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ALHAMISI  DeSeMBA 10, 2020

Na Yasmine  Protace

C
HAMA cha Msalaba 
Mwekundu nchini, kime-
andaa mkakati wa miaka 
mitano ijayo, ikija na ma-

badiliko makubwa katika utoaji 
wa huduma zake katika sekta ya 
afya.

Mabadiliko yanajumuisha 
programu  mahsusi za kusaidia 
maeneo mtambuka, wakiwamo 
watoto yatima na wagonjwa wa 
Ukimwi, tamko lililowasilishwa 
rasmi na rais wa chama hicho, Da-
vid Kihenzi.

Ni mkutano uliowashiriki-
sha  wajumbe na wenyeviti ku-
toka mikoa ya Tanzania Bara 
na Visiwani, maelekezo yaki-
washukia watenda kazi, wawakili-
shi wa vijana na watumishi wote 
wa chama hicho.

Kihenzi ambaye ni Mbunge wa 
Mufindi, anasema taasisi imeji-
panga kuendeleza kufanya ma-
badiliko makubwa ya kiutendaji 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Anaainisha mikakati ya miaka 
mitano, inagusa kuwa na progra-
mu ya kuwasaidia yatima, waki-
wamo wagonjwa wa Ukimwi.

“Tutawasaidia watoto wawe 
na maisha bora. Tutawasaidia 
wajiendeleze  pale wataka-
poshindwa wajiajiri baada ya 
kupatiwa mafunzo ya ufundi ser-
emala,” anaeleza Kihenzi.

ri  shida na hiyo inafanyika kupi-
tia jamii kujikinga na athari zina-
zoweza kujitokeza, ili wachukuwe 
hatua stahiki.

Kejo anasema hivi sasa wanaji-
andaa kununua vifaa  vya kuka-
biliana vitakavyowaokoa na tayari 
Msalaba Mwekundu umeshajenga 
ghala mkoani Dodoma, kunako-
hifadhiwa vifaa stahiki, kupeleka 
mahali husika inapotokea.

Anasema wana mfumo wa ush-
irikishaji jamii, pale panapotokea 
tatizo, wairudishie jamii katika 
hali zao za kawaida.

“Yote hayo yanafanywa kwa ajili 
ya kulenga familia zilizo na hali ya 
chini kabisa,” anasema Kejo, ak-
iutaja 

mkakati mwingine ni kuwa na 
mfumo   bora wa fedha na rasili-
mali  fedha, zinazotumika katika 
shughuli zilizolengwa.

TEHAMA
Anautaja mpango mkakati wal-

io nao sasa, ni kuboresha Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (T 
EHAMA), kwa manufaa ya kuibua 
taarifa ya vyote vinavyotokea, zai-
di ikilenga miradi mikuu ya jamii 
ya wakimbizi, anakokutaja wal-
ioko Kigoma, Kakonko na Kibo-
ndo, sehemun kuu ya majukumu 
ni kulaza wagonjwa na wanaofika 
kutibiwa na kuondoka.

 Kejo anafafanua kinachofanyi-
ka hapo ni kuhudumia wajawa-
zito chakula cha jumla, wagonjwa 
wenye mahitaji maalum, maji na 
hata uchangiaji damu.

Halmashauri ya Tarime yawekeza kituo 
afya cha kisasa, kilio chake wataalamu

Ukurasa 14

Vita kukabili 
corona vimeshamiri, 

kufikia wengi ng’ambo ya 
Afrika, ni kitendawili

Ukurasa 12

Tafsiri mpya ya Msalaba Mwekundu 
itakavyohudumia afya miaka 5 ijayo

 Baadhi ya wenyeviti na watumishi wa Msalaba Mwekundu, 
nchini wakiwa pamoja. PICHA: YASMINE PROTACE.  

Ulikuwa ufafanuzi wa kimkaka-
ti, anaoutaja ni kujikita katika 
maendeleo ya kiofisi, yanayoitaka 
taasisi iwe na matawi imara na 
watu wa kujitolea, wenye weledi 
unaostahili.

Mkakati mwingine anautaja, 
ni namna ya kuhakikisha matawi 
yanakuwa chachu katika changa-
moto za kijamii, sambamba na 
kuwa na viongozi waelewa wa 
majukumu yao, ikiwamo kusima-
mia shughuli za kitaasisi katika 
maeneo yao.

Anasema, kuna mkakati wa 
maendeleo ya kitaasisi ambayo 
ni kuwahamasisha wananchi wa-
pate wanachama wanaoongeza 
nguvu  za vijana na anafafanua: 
“Vijana wana malengo makubwa 

kutokana na kuwa na ubunifu.” 
Pia, anataja haja ya kuwapo 

matawi na ofisi na vikosi kazi ka-
tika kufanya kazi katika maafa, 
akiwa na ufafanuzi wa mkakati 
mwingine wa kuongeza progra-
mu mbalimbali, wakiwa wame-
jipanga kuendeleza masuala ya 
afya.

