ya misa ya sikukuu ya Krismasi 
iliyofanyika kwenye Kanisa la Mtakatifu Joseph visiwani humo, jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Uwekezaji mradi wa maua 
kufanyiwa mapitio
 Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amemwagiza Mkuu wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja ku-
fanya mapitio ya mradi wa maua 
uliwekezwa ndani ya Kijiji cha 
Kibumbwi.

Ametaka kazi hiyo ifanyike nda-
ni ya mwezi mmoja na ripoti yake 
kuwasilishwa katika ngazi ya juu 
kwa hatua zitakazofuata.

Hemed aliyasema hayo jana ali-
potembelea kijiji cha Kibumbwi, 
Kaskazini Unguja kujionea hali 
halisi ya mazingira ya kijiji hicho 

pamoja na kujua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi. Alisema malalamiko ya 
wananchi waliobahatika kufanya 
kazi ndani ya mradi huo, bila tija 
wala kipato yamethibitisha kwam-
ba uwekezaji wa mradi huo wenye 
miaka 15 sasa hauna   mafanikio 
yoyote kwa wananchi wa eneo 
hilo. 

Kwa mujibu wa Makamu wa 
Rais,  jambo hilo ni kinyume cha  
malengo ya serikali ya kukaribisha 
wawekezaji kwa faida ya jamii.

Hemed alisema mwekezaji huyo 
anatakiwa kuhakikisha anafanya 
kazi kwa kuheshimu maslahi ya 
wananchi na endapo atashindwa, 

serikali ina haki ya kumwondoa na 
kukaribisha mwekezaji mwengine.

Aliwataka wananchi wa kijiji 
hicho kutoa ushirikiano kutokana 
na ahadi zilizotolewa na wakuu 
alioambatana nao ambao wanasi-
mamia miradi ya kijamii kama 
barabara, umeme, maji safi na 
elimu ambayo imekuwa changa-
moto kupatikana katika kijiji chao.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Ayoub Mohamed Mahmoud, 
alisema mwanzoni wa mwaka 
ujao wanategemea wanafunzi wa 
kijiji hicho kuanza kusoma katika 
shule iliyojengwa katika eneo hilo.

Alisema hatua hiyo ya dharura 
ni jambo la msingi ambalo lita-

wasaidia wanafunzi kupunguza 
changamoto ya kufuata huduma 
ya elimu masafa ya mbali na ku-
waepusha na vitendo vya udhal-
ilishaji vilivyoibuka katika jamii 
dhidi ya  watoto.

Mkuu huyo wa Mkoa alimhakik-
ishia Makamu wa Pili wa Rais 
kuwa watayafanyia kazi maelek-
ezo aliyoyatoa kwa muda, ili ku-
hakikisha wananchi wa kijiji hicho 
wanaondokana na changamoto 
zote zinazowakabili.

Nao baadhi ya wananchi wa 
kijiji hicho, walitaja changamoto 
zinazowakabili kuwa ni ukosefu 
wa maji, umeme, kituo cha afya na 
shule.

Watakiwa 
kutumia 
mikopo 
kikamilifu 
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

VIJANA wajasiriamali 
wametakiwa kuzitumia 
fursa za mikopo zilizowek-
wa na taasisi za kifedha 
na mifuko mbalimbali ya 
hifadhi na uwezeshaji ili 
kufikia malengo wanayota-
rajia.

Hayo yalisemwa juzi na 
Ofisa Mikopo wa Mfuko wa 
Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi, Safia Mwinyi Abuo, 
katika mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wajasiri-
amali yaliyofanyika katika 
ukumbi wa Walimu Dunga, 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema azima ya serikali 
ni kuhakikisha wajasiri-
amali wanawezeshwa ili 
kuipunguzia serikali mzigo 
wa vijana wengi kusubiri 
ajira kutoka serikalini.

Pia alisema mfuko huo 
wa uwezeshaji umean-
daa mikopo kwa ajili ya 
wajasiriamali, ili kufani-
kisha matarajio yao, huku 
akisema mfuko umeshatoa 
mikopo yenye thamani ya 
Sh. bilioni 4.5 ambazo asil-
imia 76 ni kwa vijana.

Naye Rajab Ali Mach-
ano, Mkuu wa Mfuko wa 
Uchangiaji wa Hiari wa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF), alisema 
mfuko huo ulianzishwa 
kwa lengo la kuwakomboa 
wananchi ambao hawamo 
katika sekta rasmi hasa 
wajasiriamali ili kuwasaid-
ia  wanapopata matatizo.

Kwa upande wake, Ali 
Shaibu Mussa kutoka Benki 
ya NMB, alisema wame-
shatoa mafunzo ya uja-
siriamali kwa vijiji 75 na 
kwamba huwapatia mikopo 
wajasiriamali hao ili ku-
fikia malengo ya serikali.

Aidha, aliwataka vijana 
kuachana na dhana potofu 
za kusema hakuna fursa 
huku akiwataka vijana ku-
kaa pamoja na kubuni njia 
zitakazowasaidia kujikwa-
mua na umaskini.

Mafunzo hayo yaliandal-
iwa na jumuiya ya habari 
dhidi ya matumizi ma-
baya ya dawa za kulevya 
Zanzibar (ZAIADA), ambapo 
taasisi mbalimbali za fedha 
na mifuko ya hifadhi na 
uwezeshaji wananchi kiu-
chumi zilifungua milango 
ya fursa kwa wajasiriamali 
hao.
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T
ASNIA ya sanaa na bu-
rudani bado inaendelea 
kukumbwa na jinamizi 
la kupoteza watu wake 

muhimu, baada ya jana kuon-
dokewa na Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Sanaa Taifa (BASATA), 
Godfrey Mngereza.

Mngereza alifariki usiku wa 
Desemba 24, jijini Dodoma kati-
ka Hospitali ya General alikuwa 
amelazwa akipatiwa matibabu.

Baada ya habari hizo kuthibit-
ishwa na Mwenyekiti wa Bodi 

ya BASATA, baadhi ya mastaa 
wamejitokeza kutoa rambiram-
bi zao huku wakieleza kush-
tushwa kwa kifo hicho.

Waliojitokeza kuelezea hisia 
zao baada ya taarifa ya kifo 
cha Katibu Mtendaji hiyo ni 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, ambaye ni Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan 
Abbasi.

“Nimelazwa General hapa 

Dom ila kila kitu kitaenda sawa 
kuhusu tamasha napambana, ni 
meseji ya mwisho niliyoipokea 
juzi, Jumanne saa tano na 
dakika 2 usiku kutoka kwa kaka 
yangu Godfrey Mungereza, 
Katibu Mtendaji wa BASATA, 
leo hatunaye tena katika dunia 
hii ametutoka, tumuombee sana 
mola ampe pumziko la amani la 
milele”.

Darasa ameandika “Kila na-
fasi niliyopata na mzee wangu 
aliwahi kuniambi ‘I am a big fun 
of you’, nakuwa huru  kuzisiki-

liza mahali popote….Heshima 
yako mzee wetu umefanya 
ulichokifanya pumzika kwa 
amani.”

Zuchu naye ameandika 
“Mwenyezi Mungu amsamehe 
ampe kauli thabiti”.

Diamond aliandika katika 
ukurasa wake wa Istagram 
“Dah nakosa hata cha  kuan-
dika, mkuu si juzi tu tuli-
kuwa Arusha ulikuja kutuunga 
mkono kwenye ziara yetu ya 
Tumewasha! Umetangulia Dah! 
Inshallah Mwenyezi Mungu 
akulaze mahali pema peponi, 
Amina.

MASTAA

Wanavyomlilia
Godfrey Mngereza



Bendi maarufu nchini 
ya Akudo Impact, im-
eibuka na kibao kipya 
kiitwacho ‘Puto’ amba-
cho kinatarajiwa kure-
kodiwa hivi karibuni.

Kibao hicho ambacho 
kimeanza kuchengua 
mashabiki wa bendi 
hiyo kila inapofanya 
maonyesho yake, kime-
tungwa na kiongozi 
wa bendi hiyo Zagreb 
Butamu, maarufu kama 
‘Sura ya Mvuto’.

Mwanamuziki wa 
bendi hiyo, Maliki 
Star amesema kuwa 
bendi hiyo, imejipanga 
vema kurudisha makali 
yake ya zamani kama 
ilivyokuwa enzi za kina 
Christian Bella.

MSANII wa HipHop, Kala Jeremiah, amewashangaza 
mashabiki wake baada ya kudai kuna wakati anajiona kama 
sio binadamu wa kawaida kutokana na maono anayona.

Amesema huko nyuma alisema wanasiasa wengi wa vy-
ama pinzani hawatarudi bungeni, jambo ambalo limetokea 
kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28, 2020.

“Miaka ya nyuma vyama vya upinzani vilikuwa vina 
nguvu sana kwa sababu ya agenda kuu ambazo hata mimi 
nilikuwa mmoja wanaosapoti, kama ufisadi na ubadhirifu 
wa mali za umma, ila amekuja Rais ambaye anashughulikia 
mambo yote hayo.”

“Kuna mheshimiwa mmoja wa upinzani nilikaa naye 
miezi minne kabla ya uchaguzi, nikamwambia mna shughu-
li kubwa sana na wasishangae kama watarudi wachache, 
mimi nadhani nina maono na sio binadamu wa kawaida 
kuna kipindi nahisi nilikufaga sehemu huko kwenye karne 
ya 15,” ameongeza.
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Na Adam Fungamwango

BAADHI ya binadamu wame-
gubikwa na taamaa ya kutaka 
mali kwa njia ya mkato na 
haraka haraka. Hapa ndipo 
unawapata wala rushwa, 
mafisadi, majambazi, matape-
li, wauaji na wakati mwingine 
hata wachawi.

Baadhi ya binadamu hawa-
taki njia hiyo ngumu, badala 
yake wanapitia njia ya mkato.

Leo tunaingalia filamu ya 
‘Mama Mwenye Nyumba’ 
iliyotungwa na Juma Sadiki, 

ambayo inaelezea jinsi baa-
dhi ya wanavyotafuta utajiri 
kwa njia chafu.

Inaanza kuonyesha kuwa 
Mama Chaudele amepokea 
wageni wawili, mtu na mtoto 
wake. Mwanamke mmoja 
akiwa na mtoto wake Moyo 
alikuja kumtafuta baba yake.

Alidai miaka kadhaa nyu-
ma, baba yake alifika Iringa 
na kumwambia kuwa anaishi 
hapo Kunduchi Mtonganina 
mama mwingine na pia 
kumtajia namba ya nyumba. 
Mama Chadele akasema 

hamtambui mtu huyo, lakini 
pamoja na hayo atawasaidia 
kuishi hapo kwa siku kad-
haa, kumtafuta baba yake na 
ikishindikana kumpa nauli ya 
kurejea Iringa na kibinti cha 
kidogo, Moyo.

Kwa upande mwingine 
anaonekana kijana mmoja 
anaitwa Sam. Akiwa usin-
gizini anatokewa na mare-
hemu rafiki yake Frank na 
kumwambia kuwa anamri-
thisha uganga. Atakuwa na 
uwezo mkubwa ya kusaidia 
watu wenye matatizo tu na si 

ule uganga na kufanya kama 
kazi.

