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Hoja ya Gambo
yapata watetezi 
Na Enock Charles 

WADAU wameishauri serikali kurejesha 
maduka ya kubadilisha fedha  (bureau de 
change) nchini ili kurahisisha huduma kwa wa-
nanchi wanaotaka kubadilisha fedha.

Kutokana na hatua zilizochukuliwa na seri-
kali kufunga biashara hiyo hivi karibuni, wadau 
hao wamesema kwa sasa huduma hiyo imeku-
wa ngumu kuipata.

Mwanzoni mwa wiki hii, Mbunge wa Arusha 
Mjini, Mrisho Gambo (CCM), aliitaka serikali 
kurejesha fedha alizodai ilizipoka kwa wafan-
yabiashara wa maduka ya kubadili fedha mkoa-
ni Arusha. 

Akizungumza katika mkutano ulioandaliwa 
na Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF) jijini Dar 
es Salaam jana, mwanachama wake, Jabir  Id-
rissa alisema huduma hiyo ya kubadilisha fed-
ha inapaswa kurejeshwa ili kuchochea uchumi 
na kurahisisha shughuli za wananchi.

“Siku moja nikiwa Zanzibar, nilishuhudia 
kwenye tawi la CRDB vijana wa kigeni wanafika 
20 hivi, wamepanga foleni wanasubiri kubadili-
sha fedha.

“Ile ni benki ambayo inafunguliwa saa tatu 
asubuhi, mimi nimeingia kwenye eneo lile saa 
mbili kama na robo. Kwa hiyo, walikuwa na saa 
nzima ya kusubiri huduma na hawa ni vijana.

“Pengine walijitolea kuwasaidia watalii 
wamelala na fedha zao wanataka wabadilishe 
asubuhi,” alisema.

Idrissa alisema kitendo cha huduma hiyo 
kubakizwa katika benki pekee kimekuwa kik-
wazo kwa baadhi ya watu wenye shughuli 
zenye kuhitaji uharaka na pia serikali ku-
poteza mapato yanayotokana na huduma hiyo 
muhimu.

Akijibu hoja hiyo, mtaalamu wa fedha wa 
Taasisi ya Lase Financial Service Limited, Law-
rence Mlaki, alisema: “Bado ninadhani bureau 
de change zipo, baadhi nimeziona bado zipo na 
benki pia wanafanya hiyo biashara.

“Benki    Kuu walishatoa vigezo vya jinsi ya 
kuomba utaonyesha mtaji na ukikidhi vigezo 
unaweza ukaomba. Kwa hiyo, ninadhani toka 
miaka ya nyuma tuliishia hapo, hakuna kingine 
ambacho tulikisikia kutoka hapo,” alisema.

Hoja nyingine iliyoibuka katika mkutano wa 
TEF jana ni pendekezo la serikali  kushusha 
faini za pikipiki kutoka Sh. 30,000 hadi 10,000.

Baadhi ya washiriki wa mkutano huo wali-
upinga uamuzi huo wa serikali wakidai kuwa 
asilimia kubwa ya waendesha bodaboda ni wa-
sumbufu barabarani na ni wepesi kuvunja she-
ria za barabarani, hivyo faini zilipaswa kuonge-
zwa badala ya kushushwa.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe Tawi la 
Dar es Salaam, Profesa wa Uchumi, Honest 
Ngowi, aliwasilisha hoja kwa njia ya mtandao 
kwenye mkutano huo, akitaka suala la ulipaji 
wa kodi ya majengo kupitia Luku litazamwe 
kwa kina.

Profesa Ngowi alisema upo uwezekano wa 
baadhi ya nyumba kulipa zaidi kutokana na 
kuwa na Luku zaidi ya moja.

Pia, alisema kuna uwezekano nyumba zisizo 
na umeme na zisizotumia umeme wa Shirika la 
Umeme (TANESCO) kutojumuishwa katika uli-
paji wa kodi hiyo.

Mtaalamu wa Masuala ya Fedha wa Taasisi 
ya Let’s Talk Finance, Edmund Munyangi, 
alisema hoja hiyo ya Profesa Ngowi ni muhimu 
kutazamwa kwa kuwa zipo baadhi ya nyumba 
ambazo zitalipa kodi ya majengo kwa kiwango 
kikubwa kuliko zingine.

Mapenzi chanzo ajali barabarani 
RIPOTI MPYA

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama Bara-
barani limebaini mapenzi ni miongoni mwa 
sababu kuu za ajali za barabarani zinazohu-
sisha malori nchini.

Mbali na mapenzi, jeshi hilo limevi-
taja vyanzo vingine vilivyo nyuma ya ajali 
hizo ni pamoja na uchovu wa madereva, 
matumizi ya vilevi na kutotumika kwa ala-
ma za tahadhari, hasa triangle, kuashiria 
kuna dharura.

Vilevile, limebaini ajali nyingi hutokea 
majira ya alfajiri, huku nusu yake zikisaba-
bisha vifo na majeruhi.

Takwimu za jeshi hilo zinabainisha kuwa 
katika kipindi cha kuanzia miezi minne ya 
mwanzo ( Januari hadi Aprili) ya miaka mi-
tatu (2019 hadi 2021), kati ya malori ya miz-
igo 843 yaliyopita Barabara ya Morogoro, 
546 yalipata ajali na kusababisha vifo 466 
na majeruhi 489.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Wilbroad Mutafungwa, anabainisha 
hayo katika mahojiano na Nipashe jijini Dar 
es Salaam.

Anataja hatua kadhaa ambazo zinaende-
lea kuchukuliwa na kikosi hicho kukabili-
ana na ajali hizo zikijumuisha kutoa elimu 
kwa madereva na wadau wengine wa bara-
bara wakiwamo wananchi.

Kamanda Mutafungwa anasema wame-
baini licha ya kuwapo sheria inayokataza 
kupakia abiria katika magari hayo, baadhi 
ya madereva wamekuwa wakiwapakia 
marafiki zao wa kike, hivyo inapotokea ajali 
huwa ni sehemu ya waathirika wa ajali.

“Baadhi ya madereva, si wote, ajali 
hizi kuna uhusiano mkubwa na tabia ya 
ulevi, madereva wengi nyakati za usiku 

Naibu Wa-
ziri wa Ofisi ya 
Rais, Tawala 
za Mikoa na  
Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), 
David Silinde 
(kushoto), akim-
sikiliza Mbunge 
wa Jimbo 
la Segerea, 
Bonnah Ka-
moli (katikati), 
kuhusu maombi 
ya  kujengewa 
barabara kwa 
kiwango cha 
lami, alipo-
fanya ziara 
katika Kata ya 
Kisukuru, jijini 
Dar es Salaam 
jana. Kulia ni 
Diwani wa 
kata hiyo, Lucy 
Lugome. PICHA: 
MUHIDINI 
MSAMBA

lMadereva wasafiri na wapenzi
akisimama sehemu kupumzika, anaingia 
kwenye starehe baa, anarudi kwenye usu-
kani. Tumewaelimisha kuachana na ulevi,” 
anasema.

Kamanda Mutafungwa anasema ajali 
hizo kwa kiwango kikubwa hutokea usiku 
wa manane au alfajiri kwa kutokana na 
uchovu wa madereva unaochagizwa na 
wamiliki wa malori kutoajiri madereva 
wawili wa kupokezana.

Alisema kitaalamu, kila baada ya saa 
nane, dereva anapaswa kupokewa na dere-
va mwingine.

“Alfajiri kunapopambazuka kawaida 
mtu akipigwa na kiubaridi, anasinzia. Dere-
va huyu aliyechoka atalala muda huu.

“Nyakati za usiku bado tunatoa wito 
kwamba madereva wote nchini magari yao 
wanayawekea viakisi mwanga, mkanda ku-
zunguka gari, pande zote nne, ili kurahi-
sisha kuonekana linapokuwa barabarani 
hususani usiku. 

“Pia kuwapo triangle ili gari likiwa bovu 
barabarani hasa usiku au dereva mwingine 
alione.

“Yale ambayo yameharibika pamoja na 
kuwa na viakisi mwanga, lazima yawe na 
triangle itakayotumika iwapo gari limehar-
ibika, itawekwa mbele na nyuma, ili dereva 
mwingine ajue.

“Hivi sasa madereva walio wengi lori 
likiharibika anaweka majani ambayo haya-
onekani.

“Haya magari wakati mwingine huwa ya-
nabeba abiria kutoka sehemu moja kwen-
da nyingine. 

“Pamoja na kuwapo kwa utingo ndani ya 

gari, bado wanapakia abiria kinyume cha 
taratibu. Abiria aliyepakiwa na utingo ndi-
yo waathiriwa wakuu wa ajali,” anafafanua.

Kamanda Mutafungwa anasema eneo 
lingine analolitaja kuwapa ugumu katika 
kukabiliana nalo barabarani, ni madereva 
wa bodaboda ambao walio wengi baada ya 
kufanya makosa, hukimbia.

“Tuna operesheni mbalimbali kuka-
biliana na hali hiyo. Ingawa baadhi ya op-
eresheni nyingine iwapo mtalazimika 
kumkamata kwa nguvu bodaboda aliye-
fanya kosa, itamwathiri abiria aliyembeba.

“Tunazingatia ukamataji salama ili isi-
lete athari. Hakuna ukamataji mgumu ka-
tika kumkamata bodaboda,” anasema.

Kwa kutokuwa na kiakisi mwanga, Ka-
manda Mutafungwa alnasema adhabu ya 
dereva ni faini ya Sh. 150,000 au kifungo 
cha mwaka mmoja gerezani au vyote kwa 
pamoja. 

Anasema magari yote yenye uzito wa 
kuanzia tani 3.5 lazima yawekwe viakisi 
mwanga kwa mujibu wa Sheria ya Usalama 
Barabarani.

TAKWIMU ZA AJALI ZA MALORI 
Mwaka   Ajali         Vifo       Majeruhi
2019     331   272 271
2020     159   147 152
2021     56   47 66

Hali ya ajali za barabarani zilizohusisha 
malori katika kipindi cha miezi minne ya 
mwanzo ( Januari hadi Aprili) kwa miaka 
mitatu mfululizo nchini. CHANZO: Kikosi 
cha Usalama Barabarani.
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Mkumbo aanika mkakati wa kurasimisha biashara
Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Pro-
fesa Kitila Mkumbo (pichani), amesema 
upo mkakati wa kurasimisha biashara 
nyingi nchini ili kuongeza fursa ya vija-
na wengi zaidi kushiriki kujenga uchumi 
wa taifa.

Aliyasema hayo jana mkoani Dar es 
Salaam alipozindua kitabu cha ‘Usi-
mamizi wa Biashara na Fedha’ kilicho-
andikwa na Dk. Fred Msemwa, mja-
siriamali na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Watumishi Housing Company (WHC).

Waziri Mkumbo alisema takwimu zi-
naonyesha Tanzania ina zaidi ya biasha-
ra ndogo milioni 3.7, lakini ni asilimia 
nne pekee zilizosajiliwa.

“Tatizo ni ukosefu wa elimu. Kitabu 
hiki kimeandikwa kwa lugha rahisi, tena 

kwa Kiswahili. Kitawasaidia wajasiri-
amali kurasimisha biashara zao. 

“Serikali inao mkakati wa kuhamasi-
sha na kufanikisha hilo ili mchango wa 
kundi hilo uonekane kwenye uchumi 
wa nchi,” alisema.

Kabla ya kumkaribisha mgeni rasmi, 
Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alisema iwapo waja-
siriamali watakuwa na maarifa yanay-
ohitajika kwenye miradi wanayotaka 
kuitekeleza, benki zitawaamini na ku-
wawezesha.

“Siku za karibuni, utaanza kuona 
benki zikikopesha startups (biashara 
zinazoanza). Kama siyo benki zote, basi 
CRDB itaifanya hivyo,” alisema Nsekela.

Mkurugenzi huyo alisema benki in-
aweza kumkopesha hata mtu asiye na 
dhamana lakini mwenye nia ya dhati ya 

kufanya anachokitamani ingawa sokoni 
kuna wajanjawajanja wengi.

Akieleza kuhusu kitabu hicho, Dk 
Msemwa alisema kimebeba uzoefu 
wake katika ujasiriamali aliouanza 
tangu akiwa shule ya msingi pamoja na 
elimu aliyosoma vyuo mbalimbali bila 
kusahau uzoefu wake kazini.

“Nilianza kufanya biashara tangu ni-
kiwa shule ya msingi. Nilikuwa ninauza 
mayai ya kuchemsha, miwa na nikapiga 
picha kijijini pia. 

“Nilipomaliza darasa la saba, nilikuwa 
na akiba ya Sh. 50,000 iliyokuwa inato-
sha kununua baiskeli mpya 60,” alisema.

Dk. Msemwa aliwaeleza waliohudhu-
ria uzinduzi huo kuwa ujasiriamali ni 
tabia ambayo kila mmoja anaweza ku-
jifunza, hivyo kusimamia biashara yake 
kwa namna nzuri na endelevu.

Waziri aagiza mambo sita 
bandari kuongeza ufanisi

Na Halfani Chusi

NAIBU Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mwita Waitara (pichani), 
ametoa maagizo sita kwa uongozi 
na wafanyakazi wa Mamlaka ya 
Bandari (TPA) ili kuongeza ufanisi.

Maagizo yake hayo yamelenga 
kupunguza mianya ya ukwepaji 
kodi na kuhamasisha uwajibikaji 
kwa wafanyakazi wa bandari.

Waitara alitoa maagizo hayo jana 
jijini Dar es Salaam alipozuru kwe-
nye Bandari ya Dar es Salaam na 
kuzungumza na uongozi na wafan-
yakazi wa mamlaka hiyo.

Ilikuwa mara ya kwanza kwa 
kiongozi huyo kukutana na wafan-
yakazi hao tangu ateuliwe kuwa 
Naibu Waziri katika wizara hiyo.   

Alisema kufanya kazi vizuri kwa 
watumishi wa bandari kunaisaidia 
serikali katika ukusanyaji kodi na 
kuzuia mianya ya upigaji pesa.

“Ninaomba niagize kwamba sisi 
viongozi wa juu hatutomvumilia 

mtumishi yeyote yule atakaye-
fanya kazi kinyume cha utara-
tibu.

“Uzembe, kuwadharau wa-
tumishi wapya na kutokuwapa 
kipaumbele kazini hapa. Ngoja 
nikazie kidogo, tukileta wa-
tumishi wapya hapa wale wa-
zoefu mnawaita hawa watumi-
shi wapya ‘wa kuja’. Suala hilo 
ni marufuku, watumishi wote 
hapa ni sawa. 

“Kufanya kazi bila kuzingatia 
maslahi ya wananchi, kutotoa 
taarifa haraka kwa viongozi wa 
juu pale mnapoona kuna kuk-
wama katika utendaji ndani ya 
bandari, haikubaliki,” alionya.

Waitara pia alionya alichokii-
ta tabia ya baadhi ya wafanyaka-
zi waliopo ndani ya bandari ku-
fanya kazi kwa kusikiliza watu 
waliopo nje ya bandari.

Pia, alikemea tabia ya baadhi 
ya viongozi waliopo katika na-
fasi za juu kupuuza maoni ya 
wafanyakazi wa chini pamoja 
na kutokuwapa nafasi za ku-
wasilisha hoja zao.

“Kumekuwa na baadhi ya 
viongozi hawana ushirikiano na 
wafanyakazi wa chini, hii siyo 
sawa. Ukipigiwa simu pokea, 
ukitumiwa meseji soma na 
ujibu.

“Kuna ambayo huwa yanajifi-
cha chini kwa chini. Kama uki-
wadharau hawa waliopo chini 
yako, huwezi kupenyezewa 
habari za upotevu wa mali za 
umma hapa bandarini.

“Kwa hiyo, ninachopenda 
nikuone viongozi wakubwa na 
wadogo mnafanya kazi kwa 
kushirikiana,” aliagiza.

Naibu waziri huyo alifuatana 
na maofisa mbalimbali wa wiz-
ara na mamlaka kukagua na 
kujionea utendaji unavyoen-
delea katika Bandari ya Dar es 
Salaam.
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Ugonjwa hatari wenye athari lukuki
lMabingwa MOI wafichua unavyoathiri uhusiano 
lWaanika hali ilivyo nchini na matibabu yake

Na Mary Geofrey

K
IBIONGO, kitabibu 
maarufu scoliosis, ni 
ugonjwa usiofahamika 
kama ni tatizo kutokana 

na jamii kuchukulia kuwa ni hali ya 
kawaida.

Ni ugonjwa wa kupinda kwa 
mgongo kunakosababisha kukan-
damizwa kwa baadhi ya viungo 
ndani ya mwili wa binadamu hasa 
mapafu na moyo.

Kupinda huko kwa mgongo 
kunaelezwa kuwa chanjo cha ku-
topumua vizuri kwa sababu ya kule 
kukandamizwa kwa mapafu kuto-
kana na sehemu kubwa ya mgongo 
inayopinda kuwa nyuma ya kifua.

Nipashe imezungumza na Dak-
tari Bingwa wa Upasuaji wa Ubon-
go, Mgongo na Mishipa ya Fahamu 
katika Taasisi ya Mifupa na Mishipa 
ya Muhimbili (MOI), Juma Magogo, 
anayedadavua kwa kina tatizo hili.

Daktari Magogo anasema watu 
wenye tatizo hilo wanapata pia 
maumivu makali na haiwaletei pi-
cha nzuri katika jamii kutokana na 
kule kupinda kwao.

Anasema watu wenye tatizo hilo 
huwafanya kujiona tofauti kidogo 
na jamii inayowazunguka.

Anasema kuna makundi mata-
tu ya wagonjwa wenye tatizo la 
kibiongo ambao ni wanaozaliwa 
na tatizo, wanaolipata kipindi cha 
ukuaji (rika balehe) na wanaolipata 
kutokana na kuugua magonjwa 
mengine yanayohusisha misuli.

Anafafanua zaidi kuwa kwa kun-
di la wanaozaliwa na tatizo, wakati 
wa uumbaji tumboni mwa mama, 
inaweza kutokea baadhi ya pingili 
za mgongo kushindwa kukaa sawa 
na zingine au kushindwa kukaa ka-
tika ule mgawanyiko unaotakiwa.

Anasema kundi la rika balehe, 
baadhi mgongo huanza kupinda 
huku viungo vingine vikiwa sawa. 
Ingawa hadi sasa watalaamu hawa-
fahamu sababu inayochangia hali 
hiyo. Anabainisha kuwa kundi la 
tatu la wanaopata tatizo kutokana 
na magonjwa mengine waliyowahi 
kupata yanayohusisha matatizo ya 
misuli.

HALI ILIVYO NCHINI
Dk. Magogo anasema hadi sasa 

Tanzania hakuna takwimu za ki-
taifa zinazoonyesha hali halisi juu 
ya tatizo hilo wala idadi ya wagojwa 
wanaotibiwa.

 “Hivi sasa ninakusanya data kwa 
ajili ya kufanya utafiti wa kina kuo-
na ugonjwa huu upo kwa ukubwa 
gani nchini ili pia kusaidia upangaji 
wa matibabu kwa wagonjwa hawa,” 
anasema Dk. Magogo.

