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Duni: Dhamana kubwa kwangu
Maulid Mmbaga na Enock Charles

MRITHI wa Maalim Seif Shaarif 
Hamad katika uenyekiti wa ACT-
Wazalendo, Juma Duni Haji maarufu 
‘Babu’, amesema dhamana aliyopewa 
ni kubwa sana.

Duni alitoa kauli hiyo, baada ya 
kuchaguliwa kushika wadhifa huo 
jana alfajiri mkoani Dar es Salaam.

Wajumbe wa chama hicho mbali 
na kumpa Duni dhamana hiyo, pia 
waliwachagua Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, na mjumbe wa Halmashauri 
Kuu Msafiri Mtemelwa.

Uchaguzi huo ulijumuisha wajumbe 
470, waliopiga kura ni 468, kura zi-
lizokataliwa ni nne na halali ni 464.

Nafasi ya uenyekiti ilikuwa ikiwani-
wa na watu wawili ambao ni Hamadi 
Masoud Hamadi ambaye alishika na-
fasi ya pili kwa kupata kura 125 (asil-
imia 26.9), huku Duni  akishinda  kwa 
kupata kura 339 (asilimia 73.06).

KAULI YA DUNI

Baada ya kuteuliwa, aliwashukuru 
wajumbe wa chama hicho kwa kumpa 
dhamana hiyo huku akisema ni kubwa 
sana.

Duni alisisitiza kuwapo umoja na 
ushirikiano katika chama hicho, ak-
isema kuwa wote ni wamoja na wana-
jenga nyumba moja.

“Dhamana hii ni kubwa sana, 
mara nyingi wengi hufurahi kuwa 
wameshinda, lakini maana yake ni un-
abeba si dhamana ya wana-ACT tu ila 
Watanzania wote wanaangalia kime-
tokea nini… leo nawaahidi sitawaan-
gusha, na kutakuwa na ustahimilivu 
kwani ulezi niliozoea ni kwamba watu 
wote ni sawa,” alisema Duni, mwana-
siasa nguli.

“Kwa hivyo ninapowaita kwa jina 
la kawaida la Babu nanyi msione tabu 

kuniita Babu kama vile mnavyotaka,” 
aliongeza. 

Shukrani nyingine ziende kwa vion-
gozi wa chama wa taifa, si rahisi kwa 
huko tulikoanza, watu wengi walisema 
sasa Chama cha ACT kimekwisha, lak-
ini sasa alhamdulilahi tumevuka tena 
mtihani huo.”

Aliongeza kuwa katika chama hicho 
wameendelea kuwa wamoja, huku 
akiwashukuru wale wote waliokuwa 
wakimweleza udhaifu wake akisema 
kuwa wamekuwa wakimsaidia kujua 
wapi anapatia na wapi anakosea.

Pia aliishukuru kamati ya uch-
aguzi kwa kutekeleza jukumu hilo, na 
kwamba angeshindwa asingekuwa na 
sababu ya kulalamika.  Pia aliishukuru 
kamati ya uongozi kwa kuhakikisha 
wanasimamia suala hilo kwa weledi 
hadi kukamilika.

Alisema kwa sasa wanarudi kujenga 
chama chao, akieleza kuwa ataanza 
kufanya ziara za kwenda kuzungumza 
na wanachama katika maeneo tofauti 
ili kuwazindua na kujiandaa kuwa 
mbele kuna uchaguzi wa serikali za 
mitaa na uchaguzi mkuu, hivyo waji-
andae.

 “Uzoefu nilionao na kwa ushiriki-
ano na viongozi wa taifa nitafanya kila 
liwezekanalo chama hiki kiwe ni matu-
maini ya Watanzania, pamoja na tabu 
nyingi mlizopata, lakini mumekuja 
kutimiza wajibu wenu,” alisema Duni.

DUNI NI NANI

Alizaliwa Novemba 26, 1950, Zanzi-
bar, na kupata elimu katika Shule ya 
Msingi Mkwajuni mwaka 1959 hadi 
1965 kisha akajiunga na Shule ya Se-
kondari Gamal Abdel Nassar mwaka 
1966 hadi 1969, pia alisoma kidato cha 
tano na sita, katika Chuo cha Lumum-
ba, Zanzibar kati ya mwaka 1970-1971. 

Haji alisoma Shahada ya kwanza ya 
Sayansi ya Elimu (BSC Education) kati 

ya mwaka 1972 hadi 1975. Baada ya 
kuhitimu aliajiriwa kama mwalimu wa 
Sekondari ya Beit Al Ras, wakati huo 
ikiitwa Gamal Abdil Nassir jina la Rais 
wa zamani wa Misri, baada ya mwaka 
mmoja alihamishiwa Sekondari ya Lu-
mumba na kufundisha kidato cha tano 
na sita.

1978-1979, akasoma na kuhitimu 
stashahada ya juu ya elimu katika 
Chuo Kikuu cha Reading na aliporejea 
alihamishiwa Ofisi Kuu ya Wizara ya 
Elimu na kupewa wadhifa wa Ofisa Mi-
pango ya Elimu.

Kabla ya kujiunga na Chama cha 
ACT-Wazalendo alikuwa mwana-
chama wa CUF. Akiwa CUF alishika 
nyadhifa mbalimbali kwa nyakati 
tofauti, ikiwamo Naibu Katibu Mkuu 
wa CUF Zanzibar na Mkurugenzi wa 
Uchumi na  Fedha CUF Taifa mwaka 
1999–2003.

Pia alikuwa Mkurugenzi wa Uchumi 
na Fedha CUF kati ya mwaka 1997-
2010, Naibu Katibu Mkuu CUF Zanzi-
bar kuanzia mwaka 1999 hadi 2010 
na Mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi 
Taifa CUF Taifa kati ya mwaka 1999-
2014.

Mwaka 2015 Chama cha Wananchi 
CUF kilimteua mgombea nafasi ya 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika muungano 
wa UKAWA ambapo ilibidi ajiunge na 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ili kukidhi matakwa ya 
kisheria ya kugombea nafasi hiyo am-
bapo mgombea wao wa urais wakati 
huo akiwa Edward Lowassa.

Wakati hayati Maalim Seif aki-
tangaza kujiunga na Chama cha ACT-
Wazalendo mwezi Machi 2019,  ali-
kuwa ni mmoja wa makada wa CUF 
waliohama na Maalim kujiunga na 
chama hicho huku akipewa nafasi 
ya kuwa Naibu Kiongozi wa chama 
na Maalim akipewa nafasi ya kuwa 
Mshauri Mkuu wa Chama.

Samia kuwa mgeni 
rasmi Siku ya Sheria
Na Hellen Mwango

UONGOZI wa Mahakama ya Tanzania, umesema Rais Samia 
Suluhu Hassan anatarajia kuongoza sherehe za Siku ya Sheria 
Februari 2, Chinagali jijini Dodoma, badala ya Februari Mosi, 
2022.

Hatua ya kuahirisha sherehe hizo ambazo zilikuwa zifanyike 
Februari mosi, imetokana na sababu zisizoweza kuzuilika.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Mkuu wa Kitengo 
cha Habari, Elimu na Mawasiliano Mahakama, Tiganya Vi-
cente, kaulimbiu ya mwaka huu ni, ‘Zama za Mapinduzi ya 
nne ya viwanda; Safari ya maboresho kuelekea Mahakama 
Mtandao.’

Daraja la Selander 
rasmi kesho bila 
kutozwa malipo
Na Gwamaka Alipipi

DARAJA jipya  la Selander lililoko jijini Dar es Salaam litaanza 
kutumika rasmi kesho alfajiri bila watu kulipia, baada ya ujenzi 
wake kukamilika kwa asilimia 100.

Hayo yalibainishwa na  Waziri  wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, jijini Dar es Salaam jana wakati akikagua 
Daraja jipya la Selander (Tanzanite) lenye urefu wa kilomita 
1.03, upana wa mita 20.5 ambalo ujenzi wake umekamilika kwa 
kiwango hicho.

Prof. Mbarawa alisema ujenzi umeshakamilika kwa asilimia 
mia, kwamba kuanzia Februari mosi saa 12 alfajiri magari yat-
aanza kupita rasmi.

Alisema kukamilika kwa daraja hilo kutapunguza msonga-
mano wa foleni kwa asilimia kubwa kwa wananchi wanaofan-
ya shughuli zao katikati ya Jiji.

“Tanzania inaanza kufunguka kiuchumi, daraja hili litakuwa 
mkombozi kwa wananchi wengi. Hivi sasa tunamsubiri Rais 
Samia Suluhu Hassan kuja kulifungua rasmi lakini magari yat-
aanza kupita Februari mosi. Niwaombe TANROADS (Wakala 
wa Barabara Tanzania) wahakikishe wanalitunza, Watanzania 
wasiharibu miundombinu,” alisema Prof. Mbarawa.

Aliongeza kuwa hakutakuwa na malipo yoyote kwa magari 
yatakayopita katika daraja hilo, kwamba vyombo vyote vya 
usafiri pamoja na waenda kwa miguu watapita bure.

Kadhalika, Prof. Mbarawa alielezea mkakati wa serikali wa 
kuanza ujenzi wa daraja katika eneo la Jangwani jijini Dar es 
Salaam kwa kusema kuwa maandalizi yameanza, kwamba 
muda wowote kuanzia sasa itatangazwa zabuni ya kumpata 
mkandarasi.

Naye Mtendaji Mkuu wa TANROADS, Mhandisi Rogatus Mat-
ivila, alisema kukamilika kwa Daraja la Selander kumegharimu 
Sh. bilioni 243, limejengwa na Kampuni ya GS Engineering ya 
Korea.

Alisema Daraja la Selander lina nguzo za msingi 254, vitako 
16 pamoja na nguzo 16 za juu, nyaya za daraja 30 pamoja na 
barabara unganishi zenye urafu wa kilometa 5.2.

Katika hatua nyingine, Prof. Mbarawa amewaagiza mamene-
ja wa TANROADS kila mkoa, kuhakikisha wanafanya ukarabati 
wa barabara pamoja na kuweka alama ili kupunguza matukio 
ya ajali ambayo yameanza kushamiri.

Pia amewataka kufanya ukarabati katika madaraja makub-
wa ikiwamo kuondoa mchanga ili mvua zitakaponyesha maji 
yaweze kupita pasipo kuleta uharibifu.

Prof. Mbarawa alisema: “Matukio ya ajali yamekuwa mengi 
sana, sababu ni uzembe wa madereva pamoja na ubovu wa 
barabara. Nawaagiza mameneja wote wa mikoa wa TANROADS 
kuhakikisha wanakarabati barabara zao. Pia wahakikishe ma-
daraja yote maji yanapita, jana nimeona Daraja la Dumila maji 
yanapita juu ya daraja, ile hali sitaki kuiona.”
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Viongozi CHADEMA watumbuliwa Mchuano nafasi ya Naibu 
Spika bado kitendawili
Na Salome Kitomari 

KINYANG’ANYIRO cha kumpata 
Spika wa Bunge kinatarajiwa kufika 
tamati kesho baada ya wabunge kup-
iga kura ya kumchagua kiongozi huyo 
kwa mujibu wa kanuni za Bunge za 
mwaka 2020.

Aidha, joto la uchaguzi huo lipo 
kwenye nafasi ya Naibu Spika, am-
bayo hadi sasa haijajulikana nani 
atashinda, baada ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) kumpitisha aliyekuwa 
Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, ku-
gombea nafasi hiyo, iliyoachwa wazi 
na Job Ndugai aliyejiuzulu Januari 6, 
mwaka huu.

Nipashe ilimuuliza Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ya chama hi-
cho NEC (Itikadi na Uenezi), Shaka 
Hamdu Shaka, alipouliza kuhusu uta-
ratibu wa kumpata Naibu Spika ndani 
ya chama hicho alisema: “Utaratibu  
haujatolewa.”

Kwa mujibu wa kanuni za Bunge, 
spika anachaguliwa kwenye kikao 
cha kwanza baada ya kiti hicho kuwa 
wazi.

Kanuni hizo zinasema chama cha 
siasa kina haki ya kupendekeza jina la 

mbunge anayeweza kugombe anafasi 
hiyo, pia kinaweza kuchagua majina 
ya wagombea ambao si wabunge yat-
awasilishwa Tume ya Taifa Uchaguzi 
(NEC) siku tano kabla.

Aidha, kanuni hizo zinasema 
uchaguzi utasimamiwa na mwe-
nyekiti ambaye atatoka miongoni 
mwa wabunge ambao wamekuwa 
mfululizo kwa muda mrefu na asiye 
mgombea wa nafasi hiyo baada ya 
kuombwa na Katibu wa Bunge kuon-
goza kikao hicho.

“Baada ya uchaguzi wa Spika ku-
kamilika mwenyekiti atamuita Spika 
ajongee mbele ya Bunge ili aape viapo 
vitakavyowekwa kwa mujibu wa she-
ria na kanuni,” anasema kanuni hizo.

Kwa Naibu Spika, utaratibu wa 
kumpata utafanyika mapema baada 
ya spika kupatikana na nafasi hiyo 
kuwa wazi na utaendeshwa kwa uta-
ratibu ule ule wa kumchagua spika.

“Isipokuwa kwamba mbunge hawe-
zi kushiriki uchaguzi wa naibu spika 
iwapo hajaapa kiapo cha uaminifu, 
aidha, mbunge yeyote atakayech-
aguliwa kabla ya kushika madaraka 
yake ataapishwa na spika mbele ya 
Bunge kiapo cha naibu spika,” zi-
naeleza kanuni hizo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini kime-
vunja uongozi wake katika Wilaya 
ya Mbeya Mjini kutokana na wa-
jumbe wake kufanya makosa 
mbalimbali ikiwamo kuvuruga 
mkutano wa kanda hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika ofisi za chama hi-
cho Kanda ya Nyasa, Mwenyekiti 
wa Kanda hiyo, Mchungaji Peter 
Msigwa, alisema viongozi walioon-
dolewa kwenye uongozi huo wapo 
11 wakiongozwa na Mwenyekiti 
John Mwambigija.

Alisema viongozi hao walion-
goza genge la wahuni kufanya fujo 
kwenye mkutano wa chama hicho 
kanda uliokuwa na lengo la kusu-
luhisha mgogoro uliokuwapo kati 
ya viongozi hao na wanachama.

Msigwa alisema wanachama 
wa CHADEMA Jimbo la Mbeya 
Mjini walikuwa wanawalalamikia 
viongozi hao kuwa wanawafukuza 
uwanachama bila kufuata uta-
ratibu na waliwafukuza baadhi ya 
viongozi waliochaguliwa na wa-
nanchi.

Alisema baada ya taarifa za 

mgogoro huo kuufikia uongozi 
wa chama hicho kanda pamoja 
na maelekezo ya Taifa iliamuliwa 
Kamati Tendaji ya Kanda hiyo 
kwenda kusuluhisha na wakati 
mkutano wa usuluhishi unaende-
lea ndipo Mwambigija na wenzake 
walianzisha fujo.

Alisema kutokana na kufanya 
fujo hizo, kamati hiyo iliamua kua-
hirisha mkutano na ndipo vikaf-
anyika vikao ambavyo viliamua 
wavuliwe uongozi na wabaki kuwa 
wanachama wa kawaida wakati 
taratibu zingine zikiendelea.

“Kwa mujibu wa taratibu za cha-
ma chetu maamuzi ya kinidhamu 
yanaanzia kwenye ngazi za chini 
na hawa walitakiwa washughu-
likiwe na ngazi ya mkoa, lakini tu-
mechukua hatua hizi ngazi ya kan-
da kwa sababu walionyesha utovu 
wa nidhamu kwenye mkutano 
wa ngazi yetu,” alisema Msigwa 
na kuongeza. “Mbali na kuwavua 
uongozi, tumewaandikia barua za 
kuwataka wajieleze ndani ya siku 
14 kwanini wasifukuzwe uwana-
chama kutokana na vitendo vyao 
vya utovu wa nidhamu,” alisema 
Msigwa.

Vilevile Msigwa alisema Kamati 
Tendaji ya Chama hicho Kanda 

ya Nyasa imeuelekeza uongozi 
wa chama hicho Mkoa wa Mbeya, 
kuunda kamati maalumu ndani ya 
siku tatu ambayo ndiyo itakuwa 
inaendesha shughuli za chama hi-
cho katika wilaya hiyo.

Hata hivyo, alisema Kamati hiyo 
Tendaji ya Kanda iliuelekeza uon-
gozi wa CHADEMA ngazi ya Mkoa 
wa Mbeya kuandaa uchaguzi wa 
kuziba nafasi za viongozi hao nda-
ni ya siku 60 muda ambao alisema 
ni kwa mujibu wa katiba ya chama 
hicho.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwasote 
maarufu China wa China, alisema 
katika mkoa huo kuna majimbo 
saba, lakini lenye mgogoro ni la 
Mbeya Mjini pekee ambalo alise-
ma limekuwa likiwaumiza vichwa.

Alisema wao wasingeweza ku-
fanya maamuzi ya kinidhamu 
dhidi ya viongozi hao baada ya ku-
fanya fujo hizo kwa sababu kikao 
hicho hakikuwa katika ngazi yao.

Alisema tukio walilolifanya 
viongozi hao liliwafedhehesha 
kutokana na kwamba wao ndio 
walikuwa wenyeji wa mkutano 
huo na kwamba walijiandaa toka 
mwanzo kwa kuhakikisha wana-
chama waliowafukuza hawaingii.
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Wanasaikolojia wafunguka kasi mauaji
Na Jenifer Gilla

MFULULIZO wa matukio ya 
mauaji ya kutisha yanayoendelea 
na kuwaacha ndugu na jamaa wa 
waliouawa katika simanzi na sin-
tofahamu, yamewaibua wanasai-
kolojia.

Baadhi ya matukio hayo ni  la 
watu wa tano wa familia moja ku-
uawa,  na watu wasiojulikana na 
kutelekezwa ndani ya nyumba hadi 
ilipotambulika na watu Januari 22, 
mwaka huu katika kijiji cha Zanka, 
Bahi, mkoani Dodoma.

Pia la kukatwa mapanga  hadi 
kufa kwa mjamzito na watoto wake 
wawili huko Sumbawanga ambapo 
Jeshi la Polisi la mkoa  huo linam-
shikilia Philipo Vicent (22) kwa 
tuhuma za mauaji hayo.

Kadhalika, Jeshi la Polisi mkoani 
Mara linawashikilia watu sita kwa 
tuhuma za mauaji ya bibi kizee, 
mkazi wa kijiji cha Rigicha, wilayani 
Serengeti, chanzo cha mauaji kikid-
aiwa kuwa imani za kishirikina.

Mfululizo wa matukio haya ul-
ionyesha kumkera  Rais Samia Su-
luhu Hassan, na kumtaka Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini, IGP  Simon 
Sirro, kuchukua  hatua kukomesha 
vitendo hilo.

Pia  aliwapa siku saba Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Mkuu wa Mkoa huo 
pamoja na kamati ya ulinzi ku-
wakamata watu wote waliohusika 
na mauaji ya kikatili ya watu wa-
tano mkoani humo.

Nipashe iliwatafuta wanasaikolo-
jia ambao walielezea chanzo cha 
matatizo hayo katika jamii katika 
mtizamo wa kisaikolojia.

Mwanasaikolojia ya Tiba kutoka 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Isac Lema, alisema kuwa kitendo 
cha mtu kujidhuru au kumdhuru 
mwezie si cha kawaida, kinatokana 
na msukumo ulioko ndani yake, 

ambao huchochewa na mabadiliko 
ya tabia.

Alisema  hali ya mabadiliko ya 
tabia hutokana na mambo mbalim-
bali kama vile kuhamaki (kutenda 
jambo pasipo kufikiria), migogoro 
aidha ya muda mrefu au mfupi 
ambayo hupelekea mtu kupata 
kiwango kikubwa cha msongo wa 
mawazo.

“Migogoro husababisha vibe-
beo vikubwa viwili vya msongo wa 
mawazo ambavyo   visasi, chuki za 
muda mrefu. Sasa chuki na visasi 
vikizidi kupiliza ndivyo humsaba-
bisha mtu kufanya vitendo visivy-
otarajiwa, na hii hutokana na mtu 
kushindwa kuhimili hali ya msongo 
wa mawazo aliyonayo,” alisema.