Nyumbani kwa mama 
Chaudele, wageni wake 
walianza kuona mauzauza 
ndani kiasi cha wasijue la 
kufanya. Siku moja mama 
Moyo akakutana na Sam, 
na alipojitambulisha kuwa 
anaishi kwa mama Chaudele, 
alimwambia kuwa mama yule 
si mtu mzuri, anauawa watu, 
ambao kwa hali ya kawaida 
wanaonekana wamefariki, 
lakini wanakuwa wanaishi na 
kuwafanya misukule au man-

dondocha kwa ajili ya kuwa 
tajiri na kuendelea kuzalisha 
itajiri zaidi na zaidi hivyo 
awe makini.

Pia akampa majani fu-
lani na kumwambia akipata 
matatizo, basi ayafukize kwa 
kuyaweka kwenye moto.

Siku chache baadaye mtoto 
Moyo anapotea kwenye maz-
ingira ya kutatanisha. Mama 
Moyo anamtuhumu mwe-
nyeji wake kuwa amechumua 
msukule. Mama Chaudele, 
anakwenda polisi kushtaki na 
amakuja kukamatwa.

Kabla ya kupelekwa kit-
uoni, mama Moyo alimtaka 
polisi atoe uthibitisho kama 
yeye si mtu mbaya.

Alichofanya ni kuchua moto 
na kuchoma yale majani. 
Mama Chaudele akaanza 
kulia, kwani uchawi wake 
ndiyo unaanza kujulikana. 
Ikabainika kuwa yeye ndiye 
aliyempoteza mtoto Moyo 
kwa kumuweka ndondocha, 
lakini pia kumbe baba ya 
mama Moyo naye aliwekwa 
msukule na mama huyo kwa 
ajili ya kusaka utajiri.

BASI SAWA

We Kala kumbe 
ulikufaga miaka 2000

MBUNGE wa Muheza ambaye ni msanii 
wa HipHop, Mwana Fa, ameonyesha 
kusikitika kutokana na kukosa kuju-
muishwa katika Albam ya ‘Slave Become 
A King’ ya Darassa.

“Nilitaka sana kuwamo kwenye hii 
album ratiba tu hazikunikubalia, nusu 
ya pili ya mwaka 2020 ratiba zangu 
zilibebwa na majukumu mengine na 
nimekosa kabisa muda wa kurekodi 
chochote, nimesikitika, lakini silalamiki 
kwa sababu najua ‘my brother’ Darassa 

ni mtu ‘makini  sana na hawezi kuni-
angusha, ni imani yangu tupo tayari,” 
amesema.

Darassa amezindua album hiyo yenye 
nyimbo 21 ambayo ni ya kwanza tangu 
aingie katika muziki.

Wasanii walioshirikishwa ndani ya 
albam hiyo ni Dogo Janja, Billnass, Aliki-
ba, Juma Nature, Rich Mavoko, Barakah 
The Prince, Ben Pol, Sho Madjozi, Maua 
Sama, Kassim Mganga, Eddy Kenzo na 
Win.

   

MWIGIZAJI mkongwe katika fila-
mu za Bongo Muvi, Shamsa Ford, 
ameamua kumtuliza aliyekuwa 
amemwandikia ujumbe mzito 
aliyekuwa mume wake Chidi 
Mapenzi, akikiri kupatana kwao 
tena kumempa wepesi wa moyo.

Katika ujumbe huo alioandika 
kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, amesema kwa upande 
wake hana kinyongo na anatu-
maini wote watazikana endapo 
mmoja atatangulia kwa Mungu.

“Tulipoachana tulikuwa maadui 
wakubwa, lakini namshukuru 
Mungu akaweka wepesi juu 
yetu, mimi na wewe hatuwezi 
kurudiana na haitotokea tena, 
kila mtu ameendelea na maisha 
yake tumebaki ndugu wa kusaidi-
ana,” amesema.

Kisha akaendelea “Siku 
nilipokusamehe Mungu alini-
fungulia baraka nyingi mpaka 
nikashangaa kumbe sikujua 
nilikuwa najifunga nilipobeba 

vitu moyoni, nimeongea mengi 
mabaya kuhusu wewe yote ni 
kwa sababu ya hasira na kidonda 
kilikuwa kibichi.” 

“Namshukuru Mungu sina 
kinyongo na wewe tunaweza 
tukasalimiana tukikutana hata 
nife kesho najua utanizika 
na mimi nitakuzika, Mungu 
akusaidie upate mke mwema 
zaidi nilivyokuwa mimi akutunze 
inshaallah nitafurahi sana,” 
ameongeza.

Mama Mwenye Nyumba; Utajiri wa ‘mandondocha’ majanga

Na Adam Fungamwango

ZIMEBAKI ziku chache tu kabla 
ya kumalizika kwa mwaka 2020 
ambao hauwezi kusahaulika si 
kwa Watanzania tu, bali kwa 
watu wote duniani.

Ni mwaka ambao vitu 
vingi vilisimama kutokana 
na ugonjwa wa COVID-19, 
unaosababishwa na virusi vya 
corona. 

Hata hivyo nchini Tanzania 
mambo yalienda vema na baada 
ya miezi miwili tu, kila kitu ki-
kakaa sawa na serikali ikaruhu-
su michezo yote, ikiwamo hata 
bendi na wasanii kufanya shu-
ghuli zao za kuwaingizia vipato.

Mwaka unamalizika, huku 
baadhi ya wasanii wakiusindiki-
za kwa kutoa ngoma kadhaa 
ambazo zinaonekana ni kama 
za kuusindikiza mwaka 2020 
uende salama.

Mwezi huu Desemba baadhi 
ya wanamuziki wametoa ngoma 
zao ambazo zimeanza kusikika 
na kuonekana kwenye mitandao 
ya kijamii, televisheni na redio. 

1.  Aje-Abdul Kiba Ft Richie 
Ree

Baada ya kuwa kimya kwa 
muda mrefu, msanii Abdul Kiba, 
mdogo wake Ali Kiba, ameibuka 
mwishoni mwa mwaka na 
ngoma aliyoiita ‘Aje’.

Ikumbukwe kuwa kaka yake 
alishawahi kutoa ngoma iliyoku-
wa na jina hilo. 

Na hata ukiisikiliza, kuna se-
hemu imeimbwa kama ile ya Ali 
Kiba mwenyewe.

Ina maana hii ni kama vile 
‘remix’ yake. Ngoma hii imetoka 
Desemba 3 na kumshirikisha 
msanii Richie Ree.

2. Lihan Sanga Ft Dogo 
Janja

Siku hiyo hiyo, msanii wa kike 
mzoefu kwenye gemu la muziki 
huu, Linah Sanga, aliibuka na 
ngoma moja kali inayoitwa 
‘Kilegeze’. Ni ngoma iliyoimarika 
kwani amemshirikisha msanii 
mwingine maarufu ‘Dogo Janja’.

3. Sumu Baridi-Z Anto
Siku moja baadaye, baada ya 

wasanii hao kutoa ngoma zao, 
msanii Z Anto naye Desemba 
4, akaja kuuaga mwaka 2020 
kwa kutoa ngoma yake mpya 
aliyoiita ‘Sumu Baridi’. 

Ni wimbo wa mapenzi am-
bapo mwanaume anamlalamikia 
mpenzi wake kuwa amekuwa 
na mapenzi kama sumu baridi, 
kwani anang’ata na kupuliza.

4. Kidani-Ben Pol
Msanii mwimbaji mwenye 

sauti nzuri, Ben Pol naye haku-
wa nyuma kuusindikiza mwaka 
2020, kwani Desemba 9 akatoa 
ngoma iitwayo ‘Kidani’. Anam-
wambia mpenzi wake ampe 
kidani ili iwe kama kumbukum-
bu au uthibitisho wa penzi lao.

5. Nalewa Leo-Stamina ft 
Maua Sama

Ni ngoma ambayo imetoka 
Desemba 10. Kama kawaida ya 
Stamina kwenye mistari yake 
anayochana, mingi inakuwacha 
unacheka, mingine inakuwa na 
maswali mengi ya kujiuliza na 
mingine unabaki unashangaa tu. 
Kuna sehemu anachana baadhi ya 
wanaume ambaye wanaishi kwa 
kudisha nguo na magari, ili mradi 
tu waonekana wana pesa. Kwe-
nye ngoma hii, Maua Sama yeye 
ametumika zaidi kwenye kiitikio.

Ngoma tano kali za 
kuusindikiza mwaka 2020

Akudo Impact 
yaja na ‘Puto’

Shamsa acha maneno!

JUMAMOSI desemba 26, 2020

Mwana FA aifikiria 
‘Slave Become A King’
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MWANAMUZIKI wa Nigeria, Mr 
Eazi, amekuwa gumzo katika 
mitandao ya kijamii baada ya 
kuibiwa kompyuta mpakato 
akiwa nchini Ghana.

Baadhi ya mastaa wa nchi 
hiyo wamejitokeza kumsaidia 
baada ya msanii huyo kuandika 
katika mtandao wa Twitter, 
akiomba watu kumsaidia kupata 
kumpyuta yake.

“Naomba kama kunamtu 
kaona kompyuta yangu huko Ac-
cra, anisaidie nitampa zawadi,” 
amesema Mr Eazi.

MWIGIZAJI maarufu kutoka Nol-
lywood, Charles Inogie, ameji-
kuta akikabiliana na waporaji 
wenye silaha akiwa katika Jiji la 
Logos.

Kulingana na rafiki yake wa 
karibu, Chinedu Ikedieze, kuwa 
msanii huyo apata mkasa huo 
wakati akiwa barabarani.

“Charles Inogie alivamiwa na 
waporaji wenye silaha baraba-
rani na kumwibia simu yake ya 
mkononi,” ameandika.

Inogie 
awashuhudia 
wasiojulikana

STAA wa muziki kutoka Nigeria, 
D’banj, ameanza kurudi katika 
hali yake ya kawaida baada ya 
watu wasiojulikana kushikilia 
akaunti yake ya Instagram kwa 
siku tano.

Wiki iliyopita, D’Banj ali-
tangaza kuwa akaunti yake 
imedukuliwa na kushikiliwa na 
watu wasiojulikana.

“Watu wangu, asanteni sana 
wote kwa kuniunga mkono kwa 
kunipigia na kunitumia ujumbe 
unaonyesha kuwa na uchungu 
dhidi yangu,” ameandika D’Banj.

D’Banj arudi 
kwa kishindo 
Instagram

Mr Eazi 
yamekutana 
huko Ghana

MWANAMUZIKI wa miondoko 
ya Hip hop kutoka Marekani, 
Radric Delantic Davis, ambaye 
anajulikana kama Gucci Mane, na 
mkewe Keyshia Ka’oir, wame-
pata mtoto wa kiume.

Staa huyo ameweka ujumbe 
katika ukurasa wake wa Insta-
gram, akiwajulisha mashabiki 
wake kuwa ana habari njema ya 
kuwa hivi sasa ni baba.

“Mke wangu amenipa zawadi 
ya mtoto wa kiume ambaye 
tumemuita ICE DAVIS, asante 
sana !!!!!!!” ameandika.

Gucci Mane 
apata mtoto 
wa kiume

Diddy ampa 

zawadi mama

yake gari la 

kifahari
RAPA maarufu wa Marekani, Diddy, 
amefanya kufuru baada ya kumkabidhi 
mama yake Janice Combs, gari aina 
ya Bentley lenye thamani ya zaidi ya 
bilioni moja.

Mwanamuziki huyo milionea, amem-
patia zawadi hiyo mama yake wakati 
wa sherehe ya kutimiza miaka 80.

