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Zuchu imba, 
u-miss 
waachie 
wenyewe
M

WEZI Machi, waandaaji wa mashindano ya urembo, Miss Tanzania walionyesha kusikitishwa na kitendo cha msanii Zuchu kutumia taji na beji yao wakati wa utambulisho wa ngoma yake ‘napambana’, bila idhini yao na kutoa taarifa, safari hii wameibuka tena, wakidai hawana tena tatizo naye, wameyazungumza na kuyamaliza, lakini waka-muonya kutothubutu tena kutumia taji, beji au nembo yao bila ruhusa yao.
Mwenyekiti wa Miss Tanzania, Azam Mwasango amesema hayo wiki hii wakati akitambulisha rasmi mashindano hayo yanayotarajiwa kufanyika hivi karibuni.Mwasango alionya kuwa si kwa Zuchu tu peke yake, bali kwa mtu, au kampuni yoyote ni kosa kisheria kutumia taji la kichwani, beji au nembo ya Miss Tanzania bila kuwa-shirikisha wao na kampuni ambayo inaisimamia.“Hauwezi kutumia taji au nembo ya mtu yeyote pasipo kumshirikisha, awali tulikuwa hatuna taarifa, tuliona tu imevaliwa, baadaye tuliwasiliana, tulizungumza nao wahusika na kila kitu kwa sasa kipo sawa. Lakini pamoja na hayo nachoweza kusema haturuhusu mtu atumie taji na nembo ya Miss Tanzania bila kupata ruhusa kwa waratibu na waandaaji wa mashindano hayo,”alisema mwenyekiti huyo.

Ilikuwa ni uzinduzi wa mashindano ya Miss Tanzania ambayo yanatarajiwa kuwashirikisha warembo 20 toka mikoa mbalimbali na kanda tofauti, wanaotarajia kupiga kambi ya wiki mbili kuanzia Juni 23.
Pamoja na kutoa onyo, mashabiki wa Zu-chu na muziki wa bongo fleva wameonekana kushusha pumzi kuwa wameyazungumza na hakuna tena matatizo kwani walihofia kampuni hiyo kumpandisha msanii huyo kortini kwa kosa hilo, lakini kwa sasa wa-naweza kula chakula kikashuka.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Mohamed Mchengerwa akiwasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo  kwa mwaka wa fedha 2023/24 bungeni jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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waundiwa 
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Ajira mpya 
kutolewa, 
wahalifu 420 
wanaswa

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Zitto 
Kabwe, amesema watu wote 
walioachana katika mambo 
ya siasa kutokana na kila 
mmoja kuwa na chama 
chake, ni vyema kusamehe-
ana na kujenga...
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HABARI KITAIFA
Katibu Mkuu wa 
Chama cha TLP, Rich-
ard Lyimo (katikati), 
akizungumza na 
waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam 
jana, wakati akitan-
gaza maamuzi ya 
kikao cha kamati ya 
nidhamu ya chama 
hicho ya kumfukuza 
uanachama, Mwe-
nyekiti wa Vijana 
wa chama hicho, 
Aivan Maganza kwa 
tuhuma za utovu wa 
nidhamu. Kulia ni 
Mwenyekiti wa Wa-
nawake wa chama 
hicho Taifa, Nuru 
Kimwaga na Mjumbe 
wa Bodi ya wad-
hamini wa chama, 
Andason Temu. 
PICHA: SABATO 
KASIKA

Ummy: 
Tanzania 
hakuna 
Marburg
Na Titus Mwombeki, KAGERA

SERIKALI imetangaza kusit-
ishwa kwa mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Marburg mkoani Kag-
era baada ya kujiridhisha hakuna 
maambukizi mapya ya ugonjwa 
huo.

Ugonjwa wa Marburg uligundu-
lika Machi 16 mwaka huu katika 
kata za Maruku na Kanyangareko 
wilayani Bukoba.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alitangaza hali hiyo jana 
mkoani hapa wakati wa mkutano 
maalum uliohusisha wawakilishi 
kutoka Shirika la Afya Duniani 
(WHO) na Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia Watoto 
(UNICEF).

Waziri Ummy alisema watu 
wote waliohisiwa kuwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo waliokuwa 
chini ya uangalizi wa wataalamu 
wa afya wameruhusiwa baada ya 
kuridhiwa na matokeo ya vipimo 
vya mwisho vilivyofanyika ndani 
ya siku 42 tangu walipopokewa.

“Tangu kutangazwa kwa 
ugonjwa huo, watu tisa walibaini-
ka kuwa na maambukizi akiwamo 
mtoto, mtumishi mmoja wa afya 
na wengine wakiwa ni raia wa 
kawaida. Sita kati yao walifariki 
dunia akiwamo mtoto na mtumi-
shi wa afya,” alisema.

Waziri Ummy alisema wame-
fanikiwa kuudhibiti ugonjwa huo 
kwa muda mfupi pasi na madhara 
makubwa, hali iliyoipatia heshima 
Tanzania.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. 
Tumaini Nagu, alisema kati ya 
watu waliofuatiliwa walikuwa 212. 
Kati yao, 85 walikuwa watumishi 
wa afya, 117 walikuwa ndugu na 
jamaa wa wagonjwa waliogundu-
lika, 15 walikuwa wanafunzi ka-
tika shule za sekondali waliokuwa 
wamelazwa katika hospitali am-
bazo wagonjwa wa mwanzo wali-
fikishiwa.

“Kati ya hao 212 ni wawili tu 
ambao walionyesha dalili za 
ugonjwa huo na kuthibitika kuwa 
na ugonjwa wa Marburg. Kwa 
hiyo, taarifa ya mwanzo ilikuwa 
na wagonjwa saba baadaye kwa 
kuwafauatilia wagonjwa wawili 
waliongezeka na kufikia wagonjwa 
tisa,” alisema Prof. Nagu.

Katibu Tawala Mkoa wa Kagera, 
Toba Nguvila aliwapongeza watu 
wote walioshiriki katika kupam-
bana na ugonjwa huo hususani 
watumishi wa afya, mashirika ya 
kimataifa na wananchi wa kata za 
Maruku na Kanyangereko waliori-
poti kuhusu ugonjwa usiojulikana.

Mwanga mpya Utalii
Na Romana Mallya, 
DODOMA

MWANGA mpya umeone-
kana katika utalii na uhifadhi 
nchini.  Mapato ya utalii ya-
meongezeka kukiwa na watalii 
milioni 3.454  mwaka 2022 ku-
toka milioni 1.711 mwaka 2021 
huku idadi ya faru weusi nayo 
ikifikia 238 mwaka jana kutoka 
163 mwaka 2019.

Hayo ni sehemu ya mafani-
kio makubwa 10 ya Wizara ya 
Maliasili na Utalii yaliyobain-
ishwa jana bungeni jijini hapa 
na Waziri Mohamed Mchenger-
wa, alipowasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka wa fedha 
2023/24.

Wizara hiyo imeliomba 
Bunge liidhinishe Sh. bilioni 
654.668 kwa ajili ya mwaka 
huo wa fedha. Kati yake, Sh. bil-
ioni 486.501 ni za matumizi ya 
kawaida na Sh. bilioni 168.166 
ni za utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

WATALII WAMIMINIKA

Waziri Mchengerwa alisema 
idadi ya watalii imeongezeka 
kutokana na juhudi mbalim-
bali zilizofanyika, ukiwamo 
uzinduzi wa Filamu ya Tanza-
nia The Royal Tour aliyoshiriki 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alibainisha kuwa idadi ya 
watalii wa ndani na kimataifa 
waliotembelea maeneo ya hi-
fadhi na Makumbusho ya Taifa 
imeongezeka kutoka watalii 
1,711,625 mwaka 2021 hadi ku-
fikia watalii 3,818,180 mwaka 
2022, sawa na ongezeko la asil-
imia 123.

“Katika ongezeko hilo idadi 
ya watalii wa kimataifa im-
eongezeka kutoka watalii 
922,692 mwaka 2021 hadi ku-
fikia watalii 1,454,920 mwaka 
2022, sawa na ongezeko la asil-
imia 57.7.

Alisema idadi ya watalii wa 
ndani imeongezeka kutoka 
watalii 788,933 mwaka 2021 
hadi 2,363,260 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 
199.5. Wizara imeendelea ku-
tangaza utalii kuyafikia masoko 
ya kimkakati yakiwamo ya 
Marekani, Ufaransa, Uingereza, 
Italia na China. Pia kupitia ligi 
kubwa za michezo za Mareka-
ni, Uingereza na Hispania.

“Mapato yatokanayo na 
watalii yameongezeka kutoka 
Dola za Marekani milioni 1,310 
mwaka 2021 hadi kufikia Dola 
za Marekani milioni 2,527.72 
mwaka 2022, sawa na ongeze-
ko la asilimia 93.

“Idadi ya watalii wa ndani ka-
tika robo ya kwanza ya mwaka 
2023 imeongezeka hadi ku-
fikia watalii 409,092, sawa na 
ongezeko la asilimia 41.4 kul-
inganishwa na watalii 289,372 
katika kipindi kama hicho kwa 
mwaka 2022,” alisema.

FARU WEUSI

Waziri huyo alisema wamei-
marisha ulinzi wa rasilimali 
za wanyamapori na misitu na 
hivyo kuongezeka kwa idadi ya 
tembo kutoka 43,330 mwaka 
2014 hadi 60,000 mwaka 2023 
na kuifanya Tanzania kuende-
lea kuwa nchi ya tatu barani Af-
rika kwa faru weusi kuongeze-
ka kutoka 163 mwaka 2019 hadi 
238 mwaka 2022.

Alisema hiyo imesababisha 
wavuke lengo la Mkakati wa 
Kitaifa wa Kuhifadhi Faru 205 
ifikapo Desemba 2023.

Mafanikio mengine aliyataja 
ni Tanzania kuendelea kuongo-
za duniani kwa kuwa na simba 
wengi wapatao 14,912 na twiga 
24,000; kwa miaka minne mfu-
lulizo kuanzia mwaka 2019 
hadi 2022 imekuwa nchi ya 
saba miongoni mwa nchi 18 za 
Afrika zilizo bora kutembelewa 
kiutalii.

Pia  hifadhi tatu za Tanzania 
zimeingizwa katika orodha ya 
hifadhi 25 bora duniani kupitia 
Travelers’ Choice Destination 
– National Parks of the World 
- Hifadhi ya Taifa Serengeti im-
ekuwa ya kwanza ikifuatiwa na 
Hifadhi za Taifa Kilimanjaro 
(12) na Tarangire (14) kwa ripoti 
ya mwaka 2022.

Mchengerwa alitaja kufun-
guka kwa biashara ya hewa ya 
ukaa, kuimarika kwa maeneo 
ya Malikale na Makumbusho 
na kufanywa marekebisho ya 
Sheria ya Sekta ya Mambo ya 
Kale, Sura 333 ni sehemu ya 
mafanikio yao.

Waziri huyo aliitaja mikakati 
yao kwa mwaka ujao wa fedha 
ikijumuisha ununuzi wa ndege 
za doria za kukabiliana na ma-
jangili na vifaa maalum vya ku-
kabiliana na majanga hifadhini, 
hasa moto Mlima Kilimanjaro.

Alisema mbali na ndege za 
doria, pia watanunua magari 
maalum, vifaa vya mawasi-
liano na vifaa vya kudhibiti 
moto. Alisema ndege mbili za 
doria zitakuwa mahususi kwa 
Hifadhi za Taifa Nyerere na 
Serengeti kwa ajili ya kudhibiti 
ujangili na wanyamapori waka-
li na waharibifu.

Pia alisema watajenga vi-
wanja sita vya ndege katika 
Hifadhi za Taifa Ruaha (3), Mi-
kumi (1) na Nyerere (2) na ku-
karabati viwanja 24 vya ndege 
katika Hifadhi za Taifa Nyerere, 
Serengeti, Katavi, Tarangire, 
Mto Ugalla na Burigi.

Waziri huyo pia alisema 
watafanya mapitio ya mipa-
ngo ya ujumla ya usimamizi na 
uendelezaji wa Hifadhi za Taifa 
Tarangire, Saadani na Milima 
ya Udzungwa na kuchimba 
na kukarabati mabwawa sita 
kwa ajili ya matumizi ya wany-
amapori katika Hifadhi za Taifa 
Mkomazi, Tarangire, Mikumi, 
Katavi, Ruaha,Saadani na 
Serengeti.

Pia aliitaja mikakati 10 kwa 
mwaka ujao wa fedha itakay-
ofanyiwa kazi kukabiliana 
na changamoto za migogoro 
baina ya binadamu na wany-
amapori wakali na waharibifu 
na mipaka ya vijiji na hifadhi.

Alisema watatoa elimu na 
vifaa kukabiliana na wany-
amapori wakali na waharibifu, 
kutoa kifuta jasho na machozi 
kwa wanaoathirika na wany-
amapori wakali na waharibifu, 
kufanya utafiti kwa kuwafunga 
mikanda ya mawasiliano vion-
gozi wa makundi ya wany-
amapori, kutumia ndege maal-
um kuondoa wanyamapori 
kwenye makazi, kuongeza 
vitendea kazi na askari wa 
kupambana nao.  Pia kuunda 
kamati maalum ya wataalamu 
kumshauri. Kamati itaanza kazi 
mwezi ujao.

Waziri huyo pia alibainisha 
kuuawa kwa askari wany-
amapori wa Jeshi la Uhifadhi 
wakiwa kazini. Wapo wali-
ouawa kwa kuliwa na wany-
amapori, kupigwa na majan-
gili na wafugaji na wengine 
kujeruhiwa huku mmoja mpa-
ka sasa akiwa hajulikani aliko.

Alisema wapo pia waliofariki 
dunia katika ajali ya maji waka-
ti wakipambana na majangili 
na wengine katika matukio ya 
ndege zilizoanguka kwa nyaka-
ti tofauti wakitekelezaji maju-
kumu yao ya kikazi.

Alisema wapo askari 13 wa 
Wakala wa Huduma za Misitu 
(TFS) waliouawa na wananchi 
au majangili wa misitu katika 
maeneo mbalimbali.

Alisema watumishi 80 
wataajiriwa kwa ajili ya kuima-
risha ulinzi katika Pori la Akiba 
Pololeti; kununua magari kwa 
ajili ya utawala na kumalizia 
ujenzi wa Makao Makuu katika 
eneo la Kemyn katika Wilaya 
ya Karatu huku wahalifu 423 
wa makosa mbalimbali waki-
kamatwa hifadhini.
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Kiini kifo mwanafunzi UDOM chawekwa wazi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    02 . 06 . 2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumatatu tarehe 05-06-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye 
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina namba za 
usajili:

T 482 EAG / T 568 EAZ    T 118 EAG / T 877 EAU      T 460 DYG / T 879 EAU     T 973 DTN / T 572 EAZ

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

    Urefu - mita 22.00     Upana - mita 5.00     Kimo - mita 4.70

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari zitasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Paul Mabeja, DODOMA

UCHUNGUZI uliofanywa na 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB), umebaini 
kifo cha mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM), Nu-
sura Abdallah (pichani), hakina 
uhusiano wowote na ajali ya 
gari iliyomhusisha Naibu Waziri 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Festo Dugange.

Nusura alifariki dunia Mei Mosi 
katika Hospitali ya Faraja iliyoko 
Himo mkoani Kilimanjaro, huku 
mazingira ya kifo hicho yakizua 
utata baada ya watu kukihusisha 
na ajali ya Naibu Waziri huyo ili-
yotokea usiku wa kuamkia Aprili 
26 mwaka huu. Kutokana na ta-
haruki hiyo, THBUB iliamua ku-
chunguza.

Nusura alikuwa akisomea 
Shahada ya Kwanza ya Sanaa ya 
Elimu katika Ndaki ya Insia na 
Sayansi ya Jamii UDOM.

Mwenyekiti wa tume hiyo, Jaji 
mstaafu Mathew Mwaimu, aki-
wasilisha taarifa ya uchunguzi wa 
tukio hilo jana kwa waandishi 
wa habari jijini Dodoma, alisema 
hakuna uhusiano wowote baina 
ya kifo cha mwanafunzi huyo 
na ajali aliyopata Naibu Waziri 
Dugange.

“Mtakumbuka Mei 10, 2023, 
THBUB ilitoa taarifa kwa umma 
kupitia vyombo vya habari, 
ikielezea nia yake ya kufanya 
uchunguzi wa kifo cha aliyekuwa 
mwanafunzi wa UDOM, Nussura 
Hassan Abdallah, ambacho chan-
zo chake kilizua mkanganyiko. 
Baadhi ya watu walikihusisha na 
ajali ya gari iliyomhusu Dk. Festo 
Dugange, Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI (Afya),” alisema 
Jaji Mwaimu.

Alisema katika uchunguzi 
huo, THBUB ilitembelea eneo 
ilipotokea ajali ya gari iliyomhu-
sisha Waziri Dugange, nyumbani 
kwake, kituo cha polisi (Trafiki) 
Mkoa wa Dodoma, Hospitali ya 
Benjamini Mkapa na UDOM.

Jaji Mwaimu alisema THBUB il-
itembelea pia Kijiji cha Mandawa, 
Kata ya Mandawa Wilaya ya Sin-
gida Mjini wanakoishi wazazi wa 
marehemu, Kitongoji cha Mtaku-
ja ulikozikwa mwili wa Nusura.

Alisema tume hiyo pia ilifika 
ofisi ya Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kilimnjaro, Hospitali ya Faraja 
iliyoko Himo na maeneo men-
gine kwa ajili ya kupata maelezo 
ya watu mbalimbali kuhusu maz-
ingira ya kifo cha mwanafunzi 
huyo.

“Katika maeneo yote tume 
ilikokwenda ilipata ushirikiano 
wa hali ya juu kutoka kwa watu 
wote iliyowahitaji kupata mael-
ezo yao,” alisema.

Alifafanua kuwa baada ya 
uchunguzi, THBUB imebaini 
kuwa Mei Mosi, 2023, Nusura 
aliandaa chakula cha jioni amba-
cho alikula yeye, mchumba wake 
na mpwa wa mchumba wake.

Jaji Mwaimu alisema kuwa 
baada ya kumaliza kula, Nusura 
alijisikia vibaya na kuanza kutapi-
ka hadi kuishiwa nguvu, hali iliyo-
sababisha kufikishwa Hospitali ya 
Faraja kwa matibabu.

Alisema kuwa pamoja na hatua 
mbalimbali za kitabibu zilizo-
chukuliwa na madaktari wa hos-
pitali hiyo, 

Nusura alifariki dunia saa tano 
usiku wa Mei Mosi, 2023.

Pia alisema vipimo vilivyofany-
wa na hospitali hiyo vilionyesha 
kifo cha Nusura kilitokana na 
shambulio kali la kupanda kwa 
sukari na upungufu wa damu.

“Daktari aliyempatia huduma 

Mkemia Mkuu wa Serikali na 
maelezo ya mengine ya masha-
hidi. Vile vile, alisema tume hiyo 
inatambua hatua zinazoende-
lea kuchukuliwa na vyombo 
vingine likiwamo Jeshi la Polisi 
Tanzania na Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (DPP) katika kulishu-
ghulikia suala hilo kijinai.

Alisema kutokana na uchun-
guzi wa vyombo hivyo, THBUB 
inapendekeza Jeshi la Polisi na 
mamlaka nyingine zichukuwe 
hatua ili kuwabaini wale wote 
wanaohusika na kutoa taarifa 
za uongo na chonganishi zina-
zosababisha taharuki katika 
jamii.

Kizimbani mashtaka ya kuua na 
kuondoka na nyeti za binadamu
Na Rose Jacob, MAGU

WATU watatu wamefikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi wilayani 
Magu, wakikabiliwa na mashtaka ya 
mauaji ya Ester Lukonu (51) kisha kukata 
na kuondoka na nyeti zake hivi karibuni 
wilayani hapa.

Katika kesi hiyo ya jinai namba 6/2023, 
washtakiwa waliofikishwa mahakamani 
jana ni: Masunga Mabula (32), mkazi wa 
Nyanguge; Ezekiel Charles (45), mganga 
wa kienyeji na Mkazi wa Kisamba wilay-
ani Magu; na Salome Raphael (32), mkazi 
wa Kisamba, Kata ya Lububu wilayani 
Magu.

Wote wanatuhumiwa na kuhusika 
na mauaji ya Ester Lukonu anayedaiwa 
kubakwa kisha kuuawa na watu hao 
ambao wanadaiwa kukata nyeti zake 
na kuondoka nazo kwa ajili ya imani za 
kishirikina.

Washtakiwa hao walipandishwa ki-
zimbani mbele ya Hakimu Mkazi wa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Wilaya ya 
Magu, Amon Kahimba.

Hata hivyo, hakimu huyo hakuende-
lea kusikiliza kesi hiyo kutokana na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi kutokuwa na 
uwezo wa kusikiliza kesi ya mauaji.

Baada ya washtakiwa kusomewa 
mashtaka yanayowakabili, Hakimu Ka-
himba aliiahirisha mpaka Juni 16 mwa-
ka huu itakapohamishiwa Mahakama 
Kuu mkoani      Mwanza       kwa ajili ya 
watuhumiwa hao kusomewa maelezo 
ya awali.

Washtakiwa hao walikamatwa mwezi 
uliopita na Jeshi la Polisi mkoani Mwan-
za baada ya kutokea tukio la kuuawa 
kwa Ester na mabaki ya mwili wake 
kutelekezwa katika shamba la mihogo 
wilayani Magu.

Kamanda wa Polisi mkoani Mwanza, 
Wilbroad Mutafungwa alifika katika 
eneo la tukio na kuahidi kutoa kitita cha 
fedha kwa atakayefanikisha kukamatwa 
kwa watuhumiwa. Siku chache baadaye 
watuhumiwa hao walikamatwa kunako-
daiwa kwa mganga wa kienyeji kulikoku-
wa na nyeti za mwanamke zilizokaush-
wa kwa ajili ya mambo ya ushirikina.

na ndugu wa marehemu waliouta-
yarisha mwili kwa ajili ya mazi-
shi na kuuona mwili huo kabla 
ya mazishi walithibitisha kuwa 
haukuwa na dalili za kupigwa, ku-
jeruhiwa wala majeraha,” alisema 
Jaji Mwaimu.

Pia alisema mabaki ya chakula 
walichokula Nusura, mchumba 
wake na mpwa wa mchumba wake 
na matapishi yaliwasilishwa katika 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
kwa uchunguzi na baada ya ku-
fanyiwa uchunguzi taarifa ilionye-
sha kutoonekana kwa dalili yoyote 
ya kuwamo sumu.

Alisema uchunguzi huo ulibaini 
pia gari lililopata ajali lilikuwa ni 
gari binafsi aina ya Toyota Land 
Cruiser GXR V8 lenye namba za 
usajili T454 DWV, lililokuwa lin-
aendeshwa na Dk. Festo Dugange 
na alikuwa peke yake katika gari 
hilo.

“Kutokana na mazingira hayo, 
THBUB imebaini kuwa kifo cha Nu-
sura hakikuwa na uhusiano wow-
ote na ajali ya gari aina ya Toyota 
Land Cruiser GXR V8 lenye namba 
za usajili T454 DWV lililomhusisha 
Dk. Dugange, iliyotokea usiku wa 
Aprili 25 kuamkia 26 katika eneo 
la Iyumbu jijini Dodoma,” alisema 
Jaji Mwaimu.