Kupunguza vitendo vya mauaji 
kuendelea kutokea msaikolojia 
huyo anashauri jamii ihamasishwe 
kuchunguza afya ya akili mara kwa 
mara kwa sababu husababishwa 
na matukio yanayoendelea katika 
jamii.

“Kuchunguza afya ya akili si tu 
kuangalia kama una ugonjwa wa 
akili bali ni kuangalia tabia zetu na 
vitu vinavyopelekea mabadiliko ya 
tabia zetu mfano matumizi ya vilevi  
kupita kiasi kama pombe, bangi 
kwa sababu vitu hivi vinapelekea 
kuwapo kwa matukio ya jinai, ”ali-
fafanua.

Alishauri pia kutatua migogoro 
ya kijamii kwa wakati, kwa sababu 
ikiachwa kwa muda mrefu ndio 
hutengeneza chuki na visasi na 
hasira ambavyo navyo vikikomaa 
ndio hupelekea mtu kufanya viten-
do vya kikatili.

Alisema kuwa katika hali kama 
hii afya ya akili ndio inahusika la-
kini sio ugonjwa wa akili, na wengi 
waliofanya vitendo kama hivi wak-
ipelekwa kupimwa hawakutwi na 
viashiria vya ugonjwa akili.

Naye Msaikolojia Tiba, George 

Chacha alisema kuwa kuna uweze-
kano mkubwa kuwa matukio haya 
yalikuwapo tangu zamani isipoku-
wa sasa kutokana na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia na elimu 
waliokuwa nayo watu yamekuwa 
yakiripotiwa na taarifa kuenea kwa 
watu wengi ndani ya muda mfupi.

“Hata ukisoma ripoti kutoka 
Shirika la Afya Duniani (WHO) na 
ile ya Hospitali Kuu ya Magonjwa ya 
Afya nchini MIREMBE, zinaonyesha 
kuwa Tanzania ina watu takribani 
milioni saba wanaougua afya ya 
akili, hii inaonyesha kuwa kuna 
uwezekano mkubwa wa kufanyika 
vitendo ambavyo haviendani na 
haki za binadamu ikiwamo mauaji,” 
anaelezea George.

Aliesema pia malezi  yanaweza 
kuchangia  kuwapo kwa matukio 
haya katika jamii,  mzazi anapaswa 
kukemea tabia au mienendo mibaya 
ya mtoto tangu akiwa mdogo, kwa 
sababu akikuwa na tabia hizo nazo 
zinakuwa na kufikia hatua ya kufan-
ya vitendo viovu ikiwamo mauaji.

“Mfano kunakesi zinazohitaji 
subira,  kama zile zinazohusisha 
mgawanyo wa mali, watoto ambao 
hawajakuzwa katika misingi mizuri 
ndio wanakuwa wakwanza kuk-
wazika kwa kukosa uvumilivu kwa 
tamaa za mali hali inayopelekea ku-
fanya vitendo hivi,”anasema.

Alirejelea tafiti zilizofanyika hivi 
karibuni zinazoonyesha kuwa hali 
ya utu wa kumjali mtu mwingine 
kwa sasa zimepungua kwa asilimia 
40 ukilinganisha na miaka ya1980.

 DK. Saldeen Kimangale,  Mwana-
saikolojia tiba kutoka Hospitali ya 
Somedics Polyclinic Health Centre 
ya jijini Dar es Salaam, alisema kuna 
haja ya kufanyika tafiti ili kufahamu 
kwa nini matendo haya yame-
shamiri kwa sasa katika jamii.

“Zipo theory (dhana) mbalim-
bali  zinazoonyesha kwanini mtu 
anafikia hatua ya kufanya mauaji 
kwa mfano , mama kumuua mtoto 
wake kisha na yeye kujiua, kila 
theory ikitoa sababu zake kama 
vile umri, jinsia, afya ya akili kwa 
hivyo ni muhumu kufanya utafiti ili 
kufahamu ni kitu gani kinapelekea 
matendo haya ya kikatili kushamili 
kwa sasa. 

Sisi kama wataalamu wa ma-
gonjwa ya akili matukio ya namna 
hii tunayaweka kama sehemu ya 
afya ya akili kwa sababu si kila mtu 
anaweza kufikia hatua ya kutoa uhai 
wa mwenzie kwa sababu yoyote ile, 
kunakuwa  na msukumo ndani yake 
ambao unapelekea kufanya kitu hi-
cho ,” anasema Dk. Saldeen.

Aliutaja utoaji  taarifa wa matukio 
haya kiholela  unaweza kuchagiza 
mtu mwingine kufanya tukio akid-
hani kuwa ndivyo uhalisia. Ili ku-
tamka kwamba huu ni ugonjwa wa 
akili au ni mgonjwa wa akili lazima 
ithibitishwe na daktari bigwa wa 
afya na magonjwa ya akili.

Anasema pia kuna baadhi ya 
magonjwa kama kama vile ‘de-
pression’ sonona huchangia watu 
kujitoa uhai wao au kutoa uhai wa 
mwenzie.Pia suala la kutoa taarifa 
za mauaji ya watu kiholela mbele ya 
watoto wadogo, huwajengea watoto 
wao ujasiri  kuwa ni jambo la kawai-
da nao wanakuja kuendeleza tabia 
hizo wakija kuwa wakubwa.

“Unakuta mtu anafurahia  mbele 
ya watoto wadogo kitendo cha 
mwizi au kibaka kupigwa hadi ku-
tolewa uhai na wananchi, taarifa 
kama hizi zinajengeka katika akili 
ya mtoto na zinakuja kuwa tabia 
pindi anapokuwa mtu mzima, ni 
kama vile mtoto akiwa anashuhu-
dia mama yake anapigwa na baba 
yake kila mara, naye akiwa mkubwa 
anakuwa anampiga mke wake,” 
anafafanua.

Kuzuia haya yasitokee Dk. Sal-
deen ameshauri  serikali itoe kip-
aumbele katika uwekezaji katika 
afya na magonjwa ya akili ikiwamo  
elimu  ya afya na magonjwa ya akili 
iwepo kwenye mitaala ya shule za 
msingi na sekondari  na pia itolewe 
kwenye kliniki ya mama na mtoto 
hasa kujua vihatarishi na viashiria 
ukatili.

Ameshauri pia mamlaka na 
vitengo vya serikali kama public 
health, social workers, community 
health worker, wataalamu wa afya 
na magonjwa ya akili, Jeshi la Polisi,  
wadau wa haki za binadamu  wawe 
na forum ya kujadili kadhia hii na 
kuweka mikakati  na miongozo ya 
kuzuia ukatili huu.

Mwanafunzi 
anusurika ndoa
kwa mahari ya 
ng’ombe 14
Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

MWANAFUNZI aliyefaulu ku-
ingia kidato cha kwanza mwe-
nye umri wa miaka 15 ( jina 
linahifadhiwa) wilayani hapo, 
amesimulia alivyonusurika 
kuozeshwa ndoa ya utotoni na 
baba yake mzazi kwa mahari ya 
ng’ombe 14.

Akisimulia mkasa wa tukio 
hilo, mwanafunzi huyo aliiambia 
Nipashe kuwa baba yake anaishi 
mkoani Tabora na mwanamke 
mwingine baada ya kuwatele-
keza.

Alisema huwa anarudi nyum-
bani kwa ajili ya kuwaozesha 
binti zake na kuondoka na mifu-
go na ameshafanya hivyo kwa 
dada zake wawili kwa mtindo 
huo na sasa wanaishi kwa mate-
so.

Mwanafunzi huyo alisema 
baba yake alifika nyumbani na 
kumwambia hakuna kwenda 
shule kwa kuwa anataka kumu-
ozesha na ameshatolewa mahari 
ya ng’ombe 14, ndipo alipoamua 
kuazima baiskeli kwa jirani na 
kukimbia hadi kwa mtendaji wa 
kata umbali wa zaidi ya kilomita 
10 kutoa taarifa.

“Mimi sitaki kuolewa, saba-
bu nimeshuhudia dada zangu 
wawili ambao baba aliwaozesha 
na kuwakatisha masomo, wa-
naishi maisha magumu sana, 
nataka nisome ili nitimize ndoto 
zangu za kuwa mwalimu nisai-
die wadogo zangu,” alisema.

Mama mzazi wa mwanafunzi 
huyo ( jina linahifadhiwa) alikiri 
mume wake kuitelekeza familia 
yake na kurudi nyumbani kuoz-
esha watoto na kuondoka na 
mali yote.

Mama huyo aliiomba serikali 
imsaidie mwanawe asome ili aje 
amsaidie baadaye kuwa wanai-
shi maisha magumu.

Alisema kwa sasa mtoto wake 
huyo, amempeleka katika Shiri-
ka la Agape mjini Shinyanga, 
ambalo lina nyumba salama 
ya watoto wenye madhira ya 
ndoa za utotoni, kwa ajili ya us-
alama wake kwa hofu baba yake 
anaweza kumfuata usiku na 
kuondoka naye kwa nguvu.

Mtendaji wa Kata ya Pandag-
ichiza, Deogratius Mashamba, 
alisema baada ya mwanafunzi 
huyo kufika kwenye ofisi hiyo, 
aliwasiliana na Dawati Jinsia la 
Polisi ili wakamkamate baba 
huyo, lakini alitoroka usiku wa 
manane kusikojulikana na wa-
naendelea kumtafuta kwa kush-
irikiana na polisi.
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MCHAKAMCHAKA wa Ligi Kuu Tanzania Bara mzunguko wa 14 
utanza wiki hii baada ya mwishoni mwa wiki kupisha mechi za 
hatua ya 32 ya michuano ya Kombe la FA, ambayo bingwa huiwak-
ilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.  

Mzunguko wa 14, utaanza wakati Yanga ikiendelea kutesa kilele-
ni mwa msimamo ikiwa na pointi 10 zaidi ya Mabingwa Watetezi, 
Simba wenye alama 25 katika nafasi ya pili ya ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16 msimu huu.

Hata hivyo, ligi hiyo ambayo msimu huu imekuwa ngumu zaidi 
tofauti na misimu mingi iliyopita, inaendelea huku kilio kikubwa 
kikielekezwa kwa waamuzi kushindwa kutafsiri vema sheria za 
mpira wa miguu kwa kutokujua, mapenzi binafsi kwa baadhi ya 
klabu au pengine kwa kurubuniwa ama vinginevyo.

Hata hivyo, wiki iliyopita Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi 
wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB) katika kikao chake 
cha Januari 27, mwaka huu kilipitia mwenendo na matukio mbal-
imbali na kufanya maamuzi kadhaa ambayo pia yaliwakumba 
baadhi ya waamuzi.

Waliokumbwa na maamuzi hayo ya Kamati ya TPLB, ni Mwa-
muzi wa Kati, Hance Mabena kutoka Tanga, ambaye ameondole-
wa kwenye ratiba ya waamuzi kwa mizunguko mitatu kwa kosa 
la kushindwa kutafsiri vema sheria za mpira wa miguu kwenye 
tukio la mchezaji wa Yanga, Djuma Shabani kuchezewa rafu 
kabla ya kulipiza kwa kumpiga kiwiko, mchezaji wa Polisi Tanza-
nia, Yahaya Mbegu. Katika mchezo huo wa Ligi Kuu raundi ya 13 
uliopigwa Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha, pia Mwa-
muzi Msaidizi namba moja, Pascal Joseph kutoka Shinyanga na 
mwamuzi wa akiba, Jackson Samweli wa Arusha, wameondolewa 
kwenye ratiba ya waamuzi kwa mizunguko mitano kwa kosa la 
kushindwa kumsaidia mwamuzi wa kati, Mabena katika kutafsiri 
vema sheria za mpira wa miguu kwenye tukio hilo la Djuma.

Kwa ujumla tunaipongeza TPLB kwa kuchukua hatua hizo am-
bazo tunaamini itakuwa fundisho kwa waamuzi wengine ambao 
wanafinyanga sheria za soka na kuziacha timu zingine zikilia kwa 
kupoteza pointi visivyo halali.

Hata hivyo, tunaitaka TPLB iendeleze wimbi hili kwa kutosita 
kuchukua adhabu kali zaidi, kwani kwa tukio kama alilolifanya 
Djuma hadi yeye mwenyewe akajutia pamoja na klabu yake, kabla 
hata ya adhabu hizo ambapo naye amefungiwa mechi tatu na faini 
ya shilingi milioni moja, ni dhahiri waamuzi wetu wanapaswa ku-
chukuliwa hatua kali zaidi kwani kwa kufumbia macho matukio 
kama haya, ipo siku tutashuhudia madhara makubwa zaidi kwa 
afya za wachezaji ama hata kupoteza maisha uwanjani.

Nipashe hatutaki kuona madhara makubwa zaidi yakitokea, 
hivyo njia pekee ya kudhibiti matukio kama hayo ni umakini zaidi 
kwa waamuzi huku wakichezesha kwa haki, lakini TPLB kutosita 
kuchukua hatua kali kwa wote wanaofinyanga kanuni/sheria za 
soka. Tunaamini TPLB ikiongeza umakini na kutosita kuchukua 
hatua kali kwa waamuzi wanaovurunda ligi yetu itakuwa bora 
zaidi na ushindani utaongezeka huku akipatikana bingwa aliyes-
tahili atakayeweza kwenda kutoa ushindani wa kweli kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Aidha, hatuna budi kuwasihi waamuzi kuongeza umakini na ku-
tosita kutoa kadi nyekundu hata tatu ama zaidi pale inapolazimika 
kufanya hivyo kutokana na makosa ya wachezaji uwanjani.

Tunatambua mara nyingi wamekuwa wakilazimika kuongozwa 
na busara zaidi ama mapenzi yao au vinginevyo badala ya kufuata 
sheria/kanuni zinazoongoza mpira wa miguu duniani, hivyo ku-
sababisha rafu nyingi zinazoweza kuhatarisha afya za wachezaji, 
katika hilo tunataka haki itendeke si kutenda tu bali pia ionekane 
ikitendeka kweli.

Na Adam 
Fungamwango

KUMWONEA mtu wivu si lazima 
umfanyie kitu kibaya, la hasha, 
ila unaweza kuongeza bidii na 
kufanya kama anavyofanya 
yeye au zaidi ili mradi uwe 
kama yeye kujifunza na kufani-
kiwa kupitia kwake.

Ndiyo, nasema hivyo kwa 
sababu kuna watu wengine 
wao wakimwonea mtu wivu, 
basi kinachofuata ni fitina na 
mambo mengine yanayofanana 
na hayo ili kumkwamisha ama 
kumshusha.

Kwa sasa kwenye soka la Tan-
zania si siri kwamba upande wa 
waamuzi unabebwa zaidi na 
mwamuzi wa kimataifa, Frank 
Komba.

Hatuwezi kuendelea na 
kuandika chochote, bila kwan-
za kumpa pongezi zake, kwani 
mpaka sasa yupo nchini Came-
roon akiwa mmoja wa waamuzi 
kwenye michuano hiyo.

Ndiye mwamuzi pekee kuto-
ka Tanzania amekuwa akiiwak-
ilisha vema, kwani tangu ach-
aguliwe, hatujasikia chochote 
kibaya, au malalamiko kuwa 
amechezesha vibaya.

Wakati yupo nchini Came-
roon akiwa mmoja wa waamuzi 
wa fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON), kwa mara nyingine 
tena Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), limemteua mwamuzi 
huyo bora kabisa kwa sasa 
nchini, Komba, kuwa miongoni 
mwa waamuzi watakaocheze-
sha mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi kati 
ya Raja Casablanca ya Morocco 
na Amazulu ya Afrika Kusini, 
utakaochezwa kwenye Uwanja 
wa Mohamed wa Tano un-
aotarajia kupigwa Februari 12, 
mwaka huu.

Kwa muda mrefu wadau wa 
soka wamekuwa wakilalamika 
ni kwa nini wachezaji wengi wa 
Kitanzania hawaendi kucheza 

soka la kulipwa nje ya nchi na 
badala yake mpaka leo bado 
watu wanaimba wimbo wa Mb-
wana Samatta na Simon Msuva, 
huku baadhi yao wakienda la-
kini baada ya muda mfupi wa-
narejea hapa hapa.

Mjadala huu nao uligeuka 
baada ya wengine kudai hata 
waamuzi wa Tanzania wame-
kuwa hawateuliwi kuchezesha 
michuano mbalimbali ya ki-
mataifa tofauti na zamani am-
bapo wengi kama kina Hafidh 
Ally, Dastan Daffa, Manyoto 
Ndimbo, Leslie Liunda, Ally 
Juma David, Omary Abdulkadir, 
Gratian Matovu na wengineo 
ambao waliipeperusha vema 
bendera ya Tanzania nje ya 
nchi kwa kuchezesha michua-
no mbalimbali ya kimataifa 
ndani na nje ya nchi.

Tanzania iliheshimika kwa 
kuwa na waamuzi wengi bora 
kabisa kwenye ukanda huu wa 
Afrika Mashariki na Kati, lakini 
kwa sasa mambo yamebadilika. 
Baadhi ya waamuzi wa Tanza-
nia wamekuwa wakichezesha 
soka kwa namna ambayo un-
ashindwa kuelewa.

Kosa la wazi ambalo wala 
halihitaji mjadala, na wala hata 
asiyejua vizuri mambo ya soka 
na sheria zake, anaweza kutoa 
uamuzi kama ni penalti, kadi 
nyekundu au adhabu, wakati 
haistahili pale inapostahili 
hatekelezi hilo. Tena inaweze-
kana akawa yupo karibu zaidi 
na tukio kuliko mtu yeyote, laki-
ni akajibaraguza kama hajaona. 

Inashangaza kuona waamuzi 
wengi sasa wanakubali kuta-
waliwa uwanjani na wachezaji, 
badala ya wao kuutawala mche-
zo. Mwamuzi anaweza kusuku-
mwa mpaka anataka kuanguka 
na wachezaji, lakini huwezi 
kumuona anachukua hatua na 
hasa kama wanaofanya hivyo 

ni wachezaji wa timu kubwa ze-
nye mashabiki wengi.

Huwezi kuwa mwamuzi bora 
kama huwezi kuitawala mechi 
na wachezaji wote kama wa-
navyofanya wenzetu na badala 
yake kuwaacha wachezaji wa-
kutawale na kujifanyia chocho-
te wanachotaka uwanjani.

Kwa bahati mbaya sana kwa 
sasa Ligi Kuu ya Tanzania in-
aonyeshwa mubashara, hivyo 
sidhani kama wakubwa wa 
waamuzi Afrika wanaweza ku-
wachagua waamuzi dhaifu wa 
Tanzania ambao wanachez-
esha kwa woga na kwa hisia, 
badala ya sheria za soka zina-
vyotaka.

Nadhani sasa inabidi waamu-
zi wa Tanzania waanze kubadi-
lika ili kuwe na kina Komba 
wengi huko kimataifa. Inaweze-
kana rushwa, mapenzi ya timu, 
woga wa mashabiki, woga wa 
kukosolewa kwenye mitandao 
ya kijamii na wachambuzi, ndi-
vyo vinavyowafanya waamuzi 
kutofanya vema, lakini unapo-
taka kuwa bora huna sababu ya 
kuogopa kelele za wasiojua she-
ria/ kanuni za mchezo husika.

Cha kufanya wao wachez-
eshe kwa kufuata sheria tu 
wasiogope chochote. Hata 
Komba mwenyewe wacham-
buzi walimsema sana kwenye 
mechi moja ya msimu uliopita 
ya Simba na Yanga, alipotoka 
pembeni kwenye mstari na ku-
ingia ndani ya uwanja, kukim-
bia sambamba na mchezaji wa 
Simba aliyekuwa anakwenda 
kushambulia. Wakati wacham-
buzi na mashabiki wanam-
shambulia kwa maneno ya ke-
jeli, kumbe wakaja kuambiwa 
kuwa ni kanuni mpya ya soka 
iliyotoka hivi karibuni, kila mtu 
akakaa kimya. Hongera Komba, 
waamuzi Tanzania waige mfa-
no wako.

