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Tanga yatajwa kinara
matukio ukatili wa watoto

UKURASA11

Mbio kumrithi Shein Kishindo

B Mtoto wa Karume
aja na vipaumbele
kibao... Endelea
Uk. 2

Balozi Ali Amani Karume akionyesha mkoba wenye fomu ya kuomba kugombea nafasi ya Urais wa Zanzibar, kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), baada ya kukabidhiwa
katika Ofisi Kuu za CCM Kisiwandui, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

S (\Ll Magufuli kulifunga Bunge leo
E

YATETEA B Wapinzani waunga mkono Bajeti 2020/21
((1]200] § Ql BAALACORONA noorcociom  we),

kama vilivyo virusi sabuni na maji

vingine na bakteria yanayotiririka

wanaopatikana kwenye ® Epuka

chakula. Hata hivyo, ili kusalimiana kwa

kuwa salama chakula kushikana mikono

. kipikwe angalau kwa na kukumbatiana

hakula kinaweza nyuzijoto 70 kama ® Ukipiga chafya
kupikwa kwa muda inavyopendekezwa na au kukohoa, ziba
gani kujikinga na Shirika la Afya Duniani mdomo

UKURASA 3 virusi vya corona? Jibu
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I
JPM kufunga

Bunge leo

Na Sanula Athanas, DODOMA

RAIS John Magufuli leo
atakuwa bungeni kwa ajili ya
kulifunga Bunge la 11 alilofungua
Novemba 20, 2015.

Pamoja na mambo mengine,
hotuba ya Rais itajielekeza zaidi
kueleza mambo mbalimbali
ambayo serikali yake
imeyatekeleza kwa kipindi
cha miaka mitano ambayo
yameainishwa katika Ilani
va Uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2015-20.

Kufungwa kwa bunge hilo maana
yake ni kuwa limemaliza uhai wake
wa miaka mitano, hivyo wabunge
wanaomaliza muda wao na wana-
taka kurejea tena sasa wanakwenda
katika mchakato wa vyama vyao kwa
ajili ya kuteuliwa ili kugombea tena
katika Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka huu.

Wale ambao wameshatangaza
kutogombea tena watakuwa wame-
kamilisha jukumu la kuwawakilisha
wananchi wao bungeni.

Wabunge waliokwishatangaza
kutogombea tena ni Prof. Anna
Tibaijuka (Muleba Kusini-CCM);
Sadifa Hamis Juma (Donge-CCM) na
Wilfred Lwakatare (Bukoba Mjini-
Chadema).

BAJETI YAPITA KWA KISHINDO

Wakati huo huo, Bajeti ya serikali
kwa mwaka ujao wa fedha, imepit-
ishwa na Bunge baada ya wabunge
304 kupiga kura ya ‘Ndiyo’ huku 63
wakipiga kura ya ‘Hapana’.

Kwa mujibu wa matokeo ya kura
hiyo ambayo kila mbunge alihojiwa,
kura zote zilizopigwa zilikuwa 371,
huku safari hii wabunge wengi zaidi
wa baadhi ya vyama vya upinzani
wakiipigia kura ya ‘Ndiyo’.

Baada ya kutangazwa kwa ma-
tokeo hayo, Spika Job Ndugai
aliyekuwa anaongoza kikao, ali-
yaelezea kuwa ni ya kihistoria, ak-
ibainisha kuwa hiyo ni bajeti iliyo-
pigiwa kura nyingi zaidi za ‘Ndiyo’
katika Bunge la 11 linalotarajiwa ku-
fungwa leo.

Vyama viwili kati ya vinne vya
upinzani vyenye uwakilishi bungeni
wabunge wake walitofautiana katika
kupiga kura ya kuamua ama kupit-
ishwa au kutopitishwa kwa bajeti
hiyo ya Sh. trilioni 34.88.

Vyama hivyo ni CUF na Chadema.
Zitto Kabwe, kiongozi na mbunge
pekee wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, na James Mbatia, kiongozi na
mbunge na kiongozi wa NCCR-Ma-
geuzi walipiga kura ya ‘Hapana’.

Baadhi ya wabunge wa upinzani
waliopiga kura ya ‘Ndiyo’ kwa ba-
jeti hiyo ya serikali ni pamoja na
Magdalena Sakaya (Kaliua) na Mafta-
ha Nachuma (Mtwara Mjini), wote
wakiwa viongozi wa CUF pia.

Wengine ni Sonia Magogo (Viti
Maalum - CUF) na wabunge wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) waliotangaza kukihama
chama hicho, wakiongozwa na Peter
Lijualikali, Mbunge wa Kilombero.

Makada wawili wajitosa urais CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADA ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kufungua milango ya kugombea nafasi ya
Urais wa Zanzibar, wanachama wawili jana
walijitokeza kuchukua fomu ya kugombea
nafasi hiyo.

Mmoja ni mtoto wa Rais wa kwanza wa
Zanzibar, Balozi Ali Karume, alikuwa mwana-
chama wa pili kuchukua fomu akifuatiwa na
Mbwana Juma Bakari (45).

Uchukuaji wa fomu ulifanyika katika Ofisi
Kuu za CCM Kisiwandui Mjini Unguja.

Akizungumza na waandishi wa habari Ba-
lozi Ali Karume alisema CCM haina ubaguzi
na miongoni mwa vigezo wanavyoangalia ni
uwezo wa kiutendaji ambacho anacho.

Alisema iwapo atateuliwa na kupata ridhaa
ya wananchi ataendeleza dhamira ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa kuyalinda, kulinda
Muungano na kuendeleza sera za CCM.

Alieleza kuwa Rais anayemaliza muda
wake, Dk. Ali Mohamed Shein, ameshirikiana
na Baraza la Mapinduzi na kufanya kazi ya
kupigiwa mfano katika kuendeleza sera zi-
lizoainishwa na Rais wa kwanza wa Zanzibar,
Mzee Abeid Amani Karume.

Balozi Karume alisema nia yake ni kuyaen-

deleza yote mazuri yakiwamo afya na elimu
bure, ugawaji wa ardhi kwa wananchi na
ujenzi wa makazi bora.

Alieleza kuwa ipo haja ya kuleta usawa wa
kijinsia, kuwalinda watoto, kuwatunza wazee
na kuwapa vijana elimu ya kujitegemea.

“Ujamaa, udugu, upendo na mshikamano
ndio ngao zetu..nakuombeni nyote mni-
ombee kwa mwenyezi Mungu na tuiombe
nchi yetu na jamii zetu Mungu atujalie tuen-
delee kuwa na hali ya usalama, amani na utu-
livu,” alisema Balozi Karume.

Balozi Karume ni Waziri wa Vijana, Sanaa,
Michezo na Utamaduni na kwa zaidi ya
miaka 30 amekuwa balozi wa Tanzania ka-
tika nchi mbalimbali za Ulaya na Amerika
ikiwamo Ujerumani, Italia, Ubelgiji na Mare-
kani.

Baada ya kuchukua fomu hiyo Balozi
Karume alipata nafasi ya kuzuru kaburi la
muasisi wa Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka
1964, Hayati Abeid Amani Karume, ambaye
ni baba yake mzazi.

Hii ni mara ya tatu kwa Balozi Karume
kuomba ridhaa ya CCM kugombea nafasi
ya urais wa Zanzibar, ambapo mwaka 2015
alichukua fomu kuomba ridhaa kugombea
nafasi ya urais kwa upande wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania na mwaka 2010
alichukua fomu ya kugombea urais wa Zan-
zibar.

MBWANA BAKARI JUMA

Naye mgombea Mbwana Bakari Juma
ambaye ni maarufu katika duru za ki-
siasa Zanzibar, aliahidi kuleta mabadiliko
makubwa ya kiuchumi na kuigeuza Zan-
zibar kuwa kituo kikuu cha biashara cha
kimataifa.

Juma ambaye ni muhitimu wa Chuo Ki-
kuu cha Dar-es Salaam mwaka 1999, alise-
ma Zanzibar ni kitovu cha biashara tangu
kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka
1964, huku ikiwa kiungo muhimu cha nchi
za Afrika hadi Bara la Hindi na Ulaya.

“Nimechukua fomu kwa ajili ya kuomba
ridhaa ya kuchaguliwa kuongoza Zan-
zibar..nimejipanga kuleta  mabadiliko
makubwa na kuifanya Zanzibar kuwa ki-
tovu cha biashara katika ukanda wa Afrika
ya Mashariki na Bara la Hindi hadi Ulaya,”
alisema.

Wanachama hao walikabidhiwa fomu na
Katibu wa Idara ya Organization ya Kamati
Maalumu ya Halmashauri Kuu ya CCM Zan-
zibar, Galouis Nyimbo.

Katibu wa NEC, Idara ya Oganizesheni ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Cassian Galos Nyimbo (kushoto), akimkabidhi mkoba
wenye fomu mwanachama wa chama hicho, Mbwana Bakari Juma, aliyejitokeza kuwania urais kupitia CCM, mjini, Zanzibar jana.

PICHA: RAHMA SULEIMAN.

Bwege atimkia ACT-Wazalendo

Na Enock Charles

MBUNGE wa Kilwa Kusini (CUF), Selemani
Bungura, amefichua mazungumzo yake na
Kiongozi Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalen-
do, Zitto Kabwe, kabla ya kufikia uamuzi wa
kuhamia katika chama hicho.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
mbunge huyo alisema alikwishafahamu
kuwa katika mgogoro ulioikumba CUF,
ulihusisha waliomuunga mkono aliyekuwa
Katibu Mkuu wa chama hicho, Maalim Seif
na waliokuwa wakimuunga mkono, Prof.
Ibrahimu Lipumba, upande wa Lipumba
ndio ungeshinda kwa madai ya kutumiwa

na dola.

“Mimi nilijua mapema kuwa hii vita kati
ya Maalim na Lipumba, Maalim Seif hawezi
kushinda iwe haki yake au siyo haki yake
kwa hiyo nilishaongea na Zitto siku ny-
ingi inawezekana Maalim ndio amenifuata
mimi,” alisema Bungara.

Alisema baada ya Bunge kuvunjwa ataha-
mia rasmi ACT-Wazalendo na akipewa rid-
haa atagombea tena nafasi hiyo ya ubunge
katika Jimbo la Kilwa Kusini, huku akitamba
kuwa ataibuka mshindi katika uchaguzi huo
kwa kile alichodai kuwa ACT-Wazalendo
ndio chama kikuu cha upinzani kwa sasa ka-
tika jimbo hilo.

Akiongelea kuhusu utofauti wa kiitikadi
kati ya CUF alichotoka na ACT-Wazalendo
alichohamia, alisema vyama vya siasa vyote
havifuati itikadi zao ikiwamo na kwamba
atakapohamia katika ACT-Wazalendo ata-
hakikisha kuwa anasimamia kufuatwa kwa
itikadi ya chama na misingi ya uadilifu kwa
viongozi.

Bungara ni mbunge wa kwanza wa kuch-
aguliwa kutoka Tanzania Bara kutangaza
kuhamia ACT-Wazalendo baada ya mgogoro
ulikuwapo CUF na kusababisha makada
wengi wa chama hicho akiwamo aliyekuwa
Katibu Mkuu wa CUF, Maalim Seif kutimkia
ACT-Wazalendo.
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Serikali yatetea uamuzi kupoka
mapato ya Tanapa, Ngorongoro

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imetetea uamuzi
wake wa kukusanya maduhuli
yanayokusanywa na Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (Tanapa), Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA)
na Mamlaka ya Hifadhi ya Wany-
amapori (Tawa).

Kupitia Muswada wa Sheria ya
Fedha wa Mwaka 2020, uliowasil-
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, serikali inakusu-
dia kufanya marekebisho kwenye
Sheria ya Hifadhi za Taifa, Sura
282, ili kuipa Mamlaka ya Mapato
(TRA) mamlaka kisheria kuku-
sanya maduhuli ambayo sasa
yanakusanywa na Tanapa, NCAA
na Tawa.

Zitto Kabwe, Mbunge wa
Kigoma Mjini (ACT-Wazalendo),
akichangia ~ muswada  huo,
alipinga vikali uamuzi huo,
akitahadharisha kutokea tatizo
la kiuchumi kwa Serikali Kuu
kuingilia utendaji wa mamlaka za
kiutalii kama ilivyokuwa kwenye
zao la korosho miaka miwili
iliyopita.

Mtaalamu huyo wa uchumi al-
iikumbusha serikali kuwa sekta
ya utalii kwa sasa inachangia asil-

aochukuliwa dhidi ya sekta hiyo
unapaswa kufanyika baada ya
kufanya tathmini ya kina ya mad-
hara yake.

Alisema anashangazwa na kile
alichokiita utaratibu mpya wa
serikali kutia mkono kwenye kila
eneo inaloona lina fedha nyingi
na kulipoka mamlaka ya kuku-
sanya.

Katika majibu yake kwa suala
hilo, Dk. Mpango, alisema dhamira
ya serikali kamwe haiwezi kuua
uhifadhi, lakini imefikia uvamuzi
wa kupoka mapato ya mamlaka
hizo tatu baada ya kubaini
mapato yake hayadhibitiwi vizuri
na kwamba kipindi hiki cha
mlipuko wa corona zimeshindwa
kulipa mishahara ya wafanyakazi
wake zaidi ya 3,000.

Alisema kupitia ukaguzi mbal-
imbali, wamegundua kwamba
mamlaka hizo za hifadhi zina up-
ungufu mkubwa ikiwamo uhaba
wa wafanyakazi.

Waziri Mpango alisema Hazi-
na, Wizara ya Maliasili na Utalii
na mamlaka za hifadhi zitakaa
pamoja kuandaa taratibu za ku-
hakikisha kwamba shughuli nyeti
za uhifadhi zinafanyika ikiwa ni
pamoja za operesheni za dharura
kukabiliana na ujangili.

ya vyombo vya ulinzi na usalama
vingine vyote ambavyo posho
zao zinalindwa, na utaratibu huu
siyo mpya, ndiyo unaotumika
TRA, lakini pia unatumika, jeshi
hawajawahi kulalamika kuhusu
posho zao, mifuko yote, Mamlaka
za Viwanja vya Ndege na
unatumika kwa ufanisi,” alisema.
Alisema kwa sasa serikali
itachukua jukumu la kulipa
mishahara ya watumishi wa
mamlaka hizo na kutekelezaji
miradi yake, ikiwa ni pamoja na
ukarabati wa miundominu.
Alisema wamebaini siyo sawa
watumishi zaidi ya 3,000 walioko
kwenye mamlaka hizo tatu kuwa
nje ya malipo ya mishahara ya
serikali na kushindwa kulipwa

mishahara kipindi hiki cha
corona.

Waziri Mpango pia alisema
serikali itaendelea kufuatilia

mwenendo wa viashiria vya

sahihi za wanufaika wa mwisho
zinapatikana, zinathibitishwa,
zinahifadhiwa na kutambulika, ili
kusaidia udhibiti wa utakasishaji
wa fedha haramu na ufadhili wa
ugaidi.

Utakasishaji Fedha Haramu, Sura

423, ili kumtambua ndani ya

sheria mnufaika wa mwisho kwa

lengo la kuwezesha ubadilishanaji

wa taarifa.
Pia,

kuhakikisha taarifa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 15/06/2020

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAMOSI
tarehe 20/06/2020 kampuni ya SINO-SHINE OVERSEAS
CONSTRUCTION & INVESTMENT (EA) LTD itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa. Kutoka INYONGA
kuelekea KABANGA kupitia TABORA, Gari hilo yana namba
za usajili: T 550 BES/T474 BCJ

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,

imia 27 ya fedha zote za kigeni

nchini, higo uamuzi wowote un- ambavzo tunafanza Ria kwa al'ili na 15 v Sheria ya Kudhibiti
Nacte yafungua dirisha usajili wanavyuo

Na Mary Geofrey

BARAZA la Taifa la
Elimu ya Ufundi (Nacte),
limefungua milango ya
udahiliwa wanafunzi katika
ngazi ya astashahada na
stashahada kwa kozi zote
zinazotolewa na vyuo vya
elimu ya ufundi kuanzia
jana hadi Septemba 15,
mwaka huu.

Mkurugenzi wa Uthibiti,
Ufuatiliaji na Tathmini wa
Nacte, Jofrey Oleke, ali-
tangaza kuanza kwa usajili
huo janajijini Dar es Salaam
kuwa vyuo vinaruhusiwa
kuanza kupokea maombi
ya wanafunzi kuanzia jana
hadi Septemba 15, mwaka
huu.

Mkandarasi akiendelea na

“Tutafanya

Alisema vyuo hivyo vi-
tachagua waombaji wenye
sifa kati ya Septemba 21 na
kuanzia Septemba 22 hadi
29, mwaka huu, majina ya
waombaji waliochaguliwa
yatawasilishwa Nacte kwa
ajili ya uhakiki.

Oleke alisema majina
ya waliochaguliwa na ku-
hakikiwa na Nacte yata-
tangazwa na vyuo husika
Oktoba 8, mwaka huu, kwa
ajili ya kuanza masomo No-
vemba 16, mwaka huu.

Kadhalika, alisema
waombaji wa programu za
afya kwenye vyuo vya seri-
kali watatuma maombi yao
moja kwa moja kupitia to-
vuti ya Nacte kuanzia Juni
15 hadi Agosti 15, mwaka

ujenzi wa kingo za Mto

Ng'ombe, katika eneo la Tandale jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

hivyo

huu.

Alisema majina ya wata-
okaochaguliwa yatatanga-
zwa Agosti 26, mwaka huu
na vyuo vyote vya elimu
ya ufundi vitakavyopokea
maombi ya wanafunzi kwa
ngazi ya astashahada na
stashahada kuanzia jana,
mwaka huu, vitaelekezwa
kuzingatia taratibu za uda-
hili kama zilivyotolewa na
Nacte kwa mwaka wa mas-
omo ya mwaka 2020/21.

Alisema wahitimu wote
wa elimu ya sekondari na
vyuo wenye sifa za kujiun-
ga na kozi za astashada na
stashahada, wanashauriwa
kufanya maombi yao kwa
umakini ili kupata nafasi
ya kujiunga na kozi wana-
zozipenda na wanatimiza
vigezo za kujiunga nazo
kwa mwaka wa masomo
2020/21.

Oleke aliwashauri waom-
baji na wazazi kuhakikisha
kuwa wanaomba vyuo am-
bavyo  vimeorodheshwa
kwenye kitabu cha mwon-
gozo wa udahili kwa mwa-
ka wa masomo 2020/21 un-
aopatikana kwenye tovuti
yao.

Alisema, vyuo vyote vili-
vyofutiwa usajili au kufung-
wa havitatakiwa kusajili
wanafunzi wapya hadi
hapo watakapokamilisha
taratibu za Nacte.

uchumi na utekelezaji wa bajeti | [2- Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: g

kwa ujumla na kama itabainika Urefu - mita 16 N

kutakuwa na haja ya kufanya Upana - mita 2.6 2

marekebisho ya bajeti, itafanya Kimo - mita 4.9

hivyo wakati wa mapitio ya nusu

mwaka Desemba mwaka huu. 3. Njia itakayotumika: INYONGA hadi KABANGA  kupitia
UTAKATISHAJI . - . i
Dk. Mpango pia alisema TABORA. Gari litasafiri muda_yva _mchana tu (kuanzia saa 12:30

muswada huo unapendekeza Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

kama kurekebisha vifungu vya 3

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UWEKAJI WAZI DAFTARI LA AWALI LA WAPIGA KURA

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi kuwa itaweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa siku nne kuanzia
tarehe 17 hadi 20 /06/2020, katika vituo vilivyotumika wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la wapiga Kura.

Uwekaji wazi huu utafanyika kwa kuzingatia tahadhari zote za afya kuhusu kuzuia maambukizi ya ugonjwawa COVID-19
unaosababishwa na Virusi vya Corona.

Uboreshaji utafanyika kama ifuatavyo :-

1. SIKU Uwekaji wazi utafanyika tarehe 17-20/06/2020
2. VITUO Uwekaji Wazi utafanyika katika Kituo kilichopangwa kwenye kila Halmashauri husika.
3. MUDA Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni

Uwekaji Wazi utahusisha.

» Wapiga Kura wote walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mwaka 2015, walioandikishwa wakati wa
Uboreshajiwa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya Kwanza na ya Pili kwa Mwaka 2019/2020.

« Wapiga Kura hawa ni wale ambao hawakuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura awamu ya
kwanza.

« Wapiga kura watakaohakiki taarifa zao kwenye Daftari la Awali la Wapiga Kura lilipowekwa wazi na kukuta picha zao hazipo
wanatakiwa kwenda kwenye ofisi za Halimashauri ili wapigwe picha nyingine na kupewa kadi..
Kwa upande wa Mkoa wa Dar es Salaam wakazi wa Kata za Kipawa kituo cha Ofisi ya Weo Kipawa ‘A’ katika Halmashauri
ya Manispaa ya llala, na kituo cha shule ya Msing Mwongozo ‘B’ kata ya Mwananyamala katika Halimashauri ya Manispaa
ya Kinondoni , Wote wanatakiwa waende katika vituo hivyo ili kukamilisha taarifa zao katika kanzi data

Utaratibu wa Uhakiki.
Mpiga kura anaweza kuhakiki taarifa zake kwa njia zifuatazo:-
1. Mpiga Kura mwenyewe kufika katika kituo alichojiandikisha na kuhakiki taarifa zake katika orodha itakayokuwa
imebandikwa katika kituo hicho. Mtu mmoja kwenye familia anaweza kukagua taarifa za familia nzima.
2. Mpiga Kura kupitia simu yake ya kiganjani kupiga namba *152*00# na kufuata maelekezo yatakayomwezesha kuhakiki
taarifa zake.
3. Mpiga kura kupiga simu namba 0800112100 na kufuata maelekezo yatakayomwezesha kuhakiki taarifa zake.
4. Mpiga Kura kuhakiki taarifa zake kupitia Tovuti ya Tume, www.nec.go.tz kwa kubonyeza sehemu iliyoandikwa ‘uhakiki’ na
kuendelea kufuata maelekezo.

215775002

Mambo ya kuzingatia.

1. Daftari la awali la wapiga kura litabandikwa katika vituo vyote vilivyotumika kuandikisha wapiga kura.

2. lwapo mpiga Kura amehakiki taarifa zake kwa kutumia njia yoyote kati ya hizo nne na kutaka kufanya marekebisho ya taarifa
zake atatakiwa kwenda katika Ofisiza Halmashauri husika na kufanya marekebisho hayo.

3. Mpiga Kura anayehitaji kumuwekea pingamizi Mpiga Kura asiye na sifa zakuwemo katika Daftari la Awali la Wapiga Kura
ataenda katika Kituo kilicho pangwa kwenye Halmashauri husika.

4. Wapiga kura wanatakiwa kutoa taarifa za ndugu waliofariki dunia ili waondolewe kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

5. Katika zoezi hili hakutakuwa na Uandikishaji wa Wapiga Kura Wapya. Aidha, hakutakuwa na Uboreshaji wa Taarifa za
Wapiga Kura waliohama maeneo yao ya kiuchaguzi, waliopoteza kadi au kadi zao kuharibika.

Muhimu: Kumbuka kuzingatia Kanuni za Afya kwa kufuata Maelekezo utakayopewa kituoni ili kujiepusha na maambukizi ya Virusi
vya Corona

Dkt. Wilson Mahera Charles
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi S. L. P 10932 Dar Es Salaam, Tel.+255 22 2114963-6. Nukushi: +255

22 2113382. Barua Pepe: info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz. _
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HABARI KITAIFA

NCCR-
Mageuzi
yafungua
milango

Na Elizabeth Zaya

NCCR-Mageuzi imetoa
ratiba yake rasmi ya
uchukuaji na urejeshaji
wa fomu ya kwa watia
nia ya udiwani, ubunge,
uwakilishi na urais
kuanzia Juni 15 hadi Julai
8, mwaka huu.

Katibu Mkuu wa chama
hicho, Elizabeth Mhagama,
alisema Katiba ya chama
hicho inaeleza wazi
namna ya chama hicho
kushirikiana na vyama
vingine.