Kuhusu idadi ya wanachama, 
anasema katika kipindi cha mwa-
ka jana, kulikuwapo na wanacha-
ma 20,000 ambao kuanzia Janu-
ari mwaka huu kuna wanachama 
58,000, na wapo vijana wa kuji-
tolea 100,000 wanaodhamiria ku-
waongeza, kufanyike kazi kubwa 
zaidi.

Katibu  wa Chama cha Msal-
aba Mwekundu, Julius Kejo, ana-

taja mikakati mingine, ni namna 
wanaamua kuwa na vikosi kazi   
katika kukabili maafa katika kila 
ofisi nchini. 

Anaeleza, azma ya kuende-
leza program mbalimbali, kama 
za kuendeleza shughuli za afya, 
kuwasaidia watoto yatima  wali-
oshindwa kwenda shule, ili wa-
fanikishwe kujiajiri  wakiwa na 
stadi za ufundi seremala.

Pia, ndani ya mkakati huo, fa-
milia zinazoishi na watoto we-
nye shida watasaidiwa  na kuna 
ufafanuzi:

HUDUMA SAFI
 “Kuna jamii ambazo hazina 

majisafi na salama, hivyo wata-
saidiana na serikali kwa kuhakiki-
sha watu wanakunywa majisafi na 
salama,” anasema.

Chama cha Msalaba Mwekun-
du, pia kinasogea kuwezesha 
jamii kupata huduma ya vyoo safi 
na salama, ikianzia na namna ya 
kuelimisha jamii kupunguzoa ma-
janga ya kiafya.

Katibu Mkuu wa Msalaba 
Mwekundu, anaeleza dhamira 
nyigine za utekezaji mkakati wao, 
kwa wasiojiweza na walemavu 
ambao hawakuwahi kuwafikia.

 Kejo anarejea sheria inayoipa 
Chama cha Msalaba Mwekundu 
jukumu la kuwajibikia majanga 
pindi yanapotokea.

Rai yake ni jamii inapaswa 
kujiandaa kutoa taarifa sahihi 
na mapema, pale wanapobashi-

Magufuli atoa maagizo 
mazito kwa mawaziri

Wafungwa 256 
waliohukumiwa
kunyongwa sasa

kutumikia maisha
Ukurasa 2

Lori la mafuta 
lakamatwa na
viroba 81 vya 
bangi

ukurasa  4 ukurasa 11

Dk. Dorothy Gwajima
“Yale uliyokwamishwa sasa 
kaagize na yatekelezwe.”

Dk. Medard Kalemani 
“Kasi ya usambazaji umeme 
iongezeke.”  

Prof. Kitila Mkumbo 
“Hakikisha ndani ya siku 
14 wawekezaji wanapata 
vibali.”

Ummy Mwalimu 
“Tumekupeleka 
pale ukafanye 
mabadiliko, palikuwa 
panalegalega.” 

Geoffrey Mwambe
“Mapinduzi ya viwanda 
yakuze uchumi.”

Prof. Adolph Mkenda
“Tunataka mabilionea 
wapatikane kupitia 
kilimo.”
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Wafungwa 256 
waliohukumiwa 
kunyongwa sasa
kutumikia maisha

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli jana, ali-
tangaza kuwabadilishia adhabu 
wafungwa 256 waliohukumiwa 
kunyongwa, badala yake aliagiza 
wakatumikie kifungo cha maisha 
gerezani, sambamba na adhabu 
kali. Kadhalika, alitoa msamaha na 
kupunguziwa kifungo kwa wafung-
wa 3,316 waliohukumiwa kwa 
makosa madogo, waliotumikia ki-
fungo gerezani kwa muda mrefu, 
pamoja na wale waliobakiza siku 
chache kumaliza adhabu zao.

Alitoa maagizo hayo jijini  Dodo-
ma wakati akiwaapisha mawaziri 
na manaibu mawaziri aliowateua 
hivi karibuni, hafla iliyohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa serikali 
na wastaafu.

Rais Magufuli alisema:  “Leo ni 
sikukuu ya Uhuru wa taifa letu 
kutimiza miaka 59. Nataka ku-
wapongeza Watanzania wote kwa 
kusherehekea siku hii muhimu ya 
ukombozi wa taifa letu.”

Aliongeza: “Najua katika kipindi 
cha miaka mitano ya utawala wan-
gu mpaka leo nilitakiwa kunyonga 
watu 256, waliohukumiwa ku-
nyongwa. Lakini sijanyonga hata 
mmoja.”