Anasema takwimu za MOI zi-
naonyesha kwa mwezi huwa wan-
apokea na kutibu wagonjwa wanne  
hadi watano, sawa na wagonjwa 48 
hadi 60 kwa mwaka.

  “Lakini kwa uhalisia tulipas-

wa kuwa na takribani wagonjwa 
200,000 kwa mwaka wanaoti-
biwa tatizo hili, ambao bado hatu-
jawafikia,” anasema.

Mtaalamu huyo anasema makadi-
rio hayo wanayapata kwa kulingani-
sha na takwimu za nchi zingine, ak-
iitolea mfano Marekani yenye idadi 
ya watu milioni 300 sawa na mara 
tano ya idadi ya Watanzania.

“Kwao asilimia 1.3 ya idadi yao ya 
watu ni sawa na wagonjwa milioni 
nne, ambao wanatibiwa kwa mwa-
ka na asilimia 25 kati yao hutibiwa 
kwa njia ya upasuaji,” anasema Dk. 
Magogo.

Anasema wakilinganisha tak-
wimu hizo maana yake ni kwamba 
asilimia 1.3 ya idadi ya Watanzania 
milioni 60 kulingana na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS), ni sawa 
na wagonjwa 800,000 wanaougua 
ugonjwa huo.

“Tukichukua ile asilimia 25 
maana yake ni wagonjwa 200,000 
ambao wanahitaji upasuaji kila 
mwaka nchini, huku tunaita ni ‘ku-
extrapolate’, yaani kuchukua data 
ya nchi nyingine na kulinganisha na 
nchini mwetu,” anafafanua.

Anasema kwa mujibu wa tak-
wimu za idadi ya watu nchini, 
MOI walipaswa kutibu wagonjwa 
200,000 na siyo wagonjwa 40 kwa 
mwaka.

WANAWAKE ZAIDI
Dk. Magogo anasema tatizo hilo 

huwakumba wanawake mara tano 
zaidi ya wanaume duniani wakati 
utafiti ukiendelea kufanyika kujua 
sababu.

Anasema idadi ya wagonjwa MOI 

wanaume wanahesabika kuan-
zia  watatu hadi watano kati ya 
wagonjwa wote anaowapokea kwa 
mwaka.

Anasema utafiti unaendelea 
japokuwa kuna hisia kwamba pen-
gine linahusiana na masuala ya ho-
moni au vinasaba kwa wanawake 
japo kuna magonjwa mengine una-
kuta wanaume ni wengi zaidi kuliko 
wanawake.

Anafafanua zaidi kuwa mara 
nyingi kinamama ndiyo huwa 
wa kwanza kuwagundua watoto 
wao, kipindi wanapowaogesha, 
kuwanunulia nguo mpya au viatu, 
huhisi na kuona mabadiliko katika 
migongo (miili) ya watoto wao.

“Kama ameota matiti, moja li-
nakuwa limesogea mbele kuliko 

lingine, au anakuwa bega moja lime-
panda juu kuliko lingine au anaona 
kupinda kwa mgongo,” anasema 
Dk. Magogo.  

Anaeleza kuwa mtoto anapoku-
wa ameketi na wenzake yeye hu-
jipinda zaidi, mtoto huwa mch-
aguzi wa viatu, hukataa kuvaa viatu 
virefu kwa sababu anapovaa huhisi 
maumivu makali ya mgongo, hivyo 
hupendelea kununuliwa na kuvaa 
viatu vya chini.

TIBA MAZOEZI
Daktari Bingwa huyo anasema 

pamoja na tiba ya upasuaji, tatizo 
hilo linaweza pia kutibika kwa njia 
ya tiba mazoezi, ikiwa litagundulika 
katika hatua za awali.

Anasema tatizo hilo linatibika na 

kupona vizuri zaidi mtoto akiwa ka-
tika umri huo wa miaka tisa hadi 14.

Anasema wanatumia vipimo vya 
CT-Scan na X-ray kuangalia lime-
fikia hatua gani kwa kuwa vipimo 
hivyo huwezesha kuangalia mgongo 
kuanzia hatua ya shingo hadi kwe-
nye mkia.

Daktari huyo anasema kwa vi-
pimo hivyo wanaweza kujua ‘angle’ 
ambayo huwasaidia kuchagua aina 
ya matibabu kwa mgonjwa. 

“‘Angle’ ya kupinda ikiwa chini ya 
25 mgonjwa anaweza kutibiwa kwa 
njia ya tiba mazoezi.

“Tunaweza kumpa muda na 
kumfuatilia kwa kipimo maalum 
ambacho kinaweza kutumika hata 
nyumbani na shuleni, anakuwa ana-
shika magoti na kuinama, tunam-
welekeza mama, mwalimu jinsi ya 
kumpima ‘angle’. Ikiwa itaonekana 
linaongezeka, anamrudisha hospi-
tali,” anasema Dk. Magogo.

Anaeleza kuwa inapobainika ana 
tatizo, ikiwa kuanzia 60 na kuende-
lea hapo haiwezekani tena kutibu 
kwa mazoezi, bali huhitaji upasuaji 
ili kuzuia kuendelea kupinda kwa 
mgongo wake.

“Kwa sababu asipofanya upas-
uaji anaendelea kuwa na maumivu, 
anaathirika kisaikolojia, anazidi 
kunyanyapaliwa, anashindwa ku-
jiamini kuingia kwenye uhusiano, 
hususani wasichana wanaathiriwa 
mno kisaikolojia na tatizo hili,” ana-
fafanua Dk. Magogo.

Anasema kisayansi mgongo 
utaendelea kupinda, moyo na 
mapafu yatazidi kukandamizwa 
na ikiwa mapafu ndiyo yaliyokan-
damizwa atazidi kupata shida ya 
upumuaji, ataishi na maumivu 
makali na ikiwa moyo utakandami-
zwa kuna uwezekano mkubwa kwa 
mgonjwa kupoteza maisha.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa Ubongo, Mgongo na Mishipa ya Fahamu wa MOI, Juma Magogo, 

KUPINDA MGONGO
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TPB yazindua 
bima maisha 
kwa wateja
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya TPB kwa kushirikiana 
na Kampuni ya Bima ya Alliance 
Life Assurance, imezindua bima 
ya maisha  kwa wateja wenye 
akaunti binafsi katika benki hiyo 
ambalo ni fao linalotolewa kwa 
wateja wao.

Katika bima hiyo matukio 
yaliyohusishwa ni kifo cha mteja, 
mwenza wake na ulemavu  wa 
kudumu kwa mteja unaotokana 
na ajali.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi huo, Mkuu wa Kitengo 
cha Bima wa benki   hiyo, Francis 
Kaaya, alisema kuna mafao mawili 
ambayo yatakuwa yanatolewa 
ikiwamo fao la kifo na ulemavu 
wa kudumu.

“Fao la kifo ni kwa mteja 
mwenye akaunti ya akiba dhidi 
ya tukio la kifo cha mmiliki wa 
akaunti, mwenza na watoto wasi-
ozidi wanne, Benki ya TPB itatoa 
kifuta machozi kwa wateja au fa-
milia kama rambirambi ili kutatua 
baadhi ya gharama zinazohusiana 
na mazishi.

“Kwa upande wa fao la walema-
vu wa kudumu, hili linapatikana 
kwa mteja ambaye ni mmiliki wa 
akaunti anayekabiliwa na ulema-
vu wa kudumu uliotokana na ajali, 
benki itatoa mkono wa pole kum-
saidia mwathirika aliyekumbwa 
na tatizo au familia yake ,”alisema 
Kaaya.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa TPB, Sabasaba Moshingi, 
aliupongeza uongozi wa Alliance 
Life Assurance kwa kugundua 
umuhimu wa huduma hiyo kwa 
wateja wao.

“Benki ya TPB inatambua 
umuhimu wa bima katika maisha 
ya kila binadamu na kwa sasa 
nchi yetu inakabiliwa na ufinyu 
wa watu kujiandikisha na bima 
mbalimbali, huduma hizi hazi-
takuwa na gharama ya juu kwa 
mfano kwa fao la kifo mteja atapa 
Sh.milioni mbili, mwenza wa mteja 
pia atapata kiasi hicho na watoto 
wa mteja wasiozidi wanne kila 
mmoja ni milioni moja na kwa 
upande wa fao la ulemavu wa ku-
dumu ni mteja tu atapata milioni 
mbili ,”alifafanua Moshingi.

Alisema mambo ya kuzingatia 
ni pamoja na mnufaika kuwa 
mteja wa Benki ya TPB  mwenye 
akaunti ya akiba.

“Akaunti lazima iwe hai, hakuna 
kipindi cha kusubiri, hakuna 
kikomo cha umri, vifo vya asili 
na vya ajali vinalipiwa na mdai 
lazima awasilishe maidai yote,” 
alisema.

Kondakta auawa kwa jiwe wakigombea abiria
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

MKAZI wa Chang’ombe jijini 
Dodoma, Juma Hamis (25) am-
baye ni kondakta wa daladala 
amefariki dunia baada ya kudaiwa 
kupigwa jiwe kichwani na dereva 
wa daladala wakati wakigombea 
abiria.

Tukio hilo lilitokea juzi ka-
tika Kituo cha Daladala cha 
Chang’ombe jijini hapa, ambapo 
dereva huyo alikuwa anaendesha 
gari lingine linalofanya safari zake 
za Chang’ombe kwenda mjini ak-
idaiwa kumpiga jiwe kisogoni.

Mmoja wa mashuhuda wa tukio 
hilo, Ally Said, alidai kuwa dereva 

huyo aliyetajwa kwa jina moja la 
Hussein, alimpiga jiwe kisogoni 
kondakta huyo wakati akifungua 
mlango wa daladala.

Alidai ilikuwa kawaida kwa 
kondakta huyo kutaniana na ma-
kondakta wenzake wakiwa kituo-
ni kuita abiria.

Hata hivyo, siku ya tukio, dere-
va alimfuata huku akiwa kashika 
jiwe na kumpiga nalo kisogoni ak-
iwa amesimama kwenye mlango 
wa daladala.

Said alidai kuwa baada kupigwa 
jiwe, kondakta huyo alianguka 
chini ndipo wasamaria wema kit-
uoni huko wakiwamo makondak-
ta wenzake, walimchukua na 
kumkimbiza kwenye Hospitali ya 

Rufani ya Mkoa wa Dodoma.
Alidai kuwa baada ya kumfiki-

sha katika hospitali hiyo, muda 
mfupi baadaye waliambiwa kuwa 
kondakta huyo alikuwa ame-
shafariki dunia.

Akizungumza kwa niaba ya 
familia, mjomba wa marehemu, 
Ramadhan        Said, alisema 
wamepokea kwa masikitiko kifo 
cha ndugu yao kwa         sababu 
hakuwa na tabia za ugomvi bali 
utani.

Alidai dereva aliyefanya kiten-
do hicho alikimbia baada ya tukio.

Hata hivyo, alisema wanam-
womba Mungu awape subira 
wakati wakisubiri Jeshi la Polisi 
likiendelea na msako kumpata ali-

yefanya kitendo hicho cha kikatili 
dhidi ya ndugu yao.

“Hapa mtaa wa jirani amekim-
bia katika nyumba anayoishi na 
haijulikani amekwenda wapi, tu-
nasubiri mkono wa sheria ufanye 
kazi yake juu ya tukio hilo,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa mwili wa 
Juma (25) ulizikwa katika maka-
buri ya Nkuhungu jijini Dodoma 
na ameacha mke aliyefunga naye 
ndoa miezi mitatu iliyopita.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Onesmo Lyanga, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo, 
akisema Jeshi la Polisi linaendelea 
na msako kumtafuta mtuhumiwa 
aliyetenda kosa hilo.

Kamera kukabili uhalifu Dodoma
Na Romana Mallya, DODOMA

UONGOZI wa Mkoa wa Dodo-
ma umesema kamera za usalama 
zitafungwa katika maeneo mbal-
imbali ya Jiji la Dodoma ili kupun-
guza uhalifu ambao umeanza 
kushamiri.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka, alibainisha ku-
wapo kwa mkakati huo jana 
wakati wa hafla ya kuweka jiwe 
la msingi la ujenzi wa Kituo cha 
Polisi Chang’ombe jijini humo.

Ujenzi wa kituo unatekelezwa 
kutokana na kukithiri kwa viten-
do vya uhalifu ikiwamo uporaji, 

ubakaji, udhalilishaji na matumi-
zi ya dawa za kulevya katika mae-
neo ya Chang’ombe na kusababi-
sha wananchi wa maeneo hayo 
kuishi kwa wasiwasi.

Mtaka alisema watafunga kam-
era maeneo mengi ya jiji hilo.

“Hatuwezi kuwa na jiji ambalo 
polisi wetu wanakimbizana na 
wahalifu muda wote, tutatumia 
teknolojia hiyo kudhibiti uhalifu 
wa aina mbalimbali.

“Dodoma ni Makao Makuu ya 
nchi, lazima pawe salama, nina-
washauri wahalifu watafute shu-
ghuli nyingine ya kufanya, hapa 
si salama tena kwa kazi zao,” 
alisema.

Kuhusu kituo hicho cha polisi, 
Mtaka aliwataka wananchi kush-
irikiana na serikali kuhakikisha 
ujenzi wake unakamilika mape-
ma ili kianze kutoa huduma za 
kiusalama katika maeneo hayo.

“Chang’ombe inakua, inahitaji 
kituo kikubwa kitakachofanya 
kazi saa 24 ili wafanyabiashara na 
wananchi wafanye shughuli zao 
kwa muda wote na siyo biashara 
zifungwe kwa kuhofia uhalifu.

“Sasa kazi ya serikali siyo kuk-
wambia ufunge biashara yako 
muda gani, kazi ya serikali ni 
kukulinda ili kuwapo uhuru wa 
kutoa huduma. Kwa hiyo, wa-
nanchi tushirikiane ili kituo ki-

malizike haraka,” alisema.
Akizungumza kwa niaba ya 

Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Naibu Katibu Mkuu, Rama-
dhani Kailima, alisema wizara im-
etoa Sh. milioni 10 kama mchan-
go wake katika ujenzi wa kituo 
hicho na kikikamilika kitatoa hu-
duma mbalimbali ikiwamo 
upelelezi wa matukio, upelekaji 
wa majalada ya kesi kwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Mashtaka ili wa-
takaothibitika na makosa wafik-
ishwe mahakamani.

Mbunge wa Dodoma Mjini, An-
thony Mavunde (CCM), alichang-
ia papo hapo mifuko 50 ya saruji 
kwa ajili ya ujenzi huo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (wa pili kushoto), akisikiliza maelezo ya mradi wa ujenzi wa Kituo cha Polisi Chang’ombe, kutoka 
kwa Mrakibu Mwandamizi wa Polisi, Zakaria Senso, baada ya kuweka jiwe la msingi, jijini Dodoma jana. Wa pili kulia ni Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani, Ramadhani Kailima. PICHA: WMNN
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MOJA ya miradi ambayo im-
ekuwa ikitekelezwa na serikali, 
ni pamoja na kuendelea kujen-
ga zahanati kila kijiji, kituo cha 
afya kwa kila kata, ili  kusogeza 
huduma ya afya karibu na wa-
nanchi.

Katika mradi huo wa ujenzi 
wa zahanati kila kijiji, wananchi 
na kwenye baadhi maeneo, 
wamekuwa mstari wa mbele 
kuunga mkono juhudi hizo za 
serikali kwa kutoa ngvukazi zao 
au fedha ili kufanikisha ujenzi 
huo.

Hatua hiyo inatokana na uk-
weli kwamba, sekta ya afya ni 
moja ya sekta nyeti kwa mus-
takabali wa maisha ya jamii, 
kwa kuwa mtu anapokuwa afya 
bora inaweza kufanya shughuli 
zake kwa ufanisi na kujiletea 
maendeleo.

Umuhimu huo wa afya ndiyo 
unaowafanya baadhi ya watu 
kuwa mstari wa mbele kush-
irikiana na serikali katika kufan-
ikisha ujenzi wa zahanati katika 
vijiji vyao na hata vituo vya afya 
kwenye kata zao.

Shughuli za ujenzi wa zahan-
ati na vituo vya afya zinaende-
lea katika maeneo mbalimbali 
nchini huku wananchi waki-
jitolea kusomba maji, mawe, 
kokoto  na mchanga na wakati 
mwingine kuchangia fedha ta-
slim.

Wananchi wanaofanya hivyo, 
ni wale ambao wanaelewa 
umuhimu wa wao kushiriki ka-
tika kuboresha huduma za afya 
kwenye maeneo yao badala ku-
subiri kufanyiwa kila kitu.

Miongoni mwa maeneo am-
bayo wananchi wamehasishwa 
na kuunga mkono juhudi hizo 
za serikali, ni Wilaya ya Musoma 
mkoani Mara, ambako wamesh-

iriki katika ujenzi wa zaidi ya 
zahanati 20.

Mbali na hizo, zingine 15 zi-
naendelea kujengwa katika vi-
jiji mbalimbali kuhakikisha kila 
kijiji kinakuwa na zanahati ili 
kutimiza lengo la serikali la ku-
sogeza huduma za afya karibu 
na wananchi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. 
Vimcent Anney, anasema ni hat-
ua ya kujivunia kwa kuwa wa-
nanchi wanatambua umuhimu 
wa kushiriki katika shughuli za 
maendeleo kwa ajili yao.

Kimsingi afya ni rasilimali 
muhimu kwa binadamu, hivyo 
hatua ambazo zinachukuliwa 
na wananchi wa maeneo hayo 
kwa kutoa nguvukazi yao na 
fedha ili kujenga zahanati na vi-
tuo vya afya ni za kuigwa.

Kwa kuwa serikali imekuwa 
ikitoa fedha katika halmashauri 
nchini, kwa ajili ya ujenzi wa 
zahanati na vituo vya afya na 
hospitali za wilaya, ushiriki wa 
wananchi katika ujenzi huo ni 
wa muhimu.

Ushiriki wao unasaidia 
kutimiza azma ya serikali ya ku-
sogeza huduma za afya karibu 
yao ili waondokane na usum-
bufu wa kusafiri au kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
hiyo.

Wakati wananchi wanashirik-
ishwa katika ujenzi huo, inge-
pendeza kama zahanati, vituo 
cha afya na hospitali, ambavyo 
zimekamilika vyote vikawa na 
vifaa tiba, watumishi wa kutoa 
ili kuwapo kwa huduma zinazo-
takiwa.

Iwapo dawa, vifaa tiba na 
madaktari na watumishi wen-
gine  hawatakuwepo, hali hiyo 
inaweza kuwakatisha tamaa 
wananchi, ambao wamekuwa 

wakitoa nvuvukazi na fedha zao 
katika ujenzi huo.

Kwa mfano, Wilaya ya Nach-
ingwea mkoani Lindi ina uhaba 
wa watumishi wengi wa kada ya 
afya, hali ambayo inasababisha 
utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi kuwa mgumu.

Aliyekuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Hassan Rugwa, 
kabla ya kuteuliwa kuwa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Dar 
es Salaam hivi karibu, aliwahi 
kuelezea idadi ya watumishi 
waliopo. Aliweka bayana kamba 
wilaya hiyo inahitaji kuwa na 
watumishi wa kada ya afya 1077, 
lakini waliopo ni 305 hali inayo-
sababisha baadhi ya zahanati 
kutokuwa na watumishi au ku-
wapo wawili au mmoja.