Video ambayo imesambaa mtandao-
ni, inamwonyesha rapa huyo akim-
kabidhi gari hilo mama yake ambaye 
alionekana kutoamini kile anacho-
shuhudia machoni mwake.

JUMAMOSI desemba 26, 2020
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JERUSALEM
l	Mji wa kale unaoheshimiwa 
	 na dini kuu tatu duniani

W
AUMINI wa Kikristo 
wapo katika sherehe 
muhimu kwenye 
imani yao, ambayo ni 

kumbukizi ya kuzaliwa Yesu Kristo, 
miaka 2000 iliyopita.

Katika sherehe hiyo ya Krismasi, 
watu wanajumuika pamoja kwa 
ajili ya kula vyakula vizuri na kuvaa 
mavazi ya kupendeza.

Katika kipindi cha sherehe za 
Krismasi na Mwaka Mpya, mji wa 
Jerusalem ambao unaaminika ndio 
chimbuko la Ukristo, unakuwa na 
shamrashamra za kipekee.

Hata hivyo, mwaka huu sikukuu 
ya Krismasi katika mji huo inash-
erehekewa kwa ukimya kutokana 
na amri kali ya kupambana na vi-
rusi vya corona.

Watu hawatapata nafasi ya kwen-
da kujumuika na ndugu na jamaa 
kufurahia Krismasi, badala yake kila 
mmoja atasherehekea akiwa ndani 
ya nyumba yake na kufuata kanuni 
kali za kukabiliana na Covid-19.

JERUSALEM UKO WAPI?

Mji wa Jerusalem unapatikana 
Mashariki ya Kati, kihistoria ndiyo 
mji pekee wa kale ambao watu wa-
naendelea kuishi hadi leo.

Hata hivyo, Jerusalem umekuwa 
na mzozo wa muda mrefu wa umi-
liki kati ya nchi ya Israeli na Pales-
tina.

Kwa Kiebrania, Mji wa Jerusalem 
hufahamika kama Yerushalayim, 
Kiarabu al-Quds na kwa Kiswahili, 
huitwa Yerusalemu.

Mji huo kwa sasa huwa umeg-
awanywa mara mbili, Jerusalem 
Mashariki     na Jerusalem Maghar-
ibi.

Jerusalem ya Magharibi hutazam-
wa na Israel kama mji wake mkuu, 
huku Palestina inadai Jerusalem 
Mashariki yao na mji mkuu wa taifa 
lao.

Kijografia eneo kubwa la mji huo 
limetawaliwa na Israel tangu vita 
vya 1967.

Tangu kipindi hicho, Israel im-
ejenga nyumba za walowezi wa Ki-
yahudi takriban 200,000 ambazo 
huishi Jerusalem Mashariki, hatua il-
iyoshutumiwa na jamii ya kimataifa. 
Eneo hilo wanaishi Wapalestina 
takriban 370,000.

Mwaka 1980 Israel ilitangaza Je-
rusalem yote kuwa mji wake mkuu 
wa milele, lakini nchi nyingi duniani 
hazikubali azimio hilo.

Mzozo huo umefufuliwa tena ku-
tokana na hatua ya Rais wa Mareka-
ni, Donald Trump, kuutambua mji 
huo kama mji mkuu wa Israel.

Mataifa mengi ya Kiarabu ya-
meshutumu hatua hiyo yakisema 
yazidisha uhasama Mashariki ya 
Kati.

CHANZO CHA MGOGORO

Pamoja na mgogoro huo, bado Je-
rusalem unabaki kuwa mji muhimu 
kwa dini kuu tatu duniani za Ukris-
to, Uslamu na Uyahudi.

 Dini zote tatu humuona Abraham 

au Ibrahim anayetajwa kwenye Bib-
lia na Koran kama mmoja mwanzili-
shi wa imani yao.

Ni mji ambao umedhibitiwa na 
dini hizo kwa vipindi mbalimbali 
katika historia. Umetekwa, umebo-
molewa na kuharibiwa na kisha ku-
jengwa tena.

Kila sehemu ya ardhi yake 
ukichimba kwenda chini kuna ma-
baki ya enzi fulani za watu waliowa-
hi kuishi katika historia yake.

Kuna maeneo manne makuu 
kwenye mji huo, na hata majengo 
huwa tofauti. Kuna eneo la Wakristo, 
Waislamu, Wayahudi na Waarme-
nia. Eneo hilo huzungukwa na ukuta 
mkubwa wa mawe ambao ugawan-
ya maeneo hayo yanayoaminika  
kuwa matakatifu zaidi duniani.

Kila eneo kati ya maeneo hayo 
manne (unaweza kuyaita mitaa) 
huishi watu wa aina moja. Wakristo 
wana maeneo mawili, kwa sababu 
Waarmenia pia ni Wakristo. Eneo lil-
ilotengewa Waarmenia, ambalo ndi-
lo ndogo zaidi kati ya hao manne, 
lina vituo vya kale zaidi vya Waar-
menia duniani.

Waarmenia wamehifadhi utama-

duni wao wa kipekee ndani ya Kani-
sa la St James na nyumba kubwa ya 
utawala. Maeneo hayo mawili yame-
chukua sehemu kubwa ya mtaa huo 
wa Waarmenia.

Ndani ya Mtaa wa Wakristo, kuna 
Kanisa Kuu la Kaburi na Ufufuo wa 
Yesu Kristo, ambalo ni muhimu sana 
kwa Wakristo kote duniani.

Kwa mujibu wa utamaduni wa 
Kikristo, Yesu alisurubiwa hapo, 
katika Golgotha, au mlima wa Cal-
vary. Kaburi lake linapatikana ndani 
ya kanisa hilo na inaaminika hapo 
ndipo alipofufuka.

Katika jambo la kushangaza, kani-
sa hilo husimamiwa kwa pamoja na 
madhehebu mbalimbali ya Kikristo.

Hapa ndipo mamilioni ya mahu-
jaji wa Kikristo husafiri kila mwaka 
kwenda kuliona kaburi la wazi la 
Yesu na kutafuta ufunuo na kuom-
ba.

Mtaa wanaoishi Waislamu in-
aaminika ndio mkubwa zaidi kati ya 
maeneo yote manne, ndani yake ku-
napatikana madhabahu ya Dome of 
Rock (Kuba ya Mwamba) na Msikiti 
wa al-Aqsa, ambao pia hufahamika 
kama Haram al-Sharif.

Msikiti huo ndio eneo la tatu kwa 
utakatifu katika dini ya Kiislamu na 
husimamiwa na wakfu wa Kiislamu 
ambao hufahamika kwa Kiarabu 
kama Waqf. 

Waislamu huamini kwamba 
Mtume Muhammad  (S.A.W) alisa-
firi hadi msikitini hapo kutoka 
Maka kwa ajili ya kufanya ziara yake 
maarufu ya kwenda mbinguni.

Waislamu hutembelea eneo hilo 
takatifu kila wakati kila mwaka, la-
kini kila Ijumaa wakati wa mwezi 
mtukufu wa Ramadhan, mamia ya 
malelfu ya Waislamu hufika kuomba 
kwenye msikiti huo.

Katika mtaa wa Wayahudi, ku-
napatikana Kotel, au Ukuta wa Ma-
gharibi ambao ni masalio ya ukuta 
wa nje uliozunguka lililokuwa Hek-
alu Takatifu.

Ndani ya hetalu hilo inaaminika 
ni eneo takatifu zaidi katika dini ya 
Kiyahudi.

Wayahudi huamini kwamba hapo 
ndipo kulikuwa na jiwe la msingi la 
kuumbwa kwa dunia. Ukuta wa Ma-
gharibi ni eneo la karibu zaidi am-
balo Wayahudi wanaweza kufanya 
maombi yao.
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Corona ilivyoyumbisha chanjo 
Bukoba, ikarudi kwa kasi tishio

lKuna maeneo yenye malengo 144%Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

K
ATIKA sifa kadhaa zi-
nazoibeba Manispaa ya 
Bukoba na hata Mkoa 
wa Kagera kwa jumla, ni 

kwamba wamepiga hatua katika 
mustakabali wa chanjo.

Lakini baada ya kutokea ujio wa 
maradhi ya Covid-19, mikakati ya 
chanjo iliyokuwa katika mafanikio 
ya juu sana, ilijikuta imeanguka kwa 
muda na sasa ishara ya kuibuka 
tena chanjo, hata ikavuka malengo 
yaliyopo.

Mratibu wa Chanjo Manispaa ya 
Bukoba, Samson Stanslaus, anase-
ma katika kila robo ya mwaka, huwa 
wana malengo ya kuchanja watoto 
576, lakini waliopata dozi ya kwanza 
katika kipindi hicho ni 48 ambao ni 
sawa na asilimia 8.3.

Pia, katika kukabili saratani ya 
mlango wa shingo ya kizazi, chanjo 
inawagusa mabinti wenye umri mi-
aka 14 ya saratani ya kizazi ambao 
Stanslaus anasema kujitokeza kul-
ishuka kati ya Aprili na Juni mwaka 
huu, Covid-19 iliopchukua nafasi.

Mratibu wa chanjo anasema, ni 
kawaida  kila robo ya mwaka lengo 
lao ni kuchanja watoto 576, lakini 
waliopata dozi ya kwanza katika 
kipindi hicho ni 48 ambao ni sawa 
na asilimia 8.3. 

Stanslaus anasema mabinti wa 
umri huo waliopata dozi ya pili in-
ayotolewa baada ya kupita miezi 
sita tangu walipopatiwa ya kwanza 
ni 75, sawa na asilimia 13 ya malengo 
yaliyopo.

HODI YA CORONA 
Anasema ugonjwa wa corona pia 

uliathiri chanjo za watoto walio na 
umri chini ya mwaka mmoja, akitaja 
takwimu waliokamilisha chanjo kati 
ya Aprili hadi Juni ni watoto 1,206, 
sawa na asilimia 74.9 ya watoto wote 
walengwa katika kila robo ya mwa-
ka, ambao ni 1,611.

Anasema kabla ugonjwa wa Cov-
id-19 kuthibitika kuingia nchini kip-
indi cha Januari hadi Machi mwaka 
huu, mabinti waliopata dozi ya 
kwanza kuzuia saratani ya mlango 
wa kizazi ni 484 sawa na asilimia 84.

“Mabinti waliopata dozi ya pili 
ya kuzuia saratani ni 234 ambao ni 
sawa na asilimia 40.6 ya lengo, pia 
kwa watoto wenye umri wa chini 
ya mwaka mmoja, waliokamilisha 
chanjo katika kipindi hicho ni 1,359 
sawa na asilimia 84.4.

 Mratibu huyo wa Chanjo, anase-
ma takwimu zinathibitisha idadi ya 
watoto waliopelekwa kupata chanjo 
wakati wa Covid-19 ilishuka kutoka-
na na sababu mbalimbali, ikiwamo 
wananchi kutojitokeza wakihofia 
maambukuzi ya corona.

Aidha, anataja wakati wa Covid-19 
baadhi ya chanjo zilikosekana kuto-
kana na ukosefu wa mgawo, baada 
ya ndege kutoka nchi nyingine kuto-
ruhusiwa kuingia nchini. 

“Kwa chanjo ambazo zilikuwapo 

mahudhurio ya wananchi hay-
akuwa mazuri, maana wengine 
walikimbia mji na kwenda vijijini, 
haifahamiki kama huko walikok-
wenda waliwapeleka watoto wao 
kupata chanjo au la” anasema.