Waamuzi Bongo jifunzeni kwa Komba
 Muungwana Lazima Nilonge

TPLB ongezeni makali zaidi 
kwa waamuzi hawa Ligi Kuu
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Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi

31-Esfand-21 30-Azar-21 31-Dec-21 31-Dec-20
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
   Mapato/(Hasara) Halisi (2,799)                   548                   1,385                     3,445                
   Marekebisho kwa Ajili ya:

   - Hasara Katika Mali 639                       456                   639                        1,783                
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo 5,027                    5,298                15,229                   (13,941)             
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                            -                        -                             (2)                      
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana 6,501                    (238)                  9,275                     (5,999)               
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa       9,509                    8,887                4,684                     63,637              
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,268)                   167                   2,890                     (2,788)               
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 11,430                  (713)                  17,244                   8,000                
   - Kodi Iliyolipwa -                            -                        -                             (61)                    
   -Mengineyo (bainisha) -                            -                        -                             -                        
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 29,040                  14,405              51,347                   54,074              

II. Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
   Gawio Lililopokewa -                            -                        -                             -                        
   Ununuzi wa Mali za Kudumu 295                       (372)                  4,875                     (225)                  
   Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu  -                            -                        -                             -                        
   Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                            -                        -                             -                        
   Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                            -                        -                             -                        
   Mengineyo (bainisha) -                            -                        -                             -                        

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 295                       (372)                  4,875                     (225)                  

III. Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
   Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                            -                        -                             -                        
   Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                            -                        -                             -                        
   Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                            -                        -                             -                        
   Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                            -                        -                             -                        
   Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine -                            -                        -                             29,916              
   Mengineyo (bainisha) -                            -                        -                             -                        

   Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha -                        -                    -                         29,916              

IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
   Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu 29,334                  14,033              56,222                   83,765              
   Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 118,247                104,214            104,214                 12,009              
   Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 147,582                118,247            160,436                 95,774              

Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi

31-Dec-21 30-Sep-21 31-Dec-21 31-Dec-20

1       Mapato ya Riba 2,859                   3,144                       11,916                 13,516                   
2       Gharama za Riba (1,025)                  (1,223)                      (4,053)                  (4,259)                    
3       Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,834                   1,922                       7,863                   9,256                     

4       Madeni Viza Yaliyofutwa -                           -                               -                           -                             
5       Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo -                           -                               -                           (165)                       

6       Mapato Yasiyo ya Riba: 119                      2,510                       9,361                   9,075                     
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya Fedha za Kigeni 364                      413                          1,346                   1,428                     
6.2 Ada na Kamisheni (254)                     2,074                       7,893                   7,604                     
6.3 Gawio -                           -                               -                           -                             
6.4 Mapato Mengine 9                          24                            123                      43                          

7       Gharama Zisizo za Riba: (4,786)                  (3,765)                      (15,698)                (14,630)                  
7.1  Mishahara na Mafao (1,866)                  (1,744)                      (6,841)                  (6,573)                    
7.2 Ada na Kamisheni (413)                     (270)                         (1,400)                  (1,155)                    
7.3 Gharama  Nyingine (2,507)                  (1,751)                      (7,457)                  (6,902)                    

8       Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (2,832)                  667                          1,526                   3,537                     
9       Tengo la Kodi ya Mapato 34                        (120)                         (141)                     (92)                         

10     Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2,799)                  548                          1,385                   3,445                     

11     Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - -                               -                           -                             
12     Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (2,799)                  548                          1,385                   3,445                     
13     Idadi ya Waajiriwa 128                      124                          128                      114                        
14     Mapato kwa Hisa (445)                     87                            220                      548                        
15     Idadi ya Matawi 7 7                              7                          5                            

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -1.57% 0.31% 0.78% 1.78%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -10.66% 1.98% 5.28% 16.26%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 160.67% 66.58% 73.78% 64.76%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.48% 1.65% 6.36% 2.01%

Robo Robo 
Mwaka ya Mwaka ya

31-Dec-21 30-Sep-21
A.  MALI

1 Fedha Taslimu 4,150                 6,571                       
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,835               24,017                     
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 28,691               19,182                     
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,967                 17,159                     
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa -                     -                           
6 Miamala  Baina ya Matawi -                     -                           
7 Bili Zilizoafikiwa -                     -                           
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                     -                           
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 31,099               31,026                     

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                     -                           
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 71,174               66,148                     
12 Mali Nyingine 22,415               10,984                     
13 Uwekezaji wa Hisa -                     -                           
14 Akaunti za udhamini -                     -                           
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,937                 2,045                       
16 JUMLA YA MALI 180,270             177,133                   

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 25,459               9,302                       
18 Amana za Wateja 113,060             119,254                   

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                     -                           
20 Amana Maalumu 9,339                 12,802                     
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                     -                           
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 32                      -                           
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa 1,542                 1,968                       
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                     -                           
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                     -                           
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,272                 1,175                       
27 Dhima Nyingine 3,710                 4,978                       
28 Madeni -                     -                           
29 JUMLA YA DHIMA 155,414             149,479                   

30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,856               27,655                     

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420               31,420                     
32 Akiba ya Mtaji 29,104               29,104                     
33 Mapato Yaliyobakizwa (37,053)              (37,053)                    
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,385                 4,184                       
35 Akaunti Nyingine za Mtaji -                     -                           
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                     -                           
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,856               27,655                     

38 Dhima Zisizo Dhahiri 945,310             1,002,626                
39 Mikopo Chechefu 4,228                 4,149                       
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 168                    354                          
41 Mali Nyingine Chechefu -                     -                           

D. BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14% 16%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.88% 6.24%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 59% 50%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 39% 37%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 73% 66%
(vi) Ongezeko la Amana -7% 41%
(vii) Ongezeko la Mali 2% 0%

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12.2021
Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi millioni)

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

Jina na Cheo  Saini Tarehe 

1 Gbenga Makinde Imesainiwa 31st January 2022
Mkurugenzi Mtendaji

2 Chomete Hussein Imesainiwa 31st January 2022
Mkuu wa Fedha

3 Joseph Ringa Imesainiwa 31st January 2022
 Mkaguzi Mkuu wa Ndani

kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo  Saini Tarehe 

1 Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 31st January 2022
Mkurugenzi

2 Oliver Alawuba Imesainiwa 31st January 2022
Mkurugenzi

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
 Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika 

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu 
ya bei ya 

hisa

Mapato 
yaliyobakiz

wa

Ziada ya 
Kisheria

Tengo la 
ziada ya 
jumla

Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 31,420         29,104        (37,053)     -                     -               -                23,471           
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato -               -              1,385         -                     -               -                1,385             
Mapato mengine yaliyojumuishwa -               -              -            -                     -               -                -                 
Miamala na wanahisa -               -              -            -                     -               -                -                 
Gawio lililolipwa -               -              -            -                     -               -                -                 
Ziada ya kisheria -               -              -            -                     -               -                -                 
Tengo la ziada ya jumla -               -              -            -                     -               -                -                 
Mengineyo -               -              -            -                     -               -                -                 
Share issued -            -               
Salio la mwisho wa mwaka 31,420         29,104        (35,668)     -                     -               -                24,856           

Mwaka uliopita 2020
Salio la mwanzo wa mwaka 31,420         29,104        (40,498)     -                     -               -                20,026           
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato -               -              3,445         -                     -               -                3,445             
Mapato mengine yaliyojumuishwa -               -              -            -                     -               -                -                 
Miamala na wanahisa -               -              -            -                     -               -                -                 
Gawio lililolipwa -               -              -            -                     -               -                -                 
Ziada ya kisheria -               -              -            -                     -               -                -                 
Tengo la ziada ya jumla -               -              -            -                     -               -                -                 
Mengineyo -               -              -            -                     -               -                -                 
Share issued -               -              -            -                     -               -                -                 
Salio la mwisho wa mwaka 31,420         29,104        (37,053)     -                     -               -                23,471           
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Maofisa ugani wakumbushwa majukumu

Vijana mazingira magumu wafundishwa kuanza miradi
Na Francis Godwin, IRINGA 

VIJANA wanaotoka katika 
mazingira magumu kata za 
Ihanu, Luhunga na Mdabulo, 
Wilaya ya Mufindi mkoani Iringa, 
wameanza kupatiwa  mafunzo 
maalumu  ya uanzishaji miradi 
ya kiuchumi itakayowawezesha  
kuendesha maisha yao na  ku-
saidia familia zao.

Mafunzo hayo ya siku 10 ya-
meanza jana katika  ukumbi  wa 
Yatima Kijiji  cha Igoda, Wilaya ya 
Mufindi kwa  kushirikisha vijana  
hao  ambao baadhi yao wame-
katisha masomo kwa changamo-
to  mbalimbali kimaisha  ikiwa  
ni pamoja na mabinti  kupata 
ujauzito.

Mkufunzi  wa mafunzo hayo, 
John Kalolo, kutoka  Shirika lisilo 
la kiserikali la RLABS –Tanzania,  
alisema mafunzo hayo maalum 
ni ya  kuwajengea  uwezo katika  

nyanja ya  ujasiriamali   yatawez-
esha  vijana  hao  kuondokana 
na  fikra mgando kuwa  ili  uwe  
mjasiriamali  ni lazima  kuwa na  
fedha mkononi  wakati unaweza  
kuanza bila  mtaji  wa  fedha.

“Maeneo mengi ya  vijijini 
kuna  fursa  nyingi za  kufanya 
ambazo kimsingi  ni  moja kati 
ya  mtaji  mkubwa  kwa  mtu 
ambaye  anatamani  kuwa mja-
siriamali hivyo iwapo  wahusika  
wataondokana na fikra mgando  
za kutegemea fedha, wanaweza 
kupiga hatua katika maisha,” 
alisema.

Vilevile, alisema ili  vijana hao  
waweze  kuondokana na dhana  
hiyo  potofu ni lazima  kwanza  
wajitambue na kujiamini kabla 
ya  kuanza  shughuli ya  ujasiri-
amali  ambayo anahitaji kuifan-
ya na baada ya kuanza  ndipo  
wanaweza  kuanza mchakato 
wa pili  wa  kuomba mikopo ya 

kuboresha shughuli  husika.
Hata hivyo, alisema kupitia 

ardhi walizonazo vijijini  ziwe  
za familia ama  zao binafsi wa-
naweza  kubuni miradi ya  kiu-
chumi ambayo anahitaji mtaji 
mkubwa wa  fedha  zaidi ya ngu-
vu kazi ya mkono.

Kalolo alitoa mfano wa uja-
siriamali wa  ususi ambao mtu 
anaweza  kuanza kwa ubunifu  
usiotegemea  fedha  na baada ya  
kuanza  wanaweza  kuboresha 
kwa  kutafuta eneo litakalohitaji 
fedha za kuboresha zaidi.

Akizungumzia faida ya mafun-
zo hayo, meneja wa mradi  wa 
Youth Agency Mufindi (YAM) 
Zilipa alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kuwawezesha vijana  zai-
di ya  770 wakiwamo  watoto  150 
yatima  kutoka   kata   hizo tatu   
ambazo  zote  zitaunganishwa na  
vijiji  16  za  mradi  huo.

Alisema  mradi  huo ni wa mia-

ka minne toka mwaka 2021/2024 
umefadhiliwa na  Serikali  ya 
Finland  chini ya taasisi yake ya 
Diaconess  kwa  ushirikiano  wa  
Serikali ya Tanzania chini ya Hal-
mashauri ya Wilaya  ya Mufindi 
na taasisi ya  Foxes Community 
and Wild Life Conservation.                                                                                                                                    
    Mgeni alisema baada ya 
mafunzo hayo walengwa  
watawezeshwa mitaji ya kue-
ndeshea miradi  ambayo wa-
takuwa wamechagua  kuifanya 
kwa  kuwaongezea  nguvu ya  
kuiboresha  zaidi.

Wilaya ya Mufindi  ni  moja 
kati ya tatu  za  mikoa  wa Iringa 
zenye changamoto ya vijana na  
watoto  wanaoishi katika mazin-
gira magumu na kupitia  serikali 
na  wadau mbalimbali wa maen-
deleo  wameendelea  kuwawez-
esha   vijana  hao kuanzisha mi-
radi ya kiuchumi inayowafanya  
kupiga  hatua za  kimaendeleo.

Na Felix Andrew, RUANGWA 

N
AIBU Waziri wa Kilimo, 
Anthony Mavunde, 
amesisitiza ushiriki-
ano wa wadau katika 

kuendeleza kilimo, ambayo ni 
sekta mama ya uchumi wa Tan-
zania. Alisema hayo wilayani Ru-
angwa mkoani Lindi, alipokuwa 
akifunga awamu ya kwanza ya 
mafunzo rejea maalum kwa 
maofisa ugani  yaliyotekelezwa 
katika mikoa 18 ya Tanzania 
Bara.

  Mafunzo hayo yanayolenga 
kuongeza tija katika kutoa hudu-
ma za kilimo bora kwa wakulima 
ni juhudi za pamoja za wizara na 
taasisi ya uboreshaji mifumo ya 
masoko kwenye sekta za kilimo 
ya AMDT. 

Mavunde alisema serikali ya 

Rais Samia Suluhu Hassan imeji-
zatiti kuboresha uwezeshaji na 
utoaji wa huduma muhimu kwa 
wakulima, hususan wadogo, ili 
kuongeza uzalishaji na uongezaji 
thamani kwa mazao ya kilimo 
nchini. 

Kilimo ni sekta mama kwa 
uchumi wa Tanzania kwa sasa 
ndio nguzo ya ajira, lishe, us-
alama wa chakula na inatuletea 
fedha nyingi sana za kigeni. La-
kini kwa tulipofikia, tunatakiwa 
kuendesha kilimo cha kisasa na 
chenye tija ya hali ya juu sana ili 
kuwa na ushindani madhubuti 
kiuchumi. 

Mafunzo rejea hayo kwa 
maofisa ugani wa serikali ni 
matunda ya ushirikiano kati ya 
serikali kupitia Wizara ya Kilimo 
na taasisi ya AMDT, ambayo kwa 
sasa imewekeza sana katika 
kuwezesha mapinduzi kwenye 

sekta ndogo za alizeti, mahindi 
na mazao jamii ya mikunde iki-
wamo mbaazi. Sambamba na 
mafunzo haya yaliyotekelezwa 
katika halmashauri zote zina-
zolima alizeti nchini, Wizara 
na AMDT pia wamechapisha 
Mwongozo na Kalenda za Kilimo 
Bora cha Alizeti nchini. Majari-
da haya yatasambazwa katika 
mikoa yote inayozalisha zao hilo 
nchini kuanzia wiki ijayo. 

Taasisi ya AMDT pia inashiriki-
ana na wizara kupitia Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo ya TARI, kituo 
cha Ilonga katika utafiti, uzal-
ishaji na usambazaji wa mbegu 
bora za alizeti nchini. Mradi 
huu ni mwendelezo wa juhudi 
za pamoja kuboresha uzalishaji 
na uongezaji thamani wa alizeti, 
zao kubwa zaidi katika sekta ya 
mafuta ya kula nchini Tanzania. 

Awamu hii ya mafunzo rejea 

ya maofisa ugani yamefanyika 
mikoa ya Tabora, Simiyu, Mara, 
Kilimanjaro, Manyara, Singida, 
Dodoma, Morogoro na Njombe. 
Mingine ni Ruvuma, Iringa, 
Mbeya, Songwe, Rukwa, Kigoma, 
Mtwara, Shinyanga na Lindi.

Mtendaji Mkuu wa AMDT, 
Charles Ogutu, alisema taasisi hii 
ni wakfu/mfuko maalum ulioan-
zishwa mwaka 2015 na serikali 
za Sweden, Denmark, Ireland na 
Uswisi kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa lengo moja 
kuu; kuleta mapinduzi makubwa 
kwenye kilimo kwa kuboresha 
mifumo ya masoko ya sekta zetu 
za kilimo. 

“Tumewekeza kwenye hili 
kwa miaka sita hivi tukifikia 
mikoa 24 ya Tanzania. Na bado 
tunataka kufika mbali zaidi,” 
alisema.

Wateja M-Pesa 
kuvuna gawio 
la bil. 3.4/-

Na Enock Charles  

KAMPUNI ya teknolojia na ma-
wasiliano nchini, Vodacom Tanzania 
PLC  imetangaza kuwa itatoa Sh.  bilioni 
3.4  ikiwa ni gawio kwa wateja wake wa 
M-Pesa ambao wametumia huduma hiyo 
robo ya nne ya mwaka huu (Oktoba hadi 
Desemba).

 Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack 
Mbeteni, alisema  jana kuwa faida ital-
ipwa kwa wateja wote, mawakala wa re-
jareja na washirika wengine wa biashara 
wa M-Pesa ambao watapokea malipo 
kutokana na huduma ya malipo waliyo-
fanya kupitia simu zao za mkononi.

“Huduma yetu ya pesa kupitia simu 
za mkononi, M-Pesa, inaendelea kuwa 
hadithi ya mafanikio ya kushangaza, 
ikitoa thamani kubwa ya kijamii na 
kifedha kwa Watanzania. Tumeona ukuaji 
mkubwa kwenye jukwaa la M-Pesa na 
wateja zaidi, mawakala, wafanyabiashara 
na taasisi zinazofanya biashara kufikia 
karibu shilingi bilioni 100 kila siku. Leo 
tunayo furaha kushiriki katika utoaji wa 
gawio la Sh. bilioni  3.4 kwa wateja wetu 
wapatao milioni 8 kote nchini,” alisema.

Vodacom Tanzania PLC ina zaidi ya 
wateja milioni 11 kwenye jukwaa lake 
la M-Pesa inayomiliki sehemu ya soko 
ya asilimia 40 kulingana na takwimu za 
TCRA za hivi karibuni. Hadi sasa kampuni  
imelipa zaidi ya shilingi bilioni 171 ikiwa 
ni riba iliyolipwa tangu Julai 2015 Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) i ilipotunga kanuni 
hiyo.

Mbeteni aliongeza kuwa sehemu 
ya faida kwa kila mteja imehesabiwa 
kulingana na namna mteja alivyotumia 
huduma ya M-Pesa pamoja na mambo 
mengine, kiwango cha shughuli ambazo 
wamezifanya kupitia M-Pesa kwa kipindi 
hicho.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (katikati), akifanya uzinduzi wa tuzo za viwanda kwa wanawake Tanzania 2022 jijini Dar 
es Salaam juzi. Kulia ni Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), Mercy Sila, na (kushoto) ni Mkuru-
genzi wa chama hicho, Mwajuma Hamza. PICHA: MIRAJI MSALA 

Serikali 
yakunwa 
kozi ya 
urubani NIT
Na Prosper Makene

NAIBU Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete, amekipongeza Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) kuanza 
kutoa kozi za urubani kabla ya kumal-
izika  kwa mwaka huu.

Katika kuanza kutoa kozi hizo za 
urubani, Benki ya Dunia imekipatia chuo 
hicho Sh. 48.9 bilioni kwa ajili ya ununuzi 
wa ndege tatu  za mafunzo, kujenga 
karakana, na hosteli.

Akizungumza  baada ya kutembe-
lea chuo hicho katika ziara yake tangu 
kuteuliwa kushika wadhifa huo, alisema  
kabla ya kuanza kutolewa kwa kozi hizo, 
Watanzania walikuwa wakienda nje ya 
nchi kama Afrika 

Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia Mganilwa, 
alisema wapo  katika hatua za mwisho 
mwisho  na wanatarajia kabla ya kuisha 
kwa mwaka huu wa 2022 wataanza 
kufundisha kozi ya urubani wa ndege.



10

HABARI KItAIfA

Jumatatu Januari 31, 2022

Msajili Hazina aipa siri Posta kupaa kimapato

MTAKUWWA ilivyofanikiwa kupunguza ukatili kijinsia
Na Shaban Njia, SHINYANGA

KAMATI ya Mpango Kazi wa 
Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi 
ya Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA), Kata ya Puni Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, imesaidia 
kupunguza vitendo vya kikatili wa-
navyofanyiwa watoto wa kike na 
wanafunzi.

Wajumbe wa kamati hiyo wali-
zungumza na gazeti hili kwa nyaka-
ti tofauti jana, wakati wa utekelezaji 
wa mradi wa nafasi ya vyombo vya 
habari katika kutokomeza ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto, una-
tokelezwa na SPC kupitia Mfuko wa 
Wanawake Tanzania (WFT).