Alisema THBUB haikuweza 
kuthibitisha mtu yeyote kuhusika 
na kifo cha Nusura kutokana na 
vielelezo vya Hospitali ya Faraja, 
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Muliro ataja sababu polisi 
kuchelewa katika matukio
Na Maulid Mmbaga

KAMANDA wa Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, Jumanne Muliro, 
amesema taarifa za uhalifu 
zinatolewa na wananchi 
kwa wingi lakini wamekuwa 
wakichelewa kufika eneo la 
tukio kutokana na ugumu 
wa kufika eneo husika.

Akipokea msaada wa gari 
aina ya Toyota Hilux kutoka 
kwa Kampuni ya Motison 
Group, 

Kamanda Muliro aliwaam-
bia waandishi wa habari 
kuwa kutokana na changa-
moto hizo wanapopata wa-
nanchi wanaojua umuhimu 
wa usalama na kuwapatia 
vifaa hivyo, wanawasaidia 
kupata ufumbuzi wa upun-
gufu huo.

“Mtu anakuambia kuna 
gari tunaliona Tegeta Nyuki 
linaendeshwa ovyo uelekeo 
wa Bagamoyo, likikamatwa 
inabidi ofisa aende pale ku-
chukua hatua za kisheria. 
Kwa hiyo, changamoto ya 

jinsi ya kufika haraka inaku-
wa ni miongoni mwa vina-
vyotukabili.

“Wananchi katika mae-
neo kama Kitunda, Mwana-
gati au Zingiziwa wanaweza 
wakakupa taarifa kuna jam-
bo linataka kufanyika. 

Sasa changamoto ya jinsi 
ya kufika eneo lile kwa 
haraka inakuwa ni kubwa na 
wakati mwingine unakuta 
wananchi wanalilaumu jeshi 
wanasema ‘labda askari wa-
nashirikiana na wahalifu, 
wanafika wamechelewa’,” 
alisema.

Alisema Motison Group 
wameingia katika kusaidia 
vitendea kazi kwa Jeshi 
la Polisi. Alishukuru kwa 
msaafa huo.

Mwakilishi wa Kampuni 
ya Motison Group, Pritesh 
Kuimji, akizungumza kwa 
niaba ya mkurugenzi wao, 
alisema wametoa msaada 
wa gari hilo baada ya kuri-
dhika na kazi inayofanywa 
na Jeshi la Polisi na serikali 
kwa ujumla.

Serikali yaweka msimamo wa gharama kuunganisha umeme
Na Romana Mallya, 
DODOMA

SERIKALI imesema ina-
tamani suala la gharama za 
kuunganisha umeme kwa 
wananchi zipungue lakini 
kutokana na kuhitaji zaidi 
Sh. bilioni 156 kwa mwaka 
kufanikisha kazi hiyo, ghara-
ma hizo zinazotajwa kuwa 
kubwa zitaendelea kuwapo.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato, aliyasema 
hayo juzi bungeni alipojibu 
baadhi ya hoja za wabunge 
waliochangia makadirio 
ya mapato na matumizi ya 
wizara hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.

Byabato alisema wanata-
mani kupunguza gharama 
hizo kwa sasa lakini si rahisi 
na hawawezi kulifanya kwa 
haraka kwa sababu wanahi-
taji fedha zaidi.

“Gharama halisi za kuun-
ganisha umeme ni wastani 
wa Sh. 700,000 kwa walio 
mita 30. Pale tunakoun-
ganisha umeme kwa Sh. 
320,000 maana yake seri-
kali imeweka ruzuku ya Sh. 
380,000. Kwa wa vijijini 
wanaounganishwa kwa Sh. 
27,000 imewekwa ruzuku 
Sh. 670,000. Gharama za 
sasa zina ruzuku kubwa.

“Januari mwaka jana, tu-
lipofanya hesabu baada ya 
kurudi kwenye bei za zam-
ani, TANESCO (Shirika la 

Umeme) ilibaini ongezeko la 
Sh. bilioni sita katika maku-
sanyo ya gharama za kuun-
ganisha.

“Kwa hiyo, kwa mwezi 
shirika linahitaji Sh. bilioni 
sita ili kuunganisha watu 
kwa gharama ya Sh. 27,000 
wa mjini na linahitaji takrib-
ani Sh. bilioni saba kuungan-
isha wale wa vijijini.

“Kwa maana nyingine, 
tukitaka kuunganisha wa-
tanzania wote wanaohitaji 
umeme, tunahitaji takribani 
Sh. bilioni 13 ya ruzuku ili 
kuunganisha kwa Sh. 27000. 
Ukiipiga hii kwa mwaka ni 
Sh. bilioni 156.

“Jambo hili tunalielewa, 
tunatamani litokee, lakini 
sasa Sh. bilioni 156 inatoka 
wapi? Tunawaomba wa-
heshimiwa wabunge, mtu-
ruhusu tuendelee kuchakata 
tuone namna ili fedha hii ya 
ruzuku ipatikane na ghara-
ma hizi ziweze kupunguzwa 
kwa wananchi,” alisema.

Byabato alisema kwa sasa 
shughuli ya kubaini maeneo  
kwa uwezo wa wananchi 
na kiuchumi inaendelea na 
itakapokamilika, wataliun-
ganisha na hilo ili wafikie 
sehemu ya kuunganisha 
umeme kwa gharama nafuu.

BWAWA NYERERE
Waziri wa Nishati, Janu-

ary Makamba, akijibu hoja 
kuhusu kuchelewa kuka-

milika kwa mradi wa uzalishaji 
umeme katika Bwawa la Mwalimu 
Nyerere, alisema Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), ameweka wazi kwamba 
hakukuwa na ukadiriaji sahihi wa 
muda wa ujenzi, kitu ambacho ni 
kweli kwa kuwa hakuna mahali po-
pote wanaweza kujenga megawati 
2,115 kwa miaka mitatu.

Kuhusu muda kuongezeka 
alisema una namna ya kushughu-

likia    hayo ndani ya mkataba am-
bapo    hadi sasa hawajavunja kwa 
sababu ndani yake imeelezwa hiyo 
nyongeza itafanyikaje.

“Mradi unalelewa na uhusiano 
mzuri kati ya Tanzania na Misri, 
hauwezi kufeli, ndio maana haku-
na mambo ya mahakamani. Katika 
mambo yanapaswa kutuunganisha 
ni mradi huu. Hii dhana kwamba 
wanataka kuhujumu, hawautaki, 
ninaomba huu mradi tusiutumie 

kupata sifa ya kisiasa.
“Kwamba mimi ndiyo mbabe 

zaidi ndiyo ninaweza kuusimamia 
kuliko wote waliopewa dhamana. 
Ninaomba siasa iwekwe pembeni, 
mradi huu ni mkubwa na wa heshi-
ma na fahari ya nchi yetu,” alisema.

Waziri huyo pia alisema jamii ya 
Wahanzabe itapelekewa huduma 
ya umeme kabla ya mwezi De-
semba mwaka huu, wakianza na 
umeme wa jua.
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CCM wamvaa Msigwa lugha mikutano kisiasa
Na Nebart Msokwa,          IRINGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimemjia juu aliyekuwa Mbunge wa 
Iringa Mjini (CHADEMA), Mch. Peter 
Msigwa, kikimtaka aache kutumia 
lugha mbaya dhidi ya viongozi.

Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa (NEC) walipaza sauti zao 
dhidi ya Mch. Msigwa katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika mjini 
Iringa wakati Katibu Mkuu wa CCM, 
Daniel Chongolo alipohitimisha ziara 
yake ya siku sita mkoani hapa.

Mbunge wa Geita Vijijini, Jo-
seph Musukuma, alimtaka Msigwa 
awaache viongozi wafanye kazi ya 
kuwaletea maendeleo wananchi 
badala ya kusimama majukwaani na 
kuwabeza.

Alidai Mch. Msigwa ni miongoni 
mwa viongozi wa vyama vya upin-
zani wanaotumia vibaya mikutano 
ya hadhara ambayo imeruhusiwa 
hivi karibuni baada ya kusitishwa 
kwa muda mrefu. Musukuma am-
baye pia ni mjumbe wa NEC Taifa 
akiwakilisha Mkoa wa Geia, alirejea 
kauli yake aliyowahi kuisema bun-
geni ya kumtaka Mch. Msigwa alime 
nyanya badala ya siasa kwa madai 
kuwa hana uwezo wa kufanya siasa 
za kuleta maendeleo.

“Sisi hatutokuwa wapole kiasi 
hicho maana ninaona wenzetu 

wameanza kuutumia vibaya upole 
huu. Itakuwa ni jino kwa jino maana 
hata sisi tukishamaliza vikao vya 
Bunge tunarudi majimboni kupiga 
siasa. Mwambieni Msigwa akae kwa 
kutulia, mimi ni MNEC, niko huru 
kwenda kufanya siasa popote ndani 
ya nchi hii,” alisema Musukuma.

Pia aliwataka madiwani na 
wabunge wanaotokana na CCM kue-
ndelea kufanya kazi za kuleta maen-
deleo badala ya kukatishwa tamaa 
na viongozi wa vyama vya upinzani. 
Mbunge wa Mvumi mkoani Dodoma, 
Livingstone Lusinde, alisema kiten-
do cha Mch. Msigwa kutoa maneno 
makali dhidi ya viongozi wa CCM 
kinaharibu utaratibu wa maridhiano 
ulioanzishwa hivi karibuni, hivyo 
akamtaka aache.

Alisema Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe na Rais Samia 
Suluhu Hassan ndiyo walioasisi mari-
dhiano ambayo yalisaidia hata miku-
tano ya kisiasa kuruhusiwa na hivyo 
ni lazima maridhiano hayo yapewe 
heshima. Lusinde alisema CCM iko 
tayari kushirikiana na chama cho-
chote ambacho  kinataka kuwaletea 
wananchi maendeleo na hivyo 
akawataka viongozi wa CHADEMA 
kubadili mtazamo. Katibu Mkuu 
wa CCM, Chongolo, alisema serikali 
imesharidhia mchakato wa katiba 
mpya ambao ulikuwa umekwama 

kwa muda mrefu uendelee na hivyo 
akawataka watanzania kuwa watu-
livu wakati utaratibu unaendelea.

Alisema chama chake kinahitaji 
katiba mpya kuliko vyama vya up-
inzani na katiba inayohitajika ni ya 
watanzania wote na si kwa ajili ya ku-
wabeba wanasiasa peke yao.

Alisema viongozi wa CHADEMA 
wamekuwa wakiikosoa katiba ili-
yopo kwa kuangalia maslahi yao ya 
kisiasa badala ya kuangalia maslahi 
ya watanzania wote.

“Mchakato huo hauwezi ukaan-
zia pale ulipoishia. Wakati ule kuna 
mambo mengi sana yamebadilika. 
Sasa tusubiri timu iliyoundwa ilete 
maboresho, tunataka katiba mpya 
ambayo inawagusa mpaka wananchi 
wa kawaida,” alisema Chongolo.

Aliwataka wananchi kuendelea ku-
fanya kazi za kujiletea maendeleo na 
serikali itaendelea kuwawekea maz-
ingira rafiki ya uzalishaji ili kuinua ki-
pato cha mtanzania mmoja mmoja.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, Mch. 
Msigwa ambaye ni Mwenyekiti wa 
CHADEMA Kanda ya Nyasa, alifanya 
mkutano wa hadhara mjini Iringa na 
kutoa kauli mbalimbali dhidi ya vion-
gozi wa CCM akiwamo Mjumbe wa 
NEC, Salim Abri (ASAS) na madiwani 
wa Halmashauri ya Manispaa ya Irin-
ga, akidai wameshindwa kuwaletea 
wananchi maendeleo.

MASHARTI YA MNADA
1      Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.    
2      Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.    
3     Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0754376493/0655715138/0765999000/0759648448
4    Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.      

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND 
DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, 
SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kurudia 
minada ya hadhara kama ilivyohainishwa kwenye tangazo,  tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.           

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

TEGETA ITU COMPANY LIMITED
1.NYUMBA YENYE HATI NA. 93457  KIWANJA  NAMBA '1', KITALU 'G'  MAPINGA ,KWA JINA LA  
ANDREW ANTHONY SINDABAHA.  2.NYUMBA YENYE HATI NA. 89175  KIWANJA NA. '1157', 
KITALU 'A'  TEGETA  KWA JINA LA ANDREW ANTHONY SINDABAHA                         

 ANDREW ANTHONY SINDABAHA 1.MAPINGA BAGAMOYO  2.TEGETA 20/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TANDALE OSCAR JOSSEY MUNIS NYUMBA  YENYE LESENI YA MAKAZI VERAELI ELIYA KOMBE MWANANYAMALA -KINONDONI 16/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE HAPPYNESS GEORGE MKOPI NYUMBA YENYE HATI MILIKI PATRICK SAMWEL NGAYIWA KIJICHI MGENI NANI 20/06/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA  

KARIAKOO LILIAN FRANCIS MBETWA NYUMBA YENYE HATI NAMBA 100986,KIWANJA NAMBA 70 KITALU '18' LEILA FRANCIS KAMA MLEZI WA AMIRI HAMISI IDDI MAGOMENI 09/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA MPOKI BROWN MWAIPASI  KILUVYA 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

ARUSHA DAUSON LOIVOTI LAIZER NYUMBA DAUSON LOIVOTI LAIZER OLKUNG'U-TERRAT ARUSHA 19/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

ARUSHA EPHATA MICHAEL MOLLEL NYUMBA EPHATA MICHAEL MOLLEL OLDADAI SOKONI II ARUSHA 20/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

ARUSHA BEATRICE ALBERT OGAJA NYUMBA BEATRICE ALBERT OGAJA ENGOSENGIU-ARUSHA 21/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

ARUSHA BARAKAELI KUNDANDUNI MBISE NYUMBA BARAKAELI KUNDANDUNI MBISE KINGORI-ARUSHA 22/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

ARUSHA EMANUEL DANIEL SORORWA NYUMBA FRANK THOMAS KIVUYO KITONGOJI CHA ILKIUSHIN KATA YA  OLTURUMET 
ARUSHA

20/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA HERIETH SENYAELY NYUMBA HERIETH SENYAELY KING'ORI ARUSHA 27/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA MAMU PHARMACY 1.NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA  NA.151,KITALU 'Q10' HATI NAMBA 143195-KIBAMBA 
2.NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO-CHAMAZI DOVYA

AHMAD KASSIM OMARY 1.KIBAMBA  2.CHAMAZI DOVYA 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.175184 KIWANJA NA.1370 KITALU ''A'' KASSIAN ANTON NINDI TABATA KISUKULU 26/06/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI  YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 22/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 20/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA BRAITON RUBEN MWANKEMWA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO BRAITON RUBEN MWANKEMWA IVUMWE -MBEYA 16/06/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 15/06/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BARAKA PAUL DABAVUNJE NYUMBA YENYE HATI MILIKI BARAKA PAUL DABAVUNJE UYOLE-MBEYA 23/06/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 22/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA VENANCE JISKAKA MWAKYABALA NYUMBA YENYE HATI  MILIKI VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI 14/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA  2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA IGELEGELE BUGARIKA NA   BUJINGWA-MWANZA 20/06/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MWANZA JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 22/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA FELISTA MATOKE NYANGWE NYUMBA YENYE HATI NA.45634,KIWANJA NA.183 KITALU 'B' SOPHIA KIBOKO CHACHA KISEKE-MWANZA 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA JUMANNE MOHAMED KAPOLI NYUMBA YENYE HATI MILIKI MATHIAS CHARLES NDETTO KISESA-MWANZA 26/06/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 15/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE  HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 16/06/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYUMBA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYAKATO 23/06/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA

AGGREY INNOCENT DIDAS MUMBURI NYUMBA KHADIJA SEIF SINKAMBA VINGUNGUTI- ILALA 20/06/2023 SAA  04:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

AGGREY JUTIA ABDALA SANZE NYUMBA JUTIA ABDALLA SANZE PUGU BOMBANI -ILALA 20/06/2023 SAA  12:00 MCHANA  NA KUENDELEA

AGGREY SAMSON MUSSA SAMANYI NYUMBA ZAKARIA WAMBURA NYAHULE MAJOHE 22/06/2023 SAA  12:00 MCHANA  NA KUENDELEA

KARIAKOO THOMAS REMI MARKUS NYUMBA THOMAS REMI MARKUS TABATA KINYEREZI 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA   (MARUDIO)

TEMEKE RAMADHANI HATIBU SAUKA NYUMBA JANE ELIAS MASALALILA KITUNDA-ILALA 22/06/2023 SAA  04:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

TEMEKE GODFREY JOSEPH MZANJE NYUMBA GODFREY JOSEPH MZANJE MARAMBA MAWILI 23/06/2023 SAA  12:00 MCHANA  NA KUENDELEA

KARIAKOO DIANA  MORRIS MSECHU NYUMBA (2) 1.MOHAMED HUSSEIN MBOWETO 2.DIANA MORRIS MSECHU 1.MARAMBA MAWILI 2.MAJOHE 23/06/2023 SAA  04:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

Kasi ya maambukizi 
VVU yapungua kwa 95%
Na Mary Geofrey

MGANGA Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu, 
amesema kasi ya maambukizi mapya ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU) imepungua kwa asilimia 95.

Pia amesema juhudi za kupunguza maambukizi 
hayo bado haziendani na Mpango wa Malengo ya 
Maendeleo Endelelevu (SDG).

Prof. Nagu aliyasema hayo juzi jijini Dar es Salaam 
alipotoa zawadi kwa wanafunzi bora wa kidato cha 
nne na sita wa masomo ya Kemia na Baiolojia zilizo-
tolewa na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA).

Alibainisha kuwa nchini kwa sasa watu milioni 1.7 
wanaishi na VVU na kundi kubwa ni vijana. Aliwata-
ka wahitimu wa sekondari nchini kuzingatia maadili 
kwa kuepuka tabia zisizofaa, kutunza afya na kujik-
inga na magonjwa ya zinaa na maambukizi ya VVU.

“Wanafunzi miliofanya vizuri kwenye masomo ya 
Kemia na Baiolojia mna wajibu wa kujitunza afya 
zenu ili kulisaidia taifa kubuni  na kufanya uvumbuzi 
wenye tijam” alisema Prof. Nagu.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice  Mafumiko, 
alisema wametoa zawadi kwa wanafunzi 18 wa ki-
dato cha nne na 18 wa kidato cha sita walioshika na-
fasi ya tatu bora kitaifa katika masomo ya Kemia na 
Baiologia.

Alisema pia wametoa zawadi kwa walimu wa mas-
omo ya Kemia na Baiolojia ili kuongeza chachu ya 
kuendelea kubuni mbinu za ufundishaji na kufauli-
sha wanafunzi wengi zaidi.
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INAWEZEKANA. Ndio, wawakilishi wa Tanzania katika mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, Yanga ya Dar es Salaam bado wana 
nafasi ya kutwaa ubingwa wa michuano hiyo.

Fainali hizi huchezwa kwa dakika 180, tayari dakika 90 za awali zimesh-
achezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, kwa wenyeji Yanga kuku-
bali kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa wapinzani wao, watakapowakari-
bisha USM Alger kutoka Algeria.

Sasa leo Yanga itakuwa ugenini jijini Algiers kwa ajili ya kumaliza ngwe 
nyingine ya dakika 90 iliyobakia ili kukamilisha mechi hiyo ya fainali.

Na kama matokeo yatafanana, basi zitaongezwa dakika nyingine 30 au 
kufika hatua ya matuta, hadi mshindi wa fainali hiyo atakapopatikana.

Yanga inatarajiwa ifahamu kama USM Alger ilifanikiwa kupata ushindi 
hapa Dar es Salaam, basi wao pia wanaweza kupata ushindi wakiwa ugeni-
ni na kutimiza ndoto ambazo Tanzania inaziota kwa muda mrefu.

Ni ndoto ambayo kila mwanamichezo anapenda kuiona baada ya 
kuisubiri kwa muda mrefu, kwa sababu Tanzania imetuchukua miaka 30, 
kupata timu ambayo imefika fainali, mara ya mwisho ilikuwa mwaka 1993 
na iliwakilishwa na Simba ambayo ilipoteza mchezo wa marudiano tena 
ikiwa nyumbani. Hayo yalipita, sasa hivi ni wawakilishi wetu kabla ya ku-
fika hatua hii, wamekutana na changamoto mbalimbali, wachezaji wake 
wameiva na wamejipanga kuweka historia.

Wachezaji wa Yanga wanatakiwa wakumbuke sasa wanapeperusha ben-
dera ya Watanzania na si ya klabu yao pekee, wanatakiwa washuke dim-
bani wakifahamu nchi inawaombea mafanikio katika mechi hiyo ya maru-
diano. Hatua ambayo Yanga imefikia bado ni ya kuwapongeza, kufungwa 
katika mechi ya kwanza isiwe chanzo cha kuwakatisha tamaa wachezaji, 
hapana, kwa kawaida fainali bado haijamalizika.

Wachezaji wa Yanga wanatakiwa wafahamu mbali na kubeba bendera 
ya Tanzania na klabu yao, wafahamu wazi watakapofanikiwa kuibuka ma-
bingwa wa mashindano hayo ambayo ni ya pili kwa ukubwa katika ngazi 
ya klabu yanayoandaliwa kila mwaka na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) 
kutawaongezea thamani, hivyo waingie dimbani kwa kuonyesha viwango 
vya juu. Fainali hizi si zitawapata heshima, lakini wafahamu kutwaa ub-
ingwa kutawafungulia fursa mbalimbali za kwenda kucheza katika klabu 
nyingine kubwa za ndani na nje ya Afrika na hata mataifa ya Ulaya.

Zawadi ya ubingwa watakayopata kutoka CAF, itawasaidia katika kutimi-
za mahitaji binafsi mbalimbali ambayo kama wafanyakazi wengine wa-
nafikiria kuyatekeleza katika ndoto zao za kila siku, na tayari bosi wa klabu 
ameshaweka wazi kiasi cha asilimia 40 kitagawiwa kwa wachezaji.

Katika kuonyesha nchi iko pamoja na mabingwa hao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu wa 2022/2023, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Samia Suluhu Hassan, alitoa ndege ambayo ilisafirisha msafara 
wa timu hiyo ili kuwarahisishia njia ya kufika kwenye kituo cha fainali kwa 
wepesi, hilo ni deni, hivyo wachezaji wa Yanga mnatakiwa kupambana na 
hatimaye kumpa mama furaha.

Kama haitoshi, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, juzi bungeni ameweka 
wazi bado anaamini Yanga ina nafasi ya kuweka historia kwa kutwaa ub-
ingwa wa mashindano hayo, wachezaji msikate tamaa, kuweni makini kwa 
kila nafasi ambayo mtaipata, taifa linawaombea dua njema.

Nipashe inawatakia kila la heri wachezaji wa Yanga katika kuhakikisha 
mnaonyesha kandanda safi na kusaka ushindi, lakini mkicheza kwa nid-
hamu wakati wote. Tunawakumbusha hakuna fainali rahisi, USM Alger pia 
inafahamu licha ya kupata ushindi ugenini, inahitaji kupambana kulinda 
ushindi wake, hivyo kucheza kwa tahadhari ni muhimu, kila mmoja ana-
takiwa kuhakikisha anafanya vyema majukumu yake.

