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isikupite

JUU KWA JUU...

Lionel Messi ameifikia rekodi 
ya kipa wa zamani wa Real 
Madrid, Iker Casillas ya kuwa 
sehemu ya ushindi kwenye 
mechi 334 za La Liga, akika-
milisha rekodi hiyo wakati 
Barcelona ikiwachapa maha-
simu wao wa Catalunya, 
Espanyol juzi, Jumapili. Rekodi 
hiyo inakuja wakati akitoka 
kuipiku ile ya Andres Iniesta, 
kwa kuwa mchezaji wa pili 
Barca aliyecheza mechi nyingi 
zaidi baada ya kushuka dim-
bani mara 675 akiwa na 
‘Blaugrana’ hao, akiwa safari 
ndefu kuweza kumfikia kinara 
Xavi aliyeichezea mechi 767.
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Neema 
ajira 5,000 
kiwanda cha 
nyama 

Na Mwandishi Maalum

TANZANIA na Misri zimeweka his-
toria nyingine ya ushirikiano baada 
ya kutia saini hati ya makubaliano 
ya ujenzi wa kiwanda kikubwa cha 
kuchakata nyama na mazao mengine 
ya mifugo kinachotarajiwa kutoa 
ajira kwa takribani watu 5,000.

Imeelezwa kuwa kiwanda hicho 
kitakajengwa kwa ubia baina ya 
Kampuni ya Ranchi za Taifa (Narco) 
ya Tanzania na Kampuni ya Necai ya 
Misri na baada ya ujenzi wake kuka-
milika, kitazalisha nyama na bidhaa 
za ngozi kama viatu, mikanda, ma-
begi na chakula cha mifugo.

Kiwanda hicho kitakachoitwa Ruvu 
Integrated Industry kikiwa na uwezo 
wa kuchinja ng’ombe 1,500 na mbuzi 
4,500 kwa siku, kitajengwa katika 
Ranchi ya Ruvu wilayani Bagamoyo 
mkoani Pwani.

Akizungumza baada ya kushuhudia 
utiaji saini wa hati ya makubaliano 
hayo baina ya nchi hizo jijini Dar 
es Salaam juzi, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Luhaga Mpina, alisema ujio 
wa kiwanda hicho ni faraja kubwa 
kwa wafugaji hasa katika kipindi hiki 
ambacho hawana masoko ya uhakika 
ya mifugo yao.

Waziri Mpina alisema ujenzi wa 
kiwanda hicho pia kunapeleka 
salamu njema kwa nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC), Jumuiya ya Maen-
deleo Mashariki mwa Afrika (IGAD) 
na mataifa mengine ambayo yanat-
egemea mazao ya mifugo kutoka 
Tanzania.

Alisema asilimia 1.4 ya mifugo yote 
duniani iko Tanzania na asilimia 11 
ya mifugo yote Afrika iko Tanzania, 
hivyo kuna uhakika wa viwanda 
hivyo vinavyoanzishwa sasa kupata 
malighafi ya kutosha muda wote.

Aliihakikishia Misri kuwa Serikali 
ya Tanzania inaendelea kufanya 
mageuzi makubwa katika uzalishaji 
wa mifugo pamoja na huduma za 
mifugo ili kuhakikisha malighafi hiyo 
ya viwanda inakuwa bora na inapati-
kana wakati wote.

Waziri Mpina aliagiza timu ya 
wataalamu kutoka Tanzania na Misri 
kukamilisha haraka upembuzi yak-
inifu wa mradi huo ili ndani ya miezi 
mitatu kuanzia sasa, mkataba rasmi 
wa ubia wa ujenzi na uendeshaji wa 
kiwanda hicho uwe umesainiwa.

Pia aliwaagiza watendaji wote wa 
serikali wanaoshiriki katika ma-
jadiliano hayo kutoa ushirikiano wa 
kutosha katika kufanikisha mkataba 
huo kutiwa saini. 

Watendaji wanaohusika ni wa Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano

NEC yapuliza kipenga  uchaguzi wa Arumeru 
Na Salome Kitomari

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(Nec), imetangaza uchaguzi 
mdogo wa Jimbo la Arumeru 
mkoani Arusha utakaofanyika 
Mei 19, mwaka huu.

 Uchaguzi huo utatanguliwa 
na kampeni za siku 29 mfu-
lulizo kuanzia Aprili 20 hadi 
Mei 18, mwaka huu, kwa wag-
ombea wa vyama mbalimbali 
kunadi sera zao kwa wananchi.

  Mkurugenzi wa Nec, Dk. 
Athuman Kihamia, jana, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari alisema kwa kuzinga-
tia masharti ya vifungu vya 37 
na 46 vya Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, umma unataariiwa 
kuwa jimbo hilo litakuwa wazi.

 Alisema kuwa fomu za uteu-
zi wa wagombea zitatolewa kati 

ya Aprili 15 hadi 19 mwaka huu.
 “Tume tunavikumbusha vy-

ama vya siasa na wadau wote 
wa uchaguzi kuzingatia sheria, 
kanuni, maadili ya uchaguzi, 
taratibu, miongozo na maelek-
ezo ya tume wakati wa kipindi 
chote cha uchaguzi mdogo,” 
alisema. 

  Alisema walipokea barua 
kutoka kwa Spika wa Bunge 
aliyezingatia Kifungu cha 37 (3) 
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
sura 343 ya sheria za Tanzania, 
akiitaarifu Tume kuwapo kwa 
nafasi wazi ya ubunge katika 
Jimbo la Arumeru Mashariki.

  “Kwa mujibu wa barua ya 
Spika nafasi hiyo imekuwa 
wazi kutokana na Joshua Nas-
sari, kupoteza sifa ya kuwa 
mbunge baada ya kutohudhu-
ria mikutano mitatu ya bunge 

bila ruhusa ya Spika,” alisema 
Kihamia.

 Machi 14, mwaka huu, Spika 
aliiandikia Nec kuwa mbunge 
huyo amepoteza sifa baada ya 
kushindwa kuhudhuria vikao 
vitatu bila taarifa. 

Taarifa ya Spika ilieleza 
kuwa Mbunge huyo hakuhud-
huria mikutano ambayo ni 
mkutano wa 12 wa Septemba 4 
hadi 14, mwaka jana, mkutano 
wa 13 wa Novemba 6 hadi 16, 
mwaka jana na mkutano wa 14 
wa Januari 29 hadi Februari 9, 
mwaka huu.

 Baada ya uamuzi huo, Nas-
sari alizungumza na waandi-
shi wa habari na kueleza 
kuwa alikuwa Marekani kwa 
ajili ya matibabu ya mkewe na 
aliwasiliana na Spika kwa ku-
tumia barua pepe kumjulisha 

sababu za kutohudhuria vikao.
Mbunge huyo alisema ali-

chagua kumuuguza mkewe 
hadi alipofanikiwa kujifungua 
mtoto na kwamba angekwen-
da mahakamani kutafuta haki 
yake. Machi 18, mwaka huu, 
Nassari alifungua kesi katika 
Mahakama Kuu ya Dodoma 
kupinga uamuzi wa Spika 
dhidi yake na Machi 19, mwaka 
huu, Mahakama ilisimamisha 
uchaguzi mdogo hadi uamuzi 
utakapotolewa.

   Ijumaa, mahakama hiyo 
iliridhia mbunge huyo kufuku-
zwa ubunge kutokana na utoro.

Nassari alichaguliwa kwa 
mara ya kwanza mwaka 2012 
kwa tiketi ya Chadema, baada 
ya aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo, Jeremia Sumari, kufariki 
Janauri 19, mwaka 2012.

Maalim Seif aacha
CUF ruzuku bilioni 1/-
Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama 
cha Wananchi (CUF), Prof. Ibra-
him Lipumba, amesema ana-
washukuru waliokwenda ma-
hakamani kuzuia chama hicho 
kulipwa ruzuku kwa kuwa sasa 
kina malimbikizo ya ruzuku ya-
nayoikia Sh. bilioni moja.

Miaka miwili iliyopita, wa-
nachama na wabunge wa CUF 
waliokuwa wanamuunga mko-
no aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
chama hicho, Maalim Seif Sha-
rif Hamad, walifungua kesi Ma-
hakama Kuu wakiiomba iizuie 
serikali kutoa ruzuku kwa cha-
ma hicho hadi pale mgogoro 
wa uongozi utakapomalizika.

Tayari Maalim Seif amesha-
tangaza kukihama chama hi-
cho, akijiunga na Chama cha 

ACT-Wazalendo kinachoongo-
zwa na Zitto Kabwe.

Wakati Maalim Seif akitimkia 
ACT-Wazalendo, Prof. Lipumba 
mwishoni mwa wiki aliweka 
wazi kuwa anawashukuru wali-
ofungua kesi kortini kuzuia 
ruzuku ya CUF kwa kuwa sasa 
kuna malimbikizo makubwa ya 
ruzuku kutokana na zuio hilo.

Prof. Lipumba (66), aliweka 
wazi kuwa kwa sasa wamer-
uhusiwa kuitumia ruzuku hiyo 
iliyokuwa imezuiwa awali na 
Mahakama Kuu baada ya ku-
funguliwa kwa kesi ya kupinga 
kutolewa kwake.

“Tena tunawashukuru wale 
waliozuia ruzuku kwa sababu 
wamezuia ruzuku pakawa na 
malimbikizo, sasa yale mal-
imbikizo yakawa yamekuwa 
makubwa, nadhani ilikuwa 

karibu (shilingi) bilioni,” Prof. 
Lipumba alisema.

Maalim Seif na wenzake 
walifungua maombi namba 
80 ya mwaka 2017 katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam wakiiomba itoe zuio 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 
kutoa ruzuku kwa CUF hadi 
pale kesi zote za chama hicho 
zitakapokwisha.

Ombi hilo lilikubaliwa na 
Jaji Wilfred Dyansobera kwa 
maelezo kwamba fedha hizo 
ambazo hutolewa na serikali, 
zisitolewe kwa chama hicho 
kwa kuwa kuna mgogoro wa ki-
uongozi. Maalim Seif alitangaza 
kuihama CUF na kujiunga na 
ACT-Wazalendo muda mfupi 
baada ya Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam kutoa 
uamuzi wa kumtambua Prof. 

Lipumba kuwa Mwenyekiti 
halali wa CUF na kuhitimisha 
rasmi  mgogoro wa kiuongozi 
uliodumu kwa takriban miaka 
mitatu ndani ya chama hicho.

Mgogoro huo ulianza Agosti 
2015, Prof. Lipumba alipoandi-
ka barua ya kujiuzulu nafasi 
yake ndani ya CUF akieleza 
kutofurahishwa na uamuzi wa 
vyama vilivyounda Umoja wa 
Katiba ya Wananchi (Ukawa) 
kumpa nafasi Waziri Mkuu wa 
zamani, Edward Lowassa, ku-
wania nafasi chini ya mwam-
vuli wa umoja huo.

Mbali na CUF, Ukawa uli-
undwa na vyama vingine vitatu 
vya siasa ambavyo ni Chade-
ma, NLD na NCCR-Mageuzi na 
Prof. Lipumba alikuwa mion-
goni mwa wenyeviti wenza wa 
umoja huo.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangala (kushoto), akizungumza katika uzinduzi wa Jukwaa la Tafakuri jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki. Uzinduzi huo ulidhaminiwa na Benki ya NBC. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Tundu Lissu kurejea nchini leo 
Na Mwandishi Wetu

MWANASHERIA Mkuu wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Tundu Lissu, anata-
rajiwa kutua nchini leo akitokea 
Ubelgiji alikokwenda kwa matibabu 
mwanzoni mwa mwaka jana.

Januari 6, mwaka jana, Lissu al-
itoka kwenye Hospitali ya Nairobi, 
Kenya na kwenda Ubelgiji kuende-
lea na awamu ya pili ya matibabu 
yake ya kibingwa kutokana na 
kushambuliwa kwa kupigwa risasi.

Taarifa zilizoifikia Nipashe jana 
kutoka ndani ya familia ya Mbunge 
huyo wa Singida Mashariki (Chade-
ma), zilidai kuwa mtaalamu huyo 
wa sheria atatua kwenye Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere leo saa 3:40 asubuhi kwa 
ndege ya KLM.

Chanzo chetu kilidai kuwa Lissu 
baada ya kuwasili nchini, ataku-
wa na mazungumzo na viongozi 
wakuu wa Chadema na baadaye 
atakwenda Dodoma kuungana na 
wabunge wenzake kushiriki mku-
tano wa Bunge la Bajeti utakaoanza 
kesho.

Lissu (51), alishambuliwa kwa ku-
pigwa risasi na watu wasiojulikana 
Septemba 7, 2017, wakati akijiandaa 
kushuka kutoka kwenye gari lake 
nyumbani kwake Area D mjini Do-
doma ikiwa ni muda mfupi baada 

ya kuahirishwa kwa kikao cha 
mchana cha Bunge ambacho pia 
alipata nafasi ya kuchangia hoja.

Baada ya shambulio hilo, Lissu 
alipelekwa kwenye Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Dodoma na 
kupatiwa matibabu ya awali kisha 
kusafirishwa kwenda Kenya kwa 
matibabu ya kibingwa.

Mbunge huyo aliondoka Kenya 

kwenda Ubelgiji akisafiri kwa 
ndege ya KLM iliyomchukua ku-
tokea Amstedam, Uholanzi hadi 
kwenye Uwanja wa Ndege wa Za-
ventem alikopokewa Januari 6, 
2018 saa 11:40 jioni na kupokewa 
chini ya ulinzi mkali wa maofisa wa 
polisi.

Rais huyo wa zamani wa Chama 
cha Wanasheria (TLS) alianza safari 

yake ya matibabu ya tatu akitokea 
Nairobi, Kenya kwa ndege ya KQ 
siku hiyo saa mbili asubuhi.

Imekuwa ikielezwa na baadhi 
ya wachambuzi wa masuala ya 
siasa nchini kuwa kuna uwezekano 
mkubwa Lissu akapeperusha ben-
dera ya Chadema kuwania kiti cha 
urais wa Tanzania katika uchaguzi 
mkuu wa mwakani.

Hivi karibuni, Lissu alitoka hos-
pitalini Ubelgiji na kufanya ziara 
katika baadhi ya nchi za Ulaya na 
Amerika na kuweka wazi kuwa 
kama chama chake kitaona ana-
faa kukiwakilisha kuwania kiti cha 
urais wa Tanzania mwakani, ataku-
wa tayari kufanya hivyo. 

*Kumbuka tarehe ya leo ni siku 
ya wajinga.

Mengi, MO 
waombwa 
mijadala ya 
kujiajiri
Na Elizabeth Zaya

WABUNIFU wanaochipukia 
wamesema upo umuhimu kwa 
wafanyabiashara wakubwa nchini 
kuanzisha mijadala mbalimbali, 
pamoja na kuandika vitabu vya 
kuwahamasisha vijana kujifunza 
mbinu za kujiajiri.

Kauli hiyo ilitolewa na baadhi 
ya vijana wabunifu katika Wiki ya 
Ubunifu iliyomalizika Machi 30, ji-
jini Dar es Salaam.

Wiki hiyo iliandaliwa na Mfuko 
wa Ubunifu kwa Maendeleo ya Bi-
nadamu (HDIF), kwa kushirikiana 
na Tume ya Taifa ya Sayansi na Te-
konolojia (COSTECH) kwa ufadhili 
wa Serikali ya Uingereza kupitia 
Shirika la UKaid.

“Watanzania tulikuwa hatuja-
jengwa katika mfumo wa kumweka 
mtu katika mazingira ya kujiajiri, 
asilimia kubwa tulikuwa tunaamini 
kwamba lazima tusome sana na 
tufaulu vizuri ili tupate kazi nzuri 
ya kuajiriwa, lakini kadiri siku zina-
vyokwenda maisha yanabadilika, 
teknolojia pia inakua na kutula-
zimisha tuendane nayo,” alisema 
mmoja wa washiriki wa wiki ya

INAENDELEA UK. 8
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Meneja Mkuu wa Kam-
puni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO), Profesa Phile-
mon Wambura na Mwe-
nyekiti wa Kampuni ya 
NECAI ya Misri, Ahmed 
Hassan Ahmed Mo-
hamed, wakisaini hati ya 
makubaliano ya ujenzi 
wa kiwanda kikubwa cha 
nyama Ruvu. Wengine 
wanaoshuhudia ni Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Lu-
haga Mpina na Balozi wa 
Misri, Mohamed Gaber 
Abulwafa. PICHA: MPIGA 

PICHA WETU.

Vyanzo ajali
barabarani 
vyatajwa
Na Mary Geofrey

KATI ya ajali za barabarani 
3,732 zilizotokea mwaka 2018 na 
kusababisha vifo vya watu 1,788 
na majeruhi 3,746, miongoni mwa 
waliosababisha ni watembea kwa 
miguu 259 sawa na watu wawili 
kwa siku tatu walisababisha ajali 
moja.

Wengine ni madereva wa 
pikipiki 725, waliosababisha ajali 
kwa mwendokasi 364, madereva 
wazembe 1,556, walevi 61 na 
waendesha baiskeli 103.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Kangi Lugola, alitoa 
takwimu hizo juzi jijini Dar es 
Salaam wakati akifungua konga-
mano la kwanza la kitaifa la us-
alama barabarani lililowahusisha 
wadau mbalimbali wa masuala 
ya usafiri na maofisa wa Jeshi la 
Polisi nchini. 

“Katika kipindi cha mwaka 
jana pekee jumla ya ajali 3,732 
zilitokea nchi nzima ambazo 
zilisababisha vifo vya watu 
1,788 na majeruhi 3,746 na ajali 
zimesababishwa na uzembe wa 
madereva, watembea kwa miguu, 
madereva pikipiki na walevi,” 
alisema Lugola.

Aidha, alisema ajali hizo zime-
pungua ikilinganishwa na mwaka 
2017 zilikuwa ajali 5,574 zilizos-
ababisha vifo vya watu 2,581 na 
majeruhi 5,489.

Alieleza kuwa tofauti ya ajali 
katika miaka hiyo miwili ni kuto-
kana na juhudi zilizofanywa na 
wadau wa usalama barabarani

INAENDELEA UK. 8

Mvua yawaacha 20,000 bila makazi
Na Neema Sawaka, KAHAMA 

KAYA 76 zenye wakazi 19,883 katika Kata ya 
Bugarama,  Halmashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga, zimeachwa bila makazi baada ya 
nyumba zao kuezuliwa na mvua ya mawe ili-
yoambatana na upepo mkali.

Mvua hiyo pia imesababisha uharibifu wa 
hekari 150 za mazao mchanganyiko katika 
halmashauri hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama Annamlingi 
Macha, alisema mwishoni mwa wiki kuwa 
mvua hiyo imesabababisha watu 19,883 ku-

kosa makazi na kulazimika kupata hifadhi ya 
muda kwa majirani ambao nyumba zao hazi-
kuezuliwa.

Alisema kuwa baada ya kupata taarifa za 
athari za mvua hiyo, timu yake iliika kutoa 
msaada wa dharura kwa watu hasa wazee 
ambao nyumba zao zilianguka na wakako-
sa  mahali pa kuishi.

Macha alisema majanga yanatokea kwa 
sababu ya mabadiliko ya tabia nchi, akiwa-
taka wananchi kulinda na kutunza mazingira 
kwa kupanda miti kuzunguka nyumba zao 
na katika maeneo mengine na kuacha tabia 

JPM ampaisha aliyekataa rushwa TRA
Na Salome Kitomari

ALIYEKUWA Meneja wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Mkoa wa Kilimanjaro, 
Msairi Mbibo, ameula baada ya Rais John 
Magufuli kumteua kuwa Naibu Kamishna 
Mkuu wa mamlaka hiyo nchini.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano Ikulu, Gerison Msigwa, imeeleza 
kuwa uteuzi huo umeanza jana.

Desemba 10, mwaka huu, Rais Magufuli, 
akizungumza na viongozi wa TRA nchini na 
wakuu wa mikoa, uliofanyika jijini Dar es Sa-
laam, aliagiza kupandishwa cheo kwa meneja 
huyo kutokana na kukataa rushwa ya Dola za 
Marekani 2,000 (sawa na Sh. milioni nne kwa 
viwango vya kubadilishia fedha wakati huo).

 “Watu kama yule (Meneja wa Kilimanjaro) 
anatakiwa kupandishwa cheo, angekuwa 
hata mkurugenzi au nani mkubwa mkubwa, 
ili awasimamie wengi na kuwafundishe 
wengi namna ya kufanya kazi,” alisema na 
kuongeza:

“Lakini huyo watam-frustrate (msum-
bua) nimesema hapa hadharani, nitafuatilia 
atakuwa wapi...katika nchi hii ukifanya vizuri 
utapigwa vita tu.”

Meneja huyo alikataa rushwa hiyo kutoka 
kwa Meneja wa Kampuni mbili za ujenzi, 
Sureshbabu Kakolu, mnamo Novemba 15, 
mwaka jana.

Kampuni hizo ni Dott Services (TZ) Ltd na 
General Nile Company for Roads and Bridg-
es/Dott Services JV.

 Fedha hizo zilidaiwa kuwa ni kishawishi ili 
meneja huyo apitishe maombi ya msamaha 
wa kodi wa Sh. bilioni 6.6 ambazo kampuni 
hizo zililimbikiza toka mwaka 2013 hadi Ok-
toba 2018.

Kakolu aliikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Novemba 16, mwaka jana, alihukumiwa 
kulipa faini ya shilingi milioni moja ambayo 
aliilipa na kukwepa kifungo cha miaka mitatu 
jela.

Katika hatua nyingine, Rais amemteua 
Adolf Ndunguru kuwa Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha na Mipango anayeshu-
ghulikia sera.

  Ndunguru ameteuliwa kushika nafasi 
hiyo ambayo ilikuwa wazi na kabla ya uteuzi 
huo alikuwa Naibu Kamishna Mkuu wa TRA.

 Taarifa hiyo ilieleza kuwa uteuzi huo ul-
ianza mara moja jana.

ya ukataji miti ovyo.
Shirika lisilokuwa la kiserikali la Capac-

ity Building Initiative for Poverty Allevia-
tion (Cabuipa) kwa kushirikiana na Oxfarm 
walitoa msaada wa chakula kwa waathirika 
wa mvua hizo wenye thamani ya Sh. milioni 
10.202. Meneja mradi wa shirika hilo, Projes-
tus Bakenga, alisema lengo la shirika hilo ni 
kujenga uwezo kwa jamii ili kuondokana na 
umaskini.

Alisema shirika linatekeleza mradi wa ku-
punguza athari za maafa kwa kuimarisha us-
tahimilivu wa jamii zilizoathiriwa na  maafa 
au majanga ili kukabiliana na athari hizo.

Alisema msaada walioutoa kwa waathirika 
wa mvua hizo ni unga wa mahindi Kg 2,660, 
maharage Kg 319, sukari Kg 76, unga wa lishe 
kwa watoto Kg 163, chumvi Kg 38 na mafuta 
ya kupikia lita 532.

Mbunge wa Msalala, Ezekiel Maige (CCM), 
alitoa pole kwa waathirika wa mvua hizo na 
kueleza kuwa tayari ameomba misaada kwa 
wadau mbalimbali likiwamo shirika.

Maige pia alimshukuru Mkuu wa Wilaya ya 
Kahama (Macha) kwa msaada na ushirikiano 
anaoutoa kwa jimbo lake, akidai kuwa kwa 
miaka 13 ya ubunge, alikuwa hajawahi kupata 
ushirikiano wa aina hiyo kutoka kwa mkuu 
wa wilaya.



Jumatatu Aprili 1, 2019 5

HABARI KITAIFA

Chopa yaokoa
zaidi ya 200
Na Godfrey Mushi, MOSHI

WATU zaidi ya 250 wakiwamo 
watalii, wameokolewa kwa kutumia 
chopa maalumu za uokozi katika 
Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kili-
manjaro katika kipindi kisichozidi 
mwaka mmoja, baada ya kupata 
matatizo wakati wa upandaji iki-
wamo homa ya mlima. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya Kimataifa ya Kilimanjaro Search 
& Rescue (KSAR), Ivan Braun, alitoa 
taarifa hiyo jana, baada ya shughuli 
za kutoa huduma kamili ya uokoaji 
wa dharura kwa wapanda mlima na 
utalii hifadhini kutimiza umri wa 
mwaka mmoja sasa.

“Mimi mwenyewe nimekwenda 
katika shughuli za uokozi mara 22 
na tumefanikiwa kuokoa watu zaidi 
ya 250 katika Hifadhi ya Taifa ya 
Mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu 
kuliko yote Barani Afrika kwa 
kutumia helikopta kwenye urefu wa 
mita 4,800 katika eneo la Kambi ya 
Cosovo kuanzia mwezi Juni mwaka 
2018 na pia tumefanya kazi hiyo 
bure mara 50 kuokoa wapagazi, 
wapishi na waongoza watalii na 
kuwapatia matibabu.

Zaidi alisema: “Sisi tunatoa 
guarantee (uhakika) ya usalama 
kwa watalii wanaokuja Mlima 
Kilimanjaro na sio tu Kilimanjaro, 
tunazungumzia hifadhi zote za 
taifa na mamlaka za hifadhi kwa 
ujumla. Tunazungumzia Mount 
Meru, Serengeti, Hifadhi ya Taifa 
ya Ruaha, Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) na kadhalika.”

Kwa mujibu wa Braun, huduma

INAENDELEA UK. 8

TIB, Uholanzi kusambaza 
umeme wa sola vijijini
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya TIB (TIB 
Development Bank)  imetiliana 
saini mkataba wa shilingi bilioni 
3.8  na Shirika la Maendeleo ili TIB  
isimamie utekelezaji wa mradi wa 
kusambaza umeme wa jua  vijijini 
katika Kanda za Ziwa na Kati.

Mkataba huo umetiwa saini 
na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa TIB,  Patrick Mongella, Naibu 
Mkurugenzi Mkazi nchini wa SNV, 
Bi Lucy Fulgence Silas jijini Dar es 
Salaam.

Silas   alisiia ushirikiano kati 
ya shirika lake na benki ya TIB na 
kufafanua kwamba mradi huu ni 
wa pili ambao   unaanzia Kanda 
ya Ziwa kwa sababu utaiti kadhaa 

umeonyesha  kwamba kuna tatizo 
kubwa la nishati katika kanda hiyo.  
Silas alisema shirika lao   linashu-
ghulikia upatikanaji wa umeme vi-
jijini na mradi huu unalenga kutoa 
motisha kwa wadau wa sola ili   
waikishe umeme kwa wananchi 
ambao hawana  umeme vijijini. 

 “Tayari tuko Kanda ya Ziwa na 
baadaye tutaingia Kanda ya Kati. 
Mpaka sasa tuna mawakala 800 
wanaopeleka umeme vijijini ku-
harakisha maendeleo. Tulipoanza 
tulikuwa na msambazaji mmoja, 
lakini kutokana na ushirikiano 
mzuri na TIB mpaka sasa tuna 
wasambazaji 11,” alieleza Silas.

Mongella alieleza kuwa huu ni 
mradi wa pili wa umeme wa jua 
na kwamba TIB  imejipanga kush-

irikiana na wadau wa Uholanzi ili 
kuchochea maendeleo nchini.

Mongella alitumia nafasi hiyo 
kuzialika kampuni na taasisi 
nchini kutumia huduma za TIB 
na kutoa mfano wa Wakala wa 
Usambazaji Umeme Vijijini (REA) 
ambao  amesema wamefanyakazi 
nao kwa mafanikio.  “Tunakaribi-
sha taasisi zije tuzungumze.   Sisi 
tunatoa mikopo ya muda mfupi na 
muda marefu kwa lengo la kuha-
rakisha maendeleo,” alisema.

Meneja Mradi wa SNV, John Kun-
dael Mlay, alisisitiza kwamba fedha  
itatumika  kwa makini katika kuz-
ipa motisha  kampuni za sola am-
bazo kwa dhati zitaelekeze nguvu 
zao zote katika kupeleka umeme 
wa jua vijijini.

Shirika la SNV liko 
nchini toka 1963 na lime-
jikita  katika   kilimo, ni-
shati, na upatikanaji wa 
maji salama kwa matumi-
zi ya nyumbani. 

Majambazi wacharanga mapanga mke, mume
Na Mohab Dominick, 
KAHAMA

WATU wanne wanaosadikiwa 
kuwa ni majambazi, wamevamia 
nyumba ya mkazi moja wa mtaa wa 
Majengo wilayani Kahama, mkoani 
Shinyanga,    usiku wakiwa na   si-
laha   na kumjeruhi pamoja na 
mkewe.

Imeelezwa kuwa tukio hilo lil-
itokea Ijumaa saa 9:30 wakiwa na 
silaha mbalimbali zikiwamo za jadi.

Akiongea kwa tabu, mmoja 
wa majeruhi, Nzuki Maulidi (40), 
mkazi wa Majengo akiwa amelezwa 
katika Hospitali ya Halmashauri 
ya Mji wa Kahama wodi namba 1, 
alisema majambazi hao walivamia 

nyumbani kwake na kumlazimisha 
kutoa  fedha.

 Nzuki alisema baada ya kumva-
mia, walianza kunishambulia kwa 
kunikatakata kwa mapanga, huku 
akipambana nao, kisha kumtaka 
awape fedha.

Alisema walimkata kichwani, 
na kwamba mmoja alimwendea 
mkewe      na kumtaka atoe fedha, 
na    baada     ya kukaidi alikatwa 
panga sikioni na kuanza kupiga 
kelele.

 “Majambazi hao walikuwa 
wanne na wengine walibakia nje, 
huku wakisema toa hela tutakuua,” 
alieleza huku akionyesha sehemu 
za kichwa na mkono alizokatwa 
mapanga.

Naye Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Mji wa Kahama, Dk. 
George Masasi, alikiri  kupokea ma-
jeruhi hao Nzuki Maulid na mkewe,  
Adelina Samuel wakiwa katika hali 
mbaya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Richard Abwao, alithibi-
thisha kutokea kwa tukio hilo. 

Kamanda Abwao alisema ni 
kundi ambalo linasadikiwa kuwa ni 
la  majambazi ambao walivamia ny-
umba kwa Nzuki  wakiwa na silaha 
mbalimbali ikiwamo na kumsham-
bulia pamoja na mkewe.