Mazingira ya aina hiyo 
yanaweza kusababisha wa-
nanchi wanaojitolea kujenga za-
hanati na vituo vya afya kukata 
tamaa, kwa kunadhini kuwa wa-
napoteza nguvu zao kwa jambo 
ambalo halina manufaa kwao.

Wakati wakiendelea kushiriki 
katika ujenzi huo, wahusika 
wa ajira kwa upande wao siyo 
vibaya kuweka mazingira ya 
kuandaa   watumishi wa kuto-
sha watakaopelekwa kwenye 
zahanati    hizo   au vituo vya 
afya.

Wataalam wa afya wanasema 
kuwa kwa kawaida zahanati 
inatakiwa kuwa na watumishi 
kuanzia nane hadi 10, na kituo 
cha afya kinatakiwa kuwa na 
watumishi kuanzia 28 hadi 30.

Kwa hesabu hiyo ni kwamba, 
wilaya ya Musoma yenye vijiji 
68, inatakiwa kuwa na watumi-
shi kati ya 544 hadi 680 iwapo 
kila kijiji kitakuwa kimekamili-
sha ujenzi wa zahanati yake.

Ushiriki huu wa wananchi wafaa kuigwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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SERIKALI katika mapendekezo ya bajeti ya mwaka 2021/22 
inayotarajiwa kupitishwa keshokutwa, pamoja na mambo 
mengine, imeomba kuweka kwenye akaunti maalum katika 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) mapato ya baadhi ya taasisi za 
umma zikiwamo Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tan-
zania (TPA), Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA) na Shirika la 
Uwakala wa Meli (TASAC).

Kuanzishwa kwa akaunti hiyo ni sehemu ya utekelezaji 
wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) katika kudhibiti matumizi kwenye ma-
shirika na taasisi za umma. CAG katika ripoti yake ya mwaka 
2019/20, anapendekeza serikali kuzibana taasisi zake katika 
kudhibiti matumizi ya fedha ili kukuza uwazi, uwajibikaji na 
utawala bora.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Wajibu na CAG 
mstaafu, Ludovick Utouh, alibainisha wiki hii katika taarifa 
ya uchambuzi wa bajeti hiyo kwamba mpango huo umezin-
gatiwa kutokana na mapendekezo hayo ya CAG.

Hatua ya mapendekezo hayo ilitokana na kubainika 
kwamba kumekuwapo na  matumizi mabaya ya fedha za 
TPA huku takriban Sh. bilioni mbili zikitumika kugharamia 
vikao vya bodi za baadhi ya taasisi.

Hatua hiyo, alisema inaonyesha serikali imezingatia map-
endekezo ya CAG katika ripoti yake iliyowasilishwa bungeni 
Aprili, mwaka huu.  Kutokana na mapendekezo hayo, ma-
pato ya TPA, TCRA na TASAC kuanzia mwaka ujao wa fedha 
yatakuwa yakikusanywa na taasisi hizo kupitia mfumo wa 
GePG na kuingizwa kwenye akaunti za makusanyo zilizoko 
BoT.  Ripoti ya CAG iliyowasilishwa bungeni Aprili, mwaka 
huu, ilibainisha  upotevu wa Sh. bilioni 3.93 kutokana na mi-
amala ya udanganyifu katika bandari za Kigoma na Mwanza 
kutokana na udhaifu wa mifumo ya ndani katika usimamizi 
wa malipo. Sambamba na hiyo, ripoti ilibaini TASAC kufanya 
vikao 20 vya bodi ya wakurugenzi katika mwaka mmoja wa 
fedha jambo ambalo ni ukiukwaji wa kanuni za uendeshaji 
wa mashirika na taasisi za umma. 

Kwa kawaida, vikao vya bodi vinatakiwa kufanyika mara 
moja kila robo mwaka, sawa na vikao vinne kwa mwaka. Ku-
fanyika kwa vikao hivyo, kulisababisha matumizi ya takrib-
an Sh. bilioni mbili.

Uamuzi wa serikali kuazimia mapato ya taasisi hizo kuwa 
na akaunti maalum BoT ni wa kuungwa mkono kwa kuwa 
utasaidia kuongeza mapato ya serikali na wakati huo huo, 
kudhibiti mianya ya ubadhirifu na matumizi mabaya ya 
fedha. Licha ya kudhibiti, pia ni hatua nzuri ya kuimarisha 
uwazi na uwajibikaji katika mashirika ya umma. 

Huo ni mwanzo mzuri lakini ni vyema wigo zaidi ukapan-
uliwa katika udhibiti ili kuhakikisha fedha zaidi zinakusany-
wa na kuelekezwa katika miradi mbalimbali na kwa maen-
deleo ya taifa kwa ujumla. 

Kabla ya kuingia kwa uchumi wa soko, kulikuwa na Kama-
ti ya Usimamizi wa Mashirika ya Umma (SCOPO) ambayo 
pamoja na mambo mengine, ilikuwa na jukumu la kupanga 
mishahara ya mashirika pamoja na usimamizi wa fedha. 

Hatua hiyo ilisababisha kuwapo kwa nidhamu katika 
uendeshaji mashirika na waliokuwa wakibainika kuvurunda 
walikuwa wakichukuliwa hatua. Lakini baada ya hapo usi-
mamizi wa mashirika ya umma ulikuwa chini ya Msajili wa 
Hazina ambaye kwa kiasi kikubwa ameonekana kushindwa 
kutekeleza jukumu hilo. 

Kwa ujumla, tunaunga mkono uamuzi huo na Bunge ka-
tika kuhitimisha mjadala wa bajeti liunge mkono jambo hilo 
kwa kuwa lina manufaa kwa taifa. 

Uamuzi fedha za TPA, TCRA
na TASAC kuwekwa akaunti 
maalum uungwe mkono
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Uviko yuko kona anachungulia upenyo MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hongera DPP, kazi imeanza vizuri, iendelee…

H
AKUNA viumbe wenye 
michezo mingi kama wa-
toto wadogo. Hawa kwao 
kila kitu ni kucheza hasa 

wanapokuwa wameanza kukaa, kusi-
mama dede au kutembea. Zamani 
tukiwa wadogo, tulicheza michezo 
ya kujipikilisha, kujificha, kibaba na 
mama, hata kuchezea wadudu bila ku-
jua wana athari chanya au hasi, mpaka 
hapo tulipong’atwa, ndipo tuliacha ku-
wachezea.

Mfano kuna nyakati tulishuhudia 
sisimizi, mchwa au sungusungu au 
chungu, wakiwa kwenye msafara wao, 
nasi kwa makusudi na ukatili mkubwa, 
tulikanyaga kati ya msafara au kupiga 
kwa fimbo na msafara ukasambara-
tika.

Tulifurahi sana kuona sisimizi, 
mchwa au chungu, wakipoteza 
mwelekeo, bila kujua tuliwasababishia 
usumbufu, hasara na misiba, kwani 
baadhi yao walipoteza maisha kwa 
mchezo wetu huo. Tulifurahi wao 
wakiomboleza.

Tulishuhudia lakini pale pale waki-
jipanga na kuondoa wafu njiani na 
kuendelea na msafara kana kwamba 
hakuna kilichotokea. Kwa binadamu 
likitokea hilo, mathalan ukisoma ha-
dithi za wale watu wa Liliput ambao 

walikuwa wadogo mithili ya sisimizi, 
walikanyagwa na mijitu mikubwa na 
kuangamia.

Binadamu alijiuliza na kukatiza 
kama si kufuta msafara ule na kushu-
ghulikia maziko ya ndugu waliokumb-
wa na gharika la kukanyagwa na mijitu 
ile. Sisimizi wala, waliendelea na msa-
fara.

Kuna wakati nikiwaangalia Watan-
zania a.k.a Wabongo, huwa najiuliza 
mara mbili kama tuko sawa kiakili, au 
pengine bongo zetu zinahifadhiwa 
mahali na watu wengine, kwa sababu 
hatujali mambo yetu. Tunakwenda 
tu kama nyumbu, ambao akitangulia 
mmoja, hata upige bomu katikati 
watafuata njia hiyo tu.

Nchi hii ilishakumbwa na magonjwa 
mengi sana, yaani yawezekana kila 
gonjwa lililoumbwa duniani lilishapita 
Tanzania na kuondoka na waja wake. 
Si kipindupindu, malaria, ukoma, 
ndui, polio, UKIMWI, denge na sasa 
uviko.

Magonjwa yote haya yakiingia hu-
tutikisa kama ambavyo mchwa wan-
apokuwa amekatizwa msafara wao. 
Tunahaha huku na kule, na hatimaye 
tunasahau mara na maisha kuendelea 
kana kwamba halijatokea jambo. La-
kini tunakufa na tunafiwa!

Hapo ndipo ilipo ajabu ya Wa-
bongo hawa. Angalia hivi karibuni tu 
hapa, Corona ikatuhenyesha, tukalia, 
tukakataana hata kwenye kuzikana. 
Kila kona ikawa Corona! Corona! 
Watu wakaambiwa vaeni barakoa, 
msichangamane, kaeni mbalimbali, 
tukafundishwa hata namna ya kupiga 
chafya na kukohoa, kana kwamba 
hatukuzaliwa tukijua.

Yote hayo yakifanyika ili kuokoa 
maisha. Tukisikia kwa wenzetu huko 
wanafungiana, hakuna kutoka. Hapa 
tukasema tukifungiana ndipo tut-
akufa vizuri, tuache tu ila tujihadhari. 
Tukaenda mbali mpaka baadhi ya 
wakuu wa mikoa wakakataa Watan-
zania wenzao. Wakihanikiza hakuna 
mtu wa mkoa mwingine kuingia mkoa 
mwingine!

Viongozi wakahaha kutafuta dawa 
ya kupambana na Mzee Uviko, waka-
kumbuka tangawizi zinazochang-
anywa na pilipili kichaa na vitun-
guu swaumu, ukali wake gongo cha 
mtoto. Lakini kwa kuogopa kifo watu 
wakafakamia hivyo hivyo. Wengine 
wakatumia fursa hii kuonesha kuwa 
ni wajuzi wa tiba. Taasisi ambazo mi-
aka nenda rudi hatukuwa tumesikia 
uvumbuzi wao, nazo zikaibuka.

Tukanyweshwa michanganyikio 

mbalimbali ya mimea, ili mradi Uviko 
atuache kama alivyotukuta. Baadhi 
ya wanasiasa wakaanza kutoa kauli 
za ajabu ajabu, oh Uviko lazima uishi 
Tanzania kwa nidhamu! Ikawa sasa ni 
futuhi, nchi nzima futuhi.

Nyungu huku nyungu kule, watu 
wakajifukiza utadhani ile dawa ya 
kuua mbu iliyokuwa ikichomwa huko 
nyuma, tukiambiwa inatokana na 
mavi ya tembo. Ikiitwa Tembo coil. 
Nani anakumbuka hiyo? Nyungu ika-
tolewa kwa awamu, mawaziri nao 
wakatafutia ujiko huko.

Hatimaye eti tukaambiwa tuombe 
siku tatu bila kula. Tukafanya hivyo, 
wakasema Mungu katusikia sasa 
mambo bulbul. Tukabweteka. Uviko 
akachungulia akaona upenyo, akarudi 
akapiga pigo moja nyoofu, kama la 
Umsolopagaas, baadhi ya viongozi 
wakapatwa, wengine wakaaga. Msafa-
ra umeingiliwa. Tukafunguka macho. 
Sasa tumeyafumba tena.

Tunadhani mambo bado bulbul, 
msafara unaendelea. Uviko yuko kwe-
nye kona anatafuta upenyo mwingine, 
akirudi atachukua baadhi yetu, tuk-
ishituka tumechelewa. Tuchukue had-
hari jama. Uvikio hajachoka. 

Alamsiki!

Na Pascal 
Mayalla

U
NAPOANDIKA makala 
kulalamikia jambo fulani, 
na kutoa ushauri wa nini 
kifanyike, halafu ikatokea 

hicho ulichoshauri kikafanyika, 
kama ulivyoshauri, hatua ya kwanza 
ni kutoa pongezi, kwa hicho kilicho-
fanyika, hivyo makala ya leo, naianza 
kwa kumpongeza DPP, ametenda! 
Kumbe Kutenda haki kunawezekana, 
hongera DPP mpya kwa kuanza vi-
zuri, na sasa kazi hii nzuri, iendelee, 
na sio kusubiri tena hadi Mama ase-
me!

Sasa naendelea na ule ushauri wa 
DPP, wiki iliyopita niliishia number 
sita, leo naendelea.

Kuna watuhumiwa wako maha-
busu kwa makosa yanayodhaminika, 
bali DPP ameiamuru mahakama ku-
zuia dhamana zao. 

Hapa kuna mambo matatu. Moja 
ni masuala ya weledi, haki na uwajibi-
kaji wakati wa kutekeleza mamlaka 
kwa mujibu wa kifungu hiki. Mbili ni 
uhalali wa kifungu hiki kikatiba am-
bacho kwa kweli hakitoi uwajibikaji 
kabisa ndiyo maana kilifutwa kwe-
nye CPA baada ya mahakama kujiri-
dhisha kifungu hiki kinakwenda kiny-
ume cha Katiba, kisheria, mahakama 
ikiishatoa amri, sheria fulani au kifun-
gu fulani kiko kinyume cha Katiba, na 
kifungu hicho kifute, kifungu hicho 
kinakuwa “null and void abinitio”, 
yaani hakukuwahi kuwapo.

Lakini kwenye kufutwa kwa ki-
fungu hiki, kuna kitu cha ajabu kime-
tokea, wakati kifungu hiki kimefutwa 

na mahakama kwa kuwa kinyume 
cha Katiba kwenye CPA, kifungu hi-
cho bado kipo kwenye EOCCA! Hili 
ni jambo la      ajabu sana!        Hapa 
naiomba Mahakama itamke kifungu 
fulani kinakwenda kinyume cha Kat-
iba, na       kuamuru    kifutwe,       ki-
fungu hicho kifutwe kwenye sheria 
nyingine zote.

Sasa tunaishi kwenye ulimwengu 
wa kidigitali, Tanzania na sisi tutumie 
nafuu za kidigitali, kwa kuanzisha 
‘digital custody’ mahabusu za kidigi-
tali na ‘digital cells’,  jela za kidigitali, 
mtuhumiwa anazuiliwa nyumbani 
kwake, hata kutumikia kifungo akiwa 
nyumbani kwakwe kwa kufungiwa 
kifaa maalum cha GPS  (tracking de-
vice), inayofungwa kwa lakiri ya ki-
digitali, na kuzuiwa nyumbani kwake,  
nyumba hiyo inafungwa kamera, 
maalum (IP Camera) kama zile za 
CCTV,  hivyo Polisi/Magereza wanao-
na nyendo zote za mtuhumiwa, aki-
vuka tu, ile IP camera, inapiga alarm 
(tahadhari), mtuhumiwa anakuwa 
amekiuka masharti hivyo kustahili 
kuzuiliwa mahabusu. Utaratibu huu 
unaruhusu mke kupata haki zake 
za ndoa, watoto kupata mapenzi ya 
baba, na baba kuendelea na shughuli 
za kuingiza kipato cha kuendesha fa-
milia.

Mahabusu ni mtuhumiwa tu, ana-
hesabika hana hatia hadi athibitish-
we na mahakama, lakini mahabusu 
wetu, wanahesabiwa kama wafung-
wa, wananyimwa haki zao, mfano 
watuhumiwa wengi tu ambao sio ha-

tarishi wamefiwa na ndugu zao, wa-
zazi wao, wapendwa wao au jamaa 
zao, bila kupewa haki ya kushiriki 
mazishi yao, mfano mwanahabari Er-
ick Kabendera, alifiwa na mama yake 
akiwa mahabusu na hakuruhusiwa 
kumzika. Sisi watu wa karma, tulitoa 
angalizo la karma ya huyu mama, wa-
naojua karma        ilikuja          kufanya 
nini, wanajua!

Mahabusu zetu ni mahali hatarishi, 
na kutokana na umasikini wetu, hatu-
na magereza ya mahabusu (remand 
prison) na jela ya wahalifu, maha-
busu wetu wanashikiliwa jela kama 
wafungwa. Wapo ambao wamepata 
matatizo ya kiafya permanently (ku-
dumu) kwa kurundikana mahabusu 
bila huduma za msingi ambapo 
wangeweza kujihudumia wenyewe 
wawapo nje.  

Japo hapa natetea haki za watuhu-
miwa, pia naomba pia kuzingatia 
haki za wahanga wa uhalifu. Katika 
ulimwengu wa uhalifu kuna watu wa-
baya kupita kipimo. 

Just imagine (fikiria) unakuta mtu 
mzima umembaka mtoto wa miaka 
miwili na kumharibu na pengine 
akamwambukiza HIV, mauaji ya kuti-
sha, vitendo vya vikundi vya kihalifu 
kama panya road na mapanga yao 
wanapokuingilia na kukucharanga 
mapanga bila huruma na kumbaka 
binti yako au mkeo mbele yako na 
visa vingine vingi. 

Hao ni ma ‘psychopath’ wanasta-
hili kukaa mahabusu kwasababu ni 
watu hatarishi, wasipate dhamana 

kwa vile wamepoteza sifa za haki yao 
kuwa huru.

Ule utaratibu wa notification kwa 
makosa ya usalama barabarani, na 
kulipa faini za papo kwa papo, utu-
mike pia kwenye vituo vya polisi, 
mwizi wa kuku, akubali kumlipa aliy-
emuibia na kulipa faini, kesi hiyo in-
aishia hapo hapo kituoni wala haina 
haja ya kufikishwa mahakamani.

Majaji wetu kwa ajili ya kusiki-
liza maombi ya dhamana, nao wana-
paswa kufanya kazi kama vituo vya 
polisi, hospitali na dharura nyingine 
kwa saa 24. 

Kama ilivyo kwa madaktari wa 
zamu anapigiwa simu kukitokea 
dharura, kuwe na majaji wa zamu saa 
24/7. Nimeshuhudia hii Afrika Kusini, 
kila mtuhumiwa anapelekwa kwa 
hakimu wakati wowote hadi usiku 
wa manane, kama vile madaktari au 
vituo vya polisi.

 Mwisho, Mheshimiwa DPP wetu 
mpya, hongera kwa uteuzi wako 
mpya, Watanzania tuna matumaini 
makubwa sana na Rais wetu Mama 
Samia katika nia yake ya dhati ku-
taka Watanzania watendewe haki, 
na amekuaminia wewe kuongoza na 
ofisi hii muhimu sana, ya DPP, timiza 
wajibu wako kwa mujibu wa Katiba, 
sheria, taratibu na kanuni, kama ul-
ivyoanza, Taifa litaponywa kwa haki.

Mungu Ibariki Tanzania.
pascomayalla@gmail.com
0754270403

Mahabusu zetu ni 
mahali hatarishi, na 
kutokana na umasi-
kini wetu, hatuna 
magereza ya maha-
busu (remand prison) 
na jela ya wahalifu, 
mahabusu wetu wa-
nashikiliwa jela kama 
wafungwa. Wapo 
ambao wamepata 
matatizo ya kiafya 
permanently (ku-
dumu) kwa kurundi-
kana mahabusu bila 
huduma za msingi 
ambapo wangeweza 
kujihudumia we-
nyewe wawapo nje.  

