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Corona ilivyozua balaa ajira Dar "

Na Romana Mallya

ANGA la corona limesababisha jum-

la ya wafanyakazi 1,075 wa Mkoa

wa Dar es Salaam kuingia katika

migogoro na waajiri wao katika kip-
i cha robo mwaka tangu ugonjwa huo
kuripotiwa nchini.

Ofisa Mfawidhi Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA), Kanda ya Dar es Salaam,
Nahshon Mpula, alibainisha hayo jana al-
ipomwakilisha Mkurugenzi Mkuu wake
katika kikao cha maadhimisho ya Siku ya
Vijana Duniani kilichoitishwa na Naibu
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana
na Ajira), Patrobas Katambi.

“Huwa tunaripoti mara nne kwa mwaka.
Kwa hiyo, kwa robo mwaka hii ambayo
imehusisha vipindi vya corona, migogoro
1,075 tuliipokea, jambo ambalo sio la
kawaida, hapa tunamaanisha ajira zenye
idadi hiyo ziliathirika,” Mpula alifafanua.

Alisema katika utatuzi wa migogoro
iliyopokewa, asilimia 86 ilimalizwa kwa
kusikilizwa kwa wakati na kwa mkakati
maalum.

“Tulichokifanya kwa maelekezo ya Mku-
rugenzi Mkuu wa CMA, ni kutoa taarifa
na kusababisha kiundwe kikosi kazi kwa
kuwachukua wasuluhishi na waamuzi
kutoka mikoa mbalimbali waishambulie
Dar es Salaam kwa sababu Dar es Salaam
ilikuwa ni moja ya maeneo yaliyoathirika
sana,” alisema.

Ofisa alisema mtu anapochelewesha
kufungua mgogoro wa kikazi, anahatari-
sha kupoteza haki zake za msingi, hivyo
akasisitiza yeyote aliyeachishwa kazi, ana-
takiwa kufungua shauri ndani ya siku 30.

“Mgogoro mwingine wa haki kwa mu-
jibu wa sheria za kazi nchini, mbali na
ule wa kuachishwa kazi, anatakiwa aulete
ndani ya siku 60 kwa ajili ya utekelezaji,”
alisema.

Ofisa huyo alisema katika andiko lake
la mwaka juzi, ongezeko la migogoro ya
kikazi ni kubwa zaidi, hivyo kuathiri kwa
namna moja kukua kwa uchumi.

Alisema sheria imeweka masharti
migogoro imalizike ndani ya siku 30 lakini
wao wamejiwekea ndani ya siku 21 katika
hatua ya usuluhishi na chini ya miezi mi-
tatu katika hatua za uamuzi kwa kuwa wa-
natambua vijana wana mchango mkubwa
katika uchumi.

“Kwa kipindi hiki cha karibuni hasa
kipindi hiki cha corona, kumekuwa na
ongezeko kubwa sana la migogoro kwa
sababu waajiri wengi wamelazimika ku-
punguza wafanyakazi mahala pa kazi
ama kwa kuwaachisha, kuwapeleka likizo
bila malipo, hii ni baadhi ya (migogoro)
ambayo imekuwa ikiletwa katika tume,”
alisema.

Alibainisha inapoonekana migogoro
ipo kwa wingi, Mkurugenzi Mkuu wa CMA
anaweka mkakati maalum wa kuteua wa-
suluhishi na waamuzi kwenda kuweka
kambi eneo husika ili kuimaliza kwa waka-
ti ndani ya muda mfupi.

Naibu Waziri Katambi alifafanua zaidi
kuwa baada ya migogoro kuwasilishwa
CMA, hatua ya kwanza huenda katika usu-
luhishi na ipo inayoishia hatua hiyo.

“Ikitokea usuluhishi umeshindikana,
wanakwenda hatua ya pili ya uamuzi
kupitia mfumo wa kimahakama, am-
bapo hukumu ikitoka inakwenda Kka-

tika utekelezaji, unakaziwa hukumu kwa
Msajili Mahakama Kuu,” alisema.

Kuhusu uanzishaji wa Baraza la Vijana,
Katambi alisema mchakato wake umean-
za na kesho wizara zote zinatarajia kukaa
na kwa hatua ya kwanza watafanya mab-
adiliko ya Sera ya Vijana ya Mwaka 2007
ili kulipata.

Mkurugenzi wa Uraghibishi na Habari
katika Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIM-
WI (TACAIDS), Jumanne Issango, alisema
tume hiyo imetengeneza mwongozo wa
kutawanya mipira ya kiume na kike (kon-
domu) ambao unaelekeza Kitengo cha
Udhibiti Ubora cha Bohari ya Dawa (MSD)
kurahisisha upatikanaji wa mipira hiyo.

“Takwimu zinaonyesha watu 77,000 wa-
napata maambukizi ya UKIMWI kwa mwa-
ka, asilimia 40 ni vijana na katika asilimia
hiyo, asilimia 80 ni vijana wa kike wenye
umri wa miaka 15 hadi 24. Kwa hiyo, tume-
waweka vijana kama kundi la kipaum-
bele,” alisema.

Ofisa Kazi Mkuu Kitengo cha Huduma za
Ajira (TAESA), Peter Ugata, alisema jumla
ya vijana 7,701 wameunganishwa katika
ajira mbalimbali na vijana 10,111 wanafany-
iwa mafunzo kwa vitendo mahali pa kazi,
kote wanalipwa Sh. 150,000 kila mwezi
kama gharama za kuwasaidia.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija
Mwenda, alisema utafiti mwaka 2019 un-
aonyesha kundi kubwa linaloathirika na
ajali na vifo sehemu za kazi ni vijana.

“Utafiti ulihusisha mikoa saba, ajali zili-
kuwa 1230, ajali 841 zilikuwa sekta ya uzal-
ishaji na walikuwa vijana kati ya umri wa
miaka 18 mpaka 35,” alibainisha.

Mkufunzi wa Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), Idara ya Magari, Mhandisi Abdi Mjema, akionyesha kwa waandishi wa habari, helikopta inayoundwa

Ajali ya basi
yaua, Kujeruhi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MTU mmoja amefariki dunia
na wengine sita kujeruhiwa
baada ya basi la kampuni
va Frester linalofanya safari
zake za Dar es Salaam-Kagera
kupata ajali katika eneo la
Isaka wilayani Kahama mkoa-
ni Shinyanga.

Basi hilo lenye namba za
usajili T 251 DWT lilipata ajali
Katundu majira ya saa sita za
usiku wa kuamkia jana.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Manispaa ya Kahama,
George Masasi, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa
amepokea mwili wa mtu
mmoja na majeruhi sita.

Alibainisha kuwa kati ya
majeruhi hao, mmoja ameumia
sehemu za kichwa na kuvunji-
ka mguu, hivyo kupewa rufani
kwenda Hospitali ya Rufani
va Kanda Bugando mkoani
Mwanza kwa matibabu zaidi.

Daktari huyo alisema kati ya
majeruhi watano waliobaki,
watatu wameruhusiwa huku
wawili wakibaki hospitalini
kwa ajili ya matibabu zaidi.

Mmoja wa majeruhi hao,
Biright Milanzi (23), ambaye
ni mwanafunzi wa Chuo cha
Taifa cha Usafirishaji (NIT),
alisema dereva wa basi hilo
alikuwa akilipita gari lil-
ilokuwa mbele yake ndipo
lilipomshinda kulirudisha na
kuanguka.

Alisema kuwa tangu wa-
naondoka jijini Dar es Salaam,
dereva huyo alikuwa akiende-
sha kwa mwendo ambao si wa
kawaida.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, George Kyando,
alithibitisha kutokea kwa ajili
hiyo lakini hakutaka kutoa
ufafanuzi zaidi kwa madai
kuwa alikuwa nje ya ofisi.

Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Festo Kiswaga, aliye-
fika kwenye eneo la tukio
jana asubuhi, alilitaka Jeshi
la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani kuchukua hatua
kali za kisheria kwa madereva
wanaoendesha magari bila
kuzingatia sheria za usalama
barabarani.

Maelfu kupewa mafunzo usalama gesi na mafuta

Na Frank Monyo

WAKALA wa Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA) unatarajia kutoa mafunzo ya
usalama na afya mahali pa kazi kwa wa-
fanyakazi 6,500 katika sekta ya mafuta na
gesi nchi nzima.

Mpango huo wa OSHA uliwekwa wazi
na Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, God-
win Gondwe, jana mkoani Dar es Salaam
alipofunga awamu ya kwanza ya mafunzo

hayo katika wilaya hiyo na kuwataka wa-
shiriki kuwa mabalozi wa ujuzi walioupa-
ta katika maeneo yao ya kazi ili kuokoa
maisha ya watu wanaoumia wakiwa ka-
Zini.

“Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi
6,500 nchi nzima sio kitu kidogo, hivyo
OSHA wanastahili pongezi kubwa, hasa
tukizingatia malengo mahususi ya mafun-
7o tajwa ni kumlinda mfanyakazi na wa-
teja wanaofika kupata huduma kwenye

vituo vya mafuta.

Mafunzo hayo yanalenga pia kulinda
mali za wawekezaji dhidi ya majanga
mbalimbali ikiwamo majanga ya moto
na hivyo kuwa na uwekezaji endelevu na
wenye tija kwa maendeleo ya taifa letu,”
alisema Gondwe.

Akitoa maelezo ya awali kuhusiana na
mafunzo hayo, Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema mafunzo hayo
ambayo ni sehemu ya utekelezaji wa

Sheria Na. 5 ya Afya na Usalama Mahali
pa Kazi ya mwaka 2003, yanatolewa kwa
wawakilishi wa wafanyakazi wa maghala
ya kuhifadhi mafuta na vituo vya kuuzia
mafuta nchi nzima baada ya kuhitimisha
ukaguzi kwenye maeneo hayo na kubaini
matatizo mbalimbali ya usalama na afya.
Zaidi ya wafanyakazi 400 wa maghala
na vituo vya kuuzia nishati ya mafuta
wamepatiwa mafunzo ya huduma ya
kwanza katika Wilaya ya Kinondoni.
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Majaliwa: Uaminifu umerejea Tanzania

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

AZIRT Mkuu Kassim Ma-

jaliwa, amesema Watanza-

nia wamebadilika na kuwa

waaminifu kwa kufanya
kazi na kujizolea sifa nyingi nje ya nchi na
kuwa kivutio cha wawekezaji katika sekta
ya viwanda tofauti na ilivyokuwa awali
walipokuwa wakisifika kwa udokozi na
WiZzi.

Alisema hayo jana alipotembelea mradi
wa machinjio ya kisasa ya Nguru Hills
wilayani Mvomero mkoani Morogoro kwa
ajili kujionea maendeleo ya uwekezaji wa
viwanda katika mkoa huo.

Majaliwa alisema anapopita nje na ndani
ya nchi kwenye viwanda vya wawekezaji,
amekuwa akipokea sifa kwamba sasa hivi
Watanzani ni waaminifu na wachapa-
kazi na kuleta matumaini na faraja ya
uwekezaji nchini.

Akizungumzia jukumu la ofisi yake kupi-
tia Wizara ya Uwekezaji, Majaliwa alisema
kwa sasa wameanza kupitia vikwazo na
sheria zinazowakwaza wawekezaji kwa
lengo la kuvutia uwekezaji.

Majaliwa alisema kupitia uwekezaji,
serikali itapata kodi, kuhamasisha usaidizi
wa malighafi kwenye maeneo ya kilimo,
madini, uvuvi na kuongeza ajira kwa Wa-
tanzania kwa kuwa uwekezaji unachukua
asilimia ya ajira nchini.

Akizungumzia machinjio hiyo ya kisasa,
Waziri Mkuu alisema yatasaidia kuongeza
soko la mifugo na kuipaisha Tanzania
katika kuuzaji wa nyama nje ya nchi.

Aliwataka wabia wa kiwanda hicho
kupanua wigo kwa kuongeza mitambo
yva kuchakata malighafi  nyingine
zinazotokana na mifugo kama kwato,
ngozi na pembe ili kuongeza mnyororo wa
thamani.

Waziri Mkuu aliagiza Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuhamasisha wafugaji kubadilika
ili kuacha kupiga chapa mifugo kwa
kutumia moto na badala yake wavalishe
pete ili kulinda ngozi na nyama.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, alisema wamejipanga vyema
kupitia Bodi ya Nyama kuwatambua wafu-
gaji ili kuanza programu ya unenepeshaji
wa mifugo kupata soko katika machinjio
mbalimbali yakiwamo ya Mvomero.

Alisema wizara hiyo imeanza kutoa
elimu kwa wachuna ngozi ili kuzingatia
ubora wa ngozi kwa ajili ya matumizi ya
viwanda vya nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), Hosea Kashimba, alisema mradi
wa machanjio ya kisasa ya Nguru Hill
Ranchi unamilikiwa na wanahisa watatu
ambao ni Eclipse Investiment (LLC) wa
Oman wenye hisa asilimia 46, Mfuko wa
PSSSF wenye hisa asilimia 39 na Kampuni

ya Busara Innvestiment (LLP) yenye hisa
asilimia 15.

Alisema fedha iliyowekwa na uliokuwa
Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa
Serikali za Mitaa ( LAPF) mwaka 2017 ni
Dola za Marekani milioni 3.9 sawa na Sh.
bilioni 8.3 ambazo zililenga kukamisha
kulipa deni la Benki ya NBC na kukabidhi-
wa hati ya eneo la mradi.

Alisema Kampuni ya Nguru Hill ilipata
mkopo kutoka Benki ya Azania ya Dola
za Marekani milioni tano ili kuwezesha
ununuzi wa mashine, mifumo mbalimbali
ikiwamo ya upozaji, ukarabati wa majengo
pamoja na mtaji wa uendeshaji.

Alisema mradi huo ukikamilika, utaku-
wa na uwezo wa kuchinja ngombe 100,
mbuzi na kongoo 2,000 kwa siku, kuzal-
ishaji ajira za muda mrefu zisizopungua
350 na zaidi ya ajira 2,000 zitakazotokana
na mnyororo wa thamani na kuongeza ki-
pato kwa wafugaji.

Alisema soko kubwa la nyama itakayo-
zalishwa itakuwa ni la nje ya nchi kwa
asilimia 80 na kiwango kikubwa kitakuwa
Mashariki ya Kati na asilimia 20 itakuwa
kwa ajili ya soko la ndani ili Watanzania
nao wafaidi mazao bora ya nyama.

Mkurugenzi huyo alimueleza Waziri
Mkuu Majaliwa kuwa mpaka sasa mradi
huo unaendelea vizuri kwa kazi za ujenzi
wa barabara inayounganisha na Barabara
Kuu ya Dodoma - Morogoro.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), Joseph Tango, akifunga mafunzo ya siku tatu kuhusu wajibu wa makandarasi na
namna va kujaza zabuni kielektroniki kwa mfumo wa TANePS, yaliyoendeshwa na bodi hiyo, mkoani Morogoro juzi. PICHA: JOSEPH MWEN-

DAPOLE.

Kakobe atangaza msimamo corona

kwa

kuwa

wakiendekeza

au wa mfalme na kuonekana ni

etaka kumponya, ungemponya

Na Thobias Mwanakatwe

ASKOFU wa Kanisa la Full
Gospel Bible Felloship (BGBF),
Zachary Kakobe, amewataka
Watanzania kuacha kusikiliza
alichokiita porojo zinazotole-
wa na baadhi ya watu kuhusu
chanjo ya corona, badala yake
wawe wanyenyekevu na kua-
cha kiburi ambacho mwisho
wake utakuwa aibu.

“Nenda kachanjwe acha
kusikia maneno ya porojo po-
rojo hizi, vaa barakoa, tumia
vitakasa mikono na maji tiriri-
ka, acha kiburi, kiburi cha mtu
kitamshusha,” alionya Askofu
Kakobe jana.

Alisema kinachotakiwa kwa
sasa ni unyenyekevu tu kwa
kuwa kipindi hiki binadamu
wanatakiwa watumie kilichopo

kiburi, mwisho wake utakuwa
ni aibu.

“Maandiko yanasema kiburi
cha mtu kitamshusha. Kwa
maana tufanye haya yote ili
kusudi la Mungu litimie na sio
kinyume chake.

“Yupo mtumishi wa Mungu
amepigwa na corona juzi juzi
akawa kwenye Oksijeni, tu-
kawa tunamwombea, akawa
anasema aliona roho inaten-
ganishwa na mwili, usipende
kuona mtu anapata mateso ya
corona, ni kusikia tu sababu
wewe hujaona, mtu anakwam-
bia mapafu yanawaka moto, ni
kama nyuki zaidi ya 1,000 wa-
nashambulia mapafu,” alisema.

Askofu Kakobe alisema ki-
tendo cha mtu kusema kwam-
ba hawezi kuvaa barakoa eti
kwa kuwa ni mtoto wa Mungu

zaidi ya wengine, ni kiburi.

“Vijana wengi inakuwa shi-
da, sisi ambao tumekaa muda
mrefu kwenye huduma tume-
nyenyekeshwa kwa mengi,
viburi viburi na kujiona mimi
ni mimi, huna chochote.

“Maandiko yanasema ‘mwe-
nye mwili awaye yote asije
akajisifu  mbele za bwana,
huna chochote mimi nina
imani sana, una imani gani?
Maandiko pia yanasema una
nini  usichokipokea, imani
inatokea wapi? Yesu alisema
pasipo mimi hamwezi kufanya
jambo lolote, hata useme una
mamlaka, mamlaka uliyonayo
sio yako,” alionya.

Aliongeza kuwa kama un-
gekuwa na mamlaka yako, basi
yeyote unayetaka kumfufua
ungemfufua na yeyote unay-

lakini sivyo.

“Mwanangu nenda kachan-
jwe haraka, mtumishi wa
Mungu nenda kachanjwe,
bado Mungu ana kazi na wewe,
hujaimaliza, anataka akutumie
wewe ili uweze kuwasaidia
watu wengine,” alisema.

Askofu Kakobe alisema hivi
sasa watu wameanza kusema
wameanza kuweka ‘busta’
kwamba sasa hata mtu aliye-
pigwa chanjo ya kwanza na ya
pili imekuja nyingine.

Alisema hata kama zingeku-
wa chanjo ngapi, wewe chan-
jwa tu kwa kuwa hazipunguzi
chochote.

“Tunameza vidonge mara
ngapi na kubadilisha dawa
mara ngapi kwa gjili ya tatizo
ambalo halijaondoka?” alihoji.

Ongezeko la ajali
lamshtua mbunge

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, ameitaka
Halmashauri ya Manispaa va
Morogoro kufanya mabadiliko
yva haraka ya vituo vya daladala
kutokana na kuongezeka kwa
ajali, ikiwamo aliyoishuhudia ya
mama kunusurika kifo wakati
akipanda daladala kwenye Kituo
cha eneo la Masika.