KWAHERI CORONA?
Stansalaus anasema, baada ya 

serikali kutangaza Covid-19 ime-
pungua kwa kiwango kikubwa kati-
ka kipindi cha Julai hadi Septemba, 
idadi ya mabinti wa miaka 14 wali-
opata dozi ya kwanza iliongezeka 
hata kuvuka lengo la watoto 576.

“Waliopata dozi ya kwanza wali-
fikia 830 sawa na asilimia 144, wali-
opatiwa dozi ya pili ni 368 ambao 
ni sawa na asilimia 64,” anaeleza na 
kuongeza:

“Pia kwa watoto wenye umri 
chini ya mwaka mmoja, katika kip-
indi hicho waliokamilisha chanjo ni 
1,423 ambao ni asilimia 88 ya lengo 
la robo mwaka.” 

Anasema, ni chanjo inayoruhusi-
wa kwa watoto wa umri wa miaka 
tisa hadi 14 na haina madhara kwa 
anayepungukiwa miezi michache 
kutimiza miaka 14.

Stanslaus anasema, ili kupima 
ufanisi wa dozi ya pili ya chanjo 
ya saratani ya mlango wa kizazi, 

wanasubiri upite mwaka mmoja, 
kwani wanaochanjwa dozi ya kwan-
za husubiri miezi sita, ndio wapa-
tiwe umri huo.

Anasema, utekelezaji wa chanjo 
ya saratani ya mlango wa kizazi 
ulikumbana na kikwazo cha wali-
ochanjwa dozi ya kwanza hawaku-
chanjwa ya pili, kutokana na wengi 
kuwa wamemaliza darasa la saba na 
kuondoka, hasa shule za bweni.

“Kwa sasa tumebadilisha uta-
ratibu wa kuchanja, tutafanya kwa 
mfumo wa kampeni ndogo kwa 
kuwachanja watoto wote wataka-
okuwa wanatimiza miaka 14 katika 
mwaka husika, hata kama wataku-
wa wanapungukiwa miezi kadhaa, 
ili kuwezesha watoto kukamilisha 
dozi,” anasema.

“Katika kampeni hii tutakuwa 
tunawapatia dozi ya kwanza mape-
ma mfano mwanzoni mwa mwezi 
Februari, ili kufikia mwezi Julai wa-
patiwe dozi ya pili kabla ya kufanya 
mitihani ya taifa na kuondoka shu-
leni,” anasema.

CHANJO NYINGINE 
Kwa watoto wenye umri chini 

ya mwaka mmoja, huongozwa na 
chanjo ya kuzuia maradhi ya kifua 
kikuu, inayotolewa mtoto anapo-

zaliwa na kuziendeleza kwa mujibu 
wa kanuni, kunategemea hamasa 
na mwamko wa wazazi.

“Kuna wazazi wengine hawaoni 
umuhimu wa watoto kukamilisha 
chanjo zote, wanakuwa wazembe 
kuwapeleka watoto wao katika vit-
uo vya kutolea huduma za afya, wa-
naona ni sawa, lakini wafahamu ni 
hatari kwa afya ya mtoto,” anasema 
Stanslaus.

Anazitaja chanjo hizo muhimu  
kwa mtoto ni za kizuia Polio ya Ma-
tone (OPV); Polio ya Sindano (IPV); 
Surua na Rubella (MR); na  Chanjo 
ya Kuzuia Kichomi (PCV).

Nyingine ni za kuzuia maradhi 
donda koo, pepopunda, kifaduro, 
mafua makali na homa ya ini, sara-
tani ya mlango wa kizazi na kuzuia 
kuhara kunakosababishwa na kirusi 
aina ya rota.

MADHARA
Stanslaus anasema, watoto kuto-

patiwa chanjo kuna madhara kama 
ya maambukizi ya magonjwa yanay-
ozuiliwa kwa chanjo.

Anatoa mfano wa ugonjwa wa 
kifaduro ambao mtoto akiugua ana-
kohoa bila kukoma, hali inayoweza 
kusababisha akapasuka masikio, 
kuwa kiziwi na hatimaye bubu.

Mratibu Chanjo anaendelea: 
“Hata ugonjwa wa surua unaweza 
kusababisha mtoto kupata mtindio 
wa ubongo, polio inasababisha ul-
emavu wa kudumu, pia magonjwa 
haya yote yanaweza kusababisha 
vifo.”

Anataja jitihada za serikali ku-
hakikisha watoto walio kwenye 
umri sahihi wa kupata chanjo, wan-
apatiwa huduma hiyo kwa kutumia 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii 
(WAJA), wanaozunguka kuielimisha 
jamii umuhimu wa watoto kuchan-

jwa.
“Wakifika kwenye familia wa-

naangalia kama kuna mtoto mwe-
nye umri wa kupatiwa chanjo 
ambaye hajachanjwa, wakibainika 
huorodheshwa, ili kutafuta namna 
ya kuwafikia, hasa waasi wa chan-
jo,” anasema.

Mratibu huyo wa chanjo ana wito 
kwa jamii iondokane na mila poto-
fu, kwani chanjo zote ni salama na 
zimethibitishwa kiserikali.

WAZAZI 
Vicencia Patience, mkazi wa 

Kyakailabwa katika Manispaa ya 
Bukoba, ana watoto wawili, ana-
taja uelewa  umo katika sababu za 
wazazi kutojitokeza kupata chanjo, 
ikiwamo uelewa mdogo.

“Mzazi mwingine utamsikia ak-
isema mbona watoto wa zamani 
walikua bila kuchanjwa. Hii ni dalili 
mojawapo kuwa bado elimu inahi-
tajika kubadili mtazamo,” anasema.

Pia anataja uzembe wa baadhi 
ya wazazi kutoa kipaumbele katika 
majukumu mengineyo, sambamba 
na wanaume kuwaachia kinamama 
jukumu la kupeleka mtoto kliniki.

Hata hivyo, anaunga mkono ku-
wapo wanaume wanaowajibika ka-
tika huduma za kliniki kwa watoto 
zao, pasipo kujali kejeli za kijinsia 
kutoka kwa wenzao.

Anatoa wito kwa wananchi wen-
zake kuacha uzembe unaosaba-
bisha wasiwapeleke watoto kwe-
nye chanjo, maana kufanya hivyo 
kunaweza kusababisha watoto 
kushambuliwa na magonjwa kama 
surua na polio.

Katika Manispaa ya Bukoba, kuna 
zaidi ya Sh. milioni 14.7 zilizotengwa 
kuratibu masuala mbalimbali ya 
chanjo katika Manispaa ya Bukoba, 
katika mwaka wa fedha 2019/2020.

Baadhi ya kinamama wakiwa kliniki katika Kituo cha Afya Rwamishe-
nye, katika Manispaa ya Bukoba, wakisubiri watoto wao wapatiwe 
chanjo.

Baadhi wa watoto wakipatiwa chanjo. PICHA ZOTE: LILIAN LUGAKINGIRA 
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VATCAN, Italia

WAUMINI wa dini ya kikristo 
wanaadhimisha sikukuu ya Kris-
masi ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, 
katika hali ya tahadhari kutokana 
na janga la virusi vya corona lin-
alozidi kuangamiza maisha ya 
watu duniani.

Kiongozi Mkuu wa Kanisa Kato-
liki Duniani, Papa Francis, alitoa 
tamko la kuwataka waumini wa 
kanisa hilo, kufuata maagizo yote 
ya mamlaka za kiserikali ili kuzuia 
kusambaa kwa virusi vya corona. 

Kiongozi wa kiroho wa kanisa 
hilo kwenye Ukingo wa Maghari-
bi, Pierbattista Pizzaballa, alitumia 
ibada ya Mkesha wa Krismasi kui-
ombea dunia iondokane na janga 

hilo. 
Kiongozi huyo alilazimika kue-

ndesha misa ya Mkesha wa Kris-
masi mbele ya viongozi wa kidini 
pekee mjini Bethlehem, ambako 
inaaminika ndiko alikozaliwa Yesu 
Kristo. 

Rais Mahmoud Abbas wa Pales-
tina, ambaye kawaida huhudhu-
ria maadhimisho hayo, safari hii 
ameshindwa kufika kwenye Kani-
sa la Nativity kwa mara ya kwanza 
tangu mwaka 2005. 

Ukingo wa Magharibi umewek-
wa kwenye marufuku ya kutotoka 
nje kuanzia saa moja usiku hadi 
12 asubuhi kwa wiki kadhaa sasa, 
ili kukabiliana na kasi ya maam-
bukizo ya virusi vya corona. 

Eneo hilo linalokaliwa na Wa-

palestina milioni 4, limeshapoteza 
watu 800 hadi sasa kutokana na 
ugonjwa wa COVID-19.

Sherehe ya Krismasi itafanyika 
bila mikusanyiko kama iliyozo-
eleka katika maeneo mbalimbali 
duniani kutokana na hofu ya kue-
neza maambukizi.

Waumini wa Kikristo nchini 
Australia, walitakiwa kununua 
tiketi mtandaoni, ili kushiriki misa 
katika kanisani mbalimbali, la-
kini kwa kufuata kanuni ya kukaa 
mbali.

Ufilipino imepiga marufuku 
mikusanyiko mikubwa na vikao 
vya familia katika mkesha wa Kris-
masi.

Nchini Ugiriki, ambako kawaida 
watoto huwa wanapita nyumba 

kwa nyumba kutoa mkono wa 
kheri ya Krismasi, shughuli hiyo 
ambayo ni kama mila imesitishwa.

Katika mkesha wa Krismasi, 
huko  nchini Italia, kengele za 
makanisani zililia mapema kuliko 
kawaida. 

Hali hiyo inatokana na hatua ya 
serikali kupiga marufuku watu ku-
totoka nje kuanzia saa nne usiku, 
hivyo viongozi wa makanisa waka-
panga sherehe ya mkesha kuanza 
mapema.

Hata ibada maalum ya Kris-
masi kwenye uwanja maarufu wa 
Mtakatifu Petro, Basilica, ilirud-
ishwa nyuma badala ya saa tatu na 
nusu usiku kama inavyofanyika 
miaka yote.

DW

Sherehe ya Krismasi yatanda hofu Covid-19

Ethiopia yaua zaidi ya waasi 40
ADIS ABABA, Ethiopia

JESHI la Ethiopia limewaua 
zaidi ya watu 40 wanaoshukiwa 
kuhusika na mauaji ya raia 100 
katika eneo la Benishangul-Gu-
muz  nchini humo.

Watu waliouawa ni maofisa 
watano wa serikali na wenzao wa 
zamani. 

Katika tukio lililotokea juzi, ny-
umba za wanavijiji zilichomwa 
moto wakati wamelala na kisha 
watu walipigwa risasi na kuwa-

choma visu.
Shambulio hilo lilitokea siku 

moja baada ya Waziri Mkuu Abiy 
Ahmed, kufanya ziara katika eneo 
hilo.

Haijulikani washambuliaji ni 
kina nani, lakini walionekana ku-
lenga watu kutoka makabila ma-
dogo ambayo wamehamia eneo 
hilo.

Nchi hiyo imeshuhudia ongeze-
ko la ghasia za kisiasa, kikabila na 
kidini katika miaka ya hivi kar-
ibuni.