Alisema Jeshi la Polisi linafanya 
msako mkali kuhakikisha wahalifu 
hao wanakamatwa na kupelekwa 
katika vyombo vya sheria.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TIB,  Patrick Mongella,  akibadilishana  nakala ya mkataba na  Naibu Mkurugenzi Mkazi nchini wa 
SNV, Lucy Silas, baada ya kusaini randama  ya ushirikiano yenye  lengo la kutoa motisha kwa wadau wanaosambaza   umeme  wa 
sola vijijini,  ambapo  shilingi bilioni 3.8 (Euro milioni 1.5) zimetolewa  kutekeleza mradi huo katika hafla  iliyofanyika  Makao Makuu 
ya TIB  Dar es Salaam. Katikati ni Kaimu Mkurugenzi wa Sheria, Menson Ngahatilwa.  PICHA: MPIGA ICHA WETU
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KWA mara nyingine tena Simba itashuka katika Uwanja wa 
Taifa Jumamosi kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, safari 
hii ikiwa ni mchezo wa mkondo wa kwanza wa hatua ya nusu 
fainali dhidi ya TP Mazembe ya DR Congo. 

Kama ilivyokuwa katika mechi zilizopita za Simba kwenye 
uwanja huo dhidi ya Nkana FC, JS Saoura, Al Ahly na AS Vita, kwa 
wapenzi wa soka na Watanzania kwa ujumla hususan mashabiki 
wa Simba kujitokeza kwa wingi kuishangilia timu yao, tunaamini 
Jumamosi itakuwa hivyo pia. 

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba mtiririko wa matokeo ya 
Simba kwa kutowaangusha mashabiki wake na Watanzania kwa 
ujumla inapokuwa nyumbani, unazidi kuhamasisha wapenda 
soka kwenda kuishuhudia kama si kuishangilia. 

Hata hivyo, licha ya Uwanja wa Taifa kutapika watu kwenye 
mechi za Simba zilizopita, bado mashabiki wanaonekana kutois-
aidia timu vilivyo kulingana na wingi wao. 

Tunasema hivyo kutokana na namna ambavyo ushangiliaji wa 
mashabiki wa Simba unavyokuwa kama homa za vipindi uwan-
jani hapo.  Mashabiki wa Simba na si wa klabu hiyo pekee bali 
Watanzania kwa ujumla, hushangilia pale timu inapofunga tu 
ama mchezaji fulani anapopiga chenga ya kuvutia. Na ikitokea 
timu yao imetangulia kufungwa ama kupoteza uwanjani, ndiyo 
kabisa hunyamaza kama wamelowekwa kwenye maji baridi.

Hakika huu si ushangiliaji wenye afya kwa timu unayoitakia 
ushindi ikiwa na mtaji mkubwa kwa mashabiki kama ambavyo 
tumeshuhudiwa katika mechi zilizopita. 

Hivyo, Jumamosi tunataka kuona ushangiliaji ulioenda shule 
kwa mashabiki kushangilia mwanzo mwisho, huku wapinzani 
wao, TP Mazembe wakizomewa “buuu” kila wanapogusa mpira.

Hata kama Simba itatangulia kufungwa bao, bado mashabiki 
wanapaswa kushangilia mwanzo mwisho ili kuwahamasisha 
wachezaji wao na kuzidi kuwapoteza wapinzani. 

Nipashe kama mdau namba moja wa michezo, tumekuwa 
tukifuatilia kwa karibu namna timu za wenzetu zinavyofaidika 
na mashabiki wao hususan zinapocheza uwanja wa nyumbani. 

Mfano mzuri ni Al Ahly, ambayo licha ya mechi zake kuto-
ruhusiwa kuingiza mashabiki zaidi ya 1000, lakini ushangiliaji 
wao wakutopumzika umekuwa na matokeo chanya kwa timu. 

Kadhalika, mashabiki kama wa Liverpool ya Uingereza, am-
bao viti kwao huonekana kama vina miba kutokana na kusi-
mama mwazo  mwisho, huku wakiimba wimbo wao  wa “You’ll 
Never Walk Alone” hakika unapaswa kuwa mfano wa kuigwa 
kwa Simba.  Tunaimani Simba wakiimba hata wimbo wao ulio-
zoeleka wa “Oooh Kidedea” mwanzo mwisho kwa mtaji mkubwa 
wa mashabiki walio nao, iwe mvua ama jua, TP Mazembe itakufa 
kwa mabao yakutosha Taifa.

Ikumbukwe hii ni mechi ya mtoano kwa timu itakayoibuka 
na tofauti kubwa ya mabao ya kufunga na kufungwa nyumbani 
na ugenini na si pointi,  hivyo wachezaji wa Simba wanatakiwa 
kucheza jihadi na wakati huo mashabiki wakiitumia vema nafasi 
yao ya kuwa mchezaji wa 12 uwanjani. 

Hii ni mechi ya kufa ama kupona inayohitaji kupata mtaji 
mkubwa wa mabao nyumbani, hivyo Simba, mashabiki wake 
na Watanzania kwa ujumla kujitokeza kwao kwa wingi tu na 
kuujaza uwanja haitoshi, bali kunapaswa kwenda sambamba na 
kushangilia kwa dakika zote 90 bila kujali wametangulia kufung-
wa ama la. Tunatambua TP Mazembe ni timu kubwa na yenye 
uwezo mkubwa, lakini hilo haliwezi kuwa tatizo kwa Simba am-
bayo msimu huu inarekodi asilimia 100 ya kushinda mechi zake 
zote za nyumbani. 

Nipashe kama wadau namba moja wa michezo nchini na kwa 
kutambua Simba inapeperusha bendera ya Tanzania katika mi-
chuano hiyo, tunaitakia kila la kheri katika maandalizi na kisha 
ushindi Jumamosi.

Na Adam 
Fungamwango

KWA muda mrefu sasa, Ligi Daraja 
la Kwanza Tanzania Bara ndiyo  inay-
oongoza kwa malalamiko.

Ndiyo ligi inayoongoza kwa kuri-
potiwa fujo, kupanga matokeo na 
mambo mengine mengi ambayo si ya 
kiungwana kwenye mpira wa miguu 
duniani, yaani ‘fair play’.

Lakini kwa miaka kadhaa sasa, 
japo uongozi wa juu wa Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), umebadilika laki-
ni inaonekana hakuna juhudi zozote 
ambazo zinachukuliwa kuonyesha 
kama vitendo hivyo vinaweza  kuko-
meshwa.

Majuzi tu, tayari tumesikia timu 
ya Arusha United imetangaza rasmi  
kujitoa kushiriki katika ligi hiyo kwa 
madai ya kuchoshwa na vitendo  am-
bavyo si vya kimichezo, huku ikidai 
TFF kupitia Bodi ya Ligi imeshindwa 
kuchukua hatua stahiki kwa wanao-
watuhumu.

Mkurugenzi Mtendaji wa timu 
hiyo, Otte Beda Ndaweka, amesema 
licha ya timu hiyo kuwa katika na-
fasi nzuri katika Kundi B, imeona si 
busara kuendelea na ligi hiyo kufua-
tia matukio mbalimbali ikiwamo ku-
fanyiwa vurugu wakati ikicheza na 
timu kadhaa tangu timu ianze kush-
iriki ligi hiyo msimu wa 2018-2019.

Timu hiyo imejitoa ikiwa imesh-
acheza michezo 17, kukusanya jumla 
ya pointi 28, huku ikishika nafasi ya 
tano ambapo timu ya Geita Gold FC 
ikiongoza ligi hiyo ikiwa na point 33.

Bodi ya Ligi ikajibu kuwa itaka-
chofanya ni kupitia kanuni za ligi, na  
itaihukumu Arusha United kupitia 
kanuni hizo.

Ni kweli, hata Arusha United 
yenyewe ilikuwa inajua kuwa itahu-
kumiwa baada ya kujitoa, lakini Bodi 
ya Ligi ina kipi ilichojifunza kutokana 
na hatua ya timu hiyo kujitoa?

Kinachotakiwa hapa ni kwamba 
Bodi ya Ligi inapaswa kukaa chini na  
kutafakari kwa kina kuhusu jambo 

Ligi Daraja la Kwanza hadi maafa yatokee?

 Muungwana Lazima Nilonge

Mashabiki Simba amkeni 
TP Mazembe ‘wafie’ Taifa

Timu hiyo 
imejitoa 
ikiwa ime-
shacheza 
michezo 
17, kuku-
sanya 
jumla ya 
pointi 
28, huku 
ikishika 
nafasi ya 
tano am-
bapo timu 
ya Geita 
Gold FC 
ikiongoza 
ligi hiyo 
ikiwa na 
point 33.

hili lililotokea. Si jambo la kawaida 
na la kukaa kimya kuona kuna timu 
imejitoa,  halafu kama Bodi ku-
chukulia poa.

Ligi Daraja la Kwanza karibu kila 
msimu imekuwa ikipatwa na ‘sken-
do’ mbalimbali, ikiwamo tuhuma 
za upangaji matokeo, uchezeshaji  
mbovu kwa ajili ya kuzibeba baa-
dhi ya timu, vurugu na ukiukwaji 
wa sheria na taratibu.

Kama itakumbukwa misimu mi-
tatu iliyopita kulikuwa na skendo 
maarufu ya Geita Gold, Polisi Tab-
ora, JKT Kanembwa ambayo ilifika 
hadi mahakamani na mwishowe 
ikapandishwa timu ya Mbao FC.

Wala bodi isikae kuona kuwa Ligi 
Daraja la Kwanza iko sawa, badala 
yake ilipaswa iangalie kwa jicho la 
tatu kwa sababu ndiyo inayopandi-
sha timu kwenye Ligi Kuu.

Ndiyo maana tunaona kuna timu 
zinakuwa wababe zinapokuwa 
huko, lakini zikiingia Ligi Kuu zi-
nakuwa nyanya na kusababisha ligi 
kukosa ushindani wa kweli.

Angalia timu ya Mbao FC, am-
bayo haikupaswa kupanda Ligi 
Kuu, lakini zilipoondolewa timu 
ambazo zilionekana zimepanga 
matokeo na  kupandishwa timu 
hiyo imekuwa ikileta upinzani 
mkubwa, hivyo wengi kuona kuwa 
timu hiyo ndiyo ilistahili kupanda, 
lakini ilikuwa ikiminywa na timu 
ambazo zilikuwa zimeandaliwa au 
kujiandaa kupanda Ligi Kuu kwa 
mizengwe.

Kwa hili la Arusha United, Bodi 
ya Ligi iliangalie mara mbili mbili 
kwa sababu huko mbele inaone-
kana kuna viashiria vya uvunjifu 
wa amani, na asisubiri hadi maafa 
yatokee ndiyo ianze kuchukua 
hatua. Ni lazima ihakikishe kuwa 
mechi zote zinachezwa kwa haki 
na mshindi  anapatikana kwa juhu-
di zake za soka la uwanjani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
  



7

MJADALA/BARUA

Jumatatu Aprili 1, 2019

Tujipange 
na mvua 
hizi

Watanzania tuache kumgeuza 
Amunike katapila Afcon 2019
Na Adam Fungamwango

BAADA ya miaka 40, Tanzania 
imefanikiwa kutinga fainali za 
Mataifa Afrika (Afcon).

Imefanikiwa kufanya hivyo 
baada ya kuichapa Uganda mabao 
3-0 kwenye Uwanja wa Taifa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na kuzu-
sha shamrashamra kwa viongozi 
wakuu wa nchi, pamoja na Watan-
zania kwa ujumla.

Kwa vijana wa miaka 39, hii ni 
mara ya kwanza kuishuhudia Tan-
zania ikifuzu Afcon, kwa mara ya 
mwisho ilifuzu mwaka 1979 na 
kushiriki fainali zake mwaka 1980 
nchini Nigeria, lakini sasa mwaka 
huu wameshuhudia kwa macho 
yao historia ambayo haitofutika 
kamwe kwenye kumbukumbu ya 
vitabu vya soka nchini. Lakini pia 
vizazi ambavyo vinashuhudia kwa 
mara ya pili Tanzania ikifuzu.

Baada ya sherehe hizo kupun-
gua, kila mmoja sasa kurejea kwe-
nye shughuli zake za kawaida, 
kama kawaida baadhi ya Wabongo 
hawaishi maneno.

Tayari kuna maneno ya chini 
chini ambayo yameanza kusambaa 
kuwa  Kocha Mkuu wa Taifa Stars, 
Emmanuel Amunike, aondolewe 
kwenye timu na badala yake atafut-
we kocha mwingine mwenye uw-
ezo wa hali ya juu na wasifu (CV) 
mkubwa kuliko yeye.

Wanadai kuwa alipoifikisha Stars 
panatosha na sasa hatoshi kuwa  
kocha mkuu wa kuiongoza Stars 
kwenye fainali hizo.

Wengine wanakwenda mbali 
zaidi na kudai kuwa kilichosababi-
sha Stars ifuzu ni hamasa ya Watan-
zania, lakini pia juhudi binafsi za 
wachezaji. Maneno haya yalisam-
baa sana na kuwa mijadala kwe-
nye mitandao ya kijamiii na wapo 
waliokuwa wakiunga mkono, lakini 
baadhi wengine wakipinga.

Mjadala ukawa mkubwa sana, 
kuna baadhi ya watangazaji na  wa-
chambuzi wa masuala ya michezo 
wakaichukua na kuihamishia kwe-
nye vipindi vya michezo.

Huko nako Watanzania wali-
kuwa wakitoa maoni yao. Lakini 
cha  kushangaza wapo vile vile 
waliokuwa wakitaka Amunike 
atimuliwe kwenye kikosi cha Taifa 
Stars aletwe mwingine. Sababu ni 
zile zile, kiasi kwamba inaonekana 
kama vile wamekaririshwa.

Kabla ya kumuondoa Stars Amu-
nike, kwanza Wabongo tuanze ku-
jiuliza ni kitu gani tunachokihitaji?

Miaka 40 sasa imepita tangu 
Stars ifuzu, makocha wangapi 
wamepita kuifundisha timu hiyo 
na hamasa kuwapo kubwa tu?

Je, hakuna makocha ambao 
waliopita walikuwa maarufu na 
CV kubwa kuliko Amunike? Mbona 
Stars haikufuzu?

Sisemi kama Amunike akae 
milele Stars baada ya kuipeleka 
Afcon, lakini kwa sasa kosa lake 
liko wapi mpaka anaonekana hafai 
tena kuifundisha kutokana na ma-
hali ambapo imefikia?

Ina maana anataka ku-
fanywa kama katapila ambalo 
linatengeneza  barabara na 
ikishamalizika, linawekwa 
pembeni na halifai kutumia 
barabara iliyotengeneza kwa 
sababu litabomoa?

Wale wanaosema ilikuwa 
ni juhudi za wachezaji, ina 
maana wachezaji wote wa 
Stars waliopita miaka yote 
hiyo hawakuwa na juhudi?

Wanaosema kuwa tumek-
wenda Afcon kwa sababu ya 
hamasa ya  Watanzania, je, 
hatukumbuki kuwa Wabongo 
tulikuwa na hamasa kubwa 
miaka ya nyuma na tukajaza-
na kwenye Uwanja wa Taifa, 
lakini tukafungwa bao 1-0 
dhidi ya         Msumbiji mwaka 
2007  tukashindwa kufuzu 
fainali za Mataifa ya Afrika 
zilizofanyika mwaka 2008 
nchini Ghana?

Hii ina maana hata kama 
kukiwa na hamasa, lakini 
kama timu haiko vizuri na 

kama benchi la ufundi ha-
liko sawa ni ngumu kupata 
ushindi. Benchi la ufundi, 
maandalizi, wachezaji bora na 
hamasa kwa mashabiki vyote 
hivyo vinategemeana na vina-
takiwa kwenda kwa pamoja ili 
mafanikio yapatikane.

Tusijidanganye Wabongo, 
mafanikio haya yalipatikana, 
pamoja na mambo mengine, 
lakini hatuwezi kumkwepa 
kocha Amunike kuwa naye 
amechangia, hivyo apewe hes-
hima yake.

Nahisi kuwa Amunike ame-
pata wapinzani wengi Bongo 
baada ya  kuwapiga chini baa-
dhi ya wachezaji wa Simba 
walipochelewa kuingia  kam-
bini siku zake za awali tu za 
kazi hiyo, lakini pia kutomwita 
Ibrahim Ajibu wa Yanga kwe-
nye kikosi chake.

Msimamo wake wa kua-
mini kile anachokiamini na 
kutoongozwa na mawazo 
na mihemko ya mashabiki, 

ndiyo waliyosababisha baadhi 
ya  watu kutompenda binafsi 
na si sababu nyingine yoyote. 
Kwa hiyo hata angeiwezesha 
Stars kwenda Kombe la Dunia, 
bado baadhi ya watu wataku-
wa na kinyongo naye.

Cha kufurahisha ni kwam-
ba hata yeye mwenyewe ana-
jua hilo na halipi  nafasi na 
ndiyo maana amefika hapo 
alipofika.

Pamoja na kuwasifu Wa-
bongo kwa mshikamano wal-
iouonyesha hadi  kufuzu Af-
con, lakini nashangaa baadhi 
ambao bado wana wasiwasi  
na kilichofanyika na kutoku-
wa na imani na Amunike.

Amunike ndiye kocha 
aliyeingia kwenye historia ya 
kutupeleka Afcon 2019, bado 
baadhi ya Wabongo tunataka 
aondolewe aletwe mwingine. 
Ili iwe nini? Kwani tulikuwa 
tunahitaji nini? Hivi kweli Wa-
bongo wanajua wanachoki-
taka?

Mhariri,
NAANDIKA barua hii kwanza ku-

wapongeza ndugu na jamaa walioku-
sanyika kufanya maombi katika baadhi 
ya sehemu, wakitaka mvua zinyeshe 
nchini, kutokana na jua kali ambalo lin-
akausha ardhi na mimea.  Ni hali isiyo ya 
kawaida.  

Sasa kuna dalili kwamba, mvua zi-
nataka kunyesha na kuna baadhi ya 
maendeleo kama wenzetu wa Dar es 
Salaam na mkoa Pwani. Katika lugha 
ya matumizi ya simu ni kwamba mvua 
‘imebipu’ kwao na wameshaanza  kuiona 
dalili njema.

Kwa ujumla wetu jamii ya wakulima, 
hii ina ishara kubwa sana kwetu katika 
mustakabali wa kilimo kwa jumla.

Shughuli za kupanda zimefika mahali 
pake. Ni namna gani wakulima tumeji-
andaa, kwa maana ya kuwa na nyenzo 
zote muhimu kwa upandaji kuanzia na 
mbegu?      

Nikisema wakulima kuwa tayari, ni 
ujumbe ninaosafirisha moja kwa moja 
hadi katika uongozi wa wilaya, kwa 
kuwa sura na mkakati wote wa uchumi 
wa halmashauri iliyoko wilayani inashi-
kiliwa na mkakati wa kiuchumi ulioko 
mahali hapo.

Binafsi nikiwa mzalishaji shambani 
mwenye taaluma ya darasani kuhusu 
kilimo, kikubwa kinachonishika wakati 
wote ni kwamba mafanikio ya kilimo ni 
tunda la pande mbili, mkulima na msi-
mamizi wao ambaye ni serikali. 

Inawezekana mamlaka nyingine kan-
do yao, kama vile taasisi zisizo za serikali 
zinazohusika na ukuzaji kilimo nchini 
nazo ziko sambamba nayo kulingana na 
eneo hilo.

Ushauri wangu ni kwamba, huu ni 
wakati sahihi kwa halmashauri zetu ka-
tika maeneo yote kwenye umma, wadau 
wa kilimo, kuchukua hatua zinazostahili 
kuhakikisha kuja kwa mvua hizi kuna-
chukuliwa hatua stahiki, kilimo chetu 
kisitetereke.

Kwa maana pana, tunapofanikiwa 
mahali hapo, hata uchumi wa taifa letu 
unakuwa katika mstari sahihi na unao-
faa.

Halfan Sambika, 
Kingolwira, Morogoro.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz
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ambayo wao wanatoa 
nchini Tanzania in-
aongeza chachu ya ubora 
kwa huduma za utalii kwa 
maana ya kwamba kila 
siku wamejiweka tayari 
ndani ya dakika tano pale 
mtu anapohitaji huduma 
za uokozi kwa njia ya 
chopa.

Kutokana na juhudi 
hizo za kuokoa maisha 
ya watu na kuongeza us-
alama wa watalii, Shirila 
la Kimataifa la World 
HRD Congress & Stars of 
the Industry Group lenye 
makazi yake nchini Muri-
tus, limeitunuku tuzo nne 
kampuni hiyo ya KSAR 
iliyopo nchini Tanzania.

Tuzo hizo za mwaka 
2018, ni pamoja na 
CEO of the Year (Ofisa 
Mtendaji Mkuu bora 
wa mwaka katika Bara 
la Afrika), Young Hr of 
the year (Ofisa Rasili-
mali Watu bora kwa 
upande wa Chipukizi wa 
mwaka) na Best Em-
ployer (Mwajiri bora wa 
mwaka Afrika) na tuzo ya 
mwajiri bora iliyotolewa 
na Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE).

Pamoja na kufanikiwa 
kuokoa idadi hiyo ya 
watu, mwekezaji huyo 
ameeleza kufurahishwa 
na ushirikiano anaoende-
lea kuupata kutoka katika 
mamlaka za serikali iki-
wamo Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Shirika la 
Hifadhi za Taifa (Tanapa), 
Hifadhi ya Taifa ya Mlima 
Kilimanjaro (Kinapa), Hi-
fadhi ya Taifa ya Arusha 
(Anapa), Serikali Mkoa wa 
Kilimanjaro na mam-
laka nyingine za hifadhi, 
Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA) na 
Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA).

Kampuni hiyo ya 
KSAR, inatoa pamoja na 
mambo mengine hu-
duma kwa waliookolewa 
kupitia Hospitali Teule 
ya St. Joseph ya Moshi 
na kuanzisha kliniki ya 
kwanza maalumu Afrika 
kwa ajili ya matibabu ya 
magonjwa yatokanayo na 
mlima.

Kilimanjaro SAR im-
ewekeza zaidi ya Dola 
za Marekani milioni tatu 
kwa ajili ya kuanzisha 
kliniki hiyo ya tiba Afrika 
itakayosaidia watalii 
wanaopata ajali na 
kuathiriwa na mabadiliko 
ya hali ya hewa katika 
hifadhi hizo.

Ofisa Mawasiliano 
Mwandamizi wa 
TBL, Amanda Walter, 
akieleza mikakati ya 
kampeni za usalama 
barabarani zinazo-
fanywa na kampuni 
hiyo kwa Waziri wa 
Mambo ya Ndani, 
Kangi Lugola wakati wa 
kongamano la kitaifa 
la usalama barabarani 
lililofanyika Dar es 
Salaam mwishoni mwa 
wiki. Kushoto ni Naibu 
Waziri wa Mambo 
ya Ndani,    Mhandisi 
Hamad Masauni, (wa 
pili kulia) Mkuu wa 
Kikosi cha Usalama 
Barabarani Tanzania 
na Katibu wa Baraza 
la Taifa la Usalama   
Barabarani Tanzania, 
SACP   Fortunatus Mus-
limu. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Chopa 
yaokoa
zaidi ya 
200

INATOKA UK. 3

ubunifu, Lulu Mwagi.
Aliongeza: “Lakini historia 

inaonyesha kuwa wanaojiajiri 
ndio wanafanya vizuri zaidi 
na maisha yao pia yako vizuri. 
Kuna umuhimu  wa watu wali-
ofanikiwa kama kina Dk. Regi-
nald Mengi (Mwenyekiti Mtend-
aji wa IPP), Mohammed Dewji 
(MO) kuanzisha mijadala ya 

kuelezea namna walivyofani-
kiwa ili kuwahamasisha vijana 
ambao wanaona bila kuajiriwa 
hawawezi kufanikiwa.”

Lulu alisema hivi sasa Tan-
zania imejikita katika kujenga 
uchumi wake kupitia viwanda, 
hivyo kuna haja ya vijana ku-
changamkia fursa hiyo kwa 
kubuni teknoloja mbalimbali 
ambazo zitatumika katika vi-
wanda.

“Na jambo la kushukuru 

ni kwamba serikali imesema 
ipo tayari kuwashika mkono 
wabunifu wanaobuni vitu am-
bavyo vinaweza kutumika, kwa 
hiyo tunatakiwa tuchangamkie 
fursa hii, tusipende kulalamika 
tu,” alisema Lulu.

Kiongozi Mkuu wa HDIF, Da-
vid McGinty, alisema wiki hiyo 
ya ubunifu ambayo ni mara ya 
tano kufanyika imekuwa na 
mwitikio mkubwa kuliko ili-
vyokuwa katika miaka mingine.

Mengi, MO waombwa mijadala ya kujiajiri
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ni ajali 1,842, vifo 793 na majeruhi 1,743.
 Waziri Lugola alieleza zaidi kuwa, asil-

imia 76 ya ajali za barabarani zinazotokea 
nchini hutokana na makosa ya kibinadamu 
na kati ya hizo asilimia 40 hutokana na 
uzembe wa madereva. 

Pia Lugola aliahidi kuwashughulikia 
maoisa na askari wa usalama barabarani 
wanaoendelea kujihusisha na vitendo vya 
kupokea rushwa.

Alisema tayari amepokea ripoti ya 
maoisa wanaopokea rushwa kutoka kwa 
kamati maalum aliyoiunda ya kuchunguza 
vitendo hivyo na wakati wowote kuanzia 
sasa atawachukulia hatua za kisheria. 

Aidha,  Waziri Lugola aliliagiza Baraza 
la Usalama Barabarani kusimamia ukaguzi 
wa magari ili kuhakikisha magari mabovu 
yanaondolewa barabarani na kupunguza 
ajali nchini.

 Naye Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo,  Hamad Masauni, alisema mwaka 
huu hawajafanya maadhimisho ya Wiki ya 
Nenda kwa Usalama Barabarani na badala 
yake wamefanya kongamano la kukutani-
sha wadau wote ambao walijadiliana kuhu-
su namna ya kuboresha utendaji kazi.

Naye Kamanda wa Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani,  Fortunatus Muslimu 
alisema operesheni mbalimbali ikiwamo 
ya nyakuanyakua zimesaidia kupunguza 
ajali za barabarani kwa kiasi kikubwa.
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wa Afrika Mashariki, Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Oisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
na taasisi nyingine zitakazohusi-
ka na mchakato wa upembuzi 
yakinifu.

Mbali na hilo, Waziri Mpina 
pia aliiomba Serikali ya Misri 
kuendelea kuwekeza katika 
maeneo mengine ya mifugo na 
uvuvi kwa kuwa fursa bado ni 
nyingi hasa katika uendeshaji 
wa Shirika la Uvuvi Tanzania 
(Taico) ambalo serikali tayari 
imeshalifufua.

Waziri huyo alisema fursa za 
uvuvi wa ukanda wa uchumi wa 
Bahari Kuu (EEZ) ni kubwa kwa 
Tanzania kwa kuwa ina eneo 
la kilomita za mraba 223,000, 
ukanda huo ukiwa unafaa kwa 
uvuvi wa samaki aina ya jodari 
na wengine ambao ni wa daraja 
la kwanza duniani.

Aliiomba Misri kuwekeza ka-
tika viwanda vya kuchakata sa-
maki wa bahari na maji baridi, 
ufugaji wa samaki pamoja na 
kununua meli kubwa za uvuvi 
zitazovua katika maji ya ukanda 
wa uchumi wa bahari kuu.

Balozi wa Misri, Moham-

ed Gaber Abulwafa, alisema 
hatua ya utiaji saini hati ya 
makubaliano hayo ni kielelezo 
cha ushirikiano uliodumu kwa 
zaidi ya miaka 50 baina ya Misri 
na Tanzania katika kuchochea 
uchumi wa mataifa hayo mawili.

Alisema Misri imevutika ku-
wekeza kwenye sekta hiyo ya 
mifugo baada ya kubaini Tan-
zania inayo mifugo mingi na 
bora na ujio wa mradi huo ni 
matokeo ya mazungumzo ya 
awali baina ya Rais John Magu-
fuli na Rais wa Misri, Abdel Fat-
tah El-Sisi, alipotembelea nchini 
mwaka 2017.

Neema ajira 5,000  kiwanda cha nyama

Vyanzo ajali
barabarani 

Transfoma iliyoungua Mlandizi ina miaka 38
Na Beatrice Moses 

  TRANSFOMA iliyoungua na 
kuzua tafrani katika kituo kidogo 
cha kupozea umeme cha Kanda ya 
Mlandizi Kibaha, Mkoa wa Pwani 
ilitengenezwa miaka 38 iliyopita na 
ilikuwa na ukubwa wa MVA30 na 
megawati 24.

Kuungua kwa transfoma 
hiyo juzi, kulisababisha wakazi wa 
maeneo ya Mlandizi na Bagamoyo 
kukosa huduma hiyo kutwa nzima. 

Shirika la Umeme Tanzania (Ta-
nesco) limetangaza kuwa tayari 

limefanikiwa kurejesha huduma 
ya umeme kwa wakazi wa mae-
neo hayo, baada ya kuzuka kwa 
moto mkubwa. 

Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana, Msemaji wa Tanesco, 
Leila Muhaji, alisema transfoma 
hiyo imetengenezwa mwaka 1981 
na ilifungwa mwaka 1983. 

Alisema kwa sasa thamani ya 
trasfoma hiyo haijajulikana na 
kwambaTanesco wamefanikiwa 
kurejesha huduma hizo kupitia 
wataalamu wao ambao wam-
emudu kuunganisha wateja hao 

kwenye njia nyingine. 
“Kutokana na moto huo transfo-

ma iliyoungua bado haijapatikana 
mbadala wake, ila mafundi wam-
etafuta njia nyingine na kuwaun-
ganisha ili wateja wapate huduma 
yetu,       huku juhudi nyingine zik-
iendelea kufanywa,” alisema Mu-
haji. 