Amesema mbali na kupokea
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi na viongozi wa daladala,
yeye binafsi alishuhudia tukio la
mama huyo aliyekuwa anapanda
daladala kwenye kituo kituo
hicho, ambapo dereva aliondoa
gari ghafla kwa lengo la ku-
wakimbia askari wa Kikosi cha
Usalama Barabarani kutokana
na kuegesha kwenye eneo lisilo
rasmi.

Abood aliyasema hayo alipo-
ZUNgUMza na Viongozi wa Vvy-
ama vya usafirishaji zikiwamo
daladala na bajaji pamoja na
viongozi wa wafanyabiashara
wadogo, maarufu machinga,
waliomlalamikia kuhusu kero za
vituo vilivyotengwa kutokuwa
rafiki katika utoaji wa huduma
za usafiri.

Mbunge huyo alisema hali ya
utoaji huduma za usafirishaji wa
abiria katika Manispaa ya Moro-
g0oro sio nzuri na kumekuwa na
ajali nyingi dhidi ya watembea
kwa miguu.

“Pamoja na kupata malalamiko
kutoka kwa makundi haya, mimi
mwenyewe nikiwa mwakilishi
wa wananchi, nimepita eneo
hilo la Masika na nikashuhudia
mama mmoja akinusurika kifo
kwa kukanywagwa na daladala
alilokuwa akipanda baada
dereva kutoa gari ghafla wakati
mama huyo yupo mlangoni huku
mfuko wake ukishikiliwa ndani
na kondakta, dereva alikuwa
anamkimbia trafiki.

“Yule mama asingetumia akili
va kuachia mikono kwenye ule
mzigo wake, angeanguka chini
na kukanyagwa na taili ya gari.
Jambo hili halikubaliki kabisa,
lazima manispaa irejeshe kituo
cha katikati ya mji ili kuepusha
ajali hizo,” alisema. Mbunge
huyo alisema utaratibu wa sasa
wa Vvituo vya daladala na bajaji
umekuwa ukichangia kuwapo
kwa misongano na foleni za
magari katikati ya mji kutokana
na vituo vilivyowekwa kutoku-
wa rafiki kwa abiria na vyombo
vya usafiri, unalazimisha abiria
kusubiri kando ya barabara ili
kupata usafiri.

Abood alisema tangu kituo cha
daladala cha mjini kibadilishwe
matumizi na kuwa maegesho
ya magari binafsi na daladala
na wananchi kutakiwa kutumia
kituo kipya cha Mafiga, msonga-
mano katikati ya mji ni mkubwa
na unasababisha matukio mengi
va ajali.
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Janga sugu la ‘dadapoa’

Na Waandishi Wetu

NAPOWATAJA kinadada wanaoran-

da mitaani na kwa lafudhi iliyozo-

eleka mtaani ya ‘dadapoa’, si kitu ki-

geni hasa kwenye kona za miji mingi
nchini.

Vilevile, tabia na vita vya kuikabili ni kong-
we lakini mafanikio yake ni kiza kinene, watu
wanazaliwa hadi uzee wao. Kwa nini?

Nipashe imetafiti na kuibua mzizi ulio
mtambuko, ukibeba sheria, ustawi wa jamii
hadi teknolojia mtaani ambapo magwiji wa
usalama, sheria, wasimamizi wa kijamii wali-
ozama katika taaluma na uzoefu, wote kwa
umoja wao bado wanakuna vichwa katika
kupata majibu sahihi mithili ya suluhisho la
kudumu linavyotafutwa kwa majanga kama
corona, UKIMWI na Ebola.

Mbinu kuu kutoka kwa dadapoa ni ush-
irikiano wao mkubwa wakiwa na vituo vikuu
vya biashara, maeneo mengi yenye kumbi za
starehe mkoani Dar es Salaam yakiwa sehemu
ya mfano wa moja kwa moja wa kadhia hiyo.

Nipashe imebaini dadapoa wengi ni vijana
na ‘watoto wa mjini’ ambao kwa wepesi wa
umri na ushirikiano wao ni mahiri kusoma
matobo ya sheria na mbinu za dola.

UHALISIA ULIVYO

Ni majira ya saa nne usiku, kwenye mandha-
ri ya mwanga hafifu, kijana wa kike anaoneka-
na akilifuata gari linalopita kwa mwendo usio
wa haraka katika eneo maarufu kwa starehe la
Corner Bar lililoko Sinza Africasana wilayani
Kinondoni, Dar es Salaam.

Uvaaji wake uliochagizwa na sketi fupi na
hata mtindo wake wa kutembea kwa mbwem-
bwe, vyote vinaonekana kuwa mitego ya wazi
kwa anayemfuata kwenye gari hilo.

Waandishi wa Nipashe waliokuwa wana-
zunguka mitaani, wanaguswa na mtindo huo
wa maisha na kuamua kutekeleza jukumu
kwa mujibu wa taaluma kujua kiini cha kijana
huyo kutumbukia kwenye biashara hiyo.

Chausiku (sio jina lake halisi) anabainisha
kuwa miaka minne iliyopita, akiwa nyumbani
kwao mkoani Mwanza, aliona tangazo kwenye
mtandao wa kijamii kwamba kuna hoteli jijini
Dar es Salaam inahitaji mfanyakazi.

Baada ya kuangalia vigezo vilivyohitajika,
Chausiku (26) aliamua kuwasilisiana na wa-
husika, akisimulia kilichojiri:

“Niliamua kufunga safari kutoka Mwanza
kuja Dar es Salaam kikazi. Makubaliano ya
mshahara wangu yalikuwa ni Sh. 180,000.
Kiasi hiki kilikuwa kidogo sana kwangu kulin-
ganisha na mahitaji yangu.

“Wakati ninatoka Mwanza, nilimwacha kwa
mama yangu mzazi mtoto wangu mwenye
umri wa mwaka mmaoja (mtoto wa kike). Kuna
mwanamume alinipa mimba, akanichukua tu-
kaishi pamoja kwa miezi kadhaa tukashindwa
kuelewana nikaamua kurudi nyumbani.

“Sasa hapa Dar mshahara wa laki na the-
manini (Sh. 180,000) ikawa ngumu kwangu
kumudu maisha ya hapa na kuwahudumia
kule nyumbani Mwanza.

“Nilishindwa kulipa kodi, kulea familia
yangu binafsi kwa wakati.

“Huo ndio ukawa mwanzo wangu wa kuji-
ingiza katika biashara hii. Kwa sasa inanipatia
pesa kwa haraka na ninaweza kutimiza mahi-
taji yangu.

“Pamoja na kwamba biashara hii hunipatia
kipato cha haraka, imekuwa na vikwazo vingi
ikiwamo kukamatwa na polisi. Kuna wakati
mteja anakataa kukulipa pesa na hapo tayari
unameshakutana naye.

“Kuna wakati unapata mteja anakuibia,
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mwingine anatoa vitisho vikali unapodai
pesa yako na wapo wateja wanalazimisha
kukuingilia kinyume na maumbile.”

Uchunguzi wa Nipashe umebaini kuwa
mbali na maeneo hayo ya Sinza, vitendo
hivyo vya ukahaba pia vinafanyika kwenye
maeneo mengine ya Mkoa wa Dar es Sa-
laam yakiwamo Ubungo, Urafiki, Riverside,
External, Manzese, Magomeni, Friends Cor-
ner, Jangwani, Fire, Njiapanda Muhimbili,
Kinondoni Studio, Masaki na Oysterbay.

Maeneo mengine ni Kimboka (Bugu-
runi), Tabata Magengeni, Segerea, Kiny-
erezi, Temeke Mwisho, Sudan, maarufu
kwa Wahaya, Mbagala Kizuiani, Zakhem na
maeneo yanayotazamana na Mlimani City
Barabara ya Sam Nujoma.

Nipashe pia imebaini baadhi ya wanan-
doa wanashiriki katika vitendo ama kwa
kuwa sehemu ya dadapoa wanaosaka wa-
teja au wanaume wanaolala na dadapoa
hao kwa makubaliano ya malipo ya fedha.

Vilevile, udadisi wa gazeti hili umebaini
dadapoa wana nyumba walizopanga am-
bazo hufanyia vitendo hivyo na wengine
hufuatana na wateja wao hadi nyumba za
kulala wageni wanakotimiziana haja zao.

“Watu hawa wamekuwa kero kubwa ka-
tika maeneo yetu haya kwani wanaharibu
maadili ya watoto wetu kutokana na lugha
zao chafu na mavazi yao ya ovyo.

“Pia wamekuwa wakituchafulia mazin-
gira yetu kwa hali ya juu kwani wamekuwa
wakitupa ovyo mipira wanayotumia katika
shughuli zao. Mbaya zaidi, baadhi yao hu-
fanya mambo yao nje ya nyumba za watu,”
analalamika Juma Massawe, mkazi wa Sin-
za.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Mpa-
kani A wilayani Kinondoni, Jamila Mbowe,
anasema jitihada zao kukabiliana na viten-
do hivyo zimekuwa zikikwazwa na adhabu
kuwa ndogo.

Anabainisha kuwa dadapoa an-
apokamatwa na kufikishwa kituo cha poli-
si, analipa faini ya Sh. 50,000 ambayo kwa
mtazamo wake ni adhabu ndogo.

“Kutokana na kiwango cha faini kuwa
kidogo biashara hii haikomi. Madadapoa
wana ushirikiano mkubwa, mmoja wao
akikamatwa, wanachangishana wanamli-
pia faini anarudi kwenye biashara,” ana-
bainisha.

Jamila anashauri kufanyike marejeo ya
kisheria ili kuwe na adhabu kubwa dhidi ya
wanaojihusisha na ukahaba nchini.

Kiongozi huyo anataja mkakati wao wa
pili ni kutoa elimu kwa wanaofanya biasha-
ra hiyo, akibainisha kuwa tayari wamefun-
gua ofisi waliyoipa jina la ‘Angels’, mahususi
kwa kundi hili kupewa mbinu za kujiajiri
kunakokwenda sambamba na kukopeshwa
mtaji wa kufanya biashara halali.

USTAWI WA JAMII

Rukia Mwinyi, mmoja wa wahadhiri ka-
tika Taasisi ya Ustawi wa Jamii mkoani Dar
es Salaam, anabainisha kiini cha vijana ku-
tumbukia kwenye vitendo vya ukahaba.

Mratibu huyo wa Programu ya Ushiriki
na Jamii inayotekelezwa na taasisi hiyo,
ana ushuhuda kutoka kwa wanaojihusisha
na vitendo hivyo, ukitaja hali ngumu ya
maisha na mtindo wa maisha ni sehemu ya
mzizi wa tatizo.

“Tuliwahi kuongea na mmoja wa hawa

dadapoa na alidai sababu kubwa ya kujiingi-
za kwake kwenye biashara hiyo ni umaskini.

“Kwamba mtu anakosa mahitaji binafsi na
anaona biashara ambayo inalipa na kupata
hela kwa haraka ni hiyo, hivyo anaamua ku-
jikita kwenye biashara ya namna hiyo.

“Sababu nyingine ni hulka ya mtu binafsi.
Mtu anao uwezo wa kujikimu kimaisha laki-
ni anaamua tu mwenyewe kujiingiza kwenye
biashara ya namna hiyo.

“Tuliwahi kufanya uchunguzi ambao
ulibaini dadapoa wengi hapa maeneo ya Af-
ricasana sio wakazi wa hapa ila wanaamua
tu kuja hapa kwa sababu ya uwapo wa wa-
teja wao,” anabainisha.

Mhadhiri huyo anabainisha hatua wa-
nazochukua zinajumuisha uanzishaji wa
programu ya kushirikiana jamii na ofisi ya
kata kupitia Ofisa Mtendaji, Ofisa Afya na wa-
nanchi wenyewe.

“Moja kati ya mikakati tuliyoifanya kwa
kushirikiana na kamati ya utendaji ni pamo-
ja na kufanya msako maalum, yaani kupita
mtaa kwa mtaa na kuwakamata hao mad-
adapoa.

“Wakishakamatwa pale wanapelekwa
ofisi za kata. Huko sisi tunatoa wataalamu
kwenye taasisi yetu na kuwapeleka kufanya
nao maongezi kujua kwa nini wamejikita
kwenye biashara ya namna hiyo na athari
wanazopata.

“Hawa madadapoa wanakumbana na ma-
saibu mbalimbali kama kutolipwa hela yao
au kuibiwa na kadhalika.”

“Mahojiano haya yamezaa matunda kwa
baadhi yao ambao wameonesha ushirikiano
na kujitoa katika biashara hiyo.”

Mhadhiri huyo anasema kuwa mbali na
kuwapa elimu ya kuwasaidia kuachana na
biashara hiyo, wanaoamua kujitoa kwenye
kundi hilo na kujikita kwenye ujasiriamali,
wamekuwa wakiwasaidia kupata mikopo ya
kuendesha biashara halali kutoka kwa kam-
puni na taasisi zinazokopesha.

USHUHUDA POLISI

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Jumanne Muliro, anaviomba
vyombo vya habari kuwa sehemu waratibu
wa elimu kwa wanaume wanaowapa fedha
dadapoa kwa lengo la kukidhi haja zao za
kimwili.

“Wanaume wakiacha kuwafuata huko
mtaani, mara moja watakosa soko na
wataachana na vitendo hivyo. Mimi kwa
sasa sitatoa SMG kwenda mitaani kukamata
dadapoa, ninapambana na majambazi na
wahalifu,” anasema.

Dadapoa hawako Dar es Salaam pekee,
bali maeneo mengine nchini.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Shin-
yanga, George Kyando, anasema kumekuwa
na ugumu kwao kudhibiti kadhia hiyo kwa
kuwa udadapoa sio kosa la jinai.

“Sioni kifungu cha sheria ambacho ki-
nakataza udadapoa au watoto wa mitaani,
mtu yupo kwake, watu wanakwenda pale
wanalipa, wanafanya ngono, ila ukiweka
danguro hapo ni kitu kingine,” anasema.

Kamanda Kyando anasema kutokana na
ukakasi huo wa kisheria, dadapoa wana-
posimama barabarani kwa lengo la kusaka
wateja, hukamatwa kwa kosa la uzembe na
uzururaji.

“Katika mkoa wangu, dadapoa wame-
badilisha namna ya kutafuta wateja, hawasi-
mami tena barabarani kusimamisha magari.
Wanachofanya sasa wanakaa baa kama wa
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teja wengine, mtu akimtaka anamnunulia bia wanakubali-
ana wanakwenda, sasa huyu unamtambuaje?” anahoji.

Kamanda Kyando anazama zaidi katika kulichambua kun-
di hilo, akibainisha kuwa wengi wanaojihusisha na vitendo
hivyo ni wenye umri wa balehe wakifuatwa na wenye umri
wa kati na watu wazima.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei, pia ana-
kiri mkoa wake kukumbwa na vitendo hivyo, akilitaja eneo
liitwalo Mafiati kuwa hatarishi kwa ustawi wa jamii.

“Mabinti wanakaa pale, unaweza kusema hawa wana shu-
ghuli gani? Au ni wanafunzi wa chuo fulani? Watu wanawaita
majina yote, kuna baa ipo karibu inayofunguliwa saa 24, wa-
nasimama hapo.

“Kwa sasa Jeshi la Polisi tunawakamata kwa sababu
kama ni elimu tumeshawaelimisha sana waache na watoke
pale, tukiwakamata tunawapeleka kituo cha polisi kisha
tunawafikisha mahakamani kwa kosa la uzembe na uzuru-
raji na wengi wamekuwa wakipelekwa mahakamani na wa-
nalalamika.

“Wakiona gari la polisi wanakimbia, kwa hiyo, tunaende-
lea na misako kwa kutumia sheria ili kuwalazimisha waon-
doke maana tumeshawafundisha wasifanye wanayoyafanya
pale,” anasema.

Kamanda Matei ana angalizo kwamba uchunguzi wao
umebaini wanaofanya vitendo hivyo sio wanafunzi lakini
mavazi yao yanashabihiana na ya ‘watoto wa shule’.

“Wengi tukiwahoji wanasema wanatoka mikoa mingine
kama Ruvuma na Njombe, wanakuja hapa Mbeya mjini wa-
nafanya hayo, umri wao ni kati ya miaka 15 na 30 na sababu
kubwa wanazotuambia ni kujipatia kipato.

“Zipo nyumba za kulala wageni maeneo hayo ya Mafiati
wamepanga kama sehemu yao ya kuishi. Kwa hiyo wakiwa-
chukua vijana, wanawapeleka huko,” Kamanda Matei ana-
fafanua.

Hata hivyo, anabainisha kuwa wanapowafikisha mahaka-
ma za mwanzo, ni mara chache kusikia wamehukumiwa ki-

fungo gerezani.

Anabainisha mikakati yao kuwanusuru vijana dhidi ya
kadhia hiyo inajumuisha kuwapa elimu kupitia dawati lao la
jinsia kwa kushirikiana na taasisi zisizo za kiserikali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Njombe, Hamis Issa, alise-
ma katika kukabiliana na matatizo hayo wamekuwa wakitoa
elimu kwa jamii kutambua umuhimu wa familia.

“Matatizo haya yanaanzia kwenye familia, hivyo tulicho-
baini ili kukabiliana nayo ni kwenda huko huko kutoa elimu
ili wazazi wajue wajibu wao kwenye malezi ya watoto wao,”
anasema.

Kamanda Issa anabainisha uzoefu wake kwamba majira ya
baridi kundi hilo la dadapoa limekuwa halionekani mtaani,
lakini wakati wa mavuno ambao unakuwa na malori mengi
yanayokwenda mkoani humo kuchukua mizigo, hujitokeza
kwa wingi.

KUTOKA KWA WANASHERIA

Wakili wa Kujitegemea, Jebra Kambole, anasema hakuna
sheria inayowabana wanawake wanaojiuza (dadapoa), bali
iliyopo inawabana wamiliki wa madanguro.

“Hakuna sheria ya kuwabana moja kwa moja madadapoa,
sheria iliyopo inawabana wanaomiliki madanguro na baa zi-
nazotumika kufanya biashara hiyo.

“Mmiliki wa danguro anashtakiwa kwa kosa la kuendesha
danguro na akipatikana na hatia anahukumiwa kwa mujibu
wa sheria,” anasema.

Wakili Kambole anasema dadapoa akikamatwa, hushtak-
iwa kwa makosa ya uzururaji katika Mahakama ya Jiji na
wakipatikana na hatia wanalipa faini ambayo ni kuanzia Sh.
50,000 hadi 200,000.

Anasema wanaoshindwa kulipa faini, wanakwenda jela
miezi sita lakini uzoefu wake unaonyesha kesi hizo mara ny-
ingi haziendelei mpaka mwisho.

“Hizi kesi huwa haziendeshwi mpaka mwisho, wapo wa-
naokiri wanahukumiwa na wapo wanaokana mashtaka,
hawa wakidhaminiwa, baadhi yao hawarudi tena mahakam-
ani,” anabainisha.