Kuna wakati niki-
waangalia Watanza-
nia a.k.a Wabongo, 
huwa najiuliza 
mara mbili kama 
tuko sawa kiakili, 
au pengine bongo 
zetu zinahifadhiwa 
mahali na watu 
wengine, kwa sababu 
hatujali mambo yetu. 
Tunakwenda tu kama 
nyumbu, ambao 
akitangulia mmoja, 
hata upige bomu kati-
kati watafuata njia 
hiyo tu.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Wanasiasa wa aina hii tuwe nao makini  kuelekea 2025

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0744000066

Fahamu jinsi ya kutunza uaminiFu Wa ndoa

Lakini kwa kizazi 
hiki cha Kitanzania, 
ni lazima tuwaambie, 
kwa nini tunawapa 
madaraka.  Mwa-
nasiasa anapanda 
jukwaani anawaam-
bia wananchi kuwa, 
“Tanzania ni nchi 
mojawapo Kusini 
mwa Jangwa la Sa-
hara yenye matumizi 
ya chini sana ya 
mbolea katika 
ngazi ya wakulima 
wadogo. 

Mungu alianzisha 
taasisi hii ili watu 
waingie, waipende 
na kuifurahia. Ua-
minifu katika ndoa 
huleta furaha, 
amani na utulivu 
ndani ya maisha 
ya wanandoa.

N
DOA ni taasisi ya kijamii 
yenye maadili yake. 
Kushindwa kutunza 
maadili ya ndoa ni kuten-

geneza mazingira ya mgogoro na 
kuvunjika kwa ndoa. Jukumu 
kubwa la wanandoa ni kulea na 
kutunza maadili ya ndoa. 

 Mume na mke wanaporidhika 
kimwili, kihisia, kiakili na kijamii, 
huwafanya kutokuwa na njaa ya 
uhusiano mwingine nje ya ndoa. 
Kunapotokea hali ya kutokuridhi-
ka katika ndoa, kunaweza kuten-
geneza mazingira ya mmoja wa 
wanandoa au wote kwa pamoja 
kutafuta njia mbadala za kuziba 
pengo hilo. 

Maisha ni safari ndefu inayohi-
taji kujifunza na kukua kila siku. 
Kupata ufahamu mzuri kuhusu 
uhusiano wa ndoa ni jukumu la 
maisha yote ya wanandoa. Mtu 
anapooa au kuolewa afahamu 
kuwa anaingia katika shule am-
bayo haina kuhitimu. Hii ni hatua 
nyingine  muhimu ya maisha, 
hivyo uvumilivu unahitajika sana. 

Mungu alianzisha taasisi hii ili 
watu waingie, waipende na kui-
furahia. Uaminifu katika ndoa 
huleta furaha, amani na utulivu 
ndani ya maisha ya wanandoa. 
Katika sehemu ifuatayo nimeeleza 
baadhi ya mambo muhimu yanay-
ochangia kutunza uaminifu wa 
ndoa:
l Kuepuka ulaghai hata 

katika mambo madogo. Ulaghai 
ndani ya ndoa husababisha ku-
tokuaminiana kwa wanandoa 
hasa pale ambapo mume au mke 
anapogundua kuwa alidanganywa 
katika jambo fulani. 

Kutokuaminiana kunapoondo-
ka katika ndoa huleta hisia na mi-
tazamo hasi. Upendo unaondoka 
na kusababisha karaha kwa saba-
bu siku zote upendo unapoon-
doka mahali, huondoka na mazuri 
yake yote.

l Mwenzi ajiepushe 
kusikiliza maneno ya nje ya ny-
umba yake na kuyafanyia kazi bila 
kujiridhisha kuhusu ukweli wake. 
Ni muhimu kufahamu kuwa, siku 
zote tunaishi na kutembea na 
maadui wa ndoa zetu. Kukosa 
umakini katika eneo hili huweza 
kuvuruga uhusiano wa wanandoa.

l Kila mwanandoa afanye 
jitihada za kuufanya uhusiano na 
mwenzi wake kuwa hai na wenye 
maana. Ndoa huhitaji ubunifu 
badala ya kuishi kwa mazoea. 
Kauli nzuri na mawasiliano ma-
zuri, kupeana zawadi, kujali hisia 
za mwingine, kutendeana mema 
bila mwenzi kutarajia (surprises) 
ni kati ya mambo ambayo husaid-
ia kuufanya uhusiano wa ndoa 
kuwa hai na wenye maana.

l Kuridhishwa katika 

tendo la ndoa ni jambo muhimu.   
Tendo la ndoa husimika uhusiano 
wa wanandoa na kuwaweka ka-
ribu zaidi. Tendo la ndoa halipo 
kwa ajili ya kupata watoto tu, bali 
lipo ili kuleta furaha katika ndoa, 
hivyo jitihada za mume na mke 
zinahitajika ili kufanya tendo la 
ndoa kuwa la furaha na kuvutia.
l Mume na mke kuishi 

pamoja na kutengeneza muda wa 
pamoja ni sehemu muhimu katika 
kutunza uaminifu wa ndoa. Ki-
tendo cha mume na mke kutokui-
shi pamoja na kukosa muda wa 
pamoja,  huchangia sana kukose-
kana kwa uaminifu ndani ya ndoa. 
Umbali na mazingira ya upweke 
huchochea baadhi ya wanandoa 
kuanzisha uhusiano mpya nje ya 
ndoa ili kuziba pengo la umbali na 
kuathiri ustawi wa familia. 
l Kuboresha hali ya kujali 

na kuthamini ni jambo la kuzin-
gatiwa. Hakuna mtu anayependa 
kupuuzwa. Kila mtu anapenda 
kuonekana ni muhimu na mwe-
nye thamani. Wanandoa wana-
hitaji kutunzana, kutiana moyo, 
kusifiana na kupongezana. 

Mume au mke afahamu mahitaji 
yanayogusa hisia za mwenzi wake. 
Mfano wanaume wanapenda 
kuheshimiwa, kusifiwa na kutiwa 
moyo kwa majukumu waliyoya-
beba katika familia. Kwa upande 
mwingine, wanawake wana 
shauku ya kupendwa, kuponge-

zwa, kusikilizwa na kupokea kauli 
nzuri kutoka kwa waume zao. 
Mambo haya pamoja na mengine 
yasipotekelezwa, huleta hali ya 
kutoridhika katika ndoa na kuten-
geneza mazingira ya usaliti ndani 
ya ndoa.

Ifahamike kwamba ndoa ni   
taasisi muhimu ya kujenga upen-
do, amani na mshikamano. Hatu-
wezi kuwa na taifa imara lenye 
amani, mshikamano na maadili 
mema kama ndoa ambazo ni kiini 
cha familia, jamii na taifa hazi-
taimarishwa. 

Ndoto na matumaini ya kila 
mmoja wetu wakati anapofunga 
ndoa, huwa ni kuishi maisha yali-
yojaa upendo, furaha na amani 
tele. Mafunzo haya yanaongeza 
ufahamu, maarifa  na kuwasaidia 
wanandoa kuishi maisha bora ya 
ndoa. Endelea kujifunza.  

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) na Mkuru-
genzi Mtendaji   wa Tanzania 
Marriage and Child Care Foun-
dation (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.
or.tz au +255744000066.

M
IONGONI mwa mambo 
yanayonitatiza ni uwasil-
ishaji wa hotuba au 
michango ya baadhi ya 

wanasiasa nchini. Imezoeleka kwa 
wanasiasa kutumia maneno ambayo 
hayana tija kwa wapigakura wao. 
Wanapigania maeneo ambayo haya-
gusi maisha ya wananchi. 

Mara nyingi mambo haya yame-
kuwa yakijitokeza zaidi bungeni 
ambako imekuwa kawaida mfano 
mbunge wa upinzani na chama ta-
wala kupigana vijembe.

Utamaduni mpya uliojitokeza na 
ambao haujazoweleka ni wa baa-
dhi ya wabunge kufikia hatua ya 
kuwasema vibaya baadhi ya vion-
gozi wakuu wa kitaifa waliotangulia 
mbele ya haki.

 Mambo kama hayo yamekuwa 
mengi. Staili ya uwasilishaji wa wa-
nasiasa wetu licha ya mipasho au vi-
jembe, bado tunakabiliwa na tatizo 
kubwa la uwasilishaji wa mawazo 
mbadala.

Hata tunapowasikiliza kwenye mi-
kutano ya kuomba kura au ya had-
hala ya vyama vya siasa ambayo hivi 
sasa inaendelea   ni rahisi kubaini 
kuwa hawana ajenda au mambo yal-
iyopaswa kuzungumzwa miaka 20 
iliyopita yanaendelezwa leo.

Sasa basi, kwenye suala la mab-

adiliko ndani ya nchi hii yanapaswa 
kuanza na wanasiasa wenyewe kwe-
nye mwenendo wao wa kila siku 
kuendesha siasa kwa ujumla wake 
au walazimishwe kubadilika.

Katika ulimwengu wetu huu, la-
zima tufahamu kuwa hata wale am-
bao wanatusikiliza kwenye mikuta-
no yetu au vikao vya bunge, wanao 
uwezo wa kuelewa mantiki zinazo-
wasilishwa. Wananchi waliopaswa 
kuambiwa maneno yasiyofaa am-
bayo hayana tija na si kipaumbele 
chao katika jimbo lao hilo ni tatizo.

 Lakini kwa kizazi hiki cha Kitan-
zania, ni lazima tuwaambie, kwa 
nini tunawapa madaraka.   Mwana-
siasa anapanda jukwaani anawaam-
bia wananchi kuwa, “Tanzania ni 
nchi mojawapo Kusini mwa Jangwa 
la Sahara yenye matumizi ya chini 
sana ya mbolea katika ngazi ya 
wakulima wadogo. 

Huu ni mfano wa dhahiri ambao 
mwanasiasa anatakiwa kuzungum-
zia kokote anendako. Awaambie wa-
nanchi (ambao kwa kiasi kikubwa 
sasa kiwango cha uelewa wa wa-
pigakura kimekua zaidi, hususani 
wapigakura waliozaliwa miaka 1990 
kuelekea karne ya 21).

Wananchi au wapigakura wa 
namna hii si wa kuwaletea vijembe 
pekee, bali wanachambua maudhui 

ya hotuba zenu na kuweka mizani.
Haiwezekani katika karne ya 21 

mwanasiasa anatumia dakika ny-
ingi kushusha vijembe na kuondoka 
kisha akaita huo ni mkutano wa 
hadhara. Badala yake sitakosea ni-
kisema hakuna tofauti na vijiwe vya 
kahawa kwenye mikutano mingi ya 
wanasiasa nchini.

Mwasiasa anakwenda kuzun-
gumza na wananchi wa Rukwa, ana-
takiwa kujua changamoto zilizoko 
huko. Anakwenda kuzungumza na 
wananchi wa Kigoma, anatakiwa ku-
jua hatima ya kilimo na kiwanda cha 
mawese. 

Mwanasiasa akienda Mtwara, ana-
takiwa kujua kinachoendelea katika 
suala la korosho. Mwanasiasa aki-
fanya ziara mjini Tukuyu, mkoani 
Mbeya, anatakiwa kuzungumzia 
maendeleo ya biashara ya ndizi na 
parachichi kwa wakulima.

Mwanasiasa wa kizazi kipya ana-
takiwa kuzungumzia habari za 
uchumi na maendeleo. Habari za 
ufanisi wa miradi na utekelezaji wa 
mikakati. Pia anatakiwa kujua kuwa 
habari nazo huamua hatima ya upi-
gaji kura. Ongezeko la matumizi ya 
mitandao ya kijamii limechochea 
ukubwa wa upatikanaji wa habari.

Maeneo ambayo hayakuwahi ku-
fikiwa na wanasiasa wayazungumze 

wananchi wenyewe kupitia soko la 
habari. Wananchi wakija kukusiki-
liza mwanasiasa hakikisha huleti 
habari za “tunapigana kila njia ku-
hakikisha kesi ya mwanasiasa fulani 
aliyeguswa mkono kwani amein-
giliwa,”.

Habari za namna hii sitasita kuzi-
ita upuuzi usio na manufaa yoyote 
kwa wananchi. Mwananchi wa ki-
zazi hiki kinachozidi kubobea kwe-
nye uelewa, hawezi kuendelea kun-
ufaishwa na vijembe au mikwara 
bubu ambayo haina msaada wowote 
katika maisha yake.

Wananchi wanataka maji safi si 
vijembe. Wananchi wanataka kujua 
mambo ya uchumi, deni la taifa lina-
paa, hali ya maisha ikoje na mwele-
keo wa uchumi wa nchi unakwenda 
wapi.

Mpigakura makini wa kizazi hiki, 
anatakiwa kujua sera ya nchi, cha-
ma, mwanasiasa au asasi yoyote 
kuelekea ujenzi wa Tanzania yenye 
nguvu ya mlo, siyo ‘sifa zisizo na 
maana. Ndiyo maana nasema tu-
walazimishe wanasiasa kubadilika.

 Tuendako 2025  mwanasiasa asi-
yetaka kubadilika tumbadilishe .

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Baruapepe;  mwanakatwe2015@
gmail.com
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U
NGEKUWA wewe ni mwalimu ungemfanyaje 
mtoto huyu?

Mwalimu: Punda ni mnyama anaefugwa 
nyumbani,lakini akiwa mwituni anaitwa pundamil-
ia, je, sungura anayeishi mwituni anaitwaje?”

Mwanafunzi: ”Sunguramilia.”
Mwalimu: Rais wa kwanza wa kenya aliitwa Ken-

yatta, je, rais wa kwanza wa Tanzania aliitwaje?”
Mwanafunzi: “Tanzaniatta”
Mwalumu: “Kuku yuko katika jamii ya ndege, je, 

samaki yuko katika jamii ya nini?”
Mwanafunzi: Meli
Mwalimu: Wee kweli zuzu

SWALI
Vyakula gani ni jamii ya wanga?

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI JUnI 20, 2021 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu yetu 
ya Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Leo nijadili roho 

ya upendo inavyoweza kubadili 
maisha na hasa ndoa zilizojaa 
sintofahamu nyingi.

Mungu mara zote katika 
maandiko yake anasisitiza watu 
kuwa na upendo kwa kuwa yeye 
mwenyewe ni pendo. Hiyo ni 
amri yake kuu kwamba tupen-
dane kama yeye anavyotupenda. 
Upendo ni nguvu hivyo yatupasa 
kuenenda katika upendo siku 
zote. Tafsiri nyingine ya upendo 
ni sadaka na dhabihu.

Kinachobadilisha maisha ya 
mtu ni upendo. Hakuna nguvu 
nyingine yoyote inayoweza kum-
badilisha mume au mke wako, 
rafiki yako kama nguvu ya up-
endo.

Hebu mpenzi msomaji nikupe 
ushuhuda huu uone jinsi upendo 
ulivyo na nguvu ya kubadilisha 
tabia iliyokuwa mbaya na kuwa 
nzuri hata kushangaza wengi. 
Kile kilichoonekana kuwa hak-
iwezekani, sasa kimekuwa tu-
maini jipya katika maisha.

Mama mmoja aliolewa na 
mume ambaye kabla yake 
alishaoa na kuacha wanawake 
watatu. Mume huyu ambaye 
pamoja na kuteswa na roho ya 
mitala(kuoa wake wengi), ali-
kuwa pia mlevi wa kupindukia. 
Akishalewa alikuwa akibebwa na 
wenzake kumrudisha nyumbani 
kwake akiwa chakari.

Sasa huyu mama ambaye ni 
mke wa nne akafanya kitu cha 
ajabu sana kwa baba huyu hadi 
ndugu na majirani zake wakaf-
ikia hatua kusema kuwa amem-
roga mumewe.

Wakwe zake nao pia wakase-
ma, “kama kuna mwanamke 
mchawi, ni huyu!” Uchawi un-
aozungumziwa ni pale huyo 
mwanaume alipoacha pombe 
baada   yeye kuolewa katika mji 
huo.

Kilichowaacha midomo wazi 
ni pale mume alipoacha pombe 
wakajenga nyumba nne,  jambo 
ambalo halijawahi kutokea katika 
historia ya mwanamume huyo. 
Fedha zake zilikuwa zinaishia 
kwenye ulevi na michepuko 
mbalimbali.

Lakini baada ya kumpata 
mama huyo wa nne, nyumba zi-
kajengwa, magari yakanunuliwa 
na mume akaacha pombe kabisa. 
Kule kutamkwa kwamba mama 
huyu ni mchawi kulitokana na 
kumbadilisha mume wake.

Yule mama akaulizwa swali; Je, 
ulienda kwa mganga gani kum-
badilisha huyu mwanamume 
aliyekuwa na kiburi namna hii 
na akaacha pombe? Akajibu kwa 
kusema;

“Mimi nilipoamua kuolewa na 
huyu baba, niliamua kuvaa viatu 
vyake. Nilijua ana shida gani, ni-
katumia upendo. Vituko vyote 
alivyokuwa akivifanya, mimi nil-
imuonyesha upendo. Nilikuwa 
sijali mambo anayofanya hivyo 
nilijishusha mpaka mahali alipo.

Mpenzi msomaji, mama huyu 
ilibidi   ashuke aenende na 
hali yake, akakubali kufanana 
naye. Huo ni upendo. Huwezi 
kumbadilisha mtu kama wewe 
unajifanya kuwa bora kuliko 
yeye.

Hata tukirudi nyuma pale ma-
husiano yanapoanza, tamko kuu 
linalotawala ni upendo. Mwa-

namume huanza kumwambia 
mwanamke, “nakupenda uwe 
wangu”, naye hujibu “nakupenda 
pia”.

Mwanamke akiamua kumpen-
da mwanamume hupenda hasa, 
lakini akimchukia, ndio hivyo 
tena. Kwa mama niliyemjadili 
hapo juu, alimpenda mumewe 
hakuangalia udhaifu wake, al-
impenda jumla, hatimaye aka-
pata mafanikio.

Huyo ni mwanamke anaye-
jitambua yeye ni nani kwa 
mumewe. Mungu alimuumba 
mwanamke awe msaidizi wa 
mwanamume. Msaidizi kwa 
lugha ya Kiebrania ni; mtu wa 
kuongozana naye (kuambatana), 
ni ngao, mlinzi na mtetezi.

Mama huyu, mke wa nne, 
hakika alitambua ndani yake 
kwamba ili kuleta maelewano na 
maendeleo ndani ya ndoa yake, 
alipaswa kuwa na roho ya ujasiri 
na uvumilivu. Mwanamke kama 
ngao ya mwanamume, siku zote 
atashambuliwa na shetani kwa 
kumletea kila aina ya matatizo.

Shetani alifanikiwa ku-
washambulia kinamama wale 

waliotangulia kwa sababu alijua 
kuwa yapo mafanikio makubwa 
mbele ya mwanamume yule. 
Hata hivyo, bahati ya kufaidi 
mafanikio hayo ikaangukia kwa 
mke wa nne ambapo Mungu al-
impa ufunuo wa upendo, nao 
wote wakafanikiwa. Hiyo ni siri 
iliyokuwa imejificha.