“Tutakapotoa tathmini ya tukio 
zima basi pia wataalamu watatoa 
thamani kwa sasa tunahakikisha 
wateja wanapata huduma kwa 
haraka iwezekanavyo na shughuli 
nyingine zisisimame,” alisema Mu-

haji. 
Alisema hadi sasa chanzo cha 

moto huo bado hakijafahamika 
na mafundi, wataalamu wengine 
wapo eneo la tukio wakidadisi 
sababu za moto huo.  

Katika taarifa ya awali ya 
maandishi iliyotolewa na shirika 
hilo ilibainisha kuwa huduma hiyo 
imerejeshwa jana saa 4.51 usiku. 

Awali tukio hilo lilisababisha 
hofu kwa wananchi walio jirani na 
eneo la mtambo huo ulipo jirani na 
mashine za maji Mlandizi kushika 
moto.
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Na Mwandishi wetu

KAMPUNI ya Bima ya Afya 
ya AAR, imezindua huduma 
mpya ya bima za jumla kwa 
ajili ya kupanua wigo wa hu-
duma zake.

Huduma hiyo ilizinduliwa 
mwishoni mwa wiki katika 
mkutano wake na mawakala wa 
bima jijini Dar es Salaam. 

Kampuni hiyo ya Bima ili-
yokuwa ikijihusisha na bima ya 
afya pekee kwa miaka mingi, 
imeamua kuzindua sera mpya 
inayotanua wigo wa huduma 
zake za bima ili kutoa aina 
nyingine za bima zinazohusu 
ulinzi wa mali za mteja dhidi ya 
majanga. 

Meneja Mauzo na Masoko 
wa AAR,  Violet Tabia Mas-
sudi, alisema  sera hiyo mpya 
iliyohuisha utoaji wa bima za 
jumla itaiwezesha kampuni 
hiyo kutoa huduma za bima 
mbalimbali ikiwamo bima 
dhidi ya majanga ya moto, ajali, 
magari na mambo mengine kwa 
lengo la kutoa fidia kwa wateja 
dhidi ya hasara itokanayo na 
majanga yasiyotarajiwa au 
kuonekana kabla. 

 Alisema kama ilivyo kwa 
huduma ya bima ya afya, hu-
duma ya bima za jumla itakuwa 
kwenye mfumo wa ‘premium’. 

“Tumekuwa tukitoa huduma 
ya bima ya afya pekee kwa 
jamii na tumepata mafanikio 
kwa kiasi kikubwa sana na 
wateja wetu wamekuwa wakiri-
dhishwa na huduma zetu, hivyo 
tumeamua kutanua huduma 
zetu bora zenye gharama nafuu 
ili kutoa bima za aina nyingine 
za jumla,” alisema Massudi. 

“Sera hii tuliyoizindua ni 
moja kati ya sera nzuri na 
rahisi kuelewa itayowafaidi-
sha zaidi wateja hasa katika 
kupata fidia kwa wakati. Sera 
hii inatoa bima ya kulinda mali 
za watu binafsi pamoja na 
kampuni kwa gharama ambazo 
Watanzania wanaweza kuz-
imudu,” aliongeza. 

Akizungumzia sababu kuu 
za kutanua utoaji wa huduma 
zake za bima kupitia sera ya 
huduma za jumla, alisema 
wamehamasishwa na mahitaji 
pamoja na maombi ya wateja 
wao, kukua kwa uwezo wa 
ndani pamoja na nia ya kutaka 
kuihudumia jamii katika wigo 
mpana zaidi.

 Rais wa Umoja wa Mawakala 
wa Bima nchini,  Amir Kiwanda 
ambaye alihudhuria uzinduzi 
huo,  alisema anaiona hatua 
hiyo ya AAR kama fursa kwa 
jamii  kulinda mali zao kupitia 
kampuni ya bima inayoaminika 
zaidi kwa kuzingatia uzoefu 
wake ilipokuwa ikitoa huduma 
za afya pekee. 

Serikali yapewa tano kwa huduma korti kuu Kigoma
Na Magreth Magosso, 
KIGOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
Katiba na Sheria, imeipongeza 
serikali kwa   kuwaondolea wa-
nanchi wa Kigoma adha   ya 
kutembea umbali mrefu kufuata 
huduma ya sheria katika Mahaka-
ma Kuu  Kanda ya Tabora, baada 
ya kurasimishwa kwa huduma ya 
Mahakama Kuu Kanda ya   Kigo-
ma.   Makamo Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Najma Giga, alisema 

hawanabudi kuipongeza seri-
kali, kwa kuwaondolea wananchi 
gharama za usairi kufuata haki 
zao na mwendo mrefu zaidi ya 
kilomita 400. 

“Mradi  wa ujenzi wa jengo la 
Mahakama Kuu Kigoma ni kiele-
lezo cha serikali inatekeleza dhi-
ma ya kutatua kero za wananchi 
hasa wenye kipato duni…kitendo 
cha kufuatilia mashauri yao Mkoa 
wa Tabora  kulikuwa na upotevu 
wa haki,” alisema na kuongeza:

“Leo huduma ipo Kigoma, ni 

fursa wananchi kutetea haki zao 
kisheria, naskia watu wa Kigoma 
wanajua haki zao kwa kina,” 
alieleza Giga.

Mjumbe wa kamati hiyo, Asha 
Mshua, alisema lengo la kamati 
hiyo ni kufuatilia na kusimamia 
maendeleo ya miradi ya mahaka-
ma na kwa ujenzi wa jengo la kisa-
sa la Mahakama Kuu ya Kigoma ni 
chachu ya wataalamu wa sheria 
kutoa haki kwa sababu jengo lina 
miundombinu ya kisasa itakay-
owapa hamasa kutoa hukumu 

kwa wakati na sahihi kwa shauri 
husika.

Wakili msomi   wa kujitege-
mea, Daniel Rumenyela, alikiri 
awali walisairi kilomita 429 
sambamba na gharama kubwa 
kufuatilia shauri la mteja tangu 
mwaka 1961, lakini kuwapo kwa 
mahakama hiyo na jengo la ki-
digitali ni faida ya wataalamu ku-
tumia vifaa vya kielektroniki ku-
chukua maelezo ya shauri husika, 
huku akipongeza serikali kwenye 
mradi huo.

Huduma za 
bima AAR 
zatanua wigo 

Waliovamia makaburi waamriwa kuondoka
Na Lilian Lugakingira,         
BUKOBA

WAKAZI waliovamia eneo la 
makaburi katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Bukoba, mkoani 
Kagera, wameamuriwa kuondo-
ka, huku wao wakilalamika kuwa 
ni eneo lao halali.

 Baadhi ya wakazi wa eneo hilo 
la Kyebitembe katika manispaa 
hiyo, wameulalamikia uongozi 
wa manispaa kuruhusu kufanyi-
ka kwa mazishi ya watu katika 
viwanja vyao karibu na nyumba 
wanazoishi.

Wakazi hao wamedai kwamba 
wanapata wakati mgumu kuishi 
na maiti.

Mwinjilisti Christon Christo-
pher, alisema kuwa mwaka 2013 
uongozi wa manispaa hiyo uli-
ika katika eneo hilo na kudai wa-
nanchi wameingilia maeneo ya 

makaburi na kuwataka wasiend-
elee kujenga hadi muafaka utaka-
popatikana. Alisema cha kush-
angaza ni kuona watu wanaika 
katika maeneo yao na kuzika. 

  “Hili ni eneo langu ambalo 
nimelimiliki kwa kipindi kirefu, 
na wakati manispaa wanapanga 
kuleta makaburi hapa, sisi tul-
ishajenga na kuanza kuishi hapa,” 
alisema. Leonidas Kajuna, alise-
ma walikubali kufuata masharti 
waliyopewa kuwa wasifanye 
maendelezo yoyote katika eneo 
hilo ili kusubiri uamuzu utakao-
tolewa, huku akiwa na hofu 
kama wanaokwenda kuzika ka-
tika maeneo hayo wana vibali vya 
manispaa au la.  

  Mkuu wa Idara ya Ardhi am-
baye pia ni Oisa Mipango Miji 
wa Manispaa ya Bukoba, Katres 
Rwegasira, alisema eneo hilo lilii-
dhinishwa mwaka 1996 na wakati 

huo halikuwa na makazi ya watu.
  Alisema maeneo ambayo 

wameweka makaburi yalikuwa ni 
maeneo ya umma na kuwa ndiyo 
maana lilitengwa moja kwa moja 
kuwa maeneo ya makaburi. 

“Hakuna nyumba wala mwa-
nanchi aliyekuwapo mwaka 1996, 
na tangu mchoro huo umeidhin-
ishwa, tunategemea mtu anayek-
wenda kujenga pale lazima awe 
na kibali cha ujenzi kutoka oisi 
ya mkurugenzi,” alisema.  

Alisema mwaka 2002/2003 
ulifanyika upimaji ambao ndiyo 
uliweka mipaka rasmi na kupan-
ga matumizi, na maeneo mengi 
ambayo hayana usimamizi wa 
moja kwa moja watu wanapenda 
kuyaingilia.   “Mwaka 2012 tuliku-
ta nyumba kama tatu na tukawe-
ka alama ya X kwamba waon-
doke, lakini tukawatahadharisha 
wananchi kwamba wasiendelee 

kujenga katika maeneo haya, 
na ndipo eneo hili likaanza ku-
tumika, kwa hiyo tulitoa ilani ili 
watu waondoke na kuruhusu wa-
nanchi kuanza kuzika,” alisema. 

  Alifafanua kuwa waliona 
kuliko kuondoa watu hao kwa 
nguvu, bora waendelee kuzika ili 
wakiona makaburi yanawasonga 
wataondoka, lakini cha ajabu ha-
wahami, na wengine wanazidi ku-
ingia kujenga, kwa hiyo wote hao 
ni wavamizi.

Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Bukoba, Limbe Moris, alisema 
wananchi waliojenga katika eneo 
hilo waondoke maana ni wavami-
zi.  “Ninachosema wale wanaozi-
ka waendelee kuzika tu, hakuna 
mtu wa kuwazuia, kwa sababu 
hawa wamevamia, wasipotoka 
kwa hiari yao   sisi (Manispaa) 
tutawatoa,” alisema mkurugenzi 
huyo. 

Baadhi ya mawakala wa bima wakisikiliza mawasilisho kuhusu bima mpya ya General Insurance, iliyozinduliwa na kampuni ya AAR jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mradi wa majitaka kuleta neema ajira
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

KAIMU Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Maji na Usai wa 
Mazingira Shinyanga Mjini 
(SHUWASA), Flaviana Kiizi, 
amebainisha kuwa mradi wa 
majitaka ambao unatarajiwa 
kujengwa mjini hapa na wafa-
dhili kutoka Shirika la Maende-
leo la Uholanzi (SNV), utasaidia 
kwa kiwango kikubwa kutoa 
ajira kwa vijana.

Alisema mamlaka haina 

mfumo wa majitaka, na kwe-
nye mradi huo ambao ndio wa-
husika wakuu wa kuutumia ili 
kuuweka mji wa Shinyanga ka-
tika madhari ya usai wa maz-
ingira, na kwamba  itawabidi 
watoe ajira mpya kwa vijana 
ambao watakuwa wakifanya 
kazi kwenye eneo hilo.

Kiizi alibainisha hayo 
kwenye uzinduzi wa kuanza 
utekelezaji wa ujenzi wa mra-
di huo, ambao utakamilika 
mwaka 2022 kwa kujenga pia 
bwawa la kuhifadhia majitaka 

na kuyatibu ili yasileta athari 
kwa wananchi na kusababisha 
kutokea magonjwa ya mlipuko.

“Kutokana na mamlaka yetu 
kutokuwa na mfumo wa maji-
taka, itatulazimu sasa tuajiri 
vijana wapya ambao watakuwa 
wamesomea mfumo huu, wak-
iwamo wataalamu wa kuyatibu 
majitaka, jambo ambalo lita-
saidia kupunguza tatizo la ajira 
kwa vijana,” alisema Kiizi na 
kuongeza:

“Mbali na mradi huu kutoa 
ajira kwa vijana, pia utasaidia 

kuuweka mji wetu kuwa ka-
tika mazingira ya usai, ikiwa 
majitaka ambayo yatakuwa 
yakitolewa kwenye vyoo vya 
wananchi yatakuwa yakipele-
kwe mahali ambapo ni salama 
tofauti na sasa ambapo hum-
wagwa kwenye maeneo am-
bayo ni hatari kiafya,” alisema.

Naye Oisa Afya wa Mkoa 
wa Shinyanga, Neema Simba, 
alisema mradi huo utasaidia 
mkoa kutokumbwa tena na 
magonjwa ya mlipuko kila 
mara.

Ridhiwani 
afunguka kero 
ya maji jimboni

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Taifa la Usimam-
izi na Uhifadhi wa Mazingira 
(NEMC), limetangaza kwamba   
malipo yote kwa baraza hilo 
yatapitia mfumo wa   serikali 
wa malipo kwa njia ya kiele-
ktroniki (GePG  ). Akitangaza 
uamuzi huo mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi wa Fedha 
na Utawala wa NEMC, Charles 
Wangwe, alisema   mfumo 
huo utarahisisha   ukusanyaji 
wa ada na tozo mbalimbali na 
kuongeza kwamba   mfumo 
huo utaondoa upoteaji wa 
fedha inayopaswa kulipwa kwa 
NEMC.

 “Mfumo huu umeanza ras-
mi kutumika Machi 23, 2019 na 
utasaidia kuwaondolea kero 
wananchi na wadau wa maz-
ingira katika kufanya malipo 
na kupelekea baraza kupata 
mapato stahiki kwa wakati,” 
amesema Wangwe.

Alifafanua kuwa kumeku-
wapo   na ucheleweshaji wa 
malipo ya tozo na ada za mwa-
ka kwa wadau wa mazingira.   
Lakini mfumo huu utasaidia 
kupata taarifa kamili za malipo 
kwa wadau wote na kurahisi-
sha ufuatiliaji kwa wale ambao 
hawajafanya malipo.

“Natoa  wito kwa wananchi 
na wadau wa mazingira kufan-

ya malipo ya mwaka kwa kipin-
di kilichowekwa katika  Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004. 
Kufanya kinyume na hivyo 
sheria kali zitachukuliwa ikiwa 
ni pamoja na kupigwa faini na 
kufutiwa usajili.  Watakofutiwa 
usajili itabidi waombe upya,” 
amefafanua.

Wangwe alifafanua kuwa wa-
takaofutiwa usajili   ni pamoja 
na wadau wa tathmini ya athari 
kwa mazingira kwa kitendo 
cha kutolipa tozo ya mwaka 
kwa wakati. Nao  itawalazimu 
kuomba  usajili upya.

“Ili kuepuka usumbufu huo 
ninawaomba wadau wote 
kutekeleza wajibu wao kwa 

kulipa ada na tozo stahiki 
kwa wakati ili kuleta ufanisi 
katika utendaji kazi,” alisema 
Wangwe. Alisema walipaji wa-
pate   ‘control number’ kabla 
ya kufanya malipo ili waweze 
kuepuka  usumbufu kwa kuwa 
utaratibu mpya unahitaji nam-
ba hiyo itakayotoa utambul-
isho wa malipo katika huduma 
iliyoombwa na si vinginevyo.

“Mfumo huu utasaidia 
kupunguza upotevu wa fed-
ha  ambazo zilikuwa haziiki 
katika sehemu husika kutoka-
na na kupita katika mikono ya 
watu wengi, hivyo kupitia mfu-
mo huu utakwenda kuondoa 
tatizo hilo,” alisema Wangwe.

Malipo NEMC sasa kwa mtandao

Na Frank Monyo

MBUNGE wa Chalinze, Ridhiwani 
Kikwete, amesema ana imani kubwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar 
es Salaam (DAWASA) kuwa itakamilisha 
kwa wakati mradi wa maji na kufuta 
historia ya kukosa huduma hiyo kwa 
miaka 16 katika jimbo lake.

Kauli hiyo ilitoa mwishoni mwa wiki 
alipotembelea kiwanda cha kutengen-
eza mabomba cha Tanzania Steel Pipes 
(TSP) kilichopo Ubungo jijini Dar es 
Salaam kukagua mabomba yatakayotu-
mika katika mradi wa maji wa Chal-
inze- Mlandizi-Mboga.

“Watu wa Chalinze kwa miaka 15 
kama sio 16 wamekuwa wakisubiri 
huduma ya maji tangu ilivyoanzishwa 
awamu ya kwanza ya Wami mpaka leo 
hii, mambo mengi yamefanyika hapa 
katikati, lakini suala la upatikanaji wa 
maji limekuwa ni jambo la danadana, 
lakini tulipokubaliana na wenzetu wa 
Dawasa tukaamua kuanzisha mradi huu 
mpya jambo la faraja ni kwamba Da-
wasa walisema wanazopesa za kuusi-
mamia mradi huu,” alisema Kikwete.  

Alisema jambo la faraja ni kwamba 
wakazi wa Chalinze wanaenda kuondo-
kana na kunywa maji na mifugo na kwa 
mujibu wa wataalau kutoka Dawasa 
mradi huo hautozidi miezi mitano au 
sita na kwa maana hiyo watu wa Chal-
inze wataanza kunywa majisafi. 

“Sikuwahi kuona namna wananchi 
wanatumia maji pamoja na wanyama 
kama ng’ombe ila kukamilika kwa 
mradi huu kutawezesha watu wangu 
kupata majisafi na salama ila na wao 
kwa upande wao nitawaomba walipie 
huduma ili kuweza kuendesha miradi 
hii maji yaweze kupatikana,” alisema 
Ridhiwani.

Aliongeza kuwa amefurahishwa na 
maendeleo ya utengenezaji wa mabom-
ba hayo, ambapo kwa taarifa aliyoipata 
mabomba 381 yapo tayari kwa ajili ya 
kuanza kutekeleza mradi huo unaota-
rajiwa kuanza katikati ya mwezi huu.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na Usam-
bazaji Maji Dawasa, Mhandisi Aron 
Joseph, alisema mradi huo hadi kuka-
milika utagharimu shilingi bilioni 14 na 
kwamba unatarajiwa kusafirisha maji 
lita milioni 9.3  (mita za ujazo 9300) 
kwa siku kiasi kinachokisiwa kuweza 
kutosheleza mahitaji ya walengwa kwa 
sasa na ongezeko la matumizi kwa siku 
za usoni.

“Hadi sasa, kiasi cha mabomba ya 
umbali wa km 3.7 yameshazalishwa ka-
tika kiwanda cha Tanzania Steel Pipes 
(TSP) na yameanza kupelekwa kwe-
nye maeneo ya mradi, ambapo ujenzi 
unatarajiwa kuanza katika vijiji vya 
Mboga na Msoga,” alisema Joseph. 

Aliongeza katika usanifu wa mradi 
huo, wametilia maanani ongezeko la 
watu na mahitaji ya miaka 20 ijayo na 
kutosheleza idadi ya watu hadi kufikia 
120,912 ndani ya eneo la mradi na 
utakuwa kwa umbali wa kilomita 58 
ujenzi wa vituo viwili vya kusukumia 
maji na utagharimu bilioni 14 hadi ku-
kamilika kwake.

Mkurugenzi wa Fedha na Utawala wa NEMC,  Charles Wangwe, akizungumza na  waandishi wa habari (hawapo pichani) kuhusu 
utaratibu mpya wa malipo kupitia mfumo wa  serikali kwa njia ya kielektroniki (GePG) jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. 
MPIGAPICHA WETU
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TFA yaomba 
ufuatiliaji waporaji 
mali za chama
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANACHAMA wa Chama 
cha Wakulima wa Tanganyika 
(TFA), wamemwomba Waziri 
wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
kufuatilia uporaji wa nyumba 
na maghala mali ya chama 
kitendo alichodai kilifanywa na 
baadhi ya viongozi wa chama 
waliopita.

Katika risala ya TFA kwa 
Waziri Hasunga, iliyosomwa na 
mwenyekiti wa chama hicho, 
Peter Sirikwa, ilidai viongozi 
waliopita baada ya kupora mali 
zao zilizokuwa mikoa mbal-
imbali waliziuza kinyume cha 
sheria kwa maslahi binafsi.

Alidai baadhi ya viongozi 
hao walipora mali hizo mwaka 
2016.

Aidha, tangu wakati huo, 
wanachama wamekuwa waki-
fuatilia bila mafanikio, lakini 
wamefarijika kuona suala hilo 
limeshafika Ikulu.

Alisema wanamatumaini 
makubwa na Rais John Magu-
fuli kuwa atalifanyia kazi na 
kisha mali zao kurejeshwa.

Akifungua mkutano huo, Wa-
ziri Hasunga, aliahidi kufuatilia 
suala hilo.

Aidha, alikitaka chama hicho 
kuwekeza katika viwanda 
vya pembejeo na viuatilifu 
kwa kuwa maisha ni kilimo na 
viwanda.

Alisema asilimia 30.1 ya pato 
la taifa inategemea kilimo na 
huku asilimia 65.5 ya watu 
wakiwa wameajiriwa katika 
sekta hiyo kama vile wauzaji 
wa pembejeo, viuatilifu, na 
hivyo kufanya asilimia 75 ya 
watu kuwa katika sekta ya 
kilimo.

Kwa kuzingia umuhimu 
huo, Waziri Hasunga, alisema, 
wataalamu wa mbolea duniani, 
wanatarajia kuwasili nchini 
wiki hii, kufanya utafiti wa 
kuanzisha kiwanda cha mbolea 
huko Kilwa.

Alisema wataalamu hao 
watatembelea pia kiwanda cha 
mbolea cha Mijingu kilichopo 
wilayani Babati ili pamoja na 
mambo mengine kuangalia 
namna ya kukiboresha na 
kukiongezea mtaji.

Aidha, alisema wataalamu 
hao watafanya utafiti na 
kupima ardhi ili kubaini aina ya 
mbolea inayofaa katika eneo 
husika.

Alisema katika kutekeleza 
azima hiyo wataalamu hao 
watatumia gari lenye mtambo 
maalum wa kupima udongo ili 
kujua aina ya mbolea inay-
otakiwa kila eneo badala ya 
matumizi ya mbolea moja kwa 
madai kuwa inafaa kwa eneo 
kubwa la ardhi.

Alisema azima ya serikali ni 
kutaka mbolea yote izalishwe 
hapa hapa nchini.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Jackson Leskar Sipitieck, akizungumzia utekelezaji wa Ilani ya CCM 
katika eneo hilo, kwenye Kata ya Loiborsiret juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mmoja afariki mgogoro wa ardhi Monduli Juu
Na Asraji Mvungi, MONDULI 

M
TU mmoja amefariki 
dunia na wazee sita 
wakazi wa Kata ya 
Monduli Juu, wilay-

ani Monduli, wamenusurika kifo 
baada ya kushambuliwa kwa si-
laha za jadi wakati wakijaribu ku-
tuliza vurugu za kugombea ardhi 
zilizotokea katika kata hiyo.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Arusha, James Many-
ama, alisema jana kuwa watu 
wanne akiwamo Diwani wa Kata 
ya Monduli Juu, Baraka Sumuni, 
wamekamatwa kwa tuhuma za 
kuwa chanzo cha vurugu na wen-
gine wanaendelea kutafutwa. 

Katika tukio  hilo wazee wanne 
kati yao walijeruhiwa vibaya kwa 
kukatwa sime, kupigwa mishale 
na marungu  kichwani, mikononi 
na miguuni, na wawili hali  zao zi-

naelezwa kuwa ni mbaya.
Aliyefariki ametajwa kuwa ni 

Simell Oltialulu mkazi wa Lend-
ikinya.

Majeruhi wamelazwa katika 
Hospitali ya Mkoa wa Arusha ya 
Mount Meru na wawili wamela-
zwa Hospitali ya Wilaya ya 
Monduli, huku wengine wawili 
wakiruhusiwa baada ya kupata 
matibabu.

Wakizungumzia   tukio hilo, 
Tingidosoto Sima (60) na Lekisoy 
Mbasia, wakazi wa Kijiji cha Lend-
ikinya ambao wamelazwa katika 
Hospitali ya Wilaya ya Monduli, 
walisema waliika eneo hilo kwa 
lengo la kusuluhisha   mgogoro 
wa muda mrefu wa kugombea 
eneo na ghala wakavamiwa na 
kundi la vijana   na kuanza ku-
washambulia.

“Kwa kweli hali ni mbaya na jiti-
hada za ziada zinahitajika   kwa 

kuwa hatua iliyoikia inatisha 
maana kwa kawaida kwenye 
jamii yetu wazee wanaheshimi-
ka sana hata kama kuna ugom-
vi  wakisimama na kusema acha, 
watu wanaacha, lakini kwa hili 
hawakusikia wala kuheshimu,” 
alisema  Lekisoy.

Viongozi wa ngazi mbalimbali 
wilayani Monduli, akiwamo Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, Issack 
Joseph Kadogoo, alisema kufuatia 
vurugu hizo, Baraza la Madiwani 
limepitisha azimio la kusimami-
sha shughuli zote zikiwamo za 
kilimo katika eneo hilo hadi mua-
faka utakapopatikana.

Hata hivyo, Kadogoo alisema 
hajaridhishwa na hatua ya ku-
kamatwa kwa Diwani wa Kata ya 
Monduli Juu kwa madai ya ku-
chochea mgogoro kwa kuwa ana-
chokijua yeye alikuwa mmoja wa 
watu waliokuwa wanatafuta su-

luhu ya kudumu ya mgogoro huo.
Kwa upande wake, Mbunge wa 

Monduli, Julius Kalanga, alisema 
hatua zaidi juu ya waliohusika 
katika vurugu hizo zinahitajika 
kuchukuliwa kwa kuwa zilizo-
chuliwa hazilingani na ukubwa 
wa tatizo na athari zake.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, 
Iddi Kimanta, alisema watu wote 
waliohusika katika vurugu hizo 
watachukuliwa hatua kwa muji-
bu wa sheria na wanaotumia njia 
ya kutengeneza migogoro kwa 
lengo kujinufaisha.

“Kamati ya Ulinzi na Usalama 
tunaendelea kukabiliana na 
changamoto hii ya migogoro  ya 
ardhi ambayo imekuwa ikiibuka 
mara kwa mara, katika baadhi ya 
maeneo tumefanikiwa kumaliza 
japo baadhi ya kata, bado tunaen-
delea ikiwamo kata hii ya Mon-
duli Juu,” alisema.

Tawiri wataka sensa ya tembo ifanyike
Na Novatus Makunga, 
ARUSHA

WATAFITI wamependekeza 
sensa ya tembo ifanyike mara 
kwa mara katika maeneo ambayo 
yameripotiwa kuwapo kwa kasi 
ya kupungua kwa idadi ya tembo

Mtaiti Mwandamizi kutoka 
Taasisi ya Utaiti wa Wany-
amapori nchini (Tawiri), Dk. Ed-
ward Kohi, alitoa ushauri huo 
mwishoni mwa wiki katika maho-
jiano maalumu na Nipashe jijini 
hapa.

Dk. Kohi alitaja eneo ambalo lil-
ionekana kuwa na kasi kubwa ya 
kupungua kwa tembo kwa sensa 
ya kuwapiga picha za anga wany-
amapori iliyofanyika nchi nzima 
kuanzia Mei hadi Novemba 2014 

ni ikolojia ya Ruaha-Rungwa.
Alisema maeneo saba ya ikolo-

jia yaliyofanyiwa sensa hiyo mbali 
ya Ruaha-Rungwa ni pamoja na 
Serengeti, Tarangire-Manyara, 
Katavi-Rukwa, Malagarasi-Muy-
ovozi, Selous-Mkumi na Burigi – 
Biharamulo. Alisema ikolojia ya 
Malagarasi-Muyovozi ilionyesha 
tembo walipungua kwa asilimia 
81 ikifuatiwa na Ruaha-Rungwa 
kwa asilimia 76 na Selous-Mikumi 
kwa asilimia 66. Alisema sensa 
hiyo pia ilifanyika katika maeneo 
ya West Kilimanjaro-Lake Natron, 
Hifadhi ya Taifa ya Arusha, Hifa-
dhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
na Pori Tengefu la Swaga pamoja 
na Ibanda-Rumanga na Kisiwa 
cha Rubondo.

Dk. Kohi alisema sensa hiyo ili-

fanyika kwa kutumia mfumo am-
bao ni upigaji wa picha za anga 
katika kundi kubwa la wanyama 
(TC) pamoja na mfumo wa upigaji 
picha za anga katika mtawanyiko 
wa wanyama katika eneo kubwa 
(SRF). Alieleza matokeo ya jumla 
ya sensa ya mwaka 2014 ilionye-
sha idadi ya tembo kwa ujumla 
wake walikuwa 43,521 na hivyo 
kupungua kwa asilimia 60 kutoka 
tembo 109,051 wa mwaka 2009.

Hata hivyo, Dk. Kohi alisema 
maeneo mawili ya ikolojia yalio-
nyesha kuongezeka kwa tembo 
ambayo ni Serengeti kwa asilimia 
98 na Tarangire-Manyara kwa 
asilimia 64.

Dk. Kohi alisema hivi sasa 
wapo katika hatua ya mwisho ya 
kutoa matokeo ya sensa ya tembo 

iliyofanyika nchi nzima kwa mwa-
ka 2018.

Alisema katika kurahisisha 
ufanyaji wa sensa wataanza 
teknolojia ya ung’amuzi viumbe 
hai katika picha kwa kompyuta 
ambayo itawezesha matokeo 
kupatikana katika muda mfupi. 
Alisema teknolojia hiyo inatumia 
programu maalumu inayojiende-
sha ya kung’amua na kuwahes-
abu wanyamapori kupitia picha 
zilizopigwa kutoka angani.

Dk. Kohi alisema majaribio ya 
matumizi ya teknolojia hiyo am-
bayo yanafanyika kwa kushiriki-
ano na Chuo Kikuu cha Glasgow 
cha nchini Uingereza yatafanyika 
mwezi ujao katika Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire iliyopo wilaya-
ni Babati, Mkoa wa Manyara.



12 JUMATATU APRILI 1, 2019

HABARI KILIMANJARO

Mjane aliyepokwa mali arudishiwa

Na Paul William, MWANGA

MWENYEKITI wa Taifa wa 
Jumuiya ya Wazazi wa Chama 
Cha Mapinduzi na Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya CCM, Dk. Edmund 
Mndolwa, amemaliza minong’ono 
kuhusu madai ya kutaka kuuzwa 
kwa baadhi ya shule zake za se-
kondari nchini kwa kile kinachoe-
lezwa ni kushindwa kujiendesha, 
akisema hawana mpango huo.