“Sisi hatuna tatizo
lolote katika kushirikiana
na vyama, hatuwezi
kukataa na Katiba yetu
inaeleza na imeweka wazi
namna tunavyopaswa
kushirikiana,” alisema
Mhagama.

Alisema tayari fomu
kwa ajili ya wagombea wa
nafasi hizo zimesambazwa
mikoa yote na kwamba
fomu za udiwani
zitachukuliwa katika ofisi
za kata za chama hicho,
ubunge, katika ofisi za
makatibu wa majimbo
na kwamba za uwakilishi
zitachukuliwa Zanzibar.

Kwa upande wa
nafasi za watia nia ya
urais, alisema fomu
hizo zitachukuliwa na
kuwasilishwa kwa Katibu
Mkuu wa chama hicho
makao makuu.

“Kiongozi katika nafasi
yoyote tunayemtaka
lazima awe na sifa za
kiongozi zilizoainishwa
kwenye Katiba ya chama
chetu. Tunataka awe na
maadili ya Kitanzania na
ajipime kama ana maadili
na kusimamia maslahi ya
wote, awe imara, shupavu
na kusimamia maslahi
yva Watanzania wote bila
ubaguzi wala upendeleo,”
alisema Mhagama.

“Tunaamini tunao
wanachama wenye sifa ya
kutetea katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
ambao watakuwa na
uwezo wa kufanya
maamuzi magumu kwa
maslahi ya taifa letu kwa
kuwawajibisha viongozi
wasiotekeleza majukumu
yao.”

Mhagama alisema vikao
vya Halmashauri Kuu ya
Taifa ya Chama hicho vya
kupendekeza wagombea
katika nafasi mbalimbali
vitaanza kuanzia Julai 8, 9
hadi 10.

Aliwaomba wagombea
wa nafasi ya urais
kujitokeza kuchukua fomu
na kuanza kuzungumza
kwa ajili ya kutafuta
wadhamini.

Tanga yatajwa kinara matukio ukatili wa watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Ummy Mwalimu, amesema viten-

do vya ukatili kwa watoto kwa kip-
indi cha miaka miwili vimeongezeka huku Mkoa
wa Tanga ukitajwa kuwa kinara wa matukio ya
ukatili.

Kwa mujibu wa Takwimu za Jeshi la Polisi kwa
miaka miwili mfululizo 2018 hadi 2019, ongeze-
ko la matukio 1,189, huku matukio ya ubakaji,
mimba kwa wanafunzi na ulawiti yakiongoza.

Kufuatia hali hiyo, Waziri Ummy ameagiza
kufanyika kwa utafiti wa kina kujua sababu za
mikoa kujirudia kwenye matukio ya ukatili.

Kauli hiyo aliitoa jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari jijini hapa kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
inayoadhimishwa leo.

Alisema vitendo vya ukatili vinaendelea
kuongezeka, ambapo kwa mwaka 2018 jumla
ya matukio 14,491 ya ukatili dhidi ya watoto
yaliripotiwa, ikilinganishwa na matukio 15,680
yaliyoripotiwa mwaka 2019 ikiwa ni ongezeko la
matukio 1,189.

Vile vile, alisema kwa mwaka 2018 aina ya
matukio yaliyoongoza ni ubakaji (matukio

5,557), mimba za mwanafunzi (matukio 2,692)
na ulawiti (matukio 1,159).

“Kwa mwaka 2019, matukio yaliyoongoza ni
ubakaji (matukio 6,506), mimba za wanafunzi
(2,830) na ulawiti (1,405),” alisema.

Hata hivyo, alisema mikoa ya Kkipolisi
iliyoongoza kuwa na matukio mengi zaidi ya
ukatili dhidi ya watoto kwa mwaka 2018 ni
Tanga (1,039), Mbeya (1,001), Mwanza (809) na
Arusha (792).

“Pia kwa mwaka 2019 ni Mkoa wa Tanga
(matukio 1,156), Mkoa wa Kipolisi-Temeke (844),
Mbeya (791) na Mwanza (758),” alisema.

Alisema pamoja na mifumo mizuri ambayo
serikali imeweka ili kusimamia na kulinda haki
za watoto, bado watoto wanaendelea kufanyiwa.

“Serikali  inaendelea kuchukua hatua
kukabiliana na vitendo vya ukatili, pia wazazi
hakikisheni mnafuatilia mienendo ya watoto
wenu na kuimarisha ulinzi wa watoto,” alisema.

Kadhalika, alisema kuna haja ya kufanya utafi-
ti wa kina kwa mikoa inayoongoza kwa matukio
hayo ili kujua sababu halisi zinazochangia na ku-
saidia serikali kuchukua hatua zaidi.

Waziri Ummy alisema serikali imeendelea
kutoa huduma za ustawi wa jamii katika ma-
habusu tano za watoto za Mbeya, Kilimanjaro,
Tanga, Arusha na Dar es Salaam.

“Katika mwaka 2019/20, watoto 138 waliwez-
eshwa kupata huduma hizi ikilinganishwa na
watoto 354 mwaka 2018/19, serikali imeanzisha
mahakama maalumu za kusikiliza mashauri ya
watoto ambazo zimeongezeka kutoka mahaka-
ma tatu mwaka 2015/2016 hadi kufikia mahaka-
ma 141 mwezi Machi, 2020 nchi nzima,” alisema.

Alisema serikali inafanya mapitio katika baa-
dhi ya vipengele vya Sheria ya Mtoto namba 21
ya mwaka 2009 pamoja na kanuni zake ili kuki-
dhi mahitaji ya sasa katika utoaji wa haki na ul-
inzi kwa ajili ya ustawi wa mtoto nchini.

Aliwataka wazazi kuhakikisha wanakaa ny-
umbani kwa muda mrefu ili kuendelea kuimari-
sha huduma za uchangamshi wa watoto.

Aliwaomba wanahabari, kuendelea kufichua
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto hasa vitendo
vya ubakaji, ulawiti na mimba za utotoni kuto-
kana na kuongoza katika jamii kwa sasa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaidizi Idara
ya Watoto wa Wizara hiyo, Sebastian Kitiku,
alisema sababu zinazochangia mikoa kuwa ki-
nara wa matukio ya ukatili ikiwamo Tanga ni
mila na desturi.

Alisema pia mkoa huo utaratibu wa wazazi
kuruhusu watoto kwenda ufukweni na kushere-
hekea sikukuu inachangia matukio hayo.

Ofisa Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Juma Kimori (kushoto), akimpongeza Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali,
Charles Mbuge (katikati), kwa kupandishwa cheo kuwa Mkuu wa JKT, wakati wafanyakazi wa benki hiyo walipotembelea Makao Makuu ya
Jeshi hilo wilayani Chamwino, mkoani Dodoma. Kulia ni Meneja Uhusiano na Serikali wa Benki ya NMB, Josephine Kulwa na Meneja wa
Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (wa pili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU.

CUF yaikataa Chadema, ACT ushirikiano

Na Elizabeth Zaya

Mwaka

2015 vyama vya na

kile wanachokizungumza,”

urejeshaji wa fomu kwa watia nia

CHAMA cha Wananchi (CUF)
kimesema kuwa hakitashirikiana
na vyama vya Chadema na ACT-
Wazalendo katika uchaguzi mkuu
wa Oktoba mwaka huu.

Akizungumza na  Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Mipango
na Uchaguzi wa Cuf Taifa, Juma
Kilaghai, alisema chama hicho
hakiwezi kushirikiana na vyama
hivyo kwa sababu wamejifunza
kwa kilichotokea katika uchaguzi
wa mwaka 2015.

upinzani viliungana na kuunda
umoja wa Katiba ya Wamanchi
(Ukawa), ulianza wakati wa
mchakato wa katiba mpya mwaka
2014, na kwenda hadi wakati wa
mchakato wa uchaguzi mkuu
ambao waliingia makubaliano ya
kusimamisha mgombea mmoja
kwenye nafasi mbalimbali.

“Kwa kilichotokea katika
uchaguzi wa mwaka 2015
kilitufundisha, hatuwezi kurudia
kosa, sisi tuko tayari kushirikiana
na vyama vyenye nia ya dhati

alisema Kilaghai na kuongeza:

“Tulishirikiana na Chadema
kwa sababu walisema kwamba
wanapambana na rushwa, lakini
cha kushangaza walitoka nje
ya kile wanachokizungumza
na kukaribisha wala rushwa
kugombea nafasi za juu ndani
ya chama chao, na sababu hiyo
ndiyo ilichangia CUF kuvurugana
na kina Maalim Seif ambao sasa
hivi wako ACT-Wazalendo na
wanashirikiana tena.”

Alisema ratiba ya uchukuaji na

kwa nafasi ya urais mwisho ni leo
na kwamba mpaka juzi walikuwa
na mtia nia mmoja tu kwa nafasi
hiyo, Mutayesa Yemba.

Kwa watia nia kwa nafasi ya
udiwani, uwakilishi na ubunge
alisema wanatarajia kufunga
ratiba hiyo Julai 27 na 28
kuanza vikao kwa ajili ya uteuzi
wa wagombea.

Alisema mpaka sasa idadi ya
watia nia kwa nafasi za udiwani,
ubunge na uwakilishi ni kubwa.
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TANGAZO

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Siku ya mtoto wa Afrika imekuwa ikisheherekewa kila tarehe 16
mwezi Juni ya kila mwaka tangu mwaka 1991 ambapo
ilianziwshwa na umoja wan nchi za Kiafrika wa kipindi hicho
(OAU). Siku hiyo inalengea kuwakumbuka walioshiriki katika
maandamano ya Soweto ya mwaka 1976 katika tarehe hiyo ya 16
Juni. Siku hii inalenga pia kuendelea kutoa elimu kwa jamii kwa
ajili ya kuboresha masuala ya haki ya elimu kwa watoto.

Siku hiyo katika mji wa Soweto Afrika Kusini, zaidi ya watoto
wenye asili ya afrika 10,000 waliandamana kupinga ubovu wa
elimu inayotolewa na kudai haki yao ya kufundishwa kwa lugha
yao wanayoifahamu. Mamia ya wanafunzi walipigwa risasi
mmojawapo akiwa mtoto maarufu Hector Peterson. Zaidi ya watu
mia waliuawa katika maandamano hayo ndani ya wiki mbili na
zaidi ya maelfu ya watu walijeruhiwa.

Siku hii pia inalenga kutoa elimu kulingana na hali ya haki za
watoto Afrika na kama zilivyoainishwa katika Mkataba wa Afrika
wa haki na ustawi wa mtoto wa mwaka 1990 kwenye vipengele
vya Il hadi vya XXII.

Matatizo wanayopitia watoto mara nyingi yanachangia ukuaji
wao kuwa watu wazima, hivyo tusipohakikisha kuheshimu na
kulinda nafasi ya mtoto katika jamii zetu hasa katika elimu, afya,
lishe na ulinzi wa mtoto, hatutaweza kuendeleza jamii na uchumi
wetu ipasavyo. Kuwekeza katika watoto sio tu kitu bora zaidi
kufanya kwa ustawi wao na maisha bora bali ni muhimu kwa
kujenga zaidi jamii yenye ukuaji wa kiuchumi na ujenzi wa taifa
kwa ujumla.

Mwaka huu haki za watoto zimekuwa mashakani kutokana na
janga la Corona lililopelekea haki nyingi za watoto kuvunjwa
ikiwemo ulinzi dhidi ya ukatili, haki ya elimu, ajira kwa watoto,
haki ya afya na haki nyingine nyingi ambapo imepekleea watot
wengi kuoata mimba za utotoni, kuozeshwa pamoja na
kufanyiwa ukatili wa aina mbalimbali.

Taarifa ya haki za binadamu ya mwaka 2019 inayotolewa na kituo
cha sheria na haki za binadamu ambayo ilizinduliwa tarehe 29
April imeonesha kuwa watoto bado hawako salama na
kunahitajika nguvu ya ziada kuendelea kuhakikisha ulinzi wao.
Taarifa hiyo imeorodhesha mambo kadhaa ambayo bado
yamekuwa kikwazo kwa haki za watoto nchini Tanzania;

Elimu

Haki ya elimu hasa kwa wanafunzi wa shule za msingi na sekond-
ari ambao asilimia kubwa ni watoto wenye umri chini ya miaka 18,
imekumbwa na changamoto nyingi kama ifuatavyo;

i. Ukosefu wa mashimo ya vyoo, madarasa na mabweni
Shule nyingi zina upungufu wa vyoo, madarasa na mabweni
kitu kinachoathiri upatikanaji wa elimu kwa watoto . Ripoti ya
mkaguzi mkuu wa serikali inasema kuwa kuna upungufu wa
asilimia 88% na upungufu huu unathiri upatikanaji wa elimu
na inachangia sana watoto kuacha shule.

ii. Upungufu wa walimu na nyumba za walimu
Hii imekuwa changamoto inayoendelea kudidimiza haki ya
elimu kwa watoto nchini Tanzania. Katika mwaka 2019 serikali
iliripoti kuwa zaidi ya walimu 80,000 wanahitajika katika
shule za Sekondari na Msingi.

iii. Umbali mrefu kwenda na kutoka shuleni

ambako hakuna njia nyingine za usafiri na ambapo hawaji-
wezi kiuchumi ambao hulazimika kutembea umbali mrefu
kwenda na kurudi kutoka shuleni. Kwa mfano katika wilaya ya
Muheza Tanga watoto wanatembea hadi kilometer 30
kwenda shule na ni sababu zinazowafanya wengi kuacha
shule, wasichana kupata ujauzito na kupitia vitendo vya
ukatili njiani.

iv. Hedhi salama shuleni
Watoto wa shule wengi hawana elimu kuhusu masuala ya
hedhi na hivyo kushindwa kujua cha kufanya pale inapotokea
wameanza kuona siku zao za hedhi. Masuala ya hedhi

yanaathiri sana watoto walioko shuleni kwani wengi huacha
shule kipindi cha hedhi kuogopa aibu kutokana na kutokuwa
na vifaaa vya hedhi kama taulo za kike. 48% ya watoto wa
kike hukosa shule sababu ya hedhi na 36% wanabaki
nyumbani hiyo ni kutokana na utafiti uliofanywa mwaka 2018.
Pia shule nyingi zinakosa sehemu za usiri na maji safi na
salama kwa ajili ya kuwasaidia watoto wa kike. Serikali ya
Tanzania ilitangaza mwaka 2019 kurudisha kodi kwenye taulo
za kike hali inayozidi kuwakandamiza watoto wa kike.

v. Kuongezeka kwa walimu wanaobaka watoto wa kike na
kuwapa ujauzito.
Usalama wa watoto wakiwa mashuleni umekuwa
ukihatarishwa zaidi na walimu kuwa na mahusiano ya
kimapenzi na wanafunzi wa kike na kuwasababishia ujauzito.
Taarifa ya tume ya utumishi wa waalimu inasema kuwa
walimu 162 wamesimamishwa kazi kutokana na sababu za
kuwa na mahusiano ya kimapenzi na wanafunzi waka 2016.
Mwaka 2018 hadi 2019 kituo cha sheria na haki za Binadamu
kilipokea kesi 24 za walimu waliokuwa na mahusiano na
wanafunzi.;

vi. Kuongezeka kwa mimba za utotoni

Mimba za utotoni zimeendelea kuwa sababu inayochangia
kuwarudisha nyuma watoto kielimu na kijamii. Mwaka 2018
hadi 2019 kituo cha sheria na haki za Binadamu kilipokea
taarifa ya zaidi ya kesi 2540 za mimba za utotoni. Hali hii
imekuwa mbaya zaidi hasa kipindi hiki cha janga la Corona
ambapo kwa miezi mitatu tu wasichana zaidi ya 100
wamepata ujauzito. Kulingana na tamko la raisi la kuzuia
wasichana kurudi shule baada ya ujauzito,ndoto nyingi za
wasichana hao zinazidi kupotea huku wakitumbukia kwenye
wimbi la kuwa mama katika umri mdogo na kuendelea
kudidimia katika umasikini

Mauaji ya Watoto Njombe

Mwaka 2019 kulitokea wimbi la mauaji ya watoto mkoani Njombe
ambako kituo cha sheria na haki za binadamu kilifanya utafiti
mdogo na kugundua kuwa watoto hao waliuawa kutokana na
sababu za kishirikina.

Kuongezeka kwa ukatili wa kingono kwa watoto.

Taarifa za jeshi la Polisi Pamoja na utafiti wa mtandaoni wa Kituo
cha sheria na haki za binadamu ilionesha kuwa ukatili wa
kingono kwa watoto ikiwemo ubakaji na ulawiti unazidi
kuongezeka. Mwaka 2019 Januari hadi Juni kesi 126
ziliongezeka kulinganisha na mwaka 2018 na ulawiti uliongezeka
kwa kesi 141.

TAKWIMU KUHUSU ONGEZEKO LA UKATILI WA KINGONO
KWA WATOTO 2018 - 2019
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Kwa ujumla kuanzia mwaka 2016 hadi 2019 jeshi la Polisi
limepokea kesi zaidi ya 42,824 na kuna kesi nyingi ambazo
haziripotiwi na hivyo taarifa zake kupotea. Katika utafiti wa
mtandaoni uliofanywa na kituo cha sheria na haki za Binadamu
84% ya kesi zilizopokelewa ni ukatili wa kingono wa watoto.

Ukatili wa kimwili

Hii imekuwa changamoto kubwa pia kwa watoto nchini Tanzania
kwani wamekuwa wakipitia ukatili wa kimwili hasa sehemu za
shuleni ikiwemo adhabu kali na sehemu za nyumbani. Ukatili
mwingi wa kimwili umekuwa ukeketaji hasa mikoa ya Mara,
Dodoma na Singida, vipigo, na mauaji ya Watoto hasa huko
Njombe. Kumekuwa pia na adhabu zisizofaa kwa watoto ikiwemo

kuchomwa mikono na adhabu nyingine. Watoto pia wamekuwa
wakiingizwa katika migogoro ya wazazi wao hadi wengine
kuamua kuwaua au kuwapa adhabu kali. Watoto 26 waliripotiwa
kufa kutokana na ukatili wa kimwili kwa mwezi Januari had
Disemba 2019.

Ndoa za utotoni

Watoto bado wanaathiriwa na ndoa za utotoni japokuwa
mahakama ya rufaa mwaka 2019 ilitoa amri kwa serikali
kubadilisha Sheria ya ndoa lakini hali hiyo bado imekuwa
changamoto kwa watoto kuendelea kuolewa katika umri mdogo.
Kipindi cha Corona kesi nyingi za ndoa za utotoni zimeendelea
kuripotiwa katika vyombo vya Habari.

Maambukizi ya virusi vya UKIMWI Kwa Watoto

Kutokana na watoto wengi kufanyia vitendo vya ukatili wa
kingono , hali hiyo imezidi kuwaweka katika hatari zaidi ya kupata
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI. Taarifa ya UKIMWI ya mwaka
2017 nchini Tanzania inaonesha kuwa kundi la miaka 15 hadi 24
liko katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya
UKIMWI.

Ajira kwa watoto

Hali hii imeendelea kuwanyanyasa watoto. Sheria ya ajira na
mahusiano kazini inaruhusu ajira kwa watoto kuanzia miaka 14
lakini ajira hizo zinaathiri ustawi wao ikiwemo elimu. Nchini
Tanzania kuna watoto zaidi ya 15 milioni na Watoto milion 4.2
ambao ni asilimia 28. 8 wanafanyishwa kazi kulingana na taarifa
ya mwaka 2016 ya serikali ikishirikiana na Shirika la kazi duniani.
Kazi hizo nyingi ni kazi za ndani, migodini na mashambani. Ajira
kwa watoto inaathiri zaidi ukuaji pamoja na ustawi wao kwani
wengi wanafanyishwa kazi ambazo haziendani na umri wao na
saa nyingine kusababisha wasiweze kuendelea na shule.

Watoto wanaoishi na kufanya kazi mitaani

Hawa watoto wamekuwa katika athari zaidi ya kufanyiwa vitendo
vya ukatili, ajira, na kutumika katika biashara za ngono. Wanaishi
mitaani bila uangalizi wowote na mara nyingi hawahudhurii
shule. Tanzania kuna zaidi ya watoto 6,393 wanaoishi na kufanya
kazi mitaani.

Watoto walio na migogoro na sheria

Kumekuwa na changamoto mbalimbali kwa watoto wengi
wanaofanya makosa ya jinai hivyo kukamatwa na kuhukumiwa
vifungo. Kumekuwa hakuna huduma sahihi kwa watoto hasa
polisi, magereza na hata mahakamani kwani watoto wamekuwa
wakikosa huduma hasa ya uelewa kuhusu masuala ya haki na
kutendewa kwa upendo kama mtoto.

NINI KIFANYIKE

i. Serikali iongeze bajeti ya utekelezaji wa mpango wa taifa wa
kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto na wadau
wanaohusika washirikishwe.

ii. Kuimarisha mifumo ya ulinzi wa mtoto katika ngazi zote

ii. Serikali ya Tanzania irekebishe sheria ya ndoa kama
ilivyoamriwa na Mahakama

iv. Serikali itunge na ibadilishe sheria na sera mbalimbali
kuruhusu watoto wanaopata ujauzito wakiwa shuleni kuweza
kurudi shule

v. Vyombo vya usalama vitoe huduma rafiki kwa watoto
wanaokinzana na sheria

vi. Watoto wapewe haki ya elimu na jamii ziache mara moja

kutumikisha watoto wadogo na hasa katika ajira

zinazowadhuru na zisizofaa

Serikali na wadau waelimishe na kuhimiza jamii kuheshimu

sheria na sera zilizowekwa ili kuwalinda watoto

viii. Vyombo vya usalama vihakikishe haki inapatikana kwa
watoto waliofanyiwa ukatili

ix. Jamii itoe taarifa kuhusu watu wanaofanya ukatili kwa watoto

X.  Wadau na mashirika mbalimbali waendelee kutoa elimu kwa
jamii kuhusu umuhimu wa kulinda watoto

xi. Wizara ya elimu, sayansi na teknolojia kuhakikisha

wanaweka mbinu na misingi bora kuwalinda watoto

mashuleni dhidi ya walimu wanaowafanyia ukatili.

Wizara ya elimu sayansi na teknolojia kuhakikisha wanazingatia

utoaji wa elimu jumuishi bila kumbagua mtoto yeyote.

Vi,

Xii.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mtoto alindwe dhidi ya ukatili

JUNI 16, kila mwaka ni maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afri-
ka, lengo likiwa ni kupaza sauti na kuonyesha umuhimu wa mtoto
katika maendeleo endelevu ya taifa lolote.

Siku ya Mtoto wa Afrika huadhimishwa kimataifa kote duniani
kwa lengo la kutambua thamani, utu na umuhimu wa mtoto du-
niani, na siku hiyo ilitangazwa kuwa siku rasmi mwaka 1991 na Ju-
muiya ya Umoja wa Afrika.

Tanzania mwaka huu, inaadhimisha siku hii chini ya kaulimbiu
ya “mifumo rafiki ya upatikanaji wa haki za watoto: Msingi imara
wa kulinda haki zao”.

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (Unicef), Tanzania ina watoto milioni 23, na kwamba bado
kuna changamoto za udumavu, huku takwimu zikionyesha asil-
imia 32 ya watoto nchini wana udumavu, hiyo ikiwa ni sawa na
watoto milioni tatu ambao wako chini ya umri wa miaka mitano.

Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (Tamwa), kime-
jikita katika kupaza sauti ya mwanamke na mtoto kupitia vyombo
vya habari kwa takribani miaka 30, lengo likiwa ni kuhakikisha
kuna jamii yenye usawa na isiyokuwa na matukio ya ukatili dhidi
ya kundi lolote.

Tamwa inasema tatizo la udumavu linapaswa kushughulikiwa
na wadau wote kwa sababu madhara ya udumavu ni makubwa
ambayo athari zake zinaanzia ndani ya familia na baadaye taifa
linaathirika pia.