Rais Magufuli alisema: “Na wale 
wafungwa 256 kwa mamlaka nili-

yopewa, nawapunguzia kifungo 
chao cha kunyongwa, sasa wafung-
we maisha. Wapo walioua, wen-
gine waliua mmoja, wawili, watatu. 
Mimi sheria inanitaka niue 256, 
nani mwenye dhambi zaidi? Huyo 
aliyeua mmoja au mimi niliyeua 
256?”

Aliendelea: “Nimeshindwa ku-
waua, nawaomba mnisamehe 
kwenye hilo, mimi nitakuwa 
muuaji wa kuuawa kwa sababu 
wenzangu waliua mmoja, wawili, 
watatu, wakahukumiwa kunyong-
wa, si nafuu na mimi nihukumiwe 
kunyongwa hapo hapo kuliko ku-
pelekwa mahakamani. Kwa hiyo 
nimeshindwa.”

Hivyo, Rais Magufuli aliagiza 
Wizara ya Mambo ya Ndani kushu-
ghulikia taratibu za wafungwa hao 
kubadilishiwa kifungo.

Rais Magufuli alisema: “Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi kashu-
ghulikieni hili kwa mujibu wa she-
ria, wote wafungwe maisha na wa-
shiriki katika kufanya kazi.”

“Pia wafungwa 3,316 wenye ma-
kosa madogo madogo, makosa 
ya kuiba kuku, wengine wametu-
mikia kifungo chao muda mrefu na 
wamebakiza siku chache kumaliza 
kifungo, nimekubali wapunguziwe 
kifungo na wengine wasamehewe 
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

JPM awapa maagizo mazito mawaziri
Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli jana, aliwaap-
isha mawaziri na naibu mawaziri 
na kuwapa maagizo mazito katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Wakati akitoa maagizo hayo pia 
alieleza baadhi ya mambo am-
bayo mawaziri waliokuwa kwenye 
baraza lililopita pamoja na wapya 
walipokuwa katika nafasi mbalim-
bali walionyesha udhaifu katika 
utekelezaji wa kazi zao.

Akizungumza jana Ikulu Cham-
wino, Dodoma baada ya kuwaapi-
sha, Rais Magufuli alisema uteuzi 
wao umezingatia mambo mengi 
yakiwamo nafasi katika mikoa ili ku-
weka uwiano.

Kutokana na kuwateua katika 
nafasi hizo, aliwataka wakatekeleze 
majukumu yao na kumtanguliza 
Mungu kwa sababu Watanzania 
wana matumaini makubwa juu yao.

“Kama ni matatizo ya maji, mi-
radi ya maji ikakamilike. Watanza-
nia wamechoka kusikia upembuzi 
yakinifu,  mchoro sanifu, wanataka 
maji.

“Mkafanye uamuzi ni nafuu 
mfanye uamuzi mbaya kuliko kuto-
fanya kabisa. Tatizo tulilo nalo, un-
ashindwa kutoa uamuzi kwa sababu 
ya kuogopa kuwa ni mbaya. Kafany-
eni uamuzi hasa unaohusu maslahi 
ya taifa, utakaosaidia kuokoa shida 
za wanyonge vijijini,” alisema. 

MAAGIZO MAZITO
Katika hotuba yake hiyo aliyoitoa 

baada ya kuwaapisha, Rais aliwapa 
maagizo mazito kila waziri huku 
akimtaka Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, ku-
fanya kazi kwa kutumia taaluma 
yake ya sheria kwa sababu serikali 
inataka fedha.

“Siyo kila siku unachukua ndege 
za TANAPA (Shirika la Hifadhi za 
Taifa)  Tanzania), unakwenda kus-
tarehe, tunataka kazi,” alisema.

Katika Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, ame-
warudisha William Lukuvi na Naibu 
Waziri, Angelina Mabula, kutokana 
na kazi nzuri waliyoifanya katika 
kutatua migogoro ya ardhi. 

Hata hivyo, alisema bado wana 
kazi kubwa na kuwataka wakafanye 
mabadiliko kwa kusimamia sekta 
ya ardhi hasa kuwashughulikia wale 
wanaowadhulumu wenzao. 

ELIMU
Alisema amemrudisha ka-

tika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce  Ndalichako 
na kumpa msaidizi mwingine ili 
wakafanye mabadiliko ikiwa ni 
pamoja na kulifanya somo la histo-
ria kuwa la lazima na lihusu historia 
ya Tanzania ili kujenga uzalendo.

“Watanzania wajue walikotoka, 
vijana hawajui historia ya nchi wala 
mapambano ya baba wa taifa alivy-
oleta uhuru, ndiyo maana anatum-
wa mtu aliyepandikizwa na watu 
wengine yeye kwake ni salama tu, 
taifa kama Tanzania haliwezi likap-
endwa wakati lina rasilimali za ku-
tosha,” alisema.