Wakili Casto Rweikiza pia anaungana na wakili mwen-

zake kwamba hakuna sheria inayowabana moja kwa moja
dadapoa, akibainisha kuwa wamekuwa wakishtakiwa kwa
makosa ya kudhalilisha utu.

Anasema kuyathibitisha makosa ya kujiuza ni vigumu ku-
tokana na uhitaji wa uthibitisho kwamba aliposimama au
eneo ulipomkuta alikuwa akijiuza.

Rweikiza anasema wamiliki wa madanguro hushtakiwa
hata kwa makosa ya kufanya biashara haramu ya binadamu
ambayo adhabu yake iko kisheria.

“Ukimiliki danguro kisheria unashtakiwa kwa kuzuia uhu-
ru wa mtu, ukikamatwa una watu umewahifadhi, ukashind-
wa kujieleza wako kwa ajili ya nini, hakuna taarifa za uwapo
wa watu hao, hawana kazi yoyote, unaweza kushtakiwa kwa
makosa mawili.

“Kwanza; unashtakiwa kwa kuwa na nia ovu, kumiliki
danguro na kosa la pili unaweza kushtakiwa kwa kufanya
biashara haramu ya binadamu,” anafafanua.

Wakili huyo anarejea kifungu cha namba 4(5) cha Sheria
ya Biashara Haramu ya Binadamu inatoa adhabu ya kulipa
faini Sh. milioni tano na isiyozidi Sh. milioni 10 au kwenda
jela kutumikia kifungo cha miaka miwili hadi 10.

“Kifungu namba 4(1a) cha Sheria ya Biashara Haramu ya
Binadamu kinazungumzia madanguro, usinzi, umalaya na
makosa yote hayo adhabu yake ni faini Sh. milioni tano na isi-
yozidi Sh. milioni 10 ama jela miaka miwili na isiyozidi miaka
10,” Wakili Casto anafafanua.

Ukahaba na madanguro sio kadhia inayoikumbuka Tanza-
nia pekee bali iko kwenye mataifa mengi duniani.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee Rukhsa, Safari ya Maisha’,
Rais wa Awamu ya Pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, anabainisha
namna alivyokabiliana na makahaba alipofika Italia wakati
wa safari yake ya kurejea nchini akitokea masomoni Uin-
gereza.

Imeandaliwa na Haika Christopher (SJMC), Leyla Joho
(TUDARCo) na Sechellah Nakamba (§JMC). Taarifa za zia-
da: Romana Mallya na Kulwa Mzee.

NOTISI / TANGAZO

DESTENI COMPANY LIMITED, MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION
AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION
MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,
MOPEH COMPANY LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya
siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
NA JINA LA MDAIWA ALIIQ‘I’(V(I)PA JIN%;Q“',\I’IX\"“EANYE DAHI:“A,IAYNAA MAHALI DHAMANA ILIPO :;IANF;%HAE YA
1 OMARY SAIDI MNEMBWE UBUNGO OMARY SAIDI MNEMBWE NYUMBA KIBAHA MAILI MOJA 30/8/2021 NA
KUENDELEA
2 JUMA SHABANI MAGAZI UBUNGO JUMA SHABANT \ s A G aZI NYUMBA MTAA WA KILIMAHEWA MAILIMOJA 9/09/2021 NA
WILAYA YA KIBAHA KUENDELEA
3 DOTO HARUN MSUYA UBUNGO DOTO HARUN MSUYA NYUMBA MTAA WA TANGINI MAILIMOJA WILAYA 30/8/2021 NA
YA KIBAHA KUENDELEA
4 VERONICA CLEMENCE UBUNGO MARIAM HEROZONI NYUMBA BUZA MAKANGARAWE WILAYA YA 12/09/2021 NA
MAKASI MBILINYI TEMEKE KUENDELEA
5 RAYMOND EVODIUS UKONGA RAYMOND EVODIUS NYUMBA AMBAYO KIGEZI CHINI KATA YA BUYUNI WILAYA 7/9/2021
KAMBANGWA KAMBANGWA HAIJAKAMILIKA YA ILALA. INA HATI YA MAUZIANO NA KUENDELEA
6 FELISTER EFREM MASAWE UBUNGO FELISTER EFREM MASAWE KIWANJA TEGETA A, WILAYA YA KINONDONI 12/09/2021 NA
KUENDELEA
7 MAJID ABBAS SANZE UKONGA MAJID ABBAS ZANSE NYUMBA VIWEGE KATA YA MAJOHE WILAYA YA 10/09/2021 NA
ILALA KUENDELEA
8 MARIANA PATRICK SEDA UKONGA MAILA MICHAEL BINA NYUMBA KINYAMWEZI PUGU WILAYA YA ILALA 2/09/2021 NA
KUENDELEA
9 AMA ABDALLAH KIPENDE UKONGA AMA ABDULLAH KIPENDE NYUMBA KISARAWE 7/09/2021 NA
KUENDELEA
10 ABDALLAH SEIF MATIMBWA UKONGA ABDALLAH SEIF MATIMBWA NYUMBA VIWEGE KATA YA MAJOHE WILAYA YA 10/09/2021 NA
ILALA KUENDELEA
11 VICTOR STEVEN MANG’ANA UKONGA VICTOR STEVEN NYUMBA MWEMBE MADAFU UKONGA WILAYA 2/09/2021 NA
MANG’ANA YA ILALA LESENI NAMBA KUENDELEA
ILA/UKG/MDF/8/100
12 FELIX WOINDUMI NKYA TEGETA FELIX WOINDUMI NYUMBA WAZO CHINI 30/08/2021
NKYA NA KUENDELEA
13 YOHANA AMOSI YARED KARIAKOO FRANSISCO LEO KWEKA NYUMBA KIBADA CHANGANYIKENI, PLOT NO. 30/08/2021
110, BLOCK 8 NA KUENDELEA
14 IDDI MUSA NLETE KARIAKOO IDDI MUSA NLETE NYUMBA VINGUNGUTI, MJI MPYA STREET 3/09/2021
NA KUENDELEA
15 GODFREY NGAVISHE MOSHI GODFREY NGAVISHE GARI TOYOTA MOSHI MJINI 30/08/2021 NA
PROSPER PROSPER COROLLA KUENDELEA
TO931CKA
16 AUGUSTINO KILUNDE UBUNGO AUGUSTINO KILUNDE NYUMBA, TANDALE 30/08/2021 NA
SANGA SANGA KUENDELEA
17 SABRINA SALMIN RAJABU TANDALE SAIDI RAMADHANI MAGONA NYUMBA KAGERA MAKURUMLA-MAGOMENI 2/09/2021 NA
KUENDELEA
30/08/2021 NA
18 AISHA BONIFACE KAPECHE MWANZA AISHA BONIFACE KAPECHE NYUMBA MTAA WA KENYERERE KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1.  Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14. N
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa. &
3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0692836202 / 0743885084 / 0768672367 / 0714939933 / 0715363537 / 0715467455 3
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote. S
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MWANGA WA JAMII

Kurejea kwa uaminifu
sifa njema kwa nchi

KATIKA mkutano mmojawapo wa Bunge, ilielezwa
kuwa uamunifu miongoni mwa Watanzania umepun-
gua kiasi kwamba hata baadhi ya wawekezaji wamekuwa
wakikimbia nchi.

Ilielezwa kuwa kukosekana huko kwa uaminifu kulitoka-
na na vijana wengi wa Kitanzania kutokuwa na juhudi kati-
ka kazi, wizi na ubadhirifu wa mali na fedha za wawekezaji.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, katika mkutano huo aliweka
bayana kwamba baadhi ya wamiliki wa viwanda na taasisi
nyeti kama benki na hospitali, wanaogopa kuwaachia vi-
jana wa kitanzania ofisi au kuwapa jukumu la kusimamia
maeneo nyeti kwa kuhofia kuibiwa.

Kiongozi huyo wa mhimili wa kutunga sheria alisema
wenye mali hao wanahofu kuwa nje ya shughuli zao kuto-
kana na tabia zilizojengeka miongoni mwa vijana kutaka
mafanikio ya haraka kwa kukwapua vile walivyoaminiwa
kuvisimamia au kuvitunza.

Sambamba na hofu ya kuibiwa, wawekezaji hao waliku-
wa na mawazo hasi dhidi ya Watanzania kuwa hawapendi
kufanya kazi kwa kujituma bali hufanya kwa mazoea. Kwa
maneno mengine, ni watu wa maneno zaidi kuliko vitendo.

Hatua hiyo ilisababisha pia baadhi ya vijana kutaka kupa-
ta mafanikio ya haraka kwa kuiba jambo ambalo liliwafan-
ya baadhi ya taasisi kuajiri watu kutoka nje kwa kuogopa
kuibiwa. Kuwapo kwa kasumba hiyo miongoni mwa vijana
kunasababisha wawekezaji au taasisi za ndani kuajiri watu
kutokana mataifa mengine ilhali wapo Watanzania wenye
elimu nzuri na sifa za kushika nafasi hizo.

Hata hivyo, kuna habari njema iliyomkariri Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, kwamba Watanzania wamebadilika na
kuwa waaminifu wakubwa kwa kufanya kazi mbalimbali,
hivyo kujizolea sifa kemkem nje ya nchi.

Majaliwa, akiwa katika ziara kwenye mradi wa machinjio
ya kisasa ya Nguru Hills, Mvomero mkoani Morogoro ku-
jionea maendeleo ya uwekezaji wa viwanda jana, alisema
Watanzania kwa sasa wamekuwa waaminifu na kuwa kivu-
tio cha wawekezaji katika sekta ya viwanda tofauti na ili-
vyokuwa awali walipokuwa wakisifika kwa wizi na udokozi.

Kiongozi huyo alisema kila anapopita nje na ndani ya
nchi kwenye viwanda na shughuli za wawekezaji, ameku-
wa akipokea sifa kwamba sasa hivi Watanzania ni waamini-
fu na wachapakazi, hivyo kuleta matumaini na faraja ya
uwekezaji nchini.

Sifa hiyo kwa vijana wa Kitanzania ni ya kupongezwa na
imefungua ukurasa mpya kwa vijana wengi ambao kwa mi-
aka mingi wamekuwa wakikabiliwa na tatizo la ajira. Kure-
jea kwa imani miongoni mwa wawekezaji juu ya Watanza-
nia, ni hakika kwamba wale wenye sifa za kuajiriwa sasa
watapata kazi katika taasisi na miradi mbalimbali ndani na
nje ya Tanzania.

Hata hivyo, wahenga wanasema mgema akisifiwa tembo
hulitia maji, hivyo sifa hiyo isiwafanye baadhi ya vijana
kubweteka bali iwe chachu katika kufanya kazi na kua-
miniwa hata katika nafasi za juu katika uongozi wa taasisi
mbalimbali.

Tunasema hivyo kwa sababu baadhi ya Watanzania, wak-
iwamo waliostaafu utumishi na wengine wakiwa ukingoni,
wamefanya mambo makubwa katika taasisi za kimataifa
kiasi cha kuipatia nchi sifa njema.

Ni imani kwamba kama vijana na Watanzania walioko
katika nafasi mbalimbali wataendeleza sifa hizo, Tanzania
itazidi kupaa katika uaminifu kwenye medani ya kimataifa
na hatimaye wananchi wengi zaidi wakafaidika na fursa za
ajira ndani na nje ya nchi.
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Wasiopita juu ya madaraja wakati
wa kuvuka barabara watozwe faini

SERIKALI imejenga madaraja ya waen-
da kwa miguu, kwenye baadhi ya maeneo
yenye msongamano wa watu, ili kuwaepu-
sha na ajali za barabarani zinazoweza kuwa-
pata wasipotumia madaraja hayo.

Miongoni mwa madaraja hayo ni ya Manz-
ese, Buguruni, Ubungo karibu na stendi
ya zamani ya mabasi ya mikoani, Kimara
Mwisho na Mbezi Bondeni Barabara ya Baga-
moyo, ambayo baadhi ya walengwa hawaya-
tumii.

Daraja lililoanza kujengwa ni la Manzese
ili walengwa walitumie lakini baadhi yao wa-
likuwa hawalitumii na kusababisha serikali
ilazimike kuweka uzio wa vyuma kutengani-
sha barabara, ili wapite juu ya daraja.

Hata hivyo, juhudi hizo ni kama ziligonga
mwamba, kutokana na baadhi ya watu ku-
panda juu au kupita chini ya uzio huo ku-
vuka ng’ambo ya pili ya barabara bila kujali
usalama wao.

Uzio wa vyuma uliowekwa eneo la Manz-
ese, ulishaondolewa baada ya kupanuliwa
kwa Barabara ya Morogoro, lakini umuhimu
wa watu kujali usalama wao kwanza kwa ku-
tumia daraja hilo bado uko pale pale.

Madaraja ya Buguruni, Mbezi Bondeni,
Kimara Mwisho, yote yamewekewa uzio wa
vyuma kwa lengo la kuhakikisha waenda
kwa miguu wanapita juu, lakini bado wapo
wanaokwepa kuyatumia.

Hali hiyo pia imeanza kujitokeza kwe-
nye daraja jipya ambalo limejengwa Mbezi
Mwisho kwa ajili ya abiria wanaotoka na ku-
ingia kwenye stendi ya mabasi ya mikoani ya
Magufuli iliopo eneo hilo.

Daraja hilo lilianza kutumika wiki hii,
lakini ajabu ni kwamba baadhi ya watu ha-
wajali upana wa barabara ya Morogoro na
wingi wa magari wanavuka kwa kupishana
na magari hayo wakati daraja lipo.

Hatua hiyo inaonyesha kuwa huenda seri-
kali ikalazimika kuweka uzio kwenye eneo
hilo, ili kuepusha watu hao na ajali ambazo
wanaweza kukumbana nazo na kuwasaba-
bishia vifo au majeraha.

Kwa mtazamo wangu, kuna haja ya kusaid-
ia Watanzania kuheshimu taratibu, kanuni
na sheria kwa kuwatoza faini wale wanaok-
wepa kupita juu ya daraja ili waone uchungu
na kuachana na mtindo huo ambao ni hatari

kwao.

Kimsingi, serikali inatumia gharama ku-
jenga madaraja kwa ajili ya usalama wa raia
wake wanapovuka barabara, lakini wanapo-
tokea wakorofi na kusababisha ijenge uzio,
maana yake ni kwamba inaingia gharama
zingine.

1li kuepuka gharama za kujenga uzio kwa
sababu ya watu wasiotaka kutii utaratibu,
basi ni vyema nao wakaingia gharama kwa
kutozwa faini badala ya serikali kujenga uzio.

Baada ya stendi ya mabasi ya mikoani ku-
hamia Mbezi Mwisho, eneo hilo kwa sasa lina
msongamano mkubwa wa watu na magari,
hivyo njia nzuri ya mtu kuwa salama ni ku-
vuka barabara kwa kutumia daraja.

Kitendo cha baadhi ya watu kuendelea
kuvuka ‘kienyeji wakati daraja limeshaanza
kutumika, ni dalili kwamba huenda wakasa-
babisha ajali ambazo wangeweza kuziepuka
kwa kupita juu ya daraja.

Wakati madaraja ya Manzese na Kimara
yanafunguliwa, baadhi ya wale waliokataa
kuyatumia, waligongwa na magari, hadi seri-
kali ikaamua kuingia gharama kwa kuweka
uzio, ili kuwanusuru.

Ingekuwa vyema na wao kuingia gharama
ili waone umuhimu wa kutii taratibu badala
ya kufanya wanavyotaka. Si vibaya mtu ata-
kayematwa kwa kutovuka juu ya daraja ato-
zwe faini.

Katika mwendelezo huo wa kukwepa dara-
ja, wapo abiria wa mabasi ya mwendokasi
wanaotokea katikati ya jiji ambao hulazimika
kushukia Kimara Korogwe ili wasipite juu ya
daraja lililoko Kimara Mwisho.

Wanaposhuka eneo hilo la Kimara Ko-
rogwe, hulazimika kutafuta usafiri mwingine
wa daladala au bajaj za kuwafikisha Kimara
Mwisho kwa kuwa wanaona shinda kupanda
juu ya daraja.

Hao ndio wale ambao wanaona kutumia
dakika chache kupanda na kushuka upande
wa pili ni mtihani mkubwa, hali ambayo hu-
sababisha foleni za magari eneo la Kimara
Korogwe.

Inawezekana wakawapo wenye matatizo
ya kiafya hali inayosababisha washindwe ku-
panda juu ya madaraja ili kuvuka upande wa
pili wa barabara, lakini kwa wale ambao ni
wazima, ni vyema wakajali usalama wao.
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 FIKRA MBADALA

Na Pascal
Mayalla

KI hii lilitokea jambo
kubwa la Rais Samia
Suluhu Hassan kufanya
mahojianonaBBC. Ma-
hojiano ambayo yamempandisha juu
katika chati za kimataifa pamoja na
Tanzania kama nchi inayofuata uta-
wala wa sheria, inayoheshimu uhuru
wa habari na kufuata demokrasia.

Lakini baadhi ya majibu yamesaba-
bisha migongano kwa kuzua maswali
zaidi kuliko majibu. Kubwa kuliko,
mahojiano hayo, yakasababisha kisa
na mkasa, kwa gazeti la chama tawala
- Chama Cha Mapinduzi (CCM), Uhu-
ru, kufungiwa kwa kosa la kumlisha
maneno Rais Samia.

Wahenga wana msemo kwamba
mgeni njoo, mwenyeji apone. Hii ni
kutokana na chombo cha habari cha
nje, Shirika la Utangazaji la Uingereza
(BBC), kuwa ndicho cha kwanza ku-
fanya mahojiano ya ana kwa ana na
Rais wetu. Huo ni uthibitisho kwam-
ba vyombo vyetu vya habari vya nda-
ni vimelala usingizi.

BBC ni mgeni ameviamsha baada
ya mahojiano ya BBC, sasa mwenyeji,
vyombo vya habari vya ndani, navyo
vitamtafuta Rais Samia na kufanya
nae mahojiano. Hivyo mgeni BBC,
ametusaidia wenyeji kupona. Maho-
jiano hayo yametujengea picha nzuri
kitaifa na kimataifa na Rais Samia
kaonyesha uwezo.

Hoja zilizoibuliwa na mtangazaji
wa BBC, Salim Kikeke kwa Rais Sa-
mia ni za msingi sana. Rais Samia
kajibu vizuri kwa kuonyesha uwezo
wa kujieleza kwa ufasaha na tena
yameendeshwa kwa lugha mbili za
Kiingereza na Kiswahili. Rais Samia
ameonyesha uwezo wa kujieleza kwa
ufasaha, kwa kujiamini na kueleweka,
hivyo kuipandisha hadhi Tanzania,
kitaifa na kimataifa.