Ulevi na vituko vingine ndivyo 
vilivyomtawala mwanamume 
yule hadi wake zake wakaona ni 
kero. Lakini mke wa nne alisima-
ma kidete kushinda roho zina-
zomtesa mumewe kwa kutumia 
silaha ya upendo.

Alitumia maneno ya upole na 
utii kumrejesha mwanamume 
huyo katika anga la upendo wa 
kwanza hatimaye akafanikiwa. 
Siku zote yatupasa kumshiriki-
sha Mungu pale tunapopita ka-
tika nyakati ngumu.

Unapoona mambo ni magu-
mu sana, usiogope kwani 
muujiza wako upo mbele 
yako.  Maisha Ndivyo Yalivyo! 
Kwa leo naishia hapa. Je, una 
maoni, kisa cha kimaisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Upendo unavyobadili maisha ya ndoa iliyovurugika

U
NAPOENDESHA gari 
kuelekea Posta kutokea 
Kinondoni-Morocco,  la-
zima upite kwenye taa 

sita ambazo zote lazima ufuate 
utaratibu wa kusimama na zik-
ishakuruhusu ndipo uendelee 
na safari yako.

Taa hizo ni za Morocco am-
bako kuna matengenezo ya 
barabara yanayoendelea na 
mara nyingi kuna askari wa us-
alama barabarani wanaoongoza 
magari, lakini mara chache taa 
zinatumika.

Ukishavuka taa hizo kuna taa 
za Namanga ambazo kama ilivyo 
kawaida ni lazima usimame na 
baadaye uruhusiwe ndipo uend-
elee na safari.

Ukisogea mbele kuna taa za 
Mbuyuni ambazo kama iliyo 
kawaida ya sheria za usalama 
barabarani, lazima usimame 
tena ikishakuruhusu ndipo uen-
delee na safari. Ukiendelea na 
safari utakutana tena na taa za 
Ubalozi na mbele kuna taa za Se-
lander na zingine za Serena. Zote  
hizo zimechakaa kiasi cha kuwa 
mtaji kwa askari wa usalama 

barabarani.
Kati ya zote, zilizo taabani 

zaidi ni za Namanga na Mbuyuni 
ambazo wakati mwingine hu-
washa taa ya njano wakati ina-
takiwa kuwa kijani, ili kuruhusu 
magari kupita, jambo ambalo lin-
awachanganya madereva.

Pia taa inayoruhusu magari 
kuelekea Msasani haiwaki inatu-
mika nyingine na ikiwa dereva 
atapita basi polisi huwa wameji-
ficha eneo fulani kwa ajili ya ku-
kamata magari kwa madai yame-
pita kwenye taa nyekundu.

Nyingine ni za Mbuyuni. 
Ukiwa unatokea Posta, nazo hu-
waka njano wakati inatakiwa 
kuwa kijani na wakati mwingine 
haieleweki na dereva akipita basi 
hujikuta mikononi mwa polisi 
ambao hujificha chini ya mti.

Kwa jumla taa zote nilizozitaja 
ni maumivu kwa madereva na 
imekuwa sehemu ya askari ku-
kamata madereva kwa  makosa 
ya usalama barabarani kwamba 
wamepita kwenye taa nyekun-
du. Jambo hilo ni maumivu kwa 
madereva kutokana na kutozwa 
faini kwa makosa ambayo kim-

singi hayapo.
Kutokana na taa hizi kuwa 

katika hali hiyo, kuna uweze-
kano mkubwa wa ajali kutokea 
kwa kuwa dereva ataona taa 
imemruhusu kumbe kiuhalisia 
haiko hivyo na wakati mwingine 
magari kukutana eneo moja.

Lakini kubwa ni ubishani am-
bao hujitokeza baina ya askari 
ambao wakati mwingine wana-
jua wazi matatizo ya taa hizo 
na kumtaka dereva kutumia taa 
zingine za mbele yake wakati 
huo alitaka kwenda kulia.

Askari wanachofanya katika 
eneo la Namanga ni kusimami-
sha magari yote ya mwisho 
kwenye kila kundi lililopita na 
utakuta ni magari matatu au 
mawili na wote wanaambiwa 
wanakabiliwa na kosa la kupita 
kwenye taa nyekundu na ukibi-
sha wanatishia kukupandisha 
mahakamani.

Kinachozua maswali na wasi-
wasi ni kuwa askari hao wanajua 
taa hizo haziko sawa, kilichota-
rajiwa ni kuhakikisha mareke-
bisho yanafanyika ili madereva 
wawezi kupita kwa kuzingatia 

Taa hizi za barabarani zinatumika kuumiza madereva

Yako maeneo 
yenye kiche-
ko hasa kwe-
nye makosa 
ya usalama 
barabarani 
kwa bajaji na 
bodaboda na 
bidhaa za zi-
nazozalishwa 
nchini kama 
za ujenzi  
ambazo zi-
natumiwa 
na wananchi 
wengi.

sheria.
Ni vyema Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) wakafan-
ya ukaguzi wa kina wa taa hizo ili 
kujiridhisha kama zinafanya kazi 
inavyotakiwa na kama zinahi-
taji kuondolewa, kurekebishwa 
au kusafishwa ikafanyika hivyo 
mapema.

Taa hizi ambazo baadhi zina-
fanya kazi unakuta zimefifia kiasi 
ambacho wakati mwingine dere-
va anaweza asione vizuri kuwa 
ameruhusiwa au kuzuiwa au 
anatakiwa kuajiandaa kuondoka.

Badala ya taa sasa kutumika 
kama fimbo kwa madereva wen-
gi ni muhimu polisi wakawaju-
lisha TANROADS kuhusu ubovu 
huo ili zirekebishwe na kuondoa 
lawama za kutoza faini umiza.

Pia kama wanaona taa hizo 
zimepitwa na wakati basi ni 
muhimu ziwekwe taa mpya 
zenye kuhesabu dakika kama 
maeneo mengine ili kuhakikisha 
dereva anaona dakika na kama 
akipita basi atakuwa amefanya 
kusudi.

Mungu ibariki Tanzania.
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Shang-
we na nderemo 

zilitawala katika fa-
milia ya Bwana na Bibi 

Kakokere baada ya binti yao 
Beatrice Kakokere, kufunga 

ndoa na Wilfred Mworia katika 
Kanisa la Katoliki la Mtakatifu 

Peter Juni 5, mwaka huu. Kabla  
kulifanyika sherehe ya aina 
yake ya kumpongeza katika 
ukumbi wa Masiani uliopo 

Mbezi Beach jijini Dar 
es Salaam.
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Miaka 25 ya machozi, 
kicheko kwenye mitindo

M
M W A N A -
MITINDO maarufu 
n c h i n i  K h a d i j a 
Mwanamboka,wiki ili-

yopita ametimiza miaka 25 katika 
tasnia ya ubunifu na kueleza safari 
hiyo kwake ilikuwa ya maumivu 
na kukatisha tamaa.

Katika sherehe hiyo ambayo 
iliambatana na jukwaa la ma-
vazi kwa watoto, ilihudhuriwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Sanaa na Michezo, Ab-
dallah Posi, pamoja na mastaa 
mbalimbali wa mitindo.

Akizungumza na Nipashe, 
Mwanamboka amesema al-
ipoanza kwa mara ya kwanza 
ndoto yake ilikuwa ngumu 
kutimia kutokana na vikwazo 
alivyokutana navyo.

Amesema changamoto al-
izokabiliana nazo kutokana na 

fani ya ubunifu kutokuwa na wa-
fadhili na uwanja mpana wa ku-
julikana na Watanzania wengi.

Khadija amesema kipindi cha 
nyuma ilikuwa vigumu wabuni-
fu kufahamika kutokana na vy-
ombo vya habari kuwa vichache, 
na vingi havikuona umuhimu wa 
kutangaza fani hiyo kama ilivyo 
sasa.

“Nakumbuka zamani ilikuwa 
vigumu kupata matangazo, ni-
litembea na Albamu ya picha 
kwenda kwa watu mbalimbali 
kuonyesha kazi zangu, maga-
zeti na hata redio ilikuwa nadra 
kutoa taarifa,” amesema Khadija.

Ameeleza kwa sasa imekuwa 
rahisi kuonekana, lakini bado 
imekuwa kazi ngumu kupanuka 
kutokana na serikali kutoweka 
njia nzuri ya kupata wafadhili 
kama ilivyo katika sanaa ny-
ingine.

“Wakati umefika sasa seri-
kali kuweka mikono yake yote 
katika fani ya ubunifu ili tuwe 
kama sanaa nyingine katika ku-
pata ufadhili na uwanja mpa-

na wa kuonyesha kazi zetu,” 
ameongeza kusema.

Mbunifu huyo wa mavazi, 
amesema ndoto yake kubwa 
ni kueneza ujuzi huo maeneo 
mengi nchini Tanzania, tayari 
ameanzisha mchakato wa ku-
nunua basi litakalotumika 
kutafuta vipaji vipya vijijini.

Ameomba serikali, taasisi bi-
nafsi na watu mbalimbali kum-
saidia kwa kuchangia mradi huo 
ambao ukifanikiwa ataweza ku-
wafikia vijana wengi nchini.

Khadija anajivunia kuwa 
chemchem iliyowaibua wabuni-
fu maarufu wanaotamba kwa 
sasa kama Mustafa Asanali na 
Ally Remtula.

Hata hivyo, Posi alimhakik-
ishia serikali kumuunga mkono 
katika miradi yoyote itakayoku-
za sanaa hiyo, lakini ni muhimu 
kuungana na wabunifu wengine 
ili iwe rahisi kuwanufaisha kwa 
pamoja.

KHADIJA MWANAMBOKA
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NAMNA YA KUPIKA
Bandika mafuta jikoni, yaki-

pata moto weka vitunguu maji 
koroga dakika mbili,  weka vi-
tunguu swaumu na giligiliani 
koroga tia tangawizi kisha 
hoho na karoti.

Acha kidogo kisha weka 
nyanya, kamulia ndimu tia 
chumvi funika mpaka nyanya 
iive vizuri na katia pilipili zako 
dakika tano baada ya kuweka 
pilipili epua iache ipoe.

Ukiona imepoa iweke kwe-
nye brenda isage hapo pilipili 
yako itakua tayari kwa kujilam-
ba.

Urembo 
wenye faida 
nyingi kwa 
mwanamke

Furahia 
chachandu 
ya pilipili
PILIPILI ni kiungo kinachompa 
mlaji hamu ya kula chakula, in-
aweza kuwekwa kwenye chakula 
chochote mlaji anachopendelea 
ili kuongeza ladha . 

MAHITAJI
Karoti tatu kubwa, pilipili hoho 

moja, vitunguu swaumu, vitun-

K
ILA mwanamke huchagua aina gani ya 
nywele anazotaka ili kuonekana mari-
dadi, mwenye mvuto na anayekwenda 
na muda.

Kuna wanaotengeneza nywele zao kwa kuzi-
weka zile za bandia, kusuka au kuzichana na 
kuzifunga kwa banio.

Hata hivyo, mtindo wa kukata nywele unaweza 
kuwa bora zaidi kutokana na kuongeza mng’aro 
wa mwonekano wa mtu husika hasa kutokana na 
kuwa chaguo la aina nyingi ya ukataji.

Nywele ndefu haikubaliki kwa kila mtu, hivyo 
harufu nzuri za nywele za kike ni njia ya nje kwa 
wale ambao wanataka kuangalia umaridadi, 
kawaida na hata ubunifu.

Ukataji wa nywele kwa mwanamke unaweza 
kumfufua, kubadilisha taswira yake na kumsaba-
bishia ushawishi kwa watu wengine kutokana na 
mwonekano wake.

Hata hivyo, utunzaji wa nywele fupi hauna 
gharama kubwa, hivyo ni rahisi kwa mwanamke 
kuelekeza nguvu ya kifedha katika mambo men-
gine ya maendeleo.

NAMNA YA UTUNZAJI
Ni tofauti na aina nyingine  za nywele, kwani 

utunzaji wake ni rahisi na unampa mtu uamuzi 
wa kuweka mitindo katika muda mfupi. Jambo la 
kuzingatia ni kulisha nywele vizuri.

Unaweza kusafisha nywele kwa shampoo 
au maji ya vuguvugu yenye mchanganyiko wa 
viungo vya asili vinavyotunza nywele  kama para-
chichi na mafuta ya nazi.

Kukata nywele ni sawa na kuzipumzisha kutoka 
mtindo mmoja hadi  mwingine hali ambayo 
inasababisha tezi za sebaceous za kichwani 
kuzidiwa na mafuta mengi ya ziada, ambayo 
yanaweza kuathiri hali ya nje na kuathiri ubora 
wa nywele.

Mara nyingi wanawake wanaokata nywele 
hufanya sura zao kuwa laini zaidi kutokana na 
mishipa inayopita kichwani kutosumbuliwa na 
joto kali la mashine za kulainisha nywele au dawa 
kali zinazounguza vioteo kichwani.

guu maji vitano, tangawizi, majani 
ya giligiliani na ndimu.

Mahitaji mengine ni chumvi, 
mafuta ya kula kidogo, pilipili 
mbuzi tatu au utakavyopenda, 
nyanya 3 zilizoiva vizuri.

MAANDALIZI
Menya nyanya, hoho, karoti ,vi-

tunguu maji ,vitunguu swaumu, 
tangawizi na majani ya giligiliani 
yachambuliwe.

Kata kata vitunguu maji na 
nyanya weka bakuli tofauti, twan-
ga vitunguu swaumu na majani ya 
giligiliani, kwangua karoti pia ka-
takata pilipili hoho.
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Dondoo ya kuchagua 
fimbo za chuma za 
kuwekea pazia

1: Chagua fimbo yenye ukubwa kupita diri-
sha lako ili unapoweka pazia lifunike uwazi 
wote. Fimbo ukiwa kubwa pia inapendeze-
sha dirisha.

2; Chagua chuma chenye ubora na ikiweze-
kana kiwe na mchanganyiko wa Allumin-
ium kwa ajili ya kukifanya kiwe chepesi 
pale kinapowekwa juu ya dirisha.

3: Ni muhimu kuchagua mapambo mazuri 
yanayowekwa kila ncha ya chuma, kwani 
ni sehemu ya kupendezesha dirisha.

4: Rangi ya chuma ni vizuri ikaendana na 
mapazia unayoyaweka ili kuongeza nakshi 
ndani ya nyumba yako.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
JENZI wa nyumba 
hauwezi kufanyika 
pasipo kuwapo na 
ramani inayoonyesha 

dira ya aina ya nyumba inay-
otakiwa kujengwa.

Pamoja na kutakiwa ku-
wapo kwa ramani kabla ujenzi 
wa nyumba, wako baadhi 
ambao hawalichukulii kwa 
umakini suala la kuwa na 
ramani kutoka kwa wataalam 
wanaoeleweka na badala yake 
‘kuokoteza’ tu.

Mtaalam wa masuala ya 
ujenzi, Lameck Kashabo, 
anasema kuokoteza ramani 
na kutokuthamini kile una-
chokwenda kujenga licha ya 
kwamba unatumia mamilioni 
ya pesa kujenga ni hatari na 
mwisho wake ni majuto.

“Inashangaza sana kwamba 
unakuta mtu anaenda ku-
jenga nyumba ya Sh. milioni 
90 lakini anaokoteza ramani 
kutoka kwa wasio wataalam 
au anatafuta ramani ambayo 
imetumiwa na mtu mwingine 
wakati gharama ya kumtumia 
mtaalamu kwa huduma yote 
ya ushauri pamoja na michoro 
labda ni Sh.600,000 ambayo 
haifiki hata asilimia moja 
ya gharama yote ya ujenzi. 
Maamuzi (uamuzi) ya (wa) 
aina hii kwa vyovyote vile ya-
naambatana na hasara kubwa 
na majuto ya baadae,” anase-
ma Kashabo. 

“Madhara ya kuokoteza 
ramani ya nyumba kisha ukai-
jenga, iwe ni kutoka kwenye 
mitandao au ni kutoka kwa 
mafundi wa mitaani au kwa 
namna nyingine yoyote ile 
ni kushindwa kuithamini ny-
umba unayotaka kujenga licha 

ya kwamba unakwenda ku-
tumia pesa nyingi sana kui-
jenga,” anasisitiza.

Anasema miongoni mwa 
madhara ya kuokoteza 
ramani ni kushindwa ku-
pata aina ya nyumba un-
ayotaka kwa kulazimika 
kukubaliana na chochote 
unachokutana nacho kwe-
nye ramani unayookoteza.

“Kila mtu huwa na 
vipaumbele tofauti na vya 
mwingine, karibu kila kazi 
tunayokutana nayo huwa ni 
vigumu kufanana na ya mtu 
mwingine kwa vipaum-
bele vya kimahitaji, achilia 

mbali utofauti wa ukubwa 
wa viwanja, utamaduni na 
mengineyo, ndiyo maana 
huwa nawashauri watu ku-
fanya kitu kinachoendana 
na vipaumbele vyao.

“Huwezi kufurahia ny-
umba ambayo siyo chaguo 
lako, hata kama ikitokea 
ukapenda aina fulani ya 
jengo au nyumba kutokana 
na muundo wake, bado kwa 
ndani kuna vitu hutavifura-
hia namna vilivyopangika.

“Unachotakiwa ni ku-
chukua picha ya lile jengo 
ulilolipenda na kisha 
kumwonyesha mtaalamu, 

kumwambia kwamba na-
taka liwe na mwonekano 
huu lakini ukamwelekeza 
alipangilie upya kwa ndani 
na   mwisho wa siku libaki 
na muonekano ule un-
aoupenda wewe.

“Unaweza kujuta sana 
baadae unapookoteza ram-
ani, kisha ikajengwa kama 
ilivyo au hata kama itabadil-
ishwa ikawa kienyeji sana 
na hata usiipende tena. Bila 
kutumia utaalamu sahihi 
mara nyingi changamoto 
zake unakuja kukutana 
nazo baada ya kuanza kui-
tumia,” anasema. 

Zijue athari za 
kuokoteza ramani 
za nyumba
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habari kimataifa

Museveni atangaza masharti kutotoka nje 

Kinshasa, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Felix Thisekedi ameende-
lea na ziara yake Mashariki mwa nchi 
hiyo, akisema hakuna uwezekano wa 
kujadiliana na kundi la waasi la ADF.

Kundi hilo limeendelea kutekeleza 
mauaji ya raia. Jana, kiongozi huyo al-
itarajiwa kuwa mjini Bunia, katika ziara 
ya kutathmini hali ya usalama katika 
eneo hilo.

Rais alipokea wawakilishi wa tabaka 
mbalimbali za kijamii, ili kupokea mael-
ezo  juu ya mapendekezo yao kufaniki-
sha mapambano na makundi ya waasi 
yanayotekeleza mashambulizi yanay-
olenga raia kwa kiasi kikubwa

Mwaakilishi wa jamii ya kiislamu 
katika eneo hilo, Cheikh Umudi Bakari 
alisema:

“Kulingana na hali ya uislam, tume 
yatakiwa aweze kujitetea, namna 
alivyofanya mwenzake Joseph Kabila 
alipokuwa hapa ziarani, kusema kwam-
ba waislam ambao wako Mjini ni raïa, 
Tunajua kuwa siku za usoni ataweza ku-
zungumza mambo kama haya, kuonye-
sha utofauti raia na walio katika vikundi 
vya wapiganaji, sababu uislam hauwezi 
kuruhusu ukatili namna inavyofanyika 
hapa katika mji wetu.”