Chama hicho cha wanataaluma kinabainisha changamoto zi-
nazokawabili watoto kuwa ni ukatili wa kingono, kubakwa, kuin-
giliwa kinyume cha maumbile, kukeketwa, kupigwa na kuumizwa
au kuuliwa, kulazimishwa kuolewa, kupata mimba, magonjwa na
ulemavu utokanao na vitendo vya ukatili wa kingono.

Matukio ya watoto kulawitiwa ndani na nje ya familia
yanaongezeka na zaidi watoto wa kiume wamekuwa katika hatari
zaidi, huku watoto wa kike wakibakwa na kuharibiwa ikiwamo
kuambukizwa maradhi mbalimbali.

Mbaya zaidi baadhi ya wanafamilia huyamaliza nje ya ma-
hakama kwa kutoza faini za kimila na kumaliza kesi nyumbani, ili
kuficha familia hasa inapotokea aliyehusika ni ndugu wa familia
husika, ambaye analindwa huku aliyetendewa ukatili huo akibaki
na jeraha maisha yake yote.

Kwa mtoto wa kiume aliyelawitiwa moja kwa moja huwa shoga
anapokuwa mtu mzima, na ataendelea kufanyiwa hivyo na wakati
mwingine kushinikiza kuendeleza kufanyiwa hivyo kwa nguvu na
ndiyo mwisho wa maisha yake ya kuitwa baba wa familia.

Kwa mtoto wa kike huathirika kisaikolojia kiasi cha kutotaka
kuwa na mahusiano, kujenga chuki na jinsia ya kiume, kutokuzaa
kwa maana ya kukataa kuolewa na wakati mwingine kuwa mtoto
mwenye roho ya tofauti kwenye jamii.

Kutokana na hali hiyo watoto huumizwa kisaikolojia dhidi ya
vitendo hivyo na hakuna jitthada mahususi za kutibu saikolojia na
hivyo kuishi na tatizo hili maisha yao huku utumikishwaji wa wa-
toto nao ukiendelea katika maeneo mbalimbali hasa mashambani,
migodini na mijini wanaonekana katika biashara za barabarani na
kuombaomba.

Bahati mbaya sana wazazi na walezi wengi wameacha wajibu
wao wa msingi wa malezi ya watoto kwa wasaidizi wa nyumbani
ambao wamejichukulia jukumu la malezi ya watoto.

Watoto wamekuwa waathirika wakubwa wa teknolojia kwa pi-
cha zao kusambazwa ovyo bila kujali haki zao, picha nyingine za
kuwadhalilisha na kutolinda utu watoto.

Changamoto nyingine imeletwa na janga la corona kwa kipindi
hiki ambacho wanafunzi wako nyumbani bado kumeripotiwa
matukio ya ukatili dhidi ya watoto ikiwamo mimba za utotoni kwa
mikoa ya Mtwara na Manyara.

Ni wajibu wa wazazi na walezi kuhakikisha usalama wa watoto
nyakati wote, kuwa karibu nao na kuzungumza kwa uwazi mambo
mbalimbali.

Kwa sasa utapeli na wizi wa kutumia watoto unaongezeka,
laam kaibwa na dereva pikipiki ambaye alikwenda kumweka re-
hani eneo la Madale na kuchukua mtungi wa gesi.
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Maadhimisho ya Soweto
yakumbushe kujali elimu

ELIMU kwa mtoto ni miongoni mwa mada
kuu ambazo hutawala mataifa mbalimbali
Afrika ikiwamo Tanzania, hasa wakati huu
wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika,
ambayo hufanyika kila mwaka Juni 16.

Hapa nchini, jitthada mbalimbali
zimefanywa na serikali kwa kushirikiana na
wadau wa elimu kuhakikisha kila mtoto awe
wa maskini au tajiri wanapata elimu, ikiwamo
rasmi na isiyo rasmi.

Wapo baadhi ya yatima na wengine kutoka
katika familia maskini, ambao hupewa sare
na vifaa vingine vya shule, lengo likiwa ni
kuhakikisha kila mtoto anapata elimu.

Kimsingi siku hii inahimiza kupinga vitendo
vyote vya ukatili kwa mtoto, lakini elimu nayo
haiachwi nyuma, ndiyo maana mada kuu
katika maadhimisho huwa inajikita kwenye
elimu kwa mtoto bila ubaguzi wa jinsia.

Hivyo, siku hii inapoadhimishwa, ipo haja
pia ya kuwasaidia watoto wa mitaani wenye
umri wa kwenda shule, ambao wamekuwa
wakizagaa wakiomba fedha badala ya kusoma.

Kundi hili nalo lina haki ya kupata elimu na
bahati nzuri serikali imefuta ada kwa shule za
msingi hadi kidato cha nne, hivyo ni vyema
ukaandaliwa mkakati maalum wa kuwezesha
watoto wa mitaani nao wapate elimu.

Hivyo, wakati huu wa kuwakumbuka na
kutambua mchango wa watoto waliopoteza
maisha katika mauaji ya Soweto, iwe pia ni
wakati wa kuhakikisha mtoto anapata haki
zake za msingi ikiwamo elimu.

Kila mmoja akitambua hilo, matukio ya
ukatili kwa watoto hususani vitendo vya
ubakaji na ulawiti, mimba za utotoni, ndoa za
utotoni na ukatili wa kimwili vitakoma ndani
ya jamii.

Vitendo hivyo vikikoma, kuna uwezekano
mkubwa wa kupungua kwa watoto wa
mitaani ambao wamekuwa wakidhurura
kuomba fedha, huku wenzao wakienda shule
kupata elimu.

Nikirejea kwenye maandamano ya
wanafunzi wa Afrika Kusini, historia
inaonyesha kuwa Juni 16 mwaka 1976 alfajiri,
wakiwa na walimu wao, walikutana mtaa wa
Soweto ili kuandamana kwa amani.

Wanafunzi hao kutoka shule mbalimbali
walifanya maandamano makubwa kupinga
utekelezwaji wa matumizi ya lugha ya kibantu
(Kiafrikaans) kama lugha ya ufundishaji katika

shule.

Walipinga matumizi ya lugha hiyo kama
lugha ya ufundishaji, ambayo ililenga
kutekeleza sheria iliyoitwa ‘Afrikanaans
Medium Decree ya mwaka 1974

Kwa kuzingatia sheria hiyo Kiingereza
kilitakiwa kutumika katika masomo ya sayansi
jumuishi na masomo ya mazoezi kwa vitendo,
huku lugha za asili zikitumika kufundishia
masomo ya dini, muziki na utamaduni.

Waliamua kuandamana kupinga ubaguzi
wa rangi katika lugha za kufundishia baina ya
watu weusi na wazungu, na waliamini mfumo
huo ungewadumaza na kuwaandaa kufanya
kazi za vibarua na si vinginevyo.

Polisi nao kwa upande wao walikuwa na kazi
moja tu ya kuua, kwani walibeba silaha nyingi
za moto na kuzielekeza kwa waandamanaji,
hali iliyosababisha kuongezeka kwa idadi ya
vifo.

Hivyo wakati leo ni maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Afrika, ni muhimu jamii kutafakari
zaidi na kuvitafutia ufumbuzi vikwazo
ambavyo vimekuwa vikisababisha mtoto na
hasa wa kike kukosa elimu.

Ninasema hivyo, kwa sababu katika karne
hii ya sayansi na teknolojia, kuna jamii ambazo
bado zinamuona mtoto wa kike kama mtu wa
kuolewa tu, hatakiwi kupata elimu, jambo
ambalo si kweli.

Katika mazingira hayo, mtoto wa kiume
amekuwa akipewa nafasi kubwa ya kusoma
kana kwamba ndiye mwenye haki hiyo tu,
na kumbe ni kukumbatia mila zilizopitwa na
wakati.

Mila  hizo zilizopitwa na  wakati
zinaendekezwa na baadhi ya makabila hasa
yale yanayokeketa, ambayo mtoto wa kike
akishafikisha umri wa kupevuka anakeketwa
ikiwa ni maandalizi ya kuolewa.

Umefika wakati sasa maadhimisho haya ya
Siku ya Mtoto wa Afrika ambayo yalitangazwa
rasmi mwaka 1991, yawe ni chachu ya kuibadili
jamii kuacha ukatili kwa mtoto na vilevile
apewe elimu.

Leo ni miaka 44 ya mauaji ya Soweto na
pia ni miaka 29 tangu kuanza rasmi kwa
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika,
hivyo kama ambavyo msisitizo umekuwa ni
elimu kwa mtoto, basi jamii nayo ibadilike
na kuondoa vikwazo vinavyosababisha akose
elimu.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA
TASAC

WARAKA Na. 1/2020

MAAGIZO KWA MAWAKALA WA MELI KUHUSU MATUMIZI YA UTARATIBU
WA “STORING ORDER” NA TOZO YA UCHELEWESHAJI MAKASHA

Kwa mujibu wa majukumu ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) chini ya Kifungu cha 12 cha Sheria
ya Uwakala wa Meli Tanzania, Sura ya 415, TASAC imetathmini changamoto zilizopo katika sekta ya uchukuzi
kwa njia ya maji, ikiwa ni pamoja na zile zitokanazo na janga la COVID-19 katika nchi jirani, na kusababisha
kuchelewesha upatikanaji wa makasha na nyaraka za usafirishaji.

|li kukabiliana na changamoto hizo na kwa Mamlaka ya Shirika Chini ya Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania,
Mawakala wa Meli wanaagizwa ifuatavyo:-

(a) Wasimamishe mara moja matumizi ya “Storing Order” katika kupokea makasha ili kuongeza ufanisi wa
vyombo vya usafirishaji na huduma ya usafiri kwa ujumla na kupunguza gharama zisizokuwa za lazima.
Wapokee makasha yote matupu ambayo hayajapokelewa kutokana na utaratibu wa “Storing
Order”.

Madai yaliyopo ya “Demurrage Charges” yafanyike bila kutumia utaratibu wa “Storing Order”
Waongeze muda wa “demurrage free period” katika kipindi hiki cha kukabiliana na janga la COVID-19
kwa makasha yaendayo nchi jirani kama inavyooneshwa katika Jedwali hapa chini

Rwanda (Kupitia Rusumo) 30 55
DRC (Kupitia Rusumo) 55 80
DRC (Kupitia Tunduma) 55 65
Zambia 40 50

Muda unaoelekezwa utaanza kutumika kwa makasha vyaliyoruhusiwa na mawakala kuanzia tarehe 15
Machi, 2020.

Shirika litafuatilia hali katika nchi jirani kabla ya kuelekeza kurejea kwenye muda uliopo sasa.

Imetolewa na:
MKURUGENZI MKUU
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania

Jengo la PPF Tower, Sakafu ya 7 na 8, Kiwanja Na. 20/21, Mtaa wa Garden/Ohio,
S. L. P. 989, Dar es Salaam - Tanzania, Simu: +255 222 127 314, Nukushi: +255 222 127 313,
Barua Pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz, Tovuti: www.tasac.go.tz
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Tamwa: UKatili dhidi

ya watoto

wawaathiri Kisaikolojia

Na Mary Mshami, UDOM

CHAMA cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (Tamwa), kimese-
ma kuwa matukio ya ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto yanaongezeka Kiasi
cha kuwaathiri kisaikolojia.

Aidha, kimetaja matukio ambayo
ni tatizo kubwa kuwa ni watoto wa ki-
ume kuingiliwa kinyume na maumbile,
ubakaji, utumikishwaji mashambani na
migodini pamoja na ndoa za utotoni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana na Mwe-
nyekiti wa Tamwa, Joyce Shebe, kuhu-
su maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Afrika, alitaja matukio mengine yali-
yokikwazo kwa ustawi wa mtoto ni
ukeketaji, vipigo na kuumizwa au ku-
uawa, vitendo vinavyowasababishia
magonjwa na ulemavu.

Maadhimisho hayo yanafanyika
chini ya kaulimbiu ya ‘Mifumo rafiki
ya upatikanaji haki za watoto: Msingi
imara wa kulinda haki zao’.

“Wakati leo tukiadhimisha siki hii

bado watoto wanakabiliwa na uka-
tili wa kuumizwa kisaikolojia dhidi ya
vitendo hivi na hakuna jitihada ma-
hususi za kutibu saikolojia ya watoto
hawa, wanaishi na tatizo hili maisha
yao yote,” alisema na kuongeza:

“Utumikishwaji wa watoto nao uk-
iendelea katika maeneo mbalimbali
hasa mashambani, migodini na mijini
wanaonekana katika biashara za bara-
barani na kuombaomba.”

Kadhalika, alisema takwimu zinao-
nyesha kwamba matukio mengi ya uka-
tili kwa watoto yanafanywa na watu wa
karibu wa familia na nyumbani.

“Bahati mbaya wazazi na walezi wen-
gi waumeacha wajibu wao wa msingi
wa malezi ya watoto, wasaidizi wa ny-
umbani ndio wameachiwa jukumu la
malezi ya watoto,” alifafanua Shebe.

Alisema ukuaji na urahisi wa ku-
tumia teknolojia umesababisha watoto
kutumia mitandao kiholela kwa muda
mrefu na kujifunza vitu vingi visivy-
oendana na maadili mema na makazi
yamekuwa sehemu hatari kwa makuzi

ya watoto.

Alisema, takwimu zinaonyesha kuwa
asilimia 32 ya watoto nchini wana udu-
mavu, hiyo ikiwa ni sawa na watoto mil-
ioni tatu ambao wako chini ya umri wa
miaka mitano.

Aliwataka wazazi, walezi na jamii
kwa ujumla kuhakikisha watoto wako
salama na shule zitakapofunguliwa
warejee shuleni wakiwa wenye afya
njema ya mwili na akili.

“Janga hili la corona lisitumike kama
njia au sababu ya kuwakatili watoto
haki yao ya msingi ya kusoma. Hivi ka-
ribuni zimechapishwa habari kadhaa
zinazoonyesha kuwa mimba za utotoni
na matukio ya kuozesha watoto ya-
meongezeka.

“Tamwa tunatoa wito kwa wazazi na
walezi kuwa asiwepo mtoto ambaye
hatorudi shule kwa sababu eti ameoz-
eshwa au amefanyiwa ukatili uliosaba-
bisha maumivu ya kimwili au kiakili
na mtoto kushindwa kwenda shule,”
alisema Shebe.

Wabunge
55 Chadema
wahojiwa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
imewahoji wabunge 55, kati
ya 69 wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema),
kuhusu tuhuma za ubadhirifu
na matumizi mabaya ya ma-
daraka ndani ya chama hicho.

Miongoni mwa walioho-
jiwa jana ni Devotha Minja,
Yosepher Komba, Joyce Mukya,
Jesca Kishoa, Dk. Immaculate
Swale, Tunza Malapo, Suzana
Mganukulima, Lucy Michael,
Catherin Ruge na Haida Kenani
pamoja na Cecil Mwambe.

Wengine walihojiwa wiki ili-
yopita ni Peter Lijualikali, Su-
zan Lyimo, Frank Mwakajoka,
Lucy Mollel, Joseph Haule, Su-
zan Kiwanga, Paschal Haonga,
Godbles Lema na Hawa Subira.

Risala Kabongo, Gimbi Ma-
saba, Julius Kalanga, Antony
Komu, Mary Muro, Rhoda Kun-
chela, Japhary Michael, Da-
vid Silinde, Joseph Mbilinyi,
Mchungaji Peter Msigwa, Es-
ther Bulaya, Halima Mdee na
Esther Matiko.

Mahojiano hayo yalianza
Juni 11, mwaka huu ambapo
walihojiwa wabunge 11 na Juni
12, walihojiwa wabunge wen-
gine.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari baada
ya kumaliza kuhojiwa na

Takukuru, Mbunge wa Ndan-
da (Chadema) Cecil Mwambe,
alisema amejipanga kugom-
bea ubunge katika jimbo lake
la sasa kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Mbunge wa Viti Maalum Chadema, Devotha Minja, akitoka nje ya ofisi za Makao Makuu

baada ya kuhojiwa kuhusu ubadhirifu wa fedha na matumizi mabaya ya madaraka ka-
tika chama hicho. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ndugai atimua
mbunge siku 7

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge Job Ndugai amemtimua
bungeni kwa siku saba Mbunge wa Viti
Maalum (Chadema), Salome Makamba,
baada ya kudai kuwa azimio la marekebi-
sho ya kanuni za Bunge limewasilishwa bila
kuona rasimu yake.

Mbunge huyo ambaye ni Mjumbe wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kanuni za
Bunge akichangia mjadala wa azimio hilo,
alisema rasimu ya marekebisho hayo hai-
kurudishwa kwa wajumbe na ameshtushwa
na kuliona likiwasilishwa bungeni.

Kutokana na kauli hiyo, yalizuka majibi-
zano kati yake na Spika Ndugai ambaye al-
imtaka aeleze mapendekezo yaliyoingizwa
bila wajumbe wa kamati hiyo kushiriki.

Hata hivyo, mbunge huyo alisema
mapendekezo hayo ni ya Spika, ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati, Naibu Spika am-
baye ni Makamu Mwenyekiti na wajumbe
wanaokubaliana na mapendekezo hayo,
lakini sio yeye.

Kutokana na kauli hiyo, Spika alimtaka
mbunge huyo kutoka nje kwani anachose-
ma sio kweli na kwamba wabunge wa upin-
zani wameshirikishwa kwenye kila jambo.

“Nisikuone hapa mpaka baada ya siku
saba, kama siku saba utanikuta mimi hapa
Sijui ni bangi sijui ni nini umeshiriki kila kitu
tangu mwanzo sema Kkitu gani hukushirik-
ishwa? Na posho zote umevuta,” alisema.

Katika hatua nyingine, wabunge watatu
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) wamehama chama hicho na
kuomba ridhaa ya kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Wabunge hao ni Mbunge wa Viti Maalum,
Dk. Semesi Sware, Anna Kidarya na Latipha
Chande.

Tume yataka utungaji
haraka sheria ya wazee

Na Magdalena Haule, UDOM

TUME ya Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora (THBUB), imeishauri serikali
kuharakisha utungaji wa sheria ya wa-
zee, ili kuwezesha haki zao kulindwa.

Pia, imevitaka vyombo vya she-
ria kuendelea kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa mikakati ya kukomesha
mauaji ya wazee nchini.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo
vya habari iliyotolewa na Makamu
Mwenyekiti Tume hiyo, Mohamed
Hamad, serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wanapaswa kuen-
delea kuelimisha jamii kuhusu haki za
wazee.

Kauli hiyo inakuja ikiwa ni maa-
dhimisho ya Siku ya Kukuza Uelewa
wa Dhuluma dhidi ya Wazee Duniani
iliyofanyika jana kwa lengo la kuelimi-
sha jamii suala la unyanyasaji wanao-
kumbana nao wazee.

Alisema kaulimbiu ya maadhim-
isho ya mwaka huu inayosema ‘Paza
sauti dhidi ya wazee’, huku ikitambua
jitihada zinazofanywa na serikali na
wadau dhidi ya wazee.

“Changamoto za wazee zinapaswa
kutambuliwa na kufanyiwa ufumbuzi
mapema, baadhi yake ni kutofaidika
kwa mafao mbalimbali ya mifuko ya
hifadhi ya jamii, huduma duni za afya,
mauaji ya wazee, umaskini, kuteleke-
ZWa pamoja na manyanyaso yanay-
owakumba wazee,” alisema.
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Wito kuendelea
kuchangia damu

Na Mary Geofrey

WATANZANIA wametakiwa
kuendelea kujitolea kuchangia
damu ili kuokoa maisha
ya majeruhi na wanawake
wanaojifungua ambao wana
uhitaji mkubwa wa damu wakati
wowote.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Huduma Shirikishi za Tiba
kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili-Mloganzila, Dk. Lulu
Sakafu, aliyasema hayo jana
katika maadhimisho ya Siku
yva Uchangiaji Damu Duniani
valiyofanyika katika Hospitali ya

Alisema mahitaji ya damu
ni makubwa kwa majeruhi wa
ajali, wanawake wanaojifungua,
wagonjwa wa saratani na figo
ukilinganisha na makundi
mengine hali inayosababisha
uhitaji kuendelea kuongezeka
kulingana na idadi ya wagonjwa.

“Mahitaji ya damu ni makubwa
Muhimbili ndio maana tukaiomba
wizara, damu salama na
kukubaliana tuwe na kitengo
cha kukusanya damu pamoja na
kuendelea kutoa elimu kwa jamii
kujitoa zaidi. Idadi ya wagonjwa
inavyoongezeka ndivyo uhataji
unavyoongezeka,” alisema DK.
Sakafu.

Dk. Sakafu pia alisema kuwa
upungufu wa damu ni chupa 20
hadi 30 kwa siku katika Hospitali
yva Muhimbili na kwamba katika
Hospitali ya Mloganzila idadi
ya wagonjwa wanaopokelewa
ni waliopata ajali kwa sababu
ipo jirani na barabara kuu ya
Morogoro.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa
Damu kutoka Hospitali ya Taifa
Muhmbili-Mloganzila, John
Daniel, alisema mahitaji ya damu
yanaendelea kuongezeka kwa
kuwa wagonjwa wenye magonjwa
ya muda mrefu na wanaolazwa
wapo kila siku.

Mafundi
vyerehani
waomba
eneo ujenzi

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

UMOJA wa wajasiriamali
wa ufundi vyerehani Kata ya
Kagongwa wilayani Kahama
mkoani Shinyanga, umeiomba
serikali kuwapatia eneo ambalo
watalitumia kujenga madarasa
yatakayotumika kuwafundisha
vijana ufundi wa kushona nguo
ili kuimarisha uchumi wao.

Hayo yameelezwa na
Mwenyekiti wa umoja huo,
Manyasa John, baada ya
kumalizika kwa ugawaji
vitambulisho vya ujasiriamali
kwa wanakikundi wa umoja
huo vinavyotolewa na serikali
kwa gharama ya Sh. 20,000 kila
mwaka.

Alisema wanatamani kuwa
wanatoa elimu kwa makundi
ya Vvijana na wanawake ili nao
wafahamu namna ya kushona
nguo na kujipatia kipato, na
kwamba wana mpango wa
kufungua darasa ambalo ndilo
watatumia kufundishia.

TRA vaita walipakodi kabla Juni 30

Na Gwamaka Alipipi

AMLAKA ya Mapato Tanzania

(TRA), imewataka wafanyabi-

ashara na walipakodi wote ku-

wabhi kulipa kodi zao za awamu
ya pili, pamoja na malimbikizo yote kabla ya
Juni 30, mwaka huu.

Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo,
aliyasema hayo alipokuwa anazungumza na
walipakodi wa mkoa wa Lindi.

Aliwashauri walipakodi kutosubiri kulipa
kodi zao tarehe ya mwisho ili kuepuka
msongamano kitu ambacho kinaweza
kusababisha usumbufu kwao na maofisa wa
TRA.

“Lakini

tunaomba walipakodi wetu

wazingatie kuwa misongamano ni hatari
hasa kwa kipindi hiki duniainapopambana
na janga la corona,” alisema Kayombo.

Aidha, aliwakumbusha wamiliki wa ma-
jengo kulipa kodi zao mapema kuepuka ad-
habu ya kuchelewa kulipa na kusababisha
usumbufu kwao.

Alisema kwa sasa viwango vya kodi ya
majengo vimekuwa rafiki na kwamba kwa
nyumba ya kawaida isiyo ya ghorofa ni Sh.
10,000 na ya ghorofa ni Sh. 50,000 kwa
kila sakafu kwa nyumba zilizopo katika Jiji
na miji na Sh. 20,000 kwa ghorofa lote kwa

Aidha, aliwakumbusha wafanyabiashara
kutoa risiti za mashine ya kielektroniki
(EFD) kwa kuwa inasaidia katika utunzaji wa
kumbukumbu za biashara na vile vile kuwa

uthibitisho wa mwenendo wa biashara.

“Napenda kuwasisitiza wafanyabiashara
wenye mauzo yanayozidi Sh. milioni 14 kwa
mwaka watumie mashine na kutofanya
hivyo wanatenda makosa,” alisema Kay-
ombo.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara
ambao tayari wanazo mashine za EFD
kuzitumia mashine hizo ipasavyo, kwa
kutoa risiti  kwa kila mauzo na risiti hizo
ziwe na kiwango sahihi kilicho husika katika
muamala huo.