TAMISEMI
Rais Magufuli alisema Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, (TAMISEMI), 
Seleman Jafo, amefanya kazi ya ku-
zunguka lakini ipo changamoto ya 
matumizi mabaya ya fedha na kum-
taka akasimamie.

“Nilifikiria sana kukurudisha au 
kutokukurudisha, nasema ukweli 
tuelewane, hili la matumizi ya fedha 
ni baya, unakuta Mkurugenzi ana-
nunua gari la Sh. milioni 400.

“Tumeangaika kuzipata fedha 
za kurejesha huduma kwa jamii 
(CSR), wananchi wanachangishwa 
madawati hayajatosha halafu mtu 
anazitumia. nataka kazi ya kwanza 
( Jafo) ukamsimamishe Mkurugenzi 
wa Geita na utume watu wakafanye 
uchunguzi, badala ya kununua 
madawati unanunua gari, Mkuu wa 
Mkoa (RC) hana gari kama hilo la 
Mkurugenzi,” alisema.

MADINI
Alisema bado madini yanay-

ochimbwa yanatoroshwa na ku-
tolea mfano katika mgodi wa Chu-
nywa ambako yanapelekwa nchi za 
jirani na Tanzanite inayochimbwa 
Mirerani nayo baadhi ya watu wan-
apita nayo.

MAWASILIANO
Alisema anafahamu Waziri wa 

Wizara ya Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari ambayo waziri wake 
ni Dk. Faustine Ndugulile, ni dak-
tari wa binadamu na naibu wake, 
Kundo Mathew ni mhandisi katika 
TEHAMA.

“Ni mchanganyiko mzuri tut-
aangalia hata Katibu Mkuu tutakay-
empeleka huko naye awe na maar-
ifa hayo, ninataka wizara hii ifanye 
kazi kwa sababu ndio usalama wa 
nchi, watu wanacheza wanavyo-
taka,” alisema.

KILIMO
Rais Magufuli alisema Waziri 

wake, Prof. Aldoph Mkenda, am-
baye amesomea uchumi amemtaka 
akaifanyie kazi taaluma yake kwe-
nye kilimo kilichoajiri zaidi ya asil-
imia 70 ya Watanzania.

UJENZI
Alimweleza waziri wake, Dk. 

Leonard Chamuriho, aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu Uchukuzi, kuwa akiwa 
kwenye nafasi hiyo alisimamia TRC, 
TCAA na rada ikanunuliwa, viwanja 
vya ndege vikajengwa na waliagiza 
meli, sasa akasimamie miradi mi-
kubwa ikakamilike.

UWEKEZAJI
Rais Magufuli alimweleza Prof. 

Kitila Mkumbo, Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Uwekezaji, kuwa hakufanya 
vizuri Wizara ya Maji alipokuwa Ka-
tibu Mkuu, hivyo amempa wizara 
hiyo akazungumze na wawekezaji 
wa ndani na nje ili waje wengi na 
ndani ya siku 14 wapate kila kitu.

AFYA
Alimtaka Waziri wa Afya, Maen-

deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto,  Dk. Dorothy Gwajima, na 
naibu wake, wakaendeleze yaliyo-
fanyika.

“Ninajua ulipokuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu ulikuwa unakwamishwa 
na Katibu Mkuu wako na walio juu. 
Ukitoa  oda wanakwambia hapana. 
Tumekupeleka ukawe waziri uka-
toe oda ya kweli, hatutaki Tanzania 
iwe sehemu ya majaribio kila chanjo 
tunameza tu. Kasimamie maadili na 
kulinda maslahi ya Watanzania,” 
alisema.

MIFUGO
Aliwataka waziri na naibu wake 

wakadhibiti uvuvi haramu na 
wakalinde maslahi ya wafugaji na 
wavuvi kwa kuwatengenezea mae-
neo, wakaanzishe viwanda vingi 
vya nyama na maziwa ili sekta hizo 
zichangie pato la taifa.

OFISI YA WAZIRI MKUU
Alimweleza Jenista Muhagama 

ambaye ni Waziri wa Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera Bunge, Kazi, Vijana, Ajira 
na wenye Ulemavu, kuwa mambo 
ya sera alifanya vizuri, lakini upande 
wa kazi hayakuwa mazuri kwa kuwa 
kuna wageni waliokuwa wakipewa 
vibali vya kazi wakati wazawa we-
nye sifa wapo.
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Naibu Waziri mteule wa Madini, Francis 
Ndulane Kumba, akiteremka kutoka jukwaa 
kuu, baada ya kushindwa kusoma kiapo 
mbele ya Rais John Magufuli, Ikulu ya 
Chamwino, mkoani Dodoma jana.   PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

Akosa uwaziri baada ya 
kushindwa kusoma kiapo
Na Paul Mabeja, DODOMA

ALIYEKUWA Naibu Waziri mteule wa Ma-
dini katika Baraza la Mawaziri lililotangazwa 
Desemba 5, mwaka huu, Francis Ndulane, 
jana alishindwa kusoma kiapo mbele ya Rais 
Magufuli. 