Mmoja wa wajumbe hao Dam-
son Fofo alisema, kabla ya kuund-
wa kwa kamati hiyo kulikuwa na 
matukio mengi ya ukatili wa kijin-
sia na asilimia kubwa ya waathirika 

walikuwa kinamama na watoto wa 
jinsi ya kike kupelekwa kwa wa-
ganga wa jadi kuogeshwa dawa za 
mvuto wa mapenzi.

Alisema, wazazi wengi walikuwa 
wakiyafanya hayo ili kuepukana na 
mimba za utotoni kwa mabinti zao 
bila kutambua pia kumwozesha 
mtoto akiwa na umri wa chini ya 
miaka 18 ni ukatili na baada ya ku-
undwa kwa kamati hiyo matukio ya 
ukatili yamepungua.

Naye Lucy Michael, alisema 
wamekuwa wakikutana kila baada 
ya miezi mitatu na kwa mwaka 
mmoja wanakutana mara nne len-
go likiwa ni kukumbushana wajibu 
na kuendelea kutoa elimu ya ukatili 
wa kijinsia kwa wananchi walioko 
pembezoni mwa kata ili watambue 
wapi wanatakiwa kuanza kutoa 
taarifa. 

Michael alisema, siku ya magulio 

na minada wajumbe wanafika na 
kutoa elimu ya ukatili wa kijinsia 
na kuwasihi wazazi kuongozana na 
watoto wao siku hizo ili wanaume 
au vijana wanaowarubuni watoto 
wao hasa wanafunzi wakose nafasi 
na kumpatia nafasi mtoto kuende-
lea na masomo.

 “Utoaji wa elimu ya ukatili wa 
kijinsia mara kwa mara kwa wa-
nanchi wetu umesaidia kuwafun-
gua upeo na wamekuwa wakitoa 
taarifa pale wanapoona viashiria 
vya ukatili ndani ya familia, mimba, 
ndoa za utotoni, baba kutelekeza 
familia zimepungua kwa sasa,” 
alisema Michael.

Kwa upande wake Katibu wa 
MTAKUWWA, ambaye ni Ofisa 
Maendeleo ya Jamii wa Kata ya 
Puni, Rebeca Ruwa, alisema kabla 
ya kamati hiyo hali ya ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na watoto 

ilikuwa mbaya zaidi na kwa siku 
moja alikuwa akipokea matukio 
matano           na wakati  mwingine 
10.

Alisema, matukio yaliyokuwa ya-
kiripotiwa mara kwa mara ilikuwa 
kupigwa kwa wanawake ndani ya 
familia na waume zao na watoto 
wa kike hasa wanafunzi kuzuiliwa 
kwenda shule kwa lengo la ku-
taka kuozeshwa baada ya mzazi 
kuchukua mahari ya ng’ombe 
wawapo   kwenye vilabu vya 
pombe.

Vile vile, alisema kwa sasa viten-
do hivyo vimepungua na kwa siku 
yanaripotiwa matukio mawili na 
wakati mwingine hakuna kwasaba-
bu ya elimu inayoendelea kutolewa 
mara kwa mara kwa wananchi na 
kuwataka kutoa taarifa za vitendo 
vya kikatili ambavyo vinatokea  
ndani ya familia.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

M
SAJILI wa Hazina,  Mg-
onya Benedicto, ameli-
taka Shirika la Posta 
Tanzania kuwa na 

ubunifu katika kutekeleza majuku-
mu yao ya kisheria ili kuongeza ma-
pato na kutoa gawiwo stahiki katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Benedicto aliyasema hayo jana 
alipokuwa akifunga mkutano wa 28 
wa Baraza Kuu la Wafanyakazi wa 
Shirika hilo uliofanyika jijini hapa.

“Nafikiri mtaelewa Msajili wa 
Hazina anaposimama kitu cha 
kwanza anaangalia gawio katika 

taasisi zake na ndio maana mara 
nyingi huwa nahimiza shirika au 
kampuni wawe na ufanisi kwenye 
utekelezaji wao wa majukumu,” 
alisema.

Aidha, alitaka shirika hilo ku-
tumia kwa weledi fedha zilizotole-
wa na serikali ili kukidhi matarajio 
yake. 

Alibainisha kuwa mwaka jana 
serikali kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango iliamua kuchukua jukumu 
la kuwalipa wastaafu wa liliyokuwa 
Shirika la Posta na Simu la Afrika 
Mashariki na kurejesha kiasi chote 
cha Sh. bilioni 7.9 ambacho kiliku-
wa hakijarejeshwa.

“Serikali ilifanya maamuzi haya 
ili kuweka mazingira wezeshi kwa 
shirika kuongeza uzalishaji na 
kutekeleza majukumu yake ili kue-
ndana na lengo la uanzishaji wa 
shirika na kwa mujibu wa sheria 
iliyounda shirika.

Kwa kuwa serikali ilifanya 
maamuzi haya ili kuongeza uzal-
ishaji na kujipambanua katika 
utendaji wake napenda kuwasihi 
na kuelekeza kutumia fedha hizo 
kwa weledi ili kutimiza azma hiyo 
ya serikali na muende mbali zaidi 
ya mategemeo,” alisema.

Msajili huyo alisema ofisi yake 
itaendelea kushirikiana na shirika 

katika utatuzi wa kero za kiuende-
shaji na kuendelea kuweka mazin-
gira wezeshi kwa kushirikiana na 
serikali ikiwamo suala la mtaji wa 
shirika na malimbikizo ya madeni 
ya kodi ya muda mrefu.

“Kwenye madeni ya kodi ya 
muda mrefu ni taribani Sh. bilioni 
26 yanatakiwa kuchukuliwa na seri-
kali,” alisema.

Awali, Kaimu Postamasta Mkuu 
wa Shirika hilo, Macrice Mbodo, 
alisema wajumbe wa baraza hilo 
wamepatiwa mafunzo mbalimbali 
ikiwamo ya kujengewa uwezo wa 
kiuongozi bila kusukumana wala 
kusigana.

TASAF 
yawezesha 
wanafunzi sare
Na Elizabeth Zaya

MPANGO wa kunusuru kaya 
maskini unaosimamiwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), umesaidia kuwezesha 
wanafunzi sare za shule na 
kuhudhuria shuleni. 

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kwamsundi, Mkata wilayani 
Handeni, Hosen Mkangara, 
alisema wanafunzi wengi katika 
kijiji hicho walikuwa wanashind-
wa kwenda shuleni kwa kukosa 
sare za shule. 

Alisema tatizo hilo lilichang-
iwa na wazazi wengi wa kijiji 
hicho kukabiliwa na umaskini 
na hivyo kushindwa kumudu 
kuwanunulia watoto wa sare 
hizo za shule. 

Alisema hata wanafunzi 
wachache waliokuwa na shauku 
kubwa ya kusoma walijikuta 
wakienda na nguo za kawaida 
na hivyo kuwapa wakati mgumu 
walimu.

“Hapa kwetu ilikuwa ni jambo 
la kawaida kuona wanafunzi 
wakijifunga kanga na kwenda 
shuleni hasa wale wa kike 
ambao walikuwa na shauku ya 
kusoma,” alisema Mkangara.

Mkuu wa Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania (CATC), Aristid Kanje (kulia), akifafanua jambo kwa Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete 
(wapili kushoto), kuhusu mipango ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) kujenga madarasa, wakati alipotembelea eneo lililotengwa 
kwa ajili ya kujenga madarasa hayo jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: DICKSON MULASHANI

Faida ya EABL
yapaa kwa 131 %
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Afrika 
(EABL) ambayo inamiliki asilimia 
kubwa ya hisa katika kampuni ya 
Bia ya Serengeti, imeripoti mauzo 
yanayofikia fedha za Kenya 
shilingi bilioni 54. 9, ambazo ni 
zaidi ya shilingi za Kitanzania 
trilioni moja katika kipindi kino-
choishia mwezi Desemba 2021, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 23 
ukilinganisha na kipindi kama 
hicho mwaka uliopita.

EABL inamiliki kampuni kubwa 
tatu za bia katika ukanda wa Af-
rika Mashariki ikiwamo Kampuni 
ya Bia ya Serengeti (SBL) Kam-
puni ya Bia ya Kenya (KBL) na 
Kampuni ya Bia ya Uganda (UBL)

Ukuaji wa asilimia 23 umewez-
eshwa na uwekezaji pamoja na 
uvumbuzi ambao umekuwa uki-
fanyika kwenye bidhaa mbalim-
bali za kampuni za EABL ukienda 
sambamba na kufuata mahitaji 
na tabia za wateja ambazo 
zimekuwa zikibadilika mara kwa 
mara.

Kampuni hiyo pia imeendelea 
kuwekeza kwenye upanuzi wa 
biashara zake. Uwekezaji wa 
shilingi za Kenya bilioni 6.2 sawa 
na zaidi bilioni shilingi za Kitan-
zania bilio 122 umefanyika. Faida 
baada ya kodi imekuwa kwa 
asilimia 131 na kufikia fedha za 
kenya shilingi bilioni 8.7 sawa na 
fedha Tanzania zaidi ya shilingi 
bilioni 175. 
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LONDON, Uingereza

S
OKA ndio mchezo maarufu zaidi 
duniani. Hakika ni mchezo un-
aofuatiliwa zaidi kwenye sayari 
hii. Kutokana na mvuto wake wa 

kimataifa, kuna fedha nyingi zinazo-
husika na mchezo huo. Timu za soka na 
wanasoka wanasherehekea kila mahali 
na hii hutafsiri kwa kiasi cha ajabu cha 
mapato wanayoyapata.

Wanasoka ni baadhi ya wanamichezo 
maarufu duniani. Kwa sababu ya ukweli 
kwamba wengi wao wamekuwa na ma-
jina makubwa kote ulimwenguni.

Si hivyo tu, wanasoka wakubwa pia 
wanapata mikataba minono na klabu ta-
jiri zaidi duniani. Pia wanakuwa na ma-
husiano ya kimikataba na makampuni 
mbalimbali ya uwekezaji wa hali ya juu, 
ambayo yanawasaidia kuishi maisha ya 
anasa. Hebu sasa tuwaangalie wanasoka 
watano matajiri zaidi duniani kwa mwa-
ka 2022...

#5. ALEXANDRE PATO (DOLA MIL. 
145)

Ndani ya dimba, Alexandre Pato hana 
mafanikio makubwa sana ya kiuchez-
eshaji. Baada ya yote, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 kwa sasa, 
anachezea klabu ya Orlando City ya 
nchini Marekani. Na anaukwasi wa ku-
tosha.

Nje ya uwanja, Pato amefanya vyema. 
Kwa kweli, yeye ni mmoja wa wanasoka 
matajiri zaidi kwenye sayari hii. Nafasi 
pekee nzuri ya Pato akiwa na klabu kub-
wa ilikuwa AC Milan. Hata huko, kukaa 
kwake kulikumbwa na masaibu ya ma-
jeraha.

Lakini Mbrazil huyo ana utajiri wa dola 
milioni 145, ambazo ni zaidi ya Wayne 
Rooney, Gareth Bale, Eden Hazard, Zla-
tan Ibrahimovic na Ronaldinho.

Utajiri wa ajabu wa Pato umeripotiwa 
kuwa unatokana na uwekezaji mzuri, 
umiliki wa mali kubwa na dili la faida 
kubwa la vipodozi vya CoverGirl. Yeye 
pia ni mmiliki wa msururu wa migahawa 
ya baga nchini Brazili inayoitwa ‘Fat Pato 
Burger’, mtindo unaoitwa ‘Alexandre 
Pato Seduction’ na lebo ya vodka iitwayo 
‘Wonderpato - Brazil’.

#4. DAVE WHELAN (DOLA MIL. 
220)

Mwanasoka wa zamani wa England na 
mfanyabiashara Dave Whelan alikuwa 
mmoja wa watu matajiri zaidi kuwahi 
kucheza mchezo huo kutokana na kile 
alichokifanya mara tu alipotundika da-
luga zake.

Whelan aliichezea Blackburn Rovers 
na Crewe Alexandra wakati wa uchezaji 
wake kati ya mwaka 1956-1966. Muda 
mfupi baada ya kustaafu, alifungua 
maduka makubwa kadhaa yaitwayo 
‘Whelan’s Discount Stores’.

Baadaye alinunua duka la michezo na 
uvuvi lililoitwa JJB na kuligeuza kuwa 
muuzaji wa pili kwa ukubwa nchini Uin-
gereza. Aliuza hisa zake katika kampuni 
hiyo mwaka wa 2007. Whelan anajulika-
na zaidi kwa muda wake kama mmiliki 
wa Wigan Athletic, baada ya kuinunua 
klabu hiyo mwaka 1995.

#3. LIONEL MESSI (DOLA MIL. 400)
Unapokuwa mwanasoka bora zaidi wa 

wakati wote, unakuwa mmoja wa watu 
wanaotambulika zaidi kwenye sayari 

hii. Hii ni dhahiri inakufanya upate mi-
kataba yenye faida kubwa. Lionel Messi 
ameshinda Ballon d’Or mara saba ikiwa 
ni rekodi. Tuzo hii ni ya mchezaji binafsi 
yenye hadhi kubwa zaidi katika soka.

Anaripotiwa kuwa mchezaji wa soka 
anayelipwa zaidi katika suala la mshaha-
ra. Kwa mujibu wa Forbes, Messi anapata 
hadi dola milioni 165 kila mwaka kama 
mshahara na motisha. Raia huyo wa Ar-
gentina alianzisha lebo ya nguo zake na 
akafungua ‘Duka la Messi’, mwaka 2019.

Messi pia amesaini mkataba wa 
maisha na Kampuni ya Adidas. Akiwa 
Paris Saint-Germain, Messi anaripotiwa 
kupokea takriban milioni moja kwa wiki. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
34, anapendwa kote duniani na ina-
shangaza kwamba yeye si mwanasoka 
namba moja kwa utajiri duniani.

#2. DAVID BECKHAM (DOLA MIL. 
450)

Je, kuna uso unaotambulika zaidi ku-
toka kwa ulimwengu wa soka kuliko 
David Beckham? Alikuwa mwanasoka 
wa aina yake wa England na akashinda 
mataji ya ligi kwenye nchi nne tofauti. 
Umaarufu wake mkubwa ulitokana na 
uwezo wake wa ajabu wa kiufundi na pia 
sura yake nzuri.

Beckham alikuwa mchezaji mwenye 
soko kubwa zaidi miaka ya 2000. Aliku-
wa mmoja wa wapiga mpira wa adhabu 
ndogo bora zaidi, alikuwa na haiba ya 
kupendeza na alichezea baadhi ya klabu 
kubwa duniani. Ana uwekezaji katika 
sekta mbalimbali kama vile chakula na 
vinywaji, mitindo, televisheni na bu-
rudani.

Pia yeye ni mmiliki mwenza wa klabu 

ISIKUPITE
REKODI ya mchezaji ghali mwe-
nye umri chini ya miaka 18, 
inashikiliwa na mshambuliaji wa 
Real Madrid, Vinicius Jr ambaye 
alinunuliwa kwa kiasi cha euro 
milioni 45, Rodrygo (euro milioni 
45), Fabio Silva (euro milioni 40), 
Luke Shaw (euro milioni 37.5) na 
Wayne Rooney (euro milioni 37).

WANASOKA WATANO 
MATAJIRI ZAIDI 2022

ya Ligi Kuu ya Marakeni, Inter Miami. 
Beckham ana mkataba mzuri wa kui-
dhinisha na muuzaji wa rejareja wa 
H&M. Saa za Tudor, whisky ya Haig Club, 
Breitling, Sainsbury’s, Armani, Gillette, 
AIA Group, Adidas na Pepsi Co. Zote ni 
bidhaa kubwa ambazo ameshirikiana 
nazo.

#1. CRISTIANO RONALDO (DOLA 
MIL 450)

Bado mchezaji mwingine ambaye 
yuko kwenye kinyang’anyiro cha mwa-
nasoka bora wa wakati wote, Cristiano 
Ronaldo, ni mmoja wa wanamichezo 
maarufu zaidi kwenye sayari. Ronaldo 
ni mashine na hata akiwa na umri wa 
miaka 36,   anaendelea kuwa mmoja wa 
wanasoka bora zaidi duniani.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno, 
ameshinda mataji ya ligi katika nchi tatu 
tofauti. Alicheza kwa kuvunja rekodi 
akiwa na Real Madrid na Juventus na 
amerejea Manchester United kwa kip-
indi cha pili. Mbali na kuwa mmoja wa 
wanamichezo bora duniani, Ronaldo 
pia ameonyesha kuwa ni mjasiriamali 
mkubwa.

Amefungua kliniki za upandikizaji wa 
nywele Hispania na Ureno zinazoitwa 
‘Insparya’. Ronaldo ana mkataba mnono 
na Nike na ameshirikiana na kampuni 
kadhaa maarufu kama Herbalife, Arm-
ani, Clear Shampoo na Unilever, ukitaja 
kwa chache. Pia ana lebo ya hoteli ya 
kifahari iitwayo ‘CR7’ kwa ushirikiano na 
Pestana Group. Hoteli hizi zipo Ureno, 
Marekani na Hispania.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno 
ndiye mwanasoka tajiri zaidi duniani 
kwa sasa.
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“Sikuwa 
na hofu 
kutumia 
mbinu ya 
namba 
tisa wa 
uongo/
wakuib-
ia (false 
nine) kwa 
sababu 
Uwanja 
wa Kai-
taba unaruhusu 
kutengeneza nafasi ny-
ingi za kufunga. Nakiri bado 
washambuliaji wangu hawajawa 
sawa, ila ni kawaida kwa washam-
buliaji kupitia nyakati ngumu. 
Naendelea kufanya kazi ya ziada 
ili kuwarejesha kwenye makali 
yao,” Kocha Mkuu wa Simba, Pablo 
Fraco baada ya kupoteza dhidi ya 
Kagera Sugar 

“Nadhani N’Golo sasa yuko bega 
kwa bega na kiungo yeyote wa kati 
wa klabu hii. Unaweza kumweka 
karibu na Frank [Lampard], un-

aweza kumweka ka-
ribu na [Claude] 

Makelele. 
Ikiwa ataen-
delea miaka 
michache 
zaidi na 
kupata 
mafanikio 
zaidi labda 
atawazidi. 

Katika suala 
la ushawi-

shi uwan-
jani, sidhani 

k a m a kuna kiungo mwenye 
ushawishi mkubwa katika soka la 
dunia, asipocheza inatuumiza sana. 
Yeye ndiye mchezaji pekee kwe-
nye kikosi ukimtoa nje ni vigumu 
kupata mbadala wake,” Nyota 
wa zamani wa Chelsea, Joe Cole 
akielezea makubwa kuhusu ki-
ungo N’Golo Kante wa klabu hiyo.

“Paris, tuna 
wachezaji 
wengi 
ambao 
wanaweza 
kupiga 
‘mipira 
iliyokufa’ 
(free 
kicks). 
Kuna 
Messi [Li-
onel], Neymar, 
Mbappe [Kylian], 
ninajaribu, lakini ni vigumu. 
Nitazungumza nao wakati nitaka-
porudi Paris. Kwa sasa ninaanga-
zia timu ya taifa, lakini baadaye, 
tutaona kitakachotokea Paris,” beki 
wa PSG, Achraf Hakimi, baada ya 
kuifungia Morocco bao la ushindi 
kwa free kicks dhidi ya Malawi 
wakati wakishinda 2-1 na kutinga 
16-bora kwenye Afcon.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

M
CHEZO wa soka umepambwa na 
wafungaji wengi mahiri kwa mi-
aka mingi, haswa tangu mwanzo 
wa karne hii. Baadhi ya wachezaji 

hao bado wanaendelea vema licha ya umri 
wao kugonga zaidi ya miaka 30.

Wachezaji kama Ronaldo Naz-
ario, Ruud van Nistelrooy na

 hivi karibuni zaidi Robert Le-
wandowski, Cristiano Ronaldo,

 Lionel Messi na Luis Suarez, 
wamefunga mabao mengi.