Vilevile aliwakumbusha wananchi kudai
risiti  wanaponunua bidhaa yoyote na
wahakikishe kiwango kilichoorodheshwa
kwenye risiti kiwe sawa na kiwango cha
pesa alichotoa.

WETU

Mkuu wa Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi, Hashim Mgandulwa, akizungumza na baadhi ya wakazi wa wilaya hiyo, mwishoni mwa

Wazee Kahama wakombolewa bima ya afya

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya mji wa Kahama mkoa-
ni Shinyanga, imetenga Sh. milioni 31.9 kwa
kipindi cha miaka mitatu na kuwakatia bima
za afya iliyoboreshwa (CHF) wazee 7,990 we-
nye umri kuanzia miaka 60 na kuendelea.

Hayo yalibainishwa jana na Mwenyekiti
wa Baraza la Wazee la Halmashauri hiyo,
Wilfred Birago, wakati akitoa taarifa ya Ofisi
ya Mkurugenzi Anderson Msumba, anavyo-
tatua kero ya matibabu kwa wazee katika ki-
kao cha mwisho cha Baraza la Madiwani cha
halmashauri hiyo.

Birago alisema, kila mwaka wa fedha,
halmashauri inatenga Sh. milioni 10 kwa
ajili ya kuwakatia bima za afya wazee wenye

umri wa kuanzia miaka 60 na kuendelea na
mwaka 2019/20 imetenga Sh. milioni 11.7 na
kuwakatia bima wazee 3,320.

Alisema kwa mwaka wa fedha 2017/18, hal-
mashauri ilitenga Sh. milioni 10 na kuwaka-
tia bima za afya wazee 2,150, huku wadau wa
maendeleo wakiwakatia bima hizo wazee
270 kutoka kata 20 zinaunda halmashauri
hiyo.

Pia Birago alisema kuwa, mwaka wa fedha
2018/19, halmashauri ilitenga Sh. milioni 10.2
na kuwakatia bima za afya wazee 2,250 len-
go likiwa ni kuboresha na kurahisisha upati-
kanaji wa huduma za afya kwa wazee.

“Tunamshukuru Mkurugenzi wetu An-
derson Msumba kwa kuona umuhimu wetu
na kututengea kiasi cha fedha kila mwaka

na kutukatia bima za afya ya CHF, na kwa
mwaka huu wa fedha 2019/20 tumetengewa
kiasi cha Sh. milioni 11.7 na kuwakatia bima
za afya wazee 3,380,” alisema Birago.

Naye Katibu wa Baraza hilo, Anderson
Lyimo, alisema kwa sasa malalamiko ya wa-
zee yamepungua katika hospitali ya Kahama
ikilinganishwa na kipindi cha nyuma baada
ya ofisi ya mkurugenzi kutenga na kuwakatia
bima za afya wazee kila mwaka.

Lyimo alimpongeza mkurugenzi kwa
kutenga chumba cha wazee na daktari ata-
kaye wahudumia wazee wakati wote na
kuongeza imesaidia wazee kueleza matatizo
yao, kutosimama kwenye foleni kwa muda
mrefu na kupata dawa kwa wakati.
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HABARI BUNGENI
Elimu uombaji mikopo yaanza

Ma-Ras, wakurugenzi
Waagizwa usambazaji
Wa chanjo kwa wakati

IZARA ya Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-

toto imewaagiza makatibu

tawala wa mikoa na waku-
rugenzi wa halmashauri zote nchini ku-
hakikisha usambazaji wa chanjo una-
fanyika kwa wakati.

Agizo hilo lilitolewa jana bungeni
ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Taska Mbogo,
ambaye alisema Katavi ni mkoa wa
mwisho katika upatikanaji wa chanjo
kwa mama na mtoto.

“Je, serikali ina mkakati gani wa
kuhakikisha kinamama na watoto wa
mkﬁ)a wa Katavi wanapata chanjo?”

ihoji

Kat|ka majibu ya wizara hiyo, ilisema
pamoja na agizo hilo pia viongozi hao
wahakikishe zinafika kwa kiwango cha
kutosheleza mahitaji ya vituo vyote
vya kutolea huduma za afya.

llisema lengo ni kuwakinga kinamama
na watoto wachanga wote pamoja na
mabinti wote wanaofikisha umri wa
miaka 14 dhidi ya magonjwa mbalimbali
yanayozuilika kwa chanjo

llifafanua imekuwa ikinunua na
kusambaza chanjo kwa ajili ya mikoa,
halmashauri na vituo vyote hapa nchini
kulingana na idadi ya walengwa katika
maeneo husika.

Ilisema wizara imeendelea kusambaza
chanjo katika Mkoa wa Katavi na
mikoa yote nchini ili kuhakikisha kuwa
kinamama na watoto wanakingwa
dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa
chanjo.

Ilisema serikali imekuwa ikinunua
chanjo za Tetanus Toxoid (TT) kwa ajili
ya kuwakinga mabinti wa umri wa
kuzaa na wanawake wajawazito dhidi
ya ugonjwa wa pepo punda.

Aidha, ilisema chanjo mbalimbali
za kuwakinga watoto na magonjwa
yanayozuilika kwa chanjo zimekuwa
zikinunuliwa, ikiwamo chanjo ya
Pentavalent kwa ajili ya kuzuia _
magonjwa ya donda koo, kifaduro, uti
wa mgongo na homa ya ini kwa ajili ya
kuzuia magonjwa ya nimonia na uti wa

MEOoNgO.

“Pia BCG dhidi ya ugonjwa wa kifua
kikuu, bOPV na IPV dhidi ya ugonjwa
wa kupooza MR dhidi ya ugonjwa wa
surua rubella, rota dhidi ya ugonjwa
wa kuhara na HPV dhidi ya saratani ya
mlango wa kizazi kwa wasichana wa
umri wa miaka 14," ilisema.

Kadhalika, ilisema katika mwaka
2019, Mkoa wa Katavi ulitoa chanjo
kwa watoto 38,468 na wajawazito
43,665 ikiwa ni kiwango cha asilimia
1(_)0 na hivyo kuzidi lengo la uchanjaji
kimkoa. o

“Utoaji wa huduma za chanjo ni
kipaumbele cha kwanza cha Wizara
va Afya, serikali ya awamu ya tano
ambapo kwa mwaka 2019/20 imetenga
jumla ya Sh. bilioni 30 ili kuboresha
upatikanaji wa chanjo katika maeneo
mbal|mbal| hapa nch|m ukiwamo Mkoa
wa Katavi,” ilisema.

ERIKALI imesema imeanza

kutoa elimu ya uombaji

mikopo kwenye shule za

sekondari, vyuo vya stasha-
hada, kambi za Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT).

Hayo yalielezwa jana bungeni
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ilipokuwa ikijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (Chadema),
Grace Tendega, na kuongeza kuwa
ilianza kutekeleza mpango huo
kuanzia Aprili hadi Juni mwaka jana.

Katika swali la mbunge huyo,
alisema kumekuwa na changamoto
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu ku-
pata mikopo ya elimu ya juu.

“Je, serikali ina mkakati gani wa
kutatua changamoto hizo?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo,
ilisema ni lengo lake kuhakikisha
kuwa wanafunzi wote wahitaji na
wenye sifa wanapata mikopo hivyo
kutimiza ndoto zao za kupata elimu
yajuu na kushiriki katika shughuli za
maendeleo ya taifa kikamilifu.

Ilisema imekuwa ikiongeza ba-
jeti ya fedha za mikopo ambayo
imeongeza idadi ya wanufaika kwa
kiasi kikubwa.

“Kwa mfano, bajeti ya fedha za
mikopo imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 348 mwaka 2014/15 hadi ku-
fikia Sh. bilioni 450 mwaka 2019/20,”
ilisema.

Ilieleza kuwa idadi ya wanufaika
imeongezeka kutoka jumla ya wa-
nafunzi 101,036 mwaka 2014/15
hadi wanafunzi 130,072 mwaka huu
2019/20.

Hata hivyo, ilisema pamoja na
kuongeza bajeti, Serikali kupitia Bodi
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB) imeendelea kuima-
risha utendaji ikiwamo kuboresha
mifumo ya Tehama na kuendesha

Habari na Augusta Njoji

programu za elimu ya uombaji mikopo
kwa usahihi kwa wanafunzi wa shule za
sekondari ili kuongeza uelewa wao.

“Kwa mfano, kati ya mwezi Aprili hadi
Juni, 2019, programu hizi ziliendeshwa
katika shule mbalimbali nchini, na kati-
ka kambi zote 17 za JKT ambapo jumla ya
wanafunzi 46,669 walifikiwa,” ilisema.

Ilieleza kuwa lengo la jitihada zote
hizo ni kuhakikisha wanafunzi wana-
fahamu sifa, vigezo na utaratibu wa
kuwasilisha maombi ya mikopo kwa
usahihi ili wale wote wenye sifa wapate
mikopo na kutimiza ndoto zao za kupata
elimu ya juu.

Mbunge ataka ukarabati mitambo skimu ya maji

BUNGE wa Nanyamba

(CCM), Abdallah Chikota,

ametaka serikali kutatua

tatizo la uchakavu wa mi-

tambo kwenye skimu ya maji ya Ma-

konde kutokana na kushindwa kusam-
baza maji kwenye Mji wa Nanyamba.

Akiuliza swali bungeni jana, Chikota

alisema skimu hiyo inakabiliwa na

tatizo kubwa la uchakavu wa mitambo

na umeme usio wa uhakika na hivyo
kushindwa kusambaza maji hadi Mji
wa Nanyamba.

Katika majibu ya Wizara ya Maji,
ilisema eneo la Mamlaka ya Maji Ma-
konde ina jumla ya watu 510,975 wenye
mabhitaji ya maji mita za ujazo 766,462
kwa mwezi.

Ilisema maeneo yaliyofikiwa na mi-
undombinu ya maji yana wakazi wapa-

tao 275,928.00 wenye mahitaji ya maji mita
za ujazo 413,892 kwa mwezi sawa na asilimia
54 ya mahitaji ya wakazi wote wa Mamlaka
ya Maji Makonde.

“Miundombinu iliyopo inaweza kuzalisha
maji mita za ujazo 482,400 kwa mwezi kiasi
ambacho kinakidhi mabhitaji ya watu wote
waliofikiwa na mtandao wa maji,” ilisema.

Aidha, ilisema lengo la kupunguza
gharama za uendeshaji na matengenezo,
uwekezaji umepangwa kuelekezwa kwe-
nye chanzo cha Mitema kwa kuwa chanzo
hicho kina gharama za umeme nafuu zaidi
katika uzalishaji maji.

“Uwezo wa chanzo hiki ni mkubwa kuliko
vyanzo vingine na unaotosheleza mahitaji
ya wakazi wote na kijiografia iko katikati ya
eneo la Mamlaka ya Maji Makonde,” ilisema.

Aidha, ilisema katika kuhakikisha wa-
nanchi wanaoishi maeneo yanayohudumi-
wa na Mamlaka ya Maji Makonde wanapata
huduma ya maji, serikali kupitia Wizara ya
Maji ikishirikiana na wadau wa maendeleo
imetoa kipaumbele katika uboreshaji wa hu-
duma ya maji katika mamlaka hiyo.

“Katika kipindi kilichoanzia mwaka 2015
hadi 2020, miradi yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 13.436 imetekelezwa na miradi mingine
inaendelea kujengwa.

Hata hivyo, ilisema serikali itaendelea ku-
chukua hatua mbalimbali ikiwa ni jitihada
za kukabiliana na tatizo la uchakavu wa mi-
tambo.

Pia ilisema itashughulikia miundombinu
na umeme usio wa uhakika kwa kufanya
marekebisho ya mitambo iliyopo pamoja na
kutoa kipaumbele katika matumizi ya nisha-
ti jadilifu na hatimaye kupunguza gharama
za uendeshaji kwa wananchi.
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Ukurasa 14
Mwalimu
ENEVAYITEER L)
la kusimamia
watoto wake

Umbumbumbu wa fikra
unavyoangamiza watoto

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Inahamasisha uwekezaji, utambuzi,
kutibu saratani kwa wenye ualbino

NA BEATRICE
PHILEMON

JATOTO wenye ualbino

ni miongoni mwa watu

wanaopitia  changa-

moto nyingi zikiwamo
za kiafya, kunyanyapaliwa kwenye
jamii na hata kuuliwa na viungo vyao
kuuzwa ili kwa imani kuwa vikitumi-
wa huleta mafanikio.

Leo, tunapoadhimisha Siku ya
Mtoto wa Afrika ni vyema kuwatam-
bua wenye ualbino, ili kuongeza
uelewa wa jamii kuhusu hali hiyo,
kuwathamini na kuwasaidia zaidi.

Ualbino ni kukosa rangi ya asili au
melanin kwenye ngozi, nywele na
macho. Mwenye ualibino ni sawa na
wengine kiutendaji bila kuangalia uto-
fauti wa rangi licha ya kwamba ana
uoni hafifu na ngozi inayoathiriwa
haraka na mionzi ya jua.

Akizungumza na Nipashe wakati
wa Siku ya Kitaifa ya Kuongeza Uelewa
wa Ualbino ambayo hufanyika Juni 13
kila mwaka, Ofisa Huduma, Chama
cha Watu Wenye Ualbino (TAS), Chris-
tina Silas, anasema tunapoadhimisha
Siku ya Mtoto wa Afrika, kuna miti-
zamo mingi kuhusu wenye ualbino.

“Wapo wasiojali tofauti ya rangi
lakini wengine wanawachukulia
wenye ualbino kuwa ni tofauti tena
hawafai kushirikishwa katika masuala
mbalimbali ya kijamii,” anasema
Christina.

Katika kuadhimisha siku hii,
anaipongeza serikali kwa kuhakikisha
haki ya watoto wenye ualbino kupata
elimu inazingatiwa tofauti na zamani.

“Sasa hivi idadi inayoandikishwa
shule, imeongezeka kuanzia elimu
ya awali na wanaendelea vizuri kama
wengine wasio na ualibino tofauti na
miaka ya nyuma, wazazi wengi wali-
kuwa wakihofia kuwapeleka shule
kuogopa mauaji na ukatili mwingine
waliokuwa wakifanyiwa,” Christina

Ukurasa 12

YST yachoronga
wanasayansi chipuKizi

kutumiwa Kkwenye
gesi, nishati, kilimo

Katibu Mkuu wa TAS, Mussa Kibimba (wa kwanza kushoto nyuma), Katibu wa TAS Tarime,
Joseph Sinde (watatu nyuma kutoka kulia), wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya
Kuongeza Uelewa wa Ualbino, inayofanyika kila mwaka Juni 13. PICHA: BEATRICE PHILLEMON.

anaongeza

Akizungumzia elimu anasema,
serikali inaendelea kujumuisha mahi-
taji ya wenye ualbino wanapokuwa
shuleni mfano vifaa vya kujifunzia
na kufundishia na TAS imeona hatua
hizi baada ya kufanya utafiti mikoa ya
kanda ya ziwa.

Mbali na hilo, kila mwaka serikali
inaongeza walimu wa elimu maalumu
ambao wanafundisha wanafunzi
kulingana na ulemavu ambao huwa-
saidia wenye ualbino.

KUTIBU SARATANI

Christina anasema saratani ya
ngozi ni tatizo kwa wenye ualbino
na husababisha vifo kwenye umri
mdogo, hivyo TAS, serikali na wadau
wengine wamefanikisha kupata vifaa
tiba vya saratani ya ngozi katika hospi-
tali za rufani za Dar es Salaam, Tanga,
Lindi, Iringa, Singida, Mara na Unguja.

“Lengo ni kusaidia watoto na
watu wazima wenye ualbino kupata
ushauri, uchunguzi wa awali pamoja
na tiba ya saratani mapema kwenye

mikoa yao.”

Pia, kuboresha takwimu na taarifa
zote zinazohusu saratani yangozi kwa
wenye ualbino.

Mwenyekiti wa TAS Wilaya ya
Tarime, Joseph Sinde, anasema
ingawa Tanzania inashiriki maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika,
umaskini vijijini unakwamisha wazazi
kuwatunza watoto wenye ualbino.

“Umaskini unakwamisha wazazi
na walezi kuwapeleka kwenye
Kliniki kuchunguzwa afya ya ngozi.
kufuata huduma za afya mijini.
Kuna wanaotembea kilomita 50,
au kulipa nauli ya kati ya Sh 5000
hadi 10,000 kufikia kituo cha afya.
Wengine wanashindwa matokeo yake
wanakosa haki ya huduma za afya,”
anasema.

Hata hivyo, TAS Tarime inashindwa
kuwafikia walio ya mbali ili kuwaelim-
isha kutunza watoto wenye ualibino,
kuchunguza afya mapema, kufahamu
saratani ya ngozi na kujikinga kwani

hakuna vitendea kazi hasa usafiri na
pesa.

Anawakumbusha kuwa kila baada
ya miezi mitatu inakuwepo kliniki ya
kuchunguza ngozi inayoendeshwa na
Shirika la Standing Voice la Mwanza.

‘WITO WA ELIMU

“Sisi TAS Tarime tunatoa wito kwa
serikali iendelee kutoa vipaumbele
kwa watoto wenye ualbino kupata
elimu ili wajimudu kimaisha kwa
sababu asilimia kubwa ya wenye
ulbino miaka ya nyuma walikuwa
hawapati elimu na kupelekea wengi
kuishi maisha ya kuombaomba na
utegemezi. Yote yamesababisha
unyanyapaa, ubaguzi na unyanyasaji
dhidi ya wenye ualbino,”anasema
Sinde.

Anaona kuwa wengi wakisoma na
kuwa na elimu bora wataajirika au
kujiajiri, watasaidia kuchangamana
na jamii katika shughuli mbalimbali
kama za kiuchumi na kisiasa.

MATIBABU MUHIMU

Sinde anataja changamoto ya upa-

tikanaji wa mafuta kinga ya kuzuia
mionzi ya jua kwa watoto wanaotoka
kwenye kaya masikini kuwa ni hitajila
lazima kwa sasa.

“Upatikanaji wa mafuta haya ni
shida sana ingawa tunapata kwa
uchache kutoka serikalini na baadhi
ya wadau wengine. Familia nyingi
zilizo na watoto wenye ualbino hazi-
wezi kununua vifaa vya kujikinga na
mionzi yajua kama vile miwani, kofia
na mafuta,” anasema

Mafuta kinga yanauzwa ghali na
asilimia kubwa ya wazazi kwenye
familia maskini hawawezi kumudu
na hiyo inachangia kwa kiasi kikubwa
watoto kupata kansa ya ngozi.

Katibu Mkuu wa TAS, Mussa
Kabimba, akizungumzia uchunguzi
na tiba ya saratani ya ngozi kwenye
mikoa iliyopewa vifaa vya uchunguzi
anasema, kufikia Juni 4 mwaka huu,
wenye ualbino waliochunguzwa ni
1,50L

Kati ya hao 873 walikuwa wameun-
gua na jua, 437 hawakuwa na tatizo,
235 walipatiwa tiba ya dalili za saratani
ya ngozi na 68 walipewa rufaa kwa
ajili ya msaada zaidi .

“Chama kinapenda kuufahami-
sha umma kuwa mauaji pamoja
na vitendo vya kikatili vilivyokuwa
vinawakabili wenye ualbino waki-
wamo watoto havihusiani na masuala
yauchaguzi wa tiba. Hivyo wanaomba
watu waache kupotosha jamii
kwamba watu wenye ualbino wapo
hatarini kwa sababu huu ni mwaka
wa uchaguzi.”

“Tunaishukuru serikali kwa kue-
ndelea kulisimamia hili na mpaka
sasa tunaona na kushuhudia watu
wenye ualbino wanashirikishwa
na kujumuishwa kwenye mambo
mbalimbali hivyo kujenga uelewa
na kuondoa imani potofu iliyokuwa
inasababisha kundi hili kufanyiwa
vitendo vya ukatili ikiwamo unyan-
yapaa,” anasema
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NA CRISPIN
GERALD

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA . .' | '_ .
YST yachoronga wanasayansi chipukizi

kutumiwa Kwenye gesi, nishati, kilimo

ATIKA jitihada za kupata

wanasayansi chipukizi

watakaotoa majibu ya

changamoto za Tanza-
nia na Afrika, mbinu mbalimbali
zinatumiwa kuwaatamia wasomi
chipukizi watakafanikisha azma
hiyo.

Wakati leo ni Maadhimisho ya
Mtoto wa Afrika Tanzania ina mengi
ya kujivunia katika kuwasaidia wa-
nasayansi

kutoka mikoa yote ikiwa ni njia
ya kuwaendeleza watoto kisayansi
na teknolojia kuboresha maisha yao.

Watoto hawa wamepewa fursa
ya kuandika wazo au ubunifu un-
aolenga kuibua mawazo mapya ya
kimkakati na yanayotatua kero za
kijamii.

Kuna maudhui ya teknolojia ra-
hisi na za gharama nafuu, utafiti
wa kutatua changamoto za jamii
yanayoibua mbinu za kisayansi za
kupunguza umaskini na maradhi.

Kuandaa mawazo hayo ili kupata
wanasayansi chipukizi ni jukumu
linalofanywa na Shirikisho la Wana-
sayansi Chipukizi (YST).

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Bi-
nadamu (NIMR). Prof Yunus Mgaya,
ambaye ni Mwenyekiti wa Bodi ya
YST, anapongeza kazi ya kuhama-
sisha wanafunzi kupenda na kuji-
funza sayansi.

“YST imesaidia kuibua mawazo
mbalimbali yanayotoa fursa ya ku-
leta suluhu kwenye changamoto zi-
lizopo kwenye jamii zetu,” anasema
Profesa Mgaya.

Akizungumza Dar es Salaam, hivi
karibuni anasema kuanzia January
hadi Machi mwaka huu, shirikisho
limekusanya mawazo 604 kutoka
wanafunzi wa sekondari nchi nzima
nabaada ya kuyachuja yakapatikana
mawazo 140 ya kisayansi.

Anaeleza kuwa ni matokeo ya
hamasa inayotolewana YST kwa
wanafunzi wa sekondari katika kui-
penda na kuisoma sayansi ndiyo

Sote tunafa-
namu, serikali
Kwa sasa ina-
nitaji wana-
sayansi wen-
gi il waweze
kKusukuma
uchumi wa
viwanda
kwenda
mbele na ku-
fikia nchi ya
uchumi wa
kati, hivyo
Nizi harakati
7a YST zina-
lenga kuibua
wataalam wa
namna hiyo,”
anaeleza DK,
Kamugisha.

iliyoleta mwamko mkubwa wa kui-
penda na kuisoma kwa vitendo.

Prof Mgaya anaongeza kuwa,
YST inaendesha program shule za
sekondari ili kubadilisha mtazamo
kwa wanafunzi na kwamba sayansi
si ngumu ikiwaonyesha njia rahisi
za kuielewa.

“Lakini pia, ikishirikiana na seri-
kali, imewahamasisha wanafunzi
kupenda sayansi kwa kuwafundi-
sha mbinu za kufanya kwa vitendo
mbali na nadharia ili isaidie kutatua
changamoto zilizopo kwenye jamii
yao,” anasema.

WALIMU WAFUNZWA

Taasisi ya YST imetoa mafunzo
kwa waalimu ya namna ya kufanya
utafiti kisayansi na hadi sasa 176
pamoja na wanafunzi 2,416 kote
nchini wamenufaika.

Anasema Young Scientists Tanza-
nia ni jukwaa linalohimiza ubunifu
barani Afrika, likilenga kuinua na
kuboresha ujuzi wa sayansi kwa
wanafunzi wa sekondari pamoja na
kuhimiza kuipenda na kuifanya kwa
vitendo ili kutoa matokeo chanya ya-
takayoleta suluhisho la changamoto
za jamii, anaeleza Mgaya ambaye pia
ni mwanasayansi mbobezi.