Waziri Mkuu alisema mauaji 
hayo  yanasikitisha na kueleza 
kuwa       serikali yake imetuma 
wanajeshi katika eneo hilo, ili 
kutafuta        suluhu    ya mzozo 
huo.

Naibu waziri wa serikali ni 
miongoni mwa watu watano wal-
iokamatwa, vilisema vyombo vya 
habari vya serikali.

Miongoni mwa watu hao, wa-
tano walidaiwa kuhusika na tukio 
hilo, huku wengine walikamatwa 
kwa sababu hawachukua hatua 

ya kuzuia mauaji hayo.
Msemaji wa Tume ya Haki 

za Kibinadamu inayoendeshwa 
na serikali ya Ethiopia, ali-
iambia BBC, kuwa wapiganaji 
walitekeleza shambulio hilo ka-
tika eneo la magharibi mwa Ben-
ishangul-Gamuz.

‘’Walivamia kijiji kimoja wakati 
watu wakiwa wamelala, wali-
zichoma nyumba zao na pia wali-
wapiga risasi raia,’’ alisema Aaron 
Maasho.

BBC

Waasi 
Afrika 
ya Kati 
wasitisha 
vita

BANGUI, Afrika ya Kati 

MUUNGANO wa waasi ka-
tika Jamhuri ya Afrika ya Kati, 
ambao unapigana na serikali, 
umesema utasitisha mapigano 
kwa siku tatu, kuelekea uchagu-
zi mkuu utakaofanyika kesho.

Uchaguzi huo unatazamwa 
kuwa mtihani kwa taifa hilo, 
linalozongwa na migogoro ya 
kikabila na kidini.

Taarifa iliyotolewa na wa-
namgambo hao wanaoitwa 
Muungano wa Wazalendo wa 
Mabadiliko (CPC), ilisema wapi-
ganaji wake wote watasitisha 
vita kwa saa 72 nchini kote.

Makundi mawili kwenye 
muungano huo wa CPC, yame-
lithibitishia shirika la habari la 
AFP, kuwa taarifa hiyo ni kweli.

Muungano wa CPC uliundwa 
Desemba 19 na makundi yenye 
silaha ambayo yanamtuhumu 
Rais Faustin Archange Touad-
era, kuwa na njama ya udang-
anyifu kwenye uchaguzi huo.

DW 

Makombora 
ya Israeli 
yaua sita 
Syria
DAMASCUS, Syria

WAPIGANAJI sita we-
nye mfungamano na Iran, 
wameuawa katika eneo 
la kati la Syria, kufuatia 
mashambulizi ya makombora 
yaliyofanywa na Israel.

Kulingana na shirika lin-
alochunguza haki za bin-
adamu nchini Syria, limesema 
shambulizi hilo lililofanyika 
asubuhi ya jana katika mkoa 
wa Hama, na kusababisha 
uharibifu wa maghala na 
viwanda vya kutengeneza 
makombora vinavyomilikiwa 
na wanamgambo hao.

Shirika rasmi la habari 
linalomilikiwa na serikali ya 
Syria SANA, liliripoti kuwa 
makombora ya Israel yali-
lenga eneo la Masyaf mkoani 
Hama.

Shirika hilo lilinukuu duru 
ya kijeshi na kuongeza 
kwamba Jeshi la anga la 
Syria lilifanikiwa kuyadungua 
makombora kadhaa yaliyofy-
atuliwa.

DW

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Francis, aliongoza mkesha wa sikukuu ya Krismasi katika Kanisa la St. Peter’s Basilica, mjini Vati-
can, jana. PICHA AFP
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Viongozi wa Kanisa la Glory Temple Tanga, wakigawa zawadi kwa watu wenye mahitaji maalumu, wakiwamo wenye ulemavu, wazee, wajane na waathiriwa wa 
dawa za kulevya kanisani hapo, ikiwa ni sehemu ya kusherehekea sikukuu ya Krismasi jana. PICHA: BONIFACE GIDEON. 

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akifafanua jambo jana, alipokuwa ziarani  Wilaya 
ya Mwanga mkoani Kilimanjaro, kukagua mradi mkubwa wa maji utakaohudumia 
Wilaya za Mwanga, Same na Korogwe. Aweso amemsimamisha kazi mkandarasi 
M.A Kharafi & Sons anayetekeleza mradi huo kutokana na kushindwa kukamilisha 
kazi hiyo. PICHA: GODFREY MUSHI

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo, akitoa 
sadaka kwa  watoto baada ya kumalizika kwa ibada ya Krismasi iliyofanyika 
jana, katika Kanisa Katoliki Parokia ya Kiboje,  Wilaya ya Kati, Mkoa wa 
Kusini Unguja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baadhi ya waumini wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika wa 
Kanisa Kuu Iringa, wakisalimiana kwa kupungiana mikono wakati wa mkesha wa 
Krismasi juzi usiku. PICHA: FRANCIS GODWIN
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hadithi

mitano hivi.” Inspekta Msiya alisema 
ikiwa ni nia ya kulainisha Mwanaidi 
aseme ukweli, badala ya ile ya vijana 
wake kumpa adhabu kushindikana.

“Kwani afande wewe unataka nion-
gee vipi?”

“Labda alikuwa mpenzi wako, kuna 
kitu ambacho kilikukera sana ndiyo 
maana ulipatwa na hasira, ukaamua 
kumuua, au huko nyuma alishawahi 
kukukatisha masomo yako, akakuto-
roka ukakutana naye akawa amekusa-
hau, unajua sisi binadamu tuna mam-
bo mengi ya kukwazana.”

Mwanaidi aliinua macho na 
kumtazama usoni Inspekta Msiya. Ali-
soma macho yake kama mtu ambaye 
anataka kumlainisha ili akubali na 
kupata kile walichokuwa wakikihitaji 
kabla ya kufungua jalada na kulipeleka 
mahakamani.

Lakini alimuona kama vile askari 
huyo ana huruma fulani kwake, ku-
liko wale vijana wake, askari wa kike 
ambao walimpa adhabu kali ili kum-
fanya aseme kweli, lakini ilishindikana 
alipowaambia kuwa yupo tayari kufa, 
lakini hawezi kusema kama amemuua 
Burhan. Ni kweli. Lengo la Inspekta 
Msiya lilikuwa ni hilo. Ni kutaka kupata 
ukweli ni kumsaidia binti huyo.

Chochote atakachosema kuwa ha-
jamuua Burhan, hakuna ulimwengu 
utakaomwelewa. Ni yeye ndiye ali-
yekwenda naye hadi gesti. Na wote 
waliandikisha kwenye kitabu, ingawa 
majina yalikuwa si halisi.

Lakini waliingia chumbani wawili. 
Hakuna yeyote aliyeonekana zaidi 
yake ambaye alikuwa amezirai chini ya 
kitanda, huku marehemu akiwa amela-
la kitandani.

“Sasa kama wewe hukumuua, nani 
ataamini wakati mlikuwa wote?”

“Hakuna atakayeamini.” Mwanaidi 
alijibu kirahisi tu na ilionekana kama 
vile kijeuri.

“Unaanza kunijibu jeuri eee?” Ins-
pekta alifoka.

“Hapana Inspekta, nimesema hivyo 
kwa nia nzuri tu. Ni kwamba kwa jinsi 
mazingira yalivyo, sidhani kama kuna 
binadamu yeyote anaweza kuniamini 
mimi nikisema sijamuua Burhan. 
Burhan ni mpenzi wangu. Na niliku-
tana naye mwezi mmoja tu uliopita. 
Kusema kweli alionekana kunipenda, 
japo yeye nilijua kabisa si mkaaji sana 
hapa. Aliniambia ni mfanyabiashara 
amekuja tu kuchukua mzigo na kuon-
doka. Lakini akaniambia atanifuata 
tena aje kunichukua anipeleke Mwan-
za.” 

“Sasa wewe unadhani ni kitu gani 
kimetokea hadi ameuawa kama siyo 
wewe?”

“Afande mimi mwenyewe nashangaa 
kilichotokea. Kusema kweli ni tukio la 
ajabu ambalo siwezi kulihadithia, ndiyo 
maana nakwambia siwezi kusema eti 
nimemuua ili nije na sababu ambazo 
zitanipunguzia adhabu wakati mimi si-
jamuua. Bora hivi ninavyokataa, kama 
nyinyi mkiona nimemuua sawa tu.”

“Sisi tutaandika na kuipeleka kesi hii 
mahakamani, lakini jinsi ilivyo, ushahi-
di wote unaonekana kuwa wewe ndiyo 
muuaji, huwezi kukwepa hilo.”

“Najua. Ndiyo maana nimesema 
kuwa mimi nimekuwa binadamu 
mwenye bahati mbaya sana duni-
ani. Nimempata mwanaume ambaye 
nilijua shida zangu zote na matatizo 
yangu yote yameisha, lakini leo yame-

Na Adam Fungamwango

“
Nakuuliza mara ya mwisho. 
Wewe ndiye uliyemuua 
Burhan?”

Safari hii Inspekta Kenneth 
Msiya alionekana mkali kwa msi-
chana anayemhoji. Aliinamisha 
kichwa chake kwenye meza ya 
ofisi. Akaangua kilio cha kwikwi.

Alimuacha kwanza alie. Alikuwa 
na uelewa kuwa kulia humfanya 
mtu apunguze hasira, au ma-
chungu aliyonayo. Dakika mbili 
baadaye, msichana aliinua kichwa. 
Macho yalikuwa yamevimba.

Ilionekana kutokana na kulia na 
kutopata usingizi wa kutosha.

“Afande mimi sijui niseme nini? 
Na niseme mara ngapi? Mimi si-
jaua jamani?”

Inspekta Msiya alimtazama tena 
msichana huyo kwa makini.

Akashusha pumzi. Kuna kitu 
kama anakiona kwenye sura ya 
msichana huyo. Sura ya maumivu 
na ya kutaka kuonewa huruma. 
Lakini Inspekta Msiya hakuweza 
kufanya hivyo.

Msichana huyo alikuwa ameua. 
Amemuua mpenzi wake kwenye 
nyumba ya kulala wageni.

Hakuna chochote kinachoweza 
kumsalimisha, au kumpunguzia 
adhabu inayomkabili.

“Hebu niambie Mwanaidi, hivi 
wewe unadhani nani amemuua 
Burhan wakati wewe ulikuwa 
ndani na mmejifungia?” Aliuliza 
Inspekta Msiya.

“Kusema kweli sijui niseme nini 
afande. Sema majanga yakitaka 
kukupata yatakupata tu afande. 
Mimi nilitoka kidogo kwenda ku-
nunua soda dukani tena alinituma 
mwenyewe marehemu, na wala 
hakukuwa mbali na pale, dakika 
kumi tu, niliporudi na kuingia 
ndani nilichokikuta ndugu afande 
siwezi kusahau kwenye maisha 
yangu. Burhan alikuwa amelala 
kitandani kukiwa na dimbwi la 
damu. Alikuwa amepigwa kisu 
na kilikuwa kimeachwa pale pale 
kimening’inia. Akili zikaniruka 
hapo hapo, nikazimia.” Mwa-
naidi alisema na kuinamisha tena 
kichwa chake, akaanza kulia kwa 
mara nyingine.