Mwaka jana zaidi ya raia 1,300 wali-
uawa kikatili na watuhumiwa waasi wa 
Uganda, ADF, Mashariki mwa Congo.

RFI

Tshisekedi aweka kando 
mazungumzo na ADF

Kampala, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri 
Museveni, ametangaza kuto-
toka nje ‘lockdown’ ikiwa ni 
masharti mapya ya kupam-
bana na ongezeko la visa vya 
virusi vya corona. 

Hatua hizo zilianza kutekele-
zwa juzi baada ya kutoa ho-
tuba kupitia televisheni ak-
isema kuwa usafiri wote wa 
kibinafsi na wa umma ume-
pigwa marufuku kwa siku 42 
zijazo, isipokuwa kwa huduma 
muhimu na mizigo.

Uwanja wa ndege wa Ki-
mataifa wa Entebbe na vivuko 
vingine vya mpaka wa ardhi 
hata hivyo vitabaki wazi kwa 
watalii na wale wanaorejea, 
ingawa mamlaka zilipewa ju-
kumu la kuhakikisha kuwa 
hakuna kesi mpya za Covid-19.

Amri ya kutotoka nje, ilianza 

saa tatu usiku hadi alfajiri na 
kwamba waendeshaji pikipiki, 
wanaojulikana kama boda-
boda wanaruhusiwa kubeba 
bidhaa tu.

Kazi zote zinazozingatiwa 
sio za lazima, shule na taasisi 
za kujifunzia, sehemu za ibada 
na hafla za michezo pia zime-
fungwa kwa siku 42 zijazo.

Vituo vya biashara na mae-
neo ya biashara pia yame-
fungwa na wachuuzi wa soko 
wakiruhusiwa kulala kwenye 
vibanda vyao.

Masharti ya sasa ni sawa na 
ya Machi mwaka jana, wakati 
nchi nzima ilipofungwa kabisa.

Rais Museveni alisema hat-
ua hizo ni muhimu kukomesha 
maambukizi ya sasa ya kijamii 
na kupeuka kuuelemea kabisa 
mfumo wa utoaji wa huduma 
za afya.

Katika siku 12 zilizopita, nchi 

hiyo ilirekodi vifo 190 vinavyo-
tokana na corona.

Rais alionya kuwa kwa ki-
wango hicho cha maambukizi, 
mahitaji ya oksijeni katika vi-
tuo vya afya yangeongezeka 
mara tisa na nchi haiwezi ku-
kabiliana na hali kama hiyo.

Rais pia aliamuru wahudu-
mu wa baa na vilabu vya usiku, 
wakipuuza sheria za kufungwa 
wapokonywe leseni za kuhu-
dumu.

Baa na sehemu za burudani 
zilifungwa rasmi Machi, mwa-
ka jana, zingine zimekuwa ziki-
fanya kazi kinyume cha sheria. 

Na kwamba watakaopati-
kana wakihudumia wateja wa-
takamatwa na kutakiwa kulipa 
faini kubwa.

Idara za serikali zitakuwa na 
asilimia 10 tu ya wafanyakazi 
wao wanaofanya kazi kutoka 
ofisini.

Tangu mwishoni mwa Mei, 
mwaka huu wakati nchi ikiwa 
na wimbi la pili, visa vya co-
rona vimekuwa vikiongezeka 
haraka. 

Katika mji mkuu Kampala, 
zaidi ya visa 15,300 vimerikodi-
wa katika siku ishirini na moja 
zilizopita na jumla ya visa 
9,000 hurekodiwa kila wiki 
nchi nzima.

Kiwango cha maambukizi 
kikiwa asilimia 17, Rais Musev-
eni alisema anahofia idadi hal-
isi ya visa na vifo kuwa kubwa 
zaidi, watu wengine kuugua 
na kufa katika jamii zao bila 
kutafuta huduma au hata ka-
tika vituo vidogo vya afya na 
upimaji haupatikani.

Uganda ina zaidi ya vitanda 
3,700, kuvishughulikia visa vya 
corona katika vituo vya afya 
vya umma na vya kibinafsi. 

BBC

Ethiopia yajiandaa kwa uchaguzi
Addis Ababa, ETHIOPIA

ETHIOPIA inajiandaa kwa 
ajili ya uchaguzi wa bunge un-
aofanyika Jumatau wiki ijayo, 
chama kitakachoshinda ki-
taunda serikali kwa kutoa wa-
ziri mkuu. 

Serikali ya sasa inayoon-
gozwa na Waziri Mkuu Abiy 
Ahmed, imeahidi uchaguzi 
huo utakuwa huru na wa haki, 
ingawa matatizo kadhaa yata-
wazuia wananchi wengine ku-

piga kura. 
Tume ya Uchaguzi ya Ethio-

pia, ilisema imeweka mikakati 
ya kutosha kuhakikisha kuwa 
wananchi watakaopiga kura 
watafanya hivyo kwa njia ha-
lali na huru.  Kulingana na 
tume hiyo, zaidi ya wananchi 
milioni 37 wamejisalili katika 
maeneo mbalimbali ya nchi. 
Hata hivyo, kati ya majimbo 
547, majimbo 110 hayataweza 
kushiriki katika uchaguzi.

Tume ya uchaguzi ilise-

ma kuwa maeneo mengine 
hayawezi kufikiwa kwa sababu 
ya ukosefu wa usalama na men-
gine kwa ajili ya miundombinu 
duni na sababu ambazo hazi-
wezi ruhusu vituo vya kupigia 
kura kuwekwa huko.

Kwa hivyo kutakuwa na 
awamu ya pili ya uchaguzi, 
yumkini katika mwezi Sep-
temba, kwenye maeneo hayo, 
likiwamo Jimbo la Kaskazini 
la Tigray, ambako vita baina ya 
jeshi la serikali kuu na la jimbo 

hilo vimempaka matope.
Umoja wa Mataifa (UN), ul-

isema zaidi ya watu milioni 
tano kwenye jimbo hilo wako 
katika hali mbaya na zaidi ya 
milioni moja, wamelazimika 
kuyakimbia makazi yao. 

Eneo zima la Kaskazini li-
nasemekana kuwa linahitaji 
usaidizi wa haraka. Zaidi ya 
wananchi milioni 37 wamejis-
alili katika maeneo mbalimbali 
ya nchi

DW

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), Antonio Guterres, akilihutubia Baraza Kuu la UN (UNGA), baada ya kuchaguliwa tena 
kushika nafasi hiyo kwa muhula wa pili, kwa kipindi cha miaka mitano, jijini  New York, Marekani, juzi. Muhula wake wa pili un-
aanza rasmi Januari Mosi, mwakani. PICHA: XINHUA

Wanafunzi 80, walimu 
watekwa Nigeria

Kebbi, NIGERIA

WATU wenye silaha wamemuua afisa 
mmoja wa polisi na kuwateka nyara 
wanafunzi 80 na walimu watano kwenye 
shule ya jimbo la Nigeria la Kebbi, ripoti 
ya Shirika la habari la Reuters, imesema 
ikinukuu polisi na wakazi wa jimbo hilo.

Hilo ni shambulizi la tatu la utekaji 
nyara wa watu wengi katika kipindi cha 
wiki tatu, Kaskazini mwa Nigeria, vion-
gozi wakisema vitendo hivyo vya utekaji 
nyara vinafanywa na majambazi wenye 
silaha wanaodai fidia.

Usman Aliyu, mwalimu kwenye shule 
iliyoshambuliwa, alisema watu hao wenye 
silaha wamewachukua wanafunzi 80 
wengi wao wakiwa wasichana.

Msemji wa polisi katika jimbo la Kebbi 
Nafiu Abubakar alisema watu wenye si-
laha walimuua afisa wa polisi na kumpiga 
risasi mwanafunzi ambaye anapatiwa 
matibabu.

Hadi mwishoni mwa wiki, polisi wa-
likuwa hawajatangaza idadi kamili ya 
wanafunzi waliotekwa nyara. Shambulizi 
lilifanyika kwenye chuo kikuu cha serikali 
katika mji ulio mbali wa Birnin Yauri.

Msemaji wa Polisi katika jimbo la Kebbi 
Abubakar alisema maofisa wa usalama 
wanawatafuta wanafunzi na walimu wali-
otekwa nyara katika msitu ulio karibu.

VOA
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Na Magabilo 
Masambu

Kwaheri Kaunda, umetuachia
suti na Uwanja wa Yanga

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Dk. Kaunda pia 
alikuwa mpenzi 
mkubwa wa 
soka. Tangu 
wakati akita-
wala, timu za 
soka za Zambia 
pamoja na timu 
yao ya taifa 
zilikuwa na 
uwezo mkubwa 
sana. Wakati 
huo timu ya 
taifa ya Zambia 
ilipewa jina la 
KK 11, ikiwa ni 
kifupi cha jina 
lake Kenneth 
Kuanda......

Iko hoja kwamba 
masuala ya bima 
ukichangia si 
lazima unufaike 
wewe na kwam-
ba unachangia 
wasiojiweza. Hivi 
inaingia akilini 
kwamba wasioji-
weza wapo ndani 
mwako sheria 
haiwanufaishi, 
lakini unachangia 
watu wengine 
usiowajua. Kama 
uzalendo ndiyo 
huo..

A
FRIKA iliamka na majonzi 
Alhamisi Juni 17, baada ya 
kupata taarifa ya kufariki du-
nia kwa mmoja wa wapigania 

uhuru wa bara hili na Rais wa Kwanza 
wa Zambia, Dk. Kenneth Kaunda.

Kaunda alifariki dunia akiwa na mi-
aka 97. Alikuwa ndiye kiongozi wa juu 
waliokuwa na jukumu la Ukombozi 
Kusini mwa Afrika, aliyekuwa amebaki 
duniani. 

Alifariki kwenye Hospitali ya Jeshi 
Lusaka, mji mkuu wa Zambia.

Kiongozi huyo alikuwa rais wa nchi 
hiyo baada ya kupata uhuru Oktoba 24, 
1964 kutoka kwa Waingereza, wakati 
huo ikiitwa Rhodesia ya Kaskazini. Ali-
itawala nchini hiyo kwa miaka 27 hadi 
Novemba 2, 1991 alipoangushwa kwe-
nye uchaguzi.

Kaunda ambaye pia hujulikana kwa 
jina la utani au a.k.a ‘KK’, anachukuliwa 
kama mmoja wa mashujaa wachache 
walioshiriki kuikomboa Afrika, chini ya 
Rais wa Kwanza wa Tanzania, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere.

 Hawa walikuwa ndio wazee wa 
mstari wa mbele kwenye ukombozi 
kusini mwa Afrika, hasa ikizingatiwa 
kuwa nchi kama Namibia, Zimbabwe, 

Afrika Kusini zilikuwa bado hazijawa 
huru.

Hata hivyo, mwaka 1991, baada ya 
yeye na chama chake cha UNIP kuan-
gushwa na kuingia madarakani Fre-
drick Chiluba, kulitokea maasi na ku-
taka kumpindua rais huyo mwaka 1997. 
Kutokana na hali hiyo, Chiluba akamtia 
mbaroni mzee Kaunda, wakati huo 
akiwa na miaka 73, akimtuhumu kush-
irikiana na watu waliokuwa wakitaka 
kumpindua.

Dunia nzima ilishtuka, na rafiki yake 
kipenzi, Nyerere alilazimika kwenda 
nchini Zambia na kuokoa jahazi. Ali-
fika nchini humo na kwenda kwenye 
gereza lililokuwa maeneo ya Kabwe. 
Nyerere aliingia ndani ya gereza hilo 
hadi sehemu ambayo Kaunda aliwek-
wa, akala naye chakula. Akazungumza 
naye kiasi cha saa mbili hivi na kitu, 
akatoka. Baada ya muda, Rais Chiluba 
akatangaza kumfungulia mzee Kaunda.

Dk. Kaunda pia alikuwa mpenzi 
mkubwa wa soka. Tangu wakati akita-
wala, timu za soka za Zambia pamoja 
na timu yao ya taifa zilikuwa na uwezo 
mkubwa sana. Wakati huo timu ya taifa 
ya Zambia ilipewa jina la KK 11, ikiwa ni 
kifupi cha jina lake Kenneth Kuanda, 

wakiwa na maana ya vijana 11 wa Kaun-
da.

Klabu ya Yanga ambayo ina histo-
ria na Uhuru wa Tanzania, ikaupa jina 
uwanja wake wa mazoezi ulioko mae-
neo ya Twiga na Jangwani jina lake. 
Ukaitwa Uwanja wa Kaunda. Na hii yote 
ilikuwa kuthamini mchango wa mwa-
naharakati huyo wa ukombozi na ku-
saidia nchi nyingi Afrika kupata uhuru, 
achilia mbali nchi yake.

Pamoja na mafanikio makubwa ya 
Zambia iliyoyapata kwenye soka kwa 
klabu na timu ya taifa, moja ya matukio 
ambayo hayatosahaulika ni timu ya 
Mufurilla Wanderers kuchapwa mabao 
5-0 kwenye mechi ya Klabu Bingwa Af-
rika (sasa Ligi ya Mabingwa Afrika) na 
Simba nchini Zambia, mgeni rasmi ak-
iwa ni Rais Kaunda mwenyewe mwaka 
1979.

Baada ya kushinda mabao 4-0 ugen-
ini Dar es Salaam, timu hiyo ilikuwa na 
uhakika wa kusonga mbele, hivyo kum-
wita Rais wao.

Akiwa na kitambaa chake cheupe 
ambacho alikuwa hakiachi popote pale 
alipokwenda, Kaunda hakuamini kili-
chokuwa kinatokea uwanjani na vion-
gozi wa Simba waliokuwapo uwanjani 

siku hiyo, walidai kumsikia akiwauliza 
baadhi ya viongozi wa chama cha soka 
Zambia kama wachezaji wa Simba 
waliocheza siku hiyo ndiyo waliocheza 
Dar es Salaam au walibadilisha timu. 
Akaambiwa ndiyo hao hao. 

Aliondoka bao la nne lilivyoingia. 
Wakati anafika Ikulu, bao la tano likat-
inga na kuiondoa timu yake kwenye 
Ligi ya Mabingwa. 

Ikumbukwe kuwa baada ya Kaunda 
kuondoka madarakani, ndipo timu ya 
taifa ya Zambia ikabadilishwa jina na 
kuwa ‘The Mighty Zambia na baadaye  
Chipolopolo (risasi za moto)’.

Kaunda pia alijulikana kama ndiye 
mwasisi wa vazi la suti ya Kaunda. Ni 
aina ya suti ambayo hivi sasa ni maaru-
fu sana nchini. 

Hizi ni tofauti na zile za kizungu am-
bayo ni lazima uvalie na tai. 

Aina hii hadi leo huvaliwa na 
wabunge, maofisa mbalimbali wa 
serikali na idara zake pamoja na watu 
binafsi. Ndilo vazi alilokuwa akipenda 
kulivaa wakati wote akiwa madarakani. 
Na aina hiyo ya suti ilitokea kupendwa 
sana na vijana si wa Kitanzania bali 
dunia nzima na wakaipachika jina la 
‘kaunda suti.’ 

N
DUGU Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Naandika barua 
hii kwako kwa unyenyek-

evu mkubwa nikiamini kwamba kwa 
mamlaka uliyo nayo kwa mujibu wa 
sheria, utatoa suluhu ya tatizo binafsi 
ninalofikiri ni tatizo la wengi.

Mheshimiwa Rais, Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) ni mpango wa 
bima ya afya wa kisheria ulioanzishwa 
kwa Sheria ya Bunge Na. 8 ya mwaka 
1999 ili kuwezesha upatikanaji wa hu-
duma za afya kwa wanachama na wat-
egemezi wao.

Uanachama huo ni kwa mujibu wa 
Sheria ya Mfuko wa Bima ya Afya Sura 
ya 395 Toleo la mwaka 2015 na kanuni 
zake za mwaka 2002. Katika sheria na 
kanuni hizo imeweka mipaka ya wa-
naotakiwa kunufaika na mpango huu. 
Wanaotajwa ni mchangiaji mwenyewe 
na mwenza wake, watoto wa kuwazaa, 
kuasili au kufikia, wazazi wa mchangiaji 
au wakwe zake.

Sina tatizo na sheria kwa sababu ni 
mawazo ya watu. Walikaa  wakapanga 
utaratibu uwe hivyo na ukapitishwa 
ikawa sheria. Si vibaya mawazo yangu 
haya yakakubaliwa, kupitishwa na 
mwishowe yakawa sheria vile vile.

Ndugu Rais, kilichonisukuma nikuan-
dikie barua hii ni jambo la mchangiaji 
kupangiwa wategemezi. Tatizo haliko 
kwenye idadi, inaweza kubaki hiyo ya 
watu sita kama ilivyo sasa lakini sheria 
isitamke kwamba ni nani na nani wa-
naotakiwa kuwa kwenye mpango huo. 
Mchangiaji awe huru kuweka mtege-

mezi anayemtaka na sababu zake ni 
kama ifuatavyo;-  Moja, kuna wachangi-
aji ambao hawana watoto wa kuwazaa 
kwa sababu yoyote ile.  Mbaya zaidi wa-
naweza kuwa pia hawana wazazi lakini 
watumishi hao wanalea wadogo zao wa 
kuzaliwa pamoja, watoto wa ndugu am-
bao wengine wazazi wao wamefariki 
dunia,  bibi zao na wanafamilia wengine 
ambao wanawategemea kwa asilimia 
100  kama wazazi wao.

Nafahamu kuna kipengele cha kuasi-
li, lakini ukweli ni kwamba taratibu za 
kuasili ni ngumu sana pia kuna wat-
egemezi ambao kwa mujibu wa sheria 
huwezi kuasili na  wanakutegemea kwa 
asilimia zote. 

Pili, kuna kundi lingine la watumishi 
wana watoto lakini pia wameachiwa 
familia na ndugu au wazazi wao wali-
ofariki dunia. Mathalani, kwenye fa-
milia X mtumishi Y ni mtoto wa kwanza 
kwenye familia, wazazi wao wamefariki 
dunia  amebaki analea wadogo zake 
ambao hawana usaidizi wowote zaidi 
yake lakini Sheria ya Mfuko wa Bima ya 
Afya haiwatambui. Kwa hiyo unakuta 
mtumishi Y anakatwa fedha kila mwezi 
za uanachama, anatibiwa yeye na kama 
ameoa na mwenza wake huku akitoa 
tena fedha nyingi mfukoni kuwatibia 
nduguze. Unajaribu kujiuliza hivi mfu-
ko wa bima ya afya unamaana gani kwa 
mtumishi? Ni  suala la kuleta nafuu kwa 
mtumishi au ni suala la kuchangia tu na 
kama ni kuchangia kwa nini lisiwe la 
kila mtu ndani ya nchi?