Dk. Mndolwa alimaliza 
minong’ono hiyo jana, wakati aki-
zungumza na wananchi wa Wilaya 
ya Mwanga mkoani Kilimanjaro, 
wakati wa mahafali ya 10 ya ki-
dato cha sita ya Shule ya Sekond-
ari ya Mwanga.

“Niwaeleze wale wanaosubiri 
tuuze, kwamba kwa sasa hatuna 
mpango wa kuuza shule zetu 
za sekondari ambazo tunamiliki 
na badala yake tutaziboresha 
ili kutoa elimu yenye ushindani. 
Lakini pia tutazibadili matumizi 
baadhi ya shule na kuwa vyuo 
vya ufundi, huo ndio msimamo 
wetu kama jumuiya,” alisema. 

Pia, jumuiya hiyo imewataka 
wale wote ambao walinunua shule 
za jumuiya hiyo na wako tayari 
kuzirejesha kwao, kufanya hivyo 
mara moja.

Dk. Mndolwa alikiri kuwa katika 
kipindi cha nyuma kulikuwapo na 
mpango wa kuuza shule zinazomi-
likiwa na jumuiya hiyo na baadhi 
kuuzwa.

Alisema katika uongozi wake, 
hakuna shule itakayouzwa, lakini 
ili kuendana na malengo ya Seri-
kali ya Tanzania ya Viwanda, wa-
nao wajibu mkubwa wa kuhakiki-
sha wanazalisha wataalamu wa 
kutosha kupitia shule za ufundi za 
Jumuiya ya Wazazi.

“Changamoto iliyokuwa ikizika-
bili shule zinazomilikiwa na 
jumuiya hii ni tabia ya baadhi ya 
viongozi na walimu kujinufaisha 
kupitia makusanyo ya fedha na 
mali za shule. Mimi niahidi hapa 
kwamba tumeshajipanga kuhakiki-
sha fedha zote zinazokusanywa 
katika shule hizi zinarudi na kunu-
faisha shule na sio watu binafsi,” 
alisisitiza Dk. Mndolwa.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 
wa Jumuiya Taifa, Erasto Sima, 
alisema shule zinazomilikiwa 
na jumuiya hiyo ambazo hazina 
maendeleo mazuri, wamegundua 
chanzo chake ni ubovu wa bodi za 
shule pamoja na ubovu wa walimu 
wakuu.

“Kibaya zaidi wamekuwa 
hawapeleki makato mbalimbali 
NSSF (Shirika la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii) na TRA (Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania), hivyo kusababisha 
shule kuwa na madeni makubwa 
ikilinganishwa na uwezo wa shule. 
Na siku wakiondoka madeni hayo 
yanabaki kuwa ya jumuiya ya wa-
zazi ambao ndio wamiliki,” Sima 
alisema.

Wamaliza 
minong’ono ya 
kuuzwa shule

Na Godfrey Mushi, HAI

M
JANE Agness Abra-
ham (34), mkazi 
wa Kijiji cha Mlima 
Shabaha katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro ambaye 
alipokwa mali mbalimbali yaki-
wamo mashamba, mifugo na ny-
umba na watu ambao ni ndugu 
wa mumewe, amefanikiwa 
kurejesha mali hizo baada ya 
wasaidizi wa kisheria kuwabana 
kwa Sheria ya Mirathi.

Agness ambaye alikuwa mke 
mdogo wanne wa Abraham 
Mollel, aliporwa kwa nguvu 
mali hizo mwaka jana na wa-
toto wakubwa wa marehemu 
pamoja na viongozi wa koo wa 
jamii ya wafugaji wa Kimasai, 
huku akiachiwa kulea watoto 
wanne ambao wana umri chini 
ya miaka 18.

Akieleza kufurahishwa kwake 
na ushindi huo, mjane Agness 
alisema alipokwa mali hizo 
muda mfupi baada ya mumewe 
kufariki dunia mwaka 2013 na 
watoto wakubwa wa mke wa 
kwanza walioteuliwa na wazee 

wa ukoo kusimamia mirathi, 
walimwondoa katika orodha ya 
mgawanyo wa mali alizochuma 
na mumewe wakati akiwa ahai.

“Hawakunipa chochote, 
walichukua kila kitu alichoacha 
marehemu mume wangu katika 
nyumba niliyokuwa naishi, wa-
likataa watoto na nikaishi nao 
kwa tabu wakati natafuta haki 
yangu na wanangu. Hawaku-
taka watoto wangu wapate hu-
duma za afya na elimu kwa jina 
la baba yao, wakaninyang’anya 
hadi shamba langu ili nisizalishe 
chakula,” ameeleza mjane huyo.

Alisema ilimchukua muda 
kuamini, lakini alipoamua kwen-
da kwa mzee wa ukoo kuhoji 
zaidi hatima yake, akaelezwa 
kwamba wanaostahili kurithi 
mali wameshachukua chao na 
kama yeye hajapata, basi si se-
hemu ya familia ya marehemu.

Baada ya kuona haki yake 
inataka kupotea, alikutana na 
Wasaidizi wa Kisheria, Elimu 
Makere na Eutropia Assenga, 
ambao walimtia moyo na kump-
atia elimu ya msaada wa ushauri 
wa kisheria kuhusu sheria za 
mirathi, ndoa na wosia na hat-

ua wanazoweza kuchukua ku-
hakikisha mjane huyo anapata 
haki yake kwa mujibu wa sheria.

Akielezea zaidi kuhusu kisa 
hicho, mmoja wa Wasaidizi wa 
Kisheria katika Wilaya ya Hai, 
Assenga alisema baada ya ku-
pata taarifa za mjane huyo ku-
nyanyaswa na kupokwa mali, 
walimfuata na kumpa elimu 
kuhusu mgawanyo wa mali na 
utaratibu wa mila na desturi za 
wafugaji wa jamii ya Kimasai na 
baadaye wakawaita wahusika 
katika familia hiyo na kuwabana 
ili kurejesha mali za mjane huyo.

“Tulilazimika kuita viongozi 
wa ukoo, watoto wakubwa wa 
mzee Abraham na kuwaeleza 
namna mwanamke anavyoweza 
kumiliki mali za ndoa kwa muji-
bu wa Sheria ya Ndoa ya Mwaka 
1971 na Sheria ya Ardhi, Namba 5 
ya Mwaka 1999. Tulivyowaeleza 
hizo taratibu za kisheria wa-
likataa na baadaye tulipowaam-
bia tunakwenda mahakamani 
na tutamsaidia kila kitu huyo 
mjane, wazee wakasema ngoja 
waende wakazungumze nje, na 
waliporejea wakasema wame-
kubali kumrudishia mali zake,” 

alisema. 
Kwa mujibu wa msaidizi huyo 

wa kisheria, mali zilizorejeshwa 
ni ng’ombe wanane, shamba 
analolima mahindi na maharage 
lenye ukubwa wa ekari nne na 
nyumba aliyokuwa amejengewa 
na mumewe kabla ya umauti 
kumkuta.

Kazi ya kuwaongoza na ku-
wanoa wasaidizi hao wa kisheria 
katika Mkoa wa Kilimanjaro, in-
atekelezwa na Shirika la Kwieco 
kwa ufadhili wa Shirika la Legal 
Service Facility (LSF).

Akifafanua zaidi kuhusu mka-
sa huo,  Makere ambaye naye 
ni msaidizi wa kisheria alisema: 
“Tulifanikiwa kuwashika pa-
baya, hasa pale tulipowaeleza 
madhara ya sheria hizo kama 
wataendelea kushikilia mali 
za mjane huyo. Tukawaambia 
pia watoto wale wameshindwa 
kwenda shule kwa sababu wa-
nanyanyasika, tutachukua hatua 
kwa mujibu wa Sheria ya Haki za 
Mtoto ya mwaka 2009, wakaishi-
wa nguvu na kukubali kuandiki-
sha kwa maandishi kurejesha 
mali hizo na sasa mama huyo 
ameshakabidhiwa mali zake.”

Serikali kuweka minara ya mawasiliano mipakani 
Na Godfrey Mushi, ROMBO

  SERIKALI imesema itaweka 
minara ya redio na mawasiliano 
ya simu za mkononi katika 
maeneo ya mpakani yanayoz-
itenganisha nchi za Tanzania 
na Kenya ili kumaliza tatizo la 
wakazi wa Tarakea na Holili ka-
tika Wilaya ya Rombo, mkoani 
Kilimanjaro kukosa mawasiliano 
ya mtandao huo kwenye nchi 
waliyozaliwa.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Uchukuzi, Ujenzi na Ma-
wasiliano, Dk. Jimmy Yonazi, 
ameyasema hayo jana, wakati 
alipofanya ziara ya kutembelea 
vijiji vilivyopo mpakani na nchi 
jirani ya Kenya katika upande 
wa Wilaya ya Rombo.

“Licha ya kuwapo kwa 
changamoto hii ya wananchi 

wetu kusikiliza redio za Ken-
ya na kupata mawasiliano ya 
mtandao wa simu kutoka nchi 
jirani, niwahakikishie tu wa-
nanchi wanaoishi maeneo ya 
mipakani kwamba serikali ina 
nia ya kuweka minara ya ma-
wasiliano wakati wowote kuan-
zia sasa ili kumaliza adha mnay-
oipata,” alisema. 

Dk. Yonazi amewatoa hofu 
wananchi wanaopata adha ya 
mawasiliano hayo, akisema seri-
kali itaweka minara ya redio na 
simu katika maeneo ambayo 
hayana mawasiliano, licha ya 
changamoto kubwa maeneo 
kadhaa kuwapo nyuma ya Mli-
ma Kilimanjaro ambao unazuia 
masafa kuwaikia wananchi vi-
zuri.

Baada ya kuika katika lango la 
mpaka wa Tarakea, viongozi hao 

walishuhudia wingi wa maduka 
ya muda ya nchi jirani     yanay-
otoa huduma za mawasiliano   
na huduma za fedha.

Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa 
Mawasiliano kwa wote, Peter 
Ulanga, akizungumza na wa-
nanchi wa maeneo hayo mbele 
ya Naibu Katibu Mkuu huyo, 
aliwatoa hofu wananchi hao 
akieleza kuwa jambo hilo lita-
malizwa na serikali ya awamu ya 
tano ambayo imedhamiria ku-
waunganisha pamoja wananchi 
wake. 

Alisema mawasiliano hayo 
ya mitandao ya simu na redio, 
hayaiki katika vijiji vilivyopo 
mipaka ya Holili na Tarakea na 
baadhi ya vijiji vilivyopo nyuma 
ya mlima huo kutokana na Mli-
ma Kilimanjaro kuzidi urefu wa 
masafa.

Hata hivyo, wananchi wa 
Tarakea waliwaeleza viongozi 
hao kuwa kwa muda mrefu 
wamekuwa wanalazimika ku-
tumia mitandao ya nchi jirani ya 
Kenya kufanya mawasiliano na 
huduma za fedha.

“Tunafanya hivyo kwa sababu 
redio za nchi ya Kenya ndio zina-
zosikika vizuri mpakani na redio 
za Tanzania hazipatikani masafa 
yake. Sasa kwa sababu mmekuja 
wenyewe, tuiombe serikali itule-
tee  huduma za mawasiliano ya 
simu na redio ili kupata taarifa 
mbalimbali na vipindi vya Tan-
zania,” alisisitiza John Shirima.

Awali, Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Rombo, Abubakar 
Asenga, alisema katika wilaya 
hiyo hakuna redio inayopati-
kana katika vijiji vya maeneo ya 
mpakani pamoja na pembezoni.

Mwenyekiti 
wa chama cha 
wachimbaji 
madini Mkoa 
wa Manyara 
(Marema) 
Tawi la Mire-
rani, Shwaibu 
Mushi, akiso-
ma utaratibu 
wa wamiliki 
wa migodi 
kuorodhesha 
majina ya 
wafanyakazi 
wao migodini 
juzi. PICHA: 

GIFT THADEY



Mshambuliaji wa Manchester City, Gabriel Jesus (kushoto), katika harakati 
za kuwania mpira wa juu na beki wa kushoto wa Fulham, Maxime Le 
Marchand, kwenye mechi ya Ligi Kuu England juzi, Jumapili wakati City 
ikishinda 2-0. PICHA: REUTERS

isikupite

JUU KWA JUU...

Lionel Messi ameifikia rekodi 
ya kipa wa zamani wa Real 
Madrid, Iker Casillas ya kuwa 
sehemu ya ushindi kwenye 
mechi 334 za La Liga, akika-
milisha rekodi hiyo wakati 
Barcelona ikiwachapa maha-
simu wao wa Catalunya, 
Espanyol juzi, Jumapili. Rekodi 
hiyo inakuja wakati akitoka 
kuipiku ile ya Andres Iniesta, 
kwa kuwa mchezaji wa pili 
Barca aliyecheza mechi nyingi 
zaidi baada ya kushuka dim-
bani mara 675 akiwa na 
‘Blaugrana’ hao, akiwa safari 
ndefu kuweza kumfikia kinara 
Xavi aliyeichezea mechi 767.
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WA4 WENYE MIKONO 

YA MOURINHO, 

GUARDIOLA 

LONDON, England

H
UWEZI kuacha kusema 
kwamba, Jose Mourinho na 
Pep Guardiola ni makocha 
wawili bora zaidi Ulaya kwa 

wakati huu. Mashabiki wa Ligi Kuu ya 
Egland, EPL, wana bahati kuwaona 
wote wawili wakiwa pamoja England.

Makocha wote hawa
 wawili walipata ujuzi
 wao kwa miamba wa

 soka la Ligi Kuu ya
 Hispania, La Liga, pale

 Catalan kwa Barcelona,
 wakianza kama mako-

cha wasaidizi. Wame-
kuwa makocha wenye

 mafanikio makubwa
 katika kazi zao na klabu

 kadhaa kuhitaji hu-
duma yao, huku pia

 wachezaji wengi nyota
 wamekuwa na ndoto ya

 kucheza chini yao.
Makocha hao wote wawili, Mour-

inho na Guardiola wamewanoa 
wachezaji bora zaidi duniani, Lionel 
Messi na Cristiano Ronaldo wak-
icheza chini yao. Lakini, wamekuwa 
wachezaji wachache wenye bahati 
ya kupata bahati ya kucheza chini ya 
makocha wote wawili katika klabu 
tofauti.

Hapa tunawaangalia wachezaji am-
bao walicheza chini ya Mourinho na 
Guardiola katika klabu tofauti.

1. ALEXIS SANCHEZ

Alexis Sanchez, kwa sasa akiwa 
anavaa jezi namba saba anacheza 
soka lake pale Old Trafford. Aliichezea 
kwanza Barcelona kabla ya kuhamia 
klabu ya Ligi Kuu ya England, Arsenal 
na kisha Manchester United. Sanchez 
alisajiliwa na Pep Guardiola pale Bar-
celona mwaka 2011, baada ya kuwa 
na msimu mzuri kwenye Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A.

Alikuwa mchezaji wa kwanza ku-
toka nchini Chile kucheza pale Camp 
Nou na aliingizwa kwenye kikosi cha 
timu ya kwanza na Guardiola.

“Sanchez ni kijana sana,” alisema 
akiiambia BBC.

“Anaweza kucheza katika nafasi 
zote tatu za ushambuliaji, anaonesha 
ujuzi wa kulinda na kumiliki mpira, ni 
kijana mzuri zaidi.”

Sanchez alikaa hapo Nou Camp 
na Guardiola kwa msimu mmoja na 
alifunga mabao 12. Baada ya Guar-
diola kuondoka Barcelona, Sanchez 
alikaa misimu miwili nchini Hispania 
na mwishoni akajiunga na Arsenal 
mwaka 2014. Uwezo wake wa kufun-
ga mabao pale Arsenal ulimvutia Jose 
Mourinho, ambaye alimsajili kutoka 
kwa mpinzani wake mkubwa Arsene 
Wenger wakati wa dirisha dogo la 
Januari. Kitu tunachoweza kusema ni 
kwamba alikuwa anacheza vizuri zai-
di chini ya Mhispania na bado haku-
weza kuwa kwenye kiwango chake 
chini ya kocha Mourinho na sasa Ole 
Gunnar Solskjaer.

2. CESC FABREGAS

Cesc Fabregas, ni zao la kituo cha 
kulelea vipaji cha La Masia pale Bar-
celona, lakini alianza kucheza soka 
lake la kulipwa akiwa na Arsenal kwe-
nye Ligi Kuu England. Baada ya mis-
imu nane na ‘Washika Bunduki’ hao, 
alikwenda kucheza Barcelona na sasa 
Chelsea.

Alirudishwa pale Camp Nou na 
Pep Guardiola mwaka 2011 kwa ada 
ya uhamisho ya euro milioni 29. Ali-
jitengenezea nafasi yake pale Barce-
lona kwenye nafasi ya kiungo ambapo 
tayari kulikuwa na wakali kama Inies-
ta, Xavi na Busquets ambao wote wali-
kuwa kwenye kiwango cha juu kabisa.

Baada ya kucheza kwa mafanikio 

kwa misimu mitatu katika klabu yake 
hiyo ya utotoni, alikubali kurudi Eng-
land na safari hii chini ya Jose Mour-
inho akiwa Chelsea mwaka 2014. Ali-
pata mafanikio kwenye msimu wake 
wa kwanza hapo Stamford Bridge, 
akishinda taji la Ligi Kuu na kuwa 
mmoja wa waliotoa pasi za mwisho 
nyingi zaidi kwa msimu mzima.

Mhispania huyo alikuwa na wakati 
mzuri zaidi katika nafasi ya kiungo 
chini ya makocha wote wawili, lakini 
muda wake chini ya Mourinho un-
aweza kutajwa kama ndio uliokuwa 
na mafanikio zaidi kwake.

3. PEDRO

Pedro alikuwa ni mchezaji ambaye 
alipandishwa na Pep Guardiola kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Barce-
lona mwaka 2009, akimtumia kama 
mchezaji wa akiba. Winga huyo am-
baye kwa sasa anacheza pale Chel-
sea, alikuwa chaguo la kwanza chini 
ya Guardiola kwa muda wake wote 
Camp Nou, akishinda taji la La Liga na 
akishinda tuzo ya mchezaji bora wa 
msimu wa 2009-10.

Alikuwa nguzo muhimu zaidi waka-
ti Barca ikishinda mataji matatu mwa-
ka 2015, lakini nafasi yake ya kuanza 
kucheza mara kwa mara ikapungua 
baada ya kutua kwa Alexis Sanchez 
mwaka 2011.

Hivyo, baada ya kuwa na mafani-
kio na klabu yake hiyo ya utotoni, 
ambako alishinda kila taji, alisajiliwa 
na Mourinho katika klabu ya Chelsea 
kipindi cha majira ya joto 2015. Hara-
ka Blues hao wakamfanya kuwa ndio 
mchezaji wao namba 11 wa kudumu 
hapo Stamford Bridge, akifunga bao 
katika mchezo wake wa kwanza na 
klabu hiyo.

Alikaa miezi sita tu na ‘Special One’ 

huyo, lakini kwa kipindi kifupi kilim-
wonyesha kuwa nguzo muhimu zaidi 
kati ya makocha wote wawili Guardio-
la na Mourinho.

Katika mahojiano yake na Gazeti la 
Mirror mwaka 2015 alipoulizwa kuhu-
su makocha hao wawili alisema: “Kwa 
kazi, wote Mourinho na Guardiola wa-
nafanana. Hawataki morali kushuka 
hata kwa dakika moja.”

4. KEVIN DE BRUYNE

Pengine mchezaji bora zaidi ku-
wahi kufundishwa na makocha wote 
wawili, Mourinho na Guardiola ni 
Kevin De Bruyne. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji tayari alikuwa 
mchezaji wa Chelsea kabla ya Mour-
inho hajachukua nafasi ya kuinoa 
timu hiyo ya Stamford Bridge mwaka 
2013.

Chini ya Mreno huyo, De Bruyne 
alianza katika mechi tatu tu za Ligi 
Kuu kwa Blues na mwishoni mwa 
mwaka 2013, ilikuwa wazi kwamba 
Mbelgiji huyo alikuwa anaondoka 
kwa kuwa hakuwa kwenye mipango 
ijayo ya Mourinho hapo Chelsea.

Mourinho, ambaye alikuwa ko-
cha wa Manchester United, alisema 
kwa wakati huo: “Najaribu kuwa mk-
weli kwa Kevin. Hajachaguliwa kwa 
sababu sikupenda jinsi alivyocheza 
kwenye mchezo dhidi ya Swindon na 
sikuridhishwa na jinsi alivyokuwa aki-
fanya kwenye mazoezi.”

Hivyo, aliondoka klabuni hapo 
mwaka 2014, na alipotua Manchester 
City akawa kiungo wa kiwango cha 
juu na akajiunga na mpizani wa Mour-
inho, Guardiola pale kwenye dimba la 
Etihad.

De Bruyne alikuwa nyota chini ya 
Guardiola, wakati hakupewa nafasi 
chini ya Mourinho.

Sergio Aguero 
amehusika katika 
mabao nane kwe-
nye mechi tano zi-
lizopita za ligi dhidi 
ya Fulham (mabao 
matano, pasi za 
mwisho tatu).J
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ZINEDINE Zidane amekataa 
kuthibitisha endapo Gareth Bale 
atakuwapo katika kikosi chake cha 
Real Madrid msimu ujao, lakini 
akafunguka kuwa atakuwa sehemu 
ya kikosi chake muhimu wiki hizi za 
mwisho wa msimu.

Tetesi za mustakabali wa baadaye 
wa Bale hapo Santiago Bernabeu 
zimekuwa za kukatisha tamaa kwa 
msimu huu ambao Madrid im-
ekuwa ikihaha tangu kuondoka kwa 
Cristiano Ronaldo na kujiunga na 
Juventus.

Lakini Zidane hakutaka kuweka 
wazi kuhusu mustakabali wa nyota 
huyo wa kimataifa wa Wales katika 
mkutano na waandishi wa habari 
jana, Jumapili kabla ya kuivaa 
Huesca, ila akaeleza kuwa ni sehe-
mu ya kikosi chake kwenye mechi 
zilizobaki msimu huu wa 2018-19.

“Tunakwenda kucheza mechi 
hizi 10 na kisha tutaona,” Zidane 
alisema wakati alipoulizwa kuhusu 
Bale.

“Sitazungumza kuhusu msimu 
ujao, tunazo mechi 10 zilizobaki. 
Gareth ni memba muhimu katika 
kikosi hiki, tunajua nini alichoki-
fanya hapa, zaidi kwenye mechi ya 
fainali za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Hakuna mtu anayeweza kuondoa 
kile alichokifanya. Tunajua anaweza 
kuleta mengi kwa timu na tutam-
hesabu. “

Zidane 
amweka 
Bale njia 
panda

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza kwe-
nye historia ya soka, Ukan-
da wa Afrika Mashariki, 
maarufu kama Baraza la 

Soka Afrika Mashariki (Cecafa), 
umepeleka timu nne kwenye fain-
ali za Mataifa Afrika (Afcon) zitaka-
zofanyika Juni mwaka huu nchini 
Misri.

Ukanda wa Afrika
 Mashariki, unaoongo-

zwa na Cecafa, awali
 ulikuwa ukichukuliwa

 kuwa ni ukanda duni
 kwenye viwango vya 

soka Afrika, lakini kwa
 sasa unaonekana kui-
nuka kwa kasi na ku-

geuka kuwa tishio.

Ni nadra sana kwa nchi za Ukan-
da wa Cecafa kupeleka timu Afcon, 
lakini inapotokea hivyo baada ya 
miaka kadhaa inayofanikiwa huwa 
ni nchi moja tu, na baada ya hapo 
hali ya ukame inaendelea kama 
kawaida.

Wakati Watanzania wakiwa na 
furaha kubwa baada ya timu ya 
Tanzania, ‘Taifa Stars’ kufuzu kwa 
mara ya kwanza baada ya miaka 
40, timu zingine tatu za Ukanda wa 
Cecafa zimefanikiwa kufuzu na ku-
ziacha nyingi za kanda mbalimbali 
za Kusini, Kaskazini na Magharibi 
zikishindwa kuingia fainali hizo.

Zifuatazo ni timu zote kutoka 
nchi nne za Afrika Mashariki na 
safari zao ndefu hadi kufanikiwa 
kutinga Afcon kwa idadi hiyo kwa 
mara ya kwanza kwenye historia 
ya michuano hiyo mikubwa barani 
Afrika.

1. BURUNDI

Timu ya Taifa ya Burundi ‘Intam-
ba Murugamba’ ni moja kati ya timu  
zilizoingia kwenye fainali za Mataifa 
ya Afrika Afcon kutoka kwenye 
Ukanda wa Cecafa. Imetinga kwa 
mara ya kwanza kwenye historia ya 
taifa hilo.

Imefanikiwa kutinga hatua hiyo 
kwa kujikusanyia pointi 10 kwenye 
Kundi C na kushika nafasi ya pili ny-
uma ya Mali iliyomaliza kinara ikiwa 
na pointi 14. Imetinga hatua hiyo 
ikiipiga kumbo timu ya Taifa ya Ga-
bon iliyokuwa ikipewa nafasi kubwa, 
chini ya straika hatari anayeichezea 
Arsenal, Pierre Emerick Aubamey-
ang.

Ilianza nyumbani mechi zake kwa 
kuitwanga Sudan Kusini mabao 3-0,  
sare ya 1-1 ugenini nchini Gabon, na 
sare ya bila kufungana dhidi ya Mali 
ugenini pia. Baada ya hapo ikalazi-
mishwa sare ya bao 1-1 nyumbani 
dhidi ya Mali,  ikaitwanga Sudan 
Kusini ugenini mabao 5-2, kabla ya 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Gabon na kui-
wezesha kufuzu.

2. KENYA

Ukanda wa Cecafa umefanikiwa 
kupeleka timu nyingine ya pili  am-
bayo ni Kenya. Timu ya Taifa ya Ken-
ya, ‘Harambee Stars’ imefuzu  Afcon 
kwa kukamata nafasi ya pili kwenye 
Kundi F na kuyapiga kumbo mataifa 
ya Ethiopia na Sierra Leone.

Kenya ilivuna pointi saba ikiwa 
nyuma ya Ghana iliyoongoza kundi 
kwa kuwa na pointi tisa. Kundi lilian-
za kwa mkosi baada ya Sierra Leone 
kujitoa, likabaki na timu tatu tu.

Mechi ya kwanza iliichapa Ghana 
nyumbani bao 1-0, kabla ya sare ya  
bila kufungana ugenini dhidi ya Ethi-
opia. Baada ya hapo ikaachia  kipigo 
cha mabao 3-0 dhidi ya Ethiopia, 
kabla ya kufungwa bao 1-0 ugenini 
dhidi ya Ghana, lakini pointi zake 
zikawa zimeiwezesha tayari kutinga 
Afcon.

3. UGANDA

Ndiyo timu pekee ya Ukanda wa 
Cecafa ambayo imetinga Afcon kwa 
kuongoza kundi. Uganda ‘Cranes’, 
imekuwa kinara wa Kundi L ikiwa 
imejikusanyia pointi 13. Ilianza 
kampeni yake hiyo kwa kuitwanga 
Cape Verde ugenini bao 1-0,  kabla ya 
kulazimishwa sare ya bila kufungana 
nyumbani na Taifa Stars.

Baada ya hapo ilicharuka na kuit-
wanga Lesotho mabao 3-0 nyum-
bani, lakini pia ikaenda kuifunga 

timu hiyo hiyo ya Lesotho mabao 2-0 
ugenini. Uganda ikaichapa tena Cape 
Verde nyumbani, kabla ya kusasam-
buliwa mabao 3-0 ugenini dhidi ya 
Tanzania. Hata hivyo, tayari ilikuwa 
imeshafuzu.

4. TANZANIA

Tanzania ama Taifa Stars. Imefuzu 
Afcon baada ya miaka 40. Mara ya 
mwisho kufuzu ilikuwa ni 1979 ilipo-
fuzu ikiwa ugenini nchini Zambia kwa 
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya KK 
Eleven ikiitwa wakati ikiwa ni kifupi 
cha jina la Rais wa Kwanza wa nchini 
hiyo, Kenneth Kaunda, lakini sasa in-
aitwa Chipolopolo. Mechi hiyo iliche-
zwa Novemba 11, 1979 nchini Zambia.

Zikiwa zimesalia dakika chache 
mpira kumalizika, straika hatari 
wakati huo, Peter Tino alisawazisha 
bao ambalo Zambia ililipata kupitia 
kwa Alex Chola.

Sare hiyo iliifanya Stars ifuzu kwa 
sababu katika mechi ya kwanza  
iliyochezwa Tanzania Oktoba 28, il-
ishinda bao 1-0 lililowekwa wavuni  
na Mohamed Rishald Adolf ambaye 
kwa sasa ni Kocha Mkuu wa Tanzania 
Prisons ya Mbeya, hivyo matokeo ya 
jumla yakawa ni mabao 2-1. Fainali 
zake zilichezwa nchini Nigeria mwaka 
1980. Mwaka huu Stars imefanikiwa 
kutinga Afcon baada ya kushika na-
fasi ya pili kwenye Kundi L ikiwa na 
pointi nane, likiongozwa na Uganda 
iliyomaliza na pointi 13.

Ilianza kwa sare ya bao 1-1 nyumba-
ni dhidi ya Lesotho, kabla ya  kulazi-
misha sare ya bila kufungana ugenini 
dhidi ya Uganda.

Ikachapwa mabao 3-0 ugenini 
dhidi ya Cape Verde, lakini ikaichapa 
timu hiyo hiyo mabao 2-0 nyumbani, 
na kwenda kulala 1-0 ugenini dhidi ya 
Lesotho kabla ya kuitungua Uganda 
mabao 3-0 nyumbani na kutinga hat-
ua hiyo.

ZITAFANYA VEMA KWENYE 

FAINALI?

