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Rais Dk. John Magufuli akishuhudia utiaji saini wa Mkataba wa Ujenzi wa Re|| ya Klsasa (SGR) kutoka Mwanza hadi
Isaka mkoani Shinyanga (Km 341), kati ya Shirika la Reli Tanzania TRC kupitia Mkurugenzi Mkuu, Masanja Kungu
Kadogosa na ubia wa kampuni mbili za Kichina, China Civil Engineering Construction Corporaﬂon CCECC na China
Railway Construction Corporation Limited CRCC, kupitia Mtendaji Mkuu wa CCECC, Zhang Junle (kushoto), katika
hafla fupi iliyofanyika Ikulu ndogo ya Chato, mkoani Geita jana. PICHA: IKULU

Magufull abaini soko la
. mazao Tanzania China rm
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Sueiman Abdulla, akizungumza na viongozi wa vyama tisa vya Kisiasa wakiwamo waliogom-
bea urais wa Zanzibar, ofisini kwake Mtaa wa Vuga, Mjini Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JPM abaini fursa soko mazao Tanzania China

Na Mwandishi Maalum, CHATO

RAIS John Magufuli jana aliku-
tana na kufanya mazungumzo na
Mjumbe wa Baraza la Taifa na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa China,
Wang Yi, akibainisha fursa ya soko
la mazao ya Tanzania katika nchi
hiyo ya Asia.

Mazungumzo hayo yalifanyika
Chato mkoani Geita, na kufuatiwa
na tukio la Rais Magufuli kush-
uhudia utiaji saini wa mkataba wa
ujenzi wa reli ya kisasa (standard
gauge) kwa kipande cha kuanzia
Mwanza hadi Isaka kati ya Shirika la
Reli (TRC) na Kampuni ya Ujenzi ya

China Civil Engineering Construc-
tion Company (CCECC).

Kipande hicho ni cha tano katika
mradi mzima wa ujenzi wa reli ya
kati kwa kiwango cha kisasa, amba-
cho kina urefu wa kilometa 341 na
ujenzi wake unatarajiwa kukamilika
Januari 2024 kwa gharama ya Sh.
trilioni 3.0617 zinazotolewa na Seri-
kali ya Tanzania.

Akizungumza baada ya kutiwa
saini kwa mkataba huo, Wang Yi ali-
ipongeza Tanzania kwa juhudi zake
za kujenga barabara na miundombi-
nu mingine kama China ilivyofanya
na kwamba hatua hiyo itaisaidia
Tanzania kupiga hatua kubwa za

MUCOBA BANK PLC
P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.
E-Mail: mucoba@mucobatz.com

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba,

Ajenda ya Mkutano itakua kama ifuatavyo:
Kufungua Mkutano

Kuthibitisha Akidi ya Wajumbe
Kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano
Kuridhia ajenda za Mkutano

ahon=

11.4.2020

wa Wanahisa uliofanyika tarehe 30.11

31.12.2019
mwaka 2019

11. Kupokea na kuidhinisha pendekezo la

14. Kufunga Mkutano.
Notisi hii imetolewa leo tarehe 09/01/ 2021
Mambo ya kuzingatia
1.
2. lwapo Mwanahisa anayeruhusiwa
Mwakilishi kuhudhuria na kupjga kura

taratibu na sheria za Kampuni.

Mafinga- Iringa.

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA ISHIRINI NA
MOJA (21) WA WANAHISA WA BENKI YA MUCOBA
Wanahisa utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 30 mwezi wa Januari 2021 katika ukumbi

wa MAM —uliopo Mafinga Mjini kuanzia saa tatu kamili asubuhi.

Kuthibitisha Muhtasari wa kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 20 wa Wanahisa
uliofanyika tarehe 30.11.2019 na mkutano wa dharura uliofanyika tarehe

6. Kupokea,kujadili na kuridhia utekelezaji wa yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 20
7. Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti wa bodi ya Wakurugenzi ya Mwaka
8 i?;:agkea na kujadili taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za Mwaka ulioshia tarehe
9. Kupokea na kujadili mapendekezo ya Mkaguzi huru wa hesabu za benki kwa
10. Kupokea na kujadili gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 31.12.2019

12. Kuwasilisha taarifa kuhusu mashauri yahusuyo Benki
13. Kupokea na kuidhinisha uteuzi wa wakaguzi wa nje wa hesabu kwa mwaka 2020

Mwanahisa anayetarajia kuhudhuria Mkutano huu atatakiwa kufanya hivyo kwa
gharama zake mwenyewe; na atatakiwa

atashindwa kwa sababu zozote zile kuhudhuria Mkutano, ataruhusiwa kuchagua

3. Nakala za Makabrasha ya Mkutano zitapatikana pia kwenye ofisi yetu kuu iliyopo

KWA AGIZO LA BODI YA WAKURUGENZI
PHILIP RAYMOND PHANUEL
KATIBU - BODI YA WAKURUGENZI

Mkutano Mkuu wa ishirini na moja wa

.2020

Malipo ya wajumbe wa Bodi

kuhudhuria Mkutano na kupiga kura,

kwa niaba yake kwa kufuata na kuzingatia

kimaendeleo kama ilivyo kwa
China.

Akirejea maelekezo yaliyo-
tolewa na Rais wa Jamhuri ya
Watu wa China, Xi Jinping, al-
ipofanya ziara yake ya nchini
na ikiwa ni ziara yake ya kwan-
za tangu kuchaguliwa kuwa
Rais wa nchi hiyo, mjumbe
huyo aliziagiza kampuni za
China zinazofanya kazi za
ujenzi nchini, kufanya kazi
hizo kwa ubora na kwa masla-
hi ya Tanzania. Katika hotuba
yake, Rais Magufuli aliishukuru
China kwa ushirikiano wake
na Tanzania katika masuala
mbalimbali yakiwamo ya kiu-
chumi na alimhakikishia Wang
Yi kuwa Tanzania itaendeleza
na kukuza zaidi uhusiano na
ushirikiano huo kwa maslahi
ya pande zote mbili.

Rais Magufuli aliipongeza
kampuni ya CCECC iliyoshinda
zabuni ya ujenzi wa reli kati
ya Mwanza na Isaka, akieleza
matumaini yake makubwa
kuwa kampuni hiyo itafanya
kazi nzuri ya ujenzi.

Alimshukuru Rais Xi Jinping
kwa kumtuma Mjumbe wa
Baraza la Taifa na Waziri wa
Mambo ya Nje, Wang Yi kuja
nchini  kuwasilisha ujumbe
wake, na kwamba naye amem-
tumia Rais Xi Jinping ujumbe
ukiwa na masuala muhimu
matatu ya kuendeleza ushiriki-
ano katika uchumi.

Masuala hayo ni kuomba
ufadhili katika miradi miwili ya
uzalishaji umeme katika Mto
Rufiji na Mto Lumakali, na pia
kujenga kilometa 148 za bara-
bara kuu Visiwani Zanzibar.

Pia aliomba kupatiwa msa-
maha wa madeni yakiwamo
deni la Dola za Marekani mil-
ioni 157 lililotokana na ujenzi
wareli ya TAZARA, deni la Dola
za Marekani milioni 137 lililoto-
kana na ujenzi wa nyumba za

askari na deni la Dola za Mare-
kani milioni 15 lililotokana na
ujenzi wa kiwanda cha Urafiki
- Dar es Salaam.

Rais Magufuli alisisitiza
kuwa Tanzania na China ni
ndugu na marafiki wakubwa
ndiyo maana Tanzania imezi-
patia zabuni kampuni za China
katika ujenzi wa miradi mikub-
wa ambapo katika kipindi cha
miaka 10 iliyopita kampuni za
China zilizofanya kazi Tanza-
nia zimelipwa zaidi ya shilingi
Trilioni 21 (sawa na zaidi ya
Dola za Marekani Bilioni 10) zi-
lizotokana na kodi za Watanza-
nia. Kiongozi huyo wa nchi al-
itoa wito kwa wafanyabiashara
na wawekezaji wa China kuja
kuwekeza nchini, na pia China
kununua mazao ya Tanzania
ikiwamo chai, kahawa, pamba
na korosho hasa ikizingatiwa
kuwa China yenye idadi ya
watu takribani bilioni 1.6, ni
soko kubwa la bidhaa mbalim-
bali zikiwamo korosho ambazo
wanahitaji zaidi ya tani milioni
700 kwa mwaka. Rais Magufuli
pia aiwahakikishia wafanyabi-
ashara na wawekezaji wa Chi-
na kuwa kwa kuwekeza Tan-
zania, watajihakikishia soko
kubwa la Afrika Mashariki le-
nye watu milioni 165 na soko la
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) yenye watu
takribani milioni 500.

Mara baada ya kuwasili
Chato juzi, Wang Yi alifungua
Chuo cha VETA cha Chato na
kuchangia Sh. milioni 350 kwa
ajili ya kununua vifaa vya uvuvi
na jana asubuhi, alitembelea
na kujionea shughuli za uvuvi
katika Mwalo wa Chato na ku-
changia Sh. milioni 45 kwa ajili
ya kuboresha Mwalo huo.

Wang Yi aliondoka nchini
jana na kuelekea Ushelisheli
ambako anaendelea na ziara
yake.

Trafiki atiwa
“mbaroni tuhuma
rushwa ngono

¢ NaMary Mosha, MOSH|

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)

: mkoani Kilimanjaro, inamshikilia

: askari wa Jeshi la Polisi Kitengo

¢ cha Usalama Barabarani, Peter

: Moshi, kwa tuhuma ya kuomba
rushwa ya ngono, ili kushughu-
likia kesi ya mtoto aliyegongwa
na pikipiki.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari jana, Mkuu wa TAKUK-

¢ URU mkoani hapo, Frida Wikesi,

¢ alisema kuwa awali askari huyo

: alikamatwa kwenye nyumba ya

¢ kulala wageni iliyoko Soweto,
Manispaa ya Moshi.

Wikesi alidai kuwa, wakati
makachero wa TAKUKURU wa-

: namkamata, walimkuta tayari
ameshavua nguo ili kutekeleza
¢ azma vyake ya kupokea rushwa ya
' ngono.

Alisema lengo la kuomba
: rushwa hiyo ni ili kukamilisha
: taarifa ya uchunguzi wa ajali
: husika na kumpeleka dereva aliy-
: emgonga mtoto huyo mahakamani
: kwa haraka.

“Askari huyo alikuwa akimsum-
bua mama wa mtoto kwa madai
kuwa ili haki ipatikane, hana budi

: kumpatia rushwa ya ngono na

: alipokataa, shauri la kesi hiyo

¢ lilichelewa kupelekwa mahakam-

*ani,” alisema. Mkuu huyo wa

: TAKUKURU alisema mtoto huyo

: bado anaendelea na matibabu na
uchunguzi utakapokamilika, hatua
kali za kisheria zitachukuliwa ili
kutokomeza matukio kama hayo
mahali pa kazi.

Aliwataka watendaji kutekeleza
wajibu wao katika kila kitengo
bila kuomba rushwa yoyote, ak-
ionya kuwa hatua kali za kishe-

! ria zitachukulia dhidi ya yeyote

: atakayebainika.

: Mkazi wa mjini Moshi, Lovenes

: Samwel, aliiomba serikali kufua-

¢ tilia matukio kama hayo mkoani

* Kilimanjaro, akidai kuwa yame-
kithiri. Alisema dawati la jinsia na
ndani ya Jeshi la Polisi na ma-

. yanakabiliwa na vitendo hivyo

: vya rushwa ya ngono.

¢ Faustina Msofe, mkazi mwing-
ine wa mji huo alisema: “Tunam-
womba Rais aliangalie upya Jeshi

¢ la Polisi hasa katika kitengo cha

: dawati la jinsia maana kwa sasa

: limekuwa sehemu ya unyanyasaji

¢ kwa wanyonge badala ya kuwa-

¢ saidia.

¢ “Kama hauna pesa, hakuna haki,

¢ la sivyo utoe rushwa ya ngono.

¢ Tunamwomba sana Mheshimiwa

: Rais amulike eneo hilo, kuna
matatizo.”
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Mwenyekiti wa
Shirikisho la
Vyama vya Watu
wenye Ulemavu
Tanzania (SHIVYA-
WATA), Ernest
Kimaya (katikati),
akizungumza na
waandishi wa
habari jijini Dar
" | esSalaam jana na
kutoa tamko kup-
inga ukatili dhidi
ya wenye ulemavu
ikiwamo ombaom-
ba, kutumiwa kama
mtaji. Kushoto
kwake, Godson
Mollel, Mwe-
nyekiti wa Chama
cha Watu wenye
~ Ualbino Tanzania

| (TAS) na Feliciana
Mkude, Mwenyeki-
ti wa Bodi ya
SHIVYAWATA.
PICHA: CHRISTINA
MWAKANGALE

Serikali yatangaza kufanya msako mifuko ya plastiki

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza ku-
fanya  operesheni  maalum
baada ya siku 90 kuwabaini na
kuwakamata wafanyabiashara,
wasambazaji, wazalishaji na
wanaotumia mifuko ya plastiki
kama vifungashio.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Ummy Mwalimu, ali-
jana alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu matumizi
ya vifungashio vya plastiki kama
vibebeo vya bidhaa.

Alisema hatua hiyo inakuja
baada ya hivi karibuni kujitokeza
tatizo la matumizi ya vifungashio
vya plastiki aina ya tubings vi-
sivyokuwa na sifa na hivyo ku-
tokidhi matakwa yaliyowekwa
na Shirika la Viwango (TBS).

“Vifungashio hivi kwa sasa
vinazalishwa kwa wingi na kwa
ukubwa mbalimbali na vime-
kuwa vikitumika kama mifuko ya
kubebea bidhaa sokoni na kuleta
dhana kuwa mifuko ya plastiki
iliyopigwa marufuku, imerudi
kivingine kama vifungashio,”
alisema.

Ummy alisema mifuko hiyo
imeanza kuzagaa kwenye maz-
kasi kubwa na hivyo kurudisha
nyuma mafanikio makubwa yali-
yopatikana katika kipindi chote
cha kupambana na mifuko ya
plastiki.

Alisisitiza vifungashio vina-
vyoruhusiwa katika matumizi
mbalimbali kama vyakula, sekta
ya kilimo, huduma za afya na us-
afi vinatakiwa kukidhi sifa mbal-
imbali.

Alizitaja sifa hizo kuwa ni viwe
na unene usiopungua microns

30 kwa upande mmoja au 60
microns pande mbili, viwe na
lakiri ikimaanishwa kuwa kifun-
gashio kinatakiwa kifungashwe
na anayefungasha bidhaa yake ili
kuuza kabla ya kwenda sokoni.

Alibainisha kuwa viwe na ala-
ma ya mzalishaji au anayepakia
bidhaa na alama ya ubora inayo-
tolewa na TBS.

Alisema vifungashio hivyo
vimekuwa vikitumika kama
vibebeo vilivyozagaa madukani,
sokoni na maeneo mbalimbali na
kuwataka wasambazaji, wazal-
ishaji na waagizaji kuacha mara
moja kuvitumia.

“Kwa kuzingatia maombi ya
wafanyabiashara wadogo ambao
wana shehena ya vifungashio
hivi na kwa kuwa serikali ya awa-
mu ya tano inathamini mchango
wao katika juhudi za kujiongezea
kipato katika kupambana na
umaskini, ninatoa kipindi cha

siku 90 visiwapo sokoni,” alise-
ma.

Aliwatoa hofu wananchi kuwa
hapatakuwa na uhaba wa vifun-
gashio vinavyokidhi viwango
baada ya kipindi hicho kwa kuwa
kwa mujibu wa kanzidata ya TBS,
wapo wazalishaji wa kutosha wa
vifungashio kukidhi mabhitaji
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Usimamizi wa Mazingi-
ra (NEMC), Dk. Samuel Mafwen-
ga, alisema kwa mujibu wa Ka-
nuni za Usimamizi wa Mazingira,
ni  marufuku mifuko ya plastiki
kuzalishwa  na kutumika
nchini.

Alisema kitendo cha kuzalisha
au kuingiza nchini mifuko hiyo
ni kosa na adhabu yake ni faini
isiyopungua Sh. milioni 20 na isi-
yozidi Sh. bilioni moja au kifungo
kisichozidi miaka miwili jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja.

RC aagiza watumishi walionunua matofali ya hospitali wakamatwe

Na Thobias Mwanakatwe

MKUU wa Mkoa wa Katavi,
Juma Homera, ameagiza ku-
kamatwa kwa watumishi 13 wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele
mkoani humo ambao wame-
tumia zaidi ya matofali 81,000
yaliyofyatuliwa kwa ajili ya ujen-
zi wa majengo ya hospitali ya
wilaya hiyo.

Homera alitoa agizo hilo juzi
baada ya kutembelea na kukagua
maendeleo ya mradi wa ujenzi
wa majengo saba na kubaini
kuwa matofali yaliyokuwa ya-
mefyatuliwa yameuzwa kwa
watumishi wa halmashauri am-
bao wanadaiwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 13. Watumishi wanaodaiwa
kuuziwa matofali hayo ni James

Chawe, Ramadhani Masudi, Mar-
tine Maswago, James Kapongo,
Adam Mabihya, Peter Nyamafu,
Lengay Longoy, Dk. Mketo, Igna-
tus Kamande, Aidan Ngwando
na Philemon Mahombo pamoja
na wananchi Abdallah Soud na
Fortunata Kabeja.

Homera alisema kitendo cha
watumishi hao kuuziana matofali
yaliyofyatuliwa chini ya kiwango
inaonyesha ilikuwa mbinu ya ku-
fyatua ili yauzwe na kununuliwa
na watumishi wenyewe.

“Ninachoona hapa haya mato-
fali yalifyatuliwa chini ya kiwan-
go kwa makusudi ili baadaye wa-
tumishi wauziane. Sasa naagiza
wote waliouziwa wakamatwe
mara moja, watatolewa ru-
mande mpaka walipe fedha hizo.

Wasipolipa hawatatoka ndani,”
alisema. Mei 2019, Halmashauri
ya Wilaya ya Mlele ilimpata
mkandarasi wa kufyatua mato-
fali, lakini yalifyatuliwa chini ya
kiwango.

Kutokana na hali hiyo, Homera
aliunda kamati kuchunguza am-
bayo ilitoa ripoti kuwa hayafai
kwa ujenzi, hivyo kuyaweka
pembeni, lakini baadhi ya wa-
tumishi waliamua kuyanunua
kwa mkopo, lakini ni miaka mi-
wili tangu wayanunue hawajali-
pa fedha hizo.

Wakati huo huo, Homera ame-
agiza kukamatwa kwa wazazi
na walezi wote watakaowaficha
watoto wenye ulemavu kwenda
shuleni katika msimu mpya wa
masomo unaoanza kesho kutwa.

Alitoa agizo hilo baada ya ku-
kagua na kuangalia maandalizi
ya kupokea wanafunzi wa kidato
cha kwanza na darasa la kwanza
awamu ya pili katika wilaya za
Mlele na Nsimbo.

Alisema ziko taarifa baadhi
ya wazazi na walezi kuwaficha
watoto wenye ulemavu jambo
ambalo linakwenda kinyume
cha haki za watoto na haki za
binadamu.

Mkuu huyo wa mkoa aliiviagi-
za vyombo vya ulinzi na usalama
kuhakikisha watoto wote 11,000
waliomaliza elimu ya msingi
mwaka jana, wanajiunga na
elimu ya sekondari katika shule
walizochaguliwa na wengine ku-
jilunga na vyuo mbalimbali vya
ufundi mkoani humo.

]
NBS: Mfumuko wa
bei umeongezeka

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS),
imesema mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia Desemba 2020,
umeongezeka hadi asilimia 3.2 kuto-
ka asilimia tatu kwa mwaka ulioishia
Novemba 2020.