Iko hoja kwamba masuala ya bima 
ukichangia si lazima unufaike wewe na 

kwamba unachangia wasiojiweza. Hivi 
inaingia akilini kwamba wasiojiweza 
wapo ndani mwako sheria haiwanu-
faishi, lakini unachangia watu wengine 
usiowajua. Kama uzalendo ndiyo huo, 
kwa nini ni kwa watumishi wa sekta 
iliyo rasmi pekee hasa watumishi wa 
umma kama walimu na wauguzi?

Kuna uwezekano mkubwa waliopiti-
sha sheria hii haya hayawahusu kwa 
sababu ama ya kuwa na mishahara mi-
kubwa kwa hiyo hawaoni tabu ndugu 
zao wanapougua kwenda kughara-
mikia kwa fedha za mfukoni au pengine 
bima zao zimewapa uhuru wa kumtibu 
yeyote kwenye familia.  Jambo hili lin-
awaumiza sana watumishi wa umma 
ambao wengi wana mishahara mi-
dogo, wasio na marupurupu kama ya 
wabunge. Wengi wao wana wategemezi 
wengi kutokana na kwamba wanatoka 
katika familia za kawaida sana. 

Ni ukweli kwamba idadi ya watu sita 
ni ndogo kutokana na aina ya familia 
zetu za kiafrika. Ukweli kwamba kila 
mtu kwenye familia hawezi kutibiwa na 
bima ya afya unajulikana, lakini idadi 
hiyo ndogo ya watu sita sheria isitaje 
nani anatakiwa. Suala  la msingi ni kuz-
ingatia idadi ila mtumishi aamuwe ving-
inevyo bima hii itakuwa haina lengo la 
kumpa nafuu mtumishi badala yake 
itakuwa janja ya kuchukua fedha zake  
ili kuwalipa mishahara mikubwa wa-
tumishi wa mfuko na kufanyia mambo 
mengine ambayo yako nje ya utaratibu 
wa huduma ya afya.

Iko hoja kwamba tukiwaruhusu 
wawe huru wataweka watu ambao si 

ndugu zao, kwani hata wakiweka watu 
ambao si ndugu zao watu hao si Wa-
tanzania? Kama lengo ni kuchangia hu-
duma za Watanzania wasiojiweza, kuna 
shida gani hata ikitokea hivyo?

Kama hesabu zilipigwa kwamba kwa 
makato haya wanaostahili kupata hudu-
ma ni sita kuna shida gani kila mtumishi 
akiwa na wategemezi wote sita au kama 
mfuko unatumia sheria kujinufaisha 
kwa sababu kwa sheria jinsi ilivyo in-
awazuia watumishi wengi wasiwe na 
wategemezi sasa kama lengo litakuwa 
hilo basi watumishi wanaibiwa fedha 
zao.

Kwa barua hii Ndugu Rais, nakuomba 
sana uone uwezekano wa kuagiza mam-
laka zinazohusika, kufanya mareke-
bisho ya sheria hii ili kuwapa uhuru wa-
tumishi maana ndio wanaofahamu nani 
mhitaji zaidi katika familia ili kupungu-
za magojwa ya kisukari na presha kwa 
watumishi wanaotegemewa. Kwa kweli 
magonjwa mengi husababishwa na ku-
waza namna ya kutatua shida za familia 
hasa matatizo ya ugojwa ambayo haya-
pigi hodi.

Mwisho nikutakie kazi njema. Watan-
zania tuna imani na wewe, tutaendelea 
kukushauri yale tunayoona kwamba 
yanapaswa kukaa sawa kupitia kalamu 
zetu ili kuhakikisha kila Mtanzania 
anajivunia kuishi kwenye nchi yake 
kama mtu huru anayestahili kuweka 
mchango wake katika maendeleo ya 
taifa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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kumpeleka Tausi Sinza zilimziba 
mdomo kuhoji chochote. 

Akili yake ilimwambia kuwa an-
ampeleka aliko Doroth, maeneo ya 
Sinza, ili amhoji vizuri kisa cha kum-
chukua bwana ‘ake. Alijua kabisa 
kuwa huko ni lazima kutakuwa na 
ugomvi pia. 

Binafsi hakutaka kuuona ugomvi 
huo, aliazimia akifika tu na kum-
shusha kwenye hoteli iliyotajwa, 
anageuza na kuondoka haraka. 
“Watajuana wenyewe, sitaki kuwa 
shahidi.” Alijisemea.

Kutoka Magomeni, alipitia bara-
bara ya Tandale inayokwenda hadi 
Popo Bawa, Kwa Mtogole na kabla 
ya kufika kwenye daraja la linaloten-
ganisha Tandale na Sinza, wenyewe 
wanapaita Manzese Uzuri, simu ili-
ita.

Sauti ilikuwa ni ya Doroth. Ma-
neno aliyokuwa akiuliza, yalimfanya 
Said kusimamisha bodaboda pem-
beni na kumuomba radhi Tausi.

“Samahani kuna kitu nanunua du-
kani mara moja.” Aliomba udhuru. 
Haikuwa hivyo. Alikwenda kujibu 
swali aliloulizwa na Doroth ambalo 
halikupaswa kujibiwa mbele yake.

***************************

“Amevaa sketi fupi yenye mistari 
myeupe na myeusi kama ya pun-
damilia hivi na blauzi nyeupe.” Li-
likuwa ni jibu la Said kwenda kwa 

Doroth. Hakutaka kulitamka pale 
mwenyewe Tausi akiwa anasikia 
kwani ingeweza kumpa mashaka. 
Ndiyo maana alisimamisha bodabo-
da na kujifanya anakwenda dukani.

Hata hivyo, kuna swali lilikuja 
kwenye kichwa chake. Ni kwa nini 
Doroth alimuuliza nguo alizovaa 
Tausi wakati akifika tu na kumshu-
sha sehemu waliohidiana atamu-
ona? Na kama hamfahamu vizuri 
Tausi, yeye ni mtu ambaye Doroth 
anamfahamu vizuri. Kitendo cha 
kumuona tu yeye Said anamshusha 
abiria kingeweza kabisa kujua kuwa 
anayeshushwa ni Tausi.

“Labda tu alitaka awe na uhaki-
ka zaidi.”  Said hakutaka kuumiza 
kichwa chake na maswali anayoji-
uliza ambayo hayana msingi na wala 
hayamsuhu. Yeye ameshalipwa pesa 
zake zote, inatosha sana.

Doroth yeye hakuwa Sinza kama 
ambavyo Said anadhani. Baada ya 
kumpa kazi hiyo Said anayepaki 
bodaboda yake Kinondoni kwa 
Manyanya, alirejea nyumbani kwao 
Msasani.

Kabla ya kufika huko alimpigia 
simu mkwewe mtarajiwa mzee Pe-
terson na kumweleza jinsi msichana 
Tausi alivyovaa.

“Baba, amevaa sketi fupi yenye 
mistari myeupe na myeusi na blauzi 
nyeupe.” 

“Sawa, nimekuelewa mama, ila 
nitumie tena kwenye meseji ili na 

B
AADAYe tena ikaja meseji 
nyingine. “Mpenzi nimem-
tuma kijana mmoja wa 
bodaboda aje kukuchukua. 

Ni rafiki yangu na huwa namlipa 
kwa mwezi kwa mambo ya dharura. 
Nimekuita ghafla ndiyo maana sitaki 
uingie gharama, atakuleta salama 
hadi huku.”

Tausi alitaka kupiga simu, lakini 
wazo likamjia kuwa Donald hatumii 
simu yake, bali ya rafiki yake mmoja 
ambaye yuko naye huyo. Anamfa-
hamu mpenzi wake kuwa hana tabia 
ya kutuma sana meseji, bali kupiga, 
lakini leo ameamua kutumia zaidi 
meseji kwa sababu simu siyo yake, 
hivyo naye akasita kupiga. Akaamua 
kujiandaa kwenda.

Doroth alikuwa amewasiliana na 
baba mkwe wake aandike meseji ile 
kwa sababu ana mtu mwendesha 
bodaboda ambaye atakwenda kum-
chukua na kumpeleka wanapotaka.

Baada ya meseji ile, Doroth ali-
wasiliana na Said. Yule yule ambaye 
siku za nyuma alimtuma kufuatilia 
nyendo za Donald hadi akagundua 
Magomeni Makuti kuna mpenzi 
wake mwingine Tausi.

Kwa maana hiyo Said hakupata 
tabu. Alikwenda moja kwa moja hadi 
kwa kina Tausi na kujitambulisha 
kuwa ametumwa na Donald kuja 
kumchukua ampeleke Sinza, kwa 
maelekezo ya Doroth.

Akiwa amevaa sketi yake ya kisasa 
fupi yenye mistari myeupe na my-
eusi iliyoacha mapaja wazi na blauzi 
nyeupe, akiwa na viatu virefu.

Mwanamke alijipamba akapambi-
ka. Alipanda kwenye bodaboda kwa 
minajiri ya kwenda Sinza kama alivy-
oitwa na kukutana na mpenzi wake 
Donald.  

Said hakuambiwa lolote kuhusu 
mpango ule. Lakini alihisi shari.  
Anakumbuka wiki chache zilizopita 
alipewa tenda ya kumpeleleza Don-
ald kila anapokwenda hadi alipogun-
dua kuwa huwa anakwenda Mago-
meni Makuti kwa mpenzi mwingine 
tofauti na Doroth.

Leo hii anaambiwa amchukue na 
kumpeleka Sinza. Anayemwambia 
hivyo ni Doroth aliyempa tenda ya 
kumchunguza.

Pesa nyingi alizopata alipopewa 
tenda ile na ambazo amezipata kwa 

Nina maana 
tutakwambia 
ukae sehemu 
fulani, halafu 
msichana 
huyo atapita 
akiwa kwenye 
bodaboda. 
Akifika karibu 
nitakwambia 
bodaboda in-
ayokuja ndiyo 
atakuwa 
amepanda na 
amevaa nguo 
fulani, sawa?”

Sumu ya mapenzi-11

hADIThI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka 
kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Anakabidhiwa kuendesha 
kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata 
nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mimi nimtumie Bogota.”
Doroth alifanya kama alivyoagi-

zwa. Maneno hayo hayo, mzee Pe-
terson aliyatuma kwa njia ya meseji 
kwenye simu kwa Bogota.

Huyo ndiye yule jamaa aliyepewa 
kumuondoa Tausi kwenye ulimwen-
gu.

Nia ni kumfanya kijana wake Don-
ald atulie. Arudi kwa msichana waliy-
emchagulia, Doroth.

Njia pekee walioamua kuitumia ili 
Donald arudi kwa Doroth ni hiyo tu.

“Nadhani umeipata hiyo meseji.”
“Ndiyo bosi nimeipata.”
“Wameshavuka kwenye daraja la 

Manzese Uzuri, kaa tayari.” Peter-
son akamhabarisha Bogota. Wakati 
huo yeye alikuwa ndani ya hekalu 
lake analoishi na familia yake Mbezi 
Beach.

“Mimi sina tatizo, nawasubiria tu.”
“Lakini usisahau kama tulivyo-

panga.  Ukimalizana na huyo dada, 
nataka na huyo dereva naye umshu-
ghulikie.”

“Pesa iongezwe mzee.”
“Wee, nisikilize kwanza, pesa hai-

na tatizo. Ni kwamba awali huyo ki-
jana hakuwa kwenye mipango, lakini 
naona anaweza kuwa hatari kwako 
na kwangu kama tukimuacha.”

Peterson na Bogota walikuwa wak-
iongea maneno hayo kwenye simu 
kwa tahadhari, wakikwepa kutamka 
maneno halisi kwa kuhofia sauti zao 
kunaswa mamlaka husika na kuweza 
kufuatiliwa.

Mpango wa kuondoa uhai wa 
dereva wa bodaboda aliusuka mwe-
nyewe mzee Peterson kwa kuhofia 
siri kuvuja. Alihofia kumhusisha mk-
wewe mtarajiwa Doroth kwa sababu 
ni mtu wake anayemuamini, hivyo 
alijua hatoweza kukubali na huenda 
mpango huo ukavurugika.

“Cha kufanya ni kumalizana kwan-
za na huyo dada, halafu huyo boda-
boda kwanza muache. Atakapotoka 
hapo mfuatilie na kwenda kumali-
zana naye sehemu nyingine kabisa, 
sawa Bogota?”

“Mimi pia nina pikipiki. Nitakula 
naye sahani moja.”

Baada ya kukata, kwenye simu 
yake hiyo aliangalia saa. Ilimuonye-
sha kuwa ilitimia tatu kasorobo.

Aliitengeneza bastola yake vizuri 
kwa ajili ya kuifanya kazi aliyotum-
wa.
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MWANAMUZIKI mkongwe, Q Chief, kesho 
anatarajia kutambulisha jambo lake na ku-
waomba mashabiki wake kuwa tayari kum-
pokea.

Msanii huyo  amesema siku hiyo atazin-
dua EP yake inayoitwa ‘Pasi ya Mkaa’ am-
bayo ndani kuna nyimbo tatu kali.

Chilla tayari ameachia cover ya EP hiyo 
ambayo anasema imegusa maisha halisia ya 
mtu ambaye amepambana kwa muda mrefu 
bila kuyumbishwa na changamoto zilizom-
kabili.

MKALI wa muziki wa singeli, Jumanne 
Chewe maarufu kama Man Jay Killer, ak-
ishirikiana na msanii mwenzake Medy Bizy, 
wametia neno kuhusu vuguvugu linaloen-
delea kuhusu tuzo kubwa za BET zitakazo-
tolewa June 27, mwaka huu nchini Marekani.

Man Jay, maarufu kama Simba la Singeli, 
ameliambia BT kuwa ameamua kutumia 
sanaa ya muziki kuhamasisha jamii kumpi-
gia kura Diamond Platnumz ambaye ni msa-
nii pekee Afrika Mashariki anayewania tuzo 
hiyo katika kipengele cha Best International 
Act.

‘Kila mtu anaongea lake ila mimi na Medy 
Bizy tumeingia studio tukatoka na wimbo 
pamoja na video ya kuhamasisha mashabiki 
waendelee kumpigia kura Diamond Plat-
numz  ili jamaa ashinde maana akifanikiwa 
basi limefanikiwa taifa lote, video tayari 
nimeiachia ipo kwenye chaneli yangu ya 
YouTube,” amesema Man Jay.

Man Jay Killer 
anena tuzo BET

S
HEREHE za 21 za 
ugawaji wa tuzo za 
BET zinatarajiwa 
kufanyika  Juni 27, 

mwaka huu, huku jina la 
mwigizaji Taraji Penda 
Henson, limetangazwa 

Q Chief aiweka 
hadharani EP yake

Taraji kuwa 
msema 
chochoTe BeT

Jumapili Juni 20, 2021

kuwa mshereheshaji.
Katika tuzo hiyo am-

bayo Diamond Platnumz  
atawania katika kipengele 
cha mwanamuziki bora 
wa kimataifa, inatarajiwa 

kumuona rapa Queen Lati-
fah, akikabidhiwa tuzo ya 
Lifetime Achievement.

Rapar DaBaby na Megan 
Thee Stallion, wanaongoza 
kwa kujitokeza katika 
vipengele saba, na ku-
waacha kwa mbali Cardi 
B na Drake, ambao wa-
metokea katika vipengele 
vitano.
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RIO DE JANEIRO, Brazil

KOCHA Lionel Scaloni amesema 
Argentina ilikuwa kwenye “ki-
wango cha kuvutia” wakati wali-
poibuka na ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Uruguay kwenye mich-
uano ya Copa America, juzi.

Lionel Messi alimtengenezea 
krosi nzuri Guido Rodriguez 
aliyefunga dakika ya 13 na kui-
fanya Argentina kupata ushindi 
wake wa kwanza kwenye mich-
uano hiyo mwaka huu, baada ya 
mchezo wa kwanza kutoka sare 
ya 1-1 na Chile.

Scaloni alikuwa akishutumiwa 
sana baada ya Argentina kutoka 
sare mechi tatu, akifungana 2-2 
na Colombia na 1-1 dhidi ya Chile 

kwenye kufuzu kombe la Du-
nia nchini Qatar 2022 mapema 
mwezi huna.

“Kwa hakika kabisa naamini 
mchezo wa kwanza pia tulista-
hili kushinda, lakini kutokana 
na makosa madogo madogo 
hatukuweza kufanya hivyo,” 
alisema Scaloni akiwaambia 
waandishi wa habari mara 
baada ya mchezo huo.

“Leo(juzi) tulikuwa na 
nguvu ya ziada na ndio 
maana tukapata ma-
tokeo tuliyoyahitaji.

“Tulishambulia vizuri 
na kwa kasi, ingawa timu 
tuliyokuwa tunacheza nayo ili-
kuwa ngumu, lakini tulipata ush-
indi.”

LONDON, England 

M
ABOSI wa Tottenham 
wameamua kumshawi-
shi Gennaro Gattuso 
aliyekuwa anaifundi-

sha Fiorentina ili awe mbadala wa 
Jose Mourinho ambaye alifutwa 
kazi ndani ya kikosi hicho kuto-
kana na mwenendo mbovu.

Timu hiyo imeshtua baada 
ya awali kuhitaji kumpa dili ko-
cha wa zamani wa Roma, Paulo 
Fonseca ila dakika za mwisho 
imeelezwa kuwa wamefungua 
mazungumzo na Gattuso ambaye 
anahitaji kusepa katika timu hiyo 
aliyotumikia kwa muda wa siku 23 
akiwa ni kocha mkuu.

Licha ya kwamba Tottenham in-
ataka kumpa dili Gattuso Fonseca 
alikuwa tayari kujiunga na timu 
hiyo ambapo walianza mazung-
umzo na kiongozi wa masuala ya 
michezo ndani ya timu hiyo, Fabio 
Paratic kuhusu mpango wake wa 
kuwa kocha ndani ya kikosi hicho.

Spurs wamesisitiza kwamba 
suala la fedha halihusiani katika 
mpango wao wa kubadilisha ua-
muzi na wameamua kufanya 
hivyo kwa ajili ya mikakati mikub-
wa ya timu hiyo. 

MADRID, Hispania 

MANCHESTER United wameripotiwa 
kuwa huenda wakajitoa kwenye 
harakati za kuiwania saini ya beki wa 
Real madrid Sergio Ramos aliyeacha-
na na wababe hao wa Hispania.

Taarifa ya kuondoka kwa beki huyo 
mwenye umri wa miaka 35 ilifaha-
mika wiki hii kuwa anaondoka klabu-
ni hapo baada ya mataji 22 katika 
miaka 16 aliyokaa hapo.

Man United, PSG na Manchester 
City ni miongoni mwa klabu zilizo 
kwenye orodha ya kuitaka saini ya 
beki huyo anayeondoka Real Madrid 
kama mchezaji huru akiwa amecheza 
michezo 671 katika miaka 16 tangu 
ajiunge mwaka 2005 akitokea Sevilla.

Sababu za Man united kusitisha 
mpango wa kumsajili ni bifu lililoku-
wepo kati ya kaka yake Ramos, Rene 
Ramos ambaye hana uhusiano mzuri 
na Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, Ed 
Woodward.

Sababu nyingine ni kwamba Rene 
alikwamisha dili la Ramos kutua Man 
United mwaka 2016.