Aidha, YST inaandaa mashinda-
no ya kila mwaka yanayowapa wa-
nafunzi jukwaa maalum la kuonye-
sha tafiti za kisayansi wanazofanya
wakiwa shuleni ambapo hupatikana
washindi waliotengeneza utafiti un-
aotoa majibu ya tatizo la jamii.

MUONGO WA MAFANIKIO

Mwanzilishi mwenza wa YST Dk.
Gozibert Kamugisha, anasema kwa
miaka 10, wameshuhudia kuibua
mawazo bora na ubunifu yaliyojikita
kwenye fani ya sayansi yanayotoa
suluhisho la matatizo ya jamii.

“Kwa namna ambavyo tumewa-
hamasisha wanafunzi kupenda fani
ya sayansi kwa kusoma masomo ya
sayansi, ndivyo ambavyo tumekua
tukipata mawazo mengi yanayoleta
suluhu kwenye afya, mazingira,

elimu, uchumi, kilimo na matatizo
ya ukatili wa kijinsia, ambayo ni
changamoto kwenye jamii ,”anali-
fafanua Kamugisha.

“Ni mafanikio ya kipekee, ndani
ya miaka 10 tumeweza kuijenga
YST kama taasisi ya kitaifa na fa-
milia yetu ya wanasayansi imekua
ikishiriki vyema kwenye maendeleo
yanchi yetu,” anaongeza Dk. Kamu-
gisha.

Program hiyo inayotekelezwa
kwa kushirikiana na wadau wa
kimataifa, ina lengo la kuchochea
maendeleo endelevu kwa kuzalisha
wanasayansi wengi na wenye ujuzi
madhubuti, watakaoweza kucho-
chea maendeleo kwenye taifa hili.

“Sote tunafahamu, serikali kwa
sasa inahitaji wanasayansi wengi
ili waweze kusukuma uchumi wa
viwanda kwenda mbele na kufikia
nchi ya uchumi wa kati, hivyo hizi
harakati za YST zinalenga kuibua
wataalam wa namna hiyo,” anaeleza
Dk. Kamugisha.

Ukuaji na maendeleo ya YST ka-
tika kuhimiza maendeleo ya say-
ansi nchini yamefanikishwa kwa
ufadhili wa wadau mbalimbali wa

maendeleo ambao wanaonyesha
nia ya kupatikana wataalam wa
sekta ya mafuta, madini, teknolojia
na nishati.

KUIBORESHA AFRIKA

Kwa mujibu wa meneja mradi
wa YST, program ya kuhamasisha
sayansi shuleni, inachangia kwenye
mpango wa kitaifa wa miaka mitano
kama ulivyochapishwa na Wizara
ya Fedha na Mipango. Program hii
inaendana na mpango wa Umoja wa
Afrika (AU), kupitia mpango mkakati
wa kuinua elimu katika bara la Af-
rika. (CESA 2015-2025).

Lengo ni kuinua mfumo wa elimu
ya Afrika na mafunzo katika kufani-
kisha dira ya kujenga Umoja wa Af-
rika kufikia mwaka 2063.

“Pia ni kufanikisha mpango huo
kwa kuimarisha mtaala wa sayansi
na hisabati kwa mafunzo ya vijana,
pamoja na kutoa ujuzi wa kisayansi
na utamaduni kwenye jamii,” anase-
ma Ofisa Maunganisho wa YST Titus
Mteleka.

Mratibu wa YST Mkoa wa Mbeya,
Beatus Mayunga, anasema sayansi
ina umuhimu wa kipekee kwa
maendeleo ya nchi. Shirikisho hili
la wanasayansi linatoa fursa ya ki-
pekee kwa wanafunzi kuwa bora
kwenye fani ya sayansi.

Mayunga ambae pia ni mwalimu
wa sayansi katika Sekondari ya
Pandahill iliyopo mkoani Mbeya,
anashauri serikali kuweka utara-
tibu maalum kwenye kila shule ya
sekondari wa kuhamasisha wa-
nafunzi kupenda sayansi pamoja
na kuongeza uwekezaji wa vifaa,
utaalamu na teknolojia shuleni ili
kuhamasisha ukuaji wa fani hiyo.

Mayunga anabainisha kuwa mo-
jawapo ya changamoto inayokwam-
isha maendeleo ya sayansi nchini ni
uwapo wa nadharia kwa wanafunzi
kwamba sayansi ni ngumu, jambo
linalohitaji kufanyiwa kazi kubwa
kwa kubadilisha mtazamo wa wa-
nafunzi kuhusu sayansi, lakini pia
pawapo na watu wa mfano kwenye
jamii waliofanikiwa kwenye sayansi
ili wawe mfano kwa wanafunzi.

YST linatoa nafasi kwa walimu na
wanafunzi ya kuwa wakala wa ma-
badiliko nchini kwa kuhamasisha
utafiti wa kisayansi.

Mtandao wa shirikisho wa ku-
wanoa wanafunzi unatoa mwanga
kwa changamoto wanazokabiliana
nazo kila siku. Pia inawapa wa-
nafunzi ujasiri wa kufuatilia ndoto
zao na kutangaza elimu asilia ya
kisayansi na utamaduni,” anaongeza
Mayunga.

Washiriki kutoka Sekondari ya Mwakani wakielezea mradi
wao wa ubunifu kwa washindi wa mashindano hayo ya kazi za
kisayansi yaliyofanyika mwaka jana na kuratibiwa YST. PICHA:

YST.
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MNGUMI

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Umbumbumbu wa fikra
unavyoangamiza watoto

ATOTO wa leo wame-
pitia matatizo men-
gi kuanzia kuozwa
utotoni, kunyanyaswa
kingono, waganga wa kienyeji ku-
fanya biashara ya viungo vyao hasa
wale ambao ni albino na wengine
kufanywa kafara.

Leo yanapokumbukwa mauaji ya
watoto waliokuwa wanasoma shule
mbalimbali kwenye mji wa Soweto
nchini Afrika Kusini, tunaiadhimisha
Siku ya Mtoto wa Afrika.

Darubini ya Soweto iliyo msingi
wa kumuenzi na kumthamini mto wa
Tanzania pia inatukumbusha kuwa
watoto zaidi ya 200 waliuawa na
polisi kwa kuandamana na kupinga
baadhi ya sera za kibaguzi zilizotaka
wafundishwe kwa lugha za asili za
Kiafrikana.

Huo ni ukatili uliofanywa na
serikali ya kibaguzi dhidi ya watoto
mwaka 1976, lakini hata leo kuna
watu wanaowaua maelfu ya watoto
hapa Tanzania kila mwaka.

Hawaniwale walioamua kuusaka
utajiri kwa nguvu za giza za kuwan-
yanyasa watoto badala ya kutumia
nguvu na akili.

Watoto wanatumiwa kama
chanzo cha kupata utajiri una-
osakwa kwa nguvu na maelekezo ya
waganga na watu wanaoamini katika
ushirikina.

Mathalani, Masambu Nduguye
ni mchimbaji mdogo wa madini,
ambaye zamanialikuwa anachimba
vito. Tunduru mkoani Ruvuma na
Mirerani mkoa wa Manyara.

Mchimbaji wa madini, anasema
kuna wakati migodini hasa kwenye
machimbo ya vito, wafanyabiashara
huwatumbukiza watoto mshimo na
kuwalipua kwa baruti wakiamini
kuwa mgodi utatema. Au madini
yatapatikana kwa wingi.

Anasema matendo hayo ambayo
ni kutumia nguvu za giza katika
kutafuta utajiri husababisha watoto
kutoweka kwani huchukuliwa
kutoka mikoa ya mbali na kufikishwa
kwenye sehemu zenye machimbo
hayo.

Lakini, Nduguye anawauliza
wanaowanyanyasa watoto hata
kuwalipulia kwa baruti migodini na
kuwazika, inakuwaje wanashindwa
kujiuliza swali hili:

Kama utajiri ungekuwa una-
patikana kwa wepesi hivyo si hata
waganga na  wanaopiga ramli
wangeshatajirika mara moja na
kuacha kazi za kutafuta pesa ikiwa
ni pamoja na kuandika mabango
kwenye miti kusaka wateja?

Anasema huu ni ushetani kwa
sababu watoto wengi wametoweka
na kupotea na haijulikani walipo
kumbe walitiwa ‘kitanzi’ migodini

Watoto kuteswa, kuumizwa na kutolewa kafara ni taratibu ambazo huwaangamiza watoto katika jamii za Afrika. PICHA:

MTANDAO.

kwenye machimbo ya vito kama tan-
zanite Mererani, rubi na dhahabu.

“Eti kafara hizo hufanya migodi
icheue madini baada ya  kuz-
indikiwa viungo vya albino, watoto,
au ngozi zao.”

Kwa mujibu wa asasi ya kuwa-
jali na kuwatetea watu wanaoishi
na ualbino ya  Under the Same
Sun (UTSS), tangu mauaji ya alibino
yalipoanza mwaka 2006 yameua
watu 76, katiyao walionusurika
kutekwa ni 63 wakati makaburi 18
yalifukuliwa kusaka miili yao.

Katika manyanyaso hayo kuna
watoto albino waliuawa na miili yao
kutumiwa kishirikina kwamba ni
chanzo cha utajiri, mafanikio kisiasa
na bahati kwenye maisha ya jumla.

Kuna madai kuwa kwenye
maduka na sehemu nyingine zinapo-
fanyika biashara viungo vya watoto
hawa vinakuwapo na hutumiwa na
wajasiriamali au watu wanaotumia
nguvu za giza badala ya akili kusaka
utajiri.

Mauaji ya watoto hufanywa na
baadhi ya wanaume wanaoamini
kuwa kumbaka na kumnajisi mtoto
wa kike kunaongeza nguvu na hamu
ya kujamiiana hivyo wasichana
wadogo wamekuwa waathirika wa
matendo hayo hata kufariki dunia.

Hata, wanaume wengine wenye
magonjwa na wengine wanaoamini
kuwa wana mkosi na kukataliwa au
kutofanikiwa kupata wenza huwa-
baka na kuwanajisi watoto wa kike
kwa imani kuwa wataondoa nuksi
na kufanikiwa kuwana afya njema
na kupata ndoa.

Collin Mlawa mwanafunzi
Dar es Salaam, anapozungumza
na Nipashe kuhusu kuwanyan-
yasa watoto, anasema watoto
wanakerwa na taarifa za mauaji
au kupotea kwa wenzao kwa
kutumia  matunguli na ramli
ambazo husababisha vifo na mateso
kwa watoto na kwamba huko
ni kufanya mambo nje ya mstari.

“Watoto tunashangaa haya yanay-
ofanyika wakati hayana ridhaa ya
jamii, sheria wala maadili kwanini
yaendelee?

Anahoji kama inafahamika kuwa
watoto wanatumiwa ili baadhi ya
watu wapate mafanikio maana yake
ni nini?

“Ni kuwaangamiza watoto au sisi
binadamu wenzenu mkitumia nguvu
za ushetani, ushirikina na uchawi ili
muwe matajiri, vyeo vikubwa kisiasa
na kwenye sehemu za kazi, au muwe
na nguvu za kiume? Anahoji mwa-
nafunzi huyu wa darasa la saba.

Anasema kinachotafutwa
hapo ni laana na wala si mafanikio.
Kama taifa linapaswa kuchunguza
wanaochangia kuendeleza uovu
huo, kuwakamata na kuwashtaki,
kukemea uovu huo wa kujitafu-
tia mafanikio kwa njia uovu na
zisizokubalika kijamii.

FIKRA MGANDO

Msomi wa Saikolojia katika Taasisi
yaUstawiwaJamii yaDar esSalaam,
(jina tunalo), anaeleza kuwa kinach-
oendelea katika kuamini ushirikina
ni baadhi ya Watanzania kuwa na

akili na fikra mgando.

Anaonya kuwa kuendelea kuwaza
kuwa ili kupata utajiri, ubunge,
nguvu za kiume, bahati na mafani-
kio ni sharti uwaumize watoto au
binadamu wengine ni kuendelea
kuwaza kizamani na kimgando licha
ya kwamba hakuna ukweli.

Duniani kote watu wenye akili
timamu wanafahamu kuwa kuua
ni hatia na kumwaga damu ni kosa
kubwa la jinai na adhabu yake ni
kifo inakuwaje tena kiwe chanzo cha
mafanikio?

Anasema ni jambo linaloshangaza
kuona kuwa Watanzania wenye akili
timamu na nguvu za kufanyakazi
wanaridhika na kuamini kuwa njia za
kishirikina za kuwaua na kuwanyan-
yasa watoto ndizo mbinu za kutafuta
mafanikio kazini, kisiasa, kimapenzi,
kiuchumi au kwenye ujasiriamali.

“Inashangaza kuutafuta utajiri au
kufanikiwa kicheo, kisiasa, kupona
magonjwa au kupanda cheo kazini
shurti umwage damu ya mwenzako?
anahoji mhadhiri huyo.

“Ni aibu kubaki na ujinga na
mawazo duni kuwa ili kutajirika,
kuibuka kisiasa, kuwa na afya njema
ni lazima uwasilishe mtoto mdogo
atolewe kafara, viungo vya albino,
vipara au kumchuna mtu ngozi?”

Niwaulize hivyo viungo vinapati-
kanaje bila kuua? Kuteka watu, kutesa
na kuwaumizia kiakili na kisaikolojia?

“Ni vizuri katika siku hii ya mtoto
wa bara hili na Tanzania kutafakari
jinsi mamia ya watoto na albino wal-
ivyofikishwa kwenye mauti, ulemavu
au mateso ya kudumu kutokana

na ushetani wa kuusaka utajiri,”
anaonya.

KURUHUSU UGANGA

Mwalimu huyu anaonya kuwa
mambo hayo yanatokana na
kuruhusu waganga, wapiga ramli na
matabibu kuzagaa kila mahali na hata
kupewa vibali wafanye kazi ambazo
hazina tija.

“Wenzenu Amerika, Ulaya na China
wanategemea sayansi na tekinolojia,
hebu na sisi tutumie teknolojia kupata
mafanikio badala ya kuendekeza fikra
mgando za kuwategemea waganga na
wapiga ramli ambao wengi ni mam-
bumbumbu,” anashauri.

Anashauri jamii ikumbushwe
kuachana na njia za mkato za kupata
mafanikio na hasa masuala yanayo-
husu mauaji ya binadamu na watoto
kwa sababu hatawakipata wanacho-
taka hawatafika mbali.

Anaonya kuwa kuendelea kufanya
hivyo kunailazimisha jamii kufanya
mambo kinyume cha ubinadamu,
mila, imani za dini, maadili na miiko
ya binadamu.

Lakini anaonya kuwa cha kutisha
zaidi ni baadhi ya ‘madalali’ wanao-
tumiwa kwenye dili za kuwatesa na
kuwaangamiza watoto ni wazazi,
ndugu au jamaa wa karibu, walezi na
hata watoto wenzao.

Anasema ni hatari kama baba,
mama au mjomba, anawapiga bei
au kumnadi, mwanae, mdogo wake,
jirani au mwanafamilia yeyote kwa
wenye tamaa za kupata utajiri au
mfanikio ya haraka ya kutumia
nguvu za giza.
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NA BEATRICE
PHILEMON

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Mwalimu anavyowapa neno
la kusimamia watoto wake

ILA mwaka Juni 16, Bara

la Afrika huadhimisha Siku

ya Mtoto wa Affrika iliyoi-

dhinishwana Umoja wa
Afrika (AU) mwaka 1991.

Umoja wa Afrika ulianzisha Siku
ya Mtoto wa Afrika kama sehemu
ya kuwakumbuka na kuutambua
mchango wa watoto waliopoteza
maisha katika mauaji yaliyotokea
huko Soweto, Afrika ya Kusini.

Mauaji yalitokea wakati wato-
to walipoandamana kudai haki zao
zamsingi hasa elimu ili wafundishwe
katika mazingira jumuishi badala ya
kufundishwa kwa kutumia lugha za
asili.

Mwaka huu maadhimisho hayo
yanafikia miaka 29. Nipashe inazun-
gumza na Stephen Mlobi (pichani),
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Kilindoni iliyoko wilaya ya Mafia
mkoani Pwani.

Anazungumzia masuala mbalim-
bali ikiwamo jinsi ya kuwalinda na
kuwasaidia watoto kwani wanaka-
biliwa na changamoto nyingi bila
kujali wanaishi mijini au vijijini.

Anasema katika kuhakikisha
kwamba maadhimisho haya ya Siku
ya Mtoto wa Afrika yanafanyika, kila
mwaka yapo mashirika mbalimbali
ya kiserikali na ya kijamii ambayo
yanaungana na jamii ya Afrika kua-
dhimisha siku hiyo maalumu.

Lengo ni kushirikiana katika ku-
tambua mchango wa watoto ndani
ya jamii sambamba na kuamsha
uelewa wa wadau kushiriki kika-
milifu katika kutetea haki za wa-
toto ikiwamo haki ya elimu na haki
nyinginezo.

CHANGAMOTO ZA WATOTO

Mlobi anasema ni wazi kuwa siku
hii maalumu inayoadhimishwa ba-
rani kote inafanyika wakati bado
zipo changamoto kadha wa kad-
ha ambazo watoto wengi wanaka-
biliana nazo.

Hizi ni pamoja na suala zima la
mila potofu na ukandamiza pamo-
ja  kuwanyanyasa mabinti kwa
kuendeleza mila na desturi za ku-
wakeketa.

Ukeketaji ambao sehemu nyingine
umekuwa ukifanyika hata wakati
huu wa likizo ya corona unaathiri
mabinti katika mikoa mingi ikiwamo
wa Mara hasa wilayani Serengeti. Ka-
tika maeneo hayo wadau wamesh-
irikiana na polisi kuzima matukio ya
unyanyasaji huo wa kimila.

Kwa mikoa yenye kushikilia mila
hizo potofu maadhimisho haya ni
vyema yakawa sehemu au fursa ya
kufanya uhamasishaji kupinga uka-
tili kwa watoto hususani mila hiyo
ya ukeketaji ambayo imeathiri kwa
namna nyingi maslahi ya wasichana.

Sada Hatibu, mwanafunzi wa darasa sita katika Shule ya Msingi Kilindoni, akielezea jinsi ya
kujua haki za watoto kunavyosaidia kutatua changamoto zinazowakabili nyumbani na shuleni.

PICHA: BEATRICE PHILLEMON.

Niseme tasnia

va habari im-
ekuwa mstari
wa mbele
katika kuri-
poti matukio
va namna

niyo na hati-
maye Vyombo
vya dola ku-
chukua hatua
kali za kishe-
ria dhidi va
nao waharibi-
fu wa watoto
ambao ni taifa
la leo na ke-
sho.”

VIPINDOA UTOTONI?

Aidha, Milobi anaikumbusha
jamii kuwa inapaswa kutambua,
kuheshimu na kulinda haki za wa-
toto kwa kuzingatia kwamba haki za
watoto zimekuwa hatarini kama vile
vitendo vya ubakaji,mimba ,ndoaza
utotoni na ukatili wa kimwili.

Vitendo vyote hivyo vingine
vimekuwa vikifanywa na jamaa
pamoja na ndugu wa karibu kwa wa-
toto, hivyo kupelekea ugumu katika
kufuatwa kwa sheria na kuzifikisha
kesi hizo mahakamani.

Kunakuwa na ugumu kwani
majadiliano na usuluhisho mara
nyingi huishia katika ngazi za kaya
na familia na mambo huisha bila
watuhumiwa kuadhibiwa huku wa-
toto wakiendelea kuumizwa.

Wakati mwingine kutokana na
mambo kufanyika kwa misingi ya
muhali au kuoneana aibu, kuogopa
kuharibiana au kulindana wanajamii
hushindwa kutoa ushahidi kwa kuo-
neana aibu dhidi ya watuhumiwa.

Wakati huu serikali iko makini
, hivyo walimu , walezi na wadau
wa ustawi wa watoto wanapenda
kuishukuru serikali ya awamu ya
tano kwa kuuwa mstari wa mbele
zaidi katika kulinda na kusimamia
haki za watoto.

Imekuwa mstari wa mbele hasa
panapobainika kwamba kuna tati-
zo, hatua za haraka zimekuwa zi-
kichukuliwa ili kamkomboa mtoto

huyu ambaye ndoto zake ziliele-
kea kuzimwa au kukatishwa.

Katika kuiunga mkono serikali
jamii inapaswa kuwa bega kwa bega
na serikali kwa nguvu zote katika
kuwafichua watu ambao wanashiri-
ki kukatisha ndoto za watoto hawa.

Sisi wenyewe tunajionea hapa
nchini ambako ipo baadhi ya mikoa
ambayo vitendo hivi vya ukati-
li vimekithiri na huwa vinatokea
mara kwa mara.

KWA WANAHABARI

Mwalimu huyu anazungumzia
kazi kubwa ya kutetea watoto inay-
ofanyika kwa ushiriano na vyombo
vya habari.

“ Niseme tasnia ya habari imeku-
wa mstari wa mbele katika kuripoti
matukio ya namna hiyo na hatimaye
vyombo vya dola kuchua hatua kali
za kisheria dhidi ya hao waharibifu
wa watoto ambao ni taifa la leo na
kesho.”

USHAURI S/MITAA

Nisema katika kuhakikisha kuwa
hayo yote yanafanikiwa natoa rai
kwa serikali za mitaa kwa kutam-
bua kuwa zinao wajibu wa kulinda
na kutetea maslahi ya mtoto katika
eneo husika iwe mtaani, kitongoji, ki-
ustawi wa jamii. Tunazishauri seri-
kali za mitaa zishirikiane na Jeshi
la Polisi katika kuwatafuta wazazi,
walezi na ndugu wa watoto wanao-
hitaji msaada.

Lengo ni kuwapatia watoto
malezi yaliyojengwa katika misingi
bora nakuhakikisha kuwa wanaku-
wa salama na si kuangukia katika
mikoa ya wanaowanyanyasa.

UNAWAAMBIAJE WAZAZI?

Ni muhimu pia kwa walezi, wazazi
na jamii kuwalinda watoto. Aidha
wanalo jukumu la kuwalinda wa-
toto kwa kuwazuia kushiriki au
kwenda kwenye maeneo ambayo
yanaweza kusababisha vitendo
viovu kufanyika dhidi yao.

Kwa mfano, katika maeneo ya
vibanda vya kuonyesha picha au
sinema . Hili si eneo salama watoto
hujifunza upotevu na mambo mao-
vu zikiwamo picha za ngono na hata
kushawishiwa kufanya matendo ya
kujamiiana.

Halikadhalika ni vyema wa-
zazi kufuatilia zawadi zinazotole-
wa kwa watoto hasa kutoka kwa
watu wasiofahamika kwa wazazi
au walezi wa watoto hao.

Hatua ya kufuatilia na kudhibiti
itasaidia kuweka utaratibu mzuri
na salama wa watoto kwenda na
ambayo shule zipo mbali na makazi
yawananchi au vijijiniili kuwalinda
watoto na watu wabaya wanaotumia
umbali huo kuwatendea uovu wa-
toto.

WADAU WENGINE

Ni vyema pia kushirikiana na wa-
dau kama madereva wa boda boda
ambao ndiyo wasafirishaji wakubwa
wa watoto. Hawa washirikiane na
jamii kuwa walinzi wa amani, us-
alama wa wasichana na watumike
kama mtandao wa kutoa taarifa poli-
si na kwa viongozi kuhusu matendo
ya unyanyasaji watoto.

Aidha, wanaweza kuwa na taarifa
muhimu kuhusu maadui au watesi
wa watoto kwa kuwa ndiyo wanao-
tumiwa kuwabeba watoto katika
safari mbalimbali.
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HABARI DODOMA

Shirika lahofia watu
wenye uvalbino Oktoba

Ukarabati skimu
ulivyoongezeka
kwa miaka mitano

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha mwaka 2015
hadi 2020, Tume ya Taifa ya Um-
wagiliaji imejenga na kukarabati
jumla ya skimu 179, za umwagiliaji
na kufanikiwa kuongeza eneo lin-
alomwagiliwa kutoka hekta 461,000
mwaka 2015, na kufikia 694,715
mwaka 2020. o

Hayo yalielezwa juzi na Mkuru-
genzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji, Daudi Kaali, wakati
alipokuwa akitoa taarifa yake kwa
Naibu Waziri wa Kilimo, Omary
Mgumba.