Imesema kuongezeka kwa mfumu-
ko huo kumechangiwa na kuongeze-
ka kwa bei za bidhaa za vyakula na
Zisizo za vyakula ikiwamo nyama,
samaki wabichi, mayai, dagaa, mafu-
ta ya kupikia, matunda, maharage,
nguo za kike na kiume na viatu.

Kaimu Mkurugenzi wa Sensa ya
Watu na Takwimu za Jamii wa Ofisi
hiyo, Ruth Minja, aliyasema hayo
jana alipozungumza na waandishi wa
habari jijini hapa kuhusu mfumuko
huo.

Alisema kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma kwa mwaka
ulioishia mwezi Desemba 2020 im-
eongezeka kidogo kulinganishwa na
kasi iliyokuwapo kwa mwaka ulio-
ishia Novemba 2020.

“Kuongezeka kwa mfumuko wa
bei kwa mwaka ulioishia Desemba
2020, kumechangiwa na baadhi ya
bidhaa za vyakula kama nyama kwa
asilimia 3.1, samaki wabichi asilimia
15.6, mayai kwa asilimia tatu, dagaa
kwa asilimia 13.2, mafuta ya kupikia
kwa asilimia 9, matunda kwa asil-
imia 16.9, maharage kwa asilimia
6.2, choroko kwa asilimia 12, viazi
mviringo kwa asilimia 5.5 na mihogo
kwa asilimia 13.5," alisema.

Alifafanua kuwa, baadhi ya bidhaa
Zisizo za vyakula zilizoongezeka bei
kwa mwezi Desemba 2020 kulingan-
ishwa na bei za Desemba 2019.

Alizitaja bidhaa hizo kuwa ni
pamoja na Nguo za wanaume kwa
asilimia 3.9, nguo za wanawake kwa
asilimia 3.3, viatu vya wanaume kwa
asilimia 2.5, viatu vya wanawake
asilimia mbili, gesi ya kupikia kwa
asilimia 7.1 na mkaa kwa asilimia
12.3.

Hata hivyo, alisema kwa bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi kwa
Desemba 2020 mfumuko wa bei
umeongezeka hadi asilimia tatu ku-
toka asilimia 2.8 kwa mwaka ulio-
ishia Novemba 2020.

Kuhusu wastani wa mfumuko
wa bei wa taifa kuanzia Januari
hadi Desemba 2020, Minja alisema
umepungua kwa asilimia 3.3 ku-
toka asilimia 3.4 kwa mwaka 2019
huku wastani wa bidhaa za vyakula
ukiongezeka hadi asilimia tano kwa
mwaka 2020 kutoka asilimia 4.3
mwaka 2019.

Kuhusu hali ya mfumuko kwa nchi
zingine, mkurugenzi huyo alisema
kwa Kenya mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia Desemba 2020,
umeongezeka hadi asilimia 5.62
kutoka asilimia 5.33 kwa mwaka ul-
ioishia Novemba 2020 huku Uganda
mfumuko kwa mwaka ulioishia
Desemba 2020 umepungua hadi
asilimia 3.6 kutoka asilimia 3.7 kwa
mwaka ulioishia mwezi Novemba
2020.
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Vita utumikishaji wenye ulemavu yapamba moto

Na Waandishi Wetu

VITA imepamba moto. Ndivyo
inavyoweza kuelezwa kutokana na
msako mkali dhidi ya watu wanao-
watumia wenye ulemavu kujipatia
kipato unavyozidi kupamba moto,
huku taasisi mbalimbali zikitoa
matamko mazito.

Hatua hiyo inaonyesha kuwai-
bua watu, ikiwamo serikali katika
lindi la usingizi mzito na kuanza
kuchukua hatua stahiki dhidi ya
watu hao waliowafanya watu we-
nye ulemavu kuwa fursa ya kujipa-
tia fedha.

Siku chache zilizopita, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu, anayeshu-
ghulikia Wenye Ulemavu, Ummy
Nderiananga, kwa kushirikiana na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ya Kinondoni chini ya mkuu
wa wilaya hiyo, Daniel Chongolo,
walifanya msako na kuwakamata
watu wakiwa wamewaweka watu
wenye ulemavu katika jengo moja
ambao walikuwa wakiwatumiki-
sha kama kitega uchumi kujipatia
kipato.

Kutokana na kuibuliwa sakata
hilo, vita imepamba moto sehemu
mbalimbali huku taasisi mbalim-
bali, zikiwamo za haki za binadamu
na vyama vya kutetea masuala ya
wenye ulemavu, zikitoa matamko
mazito ya kulaani vitendo hiyo.

WENGINE WANASWA

Ikiwa ni siku chache baada ya
watu kadhaa kunaswa wilayani
Kindononi, Dar es Salaam, kwa
tuhuma hizo, Jeshi la Polisi Mkoa
wa Morogoro, linawashikilia watu
wanane wanaotuhumiwa kujihusi-
sha na biashara ya kuwatumia watu
wenye ulemavu kujipatia kipato.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Fortunatus Musilimu, alise-
ma jana kuwa watu hao walikamat-
wa kwenye operesheni iliyofanyika
juzi na jana katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa huo.

Alisema watu hao walikamatwa
jana majira ya saa 9 usiku katika ny-
umba ya kulala wageni ya Sharona-
lo, iliyoko Kata ya Mwembesongo,
Manispaa ya Morogoro.

Alisema wakati askari polisi wak-
iwa doria kwenye nyumba hiyo,
waliwakamata Grace Hamisi (23) na
Grace Jackson (21), wote wakazi wa
Msamvu wakiwa wamepanga kati-
ka nyumba hiyo, huku wakikusanya
fedha mitaani na kumpatia mmiliki
wa nyumba hiyo Sh. 7000 kama se-
hemu ya ujira wake kila siku.

Kamanda Musilimu alisema watu
hao wenye ulemavu walikamat-
wa wakiwa na pesa na baada ya
kuhesabiwa zilibainika kuwa ni Sh.
1,565,600.

Alisema polisi walibaini kuwa
watu hao wenye ulemavu waliku-
wa wamepanga na watu wengine
wanne waliojitambulisha kama
wazazi wao, huku akikutwa kijana
mmojawapo kati ya wawili ambao

]

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia wenye Ulemavu, Ummy Nderiananga, akimchapa viboko mmoja wa vijana ambao wamekuwa
wakijihusisha na vitendo vya kudhalilisha watu wenye ulemavu kuombaomba mitaani. PICHA: MAKTABA

inadaiwa hufanya kazi ya kuwasu-
kumiza na baiskeli watu wenye
ulemavu kwenda kuomba pesa mi-
taani.

Musilimu aliwataja waliokamat-
wa kwenye tukio hilo kuwa ni
James Christian (35) mkazi wa
Sume- Msamvu, Amos Mkinga (31),
Martha Hamisi (29), Ester Seleman
(32), Mwigulu Shigela (29) na Sha-
rif Ramadhani (28) wote wakazi wa
Msamvu, Manispaa ya Morogoro.

Watuhumiwa hao, kwa mujibu
wa Musilimu, watuhumiwa hao
wanaendelea kuhojiwa na watafik-
ishwa mahakamani mara upelelezi
utakapokamilika.

SHIVYAWATA YALAANI

Kutokana na kushamiri kwa vi-
tendo hivyo, Shirikisho la Vyama
la Watu Wenye Ulemavu Tanzania
(SHIVYAWATA), limelaani kitendo
cha baadhi ya watu kuwatumia we-
nye ulemavu kama mtaji wa biasha-
ra na kujiingizia kipato.

Limesema kitendo hicho ni
kinyume na mikataba ya kimataifa
iliyotiwa saini na nchi katika
kuheshimu haki na utu wa binada-
mu.

Mwenyekiti wa SHIVYAWATA,
Ernest Kimaya, akizungumza jana
la kikao cha Bodi ya Shirikisho hilo
kilichofanyika juzi, alisema anasikit-
ishwa na vitendo vya baadhi ya
watu kujipatia maslahi binafsi kwa
kuwatumia ombaomba ambao ni
wenye ulemavu.

“Tunalaani vikali vitendo vya ki-

katili vinavyodhalilisha utu na ku-
vunja haki za binadamu kwa watu
wenye ulemavu vinavyofanywa na
watu wasio na chembe ya upendo,
huruma kwa binadamu wenzao,”
alisema Kimaya.

Alisema wanaunga mkono juhudi
za serikali hususan hatua alizo-
chukua Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, anayeshughulikia Watu We-
nye Ulemavu, Ummy Nderiananga,
na Kamati ya Ulinzi na Usalama
Wilaya ya Kinondoni kukomesha
vitendo hivyo.

Kimaya alisema kutokana na sua-
la hilo kuwapo muda mrefu, ufany-
we uchunguzi kubaini mtandao
mzima unaotumika ikiwamo kufil-
isi mali za walionufaika na vitendo
hivyo.

“Tunatoa wito wa programu en-
delevu kwa wadau wote kuonyesha
ushirikiano kulisaidia kundi la watu
wenye ulemavu, nao waishi maisha
yanayowajengea heshima katika
jamii,” alisema.

“SHIVYAWATA tunaendelea kui-
omba serikali iharakishe matumizi
ya Daftari la Kudumu la Watu wenye
Ulemavu, ili kila mmoja atambuliwe
apoishi kama inavyoelekeza Kifun-
gu cha 23 cha Sheria ya Watu Wenye
Ulemavu namba 9 ya mwaka 2010,”
aliongeza.

Sambamba na hilo, aliwakumbu-
sha waajiri wote kuzingatia ajira za
watu wenye ulemavu, kwa uwiano
wa asilimia tatu kwa mwajiri ana-
yeajiri kuanzia watu 20 na kuende-
lea, kwa mujibu wa Sheria ya Watu

Wenye Ulemavu.

Alisisitiza kuwa hatua ya seri-
kali na wadau kuwajengea uwezo
wa kielimu kupitia vyuo vilivyo na
stadi maalumu kwa watu wenye ul-
emavu, kuwapa msaada nyumbani
mwao na si barabarani kutaibua
vipaji na tatizo la ombaomba ku-
pungua.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu
wenye Ualbino Tanzania (TAS),
Godson Mollel, alisema watu wenye
ulemavu wakiimarishiwa shughuli
zao, vitendo vya kuwatumia kibi-
ashara vitakoma.

“Juzi tu hapa hapa Dar es Salaam,
watu wenye ulemavu na ombaom-
ba wamewekwa gesti wakitumiwa
kibiashara. Waliobainika waadhibi-
we hata kufilisiwa,” alisema Mollel.

Mjumbe wa Bodi ya SHIVYAWA-
TA, Felician Mkude, alisema om-
baomba na watu wenye ulemavu,
walikuwapo tangu dahari, kikubwa
ni kuwalinda, kupewa utu na haki.

“Shirikisho likianzishwa mwaka
1992 lilipoanzishwa tumeendelea
kuweka juhudi za kuboresha hu-
duma za kundi hili. Pia mkataba wa
kimataifa wa Watu wenye Ulemavu
uliotoka Novemba mwaka 2006
nchi 170 ziliridhia ikiwamo Tanza-
nia, ikiwamo sera za kiutekelezaji
nchini,” alisema Mkude.

THBUB YATOA NENO

Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora (THBUB) imetaka
serikali kuendelea kufanya ukaguzi
wa mara kwa mara katika maeneo
mbalimbali ili kubaini vitendo vya

udhalilishaji dhidi ya watu wenye
ulemavu vinavyofanywa na baadhi
ya wananchi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji
mstaafu Mathew Mwaimu, baadhi
ya wananchi wamekuwa wakiwa-
tumia watu wenye ulemavu kwa
kuwafanya ombaomba mitaani ili
kujiingizia kipato.

Alisema watu hao wamekuwa
wakifanyiwa vitendo vingi vya ud-
halilishaji

jambo ambalo halikubaliki kishe-
ria, hivyo serikali inapaswa kuke-
mea vitendo hivyo ili kuhakikisha
jamii hiyo inakuwa usalama.

Jaji Mwaimu alisema vitendo
hivyo ni kinyume cha haki za bin-
adamu zilizoelezwa katika Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977 pamoja

na Sheria ya Watu Wenye Ul-
emavu ya mwaka 2010 ambazo zi-
nasisitiza utu wa mtu kuheshimiwa.

“Tunaomba serikali kuendelea
kuwachukulia hatua kali watu wa-
naofanya vitendo hivyo kila mtu
anapaswa kuheshimwa,” alisema.

Mwaimu alisema tume hiyo in-
aungana na serikali pamoja na wa-
dau wote nchini kukemea vitendo
vya udhalilishaji na unyanyasaji
dhidi ya watu wenye ulemavu na in-
atoa rai vitendo hivyo vikomeshwe
mara moja.

® Imeandikwa na Christina
Haule, MOROGORO, Christina
Mwakangale, DAR, na Renatha
Msungu, DODOMA.
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Takukuru
yageukKia
rushwa vya
ngono

Na Richard Makore, MWANZA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Mwanza imeitaka jamii kutoa taarifa
za rushwa ya ngono katika maeneo
mbalimbali yakiwamo kazini, shu-
leni, vyuoni, nyumbani na sehemu
zingine.

Akizungumza na Nipashe juzi
kuhusu wanavyopambana na
rushwa ya ngono, Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa wa Mwanza, Emmanuel
Stenga, alikiri kuwapo tatizo hilo na
kuitaka jamii kutoa taarifa.

Stenga alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo, wameanzisha dawati
maalum la kupokea malalamiko na
kuyafanyia kazi kwa mujibu wa
sheria.

Kwa mujibu wa Stenga, taarifa
zilizopokewa kwao ambazo zinahu-
siana na rushwa ya ngono ni tatu
na kwamba zingine zimefikishwa
mahakamani.

Alisema kati ya kesi hizo za kuom-
ba rushwa ya ngono, moja ilim-
kumba mwalimu wa shule ya msingi
ambaye alishtakiwa na kuhukumiwa
jela miezi 12. Stenga alisema lengo
la kuanzisha dawati hilo ni ku-
hakikisha kunakuwa na uwazi katika
kutoa taarifa za rushwa ya ngono
kwa kila mtu anayefanyiwa vitendo
hivyo.

Katika kuongeza nguvu katika
suala hilo, Stenga alisema wame-
kuwa wakitoa semina mbalimbali
kwa kushirikiana na wadau wengine
wakiwamo Taasisi ya Sauti ya Wa-
nawake Ukerewe (SAWAU).

Wadau wengine wanaoshirikiana
kutoa elimu hiyo kuhusu madhara
ya rushwa ya ngono ni pamoja
na The International Good Samari-
tan Mission for Improvement and
Boosting Organizational Services
to the Community, na MIBOS juu va
madhara ya rushwa ya ngono kwa
vijana wa sekondari na vyuo.

Pia alisema jumla ya vipindi vya
redio vinne viliandaliwa na ku-
rushwa hewani kwa kushirikiana
ili kuhakikisha elimu inawafikia
walengwa.

Aliongeza kuwa waliandaa onye-
sho la siku moja katika siku ya
wanawake duniani, ili kutoa elimu
kwa wanawake na mabinti kuhusu
madhara ya rushwa ya ngono kwa
jamii.

Alifafanua kwamba tatizo la
rushwa ya ngono lilizungumzwa
katika semina 469 kwa wilaya zote
za Mkoa wa Mwanza ili kufikisha
ujumbe kwa jamii.

v
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Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Maofisa maji ‘washtakiwa’ kwa waziri

Na Thobias Mwanakatwe

WENYEVITI wa Halmashauri
za Wilaya ya Rungwe na Bu-
sokelo mkoani Mbeya, wame-
washtaki kwa Naibu Waziri
wa Maji, Maryprisca Mahundi,
watumishi wa mamlaka za maji
kwamba wanakula mishahara
bure kutokana na kukaa ofisini
tu.

Wamedai kuwa hatua hiyo
imewafanya kushindwa kutatua
kero za maji zinazowakabili wa-
nanchi katika halmashauri hizo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Busokelo, Anyosisye Njobelo,
na mwenzake wa Halmashau-

ri ya Wilaya Rungwe, Mpoki
Mwankuga, walisema hayo jana
kwa Naibu Waziri Mahundi, am-
baye alitembelea miradi ya maji
katika halmashauri hizo.

“Hii ya watumishi kukaa ofisi-
ni kula mishahara bure hatutaki.
Wapangiwe ratiba mara ngapi
wanakwenda ‘field siyo wa-
nakaa ofisini, wanasubiri misha-
hara tarehe 31,” alisema Njobelo.

Njobelo alisema viko vyanzo
vingi vya maji Busokelo, la-
kini cha kushangaza wananchi
hawapati maji na hiyo ni kwa
sababu watumishi katika idara
ya maji si wabunifu wa kazi na
badala yake wanakaa tu ofisini

kusubiri mishahara.

Alitoa mfano kuwa kuna
chanzo cha maji kilijengwa eneo
ambalo silo na sasa maji hayato-
ki, hivyo wanataka fedha na hii
inatokana na wataalam wakati
mwingine kutosikia ushauri wa
wananchi wa maeneo husika.

Naye Mwankuga alisema taar-
ifa alizopewa Naibu Waziri wa
Maji kuhusu hali ya upatikanaji
wa maji si sahihi kwa sababu
wao wanakaa na wananchi na
wanaona wanavyopata kero ya
maji.

“Mfano Mheshimiwa Naibu
Waziri umeelezwa mradi wa
Masoko unatoa maji wakati si

Pia umeelezwa kuwa zaidi ya
vituo 300 vinatoa maji wakati si
kweli, ukweli ni kwamba vituo
hivi havitowi maji,” alisema.

Mwankuga alisema Katibu
Mkuu na Waziri wa Maji wali-
fika wilayani Rungwe na kutoa
maagizo kukamilika kwa miradi,
lakini hadi sasa hakuna kilicho-
fanyika hali inayoonyesha kuwa
wataalamu wamezoea kupewa
maagizo na hawayatekelezi.

Kutokana na madai hayo, Nai-
bu Waziri aliagiza mradi wa maji
wa Masoko kufikia Februari 28,
wananchi wawe wameanza ku-
pata maji.

Viongozi ushirika matatani tuhuma za kutafuna fedha

Na Mwandishi Wetu,
CHAMWINO

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Wilaya ya Chamwino imeagi-
zwa kuwachunguza viongozi wa
Chama cha Ushirika wa Wakuli-
ma wa Zabibu (CHABUMA AM-
COS), kwa tuhuma za kutumia
Sh. milioni 150 kinyume cha
utaratibu.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Naibu Waziri Kilimo, Hussein
Bashe, alipokuwa akizungumza
na wawakilishi wa wakulima
waliokusanyika katika sham-
Mwegamile wilayani hapa.

Bashe alisema kutokana na

tuhuma hizo, viongozi hao la-
zima wachunguzwe na hatua
stahiki zichukuliw.

Kuhusu wuzalishaji katika
shamba hilo, Bashe alimwagiza
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Umwagiliaji kupeleka wahandi-
si kuanzia jana ili washirikiane
na wahandisi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino kufanya
tathmini ya gharama ya miun-
dombinu ya umwagiliaji na kui-
wasilisha mara moja kwake.

Pia aliagiza timu hiyo ya wa-
handisi kufanya tathmini kama
mradi huo huo unaweza ku-
tumia nishati ya jua katika kue-
ndesha mashine za kuvuta maji
yanayotumika katika kilimo cha
umwagiliaji katika shamba hilo.

Bashe aliagiza kila mkulima
ahakikishe ndani ya siku 30
anasafisha kipande cha shamba
lake ndani ya shamba hilo, huku
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) ikiagizwa kufanya tath-
mini ya idadi kamili ya miche
ambayo itahitaji kwa ajili ya
kupandwa baada ya sehemu
kubwa ya miche mingi kufa.