Wengi wa washambuliaji hawa wame-
funga zaidi ya mabao 100 kwa klabu moja. 
Katika makala haya, hapa tunawaangalia 
wachezaji 10 ambao wamefunga mabao 100 
kwa haraka katika klabu moja:

#10. CIRO IMMOBILE (LAZIO) – 
MECHI 147 (2019)

Tofauti na wachezaji wengi kwenye orod-
ha hii, Ciro Immobile amechelewa kung’ara. 
Baada ya kujiunga na Lazio mwanzoni mwa 
msimu wa 2016-17, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 31, tayari amepachika zaidi 
ya mabao 170 kwenye mashindano yote. 
Hilo likamfanya kuwa mfungaji bora wa 
muda wote wa klabu hiyo yenye makao yake 
makuu jijini Roma.

Immobile ameshinda tuzo mbili kati ya 
tatu za Capocannoniere (mfungaji bora) 
akiwa na Lazio. Msimu wa 2019-20, alifunga 
mabao 36 kwenye ligi na kufikia rekodi ya 
Gonzalo Higuain ya kufunga mabao mengi 
zaidi katika msimu mmoja wa Serie A.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia, 
amefikisha mabao 172 kwenye Serie A, huku 
mabao yake mengi (140) akiifungia Lazio. 
Msimu huu, tayari amefikisha mabao 17 
huku akiwa kwenye nafasi ya kuwania tuzo 
yake ya nne ya Capocannonieri.

#9. CHRISTIAN VIERI (INTER MILAN) 
– MECHI 138 (2004)

Christian Vieri alikuwa mfungaji hodari 
wa klabu na nchi. Mchezaji huyo wa zama-
ni wa kimataifa wa Italia alichezea zaidi ya 
klabu kumi tofauti, haswa nchini Italia, lakini 
alifurahia kipindi chake kizuri zaidi akiwa na 

bao yake yote isipokuwa moja ya klabu yal-
itoka ndani ya eneo la hatari. Lakini raia huyo 
wa Uholanzi alikuwa na taji moja tu la Ligi Kuu 
England.

Van Nistelrooy baadaye aliendelea kufura-
hia soka akiwa Real Madrid ambako alifunga 
mabao 64 katika misimu minne na kushinda 
mataji mawili ya ligi.

#3. ZLATAN IBRAHIMOVIC (PSG) - 
MECHI 124 (2015)

Zlatan Ibrahimovic ni mmoja wa wafungaji 
bora wa mchezo huo, haswa tangu mwanzoni 
mwa karne hii.

Akiwa bado na nguvu kwa umri wake wa 
miaka 40, Msweden huyo amefunga mabao na 
kushinda mataji ya ligi katika nchi nne tofauti. 
Hivi majuzi Ibrahimovic alifunga bao lake la 
150 kwenye Serie A, ambalo pia lilikuwa bao 
lake la 400 katika soka kwenye ligi.

Akiwa amezichezea klabu za Juventus, Bar-
celona na Manchester United, mshambuliaji 
huyo wa AC Milan alifurahia maisha mazuri 
akiwa na PSG. Katika misimu minne kule Par-
is, alifunga zaidi ya mabao 150 na kuwa mfun-
gaji bora wa muda wote wa klabu hiyo.

Baadaye alizidiwa na Cavani, wakati Mbap-
pe pia yuko mbioni kuifikia idadi hiyo ya ma-
bao ya Msweden huyo kwa wababe hao wa 
Ligue 1.

#2. LUIS SUAREZ (BARCELONA) - 
MECHI 120 (2017)

Luis Suarez ni mfungaji mwingine mwenye 
uwezo mkubwa wa kufunga mabao. Ingawa 
inaeleweka uwezo wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 35 unazidi kupungua, amefun-
ga mabao mengi kwa klabu kubwa.

Raia huyo wa Uruguay alifurahia maisha 
mazuri akiwa na Barcelona,   akifunga takriban 
mabao 200 katika misimu sita kwenye klabu 
hiyo. Msimu wa 2015-16, alifunga mabao 40 
ya ligi, akiwazidi Cristiano Ronaldo na Lionel 
Messi kama mchezaji pekee aliyefanya hivyo 
katika historia ya LaLiga. Alishinda tuzo mbili 
za ‘Kiatu cha Dhahabu’ cha Ulaya.

Mshindi huyo mara tano wa taji la LaLiga, 
kwa sasa yuko na Atletico Madrid, ambayo 
ameifungia mara 30 katika michezo 68 kwe-
nye mashindano yote.

#1. CRISTIANO RONALDO (REAL MA-
DRID) - MECHI 105 (2011)

Cristiano Ronaldo ndiye mchezaji pekee 
kwenye orodha hii ambaye ametokea mara 
mbili, na kwa sababu nzuri tu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36, 
amefunga mabao kila mahali alipocheza, la-
kini alifurahia maisha mazuri zaidi akiwa na 
Real Madrid. Ronaldo alifunga mabao 450 ka-
tika mechi 438 kwa misimu tisa akiwa na ‘Los 
Blancos’ hao.

Kwa sasa akiwa Manchester United, mshin-
di huyo mara tano wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
amefunga zaidi ya mabao 800 kwa klabu na 
nchi. Akiwa na mabao 115 kwa Ureno, pia ndi-
ye mfungaji bora zaidi katika soka la kimataifa 
kwa wanaume.

Inter Milan.
Katika kipindi cha miaka sita akiwa na Ner-

azzurri hao mwishoni mwa miaka ya 90 na 
mwanzoni mwa miaka ya 2000, nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 48, alifunga mabao 
123 katika takriban michezo 200 kwenye 
mashindano yote. Vieri alifunga mabao 24 
ya ligi kwa msimu wa 2002-03 na kushinda 
tuzo yake pekee ya Capocannonieri (mfun-
gaji bora).

Inter ililazimika kulipa ada ya rekodi ya 
Dunia wakati huo ya pauni milioni 28 ku-
kamilisha uhamisho huo ambao ulimfanya 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Italia kuun-
gana na Ronaldo katika safu ya ushambuliaji. 
Kwa uhamisho huu Vieri alikuwa katika 10 
bora ya uhamisho ghali zaidi wa wakati wote 
mara tatu.

Hakuweza kushinda ligi akiwa na Inter, la-
kini alishinda taji lake pekee la Serie A akiwa 
na Juventus msimu wa 1996-97.

#8. KYLIAN MBAPPE (PSG) - MECHI 
137 (2020)

Kylian Mbappe anachukuliwa kuwa mmo-
ja wa wachezaji bora zaidi vijana kwa sasa.

Akiwa na umri wa miaka 23 tu, Mfaransa 
huyo tayari ana mataji mengi kwenye kabati 
lake, ameshinda mataji mengi makubwa aki-
wa na klabu na nchi. Mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia mwaka 2018, amekuwa mchezaji 
bora wa Paris Saint-Germain (PSG). Amefun-
ga mabao 151 na asisti 92 katika michezo 204 
katika mashindano yote kwa klabu hiyo.

Mbappe hivi majuzi alifikisha mabao 150 
kwa PSG, na kuwa mchezaji wa tatu kufanya 
hivyo pale Les Parisiens.

Baada ya mabao 42 msimu wa 2020-2021, 
Mbappe amefikisha mabao 22 msimu wa 
sasa unaoendelea na pia ametengeneza asisti 
18 akiwazidi Lionel Messi na Neymar.

#7. ROBERT LEWANDOWSKI (BAY-
ERN MUNICH) – MECHI 136 (2017)

Robert Lewandowski ni mashine ya ma-
bao. Tangu ajiunge na Bayern Munich kwa 
uhamisho huru msimu wa majira ya joto wa 
mwaka 2014, mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Poland amefunga mabao 328 katika 
mashindano yote akiwa na wababe hao wa 
Bavaria.

Msimu uliopita, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33, alifunga mabao 41 akivun-
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ja rekodi ya Gerd Muller aliyefunga 40 kwa 
msimu, rekodi iliyokaa kwa zaidi ya miongo 
mitano katika Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga. Msimu huu pia amekuwa wa moto kwani 
tayari amefikisha mabao 34 katika mashinda-
no yote, huku 23 kati yao yakiwa kwenye ligi.

Lewandowski sasa ameifungia Bayern 
Munich mabao 300 katika michezo 333. Pia 
amechangia kwa asisti 65. Hivi sasa Lewan-
dowski amejiunga na marehemu Muller kama 
mchezaji pekee aliyefunga mabao 300 kwe-
nye Bundesliga.

#6. EDINSON CAVANI (PSG) - MECHI 
135 (2015)

Edinson Cavani ni mmoja wa washambu-
liaji mahiri katika mchezo huo. Raia huyo wa 
Uruguay, ambaye sasa anakipiga katika klabu 
ya Manchester United, amefunga mabao men-
gi katika ligi nyingi.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Napoli 
na Palermo alifurahia kipindi chake kitamu 
akiwa na PSG, ambapo aliifungia mabao 200 
katika misimu saba. Mfungaji huyo bora wa 
muda wote wa klabu hiyo alishinda mataji sita 
ya ligi akiwa na wababe hao wa Ligue 1.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, 
alifurahia msimu bora wa 2016-17, na akitikisa 
nyavu mara 49, yakiwamo 35 ya ligi. Cavani 
pia aliifungia Napoli mabao 104.

#5. CRISTIANO RONALDO (JUVEN-
TUS) - MECHI 131 (2021)

Cristiano Ronaldo anachukuliwa kuwa 
mmoja wa wachezaji bora zaidi waliowahi 
kuupamba mchezo huo mzuri.

Mfungaji bora wa mabao, mwenye umri wa 
miaka 36, amefurahia mafanikio makubwa 
katika klabu nyingi na katika nchi nyingi. 
Mshindi huyo mara tano wa tuzo ya Ballon 
d’Or, ambaye sasa amerejea Manchester Unit-
ed, alifurahia uchezaji mzuri wa misimu mi-
tatu akiwa na wababe hao wa Italia, Juventus.

Ingawa hakuweza kumaliza ukame wao 
wa karibu wa miongo mitatu wa kutwaa taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ronaldo alifunga 
mabao mengi kwa ‘Bianconeri’ hao. Katika 
msimu wake wa tatu na wa mwisho akiwa 
nao, 2020-21, alikuwa mchezaji aliyefunga 
mabao 100 kwa haraka zaidi kwenye historia 
ya klabu hiyo.

Ronaldo amekuwa mchezaji wa kwanza 
kushinda kila taji la ndani katika ligi tatu kati 
ya tano bora za Ulaya na kuwa mfungaji bora 
katika historia ya soka la kimataifa.

#4. RUUD VAN NISTELROOY (MAN-
CHESTER UNITED) - MECHI 131 (2004)

Ruud van Nistelrooy alikuwa mfungaji ma-
bao hatari wakati wa enzi zake za uchezaji. 

Nistelrooy mwenye umri wa miaka 45, ali-
furahia maisha mazuri akiwa na wababe 

wa England, Manchester United mwan-
zoni mwa miaka ya 2000.

Van Nistelrooy alifunga mabao 
150 kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao 
ndani ya misimu mitano pekee. 
Cha kufurahisha ni kwamba ma-
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Aweso akerwa watu kunywa maji na mifugo
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Juma Aweso, 
amesema hayuko tayari kuendelea 
kuona wananchi wanakunywa maji 
kwa kuchangia na mifugo wakati 
serikali tayari imetoa fedha za mi-
radi ya maji kwa wakati.

Aweso alisema hayo hivi karibuni 
jijini hapa wakati akishuhudia utiaji 
saini wa mikataba ya ununuzi wa 
pampu za maji 301, zinazolenga 
kufungwa katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Alisema akiwa waziri mwenye 
dhamana ya maji hatakuwa tayari 
kuendelea kuona wananchi wa-
nakunywa maji kwa kuchangia na 
mifugo wakati serikali tayari imetoa 
fedha nyingi kwa ajli ya miradi ya 
maji.

“Hatutakuwa tayari kuona mwa-
nanchi anaendelea kunywa maji 
na punda ili hali fedha za miradi ya 
maji tumepata kwa wakati,” alisema 
Aweso.

Alisema serikali ya awamu ya sita 
inalengo la kumtua mama ndoo 
kichwani kwa kuboresha miundom-
binu ya maji pamoja na kuanzisha 
vyanzo vipya vya maji.

“Niwaagize Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira vijijini (RU-
WASA), kuhakikisha kuwa miradi 
yote ya maji inakamilika kwa wakati 
lakini kwa wale wote wanaofanya 
miradi hii wakikamilisha walipwe 
kwa wakati asiyefanya kazi na asile,” 
alisisitiza Aweso.

Aidha, alisema ili kuleta ufanisi 
katika miradi ya maji ambayo ime-
tumia kiasi kikibwa cha fedha zilizo-

tolewa katika awamu hii ya sita ana-
panga kuitisha kikao kati ya wizara 
hiyo na makandarasi wanaotekeleza 
miradi ya maji nchini.

“Mwanzoni mwa mwezi Februari 
mwaka huu tutafanya kikao na ma-
kandarasi wote kwa kuwa wao wana 
yao ya kutueleza katika changamoto 
zao lakini na sisi serikali tuna yetu 
ya kuwaeleza lengo likiwa ni ku-
fanikisha kuwafikishia huduma wa-
tanzania wote katika maeneo yote,” 
alisema.

Pia, aliwataka wazabuni wa mira-
di ya maji kufanya kazi kwa muda na 
kuzingatia makubaliano ya mkataba 
husika   kwani Watanzania wanata-
ka maji siyo siasa.

Aidha, mkataba huo umesainiwa 
kati ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) na wa-

zabuni wazawa kampuni nne moja 
ikiwa na kandarasi mbili ambapo 
Sh. 8.89 bilioni zitatumika kununua 
mashine pampu hizo.

Waziri huyo alisema wakati huu si 
wa kuweka maneno kwenye miradi 
ya maji bali iwe ni vitendo zaidi ili 
serikali ijivunie kufanya kazi na ma-
kandarasi wazawa.

Vilevile,  kiongozi huyo aliagiza 
kuanzia sasa pampu zifungwe ka-
tika maeneo yanayotoa maji hata 
kabla ya kujengwa kwa matangi ili 
wananchi waanze kunufaika kuliko 
kusubiri kwani kumekuwa kuna-
chukua          muda    mrefu kuka-
milika.

Mkurugenzi wa RUWASA, Clem-
ent Kivegalo, alisema wazabuni 
waliopewa kazi hiyo watafanya kwa 
wakati kwa kuwa malipo na stahiki 

zote katika tenda hiyo zimekuwa 
tayari kinachoangaliwa ni kazi tu.

Kivegalo alisema namna ilivyo 
sasa kilio cha maji kinakwenda kuwa 
historia katika nchi lakini akasisitiza 
usimamizi wa karibu wa miradi ili 
iwe         na   ubora na thamani ya 
fedha.

Mkurugenzi huo alimhakikishia 
waziri kuwa RUWASA  itafanya kazi 
usiku na mchana na karibu na waz-
abuni na makandarasi bila kuchoka 
hadi waone wanatimiza ndoto 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya 
kumtoa mwanamke ndoo kichwani.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
zabuni James Masage, kutoka kam-
puni ya Tributa Energy, alisema 
hakutakuwa na kikwazo ikiwa 
watapewa malipo ya kazi zao kwa 
wakati.

Maofisa afya 
watakiwa
kuwapa elimu 
w/biashara
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAOFISA afya wa Jiji la Dodoma 
wameshauriwa kutoa elimu ya kitaal-
amu kwa wafanyabiashara itakayosa-
idia kuboresha biashara zao badala ya 
kuzifunga na kupiga faini.

Ushauri huo ulitolewa na ofisa afya 
wa Jiji la Dodoma, Abdalah Mahia, 
alipokuwa akizungumza na maofisa afya 
kwa ajili ya zoezi la ukaguzi na usafi wa 
mazingira litakalofanyika kwenye kata 
zote.

Mahia, alisema Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma kupitia idara ya afya inafanya 
operesheni maalum ya kudumu kwenye 
maeneo ya kuuzia vyakula, vinywaji, 
nyumba za kulala wageni na kuishi ili 
kuhakikisha zinakuwa safi.

Alisema kuwa usafi huo ambao utaku-
wa wa kudumu ni pamoja na ukaguzi wa 
vyoo na vyombo vya usafiri ambavyo 
vitakaguliwa kwa ajili ya upulizaji wa 
dawa ya kuulia wadudu na uwekaji wa 
mitungi ya kuzimia moto.

 Mahia alisema usafi huo utakuwa en-
delevu kwa mujibu wa sheria ya afya ya 
jamii ya mwaka 2009, kupitia operesh-
eni hiyo amewataka mama na baba 
lishe,wenye nyumba za kulala wageni 
na kuishi kushirikiana na maafisa wa 
afya kwenye maeneo yao ili zoezi hilo 
liweze kufanikiwa. 

“Ukaguzi huu ni endelevu na umez-
ingatia Sheria ya Afya Jamii ya Mwaka 
2009 na kanuni yake ya mwaka 2012 
kifungu cha 36 ambacho kinatoa kanuni, 
taratibu na masharti kwa wauza vyakula 
na vinywaji. 

  “Niwaombe watoa huduma kwe-
nye maeneo yao suala la kuvaa sare 
ni muhimu lizingatiwe hii ni pamoja 
na uwekaji wa chombo cha kuifadhia 
taka na kwa upande wa watoa huduma 
ya vyakula maji yanakuwa ya moto 
na chombo cha kunaiwa kinakuwa na 
sabuni,” alisisitiza Mahia.

Makandarasi wafundwa utekelezaji miradi
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

MAKANDARASI  wametakiwa 
kuzingatia mafunzo wanayopata 
kwa kuhakikisha wanayatumia 
kuboresha kazi zao wakati wa 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya ujenzi.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki mkoani Dodoma na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi, Consolata Ngimb-
wa, wakati akifunga mafunzo 
ya siku tatu kwa makandarasi 
wazawa.

Alisema CRB imejitahidi kuan-
daa mafunzo mengi yakiwamo 
ya namna ya kuandaa mikataba, 

kujaza zabuni kielektroniki na 
namna ya kuwasilisha zabuni 
hivyo lazima makandarasi waya-
tumie kuongeza ubora wa kazi 
zao.

“Kuna mtu anachangia mada 
kwenye mkutano lakini akitoka 
hapo getini yote aliyojifunza 
anayaacha hapo sasa naomba 
tuyaishi haya tunayojifunza kwa-
sababu ni kwa faida yetu sisi we-
nyewe kukuza biashara hii. Mwe-
zi ujao kutakuwa na mafunzo 
ya menejimenti na kufanya kazi 
kwa ubia naomba mhudhurie 
mwongeze ujuzi,” alisema.

Alisema ni vizuri kuwatumia 
wataalamu kwenye utekelezaji 
wa shughuli zao, lakini wanapas-

wa kutokuwa wategemezi kupita 
kiasi hivyo watumie mafunzo 
hayo kujiweka sawa na kuacha-
na na utegemezi wa kujaza zabu-
ni na kuendesha kampuni zao.

Alisema kazi za ujenzi ziko 
nyingi, lakini za ushindani 
badala ya kukaa na kulalamika 
kwamba hawapati kazi waya-
tumie mafunzo hayo kuongeza 
ujuzi hasa kwenye kujaza zabuni 
kielektroniki na kuweka bei am-
bayo ni halisia.

“Hakuna kazi nyingi kwam-
ba kila mtu atapata, lakini 
zipo za ushindani na ili uweze 
kushindana kwenye soko hili ni 
lazima uwe na ujuzi mkubwa 
kwenye menejimenti, kujaza 

zabuni na kusimamia mikataba 
sasa ukisikia mafunzo njoo yana 
faida kubwa,” alisema.

Alisema serikali imejitahidi 
kutangaza zabuni nyingi za mira-
di ya maji na ujenzi wa barabara 
hivyo makandarasi wa ndani 
watakaobahatika kuipata wana-
paswa kuitekeleza kwa ufanisi 
mkubwa.