Nyota njema ya Yanga katika mashindano ya kimataifa msimu huu ilianza 
kuonekana mapema, katika mechi ya mtoano ambayo walimalizia ugenini 
dhidi ya Club Africain ya Tunisia, ilionekana wanaenda kukamilisha ratiba 
lakini iliwaondoa Waarabu hao, pia ilipata matokeo mazuri katika mechi 
ya hatua ya nusu fainali ya ugenini, hivyo leo kwa mara nyingine na mara 
ya kwanza mnaweza kushinda ugenini na kutwaa ubingwa.

Kila la heri Yanga, Mungu ibariki Tanzania.

Kila la heri Yanga kwa 
heshima mliyoipa nchi

 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga nafasi ya ubingwa
wa CAF ipo, inawezekana
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WAWAKILISHI wa Tanzania katika mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho, Yanga 
leo saa 4:00 usiku kwa saa za Afrika 
Mashariki, watakuwa kwenye dimba la  
Juillet wa Tano jijini, Algiers nchini Al-
geria kucheza dhidi ya wenyeji, Union 
Sportive de la Medina d’Alger kwa kifupi 
USMA.

Ni mechi ya fainali ya pili baada ya ile 
iliyochezwa nchini Jumapili iliyopita, 
wageni wakishinda mabao 2-1, kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Ukivuta kumbukumbu nyuma wakati 
Yanga inaanza michuano ya kimataifa, 
hasa ilivyoanza Ligi ya Mabingwa Afrika, 
haikutarajiwa kabisa kama inaweza ku-
fika hapa.

Ilitoa sare ya bao 1-1 dhidi ya Al Hilal 
Omdurman ya Sudan, na kwenda ku-
poteza goli 1-0 ugenini. Hakukuwa na 
matumaini yoyote ya Yanga kutinga hata 
kwenye hatua ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho.

Ilipotupwa kwenye mechi za ‘play off’, 
ilipangiwa kucheza dhidi ya Club Afric-
ain ya Tunisia, moja ya klabu bora na 
tishio Afrika.

Mechi ya kwanza ilikuwa suluhu, huku 
matumaini ya kusonga mbele hatua ya 
makundi yalififia.

Katika hali isiyotarajiwa, Yanga il-
ishinda bao 1-0 ugenini na kutinga hatua 
hiyo kwa kishindo. Lengo la viongozi wa 
Yanga sasa lilibadilika, badala ya kutinga 
makundi, sasa lilikuwa ni kuvuka hatua 
hiyo tu.

Safari ya ajabu ya Yanga iliendelea, 
wakati mashabiki wengi wa soka wak-
iona kama inashiriki tu michuano hiyo, 
huku kumbukumbu zikionyesha il-
ishawahi kucheza hatua za makundi 
Kombe la Shirikisho, mwaka 2016 na 
2018, wakishika mkia kwenye hatua 
hiyo, hawakutarajia sana makubwa.

Hata hivyo, Yanga iliendelea kush-
angaza wengi kwa matokeo iliyokuwa 
inayapata kwenye michuano hiyo, hasa 
ugenini ambapo ilicheza mechi sita ku-
toka ‘play off’ hadi fainali na ikashinda 
ugenini mechi nne.

Haikushinda kwenye mechi mbili tu, 
dhidi ya US Monastir ya Tunisia ilipo-
fungwa mabao 2-0 na sare ya bao 1-1 

dhidi ya Real Bamako ya Mali.
Katika hali ambayo haikutarajiwa, Yan-

ga ilimaliza ikiliongoza Kundi D, ikiwa na 
pointi 13, ikishinda mechi nne, sare moja 
na kupoteza moja, mbele ya timu kong-
we na zenye uzoefu katika michuano 
hiyo kama TP Mazembe.

Na kwa mara ya kwanza ikaifunga TP 
Mazembe, nyumbani na ugenini, ikiweka 
rekodi ya kuwa timu ya kwanza Bongo 
kufanya hivyo.

Kwa takwimu na rekodi hizo ambazo 
Yanga imeweka, ni sababu tosha ya 
mashabiki wengi bado kuwa na matu-
maini makubwa ya kufanya vizuri kwe-
nye mechi ya marudiano. Ni kwa sababu 
rekodi zinawabeba ikicheza ugenini.

Kuna rekodi itawekwa ya straika Fis-
ton Mayele kutwaa kiatu cha dhahabu, 
ambapo itakuwa kwa mara ya kwanza 
klabu ya Tanzania kutoa mfungaji bora 
kwenye michuano hiyo.

Mayele ana mabao saba huku akiwap-
ita Khaled Bousseliou mwenye magoli 
manne na Zinneddine Belaid aliyefunga 
matatu, wote wa USM Alger.Ugumu wa 
mechi hiyo ya fainali inawafanya kuwa 
vigumu sana kumfikia.

Matokeo yoyote yatakayotokea, hata 
kama Yanga ikipoteza, bado watahesa-
biliwa kama mashujaa wa nchi, kwa 
sababu msimu huu wamefanya kitu 
ambacho hakikutarajiwa, ‘sapraizi’ za 
mashabiki wote wa soka Afrika.

Kufika fainali kwa timu ambayo hai-
kutarajiwa hata kuingia makundi ni 
ushindi mkubwa na inastahili kuponge-
zwa, sidhani kama itatokea kuukosa ub-
ingwa akaanza kutafutwa mchawi wa 
kubebeshwa lawama.

Kiwango na mahali ilipofikia Yanga ni 
heshima kwao na soka la Tanzania am-
bayo ligi yake inatajwa kuwa ni ya tano 
kwa ubora baada ya ligi ya Misri, Algeria, 
Morocco na Sudan.

Kuna baadhi ya wadau wa soka waliku-
wa hawakubaliani na hili, lakini msimu 
huu tu baada ya Yanga na Simba kunyan-
yasa kwenye michuano ya kimataifa, na-
dhani sasa wameanza kuamini.

Matumaini yangu hali hii iendelee 
kila mwaka na isiwe kama wamebahati-
sha. Naitakia kila la kheri Yanga kwenye 
mechi ya leo, na matokeo yoyote yata-
kayopatikana bado ni washindi tu.

Na Adam 
Fungamwango
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NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI/DALALI HUSIKA

GODWIN MAGAYANE GODWIN MAGAYANE GARI YENYE USAJILI No. T 286 DCP 

3 SPRIAN GEORGE CHUWA SPYRIAN GEORGE CHUWA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO  S/MTAA JITENGENI  KATA YA MJI MPYA WILAYA YA MOSHI 19/06/2023  SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

4 YONA MARTIN MJEMA YONA M. MJEMA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO S/MTAA KILEO KATA YA KILEO MWANGA WILAYA YA MWANGA 20/06/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

5 WINFRIDA  J. MUSHI WINFRIDA J. MUSHI KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO S/MTAA MSUFINI, KATA YA MSARANGA , WILAYA YA MOSHI MJINI 19/06/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

7 ALEDONGI COMPANY RAHEL  E. MTAYOBA KIWANJA CHENYE LESENI NAMBA DSMT1010635 SALASALA , WILAYA YA KINONDONI-DAR ES SALAAM 21/06/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

8 COSMAS B. MUSHI SCOLASTICA G. MUSHI KIWANJA CHENYE HATI YA MAUZIANO NO P.LH.9A S/MTAA MTAA WA MSUMI KATA YA MBEZI WILAYA YA UBUNGO 22/06/2023 SAA  04:00 ASUBUHI NA 
KUENDELEA

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

9 FROLA MKWAY FLORA MKWAY KIWANJA CHENYE HATI YA MAUZIANO  S/MTAA MTAA WA UWANJA WA NDEGE KATA YA KIPAWA WILAYA YA ILALA 20/06/2023 SAA  06:00 MCHANA NA KUENDELEA AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

6 SETH ERNEST ZAKARIA SETH ERNEST ZAKARIA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO S/MTAA                                    MTAA WA VIWEGE , KATA YA MAJOHE , WILAYA YA ILALA 19/06/2023 SAA  04:00  ASUBUHI NA 
KUENDELEA

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED

1  AFRICANA, KATA YA MBEZI, WILAYA YA KINONDONI, DAR ES 
SALAAM.

17/06/2023, SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA STEAM GENERATION RECOVERIES LTD

2 DEOGRATIUS JOHN  
MALYA

DEOGRATIUS  MALYA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO S/MTAA  BOMA NG’OMBE KATA YA KAMBI YA RAHA WILAYA YA MOSHI MJINI 17/06/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED na STEAM GENERATION RECOVERIES LTD, Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, 
tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya 
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya 

mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED 
P. O. Box 62163
Dar es Salaam
Tel: 0658100737, 0757276263
Email: amazauctionma@gmail.com   

STEAM GENERATION RECOVERIES LTD  
P.O. Box 80607
Dar es Salaam
Tel: 0674588876,  0715917451
Email: steam@steamtz.com

KAMBUGA KAMBUGA CIVIC HONDA

Kampuni kunufaika fursa nishati safi EU
Na John Badi

KAMPUNI zilizopo ndani ya 
mnyororo wa thamani wa nishati 
safi za kupikia zitakuwa na fursa 
za kupanua biashara kupitia 
programu inayodhaminiwa na 
Mfuko wa Umoja wa Ulaya (EU) 
katika mikoa ya Pwani, Moro-
goro, Dar es Salaam, Mwanza na 
Dodoma. 

Mfuko huo upo chini ya progra-
mu ya mbinu jumuishi kuelekea 
suluhisho endelevu ya nishati safi 
ya kupikia na Mfuko Maendeleo 
wa 11 wa Ulaya (EDF). UNCDF ni 
mtekelezaji          mkuu na msi-
mamizi wa mfuko wa programu 
hiyo inayotekelezwa kwa kush-

irikiana na Wizara ya Nishati na 
UNIDO.

UNIDO inalenga kupanua 
matumizi ya bioethanol kwa 
Mkoa wa Dar es Salaam pekee. 
Kama washirika wa utekelezaji, 
UNCDF inahamasisha ongezeko 
la soko la nishati safi ya kupikia 
kwa ajili ya kupambana na mad-
hara ya mabadiliko ya tabianchi 
yanayotokana na ukataji miti na 
upikaji unaoleta athari.

Mkuu wa UNCDF, Peter Malika, 
alisema juzi “...kupitia programu 
hii ya Cookfund, tunalenga kuku-
za maendelo ya soko la nishati 
safi za kupikia huku tukiangazia 
kuhakikisha upatikanaji na un-
afuu kwa mtumiaji na mwendel-

ezo wa masoko.
“Wito wa pili kwa washiriki 

utakwenda hadi tarehe 30 Sep-
temba 2023 ambapo ruzuku ya 
zaidi Sh. bilioni 10 za kitanzania 
iko tayari kwa ajili ya kupanua 
uzalishaji na usambazaji wa ni-
shati safi za kupikia kwa biashara 
zitakazokidhi vigezo ili kutoa 
mbadala ulio rafiki kwa mazin-
gira dhidi ya mbinu za mapishi 
zilizozoeleka kitamaduni.

“UNCDF Tanzania, kama 
mshirika wa utekelezaji, itasima-
mia mchakato wa uchaguzi na 
utoaji wa fedha kwa kampuni 
zilizofanikiwa pamoja na maen-
deleo ya huduma za biashara zi-
nazotakiwa.”

DAWASA yazisogeza huduma kwa wananchi
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) imeendelea kuwafikia 
wananchi wengi zaidi kwa kuwa-
sogezea huduma kupitia mad-
awati ya   huduma kwa wateja 
yaliyofunguliwa maeneo mbal-
imbali. 

Kupitia mkoa wa kihuduma 
DAWASA Mivumoni, jumla ya 
madawati manne yamefunguliwa 

katika mitaa ya Wazo, Kulangwa, 
Mivumomi CCM na Muungano 
ili kuhakikisha wananchi wengi 
zaidi wanafikiwa na kupatiwa hu-
duma ya majisafi.

Ofisa Huduma kwa Wateja DA-
WASA Mivumoni, Neema Arthur, 
alisema kuwapo madawati ya 
huduma kwa wateja kumeisaidia 
mamlaka kuwafikia wananchi 
wengi kwa wakati mmoja na 
kuongeza idadi ya wateja kwa 
kiasi kikubwa.

“Wananchi wengi wameji-
tokeza kupata huduma kupitia 
madawati haya, hii imetusaidia 
kuongeza wateja lakini zaidi ku-
wapatia wananchi huduma ya 
majisafi kwa haraka,” alisema 
Neema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ku-
langwa, Husna Yasin, alisisitiza 
wananchi kuendelea kujitokeza 
kwa wingi kwa kuwa hiyo ni na-
fasi nzuri waliyoihitaji wapate hu-
duma ya majisafi.

Na Julieth Mkireri, KIGOMA

KIONGOZI wa Chama cha ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe, amese-
ma watu wote walioachana ka-
tika mambo ya siasa kutokana 
na kila mmoja kuwa na chama 
chake, ni vyema kusameheana 
na kujenga chama kwa kuwa-
tetea wananchi na wakazi wa 
Mkoa wa Kigoma.

Zitto alitoa kauli hiyo jana ka-
tika mkutano wa kumkaribisha 
mwanasiasa Kiza Mayeye am-
baye hivi karibuni alijiunga na 
chama hicho akitokea Chama 
cha Wananchi (CUF).

“Ninawaomba watu wote am-
bao tuliachiana njia, tuwiane 
radhi, sote kwa pamoja tuwe 
pamoja, iwe ni vigumu kutugom-
banisha. Binafsi ninaomba radhi. 
Hata kama hatujaombana radhi, 
turudini wote katika chombo ki-
moja sasa,” alisema Zitto.

Alisema kuwa katika mambo 
ya kisiasa, kuna mambo mengi 
na hivyo kuomba walioachana 
awali, kujiunga sasa na kuwa kitu 
kimoja kukijenga chama chao na 
kuwatetea wananchi katika mas-
uala ya maendeleo.

Zitto alisema Kiza yupo katika 
jukwaa sahihi na watafanya kazi 
pamoja kwa kusaidiana kuhakik-
isha wanasukuma mbele sauti ya 
wana Kigoma Kaskazini.

“Kiza alinifuata akaniambia 
amefuatwa na vyama tofauti  
lakini yeye ameamua kufanya 
kazi na ACT Wazelendo, nikaona 
ni jambo la busara alilolifanya, 
amechagua chama kinachok-
wenda kuwatetea wananchi wa 
Kigoma na maeneo mengine 
nchini.

Zitto aliwataka wakazi wa 
Mkoa wa Kigoma kufanya kazi 
kwa pamoja kuhakikisha majim-
bo yote ya Kigoma yanaongozwa 
na viongozi wa ACT Wazalendo.

Kiza aliwashukuru viongozi 
wa ACT Wazalendo kwa kuamua 
kukubali kufanya naye kazi, ak-
isitiza katika siasa hakuna adui 
wa kudumu wala rafiki wa ku-
dumu.

Katika mkutano huo, aliyeku-
wa Katibu Mwenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Kigoma, Kalembe Masud na 
mwanachama mwingine, Lumu 
Hamis, walijiunga na ACT Wazal-
endo. 

Zitto ataka kusameheana, 
apokea wanachama wapya
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Wadau wateta 
mpango wa 
kutokomeza 
malaria

RC ataka uwekezaji zaidi katika mkonge
Na Idda Mushi, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima amewa-
taka viongozi na watendaji 
wa ngazi za mkoa na wilaya 
kuongeza nguvu katika 
uwekezaji wa zao la mkonge 
ambalo kwa sasa lina soko 
kubwa kimataifa.

Amesema bidhaa za zao 
hilo huoza kwa urahisi na 
hivyo ni muhimu katika utun-
zaji wa mazingira kulinganish-
wa na bidhaa za plastiki.

Malima aliagiza hayo mjini 
Morogoro wakati wa makabi-
dhiano ya ofisi na aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa huo, Fatma 
Mwasa ambaye kwa sasa ni 
Mkuu wa Mkoa wa Kagera.

Alisema kuwa awali mkonge 

ulikuwa unachangia kwa kiasi 
kikubwa katika uchumi wa 
Mkoa wa Morogoro, hasa 
miaka ya 196o lakini kwa sasa 
zao hilo limerudi nyuma kwa 
zaidi ya asilimia 80. 

“Wakati Tanzania ilikuwa 
mzalishaji mkuu wa mkonge 
dunia nzima miaka 1963 
hadi 1968, Morogoro ilikuwa 
inazalisha tani 250,000 za 
mkonge na wakati matumizi 
ya zao la mkonge duniani 
yalipobadilishwa na kuwa 
bidhaa za pastiki, sisi tukasin-
zia tukajikuta tunatoka katika 
kuzalisha tani 250,000 hadi 
sasa 16,000,” alieleza.

Malima alisema dunia kwa 
sasa imegundua umuhimu 
wa kutumia bidhaa zina-
zoweza kuoza hivyo kureje-

sha matumizi ya bidhaa zina-
zotokana na mkonge.

“Ni muhimu sasa Morogoro 
tukaongeza uzalishaji kuto-
kana na umuhimu wa zao 
hili. Katika Ilani ya CCM, nchi 
inatakiwa kuongeza mkonge 
kufikia tani 1,500,000 ifikapo 
kwa mwaka 2025, lakini sisi 
tumekusudia kufikia tani mil-
ioni moja,” alisema.

Mkuu wa Mkoa aliwataka 
viongozi na watendaji ku-
maliza migogoro ya wakulima 
na wafugaji ili mifugo itumike 
kama rasilimali za kiuchumi 
badala ya kugeuka wadudu 
wanaoleta migogoro.

“Morogoro ina mambo 
mazuri, ina sifa nzuri tan-
gu zamani ikiwamo katika 
uwekezaji wa kilimo. Haiwezi 

kutambulika kwa sifa mbaya 
ya migogoro ya ardhi badala 
ya mambo mazuri yaliyopo,” 
alionya.

Aliwataka wafugaji kufuga 
kwa tija ili mifugo yao iwe 
rasilimali ya kukuza uchumi 
na wakulima kujipanga kwa 
uwekezaji mkubwa kutokana 
na wawekezaji kuonyesha 
nia ya kuwekeza zaidi katika 
kilimo, hasa cha miwa.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Fatma Mwasa alisema Mkoa 
wa Morogoro una changa-
moto kubwa ya migogoro ya 
wakulima na wafugaji inay-
otokana na wageni kukari-
bishwa na baadaye kuchukua 
maeneo makubwa, kisha 
kutaka kuwaondoa waliowa-
kuta.

Na Halfani Chusi 

KATIKA kuhakikisha mpango wa serikali 
wa kutomeza malaria mpaka ifikapo 2030 
unafanikiwa, Taasisi ya Afya ya Ifakara (IHI) 
kupitia watafiti wake kwa kushirikiana na 
serikali, wamekutana kwa ajili ya mjadala 
wa pamoja kuangalia namna ya kufikia 
lengo hilo.

Mkutano huo ulifanyika jana jijini Dar 
es Salaam, ukiwakutanisha wadau mbal-
imbali wa Sekta ya Afya kujadili na kutoka 
na jibu la pamoja litakalokuwa na mikakati 
kabambe ya kutomeza malaria kufikia 
vifo sifuri. Kwa niaba ya Mganga Mkuu wa 
Serikali, Prof. Tumaini Nagu, Mkurugenzi 
wa Afya ya Uzazi Mama na Mtoto, Ahmad 
Makuwani, alisema ushauri utakaotolewa 
na watafiti hao, watauchukua na kwenda 
kuufanyia kazi ili kutomeza malaria.

Alisema lengo la serikali ni kutokomeza, 
siyo kudhibiti. Imepanga kupokea ushauri 
kutoka kwa wataalamu mbalimbali na kuu-
tumia ili kufikia adhima ya vifo sifuri vito-
kanavyo na ugonjwa huo. 

“Tupo katika majadiliano ya pamoja na 
Watafiti kutoka IHI, tunajadili mafanikio 
na changamoto katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa malaria na baadaye serikali 
tutaubeba ushauri wao kwa sababu wao 
ni watafiti, tutakwenda kuutumia ili ku-
tokomeza malaria,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Afya Ifakara, 
Honarati Masanja, alisema mpango huo 
ulianza muda mrefu, lakini ulikwama ku-
tokana na masuala ya kifedha, akisistiza 
lengo lao ni kuhakikisha wanatokomeza 
malaria kama walivyofanikiwa kwa Tanza-
nia Zanzibar.

Alisema majukwaa kama hayo yanatoa 
fursa kwa wadau kukusanyika pamoja na 
kujadili njia mbalimbali za kutokomeza 
malaria, hata kuangalia ile mikoa ambayo 
maambukizi yapo juu kwa kutoa elimu na 
afua. 

“Ukiangalia kuna mikoa kama Katavi na 
Kagera inatajwa kuwa na maambukizi men-
gi ya malaria. Kwa hiyo, tutaanzia huko kwa 
kutoa afua na elimu kwa sababu majukwaa 
haya pia yanatupa nafasi ya kuangalia wapi 
tulipo na tunapokwenda,” alisema.

Msaidizi wa Programu ya Kumaliza Ma-
laria Zanzibar, Safia Mohamed Ali alisema 
wamefanikiwa kutokomeza ugonjwa huo 
kutokana na idadi ndogo ya watu na uga-
waji wa afua bila upendeleo. 

Alikumbusha kuwa mwaka 1969 Shirika 
la Afya Duniani (WHO) lilitangaza Zanzibar 
kuwa imefanikiwa kutokomeza malaria, 
jambo ambalo liliwafanya waendelee ku-
weka misingi imara na thabiti, ikiwamo ku-
toa elimu ya usafi wa mazingira na kugawa 
vyandarua kwa wajawazito na wenye wato-
to wadogo.  Mbunge wa Nzega Vijijini, Dk. 
Hamisi Kigwangalla, alisema kazi ya Bunge 
ni kuishauri serikali na ataufikisha bungeni 
ushauri wa wataalamu hao ili serikali iu-
tumie katika kampeni hiyo.

Mjumbe wa Mpango wa Kuzuia Maral-
ia nchini, Zuwena Mohamed, maarufu 
Shilole, alisema atatumia nafasi aliyonayo 
katika jamii kutoa elimu ya kutokomeza 
mazalia ya mbu ambayo ndio chanzo cha 
ugonjwa huo. 

Watafiti watoa mbegu nane za muhogo Lindi na Mtwara 
Na Hamisi Nasri, LINDI

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) imewataka wakulima 
wa muhogo katika mikoa ya 
Lindi na Mtwara kuongeza 
uzalishaji ili kukuza kipato 
na kukabiliana na uhaba wa 
chakula kwa familia.  

Akizungumza na wakulima, 
Mtafiti wa Mazao Jamii ya Miz-
izi ya Viazi na Mihogo kutoka 
TARI Naliendele, Festo Ma-
sisila, alisema wametoa mbe-
gu nane na kuziweka katika 
shamba moja la kata ili ku-
wezesha wakulima kujifunza 
kwa vitendo.

Mtafiti huyo alisema sham-
ba hilo lilikuwa na mbegu 
bora aina nane ambazo kati 
yake, zimo za Taricas 1,2,3,4,5, 
mkumba, chereko, mkuranga 
kiroba na  kipusa ambazo 
zimedhibitishwa na Tosc tan-
gu mwaka 2009.

Alisema mbegu hizo zi-
nafaa, pia zinavumilia ma-
gonjwa ikiwamo batobato kali 
pamoja na michirizi kahawia, 
ndio maana waliweka sham-
ba darasa ili wakulima wawe 
na machaguo kulingana na 
sifa mbalimbali zitakazowafaa 
katika eneo lao.