“Nakuagiza Mtendaji Mkuu
wa Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika kuandaa mafunzo ya nam-
na ya kuendesha Ushirika imara
na endelevu kwa Wakulima
wa CHABUMA AMCOS ndani
ya siku 30 kuanzia leo (jana),”
alisema.

Awali, wakulima hao walim-
weleza Bashe kuwa CHABUMA

AMCOS ilipokea fedha hizo
kutoka kwa Kampuni ya ARCO
Vintage mwaka jana kwa lengo
la kuboresha miundombinu ya
sehemu ya shamba hilo ili kam-
puni hiyo iendelee kununua
shehena ya zabibu.

Hata hivyo, walisema vion-
gozi wao walitumia fedha hizo
kwa mambo mengine kinyume
na utaratibu.

Walisema mwaka 2017 uzal-
ishaji wa zabibu katika shamba
hilo uliendelea kushuka na ku-
sababisha wakulima kutelekeza
mashamba yao na uzalishaji
kusimama kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo adhabu
ya riba kutoka Benki ya CRDB
kuongezeka.
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MWANGA WA JAMII

Simba, Namungo muda
wa kupambana umefika

KWANZA tunapenda kutoa pongezi kwa wawakilishi wa Tanzania
ambao wanashiriki katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
songa mbele kwenye michuano hiyo.

Simba iliyokuwa chini ya Mbelgiji Sven Vandenbroeck (ameacha-
na na timu hiyo juzi), pamoja na nahodha wa zamani wa timu hiyo,
Suleiman ‘Veron’ Matola imetinga hatua ya makundi ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa kuifunga FC Platinum kutoka Zim-
babwe jumla ya mabao 4-1.

Hii ni baada ya kupoteza katika mchezo wa kwanza uliochezwa
ugenini Harare kwa kufungwa bao 1-0, lakini Jumatano iliyopita
ikatoa kipigo kitakatifu cha magoli 4-0, kwa wapinzani wao kwe-
nye Uwanja wa Benjamin MKkapa jijini.

Kwa matokeo hayo, Simba imeungana na timu nyingine 11 kutoka
katika nchi mbalimbali barani Afrika kucheza hatua ya makundi,
baada ya msimu uliopita wa mashindano hayo kutolewa mapema
na UD Songo ya Msumbiji.

Mbali na Simba, wawakilishi wengine wa Tanzania waliobakia
kwenye michuano hiyo ya kimataifa ni Namungo FC kutoka mkoa-
ni Lindi ambayo pia imefanya vyema kwa kuwaondoka Al Hilal
Obeid ya Sudan kwa jumla ya mabao 5-3.

Namungo iliwafunga Wasudan hao mabao 2-O katika mechi
ya kwanza hapa nyumbani na ikalazimishwa sare ya mabao 3-3
walipokuwa ugenini jijini Khartoum.

Mechi hizo zimemalizika na sasa hivi Simba na Namungo zina-
takiwa zijiimarishe kuelekea hatua inayofuata katika michuano
hiyo inayosimamiwa na kuandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Simba na Namungo zinatakiwa kupitia mapema ripoti zao za
kiufundi na kutumia muda mdogo wa usajili uliobakia kuima-
risha vikosi vyao ili watakaposhuka tena uwanjani wawe tayari
kushindana na si kushiriki kama ilivyozoeleka.

Usajili mzuri na utakaofanyika kwa malengo, utazisaidia timu
hizi mbili kuwa na vikosi imara ambavyo vitatoa matokeo mazuri
na hatimaye nchi kuweka rekodi ya kushinda mataji hayo yanay-
owaniwa na wawakilishi wetu hao.

Timu hizi mbili zitakapokuwa na vikosi imara, zitajiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kupata matokeo chanya katika michezo yake
iwe nyumbani au ugenini na kulitangaza vyema jina la Tanzania
kwa upande wa soka.

Umefika wakati, timu za Tanzania zinapopata tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa zikaogopewa kila zinapoonekana kwe-
nye michuano hiyo na kamwe zisiwafanye wapinzani wao kuwao-
na ni wa kawaida’.

Inafahamika wazi katika mchezo wa soka hakuna kutegemea
miujiza, inaeleweka ili timu yao ivune matokeo mazuri ni lazima
wahusika wakubali kuwekeza kwa kufanya usajili wa kiwango cha
juu, kuandaa programu sahihi ya kambi pamoja na kuwapatia
wachezaji mahitaji yao yote muhimu.

Mataji au mafanikio yoyote kamwe hayapatikani kwa miujiza bali
hutua kwenye timu iliyojiandaa vyema kuanzia hatua ya mwanzo
wa msimu au ile iliyotumia vizuri kipindi cha dirisha dogo la usajili.

Kuendelea kufanya vyema kwa klabu hizi, kutaihakikishia zaidi
Tanzania nafasi ya kuwakilishwa na timu nne kwenye michuano
hiyo kwa sababu ya idadi ya pointi itakazovuna.

Hakuna kisichowezekana, timu hizi mbili zinatakiwa kuendelea
kujipanga kwa sababu hatua ambayo wamefika ni muhimu na kila
klabu inahitaji kufika huko.

Viongozi wasiangalie wanatakiwa kutumia kiasi gani, wawekeze
kuimarisha vikosi vyao kwa sababu mwisho wa siku, watavuna
neema kupitia zawadi itakayotolewa na CAF.
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Ndugu chungu jirani mkungu

NDUGU huwa kama chungu
lakini jirani ni kama mkungu,
yaani mfuniko wa chungu un-
aotengenezwa kwa udongo.
Methali hii hutumiwa kutu-
kumbusha ndugu huwa na
uhusiano wa karibu sana ku-
liko mtu na jirani yake.

Aidha, “Udugu wa nazi ni
kukutana chunguni.” Hutumi-
wa kuwapigia mfano watu
wasioweza au wasiopenda
kushirikiana hadi inapokuwa
wakati mbaya sana na wan-
apochelewa. Yafaa kuitambua
faida ya kushirikiana mapema.

‘Chuki’ ni hisia ya kutopen-
da kitu au jambo. ‘Chukia’ ni ki-
tendo cha mtu kutopenda mtu
mwingine au kitu. ‘Chukiza’ ni
kitendo cha kufanya jambo la
kuudhi. Kitendo cha kiumbe
kufika kiwango cha kutopen-
deza kwa wengine kutokana
na matendo yake.

Kwa hiyo ni dhahiri kuwa
“Chuki humchoma anayeihi-
fadhi.” Kwa hiyo chuki hum-
sumbua mno mtu anayeiweka
au kuihifadhi. Methali hii yatu-
funza umuhimu wa kutoiweka
chuki kwa kuwa tunajidhuru
wenyewe.

‘Mchezo’ ni jambo ambalo
watu au timu hufanya kwa
kushindana ili kupata mshin-
di; jambo ambalo mtu hufanya
ili kupitisha wakati au kujifura-
hisha wao na watazamaji.

Kabumbu, soka au kan-
danda ni mchezo wa mpira
wa miguu aghalabu uchezwao
kwa dakika 90 au zaidi kwa
mujibu wa kanuni na unap-
endwa zaidi duniani. Kwa ma-
neno ya mitaani, mchezo huo
una jina refu: ‘Gozi la ng'ombe;
nyama kala nani.

Ndio maana Mwal-
imu Nyerere (Mungu amre-
hemu), baada ya Tanganyika
kuwa huru kutoka himaya
ya Waingereza, alisema wa-

nanchi wote ni ndugu.

Kwa msisitizo imara, imani
ya Chama cha TANU (Tang-
anyika African National Un-
ion) ambacho sasa chaitwa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kimeweka wazi kila mtu anas-
tahiki heshima, kutambuliwa
na kuthaminiwa utu wake.

Je, imani hiyo ya chama ta-
wala ambayo yatakiwa ifuatwe
na kutekelezwa kwa dhati bila
unafiki, inafuatwa na kutekele-
zwa itakiwavyo au imebaki
kwenye maandishi tu?

Yanga iliyoundwa mwaka
1935 na Simba mwaka uliofua-
tia, ndizo timu za kandanda
zenye mashabiki wengi ndani
na nje ya nchi. Hata hivyo hu-
fanyiana vitendo vya hila, kila
moja ikifanya hivyo dhidi ya
nyingine!

Udugu ni uhusiano wa watu
unaotokana na uzawa mmoja.
Kwa maana hiyo, Tanzania.
Pamoja na ukweli huo, Yanga
na Simba zimekaliana kwa kile
kiitwacho ‘mguu-kausha’ kila
moja ikiwa adui wa nyingine!

Timu za nchi moja, mkoa
mmoja, mtaa mmoja katika
jiji moja la Dar es Salaam am-
balo zamani liliitwa ‘Bandari
ya Salama’ lakini zafanyiana
uhasama wa kila aina. Ku-
chukiana, kufedheheshana,
kuaibishana, kuchekana na
kuzomeana hasa mojawapo
inaposhindwa na timu ngeni
ya ughaibuni.

Wahenga walisema “Ndugu
chungu jirani mkungu.” Maana
yake ndugu huwa kama chun-
gu lakini jirani ni kama ki-
funiko cha chungu. Methali
hii hutumiwa kutukumbusha
kuwa ndugu huwa wana uhu-
siano wa karibu sana kuliko
mtu na jirani yake.

Badala ya Yanga na Simba
kuwa mfano mzuri kwa timu
zingine nchini, zimejenga

uadui mkubwa baina yao.
Pukachaka! (neno lenye kua-
shiria kutema mate ambalo
humaanisha kukidharau kitu
kilichotajwa.

“Msi kucha kwambwa nyam-
ba.” ‘Kwambwa’ ni kusemwa
ilhali ‘nyamba’ ni mtu duni au
wa kudharauliwa. Maana yake
asiyeogopa kusemwa afan-
yapo jambo fulani ni mtu duni.
Twakumbushwa  umuhimu
wa kuyafikiria na kuyawazia
maoni ya watu wengine hasa
tufanyapo jambo linaloweza
kutuaibisha.

Viongozi wa Yanga na Sim-
ba wanapaswa kukutana ili
kuwaeleza wanachama wao
maana ya udugu. Zinapopa-
mbana na timu ngeni waache
tofauti na ubozi (upumbavu)
wao. Zishangilie timu za ny-
umbani.

Kufanyiana ubaya twajidhu-
ru wenyewe kwani hata timu
ngeni zinatufanya mazezeta
yaani watu wenye matatizo ya
akili; punguani.

Wanachama na mashabiki
wa Yanga na Simba kuzishan-
gilia timu ngeni ni kuwaonye-
sha wageni ujinga wetu wa
kutojua maana ya bendera ya
taifa letu inayopepea wakati
klabu zetu zinapopambana na
wageni hao.

Hii ni chuki ya kutotaka
maendeleo ya Yanga na Simba
mpaka kuwa na wivu wa ki-
jinga na kusema: “bora timu
ngeni ishinde ili jiji litulie;
vinginevyo hatutalala usingizi
kwa nderemo (hoihoi)!”

Isemwapo hivyo, wageni
wakisikia hutucheka na ku-
tudharau kimya kimya kwa
umbumbumbu wetu, yaani
watu wenye ufahamu mdogo
wa mambo!

marobarnabas@yahoo.com
0784 344 096
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Mvua
yakosesha
makazi

kaya 75

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

Lyapona Kata va Kaengesa,
Sumbawanga mkoani Ruk-

wa, zimeachwa bila makazi
baada ya mvua kubwa iliyonye-
sha ikiambatana na upepo mkali
kubomoa na kuezua nyumba
Zao.

Pamoja na mvua hiyo iliyo-
nyesha juzi mchana kuezua
nyumba 15 na kuwakosesha
makazi wananchi hao, pia
imejeruhi watu watano ambao
walipelekwa katika Kituo cha
Afya cha Kaengesa kwa mat-
ibabu.

Mbunge wa Kwela, Deus San-
gu, ambaye alifika eneo la tukio
na kutoa msaada wa unga na
sukari kwa waathirika, alisema
mvua hiyo ilianza kunyesha saa
8:00 mchana na ilinyesha kwa
zaidi ya saa mbili, hivyo ku-
sababisha maafa hayo.

Alisema baada ya kutokea
kwa maafa hayo, waathirika
waliomba hifadhi kwa ndugu,
jamaa na marafiki wakati
wakisubiri utaratibu mwingine
kutoka mamlaka zinazohusika.

“Kwa sasa tunaendelea na
kazi ya kuokoa mali mbalimbali
na baada ya hapo tathmini ya
maafa hayo itafanyika kujua
uharibifu uliojitokeza. Lakini
kimsingi tunahitaji msaada
wa kibinadamu kwani hali ni
mbaya,” alisema.

Sangu aliwataka wananchi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Sumbawanga kuacha tabia ya
kukata miti ovyo kwa kuwa
athari zake ni pamoja na mae-
neo mengi kuwa jangwa, hivyo
inapotokea kimbunga au upepo
mkali, nyumba nyingi huathirika
kwa kung'oka paa na kusababi-
sha maafa.

Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Dk. Halfan Haule,
alikiri kupokea taarifa ya maafa
hayo na kueleza kuwa bado
kamati ya maafa inaendelea ku-
fanya tathmini ya maafa hayo.

Katika kipindi cha mwezi
mmoja sasa, zaidi ya nyumba
130 zimeezuliwa paa na zingine
kubomoka kabisa kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha
mkoani Rukwa.

Maeneo yaliyoathirika na
Malagano katika Manispaa
ya Sumbawanga, Kinambo na
Lyapona kwenye Halmashauri
ya Wilaya ya Sumbwanga.

Waziri wa
Mambo ya
Ndani, George
Simbachawene
(katikati),
akimsikiliza
Mkuu wa Kiko-
si cha Polisi
Wanamaji
nchini, ACP
Evance Mwi-
jage (kulia),
akimwonye-
sha waziri
huyo maeneo
mbalimbali ya
ukanda wa Ba-
hari ya Hindi
wanayofanyia
kazi, walipoku-
wa ndani ya
boti ya polisi
kuona utendaji
kazi wa kikosi
hicho, jijini
Dar es Salaam
jana. PICHA:
WIZARA YA
MAMBO YA
NDANI YA
NCHI

Nalbu Waziri akumbana na

“madudu urasimishaji

Na Munir Shemweta, MOSHI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, ameshangazwa
na halmashauri za mkoa wa Kili-
manjaro kuingia mikataba ya ur-
asimishaji na kampuni nane am-
bazo zimeshindwa kukamilisha
kazi, hivyo kusababisha kuanza
kuchunguzwa na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
Tanzania (TAKUKURU).

Akizungumza jana na uongozi
wa mkoa wa Kilimanjaro, waku-
rugenzi wa halmashauri, watend-
aji wa sekta ya ardhi na kampuni
za urasimishaji katika ofisi ya
mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Mabu-
la alisema haiwezekani wakuru-
genzi wote wa halmashauri kuin-
gia mikataba na kampuni zaidi ya
nane za urasimishaji katika mkoa
na kushindwa kukamilisha kazi.

“Wakurugenzi wote mko hapa
wakati mnaingia mikataba na
kampuni hizi mlizichunguza kab-
la ya kuingia mikataba? Maana
haiwezekani mkoa mzima kam-
puni zishindwe kukamilisha kazi
kwa wakati. Naagiza halmashauri
zifanye uchunguzi kabla ya kuzi-
pa kazi kampuni,” alisema.

Dk. Mabula alisema kampuni
za upimaji hazitakiwi kwenda
kinyume cha mpango uliowekwa
na halmashauri na zinatakiwa
kufanya kazi kwa kwenda mtaa
kwa mtaa na si mtu kwa mtu. Pia
alisema halmashauri zinatakiwa
kuzichunguza na kuchukua zile
zenye uwezo na mtaji badala ya
kutegemea fedha za wananchi.

Aliiagiza Bodi ya Usajili wa
Wataalamu wa Mipango Miji na
Kampuni kuzichunguza kam-
puni zote za urasimishaji ambazo
hazijakamilisha kazi na wakibaini

kampuni zisizo na uwezo, zifut-
we kufanya tena kazi ya upangaji
na upimaji nchini.

Naibu Waziri aliongeza kuwa
wizara iliona jambo jema kush-
irikisha sekta binafsi katika ur-
asimishaji kwa lengo la kuongeza
kasi ya upimaji na kusisitiza
kuwa inachotaka ni kampuni in-
ayopewa kazi ni kuwa na angalau
asilimia 50 ya mtaji kwa ajili ya
kazi husika badala ya kutegemea
fedha za wananchi.

“Wizara inasema kama huna
fedha usitegemee pesa za wa-
nanchi kuendesha kazi ya urasi-
mishaji na tusiwafanye wananchi
mtaji kwa kuwa mwisho itakuwa
kero kwa kushindwa kukamilisha
kazi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa KILI
Surveys Ltd, Alphonce Mwansh-
inga, alijitetea mbele ya Naibu
Waziri kuwa kampuni yake tayari

ardhi

imeshapima viwanja 2,795 na
kulipwa Sh. milioni 283,361,000
huku ikiendelea kudai Sh. mil-
ioni 247,639,000 kutoka kwa wa-
nanchi.

Alisema kikwazo kikubwa kwa
kampuni yake kushindwa kuka-
milisha kazi hiyo kwa wakati ni
kuwa walipoanza kazi waliende-
sha urasimishaji kulingana na
mwitikio wa wananchi na kua-
mua kupima kwa wale waliolipa
fedha.

Hata hivyo, alisema kampuni
yake inatarajia  kukamilisha
upimaji katika mtaa waliopewa
mwisho wa mwezi huu.

Kampuni zilizopewa kazi ya
urasimishaji kwenye mkoa wa
Kilimanjaro, mbali na KILI Sur-
veys Ltd, ni Makazi Solution,
E&M Contruction Ltd, Land Sur-
veys and Consultancy Services
na EM Land Consultants.

DC apiga ‘stop’ michango wanafunzi

Na Yasmine Ptotace,
MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Filbeto Sanga, amewataka
walimu kutowatoza michango
ya aina yoyote wanafunzi ambao
wanaoanza shule.

Sanga aliyasema hayo jana
katika kikao maalumu cha Madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga, kilichoitishwa
kubadilisha matumizi ya fedha
ili ziende kutumika katika ujenzi

wa vyumba vya madarasa kwe-
nye shule 10.

Ujenzi wa madarasa hayo uta-
wawezesha wanafunzi 3,627 am-
bao mwaka huu walichaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza,
lakini wakabakizwa kutokana na
uhaba wa vyumba vya madarasa,
kuanza masomo.

“Nitoe onyo kwa walimu
ambao watapokea wanafunzi
waache kuwatoza michango na
ambaye atakamatwa akifanya
hivyo, atachukuliwa hatua za

kisheria,” alisema.

Pia Sanga aliongeza kuwa
agizo la serikali la kutaka ifi-
kapo Februari 28, mwaka huu,
wanafunzi waliofaulu ~ wawe
wameripoti, alisema Mkuranga
imeishaanza kufanya taratibu za
kuongeza vyumba vya madarasa
katika baadhi ya shule.

“Niwashukuru madiwani kwa
kukubali kupitisha fedha za
matumizi kupeleka katika ujenzi
wa vyumba ya madarasa ili wa-
nafunzi waendelee na msomo

yao,” alisema.

Sanga aliongeza kuwa ujenzi
utafanyika kwa kuongeza ma-
jengo katika shule ambazo nafasi
Zipo.

Kwa mujibu wa Sanga, wa-
nafunzi 7329 walichaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
mwaka huu, lakini kutokana na
uhaba wa vyumba vya madarasa,
watoto 3,700 ndio waliojiunga
lakini wengine 3,627 wamebaki
kutokana na uhaba wa vyumba
vya madarasa.