Hatua hiyo imesababisha kupoteza nafasi 
hiyo na Rais amesema atateua mtu mwingine 
kushika wadhifa huo. 

Tukio hilo lilitokea jana Ikulu, Chamwino 
wakati wa mawaziri na manaibu wao kula 
kiapo. Ndulane, baada ya kupewa karatasi ya 
kiapo pamoja na Biblia Takatifu, alijikuta ak-
ishindwa kusoma kwa mtiririko na aliposoma 
baadhi ya maneno hakuyamalizia.

Kutokana na kushindwa kusoma kiapo 
hicho kwa ufasaha zaidi ya mara tatu, alion-
dolewa kwenye eneo la kula kiapo na kurudi 
katika eneo alilokuwa ameketi awali.

Baada ya kumaliza kuwaapisha mawaziri 
hao na kula kiapo cha maadili, Rais Magufuli 
alisema atamchagua mtu mwingine atakaye-
chukua nafasi hiyo.

“Hapa kila mmoja wenu namfahamu sana 
tu. Hata wewe ambaye umeshindwa kuapa 
hii nafasi yako tutahakikisha tunachagua mtu 
mwingine atakaye ‘fit’ (tosha) na anayeweza 
kusoma kiapo vizuri maana yake hii inaonye-

sha kuwa hapa tunaweza hata kuchomekewa 
watu wasiofaa,” alisema.

Kutokana na kushindwa huko, Rais Magufu-
li alisema pia watamfanyia uchunguzi kubaini 
vyeti vyake vya elimu kama ni halali kwa kuwa 
elimu yake na alivyofanya ni vitu viwili tofauti. 

“Kama unashindwa kusoma kiapo kweli 
utaweza kusoma mikataba yenye maslahi na 
taifa letu kwenye madini ambako kumekuwa 
na mikataba mikubwa? Ni lazima tukufanyie 
uchunguzi kwenye hiyo Masters yako sayansi 
(Shahada ya Uzamili) ya Finance (fedha),” ali-
sisitiza.  

Vile vile, katika viapo, pia Naibu Waziri wa 
Fedha na Mipango, Mwanaidi Ali Khamis, al-
ilazimika kusoma kiapo chake zaidi ya mara 
nne kutokana na kukosea na kuamuliwa na 
Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, ku-
rudia.

Khamisi alikosea kusoma kiapo chake ku-
tokana na kutamka maneno ambayo hayaku-
wamo katika kiapo na kuongeza mengine.

Katika kiapo chake, ambayo alikuwa akiya-
ongeza ni badala ya Baraza la Mawaziri aliku-
wa akisema Baraza la Mapinduzi.

Hata hivyo, Rais Magufuli alisema anaone-
kana suala la mapinduzi limemjaa moyoni 
kwa sababu amekuwa na kuishi katika map-
induzi hayo.

Sababu Ummy 
kwenda Ofisi ya 
Makamu wa Rais

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametaja 
sababu ya kumhamisha Ummy 
Mwalimu kutoka Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwenda kuwa Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Muungano na Mazingira.

Katiba Baraza la Mawaziri 
lililopita, Ummy alikuwa mmoja 
wa mawaziri wachache waliodumu 
katika wizara moja katika miaka 
yote mitano ya ngwe ya kwanza ya 
Rais Magufuli. 

Mawaziri wengine ni Dk. Philip 
Mpango (Fedha na Mipango), 
William Lukuvi (Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi), Prof. Joyce 
Ndalichako (Elimu, Sayansi na 
Teknolojia), Jenista Mhagama (Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, 
Bunge, Kazi, Vijana na wenye 
Ulemavu) na Dk. Hussein Mwinyi 
(Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa) 
ambaye sasa ni Rais wa Zanzibar. 

Pia katika naibu mawaziri, 
waliodumu kwa miaka mitano 
kwenye nafasi moja ni Anthony 
Mavunde (Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Ajira na Vijana), Dk. Angelina 
Mabula (Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi), Hamad 
Yussuf Masauni (mambo ya Ndani 
ya Nchi) na Dk. Ashatu Kijaji (Fedha 
na Mipango). Katika orodha hiyo, 
Dk. Mabula pekee ndiye aliyerejea 
katika nafasi yake huku wengine 
wakiachwa. 

Akizungumza jana mjini Dodoma 
baada ya kuwaapisha mawaziri 
na naibu mawaziri, Rais Magufuli 
alisema Ummy alifanya kazi nzuri 
katika Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
hasa katika kupambana na corona. 