Kaali alisema kati ya skimu
zilizojengwa na kukarabatiwa 56,
zinasubiri kuzinduliwa na mafanikio
mengine ni pamoja na kuongezeka
kwa tija ya uzalishaji katika skimu
zilizoendelezwa, ambapo uzalishaji
umeongezeka kutoka wastani wa
tani 1.8 hadi 2.0 kwa hekta hadi
kufikia wastani wa tani 4.0 hadi 5.0
kwa hekta ya zao la mpunga.

“Zao la mahindi uzalishaji _
umeongezeka kutoka tani 1.5 hadi
tani 3.7-5.0 kwa hekta, vitunguu
kutoka tani 13, hadi 26 kwa hekta
na nyanya kutoka tani 5 hadi 18
kwa hekta na hivyo sekta ya um-
wagiliaji kuchangia asilimia 24, ya
mahitaji yote ya chakula nchini,”
alisema Kaali.

Alisema mafanikio hayo yame-
tokana na kutekelezwa kwa mradi
wa kuendeleza wakulima wadogo
ambao ulitekelezwa katika awamu
tatu katika mikoa na wilaya mbal-
imbali nchini. N

“Awamu ya kwanza ya utekelezaji
wa mradi huu ulighalimu Sh. bilioni
15.37 na ulihusisha ujenzi na ukara-
bati wa skimu 48, za umwagiliaji
zenye ukubwa wa hekta 13,722"
alisema. .

Pia alisema awamu vya pili ya
utekelezaji wa mradi huo ulihusisha
ujenzi na ukarabati wa skimu 61,
za umwagilijai zenye ukubwa wa
hekta 22,312 uliogharimu zaidi ya
Sh. bilioni 20.

Vile vile, alisema katika awamu
ya tatu ya mradi huo utekelezaji
wake ulihusisha ujenzi na ukarabati
wa skimu 16, za umwagiliaji SSIDP
ambapo skimu tisa, kati ya 16 za
awamu va tatu zimekamilika.

“Mradi huu hadi kukamilika un-
ategemea kugharimu jumla ya Sh.
bilioni 6.36 ambapo jumla ya hekta
1,090 zinategemewa kuongezeka,”
alisema Kaali.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HIRIKA lisilo la kiserikali linalojihu-

sisha na utetezi wa haki kwa wato-

to, vijana na watu wenye ulemavu

wa ngozi (Foundation for Disabili-
ties Hope), limeiomba serikali kutoa ad-
habu kali kwa watakaobainika kujihusisha
na mauaji pamoja na ukataji wa viungo vya
watu watu hao kipindi hiki kuelekea uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu.

Ombi hilo lilitolewa na mwasisi wa shiri-
ka hilo, Michael Hosea, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari katika maa-
dhimisho ya kimataifa ya kuongeza uelewa

kuhusu ualbino mwishoni mwa wiki.

Hosea, alisema ni ukweli usiopingika

baadhi yao wenye ualbino katika kipindi
hiki cha uchaguzi wa urais, ubunge na udi-
wani maisha yao yapo hatarini kutokana
na kuhofia kuuawa na kukatwa viungo
vyao kwa imani za kishirikina zinazofany-
wa na waganga wa kienyeji.

“Hapa lazima nisime ukweli mtupu
mbele ya Watanzania kwamba watu wenye
ualbino wanakutana na changamoto nyin-
gi za ukatili dhidi yao, hasa katika kipindi
ambacho tunachoelekea cha uchaguzi am-
bacho kwa upande wao huwindwa kama
wanyama wakati wao ni wanadamu,”
alisema.

Alisema mara zote imani na mila potofu
zinazoongozwa na imani za ushirikina
ndiyo zinazosababisha kuwapo na man-

yanyaso, kutengwa na jamii, unyanyapaa,
ubaguzi na hata kufikia hatua ya mauaji
miongoni mwao.

Kutokana na unyama huo Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Dodoma, Askofu
Dk. Damass Mukassa, akizungumza kwe-
nye kilele cha siku ya maadhimisho hayo
aliziomba taasisi mbalimbali na watu bin-
afsi kutoa ajira kwa watu wenye ualbino ili
wajikwamue kiuchumi.

Alisema kuwa kwa uwezo walionao wa
kufanya kazi wanaweza kupatiwa nafasi ya
kuajiriwa na hatimaye wakajikwamua na
kuondokana na utegemezi ambao ume-
jengeka kuwa wao kazi yao ni kuomba
msaada kila wakati.

Mkazi wa Kizota, Mzee Jonathan Mazengo (80), akiperuzi vichwa vya habari kwenye magazeti yaliyokuwa yakiuzwa katika Mtaa

Elimu va kinga corona kuendelea

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

MRATIBU wa kampeni ya usafi wa maz-
ingira na Ofisa Afya wa Wilaya ya Chamwi-
no, Asha Mwasenga, amesema wanaendelea
kutoa elimu kwa jamii juu ya kujikinga na
maambukizo ya corona kwa kuwa baadhi
ugonjwa huo upo.

Mwasenga aliyasema hayo juzi wakati wa
mafunzo yaliyoandaliwa na mradi wa kutoa
elimu kuhusiana na corona unaoendeshwa
na Shirika lisilokuwa la kiserikali la Woman
Wake Up (WOWAP) kwa ufadhili wa The
Foundation for Civil Society.

Alisema elimu kwa jamii itaendelea ku-
tolea kwani bado kuna watu hawaamini
kuwa ugonjwa huo upo.

“Ugonjwa huo upo na tutaendelea kuishi
nao, tunawaelimisha wananchi hata wan-
apokuja kwenye vituo vya afya na maeneo
mbalimbali, tunaendelea kushikamana
kutoa elimu ili kupambana na hili janga,”

alisema.

Alisema pamoja na juhudi za kutoa elimu
bado kuna changamoto za namna ya uvaaji
sahihi wa barakoa.

“Mtu anakwenda zahanati bila barakoa
ukimuuliza anasema kama sina hela ya ku-
nunua barakoa nifanyeje? Jamani lazima
tujilinde ugonjwa huu upo na utaendelea
kuwapo,” alisema.

Alisema wananchi waendelee kuelim-
ishwa jinsi ya kuvaa barakoa kwa usahihi.

“Unachukua barakoa unaingiza kamba
yake kwenye sikio la kwanza kisha la pili,
hakikisha pua na mdomo vimezibwa, yale
marinda ya barakoa yanatakiwa kutazama
chini ni kinga ya uchafu kama kirusi akija
anakaa kenye mashimo ya marinda,” alise-
ma.

Alisema barakoa za kitambaa ziweke kati-
ka hali ya usafi zifuliwe, zianikwe juani kisha
zipigwe pasi.

Mtendaji wa Kata ya Manchali, Bertha
Mubhibu, alisema unapotokea msiba watend-

aji wamekuwa wakipata shida sana, wa-
nanchi wanakusanyika kwa makundi waki-
ambiwa watawanyike hawaelewi.

“Sasa kuna utaratibu umewekwa kudhibi-
ti mikusanyiko ya aina hiyo,” alisema.

Alisema kama kata walishatoa maelekezo
kuwa hairuhusiwi kukaa na maiti kwa zaidi
ya siku mbili.

“Tunazuia mikusanyiko kwa kushirikiana
miongoni mwa kazi zao ni kuondoa watu
kenye mikusanyiko, inapotokea kifo cha
mhisiwa wa corona utaratibu wa kuchukua
sampuli hufanyika kwa haraka kwa mam-
laka husika,” alisema.

Shekhe Shaban Mbaruku wa msikiti wa
Chalinze alisema anajitahidi kutoa elimu
kwa waumini hasa kwenye suala la ku-
hakikisha anavaa barakoa, kukaa kwa um-
bali na hata kutopeana mikono.

“Kuna msiba moja nilihudhuria, watu
bado wanapeana mikono, watu lazima
wafuate maelekezo ya kujikinga yanayotole-

wa, alichosema Rais John Magufuli ni kuwa
ugonjwa umepungua lazima tuendelee ku-
chukua tahadhari,” alisema.

Alisema wanaokenda kwenye ibada kwe-
nye misikiti wamekuwa akifuata taratibu
zinazotakiwa, tunakaa umbali wa mita mbili
kutoka mtu mmoja hadi mwingine na kuon-
doa dhana ya kupeana mikono wakati wa
kutoka kwenye ibada.

“Hata kabla ya corona, misikitini tulikuwa
tukinawa mikono lakini bila sabuni, sasa tu-
nanawa kwa sabuni, tutaendelea kutoa limu
na mesisitizo juu ya maradhi ya corona na
kuomba dua.” alisema

..... ~
Wilaya ya Chamwino, Mathew Sudi, alisema
kuna utaratibu umewekwa kenye vilabu vya
pombe za kienyeji.

“kila kilabu cha pombe za kienyeji kina-
takiwa kuwa na ndo, maji na sabuni kwa ajili
ya kunawia mikono, pia kila mnywaji ana-
takiwa kuwa na lita yake ya kunywea na si
kupokezana,” alisema.



1 6 NipaShe JUMANNE JUNI 16, 2020

HABARI MBEYA

Tulia awapiga jeki wananchi
Kifunda ujenzi Kituo cha afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

Kata ya Lufilyo, Halmashaun

ya Busokelo wilayani Rungwe,

wamemshukuru Naibu Spika
wa Bunge, Tulia Ackson, kwa msaada wa
vifaa vya ujenzi ikiwamo mabati 100 na
mifuko 100 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa
kituo cha afya kupitia Taasisi yake ya Tulia
Trust.

Akizungumza wakati wa kukabidhi vifaa
hivyo juzi, Meneja Taasisi hiyo, Jacqueline
Boaz, alisema walihamasika kuchangia
kutokana na jitthada  walizozifanya
wananchi hao wa Kifunda kuamua kujenga

kituo cha afya.

Boaz alisema hadi sasa taasisi hiyo
ilitoa mifuko 100 ya saruji na mabati
100 ili yasaidie kukamilisha ujenzi, huku
akiwahamasisha wananchi  kuendelea
kujitoa kukamilisha ujenzi.

“Tumekuwa tukikitembelea kituo hicho
mara kwa mara kuangalia maendeleo ya
kituo hiki na sisi tulihamasika na kuchangia,
nawapongeza wananchi wa Kifunda kwa
kujitolea nguvu kazi zao mmefanya kitu
kinaonekana nawaomba  mwendelee
kujitolea ili kukamilisha na kusaidia
kuondokana na adha mnayoipata,” alisema
Boaz.

Akitoa

shukrani kwa msaada huo,

alisema ujenzi huo uhanza mwaka 2017
ukitekelezwa na wananchi 368 kwa
kushirikiana na Taasisi ya Tulia Ackson na
kwamba hadi sasa wamekamilisha jengo la
wagonjwa wa nje (OPD) lenye vyumba 17 na
kati ya hivyo 10 vilisakafiwa na vingine saba
wanaendelea navyo.

Alisema tatizo linalokwamisha kwa
sasa ni ukata wa fedha licha ya kuwa bado
wanaendelea na ujenzi kwa kujitolea fedha
na mali ili kukamilisha na kuwaomba wadau
wengine kujitoa kusaidia.

Aliongeza kuwa hadi sasa jumla ya Sh.
milioni 100 zilizochangwa na wananchi
zimetumika kujenga kituo hicho.

Ofisa Habari wa Shamba la Kapunga Rise Project, James Malick (kulia), akipokea cheti cha shukrani kwa Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Brown Mwakibete, baada ya shamba hilo, kuchangia fedha Sh. milioni 750, kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha

Afya cha Kapunga katika kata ya Itamboleo, wilayani Mbarali mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki.

PICHA: GRACE MWAKALINGA.

Mbarali yasajili zaidi ya watoto 40,000 Rita

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WATOTO wenye umri chini ya miaka mi-
tano 41,620 walioko Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, mkoani Mbeya, wamesajiliwa na
kuingizwa kwenye mfumo kupitia Wakala
wa Usajili wa Vizazi na Vifo (Rita) katika kip-
indi cha kuanzia mwaka 2019/20.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Ofisa Mipango wa Wilaya ya Mbarali, Em-
manuel Kishimbo, idadi hiyo ni ndogo ikil-
inganishwa na lengo walilojiwekea la kusajili
watoto 57,916 hadi kufikia mwezi Mei 2020.

Alitaja miongoni mwa vikwazo vilivy-
ochangia kusuasua kuwa ni mitandao ya
mawasiliano wakati mwingine kutofanya
kazi hivyo kusababisha wateja kutopata vy-
eti kwa wakati.

Alisema baadhi ya wasajili waliopo kwe-
nye ngazi ya kata kukosa mawasiliano na
husababisha ucheleweshaji wa zoezi, pia
uhaba wa fedha za kufanya uhamasishaji wa
kutosha katika jamii.

“Halmashauri imejitahidi kuhamasisha
wananchi hususani wazazi kuwaandikisha
watoto mbali na kuwaandikisha walio na
umri chini ya miaka mitano, lakini wenye
miaka zaidi ya mitano 3,371 na jumla ya vyeti
98 vya vifo vilitolewa na mwenendo wa us-
ajili kuanzia ngazi ya kata 20 na vituo 46,”
alisema Kishimbo.

Alisema katika jitihada za kukabiliana
na vikwazo hivyo, wanaendelea kufanya
mawasiliano na wataalamu wa mifumo wa
kompyuta pamoja na kuendelea kutafuta
vyanzo vya fedha Rita na wilaya kufanikisha

uhamasishaji.

Katika hatua nyingine, Kishimbo alisema
Idara ya Maendeleo ya Jamii kupitia mpan-
go wa kudhibiti Maambukizo ya Virusi vya
Ukimwi kwa mwaka 2019/20 umesaidia
kuimarisha na kuanzisha klabu za kudhibiti
maambukizo kwenye shule za sekondari 23
na msingi 52 ambazo tayari zina walimu wal-
iojengewa uwezo.

Alisema wilaya kwa kushirikiana na asasi
za kiraia, mashirika yasiyo ya kiserikali, ili-
wezesha upatikanaji wa elimu katika jamii,
upimaji wa VVU na uanzishwaji wa vikundi
vya kiuchumi na kusajiliwa ambapo jumla
ya vikundi 60 vyenye kaya maskini zenye
kuishi na watoto yatima zimeendelea kunu-
faika.

Tarl yawashauri
wakulima
Kutumia

mbegu bora

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (Tari), imewashauri
wakulima kuacha tabia ya
kutumia mbegu za zamani
ambazo hutoa mavuno haba,
huku wakibeza mbegu mpya
zilizofanyiwa utafiti kwa madai
va kuharibu afya ya udongo.

lliwahimiza wakulima kote
nchini kufika kwenye vituo vya
utafiti vilivyo karibu ili kupata
mbegu bora zinazoendana
na mazingira yao badala ya
kuendelea na matumizi ya
mbegu za zamani.

Hayo valithibitishwa
mwishoni mwa wiki na
Mkurugenzi Mkuu wa
Tari, Dk. Godfrey Nkamilo,
alipotembelea Kituo cha Utafiti
wa Kilimo Uyole.

Ni wakati sasa wakulima
kutumia teknolojia mpya
za kilimo ikiwamo mbegu
ili kuongeza mavuno
yatakayosaidia kujiongezea
kipato na kumudu gharama za
maisha. .

“Afya ya udongo ni mpango
mzima ni muhimu kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji wa mazao
nawashauri wakulima nchini
kufuata maelekezo ya watafiti
na wataalamu, kuna kituo cha
utafiti kiko pale Tanga kinaitwa
Mlingano kinajihusisha na afya
ya udongo matum|Z| bora ya
ardhi na mbolea,” alisema DKk.
Nkamilo.

Aliongeza kuwa Tari Uyole
imekuwa ikitoa teknolojia
mbalimbali za kiutafiti ili
kuwasaidia wakulima kwa
kutumia mashamba darasa kwa
wakulima na maonyesho ya
kibiashara ya kilimo, mathalani
katika eneo la teknoIOJla va
utumiaji wa mbegu bora za
mahindi ambayo hupandwa
katika eneo dogo na kuwa
mavuno mengi.

Mkurugenzi wa Tari Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
kuwapo kwa kituo hicho cha
utafiti masuala ya kilimo
mkoani Mbeya kunalenga
kuleta tija kwa wakulima
wanaotumia teknolojia
mbalimbali za kitafiti.

Alisema miaka ya nyuma
walijika kufanya utafiti wa
teknolojia mbalimbali za mbegu
na kwamba sasa ni wakati wa
kuzitumia kwa kuwa zimeleta
tija kwenye maeneo kama vile
shamba darasa.

Afya ya udongo ni mpango

mzima ni muhimu kwa ajili ya
kuongeza vzalishaji wa mazao
nawashauri wakulima nchini
kufuata maelekezo ya watafiti na
wataalamu, kuna Kituo cha utafiti
kiko pale Tanga kinaitwa Mlingano
kinajihusisha na afya ya udongo
matumizi bora ya ardhi na mbolea
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMBE wa Kamati ya Hal-

mashauri Kuu ya Taifa ya Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM), Balo-

zi Seif Ali Iddi, amesema wakati
muda wa kuelekea katika uchaguzi mkuu
unakaribia wana-CCM na wananchi wana
fursa nzuri ya kutafakari kiongozi atakaye-
faa kuwaongoza katika kipindi kijacho cha
miaka mitano.

Alisema viongozi wanaofaa kushika
hatamu ya kuwaongoza vyema ni wale we-
nye uwezo kamili wa kutekeleza Ilani ya
Uchaguzi ya CCM inayokwenda kisasa ka-
tika mazingira ya karne ya sasa ya sayansi
na teknolojia ulimwenguni.

Balozi Iddi ambaye ni Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, alitoa kauli hiyo akim-
wakilisha Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed
Shein katika uzinduzi wa tangi kubwa la
kuhifadhia majisafi na salama pamoja na
uzinduzi wa ifisi ya Jimbo la Kikwajuni ili-
yofanyiwa matengenezo makubwa ikiwa ni
umaliziaji wa utekelzaji wa ilani ya uchagu-
zi katika jimbo hilo.

Alisema wananchi wanapaswa kufanya
tathmini ya kina itakayoweza kuwaibulia

mchapakazi imara atakayejitolea kusima-
mia kwa wakati wote masuala yao ya maen-
deleo na uchumi katika maeneo yao.

Alieleza kwamba kumchagua kiongozi
kabla ya kumfanyia uhakiki wa kina
huleta hatari kwani matokeo yake ni
majuto yasiyokuwa na suluhu na hata
kama uchaguzi ukiambatana na rushwa
inayokuwa kaa la moto ndani ya miaka
mitano.

“Wagombea waliopenya na wale
watakaopenya kwenye kampeni kabla ya
wakati chama hakitosita kuwachukulia
hatua za nidhamu ikiwamo kuwakata
katika mchakato wa kumtafuta mgombea,”
alisema.

Balozi Iddi aliwataka wanachama wa
CCM lazima waendelee kuwa na kauli
moja itakayotoa nguvu ya ushindi ili CCM
iendelee kushika dola.

Alielezea furaha yake kuwa kutokana na
utekelezaji mkubwa wa Ilani ya Uchaguzi
kwa Mwaka 2015 - 2020 uliofanywa na
CCM hasa upande wa Zanzibar kwa vile
haukupata vikwazo wala msukosuko
kama ilivyokuwa 2010-2015 kutokana na
wasimamizi wake kuwa na kauli moja
katika utekelezaji huo.

Alisema CCM kupitia serikali zake zote

HABARI ZANZIBAR

Balozi Iddi ataja wanaofaa
kuwania uongozi Oktoba

mbili Tanzania Bara na Zanzibar bado kina
dhima ya kuendelea kulinda amani na
utulivu uliosaidia kwa kiwango kikubwa
upatikanaji wa maendeleo ya kupigiwa
mfano barani Afrika.

Aliwakumbusha wanachama wenye
nia ya kuchukua fomu kwa ajili ya kuomba
uongozi ndani ya CCM wazingatie sheria,
muongozo na taratibu zilizowekwa.

Wakiwasilisha taarifa ya utekelezaji
wa llani ya Uchaguzi ya Mwaka 2015-
2020 Mwakilishi wa Jimbo la Kikwajuni,
Nassor Salum Jazira na Mbunge wa Jimbo
hilo, Mhandisi Hamad Yusuf Masauni
wamesema CCM kwenye uchaguzi ujao
haitapata shida kuwanadi wagombea wake
watakaopata fursa ya kuteuliwa kugombea
jimbo hilo.

Walisema hiyo inatokana na utekelezaji
mkubwa wa ilani ya uchaguzi Jimbo
la Kikwajuni Wilaya ya Mjini ambayo
imepindukia kwa asilimia 100.

Katibu wa CCM Jimbo la Kikwajuni,
Farid Abdullah Hamad, alisema kwa niaba
ya wanachama na wananchi wa jimbo hilo
wanaishukuru Serikali Kuu hatua kubwa
ilizochukua ya kuimarisha miundombinu
mingi ya maendeleo katika jimbo hilo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, akizungumza na wanachama wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
wananchi wa Jimbo la Kikwajuni, baada ya kuzindua rasmi tangi kubwa la kuhifadhia majisafi na salama pamoja na ofisi ya jimbo

hilo, jana. PICHA: OMPR - ZNZ.

Asasi zashtushwa Udha|I|IShajI watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ASASI za kirai visiwani Zanzibar zimese-
ma kuna idadi kubwa ya matukio ya udhalil-
ishaji kwa watoto, hali ambayo inaweza taifa
kukosa wataalamu katika miaka ijayo.

Akiwasilisha ripoti ya asasi hizo Mhadhi-
ri kutoka Chuo Kikuu cha Zanzibar (ZU), Dk.
Sikujua Omar, alisema kuna matukio 1,0490
katika maeneo mbalimbali ya Unguja na
Pemba yameripotiwa tokea mwaka 2017
hadi mwaka 2019.

Akitolea ufafanuzi wa kesi hizo, alisema
kesi hizo ambazo zimetolewa hukumu kuto-
ka mwaka 2017 hadi sasani 404 wakati
kesi 704 zinaendelea na upelelezi na kesi
266 watuhumiwa hawakukutwa na hatia
wakati kesi 59 zilikutwa na hatia.

Akitaja sababu za uwapo wa matukio

hayo alisema ni baadhi ya wanajamii ku-
tokuwa makini na malezi ya watoto wao
sambamba na kuwanunua vitu visivyokuwa
muhimu na vinavyoweza kujenga ushawi-
shi kwa watoto.

Pia alisema baadhi ya wanajamii kutoku-
wa na uelewa kuhusu matendo ya udhal-
ilishaji na kuhisi kuwa ni vitu vya kawaida
na ndio maana hushindwa kuwadhibiti na
kuwafuatilia watoto wao majumbani.

Alieleza kuwa imekuwa kawaida kwa
baadhi ya wazazi au walezi kuwafungulia
milango watoto wao wa kike saa tano za
usiku kwa kisingizio cha kujisomea elimu ya
ziada (tuisheni).

Alisema mazingira hayo nayo pia ni
sehemu hatarishi kwa watoto kufanyiwa
udhalilishaji, na kwamba wazazi au walezi
wanapaswa kukataa mwenendo wa watoto

Naye Mkurugenzi wa Chama cha Wa-
nasheria Wanawake Zanzibar (ZAFELA),
Jamila Mohamed, alisema ipo haja kubwa
wakati Afrika ikielekea kuadhimisha siku
hiyo jamii kubadili tabia na kutambua
umuhimu wa mtoto.

Alisema kuwekwa kwa siku hiyo mahsu-
siililenga kutambua umuhimu wa mtoto wa
Afrika na kwamba wanapaswa kutunzwa na
kuenziwa na kupewa haki zote.