Kweli tunao uhuru wa habari
lakini sheria bado kandamizi

Ni matumaini yangu kuwa mwisho-
ni mwa Septemba na Oktoba mwan-
zoni, Rais Samia atahudhuria kikao
cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
(UNGA) na kukaribishwa Media
Galery na kuzungumza na waandishi
wa habari wa kimataifa bila wasiwasi
wowote. Hiyo itakuwa mara ya kwan-
za kwa Tanzania baada ya miaka sita
kutokuhudhuria kikao hicho cha juu
cha Umoja wa Mataifa. Mtangulizi
wake, Dk. John Magufuli (sasa mare-
hemu), hakuwahi kuhudhuria kikao
hiki hata mara moja kwa miaka yake
yote mitano.

Japo mahojiano yalikuwa ma-
zuri, maswali ya msingi yalijibiwa
kikamilifu na kwa ufasaha, baadhi
ya majibu ya Rais Samia, yalimtaka
muuliza maswali kuuliza maswali ya
nyongeza, ili kuondoa sintofahamu
mbalimbali. Mfano ni kwenye swali
kuhusu uhuru wa habari, demokra-
sia hasa mikutano ya kisiasa, na swali
kuhusu kukamatwa kwa Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Freeman Mbowe.

Majibu ya Rais hayakujitosheleza,
hivyo kulihitajika maswali mwen-
delezo (follow up questions), kitu
ambacho hakikufanyika. Hatua hiyo
ilisababisha majibu hayo kuzusha
simtofahamu kadhaa. Naomba nisi-
ingie zaidi huko kwa sababu makala
hii ni kuhusu uhuru wa habari.

BAADA YA KISA MKASA

Mahojiano hayo yamesababisha
kisa cha gazeti la Uhuru kumlisha ma-
neno Rais Samia. Kisa hicho kikafuati-
wa na mkasa wa gazeti hilo kufungi-
wa. Kwanza, mmiliki mwenyewe,
CCM, kwa kulifungia siku saba, kisha
serikali nayo ikashusha rungu lake la
kuongeza siku saba zingine. Hivyo ku-
fungiwa kwa siku 14.

Japo kosa ni kosa la kweli lakini
kosa moja haliachi mke. Uhuru haiku-
tendewa haki na wasomaji wa Uhuru
nao hawakutendewa haki.

Kwa wote tuliosikiliza mahojiano
yale, tunakubaliana kabisa kweli
gazeti la uhuru limetenda kosa na
hili ni kosa la kwanza kwa gazeti
kongwe kama hili kuadhibiwa. Ni-
kiwa mwandishi mkongwe, kuna ma-
kosa kibao magazeti yanafanya tena
makubwa kuliko hili, likiwamo gazeti
la serikali Daily News.

Si tu kwamba huwezi kusikia
yakikemewa, hivyo kufungiwa kwa
Uhuru ni mwanzo mzuri kwa Mku-
rugenzi mpya wa Idara ya Habari
(MAELEZO) na serikali kuonyesha
awamu hii haitaki nchezo kabisa,
hakuna upendeleo wala kudekezana.
Ukikosea tu, hata ukiwa nani, rungu
linakushukia!. Ila pia haki itendeke.

Kosa hili la kumlisha Rais Samia
maneno, ni kosa la mtu mmoja tuu,
lakini adhabu ni kwa gazeti lote, vion-
gozi watatu, wafanyakazi wote wa
Uhuru kutozalisha kitu siku 14. Kub-
wa kuliko ni kuwaadhibu wasomaji
wote wa gazeti. Hii imeshusha sana
hadhi (credibility) ya Uhuru hasa kwa
watangazaji kupitia gazeti hilo. Kuna
wengine ndio hawawezi kurudi tena!.
Lakini ukweli unabaki kwamba kosa
moja haliachi mke. Uhuru ni kweli
wamekosa lakini si kosa kubwa kusta-
hili adhabu kubwa hivyo.

Tangu kupitishwa kwa She-
ria (mpya) ya Huduma Za Habari,
waandishi wa habari tumekuwa
tukiipigia kelele kutokana na kuwapo
vifungu kandamizi. Sheria zilizotu-
mika kuliadhibu gazeti la Uhuru ni
sheria halali kwa sababu imetungwa
na Bunge letu tukufu na kuridhiwa,
hivyo Mkurugenzi wa MAELEZO am-
etimiza wajibu wake lakini si sheria

ya haki.

Mamlaka ya Mkurugenzi wa
Habari chini ya kifungu cha 9(b) cha
Sheria ya Huduma za Habari Na.12 ya
2016 ni mamlaka kandamizi.

Baada ya kupitishwa sheria hii,
waandishi kupitia Baraza la Habari
Tanzania (MCT), tuliipinga baadhi ya
vifungu kandamizi, hivyo ya ki-
fungu cha 9(b) cha Sheria ya Huduma
za Habari kinaifanya serikali kuamua
kila kitu.

Haiwezekani serikali hiyo hiyo ndio
mlalamikaji, mshitaki, mwendesha
mashitaka, shahidi, hakimu na bwana
jelal. Kweli hili la Uhuru, hata sijui
kama mhusika alipewa haki ya kusiki-
lizwa kabla ya rungu la kufungiwa
kumshukia.

NINI KIFANYIKE?

Nashauri kosa linapofanyika, mten-
da kosa apewe haki ya kusikilizwa.
Kosa la kwanza apewe onyo, kosa la
pili onyo kali na kosa la tatu aadhabi-
we tena kwa kushtakiwa mbele ya
chombo kingine.

Sisi waandishi wa habari, vyama vy-
etu vya habari, waziri wetu wa habari,
mkurugenzi wa MAELEZO, wadau wa
habari, tukae chini, tuichambue she-
ria hii. Tuondoe vifungu kandamizi,
vikiwemo vilivyotumika kulifungia
gazeti hilo ambavyo vilishapingwa
katika Mahakama ya Haki Afrika
Mashariki kwa kuwa ni kinyume
cha Mkataba wa Afrika Mashariki.
Mwaka 2019 mahakama hiyo iliitaka
serikali ya Tanzania kuondoa vifungu
hivyo ili tuwe na uhuru wa kweli na
kamili wa habari.

Wasalaam

Pasco
pascomayalla@gmail.com
0754 270403

SRy ey Tanzaniainahitaji upasuaji mkubwa

Na Joseph
Kulangwa

WE baba na wewe
mama, mwanao ukim-
wona anakuja mbio
akitoka chumbani huku

akilia ameona mkia, utafanyaje? Bila
shaka utashtuka na kutaka kujua ni
mkia wa nini.

Kama huchukulii uzito, unaweza
kumdharau na kumwambia mtoto
mwoga sana wewe, pengine umeona
mkia wa mjusi mdogo anayependa
kukaa kwenye kuta vyumbani.

Lakini ukiwa makini kidogo, un-
aweza kujiuliza pengine ni mkia wa
panya, lakini mbaya zaidi unaweza
kufikiria ni mkia wa nyoka. Inaweze-
kana kwa sababu wote hao wanaweza
kukaa chumbani.

Utapuuza tu kama ni wa mjusi,
utakasirika kama ni wa panya, lakini
utataka kuchukua hatua kama ni wa
nyoka. Mjusi hana madhara makubwa
sana mbali na kuramba miswaki na
kukuachia bakteria.

Panya ni mharibifu, lazima atatafu-
na kama si nafaka basi nguo au nyara-
ka, ikiwa ni pamoja na noti ulizohi-
fadhi kizembe. Nyoka hana mswalie
Mtume, lazima aondoshwe ama kwa
kufukuzwa au kuuawa.

Lakini la msingi ni kuhakikisha
mkia aliouona mtoto unaondoshwa
chumbani, kwa sababu si mahali

pake. Mzazi utafanya lolote kuhakiki-
sha chumbani hakuna mjusi, hakuna
panya wala nyoka.

Ndani ya Tanzania yetu kuna mikia.
Wazazi wetu tumeshawaambia na ku-
wapelekea kilio kuwa tumeona mikia
ndani na sasa ni jukumu lao kuhakiki-
sha inaondolewa kabisa ili tuishi kwa
usalama na utulivu.

Kuna kelele kila mahali. Bei za bid-
haa zinapanda kila kukicha na ku-
sababisha ugumu wa maisha, sukari
haishikiki, mafuta ya kula hayakamati-
ki, petroli na jamaa zake ndiyo kabisa.

Tunashuhudia sasa yale mambo
ambayo yalishakoma ya uchakachuaji
mafuta ya petroli yanarejea polepole.

Kongole kwa Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA) kwa kubaini mapema na kufungia
vituo vya kuuzia mafuta a.k.a Sheli,
kwa kufanya mchezo mchafu wa
kutuathiri sisi na vyombo vyetu vya
moto. Inashangaza hata baadhi ya wa-
heshimiwa wabunge nao wana vituo
vyenye uchuro huo.

Badala ya wao kukemea ujinga huu,
ndio kwanza wanashiriki kuchaka-
chua, wakifungiwa wahanikize kuwa
wao ni watu spesho, wasiotakiwa ku-
guswa. Hapana, aliliaye wembe mpe
umbkate sawia.

Kuna kelele za Katiba Mpya karibu

kila kona, mbaya zaidi sasa tunaona
kila ukuta na kila jiwe na kila bango,
linaandikwa maneno ya kudai katiba
hiyo na mengine sijui ya ugaidi na
nini.

Inasikitisha zaidi, pale ambapo
mabango ya usalama barabarani ya-
nayotoa elimu kwa watumia barabara
hususan wenye vyombo vya moto,
nayo yanaandikwa kiasi cha kufanya
ujumbe usisomeke!

Enhe, huko kiliko chama kinacho-
tuongoza, kuna kelele za madaraka,
kuna watu tunaambiwa wanapiga
jaramba wakitaka kuingia Chamwino
mwaka 2025. Wameshaanza, licha ya
Mama kuwakemea na kuwambia was-
ubiri muda ufike!

Tunaambiwa na wenye chama
chao kuwa kuna watu sasa wameota
mapembe, wanataka kusema kuwa
chama ni chao na wametoka nacho
mbali. Wanamtikisa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, mwenye
umbile la mwanambke.

Fikiria anawaambia jamani tuchan-
je Uviko-19 kwa hiyari, wanahanikiza
hatuchanji hata iweje. Wanahanikiza
na kusikilizwa na Watanzania wa-
naowaamini. Hawasemei chumbani
bali hadharani! Ni nini hii?

Wanatafuta kumtoa mstarini, wan-
amshusha kwenye reli ili mabehewa

yapoteze mwelekeo waje waseme tu-
lisema. Hawataki kazii endelee hawa.
Wanadhani wao ndio wenye nchi hii.
Ni vurugumechi.

Bilashaka mama anawaangalia ha-
wamalizi, ingawa anawajua fika kuwa
ndio wale wakati Rais John Magufuli
anakwenda zake, wakawa wanaamini
kwamba mwanamke hawezi, Mzan-
zibari hawezi. Lakini walipoumbuka,
sasa wanafanya kila hili na lile aone-
kane Rais Samia Suluhu Hassan hawe-
zi. Walie tu. Wanaubwia wa chuya.

Ushauri wangu ni kuwa hivi sasa
kinachotakiwa kufanyika ni kufumua
fumua Baraza. Rais Samia aje na watu
wake watakaomsaidia kutuvusha
ili kuondokana na chokochoko hizi
na zile. Ili kuona kwamba Tanzania
inaendelea na kazi inaendelea, wote
walioko ndani ya CCM, wote walioko
ndani ya serikali, ambao Mama an-
adhani hawezi kwenda nao mpaka
mwisho wa safari, asimamishe nchi
tuwashuke.

Mikia hii inaonekana dhahiri katika
kona za chumba chetu Tanzania. Hap-
ana budi kuiondoa kwa namna yoyote
ile ili kuponya chumba tuendelee kui-
shi na kulala humo salama u salmini.
Nchi inahitaji upasuaji mkubwa kuon-
doa kadhia zote hizi.

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

KI hii serikali ili-

tangaza kufanya ma-
badiliko ya usajili wa
taasisi za kidini na ju-
muiya mbalimbali kutoka kuwa ya
kudumu na kuwa ya muda maalum.

Katika mabadiliko hayo, taasisi
zote za dini zilizosajiliwa, yakiwamo
makanisa, zitalazimika kuhuisha
usajili wake kila baada ya miaka mi-
tano.

Taarifa ya serikali ya mwaka 2020
inaonyesha jumla ya taasisi za kidini
zilizosajiliwa nchini zilikuwa 36,000
zikihusisha makanisa, misikiti na ju-
muiya zake.

Ofisi ya Msajili wa Taasisi za Kidini
na Mashirika za Kijamii, imetoa taar-
ifa ya kuanza uhakiki wa taasisi hizo
kuanzia Agosti 24 hadi Novemba 30,
mwaka huu, katika mikoa mbalim-
bali.

Wakati wa usajili huo, kila taasisi
itatakiwa kulipa Sh. 100,000 ya
uhakiki. Kwa mantiki hiyo, serikali
inatarajia kukusanya zaidi ya Sh. bil-
ioni 3.6 ikiwa taasisi zote zitafanya
uhakiki.

Miongoni mwa matakwa ya uhaki-
ki ni taarifa ya fedha pamoja na

Serikali inastahili pongezi mabadiliko

usajili wa taasisi za kidini, mashirika

taarifa ya mabadiliko ya uongozi
katika taasisi na jumuiya hizo. Kulin-
gana na maelekezo ya serikali, taasisi
itakayoshindwa kukamilisha uhakiki
kwa kipindi kilichowekwa itafutwa.

Kutokana na mabadiliko hayo, ya-
mekuwapo maoni kinzani kuhusu
mabadiliko haya, baadhi wakiunga
mkono na wengine wakipinga.

Kimsingi, naipongeza serikali kwa
uamuzi huo kwani madhumuni ya
kuanzishwa kwa taasisi za dini hasa
kwa baadhi ya makanisa, lengo kuu
ni kama kukusanya fedha kutoka
kwa waumini na wafadhili kutoka
nje kwa manufaa binafsi ya wamiliki
wa taasisi hizo ndiyo maana hata
baadhi ya makanisa hayo yamekuwa
yanatambulishwa kwa majina ya
watu badala ya taasisi.

Inawezekana mambo ninayoya-
jadili kama kero kwangu si kero ya
wengine na kwamba hayahusiani na
madhumuni ya serikali katika kufan-
yailiyoyasema itayafanya katika dini.

Lakini ukweli utabaki kwamba

ongezeko la mashirika ya dini na
makanisa pamoja na jumuiya zake
si bure na limelenga kujigeuza kama
kitegauchumi  kupitia ~waumini.
Haiwezekani kama si kwa madhu-
muni hayo taasisi za kidini kufikia
36,000.

Kama serikali itafanya uhakiki na
kutaka mashirika na taasisi za dini
kufuata utaratibu wa haki kuanzia
kujulikana kwa matumizi ya sadaka
zinazotolewa na waumini, mchango
ya ujenzi na mahitaji mengine, ita-
saidia kurejesha imani kwa waumini.

Hiyo pia itasaidia kujua ikiwa kuna
biashara ndani yake ili kuona namna
ya kulipia kodi au kufutiwa usajili
kwa sababu siamini wala yeyote
kuwa taasisi za kidini huanzishwa
kwa madhumuni ya kibiashara. Huu
utakuwa utetezi kwa wanyonge wa-
naonewa kwa kulazimika kufanya
hili na lile.

Miongoni mwetu tulishaukataa
unyonge wa kizembe wakati hivi
sasa wengi wamejengwa katika utii

wa kijinga unaowafukarisha kila siku
na wasijue la kufanya.

Wako watu wanalihusisha suala
hili la usajili na upekuzi na suala
la Kiongozi wa Kanisa la Ufufuo na
Uzima, Josephat Gwajima, kukataa
chanjo ya corona huku akiitaka seri-
kali ijiridhishe kwanza.

Jambo hilo si kweli na serikali hai-
na maana hiyo. Lazima watu wajue
matatizo yaliyoko katika baadhi ya
makanisa na taasisi za dini. Wasiojua
ukweli huu si waumini wa kwenda
kusali katika nyumba za ibada.

Wanaodharau Sh. 200 au 500 zi-
tolewazo na waumini kama sadaka,
hawawezi kujua pia kama pesa hizo
hugeuka kuwa Dola za Kimarekani,
sasa zinakwenda wapi? Hapo ndipo
inapopataka serikali.

Serikali katika hili, inapaswa ku-
ungwa mkono kwa kuwa ina nia
njema na wala hailengi kukandamizi
taasisi fulani ya dini au kiongozi fu-
lani wa dini na mashirika hayo.

W DARASA LA NDOA

MATUMIZI YA SIMU YANAVYOATHIRI
UHUSIANO WA WANANDOA - 1

Na Mch. Dk.
Enock Mlyuka

AWASILIANO ni jambo

muhimu katika uhusiano

na katika maisha ya kila

siku. Mawasiliano yan-
apokosekana huathiri uhusiano. Hata
pale mawasiliano yanapokuwapo la-
kini yakakosa nidhamu na utaratibu
pia kuharibu uhusiano.

Utafiti unaonyesha kuwa, asilimia
90 ya sababu za kuvunjika kwa ndoa
ni hutokana na mawasiliano mabaya
ya wanandoa. Wanandoa wanahi-
taji kufahamu ukweli huu na kujifun-
za kuishi kwa utaratibu na kuwasili-
ana vizuri ili kuepuka migogoro isiyo
ya lazima katika ndoa.

Simu za mkononi ni chombo cha
mawasiliano. Simu hizi zimerahisi-
sha mawasiliano na zimeleta mapin-
duzi makubwa katika kuboresha ma-
wasiliano duniani. Pia zimechangia
maendeleo ya kiuchumi na kijamii
kwa kiwango kikubwa.

Mara nyingi simu zetu haziko mbali
nasi. Watu wengi tunazo simu zetu
wakati wote. Simu za mkononi zi-
mechukua maisha yetu na sehemu
kubwa ya muda wetu. Tunazianga-
lia na kuzitumia mara kwa mara. Ni
uhusiano ambao unaonekana kuwa
utadumu kwa muda mrefu, hivyo,
nidhamu binafsi (self-discipline) ina-
hitajika katika matumizi yetu ya simu.