Rais alisema katika Ofisi ya 
Makamu  wa Rais, hasa Mazingira, 
kulikuwa na kulegalega, hivyo 
ameona ampeleke huko ili 
akarekebishe mambo. 

“Tukaona ofisi ya Makamu wa 
Rais inalegalega, sasa tukaona 
aende huko nako akanyooshe kama 
alivyofanya Wizara ya Afya. 

“Juzi tumeshika zaidi ya magari 
manane yanasomba vyuma 
chakavu wakati ni malighafi 
zinazotumika kujengea reli ya 
Standard Gauge (SGR) na Narrow 
Gauge yetu vinachukuliwa, 
vinapita, vinakwenda kutengeneza 
nondo.

“Baadhi ya polisi wachache 
akiwamo Mkuu wa Kituo cha 
Mlandizi, Mkuu wa Polisi Wilaya 
(OCD) na watendaji wake 
wanahusika, ninaamini IGP 
umeshawatoa,” alisema.

Rais Magufuli alisema serikali 
inatumia  zaidi ya Sh. trilioni saba 
kujenga reli, halafu Watanzania 
wengine wanasomba kwa ajili ya 
fedha kidogo ili kuuza kwenye 
viwanda vya nondo.

“Ndiyo maana nimekuchukua 
Ummy Mwalimu na Mwita 
(Waitara) ambaye atakuwa anatoa 
amri za Kikurya, mkafanye kazi 
huko,” alisema.

JPM ataja sababu 
za kuteuliwa wazee
Na Romana Mallya

SABABU za kuteuliwa wazee katika Baraza 
la Bawaziri zimeelezwa kuwa ni kuweka 
uwiano, kupata ushauri na kumwongoza Rais 
katika mambo mbalimbali ya uongozi.

Baraza hilo jipya litakalofanya kazi ya kum-
saidia Rais kwa awamu ya pili ya miaka mi-
tano, lenye mawaziri 21 na naibu mawaziri 22.

Akizungumza jana mjini Dodoma muda 
mfupi baada ya kuwaapisha mawaziri na 
naibu mawaziri hao Ikulu, Chamwino mkoa-
ni Dodoma, Rais John Magufuli alisema hiyo 
ndiyo sababu ya kuchanganya vijana na wa-
zee katika baraza hilo.

“Ndiyo maana tumeweka uwiano hata wa-
zee wapo. Kapteni George Mkuchika (Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora), tangu utawala wa Mwalimu 
Julius Nyerere, awamu ya pili ya Ali Hassan 
Mwinyi, awamu ya tatu, Benjamin Mkapa, 
awamu ya nne, Jakaya Kikwete alikuwapo na 
awamu hii yupo.

“Mkuchika ana miaka 72, hivyo lazima tu-
bakishe kumbukumbu za kitaasisi kwenye 
taifa hili. Kwenye Baraza la Mawaziri, ninahi-
taji wazee wa kunishauri na kuniongoza hapa 
umekwenda vipi,” alisema.

Rais alisema alimteua Mkuchika kwa up-
endo huo na kwa sababu ni mzee na baraza 
linahitaji wazee pia.

Alisema kila wizara walichambua na ku-
waeleza kuwa si kwamba walioteuliwa ni 
wazuri sana, bali vipo vidosari ambavyo 
anaamini watavirekebisha kwa sababu yali-
yopita si ndwele.
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Wamwangukia JPM 
ukatili wa kijinsia 

Na Joseph Mwendapole

WANAWAKE wamemwomba Rais John 
Magufuli kusaidia  jitihada za kutokomeza 
ukatili wa kijinsia, huku wakimpongeza kwa 
kutokomeza matatizo mengine kwenye 
jamii ikiwamo  ugonjwa wa corona na dawa 
za kulevya.

Ombi hilo lilitolewa jana na Balozi 
Getrude Mongela wakati wa hafla ya utoaji 
wa tuzo kwa ‘machampioni’ 16  wa kupinga 
ukatili wa kijinsia walio mstari wa mbele 
kutetea haki za wanawake na mtoto wa 
kike.

Tuzo hizo ziliandaliwa kwa pamoja 
na Shirika la Wanawake katika Sheria 
na Maendeleo Afrika (WiLDAF), Shirika 
la Mpango wa Chakula Duniani (WFP) 
na Ubalozi wa Denmark kwa ajili ya 
kuwatambua watu waliofanya vizuri zaidi 
kwenye harakati za kupinga ukatili wa 
kijinsia.

 Mongela alisema anaamini kwa dhati 
kwamba Rais Magufuli anaweza kumaliza 
matatizo yanayowakabili wanawake hasa 
ubakaji kwa kuwa amefanya mambo 
makubwa ambayo watu wengi hawakuwa 
wanatarajia kama kutoa elimu bure na 
kujenga miundombinu imara.