Mtafiti Msaidizi kutoka TARI 
Naliendele, Dwasi Gambo 
alisema wanavuna mihogo 
waliyoipanda katika sham-
ba darasa la Kata ya Man-
gopachanne, Halmashauri ya 
Wilaya ya Mtwara ambako 
wakulima walishirikishwa ka-
tika hatua zote.

“Leo tunavuna mbegu kwa 
kujumuisha wakulima katika 
shamba darasa lenye mbegu 
aina tisa ili kuwafanya wakuli-
ma watambue na kuzifahamu 
mbegu zote na kuona ipi ni 
bora kwao,” alisema.

Benita Mkanga, mkulima 

wa Kijiji cha Maumbika mkoa-
ni Lindi, alisema amekuwa 
akitumia mbegu za kienyeji 
kwa miaka mingi bila kuona 
tija katika kilimo chake cha 
muhogo. Upatikanaji wa mbe-
gu bora unampa nguvu ya 
kuendelea kulima.

“Nimetumia mbegu za kie-
nyeji kwa muda mrefu amba-
zo hazikuwa na tija kwangu, 
Ninaamini kuwa nikitoka 
katika shamba darasa, ninak-
wenda kuwa na kilimo bora 
kwa sababu ninaamini kuwa 
mbegu hii imenitoa katika 
sehemu moja na kuniweka 
katika sehemu nyingine,” ali-
tamba.

Abdulahman Ekapu, mkazi 
wa Kijiji cha  Mangopachanne 
mkoani Mtwara, alisema 
kuwa zao hilo ni tegemeo 
kwake kwa kuwa amekuwa 
akilima kwa ajili ya biashara 
na chakula nyumbani.

Alisema elimu hiyo ya utafi-
ti shirikishi ni elimu bora am-
bayo serikali imeona inafaa 
kwa kuwa sio tu inafanywa 
kwa vitendo, bali wakulima 
wanafanya wenyewe kwa 
maelekezo ya watalaamu.

Ofisa Kilimo Kata ya Man-
gopacha, Irene Ngowi, alise-
ma kupitia shamba darasa 
hilo wakulima wamejifunza 
mambo mengi kuanzia kuan-
daa shamba hadi kuvuna, 
hali ambayo itawabadilisha 
na kuwafanya waanze kulima 
kisasa zaidi.

“Wakulima wamejifunza na 
wameona mbegu gani nzuri 
zinawafaa kwa chakula na bi-
ashara. 

Ni vyema watafiti wakawe-
ka mikakati ya kutuletea 
mbegu inayofaa kwa wingi na 
kwa wakati hata kama ni kwa 
gharama nafuu tununue,” 
alisema Irene. 

Ofisa Miradi kwa CRS TZ, Emmanuel Akyoo akitoa mada kuhusu umuhimu wa mawasiliano na michezo kwa watoto, alipo-
kutana na wazazi na walezi wa watoto waliopona na wale wanaoendelea na matibabu ya mguu kifundo katika Hospitali ya 
CCBRT, Dar es Salaam jana, wakati wa kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Miguu Kifundo ambayo huadhimishwa Juni 3 kila 
mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Paul Mabeja, DODOMA

M
AWAKILI wa seri-
kali zaidi ya 600 
wanatarajia kupa-
ta mafunzo ya ku-

wajengea uwezo katika masu-
ala mbalimbali ili kuongeza 
ufanisi katika utelezaji wa ma-
jukumu yao ya kila siku kwa 
weledi mkubwa.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dk. 
Boniphace Luhende, alisema 
hayo juzi jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maadhimisho 
ya miaka mitano tangu kuan-
zishwa kwa ofisi hiyo mwaka 
2018.

Alisema maadhimisho hayo 
yatafanyika jijini hapa, Juni 5, 
mwaka huu na mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa.

Dk. Luhende, alisema 
mawakili wa serikali wataka-
opewa mafunzo hayo ni ku-
toka Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, wizara zote, 
idara, taasisi za serikali, mikoa 
pamoja na Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

“Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imealika wakufunzi 
wabobezi 24, ambao ni ma-
jaji na majaji wastaafu kutoka 
Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, Mahakama ya Rufani, 
wataalamu wabobezi wa sekta 
ya sheria nchini na waku-
funzi kutoka vyuo vikuu hapa 
nchini”alisema

Aidha, alisema wakufunzi 
hao watatoa mada mbalimbali 
kwa mawakili kuhusu masu-
ala ya sheria ikiwamo uanda-

aji wa mikataba, masuala ya 
uwekezaji, mafuta na gesi na 
usuluhishi wa migogoro kwa 
njia ya majadiliano.

Kadhalika, alisema maa-
dhimisho hayo yatahusisha 
matukio mbalimbali ikiwemo 
mabanda ya maonesho kwa 
ajili ya kuelimisha umma mas-
uala ya kisheria.

“Lengo lingine la maadhim-
isho haya ni Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali iweze ku-
fanya tathimini ya namna ilivy-
otekeleza majukumu yake ya 
uratibu, ushauri, usimamizi na 
uendeshaji mashauri ya madai 
na usuluhishi kwa niaba ya 
serikali na taasisi zake za nda-
ni na nje ya nchi”alisema

Awali akizungumza kuhusu 
ofisi hiyo alisema ilianzishwa 
rasmi Februari 13, 2018 kupitia 
hati idhini ya Rais iliyotolewa 

kwa mujibu wa Ibara ya 36 (1) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 
1977 na kutangazwa kwenye 
gazeti la serikali Na. 50 la mwa-
ka 2018.

Pia, alisema maadhimisho 
na mafunzo hayo yanatara-
jiwa kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbaliwa serikali, dini 
na wadau wengine ikiwa ni 
pamoja na Waziri wa Katiba na 
Sheria, Dk. Damas Ndumbaro, 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Mary Makondo pamoja na 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Jaji Dk. Eliezer Feleshi.

Alisema: “Viongozi wen-
gine ni kutoka kutoka taasisi 
na idara za serikali na wadau 
kutoka sekta ya Mahakama 
hivyo natoa rai kwa mawakili 
wa serikali wote kushiriki ki-
kamilifu katika matukio haya”.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA za maji nchini zimetakiwa ku-
hakikisha zinaweka kipaumbele cha kufikisha 
huduma ya maji katika maeneo ya muhimu 
ya kijamii kwenye mikoa yao.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprica Mahundi 
alitoa agizo hilo wakati wa kuzindua mradi wa 
maji eneo la Chimalaa Ntyuka jijini hapa juzi.

Mahundi, alizitaka mamlaka  hizo za maji 
nchini kuhakikisha kuwa wanatoa kipaum-
bele cha kufikisha  huduma ya maji kwenye 
maeneo yenye huduma za kijamii.

 “Rais Samia Suluhu Hassan ametoa fedha 
nyingi  kwenye miradi ya maji kwa lengo la 
kuhakikisha wananchi wengi wanafikiwa na 
huduma hii ya maji,”alisema

Kahdalika alisema maeneo hayo ya kutoa 
huduma za kijamii ni sehemu mhimu ambayo 
inatakiwa kufikishiwa huduma ya maji kuto-
kana na kutumiwa na watu wengi.

Alitayaja maeneo hayo yanayotakiwa ku-
fikishiwa huduma ya maji kuwa ni hospitali, 
zahanati, vituo vya afya, shule Mahakama na 
vyuo mbalimbali.

Alibanisha kuwa amekuwa akipata malala-
miko kutoka kwa wananchi kuhusu baa-
dhi ya    maeneo hayo hasa yaliyopo vijijini 
kutofikishiwa huduma hiyo.

Wakati huo huo, alizindua bodi ya tisa ya 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mkoa wa Dodoma (DUWASA).

Katika uzinduzi huo aliitaka bodi mpya ku-
hakikisha inaendeleza yale mazuri yaliyofany-
wa na uongozi uliopita pamoja na kuongeza 
ubunifu ili kuisaidia mamlaka hiyo kuendelea 
kufanya vizuri kwahudumia wananchi.

Awali akitoa taarifa ya mradi huo Mkurun-
genzi wa DUWASA, Mhandisi Aron Joseph 
alisema walipokea Sh.bilioni 3.5 kutoka seri-
kalini kwa ajili ya kutekeleza mradi huo.

Mhandisi Joseph alisema fedha hizo hazi-
kutosha kukamilisha mradi huo mpaka kufik-
isha maji kwa wananchi kwa awamu ya kwan-
za, hivyo  DUWASA kupitia makusanyo yake 
ya  ndani iliongeza Sh. milioni 112 kughara-
mia baadhi ya kazi ili kukamilisha mradi.

 Mkurungenzi huyo alisema gharama zote 
za kutekeleza mradi kwa awamu ya kwan-
za kiasi zilizotumika ni Sh. milioni 471.8.

  Aliongeza kuwa katika kukabiliana na 
athari za ugonjwa wa UVIKO-19, serikali il-
itenga Sh. bilioni 1.1 kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi wa maji safi.

Alisema  eneo la Ntyuka Chimalaa  li-
litengewa Sh.milioni 359.7, Bahi    Sh.milio-
ni 451.6  pamoja na uchimbaji na ukarabati 
wa visima Sh. milioni 289.7  kwa maeneo ya 
pembezoni mwa Mkoa wa Dodoma.

  Alisema mradi wa Ntyuka Chimalaa uli-
gawanywa katika awamu mbili kulingana na 
upatikanaji wa fedha;  ambapo awamu ya 
kwanza ilikuwa uchimbaji wa visima, ujenzi 
wa vibanda vya kuendeshea pampu, usimi-
kaji wa pampu na ujenzi wa tenki.

Mradi huo ulitekelezwa na kukamilika kwa 
miezi sita,  ulianza Januari mosi 2022  na 
ulikamilika Juni 30, mwaka huu na lengo la 
mradi huo  ni kuboresha hali ya upatikanaji 
maji kutoka asilimia 0 mpaka 95, utawanu-
faisha wakazi 4,441.

Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake, na 
Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima amewaagiza maofisa 
maendeleo ya ustawi wa jamii 
na makatibu tawala wasaidizi 
kuhakikisha wanafanya kazi ze-
nye tija ili kutekeleza mpango 
wa malezi na makuzi ya awali 
ya maendeleo ya mtoto Tanza-
nia.

Aalitoa maelekezo hayo juzi 
alipokuwa akifungua mafunzo 
ya siku tatu ya sekretarieti za 

mikoa na Asasi zisiko za Kiseri-
kali (AZAKI) zinazotekeleza 
Programu Jumuishi ya Taifa 
- Malezi Makuzi na Maendeleo 
ya Mtoto yaliyofanyika Jijini 
hapa.

Aliwataka wahakikishe wa-
natekeleza mpango huo wa 
kazi zao wenye tija ili malezi na 
makuzi yaweze kufanikishwa 
na mtoto alindwe katika umri 
wa kuanzia siku sufuri hadi 
miaka nane.

Pia, aliwataka wahakikishe 
watoto wanajengwa vyema ki-
fikra ili kuweza kuwa na taifa 
lenye uwezo wa kiakili ambalo 

pia litakuwa na wazalishaji kiu-
chumi kwa taifa na kimataifa.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka maofisa maendeleo kuo-
nyesha kazi zao kwa vitendo 
ili kuifanya jamii kuiga mambo 
yaliyomema na kuwatafuta 
mabalozi ambao watahakiki-
sha wanapambana kuelimisha 
jamii jinsi ya umuhimu wa 
malezi na makuzi ya awali ya 
maendeleo ya mtoto.

 Naye Mkurugenzi Mkazi wa 
Shirika la Children in Crossfire, 
Creig Ferla alisema kuwa iwapo 
watoto watapewa misingi bora 
na mizuri toka awali ni wazi 

kuwa      taifa     litakuwa na 
watoto sahihi wenye kujitam-
bua na wenye tija kubwa katika 
jamii.

Alisema kuwa watoto ni tunu 
ya taifa na wanabeba dira ya 
taifa na ifahamike kuwa watoto 
wenye umri kati ya siku sifuri 
hadi miaka nane ni asilimia 67 
ya Watanzania wote hivyo kati 
ya watu wazima nane kuna 
mtoto mmoja.

Hata hivyo, alisema watoto 
wakilelewa vema taifa litakuwa 
na uwezo wa uhakika wa kuku-
za uchumi wa nchi na taifa kwa 
ujumla.

Maofisa maendeleo jamii wahimizwa kufanya kazi zenye tija

‘Fikisheni 
huduma ya maji 
maeneo muhimu 
ya kijamii’

Mawakili 600 kupewa mafunzo ya kuongeza ufanisi

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Watoto, Wazee na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima akizungumza wakati 
akifungua mkutano wa kitaifa wa wadau watekelezaji wa program jumuishi ya malezi na makuzi bora ya awali ya mtoto wa 
Tanzania, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA.
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Makamu wa Rais atoa maagizo kwa makandarasi
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais 
Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla amewaagiza ma-
kandarasi na washauri elekezi 
kuhakikisha wanasimamia 
viwango na ubora wa masoko 
yanayojengwa katika Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja.

Akitembelea ujenzi wa mi-
radi hiyo jana, Hemed aliliri-
dhishwa na kasi ya ujenzi wa 
masoko hayo ambayo yana-
tarajiwa kumalizika mwishoni 
mwa mwaka huu.

Alisema kumalizika kwa 
masoko hayo kutatatua kero 
ya wananchi na wafanyabi-

ashara ambao kwa sasa wana-
fanya biashara zao mazingira 
yasiyo rasmi hali ambayo in-
achangia kupotea kwa mapa-
to ya serikali. Aidha Hemedi 
aliwaagiza makandarasi wa 
masoko hayo ambao ni Jeshi 
la Kujenga Uchumi ( JKU), 
Chuo cha Mafunzo na Kikosi 
cha zima Moto na Uokozi ku-
hakikisha ujenzi huo unaka-
milika kwa wakati uliopangwa 
na kwa ufanisi mkubwa na 
kuahidi kuyatembelea kila 
baada ya mwezi ili kufuatilia 
maendeleo ya ujenzi huo.

Hemed alimpongeza Rais 
Dk. Mwinyi kwa kuamua ku-
vikabidhi vikosi vya SMZ ku-

jenga masoko hayo jambo am-
balo limeipunguzia gharama 
Serikali ya kuajiri makandara-
si kutoka nje ya nchi.

Alisema ameridhishwa na 
utendaji kazi wa uongozi wa 
Mamlaka ya Usajili wa Ma-
jengo (ZBA) kwa kusimamia 
viwango na ubora wa majengo 
hayo.

Makamu huyo alisema seri-
kali itaendelea na ujenzi wa 
miradi ya maendeleo bila ya 
kusita na kuwataka wananchi 
kuwa wavumilivu kipindi cho-
te cha ujenzi wa miradi hiyo.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa, Seri-
kali za Mitaa na Idara Maalum 

za SMZ, Masoud Ali Muhamed 
alisema wizara yake itasima-
mia na kufuatilia kwa karibu 
ujenzi huo ili kufikia adhma 
ya kuwawekea mazingira ma-
zuri wafanyabiashara yana-
fanikiwa.

Katibu wa Idara ya Siasa, Iti-
kadi na Uenezi, Khamis Mbeto 
Khamis alisema kuwa Ibara 
ya 238 ya Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kwenye kifungu cha 
serikali za mitaa imeelekeza 
serikali kuhakikisha inaweka 
mazingira bora kwenye hal-
mashauri kuanzia masoko na 
maeneo mengine kwa ajili ya 
wananchi.

Ujenzi maabara ya TAEC kuongeza tija, ufanisi
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

K
UKAMILIKA kwa 
ujenzi  wa maabara 
na ofisi ya Tume ya 
Nguvu za Atomiki 

(TAEC) visiwani Zanzibar, 
kutaongeza tija na ufanisi kwa 
Serikali ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume hiyo, Profesa Lazaro 
Busagala, alisema miongoni 
mwa faida zitakazopatikana 
kwa kukamilika kwa maabara 
hiyo ni kuongeza  tija katika 
utekelezaji wa sera ya taifa ya 
teknolojia ya nyuklia ya mwa-
ka 2013.

Aliyasema hayo baada ya 
Mwenge wa Uhuru kukagua 
ujenzi wa maabara na ofisi 
hiyo TAEC huko Dunga Zuze 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Profesa Busagala alise-
ma pia kukamilika kwake 
kutawezesha biashara kwa 
wananchi wa Zanzibar sam-
bamba na mpango wa blue 

print wenye lengo la kurahi-
sisha na kuendeleza biashara 
nchini.

“Kuwasogezea wananchi 
huduma hivyo kuwapun-
guzia gharama za shughuli 
zinazohusiana na teknolo-
jia ya nyukilia. Kwa mfano 
badala ya kusafiri au kusa-
firisha sampuli au vifaa vya 
kutengeneza    kwenda bara 
kazi hizo zinaweza    kufanya 
hapa hapa kwa       gharama 
nafuu”alisema. 

Aidha alisema pia kutasaidia 
sekta ya viwanda kusimamia 
vyema matumizi ya teknolojia 
ya nyuklia na hivyo kuchangia 
Tanzania kufikia dhamira ya 
uchumi wa viwanda na uchu-
mi wa buluu.

  Alisema kwa sasa kuna 
zaidi ya vituo 33 vya Zanzi-
bar vinavyotumia vifaa vya 
mionzi katika sekta ya afya 
na maji hivyo kukamilika kwa 
maabara hiyo kutasaidia ku-
hakiki vifaa hivyo, kuongeza 
ubora wa bidhaa zinazozal-
ishwa nchini pamoja na wigo 

wa kupata huduma hizo kutu-
mika katika viwanda.

“Maabara hii itasaidia 
kuhamasisha matumizi 
salama ya teknolojia ya ny-
uklia kwa kuboresha na kui-
marisha mifumo ya usimam-
izi wa usalama wa watu na 
mazingira”alisema.

Alisema pia kutasaidia kui-
marisha ubora wa vipimo 
vya mionzi kwenye vyakula, 
mbolea, mazao ya tumbaku 
na sampuli za mazingira ili 
kudhibiti madhara ya mionzi 
kwa binadamu na mazingira.

Mkurugenzi huyo alisema 
ofisi ya Zanzibar inapima sam-
puli za vyakula 450 kwa mwa-
ka na haipimi sampuli zozote 
za mazingira kwa sababu ya 
kutokuwa na uwezo huo.

“Kukamilika kwa maabara 
hii kutaongeza upimaji wa 
sampuli za vyakula hadi ku-
fikia 790 ambayo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 175 na 
sampuli za mazingira zitaanza 
kupimwa Zanzibar,” alisema.

Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa mwa-
ka 2023, Abdallah Shaibu 
Kaimu, alisema ameridhishwa 
na utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa maabara na ofisi 
hiyo.

Aidha, alisema ujenzi huo 
umezingatia ubora, viwanngo 
na thamni ya matumizi ya fed-
ha iliyotumika imeendana na 
ujenzi wa mradi huo.

Pia lipongeza Tume ya Ato-
miki kwa kazi nzuri wanazozi-
fanya kwa pande zote mbili za 
muungano hivyo kuendelea 
kusimamia miradi yao ili ku-
kamilika     kwa wakati na mi-
radi yenye     viwango vyenye 
ubora.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, Rashid Hadid Rashid, 
alisema miradi sita imekaguli-
wa na Mwenge wa Uhuru na 
mingine kuwekewa mawe ya 
msingi ya Sh.bilioni saba.

Ujenzi wa maabara na ofisi 
ya Tume ya Nguvu ya Atomiki 
Tanzania unatarajiwa kukami-
lika Julai mwakani na utaghar-
ibu Sh. bilioni tatu.

Wizara ya Afya 
yaweka mikakati 
kupunguza vifo 
kinamama
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya imesema 
itaendelea kuhamasisha jamii 
kuhusu matumizi ya uzazi wa 
mpango ili kupunguza vifo vya 
kinamama na watoto kwa asil-
imia 30.
Waziri wa Afya, Nassor Ahmed 

Mazrui, aliyasema hayo wakati 
akiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi ya bajeti ya 
wizara hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2023-2024 katika Baraza 
la Wawakilishi.
Alisema kinamama wengi ha-

wana mwamko wa matumizi ya 
njia za uzazi salama wa mpan-
gilio ambao hutoa nafasi nzuri 
ya ukuaji wa mtoto katika afya 
njema.
Mazuri alisema katika kipindi 

cha Julai 2022 hadi Machi 2023 
kinamama 23,644 wapya wali-
jiunga na njia mbalimbali za 
kisasa za uzazi wa mpango idadi 
hiyo imepunguaa ikilinganisha 
na kinamama 24,104 katika kip-
indi hicho kwa mwaka uliopita.
Alisema uzazi wa mpango 

hauna athari za kiafya na haup-
ingani na dini zote kwa sababu 
umejikita katika kulinda afya za 
akinamama na mtoto aliyezali-
wa kuelekea katika ukuaji mzuri
‘’Mheshimiwa Spika napenda 

kuwajulisha wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi watusaidie kube-
ba ujumbe wa uzazi wa mpango 
ambao umelenga kuimarisha 
afya za kinamama kuwa bora 
pamoja na mtoto aliyezaliwa ku-
pata ukuaji mzuri,’’alisema.
Aidha Mazuri alisema wizara 

imejipanga kutoa huduma za 
afya ya msingi ya akili katika 
jamii ambapo katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Machi 2023 
wagonjwa ya afya ya akili 754 
walisajiliwa.
Alisema katika kipindi hicho 

wagonjwa 438 walilazwa am-
bapo wagonjwa 91 wamepona 
na kuendelea na shughuli zao.
Hata hivyo alikiri kuongezeka 

kwa matatizo ya afya ya akili 
zaidi kwa kundi la vijana ku-
tokana na kasi ya matumizi ya 
dawa za kulevya ikiwemo bangi.
Alisema: ‘’Mheshimiwa tu-

nakabiliwa na tatizo kubwa 
la kuongezeka kwa wingi wa 
wagonjwa wa maradhi ya tiba 
ya akili ambapo kundi kubwa ni 
vijana na hiyo imesababishwa 
na sababu mbalimbali ikiwemo 
matumizi ya dawa za kulevya,” 
alisema.
Mazrui alisema katika kuimari-

sha tiba ya akili Wizara ya Afya 
ipo katika hatua za mwisho za 
ujenzi wa Hospitali ya Kinyasini 
visiwani Pemba ambayo itatoa 
huduma hizo kikamilifu.
Alisema huduma za tiba ya 

akili kwa sasa zimeimarika kwa 
upande wa Unguja kupitia katika 
hospitali ya Kidongo Chekundu 
katika wodi mpya ambayo pia 
inatoa huduma za tiba kwa wa-
toto.

Waziri wa 
Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui 
akisikiliza kwa 
makini michan-
go ya wajumbe 
wakati wak-
ichangia bajeti 
ya wizara hiyo, 
kwa  mwaka 
wa fedha wa  
2023/2024, 
katika kikao 
cha Baraza la 
Wawakilishi, 
Chukwani Zan-
zibar jana. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN
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Zuchu imba, 
u-miss 
waachie 
wenyewe
M

WEZI Machi, waandaaji wa mashindano ya urembo, 
Miss Tanzania walionyesha kusikitishwa na kitendo 
cha msanii Zuchu kutumia taji na beji yao wakati wa 
utambulisho wa ngoma yake ‘Napambana’, bila idhini 

yao na kutoa taarifa, safari hii wameibuka tena, wakidai hawana 
tena tatizo naye, wameyazungumza na kuyamaliza, lakini waka-
muonya kutothubutu tena kutumia taji, beji au nembo yao bila 
ruhusa yao.