“Mkifanya vizuri mnajitengen-
ezea njia yenu na ya wengine 
kuaminiwa ukifanya vibaya un-
atuharibia na sisi kuaminiwa. 
Biashara hii ya ukandarasi ni 
nzuri tu na ya heshima kwa hiyo 
hakikisheni mnalinda heshima 
ya kazi yetu kwa kufanyakazi 
nzuri,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (kushoto), akishiriki kufanya usafi wa mazingira na wakazi wa mtaa wa Kikuyu Kusini 
jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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CHADEMA yaipa 5 
serikali kwa ujenzi
vyumba madarasa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Mkoa wa Mbeya, 
kimeipongeza serikali kwa ujenzi wa 
vyumba vya madarasa vya kutosha na 
kusababisha wanafunzi wote waliofau-
lu mitihani ya darasa la saba mwaka 
jana kuanza kidato cha kwanza kwa 
pamoja.

Akizungumza kwenye kikao cha 
Ushauri cha Ushauri cha Wilaya ya 
Mbeya (DCC), Mwenyekiti wa CHADE-
MA Wilaya ya Mbeya Mjini, John 
Mwambigija, alisema ujenzi wa vy-
umba  vya madarasa hasa kupitia mi-
radi ya UVIKO-19 imesaidia kupunguza 
mrundikano wa wanafunzi kwenye vy-
umba vya madarasa.

Vilevile, alisema miradi hiyo imesaid-
ia kuondoa tatizo la wanafunzi kupis-
hana kuanza masomo kama ilivyokuwa 
inatokea miaka ya nyuma na kusababi-
sha ubora wa elimu nchini kushuka.

Mwambigija aliwapongeza pia vion-
gozi wa Serikali ya Mkoa wa Mbeya na 
Jiji la Mbeya kwa usimamizi wa miradi 
hiyo ambayo alisema imekamilika kwa 
wakati na kuwafanya wanafunzi wote 
waanze kwa pamoja masomo.

“Tunaipongeza serikali kwa miradi 
hii na ni mara ya kwanza wanafunzi 
wote waliofaulu darasa la saba kuanza 
kwa pamoja masomo, kazi yetu wapin-
zani huwa ni kuikosoa serikali lakini in-
apofanya vizuri tunapongeza pia na hili 
ni miongoni mwa mambo machache 
tunayoipongeza,” alisema Mwambigija.

Aliishauri serikali kuwa na utaratibu 
wa kuwa na takwimu sahihi za matokeo 
ya wanafunzi ili iwe rahisi kukabiliana 
na tatizo la ongezeko la wanafunzi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema katika mkoa mzima 
wa Mbeya waliletewa fedha za ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 636 katika 
shule za sekondari na shule za msingi 
shikizi na kwamba baadhi imekamilika 
na mingine iko katika hatua za mwisho.

Alisema kwa muda mrefu baadhi 
ya wanafunzi walikuwa wanachelewa 
kuanza masomo kwa sababu ya ukose-
fu wa vyumba vya madarasa, lakini kwa 
sasa tatizo hilo halipo tena.

Homera alisema mbali na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa pia yameten-
genezwa madawati ya kutosheleza wa-
nafunzi wote bila kuwapo kwa mrundi-
kano na hakuna wanafunzi watakaokaa 
chini.

“Tumetoka kwenye zama za wa-
nafunzi kusubiri vyumba vya madar-
asa, tumeingia kwenye   zama za vy-
umba vya madarasa kusubiri wanafuzi, 
sasa nawaomba wadau wote wa elimu 
tushirikiane kuboresha miundombinu 
mingine,” alisema Homera.

Akizungumzia uandikishaji wa wa-
nafunzi wa darasa la kwanza, darasa la 
awali na kidato cha kwanza, Ofisa Elimu 
wa Mkoa wa Mbeya, Ernest Hinju, alise-
ma hali ni nzuri na kuna uwezekano wa 
kufikia zaidi ya asilimia 100.

Alisema wanafunzi wa kidato cha 
kwanza walioripoti shuleni wamefikia 
zaidi ya asilimia 90 huku darasa la 
kwanza na la awali uandikishaji ukiwa 
umefikia zaidi ya asilimia 100.

Viuatilifu visivyokidhi ubora vyakamatwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
HEHENA ya viuatilifu 
visivyokidhi  ubora am-
bavyo vilipigwa marufuku 
kutumika nchini   kiki-

wamo chenye uwezo wa kuua 
wanyama wakubwa kama  tembo 
vimekatwa jijini Mbeya vikiuzwa 
kwa    wakulima kwa ajili ya ku-
tumia mashambani.

Hali hiyo inahatarisha usalama 
wa mazao, wanyama na mazin-
gira.

Shehena hiyo ilikamatwa juzi 
na maofisa wa Mamlaka ya Afya 
ya Mimea na Udhibiti wa Viua-
tilifu (TPHPA) waliposhirikiana 
na makachero wa Jeshi la Polisi 
kufanya ukaguzi wa kushtukiza 
kwenye maduka ya viuatilifu.

Mkaguzi wa Viuatilifu wa TPH-
PA, Mkalasa Kubila, alisema moja 
kati ya viuatilifu walivyovikamata 
ni karate, dawa ya kuulia panya 
aina ya Latox na Carbon fulate 
ambacho kimepigwa marufuku 

kutumika nchini.
Alisema aina zingine za viuatili-

fu hivyo zilikamatwa kutokana na 
kwamba havijathibitishwa ubora 
wake na  taasisi hiyo lakini kiua-
tilifu aina ya Carbon kimepigwa 
marufuku kutumika nchini.

“Viuatilifu hivi vimeingizwa 
nchini kupitia njia zisizokuwa 
rasmi, na kwa mujibu wa sheria ki-
uatilifu cha aina yoyote kinapoin-
gizwa nchini ni lazima tukithibit-
ishe ubora wake na msambazaji 
lazima apate kibali kutoka kwetu 
lakini hivi viuatilifu wanaviuza 
bila kuwa na vibali,” alisema Ku-
bila.

Alisema viuatilifu ambavyo 
havijaruhusiwa kutumika nchini 
ni hatari kwenye mazingira na 
kwa viumbe vingine na hivyo aka-
wataka wafanyabiashara kuepuka 
kuviuza kwa wakulima.

Baadhi ya wauzaji wa viua-
tilifu hivyo walisema waliviingiza 
kutoka nje ya nchi, lakini wali-
kuwa hawajui kama haviruhusiwi 

kuuzwa nchini na kwamba ndio 
maana waliamua kuviuza kwenye 
maduka yao licha ya kutokuwa na 
nembo ya TPHPA.

Moja wa wauzaji hao, Furaha 
Kyamba, alisema viuatilifu hivyo 
waliletewa kutoka nchini Zim-
babwe   na hawakujua kwamba 
haviruhusiwi kisheria kuuzwa 
nchini.

Alisema wafanyabiashara wali-
omletea walimshawishi kuwa 
ni viuatilifu vizuri na vina soko,  
hivyo yeye akaamua kuvichukua 
akiamini kuwa ni biashara halali 
mpaka alipokutwa na maofisa wa 
TPHPA ndipo alipojua kwamba 
haviruhusiwi kuuzwa.

“Nawashauri wafanyabiashara 
wenzangu waache kuuza viuatili-
fu kama hivi ambavyo havikuba-
liki nchini, ukikamatwa ni hatari 
sana maana unaweza ukafilisiwa 
mtaji wote na pengine ukafung-
wa, mimi sitarudia tena kuviuza,” 
alisema Furaha.

Ofisa Mfawidhi wa TPHPA Kan-

da ya Nyanda za Juu Kusini, Em-
manuel Mausa, aliwataka wakuli-
ma kununua viuatilifu ambavyo 
vimesajiliwa na mamlaka hiyo 
kwa kuangalia nembo kwa maele-
zo kuwa ndivyo vinavyoruhusiwa 
kisheria.

Alisema taasisi hiyo ndiyo in-
ayothibitisha ubora wa viuatilifu 
kwa kuangalia ubora wake na 
madhara yake kwenye mimea, 
mazingira na wanyama hivyo 
wakulima wakikuta havijathibit-
ishwa        wanatakiwa kuviepuka 
na ikiwezekana watowe taarifa.

Vilevile aliwataka wafanyabi-
ashara kuacha kuuza viuatilifu 
ambavyo haviruhusiwi kuuzwa 
nchini ili kuepuka mkono wa 
sheria ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani na kutozwa faini.

Shehena ya viuatilifu hivyo am-
bavyo vilikamatwa ilichukuliwa 
na maofisa wa taasisi hiyo kwa 
ajili ya hatua zingine za kisheria 
dhidi ya wafanyabiashara wal-
iokamatwa.

Jiji kuongeza makusanyo ya mapato
Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya, 
inatarajia kutumia zaidi ya Sh. bil-
ioni 88.3 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maende-
leo na matumizi mengine katika 
Mwaka wa Fedha 2022/2023, huku 
makusanyo ya ndani yakitarajiwa 
kuongezeka.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, Amede 
Ng’wanidako, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki kwenye 
Mkutano   Maalumu wa Baraza 
la Madiwani la kupita na kujadili 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya Bajeti ya Halmashauri hiyo kwa 
mwaka wa fedha ujao.

Ng’wanidako alisema katika ba-
jeti hiyo makusanyo ya ndani ya 
halmashauri hiyo yataongezeka 

kutoka Sh. bilioni 16.7 mpaka Sh. 
bilioni 18.3 na kwamba makusan-
yo hayo yanatarajiwa kuongezeka 
kutokana na ongezeko la vyanzo 
vya mapato.

Alisema kwenye bajeti hiyo 
wameweka vipaumbele nane am-
bavyo fedha hizo zitaelekezwa 
ikiwamo ujenzi wa shule mpya na 
ukarabati wa zilizochakaa.

Vilevile, alisema katika bajeti 
hiyo wanakusudia kununua gari 
moja maalumu kwa ajili ya ku-
zolea taka, kutoa mikopo kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kwa mujibu 
wa sheria za nchi.

Pia alisema wanakusudia kujen-
ga kituo kimoja cha afya ambacho 
kitajengwa katika Kata ya Isyesye 
na ujenzi wa shule moja maalumu 

ya sekondari kwa ajili ya wanafun-
zi wa kuanzia kidato cha kwanza 
mpaka  cha nne.

“Vipaumbele hivi na bajeti yetu 
nzima ni kwa ajili ya kuboresha 
utoaji wa huduma bora kwa jamii 
yetu, ili tufanikishe haya ni lazima 
tuwe na ushirikiano wa kutosha 
baina ya madiwani na watumishi 
wote wa halmashauri yetu,” alise-
ma Ng’wanidako.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Mbeya Mji-
ni, Afrey Nsomba, aliwapongeza 
madiwani wa jiji hilo pamoja na 
watendaji wa jiji hilo kwa ushiriki-
ano waliouonyesha hasa kwenye 
usimamizi wa matumizi.

Alisema chama hicho kinafura-
hishwa na namna madiwani hao 
wanavyofanya kazi kwa ushiriki-

ano na kwamba hali hiyo ndiyo 
inawafanya madiwani wa hal-
mashauri zingine kwenda kuji-
funza namna ya utekelezaji wa 
miradi.

Aliwataka madiwani hao kwen-
da kuwaelewesha wananchi wa 
maeneo yao kuhusu bajeti hiyo ili 
wawe na uelewa kuhusu namna 
ambavyo serikali inapanga kuwa-
hudumia.

“Sisi chama tunaendelea ku-
fuatilia mabaraza yote na kwa 
Halmashauri yetu ya Jiji la Mbeya 
tunafurahishwa sana na namna 
mnavyofanya kazi, nawaomba 
kwa niaba ya chama mwendelee 
kushirikiana katika kuwahudumia 
wananchi wetu,” alisema Nsomba.

Kwa upande wake Meya wa Jiji 
hilo, Sheikh Dormhamed Issa, 

Meya wa Jiji la Mbeya, Dormohamed Issa (katikati), akisoma dua wakati wa kufungua kikao cha Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya 
Jiji hilo cha kujadili na kupitisha makadirio ya mapato na matumizi ya bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023. Kushoto ni Mkurugenzi wa 
Jiji hilo, Amede Ng’wanidako na Naibu Meya wa Jiji hilo, Agness Mangasila (kulia). PICHA: NEBART MSOKWA
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Jafo: Sijaridhishwa kutokamilika visima
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
(Mungano na Mazingira), Selem-
ani Jafo, amesema hajaridhishwa 
na kitendo cha kucheleweshwa 
kukamilika kwa visima sita katika 
shehia tatu za Matemwe Mbuyu 
Tende, Kijini na Jugaleni Wilaya 
ya Kaskazini Unguja.

Alisema kuchelewa kuanza 
kwa hatua za awali za ujenzi wa 
visima hivyo kunarejesha nyuma 
maendeleo ya wananchi katika 
shehia husika kwa vile lengo ni 
kuwapatia wananchi majisafi na 
salama katika shehia hizo na hata 
kufanya shughuli za umwagiliaji 
maji.

Alisema hayo juzi  alipofanya 
ziara ya kukagua mradi wa uhi-
mili wa mabadiliko ya tabianchi 
kwa kutumia mfumo wa ikolojia 
vijijini huko Matemwe Mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Alisema mradi huo una 

umuhimu  katika kukamilika kwa 
wakati uliopangwa ili kuleta faida 
kwa wananchi.

Alisema mradi kama huo kwa 
upande wa Tanzania Bara kwa 
kiasi kikubwa umeshatoa sura 
kwa kuchimbwa kwa visima na 
kuweka matangi ili ibaki kazi ya 
kusambaza kwa wananchi na 
ndiyo lengo la mradi huo.

Waziri Jafo alisema kitendo 
cha kuchelewa kwa visima hivyo 
hakivumiliki na kazi kubwa uli-
yoko kwa sasa lazima mkandarasi 
atakayepewa kupangiwa muda 
wa kumalizika kwa wakati kwa 
sababu mradi huo unatarajiwa 
kukamilika muda wake Juni 30, 
mwaka huu.

Alisema kuwa wataalamu wa 
kuwatafuta makandarasi wa 
visima hivyo lazima wawe ma-
kini kwa kuwasimamia ambao 
watapewa kazi hiyo na iwapo 
hawajakamilisha kwa watakati   
wasionewe haya kusitishiwa  
mkataba.

Kwa upande wa mazingira juu 
ya mradi huo, alisema wananchi 
wanatakiwa kufahamu kuwa 
mazingira yanatakiwa kulindwa 
kwa gharama yoyote ili kuondo-
sha ukame na kuondoa mabadi-
liko ya nchi kuwa jangwa.

Alisema katika mradi huo wa 
kimazingira wananchi wana-
takiwa kutumia fursa za kutumia 
miti kuweka nafasi ya kujipatia 
uchumi ikiwamo wa kutengezea 
sabuni, dawa za kuasishia  vyoo 
na kutengeza vitu vya asili vya 
manukato.

Jafo alisema uamuzi wa wa-
nakikundi cha Matemwe na uja-
siriamali kutumia miti kutengen-
eza bidhaa mbalimbali ni moja ya 
kujipa hali ngumu ya umaskini.

Aidha, waziri huyo alitembelea 
Kijiji cha Matemwe na kuona maji 
ya bahari yakipanda  katika mae-
neo ya juu ya makazi ya wananchi 
na kusema kuwa ofisi yake itakaa 
na Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais Zanzibar kujadili juu ya 

uharibifu huo.
Alisema hali ya mazingira hivi 

sasa imekuwa inahatarisha mai-
sha ya viumbe katika baadhi ya 
maeneo kuwa ya jangwa.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Dk. Saada Mkuya Salum, alisema 
mradi huo umetoa nafasi kwa 
baadhi ya wananchi kujiajiri na 
kujipatia kipato ii kunufaika na 
miti asili.

Alisema mradi huo wa miaka 
mitano. unaonekana kuwa una 
faida kubwa kwa wananchi katika 
harakati zao za kila siku kwa saba-
bu moja ya kutunza mazingira.

Alieleza kuwa hivi sasa wa-
nanchi wanatakiwa kutumia 
majiko sanifu ili kutunza mazin-
gira na kuepukana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Wakazi wa shehia hizo wal-
isema kupatikana kwa mradi huo 
kumetengeneza nafasi za ajira 
kwa vijana na  wanawake na ku-
jikimu kimaisha.

China yaeleza 
lengo msaada 
kwa jumuiya
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

BALOZI wa China nchini, 
Zhang Zhisheng, amesema 
msaada wa vyerehani uliotole-
wa na Ubalozi huo kwa Ju-
muiya ya Zanzibar Maisha Bora 
Foundation, unalenga kuwawez-
esha wanawake wa Zanzibar ili 
kuondokana na umaskini.

Balozi Zhang alisema hayo 
alipokabidhi  vyerehani vinane 
kwa uongozi wa  Jumuiya ya 
Zanzibar Maisha Bora Founda-
tion, katika  hafla iliofanyika 
ubalozi huo Mazizini  Zanzibar.

Alisema msaada wa huo   ni 
mwanzo wa misaada mbalim-
bali inayolengwa kutolewa na 
ubalozi huo kwa jumuiya hiyo 
ili  kuwawezesha wanawake wa 
Zanzibar kuinua maisha yao.

Naye Mtendaji Mkuu wa Ju-
muiya hiyo, Mwanaidi Moham-
ed Ali, kwa niaba ya Mwenyeki-
ti wa Jumuiya hiyo ambaye 
ni mke wa Rais wa Zanzibar, 
Mariamu Mwinyi, aliushukuru 
Ubalozi wa China kwa msaada 
huo, na kusema hatua hiyo 
inaonyesha dhamira ya katika 
kushirikiana na jumuiya hiyo, ili 
kuwawezesha wanawake Zan-
zibar. 

Alisema Jumuiya ya Zan-
zibar Maisha Bora Founda-
tion inathamini msaada huo 
na itaendelea  kushirikiana 
na ubalozi huo, huku akiahidi 
kutumika vyema kwa malengo 
yaliokusudia.

Msaada unatokana na mku-
tano wa wadau uliofanyika 
Januari 26,  mwaka huu mjini 
Zanzibar, uliolenga kuwahamai-
sha wadau mbalimbali kushiriki-
ana na jumuiya hiyo ili kufaniki-
sha malengo yaliokusudiwa.

Jumuiya ya Zanzibar Mai-
sha Bora Foundation, ambapo 
malengo yake makuu ni kuinua 
maisha ya wanakake wa Zan-
zibar kuondokana na umaskini, 
inatarajiwa kuzinduliwa rasmi 
mwezi ujao. 

Miradi uwekezaji kimkakati kukaguliwa
Na Rahma Suleiman,              
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar imese-
ma itahakikisha itaunda 
timu maalum ya wataalamu 
kukagua miradi yote ya 

uwekezaji wa kimkakati ambayo 
imepewa misamaha ya kodi ili ku-
hakikisha misamaha hiyo inatumi-
wa ipasavyo.

    Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Jamal Kassim 
Ali, aliyasema hayo wakati wakitem-

belea mradi wa Hoteli  ya Emerald 
Zanzibar Resort and Spa Zanzibar 
huko Muyuni Beach Matemwe 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

 Alisema timu hiyo ikiweza kufan-
ya kazi itatoa uelewa mpana juu ya 
hali halisi ya mapato yanayokusany-
wa na mapato yanayopotea katika 
sekta hiyo ya utalii hususan katika 
kipindi cha ujenzi wa hoteli hizo.

 “Mtu anaweza kusema anajenga 
hoteli ya vyumba 50 na katika mi-
choro akaonyesha lakini siku unaen-
da unakuta amejenga vyumba 10 na 

tumesamehe kodi katika nondo na 
saruji,” alisema. 

Waziri Jamal aliwataka makam-
ishna wanaohusika na masuala ya 
ukusanyaji wa kodi kuhakikisha 
wanaunda timu maalum ya ufatil-
iaji wa kampuni ndogo   zilizoku-
wapo kwenye miradi mikubwa ya 
kimaendeleo kuona zimesajiliwa 
na kutafuta utaratibu wa kuzisajili 
ili kodi ya serikali inapatikana kama 
ilivyokusudiwa.