 “Mtu aliyeweza kutoa elimu bure kwa 
watoto wa Watanzania, aliyetokomeza 
COVID-19, mimi namwamini ni msikivu sana. 
Tumwombe tumwambie kama umeweza 
haya makubwa na hili dogo pia analiweza. 
Naamini atatusaidia sisi tutimize wajibu 
wetu kama wanawake,” alisema Mongela.

  Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Zainab Telack, ambaye ni miongoni mwa 
machampioni waliopewa tuzo hizo,  alisema 
alipoteuliwa tu mwaka 2016 alianza 
kupambana na vitendo vya mauaji ya 
wanawake wazee walioonekana kuwa na 
macho mekundu na alifanikiwa.

 “Nilipoteuliwa tu nilisema sitalala mpaka 
nitokomeze mauaji haya ya vikongwe na 
kwa kweli tulijipanga mimi na Mkuu wa 
Jeshi la Polisi Mkoa tumefanikiwa hivi sasa 
Shinyanga ni salama kwa uwekezaji makazi 
na huwezi kusikia tena mauaji ya wanawake 
wazee,” alisema.

 Kuhusu mimba za wanafunzi, Telack 
alisema walifanya kampeni kubwa 
kuwakamata waliokuwa wakioa au 
kuozesha wanafunzi na hivi sasa idadi 
kubwa ya wanafunzi wa kike mkoani humo 
wanahitimu masomo bila kupata ujauzito.

 Alisema yeye na timu yake walifanya 
kampeni ya kuchunguza kila harusi 
inayofanyika mkoani humo na wanapokuta 
anayeoa au kuolewa ni mwanafunzi, 
waliwachukua wote waliokuwa wanahusika 
kwenye sherehe hizo na kuwafikisha 
kwenye vyombo husika kwa hatua zaidi.

 “Tulikuwa tunapita shuleni kuangalia 
mahudhurio ya nani hayupo, yuko wapi 
na anafanya nini. Tuliwafuatilia wote 
tukahakikisha walioacha shule wanarudi 
na wale waliopanga kuolewa tulivuruga 
mipango yao na sasa wengi wako shuleni 
wanaendelea na masomo,” alisema.

 Mkurugenzi Mtendaji wa WiLDAF, 
Anna Kulaya, alisema tuzo hizo ambazo 
zimezinduliwa mwaka huu zitakuwa 
zikifanyika kila mwaka kwa ajili ya 
kuwatambua watu waliofanya vizuri zaidi 
kwenye mapambano dhidi ya vitendo vya 
ukatili wa kijinsia

 Alisema kuna ukatili mwingi unaotokea 
kwa wanawake ukiwamo ubakaji kwa 
wanawake na wasichana ndiyo maana 
mwaka huu WiLDAF imeamua kuangalia pia 
jitihada zinazofanywa na watu wa kawaida 
kabisa kupambana na ukatili wa kijinsia na 
kupata mafanikio.

Lori la mafuta labambwa na bangi, bunduki yakamatwa kwenye miwa
Na Idda  Mushi, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Moro-
goro limekamata lori la kusa-
firisha mafuta likiwa limepakia 
viroba 81 vya bangi na kuvihi-
fadhi ndani ya vyumba vitupu 
vya kuhifadhi mafuta.

Lori hilo limekamatwa liki-
tokea mkoani Mara kwenda 
jijini Dar es Salaam na kwamba 
dereva wa lori hilo, ametoroka 
na anatafutwa na polisi.

Wakati lori hilo linanaswa, 
polisi wamemkamata Mawazo 
Sospeter, mkazi wa Mbingu 
wilayani Kilombero, akiwa na 
bunduki aina ya rifle 458 yenye 
namba 42599 bila kibali na sila-
ha hiyo aliifunga kwenye kiro-
ba kwa kuichanganya na miwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP)  

Fortunatus Musilimu, alisema 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake. 

Hilo ni tukio la kwanza kwa 
kamanda huyo kukutana nalo 
tangu kuteuliwa kushika nafasi 
hiyo akitokea kuwa Mkuu wa 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
nchini.

Musilimu alisema lori hilo 
lenye namba za usajili T 486 
DSU lenye tela namba T 275 
BXB aina ya Hongvan, mali 
ya MC Soud Industry LTD ya 
mkoani Shinyanga, lilikamatwa 
Desemba 06, majira ya saa 5:00 
asubuhi, maeneo ya Morogoro 
Junior Seminary, Manispaa ya 
Morogoro katika  barabara kuu 
ya Morogoro - Dar es Salaam.

“Kutokana na upekuzi mkali 
wa magari uliokuwa ukifany-
wa na askari, dereva wa lori 

alilitelekeza barabarani na ku-
toroka. Viroba hivyo vilikuwa 
vimewekwa kwenye vyumba 
vya kuhifadhi mafuta,“ alisema 
Musilimu.