Hata hivyo, mashabiki wengi wa-
najiuliza kama timu hizo za Afrika  
Mashariki endapo zitakwenda ku-
fanya vizuri kwenye michuano hiyo 
au zinatakuwa wasindikizaji? Muda 
utaongea.

CECAFA ILIVYOWEKA 

REKODI AFCON 2019
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Wachezaji wa Taifa Stars wakishangilia baada 
ya mechi yao dhidi ya Uganda kumalizika kwa 
ushindi wa mabao 3-0, na kufuzu Afcon 2019.
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Extra Time

LONDON, England

S
OKO la uhamisho wa wachezaji limepanda 
thamani kwa kipindi cha miaka mich-
ache. Na imekuwa kama mchezo, kwani 
mchezaji X akiwa na thamani kubwa basi 

mchezaji Y atakuwa na thamani kubwa zaidi.

Itawezekana kweli mchezaji 
kuja kununuliwa kwa pauni

 milioni 500? Unaweza kudha
ni ni jambo la kushangaza. La

kini ngoja nikurudishe nyuma
 kidogo hadi kipindi cha

 majira ya joto mwaka 
2002, wakati Rio Ferdinand

 aliposajiliwa na Manchester
 United kwa pauni milioni 30. 

Ilikuwa ni ada iliyovunja rekodi kwa wakati ule, 
hakuna mtu ambaye angeamini kwamba kiasi 
kile cha fedha kingetumika kumnunua mchezaji. 
Halafu likaja suala la Fernando Torres wakati al-
ipohamia Chelsea kwa pauni milioni 50 mwaka 
2011, tena kila mmoja alishtuka. 

Ingawa sasa tunawaona wachezaji kama Phil-
lipe Coutinho akienda Barcelona kwa ada ya 
uhamisho ya pauni milioni 105.

Sasa katika orodha hii tunakuchambulia 
wachezaji wenye thamani kubwa, ambapo wen-
gine wanaweza kukushangaza na wengine utao-
na kwamba wanastahili.

10. ROMELU LUKAKU (MAN UNITED) – 
PAUNI MILIONI 76.5

Ni zao la akademi ya vijana ya Anderlecht, 
Romelu Lukaku amefanya mabadiliko makubwa 
kwenye soka katika siku za sasa. Nguvu zake 
zimemfanya kuwa mmoja wa washambuliaji 
hodari na wakali zaidi dimbani. Ni ngumu kwa 
mchezaji kuwa na nguvu na kasi kwa wakati 
mmoja.

Uhamisho wa kwanza mkubwa wa Lukaku 
ulifanyika mwaka 2011, wakati aliposajiliwa pale 
Chelsea kwa ada ya uhamisho ya pauni milioni 
13.5 akiwa na umri wa miaka 18 tu wakati huo, 
akapelekwa kwa mkopo West Bromwich Albion, 
ambako alifunga mabao 17 kwenye Ligi Kuu Eng-

land. Kipaji chake sasa hakikubainishwa 

wazi na Mourinho akamwondoa kwenye 

kikosi cha kwanza. Na matokeo yake Lu-

kaku alipelekwa tena kwa mkopo Everton.

Bado, Lukaku akafunga mabao 15 ka-

tika mechi 31, alizowacheza ‘Toffees’ hao 

wakatoa ofa kwake. Ada ya awali ilikuwa ni 

pauni milioni 25.

Kwa kipindi cha misimu mitatu aliyokaa 

Everton, Lukaku aliweza kufunga mabao 53 

katika mechi 110. Na Manchester United ika-

muona.
Alikuwa ni Jose Mourinho, mtu ambaye 

hakuonyesha kumhitaji wakati akiwa Chelsea, 

na akamsajili kipindi cha majira ya joto cha 

mwaka 2017. Mwisho wa siku akasajiliwa kwa 

pauni milioni 75 na sasa thamani yake imepan-

da zaidi.

9. PAUL POGBA (MAN UNITED) – 

PAUNI MIL 81.

Kwa mara ya kwanza Manchester United il-

imkataa, Paul Pogba wakati akiwa ndio kwanza 

kinda.
Baada ya kusajiliwa na United mwaka 

2009 akitokea timu ya Le Havre ya kikosi cha 

wachezaji chini ya umri wa miaka 19, Pogba 

hakupata nafasi ya kucheza kwa muda mrefu.

Kocha, Sir Alex Ferguson aliamua kuachana 

naye na alijiunga na Juventus kwa uhamisho 

huru.
Maisha ya Pogba kule Juventus yalikuwa 

ya kuvutia. Akashinda mataji mawili ya Italia, 

mawili ya Italian Super na manne ya Ligi Kuu 

ya Italia, Serie A. Na hapo mambo yakam-

nyookea Pogba na kuwa mmoja wa wachezaji 

waliokuwa wakitazamwa zaidi Ulaya. Kipindi 

cha majira ya joto cha mwaka 2016 United 

ikamsajili tena.

Ada yake ilikuwa ni kubwa zaidi tofauti na 

mwanzo, kwani sasa thamani yake ikaongezeka 

mara dufu.

8. DELE ALLI (TOTTENHAM HOTSPUR) 

– PAUNI MIL 90

Dele Alli wakati anahama kutoka timu ya 

MK Dons kwenye Spurs Januari mwaka 2015 

ada yake ilikuwa ni pauni milioni sita. Halafu 

baadaye akarudishwa tena Dons kucheza kwa 

mkopo, kabla ya kurudi moja kwa moja Totten-

ham.
Alli akajiimarisha mwenyewe na kuwa ka-

tika kikosi cha kwanza cha Spurs na akacheza 

mechi 33 katika michezo 38 akifunga jumla ya 

mabao 10.
Tangu hapo Alli amekuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu zaidi kwa Spurs na 

timu ya Taifa ya England. 
Kwa sababu amekuwa na 
namba ya kudumu na sasa 
soko lake limekuwa kubwa 
na thamani yake imefikia 
pauni milioni 90. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 22, amekuwa bid-
haa muhimu kwa klabu 
yake na klabu kadhaa 
zimekuwa zikimtolea ma-
cho. 

7. N’GOLO KANTE 
(CHELSEA) – PAUNI MIL 
90

Kila mmoja kwa sasa anam-
jua vizuri N’Golo Kante hasa 
kutoka na kile anachokifanya 
akiwa dimbani.

Baada ya kusajiliwa Leicester 
kipindi cha majira ya joto mwaka 
2015 kwa pauni milioni nane. Kante amekuwa mmoja wa wachezaji muhimu zaidi kwa kikosi hicho. Hakuna mtu am-

baye alimta-
rajia.

Alibeba taji 
la Ligi Kuu kwa 

mara ya kwanza akiwa na 
Leicester na Chelsea ikamsajili kwa pauni 

milioni 30.
Tangu hapo amekuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu kwenye kikosi cha Chel-
sea na thamani yake imepanda hadi kuwa 
pauni milioni 90.

6. LEROY SANE (MAN CITY) – 
PAUNI MIL. 90

Leroy Sane alikuwa mmoja wa vijana 
wadogo wenye vipaji vya ukweli kwe-
nye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, wakati Manchester City iliposa-
mjili kwa pauni milioni 45 kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2016 akitokea 

Schalke. Kila mmoja alijua kwamba 
ataweza kuwa na wakati mzuri zaidi 
hapo Man City.

Na ndivyo ambavyo amejithibiti-
sha yeye mwenyewe, kwani kwa 

sasa amekuwa mmoja wachezaji 
muhimu wa Manchester City na 
thamani yake imepanda hadi 
kuwa pauni milioni 90.

5. RAHEEM STERLING 
(MAN CITY) – PAUNI 
MIL 108

Kwa sasa ni mmoja 
wachezaji muhimu zaidi 
kwa Manchester City, kwani 
thamani imepanda maradu-
fu hadi kufikia pauni milioni 
108.

Awali alianza kucheza ka-
tika Klabu ya Queen’s Park 

Rangers katika timu ya vi-
jana na baadaye akasajiliwa 
Liverpool.

Alikaa na Liverpool kwa 

misimu mitatu na alionyesha kuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu wa kikosi hicho.

Baada ya kuonyesha kiwango cha juu, Ster-

ling alisajiliwa na Manchester City kwa ada 

ya uhamisho ya pauni milioni 60 kipindi cha 

majira ya joto.

3. EDEN HAZARD (CHELSEA) – PAUNI 

MIL 135
Kwa muda sasa, Eden Hazard amekuwa 

mchezaji muhimu kwa klabu yake na timu ya 

Taifa ya Ubelgiji.
Alitua Chelsea mwaka 2012, akitokea Ufar-

ansa na thamani yake ikipanda siku hadi siku. 

Kwa sasa Real Madrid ndio inatajwa zaidi 

kuwani saini yake, huku thamani yake ikizidi 

kupaa.

2. HARRY KANE (TOTTENHAM HOT-

SPUR) – PAUNI MIL 135

Kwa sasa anatajwa kuwa mshambuliaji 

bora wa England. Wakati akiwa na umri wa 

miaka 18, alipelekwa kucheza kwa mkopo 

pale Leyton Orient. Kane baadaye akapele-

kwa tena kucheza kwa mkopo kule Millwall.

Halafu tena akapelekwa Norwich City na 

baadaye Leicester City, kabla ya kurudi tena 

Spurs akiwa na umri wa miaka 20.

Kane kwa kipindi cha misimu sita iliyopita 

amecheza mechi 125 na kufunga mabao 175, 

huku thamani yake ikipanda hadi kufikia pau-

ni milioni 135. Kwa sasa ni nahodha wa timu 

ya Taifa ya England na alikuwa mfungaji bora 

kwenye michuano ya Kombe la Dunia mwaka 

jana.

1. MOHAMED SALAH (LIVERPOOL) – 

PAUNI MIL 135
Mohamed Salah kwa sasa yupo kwenye 

kilele cha mafanikio yake katika soka. Ameku-

wa mchezaji muhimu zaidi kwa timu ya Liv-

erpool na thamani yake imepanda kwa kasi. 

Awali alicheza pale Chelsea kabla ya kwenda 

AS Roma ya Italia, akiwa pia amecheza kwa 

mkopo Fiorentina.
Kipaji chake kwa sasa ni cha aina yake ak-

iwa na thamani kubwa zaidi, kwani anatajwa 

kuwa na thamani ya pauni milioni 135.
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“Kocha aliyenifuatia baada yangu 
mimi ambaye alikuwa [Jose] Mour-
inho alibadilisha staili, kwa sasa 
kuna kocha ambaye anapaki basi na 
kucheza mashambulizi ya kushtuki-
za, lakini tofauti kubwa iliyopo kati 
ya Mourinho na [Ole Gunnar] Solsk-
jaer ni kwamba Solskjaer anashinda, 
mimi siko pale, lakini hali inaone-
kana imetulia kwa sasa na maz-
ingira yamekuwa mazuri,” Kocha 
wa zamani wa Manchester United, 
Louis van Gaal, aliiambia BBC.

“Mabadiliko yanaweza kuleta hali 
chanya, tulikuwa na wakati wa 
kufurahisha chini ya Zizou [Zinedine 
Zidane] na ni furaha tena kurudi 
nyumbani, kurudi kwake imekuwa 
habari njema kwa wachezaji wote, 
hayakuwa maamuzi yangu kumleta 
tena hapa, hata kama watu wa-
nafikiri hivyo. Mimi ni nahodha na 
huwa natoa mawazo yangu kama 
nikiombwa; siwezi kulazimisha, 
au kufanya ninachotaka,” Sergio 
Ramos akizungumza na wanahabari 
kufuatia madai kuwa yeye ndiye 
kashawishi Zidane arejeshwe Real 
Madrid

“Kwa kweli jana nilifurahi sana 
jinsi mlivyokuwa mnacheza na 
jinsi mlivyofunga magoli, Watan-
zania wanataka furaha, sio kufung-
wafungwa kama mlivyofungwa kule 
Lesotho, ile iliniuma sana hadi nili-
panga kuwa sitaita tena timu kuja 
hapa Ikulu, lakini sasa safi. Nataka 
niwahakikishie serikali ipo nanyi na 
ni matarajio yangu kuwa mtajiandaa 
vizuri ili mkafanye vizuri katika 
michuano ya Afcon huko Misri, sasa 
vita imeanza,” Rais John Magufuli 
akizungumza na wachezaji wa Taifa 
Stars baada ya kuifunga Uganda 3-0 
na kufuzu Afcon 2019.

Nukuu

WACHEZAJI 

WENYE 

THAMANI 

KUBWA EPL 

MSIMU 2018-19

EDEN  HAZARD
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GINIKI AVYOZIMA 
WAKENYA tiGO KILI 
HALF MARATHON 

NIPASHE JUMATATU APRILI 1, 2019

Mshindi wa mbio za 
kilomita 21 maarufu kama 
tiGO Kili Half Marathon, 
Emmanuel Giniki, aki-
maliza mbio hizo huku 
akishangiliwa na umati wa 
mashabiki katika Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi 
mwezi uliopita.

Na Mwandishi Wetu

“
UZOEFU na roho ngumu ka-
tika kuhakikisha nafanya kazi 
na matokeo ninayaona, ndi-
cho kilichoniwezesha kuibuka 

mshindi wa kwanza Tigo Kili Half 
Marathon,”  ndivyo anavyoanza 
kusimulia mwanariandha Mtanzania 
Emmanuel Giniki, anayetingisha kwa 
sasa katika riadha alipoketi na Ni-
pashe kutaka kujua siri ya mafanikio 
yake.

Giniki alitumia saa
 1:03:34 kwenye

 mashindano hayo
 yaliyofanyika mjini

 Moshi na kufanikiwa
 kuwabwaga wanariad-

ha wa Kenya wanaoone-
kana kutawala katika

 kinyang’anyiro hicho,
 takriban kila mwaka.

Katika mahojiano maalum na 
Mwandishi Wetu, Giniki mwanariad-
ha wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), anasema tangu walipoanza 
kukimbia mapema asubuhi siku hiyo, 
hakuwahoia wanariadha kutoka 
Kenya.

“Unajua mwanzo mnapoanza 
kukimbia kila mtu hujitahidi kwa 
kuwa bado anakuwa na nguvu. Lakini 
kadri unavyokwenda ugumu wa kazi 
unayoifanya huanza kujitokeza.

“Kwani kadri unavyojituma ku-
waacha wenzako nao hujitahidi ku-
punguza tofauti uliyowaacha, hapo 
ndipo penye kazi ngumu inayohitaji 
uzoefu na roho ngumu,” anasema.

“Siri ya ushindi ni mazoezi, lazima 
ufanye mazoezi kwa kuangalia malen-
go ya mbele, riadha ni sehemu ya mai-
sha yangu, inaniingizia kipato na ni 
ajira yangu. Ndio maana naiheshimu 
na kuitendea haki,” anasema Giniki.

Anauelezea ushindi huo kuwa ni 
wa Watanzania kutokana na ukweli 
kwamba alipokuwa akiingia Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi, mamia ya 
watazamaji waliofurika walijawa fura-
ha kwa kumshangilia.

“Kama utakumbuka watazamaji 
uwanjani walijawa furaha kuona na 
kwenda kumalizia vizuri mbio na kui-
letea sifa nchi, ndio maana nasema 
ushindi ni wetu Watanzania,” anase-
ma Giniki.

Mwanariadha huyo anayezidi ku-
jitangaza kimataifa anawapa ushauri 
wanariadha nchini kuwa wanapaswa 
kutanguliza uzalendo na kujituma 
zaidi ili kuiletea sifa nchi.

“Mara nyingi mashindano haya ya-

natawaliwa na wanariadha wa nchi ji-
rani, sisi kama wenyeji tunapaswa ku-
jituma na kupiga kifua ili tuonekane 
tunafanya vizuri,” anasema Giniki.

Mashindano hayo ya kilometa 21 
yaliyodhaminiwa na Kampuni ya 
simu za mkononi ya tiGO, ambapo 
mwanariadha Giniki anawaomba 
wadhamini hao kujitahidi kuongeza 
udhamini wao kwa washindi.

Anasema kwa walioshiriki kilome-
ta 42 mbali ya kupewa zawadi za ush-
iriki bado walipewa zawadi nyingine 
nje na za ushiriki kama motisha hu-
susan kwa wanariadha wa Kitanzania 
ikiwa ni sehemu ya kuwatia moyo.

“Kwetu haikuwa hivyo, ushauri 
wangu  ni kwamba tuangalie uweze-
kano kwa wakati mwingine kuwapa 
motisha zaidi Watanzania wanaofan-
ya vizuri. Nakiri kuwa tiGO imefanya 
jambo jema na la kizalendo kudhami-
ni mbio hizi, lakini kwa mtazamo 
wangu wengine kuongeza nguvu na 
kuwaunga mkono tiGO,” anasema 
Giniki.

Akifafanua kuhusu mbio hizo kuta-
waliwa na wanariadha kutoka Kenya, 
anasema wanariadha wa Tanzania 
wengi wao huwa hawafanyi mazoezi 
ya kutosha kabla ya kuingia kwenye 
mbio jambo linalosababisha wa-
nashindwa kufanya vizuri.

“Mashindano ya Kilimanjaro Mara-

thon ndani yake yakiwa na tiGO Kili 
Half Marathon ni mashindano makub-
wa na ambayo pia yana ushindani 
mkubwa yakihusisha watu kutoka 
mataifa mbalimbali. Ni muhimu wa-
shiriki wa Kitanzania wakalielewa 
hili na hivyo kujiandaa vizuri wakifa-
hamu kuwa wanashindana na mataifa 
mbalimbali.

“Kwa upande mwingine, kuna 
haja ya kuboresha motisha zaidi kwa 
washiriki wazawa ili kuwapa moyo. 
Mara nyingi wamekuwa wakikimbilia 
kushiriki mashindano makubwa wa-
nayoamini wakifanya vizuri watapata 
kipato angalau kikubwa,” anasema 
Giniki.

Anaitaja sababu nyingine inayo-
sababisha wanariadha wa Kenya ku-
tamba kwenye mashindano hayo ni 
kutokana na wingi wa washiriki ukil-
inganisha na washiriki kutoka Tanza-
nia.

“Wanariadha wa Kenya ukiwakuta 
kwenye mazoezi si chini ya watu 
100, hapa kwetu utakuta wanariadha 
wakifanya mazoezi ni kuanzia wanne, 
watano hawawezi kuzidi 10.

“Kwa mazingira hayo ukiwakuta 
wanariadha wa Kenya wakifanya 
mashindano ya ndani ya kupata na-
fasi huwa ni mchakato mgumu sana.

“Mashindano ya ndani kwa Kenya 
ni magumu kupata nafasi kuliko hata 
mashindano mengine ya dunia. Sasa 
wingi wa hawa wanariadha wana-
okuja kukimbia Tanzania hutokana 
na wengi wao kukosa nafasi ndani ya 
nchi.

“Hivyo huamua kutoka nje washiri-
ki mashindano ili wapate nafasi za 
kujulikana zaidi, lakini pia kurudisha 
gharama walizotumia kwenye mazoe-
zi,” anasema Giniki.

Akizungumzia mbio za tiGO Kili 
Half Marathon na njia wanayopita 
anasema, njia hiyo mbali ya kuwa na 
milima wakati wa kwenda na miter-
emko wanaporejea bado huwa ni ki-
vutio zaidi kwa washiriki wageni.

“Njia tunayotumia kukimbia 
kilometa 21, kwa kweli inatangaza 
vivutio vya utalii wetu kwanza kiji-
ograia, mazingira huwa ni mazuri ya-
nayotangaza utalii,” anasema Giniki.

Huddersfield imeshuka daraja 
ikiwa imebakiza mechi sita ku-
maliza msimu, inajiunga na timu 
zilizowahi kushuka mapema zaidi 
kabla ya msimu kumalizika kwe-
nye zama za Premier League (Der-
by County - 2007-08 na Ipswich 
Town - 1994-95).N
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YANGA ILIVYOFUTA 

JINAMIZI FA CUP NA 

HOFU KWA LIPULI
Na Adam Fungmwango

H
ATIMAYE timu ya Yanga 
imefuta jinamizi la msimu 
uliopita la kutolewa hatua 
ya robo fainali ya Kombe 

la Shirikisho la Soka nchini  (TFF), 
maarufu kama FA Cup, baada ya 
kuitoa Alliance kwa mikwaju ya pen-
alti 4-3 kwenye mechi kali iliyopig-
wa Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

Katika mechi hiyo il-
iyoshuhudiwa Juma-

mosi iliyopita, kipa raia
 wa DR Congo, Klaus

 Kindoki, alikuwa shu-
jaa wa Yanga baada ya

 kuokoa penalti mbili
 ikiwamo muhimu ya

 mwisho iliyopigwa na
 nahodha wa timu ya

 Alliance FC, Siraji 
Juma.

Dakika 90 za mchezo wa juzi wa 
hatua hiyo ya robo fainali ulikamili-
ka kwa Alliance kutoshana nguvu na 
Yanga kwa kufungana bao 1-1.

Yanga walitangulia kufunga bao 
dakika ya 38 lililofungwa na Heritier  
Makambo na kwa upande wa Alli-
ance bao lao la kusawazisha katika 
kipindi cha pili likifungwa na John-
son James.

Baada ya mwamuzi kuamua matu-
ta, Yanga walianza kupiga kupitia 
kwa beki kisiki Kelvin Yondani am-
baye aligongesha kwenye mwamba, 

kuifanya timu hiyo kutinga fainali, 
lakini ilifungwa mabao 2-1 na Simba 
ambayo ndiyo ilitwaa kombe hilo 
kwa mwaka huo.

Yanga sasa itavaana na Lipuli 
ili kuona kama itavunja rekodi ya 
mwaka 2017 baada ya kuishia hatua 
hiyo.

Mechi dhidi ya Lipuli inatarajiwa 
kuwa ngumu kutokana na hivi ka-
ribuni, Yanga kuchapwa bao 1-0 
dhidi ya timu hiyo kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mabingwa hao wa zamani wa-
nataka kutengeneza rekodi yao ny-
ingine  kwani ndiyo timu ya kwanza 
kutwaa Kombe la FA liliporejeshwa 
tena  baada ya miaka mingi mwaka 
2015/16 ilipoichapa Azam FC mabao 
3-1 kwenye mechi ya fainali.

Fainali ya mwaka huo inaweza 
kujirudia kama Yanga itaifunga Lip-
uli na Azam ikaiondoa KMC kwenye 
hatua ya nusu fainali.

ZAHERA HOFU KWA LIPULI

Kocha wa Yanga, Mwinyi Zahera, 
pamoja na ushindi huo ameweka 
wazi kuwa hakufurahishwa na ki-
wango cha timu yake kwenye mch-
ezo huo na kuwasifia Alliance kuwa 
walikuwa bora zaidi yao.

“Bado tuna kazi kubwa mbele 
yetu..., tuna mchezo dhidi ya Li-
puli kwenye mashindano haya, Li-
puli wamekuwa wakitusumbua na 
mchezo wa mwisho walitufunga, 
hivyo lazima tujipange vizuri kabla 
ya kuwakabili,” alisema Zahera na 
kuongeza:

“Kwa mchezo tuliocheza dhidi ya 
Alliance tuna kazi kubwa kuvuka, ni 
lazima wachezaji wangu wabadilike 
na kila mmoja kutimiza majukumu 
yake angalau kwa asilimia 90.”

Paul  Godfery alifunga penalti yake, 
Thaban Kamusoko alifunga kwa 
staili ya ‘paneka’ (kuubetua), Mrisho 
Ngassa penalti yake iligonga mwam-
ba na Haruna Moshi alifunga penalti 
kiufundi.

Kwa upande wa Alliance penalti 
ya kwanza ilifungwa na Joseph John,  
Martin Kigi aligongesha kwenye 
mwamba, Dickson Ambundo aliko-
sa, Jofrey Luseke alifunga penalti na 
Samir Vincent alifunga.

Baada ya kumaliza penalti tano 
tano kila upande, kwa timu zote ma-
tokeo yalisomeka 3-3 baada ya Yanga 
kukosa penalti mbili na Alliance pia 
idadi kama hiyo.

Hatua ya kupiga penalti mo-
jamoja ikachukua nafasi na Deus 
Kaseke alishinda penalti yake na 
kwa upande wa Alliance, nahodha 
Siraj Juma shuti lake liliokolewa na 
Kindoki.

Kwa ushindi huo, Yanga wanatin-
ga hatua ya nusu fainali na kuifuata  
Lipuli ya Matola kwenye hatua ya 
nusu fainali ya kwanza na ile ya pili 
itakuwa kati ya KMC na Azam FC.

YAVUNJA REKODI YA MWAKA 

JANA

Yanga imefanikiwa kutinga hatua 
ya nusu fainali na kuvunja rekodi 
ya  mwaka jana, kwani Aprili Mosi, 
mwaka jana ilipotolewa kwenye hat-
ua ya robo fainali na Singida United.

Ililazimika kusafiri hadi kwenye 
Uwanja wa Namfua, na mchezo uli-
malizika dakika 90 kwa sare ya 1-1, 
bao la Yanga likifungwa na Yusuph 
Mhilu dakika ya 23 na Singida likaf-
ungwa na Kenny Kelly dakika ya 83.

Mikwaju ikaamua mshindi na 
Singida ikashinda kwa penalti 4-2, 
Emmanuel Martin na Papy Tsh-
ishimbi ndio waliokosa penalti kwa 
upande wa Yanga, matokeo ambayo 
yaliifanya Singida kwenda kucheza 
nusu fainali dhidi ya JKT Tanzania 
na kufungwa fainali dhidi ya Mtibwa 
Sugar.

YAWEKA REKODI YA 2017

Ushindi huo pia umeifanya Yanga 
kuweka rekodi yake yenyewe ya  
mwaka 2017 ilipofanikiwa kufika 
hatua ya nusu fainali ya Kombe la 
FA.

Hata hivyo ilikuwa ndiyo mwisho 
wake, kwani Aprili 30 ilitolewa kwa 
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Mbao FC 
lililofungwa na Habib Kyombo na 

Marcus Rashford na Anthony Martial, wamefunga 
wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Watford. Hii ina 
maana ni mara ya kwanza tangu msimu wa 1995-
96 (Paul Scholes, Andrew Cole, Ryan Giggs na 
Eric Cantona) kwa Manchester United kuwa na 
wachezaji wanne (Martial, Rashford, Romelu Lu-
kaku na Paul Pogba) wote kufunga angalau mabao 
10 katika msimu mmoja wa Ligi Kuu England, EPL.
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Mashujaa 
wa Yanga 
dhidi ya 
Alliance FC, 
kipa Klaus 
Kindoki na 
mfungaji 
wa bao 
lao juzi, 
Herietier 
Makambo, 
katika moja 
ya mechi za 
timu hiyo. 
PICHA: 

MAKITABA



Kichwa cha Sehemu

NIPASHE JUMATATU, AGOSTI 24, 201520

Uk. 16-17

akiwa Juventus. Dybala alikamilisha ukokotaji 
wa mpira kwa 2.8 kwa mechi akiitumikia Juven-
tus kwenye Serie A msimu uliopita. Ni mmoja 
kati wenye kiwango cha juu katika FIFA 19 na 
amepata alama 91.

 
5. LUKA MODRIC- UKOKOTAJI: 91

Alama kwa ujumla ni 91, mchezaji huyu wa 
kimataifa wa Croatia anaelezwa kuwa kiungo ali-
yekamilika zaidi duniani kwa sasa. Luka Modric 
alibeba majukumu muhimu hivi karibuni wakati 
Real Madrid ikitwaa Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
alikuwa muhimu kwa Croatia katika michuano 
ya Kombe la Dunia Urusi 2018.  Ingawa hata 
hivyo, kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
33 wastani wake wa ukokotaji mpira ni 1.6 kwa 
mechi kwenye La Liga kwa misimu mitatu iliyo-
pita, amepewa alama 91.

4. ISCO- UKOKOTAJI: 92

Alama kwa ujumla wake ni 89. Nyota huyu 
wa kimataifa wa Hispania amekuwa mmoja wa 
wachezaji wa Real Madrid ambao kiwango chao 
kimesimama vilivyo kwa miaka michache iliyo-
pita.  Isco amefunga mabao 17 na kutengeneza 
mengine 15 kwa ‘Los Blancos’ hao katika misimu 
miwili ya hivi karibuni kwenye La Liga akiwa 
hapo Santiago Bernabeu. Mchezaji huyu mwe-
nye kasi miguuni mwake, ambayo imemwezesha 
kuwa na wastani wa ukokotaji mpira kwa mechi 
wa 5.8 katika Kombe la Dunia 2018.

 
3. EDEN HAZARD- UKOKOTAJI: 94

Alama zake kwa ujumla ni 91. Eden Hazard 
alionyesha kiwango kikubwa Kombe la 2018 ak-
icheza kwa akili kubwa, ambapo aliweza kukoko-
ta mpira kwa wastani wa 6.7 kwa mechi katika 
sita alizocheza, nyota huyu wa Chelsea alikamili-
sha ukokotaji mpira zaidi katika Kombe la Du-
nia 2018. Hazard, 27, wastani wake wa ukokotaji 
mpira ni 4.9 kwa mechi katika msimu wa 2017/18 
kwenye Premier League msimu uliopita. Kipindi 
chake chote kisoka, Hazard amekuwa akipata 
mafanikio zaidi anapoingia kuchukua nafasi ya 
mchezaji mwingine.

2. NEYMAR- UKOKOTAJI: 95

Kiwango cha alama zake kwa ujumla ni 92. 
Mbrazil huyu ni mmoja kati ya washambuliaji 
wakali zaidi duniani kwa sasa. Mchezaji aliyejali-
wa mbinu kiufundi, Neymar anachukuliwa kama 
mchezaji anayetumia akali sana. 

Neymar, 26, amekamilisha ukokotaji wa mpira 
kwa wastani wa 7.1 kwa mechi katika mashinda-
no yote msimu uliopita akiwa na Paris Saint-Ger-
main. Hata akiwa na Barcelona, Neymar alika-
milisha ukokotaji kwa wastani wa 5 kwa mechi 
katika misimu yake miwili ya mwisho Camp Nou.

1. LIONEL MESSI - UKOKOTAJI: 96

Alama alizopata kwa ujumla ni 94. Lionel 
Messi ndiye anayeshika namba moja. Mmoja wa 
wachezaji bora zaidi katika soka wa wakati wote, 
kama si yeye bora zaidi, Messi amekuwa maarufu 
sana sana kwa Barcelona. 