“Sikiliza Mwanaidi. Kulia haku-
tokusaidia. Hii ni kesi ya mauaji. 
Na adhabu yake ni kunyong’a hadi 
kufa. Kama si hivyo, basi unaweza 
kufungwa maisha. Lakini kama 
ukinieleza ukweli kuwa wewe 
umeua na sababu za kumuua 
mpenzi wako, basi mahakama 
inaweza kukupunguzia adhabu, 
ukafungwa hata miaka mitatu au 

Labda 
alikuwa 
mpenzi 
wako, 
kuna kitu 
ambacho 
kilikukera 
sana ndiyo 
maana 
ulipatwa 
na hasira, 
ukaamua 
kumuua, 
au huko 
nyuma 
alishawahi 
kukukati-
sha maso-
mo yako, 
akakuto-
roka ukaku-
tana naye 
akawa ame-
kusahau, 
unajua sisi 
binadamu 
tuna mam-
bo mengi 
ya kukwa-
zana.

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es 
Salaam.   Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msi-
chana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa 
humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana 
muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni 
kweli? Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi 
hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itaku-
fundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

HADITHI
Lazima Apatikane - 1 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

tokea haya. Pesa alizokuwa ananipa ni 
nyingi sana na sijawahi kuzipata kwa 
mwanaume yoyote yule, nisingeweza 
kumuua, ila kumlinda. Na kwa sababu 
Burhan amekufa, mimi pia nipo tayari 
kunyongwa hadi kufa.”

Inspekta Msiya alitabasamu kidogo 
akamuuliza “Kama uko tayari kunyong-
wa kwa sababu ya mpenzi wako kwa 
nini usikubali tu kuwa umemuua ili ura-
hisishe kazi?”

“Hapana, siwezi kudanganya ili 
ninyongwe. Na siwezi kusema kwa 
mdomo wangu huu kuwa nimemuua 
mpenzi wangu niliyempenda wakati si 
kweli.”

Inspekta Msiya wa Polisi Makao 
Makuu, ndiye aliyepewa kusimamia 
jalada kwa ajili ya upelelezi na ku-
chukua maelezo ya mtuhumiwa kabla 
ya kulipeleka mahakamani.

Mwanaidi alikaa kituoni kwa wiki 
moja, kwanza ikiwa akili yake ikae sawa 
kutokana na sakata lenyewe jinsi lilivyo 
kwani alikuwa amezirai kwenye tukio 
hilo, lakini ni kutaka kuchukua mael-
ezo yenye kina na yenye uhalisia na si 
ya kudhani kwa sababu ilikuwa ni kesi 
nzito ya mauaji.

“Ni kweli ulikuwa unampenda 
Burhan?”

“Ndiyo afande.”
“Kwa nini?”
“Kwanza alionekana kunipenda sana. 

Lakini alikuwa ananijali na kunipa pesa 
kwa kiasi ninachohitaji, kiasi kwamba 
nimeweza hata kumtumia mama Sin-
gida akanunua kiwanja na kama nin-
geendelea naye nina imani ningejenga.”

Aliinua simu na kumuita Koplo 
Hamisi. “Mchukue mpeleke kwenye kile 
chumba halafu urudi hapa.”

Dakika tano baadaye Koplo Hamisi 
alirejea kwa bosi wake Inspekta Msiya.

“Huyu msichana bado anakataa kuwa 
yeye hajaua. Najua ameua ila hawezi 
kukubali, kwa sababu mazingira yote 
yanaonyesha kuwa yeye ndiyo muuaji.” 

“Ni kweli Inspekta, kila kitu kinao-
nyesha hivyo. Hakukuwa na mtu yoyote 
kwenye gesti hiyo kwa wakati huo. Uli-
kuwa ni mchana ambapo mara nyingi 
huwa hakuna wateja wengi. Msichana 
wa zamu wa kaunta ambaye tulim-
kamata mwanzo,  anasema hakukuwa 
na wateja wengine zaidi yao na hakuna 
mtu yeyote zaidi yao. Afande asitupote-
zee muda ni wakati sasa wa kuipeleka 
mahakamani.” Koplo Hamisi alishauri.

“Sawa leo ni Ijumaa, ikifika Jumatatu 
asubuhi, litakuwa tayari limeshakami-
lika kwa ajili ya kupeleka mahakamani. 
Ila kwa kumsaidia, kifungu kiwe kuua 
bila kukusudia, sasa huko mbele kwe-
nye ushahidi ndiyo itajulikana kama 
aliua kwa kukusudia au la.”

“Sawa afande.”

Itaendelea Jumamosi 
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PARIS, Ufaransa

MAZUNGUMZO yanaendelea kati ya 
Paris Saint-Germain na aliyekuwa 
kocha wa Tottenham Hotspur, Mauri-
cio Pochettino na yapo katika hatua 
kubwa. 

Thomas Tuchel alitimuliwa na PSG 
juzi Alhamisi, miezi minne baada ya 
kuipeleka PSG katika Fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Mazungumzo baina ya aliyekuwa 
kocha wa Tottenham, Southampton 
na Espanyol, Pochettino yanaaminika 
kuwa katika hatua za mwisho, huku 
ikisubiri kuafikiana na makubaliano 
kwa pande zote.

Pochettino ambaye alitimuliwa 
Spurs Novemba, mwaka jana, anata-
rajiwa kuwashinda Thiago Motta, 
ambaye PSG wamekuwa wakiwasili-
ana naye hivi karibuni kwa ajili ya 

kibarua hicho.
Kufukuzwa kwa Tuchel ku-
nakuja baada ya kutoa kauli 
ambayo ilichukuliwa kama 

kukosa adabu kwa viongozi 
wa klabu hiyo.

“Tumepoteza wachezaji 
wengi ambao walikuwa 

huru (bila mikataba). 
Imekuwa zaidi. 

Hatuwezi ku-
pata tulichoki-
pata katika 
msimu uliopita 
katika kikosi 
hichi,” alisema 

Tuchel.
Siku iliyofuata 

Mkurugenzi wa 
Michezo, Leonardo alitoa kauli am-
bayo ilionekana dhahiri kuchukizwa 
na maneno ya Tuchel.

“Inabidi uheshimu watu walioko juu 
yako, sijapenda kauli yake na klabu 
haijapenda pia,” alisema Leonardo.

Pochettino 
anukia
kubeba 
mikoba PSG

LIVERPOOL, England 

THIAGO Alcantara hatarejeshwa mapema kuanza 
kucheza licha ya kurejea kufanya mazoezi na kikosi cha 
kwanza, kwa mujibu wa Kocha wa Liverpool, Jurgen 
Klopp.

Nyota huyu raia wa Hispania ameshindwa kuwapo 
dimbani kwa zaidi ya miezi miwili sasa tangu alipopati-
kana na jeraha la goti kwenye dabi ya Merseyside dhidi 
ya Everton, Oktoba, mwaka huu.

Nyota huyu pia alipatikana na maambukizi ya coro-
na, kitu kilichomfanya akose mechi nyingi zaidi. 

Amecheza mara mbili tu akiwa na klabu ya Liverpool 
tangu alipowasili klabuni hapo akitokea Bayern Mu-
nich. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 29 amerejea 
kufanya mazoezi na kikosi kizima cha timu ya Liver-
pool, mapema Jumatano. 

Hata hivyo, kwa mujibu wa Klopp, kumchezesha 
kwenye mechi Jumapili dhidi ya West Brom bado itaku-
wa ni mapema sana kwa nyota huyu kurejea dimbani.

Klopp anaamini Xherdan Shaqiri na James Milner 
wanaweza wakarejea na kuwa msaada wakati Alcanta-
ra akiendelea kusubiri.

MANCHESTER, England 

S
TRAIKA wa Manchester United, 
Marcus Rashford anakaribia ku-
pewa mkataba mpya pale Old 
Trafford.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
22, mkataba wake wa sasa na United 
unamalizika mwaka 2024, na Mashet-
ani Wekundu hao wapo mbioni kum-
wongezea mkataba mapema mwakani 
kabla ya mashindano ya Euro kuanza.

Kwa sasa Rashford anapokea msha-
hara wa pauni 200,000 kwa wiki na 
mkataba mpya utamfanya kijana huyu 
kuongezewa mshahara wake maradufu.

Hii inatokana na kiwango kizuri ana-
chokionyesha ndani ya uwanja akiwa 
tayari ameshazifumania nyavu mara 12 
msimu huu.

Nje ya uwanja, Rashford amekuwa ni 
mfano wa kuigwa na jamii kutokana na 
harakati zake za kusaidia watoto nchini 
Uingereza.

Kwa mujibu wa ripoti, United ime-
amua kumwongezea mkataba baada 
ya klabu kadhaa kumnyemelea Rash-
ford.

United wanalenga kuongeza mka-
taba wa mshambuliaji huyo na 
kumpatia nafasi zaidi kocha, Ole 
Gunnar Solskjaer kuendelea na 
mipango yake ya muda mrefu.

Real Madrid, Barcelona na 
PSG ni miongoni mwa klabu 
zinazotajwa kuvizia saini ya 
Rashford.

Klopp: 
Hatutamwahisha 
Alcantara

Rashford 
kuongezewa 
mkataba mpya
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LONDON, England 

WAKALA wa Isco anayekipiga 
katika timu ya Real Madrid, Par-
co Alarcon ameitaka klabu ya 
Arsenal kujipanga kama inataka 
huduma ya mchezaji huyo.

Alcon amekiri kuwa mchezaji 
huyo ana mpango wa kucheza 
nje ya LaLiga na kuitaka klabu 

hiyo, kujipanga kama inataka 
huduma ya mchezaji huyo.

Isco amekuwa akihusishwa 
sana na mpango wa kuondoka 
Real Madrid kwa madai kwamba 
hana furaha ndani ya klabu hiyo.

Arsenal imekuwa ikitajwa 
kuwa ni moja ya klabu inayom-
nyatia mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Hispania.

Na wakala wake, Alarcon ame-
iambia AS kwamba, kama Arse-
nal wanamtaka mchezaji huyo 
wanatakiwa kuweka mezani ofa 
yao.

“Nimesikia, lakini sijapata ofa 
yoyote kutoka kwa Arsenal, la-
kini kama wanamuhitaji wana-
takiwa kuja mezani,” amesema 
wakala huyo.

MADRID, Hispania 

KARIM Benzema nyota wa kikosi cha 
Real Madrid amesema atazidi kupam-
bana ndani ya uwanja ili kufikia ma-
fanikio ambayo anayahitaji.

Ndani ya LaLiga, Benzema ni mion-
goni mwa wachezaji wakali watatu 
wa kutupia nyavuni huku akimpoteza 
nyota wa Barcelona, Lionel Messi.

Benzema akiwa amecheza mechi 13 
ametupia jumla ya mabao nane na 
kutoa pasi tano za mwisho, huku 
akiwa amepiga jumla ya mashuti 
33.

Wengine wenye mabao nane 
ni Iago Aspas wa Celta Vigo na 
ana pasi tano pia za mabao akiwa 
amecheza mechi 15 na Gerard 
Moreno wa Villarreal ametoa pasi 
moja ya bao na amecheza mechi 
13.

Luis Suarez wa Atletico Ma-
drid ametupia mabao saba akiwa 
amecheza mechi 10, huku Messi wa 
Barcelona akiwa ametupia mabao 
saba na pasi moja ya bao kwenye 
mechi 14 alizocheza.

Benzema ambaye amekuwa haimb-
wi sana licha ya jitihada zake ndani ya 
uwanja amesema: “Nitazidi kupambana 
daima, nina amini kwamba mafani-
kio hayawezi kuja ikiwa nitashindwa 
kuongeza juhudi.