8 Nipashe

Jumamosi Januari 9, 2021

HABARI KITAIFA

S
Kortini
kuendesha
gari njia ya
mwendokasi

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

JESHI la Polisi kupi-
tia Kikosi cha Usalama
Barabarani mkoani
Pwani, limemkamata
na kumfikisha ma-
hakamani dereva wa
kampuni ya mabasi
va Happy Nation, kwa
tuhuma za kuendesha
gari la abiria kwa njia
za hatari.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, alimtaja
dereva huyo kuwa ni
Jahian Madeni (44),
mkazi wa Mbezi Luis
aliyekuwa akiendesha
gari lenye namba za
usajili T.617 DTK aina
va Yutong.

Wankyo alisema
tukio hilo lilitokea
Januari 5, mwaka huvu,
wakati gari hilo liki-
tokea Dar es Salaam
kwenda Morogoro.

Alisema basi hilo
ilipofika eneo pacha la
ujenzi, Kibaha, kituo
cha mabasi, dereva
aliendesha kwa njia za
hatari katika barabara
Kuu ya Morogoro.

Alisema mwendo huo
ulisababisha taharuki
kwa watumiaji wengine
wa barabara hiyo.

Kutokana na tukio
hilo, Kamanda Wan-
kyo ametoa onyo kwa
waendeshaji wa vy-
ombo vya moto wanao-
pitia Pwani kuendesha
magari kwa umakini
na kufuata sheria za
usalama barabarani.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akimsikiliza Mhandisi Raphael Laizer kutoka Tume ya Umwagiliaji Dodoma ambaye alikuwa akitoa mael-
€70 ya namna va kuifanyia ukarabati miundombinu ya umwagiliaji wa matone katika shamba hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vifo ajali barabarani vyapungua 25%

Na Christina Haule, MOROGORO

VIFO vinavyotokana na ajali
za barabarani mkoani Morogoro
vimepungua kutoka 90 mwaka
2019 hadi 57 mwaka jana, sawa na
asilimia 25.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Fortunatus Musilimu,
alisema jana kuwa vifo hivyo vime-
pungua kutokana na elimu inay-
oendelea kutolewa kila wakati kwa
madereva wa malori, mabasi, teksi,
wanafunzi na magari binafsi.

Alisema mwaka 2019, ajali 75 zil-
itokea na kati ya hizo, 67 zilisaba-
bisha vifo 90 na majeruhi wakati
mwaka jana, ajali 54 zilitokea na
kusababisha vifo 57 vilivyotokana
na ajali 37 kati ya ajali zilizotokea.

Kamanda Musilimu katika ku-
hakikisha ajali hizo zinapungua,
Jeshi la Polisi kupitia Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa, lilitoa

elimu kwa abiria wa mabasi 3,600,
madereva 2,000 wa pikipiki, wa-
nafunzi 4,000 kwa kila mwezi
mkoa mzima kutokana na kuweka
vipindi maalum vya elimu ya us-
alama barabarani shuleni na kwa

madereva  wa magari binafsi na
daladala  wapatao 3,600 kila
mwezi.

Alisema ajali hizo zimesaba-
bishwa na magari binafsi, pikipiki,
malori makubwa na magari ya
abiria, ambapo chanzo kikiwa ni
madereva kushindwa kumudu
magari, kuacha njia na kupinduka
kunakosababishwa na usingizi un-
aotokana na uchovu hasa kwa ma-
dereva wa malori.

Kamanda Musilimu alivitaja vy-
anzo vingine vya ajali hizo kuwa ni
kutaka kuyapita magari mengine
bila kuchukua tahadhari, vitendo
ambavyo hufanywa mara kwa mara
na madereva wa magari binafsi na

pikipiki pamoja na ulevi na uende-
shaji magari mabovu.

Aidha, kamanda huyo alisema
wanaendelea na operesheni za
kila siku barabarani kwa ajili ya
kutoa elimu ya masuala ya usalama
barabarani na kuwataka madereva
kufuata sheria huku wakizidi kui-
marisha operesheni na kuwapima
madereva ulevi.

Alisema madereva wamekuwa
wakipimwa kipimo maalum cha
kutambua kama wamelewa pombe
au la kwenye vituo mbalimbali vya
barabara ikiwamo stendi za mabasi
wakati wanataka kutoka kwenye
vituo vya mabasi na maeneo ya mi-
Zani.

Dereva wa gari binafsi, Dafrosa
Archard, alisema baadhi yao huona
kusubiri gari lililo mbele liende
naye aende, huwa shida na pia
hushindwa kuzingatia sheria kwa
kusubiri gari la upande mwingine

lipite ili naye apite hasa pale gari
lingine linapopaki mbele yake liki-
wa bovu.

Naye Mkuu wa Usalama Baraba-
rani Mkoa wa Morogoro, Mrakibu
Mwandamizi (SSP) Michael Ste-
phen, aliitaka jamii kushirikiana
vyema na polisi ili kupunguza na
hatimaye kuondoa kabisa ajali za
barabarani.

Pia Stephen aliwataka abiria
kuzingatia uvaaji mikanda wawapo
kwenye magari ambayo alisema
husaidia kupunguza vifo kwa abiria
pale ajali inapotokea.

“Mara nyingi ajali ikitokea wale
wasiofunga mikanda huwa ndio wa
kwanza kupata madhara makubwa
na pengine kupoteza maisha kwa
sababu hutupwa huku na huko na
gari. Takwimu zinaonesha gari liki-
pata ajali, madhara makubwa na
vifo hutokea kwa wasiofunga mi-
kanda,” alisema Stephen.

Wasajili wa NGO wakumbushwa kuhusu wajibu wao

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya,
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Dk. John Jingu, ametaka uwajibikaji,
uzalendo na maadili ya utumishi
wa umma kwa maofisa maendeleo
ya jamii wa halmashauri na mikoa
ambao kisheria ni wasajili wasaidizi
wa mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGO).

Maofisa hao kwa mujibu wa she-

ria, ndio wasimamizi wa usajili na
uratibu wa NGO katika ngazi za
mikoa na wilaya.

Dk. Jingu aliyasema hayo jana jiji-
ni hapa wakati akifungua mafunzo
kwa wasajili wasaidizi wa mashirika
yasiyo ya kiserikali ~ kwa mkoa wa
Arusha yenye lengo la kuwajengea
uwezo na uelewa wa namna bora
ya kusajili na kuratibu mashirika
hayo katika maeneo yao.

Alisema wasajili wasaidizi hao

wanatambulika kisheria, hivyo wa-
nataka kutekeleza ~ majukumu
yao kwa ufanisi mkubwa wakizin-
gatia  kuwa wamebeba dhamana
kubwa ya kumsaidia Msajili wa NGO
kutambua na kuhakiki mashirika
hayo kabla ya kusajiliwa.
“Tuhakikishe tumatimiza wajibu
wetu. Tumechaguliwa kuifanya hii
kazi basi tuwe waadilifu, wazalendo
na tuzingatie maadili ya utumishi
wa umma katika kuyatekeleza ma-

jukumu yetu,” alisema.

Dk. Jingu aliongeza kuwa uwapo
wa wasgjili wasaidizi wa NGO ka-
tika mikoa na halmashauri kuna-
saidia serikali kutambua mashirika
yanayotekeleza miradi ya
maendeleo katika maeneo mbalim-
bali kwa lengo la kutatua matatizo
na kuwaletea wananchi maende-
leo.

Mwakilishi wa Msajili wa NGO,
Mussa Leitura, aliwasihi wasajili

wasaidizi hao kumsaidia Msajili
wa NGO katika usajili na uratibu
wa mashirika hayo kwa ngazi wali-
ZOmO.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkoa wa Arusha, Blandina Nkini,
alisema mafunzo hayo yatawasaid-
ia katika utekelezaji wa majukumu
yao ya kumsaidia msajili wa NGO
katika hatua za awali za usajili na
uratibu wa mashirika hayo katika
utekelezaji wa miradi.



HABARI DODOMA

s INIPASHE 9

Ummy ageukia halmashauri ukusanyaiitaka * Srerss vesma s

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Maka-

mu wa Rais

(Muungano
na Mazingira), Ummy Mwal-
imu, ameziagiza halmashauri
nchini kuwa na mfumo bora
wa ukusanyaji, kuhifadhi na
kusafirisha taka ili kulinda
afya za wananchi.

Ummy alitoa agizo hilo
jana baada ya kufanya ziara
ya kushtukiza kwenye Soko
kwa lengo la kuangalia mfumo
mzima wa kushughulikia taka
ngumu.

Katika ziara hiyo akiwa
ameambatana na watendaji
kutoka Ofisi ya Makamu wa
Rais Idara ya Mazingira, Wa-
ziri Ummy alionyesha kuri-

dhishwa na hali ya mazingira
sokoni hapo ya uhifadhi, uku-
sanyaji na usafirishaji hatua
ambayo ameipongeza Hal-
mashauri ya Jiji kwa kazi hiyo.

Akizungumza na watendaji,
viongozi wa soko na wafanya-
biashara wa soko hilo, alizi-
taka halmashauri zote nchini
kuhakikisha zinatoa kandarasi
kwa watu wa kukusanya na
kusafirisha taka wenye vifaa
bora na wanaokidhi vigezo.

Ummy alisisitiza kuwa kuta-
fanyika ukaguzi kote nchini
kwenye halmashauri na miji
kuona kama makandarasi hao
wana vigezo na sifa zikiwamo
kuwa na vifaa vya kuwakinga
wafanyakazi wanaokusanya
taka.

“Tumeona magari ya kuku-
sanya na kusafirisha taka
yenyewe yakiwa ni takataka.
Kwa hiyo tutakagua kila hal-
mashauri na miji ili wajitath-

mini, je, kandarasi hii wali-
yompa mtu wa kukusanya,
kuhifadhi na kusafirisha taka
ana vifaa bora na anakidhi vi-
gezo,” alisisitiza.

“Hizi ni salamu tu tuna-
taka masoko yote yawe safi
na salama kwa wanaouza na
wateja, kikubwa ninasema
mazingira safi na salama kwa
ajili ya maendeleo endelevu,”
aliongeza.

Alitaka kuwapo kwa utarati-
bu wa kuondoa taka zinazoku-
sanywa na kuhifadhiwa kwe-
nye masoko kwa wakati na
kwamba hatavumilia kuona
halmashauri yoyote ambayo
takataka zinakaa kwa zaidi ya
siku moja.

“Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya mwaka 2004
na kanuni zake inazitaka hal-
mashauri zote za majiji, man-
ispaa, miji na wilaya kuweka
mifumo bora ya kukusanya,

kuhifadhi na kusafirisha taka
ngumu,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Mazingira
na Udhibiti wa Taka Ngumu
Jiji la Dodoma, Dickson Ki-
maro, alisema kuna tatizo la
kupotea kwa vifaa wanavyok-
abidhiwa vibarua hali ambayo
imekuwa ikisababisha uku-
sanyajiwataka kutofanyika
kwa wakati.

Alisema pamoja na kasoro
hiyo, Jiji litaendelea kutoa vi-
faa hivyo ili kuliweka katika
mazingira yaliyo safi na ubora
kwenye masoko yote yaliyoko
ndani ya halmashauri hiyo.

Naye Ofisa Afya wa Kata ya
Majengo, Yusta Maguzu, alim-
hakikishia Waziri Ummy kue-
ndelea kusimamia ukusanyaji,
uhifadhi na usafirishaji wa
taka ili mazingira ya soko yawe
safi na bora kwa matumizi ya
wateja na wafanyabiashara
wake.

Mbunge wa Jimbo la Hanang', mkoani Manyara, Mhandisi Samwel Hhayuma, akizungumza na wananchi wa eneo hilo, juu ya
mikakati ya maendeleo na kupambana na changamoto juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mtafiti ataka kuku kuuzwa kwa uzito

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAFUGAJI wa kuku wam-
etakiwa kuuza kwa kupima
kwenye mizani badala ya ku-
kadiria ili kufanya biashara

yenye tija.
Mtafiti Mwandamizi wa
Mifugo, Mary Mwangoka,

kutoka Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TALIRI)
Kituo cha Mpwapwa, ali-
yasema hayo juzi katika ziara
ya waandishi wa habari na
watafiti  iliyoandaliwa na
Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH).

Mwangoka alisema wafu-
gaji wengi wamekuwa waki-
uza kuku kwa makadirio ya
uzito jambo ambalo linasa-
babisha kupata faida kidogo,
hivyo ni wakati sasa wafugaji
hao kubadilika ili kujiinua kiu-
chumi.

“Kuuza kwa makadirio
kunafanya biashara ya kuku
kuwa ngumu. Wakitaka ku-
furahia soko lazima wafanye
biashara ya kupima kuku
kabla ya kuwauza,” alisema
Mwangoka.

Alisema katika sehemu
ambayo itafanya wafugaji wa
kuku kufurahia soko ni pale

wanapouza kwa kuzingatia
uzito.

“Unakuta kuku wengi huu-
zwa kati ya Sh. 8,000 hadi Sh.
10,000 kwa makadirio, lakini
kuku huyo unakuta anauzwa
Sh. 15000 na kuendelea
akifika sokoni fedha ambayo
alitakiwa kupata mfugaji,”
alisema.

Mwangoka alisema katika
utafiti uliofanywa kwa kuhu-
sisha kuku 157, umegundua
ya kuwa endapo jogoo (kuku)
atapimwa urefu wake kwa ku-
tumia futi, kunaweza kukadi-
ria uzito halisi, pia kuku jike
atapimwa kwa upana wake

atakadiriwa kwa uzito wake
halisi.

Mwangoka alisema wafu-
gaji wanapaswa kuzingatia
vipimo hivyo, ambavyo vita-
saidia wafugaji kupata njia
rahisi ya kukadiria uzito halisi
wa mifugo yao, badala ya mi-
zani, ambayo ni gharama
kubwa.

“Tunaiomba serikali iweke
utaratibu wa kuuza kuku wa
nyama kwa kupima kilo halisi
ili wafugaji waache kunyo-
nywa na madalali, bali wapate
thamani sawa ya biashara
wanayofanya,” alisema Mwan-
goka.

Na Augusta Njoji, KONGWA

SERIKALI imeanza ujenzi wa daraja la
Chamkoroma linalounganisha Wilaya za
Mpwapwa na Kongwa ambalo lilisombwa
na maji na kusababisha kuwapo na adha ya
usafiri kwa wananchi.

Daraja hilo lipo ndani ya barabara ya
Pandambili-Mlali -Mpwapwa hadi Ngh'ambi
inayojengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 1.1
na kampuni ya Bahati Investment.

Akizungumza jana katika ziara yake ya
kukagua maeneo yaliyoharibiwa na mvua
katika Wilaya ya Kongwa, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, alimtaka
mkandarasi kujenga njia ya mbadala ndani

va siku mbili ili wananchi watumie wakati

ujenzi wa daraja ukiendelea.

“Daraja hili ni muhimu sana katika
kukuza uchumi wetu, kuharibika kwake
kumezuia shughuli za kiuchumi kwa wa-
nanchi kuendelea. Niwapongeze Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROAD) Mkoa wa
Dodoma kwa usimamizi, lakini niwaombe
mumsimamie mkandarasi huyu ili akamil-
ishe kwa wakati na njia mbadala isizidi siku
mbili iwe imekamilika,” alisema.

Dk. Mahenge aliwasisitiza TANROAD
kumsimamia mkandarasi ili daraja lijengwe
kwa kiwango kulingana na thamani ya

fedha iliyotolewa ili kukamilika kwa muda

uliowekwa.

“Wekeni muundo ambao wataalamu
mtaridhika nao. Unapojenga Kkitu kisichoku-
wa na ubora haikudumu na baada ya muda

fulani kinaharibika, hivyo kuzuia fedha

ambazo zingetumika kwingine. Naomba
mjiridhishe na kile ambacho kitafanyika
hapa ili kiwe cha uhakika,” alisisitiza DK.
Mahenge. Aliwashauri pindi wanapoanza
mradi wowote wakae na wenyeji wa eneo
husika, ili kupewa historia ya eneo na
hivyo kuepuka kurudia kufanya kazi mara
mbili endapo itaharibika.

“Wataalamu jiongezeni, mkandarasi ana-
potekeleza mradi wowote lazima ujiulize
sana endapo kuna mvua na vitu vingine,
ndiyo maana tunasema unapofika kwenye
eneo pata historia ya eneo husika, mnapok-
wenda ‘kudesign’ bila kujua chochote cha
eneo hilo ndio inatokea muda mfupi mradi
unaharibika,” aliongeza.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Dk. Sulei-
man Serera, aliwakumbusha wananchi suala
la upandaji wa miti ili kuzuia wingi wa maji
unaoharibu miundombinu ya barabara.

“Hivi karibuni nilifanya kikao hapa na
kuhimiza suala la utunzaji wa mazingira ili
kuokoa miundombinu yetu, tukipanda miti
kwa wingi maji yanayopita hapa hayatakuja
kwa kasi hadi kupelekea uharibifu wa mi-
undombinu,” alisema Dk. Serera.

Akizungumza katika ziara hiyo, Kaimu
Meneja wa TANROAD Mkoa wa Dodoma,
Mhandisi Salome Kabunda, alisema wa-
nachofanya kwa sasa ni kuona namna ya
kuzuia maji ili yasiharibu zaidi wakati huu
ambapo kazi inaendelea.

“Kazi hii tunayoifanya ipo kwenye uwezo
wa mkandarasi na ndani ya wiki tatu au
mwezi mmoja mkandarasi ameahidi kuka-
milisha daraja hili, na tuahidi kuwa tutamsi-
mamia ili akamilishe kwa wakati,” alisema.

Awali, Diwani wa Chamkoroma, Saimon
Binde, alisema tatizo lililopo ni uharibifu
mkubwa wa mazingira unaofanywa na
wananchi. “Hapa kuna wananchi wameji-
milikisha ardhi mlimani huko, wanalima
wanafanya uharibifu wa kukata misitu na
hivyo kumaliza misitu iliyopo na kupelekea
eneo hili kwa kiasi kikubwa kuharibiwa na
mvua,” alisema.
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Maalim Seif ataja
jitihada kuboresha
huduma za kifedha

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais Zanzibar, Maalim Seif
Sharif Hamad, amesema
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) inaendelea
kufanya jitihada za kubore-
sha huduma za kifedha
kupitia Benki ya Watu wa
Zanzibar (PBZ).

Amesema jitihada hizo
zina lengo la kuondoa
vikwazo mbalimbali kwa wa-
nanchi na kuifanya Zanzibar
kuwa na huduma nzuri za
kifedha.

Akizungumza jana katika
uzinduzi wa jengo jipya
la PBZ, Malindi Mjini Un-
guja ikiwa ni miongoni mwa
shamrashamra za kuadhimi-
sha miaka 57 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, Maalim
Seif alisema kumekuwa na
vikwazo vingi kwa wateja
wanaotumia benki hiyo iki-
wamo msongamano.

Maalim Seif alisema katika
kutatua hilo, jengo hilo lita-
saidia katika kuboresha hu-
duma za kibenki na kuwaon-
dolea usumbufu wananchi.

Alisema kuwa hatua hiyo
ni kubwa kimaendeleo ka-
tika mji wa Zanzibar hasa
Mji Mkongwe ambayo pia
itawasaidia wafanyakazi wa
benki kufanya kazi katika
mazingira mazuri, hivyo
kutoa huduma bora na kwa
ufanisi kwa wateja.

Alisema ufunguaji wa
matawi mbalimbali ya PBZ
katika maeneo tofauti ya
Tanzania, utarahisisha
upatikanaji wa huduma kwa
wajasiriamali, wakiwamo
wavuvi, wakulima na wafan-
yabiashara wadogo pamoja
na kuwawezesha kupata
mikopo ili kujiendeleza kiu-
chumi.

“Serikali yetu inatam-
bua juhudi ambazo Benki
va Watu wa Zanzibar ina-
zifanya katika kuwafikia
wananchi na kutoa huduma
bora ili kukidhi matakwa va
wananchi kwa kuendelea ku-
fungua matawi mengine na
vituo mbalimbali vya kutoa
huduma,” alisema.