  Waziri Jamal alisema kwamba 
hivi sasa kuna tatizo kubwa katika 

kipindi cha ujenzi ya miradi mi-
kubwa na hakuna fedha yoyote am-
bayo inaingia serikalini inayotakiwa 
kulipwa.   Alisema baada ya timu 
hiyo kupeleka ripoti itakabidhiwa 
kwa wataalamu ili kuhakikisha kodi 
yote inayostahiki inalipwa na kama 
kutakuwa na mtu ambaye amekiuka 
matumizi yake, serikali itafuata she-
ria katika jambo hilo.

  Akizungumzia mradi wa Ho-
teli ya Palolo, alisema umepewa 
uwekezaji wa kimkakati katika kodi 
ili kuchochea uwekezaji wa miradi 

mikubwa ya aina hiyo na Zanzibar 
ni sehemu ya nchi yenye fursa kub-
wa ya utalii.

    Naye Kamishna wa Bodi ya 
Mapato Zanzibar (ZRB), Salum Yus-
suf Ali, aliahidi kulifanyia kazi suala 
hilo na serikali imekuwa ikitegemea 
mapato hayo katika kuhudumia wa-
nanchi kupata huduma bora.

Kwa upande wake Meneja Mradi 
wa Ujenzi wa Hoteli ya Palolo Alt-
edo Otri, alisema wao ni wadau 
wakubwa katika ulipaji wa kodi kwa 
serikali.

Baadhi ya waandishi wa habari Zanzibar wakiwa katika mafunzo kuhusu kuandika habari za utatuzi wa migogoro, mafunzo ambayo yame-
andaliwa na kituo cha huduma na sheria Zanzibar kupitia mradi wa jenga amani. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Radi yateketeza 
nyumba, 
yajeruhi wanne 
Mtwara
Na Hamisi Nasri, NEWALA

MOTO uliosababishwa na radi 
umeteketeza nyumba na mali zote 
na kujeruhi watu wanne katika Kijiji 
cha Tengulengu, Kata ya Mkwedu, 
Halmashauri ya Wilaya ya Newala 
mkoani Mtwara.

Akizungumza na gazeti hili kijijini 
hapo, Mwenyekiti wa serikali ya 
kijiji kwa masharti ya kutoandikwa 
majina yake gazetini, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na kueleza 
kuwa limetokea juzi majira ya 
saa saba mchana baada ya mvua 
iliyoambatana na radi za mara kwa 
mara.

Alimtaja mkazi aliyeunguliwa na 
nyumba kuwa ni Hassan Namtema, 
kitongoji cha Azimio katika kijiji 
hicho.

Alisema ndani ya nyumba hiyo 
kulikuwa na watu wengine saba na 
kati yao wanne walijeruhiwa na radi 
hiyo.

Aliwataja waliojeruhiwa kuwa 
ni Sina Seifu, Amina Ismail, Juma 
Gayo na Hasasan Namtema ambao 
walikimbizwa katika zahanati ya 
kijiji hicho.

Akizungumza na baadhi ya 
viongozi waliofika katika eneo la 
tukio akiwamo Diwani wa Kata ya 
Mkwedu, Akayoha Hamisi, aliye-
unguliwa nyumba alisema, wakati 
mvua ikinyesha alikuwa ndani ya 
nyumba ndipo radi kubwa ilipopiga 
na kuwaka moto ulioshika katika 
nyumba yake.

“Nilikuwa ndani ya nyumba yangu 
nimekaa ndipo niliposikia mshindo 
mkubwa umepiga katika nyumba 
yangu na ghafla niliona moto uki-
waka katika paa la nyumba nikiwa 
na wenzangu ndani tulikimbilia nje 
haraka,” alisema Namtema.

Naye diwani wa kata hiyo, Akay-
oha Hamisi, alisema ameshuhudia 
nyumba hiyo ilivyoteketea vikiwa-
mo vyakula na mali zote.

Mwanza yataja sababu kufanya
vizuri kwenye chanjo UVIKO-19

Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (katikati), akizungumza jana na 
watumishi wa Kituo cha Afya Makorola jijini Tanga ikiwa ni ziara ya kukagua vituo vya afya jijini humo. PICHA: 
BONIFACE GIDEON

Na Sabato Kasika

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Dk. Ruta Thomas, amesema, kilichou-
fanya mkoa wake kuwa miongoni mwa 
mitano inayofanya vizuri katika chanjo 
ya UVIKO-19, ni ushirikishaji wa wadau 
wote kuanzia ngazi ya jamii.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mganga huyo alisema, mkoa huo una-
shirikiana kwa karibu na wahudumu 
wa afya kuanzia ngazi ya jamii na vion-
gozi wa serikali za mitaa, kwa ajili ya 
uhamasishaji wa chanjo hiyo.

“Pamoja na hayo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza amekuwa akipokea taarifa za 
kila siku kutoka kila halmashauri kwa 
kuwa ndizo zenye jukumu la kusima-
mia jambo hilo, lakini kuna kamati ya 
amani ya mkoa,” alisema Dk. Thomas.

Alisema, kamati hiyo ambayo iko 
chini ya viongozi kutoka madhehebu 
mbalimbali, jukumu lao ni kuhimiza 
amani na upendo, na kwamba im-
ekuwa ikisaidia kuhamasisha watu ku-
chanja.

“Mkoa wetu una vituo 346 vya chan-
jo ambavyo viko kwenye halmashauri 
nane ambazo ni Kwimba, Sengerema, 
Buchosa, Ukerewe, Ilemela, Misungwe, 
Magu na Manispaa ya Jiji la Mwanza,” 
alisema.

Dk. Thomas alifafanua ofisi yake kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali, 
inaendelea kutoa chanjo kwa wakazi 
wa mkoa huo katika vituo hivyo 346, ili 
kuwakinga dhidi ya ugonjwa huo.

“Tunaendelea kusisitiza watu ku-
chukua tahadhari zote ambazo zi-
naelekezwa, ikiwamo kuvaa barakoa, 

kunawa maji tiririka, kutumia vitakasa 
mikono na pia kuepuka mikusanyiko 
isiyo ya lazima,” alisema.

Mwanza ni miongoni mwa mikoa 
mitano iliyowahi kutajwa na aliyeku-
wa Waziri wa Afya, Dk. Dorothy Gwa-
jima, kuwa inaongoza kwa chanjo ya 
UVIKO-19, huku mingine ikiwa ni Ru-
vuma, Mara, Kagera na Dodoma.

Mbali na kutaja mikoa hiyo, akafafan-
ua kuwa tangu chanjo ilipozinduliwa 
mwishoni mwa Julai mwaka jana, ku-
fikia Desemba 18 mwaka huo, watu 1.27 
walikuwa wameshapata chanjo kamili 
ya kujikinga na UVIKO-19.

Aidha, katika taarifa yake hiyo, waziri 
huyo alitaja mikoa inayodaiwa kufanya 
vibaya katika utoaji wa chanjo kuwa ni 
Manyara, Songwe, Njombe, Singida na 
Iringa na kuitaka iongeze kasi.

Na Peter Haule, ARUSHA

BENKI ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) im-
emtaka mkandarasi wa ujenzi wa mradi 
wa umeme wa Singida-Arusha hadi Isinya 
nchini Kenya unaogharimu dola za Mare-
kani milioni 258 zilizotolewa kwa mkopo 
na benki hiyo kwa kushirikiana na Shirika 
la Maendeleo la Kimataifa la Japan ( JICA) 
na Serikali ya Tanzania, kuharakisha 
utekelezaji wa mradi huo ili ifikapo De-
semba mwaka huu uweze kukamilika.

Rai hiyo imetolewa jijini Arusha na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki hiyo anayesi-
mamia nchi tisa za Afrika ikiwamo Tan-
zania, Kenya, Ethiopia, Rwanda, Seychelles, 
Sudan Kusini, Eritrea Uganda na Somalia 
katika benki hiyo, Amos  Cheptoo,  ali-
potembelea na kukagua mradi wa kituo 

cha umeme cha Lemugur, mkoani Arusha, 
ambacho ni sehemu ya mradi mkubwa wa 
umeme wa Singida- Arusha hadi Isanya 
Kenya. 

Cheptoo ambaye yuko nchini kwa ziara 
yake ya kikazi ya kukagua miradi iliyopata 
fedha za mkopo nafuu kutoka benki hiyo 
upande wa Zanzibar na Tanzania Bara, 
alisema ni vema mradi huo ukakamilika 
kwa wakati ili uweze kutoa huduma zi-
takazochochea maendeleo kwa nchi za 
Afrika hususani Afrika Mashariki na Kusini 
mwa Afrika.

“Sekta ya umeme ni muhimu katika ku-
chochea kwa haraka maendeleo ya biasha-
ra katika nchi za Afrika, miundombinu ya 
umeme nchini Tanzania ikiunganishwa na 
ile ya Kenya ambayo tayari imeunganika 
na Ethiopia na upande mwingine wa Tan-

zania imeunganishwa na Zambia, itasaidia 
biashara ya nishati hiyo kufanyika kwa 
haraka katika upande wa Afrika Mashariki 
na Kusini mwa Afrika,” alisema  Cheptoo.

Alisema nishati ya umeme imepewa 
kipaumbele kikubwa na AfDB kutokana 
na umuhimu wake, hivyo asilimia 16 ya 
uwekezaji unaofanywa na benki hiyo nchi-
ni Tanzania ni ya nishati hiyo.

Cheptoo alisema zipo sekta nyingine 
ambazo zinamanufaa makubwa kwa uku-
aji wa uchumi katika Bara la Afrika kama 
sekta ya ujenzi hususani katika uwekezaji 
wa miundombinu ya reli, lakini uwekezaji 
wake una gharama kubwa ikilinganishwa 
na miundombinu ya nishati ya umeme.

Mratibu wa Mradi wa Umeme kati ya 
Tanzania na Kenya (KTPIP),  Peter Kigadye, 
alisema kuwa  mradi huo wa umeme un-

aounganisha Tanzania na Kenya, ni se-
hemu ya mradi mkubwa wa kuunganisha 
umeme katika   nchi za Afrika Mashariki 
kutokea Ethiopia na Kenya ambao unaun-
ganishwa na Kituo cha Lemugur-Arusha 
na  Isinya  upande wa Kenya.

Alisema mradi huo ni sehemu ya mradi 
wa pili mkubwa wa Msongo wa Umeme 
wa Kilovoti 400 wenye kilomita 670 ku-
toka Iringa hadi Shinyanga ambao unaun-
ganishwa na   Singida -Arusha kuelekea 
Isanya nchini Kenya.

Alisema mradi wa umeme wa Kenya 
na Tanzania ni wa   msongo wa Kilovoti 
400 kwa kilomita 510 ambapo kilometa 
414 ni upande wa Tanzania na  kilometa 
96 kutoka  mpaka wa Tanzania na Kenya 
(Namanga) hadi Kituo cha Isinya nchini 
Kenya.

AfDB yamtaka mkandarasi kukamilisha mradi umeme



Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) ofisi 
za Kanda za Kaskazini limeteketeza vipo-
dozi vya aina mbalimbali vyenye thamani 
ya Sh. milioni 70 vilivyopigwa marufuku 
kwa matumizi ya binadamu nchini.

Vipodozi hivyo vilivyoteketezwa mwis-
honi mwa wiki jijini hapo, vilikamatwa na 
kuondolewa sokoni kwa nyakati tofauti 
katika mikoa ya Arusha, Manyara, Kili-
manjaro na Tanga.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo 
vya habari, vipodozi hivyo vimepigwa 
marufuku kutumika kwa matumizi ya bi-
nadamu kutokana na kuwa na viambata 
sumu ambavyo huweza kudhuru afya ya 
mtumiaji.

Baadhi ya bidhaa zilizokamatwa zenye 

viambata sumu ziko kwenye makundi to-
fauti kutoka nje ya nchi.

Taarifa hiyo ilieleza kwamba bidhaa 
hizo zinakadiriwa kuwa na thamani ya 
Sh. milioni 70 kwa bei ya rejareja sokoni. 
Utafiti wa bei ya bidhaa hizo ulifanywa 
kwa kuuliza wauzaji zinapokamatwa.

Sheria ya Viwango No: 2 ya mwaka 
2009 ikisomwa pamoja na kanuni ya usa-
jili wa majengo yanayojihusisha na uuzaji 
wa vyakula na vipodozi pamoja na usajili 
wa bidhaa Kifungu cha 14 (1) kinakataza 
uuzaji, usambazaji na uhifadhi wa vipo-
dozi vilivyopigwa marufuku.

Taarifa hiyo ilitaja athari ya vipodozi 
vyenye viambata sumu kuwa husababi-
sha kansa ya ngozi pamoja na madhara 
mengine kama ya ngozi kuwa nyem-
bamba na laini sana kiasi cha kushindwa 

kushoneka mtumiaji anapopata ajali.
Madhara mengine ni sumu kupenya 

kwenye ngozi na kuingia kwenye mishipa 
hasa kichwani, kusababisha madhara ya 
figo na kwa wajawazito sumu inaweza 
kuathiri mtoto aliye tumboni.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza madhara 
mengine huweza kujitokeza baada ya 
muda mrefu.

Shirika hilo limewataka wananchi 
kuacha kutumia vipodozi vilivyopigwa 
marufuku kwa kuwa huleta madhara 
kwa nguvu kazi ya taifa kupindi mtu 
anapoathirika na hulazimika kutumia 
gharama kubwa kujitibu na muda mwingi 
hupotea kwa kushindwa kujenga taifa.

“Kila Mtanzania awe mkaguzi wa bid-
haa hizi tunasisitiza ukaguzi uanzie ndani 
mwetu sisi wote,” ilieleza taarifa hiyo.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

WANANCHI wametakiwa 
kuondoa hofu iliyojengeka 
kuhusu maboresho yanay-
ofanywa na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwam-
ba hayatasababisha nchi ku-
ingia gizani.

Maboresho hayo yana-
fanyika ili kuongeza uhakika 
wa upatikanaji wa huduma ya 
nishati ya umeme, hivyo Wa-
tanzania wasiwe na shaka ya 
mgawo wa umeme nchi hait-
aingia gizani.

Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, amesema 

maboresho hayo ya siku kumi 
hayawezi kuingiza nchi kwe-
nye giza, na kwamba ni ya 
kawaida kufanyika.

Msigwa aliyaeleza hayo 
jana mjini Kibaha alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
pamoja na maofisa habari wa 
mkoa wa Pwani kuhusiana na 
taarifa ya miradi ya maende-
leo ya mkoa huo.

“Watu waache kuwajaza 
hofu Watanzania, linalofanyi-
ka ni maboresho ya kawaida 
kwenye mitambo na hakuna 
athari itakayotokea,” alisema.

Akizungumzia kuhusiana 
na miradi ya maendeleo ka-

tika mkoa wa Pwani,  alisema 
zaidi ya Sh. bilioni 298.3 zim-
etengwa   kwa kipindi cha 
mwaka 2021/2022 na kwamba 
kwa kupindi cha awamu ya 
sita tayari Sh. bilioni 241 zime-
tolewa.

Alisema serikali imeen-
delea kulipa malimbikizo 
ya mishahara ya watumishi 
wa Umma ambapo kuanzia 
mwezi Machi 2021 hadi mwezi 
Januari 2022, imelipa  madai 
ya watumishi 65,391 ya Sh. bil-
ioni 90.7.

Akizungumzia upande wa 
ardhi, Msigwa alisema serika-
li imejipanga kuondoa  kero 

inayowakumba Watanzania 
ya kupata hatimiliki.

Alisema serikali iliamua ku-
harakisha utoaji wa hati kwa 
kutoa mkopo wa Sh. bilioni 
50 kwa Wizara ya Ardhi na 
kwamba mpango huo ume-
fanikisha kupima viwanja 
210,904 katika halmashauri 
60 nchini.

Kwa upande wa maeneo ya 
uwekezaji alisema hekta zaidi 
ya 53 zimetengwa na jitihada 
za serikali ni kuhakikisha 
wawekezaji katika sekta ya vi-
wanda wanaongezeka kukuza 
uchumi wa Taifa na ajira kwa 
vijana.

TBS yateketeza vipodozi vya mil. 70/-

‘Nchi haitakuwa gizani mgawo ukianza’

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akipanda mti aina ya mkoko 
katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya upandaji miti aina ya mikoko katika delta ya Mto Rufiji. Uzinduzi huo ume-
fanyika mwishoni mwa wiki katika Kijiji cha Mbuchi, Tarafa ya Mbwela, Wilaya ya Kibiti. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waliounguliwa 
soko Dar sasa 
kupigwa msasa
Na Christina Mwakangale

WATAALAMU wa Ustawi wa Jamii 
na Saikolojia kutoka Kituo cha 
Elimu, Ushauri na Msaada wa 
Kisaikolojia kilicho chini ya Taasisi 
ya Ustawi wa Jamii, wametoa 
elimu na ushauri kwa wafanya-
biashara wa soko la Mchikichini, 
waliounguliwa bidhaa zao na 
maeneo ya biashara.

Huduma hiyo ilitolewa bure 
kwa wafanyabiashara wa soko 
hilo maarufu Karume, jijini Dar 
es Salaam, wakiwalenga kundi 
maalum, ambalo ni waathiriwa wa 
moto, tukio lililotokea Januari 16, 
mwaka huu. Mratibu wa kituo hi-
cho, Rufina Khumbe akizungumza 
mwishoni mwa wiki, alisema 
Taasisi ya Ustawi wa Jamii, iliona 
ni vyema kutoa huduma hiyo kwa 
waathirika hao, ambao wanauhi-
taji mkubwa kwa wakati huu.

“Taasisi imekuwa ikitoa hu-
duma kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali, ili kuhakikisha 
tunastawisha jamii yetu, kwa 
kutatua changamoto mbalimbali 
pia kama taasisi mama chini ya 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum.

“Tumeguswa na ni jukumu la 
kituo chetu cha ushauri kuja kutoa 
huduma ya elimu hii na ushauri, ili 
wafanyabiashara hawa hasa we-
nye uhitaji waweze kulipokea hilo 
na kulikubali kama changamoto,” 
alisema Rufina.

Rufina alisema, kutokana na 
janga hilo la moto wengi wao 
wamekata tamaa ya maisha, kwa 
sababu mali zilizokuwa zinawain-
gizia kipato na mitaji, vimeteketea 
kwa moto huku wengine wa-
kichukua mikopo ili kukuza na 
kuanzisha biashara.

“Mali zimeteketea na hawajui 
wanalipaje hiyo mikopo. Ndio 
maana taasisi ikaona ni vyema 
kuongea na wafanyabiashara 
hawa, ili kuwapa tumaini tena la 
maisha yao,” alisema Rufina.

Msaikolojia kutoka kituo hicho, 
Zainabu Rashidi alisema kwamba, 
ipo dhana ya baadhi ya waathiri-
wa kudhani elimu ya ushauri na 
kisaikolojia inakwenda pamoja na 
kutopata msaada wa fedha kwa 
ajili ya mitaji yao ya biashara.

“Tunatoa elimu juu ya kujikinga 
na majanga mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na moto, mafuriko na 
pia tunatoa elimu ya namna ya 
kuyakubali na  kuishi na majanga 
na  matatizo baada ya kutokea.