Simu ya mkononi ni chombo kizuri
sana namuhimu. Utafiti unaonyesha
kuwa simu ya mkononi ndicho kifaa
cha elektroniki kinachouzwa kwa
wingi zaidi duniani. Pamoja na ma-
zuri mengi ya simu za mkononi, simu

hizi zimeleta matatizo katika yake wakati
ndoa na kuvunjika kwa uhu- mwenzi wake
siano. . anamhitaji au
Jambo la muhimu na Baadhiya wa- anapenda  ku-
ia msli)ngi .la kuzingatia ni nandoa wame- zgn%uﬁ;a nell(ye
kwamba simu zenyewe si igs ni dalili ya ku-
tatizo bali tatizo ni watumi- kuvya wasaliti tokujali na ku-
aji wa simu. Simu inaweza katika ndoa tokuthamini.
kusababisha  changamoto  Za0 kutokana Kumbuka, kumpa
ping | Jotka unwio namatumizi - me | e
oitumia. y_a simu. _SImU liza ni kuonyesha
Baadhi ya wanandoa Zimetumika upendo kwake na
vyamekuwa wasaliti  ka- kupanga mipa_ namna ya kuelgzq
tika ndoa zao kutokana na neo va udang- kwamba unajali
matumizi ya simu. Simu g .y U " g na kuthamini.
zimetumika kupanga mi- ANYifu Katika Unapoendelea
pango ya udanganyifukatika yhusiano. Simu kusoma makala

uhusiano. Simu pia zime-
ondoa uaminifu, upendo, na
ukaribu wa wanandoa.

Hata hivyo, kwa wengine,
simu za mkononi zimebore-
sha na kuimarisha uhusiano
wao na kuwafanya wanan-
doa kuwa karibu zaidi kuto-
kana na uaminifu na kujengeka kwa
tabia ya uwazi na ukweli miongoni
mwao.

Mawasiliano yanaweza
kuboreshwa na kuendelezwa. Kama
kweli wanandoa tumejitoa kwa ajili
ya ndoa na familia zetu, kila mmoja
atafanya jitihada katika kujifunza
namna bora ya kutumia simu yake ya
mkononi. Matumizi mazuri ya simu
na mawasiliano mema huepusha
migogoro isiyo ya lazima katika ndoa.

Mwanandoa kuzama katika simu

pia zimeondoa
uvaminifu, upen-

wa wanandoa

hii, wewe uliye
mwanandoa,

tafadhali jiulize
do, na ukaribu na kutafakari
maswali haya:

Je, una uhuru na
simu ya mwenzi
wako? Unaruhusi-
wa kuishika au kuitumia? Unaweza
kupokea simu inapopigwa katika
simu ya mwenzi wako pale anapoku-
wa hayuko karibu na simu yake?

Pia jiulize, je, ukipigiwa simu na
mtu wa jinsia tofauti wakati ukiwa
na mwenzi wako, unajisikia amani
moyoni mwako kuongea mbele yake?
Kati ya simu na mwenzi wako, kipi ki-
mechukua nafasi kubwa zaidi kwako?

Kadhalika, je, una muda na mwen-
zi wako? Umewahi kugombana na
mwenzi wako kwa sababu ya matumi-

zi ya simu yako? Ulichukua hatua
zipi? Je, kiwango cha mawasiliano
na mwenzi wako kwa njia ya simu
kimeongezeka au kimepungua?
Unadhani kwa nini? Simu yako ina
nywila (password)? Kama ndiyo, je,
mkeo au mumeo anaijua nywila hiyo?
Kama haijui, unadhani kwa nini? Mas-
wali haya yakusaidie kujitathmini ka-
tika matumizi ya simu yako/zako.

Mawasiliano ya simu yametajwa
kuwa chanzo cha ndoa nyingi kuvun-
jika. Utafiti na uzoefu wangu katika
mashauri ya ndoa vinaonyesha kuwa
kukosekana kwa uaminifu na hes-
hima miongoni mwa wanandoa im-
ekuwa chanzo kikubwa cha matatizo
katika ndoa nyingi.

Wanandoa wengi, kama ilivyo kwa
watu wengine, hawafahamu maadili
(etiquette) ya simu; kwani simu hizi
za mkononi kwa bahati mbaya ziliku-
ja na kuanza kutumika kabla ya watu
kupata semina juu ya matumizi yake.

Itaendelea Jumapili [jayo

B Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia
na malezi. Kwa maelezo zaidi,
tembelea www.tamcare.or.tz.
Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.ortz au
+255744000066.
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
BAA, OKA, ASA, KOO,
KALI, ROBA, KABURI, FIKIRA

 swaTOTO
PAKA RANGI

@MSAMBA

BN

o

lichokifanya
daktari

A D

ATOTO watatu walikuwa darasani waki-
fanya kazi walizoachiwa na mwalimu wao,
mmoja aliwauliza wenzake swali.
Mtoto: Kwani mimi nina ngozi ya kondoo?
Wenzake: Kwa nini unasema hivyo?
Mtoto: Juma leo wakati tunaingia darasani alin-
iambia eti nina ngozi ya kondoo
Wenzake: Hapana huna ngozi ya kondoo, huo
ni msemo tu, yaani alimaanisha tabia yako halisi
imejificha tofauti na unavyoonekana.

SWALI
Mtoto wa ng’'ombe anaitwaje
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ARIBU tena msomaji

wangu katika safu yetu

ya Maisha Ndivyo Yal-

ivyo. Leo hebu tujadili
baadhi ya watu ambao wame-
fikia hatua ya kukata tamaa kwa
yale wanayopitia hata kufikia
kiasi cha kuwafanya watamani
kufa ili waondokane na adha za
kimaisha.

Wako baadhi ya watu wameni-
andikia baada ya kusoma maka-
la za safu hii wakitaka ushauri
baada ya kufikia njia panda na
hawajui wafanye nini.

Mmoja akasema: “Anti mimi
naitwa Noel, nashangaa mai-
sha yangu hayana mwelekeo.
Nimesomea udereva miaka ya
1998 na kupata leseni daraja ‘C’,
kisha kutahiniwa tena pale chuo
cha VETA wakati serikali ilipo-
chuja madereva mwaka 2012
nikawa nimetetea tena leseni
yangu.

“Nimesomea PCV kusafirisha
abiria, lakini sidumu kwenye
kazi za daladala. Mwezi au wiki
nafukuzwa kazi na sina mke
wala mtoto na sasa umri wangu

[T

ni miaka 50. Yote tisa, bora niwe
na kazi.

“Hebu nisaidie maana kila
upande nimeanguka, kazi, fa-
milia sina. Upo wakati nalia sana
nafikia hatua natamani kifo ni-
kapumzike. Hivyo nashukuru
kwa kunisikiliza, umenitia moyo
sana’.

Mpenzi msomaji, baada ya
kupokea ujumbe huu ilibidi
nimtafute kwa simu ili nimhoji
maswali yatakayonipa mwanga
wa kile anachopitia kimaisha.
Akasema hivi, yeye ni mtoto wa
tatu kuzaliwa kati ya watoto wa-
tano. Wengine ni dada zake.

Mama yake baada ya kuwazaa
aliachika na kuolewa kwingine
ambako tena alizaa mabinti
wawili. Baba yake naye alipom-
wacha mamake alioa mwan-
amke mwingine nako akazaa
watoto. Hapa ipo roho ya mitala
iliyowasumbua wazazi wake am-
bao wote walishafariki.

Anasema katika kipindi cha
ujana wake aliwahi kuwa na wa-
nawake mbalimbali alioishi nao
na hawakuwahi kumzalia mtoto.

laka 50 Kaz|
Na Nataman

!

<Ufa, r

Kati ya hao aliyedumu muda
mrefu ni miaka sita, wengine ni
muda mfupi kisha kuondoka.

Pia anasema aliwahi kuwa na
kazi nzuri yenye kipato na aka-
jenga nyumba nzuri aliyoimiliki
kwa miaka 18, lakini akaamua
kuiuza na fedha akazitapanya zi-
kaisha. Hivi sasa anaishi nyumba
ya kupanga, kodi ya kuokoteza
hana mwelekeo.

Mpenzi msomaji, bila shaka
umemsikia kaka Joel yanay-
omsibu. Watu wa aina hii, zipo
roho zinazomfuatilia ambazo
hazitaki afanikiwe ndio maana
anashangaa kwanini amean-
guka. Vyanzo vya matatizo yake
yawezekana kuwa ni wazazi
wake au yeye mwenyewe.

Pengine hajui kama wazazi
wake ambao ni wenyeji wa
Mafia, waliabudu mizimu kwa
kufanya matambiko au la. Au
waliweka maagano fulani kwa
waganga ili kupata utajiri.

Pili, yeye mwenyewe alikuwa
na wanawake tofauti ambao
hakujua vema historia ya mai-
sha yao. Tatu, alijihusisha na

fam]

d

ushirikina kwa kwenda kwa wa-
ganga ambao pengine walimpa
masharti ambayo ameyakiuka.
Nne, alicha dini ya wazazi wake
na kuingia dini nyingine ambako
nako hakuwahi kushiriki ibada.
Hivyo, hana nguvu ya Mungu in-
ayomsaidia.

Na katika maeneo yote hayo,
zipo madhabahu zimesimama
zinampiga pasipo yeye kutam-
bua. Upo uhusiano mkubwa
sana kati ya madhababu na ma-
fanikio au matatizo ya mwan-
adamu.

Ukiunganishwa na madhaba-
hu ya mizimu lazima utakuwa
na matatizo yasiyokwisha. Laki-
ni ukiunganishwa na madhaba-
hu ya Mungu ndiyo chanzo cha
nguvu ya mafanikio ya kudumu.

Maisha Ndivyo Yalivyo.
Watu wengi hawafahamu
kuwa wameunganishwa na

madhabahu hizi za kishetani.
Unaweza ukawa mtumishi wa
Mungu, una karama kubwa, la-
kini umeunganishwa na mad-
habahu za ukoo, utumishi wako
lazima utaishia njiani.

Mwongozo wa corona shuleni
ufuatiliwe utekelezaji wake

IVI karibuni serikali
ilitoa mwongozo wa
corona ambao uligusa
maeneo mengi yaki-
wamo shule za msingi, sekond-
ari na vyuo nchini ukiwa na
lengo la kuzuia kusambaa kwa
maambukizi ya ugonjwa huo
unaoitesa dunia kwa sasa.

Moja ya mahitaji ni kuhakiki-
sha kuna maji tiririka na sabuni
kwa ajili ya kila anayeenda eneo
hilo kunawa mikono, kutumia
vitakasa mikono kila mara na
uvaaji wa barakoa kwa wanafun-
zi na wafanyakazi wa shule na
vyuo husika.

Kuwapo kwa mwongozo ni
jambo moja lakini utekelezaji
wake ni jambo lingine kwa kuwa
sasa ni kama watu wanafanya
mazoea kwenye ugonjwa wa co-

rona ambao bado unaitesa nchi
hivi sasa.

Baadhi ya shule zinaende-
lea na maisha ya kama hakuna
ugonjwa huo jambo ambalo ni
hatari sana kwa usalama wao na
wengine ambao watakutana nao
nyumbani.

Hadi sasa hakuna utafiti un-
aothibitisha watoto wa chini ya
miaka 18 kupata corona na pia
hakuna chanjo kwa ajili ya kun-
di hilo ingawa katika baadhi ya
nchi imethibitishwa wachache
kupata au wengine kusambaza
wanapotoka shuleni.

Baadhi ya nchi kama Afrika
Kusini. katika baadhi ya miji
zimefunga shule na vyuo baada
ya wafanyakazi kupatikana na
maambukizi huku wakianza
utaratibu mpya wa wanafunzi

kukaa darasani.

Kinachofanyika ni kuwa na
kioo kati ya dawati na dawati
huku kila mwanafunzi akivaa
barakoa jambo ambalo lin-
awezekana kuigwa kwa shule na
vyuo vyetu hasa vya umma, ili
kupunguza maambukizi.

Ni lazima wasimamizi wa
shule wakafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa mwongozo husi-
ka ili kulisaidia taifa, kwa kuwa
kupuuza ni hatari sana kwa taifa.

Bila ukaguzi wa mara kwa
mara ni ngumu kujua kama tara-
tibu zinafuatwa, kuacha hivyo ni
kuendelea kusambaza virusi vya
corona ambavyo ni hatari kwa

Ikiwa mwongozo uliotolewa
utasimamiwa vyema maana
yake utasaidia mapambano dhi-

di ya corona lakini kukishakuwa
na kulegalega hatari ni kubwa
zaidi. Ni muhimu sana shule ze-
nyewe zikaona jambo hili ni la
muhimu na kulipa kipaumbele.
Kwa mantiki hiyo nguvu iele-
kezwe kwenye shule na vyuo
na ni vyema likawa jukumu la
wakuu wa mikoa, wakuu wa
wilaya na wakurugenzi kuhakik-
isha wanafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa mwongozo huo.
Pia inawezekana kulazimisha
shule zinazojimudu kuweka uta-
ratibu wa ziada wa vioo kati ya
mwanafunzi na mwanafunzi ili
kuwalinda zaidi, hata ikiweze-
kana kujifunza kwa wengine
ambao wamefanikiwa zaidi.
Kuacha hali ilivyo sasa kwenye
baadhi ya maeneo ni kuendelea
kusambaza virusi ambavyo ni

fanye|e?

Madhabahu kwa tafsiri fupi
ni sehemu maalum ambayo
imechaguliwa kwa ajili ya watu
kwenda kuabudu na kutoa sad-
aka zao mbalimbali kwa Mungu
wanayemwamini au miungu wa-
nayoiamini.

Madhabahu za ukoo zime-
watesa wengi. Kwanza zina-
kutenga na watu wazuri, zina-
sababisha roho za bahati mbaya
kwenye maisha yako. Pale un-
apokaribia upenyo ndipo ina-
tokea bahati mbaya, unapoteza.
Hukufanya usifikie malengo.

Unaweza kuunganishwa mad-
habahu za ukoo kupitia vyakula
vinavyotolewa sadaka miungu.
Pia kupitia wanawake au wa-
naume unaokuwa nao kimahu-
siano. Sisemi uwaache ila wafua-
tilie kwani wengine ni majini au
ni wakala wa kuzimu.

Zaidi ya yote tumtafute
Mungu kwa bidii kwani ndi-
ye suluhisho la yote. Niishie
hapa, wiki ijayo tuone dalili
za aliyeunganishwa na mad-
habahu. Kwa maoni, ujumbe
kupitia 0715268581.

hatari zaidi.

Lazima kuwa na utaratibu
binafsi wa kujilinda na kulinda
wengine kwa faida ya taifa, ving-
inevyo ni kuteketeza nguvu kazi
ambayo pia ni mzigo kwa seri-
kali na familia.

Pia ni muhimu kuhamasisha
chanjo kwa kuwa bado watu ha-
wajapata elimu ipasavyo kuhusu
chanjo hiyo na kuikubali kama
inavyotakiwa ili kusaidia kupun-
guza kasi ya ugonjwa.

Kinachoonekana bado elimu
sahihi kwa wakati sahihi hai-
jawafikia wananchi na wapo
wengi wakipata elimu hiyo wata-
fanya uamuzi kwa manufaa ya
afya na familia zao kwa ujumla.

Mungu ibariki Tanzania
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Siku
hizi sherehe
za harusi zi-
naambatana na
matukio mbalimbali ya
kuongeza furaha, picha-
ni ni baadhi ya maharusi
wakionekana kusakata
muziki kama sehemu
ya kuonyesha
furaha vao.
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FURAHIA
MAJAKETI
YA NGOZI

IDHAA za ngozi licha ya kuwa na gharama ya

juu, lakini watu wengi wanapenda kuwa nazo

kutokana na sifa zake za kuwa bora na imara.

Hata katika upande wa mitindo ya mavazi,

nguo zilizotengenezwa kwa ngozi zinapendwa na wa-
teja wengi kutokana na mng’aro unaopendeza.

Wakati wowote unapokwenda dukani kununua
jaketi la ngozi, unakuwa na uhakika wa kuivaa kabla
ya kuinunua. Kampuni zingine huwapa wateja wao
chaguo la muundo na kuwafikishia kwa haraka.

Majaketi ya ngozi ina mitindo mingi na kuhusishwa
na wakati na maisha ya watu ya kila siku . Majaketi
ya ngozi hutumika sana na wasanii wa kizazi kipya na
kada zingine.

Hata kwa waendesha bodaboda, wanamichezo na
watu wenye kazi maalumu, wanatumia majaketi ya
aina hii kwa ajili ya kufanikisha kazi zao.

Mara nyingi ngozi inayotumika kutengeneza ma-
jaketi ni ngozi ya dubu, ndama wa ng'ombe, mbuzi,
ngozi ya mamba na ngombe chotara.

Watu wengi wanapenda majaketi haya kutokana
na kuwa na vitu vingi kama vifungo, zipu, mifuko il-
iyosheheni kila upande na muonekano wake wanao-
pendeza machoni.

Nguo za aina hii zinapatikana kwa ukubwa tofauti
na rangi mbalimbali.
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JUISI YA UKWAJU

Huongeza
ladha,
[ ] [ ]

vitamin

[ ] (] [ ]
mwilini
TUNDA la ukwaju lina faida nyin-
gi kwa afya ya binadamu. Tunda

hili huweza kutumika kutengen-
eza juisi ambayo matumizi yake

yana faida kubwa katika afya ya
mwili.
Namna ya kutengeneza juisi
Nunua ukwaju wako sokoni au

kwenye maduka, kisha andaa
maji kwenye dishi na uoshe ki-
dogo.

Baada ya kuuosha chukua uk-

KUSUKA NYWELE
Mitindo va asili
inayopendeza
Kichwani

ANAWAKE wengi

hupendelea kusuka

nywele zao kwa

kutumia nywele
bandia aina ya weaving au rasta,
lakini kwa miaka ya hivi karibuni
hali imekuwa tofauti.

Idadi kubwa wamejikita ku-
tunza nywele zao kwa njia ya
asili ambazo hazijawekwa dawa
na kuzisuka katika mitindo to-
fauti tofauti.

Kumbe hata ukisuka nywele
zako kawaida bila kuongeza nak-
shi unapendeza.

Kadhalika kuongezeka kwa
saluni za kike zinazojihusisha na
nywele za asili, nako kunacho-
chea wanawake wengi kubaki
kiasili zaidi.

Kama wewe ni mwanamke
na hujui utoke vipi na nywele
yako ya asili, leo tutaelekezana

waju wako weka kwenye sufuria
lenye maji ya saizi na injika jikoni
uache uchemke kwa dakika 10
hadi 15 ili uuwe vijidudu.

Ipua ukwaju jikoni na uache
kwa muda upoe, andaa maji safi
na chujio ili uweze kuchuja juice
kwa uangalifu.

Weka sukari kiasi unachopende-
lea ili kupunguza ukali, unaweza
kuweka hiliki au vanila ili upate
ladha kisha weka juisi yako kwe-
nye friji ili ipoe tayari kwa kunywa.

Faida za Juisi ya Ukwaju

Juisi ya ukwaju ni chanzo kizuri
cha viuasumu mwilini ‘antioxi-
dants’ ambavyo huzuia Saratani
(cancer) na chanzo cha Vitamini B

kwa kina namna ya kusuka na
kukuongezea mvuto.