Pia alisema PBZ ilioyan-
zishwa miaka 55 iliyopi-
ta, ni miongoni mwa taasisi
kongwe za kifedha Tanzania
zilizoanzishwa kwa lengo la
kutoa huduma za kuwakom-
boa wananchi katika sekta
zote za kiuchumi, hivyo ka-
tika kutimiza miaka 57 ya
Mapinduzi Matukufu ya
Zanzibar, serikali inapenda
kuiona inatimiza malengo
yake.

Makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, akihutubia wananchi na wageni waalikwa katika uzinduzi wa jengo la
P.B.Z huko Malindi Mjini Zanzibar katika shamra shamra za miaka 57 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: HAWA ABDALLAH

Mwinyi azionya polisi, mahakama kuhusu rushwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, amezi-
taka polisi, mahakama
a hospitali kujitathimi
kuhusu rushwa na kuhakikisha zi-
naondokana na tuhuma dhidi yao
kuhusu vitendo hivyo.

Amesema rushwa ni miongoni
mwa mambo yanayokwaza utoaji
haki katika vyombo vya sheria na
taasisi zinazotoa huduma na kuzi-
tia doa taasisi hizo.

Dk. Mwinyi alisema hayo juzi
katika mkutano uliofanyika kwe-
nye Ukumbi wa Sheikh Idris
Abdulwakil, Kikwajuni Zanzibar
kujadili masuala ya ukatili wa
kijinsia na namna ya kukabiliana
nao.

“Tusipopambana na rushwa
hili jambo litakuwa gumu. Nai-

taka ZAECA (Mamlaka ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa)
kuongeza bidii. Wakati mwingine
wala si rushwa, ni urasimu tu, la-
zima tutafute njia ya kuondoa ur-
asimu,” alisema.

Alisema takwimu zilizowasil-
ishwa na watoa mada katika mku-
tano huo zinatia shaka kutokana
na kuwapo idadi kubwa ya kesi
ambazo watuhumiwa wameach-
iwa.

Ili kutokomeza ukatili wa ki-
jinsia, alishauri kuundwa kamati
maalum itakayowashirikisha wa-
dau mbalimbali ikiwa ni hatua ya
kulitafutia ufumbuzi tatizo hilo
ambalo limeshamiri katika jamii.

Alisema kutokana na uku-
bwa wa tatizo la udhalilishaji lili-
loshamiri nchini, kuna umuhimu
wa kuunda kamati maalum ita-
kayowashirikisha wadau mbalim-

bali wakiwamo polisi, mahakama
na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
na kufanya kazi kulingana na had-
idu rejea ili kulipatia ufumbuzi
tatizo hilo.

Dk. Mwinyi alisema miongoni
mwa majukumu ya kamati hiyo
yatakuwa kufuatilia kesi zilizoko
mahakamani, kuangalia haja ya
marekebisho ya sheria, uima-
rishaji wa maeneo ya kupima
waathirika wa matukio ya udhal-
ilishaji, kuimarisha madawati ya
Polisi pamoja na matatizo yato-
kanayo ya taasisi za kidini katika
eneo la ufundishaji, kama vile ma-
drasa.

Suala la udhalilishaji, alisema
ni kubwa na limekuwa likiitia aibu
nchi pamoja na kuleta maumivu
makubwa kwa waathirika, hivyo
akataka itambulike kuwa ni vita
vya kitaifa, hivyo kila mmoja ma-

hali alipo atapaswa kutoa ushiriki-
ano ili kumaliza tatizo hilo.

Dk. Mwinyi alisema ni wakati
mwafaka wa kuangalia mitaala
ya skuli pamoja na kufanya tath-
mini kwa madrasa zilizopo baada
ya kuwapo taarifa kuwa baadhi
ya walimu kutuhumiwa kuhusika
na vitendo vya udhalilishaji dhidi
ya wanafunzi, lakini baada ya ku-
fukuzwa huanzisha vyuo vyao.

Alisema ni wakati sasa kwa
Wizara ya Afya kuimarisha sehe-
mu za upimaji wa waathirika wa
ukatili wa kijinsia pamoja na kuwa
na vifaa vya kazi vya kutosha, ili
jamii iondokane na usumbufu.

Aidha, aliitaka Idara ya Ma-
hakama kuondokana na mk-
wamo katika usikilizaji wa kesi
unaochukua kipindi kirefu, hatua
aliyosema inawachosha walalami-
kaji wa kesi hizo.

Asifu ushirikiano vyama na serikali

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, amesema utayari uli-
yoonyeshwa na viongozi wa vy-
ama vya siasa kushirikiana na
serikali katika kuwaletea maende-
leo wananchi wote umeleta faraja
kubwa.

Alisema utayari huo unaok-
wenda sambamba na azma ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
ya kuendelea kutekeleza wajibu
wake ndani ya mfumo wa Serikali
ya Umoja wa Kitaifa (SUK) kwa
mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya
Mwaka 1984, utaongeza kasi ya
uwajibikaji kutoka kwa viongozi

wa serikali na taasisi za kisiasa.

Hemed alisema hayo jana
wakati akizungumza na viongozi
wa vyama tisa vya siasa waki-
wamo waliogombea urais wa Zan-
zibar kwenye uchaguzi mkuu wa
Oktoba, mwaka jana.

Viongozi hao wa kisiasa wali-
fika ofisini kwa Makamu wa Pili
wa Rais kwa lengo la kuipongeza
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

(SMZ)  katika kasi yake ya kui-
marisha  uchumi na ustawi wa
Jjamii.

Alisema mchango na mawazo
ya viongozi hao katika kujenga
nchi, hauna mjadala kwa vile un-
atoa fursa pana zaidi ya kuimari-
sha umoja na mshikamano kwa

vile unatoa nafasi kwa kila mwa-
nanchi kuwa na haki na wajibu wa
kutoa mchango wake.

Aliwathibitishia viongozi hao
kuwa serikali itaendelea kutoa
ushirikiano wakati wowote ka-
tika kuona huduma za kijamii
zinawafikia watu wote na pale
inapotokea athari ndani ya
utekelezaji huo, ni vyema ikari-
potiwa panapohusika.

Kuhusu amani, alisema mchan-
go wa viongozi wa kisasa ni
muhimu katika kusimamia tunu
hiyo ya taifa pamoja na usalama
wa nchi.

“Kuna kila sababu kwa viongozi
wa vyama vya siasa kuendelea
kusimamia suala la amani na utu-

livu kutokana na kuwa na sauti na
mvuto wa kukubalika na jamii ni-
nayowazunguka,” alisisitiza.

Aliwapongeza viongozi wa
vyama vilivyoshiriki uchaguzi
mkuu kutokana na umahiri wao
uliosababisha vuguvugu la kisiasa
Zanzibar kumalizika ndani ya
muda mfupi baada ya kumalizika
kwa mchakato huo.

Hemed alisema kwa vile maisha
baada ya uchaguzi yanaendelea,
ni vyema kila mwananchi akaen-
delea kutekeleza wajibu wake,
huku akiwataka wawe na subra
katika kipindi hiki ambacho Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi,
anaendelea kuchukua uamuzi
mgumu katika kujenga nchi.
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kutazamwa Afrlka

NATISHA! Ndivyo una-

vyoweza kumwelezea

Platnumz, baada ya kuwab-

waga wasanii wakali wa Afrika

kwa kuongoza nyimbo zake
Kutazamwa na watu wengi.

Katika orodha moya iliyo-
tolewa na mtandao wa You

tube, Diamond amekuwa Kinara
baada ya wimbo wake wa Jeje,
kutazamwa na watu milioni 41.1.

Kupitia ukurasa wake wa

Instagram, msanii wa muziki wa

Bongo Fleva na CEO wa lebo

mwanamuziki maarufu
wa Tanzania, Diamond

yva WCB, amepotsi orodha ya
nyimbo 10 ambazo mtandao
huo unaelezea ndio nyimbo zi-
lizotazamwa zaidi katika Bara
la Afrika.

Katika orodha hiyo, nyimbo
zingine za Diamond ambazo
zimeshika nafasi ya juu ni
‘Waah' namba tatu na Gere
aliyoimba na mzazi mwenzake
Tanasha Donna, ambayo ipo
nafasi ya saba.

Nafasi ya pili imechukuliwa

-
& -

na Simi kutoka Nigeria kupitia
wimbo wake Duduke, ambao

umeangaliwa na watu milioni
29.

Diamond aliwashukuru
mashabiki wake kwa kuandika
“kwasababu ya upendo wenu
mmeniwezesha kuiwakilisha
vyema nchi yetu na kupata
Most viewed song 2020, lakini
hata kwa wimbo tulio utoa
ndani ya muda mfupi tu HY-
PERLINK “https://www.insta-

gram.com/explore/tags/waah/"

#WAAH kushika nafasi ya 3..
Hii inaonesha ni kiasi gani
muziki wetu unazidi kukua.”

Nyimbo zingine ambazo
zimeingia katika orodha hiyo
ni ‘Noboddy' wa Dj Naptune
akishirikana na wasanii Joeboy
na Mr Eazi kutoka nchi za
Nigeria na Ghana.

Vibration ulioimbwa na Rire-
boy kutoka Nigeria umeshika
namba tano, huku Rayvanny
kutoka WCB amekuwa nafasi
ya sita kupitia wimbo wake
‘Teamo’ uliotazamwa na watu
milioni 22.4.
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Barakah umelianzisha,
utalinywa mwenyewe

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Barakah The Prince,
ameweka pilipili katika kidonda kibichi, baada ya kudai
asilimia 85 ya muziki ni kelele na fujo.

Msanii hiyo, amewapaka wenzake kwamba wanapoimba
wanataka wimbo usikike tu, bila kuangalia wazo na maud-

hui yake.

“Nimejaribu kupitia baadhi ya nyimbo mpya zimetoka
hivi karibuni, nimegundua asilimia 85 ya miziki hiyo ni
kelele nyingi, miziki iliyokosa topic yaani fujo fujo tu bora
usikike, tunapaswa kujitafakari wanamuziki wa kizazi hiki
cha nyoka,” amesema Barakah The Prince.

Shamsa kama utaweza

utampa raha

MWIGIZAJI mkongwe wa filamu za Bongo Muvi, Shamsa
Ford, ameanza mkakati wake wa kupunguza mwili ili Kuwa
na mwonekano utakaomfurahisha mpenzi wake mpya.

Shamsa Ford amesema anataka kufanya mazoezi ya ku-
puNnguza uzito angalau kilo 25 ambazo zitamsaidia afya yake
kuwa imara na mwonekano wa kuvutia.

“Nimekumbuka kaumbo kangu, huu mwaka ni mazoezi
sana na diet, nataka kukata kilo 25 na nitaweza kwa ajili ya
afya yangu pia kwa ajili ya ‘my honey’ nisije nikaonekana
shangazi yake bure, 2021 mwonekano mpya,” ameandika
Shamsa Ford katika ukurasa wake wa Istagram.

GigyiMoneyiunaleldada!

Wake walioimbwa
na waume zao

Na Adam Fungamwango

KWA Kkizazi cha sasa si rahisi
kusikia kuwa kuna msanii
amemtungia nyimbo mkewe.
Sana sana labda atamtungia
mpenzi wake, halafu hataji
jina vile vile. Labda ni kwa
sababu ya kuepuka usumbufu.

Lakini wanamuziki wa
zamani, pamoja na mambo
mengine, walikuwa na sifa ya
kuwatungia nyimbo wake zao.
Hii iliwafanya waweke ndoa
zao kwenye hali ya furaha na
amani.

Leo hii inaonyesha jinsi wa-
namuziki wa zamani, mbali na
kuimba mambo mbalimbali ya
Kiserikali, kichama, na matukio
va dharura yaliyokuwa yakiji-
tokeza nchini, lakini walikuwa
wakiwatungia nyimbo baadhi
ya wanawake ambao walikuja
kuwa wake zao, au kuwatun-
gia wake zao.

Kwenye makala hii nitaanza
na nyimbo ambazo wana-
muziki waliwatungia wake zao
kwenye miaka ya 1980 hadi
1990.

anayeongoza kwa kumtungia
mkewe nyimbo nyingi kuliko
mwanamuziki yeyote yule.
Lakini wimbo maarufu ni ‘Asha
Mwana Seif".

Ni wimbo ambao mume
anamuuliza mama watoto
kwa nini yuko kimya, mkewe
anamwambia anatatizwa na
tabia yake ya ulevi, huku
watoto wakiwa wanateseka.
Moshi na mkewe Asha Seif
wote ni marehemu.

Kuna wimbo unaitwa ‘Hami-
da’, ukiwa wa kwanza kuutun-
ga alipojiunga na Juwata Jazz
Band akitokea Polisi Jazz, nao
pia umhusu mkewe huyo huyo
ambaye Hamida ni jina lake.

Vile vile Moshi alimtungia
mkewe huyo huyo wimbo un-
aitwa ‘Cheusi Magala’. Magala
ni jina la kiasili la mkewe huyo
aliyekuwa na asili ya Kinyam-
wezi.

PAMELA-FRESH JUMBE

Pia wimbo huu ulipigwa na
bendi ya Juwata Jazz wana
Msondo Ngoma. Mtunzi wa
wimbo huu ni mwanamuziki
Fresh Jumbe ambaye kwa

=

BAADA ya Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA) kumfungia mwanamuziki wa
Bongo Fleva, Gigy Money, kutojihusisha
na masuala ya burudani na sanaa kwa
muda wa miezi 6 pamoja na faini ya
Sh. milioni 1, baadhi ya mashabiki wake
wameongea mazito.

BASATA imetoa adhabu hiyo kufuatia
tukio la msanii huyo kupanda jukwaani
kana wawe mapacha ili tuweze na kisha kuvua gauni lake na kubakia
kumaliza kwa haraka,” amesema na NguUo inayoonyesha maungo yake ya
Haffiyy Mkongwa. ndani.

Baada ya adhabu hiyo baadhi ya DADA EMMY-MARIJANI
mashabiki wa muziki wameipongeza RAJAB
serikali na kusema msanii huyo anaon- Mwanamuziki maarufu
goza kwa matukio yenye utata ambayo nchini Marijani Rajab ni la’ ambaye ni mkewe, akisifu
yanaweza kuwashawishi watu kwenda miongoni mwa wanamuziki kwa wema aliumfanyia kuwa
Kinyume na maadili. waliowahi kuwatungia nyimbo  ni asili na yeye hata kama aki-
“Gigy Money amekuwa akifanya wake zao. Wimbo aliomtun- ulipa utakuwa ni wa kuiga tu.
mambo mengi yenye utata, kwa hili gia mkewe ni ‘Dada Emmy’.
tunaipongeza serikali kuchukua hatua Anamwambia mkewe kuwa MAMA FELLY-COSMAS CHI-
yeye kama msanii mkubwa anatakiwa yuko mbali na nyumbani ni DUMUE
kujitambua ili kuwa na taswira nzuri,” kwa sababu ya kutafuta mai- Mwanamuziki huyu ambaye
amesema Amina Bundara. sha. Anamsihi kuwa asibadili kwa sasa anapiga nyimbo za

sasa yupo nchini Japan, akien-
delea na kazi yake ya muziki.
Aliutunga wimbo wa ‘Pame-

Duh! Rose Ndauka kapata mume

MUME wa mwingizaji
mkongwe nchini, Rose Ndauka,
anayejulikana kwa jina la
Haffiyy Mkongwa, anataka
mke wake kuzaa mapacha ili
wafikie haraka idadi ya watoto
anaowataka.

Akizungumza na EATV,

Mkongwa amesema kwa sasa
wana mtoto mmoja, anasubiria
mpaka atakapofikisha miaka
miwili ndiyo waongeze
wengine.

“Tunashauriwa na serikali na
vyombo vingine mbalimbali vya
kiafya kwamba mtoto afikishe

angalau miaka miwili ndiyo mu-
weze kupata mwingine ila bin-
afsi nitangoja mpaka akue kabisa
na kujitambua, nataka watoto
wengine wawili na ikiweze-

Hukumu ya Penzi; chips kuku sumu tosha

Na Adam Fungamwango

KWA miaka mingi sasa, baa-
dhi ya watoto wengi wa
Kike wamekuwa wakiacha
masomo kutokana na mimba
zisizotarajiwa.

Mabinti wa shule za msingi,
sekondari na hata chuo,
baadhi ya watoto wamekuwa
wakipata ujauzito kutokana
na tamaa na vitu vidogo
vidogo vinavyoweza kue-
pukika.

Na moja kati ya vitu
maarufu ambavyo vimekuwa

vishawishi vya wanafunzi na
chakula aina ya chips. Pamoja
na kuwekwa sheria kali kwa
pande zote mbili, kwa wa-
naowapa mimba wanafunzi,
na hata wanafunzi wenyewe
kuachishwa shule, lakini bado
hali hii imekuwa ikiendelea,
ingawa serikali imekuwa
ikijitahidi kupambana.

Mtunzi wa filamu ya ‘Hu-
kumu ya Penzi’ anawakumbu-
sha wasichana kuwa makini
na jambo hilo, kikubwa ni
kuepuka tamaa za muda
mfupi ambazo zinasababisha

majuto ya milele.

Imechezwa na wasanii
Tecla Yusuph, Luckey Luck-
amo, Hidaya Kitalile, Cindy
Eda na wengine wengi.

Recha ni msichana anaye-
fanya vema kwenye masomo
yvake ya kuchaguliwa kwenda
chuo kusomea mambo ya
biashara. Baba na mama yake
wanajidhiki na kupata pesa
kwa tabu kwa ajili ya kumso-
mesha binti yao.

Anapofika chuoni mambo
yanabadilika. Rafiki yake
Zamda anamwingiza kwenye

janga la kumtafutia mwa-
naume, kwa sababu tu ni
muuza chips.

Lengo ni kwamba Kila ikifi-
ka mchana na usiku wawe na
uhakika wa chakula wakiwa
chuoni. Kweli, Recho anaanza
mapenzi na kijana Mweleka.

Hatimaye anapata ujauzito
ambao unamfanya kuacha
masomo na kurejea nyum-
bani.

Simanzi inatawala nyum-
bani, hadi pale alipojifungua
mtoto na kuomba tena arud-
ishwe chuoni.

Baba wa mtoto alijitokeza
eti lengo ni kutaka akae na
mwanamke kwa ajili ya kulea
mtoto, akatolewa baruti na
wazazi. Baba alitoa tena pesa
ya ada, binti akaenda ku-
soma. Huko alipata mchumba
mwingine Dickson.

Huyu sasa haikuwa va
kishuleshule. llikuwa ya
ukweli ya kupeleka barua
amuoe. Hilo linafanikiwa.

Lakini ndoa inakuwa
ndoana hadi anaachika. Hata
hivyo alikuwa ameshamaliza
masomo yake.

Recho, akaamua kuachana
na mambo ya mapenzi.
Badala yake akapata kazi na
baadaye akaanza kufungua
biashara zake.

Mambo sasa yakaanza
kumwendea vizuri, akajenga
bonge la nyumba kwao kiasi
cha kumfurahisha na kumfuta
machozi baba yake.

Recho sasa akawa am-
emaliza machungu yote ya
mwanzo, lakini akawa ana-
kumbuka nyuma jinsi chips
zilivyomponza na kutimuliwa
chuo kutokana na ujauzito.

moyo wake na kumuacha
anapata mateso kwani penzi
lake kwake halina mfano. Duru
zinasema kuwa Marijani alila-
zimika kutunga wimbo huo,
baada ya msuguano fulani

hivi uliotokana na wimbo wa
‘Aisha’.