Kwa upande wake Meneja miradi wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (Tamwa) upande wa Zanzibar,
Asha Abdi, alisema kuna mazingira magu-
mu ambayo watetezi wa haki za watoto
wamekuwa wakikutana nayo hususani kwe-
nye kufuatilia kesi zao.

[
Wanaharakati waipa
tano ofisi ya Mufti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAHARAKATI wa
kutetea haki Za watoto
wameipongeza Ofisi ya Mufti

ya Zanzibar kuifungia madrasati
Ridhwaa Madihi Rassuli iliopo
Jang’'ombe Unguja kwa madai ya
kuwapo tuhuma za vitendo vya
udhalilishaji kwa wanafunzi.

Wakizungumza na Nipashe,
walisema walimu wa madrasa
hiyo wanatuhumiwa kuwalawiti
baadhi ya wanafunzi wa chuo
hicho.

Meneja wa Utetezi wa Chama
cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (Tamwa) upande wa
Zanzibar, Salma Lusangi, alisema
wanaunga mkono uamuzi huo
ambao lengo lake ni kukomesha
matukio hayo yanayodhalilisha
watoto ambao wapo chini ya
dhamana za walimu.

Lusangi alisema Tamwa kwa
muda mrefu ilikuwa ikifuatilia
suala la kuwapo kwa tuhuma
za vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia vinavyofanywa Kkatika

madrasati kwa upande wa
Unguja na Pemba.
Alisema Tamwa imefanya

uchunguzi na kubaini kuwapo
zaidi va wanafunzi 20
waliofanyiwa vitendo vya
ukatili wa kijinsia kinyume cha
maumbile.

“Tamwa tunaunga mkono
uamuzi uliochukuliwa na Ofisi
ya Mufti kuifungia madrasati
hiyvo kwa tuhuma za vitendo
vya ukatili wa kijinsia
vinavyofanywa na walimu na
wanafunzi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Chama
cha Wanasheria Wanawake
Zanzibar  (ZAFELA), Jamila
Mahmoud, alisema ni hatua
nzuri uchunguzi zaidi ufanyike
kwa madrasa nyingine ambazo
zinalalamikiwa kuhusiana na
matukio hayo.

Alisema matukio ya vitendo
vya udhalilishaji kwa wanawake

na watoto yamekithiri na
kusababisha hofu kubwa kwa
jamii ya wazazi Unguja na
Pemba.

“Zafela kimefurahishwa na
juhudi zilizochukuliwa na ofisi
ya Mufti kuifungia madrasa
iliyopo Jang'ombe kwa tuhuma
za kuwapo kwa vitendo vya
udhalilishaji  wa kijinsia kwa
wanafunzi na walimu,” alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyopita
Katibu wa Mufti, Khalid Ali
Mfaume, alitangaza kuifunga
madrasa hiyo kwa tuhuma
Za kuwapo kwa vitendo
vya udhalilishaji wa Kijinsia
ukiwamo ubakaji na ulawiti.

Khalid alisema katika mwaka
2011 Ofisi ya Mufti ilipokea
malalamiko sita ya udhalilishaji
wa kijinsia kwa watoto wa
kiume kulawitiwa na walimu
Wwao wa madrasa.

Katika tukio hilo ofisi ya Mufti
imewafutia leseni ya kusomesha
madrasa jumla ya walimu sita
kwa tuhuma hizo, huku wazazi
wakitakiwa kuwapeleka sehemu
nyingine watoto wao Kkupata
elimu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI YA DEREVA
NA MAUZO Mwenye uzoefu wa

kuuza Maji. Plga simu namba :

0767 269677 saa za kazi

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

PUBLICATION SUMMONS
IN THE PRESIDENT MAGISTRATES’ COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA

TAXATION CAUSE NO: 0372020

(Arising from Resident Magistrate court of Bukoba at Bukoba Civil
Case No 9 of 2019

IGOMA KOLPING SAVING AND CREDT
COOPERATION SOCIERT .......cccoururmmmnnnnanens APPLICANT

VERSUS
JULIUS. M.APORINARY ........coeemnuennennan RESPONDENT
NOTICE OF HEARING
TO: JULIUS. M. APORINARY
TAKE NOTICE that the mentioned case has been set down
for Hearing on the 17th day of JUNE, 2020 at 8:30 o'clock in
the forenoon, Before Hon. J.P.KAPOKOLO- SRM. your
presence is therefore required on the date and the time

indicated.

Given under my hand and the seal of the court this 01st day of
JUNE, 2020

115774502

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTATE’S COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA.

TAXATION CAUSE NO. 03 OF 2020
(Arising From Civil Case No. 09 of 2019)

IGOMA KOLPING SAVING AND CREDIT
COOPERATIVE SOCIETY ....coounmmmmmnnssnnnans APPLICANT

VERSUS
JULIUS. M APORINARY .......cccoernennnad RESPONDENT
Notice To Show cause why bili of costs should not issue

To: JULIUS. M. APORINARY

Whereas the *plaintiff (Decree Holder) has made application
to this Court for Bill of Cost in the Civil Case No 9 of 2019. This
is to give you notice that you are to appear before this Court
on the 17th day of June, 2020 to show cause why Bill of costs
should not be granted

GIVEN under my HAND and the SEAL of the court, this 01st
day of JUNE, 2020

115774502

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

Katika Mahakama ya Mwanzo...... Mwanga
Wilaya ya Mwanga

Mirathi No, 09 ....... 2020

i ya barua za izi wa Mirathi ya
Marehemu ZIADA SHABANI KISHANGA NA
MUSTAFA NUHU KISHANGA MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
iliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia haya katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa Mirathi kwa waombaji hapo juu
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla vya
tarehe....15.../06/....2020 .

Imewasilishwa MWANGA leo tarehe 15 mwezi 04
mwaka 2020

215776702

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.34. 2020

In the matter of the Estate of the late BARAKA BISSE
SENDI of Kigamboni Street, within Dodoma Region

AND

In the matter of an application for letters of
Administration by ISAAC BISSE SENDI

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
01 Day of July 2020.

Dated at Dodoma this 16 Day of April 2020.

Presented for filling this 16 Day of May 2020.

215776601

JAMUHURI & COMPANY ADVOCATES
Uhuru street plot No 7 Block 54, Kariakoo
Adjacent to CRDB, P O BOX 80386, Dar es Salaam
Mobile 0769 419332, 0654037913

Email: 1@gmail.com, com

Ref: JCA/BM/01/16/20 Date:
MISS NURU RAMADHANI SWALEHE, :
P.0 BOX 2569, 15th JUNE, 2020
DAR ES SALAAM

RE: NOTICE TO VACATE FROM THE HOUSE No. 08-2C KNZ
LOCATED AT PLOT NO. 268, KINYEREZI DAR ES SALAAM

We are acting for and on behalf of MR. ZAKARIA M. MHENGA (Hereinafter
our Client) with instruction to address you of the following;

1. That you have been occupying our client's house without valid agreement
2. That you have failed to maintain and repair the said house to the extent that
it has fallen into dilapidation hence become unfit for human habitation
during your occupancy.

That our client has made various efforts to communicate with you, your
workmen, agents and people acting on your behalf but all efforts has
become futile.

That you're occurred to vacate the said house since our client intend to
repair the said dilapidated house in order to reside therein.

That this Notice shall take effect within 14 days from the date of its
issuances and you're required to vacate from the said house.

TAKE NOTICE THAT, Inthe premises we are witing this notice on behalf of our
client, failure to comply with this notice within 14 days our clients will initiate
legal redress without further notice

TAKE FURTHER NOTICE THAT,  this notice shall include any other people
claiming interest over the above captioned House.

Please be also guided by this notice

w

IS

o

215776202

FOR: JAMUHURI & COMPANY ADVOCATES Copy: client: as you instructed.

Advocate J.J. JOhhnson LB Hons. Notaries Public and commissioner for
Oath, commercial and Business Lawyers, conveyancers

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;136/2020

Ombi la MALEZYA KAPYOLO MKANTULA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ISSA MAULID MAGANGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 22/06/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa

mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani  waweza  kukaguliwa  tarehe
03/06/2020.
S
4
5

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
KIGOMA

MAOMBI NA. 52 MWAKA 2020
MRS ZUBEDA AHMED LAKHA......... MWOMBAJI
DHIDI YA
HAJIBHAI KARA IBRAHIM............... MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: HAJIBHAI KARA IBRAHIM

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwakusikilizwa tarehe 09 Mwezi Juni Mwaka
2020 saa 2:30 Asubuhi mbele ya Mhe. F. CHINUKU,
Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa Baraza hii leo tarehe 22 Mwezi 5
Mwaka 2020.

115775302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DAR ES SALAAM

SHAURI LA NDOA NO.16 MWAKA 2020

MICHAEL NDUDUNGU. MDAI
DHIDI
JASMIN BAHASHA SALUGOLE.................. MDAIWA
KWA: JASMIN BAHASHA SALUGOLE

POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya
madai yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza
kupatikana katika Mahakama hii,kwa hiyo mnahitajiwa
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au Wakili au mwakilishi
ambaye anaruhusiwa siku ya tarehe 17/06/2020... saa 7:00
Mchana. Mbele yam h. H.A. SHAIDI-PRM.

ANGALIZO:

Kama hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
ikithibtisha kama mmepotea kuitwa shaurini, itaweza kutoa
hukumu kuwa mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 12 mwezi wa sita,2020.

115774802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;144/2020

Ombi la ERNESTINA MAZURI MASALU
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ROBERT MAGOLANGA KIYUMBI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
13/07/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu
huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa
tarehe 05/06/2020.

215776102

DATED THIS........DAY OF JUNE 2020
AFFIDAVIT REGARDING CITIZENSHIP

1 ISMAIL MOHAMED CHAKULIMBA Adult, Muslim and
resident of Dodoma city do HEARBY AFFIRM AND
STATE follows:

1. THAT, | was born in 1947 in Iringa District within
Iringa Region

2. THAT, | am Tanzania by birth with Registered Citizen
Identity card NO. 0947020541216-00001-29.

3. THAT, let be known that I ISMAIL MOHAMED
CHAKULIMBA, | am a Citizen of Tanzania and not
otherwise.

VERIFICATION: What is stated above is true to the best
of my knowledge.

115776002

CHETI KIMEPOTEA

215775102

STAFORD ADAM MBAGAYE anatangaza
kupotelewa na Cheti cha kuhitimu Kidato cha
Nne Chenye Index Number S.3963/0038
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
mwaka 2015 katika Shule ya Sekondari
Nyamtukuza iliyopo Kakonko, Kigoma. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kwenye kituo cha
Polisi kilicho karibu. Au piga simu namba
0756-572224 au 0785-194972. Taarifa ya
Polisi: MAG/CID/B.1/1/VOL.IX/04.

LOST TITLE DEED

| Anna Ngulumu Mdemu,
the owner of a little deed
with Registration number
1306-mbyr which is on plot
No. 505, block D
located/situated Mafinga
Urban area, is lost. Please if
found return it to the nearest
police station or please
contact the following phone
numbers: 0657 310505,
0714 951168, 0714 431962.
Police Report:

115776302

UBS/RB/914/2020.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe

kila siku Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kesi dawa Kulevya
yapigwa kalenda

Na Hellen Mwango

KESI ya uhujumu uchumi ikiwamo
kusafirisha kilo 268.50 za dawa
za kulevya na kutakatisha fedha
inayokabili raia wa Nigeria, David
Chukwu (38) na wenzake wawili
imepigwa kalenda mpaka Juni 29,
mwaka huu.

Upande wa Jamhuri ulidai
kwamba kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa, lakini upelelezi
bado haujakamilika.

Kesi hiyo imetajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Mfawi-
dhi, Godfrey Isaya.

Wakili wa Serikali, Kija Luzun-
gana, alidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika na kui-
omba mahakama kupanga tarehe ya
kutajwa.

Hakimu Isaya alisema kesi hiyo
itatajwa Mei 21, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu.

Mbali na Chukwu washtakiwa
wengine ni I1sso Lupembe (49),
mkazi wa Mbezi na Allistair Mbele
(38), mkazi wa Mbezi Kibanda cha
Mkaa.

[lidaiwa kuwa Aprili 15, mwaka
huu eneo la Mbezi Kibanda cha
Mkaa, washtakiwa wote kwa
pamoja walikutwa wakisafirisha kilo
268.50 za dawa za kulevya aina ya
heroine.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa
kuwa kati ya Januari mosi, 2016 na
Aprili 15, mwaka huu washtakiwa
walitakatisha fedha baada ya
kujihusisha na miamala ya Dola za
Marekani 61,500 na Sh. 17,835,000
huku wakijua ni zao la tangulizi la
biashara ya dawa za kulevya.

Polepole ataka vijana
kugombea uongozi

Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM Taifa, Humphrey
Polepole, amewaasa Vvijana
kujitokeza na kushiriki kwenye
uchaguzi mkuu utakaofanyika
Oktoba mwaka huu.
es Salaam wakati akizungumza
na wanafunzi wa vyuo vikuu na
vya kati ambao ni wanachama
CCM.

Pia, alifanya kikao cha ndani
cha kimkakati na viongozi wa
matawi ya vyuo wakiwamo wa-
jumbe wa seneti jijini humo.

Polepole aliwataka vijana
kuwa mstari wa mbele ku-
hakikisha wanakisemea vyema
chama na serikali hasa kuelekea
uchaguzi mkuu.

“Vijana ambao wana uwezo
wajitokeze kuwania nafasi za
uongozi katika uchaguzi huu
mkuu nafasi za ubunge na udi-
wani maana vijana ni taifa la leo
na kesho,” alisema Polepole.

Katibu wa Seneti Mkoa wa
Dar es Salaam, Daud Said,
alisisitiza wanavyuo kuendelea
kukijenga chama vyema kwenye
matawi yao na kuwa imara zaidi
kwenye kukisemea na kukipam-
bania.

Daftari wapigakura wazi kesho

Na Fatma Mtutuma, UDOM

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
etangaza kuweka wazi daftari la awali la
wapigakura kwa siku nne, kuanzia Juni 17
hadi 20, mwaka huu.

Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa kwe-
nye magazeti, Mkurugenzi wa NEC, DK.
Wilson Mahera, ratiba hiyo itafanyika kwa
kuzingatia tahadhari zote za afya kwa ajili
ya kuzuia maambukizo ya corona.

Alisema uwekaji wazi huo, utahusisha
mambo mbalimbali ambayo ni wapigaku-
ra wote walioandikishwa katika daftari
la kudumu la mpigakura mwaka 2015 na
waliondikishwa wakati wa uboreshaji wa
daftari la 2019/2020.

“Wapigakura hawa ni wale ambao ha-
wakuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji
wazi daftari la awali la wapigakura awamu
ya kwanza,” alifafanua Dk. Mahera.

Vile vile, alitoa utaratibu wa uhakiki
ambao mpigakura anaweza kuhakiki taar-
ifa zake kwa utaratibu huo, katika uwekaji
wazi wa daftari hilo.

“Mpigakura mwenyewe anatakiwa ku-
fika katika kituo alichojiandikisha na
kuhakiki taarifa zake katika orodha ita-
kayokuwa imebandikwa katika kituo hi-
cho,” alisema Dk. Mahera.

Mkurugenzi huyo alieleza zaidi kuwa,
utaratibu mwingine ni mpigakura kuhaki-
ki taarifa zake kupitia simu yake ya kigan-
jani.

Alisema daftari la awali la wapigakura
pia litabandikwa katika vituo vyote vilivy-
otumika kuandikisha wapigakura, iwapo
mpigakura amehakiki taarifa zake kwa
kutumia njia yoyote na kutaka kufanya
marekebisho.

“Mpigakura  anayehitaji kumwekea
pingamizi mpigakura asiye na sifa za ku-
wamo katika daftari la awali la wapiga kura
ataenda katika kituo kilichopangwa katika
halmashauri husika,” alisema Dk. Mahera.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa, kati-
ka ratiba hiyo hakutakuwa na uandikishaji
wa wapigakura wapya, uboreshaji wa taar-
ifa za wapigakura waliohama maeneo yao
ya kiuchaguzi na waliopoteza kadi au kadi
zao kuharibika.

Fundi wa Shirika la Umeme nchini (Tanesco), akifanya marekebisho ya waya baada ya kutokea hitilafu kwenye nguzo katika eneo la

Wenye viwanda waifagilia bajeti

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda nchini

(CTI), limepongeza bajeti ya serikali ya mwa-
ka 2020/21 kwani imeyafanyia kazi malala-
miko mengi yaliyotolewa na wafanyabiashara
na wenye viwanda.
Salaam na Mwenyekiti Msaidizi wa Shirikisho
hilo, Paul Makanza, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu bajeti hiyo il-
iyosomwa Juni 11.

Alisema kwenye bajeti hiyo serikali imeon-
doa mlolongo wa tozo mbalimbali zilizokuwa
zikilalamikiwa na wafanyabiashara na wenye
viwanda hali itakayosaidia kuongeza tija.

Alisema serikali ya awamu ya tano imeji-

tahidi kuweka mazingira mazuri ya biashara
kupitia mpango wake wa Blur Print na im-
eweka mkakati wa kusisimua biashara na
viwanda baada ya kutikiswa na ugonjwa wa
corona.

“Serikali imetambua namna biashara na vi-
wanda vilivyoathiriwa na ugonjwa wa corona
sasa tunaipongeza kwa kuja na bajeti yenye
mwelekeo wa kusisimua uchumi na biasha-
ra ziweze kurejea kwenye hali ya kawaida,”
alisema Makanza.

Aidha, alisema CTI iko bega kwa bega na
serikali kuhakikisha mpango wake wa 2025
unafanikiwa na imeweka mazingira mazuri ili
bidhaa nyingi ziongezewe thamani badala ya
kuuzwa nje ya nchi zikiwa ghafi.

Makanza alipongeza hatua ya serikali ku-

punguza kodi ya kujengea uwezo na ujuzi
(SDL) kutoka asilimia tano hadi nne na kwam-
ba itasaidia kuongeza ajira na kulinda zile zi-
lizopo. Alisema sekta ya viwanda imeendelea
kukua miaka mitano iliyopita kwani viwanda
8,477 vikubwa, vidogo na vya kati vimejeng-
wa, ambavyo vimesababisha ajira 482,601.

Kuhusu marejesho ya kodi ya ongezeko
la thamani (VAT), kwa wafanyabiashara wa-
naouza bidhaa zao nje ya nchi, alisema in-
gawa kuna deni kubwa, lakini serikali inajita-
hidi sana kulipa.

“Viwanda vingi vinavyouza nje havijalip-
wa ila tunaendelea kuzungumza na serikali
kuona namna ya kumaliza deni hilo, lakini
tunaona kuna nia ya kulipa kidogo kidogo,”
alisema.
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ﬂ)_)ﬂ MATCH

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo ameipa Juventus “msu-
kumo mkubwa” tangu alivyotua klabuni hapo,
kwa mujibu wa mchezaji mwenzake, Giorgio
Chiellini.

Ronaldo amefunga mabao 53 katika mechi
76 tangu alipojiunga na Juve akitokea Real Ma-
drid mwaka 2018, akiwasaidia miamba hao wa
Italia kushinda taji la Serie A msimu uliopita.

Nyota huyo wa Ureno ameiongoza klabu
hiyo kileleni mwa msimamo wa Serie A msimu
huu, huku wakiwa wametinga fainali ya Coppa
Italia na wapo kwenye 16 bora ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Chiellini amemsifia Ronaldo kwa kuisaidia
Juventus kupiga hatua nyingine mbele, huku
Bianconeri hao wakiangalia uwezekano wa
kutwaa taji lao la kwanza la Ligi ya Mabingwa
Ulaya tangu mwaka 1996.

“Ametupa msukumo mkubwa, kumfanya
kila mmoja wetu kuwa kwenye ubora wake
na kuipa msukumo jamii yote,” amesema na-
hodha huyo wa Juve akimwambia Martina Co-
lombari kwenye Instagram.

“Yeye ni wa daraja jingine kabisa, tunacheza
kwa ajili yake na kumfanya awe na kiwango
bora kabisa.”

Juventus itacheza na Napoli kwenye fainali
ya Coppa Italia mjini Rome kesho Jumatano.

ZIDANE: HAZARD
AMERUDI VIZURI

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane alikuwa na furaha kuona Eden

Hazard akionyesha kiwango cha kuvutia wakati Real Ma-
drid wakishinda mchezo wao wa LaLiga, akisema nyota
huyo wa Ubelgiji alikuwa bora na amefanikiwa kumaliza
changamoto zake.

Hazard alianza kwenye mchezo huo uliopigwa katika
dimba la Alfredo Di Stefano Jumapili wakati Madrid wak-
ishinda 3-1 dhidi ya Eibar na kuendelea kubakiwa ikip-
itwa pointi mbili na vinara wa ligi hiyo, Barcelona.

Majeruhi yalimkumba Hazard katika msimu wake wa
kwanza na klabu hiyo tangu atue kwa ada ya euro mil-
ioni 100 kutoka Chelsea na ilionekana kama msimu huu
kwake hatacheza tena baada ya kuumia kifundo cha
mguu Februari.

Mlipuko wa virusi vya corona ukafanya ligi isimame
kwa muda na yeye kupata nafasi ya kujifua na alionekana
kuwa kwenye kiwango katika kipindi cha kwanza dhidi
ya Eibar, akitengeneza bao la pili lililofungwa na Sergio
Ramos na pia alitoa mchango mkubwa kwenye bao la
tatu lililofungwa na Marcelo.

Hazard alikuwa akikabiliwa na changamoto kubwa
na hivyo alitolewa nje dakika ya 61, lakini kocha wake, Zi-
dane alionekana kuridhishwa na kiwango chake.

“Tulijua kwamba Eden angekosa ufiti wa kucheza
mchezo wote. Lakini aliweza kucheza saa moja na ali-
cheza vizuri,” alisema.

“Walimpa ushirikiano mzuri. Alikuwa vizuri hadi ma-
pumziko na alijisikia furaha kuonyesha kiwango chake
na wala hakuwa na woga. Ana furaha na kile alichoki-
fanya dimbani na sisi tunafuraha pia.”

ke

IBRAHIMOVIC
AKATALIWA
BOLOGNA

MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic hana “uwezekano” kutua Bologna, mkurugenzi
wa klabu hiyo, amethibitisha.

Mkongwe huyo alisaini mkataba wa muda mfupi kurudi AC Milan
Jauari, lakini inaonekana ni wazi kwamba, Ibrahimovic hataweza kuen-
delea kukaa hapo kwenye dimba la San Siro msimu ujao.

Ibrahimovic amekuwa akihusishwa na Bologna kabla ya kujiunga na
Milan, hasa kutokana na mahusiano yake mazuri na kocha mkuu wa kla-
bu hiyo, Sinisa Mihajlovic - ambaye alikuwa kwenye

benchi la ufundi pale Inter Milan wakati
fowadi huyo akiwa na Nerazzurri hao,
na ripoti ya ku- jaribu kumsajili
raia huyo wa Sweden ilitoa
wiki za hivi karibuni.
Lakini aki- zungumza
mwezi ulio- pita, mkuru-
genzi wa kla- bu hiyo, Wal-
ter Sabatini alipinga
wazo hilo na mkurugenzi
wa michezo, Riccardo
Bigon pia ame- bainisha kuwa
hakuna nafasi ya kumsajili
Ibrahimovic pale Bologna.
“Naelewa nia ya vyombo vya habari
kwa kutengeneza habari hii, hasa kutokana na

kuwa jina lake ni muhimu na lipo daraja la juu, lakini kwa
upande wetu Ibrahimovic hana uwezekano wa kusajiliwa,” alisema
Bigon akiiambia redio RAI 1 kuhusu mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 38.

“Hatuna mawasiliano naye. Alizungumza na Mihajlovic kipindi cha
majira ya baridi, na alifanya chaguo lake na kuanzia hapo hatujawahi
kumfikiria tena.”
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MANCHESTER, England

JADON Sancho anaweza kufiti zaidi pale Man-
chester United kwa sababu ya ubunifu wake na
akili ya mchezo kutamfanya kuwa sehemu ya
wachezaji muhimu wa klabu, amesema Louis Saha.