Kuna mtindo wa kusuka ny-
wele kwa kurudi nyuma wakati
nyingine chache zikidondokea
usoni.

Mtindo mwingine ni nywele
zote kuzisokota kama dred, laki-
ni bila kuchanganya na kitu king-
ine na mwanamke bado akaen-
delea kuonekana maridadi.

Kuna mtindo pia wa kusuka
nywele zako kwa kutumia uzi
mwembamba ambao hauwezi
kuonekana na kazi yake kubwa
ni kushikilia mawimbi ya nywele
yako ya asili iwe imara katika
mtindo uliousuka.

Mitindo mingine imeendelea
kubuniwa kula siku na hivyo
kuzidi kuongeza umaridadi kwa
wanawake wa kiafrika na kubaki
na uasili wao.

na C vile vile “carotentes”

Husaidia kushusha joto la
mwili na kuondosha homa,
hasa homa ya malaria na homa
ya matumbo.

Huulinda mwili dhidi ya
mafua na kero za mafua koo-
ni na kusaidia myeyusho na
mmengenyo wa chakula na
kuondosha kuvimbiwa.

Husaidia kutibu matatizo ya
nyongo, kurahisisha choo, ku-
punguza wingi wa lehemu na
hivyo kuimarisha moyo.

Husaidia ngozi kuwa nyor-
oro, vile vile ngozi inayopona
baada ya kuungua au yenye
vidonda na kuua minyoo tum-
boni kwa watoto wadogo.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Dondoo za |
kuandaa bustani
NAOg0 ya Mmaua

UNAWEZA kupendezesha nyumba yako
kwa kuandaa bustani ndogo mbele. Hizi ni
ndondoo ambazo zitakusaidia kutengeneza
bustani yako kwa kutumia vitu mbalimbali.
1: Unaweza kutengeneza boksi za mbao na
ukapanda maua na kisha ukaziweka katika
ngazi za kuingilia ndani.

2: Tengeneza ngazi na kisha weka ukutani,
halafu kwa kila mbao ya kupatia weka
mitungi ya maua ambayo itabadilisha
mwonekano wa nyumba.

3: Matairi ni nyenzo nzuri ya kupandia
maua, au kunogesha nyumba yao. Weka
mchanga ndani ya matairi, kisha panda
maua tofauti ambayo yataleta mandhari
nzuri.

4: Kama una uwezo nunua mitungi maalum
va kupandia maua, kisha panga kwa ustadi
mbele ya nyumba yako.

Mbiny
UjenZz

ALI ya uchumi inapobadilika

husababisha ukuaji au kudorora

kwa maendeleo ya jamii kutokana

na kuathiri uwekezaji, mwenendo
wa biashara, uzalishaji na mwelekeo mzima
wa kimaisha.

Katika makala hii tutagusia sekta ya
ujenzi ambayo uchumi unapotetereka
nayo huathirika na wakati mwingine
kama mtu alikuwa na mpango wa ku-
jenga nyumba lakini hushindwa kufanya
hivyo.

Salum Mohamed, mtaalam wa masu-
ala ya ujenzi, anazungumzia baadhi ya
mbinu za kuzingatia kuelekea kwenye
uwekezaji wa majengo kulingana na hali
ya uchumi ya wakati husika.

Anasema unapokuwa na mipango ya
kuanza kujenga nyumba lakini ikatokea
uchumi wako kuyumba, hupaswi kuishi
kwa wasiwasi au kuogopa. Unachotakiwa
ni kutenga muda wa kujitathimini upya
hali yako ya kifedha ili kukusaidia kutimi-
za malengo yako ya ujenzi.

Anashauri kwamba unapokumbwa na
tatizo la kuyumba kwa uchumi katikati ya
mipango ya ujenzi, hakikisha unakuwa
makini kuepuka kutumia pesa ambayo
ulikuwa umeiwekeza kwa ajili ya kazi
hiyo.

“Hakikisha pesa uliyokuwa umewekeza
haiguswi kwa namna yoyote. Tafuta
ufumbuzi wa haraka wa kukupatia pesa
nyingine ya kukusaidia kuvuka katika
kipindi hicho cha uchumi kuyumba kwa
ajli ya matumizi ya familia na si kugusa ile
ya mipango ya ujenzi.

“Ikiwezekana ungana na wachache
ambao wameamua kwa dhati kutimiza
malengo yao katika hali yoyote ile wa-
nayokutana nayo ili upate mawazo
mapya ya kukuwezesha kusonga mbele.
Endelea na ujenzi taratibu bila kutumia
timu kubwa ya wataalam ambao huwezi

ZalKUZ

ingatialkatika
pihdiiuchUmilukiyumba

SIERR———

kumudu kuwalipa,” anasema.

Pia anashauri kwamba Kkatika
kipindi hicho, unatakiwa kubadili
haraka mfumo wako wa maisha ili
kumudu hali ngumu ya uchumi un-
ayokumbana nayo kwa wakati huo
ili ikusaidie kutoharibu mipango
yako ya ujenzi.

“Katika kipindi hicho ambacho
unapambana kukamilisha ujenzi
halafu uchumi ukayumba, unahi-

taji kuwa na ujasiri wa hali ya juu
na kuepuka kuwa na hofu mbele ya
jamii.

“Kama ulikuwa unafanya kazi
kwa kulegalega, kipindi hicho
unapaswa kuongeza bidii zaidi iki-
wamo kuboresha kazi zako ili kuku-
wezesha kupata kipato cha kufani-
kisha malengo yako ya maisha na
ujenzi. Weka zaidi juhudi kwenye
kuweka akiba,” anashauri.
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Usitembelee viatu vya mwingine

ILA anayevaa kiatu hujua

ni kwa kiasi gani kinamba-

na au kinamtosha mguuni.

Kwa mantiki hiyo, ni rahisi
sana kwake kuchagua kama ataen-
delea nacho ikiwa kinamtosha au
kukivua mara moja ikiwa kinam-
bana.

. Inatokea wakati fulani pia
Na Magabilo kwenye maisha tunaazima viatu
Masambu vya wengine ili nasi angalau

tukienda mahali fulani tuonekane
tumependeza. Lakini ukweli ni
kwamba wapo wanaotambua
kwamba viatu vile tulivyovaa si
vyetu japo wengine hutusifu sana
kwa kupendeza bila kufahamu
kuwa tumeazima na baada ya
muda tutavirudisha kwa wenyewe.

Waswahili husema mwosha
huoshwa lakini kuna maneno
yasema kipimo utakachopimia
ndicho utakachopimiwa  na
kwamba huwa ni jambo la wakati
tu. Hii ni kwa sababu aliyekuwa
akionya jana akiwa na nafasi ya
madaraka, ndiye anayeonywa
leo akiwa hana nafasi hiyo na
anayeonya leo kesho pia ataonywa
akiwa hana madaraka hayo.

Huko nyuma palikuwapo na
malalamiko juu ya nafasi nyingi
za uongozi. Ilionekana waliopewa
madaraka wengi walikuwa wazee
kuliko vijana, kilio hicho kikasikika
wakati fulani vijana wakaonekana
kupewa nafasi nyingi za madaraka.

Jambo wasilokuwa wakilijua na
baadhi hawajalijua mpaka sasa ni
kujaribu kutembelea viatu visivyo

vyao badala ya kuandaa mazingira
ya kununua vyao ili siku mwenye
navyo akivichukua basi waendelee
kupendeza navyo hata kama
vitakuwa vya bei ndogo.

Vijana tuna kila sababu ya
kujifunza kujitegemea badala ya
kutegemea zaidi wale wanaotupatia
nafasi za madaraka. Tunashindwa
kutofautisha nyakati. Tunataka
kulazimisha ndoto za watu wengine
kuwa zetu na tunataka kuishi sasa
badala ya kuitengeneza kesho yetu
ambayo hatujui nani atakuwapo au
hatakuwapo.

Elimu tulizonazo zinaweza
kutupatia nafasi za madaraka
lakini tabia na hulka zetu zinaweza
kuamua ni kwa kiasi gani tunaweza
kuendelea kuwa viongozi kwa
nyakati na watu tofauti. Jambo la
msingi ni kuhakikisha tunajenga
uhusiano mwema ndani ya vyama
vyetu na nje pia.

Siku hizi mambo yanayohitaji
vikao  yanasemwa  hadharani,
hasara yake kubwa ni kwamba
kama kuna jambo linamhusu fulani
ukilisema hadharani bila kumwita
na kumhoji, unakuwa umempa
nafasi ya kujihami, kumbe
ungelimwita sirini mkazungumza
angelikushukuru  sana.  Tatizo
tulilonalo ni kutaka sana kujulikana
kwamba tunashughulikia mambo,
jambo ambalo hata baadaye
litajulikana tu.

Lazima tuchague mambo gani
ya kupeleka kwenye vyombo
vya habari ili wakati tukiyasema

kwa kutafuta kujulikana, tujue
pia kwamba tunawafanya watu
wafahamu namna tulivyo. Makosa

mawili hayawezi kutengeneza
usahihi.
Tukitaka tusitembelee viatu

vya wengine, jambo la msingi ni
kutambua kwamba nafasi tulizo
nazo hazijaanza kwetu, wako wengi
wameshapita. Kama tunataka
kujenga historia mpya katika nafasi
hizo ni muhimu kuwa watulivu ili
wakati tunatenda tuwe tunajifunza
pia.

Bahati mbaya tu huwa tunarudi
kujifunza kwa wale tuliokuwa
tukiwadharau  tulipokuwa na
madaraka. Mtu mmoja amewahi
kusema viongozi wengi duniani
hupata akili wanapostaafu au
kuachia madaraka lakini wakiwa
nayo ni vigumu kuona makosa
wanayotenda na  hawapendi
ushauri juu ya makosa yao.

Wahenga wanasema ujana
ni maji ya moto. Ni kweli, lakini
lazima tujue kwamba maji ya moto
huwa hayaunguzi nyumba ya nyasi.
Inawezekana yapo ya kutumwa
na ya kujituma. Kazi ya utashi
ni kupima kama tunayotumwa
na tunayojituma hutujenga
baadaye au ni ya sasa lakini kesho
yatatuhukumu?

Binadamu ni kama maua,
huchanua na kunyauka. Hakuna
atakayesalia katika dunia hii, hivyo
hatuna sababu ya kutumia nafasi
zetu za madaraka au fedha vibaya
halafu kesho tushindwe kuishi

na watu vizuri. Maisha hayana
maana kama  hatutawasaidia
watu au kama tutawaumiza kwa
namna yoyote ile kwa sababu
tu kuna watu tunawategemea
kama walinzi wa kutukingia kifua
kwa yale tunayoyafanya, kesho
wasipokuwapo itakuwa aibu na

majuto kwetu.
Hatusemi kwamba hatua
zisichukuliwe pale watu

wanapokosea lakini heshima na
utu wao ni muhimu sana. Turudi
kwenye misingi ya utumishi
inayozingatia sheria, kanuni na
taratibu kuliko kujikita kwenye
matamko ambayo wakati mwingi
husababisha  malumbano  na
mivutano isiyo na sababu.

Kuna haja ya kuongeza na
kuimarisha vyuo vyetu vya
mafunzo ya uongozi. Nikitazama
baadhi ya viongozi napata shaka
sana tunakoelekea kwamba taifa
hili litakuwaje na bahati mbaya
wazee sana hawarudi ujanani na
vijana wa sasa ambao baadhi yao
wanaonekana kukosa maadili ya
kiuongozi ndiyo watakuwa wazee
wa kesho.

Mwisho, lazima  tufahamu
kwamba japo madaraka ni
matamu lakini yana mwisho wake.
Tunaweza kuujenga mwisho mzuri
au mbaya. Ubaya haujawahi kuwa
na matokeo mazuri. Tutashindwa
kutazamana na wenzetu
tutakapoyakosa madaraka siku
moja.

Aziza wa Msondo, uliotumika kurukia kamba

ULIKUWA na michezo mingi
sana enzi hizo hasa kwa watoto
na vijana.

Ukiangalia zamani na sasa,
utagundua kuwa watoto na vijana wa
miaka ya nyuma walikuwa wanacheza
michezo mingi iliyosababisha kuwa
imara kiafya pamoja na utimamu wa
mwili. Leo tungjikita zaidi kwenye
michezo ya watoto wa kike wa kuanzia
miaka ya 1970 hadi 1990.

Kwanza kabisa kulikuwa mchezo wa
kipande. Huo ulichezwa kwa kuchora
kwenye ardhi mistari mingi mfano wa
boksi. Sehemu moja ya boksi ilikuwa tupu
na nyingine imekatwa kati na msitari
mwingine.

Mchezaji anatakiwa kukanyaga mguu
mmoja kwenye boksi ambalo liko tupu
na miguu miwili boksi ambalo katikati
litakuwa limepigwa msitari. Aina ya pili ya
mchezo huo huo, ni ule ya kusogeza kwa
mguu kitu chochote kilichochaguliwa,
kiwe jiwe dogo au kokwa la embe.

Mchezaji anasogeza kokwa au kijiwe
hicho akiwa ameinua mguu mmoja
juu. Kinachotakiwa hapo ni kwamba
anachokisogeza kiingie kwenye boksi
lingine bila kugusa msitari au kupitiliza
kwenye boksi la mbele zaidi ambalo
halikukusudiwa. Hapo mchezaji atakiwa
amekosa na ataingia mwingine.

Atakayeweza kufanya hivyo hadi
viboksi 12, basi ndiye atakuwa amefunga
bao moja. Hapo mchezo unaanza upya,
mmoja akitaka kurudisha na mwingine
kutaka kufunga la pili.

Mchezo mwingine maarufu ni Tede’.
Huu hadi leo upo, ingawa hauna
nguvu tena kama zamani. Wanawake,
kuanzia watoto wa miaka mitano, saba

na kuendelea  wakati
mwingine hata mpaka
miaka 25, walikuwa
na uwezo mkubwa wa
kucheza mchezo huo.

Ulichezwa kwa mmoja
kukaa upande huu na
mwingine upande wa pili,
mmoja kiwa kati. Hawa
wa pembeni wanakuwa na
mpira mmoja, kazi yao ni
kurusha ili kumbabua au
kumpiga yule wa kati.

Wa kati kazi yake kubwa
ni kukwepa mpira ambao
wenzake wanawania
kumbabua. Burudani ya
mchezo huo kwa waangaliaji ipo zaidi
kwa yule wa kati kwani walikuwa na
staili mbalimbali za kuukwepa mpira
huo, ambao ndiyo unaosisimua na
kuchangamsha mchezo mzima. Ataruka
juu mpira upite kati. Atanyumbulika
kama mcheza sarakasi, atainama, atapiga
magoti, au kuanguka chini, ili mradi tu
mpira usimpige.

Iwapo  mpira utawapita  wale
waliosimama pembeni, wenyewe wanaita,
wanaozinga, basi kazi yake itakuwa
kwenda kwenye chupa iliyo kati na kujaza
michanga. Akibabuliwa kabla haijajaa basi
anakuwa ameshindwa na anayembabua
ndiye anaingia kati. Mshindi ni yule
anayejaza hadi juu, na baadaye kumwaga
mchanga wote bila kubabuliwa.

Mchezo mwingine wa watoto wa kike,
ni kuruka kamba. Haukutofautiana na
‘rede’, kwani wasichana wawili wanakuwa
wameshika kamba na mmoja atakuwa
yupo kati anaruka. Kinachotakiwa ni
kwamba ile kamba ipite juu ya kichwa cha
mtu wa kati na miguu yake chini. Kitendo

Na Adam

Fungamwango

cha kushindwa kufanya hivyo
atakiwa amekosea.

Mchezo huo uliambatana na
nyimbo mbalimbali, zilizotungwa
au kuchukuliwa kutoka sehemu
nyingine baada ya kuonekana
zinafaa  kuingizwa  kwenye
mwendo urukaji kamba.

Wimbo husika ulichaguliwa na
mchezaji mwenyewe anayeruka
kati, huku wenzake wanaorusha
wakimuitikia au kumsindikiza.
Akikosea kwa kushindwa kuruka
na yeye anakwenda kushika
kamba, mmoja anaingia kati.

Baadhi ya nyimbo maarufu
sana zilizokuwa zikipendwa
kwenye mchezo huo ni ule wa Juwata Jazz
Band, ilivyokuwa ikijulikana wakati huo
(sasa Msondo Ngoma Music Band) uitwao
‘Aziza'.

Kuna kipande cha wimbo huo
kilichokuwa kinatumia kwenye kamba
na kinadada ni “Aziza sasa naomba,
turudiane, hayo yamekwisha, kipenzi
changu. Shetani katupitia, rudi mke
wangu eee, mimi mwenzio mama,
ninapata tabu.”

Huu ndio wimbo maarufu zaidi wa
kamba miaka hiyo na hakuna mwanamke
yoyote aliyekuwa anacheza mchezo huo
akawa haujui.

Mwingine ni “Shilingi ya Nyerere
katikati kuna mwenge. Doli doli, doli
swamwela.” Nao pia ulitumia kwenye
mchezo wa kuruka kamba.

Kuna wimbo mmoja mrefu, ambao
mchezaji ni lazima awe na pumzi,
unaimbwa hivi.

“Mosi kibanda chafuka moshi, pili
macho kama pilipi, tatu bwana mchonga
viatu, nne tumpate tumchune, tano bizari

ya manjano, sita, Waarabu waenda vita,
saba ndiyo siku ya mahaba, nane zunguka
tuagane, tisa fungueni madirisha, kumi
kwa matete na mangumi.”

Acha huo kuna nyimbo zingine zilikuwa
fupi tu ambazo hazikumpa tabu mchezaji,
hasa yule ambaye hana pumzi za kutosha.

“Matikiti  kudondoka, kudondokea,
kudondoka, kudondokea.” Halafu kuna
ule wa. “Ukitaka tende chukua, hata halua
chukua, lakini kidogo amua, lakini kidogo
amua.”

Hizi ni baadhi ya nyimbo chache tu
zilizotamba sana kwenye michezo huo
ya kuruka kamba ya kinadada wakati
huo, na lengo, pamoja na umoja, urafiki
na mshikamano, lakini ni mazoezi tosha
yaliyoyafanya kulinda miili yao kiafya
na shepu zao, kuepuka madhara ya
kunenepa ovyo wakiwa na umri mdogo.

Kuruka kamba ilikuwa ni kama njia ya
kuwapa miili yao mazoezi mepesi ambayo
yaliyowapa utimamu wa mwili, afya
njema bila gharama ya kwenda ‘gym’ na
kulipa pesa nyingi kama ilivyokuwa sasa.

Faida nyingine kwa mujibu wa
wataalam ni kuchoma kiasi kikubwa cha
mafuta mwilini hasa kwenye maeneo
yenye mrundikano wa mafuta kama
vile tumbo, makalio, mapaja, mikono,
shingoni na mashavuni.