Ni wimbo ambao baadhi ya
wambea walikwenda kum-
weleza mkewe kuwa alim-
tungia mpenzi wake ambaye
anaishi Mwanza. Majirani
baada ya kuweka mambo

sawa, akaamua amtungie
mkewe, mambo yakakaa sawa.

ASHA MWANA SEIF-TX
MOSHI WILLIAM

Mwanamuziki Tx Moshi
William inawezekana ndiye

injili, aliutunga wimbo huu
kwa ajili ya mkewe ambaye
kwa sasa ni marehemu. Mtunzi
anamwambia mama Felly ma-
neno aliyoyasikia kwa majira-
ni kama ana mpango wa kuoa
mwingine si ya kweli.

MARY MARIA-HEMED
MANETI

Kwenye wimbo huu wa
‘Mary Maria’, mtunzi wa
wimbo huo, marehemu Hemed
Maneti alimwimba mkewe
kumweleza jinsi gani anavy-
ompenda na kila anaposa-
firi anamfikiria yeye Maria,
akaongeza kuwa hajapenda
namna hii toka kuzaliwa na
hatopenda mpaka siku ya
kufa.
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Orisabunmi
afariki dunia

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Folake Aremu, maarufu kama
Orisabunmi, amefariki dunia
akiwa na miaka 60.

Kifo chake kimethibitishwa
na Rais wa Chama cha Sanaa na
Upigaji Picha cha Nigeria, Bolaji
Amusan, ambaye alisema msanii
huyo alifariki Jumanne, lakini
hakutaja chanzo cha kifo chake.

Orisabunmi, katika uhai wake
amecheza filamu 80 ambazo
zilionyeshwa kwenye televisheni
na aliolewa na wanaume kadhaa
ambao aliachana nao.

e s N s

Paul Okoye
awa mwalimu
wa covid-19

MWANAMUZIKI wa Nigeria, Paul
Okoye, anaendelea vizuri baada
va kupata matibabu ya ugonjwa
wa Covid-19.

Nyota huyo wa muziki am-
baye alikuwa mwanzilishi wa
kundi la P square, amekuwa aki-
jitenga baada ya kupata maam-
bukizi ya virusi vya corona.

“Nawatakia heri ya mwaka
mpya, Nnawaomba kuweni

waangalifu na virusi vya corona,

najua sio rahisi kwa Waafrika
kuamini, lakini mimi nina uzoefu
na mwalimu baada ya kuugua,”
ameandika.

Mashabiki
wamwombea
Dr. Dre

MASHABIKI wa muziki wa
Hiphop, wamekuwa na wasiwasi
kuhusu afya ya Rap na mtayar-
ishaji wa muziki Dr Dre, ambaye
wiki hii amelazwa hospitalini
kutokana na tatizo la ubongo.

Dr Dre (55) ambaye ana ush-
awishi mkubwa katika muziki
nchini Marekani, alifikishwa
katika Hospitali ya Cedarsili-
yopo mjini Los Angelsnsiku ya
Jumatatu, kulingana na mtandao
wa TMZ.

Katika akaunti yake ya Insta-
gram, nyota huyo alisema kwa
sasa anaendelea vizuri baada
ya kupata matibabu ya kiwango
cha juu.

ndoa yao

RAPA mwenye mafanikio kutoka
Marekani, Kanye West, na mkewe
Kim Kardashian, wameanza kupata
ushauri kuhusu namna ya kuokoa
ndoa yao.

Kulingana na mtandao wa TMZ,
wanandoa hao kwa muda mrefu
hawapo katika maelewano Kkiasi
ambacho wawili hao hawaishi
katika nyumba moja kwa muda
mrefu.

Vyanzo kadhaa vinasema ndoa
hiyo ilikuwa katika matatizo
makubwa katika nusu ya mwisho
wa mwaka 2020 na hali hiyo
inahatarisha kuvunjika kwa ndoa
hiyo.

Imeelezwa katika muda huo
Kanye West anaendelea kuishi
katika nyumba yake iliyopo eneo
la Wyoming, na Kim Kardashian,
yupo Calabasas na watoto wake.

]
Walinzi wa
Stonebwoy
matatani

WALINZI wawili wa msanii
Stonebwoy, wametiwa mbaroni
na polisi wa jimbo la Ashanti,
baada ya kuendesha gari vibaya
na kusababisha ajali.

Kwa mujibu wa polisi, imeele-
wa tukio hilo lilitokea tarehe
Januari 2, mwaka huu katika
barabara ya Bibiani-Abuakwa.

Kulingana na watoaji taarifa,
Stonebwoy ana walinzi wake
hao walikuwa wakirudi kutoka
Bibiani, wakiwa ndani ya gari
jeusi Toyota Land Cruisers, wali-
kuwa wakiendesha kwa fujo na
kusababisha ajali hiyo.
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UVAMIZI CAPITOL HILL

Mwandishi Wetu

UMATANO ya Januari 6 ita-
baki kwenye kumbukumbu
duniani kote, baada ya jengo
la bunge la Congress ambalo
linaheshimiwa nchini Marekani,
kuvamiwa na kulazimika wabunge
kutolewa mlango wa dharura.

Wavamizi hao ambao wamesh-
tumiwa duniani kote, walikuwa
na lengo moja tu, nalo ni kuhakiki-
sha wabunge wanashindwa kum-
widhinisha Joe Biden, kuwa Rais
mpya wa nchi hiyo.

Nyuma ya watu hao yupo Rais
Donald Trump, ambaye anaone-
kana kupinga matokeo yaliyompa
ushindi Biden, akidai kulikuwapo
na wizi wa kura.

Maelfu ya wafuasi wa kiongozi
huyo, walivamia jengo hilo mjini
Washington DC, na kuwashinikiza
wabunge kutomwidhinisha Biden,
ambaye anatarajiwa kuapishwa
Januari 20 mwaka huu.

Siku hiyo asubuhi, Rais Trump,
aliwahutubia waandamanaji wa-
naomuunga mkono kuwa hatam-
bui ushindi wa Biden akiamini
kulikuwa na wizi wa kura katika
uchaguzi wa Novemba.

Aliwahamasisha kundi la watu
ambao walizidi kuongezeka na
kuimba kwa nguvu kwa kuwaam-
bia wakomeshe wizi na vitendo vya
kipuuzi.

Trump aliwashawishi watu hao
kutembea kutoka Ikulu ya White
House hadi jengo la bunge la Capi-
tol Hill.

“Hatutarudi nyuma. Hatutakuba-
li,” Trump alisema.

“Nchi yetu haitakubali tena.
Hatuwezi kuvumilia tena.”

Aliongeza kwa sauti.

Wakati kiongozi huyo anamaliza
kuzungumza na wafuasi wake
ambao wote ni wazungu, ndani
ya bunge wabunge walikuwa wa-
kichuana vikali kuhusu kujumuisha
matokeo ya kura ya wajumbe ku-
toka majimbo yote.

Hata hivyo, Makamu wa Rais,
Mike Pence, alitangaza kumthibiti-
sha Biden kuwa mshindi baada ya
wabunge kumpigia kura.

Warepublican waliwasilisha
ombi la kupinga ushindi huo, wak-
idai kura za Arizona zilkuwa na
kasoro, lakini mabunge mawili ya
wawakilishi na lile la seneti zilitu-
pilia mbali baada ya kuhakiki.

Kabla ya tukio hilo, vikao bun-
geni vilendelea kwa utaratibu huku
pande zote mbili zikishangilia na
maspika wao wakitoa matamko.

“Kiapo nilichokula Jumapili iliyo-
pita kutetea na kuunga mkono Kat-
iba kinanifanya niwajibike kupinga
uovu huu,” alisema mbunge mpya
Lauren Boebert, ambaye amepata
umaarufu baada ya kutangaza an-
geingia bungeni akiwa na bunduki.
IMAGES

Ndani ya seneti, mjadala uli-
chukua mkondo mwingine. Kion-
gozi wa wengi katika Bunge la
Seneti Mitch McConnell, aliyekuwa
amevalia suti nyeusi sawa na ile
ya kwenda mazishini, alikwenda
kumzika Donald Trump, na sio
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Waandamanaji wakipambana na polisi nje ya jengo la bunge.

® Anguko ustawi demokrasia Marekani
oTrump kubeba lawama ya tamaa

kumsifu.

“Ikiwa huu uchaguzi ungelifutwa
kutokana na madai ya upande uli-
oshindwa, demokrasia yetu ingeli-
kuwa imeingia mzunguko wa kifo,”
McConnell alisema.

Kisha aliendelea: “Tusingeona
tena nchi nzima ikikubali matokeo
ya uchaguzi. Kila baada ya miaka
minne tungelishuhudia jinsi watu
waking'ang’ania madaraka kwa
gharama yoyote.”

Seneta wa Kentucky, ambaye
atakuwa kiongozi wa wachache
baada ya chama chake Republican
kushindwa katika Jimbo la Georgia,
amesema bunge lilibuniwa ili koko-
mesha matamanio ya muda mfupi
ambayo yanaweza kuhujumu msin-
gi wa nchi yetu”.

Wakati akitoa matamshi hayo,
kumbe nje ya bunge hali ilikuwa im-
ebadilika, wafuasi wa Trump ambao
huenda walikuwa wamehamasika
na hotuba za awali, wakaamua ku-
vamia bunge.

Waandamanaji walipambana na
maofisa wachache wa usalama wali-
yokuwa langoni na kisha wakaingia
ndani ya bunge.

Vikao vilisitishwa ghafla huku
wabunge, wafanyakazi wa bunge na
wanahabari wakilazimika kujificha
kwa kuhofia usalama wao.

Sarakasi iliendelea kushuhudiwa
bungeni huku vituo vya televisheni

vikionesha picha za waandamanaji
wakicheza dansi nje ya jingo la
bunge huku wakipeperusha bend-
era.

Picha za waandamanaji walioku-
wa ndani ya bunge zilianza kusam-
bazwa katika mitandao ya kijamii,
baadhi yao wakijaribu kuvunja
madirisha na kuingia katika ofisi za
wabunge.

Maofisa wa usalama walioneka-
na wakiwaelekezea bunduki watu
waliotaka kuingia ndani ya Bunge la
Wawakilishi.

BIDEN AKATISHA HOTUBA

Akiwa mjini Wilmington, Dela-
ware, Rais Mteule Joe Biden alia-
hirisha hotuba yake wakati akizun-
gumzia masuala ya uchumi, kasha
kulaani uvamizi huo na kuuita uasi.

“Saa hii demokrasia yetu iko chini
ya shambulio lisilokuwa la kawaida,
tofauti na kitu chochote kile tuli-
chokiona katika nyakati za kisasa,
shambulio dhidi ya ngome ya uhu-
ru, jinge la Capitol.”

Alikamilisha hotuba yake fupi
kwa kumtaka Trump ajitokeze kati-
ka televisheni ya kitaifa kulaani gha-
sia hizo na akomeshe vurugu hizo.

Dakika chache, Trump alitoa
ujumbe wake kwa taifa lakini sio
kama Biden alivyopendekeza.

Badala yake, alirudia malalamiko
yake kuhusu madai ya kuibiwa kura

na kuwaomba wafuasi wake warudi
nyumbani.

Katika jambo ambalo lili-
washangaza wengi, Trump aliweka
ujumbe kwenye ukurasa wa Twitter
mara mbili akiwasifu wafuasi wake,
lakini baadaye ziliondolewa na Twit-
ter.

Mtandao huo uliamua kuchukua
hatua isiyokuwa ya kawaida ya ku-
fungia akaunti ya rais kwa saa 12.

Facebook na You tube pia zili-
chukua hatua kama hiyo haraka.

Baada ya taharuki ya mchana
hadi jioni, maofisa wa polisi hati-
maye walifanikiwa kudhibiti hali
ya usalama katika jengo la Capitol,
huku kauli za kulaani vurugu hizo
zikitolewa na viongozi mbalimbali
duniani.

Wanasiasa wa Chama cha Demo-
cratic, kama Senati Chuck Schumer,
alimtupia lawama rais kwa tukio
hilo.

“Januari 6 itakumbukwa kwa
masikitiko makubwa katika historia
ya Marekani,” alisema.

Kasha akaendelea “Hii ni mwisho
kwa nchi yetu kwa kukubali kuwa
na rais wa aina hii, watu walivy-
omwezesha na vyombo vya habari
vinavyounga mkono madai yake
ya uongo na watu wanaomuunga
mkono wanaingia katika jaribio la
kuiweka Marekani mashakani.”

Wanasiasa wa Republican pia

walimgeuka Trump na kulaani ki-
tendo hicho.

“Tumevamiwa bungeni muda
mfupi uliyopita katika jaribio la ku-
tuzuia kutekeleza majukumu yetu
ya kikatiba,” aliandika kwenye Twit-
ter mbunge Lynne Cheney, mkosoaji
wa mara kwa mara wa kiongozi
huyo.

“Bila shaka Rais alibuni kikundi
hiki, alichochea kundi hili, rais ali-
hutubia kundi hili.”

Trump pia alikosolewa na wa-
shirika wake wa karibu kama vile
Seneta Tom Cotton wa Arkansas,
ambaye alisema.

“Wakati umewadia kwa rais kuku-
bali matokeo ya uchaguzi, akome
kuwapotosha Wamarekani na ku-
zuia vurugu,” alisema.

Mkuu wa watumishi wa mke wa
Rais, Melania Trump, Stephanie
Grisham na naibu wa ofisa wa idara
ya habari, Ikulu ya White House, Sa-
rah Matthews, walijiuzulu kupinga
vurugu hizo.

Kituo cha televisheni cha CBS,
kiliripoti kuwa baadhi ya maofisa
wa Rais Trump, wanajadili namna
kutumia kifungu cha 25 cha katiba
ya Marekani, ambacho kinaelezea
jinsi makamu wa rais na mawaziri
wanavyoweza kumwondoa rais ma-
darakani kwa muda.

KWA MSAADA WA MITANDAO
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Viazi lishe vilivyoimarisha
afya ya watoto wa mkulima

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DUMAVU wa  watoto

wadogo mkoani Shin-

yanga unachangiwa na

wananchi kutokuwa na
elimu ya lishe bora, kutokujua ni
vyakula gani sahihi vya kuwapatia
watoto tangu kutungwa mimba
hadi kujifungua na katika hatua
zote za ukuaji baada ya uzazi.

Shinyanga ni miongoni mwa mae-
neo yanayokabiliwa na kiwango cha
juu cha udumavu ukifikia asilimia
32 wakati kitaifa ni asilimia 34.

Dogani Mwanzalima ni baba wa
Negezi kilichoko wilayani Kishapu
anayesimulia manufaa aliyopata ku-
tokana na kupokea elimu ya kulima
viazi lishe namna ilivyomsaidia
kuimarisha afya za watoto wake,
na hasa mtoto wa mwisho ambaye
alizaliwa akiwa na udumavu.

Anasema watoto wake hao saba
afya zao zilikuwa si za kuridhisha
na hasa mtoto wa mwisho ambaye
alizaliwa akiwa na udumavu, lakini
baada ya kuanza kula viazi lishe
sasa hivi afya za wanawe zimeima-
rika.

Anasema alipewa elimu hiyo ya
kulima viazi lishe mwaka juzi (2019)
akalima robo heka na baada ya
kuona faida yake ndipo mwaka jana
(2020) akapanua wigo na kulima
hekari saba ili kula vyumbani na
baadhi kuviuza ili apate pesa ya ma-
hitaji.

“Kilimo hiki cha viazi lishe ni ki-
zuri kimekomboa afya za watoto
wangu na sita kiacha katika msimu
wa mavuno uliopita nilitengeneza
michembe ya viazi lishe, na viazi
vingine kuvihifadhi sehemu salama,
ndiyo naendelea kuvila kwa sasa
huku nikisubiri mavuno mengine
ambayo nimelima,” anaongeza.

Milembe Kulwa ni mke wa Dogani
Mwanzalima, anasema elimu hiyo
ya viazi lishe pia wamekuwa waki-
itoa kwa majirani zao, ili kuokoa
afya za watoto wao kwa kula viazi
hivyo vya lishe.

“Wanawake wenzangu wame-
kuwa wakiniuliza mambo mengi na
hasa kuhusu afya za watoto wangu
kuimarika nami nawajibu tuna-
tumia chakula cha viazi lishe na
vingine ndiyo maana wananenepa,
wananiomba mbegu nami nawapa-
tia viazi lishe ili na wao wakalime na
kuwapatia.

Mhudumu wa afya ya mama na
mtoto ngazi ya jamii Mary Nyanda,
anasema wamekuwa wakitoa elimu
ya lishe kwa wananchi kwenye
kata hiyo ya Ukenyenge, pamoja na
umuhimu wa kunyonyesha watoto
maziwa ya mama ili kuondokana na
tatizo la udumavu.

Anasema kwa msimu wa kilimo
wa mwaka 2020/2021 wananchi
wameitikia sana kulima kilimo hi-
cho cha viazi lishe tofauti na mwaka
jana baada ya kuona familia zili-
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Familia ya Mwanzalima wakifurahia viazi lishe asubuhi. PICHA: MARCO MADUHU.

zolima viazi hivyo afya za watoto
wao zimeimarika na kuwa na afya

njema.
“Elimu hii ya viazi lishe tume-
kuwa tukiitoa kwa wananchi

pamoja na kwenye vikundi vya
akina mama, na kisha kuwapatia
mbegu za viazi lishe kwa ufadhili
wa Shirika la WorldVision, ambapo
pia tuna waambia wahifadhi mbegu
hizo ili kilimo kiwe endelevu na
siyo kutegemea misaada,” anasema
Nyanda.

Mkurugenzi wa miradi kutoka
Shirika la World Vision, Nesserian
Mollel, anasema wanatekeleza mra-
di wa lishe (ENRICH) katika wilaya
36 hapa nchini ikiwamo wilaya ya
Kishapu, ambapo wamekuwa wak-
itoa elimu ya lishe kwa wananchi,
pamoja na kulima viazi lishe na ku-
wapatia mbegu za zao hilo.

Anasema ni miaka mitano sasa

wamekuwa wakitekeleza mradi
huo wa lishe, ambapo kwa jamii
ambayo imeshapata  elimu hiyo
tayari kuna mafanikio ya kubadili
afya za watoto wao, hasaile
jamii ambayo ina uwezo wa hali ya
chini kimaisha.

“Shirika la World Vision tu-
natekeleza mradi huu wa lishe
(ENRICH) takribani miaka mitano
sasa na bado jamii inahitaji kupewa
elimu ya lishe zaidji, licha ya kuwapo
na mafanikio kwa baadhi ya kaya
ambazo zimeshapata elimu hiyo
na sisi tutaendelea kushirikiana
na serikali hadi kulimaliza tatizo la
udumavu kwa watoto,” anasema
Mollel.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
huduma za lishe kutoka Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii Grace
Moshi, anasema tatizo la udumavu
ni matokeo ya ukosefu wa elimu ya

lishe kwa wazazi hasa waishio mae-
mazoea.

Anaeleza kuwa vinaongeza vita-
min A na kupandisha kwa kasi kin-
ga ya mwili ambayo ndiyo nguvu ya
kupambana na maradhi.

Anasema elimu ya lishe inahi-
tajika sana kwa wananchi pamoja
na kuzingatia makundi matano ya
chakula, hasa katika maeneo hayo
vyakula bora na hawajui ni chakula
gani mtoto ana paswa kupewa na
kipi asipewe, bali wao kila chakula
ni halali kwa mtoto.

“Elimu hii ya lishe ikitolewa ki-
kamilifu wizara ya afya kitengo cha
lishe, tuna amini tatizo la udumavu
kwa watoto hapa nchini hadi kufikia
2025 litakuwa limepungua kwa kia-
si kikubwa,” anasema Moshi.

Ofisa lishe Mkoa wa Shinyanga,

Dennis Madeleke, anasema wa-
naendelea kutoa elimu ya lishe
bora kwa wananchi mkoani humo
kwa kushirikiana pia na mashirika
mbalimbali, ili kuhakikisha hali
ya udumavu kwa watoto iliyopo
kwa sasa ya asilimia 32 inapungu-
zZwa.