Mwenyekiti wa Miss Tanzania, Azam Mwasango amesema 
hayo wiki hii wakati akitambulisha rasmi mashindano hayo 
yanayotarajiwa kufanyika hivi karibuni.

Mwasango alionya kuwa si kwa Zuchu tu peke yake, bali 
kwa mtu, au kampuni yoyote ni kosa kisheria kutumia taji 
la kichwani, beji au nembo ya Miss Tanzania bila kuwa-
shirikisha wao na kampuni ambayo inaisimamia.

“Hauwezi kutumia taji au nembo ya mtu yeyote pasipo 
kumshirikisha, awali tulikuwa hatuna taarifa, tuliona 
tu imevaliwa, baadaye tuliwasiliana, tulizungumza nao 
wahusika na kila kitu kwa sasa kipo sawa. Lakini pamoja 
na hayo nachoweza kusema haturuhusu mtu atumie 
taji na nembo ya Miss Tanzania bila kupata ruhusa 
kwa waratibu na waandaaji wa mashindano 
hayo,”alisema mwenyekiti huyo.

Ilikuwa ni uzinduzi wa mashindano ya Miss 
Tanzania ambayo yanatarajiwa kuwashirikisha 
warembo 20 toka mikoa mbalimbali na kanda 
tofauti, wanaotarajia kupiga kambi ya wiki 
mbili kuanzia Juni 23.

Pamoja na kutoa onyo, mashabiki wa Zu-
chu na muziki wa bongo fleva wameonekana 
kushusha pumzi kuwa wameyazungumza 
na hakuna tena matatizo kwani walihofia 
kampuni hiyo kumpandisha msanii huyo 
kortini kwa kosa hilo, lakini kwa sasa wa-
naweza kula chakula kikashuka.
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Na Adam Fungamwango

UKISEMA cha nini wenzio wa-
najiuliza watakipata lini. Ni moja 
ya misemo inayofundisha kuwa 
unaweza ukawa na kitu ambacho 
kwako unaona cha kawaida tu, 
hukitilii maanani, unakichukulia 
poa na kukidharau kwa sababu 
kiko mikononi mwako, lakini kuna 
wengine ambao hawana wanakihi-
taji kwa udi na uvumba. Wanaomba 
Mungu siku isiyo na jina wakipate.

Dunia ndivyo ilivyo na jamii yetu 
imekuwa ikikumbana na kitu kama 
hiki kinachoitwa mazoea. Usifanye 

mazoea kwenye kitu cha thamani.
Twende kuanzia mwanzo hadi 

mwisho kwenye filamu hii itwayo 
‘Batuli.’ Inakufundisha kitu na un-
aweza kushtuka, ukabadilika.

Imechezwa na wasanii Christina 
James, Adam Leo, Mariam Ibrahim, 
Waison Kulindwa na wengineo.

Batuli ni msichana mrembo am-
baye anaishi na mumewe Wilson. 
Mwanaume huyo amemtoa mbali 
kijijini na kumleta mjini ambapo 
hana ndugu yeyote. Ingawa alitoa 
baadhi ya mahari, lakini bado ha-
wajafunga ndoa.

Maisha hayakuwa mazuri kwa 

Batuli kwani mumewe akawa na 
tabia ya kumpiga, kumnyanyasa 
na kumdharau. Upande wa pili wa 
shilingi kuna kijana aitwaye Adam, 
halali wala hashibi kwa ajili ya 
Batuli.

Mara kwa mara hukutana naye 
akienda kisimani. Humsalimia 
na kumsimamisha, lakini Batuli 
anakuwa mkali kwa ajili ya kulinda 
nyumba yake.

Pamoja na hayo, ndani ya nyum-
ba kukawa kunawaka moto, hakuna 
furaha wala nini. Mume mlevi, 
anarudi nyumbani anavyotaka 
yeye. Akawa sasa anamfanya kama 

mtumwa badala ya mke.
Siku ya siku akamletea mwa-

namke nyumbani na kumtimua. 
Hakujua pa kwenda. Alikokwenda 
alikutana na vibaka wakampora 
mfuko wa nguo pamoja na simu 
yake ya mkononi. Akajikuta ame-
kaa sehemu kwenye nyumba 
mbovu. Adam akapita na kumkuta 
kwenye hali ile. Alipomuuliza 
akamhadithia yote, hakutaka 
kumficha kitu. Adam akamchukua 
na kwenda kumhifadhi kwake. 
Kesho yake akamfuata Wilson na 
kumwambia amsamehe mkewe ili 
warudiane. Hakupata ushirikiano 

kwani alionekana hamtaki tena 
mwanamke mwenyewe.

Akarudi na kujikalia na Batuli. 
Wilson alikuwa amechukua mwan-
amke ambaye kunguru asiyefugika. 
Siku si nyingi akamtoroka na ku-
chukua kila kitu cha ndani. 

Akamkumbuka mkewe, akaamua 
kwenda kwa Adam, ikiwa ni baada 
ya miezi sita tangu kumtimua. 
Alipofika akamkuta Adam na 
kumwambia amekuja kumchukua 
mkewe. Adam akamwita Batuli. 
Wilson alipomuona akashtuka na 
presha ikampanda. Tayari Batuli 
alikuwa mjamzito.

BASI SAWA

Anjella kiki tupa kule

Country Boy hataki 
nguvu nyingi kutongoza

MOJA ya wasanii wa mwanzo wa 
muziki wa bongo fleva, Marlaw, hatimaye 
ameibuka mafichoni na kusema kuwa 
wimbo wake matata uliotikisa anga la 
muziki wa kizazi kipya ‘Rita’ lilikuwa ni 
tukio la kweli lililomtokea mmoja wa 
mashabiki wake.

Marlaw ambaye alitoa wimbo huo 
katikati ya miaka ya 2000 na kumfanya 
kuwa maarufu zaidi, alisema ilitokea 
kama bahati tu kutunga wimbo huo kwani 
kisa hicho alisimuliwa na shabiki wake 
mara baada ya kuukubali wimbo wake wa 
‘Bembeleza’. 

“Kuna mtu alifurahia sana wimbo wa 
‘Bembeleza,’ akaona naweza kuandika 
hata wimbo unaomhusu yeye, akanifuata 
shabiki huyo akaniambia nina historia 

yangu kuna kitu kilinipata mimi mwe-
nyewe, naamini ukitengenezea wimbo 
utakuwa mzuri sana, basi akanisimulia, 
kusema kweli mimi nikavutiwa sana na 
stori yake, ndiyo nikatengeneza ‘Rita.’”

Anadai kuwa sasa amekuwa akifuatwa 
na watu watengeneza filamu na mapro-
dyuza ili awape ruhusa ya kutengen-
eza filamu inayohusu tukio hilo, huku 
mwenyewe akiweka wazi kuwa hawezi 
kumkataza yeyote kufanya hivyo.

Nimewahi kukutana na watu wa filamu, 
kuwa hii stori yako hatuwezi kuitengen-
ezea filamu, wafanye tu, mimi sidhani 
kwangu ni shida, wanaweza kufanya bila 
ruhusa kwa sababu mimi nimeshatoa 
wimbo, jambo langu tena hili la wananchi 
wote na jamii nzima,” alisema mkali huyo.

   

WAKATI kuna kinadada kibao 
hapa Bongo wakijishebedua kuwa 
wao hawaolewi kwa mahari ndogo 
ndogo, wengine wakitaka mamilio-
ni ya pesa,  lakini kwa mwanama-
ma tajiri na mrembo, Zari hakutaka 
makuu, badala yake ameolewa 
kwa mahari ya kitabu tu ambacho 
yeye anakiamini, na ana imani ni 
mahari bora kuliko chochote kile 
ambacho mumewe Shakib Cham 
angetoa.

Zari ambaye ni mwanamitindo 
na mjasiriamali ambaye aliwasili 
nchini wiki iliyopita kwa inshu 
zake za kibiashara na kukutana 

na mashabiki zake Mei 27 kule 
Elements Masaki, Dar es Salaam, 
alibainisha kuwa mumewe huyo 
ambaye ni raia wa Uganda ha-
kumlipia mahari yoyote ya pesa, 
ng’ombe au vito vya thamani 
kama dhahabu na fedha, badala 
yake yeye alitaka kitabu tu cha 
imani ambayo anayoiamini kwani 
anaona ndiyo kitu kikubwa zaidi 
kuliko vyote.

“Ndoa umefungwa, lakini kwa 
sasa najiandaa kufanya pati kubwa 
ya kifahari ambayo watu wote 
wataiona,” alisema mwanamama 
huyo ambaye ni mzazi mwenzake 

staa wa muziki wa Kibongo kwa 
sasa, Diamond Platnumz.

Ndoa ya hao wawili ilifungwa 
kiasi cha mwezi mmoja na kitu 
uliopita, huku baadhi ya mashabiki, 
mitandao na magazeti wakielezea 
utofauti wa miaka 12 kati yake ya 
mkewe.

Wakati Zari kwa sasa akifiki-
sha umri wa miaka 42, mumewe 
ameripotiwa kuwa na miaka 30, 
hivyo Zari kumpita mumewe 
umri wa miaka 12, lakini haiondoi 
ukweli na uhalali wa ndoa, hivyo 
ni mke na mume na wenye wivu 
wajinyonge.

Marlaw afunguka 
kifo cha ‘Rita’

Na Adam Fungamwango

KWENYE muziki hasa wa dansi kuna chombo kinaitwa tum-
ba au conga. Hizi ni ngoma mbili au tatu ambazo huchang-
anywa na vyombo vingine kama magitaa, drums, kinanda, 
trumpet, saxaphone na vingine ambavyo vikipangiliwa kwa 
pamoja kwa ufundi wa hali ya juu, hutoa wimbo au muziki 
ambao huburudisha kwenye mioyo ya binadamu.

Kwa wale wasiojua tumba ni zile ambazo Rais wa Awamu 
ya Tano, hayati Dk. John Magufuli alizokuwa akizikung’uta 
wakati wa uhai wake  akienda kwenye hafla yoyote na ku-
kuta bendi ya muziki wa dansi. Alikuwa akimaliza shughuli 
zake anakwenda kuzipiga kwa ustadi wa hali ya juu.

Kiasili tumba ni ngoma za kawaida tu kama zile za kiasili, 
ila zile zinazoonekana kwenye bendi ziko za aina mbili. Kuna 
zingine ni ngozi ya wanyama, lakini zingine zimetengenezwa 
kiwandani kwa kutumia vitu kama ngozi au plastiki laini, 
lakini mlio wake ni kama ngoma za kawaida.

Kazi yake ni kuweka vionjo ili muziki uvutie zaidi hasa kwa 
muziki wenye mahadhi ya kiafrika.

Tanzania imepata kuwa na bahati ya wapiga tumba wal-
iokuwa na uwezo mkubwa wa kuzikung’uta na kufanya bu-
rudani kwa mashabiki si kwa midundo tu, bali hata mbwem-
bwe zao wawapo jukwaani.

Leo tunawaangalia wapiga tumba au conga waliotamba 
wakiwa na bendi mbalimbali nchini.

1. CD Morris

Ni mmoja wa wapiga tumba mahiri ambao Tanzania iliba-
hatika kuwa nao. Alitamba sana kuanzia katikati ya miaka ya 
‘70 hadi mwanzoni mwa miaka ya ‘90 alipofariki dunia.

CD Morris, alianzia na Safari Trippers na kuzunguka bendi 
mbalimbali, ikiwemo Juwata Jazz Band ‘Msondo Ngoma’, 
‘Maquiz Du Zaire’ na hadi anafariki dunia alikuwa kwenye 
bendi ya MK Group.

Ukizisikiliza nyimbo ambazo amepiga tumba, utagundua 
kuwa alikuwa na kipaji cha aina yake, kwani anavyozipiga 
unaweza ukadhani ni iliyopiga ni mashine na si mikono ya 
mwanadamu.

Pia alikuwa na mbwembwe jukwaani kiasi cha mashabiki 
kumzunguka na kumkodolea macho kwa mshangao badala ya 
kucheza muziki.

2. Ally Jamwaka
Inabidi Tanzania ijivunie kuwa na mwanamuziki kama huyu, 

kwani ni mmoja wa wapiga tumba wachache mahiri ambao 
bado wako hai.

Ally Jamwaka, ana uwezo mkubwa wa kutumia tumba na 
wakati mwingine akipiga utazisikia zikisikika wazi kana 
kwamba ngoma ya mdundiko hivi.

Kwa kipindi kirefu cha maisha yake ya muziki amepigia 
DDC Mlimani Park Orchestra na Vijana Jazz.

3. Mohamed Chomachoma

Hana bahati tu kujulikana au kupata sifa kwa mashabiki wa 
muziki, lakini wanaohudhuria bendi mbalimbali wanamfaha-
mu mwanamuziki huyu kuwa ni mmoja wa wakung’uta tumba 
kwenye kiwango cha hali ya juu, pamoja na machachari yake 
jukwaani hufanya muziki uchangamke kupita kiasi.

Mohamed Chomachoma alipachikwa jina la ‘mikono ya 
tembo’ na hayati Tx Moshi William alipokuwa na bendi ya 
Msondo Ngoma. Mbali na Msondo, kipaji chake kilianza 
kuonekana kwenye bendi ya Diamond Sound Wana Dar es 
Salaam Kibindankoi, Dar Mosica na FM Academia.

4. Mohamed Haroub

Alikuwa mpiga tumba mahiri wa bendi ya Uda Jazz kiasi 
cha bendi kubwa kama Juwata Jazz kumchukua kwenye 
miaka ya ‘80.

Haroub ambaye ni marehemu kwa kiasi kikubwa ndoye 
aliyepiga nyimbo nyingi kuanzia miaka ya ‘80 hadi mwishini 
mwa miaka hiyo.

5. MCD

Kwa kizazi cha miaka ya hivi karibuni watamkumbuka 
mpiga tumba huyu mahiri, aliyekuwa akipiga kwa mbwem-
bwe huku mdomoni akiwa na filimbi.

Wapigaji wa5 ala 
pendwa ya Magufuli

Batuli: Ukisema cha nini...

Mahari ya Zari hii hapa

FILAMU

MSANII wa muziki za 
kizazi kipya Country Boy 
amesema ametumia muda 
mwingi kuwa bishoo na 
anatumia gharama kubwa 
kununua mavazi nadhifu 
ili asitumie muda mwingi 
kujitambulisha au kuton-
goza.

“Mimi kwenye maisha 
yangu nachukua muda 
mrefu kuwa smati ili 
nisitumie muda mwingi 
kuongea. Yaani nataka 
hata nikitokea sehemu 
mademu wanipende, bosi 
niongee naye, chunguza 
mabosi wengi ukiwafuata 
na kumwambia ‘kaka 
samahani’, anaanza kuku-
angalia kwanza ulivyovaa 

BAADA ya kuondoka 
kwenye lebo ya Konde 
Gang, msanii wa kike, 
Anjella jana alitarajia kutoa 
ngoma yake itakayoju-
likana kwa jina la ‘Blessing’ 
huku mwenyewe akisema 
itajiuza yenyewe, hataki 
kiki wala nini.

Anjella, mmoja wa 
wasanii wa kike wa bongo 
fleva mwenye sauti ya 

kuvutia ambaye kwa sasa yupo 
kivyake alitarajia kufanya ziara 
kwenye vyombo mbalimbali 
habari kuanzia jana kuitambu-
lisha ngoma yake hiyo ambayo 
imekuja ghafla sana huku 
kukiwa hakuna kiki yoyote 
iliyofanywa kwa ajili ya ujio 
wa wimbo wake.

“Maisha yangu huwa sipendi 
yajulikane mitandaoni, sipendi 
kujionyesha, napenda kitu 
kikienda mtandaoni ni kwamba 
mimi mwenyewe nimependa 
kwa ridhaa yangu, na pia 
sipendi mambo mengi, ndiyo 
maana hamnioni kwenye mam-
bo ya kiki wala nini, na siamini 
sana,” alisema Anjella.

Mwanadada huyo aliondoka 
chini ya usimamizi wa Harmo-
nize, mwishoni mwa mwaka 
jana na sasa ameamua ku-
jitegemea mwenyewe.

kuanzia chini mpaka juu. Sasa 
unatakiwa uwe na mvuto ili 
aweze kuongea na wewe vizuri, 
ndiyo maana mimi nimejitolea 
kuwa bishoo tu, ubishoo maana 
yake ni kupendeza.” alisema 
msanii huyo.

Ameshatoa ngoma mbalim-
bali, kama vile ‘Mateso’ ali-
yomshirikisha Linah, ‘Mia’ na 
zingine nyingi.
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Watoto au vijana wa miaka 
ya 1980, na 1990, wanamkum-
buka staa mmoja mwigizaji wa 
filamu za ubabe, mapigano na 
silaha, wenyewe wakimwita 
‘Adolfu.’

Mbabe huyu ambaye jina 
lake halisi ni Dolph Lundgren, 
kwa sasa anapambana na 
ugonjwa wa saratani akiwa na 
miaka 65.

Alisema kuwa ugonjwa wake 
huo uligunduliwa mwaka 2015, 
na alipata nafuu lakini mwaka 
2020 ugonjwa ukamchacha-
malia tena kiasi cha kuambiwa 
daktari mmoja kuwa alikuwa 
amebakisha miaka miwili au 
mitatu ya kuishi.

 ‘Ni siku moja baada ya upas-
uaji wangu, waligundua kuwa 
kulikuwa na mwingine zaidi 
kuzunguka eneo hilo la uvimbe 
wa kwanza, nikawauliza nime-
bakiza muda gani, nadhani 
daktari alisema miaka miwili 
au mitatu,” alisema staa huyo 
raia wa Sweden.

Msanii mwimbaji wa Kimare-
kani, Beyonce alitumia nafasi 
kwenye ziara yake ya Renais-
sance nchini Uingereza kumkum-
buka mwanamuziki mkongwe 
Tina Turner aliyefariki dunia Mei 
24 akiwa na miaka 83, akisema 
ndiye aliyekuwa ‘role model’ 
wake kwenye muziki.

Akiwa kwenye onyesho lake 
wiki hii lilioitwa, ‘queen of all 
time Beyonce,’ alitoa salamu 
zake za rambirambi kwa ndugu, 
familia, jamaa na marafiki wa 
marehemu kutokana na msiba 
huo mzito, akiwa kwenye Uwanja 
wa Tottenham Hotpur, Kaskazini 
mwa London.

Alisema kama wasanii wengi, 
alipatwa na mshtuko na simanzi 
kubwa,  alipopokea habari za 
kifo cha Turner.

 “Malkia wangu kipenzi, naku-
penda bila kikomo, nashukuru 
sana kwa msukumo wako, na njia 
zote ulizofungua, wewe ni nguvu 
na za kuigwa, sote tumebaha-
tika kushuhudia wema wako na 
roho nzuri ambayo itatusaidia 
kubaki milele. Asante kwa yote 
uliyofanya, alisema aliomboliza 
Beyonce.”

Beyonce amlilia  
Tina Turner

Kansa 
inamtafuna 

Adolfu

RAPA wa Kimarekani Kodak 
Black ametoa albamu yake 
mpya iitwayo’Pistolz & Pearlz’, 
ikiwa na ngoma 21.

Msanii huyo ambaye jina 
lake halisi ni, Bill Kahan Ka-
pri imekuwa ni albamu yake 
ya tano ambayo ilikuwa in-
asubiriwa kwa hamu kubwa na 
mashabiki wake na muziki huo 
kwa ujumla, huku mwenyewe 
akithibitisha kwenye mitandao 
ya kijamii.

“Asante kwa kila mtu am-
baye amekuwa katika safari 
hii, nisingeweza kupata amani 
na hakuna kitu kikubwa ila ni 
heshima na shukrani,” aliandika 
msanii huyo. 

Ingawa mara nyingi ngoma 
amekuwa akizifanya peke yake, 
lakini kwenye albamu hii ame-
washirikisha mastaa wengine 
kibao kama vile EST Gee, Loe 
Shimmy, Lil Crix na VVSNCE.

Kodak utaua  
watu kwa raha

LIL Durk 
kamua twende

LIL Durk, yule rapa wa Kima-
rekani, jina lake kamili likiwa ni 
Durk Derrick Banks, ameachia 
albamu mpya kabisa wiki hii 
iitwayo ‘Almost Healed’  akiwa-
shirikisha mastaa kibao.

Hii inakuwa ni albamu yake 
ya 13, tangu alipotoa ya kwanza 
iliyoitwa ‘Remember Bay Name’, 
mwaka 2010.

Rapa huyo mwenye miaka 
30, ametoa albamu hiyo yenye 
zaidi ya nyimbo 20, akiwa ame-
washirisha nyota wengi wakali 
kwenye ngoma tofauti ili ku-
weka ladha mchanganyiko kama  
J Cole, Future, 21 Savage, Kodak 
Black, Morgan Wallen, Alicia 
Keys, Southside, Metro Boomin, 
Zaytoven, Wheezy, Cubeatz, na 
ngoma nyingie iitwayo ‘Cross 
the Globe’ ambaye alimshiriki-
sha msanii ambaye kwa sasa 
ameshafariki dunia Juice WRLD.

JUMAMOSI juni 3, 2023

LICHA ya kufariki takriban miaka 27 
iliyopita, aliyekuwa rapa maarufu du-
niani Tupac Shakur ametunukiwa tuzo 
kama nyota kwenye Hollywood Walk of 
Fam.

Kwa mujibu wa chombo cha habari 
cha CBS, alisema tuzo hiyo itatolewa 
kwenye sherehe inayotarajiwa kuanda-
liwa baadaye mwaka huu na kampuni 
iliyotoa tuzo hiyo. 

Imeelezwa kuwa mwigizaji maarufu 
wa redio Big Boy, atashiriki hafla hiyo 
wakati wazungumzaji waalikwa wata-
jumuishwa kwenye hafla hiyo, ak-
iwemo Mkurugenzi wa kampuni iliyotoa 
tuzo, Allen Hughes na dadaake Tupac, 
Sekyiwa Shakur, ambaye atapokea tuzo 
nyota huyo kwa niaba ya kaka yake.

Rapa huyo aliuawa Septemba 23, 
1996 akiwa na miaka 25 tu, siku kad-
haa baada ya kushuhudia pambano 
la ngumi kati ya Mike Tyson dhidi ya 
Bruce Seldon huko Las Vegas, Nevada, 
nchini Marekani lililofanyika Septemba 
7 mwaka huo.

Tupac ahera, 
tuzo duniani
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Wataalamu 
wakutana 
kujadili 
uboreshaji 
miundombinu 
Na Tumaini Mafie,         
ARUSHA 

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof.Makame Mbarawa, 
amesema wataalamu wa bara-
bara kutoka nchi mbalimbali 
wamekutana jijini Arusha kwa 
ajili ya kujadiliana namna ya ku-
punguza uchafuzi wa mazingira 
na uboreshaji miundombinu ya 
barabara.

Akizungumza jana jijini Aru-
sha wakati akifungua mkutano 
huo, Waziri Mbarawa, alise-
ma barabara ni kitu chenye 
umuhimu hasa kwenye usa-
firishaji mizigo, hivyo wataala-
mu wamekutana kwa lengo la 
kuzungumzia matatizo kwa aji-
li ya kupunguza msongamano 
na uchafuzi wa mazingira.