Hii iliwafanya wasichana wengi wa
miaka ya nyuma miili yao kutoathiriwa
zaidi na unene uliokithiri au kuonekana
kuwa na umri mkubwa na kuzeeka
mapema kabla ya umri halisi waliokuwa
nao. Badala yake wengi walionekana bado
wanadai wakati umri wao umekwenda
kutokana miili yao kuwa na mazoezi ya
kutosha.

Kwa mawasiliano zaidi tumia namba
0716350534
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Wewe unadhani kwamba alik-
wenda wapi?”

“Sijajua, yeye aliniambia
anatoka kidogo. Angekwenda
kwa Donald angeniambia. Unajia
tena watoto wa kike, inawezekana
alikuwa anakwenda kwa shoga zake.
Halafu kama angekuwa anakwenda
sehemu ambayo si sahihi au ya siri
sidhani kama angeniambia mimi
shemeji yake.” Sadiki alijibu na ku-
fanikiwa kumridhisha Koplo Peter
ambaye sasa alionekana kuridhika
na majibu hayo.

“Alipoondoka uliwahi kumpigia
simu rafiki yako kumuambia mpenzi
wake amekuaga kuwa anakwenda se-
hemu?” Afande aliuliza swali lingine.

“Hapana. Sikumpigia. Na yeye
hakujua lolote. Tulimpigia simu simu
ya tatu kumwambia kuwa mpenzi
wake haonekani.”

Jibu hili nalo lilionekana kum-
shangaza afande.

“Siku ya tatu rafiki yako hajawasili-
ana na mpenzi wake, hadi nyinyi
ndiyo mmempigia kuwa haonekani
kweli?”

Ni kweli afande, na mimi nil-
imuuliza, akasema kuwa siku zote
tatu alikuwa amepoteza simu yake
ya mkononi.”

“Ulipompigia baada ya siku tatu,
alipokea kwa kutumia simu hiyo hiyo
au nyingine?”

Swali hili lilionekana kuwa gumu
kwa Sadiki. Hakujua kama ajibu ndi-
yo au hapana.

Hata yeye pamoja na ueleewa
wake mdogo alijua limekaa kimtego
zaidi na linaweza kabisa kumtia
matatani rafiki yake Donald.

Sadiki pamoja na kujua kabisa
kuwa Donald hakumuua Tausi, lakini
maswali ya afande huyo yalionekana
kabisa kwenda kumkandamiza rafiki
yake.

Pia mazingira ya kifo cha Tausi
yalionekana kama yalichangiwa kwa
kiasi fulani na Donald kupoteza simu
yake.

“Ni yeye ndiye aliyeanza kukupigia
au wewe ndiye uliyeanza kumpigia?”
Afande Peter alibadilisha swali baada
ya kuona Sadiki anachelewa kujibu.

Hali hii ilizidi kumchanganya zaidi
Sadiki.

“Mimi ndiye niliyempigia. Ila siku-
jua kama alikuwa amepoteza simu
yake. Nilikuwa namuuliza tu siku tatu
hajapatikana kwenye simu, yeye aka-
niambia kuwa alikuwa amepoteza.”
Alijibu kwa umakini ili kutomtia

wanapangiana?

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu

Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka kulifanya
penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.

Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa
kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa ace. Hapo ndipo tatizo linapoanza.

Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

SUMU ya mapenzi-18

afande kwenye wasiwasi.

“Ulipiga kwenye namba ile ile ya siku zote
au namba nyingine?” Lilionekana kama swali
lingine. Tla lilifanana sana na lile ambalo Sadiki
alishindwa kujibu.

“Namba ni ile ile.”

“Kwa hiyo simu ni ile ile?” Alilirudia swali
kwa namna nyingine.

“Nadhani.”

“Kwa hiyo ilipotea, halafu akaipata?”

Jasho lilimtoka Sadiki kutokana na maswali
ya mtego na ya kiufundi kutoka kwa afande
Peter.

“Kwa hiyo wewe ndiye uliyemwambia kifo
cha Tausi?”

“Hapana, wakati huo alikuwa bado hajaone-
» kana siku ya tatu nyumbani. Ila siku hiyo hiyo
» ndiyo ndugu zake walipouona mwili kwenye
' Hospitali ya Rufaa Muhimbili, baada ya kusikia
¢ taarifa za kuuawa kwa msichana.”

' “Okay Sadiki. Usiogope, Jeshi la Polisi lipo
» hapa kwa ajili ya kuchunguza na kupata muuaji
: halisi wa shemeji yako, sawa?”

“Sawa, nashukuru afande.”

“Sasa, Jeshi la Polisi linaweza kukuhitaji tena
» kama msaada zaidi utahitajika, lakini pia wewe
 mwenyewe kama ukiona kuna kitu umekipata
» kinaweza kutusaidia kwenye uchunguzi au
» kumpata muuaji, usisite kututaarifu, sawa?”
“Sawa afande, nashukuru sana.”

Afande Peter aliondoka na kumuacha Sadiki
+ akiwa hoi. Alijiona kama amekuwa mgonjwa
i ghafla. Hakujua kama maswali yaliyojibu
' yanaweza kuifanya polisi kumpata muuaji wa
» kweli, au yanaweza kupotosha na kusababisha
' yoyote ambaye hakuwapo kwenye mpango
» huo kutiwa mbaroni. Na hasa rafiki yake Don-
+ald.

“Afande kuna utata kidogo kwenye uchun-
guzi wa jalada hili?”

Inspekta Andrew akikohoa kikohozi chepesi
na kumkazia macho koplo Peter.

“Utata upi?” Aliuliza kwa sauti nzito.

“Afande ni kwamba siku ya tukio marehemu
inaonekana aliaga anakwenda Sinza kwenye
pati ya rafiki zake, lakini hakufika. Aliuawa nji-
ani.

Niliyemhoji ambaye ni shemeji wa mare-
hemu, anasema kuwa kabla ya kwenda huko
alimuaga.

“Ina maana alimuaga mumewe na shemeji
yake pia?”

“Hapana afande. Marehemu alikuwa hana
mume. Ila alikuwa na mpenzi wake. Alipoon-
doka alimuga shemeji yake.”

“Wakati huo mpenzi wake yuko wapi?”

“Inavyoonekana ni kuwa hawakai wote. Na
niliyemhoji anaitwa Sadiki, ndiye aliyekuwa
anaishi jirani na marehemu.”

“Kuna kitu chochote ambacho unaona si cha
kawaida kwenye jalada hili?”

“Ndiyo.”

“Ni kwamba tangu marehemu hajaonekana
nyumbani kwao kwa siku tatu, lakini siku hizo
tatu ndiyo mapenzi wake alikuwa amepoteza
simu yake ya mkononi. Kama kawaida ya sisi
maafande lazima tutie shaka.”

“Ni kweli kabisa. Na siku ambayo simu yake
inapatikana ndiyo siku mwili wa marehemu
umepatikana, si ndiyo?”

“Ndiyo afande.” Alijibu Afande Peter na
akaendelea.

“Cha ajabu ni kwamba siku ambayo amepa-
tikana, namba ilikuwa ni ile ile, ingawa sijawa
na uhakika wa simu kama ni ile ile au ilikuwa
ni nyingine.”

“Ndiyo maana ya Jeshi la Polisi. Na hii ndiyo
kazi yake. Ukiunganisha matukio hapo un-

aweza kupata kitu cha kuanzia au
kuendelea na upelelezi. Inaweze-
kana tuko kwenye hatua nzuri sana
ya kumkamata muuaji. Mpenzi wake
anaweza kuwa mtu nzuri wa kutu-
peleka, au tukamfahamu muuaji, au
yeye mwenyewe akawa mhusika.”
Inspekta Andrew aliamua kuweka
wazi.

“Kweli kabisa afande. Inawezekana
Donald ambaye ndiyo jina la mpen-
zi wa Tausi alizima simu ili afanye
mauaji kwa sababu ambazo anazi-
jua mwenyewe, pamoja na kwamba
Sadiki aliniambia kuwa jamaa al-
impenda sana mpenzi wake.”

Maneno hayo yalimfanya Inspekta
Andrew kuangua kicheko. Ni nadra
sana afande huyo kucheka. Tena
mbele ya wadogo zake kikazi.

Koplo Peter hakumuuliza Kkitu,
lakini macho yake yalionyesha ka-
bisa kumuuliza mkuu wake wa kazi,
“mbona umecheka sana, hivyo?”

Inspekta alilitambua hilo.

“Kumbe kijana bado mdogo kwe-
nye mapenzi.” Alisema Inspekta na
kuendelea kucheka. Safari hii aliki-
achia zaidi.

“Siku zote mtu anayempenda
mpenzi wake zaidi, ndiyo anayem-
fanyia unyama zaidi pale anapogun-
dua kuwa amesalitiwa. Mzani ule ule
wa mapenzi, ndiyo unaotumika kuli-
pa kisasi kwa mpenzi, pale anapoona
amekwenda kinyume. Ndiyo maana
unasikia watu wanachoma nyumba,
wanaua, wanajinyonga. Kwa hiyo
huyo jamaa kumpenda sana mare-
hemu, hakumaanishi kuwa hawezi
kufanya hivyo. Inawezekana ame-
fanya hivyo kwa sababu alimpenda
sana, hivyo baada ya kusalitiwa ame-
chukia sana kwa kiwango kile kile
cha kupenda. Haya ndiyo mapenzi
ninayoyajua mimi.” Inspekta alimali-
zia.

“Okay, sasa afande nini kinafua-
tia?” Koplo Peter aliuliza.

“Ni hivi kesho pumzika. Keshokut-
wa anatakiwa mpenzi wa marehemu
Tausi aletwe hapa.”

“Akamatwe?”

“Hapana. Awamu ya kwanza
itaanza kwa mahojiano. Tukiona
inaelekea kama yeye anahusika, basi
hatoondoka, lakini tunaweza pia ku-
pata kitu kingine ambacho tunaweza
kuona kwanza tumuachie ili tum-
fuatilie kuona nini kinatendeka. Hizi
kesi mara nyingi zinakuwa na mam-
bo mengi sana.”

“Sawa afande.” Alijibu afande Pe-
ter. Akasimama na kupiga saluti, aka-
toka nje ya ofisi ya mkuu wake.

Itaendelea Jumapili

INAENDELEA JUMAPILI
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Master J
hakubaliani
nyimbo
zinazokiuka
maadili

MTAYARISHAJI mkongwe wa muziki nchini,
Joachim Kimario, maarufu kama Master J,
amepasua jipu kwa kusema maudhui ya
nyimbo za sasa hayafai kusikiliza ukiwa na
wazazi.

Master ] ameeleza hayo katika mahoji-
ano yake na Kipindi cha Supa Breakfast cha
East Africa Radio, amesema maudhui yasiyo
sawa yanatakiwa yawe na muda maalum ili
vijana na watoto wasiyasikilize.

“Kwa mtazamo wangu sio miziki yote
maudhui yake yanaridhisha, asilimia mkub-
wa kama maudhui si mazuri, je, utaweza
kupiga huo wimbo mbele yao,” amejiuliza
Master J.

Pia amelilalamikia Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA) kuwa halifanyi kazi vizuri na ndio
maana nyimbo zisizo na maudhui mazuri zi-
napigwa muda wote badala ya kuchujwa ili
kupigwa katika muda maalum.

] Amesema atakumbuka
mengi kutoka kwa mkong-
we huyo na hivi karibuni
atasafiri kwenda tanga kwa
ajili kumsomea dua.

“Nimeshtuka sana kwa
kifo cha mzee wangu Njen-
je, lakini Mungu amepanga

WANAMUZIKI mwanamuziki mkongwe hakuna atakayepangua,
kutoka lebo ya Ally Waziri, maarufu kama mimi na mke wake Kida
WCB, Mbosso, ‘Mzee Njenje’ ambaye ali- Waziri tumepanga kwenda

kumfanyia kisomo kama
kumkumbuka,” amesema.

amesema amesh-
tuka kutokana na kifo cha

kuwa mbioni kutengeneza
video ya wimbo wake.

MANDO STUDIO: Studio kubwa Afrika
Mashariki kufungua soko wasanii

PRODYUZA anayekuja kwa kasi
katika utengenezaji wa muziki wa
Bongo Fleva, P Master, amesema
uzinduzi wa studio mpya ya kisasa
zaidi hapa nchini, utaleta hamasa
na mabadiliko ya muziki kwa vi-
jana.

Akizungumza wakati akitam-
bulisha studio mpya ya muziki ya
Mando Music, iliyoko Mikochen
amesema ujio huo utabadilisha
mwelekeo mzima wa muziki ku-
toka ule wa zimamoto na badala
yake kuwa wenye ubora na wenye
ushindani.

Amesema studio hiyo imeanza
kufanya kazi Mei 5, mwaka huu,

ni kubwa katika Afrika mashariki
kutokana kuwa na vyombo vyote
vinavyotakiwa kama vilivyo nchi
nyingine zilizoendelea.

“Studio ina vifaa vya kisasa na
vipasa sauti vyenye uwezo wa
hali ya juu kama vinavtotumiwa
na wasanii wa kimataifa, yombo
vya kuchanganya na kuna nafasi
inayochukua wasanii wa bendi na
kurekodi wakati mmoja,” amese-
ma P Master.

Ameeleza  uwekezaji  huo
umegharibu fedha nyingi na
kwamba lengo lake kuwafan-
ya wasanii wa Tanzania hasa
chipukizi kufanya kazi zao katika
ubora kwa ajili ya kukabiliana na

ushindani wa soko.

“Matarajio yetu kukuza vipaji
kuanzia shuleni mpaka vyuoni,
hapa ni nyumbani kwa wasanii
wa aina yote tunawakaribisha,”
ameongeza.

Akizungumzia namna wal-
ivyojipanga kuhakikisha hakuna
malalamiko kutoka kwa wasanii
kucheleweshewa kazi zao, amese-
ma tatizo hilo halitokuwapo kuto-
kana na kuwa na timu nzuri inay-
ofanya kazi kwa bidii.

Aidha, amewataka watayar-
ishaji wa muziki nchini kuungana
ili kupata haki zao kutokana na
mfumo uliopo kutowanufaisha
kiuchumi.
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Mourinho
sasa amtaka
lheanacho

LONDON, England

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho,
ameripotiwa yuko tayari kuanzisha
mchakato wa kumsajili mshambuliaji
wa Leicester City, Kelechi Iheana-
cho, kama jitihada zake kwa kump-
ata ,Tammy Abraham wa Chelsea
zitashindikana.

Abraham yuko kwenye hatua za
kuondoka Chelsea na Roma waki-
kubaliana na dau la pauni milioni 34
na klabu hiyo ya Stamford Bridge.

Lakini sio mpango uliofanywa na
Abraham alisema kuchukua muda
kuzingatia ofa hiyo.

Upande mwingine wa Serie A,
Atalanta na Arsenal pia inasemekana
wanamtaka Abraham.

Ikiwa Mourinho hatapata mtu wake,

atamzingatia Iheanacho, hii ni kwa
mujibu wa Sky Sports.

Tiago Pinto mwakilishi wa Roma
bado yuko London akifanya kazi ya
kukamilisha mpango huo kwa Tammy
Abraham na kuhudhuria mikutano
mingine ya kibiashara inayohusiana
na dirisha la uhamisho la Roma, huku
klabu hiyo inaendelea kuhusishwa na
majina ya nafasi wazi katika shambu-
lio hilo kufuatia kuondoka kwa Edin
Dzeko.

Hata hivyo, inaweza kuwa ngumu
kufanikisha kumsajili Iheanacho kwa
sababu sio tu amekuwa mhusika
mkuu kwa upande wa kikosi hicho
cha kocha, Brendan Rodgers akifunga
mabao bora ya kazi 16 msimu uli-
opita, bali hivi karibuni pia aliingia
mkataba mpya wa miaka mitatu na
Mbweha hao.

Costa huyo
Atletico Mineiro

MADRID, Hispania

DIEGO Costa na Atletico Mineiro ya Brazil wame-
kubaliana kwa maneno mkataba wa mwaka mmoja
wenye thamani ya Dola za Marekani milioni tatu, kwa
mujibu wa Goal.

Mchezaji huyo, ambaye aliondoka Atletico Madrid
Desemba, mwaka jana anatarajiwa kutua katika klabu
hiyo katika siku zijazo ili kufanya vipimo vya afya na
kusaini mkataba huo.

Kuondoka kwa wachezaji Bueno, Gabriel, Diego
Tardelli na Marrony kumewafanya Mineiro kumfua-
tilia Costa.

Kocha Mkuu wa Atletico Mineiro, Cocu alikuwa
mmoja wa waliotaka mpango huo kukamilika.

Mkurugenzi wa Mineiro, Rodrigo Caetano ndiye ali-
kuwa na jukumu la kufanya mazungumzo na mcheza-
ji huyo nyuma ya pazia wakati kocha akitaka asajiliwe
mwanzoni kabisa mwa mazungumzo.

Costa anatarajiwa kuongeza nguvu kwa viongozi
hao wa Ligi Kuu Brazil, na atajiunga katika kikosi mara
tu baada ya kusajiliwa na Shirikisho la Soka la Brazil
(CBF).

AIND )] Q10D

VAYITOSA

KUMWANIA

RUDIGER

MADRID, Hispania

WA mujibu wa Sky Sports,

Real Madrid ni miongoni

mwa timu zinazomfuatilia

beki wa kati wa Chelsea, An-
tonio Rudiger, ambaye hajaongeza
mkataba na klabu hiyo.

Rudiger atakuwa mchezaji huru
baada ya msimu huu kumalizika aki-
wa amebakiza mkataba wa mwaka
mmoja na Chelsea, ikiwa hataongeza
mkataba hadi Januari ataruhusiwa
kuongea na klabu yoyote itakayom-
hitaji.

Real Madrid wanataka kutafuta
mbadala wa muda mrefu wa Sergio
Ramos, ambaye alijiunga na PSG na
Raphael Varane ambaye amejiunga
na Manchester United.

Mchezaji huyo amesema anataka
kufikiria zaidi kabla ya kuongeza
mkataba na klabu hiyo ya London,
lakini ofa ya Real Madrid inaweza ik-
abadili mawazo yake na kuamua kuji-
unga nao katika msimu huu.

Chelsea wana machaguo mawili
mpaka sasa kumuuza katika msimu
huu au kumwacha aondoke huru
mkataba wake utakapo kamilika
msimu ujao.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA:

VIBAYA

® ® ® Kocha huyo asema kikosi chake hakiku-
onyesha kiwango bora hasa katika kipindi...

LONDON, England

IKEL Arteta amekiri Ar-
senal haikuwa kwenye
kiwango bora wakati
ikiambulia kipigo cha
mabao 2-0 kutoka kwa Brentford
katika mchezo wao wa kwanza wa
Ligi Kuu England msimu huu am-
bao ulichezwa juzi [jumaa.
Washikabunduki hao wali-
piga mashuti 22, lakini ni
manne tu yaliyolenga goli,
huku wakikosa huduma ya
Pierre-Emerick Aubamey-
ang na Alexandre Lacazette
ambao ni wagonjwa.