“Jamii yetu haina uelewa juu ya 
umuhimu wa huduma ya ushauri 
na msaada wa kisaikolojia kama 
tiba ya namna ya kupata suluhu 
ya matatizo yao kwa kuzungumza 
na wataalam. Jamii haiamini 
katika ushauri pekee hivyo tuko 
hapa ili kuondoa hiyo dhana,” 
alisema Zainabu.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyabiashara wenye Ulemavu 
Soko la Mchikichini, Juma Hamisi, 
alisema anashukuru taasisi ya 
ustawi wa jamii kwa elimu, ushau-
ri, na msaada wa kisaikolojia.
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HAALAND KUISIKILIZIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund, Erling 
Braut Haaland, 21, anataka kusubiri kuchukua uamuzi 
juu ya hali yake ya baadaye ili kuona iwapo Barcelona 
wataweza kumsajili. (Star)

PHILLIPS ATENGEWA DAU

KLABU ya West Ham United imepanga dau la pauni 
milioni 50 kwa ajili ya kumsajili kiungo, wa Leeds Unit-
ed na England, Kelvin Phillips, 26. (Sun on Sunday)

STERLING ASUBIRIWA KUAMUA

MANCHESTER City watasikiliza ofa kwa kusitasita 
kwa ajili ya mshambuliaji wa England, Raheem Ster-
ling, 27, msimu huu kama watashindwa kukubaliana 
naye juu ya kurefushwa kwa mkataba wa mchezaji 
huyo ambaye mkataba wake wa sasa unamalizika 
msimu ujao. (Star)

AUBAMEYANG SAFI BARCA

BARCELONA wamefikia makubaliano na msham-
buliaji wa Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, 32, 
kumsajili kwa mkopo kutoka Arsenal, lakini watahitaji 
kumuachia Ousmane Dembele ili kukamilisha taratibu 
za uhamisho. (Gerard Romero, via Metro)

DE BEEK AGOMBEWA

KLABU ya Everton imejiunga na Crystal Palace 
katika mbio za kuwania saini ya kiungo wa kati wa 
Uholanzi, Donny van de Beek, 24, kutoka Manchester 
United. (Athletic)

UNITED KUMWACHIA DE BEEK

KLABU ya Manchester United itamwachia Donnyc 
Van de Beek aondoke ili mradi matakwa yao ya mka-
taba yatimizwe. (90 Min)

CAVANI KUPISHANA ALVAREZ 

KLABU ya River Plate inapanga kumbadilisha 
Muargentina, Julian Alvarez,  21, ambaye analengwa 
na Manchester City na mshambuliaji wa Manchester 
United, Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 34. 
(Mirror)

SPURS OFA KWA BENTANCUR  

TOTTENHAM Hotspur wamempa ofa ya euro 
milioni 30 na marupurupu ya ziada kiungo wa kati wa 
Juventus, Rodrigo Bentancur ambaye amehusishwa na 
Aston Villa. (Gianluca di Marzio, via 90 Min)

MADRID KWA SALIBA ARSENAL

MLINZI wa Arsenal, William Saliba, 20, ambaye 
anacheza kwa mkataba wa mkopo katika klabu ya 
Marseille yuko kwenye orodha ya wachezaji wanao-
lengwa na Real Madrid msimu huu. (Sport, via Metro)

MORATA HAENDI BARCA

KLABU ya Atletico Madrid hawatamwachia msham-
buliaji wa Hispania, Alvaro Morata, 29, ambaye 
anachezea Juventus kwa mkopo ili ajiunge na Barcelo-
na. Arsenal, Newcastle United na Tottenham Hotspur 
wanania na mchezaji huyo. (Sport, via Mail)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia 

O
LIVIER Giroud anafurahia 
“mashindano yenye afya” 
na Zlatan Ibrahimovic 
na amesema mchezaji 

mwenzake huyo wa AC Milan an-
amsukuma kuwa bora.

Ibrahimovic amefanya
 makubwa katika kipindi 

chake cha pili akiwa na 
Milan tangu arejee katika
 klabu hiyo Januari 2020,
 na kufunga mabao 36 ka-
tika mechi 66 kwenye mi-

chuano yote.
Ameanza mara 12 pekee msimu 

huu, lakini amethibitisha thamani 
yake tena kwa kuzifumania nyavu 
mara nane.

Kwa bao lake dhidi ya Udinese 
Desemba, Ibrahimovic alijiunga na 
Lionel Messi na Cristiano Ronaldo 
kuwa miongoni mwa wachezaji 
waliofunga mabao 300 katika Ligi 
Kuu tano bora za Ulaya.

Huku kukiwa na ripoti nchini Ita-
lia kwamba Milan iko tayari kumpa 
mkataba mwingine hadi mwishoni 
mwa msimu ujao, Giroud anashuk-
uru kuwa ana nafasi ya kujifunza 
kutoka kwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 40.

“Kucheza naye ni jambo ambalo 

naona kama changamoto, jambo 
ambalo linanisukuma kila siku,” 
alisema Giroud akiiambia Colinter-
view - Oh my Goal YouTube chan-
nel.

“Ni fursa nzuri kuwa naye, naji-
funza vitu zaidi.

“Yeye ni mfano kwa washambu-
liaji wengi na nilipokuwa mdogo 
nilimpenda, tabia yake inanifanya 
nijifunze mambo mengi sana kila 
siku. “Ni ushindani mzuri kati yetu.”

Giroud alitua pale San Siro aki-
tokea Chelsea Julai mwaka jana 
akiwa na mabao sita na asisti moja 
katika mechi 20 za kwanza, 11 kati 
ya hizo akianza.

    Ni fursa nzuri kuwa naye, najifunza vitu 
zaidi, yeye ni mfano kwa washambuliaji wengi na...
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YAOUNDE, Cameroon

KARL Toko Ekambi amefunga ma-
bao mawili kipindi cha pili na ku-
wawezesha wenyeji Cameroon kui-
buka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Gambia na kutinga nusu fainali ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon), 
juzi usiku, huku Burkina Faso ikiitoa 
Tunisia.

Ekambi aliifungia nchi yake bao 
la kuongoza dakika ya 50, akiun-
ganisha krosi ya Collins Fai na dakika 
saba baadaye akafunga la pili akitu-
mia uzembe wa Martin Hongla.

Cameroon itacheza na Misri au 
Morocco katika nusu fainali Alhami-
si, na fainali itapigwa Jumapili ijayo.

Gambia ilikuwa inashiriki mich-
uano hiyo kwa mara ya kwanza na 
kuzishinda Mauritania na Tunisia 
katika hatua ya makundi na kutinga 

mtoano, kabla ya kuiondoa Guinea 
katika hatua ya 16 bora.

Lakini, mbele ya umati wa watu 
wa nyumbani wenye shauku katika 
Uwanja wa Japoma pale Douala, 
Gambia walizidiwa katika kila idara.

Katika mechi ya pili ya robo fainali 
hiyo, kinda Dango Ouattara alifunga 
bao pekee na kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu wakati Burkina Faso iki-
ishangaza Tunisia kwa kuwatungua 
1-0 na kutinga nusu fainali.

Ouattara mwenye umri wa miaka 
19, alikimbilia mpira uliopigwa na 
Blati Toure na kuwachenga mabeki 
wawili na kupiga shuti kali lililojaa 
wavuni. Lakini alitolewa kwa kadi 
nyekundu dakika ya 82 kwa kumpiga 
kiwiko, Ali Maaloul.

Burkina Faso sasa watakutana na 
mshindi wa mchezo wa jana Jumapili 
kati ya Senegal na Equatorial Guinea.
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Cameroon, Burkina 
Faso nusu fainali

FAMILIA 
YAMTAKA BALE 
AONDOKE REAL

MADRID, Hispania

G
ARETH Bale anatarajiwa kuon-
doka Real Madrid mwishoni mwa 
msimu huu, lakini familia na 
marafiki ndio chanzo cha kum-

taka afanye hivyo.
Akiwa ametumia msimu uliopita kwa 

mkopo kule Tottenham Hotspur, Bale 
amerejea Madrid kwa mwaka wa mwisho 
wa mkataba wake, ambao unamalizika 
Juni, mwaka huu. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
32, ataondoka kama mchezaji huru, hivyo 
kumaliza muda wake wa miaka tisa baada 
ya kujiunga na ‘Los Blancos’ kwa mara ya 
kwanza.

Majeruhi yamemfanya Bale kuwa nje ya 
uwanja kwa muda mwingi wa msimu na 
hajacheza tangu Agosti kwa sababu ya 
matatizo ya goti.  Lakini alirejea kwe-
nye benchi wakati Real ikitoka sare 
na Elche kwenye mchezo wa La-
Liga wikendi iliyopita.

Kwa mujibu wa gazeti la Mar-
ca, heshima ya Bale pale Madrid 
imerejeshwa baada ya kuteuliwa 
tena kwa Carlo Ancelotti, ambaye 
chini yake alishinda taji lake la kwanza la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2014.



Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya Michezo na Bu-
rudani ya SportPesa imezin-
dua huduma mpya ya Multi-
bet Bonasi kwa wachezaji 

wake wote nchini. 
Bidhaa hiyo ni ya kwanza na ya kip-

ekee kwa wachezaji wao kutokana na 
kiwango cha asilimia ambacho mteja 
atakuwa anakipata baada ya kuweka 
ubashiri wake kuanzia mechi tatu. 

Akizungumzia bonasi hiyo mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa Utal-
awa na Udhibiti SportPesa, Tarimba 
Abbas (pichani), alisema wameamua 
kufungua mwaka kwa kishindo, kwa 
kuwaongezea wateja wao kiwango 
cha asilimia za mapato kwenye ‘odds’, 
katika mechi watakazokuwa wanach-
agua na kuweka bashiri wakati wa ku-
panga mikeka yao.

“Wachezaji wetu watapata bonasi 
mpaka asilimia 85 ya kiasi ya kubet 
kulingana na idadi ya timu wataka-
zochagua katika bashiri zao,” alisema 
Tarimba.

Alisema wachezaji watakaoruhusi-
wa kushiriki fursa hii ni wale wa-
takaokuwa wanabashiri na ‘odds’ zi-
sizopungua 1.2 na timu za kuchagua 
zisizopungua tatu.

“Tunajua kuna wachezaji wetu 
wanaopenda kucheza mechi nyingi, 
hivyo basi huduma hii imelenga ku-
waongezea chachu ya kucheza mechi 

nyingi zadi kadiri wawezavyo ili wa-
pate zaidi kama asilimia zitakavyo-
jiongeza,’’ alisema. 

Alisema bidhaa hiyo ya Multibet 
Bonus, itakuwa inapatikana kupitia 
Sportpesa App yao, inayopatikana 
kwa watumiaji wa simu janja na pia 
kupitia website ya www.sportpesa.
co.tz, kwa wanaotumia kompyuta 
mpakato pekee na kwamba huduma 
hiyo ya Multibet Bonasi, ni moja ya 
bidhaa bunifu kutoka kwao ambayo 

itakuwa inapatikana kwenye mechi 
za kila siku. 

“Haya ni maboresho ambayo kam-
puni imeamua kuyaongeza katika 
kukupa wewe mteja ama mchezaji 
fursa ya kupata zaidi katika kila uba-
shiri utakaokuwa unaouweka.”

Sambamba na bidhaa hii, SportPesa 
inajitahidi kuboresha huduma zake 
zote ili ziweze kukidhi malengo na 
matakwa ya wachezaji wake, pamoja 
na soko kwa ujumla, kwa kiwango. 

SPORTPESA YAZINDUA 
MULTIBET BONASI YA KIBABE

Na Mwandishi Wetu

WAANDAAJI wa Kilimanjaro Premium 
Lager Marathon, wametangaza md-
hamini mpya wa mbio hizo, Surveyed 
Plots Company (SPC) Ltd ya jijini Dar 
es Salaam ambayo itatoa zawadi ya vi-
wanja kwa Mtanzania wa kwanza wa 
kiume na wa kike katika mbio za Km. 
42 za mwaka huu.

Mkuu wa Uendeshaji wa kampuni ya 
SPC, Kenny Rodgers, ndiye aliyeweka 
wazi ahadi hiyo mwishoni mwa wiki 
huku akieleza kuwa wanajivunia kuwa 
sehemu ya mashindano makubwa ya 
Kilimanjaro Marathon 2022

“Gharama zote za kusajili viwanja 
hivyo kwa majina ya washindi zi-
tagharamiwa na Kampuni ya SPC Ltd. 
Tutafanya utaratibu wa kuwamilikisha 
viwanja hivyo kwa majina yao na ku-
wapa nyaraka zote,” alisema. 

“Hili ni tukio kubwa na ni nafasi 

nzuri kwetu kujitangaza kwani haya ni 
mashindano makubwa ya riadha katika 
ukanda mzima wa Afrika Mashariki na 
hasa ikizingatiwa kuwa mashindano 
hayo yanaadhimisha miaka 20,” alise-
ma.

Aidha, alitoa wito kwa Watanzania 
kujifua na kujiandaa vizuri kwa mbio 
hizo za Km. 42 ili wajishindie viwanja 
hivyo. 

“Tunaamini ushindani utakuwa 
mkubwa, kwa hiyo watakaojiandaa vi-
zuri wana nafasi kubwa sana ya kush-
inda mwisho wa siku,” alisema.

Wadhamini wa mbio za Kilimanjaro 
Marathon 2022 ni Kilimanjaro Premi-
um Lager (Mdhamini Mkuu) Tigo (Km. 
21 na Grand Malt (Km. 5).

Wadhamini wa meza za maji ni 
pamoja na Absa Tanzania, Unilever 
Tanzania, TPC Sugar, Simba Cement na 
Kilimanjaro Water. Wasambazaji rasmi 
ni Garda World Security, Keys Hotel, 

Kibo Palace Hotel, CMC Automobiles 
na Surveyed Plots Company Ltd (SPC) 
na Bodi ya Utalii (TTB).

Katika hatua nyingine, kwa mujibu 
wa waandaaji wa Kilimanjaro Mara-
thon, kwa mara ya kwanza kutakuwako 
na maonyesho yanayojulikana kama 
Kili Expo (The People’s Expo) ambapo 
wadhamini na wadau wengine wa 
mbio hizo watapata fursa ya siku tatu 
za kuonyesha bidhaa na huduma wa-
nazotoa, maonyesho ambayo yanata-
rajiwa kufanyika kati ya Februari 24-26, 
mwaka katika viwanja vya MoCU.

Mbio za Kilimanjaro Premium La-
ger Marathon, zinatarajiwa kufanyika 
Jumapili ya Februari 27, mwaka huu, 
katika viwanja vya Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi (MoCU), ambapo zime-
andaliwa na Taasisi ya Kilimanjaro 
Company Limited na kuratibiwa na 
wadau wa hapa nchini Kampuni ya Ex-
ecutive Solutions Limited.

Washindi Kilimanjaro Marathon 
kuzawadiwa viwanja
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mtoano, kabla ya kuiondoa Guinea 
katika hatua ya 16 bora.

Lakini, mbele ya umati wa watu 
wa nyumbani wenye shauku katika 
Uwanja wa Japoma pale Douala, 
Gambia walizidiwa katika kila idara.

Katika mechi ya pili ya robo fainali 
hiyo, kinda Dango Ouattara alifunga 
bao pekee na kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu wakati Burkina Faso iki-
ishangaza Tunisia kwa kuwatungua 
1-0 na kutinga nusu fainali.

Ouattara mwenye umri wa miaka 
19, alikimbilia mpira uliopigwa na 
Blati Toure na kuwachenga mabeki 
wawili na kupiga shuti kali lililojaa 
wavuni. Lakini alitolewa kwa kadi 
nyekundu dakika ya 82 kwa kumpiga 
kiwiko, Ali Maaloul.

Burkina Faso sasa watakutana na 
mshindi wa mchezo wa jana Jumapili 
kati ya Senegal na Equatorial Guinea.

Cameroon, Burkina 
Faso nusu fainali



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

YAOUNDE, Cameroon

KARL Toko Ekambi amefunga mabao 
mawili kipindi cha pili na kuwawezesha...

LONDON, Uingereza

SOKA ndio mch-
ezo maarufu zaidi 
duniani. Hakika ni 
mchezo...

Cameroon, Burkina 
Faso nusu fainali Afcon

Wanasoka 
watano 
matajiri 
zaidi 2022
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    Mayele azidi kuipa jeuri ya makombe, kipa 
atamani kiwango cha Mkongomani huyo Stars...

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga imesema baada 
ya kukosa Kombe la Mapinduzi, 
inataka kutwaa makombe yote 
mawili yaliyobaki ya Ligi Kuu 

Tanzania Bara na Kombe la FA na moto 
ambao wameuwasha hakuna wa kuu-
zima.

Yanga ambayo ipo kileleni mwa
 msimamo wa Ligi Kuu Bara

ikiwa na pointi 10 zaidi ya Ma-
bingwa Watetezi, Simba wenye

 alama 25 katika nafasi ya pili ya
 ligi hiyo, juzi iliitoa Mbao FC ka-
tika mchezo wa raundi ya 32 ya 
Kombe la FA uliopigwa Uwanja
 wa CCM Kirumba jijini Mwanza

 baada ya kushinda 1-0, shukra-
ni kwa Fiston Mayele aliyefunga

 bao hilo pekee.
Na kutokana na mwenendo mzuri kwe-

nye Ligi Kuu na Kombe la FA, Ofisa Habari 
wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli, amese-
ma kwa bahati mbaya sana wamelikosa 
Kombe la Mapinduzi, lakini kwa sasa 
lengo lao ni kuchukua makombe yote 
mawili makubwa yaliyobaki na uhakika 

Wachezaji wa Yanga wakishangilia moja ya ushindi walioupata kwenye Ligi Kuu msimu huu. PICHA: MAKTABA

Yanga: Moto huu hauzimiki

UKURASA  21Giroud afunguka kupata darasa kwa Ibrahimovic

HATUPOI...!

huo wanao kwa sababu wana kikosi cha 
wachezaji imara, benchi la ufundi lililo 
bora na viongozi thabiti.

“Mchezo ulikuwa mzuri na watu wame-
furahi sana, timu zote zimecheza mpira 
mzuri, ingawa Yanga tumecheza vizuri 
zaidi. Lengo letu mwanzo lilikuwa ku-
chukua makombe yote matatu, lakini 
moja tumeliachia, haya mawili tutahakiki-
sha tunachukua na nina uhakika kwa hilo 
kwa sababu msimu huu tuna kikosi imara, 
benchi la ufundi bora na viongozi thabiti, 
tunaamini moto huu hakuna wa kuuzi-
ma,” alisema Bumbuli ambaye timu yake 
sasa imeingia hatua ya 16 bora.

Hata hivyo, amesema ameshangazwa 
na ubora wa timu ya Mbao FC kwenye 
mechi hiyo, akiongeza kuwa endapo 
wataendelea kucheza hivyo kama wal-
ivyocheza kwenye mechi hiyo, basi ana 
uhakika watatoka kwenye Ligi Daraja la 
Kwanza na kutinga ngazi ya Champion-
ship.

“Mbao wako vizuri, kama wanacheza 

hivi kwenye Ligi Daraja la Kwanza, wa-
naweza kurudi Championship, lakini 
kama wamecheza hivi kwa sababu wa-
mecheza na Yanga kama ambavyo wana-
fanya Coastal Union ambao wao kazi yao 
ni kuikamia Yanga, basi watakuwa kama 
wao tu, wakimaliza kucheza na sisi mechi 
zinazofuata wanafungwa tu,” alisema.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga 
kimerejea Dar es Salaam kuendelea na 
maandalizi ya mechi ya Ligi Kuu dhidi ya 
Mbeya City, inayotarajiwa kuchezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, Jumamosi wiki hii.

Katika hatua nyingine, Kipa wa Mbao 
FC, Wandwi Jackson amekiri kuwa straika 
wa Yanga,  Mayele ni hatari, akitamani 
Watanzania kuwa na mchezaji kama yeye 
ili kuisaidia timu ya Taifa, Taifa Stars.

Wandwi amesema kuwa kwa dakika 
zote 90 alizokuwa golini mtu ambaye ali-
kuwa hatari zaidi ni Mayele kutokana na 
mikimbio yake na kujua kukaa kwenye 
maeneo ambayo ni hatari kama mabeki 

hawakuwa makini.
“Huyu jamaa yupo vizuri chini, yupo 

vizuri juu, wakati wenzake wana mpira, 
yeye anajua wapi aende kukaa ili iwe 
rahisi kwake kucheza. Halikimbii goli, 
muda wote wenzake wakitaka kupiga 
krosi yupo golini, ndiyo maana nilikuwa 
nawapigia kelele sana mabeki wangu na 
kuwakumbusha wamchunge sana kwa 
sababu wachezaji wote wa Yanga ndiyo 
wanamtegemea yeye na kumpigia yeye 
tu krosi, na jinsi anavyopambana kuipata 
mipira.

“Niliwaambia mkizembea wakati wow-
ote anaweza kutudhuru na kweli, mpira 
huo huo wa krosi ndiyo uliotudhuru 
kwa kosa moja tu,” alisema kipa huyo ak-
iongea kwa tabu kutokana na kukauka 
sauti kwa ajili ya kuwapigia kelele mabeki 
wake.
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