Messi, 31, amekamilisha ukokotaji wa mpira 
kwa wastani wa 4.6 kwa mechi katika misimu 10 
ya La Liga iliyopita. Nyota huyo wa kimataifa wa 
Argentina pia ana rekodi kubwa kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Takwimu hizo ni hadi Septemba mwaka jana.

WAKALI 10 

DUNIANI

WAKUKOKOTA 

MPIRA

MESSI

SOKO la uhamisho wa wachezaji lime-
panda thamani kwa kipindi cha miaka 
michache. Na imekuwa kama mchezo, 

kwani mchezaji X akiwa na thamani 
kubwa basi mchezaji Y atakuwa na tha-

mani kubwa zaidi.

MADRID, Hispania

U
KOKOTAJI wa mpira ni moja ya kitu amba-
cho kinavutia sana katika mechi. Ni sanaa 
inayowezekana kwa wachezaji wachache 
tu. Mkokotaji anaweza kuwa anaelekea ana 

kwa ana mbele ya maadui wawili ama watatu kwa 
wakati huo na kisha kufanikiwa kutimiza lengo lake, 
jambo ambalo ni vigumu kulielezea.

Mchezo huu umezalisha wakokotaji wengi. Die-
go Maradona, Pele, Ronaldinho, Zinedine Zidane, 
George Best, Johan Cruyff, Garrincha, Ronaldo Naz-
ario, na Roberto Baggio ni miongoni mwa wakokotaji 
mpira wa wakati wote. Lakini hapa tukiwa tunasubiri 
orodha mpya ya wakali wa kukokota mpira kwa kip-
indi cha tangu Januari hadi sasa, hebu tujikumbushe 
wakali 10 wa kipindi kilichomalizika...

10. DRIES MERTENS- UKOKOTAJI: 90 

Kiwango cha alama kwa ujumla ni 87. Dries 
Mertens ni ingizo la kushangaza mbele ya Cris-
tiano Ronaldo. Nyota huyu wa kimataifa wa Ubel-
giji ni mmoja wa washambuliaji bora katika soka 
la Ulaya.  Alikuwa mmoja aliyeonyesha kiwango 
cha juu Serie A kwa misimu miwili iliyopita. Alika-
milisha ukokotaji wa mpira kwa takriban wastani 
wa 1.4 kwa mechi akiwa na Napoli katika mechi 73 
zilizopita ambazo alicheza.

9. PHILIPPE COUTINHO- UKOKOTAJI: 91

Kiwango cha alama kwa ujumla ni 88. Philippe 
Coutinho ni mmoja wa viungo bora duniani kwa 
sasa. Nyota huyu wa kimataifa wa Brazil anajulika-
na kutokana na uwezo wake kiufundi na akili. Ni 
sahihi kabisa kuwamo katika orodha hii. 

Coutinho alitua Barcelona  Januari na amekuwa 
mchezaji muhimu kwa miamba hiyo ya Catalunya. 
Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 26, amekamil-
isha ukokotaji wa mpira kwa kiwango cha wastani 
wa 2.5 kwa mechi katika misimu miwili iliyopita.

8. DOUGLAS COSTA- UKOKOTAJI: 91

Kiwango cha alama kwa ujumla ni 86. Msham-
buliaji huyu wa Juventus ni mmoja wa wachezaji 
wanaotumia akili sana kwenye soka duniani. Nyota 
huyu wa zamani wa Bayern Munich anamiliki vema 
mpira kwa akili.  Douglas Costa, 28, alikamilisha 
ukokotaji wa mpira kwa wastani wa 3.4 na 2.5 kwa 
mechi katika misimu miwili iliyopita wa 2017/18 na 
2016/17 kwenye ligi.

 
7. LORENZO INSIGNE- UKOKOTAJI: 91

Kiwango cha alama kwa ujumla ni 88. Ingizo 
lingine la kushangaza katika orodha hii, Insigne 
amekuwa katika kiwango kisichotetereka Napoli. 

Insigne, 27, amekamilisha ukokotaji kwa takriban 
wastani wa 1.5 kwa mechi akiwa na Napoli katika 
mechi 111 zilizopita za Serie A alizocheza. Ingawa ni 
mshambuliaji mkubwa, Insigne si mzuri sana pindi 
linapokuja suala la ukokotaji na alama kwa jumla ni 
91 zikionekana kidogo.

6. PAULO DYBALA- UKOKOTAJI: 91

Alama zake kwa ujumla ni 89. Mchezaji wa nne 
wa Serie A katika orodha hii. Dybala, 24, alikuwa 
mshambuliaji bora wa Juventus msimu uliopita 
akiwa na mabao 22 na pasi za mwisho tano Serie A. 

Nyota huyu wa kimataifa wa Argentina amejien-
deleza kuwa mshambuliaji wa daraja la juu duniani 

TANGU alipoichezea Man-
chester United kwa mara 
ya kwanza Februari 2016, 
Marcus Rashford ameifungia 
mabao 45 katika mashinda-
no yote, idadi ambayo ni 
kubwa zaidi kuliko mchezaji 
yeyote katika klabu hiyo.
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CCM 
yaingilia 
kati 
mgogoro 
wa ardhi

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 
kimeiagiza Serikali ya 
Mkoa huo, kumaliza 
mgogoro wa ardhi kati ya 
wananchi wa Mtaa wa Sae 
na Chuo cha Kilimo cha 
Uyole jijini Mbeya, ili wa-
nanchi waendelee kufanya 
shughuli zao.

Agizo hilo lilitolewa juzi 
na Katibu wa CCM wa 
Mkoa wa Mbeya, Solomon  
Itunda, alipofanya ziara ya 
kutembelea eneo hilo na 
kusikiliza kero za wananchi 
wa eneo hilo ambao kwa 
muda mrefu wamekuwa 
wakilalamikia kuporwa 
eneo hilo.

Alisema Chama Cha Map-
induzi kinachoongozwa na 
Mwenyekiti wake Rais Dk. 
John Magufuli, kitahakiki-
sha mgogoro huo unaisha 
ndani ya miezi miwili ili 
wananchi waendelee ku-
jenga, kulima na kulitumia 
eneo hilo kwa shughuli za 
kufyatua tofali.

Alisema baada ya 
kupokea barua ya malala-
miko kutoka kwa wananchi 
hao, alifuatilia na kukuta 
baadhi ya barua kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya ambazo zinamshau-
ri Mkuu wa Mkoa namna 
ya kutatua mgogoro huo.

“Tunaelekea kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa, 
sisi kama chama tunauhi-
taji mtaa huu, tunaihitaji 
kata hii na tunalihitaji jim-
bo hili, sasa kama mgogoro 
huu umedumu miaka 30 
basi utaisha ndani ya miezi 
miwili na tutamwagiza 
Mkuu wa Mkoa aushu-
ghulikie haraka,” alisema 
Itunda.

Aliwataka wananchi hao 
kuendelea kuvuta subira 
wakati Serikali ya Mkoa ik-
iendelea kuutatua mgogoro 
huo na chama kitaendelea 
kusimamia.

Awali baadhi ya wa-
nanchi wa mtaa huo 
pamoja na viongozi wa 
mila, walimweleza katibu 
huyo changamoto zina-
zowakabili kutokana na 
mgogoro huo.

Mwenyekiti wa machifu 
wa Mkoa wa Mbeya, Chifu 
Rocket Mwashinga, alisema 
kilio cha wananchi hao ni 
cha muda mrefu na kwam-
ba baadhi ya waathirika 
walishafariki na kuacha 
mgogoro huo ukiendelea 
kutokota.

Mbeya yatajwa ongezeko ugonjwa kifua kikuu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya umetajwa 
kuwa miongoni mwa mikoa 10 
nchini inayokabiliwa na ongezeko 
kubwa la watu wenye maambukizi 
ya ugonjwa wa kifua kikuu na 
kuanzia mwezi Januari mpaka De-
semba 2018 wagonjwa 3,325.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Salum Manyata, 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Kifua Kikuu Duniani ambayo 
kimkoa yaliandaliwa na Kituo cha 
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
(MMRP) kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji la 

Mbeya.
Dk. Manyata alisema idadi hiyo 

ya wagonjwa ni asilimia 69 ya 
lengo ambalo serikali iliupa mkoa 
ambalo ilikuwa kuibua wagonjwa 
4,835 na kusema wataendelea na 
juhudi za kuwaibua na kuwapa-
tia tiba wagonjwa ili kuhakikisha 
ugonjwa huo unatokomea.

Alisema wagonjwa hao wali-
kuwa wanaibuliwa majumbani na 
katika vituo mbalimbali vya afya 
ambavyo vinapima ugonjwa huo 
na kwamba asilimia 14 pekee ndio 
waliibuliwa majumbani.

Hata hivyo, alisema asilimia 69 
ya wagonjwa wa kifua kikuu wal-
ioibuliwa mkoani humo walibaini-

ka kuwa wanaishi pia na maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi (VVU), 
hivyo akasisitiza kuwa magonjwa 
hayo huwa yanakuwa kama wa-
toto pacha.

“Utafiti unaonyesha kuwa mtu 
mwenye kifua kikuu asipotibiwa 
na akaendelea kuishi nyumbani, 
anaweza kuambukiza mpaka 
watu 20, maana huu ugonjwa un-
aambukizwa kwa njia ya hewa, 
kwa mkoa wetu utafiti unaonye-
sha tumewaibua na kuwatibu 
wagonjwa kwa asilimia 40 pekee 
na asilimia 60 bado wapo majum-
bani wanaendelea kuwaambukiza 
wengine,” alisema Dk. Manyata.

Alisema wataendelea kushiriki-

ana na wadau mbalimbali wa afya 
mkoani humo kutoa elimu na ku-
waibua wagonjwa waliobaki mi-
taani ili watibiwe na kuutokomeza 
ugonjwa huo ambao unatibika.

Kwa upande wake Mratibu wa 
Kifua Kikuu wa Jiji la Mbeya, Dk. 
Bonny Ferdinand, alisema katika 
jiji hilo pekee, wagonjwa wa kifua 
kikuu wameongezeka kutoka 767 
mwaka 2015 mpaka wagonjwa 895 
mwaka 2018.

Hata hivyo, alisema baadhi ya 
wagonjwa walioibuliwa wameti-
biwa na wameshapona, lakini 
bado kuna changamoto ya watu 
kuogopa kujitokeza kwenye vituo 
vya afya kwenda kupima.

Waziri atoa siku 28 umeme kuwashwa kata 2
Na Nebart Msokwa, KYELA

W
AZIRI wa Nishati, 
Dk. Medard Kalem-
ani, ametoa siku 
28 kwa Wakala wa 

Usambazaji Umeme Vijijini (Rea) 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Umeme nchini (Tanesco), kujenga 
na kukamilisha njia ya umeme 
yenye urefu wa zaidi ya kilometa 
20 pamoja na kuhakikisha umeme 
unawashwa kwenye makazi ya 
wananchi katika kata mbili wilay-
ani Kyela.

Waziri Kalemani alitoa agizo 
hilo jana, wakati akizungumza na 
wananchi katika Kata ya Ipande 
ambako alistushwa baada ya kue-
lezwa na wananchi kuwa Kata za 
Nkokwa na Ipande hazijawahi 
kufikiwa na umeme hata kwenye 
kijiji        kimoja tangu serikali il-
ipoanza mpango wa kusambaza 
umeme vijijini na kukusudia ku-
peleka umeme katika vijiji vyote 
nchini.

Alisema haiwezekani kata nzi-
ma za Ipande na Nkokwa ziwe 
hazijafikiriwa kupelekewa umeme 
kwa kipindi chote tangu serikali il-
ipoazimia kupeleka umeme katika 

vijiji vyote na kwamba kitendo 
hicho kinaonyesha kuna mahali 
uzembe unafanyika miongoni 
mwa watekelezaji wa mpango 
huo.

Kutokana na hali hiyo, Waziri 
Kalemani aliiagiza Rea kwa kush-
irikiana na Tanesco kuanza mara 
moja kazi ya kuchimbia nguzo 
kuelekea kwenye kata hiyo na 
kutoa mwezi mmoja kazi hiyo 
kuwa imekamilika na umeme 
uwashwe kwenye makazi ya wa-
nanchi.

“Naagiza kazi ianze leo na ku-
fikia tarehe 28, Aprili umeme 
uwashwe kwenye kata hizi za 
Nkokwa na Ipande, ikiwa agizo hili 
halitatekelezwa nawaambieni wa-
tendaji wangu wa Rea na Tanesco 
mtapungua au kumalizika kabisa 
kwenye nafasi zenu,” alisema Dk. 
Kalemani.

Alisema suala la usambazaji wa 
umeme vijijini sio la hiari kutoka-
na na serikali kuazimia vijiji vyote 
nchini vifikiwe na umeme na kila 
mwananchi apewe fursa ya kuin-
giza kwenye nyumba yake.

Hata hivyo, wakati Dk. Kalemani 
akitoa agizo hilo, Mbunge wa Kye-
la ambaye pia ni Waziri wa Habari, 

Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Harrison Mwakyembe, alisema 
Aprili 28, kutakuwa na tukio kub-
wa la kitaifa, hivyo akamwomba 
awaongeze watendaji wake japo 
siku tatu mbele.

“Mheshimiwa Waziri, tarehe 
28, Aprili timu yetu ya vijana we-
nye umri wa chini ya miaka 17, 
Serengeti Boys watakuwa uwan-
jani wakiwania taji la Afrika, hivyo 
naamini Watanzania wote wataku-
wa wakifuatilia mchezo huo, na-
kuomba usogeze mbele japo kwa 
siku tatu ili na hawa watendaji nao 
wapate fursa ya kuiangalia timu 
yetu ikiwa uwanjani,” alisema Dk. 
Mwakyembe.

Ambi hilo lilikubaliwa na Dk. 
Kalemani ambaye alikubali ku-
sogeza mbele hadi Mei 2 na kua-
hidi kurejea tena wilayani Kyela 
kwenda kukagua utekelezaji wa 
mradi huo.

Akiwa wilayani Kyela, Waziri 
Dk. Kalemani pia alitembelea na 
kuwasha umeme katika vijiji vya 
Makwale na Ibale katika Kata ya 
Makwale pamoja na kuwasha 
umeme katika Shule ya Msingi 
Mapinduzi, iliyopo kata ya Ma-
babu na baadaye kuzungumza na 

wananchi katika mji mdogo wa 
Ipinda wilayani Kyela.

Akizungumza na wananchi wa 
Ipinda, Waziri Dk. Kalemani ali-
piga marufuku tabia ya Shirika la 
Umeme kupandisha bei ya kuun-
ganishia wananchi umeme ma-
jumbani baada ya kukabidhiwa 
miradi ya Rea vijijini.

Alisema amegundua kuwa Ta-
nesco wakishakabidhiwa miradi 
hiyo, hupandisha bei ya kuungan-
ishia umeme wananchi majum-
bani kutoka Sh. 27,000 hadi Sh. 
177,000 jambo ambalo alilosema 
ni kinyume na maagizo ya serikali.

“Bei ya kuunganisha umeme 
majumbani, vijijini nchi nzima ni 
shilingi 27,000 tu, bei hii ndiyo 
iliyotolewa na serikali bila kujali 
mwananchi wa kijijini anapewa 
umeme huo na Rea au Tanesco, 
hivyo kuanzia leo ni marufuku 
kupandisha bei ya kuunganisha 
umeme vijijini na wananchi wote 
watalipa shilingi 27,000 tu,” ali-
sisitiza Dk. Kalemani.

Wilaya ya Kyela bado inaende-
lea na utekelezaji wa miradi ya 
kusambaza umeme vijijini na hadi 
sasa zaidi ya vijiji 41 bado havija-
pata nishati hiyo.

Baadhi 
ya vijana 
waendesha 
pikipiki 
maarufu 
kwa jina la 
Boda boda 
wa Jiji la 
Mbeya 
wakiongoza 
maandama-
no wakati 
wa maa-
dhimisho 
ya siku ya 
Kifua Kikuu 
mkoani 
Mbeya 
ambayo 
yalifanyika 
katika 
Kituo cha 
Daladala 
cha Kabwe. 
PICHA : 

NEBART
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HABARI DODOMA

Elimu kuhusu 
sikoseli 
yahitajika

Wananchi waomba matuta barabarani
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAKAZI wa Wilaya ya Cham-
wino wanaoishi kandokando 
ya Barabara Kuu ya Dodoma-
Morogoro, wameuomba Waka-
la wa Barabara (Tanroads) 
kuweka alama na matuta 
barabarani ili kupunguza ajali 
zinazotokana na madereva 
kuendesha kwa mwendokasi. 
Wakizungumza na Nipashe 
jana, wananchi hao walidai 
barabara hiyo imekuwa na ajali 
za mara kwa mara hususan 
dhidi ya watembea kwa miguu 
wanapovuka barabara.

Walidai kuna haja kuwekwa 
alama za kivuko kwenye eneo 
la Buigiri kutokana na barabara 
hiyo kuwa jirani na shule ya wa-

nafunzi wenye uoni hafifu na 
kituo cha watu wazima wenye 
ulemavu wa macho.

Yared Cheleso, Mwenyekiti 
wa Kituo cha Wasioona cha 
Matembe Bora kilichoko Bui-
giri, alidai madereva wanao-
tumia barabara hiyo hawazin-
gatii sheria wala alama zilizoko 
na wanaendesha kwa mwen-
dokasi na kusababishia vifo na 
ulemavu.

“Cha kusikitisha, madereva 
hao wanaposababisha ajali 
hizo za kugonga mtu, hawasi-
mami wala hakuna taarifa yoy-
ote ya kupatikana kwa magari 
hayo,” alidai.

“Tunauomba Wakala wa 
Barabara kutuwekea alama 
ikiwa pamoja na matuta ili ku-
pungua ajali hizi ambazo zina-

poteza nguvu kazi ya taifa.”
Mkazi wa Kijiji cha Chinanga-

li, Magreth Mazengo, aliwaom-
ba askari wa usalama bara-
barani kwenye barabara hiyo 
kuhakikisha wanawabaini ma-
dereva wanaoendesha magari 
kwa mwendokasi na kusababi-
sha vifo na ulemavu.

“Tunakiomba Kikosi cha 
Polisi Barabarani kuimarisha 
ulinzi wake hasa kuanzia saa 
12 jioni hadi asubuhi, hii ni ku-
tokana na ajali nyingi hutokea 
muda huo ambao madereva wa 
magari wamekuwa wakitumia 
kuendesha kwa kasi kwa kuwa 
askari wanakuwa hawapo bara-
barani muda huo,” alidai.

Diwani wa Kata ya Bui-
giri, Keneth Yindi, alisema 
wananchi wake wameshatoa 

malalamiko mara kadhaa 
kuhusu ajali hizo, lakini hakuna 
taarifa yoyote ya kukamatwa 
madereva ambao wamekuwa 
wakigonga watu na kukimbia.

“Ni kweli kwenye vijiji vyan-
gu vilivyoko Kata ya Buigiri ma-
dereva wa magari wanaotumia 
hii barabara ya Dodoma-Moro-
goro wamekuwa wakiendesha 
kwa mwendokasi unaosababi-
sha ajali na watu kupoteza mai-
sha yao,” alidai.

Yindi aliunga mkono ombi la 
wananchi hao kuwekwa alama 
pamoja na askari kuwapo bara-
barani hadi usiku kwa muda 
huo madereva wamekuwa 
wakitumia mwanya wa kutoku-
wapo kwa askari, kukimbiza 
magari yao bila kuzingatia she-
ria.

Wasabato kuchangamkia fursa uwekezaji Dodoma
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

W
AUMINI wa Kani-
sa la Waadvent-
ista Wasabato 
w a m e t a k i w a 

kuchangamkia fursa ya ujio 
wa serikali Dodoma, kuwekeza 
kwenye sekta mbalimbali ziki-
wamo afya na elimu ili kujikwa-
mua kiuchumi.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Mwenyekiti wa Jimbo la Kusini 
mwa Tanzania wa kanisa hilo, 
Mch. Walwa Malekana, alipo-
zungumza na waumini wa kani-
sa hilo Kizota jijini Dodoma.

Alisema kwa sasa Dodoma 
kuna fursa nyingi, hivyo si 
vyema waumini hao wakari-
dhika na kiwango cha uchumi 
walichonacho na kuwaacha 

watu kutoka nje ya Dodoma 
kuwekeza. Aliwataka waumini 
kufanya uwekezaji wenye tija na 
kwa wale wenye biashara zao 
wahakikishe wanaziboresha ili 
ziwe kubwa kulingana na hadhi 
ya jiji hilo jipya.

“Si mpango wa Mungu kukaa 
mahali pamoja kwenye ustawi, 
kuridhika na hali fulani ya mai-
sha, si mpango wa Mungu,” 
alisema.

Mch. Malekana aliongeza: 
“Mungu kwenye Kumbukumbu 
la Torati anawaambia mmekaa 
Seiri kwa miaka mingi yato-
sha, kuna watu kwenye maisha 
haya wameridhika kukaa eneo 
fulani katika maisha ya kiroho, 
kiuchumi na hata kujiendeleza 
kielimu, wameridhika wakati 
siyo mpango wa Mungu, usiri-
dhike na kiwango cha elimu 

ulichofikia ukadhani umefani-
kiwa, huko ni kukaa Seiri.

“Kukaa katika hali fulani ni 
sawa na kuzunguka Seiri, usiri-
dhike na aina ya utendaji ul-
ionao, lazima upige hatua, wala 
msiridhike na mambo mliyo-
nayo Waadventista wa Dodoma 
muone fursa zilizopo nchini, 
kuna mahitaji nchi inapohamia, 
wageni wengi watakuja hapa 
kuna fursa ya nyumba za wa-
geni. “Kuna fursa kama kanisa 
kupenya kupeleka injili, lakini 
kuna fursa ya kuwekeza kwenye 
elimu. Ukiridhika na mambo 
madogo duniani ni kuzunguka 
milima ya Seiri.

“Njia aliyoichagua Mungu 
kusafiri wana wa Israel haikuwa 
njia rahisi, Mungu anachagua 
mazingira magumu kwa sababu 
mbili ili atukuzwe, lakini pia 

yakukuze kiakili na kiroho.
“Kwa hiyo, kuna watu wanap-

enda vitu rahisi rahisi maishani, 
hata wakienda shule wanacha-
gua masomo rahisi yasiyofikiri-
sha.”

Mch. Malekana alisema du-
niani watu wanafeli kwa kucha-
gua vitu rahisi, huku akitolea 
mfano wanafunzi kukimbia 
masomo ya sayansi wakidhani 
kuwa ni magumu.

“Nawatia moyo wanafunzi 
kuacha kuogopa masomo ya 
sayansi wanayodhani ni magu-
mu kwa kuwa ndiyo yatakay-
oleta maendeleo ya kiuchumi, 
masomo ambayo wamekuwa 
wakiyakimbia Mungu hutuku-
zwa kwa kile unachodhani ni 
kigumu, maana utakapofaulu 
utampa Mungu utukufu na 
kukuza akili yako,” alisema.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IMEELEZWA kuwa Tanzania 
inashika nafasi ya nne duniani 
kwa kuwa na wagonjwa wengi wa 
sikoseli.

Mwakilishi wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO), Dk. Elias Munda, ali-
yasema hayo wakati wa akizindua 
Kampeni ya Elimu ya Ugonjwa wa 
Sikoseli Shuleni jijini hapa jana.

Alisema ili kukabiliana na ugonjwa 
huo, elimu inatakiwa kutolewa kwa 
wananchi ili idadi ya watoto wanao-
zaliwa na ugonjwa huo ipungue.

Alizitaja nchi zingine duniani zina-
zoongoza kwa kuwa na idadi kubwa 
ya wagonjwa wa sikoseli kuwa ni 
Nigeria, Congo na India.

Hata hivyo, alisema kutokana na 
idadi ya watu wanaougua ugonjwa 
huo kuongezeka duniani, shirika hilo 
litatoa msaada ili kufanya utafiti 
zaidi wa namna ya kuzuia ugonjwa 
huo kwa nchi zenye idadi kubwa ya 
wagonjwa.

Alisema takwimu zinaonyesha 
kuwa asilimia saba ya vifo vya wa-
toto chini ya umri wa miaka mitano 
duniani, inasababishwa na ugonjwa 
huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirik-
isho la Asasi na Taasisi zinazojihu-
sisha na ugonjwa wa sikoseli nchini, 
Dk. Deogratias Soka, alisema mwaka 
huu wameamua kufanya kampeni 
hiyo kwa shule za sekondari kwa 
kuwa wanafunzi ni wazazi wata-
rajiwa.

Dk. Soka alisema kuwa katika 
kampeni hiyo inayoitwa ‘Vunja 
Mduara wa Sikoseli Shuleni’, 
watatoa elimu kwa wanafunzi na 
kuwapima kubaini wenye vinasaba 
vya ugonjwa huo ili kuwapa ushauri 
na matibabu kwa kuwa dawa zipo.

Alisema wanafunzi ni wazazi wat-
arajiwa, wakipima na kujitambua 
kama wana vinasaba vya ugonjwa 
huo, itawasaidia kipindi watakapo-
hitaji kupata familia kuepuka kupata 
watoto na mtu mwenye vinasaba 
vya ugonjwa huo.

Dk. Soka alisema mwaka jana 
walifanya kampeni hizo katika baa-
dhi ya maeneo yakiwamo makanisa, 
misikiti na shule.

“Dalili za sikoseli ni maumivu 
makali mwilini yakiambatana na 
homa kali na kwa watoto wali-
ozaliwa na ugonjwa huo, hulia sana 
kutokana na maumivu hayo makali 
wanayoyapata,” alisema.

Alibainisha kuwa kati ya watoto 
8,000 hadi 11,000, huzaliwa wakiwa 
na ugonjwa huo kila mwaka na 
asilimia 70 ya watoto hao kupoteza 
maisha kutokana na kutopata hu-
duma mapema.

Akizindua kampeni hiyo, Mkurun-
genzi wa Huduma za Afya katika 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Dk. Ka-
pologwe Ntuli kwa niaba ya Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tamisemi, 
Selemani Jafo, alisema  serikali 
inatambua uwapo wa ugonjwa huo 
na athari zake.

Mwenyekiti wa Chama cha Viziwi Mkoa wa Dodoma (CHAVITA),  Yusuph Mloli, akiwashukuru wanachama wake baada ya kuchaguliwa 
kushika nafasi hiyo katika uchaguzi uliofanyika jana jijini Dodoma. 
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 WANANCHI wa Jimbo la 
Jang’ombe wametakiwa kufanya 
usafi wa mazingira mara kwa mara ili 
kuepuka madhara yanayosababishwa 
na uchafu yakiwamo maradhi ya mili-
puko.

Mwakilishi wa Jimbo la Jang’ombe, 
Ramadhan Hamza Chande, aliyasema 
hayo katika shughuli ya kufanya us-
afi katika hospitali ya wagonjwa wa 
akili ya Kidongo Chekundu.

Alisema kila mwananchi ana juku-
mu la kufanya usafi katika mazingira 
anayoishi kwa kuhakikisha yanakuwa 
safi muda wote kwa lengo la kuepuka 
maradhi yakiwamo ya kipundupindu, 
kichocho na malaria.

Alisema lengo la kufanya usafi ka-
tika eneo la hospitali ni kutoa msaada 
wa kijamii wa kuwasaidia watu we-
nye mahitaji maalum ambao ni wag-
onjwa wa akili wanaohitaji huduma 
muhimu za kijamii zikiwamo kuishi 
salama na katika mazingira safi.

Alisema zoezi hilo la usafi ni se-
hemu ya utekelezaji wa ilani ya CCM 
ya mwaka 2015/2020, iliyoainisha 
utekelezwaji wa mambo mbalimbali 
katika sekta ya afya ikiwamo usafi na 
ulinzi wa mazingira.

Mwakilishi huyo alieleza kwamba 
ufanyaji usafi utakuwa endelevu na 
kutekelezwa kwa kutoa elimu kwa 
jamii na kuhamasisha wananchi wa-
fanye usafi kwa hiari.

“Naomba wananchi watambue na 
kuamini kuwa usafi ni tabia hivyo 
tunatakiwa kuweka safi mazingira 
yetu na yale wanayoishi watu wenye 
mahitaji maalum ili nao waishi kwa 
amani, utulivu na usalama wa afya 
zao kama wanavyoishi watu wen-
gine,” alisema.

Aidha, aliishauri serikali kupitia 
Baraza la Manispaa la Mjini ku-
hakikisha wanasimamia sheria ndogo 
ndogo za ulinzi wa usafi wa mazin-
gira ili watu wanaochafua mazingira 
watozwe faini za papo kwa papo 
kwa lengo la kubadilisha jamii kitabia 
na kutambua umuhimu wa kulinda 
mazingira.

Akizungumza wakati wa ufanyaji 
usafi, Mkurugenzi wa Baraza la Man-
ispaa ya Mjini Said Juma Ahmada, 
alisema baraza hilo linasimamia shu-
ghuli za usafi katika maeneo mbalim-
bali ili kuhakikisha mji unakuwa safi 
na unaoendana na hadhi ya Zanzibar.

Alisema wananchi wanatakiwa 
kuheshimu sheria za manispaa kwa 
kuhakikisha maeneo ya mji yanaku-
wa safi muda wote ili kurejesha 
sifa ya Zanzibar ya kuwa mji safi 
na wenye watu wastaarabu katika 
kulinda na kutunza mazingira yali-
yowazunguka. Alieleza kwamba lengo 
la manispaa hiyo ni kufikia kiwango 
cha Mji wa Zanzibar kutajwa katika 
miji safi, kimataifa, kikanda na kitaifa 
kama inavyotajwa mji wa Arusha na 
Mwanza kwa Tanzania Bara.

Kwa upande wake Katibu wa 
Hospitali ya Kidongo Chekundu, Bhai 
Ibrahim, aliwashukuru wadau wali-
oshiriki na kutoa msaada wa vifaaa 
vya usafi.