“Tumekutana na wataalamu 
mbalimbali kutoka ndani na 
nje ya nchi, wako wanaotoka 
Bara la Asia, Ulaya na baadhi 
ya nchi za Afrika, tumekuja 
kubadilishana ujuzi wa namna 
ya kupunguza msongamano 
barabarani kwa kuwa faida 
zinazotokana na barabara ni 
kubwa kwa kuwa asilimia 90 
ya mizigo inasafirishwa kupitia 
barabara,”alisema Mbarawa.

Hata hivyo, alisema kama 
serikali inaangalia namna ya 
kuhamishia usafirishaji wa miz-
igo kutoka barabarani kwenda 
kwenye reli kwa kuwa serikali 
inajenga Reli ya Kisasa (SGR), ila 
kwa sasa barabara bado ndiYo 
mhimili mkuu wa usafirishaji.

 Mmoja wa washiriki wa mku-
tano huo, Lidya Chira, ambaye 
ni Meneja wa Masoko wa Kam-
puni   ya CAMEA, inayosima-
mia masuala ya barabara nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), alisema barabara ziki-
jengwa kwa kiwango kizuri ni 
dhahiri itadumu kwa muda 
mrefu na itapitisha magari ya 
kila aina bila kujali ukubwa.

“Ni vyema wataalamu wa 
ujenzi wa barabara wakafanya 
ujenzi   wa kisasa na bora na 
unaoaminika na wasifanye kwa 
ajili ya muda mfupi bali wa-
tumie malighafi sahihi ili ziwe 
imara na zenye kudumu muda 
mrefu,”alisema Chira.

Mkutano huo pia ulilenga ku-
jadili masuala ya usafirishaji wa 
mizigo kwa barabara na namna 
sekta hiyo itachangia maende-
leo ya uchumi wa jamii na taifa 
kwa ujumla.

TANSHEP waleta neema kwa wakulima wa mboga 
Na Allan Isack, ARUMERU

W
AKULIMA wanao-
jishughulisha na 
kilimo cha mboga 
katika Halmashauri 

ya Arusha wilayani Arumeru 
wameanza kunufaika na pro-
gramu ya ‘anzia sokoni malizia 
shambani kwa kipato zaidi’ kupi-
tia mradi wa TANSHEP, unaofa-
dhiliwa na Shirika la Maendeleo 
la Japan ( JICA).

Mradi huo umelenga kuwasaid-
ia wakulima wadogo kwa kuanza 
na utafiti wa soko na kujua nani 
atamuuzia bidhaa yake.

Baadhi ya wakulima katika 
Kata za Bangata na Sambasha, 
wakizungumza na Nipashe wak-
iwa kwenye mashamba yao, wal-
isema wameanza kunufaika na 
programu hiyo.

Neema   Mathayo ni mkulima 

wa mboga Kijiji cha Midawe Kata 
ya Bangata, alisema walipata 
mafunzo ya kufanya utafiti wa 
kuanzia sokoni kwa kutafiti bei za 
mazao kwa msimu husika kabla 
ya kuamua kulima na kubadilisha 
kilimo kwa kukifanya kuwa cha 
biashara na kiendane na uhalisia 
wake.

“Tumelima viazi kwa kufanya 
utafiti wa soko kabla ya kulima, 
kipindi tutakapovuna uhitaji 
wa viazi utakuwa mkubwa kwa 
kuwa bei yake itakuwa kubwa, 
pia  tumelenga msimu mzuri kwa 
soko,”alisema Neema.

Naye Joel Labarani, alisema 
kuwa program hiyo imewasaidia 
wakulima kulima kilimo cha 
kisasa kinachoendana na mahitaji 
ya soko na kuwaondoa kwenye 
kilimo cha mazoea cha kulima 
tu ilimradi wameotesha mazao 
shambani.

Dina Erasto, mkulima katika 
Kata ya Sambasha, alisema kupi-
tia progamu hiyo angalau imean-
za kupunguza madalali wa mazao 
ambao waliwanyonya kwa muda 
mefu.

Alisema kwa sasa wakulima 
wana mawasiliano ya moja kwa 
moja na wafanyabiashara sokoni 
hivyo anafanya uamuzi wa ku-
muuzia dalali mazao yake au 
kwenda mwenyewe sokoni kwa 
kuangalia bei halisi iliyoko kwa 
wakati huo.

Mkulima mwingine, Ester 
Michael, alitumia fursa hiyo,  
kuishukuru serikali kupitia 
watalamu wa kilimo ngazi ya kata 
na       Halmashauri ya Arusha, 
kwa kuwa na wakulima bega kwa 
bega,     kuwapa ushauri wa ki-
taalamu            pamoja na kuwaun-
ganisha na wadau     wengine wa 
kilimo, masoko na ujasiriamali 

ambao unawawezesha wakulima 
kuendelea kufanya kilimo bi-
ashara.

Mkuu wa Kitengo cha Kilimo 
wa Halmashauri hiyo, Bahati Mt-
weve, alisema utekelezaji wa pro-
gram hiyo ni mkakati wa serikali 
kwa kuwa ya agenda ya kilimo 
biashara.

Alisema: “Kwa sasa wakulima 
wameanza kunufaika na kilimo 
kwa kulima zao kulingana na 
mahitaji ya soko   na pia kuuza 
mazao yao kwa kuzingatia bei 
ya soko bila kunyonywa na wa-
chuuzi”.

Halmashauri ya Arusha kupitia 
idara ya kilimo kwa kushirikiana 
na wadau wa kilimo wanaen-
delea kutoa mafunzo ya utaal-
amu wa   kilimo kwa wakulima 
husasani kilimo cha kisasa kitaka-
chowaletea kipato zaidi na kufikia 
ajenda ya kilimo biashara.

NEMC yaziagiza halmashauri kupanda miti
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MENEJA wa Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira(NEMC), Kanda ya 
Kaskazini, Lewis Nzali, ameziagiza 
halmashauri zote katika ukanda 
huo kuhakikisha wanapanda miti 
ili kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi na kulinda vyanzo vya 
maji.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
akizungumza na Nipashe ikiwa ni 
kuelekea maadhimisho ya wiki ya 
mazingira.

Kiongozi huyo alisema endapo 
halmashauri hizo zitazingatia ag-
izo hilo itasaidia kurejesha uoto 
wa asili pia kukabiliana na mab-

adiliko ya tabia nchi.
Hata hivyo alisema kila hal-

mashauri imepewa jukumu la 
kuotesha miti milioni 1.5 kila mwa-
ka kwa kurudisha uoto wa asili uli-
opotea pamoja na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Licha ya kuzungumza hayo al-
izitaja   halmashauri zinayofanya 
vizuri katika shughuli ya upandaji 
wa miti kuwa ni Halmashauri ya 
Meru kuwa imekuwa ikijitahidi 
kuhamasisha kwa vitendo kila 
mwaka. 

Aidha alizitaka halmashauri ny-
ingine na taasisi mbalimbali kuen-
delea na zoezi la kuotesha miti ili 
kufikia malengo yaliyowekwa na 
serikali.

“Kila halmashauri ikiweza ku-
fikisha lengo la kuotesha miti ili-
yokusudiwa ambayo ni milioni 1.5 
kwa kila mwaka hakika tutapiga 
hatua na kufika mbali na tutafani-
kiwa kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. “Kwa kuwa vyanzo vin-
gi vya maji vinatoka Meru naona 
ni moja ya sababu inayochangia 
zaidi wao kuendelea kutekeleza 
suala hilo la kupanda miti kwa 
wingi ila napenda kutoa wito kwa 
halmashauri nyingine kuiga mfa-
no huu,” alisema Nzali.

Alisema  NEMC imekuwa ikitoa 
elimu kwa taasisi zikiwamo shule 
na watu binafsi kupanda miti ili 
kutunza mazingira na mwaka 
2022 walikuwa na kampeni  kwa 

kila mwanafunzi kupanda mti 
mmoja na kutunza.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Meru, Zainabu 
Makwinya, alisema wamekuwa 
wakihamasisha upandaji miti 
kwa vitendo kwenye halmashauri 
hiyo kwa kuwa kwa mwaka jana 
wamefanikiwa kupanda miti zaidi 
ya milioni 1.3 na wamekuwa wak-
ishirikiana kwa karibu na wadau 
wa mazingira.

“Hatufanyi peke yetu bali tume-
kuwa tukishirikiana na wadau wa 
mazingira kuhakikisha kuwa kila 
Kata ya Meru miti inapandwa na 
bado tunaendelea kuhamasisha 
zaidi kupanda miti zaidi,” alisema 
Makwinya.

Meneja Mfuko 
wa Hifadhi 
ya Jamii kwa 
Watumishi 
wa Umma 
(PSSSF) Kanda 
ya Kaska-
zini, Vones 
Koka (kulia), 
akiwahudumia 
wanachama 
wa Mfuko huo 
waliotembe-
lea banda la 
PSSSF katika 
Maonyesho ya 
Biashara na 
Utalii kwenye 
viwanja vya 
Mwahako, jijini 
Tanga mapema 
wiki hii. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Enzi hizo mdundiko ukipita mtaani watoto
hupotea, kinamama kuunguza mboga
Na Adam Fungamwango

L
EO tupo kwenye maeneo ya Pwani, 
kama vile Dar es Salaam, Bagamoyo, 
Kisarawe, Kibaha na mengine ya-
nayofanana na hayo, ambapo kuli-

kuwa na ngoma maarufu ya mdundiko.
Ilikuwa ngoma maarufu sana miaka ya 

1980 hadi 1990. Ingawa hadi leo ipo, lakini 
imepungua nguvu na umaarufu hasa se-
hemu za mijini hususan Dar es Salaam.

Ngoma hii ilikuwa maarufu sana kwe-
nye sherehe za kiserikali na kijamii, kama 
vile harusi, jando, kipaimara, komonio, na 
hata wakati wa hafla za viongozi wanapo-
taka kuhutubia.

Ni ngoma ya asili ya Wazaramo wa mkoa 
wa Pwani, ambayo miaka niliyoitaja ili-
kuwa ikipita sehemu, inazoa idadi kubwa 
ya watu na kuondoka nayo hadi itakapok-
wenda kufikia.

Wapigaji walikuwa na ngoma kubwa 
ambayo ndiyo kinogesho cha ngoma 
yenyewe. Inafungwa kamba ambayo mpi-
gaji anaivaa mabegani kwa sababu ni kub-
wa na nzito.

Kuna mpiga debe, halafu mpiga man-
yanga, ngoma moja ndogo inayopigwa 
pande zote mbili kwa kutumia mkono 
maarufu kama ‘kidalidali’, pamoja na vita-
tarizi vingine ambavyo wenyewe wataona 
vinafaa.

Wengi waliokuwa wanasombwa na ngo-
ma hiyo, ni wanawake na watoto. Staili ya 
ngoma hii haikai sehemu moja.

 Ni ngoma inayotembea. Inaweza ku-
toka Ilala ikaenda hadi Msasani.  Mbagala 
hadi Buguruni. Magomeni hadi Kunduchi 
au Boko. Inakatiza barabara na mitaa yake. 

Kila inapopita, akinamama wanatoka 
majumbani kwao ili kuangalia, kucheza, 
au kuondoka nayo moja kwa moja wa-
kicheza na kuburudika. Watoto nao ni 
hivyo hivyo.

Itoshe kusema tu kuwa ilikuwa ina-
chukua umati mkubwa na watu kiasi 
kwamba unaweza kupotezana na mtu 
hapo hapo kwenye ngoma na usimuone 
tena, hapa umtafute vipi.

Kwa kiasi kikubwa ilikuwa inaleta buruda-
ni kwa jinsi wanavyopita, wanavyokatiza 
mitaa, huku kukiwa na kundi kubwa la watu 
mara kumi au zaidi la hawa wa sasa wa kigo-
ma cha ‘uruguay’, ‘mduara’ au ‘kigodoro.’, 

Aina ya  uchezaji wa akinadada wa wakati 
huo, ambao walikuwa wakisakata huku wak-
izurura nayo ilivutia na kuburudisha zaidi.

Awali sikuwa najua ni kwa nini mdundiko 
huwa unatembea na haukai sehemu moja 
kama ngoma zingine. 

Lakini baadaye nilipokuja kuwa mkubwa 
kidogo, niligundua kuwa kumbe ngoma hiyo 
ilikuwa inakodishwa, na kule kutembea  ni 
kwamba wapiga mdundiko walikuwa waki-
toka kwenye makao makuu yao na kuelekea 
kule walikokodishwa, iwe kwenye sherehe, 
mkutano au hafla.

Na hata wakati wa kurudi kwao pia 
walikuwa wakipiga na kutembea, ku-
toka walikoalikwa baada ya kumaliza 
sherehe. 

Kwa wakati ule vikundi havikuwa 
vingi sana vya ngoma hiyo, baadhi yao 
kulikuwa ni kama ‘Kikundi cha Taifa’, 
chenye maskani ya Buguruni ‘Joka Kuu’, 
kilikuwa Mwananyamala na vingineo. 

Akinamama mfano wa Kinondoni 
wakienda Buguruni kukodisha, wao 
hawaweki ngoma zao mabegani hadi 
wafike eneo husika, au kukodishiwa 
magari kama hawa wa sasa, la hasha. 
Wanaanza kupiga kuanzia hapo hapo 
kwenye makao makuu yao na kuanza 
kuondoka na akinamama wahusika wal-
iowakodisha, iwe wawili au watatu hadi 
wanakokwenda walikokodishwa. 

Sasa huko njiani ndiyo balaa. Kila 
wanapokatiza wanapata watu wa kuon-
doka nao. 

Vijana wa mjini wa sasa wanasema 
‘wanasepa na kijiji’. Hadi wafike kwe-
nye sherehe mdundiko unakuwa ume-
peleka idadi kubwa ya watu ambao ha-
wajaalikwa. Kizuri ni kwamba zamani 
hakukuwa na kadi wala barua ya mwa-
liko. 

Yeyote yule anayekuwepo ndiyo 
mwalikwa. Na kwa uchunguzi wangu 
mdogo niligundua kuwa wanapofika 
kwenye sherehe, hafla, au mkutano hai-
pigwi tena staili ile ya mdundiko. 

Wanapokuwa wamekaa chini wa-
napiga staili au ngoma ya vanga na si 
mdundiko tena. Nadhani ilionekana 
utamu wa ngoma ya mdundiko ni kule 
kutembea kwenyewe na kukatiza mitaa 
na barabara.

Pamoja na burudani ya aina yake, 

kuna athari zilikuwa zikipatikana kuto-
kana na ngoma hiyo.

 Nayo ni kupotea kwa watoto. Pia ni 
wanawake kuunguza mboga na wakati 
mwingine kuingia mzozo na waume 
wao, ikiwemo kupigwa.

Watoto waliipenda sana ngoma hiyo. 
Na kila ikipita ni lazima aunganishe na 
kuzurura nayo. 

Tatizo wanapochoka na kujitoa kwe-
nye kundi, wakajikuta wapo mbali na 
nyumbani, na hawajui njia waliopitia 
hadi kufika hapo. 

Kifupi tu ni kwamba wanakuwa 
wamepotea. 

Hata wale wanaofika mwisho kwenye 
sherehe, pia wanakuwa hawawezi ku-
rudi walikotoka. Wazazi wanapata shida 
ya kuwatafuta. 

Hadi kupatikana ni lazima kazi kubwa 
ifanyike, au vituo vya polisi vihusike. 
Wakati huo simu hakuna. 

Kwa upande wa akinamama hao 
hawapotei. Tatizo ni kwamba wakati 
mwingine wanakuwa wamebandika 
mboga, nyama au maharage. Mdundiko 
unapita. 

Anakimbilia, anacheza au kufuatana 
nao kwa robo, nusu au kilometa moja. 

Akirudi nyumbani mboga imeungua. 
Pata picha mumewe akirudi inakuwaje. 
Wakati mwingine hata kama hajaacha 
mboga jikoni, akirudi anamkuta 
mumewe amesharejea kazini. 

Nyumbani hakukuta mtu. Mke hata 
akijitetea alifuata ngoma, bado haamini-
ki. Wakati mwingine mama amefuata 
ngoma mlango ameacha wazi, vibaka 
wanafanya yao.

Kwa maoni 0716 350534
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Marekani 
yatangaza 
vikwazo kwa 
wanaozozana 
Sudan
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imetangaza 
vikwazo dhidi ya vion-
gozi wa Sudan wanaopi-
gania madaraka, ikiwa-
laumu kwa kukwamisha 
makubaliano ya kusitisha 
mapigano yaliyopatikana 
chini ya juhudi za Mare-
kani na Saudi Arabia.

Ilielezwa kuwa Mare-
kani ilitangaza vikwazo 
hivyo juzi, baada ya 
mashambulizi ya ma-
kombora ya anga kuua 
raia 18 katika soko moja 
mjini Khartoum ambako 
mapigano yaliendelea 
baada ya Jeshi la Sudan 
kujiondoa kwenye ma-
zungumzo ya amani.

Kwa zaidi ya wiki sita, 
Khartoum na maeneo 
mengine ya nchi hiyo 
yamekumbwa na vita 
vya umwagaji damu kati 
ya jeshi na kikosi cha 
Rapid Support Forces 
(RSF), huku Washington 
ikisema pande hizo mbili 
zimehusika kwa kuvunja 
makubaliano ya kusitisha 
mapigano na kuchochea 
umwagaji damu wa 
kutisha.

Katika taarifa iliyotole-
wa na mshauri wa masu-
ala ya usalama wa taifa 
Jake Sullivan, alisema 
“Tunafuatilia hali hiyo 
kwa kuweka vikwazo na 
vizuizi vya visa dhidi ya 
wahusika ambao wa-
naendeleza ghasia.”

Kamati ya wanasheria 
wa haki za binadamu 
ilisema “Raia 18 waliuawa 
na 106 kujeruhiwa kwa 
shambulio la makombora 
na mashambulizi ya ma-
bomu na ya anga Juma-
tano katika soko kusini 
mwa Khartoum.”

Hata hivyo, inaele-
zwa kuwa asilimia kuwa 
ya watu wanaojiweza 
kiuchumi nchini Sudan 
wamekimbilia mataifa 
ya jirani, huku ikidaiwa 
kuwa wenye kipato cha 
chini ndiyo pekee wal-
iobakia katika mji mkuu 
wa Khartoum.  

VOA

BRICS yajadili uwezekano wa kujitanua
MOSCOW, Russia

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
wa Russia, Sergei Lavrov ame-
kutana na Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje wa China, Ma 
Zhaoxu pamoja na wanadiplo-
masia wengine wa ngazi ya juu 
wa Jumuia ya Nchi Zinazoende-
lea Kiuchumi (BRICS) ili kujadili 
uwezekano wa kujitanua kibi-
ashara. Ilielezwa kuwa mkutano 
huo wa  wanadiplomasia wa 
BRICS  uliangazia uwezekano 
wa jumuia hiyo kujitanua na 
kuzijumuisha nchi zinazosafiri-
sha mafuta kwa wingi duniani, 
ikiwemo Saudi Arabia, Iran na 
Umoja wa Falme za Kiarabu. 

Kabla ya mazungumzo hayo 
yaliyofanyika juzi katika Cape 
Town, Afrika Kusini, Lavrov ali-
iweka BRICS ambayo kwa sasa 
inazijumuisha nchi za Brazil, 
Urusi, India, China na Afrika 
Kusini, kama msingi wa kuan-
zishwa kwa utaratibu wa haki 

zaidi ulimwenguni.
Ilielezwa kuwa Lavrov pia 

aliyakosoa mataifa ya Maghar-
ibi kutokana na vikwazo vyake 
pamoja na kile alichokiita hu-
juma za vitisho katika soko la 
fedha dhidi ya Russia.

“BRICS ina muundo tofauti, 
ni shirika jipya linalozingatia 
kanuni za usawa, kuheshimiana, 
maafikiano na kutoingiliana, ju-
muia hii inazingatia kikamilifu 
mkataba wa Umoja wa Mataifa 
(UN), kwa kufuata kanuni zake 
zote za kuanzisha jumuia,” ali-
sisitiza Lavrov.

Wakati huo huo, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Afrika Kusini, 
Naledi Pandor mwenyeji wa 
mkutano huo, alithibitisha kuwa 
Rais wa Russia, Vladmir Putin 
alialikwa Afrika Kusini katika 
mkutano wa kilele wa BRICS 
utakaofanyika mwezi Agosti 
mwaka huu, licha ya Mahakama 
ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC 
kutoa waranti ya kukamatwa 

kwake.
Mkutano huo wa mawaziri wa 

mambo ya nje wa Russia, Brazil, 
India, Afrika Kusini na China, 
ulikuwa maalum kwa ajili ya 
kuandaa mkutano wa kilele wa 
wakuu wa nchi za BRICS utaka-
ofanyika mjini Johannesburg, na 
umefanyika chini ya wiki mbili 
baada ya mkutano wa kilele wa 
viongozi wa kundi la mataifa 
saba  yaliyoendelea zaidi kiu-
chumi duniani, G7 nchini Japan.

Pia ilibainishwa kwamba 
kuongeza vikwazo dhidi ya Rus-
sia kama adhabu kutokana na 
uvamizi wake nchini Ukraine na 
kutafuta njia za kukabiliana na 
ushawishi wa kiuchumi wa ki-
mataifa wa China ulimwenguni 
kulitawala mkutano huo wa G7 
uliofanyika Hiroshima.

Lavrov alisema kutokana na 
hali iliyojitokeza ya hatua zilizo-
chukuliwa na nchi za Magharibi, 
nchi zao zinapaswa kutafuta ki-
kamilifu majibu ya pamoja kwa 

changamoto za wakati huu.
Alisema kutokana na ush-

iriki wa Russia na China, BRICS 
inazidi kutazamwa kama kigezo 
kinachoibuka kwa G7 na mataifa 
ya Magharibi, na upanuzi wa ju-
muia hiyo unaweza kuimarisha 
ushawishi wa kisiasa na kiuchu-
mi wa mataifa hayo mawili.

Balozi wa Afrika Kusini katika 
jumuia ya BRICS, Anil Sooklal 
alisema zaidi ya nchi 20 zime-
omba rasmi na kwa njia isiyo 
rasmi kujiunga na jumuia hiyo, 
na kwamba Saudi Arabia, Iran 
na Umoja wa Falme za Kiarabu 
kila mmoja ametuma maombi 
rasmi ya kujiunga na BRICS.

Ilielezwa kuwa mawaziri wa 
mambo ya nje kutoka kwe-
nye takribani nchi 15, baadhi 
yao zikiwa zilizoomba kuwa 
wanachana wapya wa BRICS, 
walialikwa katika siku ya pili ya 
mkutano wa wanadiplomasia 
wa jumuia hiyo.

DW

Rais Biden aanguka jukwaani
WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden, 
amejikwaa na kuanguka juk-
waani wakati wa uzinduzi wa 
sherehe za Chuo cha Jeshi la 
wana Anga la nchini humo huko 
Colorado, huku Ikulu ya Mare-
kani ikieleza kuwa kiongozi 
huyo yuko sawa.

Kwa mujibu wa CNN iliyo-
nukuu taarifa ya Ikulu ya Mare-
kani iliyotolewa jana, Rais Biden 

baada ya kumaliza hotuba yake 
ya uzinduzi katika mahafali ya 
chuo hicho cha wana anga alijik-
waa alipokuwa akijaribu kukim-
bia kutoka jukwaani.

“Haraka sana, askari kadhaa 
na wahudumu wake wa usala-
ma walimkimbilia rais huyo ili 
kumsaidia kuamka na kurudi 
mahali pake, huku waliokuwe-
po katika sherehe hiyo wakipiga 
makofi,” ilisema.