“Naamini malengo yangu yatatimia 
tu, kikubwa ni kwamba nataka kupam-
bana zaidi uwanjani kwa sasa,” alisema 
akinukuliwa na gazeti la AS.

Wakala wa Isco awaita Arsenal

Benzema 
ataka 
mafanikio 
zaidi

Ozil: Arsenal 
‘wanammisi’ 

sana Wenger
LONDON, England 

M
ESUT Ozil anaamini Arse-
nal ‘wanammisi’ sana ko-
cha wa zamani wa klabu 
hiyo, Arsene Wenger.

Mfaransa huyo, ambaye alishinda 
mataji matatu ya Ligi Kuu England ali-
maliza kipindi chake cha miaka 22 na 
washikabunduki hao Mei, 2018.

Mrithi wake Unai Emery alifutwa 
kazi mnamo Novemba, 2019 na kocha 
wa sasa, Mikel Arteta anawindwa na 
jinamizi hilo hilo. 

Kwa sasa Arsenal wapo nafasi ya 15 
kwenye msimamo wa ligi, na kiba-
rua cha Arteta kipo mashakani.

Hali inaweza kuwa mbaya zaidi 
ikiwa hawatachukua hatua chanya 

haraka, Arteta amekuwa akisisitiza 
mipango yake ya kufanya mabadi-
liko na kurejea kwenye nafasi yao.

Wakati Arteta akiwa kama 
kocha, Ozil alitemwa kwenye 
kikosi chake cha wachezaji 25 
wa Ligi Kuu England msimu 

huu, licha ya mchezaji huyo 
wa Ujerumani kulipwa 
mshahara mkubwa wa 
pauni 350,000 kwa wiki.

Katika mahojiano ya 
maswali na majibu kwenye 

ukurasa wake wa Twitter, 
Ozil, ambaye hajaichezea Ar-

senal tangu Machi mwaka huu, 
aliulizwa ikiwa alimwona Wenger 

kama ‘baba kwake.’
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 32 alijibu: “Alikuwa kocha mzuri 
sana. Ndiyo, pia alikuwa ni kama baba 
kwangu na wachezaji wengine wengi. 

“Nadhani watu wengi karibu na Ar-
senal wanamkumbuka. Ni wakati mgu-
mu sana kwa kila mtu wa karibu na kla-
bu – sio kwangu tu. Hali hiyo inakatisha 
tamaa kwa kila mtu.”

Lakini nyota huyu alipoulizwa kama 
anafurahia kuwapo klabuni hapo ali-
jibu: “Kwa kweli ningetamani kama 
ningeweza kuisaidia timu hasa kipindi 
kama hiki, lakini kwakuwa sipati na-
fasi natumaini tutapata matokeo bora 
mapema sana.”
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MBAPPE NA MADRID

KUFUKUZWA kazi kwa Kocha wa PSG, Thomas Tuchel, 
kumeathiri matumaini ya klabu ya Real Madrid kumsajili 
mshambuliaji, Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 21 
kutoka klabu hiyo ya Ligue 1.(AS)

MAITLAND-NILES SOKONI

KLABU ya Atletico Madrid inajaribu kumsajili beki 
wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England mwenye umri 
wa miaka 23, Ainsley Maitland-Niles kwa mkopo ifikapo 
Januari mwakani. (Mail)

ALONSO ANUKIA ATLETICO

MLINZI wa kushoto wa Chelsea, Marcos Alonso anata-
jwa kuwindwa na Atletico Madrid, huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 29 akikosa fursa ya kukichezea 
kikosi cha kwanza cha timu hiyo ya Stamford Bridge 
msimu huu. (El Chiringuito, via Football London)

SOLSKJAER ASAKA BEKI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer 
anataka kumsajili mlinzi wa kati mwakani, lakini hataji-
unga katika kinyang’anyiro cha kumwania beki wa Aus-
tria, David Alaba (28), ambaye mkataba wake unamalizika 
mwisho wa msimu. (Telegraph - subscription required)

PIOLI AMTULIZA CALHANOGLU

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli anamtaka kiungo 
wa kati wa Uturuki, Hakan Calhanoglu, ambaye amehu-
sishwa na Manchester United kusalia katika klabu hiyo 
huku mazungumzo kuhusu mkataba mpya yakiendelea. 
(Goal)

DE ROON MAWINDONI

KLABU za Manchester City na Tottenham Hotspur 
zinamchunguza kiungo wa kati wa klabu ya Atalanta na 
Uholanzi mwenye umri wa miaka 29, Marten de Roon, 
ambaye aliwahi kuichezea Middlesbrough. (90 Min)

TOSUN AKATALIWA

KOCHA wa Feyenoord, Dick Advocaat amefutilia mbali 
hatua ya kutaka kumnunua mshambuliaji wa Everton 
na Uturuki, Cenk Tosun mwenye umri wa miaka 29. (FC 
Update, via Sport Witness)

SHKODRAN BADO SANA

BARCELONA imepinga madai kwamba ina nia ya 
kumsajili beki wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Ujerumani 
mwenye umri wa miaka 28, Shkodran Mustafi. (Mundo 
Deportivo, via Mail)

CHELSEA, UNITED VITANI

CHELSEA imejiunga na Manchester United katika mbio 
za kuwania kumsajili kiungo wa kati wa Ecuador, Moises 
Caicedo mwenye umri wa miaka 19, anayeichezea klabu 
ya Independiente del Valle. (Mail)

NAPOLI KUMUUZA RUIZ

KLABU ya Napoli itasikiliza ofa kwa kiungo wa kati wa 
Hispania, Fabian Ruiz baada ya mazungumzo kuhusu 
mkataba mpya na mchezaji huyo kugonga mwamba. 
(Calciomercato, via Football Italia)

Messi afichua siri
kutong’ara LaLiga

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

N
AHODHA wa Barcelona, Li-
onel Messi, amefichua siri 
ya kushindwa kuonyesha 
kiwango maridhawa msimu 

huu, na kuisaidia klabu hiyo kuwa 
tishio kama ilivyozoeleka, kulingana 
na matokeo ya misimu iliyopita.
Messi amesema jaribio lake 
la kutaka kuondoka klabuni

 hapo ambalo liligonga 
mwamba wakati wa usajili 

wa majira ya joto mwaka 
huu, limemwathiri kwa 

kiasi kikubwa.
Agosti, mwaka huu, mshambuliaji 

huyo kutoka nchini Argentina alid-
hamiria kutumia kifungu cha sheria 
katika mkataba wake, ambacho king-

emwezesha kuondoka katika klabu 
hiyo, lakini viongozi wa Barcelona 
walikataa, kwa kuweka wazi endapo 
angeondoka ada yake ya uhamisho 
ilipaswa kuwa euro milioni 700.

“Nilivuta kila kitu hadi mwanzo 
wa msimu,” amesema Messi mwenye 
umri wa miaka 33, alipohojiwa na kit-
uo cha televisheni cha Hispania cha 
La Sexta.

“Ukweli ni kwamba sasa sina neno, 
lakini dirisha la uhamisho lililopita li-
likuwa ni wakati mbaya sana.”

Hata hivyo Messi, anaweza kuon-
doka Barcelona bila malipo mkataba 
wake utakapokamilika mwisho wa 
msimu huu, na atakuwa na uwezo wa 
kujadiliana na klabu nyingine kuan-
zia Januari, Mosi mwakani.

Rais wa mpito wa Barcelona, Carlos 
Tusquets, ambaye alichukua nafasi ya 

uongozi wa klabu hiyo hadi uchaguzi 
utakapofanyika mwezi ujao baada ya 
Josep Maria Bartomeu kujiuzulu Ok-
toba, mwaka huu amesema:

“Kulingana na tathmini ya kifedha, 
Messi angekuwa ameuzwa katika diri-
sha la uhamisho lililopita.”

Wachezaji wa FC Barcelona wali-
kubali kupunguziwa marupurupu 
Novemba, mwaka huu, ili kuwawez-
esha washindi hao mara 26 wa taji la 
LaLiga kuokoa euro milioni 122.

“Kwa sasa najihisi vyema na nata-
rajia kukabiliana vilivyo kushinda 
katika kila shindano lililopo mbele 
yetu. Nafahamu klabu inakabiliwa 
na hali ngumu kwa sasa katika ngazi 
ya usimamizi, uwanjani na kila kitu 
kinachozunguka Barca kwa sasa ni 
kigumu, lakini najihisi mwenye fura-
ha,” alisema Messi.

    Mshambuliaji huyo asema aliathirika kia-
kili baada ya mchakato wa kuondoka Barca...

habari michezo



Simba SC, Yanga zasubiriwa Zanzibar

Mshambuliaji wa Namungo FC, Steven Sey (kulia), akiwatoka wachezaji wa Al- Hilal Elobied ya Sudan katika 
mechi ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex jijini Dar 
es Salaam hivi karibuni. Namungo ilishinda mabao 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba wataanza kampeni 
ya kuwania ubingwa wa mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi kwa kuivaa 
Chipukizi wakati Yanga yenyewe itashu-
ka dimbani Januari 4, mwakani kupam-
bana na Jamhuri kwenye Uwanja wa 
Amaan.

Akizungumza na visiwani hapa 
juzi jioni,  Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mashindano ya Kombe la Mapinduzi, 
Khamis Abdalla Said,  alisema michuano 

hiyo mwaka huu itashirikisha timu tisa 
na zimepangwa katika makundi matatu.

Said alisema Kundi A linaundwa na 
Yanga, Namungo FC kutoka Tanzania 
Bara na Jamhuri ya Pemba wakati Simba, 
Mtibwa Sugar na Chipukizi ziko Kundi B, 
huku Azam FC, Malindi na Mlandege ze-
nyewe ziko Kundi C.

“Timu tumezipanga katika makundi 
matatu ambazo zitacheza mechi mbili 
na kutoa mshindi mmoja na timu ny-
ingine iliyofanya vyema zitasonga mbele 
na kucheza hatua ya nusu fainali,” alise-
ma Said.

Naye Katibu wa kamati hiyo, Imani 
Duwe, alisema bingwa wa michuano 
hiyo atapata kombe, Sh. milioni 15 na 
medali za dhahabu wakati mshindi wa 
pili atapewa Sh. milioni 10 na medali za 
fedha.

Hata hivyo alisema wanafikiria kutoa 
zawadi nyingine ya Mchezaji Bora en-
dapo mchakato utakwenda vyema.

Aliongeza katika kuhakikisha wana-
dhibiti mapato, watatumia tiketi za mfu-
mo wa elektroniki ambao utawabana 
wajanja wachache wenye tabia ya kuten-
geneza tiketi feki.

Na Adam Fungamwango

U
ONGOZI wa Yanga umesema 
uamuzi wa  wanachama na 
mashabiki wa timu yao ku-
wapokea wachezaji wapya wa 

kimataifa kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, 
walipokuwa wanawasili nchini hauku-
fanyika kwa bahati mbaya na sasa ma-
tunda yake yanaonekana.

Akizungumzia tathmini ya mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa timu yao, Ofisa Habari wa 
Yanga, Hassan Bumbuli, alisema lengo la 
mapokezi yale ilikuwa ni la kimkakati na 
nia ni kuwafanya wachezaji hao watam-
bue wanakuja kutumikia timu yenye kiu 
ya mafanikio.