Man United imekuwa na upungufu 
mkubwa kwenye eneo lake la ulinzi 
hali inayosababisha kocha wao, Ole 
Gunnar Solskjer, kuhitaji kusajili beki 
wa kati katika dirisha hili na Ramos 
alionekana kuwa mmoja ya wachezaji 
ambao huenda wangesajiliwa.

Ramos ambaye alikuwa sehemu 
muhimu ya mafanikio ya Madrid 
kwenye kipindi cha hivi karibuni 
anaondoka kwenye timu hiyo kwa 
kile kinachoeleza kwamba hakukuwa 
na maelewano kati yake na rais wa 
timu hiyo Florentino Perez.

Man United 
haina 
mpango na 
Ramos

Gattuso 
kutua 
spurs

Scaloni asifia 
ushindi Argentina



Harry kumfuata PocHettino

MSHAMBULIAJI wa Tottenham na England, Harry 
Kane mwenye umri wa miaka 27, amewaeleza wazi 
wawakilishi wake kwamba atakuwa tayari kuungana 
tena na Mauricio Pochettino kule, katika Paris St-Ger-
main. (90min)

aouar awaniwa arsena 

ARSENAL watajaribu tena kumsaini kiungo wa klabu 
ya Lyon Ufaransa, Houssem Aouar mwenye umri wa 
miaka 22 na wanajiandaa kumpatia ofa ya mshahara 
wa pauni 100,000 kila wiki. (Sun)

PsG yamtaka PoGba

PSG watajaribu tena kumsajili kiungo wa kati wa 
Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba mwenye 
umri wa miaka 28. (Le Parisien)

tierney kuonGeza mkataba

MLINZI wa Scotland, Kieran Tierney mwenye umri 
wa miaka 25, amekubali mkataba mpya na Arsenal 
ambao atausaini siku chache zijazo. (Football.London)

ramos awindwa

SERGIO Ramos analengwa na Manchester United, 
PSG na Sevilla baada ya mlinzi huyo mwenye umri wa 
miaka 35 kuondoka Real Madrid. (90min)

Varena bado kuamua

MLINZI wa Real Madrid na Ufaransa, Raphael Varane 
mwenye umri wa miaka 28, bado hajaamua juu ya 
hatima yake, huku kukiwa na taarifa zinazomhusisha 
na Manchester United na Chelsea. (Goal)

man wajitoa kwa triPPier

MANCHESTER United wanaonekana wanaweza 
kujitoa kwenye mbio za kuwania kumsajili mlinzi wa 
Atletico Madrid na England, Kieran Trippier mwenye 
umri wa miaka 30, kwa sababu ada yake ni kubwa. 
(ESPN)

isak awaniwa cHelsea

CHELSEA wamejiunga na Arsenal katika mbio za 
kuwania kumsajili mshambuliaji wa Real Sociedad na 
Sweden, Alexander Isak, 21. (AS, via Express)

ramsey kurudi arsenal

KIUNGO wa Juventus, Aaron Ramsey, 30 anaweza 
kurudi Arsenal. (Eurosport)

liVerPool yamtaka berardi

LIVERPOOL ina nia ya kumsajili winga wa Sassuolo 
na Italia, Domenico Berardi, 26. (Gazzetta dello Sport, 
via Express)

linGardi kuliPwa zaidi

WEST HAM watalazimika kumpa kiungo wa kati wa 
England, Jesse Lingard, 28, nyongeza kubwa ya malipo 
ili kumshawishi asisaini mkataba wa kudumu na Man-
chester United. (Football Insider)

zisikuPite
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dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

H
ARRY Kane yupo tayari 
kuondoka Tottenham Hot-
spur ili kutafuta changa-
moto mpya nje, huku 

miamba wa Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Ligue 1, Paris Saint-Germain waki-
wania saini yake, kwa mujibu wa 
90min.

Kane ameripotiwa kuiam-
bia Tottenham mpango

 wake wa kutaka kuondoka
 katika wiki ya mwisho ya

 msimu huu uliomalizika
 wa 2020-21.

Nyota huyo wa kimataifa wa Eng-
land awali alikuwa akihusishwa na 
Manchester City, Chelsea na Man-
chester United.

Tottenham wapo kwenye wakati 
mgumu wakihaha kutaka kum-
bakiza nyota wao huyo ambapo 
wanahofia anaweza kujiunga na 
wapinzani wao kwenye Liggi Kuu 
England.

Kwa mujibu wa ripoti, Kane 
ataweka wazi hatima yake mara 
baada ya michuano ya Euro 2020 
inayoendelea hivi sasa.

Na sasa mtandao wa 90min ume-
bainisha kuwa PSG wamejiweka 

mguu sawa kuwania saini ya Kane 
kipindi hiki cha majira ya joto.

PSG ambao msimu uliomalizika 
walilipoteza taji la Ligi Kuu kwa Lille 
wapo kwenye mikakati ya kukijenga 
upya kikosi chao.

Chini ya kocha wa zamani wa 
Spurs, Mauricio Pochettino, PSG 
inawinda nyota wakubwa Ulaya ili 
kujiweka sawa.

Pamoja na Kane, PSG pia wana-
muwania nyota wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland na pia wa-
napambana kumbakiza mkali wao, 
Kylian Mbappe, ambaye amekuwa 
akihusishwa na Real Madrid.

    Wajipanga kumng’oa kule Spurs baada ya 
Euro 2020, pamoja na…

Habari micHezo
Jumapili Juni 20, 2021

Kane atajwa PSG
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Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Azam FC unapiga 
hesabu ya kushinda mechi 
zao zilizobaki za Ligi Kuu Tan-
zania Bara ili kuishusha Yanga 

katika nafasi ya pili katika msimamo 
wa ligi hiyo.

Azam ipo nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 63 baada ya michezo 31 huku 
Yanga wakiwa na pointi 64 baada 
michezo 30 wakiwa kwenye nafasi ya 
pili kwenye msimamo.

Azam juzi ilipata ushindi wa mabao 
4-1 dhidi ya Gwambina FC na sasa ime-

wapa jeuri ya kuendelea kufanya vizuri 
katika mechi zijazo.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Kocha Msaidizi 

wa Azam, Vivier Bahati,
 alisema mipango yao ni ku-
pambana kutafuta matokeo

 chanya katika kila mechi
 ili kufikia kile kinachota-

rajiwa.
Alisema ligi imekuwa ngumu kwa 

sababu kila timu inahitaji kupata pointi 
muhimu, wanapambana kufanyia kazi 
upungufu wao wa kila mechi kuto-

jirudia ili kufikia malengo ya kumaliza 
kwenye nafasi ya pili ya msimamo.

“Malengo yetu ni kupambana ku-
maliza katika nafasi ya pili, hatuangalii 
nafasi kwa sasa inashikiliwa na nani, 
kikubwa tunaenda kupambana kila 
mechi kusaka pointi muhimu ili ku-
tuweka katika nafasi ya pili,” alisema 
Vivier.

Alisema baada ya kupata ushindi 
mnono dhidi ya Gwambina FC, sasa 
wanaenda kutafuta pointi muhimu ka-
tika mechi yao dhidi ya Namungo FC 
ambayo wanacheza ugenini.

AzAm fc yApAngA 
kuishushA yAngANa Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma 
Mgunda, amekiri kuwa walizidiwa 
uwezo wa wapinzani wao Mbeya City, 
ndiyo maana wakachapwa mabao 2-0 
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyochezwa 
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya, juzi.

Akizungumza mara baada ya mechi 
hiyo kumalizika, kocha huyo alisema 
kuwa mpira umekwisha na wame-
poteza, hana kizingizio chochote kwa 
sababu mechi ilikuwa ngumu na kila 
timu ilikuwa inahitaji pointi tatu.

“Mpira umekwisha tumepoteza. Tu-
mefungwa na Mbeya City, nimekubali, 
kiufundi ni kwamba mpira ulikuwa 
mgumu na kila timu ilihitaji pointi tatu 
na wenzetu wamefanikiwa kuzipata,” 
alisema kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City, 
Mganda Mathias Lule, amewasifu 
wachezaji wake kwa kupambana na 
kuibuka na ushindi kwenye mechi hiyo.

“Tumepata matokeo mazuri, lakini 
wachezaji wamejitolea sana. Wa-
mecheza kwa maelekezo. Tuliwasoma 
vizuri Coastal Union tukaona jinsi 
wanavyocheza tukawaadhibu. Mabao 
yote tuliyowafunga ni kwa sababu tuli-
fanyia kazi upungufu wao kwa sababu 
walikuja kwa kuzuia zaidi,” alisema 
Lule.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KAMATI ya Mashindano ya Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF), imemfungia 
kwa muda wa miaka miwili katibu 
msaidizi wa timu ya Zimamoto, Has-
san Muhidini Kipira kutojihusisha na 
shughuli zozote za soka kwa kosa la 
kuwafanyia fujo waamuzi.

Akizungumza na gazeti hili, Mjumbe 
wa Kamati ya Mashindano wa ZFF, Haji 
Issa Kidali, alisema Kipira aliwafanyia 
fujo waamuzi waliocheza mchezo wa 
Juni 17 wakati Zimamoto ikicheza 
na Kilimani City kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho na Zimamoto 
ilifungwa 1-0.

Alisema kuwa mbali na kufungiwa 
miaka miwili, pia atalazimika kulipa 
faini ya Sh.laki tano Kwa mujibu wa 
kifungu cha 3 (a) (b)  ibara ya 19 ya Ka-
nuni ya mashindano ya msimu huu wa 
2020-2021.

Aidha alisema kuwa ZFF kupi-
tia kamati ya mashindano haitasita 
kuchukua hatua Kwa kiongozi yoyote 
au mchezaji pale watakapofanya fujo 
aidha baada ya mchezo au ndani ya 
mchezo.

“Tunatakiwa kucheza kwa kufata 
kanuni na sio kujiamulia kufanya fujo, 
mpira unaendeshwa na taratibu, hivyo 
timu ikijiona inaonewa taratibu zipo za 
kuwasilisha malalamiko  katika kamati 
husika.

Hata hivyo, aliwataka viongozi wa 
klabu kudhibiti hasira zao badala yake 
wafuate kanuni na sheria za soka pale 
wanapoona hawakutendewa haki.

Mgunda akiri mambo 
magumu Coastal

Katibu wa Zimamoto 
afungiwa miaka 2 

Vijana wa kikundi cha salakasi cha Afro New, wakionyesha manjonjo yao wakati wa maadhimisho ya siku ya 
mtoto wa Afrika yaliofanyika Kigamboni jijini Dar es Salaam jana na kuandaliwa na Baraza la Taifa la Watu 
Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (VVU) (NACOPHA)). PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa zamani wa Yanga, Ram-
adhani Kampira, ameibuka na kum-
sifu kipa wa Yanga Metcha Mnata kwa 
kuomba radhi, huku akimtetea kuwa 
alifanya hivyo kutokana na mhemko 
na kuchanganyikiwa kutokana na ku-
zomewa na baadhi ya mashabiki wa 
Yanga.

Kampira ambaye aliichezea Yanga 
katikati ya miaka ya 1980, alisema 
kuwa ameungana na Kocha Mkuu wa 
Yanga, Nasreddine Nabi kwa kumtetea 
kipa huyo.

“Ukiangalia yale mabao yote mawili 
makosa yalianza kwa mabeki, sasa 
kwa nini alaumiwe Metacha peke yake. 

Mimi naungana na mwalimu kumtetea. 
Mabeki wetu nao wazembe mbona 
hatuwasemi?” alihoji Kampira.

“Kipa kufungwa ni sehemu ya mch-
ezo. Hakuna kipa yoyote duniani am-
baye hafungwi, tena wakati mwingine 
wanafungwa mabao mepesi kuliko 
hata ya Metacha. Yule mtoto hajaku-
furu Mungu, amefanya makosa tu ya 
kimchezo. Kuna makipa pale Yanga 
wamefungwa mabao matatu, manne, 
matano mpaka sita, lakini bado walien-
delea kubaki kudakia Yanga, iweje yeye 
iwe nongwa?”

Kuhusu kuonyesha ishara ya ku-
watusi mashabiki, Kampira alisema 
ni kweli alifanya kosa, ingawa wakati 
mwingine kuna watu ambao hawawezi 

kuhimili kuona watu zaidi ya 30 wa-
nakuzomea.

“Ni kweli klabu kama za Simba na 
Yanga ni kubwa, unaposhambuliwa 
hutakiwi kujitetea. Ni lazima utumie 
busara uvue jezi uingie kwenye gari, ila 
watu zaidi ya 30 wanakuzomea.”

Tayari Metacha ameomba radhi, 
huku uongozi wa klabu hiyo ukiwa 
umemsimamisha.

Kwenye mechi iliyochezwa Alhami-
si, baadhi ya mashabiki walimzomea 
kipa huyo licha ya ushindi wa mabao 
3-2, Uwanja wa Banjamin Mkapa dhidi 
ya Ruvu Shooting, kwa madai kuwa ali-
fungwa mabao mepesi kwenye mechi 
hiyo.

Kampira amtetea Metacha



Maarcus Rashford (kushoto) wa timu ya England, akiwania mpira na Grant Hanley wa Scotland wakati wa mchezo wa 
michuano ya Euro 2020 baina ya timu hizo juzi. Mchezo huo ulimalizika kwa suluhu. PICHA: MTANDAO
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    Inahitaji kushinda mechi mbili tu na sare...

Jumapili Juni 20, 2021

Kane sasa atajwa PSG

Na Saada Akida

TIMU ya Yanga leo Jumapili 
inashuka kwenye uwanja wa 
Benjamin Mkapa kuwavaa 
Mwadui FC katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania bara.

Yanga inaingia kwenye mch-
ezo huo ikiwa na kumbukumbu 
nzuri baada ya kutoka kuifun-
ga Ruvu Shooting mabao 3-2.

Licha ya kuzidiwa alama tatu 
na vinara Simba, Yanga inaona 
bado ina nafasi ya kutwaa 
ubingwa wa Ligi huo msimu 
huu, huku ikijipanga kushinda 
mechi zake nne zilizobaki 
ikianza na mechi ya leo dhidi 
ya Mwadui FC ambao wako 
mkiani, kwenye msimamo wa 
ligi hiyo.

Yanga wanafundishwa na 
Kocha Mkuu kutoka Tunisia 
ambaye ni Nesreddine Nabi 
huku Mwadui FC ikiwa chini ya 
Kaimu Kocha Mkuu Fredrick 
Masombora baada ya kocha 
mkuu, Amri Said, kuachia ngazi 
kukinoa kikosi cha timu hiyo.

Timu hizo mbili msimu huu 
zimekutana mara mbili, katika 
mechi yao kwanza ya ligi  
Yanga ilishinda mabao 5-0  na 
kushinda bao 2-0 tena kwenye 
wa kombe la Shirikisho.

Kocha wa makipa wa Yanga, 
Razak Siwa, alisema ma-
pumziko ya wiki mbili wali-
yopata wakati ligi imesimama 
kupisha mechi za kirafiki za 
kimataifa za timu ya Taifa 
zimesaidia kuwapa maandalizi 
mazuri na bado wana matu-
maini ya kutwaa ubingwa. 

Alisema wamejiandaa vizuri 
na amefanyia kazi upungufu 
wao ikiwemo nafasi ya makipa 
na kutorudia makosa yaliyoji-
tokeza katika mechi iliyopita 
dhidi ya Ruvu Shooting.

“Maandalizi yanaendelea 
vizuri na wamefanyia kazi 
upungufu wetu ikiwemo kipa, 
kutakuwa na mabadiliko 
madogo ndani ya kikosi kwa 
ikiwemo nafasi tofauti katika 
mechi zijazo,” alisema.

Nahodha msaidizi wa Yanga, 
Ramadhani Kabwili, alisema 
malengo yao makubwa ni 
kufanya vizuri na kusaka 
heshima kwa klabu hiyo katika 
kila mechi ikiwamo dhidi ya 
Mwadui.

Ni Yanga vs 
Mwadui leo

Simba yaukaribia 
ubingwa Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

L
UIS Miquissone jana aliipa Simba 
pointi tatu muhimu na kufikisha 
jumla ya pointi 70, alipofunga 
bao pekee kwenye mechi dhidi ya 

Polisi Tanzania, kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba, Mwanza.

Raia huyo wa Msumbiji,  ali-
pachika bao pekee dakika 27

 kwa mkwaju wa faulo. Ilitoka-
na na beki Shomari Kapombe

 kukwatuliwa na Juma Ramad-
hani, pembeni kidogo ya eneo

 la hatari. 
Ni matokeo ambayo yanaifanya Simba 

kuendelea kuongoza Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa tofauti ya pointi sita, mbele ya 
watani zao wa jadi Yanga ambao wana 
pointi 64 mpaka sasa. 

Simba ilianza kulishambulia lango la 
Polisi Tanzania mara tu baada ya pam-
bano kuanza. 

Kwa dakika sita za kwanza, lango la 
maanfande hao lilikuwa kwenye msuko-
suko, lakini mabeki wazoefu, Kelvin Yon-
dani na Pato Ngonyani walisimama imara 
kuhakikisha nyavu zao hazitikiswi.

Ilikuwa ni dakika ya saba, Polisi Tanza-
nia ilipopiga hodi kwenye lango la Simba 
kwa kufanya shambulizi la kushtukiza 
ambalo nusura lizae bao baada ya Daru-
weshi Saliboko kuambaa na mpira kwe-
nye wingi ya kulia.

Lakini wakati Tariq Seif anataka ku-
funga alidhibitiwa na mabeki watatu wa 
Simba kabla ya kipa Aishi Manula kuu-
wahi mpira na kuudaka.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko, lakini yalionekana kuwasaidia 
zaidi Polisi Tanzania.

Ni kipindi ambacho Simba ilionekana 
kupoteana hasa eneo la kiungo na kuwa-
fanya Polisi kutawala wakitandaza kan-
danda safi.

Dakika ya 64, nusura Hassan Nassor 
aisawazishie timu yake bao, baada ya 

kupata pasi akiwa anaangaliana na kipa 
Manula, lakini alipiga shuti nje.

Nafasi ya wazi zaidi ambayo Polisi wata-
ijutia ilikuwa ni dakika ya 72, baada ya 
faulo safi iliyopigwa na Kassim Shaaban, 
mabeki wa Simba walikuwa wazembe 
kuikoa, ikamkuta Deusededith Cosmas 
ambaye alipiga kichwa kiliichookolewa 
kwa ustadi na Manula.

Dakika moja baadaye, Meddie Kagere, 
aliyeingia kipindi cha pili badala ya 
Chriss Mugalu aliyeumia, alikosa bao la 
wazi, alipomegewa pande kutoka kwa 
nahodha John Bocco.

Simba, yenye pointi 70, inaendelea 
kukaa kileleni ikiwa imecheza mechi 28, 
ikihitaji kushinda mechi mbili tu na sare 
moja ili kutwaa ubingwa wa Tanzania 
Bara msimu huu wa 2020/21, ikiwa ni 
mara ya nne mfululizo, kwani itafikisha 
pointi 77 ambazo hazitofikiwa na timu 
yoyote.

Yanga iwapo itashinda mechi zake nne 
zilizobaki, itafikisha jumla ya pointi 76 tu.
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