Iliongezwa kuwa baada ya 

tukio hilo, rais huyo wa Mare-
kani alielekeza kidole kwenye 
sakafu ya jukwaa ambalo alise-
ma ni chanzo cha yeye kuangu-
ka baada ya kujikwaa.

Pia ilisema Rais Biden alirudi 
kwenye kiti chake bila msaada, 
na alionekana mwenye furaha 
wakati sherehe inahitimishwa.

“Yuko sawa, kulikuwa na 
mfuko wa mchanga jukwaani 
alipokuwa akipeana mikono,” 
Mkurugenzi wa Mawasiliano 

Ben LaBolt aliandika kwenye 
mtandao wa Twitter.

Aidha, ilielezwa kuwa tukio 
hilo la kusikitisha la Rais Biden 
(80), ambalo linaonekana kuwa 
si la kawaida, tayari linachochea 
mjadala kuhusu umri wa rais 
huyo, mgombea katika uchaguzi 
wa urais mwaka 2024, ambao 
wafuasi wa Donald Trump (76), 
wamekuwa wakikosoa.

RFI

Wasaidizi wa Rais wa Marekani, Joe Biden wakimsaidia kumuinua baada ya kujikwaa na kudondoka jukwaani, juzi. PICHA: MTANDAO.
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TANGAZO

KUPOTELEWA 
NA VYETI

NELSON EMMANUEL STANLEY anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.0631-0129 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia UMOJA 
SEKONDARI mwaka 2012. Cheti cha kidato cha 
sita chenye index namba S.0112-0672 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia IYUNGA SEKONDARI mwaka 2015. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/UR/RB/187840/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GREPHSON B. SHOO 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 601 BCL – MITSUBISHI 

FUSO. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi. 

Control No. 9910837318186.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI

OLIVER RAPHAEL LIMWAGU 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya Pikipiki yenye namba za 

usajili MC 988 CCH aina ya 

HONLAG. Chassis namba 

LJECJL 63JA016095. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. Taarifa 

ya polisi: MBL/RB/7114/2023.

TANFIN CONSULTANT E.A LTD Kwa niaba ya  SHREE HINDU 
MANDAL SACCOS LTD Tunatoa notisi na Tangazo la mnada 
kwa Wadaiwa wao wanaosomeka hapa chini wawe wamelipa madeni 
yao wanayodaiwa na SACCOS hiyo kinyume na hapo tutauza 
dhamana na mali zao kwa njia ya mnada wa hadhara. Mnada 
utafanyika sehemu dhamana/mali husika ilipo na tarehe kama 
inavyotangazwa hapo chini

MASHARTI YA MNADA
1.  Mnada utafanyika sehemu dhamana ilipo na zitauzwa 

kama zilivyo.
2. Mnunuzi atakayeshinda atalazimika kulipa asilimia ishirini 

sabini na tano (75%) italipwa ndani ya siku 14 kuanzia 
tarehe ya mnada. Endapo mteja atashindwa kumalizia 
75% ndani ya siku 14 kiasi kilicholipwa awali cha 25% 
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

3. Gharama za kubadilisha umiliki (TRANSFER OF 
OWNERSHIP) pamoja na gharama  nyingine 
zinazohusiana na umiliki wa mali hizi ni juu ya mnunuzi.

UPENDO KAPOGO/ 
FRANK MBILINYI

1. 23/06/2023, MUDA: 
SAA 5: OO  ASUBUHI 
NA KUENDELEA.

AINA YA DHAMANA NA
MAHALI ILIPO

JINA LA MDAIWAS/N TAREHE NA MUDA
WA MNADA

NYUMBA ILIOPO MTAA WA 
MAVURUNZA, KATA YA 
KIMARA,MANISPAA YA 
UBUNGO

OMARY ALLY 
SALUMU 

2. 5/07/2023, MUDA: 
SAA 5: OO  ASUBUHI 
NA KUENDELEA.

NYUMBA ILIOPO MTAA WA 
MJI MPYA, KATA YA 
BUZA,MANISPAA YA TEMEKE

Mobile: 0785 944 141, 0699222677

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA/NOTISI

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  usikose 
Gazeti  lako la Nipashe  kila siku

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 805/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SAID 
MOHAMED SARWATT

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA 

ALLY SAID SARWATT
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 01 Mwezi 06 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NDUGU MATHIAS DONALD 
NDOLOGA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya Gari 
yenye jina la SAIMON SHEMU 
MKOBALO na namba za usajili 

T516DDM aina ya TOYOTA 
NOAH Rangi NYEUPE. Kwa 

yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi: 

DOD/DOD/RB/154163/2022

JAMHURI  YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MAHAKAMA)

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO  ENABOISHU 
WILAYA YA ARUMERU

APPLE  PRINT (ABOZER MUSANJEE …….MDAI 
Dhidi ya 

META  PETRO ……………………..MDAIWA
HAT I  YA KUITWA SHAURINI (SUMMOS GENERAL)

(MCA Na. 2/1984)

Kwa………………………   MEJA PETRO WA KARATU
Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani ili ujibu 
shtaka/madai  kuwa shahidi  kama ifuatavyo
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA TAREHE TAJWA 
UNAAMRIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya 
mahakama hii siku ya J’NNE  tarehe 05/06/2023 saa 3:00 
asubuhi au mara baada ya hapo ili shauri hili liweze 
kusikilizwa.
USIKOSE KUHUDHURIA
Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka 
sahihi yako au ukipokea na kuacha kuhudhuria 
mahakamani ni kosa  K/f Na.114 A Sura 16 K/A. Hivyo 
Mahakama inaweza  kukuchukulia hatua kali za kisheria.
HATI HII IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA 
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 18.5.2023

………………………………
HAKIMU
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yakazi wenzangu, we bwana we, acha 
kunivunja mbavu, panga siku tuo-
nane, unichekeshe mpaka basi, huu 
muda wa kazi.”

“Na mimi nipo kazini Maria, na hii 
simu wala si ya utani, ni ya kikazi, 
ingekuwa ya utani ningekupigia kwe-
nye simu yako ya mkononi, ninayo 
hadi leo.”

“Enhee unasemaje baba?”
“Ni hivi, naomba nitumie email 

yako sasa hivi, ili nikutumie jina la 
mtu ambaye nataka uangalie safari 
zake hapo Uwanja wa Ndege wa Dar 
es Salaam.”

“Sawa, unachotaka niangalie nini, 
anavyoondoka, anavyorudi au, au 
idadi ya safari zake?”

“Nadhani vyote, huyu ni mmoja 
kati ya wateja wenu wakubwa kusafi-
ri na ndege kwa safari za humu humu 
ndani, ninachoomba uniorodheshee 
safari zake za mwezi Novemba hadi 
katikati ya Desemba, kutoka hapa 
kuelekea anapoelekea na anapore-
jea, anatoka hapa anakwenda wapi 
na siku ambazo ametoka huko na 
kurejea Dar. Mengine nitakuandikia 
kwenye email yako, pia ukiniored-
heshea, tunaweza kupata kitu king-
ine cha kuendelea nacho, au kazi 
nyingine ya kukupa, sawa mpenzi?” 
Sauti ya Eddy pamoja na kwamba ali-

jitahidi isibadilike, lakini ilibadilika 
na kuonekana ya kikazi zaidi na si ya 
mzaha unaofariji ya mtu na mpenzi 
wake wa zamani.

“Okay nimekuelewa.” Alijibu Maria 
kwa sauti ya chini kidogo, lakini ya 
msisitizo.

Tayari Eddy alikuwa anaanza 
upelelezi wake. Kama kawaida ya 
upelelezi wake, unaanza eneo am-
balo si kila mtu atadhania kuwa 
anaweza kufanikiwa.

Wakati walioanza wao walianza 
kwa kukamata waokota makopo 
na wazoa taka, wakiwahoji wenye 
nyumba ambao eneo lao kilikutwa 
kiroba chenye maiti, Eddy alianza 
na mtu huyu ambaye sasa jina lake 
analiandika kwenye email ya Maria, 
mfanyakazi wa Uwanja wa Kimataifa 
wa Ndege wa Julius Nyerere ili amku-
sanyie data ya safari zake zote anazo-
ondoka Dar na kurejea.

Dhana ni kitu muhimu kwenye 
upelelezi. Na hasa dhana kwa mtu 
ambaye si watu wengi anaoamini 
kuwa anaweza kufanya kilichofanyi-
ka.

Na amelipata jina hili baada ya 
kufanya upembuzi yakinifu na kufa-
hamu kuwa mauaji ya Tess yanaan-
gukia kwenye kundi la nne na la tano 
la aina ya mauaji na wauaji, akaamua 

E
ddy alichanga na kuhudhu-
ria harusi hiyo, na alikuwa 
mbele kwa kila hatua, akisal-
imia na kupeana mikono na 

bwana harusi, akiwa hajui lolote. 
Alitambuliwa kuwa ni mmoja wa 
wateja wake kibiashara. Kina Eddy 
na Maria walipata bahati ya ku-
kutana na kucheza muziki, pale 
bibi harusi na bwana harusi wali-
poruhusiwa kucheza muziki kidogo 
na wahudhuriaji mbalimbali wa-
naowataka, na wakawa wanaongea 
kwa sauti ya chini mambo yao bila 
mtu yeyote kusikia. Mambo hayo 
yalitokea miaka mitatu iliyopita, 
lakini leo ameyakumbuka. Akapiga 
simu ikapokelewa.

“Hallo bibie hujambo?”
“Mhh, leo umekumbuka nini, 

maana si bure, mvua itanyesha.”
“Nimekukumbuka mpenzi wangu 

wa zamani, nataka nikupe lunch 
leo.”

“Ya kweli hayo, hapana si bure, 
tena umenipigia kwenye simu ya 
ofisi, mmh kashehe.”

Maria anaifahamu kazi ya Eddy, 
hivyo simu ile, tena imepigwa ya 
mezani, alihisi huenda kuna kitu 
kisicho cha kawaida.

Maria, pamoja na kwamba ali-
wahi kuwa mpenzi wa Eddy, lakini 
amekuwa akimsaidia kumpatia 
taarifa, habari, nyaraka na mambo 
mbalimbali anayoyahitaji ambayo 
anajua yanakuwa ni kwa manufaa 
ya nchi.

“Mimi nikudanganye tena, au un-
ataka nimnyang’anye huyo jamaa 
urudi tena kwangu?”

“Mhh! Ubavu huyo sasa hivi unao, 
mwenzako keshafunga ndoa!”

“Basi nitasubiri uzeeke, jamaa 
atakuacha na kuoa mke mwingine, 
mimi nipo nitakuchukua tu.” Ma-
ria alikauka kwa kicheko, halafu 
akatamka “We Eddy hujaacha tu 
utundu?”

“Sijaacha na siwezi kuacha, bibi 
yangu mwenyewe mzaa mama ali-
kuwa hataki hata kukaa na mimi 
kwa ajili ya utundu, Wajukuu 
wote anawakusanya na kukaa nao 
wakati wa likizo, mimi ananikataa 
anawaambia wazazi wangu simu-
wezi huyo kaeni naye...”

Kabla hajamaliza, Maria alim-
katisha “Bwana ee Eddy mimi niko 
ofisini hapa, halafu watu wana-
niangalia, wewe unanichekesha 
wananishangaa hapa hata wafan-

“Okay 
nimekue-
lewa.” Ali-
jibu Maria 
kwa sauti 
ya chini 
kidogo, 
lakini ya 
msisitizo.

Maiti kwenye kiroba-11

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

kucheza humo humo.
Maswali ambayo alikuwa 

akiuliza kwa ujanja ujanja 
kwa mjomba wa Tessy, ndiyo 
yaliyosababisha kupata jina 
la mtu ambaye anadhani 
anaweza kumsaidia zaidi kwe-
nye kazi yake hiyo. Au kuanza 
naye upelelezi.

Kwa kawaida, askari mzoefu 
au mpelelezi anaweza kutaka 
kukuuliza swali fulani, lakini 
kwa sababu anajua hutoweza 
kulijibu kwa hofu au kumlinda 
mtu fulani, anaweza kufanya 
ujanja wa kuuliza vitu vingine 
ambavyo vinafanana na swali 
lenyewe, halafu likaangukia 
mle mle alimokuwa akihitaji.

Hakutaka kujisumbua na 
lolote lile,  akili yake ilimtima 
kuwa akijua ratiba za safari 
za mtu huyo ndipo anaweza 
kujua kama anaweza kuwa 
msaada na kuanza naye upele-
lezi, au kutafuta kitu kingine, 
au kubadili aina ya upelelezi 
kwa ajili ya kusaka muuaji wa 
mwanamama Tessy.

Aliachana na na kompyuta 
baada ya kutuma email na 
sasa hakutaka kujishughuli-
sha na kitu chochote, akanza 
kusoma magazeti. taarifa moja 
iliyoandikwa kwenye magazeti 
matatu tofauti ndiyo iliyomvu-
tia zaidi.

Akakenua meno, na kutoju-
likana kama ni tabasamu au 
mshangao. Alirudia tena kuso-
ma sasa mwanzo hadi mwisho. 
Vichwa vya habari hiyo vil-
iandikwa hivi ‘Muuaji wa Tessy 
bado kizungumkuti.’ Lingine 
likaandikwa ‘Polisi wataka 
uvumilivu mauaji ya Tessy’, la 
tatu liliandikwa ‘Bado muuaji 
anasawa.’

Wakati akisoma habari 
yenyewe ndani, ilionekana 
kabisa wananchi wamekata 
tamaa ya kupatikana kwa 
muuaji, kwani ni miezi sita 
sasa inaonekana hakuna cho-
chote kinachoendelea, huku 
muuaji huyo aliyeua na kuka-
takata viungo vya marehemu 
kama nyama ya buchani, ak-
iendelea kula na kunywa ura-
iani.

      Itaendelea jumamosi
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Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

WASANII wa Morogoro 
wametakiwa kuhakikisha 
wanatumia kazi zao kuelimi-
sha jamii namna ya kukabili-
ana na ukatili wa kijinsia kwa 
wanawake na watoto pamoja 
na kutoa elimu ya kulinda 
maadili ikiwamo kukemea 
ndoa za jinsia moja, imeele-
zwa.

Agizo hilo limetolewa na 
Ofisa Michezo na Utama-

duni Mkoa wa Morogoro, 
Grace Njau, wakati akizindua 
Mtandao wa Maendeleo ya 
Sanaa na Utamaduni (TAGO-
SINE) mkoani hapa wenye 
lengo la kuunganisha wa-
shiriki wote wa tasnia hiyo ili 
kuwa na nguvu ya pamoja.

Njau alisema moja ya faida 
ya sanaa ni kusaidia nchi ka-
tika kuhamasisha na kuleta 
amani, utulivu na kupiga vita 
mambo yanayopingana na 
tamaduni za Kitanzania  iki-
wamo mapenzi ya jinsia moja 

na vitendo vya ukatili.
Alisema tangu serikali ya 

awamu sita kuingia madara-
kani imekuwa ikithamini tas-
nia hiyo na kutoa kipaumbele 
katika mambo mbalimbali 
yanayochangia maendeleo 
ya sanaa.

Naye Mwenyekiti wa Taifa 
wa TAGOSINE, David Msuya, 
alisema taasisi hiyo inalenga 
kutangaza miradi yote inay-
ofanywa na serikali ili kutetea 
taifa kupitia sanaa.

Msuya alisema taasisi hiyo 

pia imelenga kuendeleza sek-
ta filamu na uigizaji, sanaa na 
maonyesho, muziki na sanaa 
ya ufundi ambapo wahusika 
watasaidiwa kufanya sanaa 
zao na kutafutiwa masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Mwenyekiti wa TAGOSINE 
mkoani hapa, Abdul-Aziz 
Salehe, alisema atahakiki-
sha kazi zote za sanaa zina-
zofanywa Morogoro zina-
tambulika na kusimamiwa 
masoko yake wasanii wanu-
faike na jasho lao.

Ubaya, Somba kuwania 
ubingwa wa WBA Asia
Na Saada Akida 

B
ONDIA Mtanzania 
Abdul Ubaya anata-
rajia kupanda ulingo-
ni kutetea ubingwa 

wa dunia wa WBA Asia dhidi 
ya Ivan Somba kutoka Ugan-
da katika pambano la litaka-
lofanyika kwenye Ukumbi 
wa The Super Dome Julai 29, 
mwaka huu jijini, Dar es Sa-
laam. Pambano hilo ambalo 
limepewa jina la Bongo Fight 
Championship litahusisha 
mchezo wa ngumi za kulip-
wa sambamba na Muay Thai 
ambao unahusisha kupigana 
ngumi na mateke.

Akizungumza na Nipashe, 

mwandaaji wa pambano hilo, 
Scott Farrell, alisema imeku-
wa ni ndoto yake ya miaka 
mingi kuona anasimamia 
pambano kubwa la kimataifa 
huku akifanikiwa kuuleta 
mkanda wa WBC Muay Thai 
kwa mara ya kwanza hapa 
Tanzania.

Farrell alisema pia 
siku hiyo bondia Em

manuel Shija atapanda
 ulingoni kupimana

 ubavu na Yusuf Fundi 
ambao watachuana 

kuwania ubingwa wa
 WBC Muay Thai.

“Kwanza hii ilikuwa ndoto 
yangu ya miaka mingi kwa 

sababu tayari nimeshafanya 
kazi na bondia mkubwa, 
Manny Pacquiao, lakini ka-
tika mataifa tofauti kama 
Mexico, Afrika Kusini na 
Tanzania kwa hili jambo la 
Bongo Fighting Champions 
ambalo leo ( juzi), tunalizin-
dua litakuwa la kipekee sana.

Hii tunatarajia kuifanya 
kwa mara ya kwanza na 
matarajio yetu ni kuona li-
nafanyika kwa ukubwa ku-
tokana na sapoti ya kutosha 
ambayo tumeipata kutoka 
kwa wadhamini, lakini kwa 
mara kwanza tumeweza ku-
leta mkanda WBC Muay Thai, 
“ alisema mratibu huyo.

Naye bondia, Shija alisema 

amefanya maandalizi mazuri 
kuelekea pambano hilo kwa 
sababu anataka kuipa hes-
hima na kuitangaza vyema 
nchi yake.

Alisema kwa muda ambao 
amejifua, anaamini hata-
waangusha mashabiki wake 
ambao wanamuunga mkono 
kila anapokuwa na pambano.

“Naendelea na maan-
dalizi kwa sababu tunaenda 
kucheza pambano kubwa 
sana, na ukiangalia huu 
mchezo tayari ulikuwa ume-
shawekwa pembeni, nataka 
kuwaambia nimejiandaa 
kufanya mambo makubwa 
ambayo tunaamini tutafikia 
malengo,” alisema Shija.

Wasanii Morogoro wapewa neno

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI 40 wa mchezo wa 
Kabbadi wanatarajiwa kuunda viko-
si vya timu ya taifa ya wanawake 
na wanaume itakayoingia kambini 
kujiandaa na mashindano mbalim-
bali ya kimataifa yatakayofanyika 
hivi karibuni.

Tanzania inatarajia kupeleka timu 
katika mashindano ya Kabbadi Af-
rika yatakayoanza Agosti 21 hadi 
29, mwaka huu nchini Cameroon.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha 
Kabaddi Tanzania (TKSA), Michael 
Chaula, alisema  wachezaji hao 
wamepatikana katika Ligi ya Taifa 
iliyomalizika hivi karibuni kwenye 
Uwanja wa  Chuo Cha Kampala, Dar 
es Salaam.

Chaula alisema kikosi hicho kit-
aingia kambini mapema Julai na 
Kamati ya Ufundi itafanya mchujo 
ili kupata nyota wachache wataka-
okwenda kupeperusha bendera ya 
nchi katika michuano hiyo.

Wakati huo huo, Kaole wameibuka 
mabingwa wa Ligi ya Taifa ya Kab-
badi kwa wanaume wakati Buffallo 
ilitwaa kombe hilo kwa upande wa 
wanawake na St. Joseph wanawake 
wakishinda tuzo ya nidhamu na 
KMKM ilichukua kwa upande wa 
wanaume.

Kabbadi yaita 40, 
Kaole mabingwa 

Wachezaji wa mchezo wa magongo wa Shule ya Sekondari ya Muza, Dar es Salaam wakifanya mazoezi ili kui-
marisha viwango vyao kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

MKUU wa Kitengo cha Masoko na 
Mawasiliano wa Meridianbet Tan-
zania, Martina Nkurlu, amesema 
kampuni hiyo imekuja na shindano 
jipya la ‘Expanse Studio’, linalompa 
mchezaji nafasi ya kushinda mgao 
wa Sh. 500,000.

Nkurlu aliliambia gazeti hili, 
mashabiki wanatakiwa kucheza 
mchezo huo mpya unaosimamiwa 
na ‘wakali’ wa Kasino ya mtandaoni 
wenye sloti rahisi kushinda kama 
aviator, poker na roullete, huku 
wakijipanga kugawa ‘mpunga’ wa 
kutosha kwa washindi kwa mwezi 
huu.

Alisema michezo ya sloti inayo-
husika kutoa mtonyo huu ni Book of 
Egypt, Bounty hunters, Capital City 
Derby, Forest Rock, Pirates Power, 
Spinning Buddha, Book of Eskimo, 
Wild icy fruits, Mayas Treasure, 
Wild White Whale na Planet Power.

“Kipindi chote cha shundano 
wachezaji watashinda kulingana na 
idadi ya mizunguko inayochezwa 
katika michezo ya watoa huduma ya 
Expanse kutoka kasino ya mtandao-
ni ya Meridianbet ambayo orodha 
ya nafasi ndani ya mchezo inaone-
kana saa 24 baada ya mwisho wa 
mashindano,” alisema Nkurlu.

Alisema kulingana na orodha 
ya mwisho kwa nafasi, wachezaji 
watano walioshika nafasi za juu 
watatunukiwa bonasi ya kasino ya 
mtandaoni katika viwango vitano.

Expanse  
Studio 
kuwajaza 
washindi
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MANCHESTER, England

M
ANCHESTER City am-
bao wameshinda ub-
ingwa wa Ligi Kuu 
England msimu huu, wa-

naweza kuongeza taji lingine kama 
wataifunga Manchester United ka-
tika mechi ya fainali ya Kombe la FA 
dhidi ya Inter Milan itakayochezwa 
leo na watakapoikabili Inter Milan 
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hapo Juni 10, mwaka huu.

United ilishinda mataji
hayo matatu mwaka 1999

 na ndio timu pekee ku
toka i England kushinda 

mataji matatu kwa msimu 
mmoja.

Na Erling Haaland amesema 
litakuwa jambo la kihistoria wao 
kutwaa mataji hayo matatu msimu 

   Mshambuliaji huyo akiri 
wana kibarua kigumu katika 
fainali hizo ambazo...

habari michezo

zisikupite
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Haaland: Nitapambana 
tushinde mataji matatu

huu.
“Itakuwa historia ya kweli na tu-

natakiwa kuifikia,” alisema Haaland 
ambaye ana umri wa miaka 22.

Licha ya kutawala ligi ya nyumba-
ni, City bado hawajawahi kushinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Haaland ana matumaini huu ndio 
wakati wa kuonyesha ubora wao 
kwenye mashindano makubwa ya 
Ulaya.

“Hii ndio sababu walininunua 
mimi, kupata hili, hatuwezi kuficha 
hilo,” alisema Haaland akimwambia 
Mhariri wa BBC Sports, Dan Roan.