Bumbuli alisema dhamira yao kubwa 

ilikuwa ni kuwapa ujumbe kwamba 
Yanga inahitaji kufanya vyema, ni timu 
kubwa na yenye heshima.

Alisema matokeo ya
 mapokezi hayo yamesha-

patikana kwa timu yao
 kumaliza mzunguko wa

 kwanza ikiwa kileleni na
 pia imeweka rekodi ya ku-

topoteza mechi.

“Hatukuwapokea wachezaji wetu 
tuliokuwa tunawasajili na kuwapeleka 
klabuni kwa bahati mbaya, ila ilikuwa ni 
kuwaweka kwenye misingi ya kutambua 
wanakuja kuitumikia timu yenye kiu na 
dhamira, timu kubwa yenye heshima, 
kwa hiyo hata hao wachezaji nao wame-
jikuta kwenye mshikamano na dhamira 

iliyopo, nao wakaingia kwenye malengo 
ya klabu,” alisema Bumbuli. 

Aliongeza mpaka sasa kuna baadhi ya 
vitu vimeonekana, ambavyo ni mshika-
mano mkubwa kati ya viongozi, benchi 
la ufundi, wachezaji, wadhamini, wa-
nachama na mashabiki, lakini kuwa na 
kikosi kizuri kilichoboreshwa.

“Wote tumejikuta kwenye malengo 
na mikakati tulioiweka msimu huu 
kuwa tuwe na jambo letu,” Bumbuli 
alisema.

Kuhusu kubadilisha benchi la ufundi, 
Bumbuli alikiri kuwa limewasaidia ku-
fika hapo, lakini akadai kuwa lengo hali-
kuwa hilo.

Mpaka sasa Yanga imemaliza mzun-
guko wa kwanza ikiwa na pointi 43, 
ikicheza mechi 17, ikishinda 13 na sare 
michezo minne.

Mapokezi Uwanja wa
Ndege yamelipa - Yanga

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha timu yake inafanya 
vyema kwenye mashindano ya vijana ya 
tenisi ya umri chini ya miaka 17, Kocha 
Mkuu wa Klabu ya Gymkhana, Salum 
Mvita, amesema kikosi chake kinaende-
lea kujifua wakati wote, imefahamika.

Mashindano ya Taifa ya Vijana ya 
U-17 ya mchezo yanatarajiwa kufanyika 
mapema Februari, mwakani hapa jijini, 
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mvita 
alisema ameamua kuendelea kuwapa 
mazoezi wachezaji wake, ili kuwaweka 
sawa na kuelekea mashindano hayo.

Mvita alisema kwa muda mrefu 
mwaka huu wachezaji wake walikuwa 
nyumbani kufuatia kuwapo kwa ugonjwa 
wa corona, hivyo wanalazimika kufidia 
muda ambao hawakufanya mazoezi.

“Kwa sasa tunaendelea na mazoezi 
kwa wachezaji ambao wanajiandaa na 
mashindano ya vijana yaliyopangwa 
kufanyika mapema mwakani, tunataka 
kuwa na kikosi imara kitakachotuwakili-
sha vizuri,” alisema Mvita.

Kocha huyo aliwataka wazazi ku-
waruhusu watoto kujiunga na mchezo 
huo ambao kipindi cha nyuma ulione-
kana unachezwa na familia zenye uwezo 
wa juu, jambo ambalo si kweli.

“Miaka ya sasa mchezo wa tenisi ume-
kuwa kwa kasi, ni jambo ambalo linaleta 
faraja kwa upande wetu sisi makocha na 
viongozi, umebadilisha taswira iliyoku-
wapo,” Mvita alisema.

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania, Moham-
ed Abdallah ‘Bares’ amesema matokeo 
mabaya waliyopata katika baadhi ya 
mechi za mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Bara yalitokana na kikosi chake 
kuathiriwa na majeruhi wengi.

Bares alitoa kauli hiyo baada ya 
kumaliza mzunguko wa pili kwa kupata 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya KMC, ka-
tika mechi iliyochezwa kwenye uwanja 
wake wa nyumbani wa Jamhuri ulioko 
jijini Dodoma.

Kocha huyo alisema matokeo hayo 
yasiyopendeza hawajayatarajia na pia 
yaliwashangaza mashabiki wake wal-
iokuwa wanaifuatilia timu hiyo.

“Mzunguko wa kwanza umemal-
izika, tumeshinda kwenye mechi hii ya 
mwisho dhidi ya KMC, asante wachezaji 
wangu kwa kupambana, lakini niseme 
tu mzunguko wote wa kwanza haukuwa 
mzuri kwa sababu kikosi kilitawaliwa 
sana na majeruhi, ndiyo maana utaona 
hatukufanya vizuri,” alisema Bares.

Hata hivyo alisema baadhi ya 
wachezaji wake waliokuwa majeruhi 
wameshaanza kupona na kurejea kwe-
nye kikosi, hivyo wanatarajia kurejea 
katika ushindani. 

JKT Tanzania yenye pointi 17, imemal-
iza mzunguko wa kwanza ikiwa katika 
nafasi ya 15 baada ya kushinda mechi 
nne, kutoka sare tano na kupoteza mechi 
nane, imefunga mabao 17 na kuruhusu 
nyavu zao kutikiswa mara 20.

Tenisi vijana U-17
kuchuana Februari

Majeruhi chanzo
JKT ‘kupepesuka’



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Saada Akida

H
ESHIMA imerudi! Hayo ni ma-
neno ya Kocha Mkuu wa Yanga, 
Cedric Kaze, ambaye amesema 
yuko katika mchakato wa kusajili 

mshambuliaji mpya wa kimataifa kwa ajili 
ya kuimarisha kikosi chake kilichoko kwe-
nye vita ya kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Mshambuliaji wa APR inay-
oshiriki Ligi Kuu Rwanda,

 Jacques Tuyisenge, anatajwa
 kuwindwa na Yanga ambayo
 awali ilionekana pia kuwania 

saini ya straika wa Plateua Unit-
ed ya Nigeria, Issa Ndala.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Dar es 
Salaam jana, Kaze alisema anaamini ujio 
wa nyota huyo mpya (hakutaja jina lake), 
ataongeza nguvu kwenye safu ya ushambu-
liaji kwa kushirikiana na Saido Ntibazonkiza 
ambaye ‘makali’ yake yameanza kuonekana.

Wachezaji wa Azam FC, Awesu Awesu (kushoto) na Iddi Suleiman ‘Nado’, wakiwa katika mazoezi ya 
kujiandaa na mechi ya mashindano ya Kombe la FA dhidi ya Magereza itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO
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    Kaze afunguka mazungumzo yafikia mwisho, 
nia ni kukamilisha malengo ya kutwaa...

Straika mpya kuipaisha Yanga

Kaze alisema tayari amemkabidhi Ntiba-
zonkiza jukumu la kufunga, huku akiweka 
wazi uamuzi wa kutua nchini mshambuliaji 
huyo mpya uko chini ya mabosi wa klabu 
hiyo.

Kocha huyo alisema anafahamu vyema 
uwezo wa Ntibazonkiza na ana imani nyota 
huyo ataendelea kutekeleza majukumu 
aliyopewa kama alivyofanya katika mechi 
mbili za ligi zilizopita ambazo Yanga ilipata 
idadi nzuri ya mabao ya kufunga.

“Kuna mabadiliko makubwa katika safu 
ya ushambuliaji, ujio wa Saido umesaidia 
timu yetu, lakini nimependekeza kupata 
mshambuliaji mwingine ambaye atakuja 
kuingia moja kwa moja kwenye kikosi cha 
kwanza na kazi yake kubwa itakuwa ku-
funga tu”.

“Saido ni mzuri anajua kufunga ila ju-

kumu lake sio hilo na akipata nafasi ya ku-
funga atafanya hivyo, nani anakuja hilo lipo 
kwa uongozi,” alisema Kaze.

Aliongeza kwa sasa anawapongeza 
wachezaji wake kwa kumaliza mzunguko 
wa kwanza bila ya kupoteza mechi ana ima-
ni sio jambo rahisi katika ligi hiyo.

“Sio jambo la kawaida kumaliza mechi 
17 bila kufungwa, hii ni juhudi za wachezaji 
wanapokuwa uwanjani, tunaenda kufanyia 
kazi upungufu wetu kwa ajili mechi zijazo,” 
alisema Kaze.

Alisema pia wanahitaji kuimarisha kikosi 
cha timu hiyo, ili wafikie malengo yaliyota-
rajiwa na Wana-Yanga ikiwamo kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambao 
waliukosa kwa misimu mitatu mfululizo.

Naye Mkurugenzi wa Uendeshaji wa 
Kampuni ya GSM, ambao ni wadhamini 

wa Yanga, Hersi Said, aliliambia gazeti 
hili watatekeleza mapendekezo watakay-
opokea kutoka katika benchi la ufundi kwa 
kiwango cha asilimia 100.

Said alisema kila mchezaji atakayesajili-
wa ndani ya kikosi cha Yanga atakuwa ni wa 
kiwango cha juu na ataingia moja kwa moja 
kwenye kikosi cha kwanza cha timu hiyo.

Baada ya mapumziko ya sikukuu ya Kris-
masi, kikosi cha Yanga ambacho kimeweka 
kambi jijini Mbeya kitaanza mazoezi leo 
kwa ajili ya kuwafuata Tanzania Prisons ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa 
Desemba 30, mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela Mjini Sumbawanga.

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Simba kinarejea nchini leo kiki-
tokea Harare, Zimbabwe walipokuwa na mchezo wa 
kimataifa wa Ligi ya Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Sven Vandenbroeck, amesema hawa-
takuwa na huruma kwenye mechi dhidi ya Majimaji 
kutoka Songea.

Simba ambao pia ni mabingwa watetezi wa 
mashindano ya Kombe la FA, wataikaribisha Maji-
maji katika mechi ya raundi ya tatu ya michuano 
hiyo itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini, Dar es Salaam.

Sven aliliambia gazeti hili akili, nguvu na  mipa-
ngo yao sasa inautizama mchezo huo wa Kombe la 
FA na amewataka wachezaji wake kuiweka ‘kiporo’ 
Platinum. Kocha huyo alisema wachezaji wake 
wako fiti kwa ajili ya kupambana kusaka matokeo 
mazuri na kila mpinzani watakayekutana naye 
watamheshimu.

“Hakuna mechi rahisi, tunarejea kwa ajili ya 
maandalizi ya mechi zijazo ikiwamo ya Kombe 
la FA, kikubwa wachezaji wako fiti kwa ajili ya 
kutafuta matokeo mazuri katika mechi hiyo,” 
alisema Sven.

Naye Msemaji wa Majimaji, Godfrey Mvula, 
alisema wamejipanga vizuri na wamekuja Dar es 
Salaam kwa kazi moja ya kutafuta ushindi katika 
mechi hiyo.

Mvula alisema wanawaheshimu wapinzani wao, 
Simba kwa sababu ni mabingwa wa Tanzania hivyo 
wataingia uwanjani kwa tahadhari kutokana na 
kufahamu wametoka ‘kujeruhiwa’ na FC Platinum.

“Tumejipanga kuja kufanya kile walichofanya 
Mashujaa kipindi kile, tunahitaji kusonga mbele na 
kushiriki mashindano ya kimataifa mwakani kupi-
tia njia hii, tumedhamiria kuiondoa Simba katika 
mashindano haya,” alisema Mvula.

Simba, Majimaji
vitisho vyatawala


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