“Serikali kwa kushirikiana na
Shirika la World Vision hivi karibu-
ni tumezindua kitengo cha kutoa
huduma za lishe kwenye hospitali
ya mkoa wa Shinyanga, ambapo
ni moja ya jitihada ambazo tunao-
nyesha za kupambana na tatizo la
udumavu,” anasema Madeleke.

Aidha, anatoa wito kwa wazazi
mkoani humo, kutumia elimu
hiyo ya lishe ambayo wanaipata
kuitekeleza kwa vitendo na siyo
kupuuzia, kwa sababu ni njia bora
ya kukuza watoto wao wasipate
magonjwa na kuwa na afya bora.
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Mipira ya kiume
yaleta utata
Zambia

LUSAKA, Zambia

'Hatimaye Trump akubali
kukabidhi madaraka

WASHINGTON, Marekani

MBUNGE mmoja wa Zambia
ameituhumu serikali kusambaza
mipira ya kiume isiyo na ubora na
kufananisha hatua hiyo sawa na
mauaji ya Kimbari.

Mbunge huyo Mwansa Mbulakuli-
ma, alisema usambazi wa mipira hiyo
na glavu ambayo haina viwango vya
usalama vinasababisha mauaji kwa
watu wanaoitumia.

“Kile ambacho wizara ya afya
inakifanya ni mauaji ya kimbari,”
Mbulakulima aliiambia BBC.

Alisema unapoweka maji katika
glavu na mipira hiyo ya kiume ina-
vuja, kitu ambacho kinatia wasiwasi
watu wangapi wamefariki kuan-

Zia mwezi Septemba kutokana na
uzembe huo.

Mbunge huyo alienda mbali kwa
kuonyesha wasiwasi wake kuhusu
usambazaji wa vifaa vya kujikinga na
Virusi vya corona kama vina usalama.

Mbulakulima na wenzake katika
kamati ya bunge walisikitika ku-
tokana na kampuni ya Honey Bee,
kupewa kandarasi ya kusambaza
mipira ya kondomu na glavu ambayo
ina hitilafu.

Mkurugenzi Imran Lunat, aliishu-
tumu ofisi ya mkaguzi mkuu kwa
kuwa na upendeleo katika ripoti yake
ambayo ilibaini kampuni hiyo haina
ofisi ya moja kwa moja, kulingana na
ripoti ya gazeti la serikali Daily Mail.

Ukaguzi huo pia ulibaini zabuni
hiyo ilitolewa Jumapili ambayo sio
siku rasmi ya kazi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Kakulubelwa Mulalelo, alilambia
kamati hiyo kuwa hafahamu ni nani
aliruhusu kutolewa kwa zabuni hiyo,
na kwamba yeye alihudhuria uzin-
duzi na usambazaji wa bidhaa hizo
pekee. BBC

Mnangagwa
ainanga Marekani

HARARE, Marekani

RAIS wa Zimbabwe, Emmerson
Mnangagwa, amezungumzia Vu-

rugu zilizotokea Marekani baada

ya wafuasi wa Rais Donald Trump
kuvamia jengo la bunge Capitol Hill,
akisema nchi hiyo haina haki ya kua-
dhibu zingine kimaadili.

Rais Mnangagwa aliandika ujumbe
kwenye mtandao wa Twitter, akiiam-
bia Marekani haina haki ya kimaadili
kuadhibu nchi zingine kwa misingi ya
demokrasia. Alisema kuwa Mare-
kani imeiwekea Zimbabwe vikwazo
vikali vya kiuchumi katika misingi ya
kukiuka haki ya kidemokrasia.

Ujumbe wa kiongozi huyo ul-
jongeza “Zimbabwe iko na imekuwa
tayari ushirikiano wake kama
marafiki na washirika wa Marekani
kwa manufaa ya nchi zote mbili.”

Marekani na Umoja wa Ulaya zote
zimeendeleza vikwazo vyao dhidi
va Zimbabwe kwa madai ya ukosefu
wa demokrasia endelevu, ukandami-
zaji wa haki za binadamu pamoja na
kubanwa kwa vyombo vya habari.
BBC

SIKU chache baada ya tukio la waanda-
manaji wanaomuunga mkono kuvamia
na kushambulia jengo la bunge, hati-
maye Rais wa Marekani Donald Trump,
amekubali kuachilia madaraka kwa
amani.

Katika taarifa yake aliyoitoa jana,
kiongozi huyo alilaani shambulio hilo
na kuliita baya na kueleza yupo tayari
kuanza mchakato wa makabidhiano
ya madaraka ifikapo Januari 20 kwa
amani.

Akitumia ukurasa wake wa Twitter,
saa chache baada ya kurudishwa katika
mtandao wa twitter kufuatia kufungiwa
kwa kipindi cha saa 12, kiongozi huyo
kutoka chama cha Republican, alione-
kana kuachana na madai yake ya kuibi-
wa kura.

Hata hivyo, baadhi ya viongozi wa
Chama cha Democrat, wameanza uta-
ratibu wa kumwondoa madarakani
kabla ya kumaliza muda wake wa siku

13 alizosalia madarakani.

Wakati wa mkutano wake wa juzi,
aliwaambia wafuasi hao kuelekea
katika jumba la Capitol Hill, ambapo
waliingia ndani kwa lazima.

Matamshi hayo ya Rais Trump,
yalionekana kwa mara yake ya

Wakati kwanza kukubali hadharani kwam-
wa mku- ba alishindwa katika uchaguzi wa
tan? w.ake mwezi Novemba.
wajuzi, Trump aliandika katika akaunti
:\:'a"::aas'?b'a yake ya twitter Alhamisi jioni, alise-
ma sasa bunge la Congress limei-
hao kue.le' dhinisha matokeo na utawala mpya
!(ea katika utaingia tarehe 20 Januari.
lum.b ala - Alisema lengo lake ni kuhakikisha
Capitol Hill, ;111210 wa kukabidhi madaraka
amt_i_apq unafanyika kwa njia ya amani.
wa"".1g'a “Wakati huu tunahitaji maridhi-
ndani kwa ano.”
lazima.

Pia aliwapongeza wafuasi wake na
kuwaahidi kwamba safari yao ndio
imeanza. Katika upande mwingine,
Polisi wamekosolewa kwa namna
walivyoshughulikia ghasia hizo.

Picha zilizonaswa ndani ya bunge
zilionesha baadhi ya waandamanaji
walivyokuwa wanaingia katika vy-
umba vya bunge bila kuzuiliwa na
yeyote.

Mtu mmoja alionekana akiingia
katika ofisi ya Spika Pelosi na ku-
weka muguu yake juu ya meza yake.

Kufuatia tukio hilo, mkuu wa poli-
si alipewa likizo ya lazima baada
ya mwanamke mmoja kupigwa
risasi na kufariki dunia akiwa kwe-
nye sakafu ya ukumbi wa bunge la
wawakilishi.

Mwanamke huyo inasemekana
alikuwa mwanajeshi. Shirika la
Ujasusi linatafuta waliohusika na
uvamizi huo na pia wizara ya she-
ria ilisema waliokamatwa huenda
wakakabiliwa na makosa manne.

Polisi ilisema watu watatu Ben-
jamin Philips (50) kutoka Pennsyl-
vania; Kevin Greeson (55), kutoka
Alabama na Rosanne Boyland (34)
wa Georgia. BBC

Askari wa Magereza wakimsindikiza kiongozi wa dini ya Kiislam, Abu Bakar Bashir, baada ya kuachiwa huru kutoka
Gereza la Gunung Sindur alikokuwa akitumikia kifungo kwa kuhusika na shambulio la bomu mwaka 2002. PICHA: AFP

Vikosi vya Eritrea viliingia Tigray

ADIS ABABA, Ethiopia

JESHI la Ethiopia limedai vikosi vya
Eritrea viliingia kwenye ardhi yake bila
kupewa ruhusa wakati askari wa serikali
wakipambana na waasi katika mkoa
wa Tigray. Jenerali mmoja alinukuliwa
akisema hayo katika mkanda wa video

uliorushwa kwenye mitandao ya kijamii
wiki hii. Katika video huyo ambayo
haijaweza kuthibitishwa na shirika
la habari la Reuters, unamwonyesha
Meja Jenerali Belay Seyoum, akiongoza
mkutano katika mji mkuu wa Tigray,
Mekelle, mwishoni mwa mwezi Desemba.
Matamshi ya Jenerali huyo yanaweza

kuyashtua mataifa washirika ya Magharibi
ambayo yana wasiwasi kwamba uvamizi
kama huo utaweza kuchochea mzozo
katika mkoa wa Tigray ambao tayari
maelfu ya watu wamefariki dunia.

Ethiopia na Eritrea zilisaini mkataba wa
amani mwaka 2018 wa kumaliza miongo
miwili ya uhasama. DW
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Ndugu JAMES MORUMBE
anatangaza kupotelewa kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S/0880/0046 kilichotolea
na baraza la mitihani kupitia shule
ya secondary KAIGARA mwaka
2003,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa IAB/RB/894/2020

JOSEPHINA MAYUKI AMBAYE
NI MLEZI WA CHARLES
MAYUKI ANATANGAZA KUPO-
TELEWA NA OFA YA KIWANJA
NAMBA 1299/ A KITALU “GG”
(HD) KITANGILI MANISPAA YA
SHINYANGA.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA JOSEPHINA

MAYUKI KWA SIMU NAMBA
0755-855162 AU 0653-315842
RB  NAMBA SHY/RB/2020/
CONTROL NAMBA
9910819023832, i s
-V

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTELEWA
- OFA YA KIWANJA NA KADI YA PIKIPIKI

KHALIFA RAMADHANI
LALY anatangaza kupo-
telewa na kadi ya pikipiki
aina ya BOXER Yenye
namba za usajili MC 251

BPS.Chassis No.

MD2A21BZ4GW193139
. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/7487/2021.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT SONGEA
LAND APPEAL NO | OF 2020

(from the decision of the district land and housing
triburnal of SONGEA district in land appeal
/Japplication no 18 of 2017 and original ward
triburnal of — ward ROMWARD MAURUS
MBIUNYI applicant

Versus

SERIKALI YA KlJIjl CHA ITWANGO AND 7
OTHERS RESPONDENT TO ERNEST FUJJI

NOTICE OF DATE OF HEARING
Take an notice the above case have been
fixed for healing on | Ith February 2021 at
9:00 am before hon L. Arujani JUDGE . you
are required to appear in this court on the
fixed date without fail.
Order and the seal of the court this 17th
day of November 2020
&

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
(MCAJ/63)

Mahakama ya mwanzo ya TUNDUMA
Wilaya ya MOMBA

MADAI NAMBARI 04 YA 2021

Mdai ALEX MICHAEL MWAMBELE

Amdai

Mdaiwa LUCAS SIMBEYE kwa LUCAS SIMBEYE
Kwakua mdai/wadaiwa ameleta madai yake kwamba
Madai ya fedha tsh 7,000,000 millioni saba

Kwahiyo j ia binafsi katika hii
siku ya tarehe 21/01/2021 saa 2:30 asubuhi, kwa mujibu wa
madai hayo na kwakua siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri

lako hilo,ni lazima kuleta mshahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalau kama hukuhudhuria /hamk huria siku iliyotaj

hapo juu mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea
kwitwa shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa

umeshindwa /mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 06/01/2021

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

www.ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Klopp aeleza
hatasajili
mlinzi

LIVERPOOL, England

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer, ametoa
sababu baada ya timu yake ku-
poteza mechi ya hatua ya nusu
fainali ya Kombe la Carabao mbele ya
Manchester City kwa kufungwa mabao
2-0.

Solskjaer amebainisha kwamba,
wachezaji wake walicheza vizuri, la-
kini hawakutumia vvyema kila nafasi
waliyoipata kwenye mchezo huo na
matokeo yake wakajikuta wakipoteza.

“Wachezaji wamecheza vizuri,
wamelinda vizuri ila walishindwa /*
kutumia nafasi ambazo wamez- ;
itengeneza,” alisema  Solskjaer
akiwaambia waandishi wa habari.
“Tumecheza dhidi ya timu bora ya
Manchester City.

Mabao ya City ndani ya Uwanja
wa Old Trafford yalifungwa na John
Stones dakika ya 50 na Fernand-
inho dakika 83.

Ndani ya dakika 90, City ya Pep
Guardiola iliweza kutawala mchezo
huo kwa asilimia 61, huku United
ikiwa na asilimia 39 ndani ya da-
kika hizo.

Pia United ilipiga jumla ya
mashuti mawili yaliyolenga lango |
huku Manchester City ikipiga jumla
ya mashuti manne ambayo yalilen-
ga lango.

Ushindi wa Manchester City
unaifanya iweze kupenya hatua ya
fainali na itakutana na Spurs ya Jose
Mourinho.

2016.

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amesema klabu hiyo haina mpango wa
kumsajili beki wa kati katika dirisha
hili dogo la usajili licha ya kwamba ina
uhitaji wa mlinzi wa kati.

Klopp amesema sababu kubwa
ambayo imepelekea kutosajili kuwa
ni anguko la uchumi ambalo klabu
hiyo inakabiliwa nalo lililochagizwa na
janga la virusi vya corona.

Walinzi Virgil Van Dijk na Joe
Gomez wote wako nje ya uwanja kwa
msimu mzima wakati huo huo Joel
Matip amekuwa akisumbuliwa na ma-
jeraha ya hapa na pale tangia mwaka

“Hili ni tatizo kwetu wote, ingawa
baadhi ya klabu zinaweza zikawa
sawa,” alisemsa Klopp akinukuliwa na
Sky Sport.

Kwa ujumla msimu huu Liverpool
~imekuwa ikicheza bila mlinzi asilia
kutokana na majeruhi kwa wachezaji
L wengi wa eneo |la beki, ambapo ka-
tika mchezo dhidi ya Southamp-

. ton alianza Jordan Henderson

na Fabinho, hata hivyo bado ni

A Vvinara wa Ligi Kuu England.

'\ﬂ' 2

TURIN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Al-

varo Morata, anaendelea vizuri na

" anatarajia kuwa fiti kurejea dim-

’ bani kwenye mechi dhidi ya Inter
Milan.

Mchezo huo wa Ligi Kuu Italia,
Serie A, unatarajiwa kupigwa ifi-
kapo Januari 17, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Sky Sport Ita-
lia, nyota huyu raia wa Hispania
anaendelea vizuri kwa sasa baada
ya kukosa mechi dhidi ya Udinese
na AC Milan kwa sababu ya kuugu-
za jeraha la misuli.

Nyota huyu bado hatakuwa

Morata kurejea
- dhidi ya Inter

tayari kwenye mechi ya wik-
iendi hii dhidi ya Sassuolo, lakini
anatarajiwa kuwa atarejea benchi
kwenye raundi ya 16 ya Copa Ita-
lia kwenye mechi dhidi ya Genoa
hapo Januari 13, mwaka huu.

Kama Morata ataweza kufanya
vyema kwenye mechi hii basi
anatarajiwa kuwa atakuwapo
kwenye kikosi kitakachoanza dhi-
di ya Inter.

Baada ya mechi hiyo Juventus
watakuwa na kibarua kingine siku
tatu baadaye kwenye Supercup
dhidi ya Napoli utakaochezwa
Januari 20, mwaka huu.
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MANCHESTER, England

ABARI njema kwa mashabiki wa Manches-
ter United ni kwamba, Amad Diallo amet-
ua rasmi kwenye kikosi cha timu hiyo.
Diallo alisajiliwa na United mwishoni
mwa Oktoba, lakini kutokana na taratibu za usajili
kutokukamilika kwa muda, aliendelea kubaki katika
timu yake ya Atalanta ya nchini Italia wakati utara-
tibu wa kukamilisha usajili ukiendelea.

Baada ya kupatiwa nyaraka muhimu za kumtam-
bua kama mchezaji halali wa Mashetani Wekundu
hao, klabu hiyo imemtangaza rasmi mchezaji huyo
na punde atajiunga na wachezaji wengine muda
mfupi baada ya kupatiwa vibali vyote.

Akiwa Atalanta, Diallo amecheza michezo mitano
ya kikosi cha kwanza akiwa amepachika bao moja
pekee.

Uwezo wake uwanjani unamfanya kinda huyu ku-
fananishwa na Lionel Messi akiwa na umri wa miaka
18 kwa sasa.

Diallo amesaini mkataba wa miaka mitano am-
bao unaweza kuongezwa mwaka mmoja wa ziada
na huenda akapatiwa nafasi ya kucheza
kikosi cha kwanza chini ya
Ole Gunnar Solskjaer.

¥ Mkataba wa

Dortmund yakanusha
Lacazette

Brandt kwenda Arsenal

DORTMUND, Uj i huyo, ambaye mkataba wake wa -4
0 OND S S men! sasa na Dortmund unamalizika waplgwa
MKURUGENZ| wa Michezowa  INEER0 THiEsa 2000,
Borussia Dortmund, Michael !
Zorc amesisitiza hakuna “ofa uvumi ambao unatengenezwa na ’Calenda
yoyote” kwa mchezaji wao vyombo vya habari.
anayetajwa kuwaniwa na Arse- Kila siku nasoma kwamba
nal, Julian Brandt. Brandt anawaniwa na klabu LONDON, England

miaka 24, amekuwa akihusishwa ©Ofa yoyote hadi sasa,” alisema
na mpango wa kuhamia kwenye  akiwaambia waandishi wa
Ligi Kuu England wakati huu wa  habari. "Kwa sasa tuna-

ARSENAL imepanga kusubiri hadi mwis-
honi mwa msimu kuanza mazungumzo
na mshambuliaji wake, kwa ajili ya kum-

dirisha la usajili la Januari. tambua kwamba yeye ni
Lakini Zorcjamesema hakuna mchezaji wetu, hizo habari Wongl\(jlﬁggga\tsszggy\fé Arsenal na Laca-
ofa yoyote iliyowasilishwa anawania na klabu nyingine

i iili i sisi hatujui kabisa.”
mezani kwao kwa ajili ya kiungo kama timu hiyo ingeanza sasa harakati

za kumpa mkataba mpya, lakini imeamua

kuuchuna kwa muda hadi wakati wa usajili
wa majira ya kiangazi utakapofika.

“Hatujazungumza chochote kuhusiana na
mkataba wake. Tutazungumza wakati wa ki-
angazi na kutoa uamuzi wa nini kitatokea,”
amesema Arteta akinukuliwa na Sky Sport.

“Ninafurahishwa na jinsi anavyocheza, ma-
bao anayofunga na kiwango alichonacho kwa
sasa. Anatakiwa kuendelea kufanya hivyo,”
alisema Arteta.

Lacazette katika mechi tatu za hivi kari-
buni amekuwa na kiwango bora zaidi huku
akifunga kwenye mechi zote tatu zilizopita.

\‘*ﬁ zette umebakiza miezi 18 na ilionekana
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

® @ @ Tayari klabu mbalimbali zamwania Mjerumani
huyo ikiwamo vigogo wa Uturuki, Fenerbahce...

LONDON, England

ATIMA ya Mesut Ozil ndani

ya Arsenal itajulikana “siku

chache zijazo”, huku ua-

muzi juu ya majaliwa yake
ukitarajiwa kuchukuliwa haraka hivi
karibuni, kwa mujibu wa Mikel Ar-
teta.

Ripoti za hivi karibuni zilibainisha
0zil alifanya mazungumzo na klabu
ya Ligi Kuu Marekani, MLS, DC United
na miamba ya Uturuki, Fenerbahce,
ambayo ni timu inayotajwa kuwa
inashabikiwva na nyota huyo wa
zamani wa Real Madrid tangu akiwa
mtoto.