Jang’ombe 
watakiwa kuweka 
mazingira safi

Mkoa wa Magharibi wapania kuongeza ufaulu
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

  MKUU wa Mkoa wa Mjini 
Magharib Unguja, Ayoub Mu-
hammed Mahmoud, amesema 
ajenda ya maendeleo katika 
mkoa huo ni kukuza kiwango 
cha ufaulu kwa wanafunzi. 

  Akizungumnza baada 
ya kupokea ripoti ya kamati 
maalum ya maendeleo ya 
elimu ya mkoa huo, alisema 
ameridhishwa na kiwango 
cha ufaulu cha matokeo ya ki-
dato cha nne mwaka 2018 kwa 
mkoa huo.

  Alisema kiwango hicho 
kimetokana na juhudi za wal-
imu, wanafunzi, wazazi na 
uongozi wa mkoa huo katika 
kuhamasisha suala la elimu 
na kuwaandalia mazingira ma-

zuri ya kupata elimu watahi-
niwa ndani ya mkoa huo. 

  Alisema miaka mitatu ili-
yopita mkoa huo ulikuwa na 
wimbi kubwa la kufeli kwa 
wanafunzi, hali iliyosababisha 
kuundwa kwa kamati maalum 
ya elimu ambayo kwa kiasi im-
eanza kuzaa matunda.  

“Miaka mitatu iliyopita 
Mkoa wa Mjini Magharib Un-
guja tulikuwa ni miongoni tu-
naotoa shule za mwisho zilizo-
fanya vibaya katika mitihani 
ya kidato cha nne, lakini kwa 
sasa tumepiga hatua na kwa 
matokeo ya kidato cha nne 
mwaka 2018 hatukuwamo ka-
tika orodha hiyo,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa mi-
kakati ya mkoa wake ni kuon-
dosha zero kwa mitihani yote 
ya kidato cha nne na la sita ili 

mkoa huo uweze kutoa wataal-
amu watakaoweza kuisaidia 
nchi yao.

 Ayoub aliwataka wanafunzi 
wa kidato cha nne na sita ku-
soma kwa bidii kwa kuwa wa-
nakabiliwa na mitihani yao ya 
taifa mwaka huu na kuwaahidi 
kuwa kwa atakayefanya vizuri 
atawazawadia zawadi mbalim-
bali. 

 Alisema atazinunua ala-
ma    zote za ufaulu wa daraja 
la kwanza kwa matokeo ya 
kidato cha nne ambayo ya-
metangaziwa mwaka huu na 
Baraza la Mitihani ya Taifa.

  “Kwa matokeo ya kidato 
cha nne mwaka 2018, mkoa 
wangu umetoa alama za ufau-
lu wa daraja la kwanza ambazo 
ni 147 na hizi nitazinunua kwa 
kila moja shilingi laki moja na 

fedha hizo nusu zitakwenda 
kwa wanafunzi waliopata ala-
ma hizo na nusu zitakwenda 
kwa walimu ambao nao wan-
amchango mkubwa,” alisema.

 Akiwasilisha ripoti maalum 
ya Kamati ya Maendeleo ya 
Mkoa huo, Mwenyekiti Juma 
Abdallah, alisema kuwa katika 
Mkoa huo umekuwa na ufaulu 
wa daraja la kwanza 147 katika 
matokeo ya mtihani ya kidato 
cha nne mwaka 2018, idadi 
ambayo ni kubwa ikilishangan-
ishwa na mwaka 2017, ambao 
wafaulu walikuwa 106 katika 
daraja hilo.

  Aidha, alisema ufaulu wa 
daraja la pili katika matokeo 
hayo ni 638 na daraja la tatu ni 
1,341 ambapo pia umeongeze-
ka ikilinganishwa na mwaka 
2017.

Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu (kushoto), 
akikagua ma-
kontena yenye 
vifaa vipya 
vya mradi wa 
REA wilayani 
Muheza, jana. 
Wengine ni 
Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Mwanasha 
Tumbo (wapili 
kushoto) na 
kulia Mbunge 
wa Muheza, 
Adadi Rajabu. 

Shein aiagiza Kamisheni 
ya Utalii kutoa elimu
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi 
Dk. Ali Mohamed 

Shein, ameitaka Kamisheni ya 
Utalii Zanzibar kutoa elimu ya 
historia ya utalii wa Zanzibar 
ili kuujua unakotoka na una-
kokwenda na hatua zilizoiki-
wa katika kuimarisha uchumi 
wa nchi. 

Dk. Shein aliyasema hayo 
Ikulu Mjini Zanzibar alipoku-
tana na uongozi wa Wizara 
ya Habari, Utalii, na Mambo 
ya Kale.   Alisema kuwa kui-
jua historia ya utalii Zanzibar 
kutasaidia kwa kiasi kikubwa 
kujua na kufahamu lengo lil-
ilokusudiwa ikiwa ni pamoja 
na kuelewa jinsi utalii ul-
ivyokuwa hapo siku za nyuma 
na jinsi uliyo hivi sasa na hatua 
na mafanikio yalioikiwa kuto-

kana na sekta hiyo.
  Dk. Shein alisema kuwa 

sekta ya utalii imekuja baada 
ya zao la karafuu kushuka 
thamani yake na ndipo mare-
hemu mzee Aboud Jumbe 
Mwinyi akaona haja ya kuii-
marisha sekta hiyo pamoja na 
baadhi ya mazao mengine ya 
viungo. 

  Alieleza kuwa tokea kip-
indi hicho sekta ya utalii imei-
marika kwa kiasi kikubwa kwa 
kuwapo vivutio kadhaa hasa 
ikizingatiwa kuwa Zanzibar in-
ajitangaza yenyewe kutokana 
na vivutio vilivyopo.

  Alisema kuwa hivi sasa 
Zanzibar iko vizuri kiutalii 
ikilinganishwa na ilivyokuwa 
hapo siku za nyuma kwa kuwa 
utalii wa Zanzibar unasiika 
zaidi duniani kote na kufanya 
watalii wengi kuja kuitembe-
lea Zanzibar. 

  “Hivi sasa utalii wa Zan-
zibar unaongozwa na sheria 

ambayo ilifanyiwa marekebi-
sho mwaka 2012 kwa lengo la 
kuufanya utalii uwe kwa wote 
kwa kuwa ndio uchumi wa 
Zanzibar,” alisema.

  Alieleza kuwa sheria ndio 
ngao kubwa ya kuendesha 
kamisheni ya utalii, hivyo ali-
isisitiza kamisheni pamoja na 
makamishna wote kuizingatia 
na kuifanyia kazi sheria hiyo 
pamoja na kanuni zake ili 
iweze kuwasaidia kuendeleza 
sekta hiyo.

  Aidha, Dk. Shein alieleza 
maamuzi ya Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kuwa sekta 
zote zinabebwa na sekta ya 
utalii pamoja na kuonyesha 
umakini wake katika sekta 
hiyo na kuipa dhamana kam-
isheni hiyo. 

  Naye Makamu wa Pili wa 
Rais Balozi Seif Ali Idd, alisema 
sekta ya utalii ni muhimu kati-
ka kuimarisha uchumi wa Zan-
zibar na kukuza pato la taifa, 

hivyo kuna haja ya sekta hiyo 
kuimarishwa.

  Aidha, Balozi Iddi alieleza 
haja ya kujifunza katika kuien-
deleza sekta hiyo hasa ikiz-
ingatiwa kuwa Zanzibar ina 
vivutio vingi pamoja na his-
toria katika mambo ya utalii 
ikilinganishwa na visiwa vyen-
gine vikiwamo vile vilivyopo 
katika Bahari ya Hindi   am-
bavyo vimejitangaza vyema na 
kupokea wageni wengi.

Kwa upande wake Waziri 
wa Habari, Utalii na Mambo ya 
Kale, Mahmoud Thabit Kom-
bo,  alieleza jinsi Zanzibar ilivy-
opata mafanikio katika sekta 
ya utalii na jinsi wawekezaji na 
wageni wanaoika kuwekeza 
na kuitembelea Zanzibar.

  Alisema wizara yake im-
eweka mikakati katika ku-
hakikisha idadi ya watalii 
inaendana na mapato yanayo-
patikana kutoka katika sekta 
hiyo.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Hatua

10:55   Habari za saa

11:00   Kimya Milele

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jungu kuu rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela: Destiny (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:10   Aibu yako rpt

18:15   Huduma ya kwanza

18:30   Kesho Leo

19:00   Afya ya Jamii  

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:05   Dakika 45 

22:00   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera 

02:00   CNN International

TUESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa   

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:15   Igizo: Mtego

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera   

12:30   Afya ya jamii rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Uchumi na biashara

13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Huduma ya kwanza

14:15   Telenovela: Destiny 

            (Destino) rpt: 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Korean drama rpt: The Great 

            Queen Seonduk

19:00   Jarida la wanawake

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Kipindi maalum

22:15   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

WEDNESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Shamba shape up

10:55   Habari za saa

11:00   Korean: The Great Queen 

            Seonduk

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jarida la wanawake rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Dakika 45

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino): 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi rpt 

18:30   Ijue Sheria

19:00   Kipindi Maalum: TFDA 

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 

21:10   Kipindi Maalum : Tanesco

21:40   Documentary 

22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka

22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera  

02:00   CNN International

THURSDAY

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Elininyo

10:55   Habari za saa

11:00   Igizo: Elininyo

11:15   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al jazeera

12:30   Ijue Sheria

12:55   Habari za saa

13:00   Sanaa na wasanii rpt

13:30   Kipindi Maalum: TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Riziki

19:00   Usafiri wako

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:00   Malumbano ya hoja

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

FRIDAY 29  March

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi rpt

13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

13:55   Habari za saa

14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

14:15   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino) 

14:55   Habari za saa  

15:00   Meza huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base

17:30   Ibada ya kiislamu

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Mizengwe

18:30   Shamba shape up

19:00   Uchumi na biashara

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:05   Kipima joto

23:00   Habari 

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

SATURDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari 

08:00   Al Jazeera 

09:00   Watoto wetu 

10:00   Mjue Zaidi rpt

11:00   Jungu kuu rpt

11:30   Usafiri wako

12:00   Shamba Shape up

12:30   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)  

14:45   Igizo rpt: Riziki

15:15   Igizo rpt: Elininyo

15:45   Igizo rpt: Mizengwe

16:00   Igizo rpt: Kimya Milele

16:30   Igizo: Mtego rpt 

17:00   Shamsham za Pwani 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi

18:30   Igizo: Riziki 

19:00   Sanaa na wasanii

19:30   Jungu Kuu 

20:00   Habari 

21:00   Igizo: Kimya Milele

21:30   Hawavumi lakini wamo

22:30   Isidingo rpt  

01:00   CNN International 

 

SUNDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari  

08:00   Al jazeera

09:00   Watoto Wetu 

10:00   Isidingo  

11:45   Aibu Yako

11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 

12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters

14:00   Tamasha la Michezo 

15:00   Mwangaza 

16:00   Korean drama: The great 

            queen Seonduk

16:45   Mjue zaidi

17:30   Kipindi cha kikristo

18:00   Jiji Letu

18:15   Mapishi

18:30   Mizengwe rpt

18:45   Matukio ya wiki

19:30   Igizo: Mtego 

20:00   Habari 

21:05   Mizengwe  

21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2

22:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon 

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Uingereza kujitoa EU 
bila ya makubaliano

Jeshi la Israel likitumia maji kuwatawanya waandamanaji wa Palestina katika ukanda wa Gaza. PICHA: REUTERS
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HABARI KIMATAIFA

Jumatatu Aprili 1, 2019

LONDON, Uingereza

WABUNGE wa Uingereza wamekataa 
makubaliano ya nchi yao kujitoa Umoja 
wa Ulaya ‘Brexit’, kwa mara ya tatu, 
ikiwa ni pigo kwa Waziri Mkuu wa nchi 
hiyo, Theresa May.

Gazeti la Telegraph la nchini humo, 
liliripoti kuwa May anapaswa kujiuzulu 
mara moja baada ya kufanya majadil-
iano ya kurefusha uanachama wa muda 
wa Uingereza katika EU.

“Hapaswi   kuona ama  kuambiwa 
wakati anaweza kukutana na Umoja wa 
Ulaya kujadili kurefushwa kwa Brexit, ni 
kitu cha kawaida kwamba ndio ameika 
mwisho wa barabara, ni lazima ajiondoe 
kwa ajili ya Brexit kwa chama chake na 
demokrasia,” liliandika gazeti hilo katika 
tahariri yake.

Gazeti la Telegraph limekuwa likip-
endwa na wanachama wa chama cha 
May cha Conservative.

JERUSALEM, Israel

MAELFU ya wakazi wa mji wa Gaza 
wameandamana katika mpaka wa Israel 
kuadhimisha mwaka mmoja tangu ku-
zuka maandamano na machafuko katika 
ukanda huo.

Katika maandamano hayo, raia mmoja 
wa Palestina aliuawa na wengine 13 waka-
jeruhiwa kwa risasi za moto, kwa mujibu 
wa taarifa iliyotolewa na maoisa wa mat-
ibabu wa Kipalestina.

Kundi la Hamas ambalo ndilo linalota-
wala Ukanda wa Gaza liliahidi kuwaweka 
waandamanaji mbali na uzio, wakati wa-
jumbe wa Misri wakijaribu kufanikisha 
makubaliano ya kusitisha mapigano.

Lakini, baadhi ya waandamanaji waliu-

karibia ukuta huo na kupeperusha ben-
dera za Kipalestina na kurusha mawe na 
milipuko kuelekea upande wa wanajeshi 
wa Israeli waliokuwa wameweka ulinzi. 

Wanajeshi wa Israel walijibu kwa ku-
fyatua mabomu ya kutoa machozi ili ku-
watawanya waandamanaji hao.

Wizara ya Afya ya Gaza ilisema mtu 
mmoja mwenye umri wa miaka 17 alifari-
ki dunia baada ya kupigwa risasi usoni.

Maandamano hayo yamekuja 
wakati Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, anawania 
uongozi katika muhula wake wa nne 
mfululizo madarakani katika uchaguzi 
utakaofanyika Aprili 9.

Lakini, Netanyahu anakabiliwa na up-
inzani mkali kutoka kwa kundi la wakuu 

wa zamani wa jeshi ambao wanaikosoa 
kile wanachosema ni kushindwa kwa sera 
yake ya Gaza.

Katika hatua za mwisho za kampeni 
yake, Netanyahu anahitaji kuleta utu-
livu katika mpaka wa Israel na Gaza, bila 
kuonekana kusalimu amri kwa kundi la 
Hamas. 

Netanyahu alikosolewa vikali kwa kile 
kilichoonekana kuwa ni msimamo dhaifu 
dhidi ya mashambulizi mapya ya ndege 
kutokea Gaza.

Hamas kwa upande wao, wanakabiliwa 
na ongezeko la vurugu katika Ukanda wa 
Gaza kutokana na kuzorota kwa mazin-
gira baada ya zaidi ya muongo mmoja 
kufungwa kwa mpaka wa Israel na Pales-
tina. DW

Idadi waliojeruhiwa kwenye 
maandamano Gaza yaongezeka

Trump atishia 
kufunga mpaka 
wa Marekani 
na Mexico
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
ametishia kufunga mpaka wa Mare-
kani na Mexico, endapo Mexico 
hawatachukua hatua madhubuti za 
kuwazuia wahamiaji kuingia nchini 
Marekani.

Hatua hiyo ya kufunga mpaka 
inatishia kupoteza biashara yenye 
thamani ya mabilioni ya dola za 
kimarekani.

Tishio hilo limekuja baada ya 
kuwapo kwa wimbi kubwa la waha-
miaji wanaoingia Marekani wakitokea 
Mexico kwa nia ya kutafuta hifadhi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Marcelo Ebrard, kwenye uku-
rasa wake wa Twitter aliandika kuwa: 
“Mexico ni jirani mzuri kwa Marekani, 
lakini haitachukua hatua kutokana na 
vitisho.’’

Rais Trump aliwaambia wanahabari 
siku ya Ijumaa kuwa kuna uwezekano 
mkubwa akafunga mpaka wiki ijayo.

Alisema ni rahisi sana kwa Mexico 
kuzuia wahamiaji haramu kuingia 
Marekani, lakini hawajaamua kufanya 
hivyo.

Rais Trump hivi karibuni aliandika 
kwenye ukurasa wake wa twitter am-
bapo alihitimisha kwa kusema kuwa: 
“Marekani inapoteza pesa nyingi kwa 
ajili ya wahamiaji, hasa unaposhu-
ghulikia suala la uingizaji wa dawa za 
kulevya nakadhalika, kufunga mpaka 
litakuwa jambo jema.”

MEXICO INASEMAJE?

Rais wa Mexico, López Obrador, 
alisema kuwa suala la wahamiaji siyo 
la raia wa Mexico.

Alisema tatizo 
hilo limeota mizizi 
katika eneo la nchi 
za Amerika ya kati 
zaidi kuliko Mexico.

‘’Raia wa Mexico 
hawatafuti tena 
kazi nchini Mare-
kani. Wengi wa wa-
hamiaji wana asili 

ya nchi za Amerika 
ya Kati,’’ alisema Obrador.

Kutokana na kauli ya Trump, Rais 
Lopez aliuambia mkutano kuwa: 
‘’Ninataka kuweka wazi kuwa hatu-
tagombana na serikali ya Marekani, 
bali tutazidisha upendo na amani.’’

Alizungumzia kuhusu uhamiaji, Rais 
Trump alisema: “Ni haki ya mwa-
nadamu, watu wa America ya Kati 
hawana namna ya kufanya hivyo 
hutafuta namna ya kupata maisha 
bora.”

SABABU TRUMP KUFUNGA MPAKA

Vyombo vya usalama vilifanya do-
ria na vimekuwa vikishuhudia idadi 
kubwa ya watu wanaotafuta hifadhi 
wakikimbia machafuko katika miji ya 
El Salvador, Honduras na Guatemala.

Ahadi ya kujenga ukuta bado 
haijatimizwa kwa kuwa Baraza la 
Congress lilikataa kuunga mkono, 
hata hivyo Rais Trump alitangaza hali 
ya dharura ili apeleke fedha kwenye 
ujenzi wa ukuta. BBC

Hata  hivyo, uwezekano wa 
kuwa na Waziri Mkuu mpya kuon-
goza awamu ijayo ya majadiliano 
ya Brexit ilikuwa haitoshi kuweza 
kuwavutia wabunge kwenye kikao 
kilichofanyika juzi.

Baadhi ya wabunge walihoia 
makubaliano ya May yataiacha Uin-
gereza ikifungwa katika EU iwapo 
mazungumzo ya baadaye ya bi-
ashara yakivunjika.

Kwenye kikao hicho, May, am-
baye amenusurika kung’olewa ma-
darakani Desemba mwaka jana, 
alisema kuwa wangehitaji kuitisha 
uchaguzi mkuu wa taifa kuweza ku-
pata wingi wa wabunge kwa ajili ya 
kupitisha sheria ya Brexit.

“Uwezekano wa May kuanzi-
sha uchaguzi na kuondoa kundi la 
wabunge wa chama chake cha Con-
servative kupata wabunge wengi 
watakaoidia theluthi ya wabunge 

wote bungeni ni kichekesho,” lil-
ieleza gazeti hilo.

Gazeti  lingine lenye wasomi 
wengi nchini Uingereza la The Sun 
lilimtaka May kujiuzulu katika taar-
ifa yake ya ukurasa wa mbele katika 
toleo lake la Jumatatu.

Gazeti la Daily Mail ambalo lin-
aunga mkono Brexit katika ukurasa 
wake wa mbele limeuelezea ua-
muzi wa bunge kupiga kura dhidi 
ya mipango ya May kuwa ni usaliti 
kwa Brexit. Rais wa Halmashauri ya 
EU, Donald Tusk, alisema viongozi 
wa EU watakutana Aprili 10 kujadili 
kuondoka kwa Uingereza kutoka 
kundi hilo la mataifa.

Viongozi kadhaa wa Ulaya wa-
meeleza kuwa Uingereza itajiondoa 
EU bila ya kupata makubaliano, hali 
ambayo kampuni zinahoia kutasa-
babisha mtafaruku wa uchumi kwa 
nchi hiyo. DW

Uwezeka-
no wa May 
kuanzisha 
uchaguzi 
na kuon-
doa kundi 
la wabunge 
wa chama 
chake cha 
Conserva-
tive kupata 
wabunge 
wengi wa-
takaofidia 
theluthi ya 
wabunge 
wote 
bungeni 
ni kichek-
esho.



Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji, ametembelea Chuo Kikuu 
Mzumbe na kukagua ujenzi wa mabweni 
ya wanafunzi unaoendelea katika eneo la 
Maekani, Makao Makuu ya Chuo hicho, 
Morogoro.

Kijaji amepongeza jitihada zilizofany-
wa na uongozi wa chuo kwa kushirikiana 
na serikali katika kutatua kero ya malazi 
kwa wanafunzi na kusisitiza umuhimu 
wa kuanza mara moja awamu ya pili 
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa na 
mihadhara katika eneo hilo ili kuwara-
hisishia wanafunzi kutotembea umbali 
mrefu wakati wa masomo.

“Serikali inategemea mchango mkub-
wa wa vyuo vikuu katika kutimiza malen-
go; hasa kwenye hili la ukuaji wa uchumi. 
Pamoja na kwamba tunajivunia uchumi 
wetu kukua, lakini tusibweteke, badala 
yake tufanye taiti na kuandaa vema vija-

na ambao watakuwa watumishi bora wa 
umma wanaoendana na dhana ya sasa 
ya nidhamu ya kazi. Hivyo, nimefarijika 
sana kuona maendeleo na hatua kubwa 
ambayo mmepiga kitaaluma na katika 
miradi ya maendeleo mnayosimamia,” 
alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo, Prof. Lughano 
Kusiluka, alimweleza waziri kuwa, kwa 
sasa Chuo Kikuu Mzumbe kinatekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo ya mi-
undombinu katika Kampasi Kuu ya Mo-
rogoro, Kampasi ya Mbeya na Kampasi ya 
Dar es Salaam na kwamba, lengo ni kue-
ndelea kutumia ruzuku inayotolewa na 
serikali na vyanzo vya mapato ya ndani 
kuendeleza ujenzi na kuboresha miun-
dombinu ya chuo ili kujenga mazingira 
bora ya utoaji wa elimu ya juu.

“Napenda kuipongeza sana serikali 
yetu kwa kutambua mchango mkubwa 
wa vyuo vikuu nchini, na kwa upande wa 
taaluma, chuo chetu kitaendelea kuunga 

mkono jitihada za serikali ya awamu ya 
tano katika kuendeleza uchumi wa vi-
wanda; kwa kuendelea kufanya utaiti, 
kubuni miradi ya maendeleo na kutoa 
nguvu kazi itakayowezesha Tanzania 
kuikia malengo yake,” alisema Prof. Kusi-
luka.

Aliahidi Chuo Kikuu Mzumbe kuende-
lea kuimarisha uhusiano na kufanya kazi 
kwa karibu zaidi na taasisi na mashirika 
mbalimbali ya umma kwa kubadilishana 
ujuzi na uzoefu, pamoja na kutumia wa-
nataaluma kuboresha utendaji serikalini, 
kulinda nidhamu na kuinua kiwango cha 
elimu inayoendelea kutolewa na chuo 
hicho.

Mradi wa Ujenzi wa Mabweni katika 
Kampasi Kuu ya Chuo Kikuu Mzumbe 
ambao unafadhiliwa na serikali, un-
atekelezwa na SUMA JKT na unatarajiwa 
kukamilika Oktoba, mwaka huu. Mradi 
utagharimu Sh. bilioni 6.5 hadi utaka-
pokamilika. 

DAKIKA 45:  SAA 3:05 USIKU

Je, tatizo la usiri katika mikataba mbalimbali ya madini imefikia 
mwisho wake, na pia wawekezaji wa sekta ya madini kiasi cha faida 
wanayoipata kuirudisha kwenye jamii kiwango wanachotoa kweli 
kinastahili?. Leo Waziri wa Madini Mh. Dotto Biteko atakuwa na 
mtangazaji wako Deogratius Rweyunga.
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Vodacom 
yaona fursa 
kimtandao
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya Simu za Mkononi 
ya Vodacom, imeanza kuwekeza 
katika ulimwengu wa kidijitali 
kwa kusaidia jamii kupitia simu 
za mkononi kupata huduza za 
kijamii.

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano na Uhusiano 
wa kampuni hiyo, Jacquiline 
Materu, alisema wameanzisha 
huduma za kidijitali ambazo 
wameanzisha kusaidia jamii 
katika afya, elimu na huduma 
nyinginezo.

“Kupitia taasisi yetu ya ku-
saidia jamii, tumeanza kufanya 
huduma mbalimbali ikiwamo 
kuwasaidia wanawake wajawa-
zito kufahamu namna ya kujihu-
dumia katika kipindi chote cha 
ujauzito hadi mtoto anapozaliwa 
kupitia simu zao,” alisema Ma-
teru na kuongeza:

“Tumeamua pia kwenda shu-
leni kufundisha namna ambavyo 
wanafunzi wanaweza kutumia 
dijitali kuwanufaisha katika kuji-
funza mambo mbalimbali kuhu-
siana na elimu, na tunashukuru 
Mungu haya yote yanakwenda 
vizuri mpaka sasa huduma hii 
imewasaidia wengi katika mae-
neo hayo.”

Alisema katika Wiki ya Ubuni-
fu iliyomalizika Machi 30, mwa-
ka huu, Vodacom wameamua 
kudhamini kazi mbalimbali za 
kibunifu kutoka kwa Watanzania 
ili kuhakikisha kwamba kazi zao 
zinatambulika na kuendelezwa.

Alisema wameamua kuwekeza 
katika ulimwengu wa kidijitali 
kwa sababu shughuli nyingi kwa 
sasa zinafanywa kidijitali.

Alisema lengo ni kuhakikisha 
Watanzania wengi wanaingia ka-
tika ulimwengu huo wa kidijitali 
na kuingia katika ushindani wa 
fursa mbalimbali zinazotumia 
dijitali.

“Bila kuwaandaa Watanzania 
sasa hivi namna ya kutumia 
fursa za dijitali tunaweza kubaki 
nyuma sana, kwa hiyo ni wakati 
wetu na sisi kuchangamkia fursa 
hii,” alisema Materu.

EAC yahimizwa huduma afya kidigitali
Na Devota Mwachang’a

NCHI wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) zime-
takiwa kuharakisha mchakato wa 
kuendeleza kutumia njia mpya 
ya huduma za afya kidigitali na 
matumizi ya utaiti wa kisay-
ansi ambayo itasaidia namna ya 
udhibiti wa magonjwa ya maam-
bukizo  kwenye mipaka.

Mapendekezo hayo yalitolewa 
wakati wa kufungwa kwa mku-
tano wa saba wa wanasayansi na 

watoa huduma za Afya ulioshiriki-
sha wataalamu hao kutoka nchi 
wanachama wa EAC uliofanyika ji-
jini Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki.

Akifunga mkutano huo, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Prof. 
Palamagamba Kabudi, amesema 
EAC inapaswa kupanua upati-
kanaji wa dawa, chanjo na uchun-
guzi kwa kutumia teknolojia ya 
kidigitali na ili kuboresha upati-
kanaji na ubora wa habari na hu-

duma za afya.
“Mkutano huu ni wa mafanikio 

na tumetoa   mapendekezo 
ambayo yanatupa njia ya wazi, na 
kujitolea juu ya afya ya kidigitali. 
Kuna haja ya kushiriki habari, 
utaalamu na ushirikiano wa 
teknolojia ikiwa tunataka mataifa 
yote ya kwenye jumuiya (EAC) 
kusonga pamoja, tunapaswa 
kutambua haja ya kufundisha 
wataalamu zaidi katika shamba, 
kuongeza fedha kwa ajili ya utaiti 
ili kuwezesha na kuboresha 

vumbuzi zilizopo,” alisema.
Kabudi alisema uvumbuzi wa 

teknolojia ni chombo muhimu 
katika kushughulikia upungufu 
mbalimbali unaohusiana na sekta 
ya afya, zaidi ya hayo kuwekeza 
katika teknolojia ni kuepukika 
katika kujaza mapengo na kutoa 
ufumbuzi katika sekta ya afya.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Dk. Mohamed Kambi,  akiwak-
ilisha mapendekezo ya mkutano 
amesema nchi wanachama wa 
EAC wanatakiwa kushiriki katika 

maendeleo, tathmini na utaratibu 
wa teknolojia zinazojitokeza zi-
nazozalishwa afya ya kidigitali na 
kukuza ushirikishwaji wa wafan-
yakazi wa afya katika kubuni vifaa 
vya afya ya kidigitali.

“Ushirikishwaji wa wafanyakazi 
wa afya katika mchakato mzima 
wa huduma ya afya kidigitali uta-
hakikisha utayari kwenye kupit-
ishwa kirahisi, kupungua kwa 
gharama, na kuongezeka kwa 
uendelevu wa huduma hiyo,” ali-
sisitiza.

Meneja Ruzuku na Mawasiliano wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald, akimkabidhi cheti John Alfred, 
mmoja wa washindi wa mashindano ya ubunifu ya Vodacom Hackathon yenye lengo la kutatua changamoto za elimu 
kiteknolojia kwa kubuni mradi wa elimu, wakati wa maonyesho ya tano ya Wiki ya Ubunifu yaliyoandaliwa na Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (Costech) hivi karibuni jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

Kijaji atoa neno ujenzi wa mabweni 
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LIVERPOOL, England 

KOCHA Jose Mourinho amesema Liver-
pool hawana ubavu wa kutwaa ubingwa 
wa Premier League kwa kuwa kuna vitu 
wanavikosa.

Kocha huyo Mreno ambaye hana timu 
kwa sasa baada ya kufukuzwa Manches-
ter United, alihoji utimamu wa upamba-
naji wa Liverpool inayonolewa na Jurgen 

Klopp baada ya kutoka sare dhidi ya Ever-
ton, wiki moja iliyopita.

Mourinho amewataja baadhi ya 
wachezaji ambao anaona wameshuka 
ubora kwa miezi ya hivi karibuni, ambao 
ni James Milner na Roberto Firmino.

“Liverpool hawapo katika ubora wal-
iokuwa nao miezi michache iliyopita, wa-
likuwa wakielekea pazuri. Sasa hivi Salah 
anakosa nafasi za wazi.