Folarin Balogun alichezeshwa
mchezo wake wa kwanza, lakini

alitolewa dakika ya 59, wakati Ar-
senal wakiwa nyuma kwa bao moja
lililofungwa na Sergi Canos.

Halafu Arteta akashuhudia timu
yake ikiruhusu bao la pili wakati
mpira wa kurushwa ulipokutana
na Christian Norgaard aliyefunga
kwa kichwa na kuwa matokeo ma-
zuri kwa Brentford.

Hivyo Arsenal wana kazi ya ziada
wenye mchezo wao ujao dhidi ya
Chelsea kutokana na kiwango duni
na Arteta amekubali hilo.

“Ni tofauti na namna tulivyotaka
kuanza msimu huu,” alisema Ar-
teta akiiambia Sky Sports.

“Hatukuanza vizuri kipindi cha
kwanza. Tuliruhusu bao na tu-
kajitenga, hatukuendana na mch-
ezo katika kipindi cha pili na tu-

karuhusu bao tena.

“Tuliruhusu bao la pili kwa mpira
wa kurushwa kutoka umbali mre-
fu, halafu kilichonikatisha tamaa ni
kwamba, hatukuwa na uwezo wa
kutumia nafasi ya kufunga.

“Kama hufanyi mambo kwa
uhakika na kwa umakini kwenye
Ligi Kuu England, inakuwa ni ngu-
mu sana kushinda mchezo.”

Aliongeza: “Hatukuwa na timu
nzuri ya kuweza kufunga. Kufanya
hivyo ni kitu muhimu, lakini na-
kubali kwamba, hakutakuwa bora
kabisa kwenye mchezo huu.

“Tukiwa katikati ya ‘box” hatuku-
wa na uwezo wa kufanya lolote
hata pale tulipokuwa tunapata na-
fasi nzuri ya kufunga.”

MADRID KUMNASA MBAPPE

REAL Madrid wanajiandaa kuwasilisha dau la euro mil-
ioni 120 kumsajili mshambuliaji wa miaka 22 wa Ufaransa,
Kylian Mbappe, kutoka Paris St-Germain katika msimu
huu wa joto. (Cadena SER)

TORRES ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham ipo tayari kumnunua beki wa
Villarreal na Hispania, Pau Torres mwenye umri wa miaka
24, ambaye bei yake inakadiriwa kuwa pauni milioni 55.
Nyota huyo pia ananyatiwa na Manchester City, Liverpool
na Manchester United. (Times)

MILENKOVIC SOKONI

TOTTENHAM Hotspur pia wamefanya mazungumzo na
Fiorentina kuhusu mkataba wa mlinzi wa Serbia mwenye
umri wa miaka 23, Nikola Milenkovic, ambaye pendek-
ezo lake la kuhamia West Ham liligonga mwamba. (Sky
Sports)

AUBAMEYANG KUUZWA

ARSENAL wako tayari kupokea ofa ya kumuuza
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick
Aubameyang ambaye ana umri wa miaka 32. (Times)

CITY, KANE KUKUTANA

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 28, atakutana na Manchester
City wanaotaka kumnunua kwa dau la pauni milioni 150
Jumapili hii. (Mail)

TRAORE ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL bado wanataka kumsajili winga wa Wolves
na Timu ya Taifa ya Hispania, Adama Traore mwenye
umri wa miaka 25, kabla dirisha la uhamisho kufungwa.
(90min)

ODEGAARD SOKONI RASMI

REAL Madrid wanajiandaa kumuuza kiungo wa kati
wa Norway, Martin Odegaard (22), katika msimu huu wa
majira ya joto. Arsenal wako tayari kuwasilisha dau la
kumnunua kiungo huyo ambaye alipata ufanisi mkubwa
katika mkataba wake wa bure na washikabunduki hao
msimu uliopita. (Goal)

MARTINEZ: SIONDOKI INTER

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Argentina, Lautaro
Martinez, 23, ameamua kusalia katika klabu hiyo licha ya
kunyatiwa na Tottenham na Arsenal. (Mirror)

ARSENAL MAMBO BADO

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, huenda akamgeukia
kipa wa Newcastle United, Freddie Woodman, 24, baada
ya kushindwa kumsajili mlinda mlango wa Sheffield
United na England, Aaron Ramsdale (23). (Chronicle)

WARD-PROWSE HAUZWI

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl, hatarajii
kiungo wa kati wa England, James Ward-Prowse, 26,
ataondoka katika klabu hiyo. Watakatifu hao wamekataa
dau la pauni milioni 25 kutoka kwa Aston Villa. (Daily
Echo)
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KMKM, Mafunzo
mguu sawa CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NYOTA

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limesema tayari limekamilisha taratibu
zote za usajili wa klabu zao mbili zi-
takazoshiriki mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika.

Wawakilishi wa Zanzibar katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka ni KMKM wakati Mafunzo yenyewe
itapambana kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho.

Meneja wa leseni za vilabu wa ZFF,
Mbarouk Othman aliliambia gazeti
hili jana wamekamilisha taratibu zote
za usajili kwa vilabu hivyo ambavyo
vinaiwakilisha Zanzibar katika michua-
no hiyo ya kimataifa.

KMKM imepangwa kuanza na Al-
Ittihad ya Libya na itachezwa mchezo
wake wa kwanza kwenye Uwanja wa
Amaan Visiwani hapa kati ya Septemba
10 na 12, mwaka huu wakati mechi
ya marudiano itafanyika dhidi ya
mabingwa mara 18 wa Ligi Kuu Libya
utafanyika kwenye Jiji la Tripol.

Ratiba iliyotolewa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), juzi inaonyesha
wawakilishi wengine wa Zanzibar ka-
tika mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Mafunzo wao wataanza
kuwania taji hilo kwa kuvaana na
‘Maafande’ Grupo Desportivo Inter-
clube ya Angola.

Temeke Queens,
Sunna zatakata

Na Saada Akida

TIMU ya Temeke Queens imeanza vizuri
katika kampeni ya kuwania ubingwa
wa Kombe la Malkia * Malkia Ndondo
Cup' baada ya kuwafunga llala Queens
mabao 2-0 katika mechi ya uzinduzi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Gwam-
bina (zamani TCC Chang'ombe’ juzi.

Hadi mapumziko, Temeke Queens
ilikuwa mbele kwa bao 1-0, lakini
wachezaji wake wakionekana kuele-
wana zaidi ukilinganisha na wapinzani
Wao.

Katika mechi nyingine ya michuano
hiyo iliyochezwa juzi mchana, Sunna
Queens ilipata ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Tanzanite Queens.

Michuano hiyo ilitarajiwa kuendelea
tena jana jioni kwa Evergreen Queens
kuwakabili Fresh Queens wakati Sayari
Women wao walikutana na Amani
Queens.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka cha
Wanawake Mkoa wa Dar es Salaam
(DWFA), Somoe Ng'itu alisema wame-
furahi kuona mwitikio wa timu kushiriki
michuano hiyo umekuwa mkubwa,
hivyo mwakani watajipanga kuendesha
shindano lenye idadi kubwa zaidi.

Somoe alisema mechi zote zilizoche-
ZWa zimeonyesha upinzani na mi-
chuano hiyo inatoa nafasi kwa timu
kujianda na msimu ujao wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania na Ligi Daraja la
Kwanza.

ONGOZI wa Namungo inay-

oshiriki Ligi Kuu Tanzania

Bara unatarajia kutambulisha

kikosi chake kamili kitakacho-
peperusha bendera ya timu hiyo kwa
ajili ya msimu wa 2021/22 ifikapo kes-
hokutwa, imefahamika.

Baadhi ya nyota wanaota-
jwa kutua katika timu hiyo
ni pamoja na mshambuliaji

wa kimataifa kutoka

Zambia, Obrey Chirwa ali-
yekuwa anaitumikia Azam

FC, viungo Pato Ngonyani
na Mohamed Banka wakati
golikipa ni David Kisu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar

es Salaam jana, Katibu Mkuu wa Na-
mungo FC, Ally Selemani alisema ha-

NAMUNGO
KESHOKUTWA

kutaka kuweka wazi juu ya usajili wali-
ofanya kwa sababu wameandaa siku
maalum kwa ajili ya kufanya utambul-
isho wa wachezaji wao wapya.

Selemani alisema uongozi wa timu
hiyo kwa kushirikisha na benchi la
ufundi umeendesha mchakato wa us-
ajili kwa umakini na kuzingatia ripoti
ya msimu uliomalizika na sasa wako
tayari kuingia kambini kwa ajili ya
kuanza maandalizi ya msimu huo.

“Usajili unaenda vizuri na umefuata
mapendekezo ya kocha wetu (Hemed
Morocco), kina nani itajulikana siku
hiyo ambayo tulitenga maalum kutam-
bulisha kikosi chetu cha msimu ujao,”
alisema Selemani.

Aliongeza wameboresha timu yao
kwa kufanya usajili ambao utawapele-
ka katika kutimiza malengo ya kufanya
vyema katika Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano ya Kombe la FA.

“Tunataka kufanya vizuri katika
msimu unaokuja ili kupata tena nafasi
nyingine ya kushiriki michuano ya ki-
mataifa kwa msimu utakaofuata,” alise-
ma Morocco.

Msimu uliomalizika Namungo ilipata
nafasi ya kuiwakilisha Tanzania Bara
katika mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika baada ya
kufanikiwa kucheza fainali ya michua-
no ya Kombe la FA mwaka jana.

Hata hivyo, timu hiyo yenye makazi
yake katika Mji wa Ruangwa mkoani
Lindi ilimaliza msimu uliopita kwenye
nafasi ya tisa huku ikiishia hatua ya
makundi.

Msimu ujao Tanzania Bara itawakil-
ishwa na timu mbili katika mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambazo ni
Simba na Yanga wakati Azam FC na
Biashara United zikienda kuchuana ku-
wania taji la Kombe la Shirikisho Afrika.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (kushoto), akimwonyesha Rais wa shirikisho la mchezo
huo Afrika (CAF), Patrice Motsepe, maendeleo ya ujenzi wa Kituo cha Michezo cha Kigamboni, Dar es Salaam
alipotembelea hapo juzi. Kituo hicho na kingine kilichoko Mnyanjani, Tanga vinajengwa kwa fedha za miradi

zinazotolewa na FIFA. PICHA: TFF

Manyika njia panda Dodoma Jiji

Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa Dodoma jiji FC
umesema wameshaanza mchakato
wa kutafuta mbadala wa Dickson Am-
bundo ambaye amejiunga na Yanga ya
Peter Manyika ndani ya kikosi hicho
iko njia pamba.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Dodoma Jiji, Fortunatus
Johnson, alisema mipango yao ilikuwa
ni kumsajili Miraji Athuman kutoka
Simba ila wameshindwa kwa sababu
tayari ameshasaini mkataba na klabu

nyingine.

Johnson alisema awali waliamini Mi-
raji angekuwa msaada ndani ya timu
yao na mtu sahihi ambaye angeziba na-
fasi ya Ambundo ambaye msimu ujao
hataonekana kwenye kikosi hicho.

“Mipango yetu kwa Miraji imegonga
mwamba, ila bado tunaendelea na
mchakato wetu wa kumtafuta mbadala
wa Ambundo, zoezi linaendelea vizuri
kujenga kikosi imara kwa msimu mpya
wa ligi,” alisema kiongozi huyo.

Alisema tayari wamekamilisha us-
ajili wa golikipa Mohammed Yusuph
kutoka Polisi Tanzania lakini bado

wanaendelea kutafuta mlinda mlango
mwingine atakayeimarisha nafasi hiyo
muhimu.

“Mohammed anachukuwa nafasi
ya Aaron Kalambo, pia tuko katika
mchakato wa kutafuta kipa mwingine
kwa ajili ya kukiboresha kikosi chetu,
tunatambua ligi msimu huu itakuwa
ngumu, lazima tujipange katika usajili
mzuri na kuleta wachezaji wataoleta
ushindani,” alisema katibu huyo.

Taarifa za ndani za klabu hiyo zi-
nasema wako katika mpango wa ku-
vunja mkataba na golikipa wao chaguo
la pili, Peter Manyika.
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa (katikati), akizindua nembo mpya ya

Ofisa Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, Abdulkarim Amin ‘Popat’. PICHA: JUMANNE JUMA

YANGA YATAMBIA

USAJILI WA DJUMA

kuwakabili River United...

Na Adam Fungamwango

AKATI Yanga ikisema haina
hofu yoyote kuhusiana na
ratiba ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika
iliyotolewa juzi, mabosi wa klabu hiyo
wamefunguka namna walivyofanikiwa
kumnasa beki Mkongomani Djuma
Shaaban.
Yanga itaanza karata zake
za kuwania taji la Ligi ya Ma-
bingwa Afrikwa kwa kuwaka-
ribisha River United ya Nige-
ria kati ya Septemba 10 na
12, mwaka huu na itawafuata
kwa ajili ya mchezo wa maru-
diano baada ya wiki moja.
Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli alisema hawawafahamu wapin-
zani wao lakini kikosi chao kimekuwa
na rekodi nzuri wanapocheza ugenini,
hivyo wanaamini watafanya vizuri
na hatimaye watasonga mbele katika
mashindano hayo ya kimataifa pamoja
na Ligi Kuu Tanzania Bara.
Bumbuli alisema wataanza kuwafua-

tilia wapinzani wao kabla ya kukutana
nao, hivyo benchi la ufundi litafahamu
namna watakavyowakabili katika mechi
zote mbili za hatua hiyo ya awali.

“Ni timu ambayo haikuwa miongoni
kwa timu ambazo tunazifahamu, kitu
cha msingi ni kujiandaa vilivyo kuhakik-
isha tunaanza vyema hapa nyumbani,
pia tuna rekodi nzuri katika viwanja
vya ugenini..si timu yenye jina kubwa
lakini ina uwekezaji mzuri, tutajiandaa
kuhakikisha tunavuka raundi hii na ku-
songa mbele,” alisema Bumbuli.

Alisema tahadhari ya kwanza kuele-
kea katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na usajili mzuri waliou-
fanya vitawapatia matokeo chanya.

“Timu ambazo hazina majina makub-
wa si za kubeza, ni timu ambayo imean-
zishwa 2016...tunaamini ni timu yenye
uwekezaji mkubwa, tutaingia kikubwa,
tunakwenda Morocco, tukirudi uzin-
duzi wa Wiki ya Mwananchi utakuwa
Zanzibar,” alisema kiongozi huyo.

Alisema awali timu yao ilipanga ku-
weka kambi barani Ulaya, lakini baada
ya kuridhishwa na miundombinu ya
Morocco, walibadilisha uamuzi wao.

® ® @ Yafunguka ilivyompata huku ikianza hesabu

Kaimu Katibu Mkuu wa klabu hiyo,
Haji Mfikirwa, amesema kulikuwa na
‘vita kubwa’ ya kumwania mchezaji hiyo
dhidi ya klabu zenye uwezo wa kifedha,
lakini ushawishi ulifanywa na kiongozi
wao aliyekuwa anasimamia mchakato
huo kutekeleza jukumu hilo kwa weledi.

“Alikuwa anatakiwa na klabu kubwa
na zenye uwezo mzuri wa pesa, lakini
walifanikiwa kutokana na uwezo na
ushawishi mkubwa alionao Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili wa
klabu hiyo, Injinia Hersi Said.

“Nina furaha kubwa kumtambulisha
mbadala ya Tuisila Kisinda, ambaye ni
Jesus Moloko. Amekula kandarasi ya
miaka miwili. Yeye na Djuma Shaaban
wataungana na wenzao kwenye safari
ya kwenda nchini Morocco. Sasa im-
ekuwa rasmi, lakini msione hivi kuna
watu wameumia sana nyuma ya pazia,”
alisema Mfikirwa.

Aliongeza kikosi chao kitaondoka
nchini leo na kuelekea Morocco kwa
ajili ya kuweka kambi ya siku 10 kabla ya
kurejea nchini ifikapo Agosti 26, mwaka
huu tayari kuanza kushiriki kwenye
Wiki ya Mwananchi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Karia: Klabu

ruksa Kusajili
wageni 12

Na Saada Akida

RAIS wa Shirikisho |la Soka Tanzania
(TFF), Wallace Karia, amesema sasa
klabu zinazoshiriki Ligi Kuu Bara
zitaruhusiwa kusajili wachezaji wa
kigeni 12 badala ya 10 na uamuzi huo
umefanyika kutokana na changamoto
ya ugonjwa wa COVID 19 ambao un-
aisumbua dunia.

Karia alisema wamefikia uamuzi
huo baada ya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), kutoa ruhusa kwa klabu
zinazoshiriki mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na Kombe la Shirik-
isho kusajili jumla ya wachezaji 40 na
kati ya hayo ikiruhusu wageni 12.

“Ni kweli tumepata ruhusa hiyo
va wachezaji 12 wa kigeni, lakini
tukumbuke kwamba idadi imepungu-
zwa kutoka msimu uliopita walikuwa
wakicheza 10 na sasa wataruhusiwa
kucheza wachezaji nane tu katika
mechi za Ligi Kuu,” alisema Karia.

Naye Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Innocent
Bashungwa, amewataka wawakilishi
wa Tanzania katika mashindano ya
kimataifa kuwa makini na kuhakiki-
sha wanajiandaa kufanya vizuri na
hatimaye kuzilinda nafasi hizo nne
zilizopatikana katika msimu huu.

Akizungumza katika uzinduzi wa
es Salaam jana, Bashungwa alisema
kitendo cha Azam Media kuingia
mkataba mnono wa kudhamini Ligi
Kuu Bara na klabu kupata kiasi kizuri
cha fedha, ana imani wawakilishi wa
nchi watafanya maandalizi mazuri.

Bashungwa alisema ni muhimu kwa
klabu hizo za Tanzania kupambana ili
kufika katika hatua nzuri na msimu
ujao kwenda kushiriki michuano hiyo
kwa timu nne.

“Kuhusu timu kutangaza utalii kama
ilivyo kwa Simba wanavyotumia ‘Visit
Tanzania' milango iko wazi na Serikali
inahitaji kufungamanisha michezo
na Utalii, kwenda kuwakilisha vyema
nchini katika michezo lakini pia utalii
wa nchi,” alisema Bashungwa.

Aliwapongeza Azam FC kwa
kuboresha nembo ya timu yao kwa
kuonyesha makazi ya timu pamoja na
mwaka ulioanzishwa ambayo awali
haikuwa na vitu hivyo.

Mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba, Yanga, Azam FC na
Biashara United ndio zitapeperusha
bendera ya nchi katika mashindano
va Kimataifa msimu ujao.
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