Ozil alijiunga na Arsenal kutoka
Los Blancos mwaka 2013 na ametoa

YA OZIL

pasi za mwisho 54 katika mechi 184
za Ligi Kuu England, huku Kevin De
Bruyne (74), David Silva (63) na Chris-
tian Eriksen (62) ambao ndio wam-

emzidi raia huyo wa Ujerumani.
Hata hivyo, alianza mechi
mbili tu kwa msimu wa
2019-20, wakati akiwa
hana namba kwenye kikosi
cha Arteta.

Huku mkataba wake ukikaribia
kufikia mwishoni mwa msimu huu,
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32 sasa yupo huru kufanya ma-
zungumzo na klabu yoyote kuhusu
uhamisho wake.

Ripoti za nchini Uturuki zinadai
kwamba, tayari dili limeshafikiwa

na Fenerbahce huku Arteta akikataa
kusema chochote na kuahidi uamuzi
utachukuliwa haraka hivi karibuni.

“Sijui nini kitatokea,” alisema Ar-
teta akiwaambia waandishi wa habari
juzi Alhamisi.

“Kwa sasa yupo huru kufanya ma-
zungumzo na klabu yoyote, sisi tuta-
jadiliana ndani ya klabu kuhusu hali
yake na majaliwa yake.

“Kila mchezaji anataka kucheza
soka, ndio maana tunasajili wachezaji
kwa mikataba.

“Tunabahati kufanya kile tuna-
chokifanya sasa, hivyo kila mchezaji
anataka kucheza, lakini ni ngumu
kwa kila mchezaji kupata nafasi.

“Tutaamua nini kitatokea siku
chake zijazo.”

CITY KUMSAJILI MESSI

KLABU ya Manchester City inakaribia kumsajili ‘Messi
mdogo’ Dario Sarmiento. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 17 na winga wa Argentina anaichezea klabu ya
Estudiantes katika ligi ya nchi hiyo. (Talksport)

MWELEKEO WA 0zIL

KOCHA wa klabu ya Fernabahce, Erol Bulut, amesema
mwelekeo kuhusu uwezekano wa klabu hiyo kumsajili
kiungo mchezeshaji wa Arsenal na Mjerumani, Mesut
Ozil mwenye umri wa miaka 32 itakuwa wazi katika siku
chache zijazo. (Mirror)

NEWCASTLE KUJIIMARISHA

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce anataka klabu hiyo
kusajili wachezaji watatu wa England wanaoichezea Man-
chester United kwa mkopo mwezi huu na huku akiweka
wazi pia kumhitaji winga, Brandon Williams, 20, beki Phil
Jones miaka 28, na kiungo Jesse Lingard (28). (90min)

SEDIBE ANUKIA EPL

KLABU ya Newcastle imewasiliana na Monaco kuhusu
beki wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Djibril Sidibe mwenye
umri wa miaka 28. (Foot Mercato)

DYCHE AITAJA CORONA

KOCHA wa Burnley, Sean Dyche ametaka chanjo ya
corona kuharakishwa katika soka, huku fedha zinazohifa-
dhiwa kwa ajili ya kuwapima wachezaji zipelekwa katika
idara ya afya. (Guardian)

DE BEEK KUONDOKA

KIUNGO wa Manchester United na Uholanzi, Donny van
de Beek (23), huenda akaondoka kulingana na mshambu-
liaji wa zamani wa klabu hiyo, Dimitar Berbatov. Mchezaji
huyo ameanzishwa katika mechi mbili tu za Ligi Kuu
England msimu huu baada ya kusainiwa kwa dau la pauni
milioni 35 hapo Septemba, mwaka jana. (Betfair via Sun)

ROMERO KUREJEA DIMBANI

GOLIKIPA wa Manchester United na Argentina, Sergio
Romero mwenye umri wa miaka 33, anatarajiwa kurudi
katika klabu hiyo wiki ijayo huku mazungumzo kuhusu
hatima yake yakiendelea. (Sky Sports)

MESSI, NEYMAR WATETA

LIONEL Messi, 33, amemwambia Neymar anapanga
kuondoka Barcelona kipindi cha majira ya joto kijacho na
kujiunga Paris St-Germain, huku straika huyo wa Argen-
tina akiwa anawaniwa na Manchester City. (Star)

SABITZER ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye nafasi
nzuri ya kumsajili kiungo wa RB Leipzig, Marcel Sabitzer
mwenye umri wa miaka 26, lakini usajili huo hautafanyika
mwezi huu. (Express)

ELMOHAMADY HAKIJAELEWEKA

KLABU ya Al Ahly ya nchini Misri imeondoa uwezekano
wa kumsajili mlinzi wa pembeni wa Aston Villa, Ahmed
Elmohamady mwenye umri wa miaka 33. (Birmingham
Live)



ot s NIPASHE 23

HABARI MICHEZO

Azam yatamba
italinda rekodi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kuanza kwa matokeo ya sare,
Kocha Mkuu wa Azam FC, George Lwan-
damina, amesema rekodi ya timu hiyo ku-
fanya vizuri katika mashindano ya Kombe
la Mapinduzi itaendelea kubaki.

Azam FC ililazimishwa sare ya bao
1-1 dhidi Mlandege ya Kisiwani Unguja
katika mechi yake ya kwanza ya hatua ya
makundi iliyochezwa juzi usiku.

Lwandamina alisema anajipanga
kufanya vizuri katika mechi inayofuata
ili wasonge mbele na hatimaye kuibaki-
sha rekodi nzuri waliyonayo kwenye
mashindano hayo. Kocha huyo alisema
mechi hiyo ilikuwa ngumu na wachezaji
wake walijitahidi kucheza vizuri katika
dakika zote 90 za mchezo huo, lakini
wapinzani wao nao walijipanga kuwazuia.

Naye Kocha Mkuu wa Mlandege, Ali
Omar, alisema wachezaji wake walijitahidi
kupambana licha ya kutokuwa na ratiba
rafiki katika mashindano hayo.

“Wachezaji walijitahidi kupambana
licha ya uchovu kwa kucheza mechi mbili
mfululizo, na mechi zote zilikuwa ngumu,
hivyo kwa matokeo va jana (juzi), wanas-
tahili pongezi,” alisema Omar.

Katika mechi hiyo Azam FC ndio ili-
kuwa ya kwanza kupachika bao kupitia
mchezaji wake mpya, Mpiana Monzinzi
dakika ya 32 huku Mlandege wakisawa-
zisha bao hilo jioni dakika ya 88 kupitia
kwa nyota wake, Rashid Abdallah.

Kwaheri Anna
Bayi, kuzikwa leo

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Chama cha
Netiboli Tanzania (CHANETA), Anna Bayi
ambaye alifariki dunia Jumatano wiki hii
anatarajiwa kuzikwa leo kwenye eneo

la familia yake lililoko Kibaha Mkuza
mkoani Pwani, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Mtoto wa marehemu, Sanka
Bayi, alisema ibada ya mazishi itafanyika
kwenye kanisa la KKKT, Mkuza kuanzia
saa 5:00 asubuhi na kuendelea na tara-
tibu nyingine za kumpumzisha mama yao.

“Mwili utatolewa hospitali kuja nyum-
bani leo (jana) na utalala hapo, Jumamosi
(leo), utapelekwa kanisani kwa ajili ya
ibada, halafu utarudi nyumbani kwa ajili
ya mazishi ambayo yatafanyika hapa
hapa nyumbani,” alisema Sanka.

Naye Mwenyekiti wa Chaneta, Devo-
tha Marwa, alisema wamepokea kwa
masikitiko taarifa za msiba huo wa Anna
ambaye alikuwa ni mdau mkubwa katika
mchezo huo wa netibali.

“Ni msiba mkubwa sana kwa CHAN-
ETA, kwetu maana kabla ya kufikiwa
na umauti alikuwa bega kwa bega kwa
kutoa ushauri kuhusu kuendeleza mch-
ezo wetu, mbaya zaidi kwetu hatut-
aweza kuwahi mazishi yake kwa sababu
tutakuwa safarini kurejea Dar es Salaam,’
alisema Devotha.

Aliongeza CHANETA itaendelea kum-
wezi Anna kwa kutekeleza kwa vitendo
mipango aliyoianzia ya kukuza na kuuen-
deleza mchezo wa netiboli.

SERIKALI

Na Saada AKkida

ATIKA kuhakikisha Timu ya

Soka ya Taifa (Taifa Stars), ina-

fanya vyema kwenye fainali za

Kombe la Mataifa ya Afrika kwa

Wachezaji wa Ndani (CHAN), Naibu Wa-

ziri wa Wizara ya Habari, Utamaduni,

Sanaa na Michezo, Abdallah Ulega, ame-

wataka Watanzania wote kuwekeza ka-
tika timu hiyo.

Fainali za CHAN zinatarajiwa

kufanyika kuanzia Januari

16, mwaka huu nchini Cam-

eroon na Taifa Stars iko Kundi

D pamoja na Zambia, Namib-

ia na Guinea.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam, Ulega alisema hayo baada ya ku-
kutana na viongozi wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Idara ya Michezo, Baraza
la Michezo la Taifa (BMT) na Kamati ya
Saidia Stars Ishinde.

Ulega alisema serikali kwa kushiriki-
ana na BMT, TFF, Kamati ya hamasa na

WADAU

TAIFA

wadhamini wa Taifa Stars, Kampuni ya
Bia ya Serengeti

(SBL), wamefungua ‘milango’ kwa
wananchi wote kuisapoti timu hiyo am-
bayo inahitaji kufanya vyema kwenye
mashindano mbalimbali.

Waziri huyo aliwataka mashabiki ku-
jitokeza kuishangilia timu hiyo katika
mechi yake ya kirafiki dhidi ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), itakay-
ochezwa Januari 12, mwaka huu.

“Moja ya azma kubwa tuliyojiwekea ni
kufungua milango kwa Watanzania wote
waweze kuisapoti Stars, kwa sababu hii
ni timu ya wananchi wote, tutaweka uta-
ratibu wa kila mmoja anayehitaji kuja
kuisapoti Stars.

“Pia azimio lingine ni kuhakikisha
wachezaji wote wanakamilishiwa ma-
hitaji muhimu ikiwamo kupewa kiasi cha
fedha kwa ajili ya kuacha katika familia
zao, wakiwa safarini na kuepuka kuwaza
mambo ya nyumbani na kwenda Cam-
eroon wakiwa safi,” alisema Ulega.

Waziri huyo pia aliwapongeza Simba
na Namungo FC kwa kusonga mbele

katika mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirik-
isho na kuwasisitiza Watanzania kuunga
mkono pindi linapokuja suala la Taifa
iwe katika ngazi ya klabu bila kujali iti-
kadi za timu wanazoshabikia.

Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao,
aliishukuru serikali kwa kuungana nao
kuhakikisha timu hiyo inajiandaa vyema
kuelekea fainali hizo.

Naye Katibu wa Kamati ya Saidia Stars
Ishinde, Hersi Said alisema: “Kwenye
mchezo huu hakuna haja ya kuweka
U-Simba na U-Yanga kwa sababu hili ni
suala la kitaifa, tuungane kwa pamoja ku-
hakikisha timu yetu inafanya vizuri kwe-
nye mchezo wa kirafiki ili ipate nguvu ya
kwenda kufanya vyema huko CHAN.”

Mwenyekiti wa Kamati Ndogo ya Ha-
masa, Haji Manara, alisema: “Jambo la
Simba limeshamalizika, kilicho mbele
kwa sasa ni Taifa Stars ambayo Januari
12, mwaka huu itacheza mechi ya kirafi-
ki, hivyo U-Simba na U-Yanga tunaweka
pembeni, wote tunashika silaha moja
kwa ajili ya Stars.”

-

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale wa Zanzibar, Leila Mohamed Mussa (mwenye miwani), akimkabidhi kombe
la ubingwa wa mashindano ya Kombe la Mapinduzi kwa wanawake, nahodha wa timu ya New Generation,
Mwajuma Abdallah. PICHA: HAWA ABDALLAH

Mwameja ataka Simba ijiimarishe

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA chaguo la kwanza wa zamani
wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba na Timu ya Taifa ( Taifa
Stars), Mohamed Mwameja ameishauri
timu yake hiyo kusajili beki mmoja wa
kati na kiungo mkabaji ili kuimarisha
kikosi chao kinachoshiriki mashindano
ya kimataifa yanayoendelea.

Mwameja ambaye aliidakia Simba kwa
mafanikio kuanzia mapema miaka ya
1990 hadi mwishoni, aliposajiliwa kutoka

Coastal Union, alisema ameiangalia timu
hiyo na kugundua inafanya makosa kad-
haa kwenye upande wa ulinzi.

“Sisi tunaoangalia kwa jicho la tatu
kuna mambo ambayo tunaomba tu-
washauri Simba. Ni kweli mabeki, Joash
Onyango na Paschal Wawa si wabaya,
lakini wanatakiwa waongezewe beki
mwingine wa kati mwenye uwezo na ki-
wango cha hali ya juu ili aje kusaidiana
nao,” alisema Mwameja.

Mwameja, ambaye aliifikisha Simba
kwenye fainali ya Kombe la Shirikisho Af-
rika mwaka 1993, alisema timu yake hiyo

ya zamani pia ina tatizo kwenye nafasi
ya kiungo mkabaji ambayo imeonekana
haifanyi kazi vizuri ya kuwalinda mabeki.

Kipa huyo alitoa ushauri huo baada ya
kuitazama Simba ikicheza kwenye mechi
yaraundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa
dhidi ya FC Patinum ya Zimbabwe am-
bapo wawakilishi hao wa Tanzania wali-
pata ushindi mnono wa mabao 4-0.

Tayari Simba imeshamsajili beki
mkabaji Mganda Thaddeo Lwanga na
anaweza kuanza kuwatumikia mabingwa
hao watetezi baada ya usajili wake kuka-
milika.
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es Salaam. PICHA: TFF

Simba: Hakuna kundi
jepesi Mabingwa Afrika

® ® @ Itaanzia ugenini DRC dhidi ya AS Vita, yatoa
dozi kwa Chipukizi katika Mapinduzi Cup...

Na Adam Fungamwango

"AKATI wawakilishi wa Tanza-
nia katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, Simba
imepangwa Kundi A pamoja
na vigogo Al Ahly ya Misri, AS Vita ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
na Al Merreikh ya Sudan, Kaimu Kocha
Mkuu, Selemani Matola amesema timu
zote zilizoingia hatua hiyo ni bora.
Simba itacheza mechi yake ya
kwanza kati ya Februari 12
na 13, mwaka huu dhidi ya AS
Vita halafu itarejea nyumbani
kuwakaribisha Al Ahly Febru-
ari 23, mwaka huu halafu
itaelekea Khartoum kuwafuta
Al Merreikh kati ya Machi 5 na
6 huku ikiwakaribisha Waara-

Machi 16, mwaka huu.

Mechi yake ya tano itachezwa kati ya
Aprili 2 na 3, mwaka huu nyumbani dhi-
di ya AS Vita na itamaliza hatua hiyo ya
makundi kwa kuwafuata Al Ahly kati ya
Aprili 9 na 10, mwaka huu.

Timu mbili zitakazofanya vyema

zitatinga hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo inayofanyika kila mwaka
chini ya usimamizi wa Shirikisho la Soka
Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana baada
ya ratiba hiyo ya makundi kutoka, Matola
alisema hakuna kundi ‘mchekea’ na kikub-
wa ni timu yao kujiandaa vyema na mechi
hizo na anaamini wanayo nafasi ya ku-
songa mbele kwenye michuano hiyo mi-
kubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Matola alisema kikosi chao kilikuwa
tayari kukutana na timu yoyote baada ya
kutinga hatua hiyo na wanafahamu uzoe-
fu waliokuwa nao utawasaidia kufanya vy-
ema zaidi msimu huu.

Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Simba, Mulamu Nghambi, aliliambia
gazeti hili timu zote 16 zilizofika hatua hiyo
ni ngumu na wao watajiimarisha zaidi ku-
hakikisha wanacheza hatua inayofuata.

“Hakuna kundi jepesi, timu zote 16 zi-
lizofika hatua hii ni mabingwa wa nchi zao,
ni timu bora, kila mmoja alikuwa anawaza
atapangwa na nani ili ajipange atakavyok-
wenda kumkabili, sisi pia tutafanya hivyo
hivyo,” alisema Nghambi.

Aliitaja El Merreikh kuwa ni timu am-
bayo haijawahi kuwafunga na hivyo wa-
tahakikisha wanaiendeleza rekodi waliyo-

nayo kila wanapokutana na Waarabu hao
wa Sudan.

Wakati huo huo, Namungo FC ime-
pangwa kukutana na CD 1 de Agosto ya
Angola katika mechi ya hatua ya mtoano
ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika na itaanzia hatua hiyo ugenini kati ya
Februari 12 na 13, mwaka huu.

YAANZA VYEMA MAPINDUZI
Mabao mawili ya winga Miraji Athumani
na moja la Meddie Kagere, yaliiwezesha
timu ya Simba kuanza vyema michuano
ya Kombe la Mapinduzi kwa kuifunga
Chipukizi ya Pemba mabao 3-1 kwenye
Uwanja wa Amaan, Zanzibar jana jioni.
Simba, ambayo mwaka jana ilifika fain-
ali ya michuano hiyo na kuchapwa bao 1-0
dhidi ya Mtibwa, ilishtukizwa kwa bao la
dakika ya 35, lililofungwa na Fakhi Sharif
lakini dakika tisa baadaye, Kagere ambaye
alivaa kitambaa cha unahodha kwenye
mechi hiyo, aliisawazishia Simba kwa
kichwa, akiunganisha krosi ya David Kam-
eta ‘Duchu’ kwenye winga ya kulia.
Mashindano hayo yataendelea tena leo
kwa Simba kukutana na Mtibwa Sugar,
ambayo pia ilishinda mechi yake ya kwan-
za na mshindi wa mchezo huo atatinga
hatua ya nusu fainali moja kwa moja.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ntibazonkiza,

Kaze wang’ara
tuzo za VPL

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Mrundi Cedric Kaze,
ameibuka Kocha Bora wa Ligi Kuu Tanzania
Bara wa mwezi Desemba baada ya kuiongoza
timu yake kufanya vyema kwenye mechi za ligi

Kaze ambaye alijiunga na Yanga akichukua
mikoba iliyoachwa na Zlatko Krmpotic, am-
baye uongozi wa klabu hiyo uliona mwenendo
wa timu hauendi vyema na hivyo kufanya ua-
muzi wa kubadilisha benchi la ufundi.

Pia kiungo mpya wa vinara hao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Saido Ntibazonkiza naye
alishinda tuzo ya Mchezaji Bora wa Desemba
kutokana na kutoa mchango mzuri kwa timu
yake kwenye mechi zote alizocheza.

Ntibazonkiza ameifungia Yanga mabao
manne na kutoa mchango mkubwa kwenye
timu hiyo tangu alipojiunga nayo kwenye diri-
sha dogo la usajili.

Wakati huo huo, Kaze amesema ataendelea
kukifanyia marekebisho kikosi cha timu hiyo
ambacho jana usiku kilishuka kwenye Uwanja
wa Amaan, Zanzibar kuvaana na Namungo FC
ya Lindi katika mechi ya mwisho ya hatua ya
makundi ya mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi.

Kocha huyo alisema anahitaji kuona
wachezaji wake wanaimarika na kufanya vizuri
kwenye michuano hiyo na baadaye kurejea
katika Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa imara
zaidi.

“Tulianza mashindano dhidi ya timu nzuri
ya Jamhuri inayocheza soka safi la kuvutia,
hatukutarajia kukutana na upinzani mkubwa,
ila imekuwa ni somo tosha kwetu, tutaongeza
umakini kwa ajili ya kuhakikisha tunafika mba-
li zaidi kwenye michuano hii,” Kaze alisema.
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