“Itamaanisha kila kitu. Nitafanya 
kila ninawezalo kujaribu na ku-

hakikisha hili jambo linatokea. Ni 
ndoto yangu kubwa na nina matu-
maini itakuwa kweli.”

Aliongeza: “Lakini halitakuwa 
jambo rahisi – ni fainali mbili dhidi 
ya timu nzuri ambazo zitafanya kila 
ziwezalo kuhakikisha zinatumaliza.

“Watakuwa na hamasa kubwa, 
watakuwa tayari na tunatakiwa 
kucheza kwa kiwango chetu cha 
juu kabisa, kwa sababu tukicheza 
kwa ubora wetu, tutakuwa na nafasi 
kubwa ya kufikia mafanikio hayo.”

City waliwapiku Arsenal msimu 
huu na kutwaa taji lao la tatu mfu-
lululizo la Ligi Kuu England chini ya 
Kocha, Pep Guardiola.

MESSI AITWA MAREKANI

INTER Miami imempa, Lionel Messi (35), ofa ya 
euro 50 kwa mwaka ili kuitumikia klabu hiyo ya 
Ligi Kuu Marekani (MLS), kwa miaka minne baada 
ya mshambuliaji huyo wa Argentina kuthibitika 
anAondoka Paris St-Germain msimu huu. (Sport)

BENZEMA AMFUATA RONALDO

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Karim Benzema, mwenye umri wa miaka 35, 
atajiunga na klabu ya Saudi Arabia Al-Ittihad mara 
mkataba wake wa Real Madrid utakapokamilika 
mwezi huu. (ESPN)

MODRIC KWENDA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Croatia, 
Luka Modric, mwenye umri wa miaka 37 ameiam-
bia Real Madrid anatarajia kuikubali ofa ya euro 
120 ili kucheza Saudi Arabia kwa misimu mitatu 
ijayo. (Okdiariovia Sport)

OSIMHEN ANUKIA UNITED

KLABU ya Newcastle United inajiandaa kupam-
bana na Manchester United kwa ajili ya kumsajili 
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, mwe-
nye umri wa miaka 24 akitokea Napoli. (Gazzetta 
dello Sport via Mirror)

RICE : NITABAKI ENGLAND

KIUNGO wa kati wa West Ham ya England, 
Declan Rice, angependelea kubakia kwenye Ligi 
Kuu England msimu huu wa joto anapojiandaa 
kukataa kuhamia Bayern Munich, huku Arsenal na 
Manchester United zikimtaka zaidi mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24. (Mail)

KOVACIC KUTUA CITY

KLABU ya Manchester City inakaribia kukamili-
sha usajili wa kiungo wa kati wa Croatia, Mateo 
Kovacic, mwenye umri wa miaka 29 kutoka Chel-
sea. (Football Insider)

SPURS YAPATA KOCHA

BOSI wa Celtic, raia wa Australia, Ange Poste-
coglou, anaweza kuthibitishwa kuwa kocha mpya 
wa Tottenham Hotspur mapema wiki ijayo. (Sun)

ALLARDYCE KUTEMWA LEEDS

KOCHA, Sam Allardyce, mwenye umri wa miaka 
68 hatapewa mkataba mpya wa kubakia Leeds 
United baada ya kushindwa kufanya vyema katika 
mechi zake nne alizopewa za mwisho mwa ligi ili 
kuinusuru timu hiyo isishuke daraja. (Telegraph)

CANCELO KUBAKIA BAYERN

JOAO Cancelo wa Manchester City ana uweze-
kano mkubwa wa kufanya uhamisho wake wa 
mkopo kwenda Bayern Munich kuwa wa kudumu 
msimu huu wa joto. Beki huyo wa pembeni wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 29 hataki kurejea 
England (Abendzeitung)

CHELSEA YAIBANIA BRIGHTON 

KLABU ya Chelsea imekataa dau la pauni milioni 
30 kutoka kwa Brighton kwa ajili ya kumnunua 
beki, Levi Colwill, mwenye umri wa miaka 20. 
(Mail)

CHALOBAN ATAJWA MILAN

INTER Milan inapambana kumsajili beki wa kati 
wa Chelsea, Trevoh Chalobah, mwenye umri wa 
miaka 23. (Standard)
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MADRID, Hispania

K
ARIM Benzema ataondoka Real Madrid 
mkataba wake utakapomalizika mwezi 
huu na kujiunga na Al Ittihad ya Saudi Ara-
bia, vyanzo vimeiambia ESPN.

ESPN iliripoti mapema wiki hii Benzema alipewa 
mkataba wa miaka miwili wenye thamani ya Euro 
milioni 400 kuhamia Saudi Arabia Januari, mka-
taba sawa na wa Cristiano Ronaldo, aliyejiunga na 
Al Nassr baada ya kuondoka Manchester United.

Benzema mwenye umri wa miaka 35 amekaa 
kwa misimu 14 Bernabeu, na kuwa mfungaji bora 
wa pili wa wakati wote wa klabu hiyo na kushinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara tano, mataji manne 
ya LaLiga na Ballon d’Or moja.

Mshambuliaji huyo wa kati alitarajiwa kusalia 
Madrid kwa msimu mmoja zaidi hadi Juni, 2024 
lakini amechagua kutafuta changamoto mpya. 

Benzema alikataa kuhusishwa na ripoti hizo siku 
ya Alhamisi alipopokea tuzo ya gwiji wa Marca.

“Kwa nini ninahitaji kuzungumzia mustakabali 
wangu? Niko Real Madrid. Sio kila kitu unachoso-
ma kwenye mtandao ni ukweli,” alisema. 

Nahodha huyo wa klabu ya Madrid amekuwa 
na msimu wa majeruhi -- alikosa Kombe la Dunia 
la 2022 nchini Qatar kwa tatizo la misuli ya paja -- 
lakini bado alifunga mabao 18 katika mechi 23 za 
LaLiga, pamoja na mabao manne katika hatua ya 
mtoano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Benzema alijiunga na Madrid akitokea Lyon 
mwaka 2009 kama mmoja wa washambuliaji 
chipukizi. 

Benzema 
kuondoka  
Real Madrid

RIYADH, Saudi Arabia

CRISTIANO Ronaldo amethibi-
tisha atabakia Saudi Arabia katika 
Klabu ya Al Nassr msimu ujao, 
huku akisema Ligi ya Saudi Pro 
League (SPL) inahitaji kuimarika ili 
iwe moja ya ligi kubwa duniani.

Ronaldo mwenye umri wa miaka 
38 alifunga mabao 14 katika miche-
zo 16 ya Al Nassr yenye maskani 
yake Riyadh kufuatia uhamisho 
wake wa Januari baada ya kuvun-
jwa kwa mkataba wake na Man-
chester United kwa makubaliano 
hapo Novemba, mwaka jana.

Lakini licha kufurahia maisha 
yake mafupi Saudi Arabia, Ron-
aldo amesema maeneo kama vile 
maamuzi ya teknolojia ya VAR ya-
nahitaji kuboreshwa.

“Ligi ni nzuri sana,” alisema Ron-
aldo katika mahojiano na SPL. 

“Lakini nadhani tuna nafasi 
nyingi sana za kukua, ligi ina ush-
indani, tuna timu nzuri sana, wa-

chezaji wazuri sana wa Kiarabu, 
lakini wanahitaji kuboresha zaidi 
miundombinu.

“Hata waamuzi, mfumo wa VAR, 
uwe wa haraka zaidi, nadhani 
mambo mengine madogo wanat-
akiwa kuyaboresha.

“Lakini nina furaha hapa, nataka 
kuendelea hapa, nitaendelea hapa. 
Na kwa maoni yangu wakiendelea 
kufanya kazi wanayotaka kuifanya 
hapa, kwa miaka mitano ijayo, nad-
hani ligi ya Saudia inaweza kuwa 
moja ya ligi tano bora duniani.”

“Kama wanakuja wachezaji 
wakubwa na wenye majina makub-
wa, wachezaji chipukizi, ‘wache-
zaji wazee,’ wanakaribishwa sana 
kwani hilo likitokea, ligi itaimarika 
kidogo,” alisema.

Ronaldo amemaliza msimu 
wake wa kwanza katika klabu ya Al 
Nassr bila taji lolote kutokana na Al 
Ittihad kutwaa taji la SPL na wap-
inzani wao Al Hilal wakinyanyua 
Kombe la Mfalme.

Ronaldo kubakia Saudi Arabia

PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi sasa ni rasmi 
ataondoka Paris Saint-Germain 
baada ya miaka miwili ya kukaa 
klabuni hapo, Kocha Mkuu, Chris-
tophe Galtier, alisema jana.

ESPN iliripoti mwezi uliopita 
Messi ataondoka PSG wakati mka-
taba wake utakapokamilika kipin-
di cha majira ya joto, huku akiwa 
anawaniwa na klabu ya Saudi 
Arabia ya Al Hilal, ambayo ni 
wapinzani wa timu anayoichezea 
Cristiano Ronaldo, Al Nassr.

Na Galter aliwaambia waandishi 
wa habari kabla ya mchezo wa 
mwisho wa PSG wa Ligi Kuu Ufar-
ansa dhidi ya Clermont Foot leo 
kuwa: “Najisikia fahari kumnoa 
mchezaji bora kwenye historia ya 
soka. 

“Hii itakuwa mechi yake ya 
mwisho kwenye dimba la Parc 
des Princes, na natumaini ataagwa 
kwa shangwe kubwa.

“Mwaka huu amekuwa mchezaji 
muhimu sana kwa timu yetu. 
Hakuwahi kuzungumza lolote 
baya kwa timu. 

“Mara zote alikuwa tayari kwa 
timu. Ulikuwa wakati bora zaidi 
kufanya naye kazi kwa kipindi 
chote alichokaa hapa.”

Messi alichangia mabao 21 
na asisti 20 kwa PSG kwenye 
mashindano yote msimu huu.

Messi alijiunga na mabingwa 
hao wa Ufaransa mwaka 2021 
baada ya kukaa Barcelona miaka 
21.

Pamoja na Kylian Mbappe and 
Neymar, alisaidia PSG kushinda 
taji la Ligue 1 katika msimu yote 
miwili aliyokaa kwenye mji mkuu 
huo wa Ufaransa. 

Hata hivyo, kutulewa mfululizo 
kwenye hatua ya 16 kwenye Ligi 
ya mabingwa, kuna maanisha 
kwamba, klabu hiyo bado inali-
saka taji lake la kwanza la Ulaya.

Alifunga mabao 32 katika mechi 
74 kwenye mashindano yote kwa 
PSG, pamoja na asisiti 35.

Messi leo kucheza 
Mechi mwisho PSG 

Na mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ame-
kiri kwamba alitarajia kushinda baadhi ya mataji 
msimu huu kufuatia kuhamia kwake Al Nassr.
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Na Saada Akida 

W
ACHEZAJI wa 
Yanga Princess in-
ayoshiriki Ligi Kuu 
ya Wanawake Tan-

zania wamegoma kuondoka 
kambini kutokana na kushini-
kiza kulipwa madai yao, imefa-
hamika.

Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania msimu wa 2022/2023 
ilimalizika tangu Mei 17, mwa-
ka huu kwa Maafande wa 
JKT Queens kutwaa ubingwa, 
ikicheza mechi 18 bila ku-

poteza. Tayari wachezaji wa 
timu nyingine wameshavunja 
kambi na kwenda kwenye 
mapumziko, wakisubiri kuit-
wa hapo baadaye kwa ajili ya 
maandalizi ya msimu mpya.

Taarifa zilizopatikana ji
jini zinasema wachezaji

wote wazawa na wageni
 wameendelea kubakia 

katika nyumba wali
yokuwa wanaishi ili

yopo Mikocheni wak
isubiri malipo yao.

“Wachezaji wanadai malim-

bikizo ya mishahara na fedha 
za usajili, wamesema hawaon-
doki, wanawasubiri viongozi 
warejee nchini,” kilisema 
chanzo chetu.

Chanzo hicho kilisema 
viongozi wamewakatia tiketi 
wachezaji wa kigeni za kuon-
doka nchini Juni 8, mwaka huu 
lakini wameahidi hawataondo-
ka bila ya kulipwa madai yao.

“Inasikitisha, yaani tangu 
tumemaliza ligi hakuna kion-
gozi ambaye alikuja kambini 
kuwatembelea au kuwapa 
mwongozo wa klabu baada ya 

kumaliza msimu 2022/23,” kil-
iongeza chanzo hicho.

Kocha Mkuu wa Yanga 
Princess, Fred Mbuna, alil-
iambia gazeti hili tayari ame-
shakabidhi ripoti na taarifa za 
wachezaji kugoma kuondoka 
naye ameziona mtandaoni.

Mbuna alisema wachezaji 
wanatakiwa kuvumilia kwa 
sababu kwa sasa viongozi 
wakuu wote wako Algeria 
kwa ajili ya mechi ya fainali 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
inayochezwa leo dhidi ya we-
nyeji USM Alger.

Na Abdallah Mataka

JUMLA ya timu 18 zime-
thibitisha kushiriki mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa ya Wanawake mwaka 
huu (WRCL 2023), yatakay-
ofanyika hivi karibuni, im-
eelezwa.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Clifford Ndimbo, 
alizitaja timu hizo zilizothibit-
isha kushiriki ligi hiyo ni  Ma-
bibo Queens, Sayari Queens 
na Young Star Queens zote 
kutoka Dar es Salaam, Mara 
Princess (Mara), Gets Pro-
gram (Dodoma), Mwanga City 
Queens (Kigoma) na Coastal 
Ladies ya jijini Tanga.

Ndimbo alizitaja nyingine 
ni Raha Queens (Simiyu), 
Shadow Girls (Geita), Mandozi 
Queens (Mwanza), Maendeleo 
Queens (Songwe), Itwelele 
Queens (Rukwa), Ilula FDC 
Queens (Iringa), Chipuputa 
Queens (Mtwara), Mpaju 
Queens (Mbeya), Ifakara 
Home Queens (Morogoro), 
Emayan Queens (Arusha) na 
Ziba (Tanga).

“Ikumbukwe dirisha la 
kuthibitisha ushiriki wa ligi 
hii limefungwa tangu Mei 30, 
2023,” Ndimbo alisema.

Ligi hiyo itatoa timu mbili 
zitakazopanda daraja kucheza 
Ligi Daraja la Kwanza ya Wa-
nawake kwa msimu ujao wa 
2023/2024.

Wachezaji Yanga Princess
walalamika kutelekezwa Klabu 18 

kuchuana 
Ligi ya 
Wanawake

Beki wa Simba, Henock Inonga (kulia), akiwania mpira katika mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya kujiandaa kuwakaribisha Polisi 
Tanzania katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa Jumanne. PICHA: SIMBA SC 

Yanga: Tumefuata kombe
alisema: “Nataka kuwaambia 
tuko tayari, hatujakata tamaa, 
tunaenda kutafuta ushindi.”

Takwimu zinaonyesha Yanga 
imeshinda mechi nne za ugen-
ini katika michuano hiyo kati 
ya mechi sita ilizocheza tangu 
michezo ya mchujo.

Ilishinda bao 1-0 dhidi ya 
Club Africain ya Tunisia na 
TP Mazembe ya Jamhuri ya 

Kidemokrasi ya Congo, Rivers 
United mabao 2-0 na dhidi ya 
Marumo Gallants ya Afrika Kusi-
ni walishinda magoli 2-1.

Pia takwimu zinaonyesha 
USM Alger haijapoteza mechi 
yoyote kwenye uwanja wake wa 
nyumbani tangu kuanza kwa 
michuano hiyo, ikiwa imeruhu-
su bao moja tu, ilipocheza dhidi 
ya Al Akdar na mchezo huo uli-
malizika kwa wenyeji kushinda 
mabao 4-1.

USM Alger pia haijashinda 
mechi yoyote ya ugenini kabla 
ya kucheza mchezo wa kwanza 
wa fainali dhidi ya Yanga, ikiwa 
imetoa sare na kupoteza mich-
ezo miwili, dhidi ya Marumo 
Gallats ilipofungwa mabao 2-0 
na walipovaana na ASFAR ya 
Morocco walifungwa magoli 3-2.

Kikubwa zaidi kwenye mechi 
ya leo ni uwezekano mkubwa 
wa Mayele, kukabidhiwa tuzo 
ya ufungaji bora wa michuano 

hiyo, akiwa amepachika mabao 
saba mpaka sasa, Mkongomani 
huyo anafuatiwa na mshambu-
liaji wa Marumo Gallants, Ranga 
Chivaviro, ambaye amefunga 
magoli sita, lakini timu yake 
ikiwa imeshatolewa.

Wachezaji anaoshindana 
nao kwa sasa Khaled Bousse-
liou, mwenye mabao manne na 
Zinneddine Belaid aliyefunga 
magoli mabao matatu, wote wa-
naichezea  USM Alger.

kumaliza msimu kwa kuwapa 
furaha mashabiki wao kwa 
kushinda mechi hizo mbili.

Kajula alisema watafanya 
kazi kubwa kwenye mabore-
sho ya kikosi kwa kuwaongeza 
wachezaji wazuri ambao 
watatoka katika klabu zilizo-
fanya vizuri katika michuano 
ya kimataifa.

“Tumekutana na kocha wetu 
Robertinho ambaye ameweka 
mezani mapendekezo yake ya 
awali ya usajili kabla ya kutu-
kabidhi ripoti ya msimu baada 
ya ligi kufikia tamati. 

Tunatambua haukuwa msimu 
mzuri kwetu, tunajua tulipo-
jikwaa na tunachokifanya kwa 
sasa ni kuangalia pale tulipok-
wama, kuboresha kwa ajili ya 
kupata matokeo chanya katika 
mashindano tutakayoshiriki 
msimu ujao,” alisema mtendaji 
huyo.

Aliongeza mapungufu yote 
yaliyotokea msimu huu yana-
fanyiwa kazi kwa sababu 
wanafahamu katika mpira una-
takiwa kujiimarisha ili urejee 
ukiwa imara na tayari kupata 
matokeo chanya.

Simba SC yafunguka
itamaliza maumivu

inatoka  UK 24

inatoka  UK 24
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Na Adam Fungamwango

F
AINALI ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika inakamilika kwa wenyeji USM 
Alger kuwakaribisha mabingwa 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga katika 
mechi itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Juillet wa Tano ulioko jijini Algiers 
nchini Algeria.

Ni mechi ya mkondo wa pili ita
kayoanza saa 4:00 usiku kwa

 saa za Tanzania baada ya mch
ezo wa kwanza uliochezwa

 kwenye  Uwanja wa Benjamin
 Mkapa, Dar es Salaam, kumalizi
ka kwa Yanga ikilala mabao 2-1.

Wawakilishi hao wana kazi moja tu ya 
kushinda mechi hiyo kuanzia mabao 2-0 
ili kutwaa kombe hilo na kulileta kwenye 
ardhi ya Tanzania kwa mara ya kwanza.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, alisema anadhani wachezaji wake 

UK. 22

Simba SC 
yafunguka
itamaliza 
maumivu

Benzema kuondoka Real Madrid

inaendelea  UK 23

inaendelea  UK 23

Yanga: Tumefuata kombe
   Kocha, wachezaji waahidi kuweka historia, hawana presha kama...

hawatacheza tena kama walivyocheza 
katika mechi ya kwanza iliyochezwa hapa 
nchini, na badala yake watakuwa wame-
shaondoa presha ya fainali.

Nabi alisema ametengeneza mkakati na 
mfumo ambao watautumia kucheza 
ugenini ili uwape matokeo mazuri.

Kocha huyo raia wa Tunisia 
alisema mechi hiyo itakuwa ngu-
mu kama wachezaji wake hawa-
tabadilika na wakifuata 
maelekezo yake, mambo 
yatakuwa mazuri.

“Pamoja na tulim-
kosa mchezaji kama 
Khalid Aucho, lakini 
pia ilikuwa ni presha ya 
fainali, wachezaji wangu wakicheza kama 
ilivyokuwa Dar es Salaam mechi itakuwa 
ngumu kwetu, lakini wakibadilika kama 
walivyoniahidi na mpango mkakati nili-
youtengeneza matokeo yanaweza kuwa 
mazuri upande wetu, ila niseme tu mechi 
itakuwa ngumu kwa sababu mbili, USMA 

ni wazuri na pia hii ni fainali, tena ya 
mwisho,” alisema Nabi.

Meneja wa Yanga, Walter Harrison, 
alisema kila kitu kimeenda sawa kuhusi-
ana na maandalizi ya mchezo huo na sasa 

wanasubiri muda ufike ili wachezaji 
wakatimize majukumu kama wal-
ivyoelekezwa na walimu wao.

“Tunaamini kuna kitu tunaweza 
tukakifanya na tukabadilisha 

matokeo mabaya tu-
liyoyapata kwenye 
mchezo wa kwanza, 
kila mtu yuko makini 
na mchezo huu hasa 
wachezaji na benchi la 
ufundi ambalo baada 

ya kuona mapungufu kwenye mechi ya 
kwanza wameyafanyia kazi, tunacho-
subiri ni muda tu wa kuanza pambano,” 
alisema Walter.

Straika tegemeo wa Yanga, Fiston 
Mayele, alisema anaamini Yanga inauwe-
zo wa kushinda mechi ya leo na kuandika 

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Pindi Chana (kulia aliyesimama), akiwatakia heri na ushindi 
wachezaji wa Yanga kuelekea mechi ya mkondo wa pili ya fainali ya mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya wenyeji USM Alger itakayochezwa leo nchini Algeria. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikikabiliwa na michezo 
miwili ya kukamilisha msimu huu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, uongozi wa klabu 
hiyo wamebainisha watafanya mapinduzi 
yakayosaidia timu yao kutimiza malengo 
yake katika msimu mpya wa mwaka 
2023/2024.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba iko kwenye nafasi 
ya pili ikiwa na pointi 67 huku watani 
zao, Yanga  wenye pointi 74 kibindoni 
wameshatangazwa mabingwa wapya wa 
msimu huu, kila timu ikibakisha mechi 
mbili kumaliza msimu.

Kikosi cha Mnyama sasa kinaende-
lea na mazoezi kwenye Uwanja wa Mo 
Simba Arena chini ya Kocha Mkuu Robert 
Oliveira ‘Robertinho’ kwa ajili ya mchezo 
unaofuata dhidi ya Polisi Tanzania utaka-
opigwa Jumanne na baadaye itafunga 
pazia kwa kuwakaribisha Coastal Union 
Juni 9, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Mtend-
aji Mkuu wa Simba, Imani Kajula, alisema 
wakati klabu inajipanga kuhakikisha 
wanaimarisha kikosi lakini pia wanahitaji 

rekodi mpya kwa Watanzania.
Mayele alisema kila mchezaji wa Yanga 

ameahidi kuonyesha kiwango cha juu ili 
kutimiza ndoto yao ya kubeba ubingwa 
wa michuano hiyo na kutimiza malengo 
yao kwa msimu huu.

“Tumeshasahau mechi iliyopita, sisi 
wachezaji hatujataka tamaa, ile siku tuki-
amka vizuri na mimi mwenyewe nikiam-
ka vizuri, nitaamua matokeo,  tumejipan-
ga kucheza katika kiwango cha juu, kama 
tutatulia, ninaamini tutashinda na kurudi 
Tanzania na kikombe, hakika tumejipan-
ga,” Mayele alisema.

Winga machachari, Bernad Morrison 


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15a
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