“Wiki sita zilizopita alikuwa na uwezo 
wa kufunga katika nafasi tofauti, lakini 
sasa hivi hicho hakipo.

“Milner alikuwa bora, lakini sasa hivi 
amekuwa hata anawekwa benchi kwa 
kuwa kiwango kimeshuka, ndivyo ilivyo 
kwa Firmino, walikuwa majeruhi na bado 
hawajarejea katika ubora wao,” alisema 
kocha huyo.

Mourinho: Liverpool haitatwaa ubingwa
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Solskjaer: 
Sasa nawazia 
ubingwa EPL
MANCHESTER, England 

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer ameahidi 
kupambana kwa ajili ya kurejesha sifa ya 
timu yake ya Manchester United katika ku-
pigania mataji.

Solskjaer ambaye alitangazwa kuwa 
kocha rasmi wa timu hiyo kwa mkataba 
wa miaka mitatu baada ya kuwa wa muda 
kwa miezi mitatu, sasa ameahidi kuwa 
hilo la ubingwa ndilo ambalo analifikiria.

Mkataba wake ni wa pauni milioni 
saba kwa mwaka, ukiwa umechagizwa 
na kurejesha ushindi kikosini hapo baada 
ya kuwa na msimu mbovu chini ya Kocha 
Jose Mourinho ambaye alifukuzwa De-
semba, mwaka jana.

“Ubingwa wa Ligi Kuu England ndilo 
tunalowaza kwa sasa, kunyanyua taji ndilo 
jambo muhimu kwetu, tunataka kureje-
sha hali hiyo japokuwa siyo kazi nyepesi.

“Nataka nikiondoka niwe nimeshinda 
mataji, likiwamo la Premier League, ikiwa 
hivyo nitakuwa najivunia uwapo wangu 
klabuni hapa,” alisema Ole na kuongeza: 
“Nina furaha na ni mtu ninayepambana, 
nataka siku nikiondoka niwe na heshima.”

Wakati huohuo, United imeamua kutoa 
zawadi ya fedha kwa klabu ya zamani ya 
kocha huyo, Molde pauni 500,000 (Sh. bil-
lioni 1.5) kama sehemu ya kushukuru kwa 
kumruhusu Solskjaer kuondoka.

Solskjaer pia amethibitisha kuwa 
msaidizi wake, Mike Phelan naye ataen-
delea kuwa naye klabuni hapo japokuwa 
atalazimika kumalizana na waajiri wake 
wa zamani waliomtoa kwa muda, Central 
Coast Mariners ya Australia.

PARIS, Ufaransa 

B
AADA ya mama mzazi wa mchezaji 
wa Paris Saint Germain, Andrien 
Rabiot kukiri kuwa mwanawe yupo 
PSG kumalizia mkataba wake hadi 

mwishoni mwa msimu ili aondoke, kwa ma-
dai ya kuwa anaonekana kama mfungwa, 
Real Madrid imeanza kuinyatia saini ya staa 
huyo.

Real Madrid ambayo ipo chini ya kocha 
wao aliyerejea kwa awamu ya pili, Zinedine 
Zidane, inatajwa kuwa imeanza kumu-
weka katika rada zao Rabiot, huku Gazeti 
la AS likiripoti kwamba wameshafikia 
makubaliano.

Zidane ambaye amekuwa akiijaribu kuisu-
ka upya Real Madrid ameonekana kuvutiwa 
na Rabiot na kwamba kuna uwezekano 
mkubwa akatua hapo kipindi cha majira ya 
joto.

Rabiot mwenye umri wa miaka 23, ame-
ondolewa kufanya mazoezi na kikosi cha 
kwanza cha PSG.

Hajapata nafasi ya kuichezea PSG tangu 
Desemba mwaka jana, baada ya kugoma ku-
saini mkataba mpya katika klabu hiyo.

Zidane alikuwa anataka kumsainisha Ra-
biot tangu msimu wa majira ya joto uliopita 
kabla ya kujiuzulu Real Madrid.

ZIDANE 

AMSUBIRI 

RABIOT
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BARCELONA, Hispania 

L
IONEL Messi amesema 
kuwa anatamani mpinzani 
wake mkubwa, Cristiano 
Ronaldo angelikuwa bado 

yupo kwenye Ligi Kuu nchini His-
pania, La Liga.

Ronaldo aliondoka Real Madrid 
na kujiunga na miamba ya soka 
nchini Italia klabu ya Juventus kwa 
dau la pauni milioni 100 na kuhiti-
misha safari yake ya miaka tisa ndani 
ya La Liga.  Messi na Ronaldo wa-
naangaliwa kama moja ya wachezaji 
bora kabisa wa muda wote duniani 
na kwa sasa Muargentina huyo amesema 
kuwa anamkosa sana mpinzani wake Ronaldo 
kwenye La Liga.

“Nammisi Cristiano,” alisema nyota huyo, Messi 
alikiambia chombo cha habari cha radio FM Club 947 
nchini Argentina.

Tangu kuondoka kwa Ronaldo klabu ya Real bado haijaku-
wa kwenye kiwango kizuri, wakati kwenye msimamo ikiwa 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 54, huku wakitolewa kwenye 
hatua ya 16-bora ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kushindwa kabisa kupata mbadala wa nyota huyo raia wa 
Ureno.

Alipotakiwa ataje mchezaji ambaye anamuona kuwa ni bora 
aliyewahi kukutana naye kwenye mechi alizopata kucheza na-
hodha huyo wa Barcelona alisema: “Sihitaji kumsahau mtu 
yeyote, lakini nadhani, Neymar, Kylian Mbappe, Eden Hazard, 
Luis Suarez na Sergio Aguero hawa ni bora sijamtaja Cristiano 
kwa sababu namuweka yeye kwenye nafasi yangu.”

Hata hivyo, Messi amesema hayupo fiti kwa asilimia 100, ziki-
wa zimesalia wiki mbili kabla ya kuwavaa Manchester United 
kwenye robo fainali michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya CRDB na Kampuni tanzu ya Bima ya CRDB, wakionyesha medali zao baada ya kumaliza mashindano ya mbio ya CRDB Bima Marathon 
yaliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

MESSI 

AMKUMBUKA 

RONALDO LA 

LIGA

De Ligt: 
Naweza 
kwenda Juve
AMSTREDAM, Uholanzi 

BEKI wa Ajax, Matthijs de Ligt amebaini-
sha kwamba yupo tayari kujiunga na 
miamba wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, 
Juventus.

De Ligt mmoja wa wachezaji wakali 
kwa sasa Ulaya na macho ya klabu ny-
ingi yamekuwa yakimwangalia mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 19, baada 
ya mchezaji mwenzake wa Ajax, Frenkie 
de Jong kujiunga na Barcelona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi atakuwa kwenye kikosi cha 
Ajax kitakachoivaa Juve kwenye mchezo 
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

“Kwa uhakika nampenda Giorgio 
Chiellini, ni mmoja wa mabeki bora 
duniani,” alisema akiliambia Gazeti la 
Tuttosport. 

“Pia namkubali Leonardo Bonucci, 
hivyo wao ni kati ya mabeki bora Ulaya.

“Naweza kujiunga na Juventus, Lakini 
tutaangalia katika muda mwafaka. Kwa 
sasa akili yangu ipo na Ajax. Wakala 
wangu analijua hilo.”

De Ligt hana uhakika kama atakabili-
ana na Cristiano Ronaldo kwenye mch-
ezo wa robo fanali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya baada ya Mreno huyo kuumia 
misuli ya paja wakati akicheza mechi za 
kimataifa mapema wiki hii.



DAU LA ERIKSEN HILI HAPA

MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy, atahitaji 
pauni milioni 130 kutoka Real Madrid ili kumwachia 
kiungo Mdenmark Christian Eriksen, 27. (Mirror)

PSG YAMUITA DE GEA

PARIS St-Germain itafika dau la mshahara anaohitaji 
kipa Mhispania David de Gea, 28, pauni 350,000 kwa 
wiki endapo atakubali kuondoka Manchester United kwa 
klabu hiyo kutokuwa tayari kumlipa kiasi hicho. (Sun)

REAL, PSG, JUVE ZATUA UTD 

REAL Madrid pia inapiga jaramba kwa karibu ikitaka 
kujiunga katika mbio moja na PSG za kumsajili kipa wa 
Manchester United, David De Gea, 28, wakati huu Juven-
tus pia ikimtolea jicho. (Sunday Express)

HUDSON-ODOI KUCHUNIWA
 
CHELSEA haina mpango wa kuketi katika meza ya 

mazungumzo na winga wao, Callum Hudson-Odoi, 18, 
hadi majira ya joto wakati kinda huyo wa kimataifa wa 
England atakapokuwa amebakiza mwaka mmoja tu 
kumaliza mkataba wake. (Mail on Sunday)

ZIDANE AMFUNGUKIA VARANE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesisitiza 
kuwa beki  Raphael Varane, 25, ni mwenye furaha katika 
klabu hiyo licha ya kuwapo kwa tetesi zinazomhusisha 
na kutimkia Manchester United. (Manchester Evening 
News)

DE LIGT AKUNWA ZAIDI NA JUVE

BEKI wa Ajax, Mholanzi Matthijs de Ligt, 19, amesema 
anaweza kusaini kuichezea Juventus, huku kukiwa na 
tetesi zinazomhusisha na Liverpool na Arsenal. (Talk-
sport)

UNITED YAITIWA RAKITIC BARCA

BARCELONA ipo tayari kusikiliza ofa ya pauni milioni 
40 kwa kiungo wao Mcroatia Ivan Rakitic, 31, wakati huu 
Man Utd ikieleweka kuvutiwa naye. (Mundo Deportivo)

SARRI AANDALIWA MAKAO

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri, ni chaguo la 
kwanza la Roma kuwa kocha wao kwa msimu ujao. 
Kocha wa zamani wa Chelsea na Leicester City, Claudio 
Ranieri kwa sasa ndiye anayeinoa miamba hiyo ya Serie A 
na ameteuliwa kushika mikoba hiyo kufuatia kutimuliwa 
kwa Eusebio di Francesco. (Sunday Express)

BARCA, ATLETICO KWA CHILWELL

ATLETICO Madrid na Barcelona zinamtaka beki wa 
kimataifa wa Leicester na England, Ben Chilwell, 22, kwa 
pauni milioni 50. (Sun)

WAN-BISSAKA AMULIKWA UTD

MANCHESTER United itazidi kumulika sera zake za 
usajili kwa wachezaji kinda, huku beki wa kulia wa Crys-
tal Palace, Aaron Wan-Bissaka, 21, akiwa mmoja kati ya 
wanaowindwa. (Mail on Sunday)

SOLSKJAER KUMVUTA ZAHA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, 
anaweza kumfuata mshambuliaji wa Crystal Palace, 
Wilfried Zaha, 26, ambaye alimnoa wakati akiwa Cardiff. 
(Sun)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

Z
INEDINE Zidane amem-
welezea Paul Pogba kama 
“mchezaji tofauti kabisa” na 
kukiri kwamba angependa 

kuwa naye Real Madrid.

Kiungo huyo wa Man-
chester United, Pogba
 alieleza kukunwa na

 Madrid wakati wa ma-
pumziko ya mechi za

 kimataifa, akidai kuwa,
 kuwachezea mabingwa

 hao wa Ulaya chini ya
 Mfaransa mwenza huyo,

 Zidane itakuwa “ndoto” -
 na inaonekana kuvutiwa

 huko ni sawa.

Alipoulizwa kuhusu Pogba katika 
mkutano na waandishi wa habari 
kabla ya mechi ya nyumbani ya La 
Liga dhidi ya Huesca jana, Zidane 
alisema: “Ninampenda sana mchezaji 
huyo, namjua yeye binafsi.

“Ni mchezaji tofauti kabisa, 
wachezaji wachache wanaweza ku-
changia kile anachokifanya. Ni ki-
ungo ambaye anajua namna gani ya 
kuzuia, kushambulia na kuujenga 
mchezo. Anajua namna ya kufanya 
kila kitu uwanjani.

“Lakini si sehemu ya kikosi changu, 
yupo Manchester United, hivyo la-
zima tuliheshimu hilo.

“Amesema nini kuhusu Madrid na 
matamanio yake yajayo... kama siku 
moja kuna uwezekano kwamba ana-
taka kuondoka United hivyo ni kwa 
nini asije Madrid.”

Zidane hakuwa wazi sana wakati 
mshambuliaji wa Paris Saint-Ger-
main Kylian Mbappe - mwingine ali-
yeripotiwa kuwindwa na Madrid - ali-
potajwa.

“Tunamjua mchezaji huyo, lakini 
si mchezaji wangu. Sitasema kwa 
kumheshimu, PSG, klabu yetu na 
wachezaji wangu,” alisema.

Madrid inapitia katika wakati wa 
kukosa mafanikio, kwa kipindi kili-
choanza chini ya uongozi wa Julen 
Lopetegui kabla ya kutimuliwa na 

kisha mikoba hiyo kupewa Santiago 
Solari.

Solari alidumu kwa miezi mitano 
tu kabla ya kurejea tena Zidane kwa 
awamu ya pili hapo Santiago Berna-
beu.

Amerejea kwa kasi akitokea nje ya 
uwanja kwa kuipa Madrid pointi 12 
kwenye La Liga wakati huu Barcelona 
ikiwa kileleni na kikosi chake kikiwa 
nje ya michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Na hivyo, anatarajiwa kuwa bize 
mwishoni mwa msimu huu katika jiji 
hilo la Hispania.

“Ninatambua ni [tetesi za usajili] 
kwa sababu unapaswa kuzungumza 
kuhusu kitu fulani,” alisema Zidane.

“Kuna mechi 10 zimebaki na hicho 
ni kitu fulani tunapaswa kufikiria, 
kumaliza msimu vizuri. Na si tu kwa 
wachezaji wangu, ambao wana mi-
kataba, na unapaswa kuwaheshimu 
wale waliopo hapa.

“Pia unapaswa kuwaheshimu 
wachezaji ambao si wangu. Na haim-
aanishi kwamba baada ya hapo hapa-
takuwa na mabadiliko.”

ZIDANE: NAPENDA SANA 

KUMWONA POGBA REAL
   Ninapaswa kuheshimu kwa sababu si 

mchezaji wangu kwa sasa, ila haimaanishi...
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Na Mwandishi Wetu, MWANZA

B
AADA ya kuisaidia timu yake 
kufuzu hatua ya nusu fainali ya 
Kombe la FA, golikipa Klaus Kin-
doki, amefichua siri ya kiwango 

chake kikubwa kwenye mikwaju ya pen-
alti dhidi Alliance FC, huku akimtaja ko-
cha wa makipa wa timu hiyo, Juma Pon-
damali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kindo-
ki alisema baada ya dakika 90 za mchezo 
kukamilika na matokeo kuwa bao 1-1, ko-
cha wake, Pondamali alimfuata na kumpa 

maneno yaliyomtia nguvu kuelekea kwe-
nye mikwaju ya penalti.

“Kwanza nashukuru tume-
ingia hatua nyingine... 

kikubwa ni kujiamini tu,
 kocha wangu aliniambia 

baada ya dakika 90 kuwa
 nina uwezo na nikawao-

nyeshe watu uwezo wangu
 kwenye penalti,” alisema

 Kindoki.
Aidha, Kindoki alikiri kuwa na wakati 

mgumu wakati alipojiunga na timu hiyo, 
lakini kwa sasa amezoea mazingira ya kla-
bu hiyo pamoja na changamoto ya mechi.

Juzi Kindoki alikuwa shujaa wa Yanga 
baada ya kupangua penalti ya mwisho ya 
Alliance na kuipeleka timu yake hatua ya 
nusu fainali ya michuano hiyo ya Kombe 
la FA kufuatia timu hizo kutoka sare ya 
bao 1-1 ndani ya dakika 90.

Kwa matokeo ya juzi, Yanga sasa itaku-
tana na Lipuli ya Iringa kwenye hatua ya 
nusu fainali, ambapo mchezo huo utache-
zwa kwenye Uwanja wa Samora mkoani 
Iringa.

KINDOKI AMTAJA PONDAMALI 

USHAJAA PENALTI ALLIANCE
Na Elizabeth Zaya

MWIMBAJI wa nyimbo za Zuku, 
Banana Zoro, amepagawisha, katika 
bonanza la michezo la Kampuni ya 
Ufundi Zone Connect, inayohusika na 
masuala ya ujenzi, lililofanyika jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.

Katika bonanza hilo ambalo lilikuwa 
na lengo la kutoa burudani na kuwaleta 
pamoja wadau wa sekta ya ufundi ili 
kutoa uzoefu wao, Banana alikonga 
vilivyo kwa miondoko yake ya Zuku.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, Mku-
rugenzi wa kampuni hiyo, Jacqline 
Mushi, alisema lengo lingine la kuende-
sha bonanza hilo ni kuweka mipango 
na mikakati bora na kupambana na 
wavamizi wa sekta hiyo ambao wame-
kuwa wakitapeli watu.

Mushi alisema wameamua ku-
tumia bonanza hilo kuwatambua na 
kuwatambulisha kwa jamii, mafundi 
wanaotambulika katika sekta hiyo 
ili kuwaepusha kutapeliwa na watu 
ambao wamekuwa wakitumia mafundi 
wasio sahihi.

“Tunaamua kufanya hivi kwa ajili 
ya kusaidia jamii kutambua mafundi 
wenye taaluma kwa sababu tayari na 
sekta hii nayo imevamiwa na wajanja 
wanaojifanya kwamba ni wajenzi 
kumbe ni waongo, wamekuwa waki-
watapeli watu, na tunaamini kupitia 
michezo tutafanikiwa kupambana na 
hili,” alisema Jacqline huku akisisitiza 
Ujenzi Zone Connect wanapofanya 
bonanza kama hilo wanawaalika watu 
kwenda kukutana na mafundi sahihi.

Na Faustine Feliciane

SHABIKI wa timu ya Simba, Chelsea, 
Juventus na Real Madrid, Semistocles 
Mkiza, ameshinda kiasi cha Sh. milioni  
84.8 baada ya kubashiri kwa usahihi 
mechi 12 za ligi mbalimbali katika 
droo ya Perfect 12 inayoendeshwa na 
Kampuni ya michezo ya kubahatisha 
ya M-Bet.

Mkiza ambaye ni mkazi wa Muleba 
mkoani Kagera aliibuka kidedea katika 
droo iliyofanyika Machi 24 na anaku-
wa mshindi nne kushinda mamilioni 
ya fedha kutoka kampuni hiyo kwa 
mwaka huu. Msemaji wa kampuni 
hiyo, David Malley, alisema jana kuwa 
wamedhihirisha kuwa wao ni nyumba 
ya mabingwa kutokana na kutoa ma-
milioni ya fedha kwa Watanzania kad-
haa na kuweza kubadili maisha yao.

Malley alisema kwa kuwa kampuni 
yao inafuata sheria za michezo ya 
kubahatisha nchini, Mkiza amekatwa 
Sh. milioni 16. 9 kama kodi ya ushindi 
na kupelekwa serikali kupitia Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA). 

Kwa upande wake, Mkiza, 41, alisema 
kuwa amefurahi sana kushinda kiasi hi-
cho cha fedha ambacho atakitumia kwa 
masuala ya maendeleo.

“Mimi ni mjasiriamari, sikuwahi 
kupata kiasi hiki cha fedha pamoja na 
kubeti mara kadhaa, nitatumia kuima-
risha biashara zangu, kujenga nyuma 
na vile vile kusomesha watoto wangu,” 
alisema Mkiza.
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Banana abamba 
bonanza mafundi

Shabiki Simba 
ashinda mil. 84/-

Daniel Manyasi akikabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. milioni 35.8 na balozi wa SportPesa, bondia Hassan Mwakinyo 
(kulia), baada ya kuibuka mshindi wa Jackpot bonasi kwa kupatia ubashiri wa mechi 12 kati ya 13. PICHA: SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

WAKATI dau la Jackpot la SportPesa 
kwa mshindi atakayepatia kutabiri 
matokeo ya mechi zote 13 kwa sasa 
likifikia Sh. milioni 570.3, Watanza-
nia wanaobashiri kupitia kampuni 
hiyo wameendelea kujizolea ma-
milioni ya shilingi kila uchao kupitia 
bonasi maalum zinazotolewa kwa 
wanaopatia michezo 10, 11 na 12.

Daniel Manyasi ni mmoja wa 
washindi walioibuka na bonasi ya 
Sh. milioni 35.8 kwenye Jackpot 
ya wiki iliyopita baada ya kupatia 
mechi 12 kati ya 13.

Akizungumza na SportPesa News 
jana, Manyasi mkazi wa Magu ji-
jini Mwanza ameeleza safari yake 
ya kucheza na SportPesa, huku 
akifafanua kuwa kutokukata tamaa 
kukiwa ndio siri ya mafanikio yake.

“Nilivutiwa kucheza Jackpot ya 
SportPesa baada ya mshindi mmoja 
kukabidhiwa bajaj pale mashineni 
wilayani Magu, na mimi nikawa na-
jaribu taratibu nakosea, lakini siku-

kata tamaa.
“Taratibu hivyo hivyo niliendelea 

kujaribu, mhudumu wa SportPesa 
akanishauri kuwa ukicheza mara 
nyingi zaidi ndiyo unajiongezea na-
fasi ya kushinda.

“Nilipoongeza mikeka mingine 
miwili ndiyo ukajitokeza mmoja 
na nikafikisha mechi 12 kati ya 13 
na kuweza kupata bonasi ya Sh. 
35,850,800, sikuweza kulala,” alise-
ma Manyasi ambaye ni muuzaji wa 
duka la rejareja baada ya kutumiwa 
ujumbe wa ushindi Jumapili ya 
Machi 24, mwaka huu.

Aliongeza: “Nilipokea meseji usiku 
wa saa nane, nilifurahi sana na siku-
weza kulala usiku kucha mpaka sasa 
hivi nimekabidhiwa pesa zangu.”

Licha ya kuwapo kwa kampuni 
zingine za kubashiri, Manyasi alifun-
guka kwa nini anapendelea kucheza 
zaidi na SportPesa.

“SportPesa wana bonasi kubwa, 
ndiyo maana napenda kucheza 
Jackpot yao na hawana longolongo, 
ukishinda unalipwa papo hapo.

Muuza duka aamka 
na mil. 35/- SportPesa

 P W D L F A PTS

1. Yanga 28 21 4 3 45 19 67

2. Azam 28 17 8 3 46 18 59

3. Simba 22 18 3 1 48 7 57

4. Lipuli 31 11 11 9 26 26 44

5. Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41

6. Mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41

7. TZ Prisons 30 9 11 10 24 25 38

8. Coastal Union 30 8 14 8 27 30 38

9. Mbeya City 29 10 7 12 30 32 37

10. Alliance 30 9 10 11 23 30 37

11. Mwadui 31 10 6 15 35 39 36

12. Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36

13. JKT Tanzania 31 8 12 11 18 26 36

14. Mbao 31 9 9 13 19 32 36

15. Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36

16. Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35

17. Singida Utd 30 8 9 13 20 31 33

18. Ndanda 28 8 9 11 17 29 33

19. Biashara Utd 29 7 9 13 21 29 30

20. African Lyon 31 4 10 17 19 39 22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



    Wachana Mbao kirahisi, huku wakimtafuta 
Aiyee katika mbio za Kiatu baada ya kufikisha...

Bocco, Kagere vitani  
Simba ikiitafuta Yanga

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Beki wa kati wa Manchester United, Chris Smalling, akiwa katika harakati za kuokoa hatari dhidi ya beki wa Watford, 
Miguel Britos (kulia), kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford juzi na United kushinda 
2-1. PICHA: MTANDAO

Na Somoe Ng’itu, MOROGORO 

S
IMBA imeendelea kujiimarisha 
katika mbio za kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa-
naoushikilia baada ya kufanikiwa 

kuifunga Mbao FC kutoka jijini Mwanza 
kwa mabao 3-0 katika mchezo uliochezwa 
jana kwenye Uwanja wa Jamhuri mkoani 
hapa, huku vita ya kuwania Kiatu cha Dha-
habu kwa kuibuka mfungaji bora ikizidi 
kunoga wakati huu Salim Aiyee wa Mwa-
dui FC akiwa kileleni kwenye orodha ya 
wafungaji bora hadi sasa.

Katika mchezo wa mzunguko
 wa kwanza Mbao FC ikiwa 

mwenyeji iliifunga Simba bao
 1-0 na ndio mchezo pekee am-
bao wawakilishi hao pekee wa

 Tanzania katika mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 

wamepoteza katika Ligi Kuu
 Tanzania Bara msimu huu.

Ushindi huo wa jana ni wa 10 mfululizo 
kwao na umeifanya Simba kufikisha pointi 
57 wakati vinara wa ligi hiyo, Yanga wana 

alama 67 huku African Lyon yenye pointi 22 
ndio wanaoburuza mkia katika msimamo 
wa ligi hiyo baada ya kushuka dimbani mara 
31. Bao la kwanza la mabingwa hao watetezi 
lilifungwa na nahodha, John Bocco kwa 
kichwa akiunganisha mpira wa faulo uliopig-
wa na beki wa pembeni, Mohamed Hussein 
‘Zimbwe Jr’ dakika ya 24.

Nahodha huyo ambaye sasa yuko katika 
kiwango cha juu, alifunga bao la pili kwa njia 
ya penalti hilo likiwa ni la 11 kwake msimu 
huu, likitokana na refa kutoa adhabu hiyo 
kufuatia beki wa Mbao FC, Peter Mwangosi 
kuunawa mpira katika jitihada kuokoa ha-
tari langoni mwao.

Dakika ya 79, Meddie Kagere alifunga bao 
la tatu kwa njia ya penalti baada ya yeye 
mwenyewe kufanyiwa faulo na Hamimu 
Abdullah akiwa anaelekea kufunga, hivyo 
sasa kufikisha mabao 14 katika msimu huu 
akizidiwa mawili tu na Aiyee ambaye timu 
yake ya Mwadui imeshashuka dimbani mara 
31 mechi tisa mbele ya Simba idadi ambayo 
inawafanya washambuliaji wa Wekundu 
wa Msimbazi hao kuwa na nafasi kubwa ya 
kumpiku.

Katika mechi hiyo, iliyochezeshwa na 

mwamuzi, Charles Onoka kutoka jijini Aru-
sha na kuhudhuriwa na mashabiki kutoka 
mikoa mbalimbali iliyo jirani na Morogoro, 
Simba ilikwenda mapumziko ikiwa mbele 
kwa bao 1-0 kabla ya hayo mawili kufungwa 
kipindi cha pili.

Simba ilikaribia kupata bao katika dakika 
ya 10 katika shambulizi lililoanzia kwa Mo-
hammad Ibrahim “Mo” kwenda kwa Bocco 
lakini kiungo Mnyarwanda, Haruna Niyonzi-
ma aliyekuwa ndani ya “boksi” akashindwa 
kumalizia na kuruhusu beki wa Mbao FC, 
Amos Charles kuokoa hatari hiyo. Mbao FC 
walijibu shambulio hilo kupitia kwa Ally 
Mussa, lakini Zimbwe Jr alifanikiwa kuokoa 
hatari hiyo baada ya mabeki wenzake ku-
poteana dakika ya 13.

Kagere akiwa jirani na kipa alipiga nje kwa 
kutumia kichwa baada ya kuunganisha krosi 
iliyopigwa na Niyonzima na kupoteza nafasi 
ya kufunga dakika ya 23.

Baada ya mechi hiyo, Kikosi hicho cha 
Wekundu wa Msimbazi kitaendelea kubaki 
mkoani hapa kwa ajili ya kusubiri kuwaka-
ribisha JKT Tanzania katika mchezo mwing-
ine wa ligi hiyo utakaochezwa keshokutwa 
Jumatano katika dimba hili la Jamhuri.

Zidane: Napenda sana kumwona Pogba Real UKURASA 30
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Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Mwinyi Zahera, amenusa 
harufu ya kukabiliana na upinzani mkali ku-
toka kwa wababe wao, Lipuli FC watakapoku-
tana kwenye mchezo wa nusu fainali ya Kombe 
la FA, na sasa amepanga kuiwekea mikakati 
mizito ili kuweza kuibuka na ushindi dhidi ya 
wababe hao wa Iringa.

Yanga juzi walifanikiwa kuwatupa nje Alli-
ance FC kwenye mchezo wa hatua ya robo fain-
ali ya michuano hiyo kwa mikwaju ya penalti 
4-3 baada ya kumaliza dakika 90 kwa sare ya 
bao 1-1. Pamoja na ushindi huo, Zahera amewe-
ka wazi kuwa hakufurahishwa na kiwango cha 
timu yake kwenye mchezo huo na kuwasifia Al-
liance kwamba walikuwa bora zaidi yao.

“Bado tuna kazi kubwa mbele yetu..., tuna 
mchezo dhidi ya Lipuli kwenye mashindano 
haya. Lipuli wamekuwa wakitusumbua na 
mchezo wa mwisho walitufunga, hivyo lazima 
tujipange vizuri kabla ya kuwakabili,” alisema 
Zahera na kuongeza:

“Kwa mchezo tuliocheza na Alliance tuna 
kazi kubwa kuvuka, ni lazima wachezaji wangu 
wabadilike na kila mmoja kutimiza majukumu 
yake angalau kwa asilimia 90,” alisema.

Aidha, alisema baadhi ya wachezaji wake 
hawakuwa kwenye ubora wao katika mchezo 
dhidi ya Alliance, hivyo kusababisha wapinzani 
wao hao kuwatawala.

“Kama Alliance wangekuwa makini kwenye 
umaliziaji walikuwa na nafasi ya kututupa nje 
ya mashindano..., walikuwa wazuri katikati na 
walikuwa na kasi kila walipokuwa na mpira,” 
alisema.

Akiizungumzia zaidi Lipuli, Zahera aliweka 
wazi kuwa bado anakumbuka namna ilivyo-
wasumbua kwenye mchezo wa Ligi Kuu uli-
ochezwa Machi 16, mwaka huu, ambapo Wana-
jangwani hao walilala kwa bao 1-0 na kwamba 
watajipanga kabla ya mchezo huo.

Zahera: 
Hesabu kwa 
Lipuli shida