Uamuzi wa Sancho kuondoka katika akademi
ya vijana pale Manchester City kwenda Borussia
Dortmund Agosti mwaka 2017, umeonekana kuwa
na manufaa makubwa kwake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 ame-
kuwa nyota anayeongoza kwenye Ligi Kuu Ujerum-
ani, Bundesliga, ambako amefunga mabao 17 na
kutoa pasi za mwisho 16 msimu huu pekee, huku
pia akiwa akicheza mara kwa mara kwenye kikosi
cha timu ya taifa ya England kinachonolewa na ko-
cha, Gareth Southgate.

Sancho ni mmoja wa wachezaji wanaotajwa

N

DIMANIUNITEDIISAHA

kwamba watawika zaidi kwa siku za usoni duniani,
amekuwa akihusishwa zaidi na kuwaniwa na Unit-
ed, huku pia Liverpool na Real Madrid zikionyesha
nia ya kuitaka saini yake.

Lakini straika wa zamani wa mashetani wekun-
du hao, Saha, mshindi mara mbili wa taji la Ligi
Kuu England pale 0ld Trafford, hana shaka kwam-
ba atang’ara United.

Alipoulizwa na Stats Perform News kama atafiti
pale, Saha alijibu: “Kwa uhakika kabisa, ndio.

“Ni mchezaji ambaye ana kiwango cha juu, ana
kasi, akili na ubunifu. Amepata miguu mizuri ya
mpira, stamina na ubora.

“Ni mchezaji mbunifu sana akiwa uwanjani na
ndio aina ya wachezaji wanaohitaji katika soka la
kisasa. Sasa ukiwa na vitu vyote hivyo, utangara
popote.”

NEYMAR, MBAPPE
HAWAONDOKI PSG

PARIS, Ufaransa

NEYMAR na Kylian Mbappe wa-
tabaki Paris Saint-Germain, mkuru-
genzi wa michezo wa klabu hiyo ya
Ufaransa amebainisha.

Leonardo, mchezaji wa zamani
wa kimataifa wa Brazil ambaye ndio
mkurugenzi wa michezo pale PSG,
amesema hana sababu ya kuamini
kwamba fowadi hao nyota wawili
wataondoka wakati wa dirisha la us-
ajili.

PSG imeamua kuwaachia mfungaji
mwenye rekodi klabuni hapo, Edin-
son Cavani na nahodha, Thiago Silva,
ambapo wote walikuwa na nia ya ku-
wabakisha, lakini Neymar na Mbappe
wamebakia wenye thamani zaidi kwa
klabu hiyo.

“Hakuna  kinachotuambia  sisi
kwamba (hawatabaki),” amesema
Leonardo.

“Bado wana miaka miwili kwenye

mikataba yao, na tunafikiria zaidi
nini kitatokea baada ya wao kuende-
lea kuwa na sisi. Tunataka kwenda
mbele.”

Akizungumza na jarida la Le Jour-
nal du Dimanche, Leonardo alibaini-
sha kwamba mshindi wa Kombe la
Dunia na Ufaransa, Mbappe ndiye
mwenye thamani kubwa zaidi klabu-
ni hapo.

Nyota huyo wa zamani wa Monaco
mwenye umri wa miaka 21 amekuwa
akihusishwa na klabu nyingine iki-
wamo Real Madrid na Liverpool,
lakini PSG hawana mpango wa kum-
wachia aondoke hapo Parc des Princ-
es.

“Yeye ndio majaliwa ya PSG. Hilo
ndio ambalo kila mmoja anataka,”
amesema Leonardo.

Wote, Neymar na Mbappe mika-
taba yao inamalizika mwishoni mwa
msimu wa 2021/22.

SPURS YAJIUNGA KUMWANIA THIAGO

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, anatajwa kuin-
gia kwenye mbio za kuwania saini ya beki wa Paris Saint-
Germain, Thiago Silva, licha ya kuwapo na ushindani.

Nahodha huyo Mbrazil anatarajia kuondoka kwa ma-
bingwa wa Ufaransa akiwa mchezaji huru baada ya mka-
taba wake kumalizika mwezi huu na tayari yuko kwenye
rada za Arsenal na Everton.

Mourinho anahitaji kumsajili beki huyo mwenye umri
wa miaka 35 kutua hapo White Hart Lane ili kuchukua

mikoba ya Jan Vertonghen ifikapo majira ya joto, lin-
aandika gazeti la The Sun.

Silva amecheza mechi 30 za mashindano mbalimbali
chini ya Kocha, Thomas Tuchel kabla ya msimu huu kusi-
mama kutokana na janga la ugonjwa wa corona.

PSG imefuzu kutinga hatua ya robo fainali ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya ku-
wafunga Borussia Dortmund kwenye hatua ya 16 bora.

Mkurugenzi wa Michezo wa PSG, Leonardo, am-
etangaza kuwa Silva hatapewa mkataba mpya wa kue-
ndelea kuitumikia klabu hiyo na kumruhusu kwenda

kucheza katika klabu nyingine yoyote ya Ulaya.

Tottenham ni moja kati ya klabu za Ulaya ambazo zi-
nataka kumsajili Silva, ambaye anatajwa kuwa mmoja wa
mabeki bora ambao wameichezea Brazil.

Everton na Arsenal pia nazo ziko kwenye mbio za ku-
wania saini ya beki huyo mwenye umri wa miaka 35 ili
kuimarisha safu yake ya ulinzi.

Mikel Arteta anajipanga kuimarisha safu yake ya ulinzi
huku akijiandaa kuwaondoa kikosini kwake Shkodran
Mustafi na Sokratis Papastathopoulos ili kutunisha mfu-
ko wake wa fedha.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG BADO

ANAIVURUGA ARSENAL

® ® ONi kutokana na kugoma kusaini mkataba mpya kwa
kutaka kujua hatima yake, huku vigogo wengine Ulaya...

LONDON, England

PIERR -Emerick Aubameyang ame-
wapa changamoto Arsenal ya kuthibiti-
sha kwanini anakataa kusaini mkataba
mpya, akisema washikabunduki hao
“wanashikilia funguo” juu ya majaliwa
yake ya baadaye.

Nahodha huyo wa Arsenal anaingia
kwenye mwaka wake wa mwisho wa
mkataba wa kuitumikia klabu hiyo ya
dimba la Emirates, huku mazungumzo
kuhusu mktaba mpya yakiwa yamesi-
mama.

Aubameyang amekuwa mchezaji
muhimu kwa Arsenal tangu alipojiunga

nayo akitokea Borussia Dortmund Janu-
ari, mwaka 2018, akifunga mabao 49
kwenye Ligi Kuu Englang katika mechi
75 alizocheza.

Lakini straika huyo wa kimataifa wa
Gabon bado hajabeba taji na Arsenal na
Aubameyang, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na timu kama Manchester Unit-
ed, Real Madrid na Paris Saint-Germain,
amedokeza malengo ya kubeba mataji
lazima yafikiwe kabla ya kusaini mka-
taba mpya.

“Hivi karibuni sijapata ofa yoyote ya
kuongeza mkataba,” amesema akiiambia
Telefoot. “Lakini, bila shaka, tumekuwa
na majadiliano na klabu kwa miezi mich-

ache sasa.

“Wanajua vizuri tu kwanini hakuna
kilichotokea hadi sasa. Wao wana fun-
guo. Ni juu yao wenyewe kufanyia kazi,
baada ya hapo tutaona namna gani vitu
vinakwenda.

“Ni muda wa kumaliza kipindi changu
cha uchezaji, na nitakuwa mkweli kwa
kila mmoja. Kwa namna fulani itakuwa
ni uamuzi mgumu kuchukua. Bado si-
jaamua na tutaona. Pengine yatakuwa
maamuzi muhimu zaidi katika kipindi
changu cha uchezaji.

“Wachezaji wote wanataka kushinda
mataji. Hivyo nataka kuhakikishiwa
kwanza malengo haya.”

KWA UFUPI

UNITED YAMGANDA GREALISH

MANCHESTER United inatarajia kuongeza
nguvu katika mchakato wa kuwania saini ya ki-
ungo wa Aston Villa, Jack Grealish (24), kwa dau
la pauni milioni 75 baada ya kuelezwa isubiri
miezi 12 ili kumsajili mshambuliaji wa Borussia
Dortmund na Timu ya Taifa ya England, Jadon
Sancho (20). (Star)

SANCHO AITAJA CITY

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya England,
Jadon Sancho (20), amesema atapendelea kure-
jea katika klabu yake ya zamani ya Manchester
City kama Manchester United itakataa kulipa
dau la pauni milioni 115 ambazo zimetakiwa na
Borussia Dortmund. (Sun)

ALONSO ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imeweka wazi nia yake
ya kumsajili beki wa Chelsea Mhispania Marcos
Alonso (29), ambaye hatima yake ndani ya Stam-
ford Bridge haieleweki huku The Blues wakihu-
sishwa na mpango wa kumnasa beki wa Leices-
ter City, Ben Chilwell, 23. (Sun)

LEVERKUSEN YAKOMAA

CHELSEA imesema iko tayari kutoa kiasi cha
pauni milioni 75 ili kumsajili kiungo, Kai Havertz
(21), lakini klabu yake ya Bayer Leverkusen
imesema inahitaji kulipwa kiasi cha pauni mil-
ioni 90 ili kumuuza nyota huyo wa Timu ya Taifa
ya Ujerumani. (Express)

NDIDI AGOMBEWA ULAYA

MANCHESTER United imemweka kiungo wa
Leicester, Wilfred Ndidi (23), katika orodha ya
wachezaji inaowahitaji katika kipindi cha uham-
isho, huku Real Madrid na Paris St-Germain pia
zimeonyesha nia ya kumnasa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Nigeria. (Express)

PARTEY AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL imetakiwa kumsajili kiungo Mgha-
na, Thomas Partey, na tayari Atletico Madrid
imekubali kumruhusu nyota huyo mwenye umri
wa miaka 27 kuondoka klabuni kwake. (COPE,
via Caught Offside)

ARSENAL YAMFUATA KLUIVERT

ARSENAL imeweka wazi inataka saini ya
mshambuliaji wa Roma, Justin Kluivert (21), am-
baye ni mtoto wa nyota wa zamani wa Uholan-
zi, Patrick, kama sehemu ya usajili wa Henrikh
Mkhitaryan (31), ambaye yuko kwa mkopo katika
klabu hiyo ya Serie A. (Gazzetta Dello Sport,
Via Mail)

SPURS, ARSENAL VITANI

KLABU ya Tottenham imetangaza nia ya kum-
sajili beki Mbrazil Thiago Silva ambaye ana umri
wa miaka 35 ifikapo majira ya joto atakapokuwa
mchezaji huru. Spurs itakumbana na ushindani
kutoka kwa Arsenal na Everton. (Sun)

DISASI ATAJWA ARSENAL

ARSENAL imeanza mchakato wa kuwania
saini ya nyota wa Reims, Axel Disasi (22), baada
ya kubaini itakuwa na wakati mgumu wa kum-
nasa beki Mfaransa, Dayot Upamecano (21), ku-
toka RB Leipzig, kwa sababu ya dau lake kuwa
juu. (Goal, via Express)

LOPEZ KUTUA ENGLAND

TOTTENAHM Hotspur, West Ham na Chelsea
zimeonyesha nia ya kuhitaji huduma ya golikipa
Mhispania, Pau Lopez (25). Roma imetangaza
kumuuza mlinda mlango huyo wa dau la pauni
milioni 36. (Estadio Deportivo - in Spanish)

FORSTER ANUKIA CHELSEA

CHELSEA imeweka wazi ina mpango wa kum-
sajili golikipa wa Southampton na Timu ya Taifa
ya England, Fraser Forster, ambaye ana umri wa
miaka 32. (Football Insider)
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KICHUYA AFUNGA GOLI
BARA IKIPITA MIEZI 26

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba, Shiza Kichuya
amefunga bao la kwanza katika ligi hiyo
baada ya miezi 26, imefahamika.

Bao la dakika ya 11 lililofungwa na kiungo
huyo kwenye Uwanja wa Taifa dhidi ya Ruvu
Shooting kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara juzi, ndio bao lake la kwanza msimu
huu, baada ya kurejea klabuni hapo.

Mara ya mwisho Kichuya kufunga bao ili-
kuwa ni Februari 26, mwaka 2018 kwenye

na timu yake ya Simba illipocheza dhidi
ya Mbao FC, mechi ya Ligi Kuu msimu wa
2017/18.

Kwenye mechi hiyo, Kichuya alifunga bao
la kwanza dakika ya 37, Simba ikishinda ma-
bao 5-0, mengine yakifungwa na Emmanuel
Okwi aliyepachika mawili, Erasto Nyoni na
Nicolaus Gyan.

Ni msimu ambao kiungo huyo alimaliza
akiwa na mabao saba ya kufunga.

Januari 2019, Simba ilimuuza kiungo
huyo katika klabu ya Pharco ya Daraja la
Pili nchini Misri ambayo nayo ilimtoa kwa
mkopo kwenye klabu ya Ligi Kuu nchini

humo ENPPL

Hata hivyo hakuwa kwenye wakati mzuri
nchini humo na Simba ilimsajili tena kwe-
nye kipindi cha dirisha dogo msimu huu.

Pamoja na kusajiliwa alionekana kutoku-
wa kwenye kiwango Kkizuri, kiasi cha ku-
kosa namba kwenye kikosi cha kwanza cha
vinara hao wa Ligi Kuu Bara.

Kichuya alianzishwa kwenye mechi ya Ju-
mapili dhidi ya Ruvu Shooting na kuonyesha
kiwango kizuri kiasi na kufunga bao lake la
kwanza na kwa klabu yake, ingawa baadaye
alitoka na kumpisha, Francis Kahata kwenye
mechi ambayo iliisha kwa sare ya bao 1-1.

Azam yatangaza
kumwacha Ngoma

Na Mwandishi Wetu

WAKATI uongozi wa Azam FC
ukitangaza kuachana na msham-
buliaji wake, Donald Ngoma,
wachezaji wawili wa kimataifa,
Bruce Kangwe na Never Tigere
waliokuwa wamekwana kwao
Zimbabwe wamewasili nchini jana,
imeelezwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam
FC, Abdulkarim Amin, ‘Popat’ alise-
ma klabu hiyo imeachana rasmi
na Ngoma ambaye mkataba wake
wa kuwatumikia mabingwa hao
watetezi wa michuano ya Kombe
la FA, ulikuwa unamalizika juzi.

Popat alisema wachezaji wal-
jobakia ambao hawajajiunga na
kikosi ni kutoka Ghana na hiyo im-
esababishwa na masharti magumu
yva nchini kwao.

“Kangwe na Tigere wameingia
leo (jana), ila wachezaji wetu kuto-
ka Ghana wapo katika ‘lockdown’,
hivyo wanaendelea kuvumilia Kwa
nyota hao hadi hapo masharti
va nchi yatakapowekwa sawa,”
alisema Popat.

Wakati huo huo, kocha wa timu
hiyo, Aristica Cioaba, alisema
nyota hao watakapokuja hataweza
kuwatumia katika michezo ya hivi
karibuni hadi hapo watakapokuwa
fiti.

“Ni vigumu wachezaji hao wa
kimataifa kuwahi michezo ya
mwanzo katika ligi, hadi hapo wa-
takapokuwa fiti,” alisema Cioaba.

Mkude aanza
kujiweka imara

Na Saada Akida

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Damas Ndumbaro, akicheza gofu katika mchezo maalumu
wa kumuaga, Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Michael Dunford, uliofanyika kwenye viwanja vya

Mayanga afurahia kuidhibiti Simba

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kuibana Simba,
Kocha Mkuu wa Ruvu Shooting, Salum Ma-
yanga, amesema wachezaji wake walifanya
kazi nzuri katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
dhidi ya Simba uliochezwa juzi kwenye
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam ambao
ulimalizika kwa sare ya bao 1-1.

Mayanga aliliambia gazeti hili shukrani za
pekee anazipeleka katika safu ya ulinzi am-
bayo ilikuwa makini na iliwazuia washam-

buliaji wa Simba kutumia nafasi za kufunga
walizotengeneza katika mchezo huo.

Kocha huyo alisema wachezaji wake wal-
ifanikiwa kufuata maelekezo aliyotoa kwa
kiwango cha juu hasa katika idara ya ulinzi
na kiungo.

Alisema waliingia uwanjani wakiwa wa-
nawaheshimu Simba kulingana na ubora
wa kikosi chao na kufanikiwa kutumia vi-
zuri nafasi ambayo walipata iliyotokana na
uzembe wa mabeki zake.

“Simba wamecheza vizuri sana, baada ya

kufungwa bao la kwanza, niliongea na ma-
beki wangu kuhakikisha wanaziba njia zote
ambazo wapinzani wetu wangepata nafasi
ya kutufunga, wakatekeleza,” alisema Ma-
yanga.

Hata hivyo, Mayanga alisema anajipanga
kuyafanyia kazi mapungufu aliyoyaona
katika mchezo huo ili yasijirudie kwenye
mchezo wao unaofuata dhidi ya KMC FC
ambao utaochezwa kwenye Uwanja wa

KIUNGO wa Simba, Jonas Mkude,
ameanza mazoezi mepesi ya
kutembea kwa kuzunguka uwanja
chini ya mtaalamu maalumu wa
benchi la ufundi la timu hiyo
yaliyofanyika kwenye Uwanja wa

Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck, ameliambia gazeti
hili kiungo huyo ameanza mazoezi
ya kutembea na leo ataangalia
uwezekano na kumpa programu
nyingine ya mazoezi kwa lengo la
kumweka imara zaidi.

Sven alisema kutokana na maje-
ruhi aliyoyapata katika mchezo wa
kirafiki dhidi ya KMC, na kutakiwa
kukaa nje kwa muda wa wiki mbili,
lakini anafurahi kuona hali yake
inaimarika mapema.

“Mkude anaendelea vizuri amean-
Zza mazoezi ya kutembea leo (jana)
asubuhi, nitaangalia baada ya hapo
nina imani haitafikia muda huo
uliopangwa na kuanza mazoezi ya
ushindani,” alisema Sven.

Alisema ana imani Mkude atare-
jea katika hali yake ya kawaida
mapema na kuanza kutekeleza ma-
jukumu yake ya kusaidia timu hiyo
kufikia malengo.

Kutokana na majeraha ya mguu
aliyopata, kiungo huyo mkongwe
wa Simba aliukosa mchezo dhidi ya
Ruvu Shooting uliochezwa juzi jijini
na kumalizika kwa sare ya bao 1-1.
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Aubameyang bado anaivuruga Arsenal
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Mshambuliaji wa Simba, Ibrahim Ajibu (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Transit Camp katika mchezo wa kirafiki uli-

SIMBA SC YAKATAA
KUTUPIANALAWAMA

@® ® O\ baada ya kulazimishwa sare na Ruvu Shooting, kocha
asifia ubora wa Maafande...

Na Faustine Feliciane

PAMOJA na sare ya bao 1-1 waliyoipata
juzi dhidi ya Ruvu Shooting kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha wa
Simba, Sven Vandenbroeck, amesema timu
yake ilijitahidi kupambana, lakini wapin-
zani wao walikuwa katika ubora wa hali ya
juu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Sven
alisema hakuna anayepaswa kulaumiwa ku-
tokana na matokeo ya mchezo huo ambao
uliifanya timu yake iongeze pointi moja.

Sven alisema kuwa matokeo hayo wali-
yoyapata ni ya kawaida kwenye mchezo wa
soka, hivyo kwa sasa wanaangalia na kuwe-
ka nguvu kuelekea mchezo unaofuata.

“Wachezaji walipambana kupata ushindi
lakini matokeo yamekuwa kama yalivyo,
hakuna haja ya kumlaumu mchezaji yoyote,

mashabiki lazima waelewe matokeo kama
haya yanatokea kwenye mpira, nimewataka
wachezaji wangu sasa kuelekeza mawazo
yao kwenye mchezo ujao,” alisema Sven.

Mbelgiji huyo alisema kuna upungufu
mdogo ambao aliuona katika mchezo huo
kwa baadhi ya wachezaji, na tayari amean-
za kuyafanyia kazi ili yasijirudie.

“Ni mapungufu madogo madogo ambayo
naamini kwenye mchezo ujao hayawezi
kuonekana, tutarejea kwenye mstari wetu
wa ushindi katika mechi zijazo,” aliongeza.

Kocha huyo alimsifia winga, Shiza Ki-
chuya kwa kuonyesha kiwango kizuri ka-
tika mchezo huo, licha ya kuifungia Simba
bao la utangulizi, ambalo Ruvu Shooting
walifanikiwa kusawazisha.

“Alicheza vizuri sana na alitimiza maju-
kumu niliyompa, taratibu atarejea kwenye
kiwango chake cha juu, binafsi nafahamu

ana uwezo mkubwa na ni mchezaji ambaye
anaweza akakufanyia kile ulichomtuma,”
Sven alisema.

Simba ambayo imeshuka dimbani mara
29, inaendelea kukaa kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 72
ikiwa na tofauti ya pointi 18 dhidi ya Azam
FC iliyoko nafasi ya pili baada ya kujiku-
sanyia pointi 57 na Yanga yenye pointi 54.

Hata hivyo Yanga ambayo pia in-
afundishwa na kocha raia wa Ubelgiji, Luc
Eymael ina mchezo mmoja pungufu.

Katika kuendelea kujiimarisha, jana
asubuhi Simba ilicheza mechi nyingine ya
kirafiki dhidi ya Trans Camp na kuibuka
kwa ushindi wa mabao 4-0.

Simba itashuka tena uwanjani Jumamosi
kuwakaribisha Mwadui FC kutoka mkoani
Shinyanga, mchezo utakaochezwa kwe-
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]
Morrison

ageuka
gumzo
bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa
Yanga, Bernard Morrison, jana, alizua
gumzo baada ya timu hiyo kutinga
bungeni huku Spika wa Bunge, Job
Ndugai akisema wabunge wanamuuli-
Zia Mghana huyo.

Morrison hakuwa katika kikosi
cha Yanga kilichokwenda Shinyanga
kuwavaa Mwadui, na sasa timu hiyo
iliwasili jijini hapa kwa lengo la ku-
wakabili wenyeji, JKT Tanzania katika
mchezo mwingine wa Ligi Kuu Bara
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Jamhuri.

Ndugai aliwahakikishia wabunge
kuwa endapo Simba na Yanga zitaku-
tana tena, basi mabingwa na vinara
wa Ligi Kuu, Wekundu wa Msimbazi
wataibuka na ushindi.

Akitambulisha timu hiyo jana bun-
geni, Ndugai aliuliza mchezaji huyo
amekaa wapi katika eneo la wageni.

Ndugai alisema “Ninawageni
kwenye gallery yangu (sehemu ya
kukaa wageni), kwenye gallery ya
Spika ni viongozi wa Yanga naomba
wasimame, gallery yangu ya kulia
ni wachezaji wa Yanga na baadhi ya
viongozi wa timu ya Yanga, karibuni
sana hapa bungeni, tunafurahi sana
kuwa nanvyi, hili ni bunge lenu sasa
mnaweza mkakaa.”

Hata hivyo, Ndugai alihoji alipo
mchezaji huyo kwa kuwa wabunge
wanamuulizia na kuwataka wabunge
ambao ni mashabiki wa timu ya
Simba wawashangilie Yanga.

“Wabunge wanauliza mchezaji
mmoja tu sijui Morrison naomba asi-
mame Morrison yupo, yupo? Hayupo,
naomba wale waheshimiwa wabunge
wa Simba wapeni makofi kidogo,”
alisema Ndugai.

Aliongeza licha ya Simba kufungwa
katika mchezo uliopita kwa bao 1-0,
lakini watakapokutana tena wanau-
hakika Simba itaibuka mshindi.

Alisema Yanga isisahau ushindi huo
bado wanaukumbuka.

“Ule mkuki mmoja, ule bado tunau-
kumbuka sana tutakapokutana tena
mjiandae kisawasawa maana itarudi
mikuki kadhaa,” alisema Ndugai huku
akishangiliwa na wabunge.

9%7708567541002">




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