Kamanda huyo alimtaka 
dereva huyo kujisalimisha poli-
si kabla hatua kali dhidi yake 
kuchukuliwa, sambamba na 
kumtaka mmiliki wa lori hilo 
kufika kituo kikuu cha Polisi 
Morogoro kwa mahojiano 
zaidi. Wakati akitamka hayo, 
Musilimu alisema jitihada zaidi 
kumsaka dereva na mtandao 
wa watu wanaohusika na usa-
firishaji wa bangi unaendelea.

Pia alisema wamewakamata 
watuhumiwa wa uhalifu 31 
wakiwamo wanaodaiwa kuwa 
wazoefu, wawili walioachiwa 
gerezani na kuendelea na 
uhalifu, sambamba na wen-
gine ambao hufanya uhalifu na 

kukimbilia nje ya Morogoro.
Miongoni mwa waliokamat-

wa katika operesheni maalum 
iliyofanyika Desemba Mosi, 
mwaka huu,  Musilimu alisema 
ni watuhumiwa waliokuwa 
wakijihusisha na usafirishaji 
wa bangi, uuzaji wa pombe 
haramu ya gongo, unyang’anyi, 
uchezaji wa kamari, kuiba vyu-
ma kwenye miundombinu ya 
reli, barabara na mauaji.

Katika operesheni hiyo, 
alisema wamekamatwa vijana 
wawili mapacha wenye umri 
wa miaka 19, Justine Mapunda, 
Joseph Mapunda, wakazi wa 
Sultani Area mjini Morogoro 
ambao baada ya kuachiwa ger-
ezani kwa makosa ya mauaji, 
wameendelea kujihusisha na 
uhalifu ikiwamo matukio ya 
mauaji  na unyang’anyi wa ku-
tumia silaha.

TMA yataja chanzo ongezeko la joto
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), imesema 
ongezeko la joto katika  baadhi 
ya maeneo nchini linatokana na 
jua la utosi kuwa kwenye kizio 
cha kusini mwa dunia Tanzania 
ikiwa sehemu mojawapo. 

Taarifa ya mamlaka hiyo 
imesema hali hiyo itaendelea 
hadi mwanzoni mwa Machi, 
mwakani.

Kwa kawaida, kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, kipindi cha Oktoba 
hadi Machi, kila mwaka, jua la 
utosi linakuwa katika maeneo 
ya kizio cha kusini mwa dunia. 
Tanzania ni moja ya nchi zi-
lizoko katika kizio cha kusini na 
hali ya joto huwa kubwa katika 
maeneo mengi ikilinganishwa 

na miezi mingine.
Taarifa hiyo pia ilisema kwa 

Tanzania vipindi vya jua la 
utosi vinafikia kilele mwishoni 
mwa Novemba wakati jua la 
utosi likiwa linaelekea kusini 
(Tropiki ya Kaprikoni) na hali 
hiyo hujirudia tena Februari 
wakati jua la utosi likiwa lin-
aelekea kaskazini (Tropiki ya 
Kansa). 

“Jua la utosi huambatana na 
hali ya joto kali kwa sababu 
kipindi hicho ndicho uso wa 
dunia katika eneo tajwa huwa 
karibu zaidi na jua kuliko mae-
neo mengine. Nyakati za usiku 
pia kunaonekana kuwa na hali 
ya joto kutokana na kuwapo 
kwa kiwango kikubwa cha un-
yevunyevu angani kinachofika 
asilimia 80 na zaidi kwa baadhi 

ya maeneo,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Aidha, unyevunyevu huo, 
kwa mujibu wa taarifa hiyo, hu-
tunza hali ya joto litokanalo na 
mionzi ya jua na hivyo kuleta 
hali ya fukuto. 

“Katika kipindi hiki cha mwe-
zi Desemba, 2020 upungufu wa 
mvua unatarajiwa kujitokeza 
katika baadhi ya maeneo ya-
nayopata mvua za vuli (ukanda 
wa Ziwa Victoria, Nyanda za Juu 

Kaskazini Mashariki pamoja 
na Pwani ya Kaskazini),” ilibain-
isha taarifa hiyo.

  Imeelezwa hali hiyo inata-
rajiwa kuendelea kusababisha 
uwepo wa hali ya joto katika 
maeneo hayo.

Hata hivyo, taarifa ilisema 
hali ya joto inatarajiwa kupun-

gua kidogo katika kipindi cha 
Januari kutokana na mvua zi-
nazotarajiwa katika baadhi ya 
maeneo na kwamba  vipindi 
vya joto vinatarajiwa kuendelea 
kuongezeka Februari  wakati 
jua litakapokuwa la utosi 
nchini.

“Baada ya kipindi hicho hali 
ya joto inatarajiwa kuanza ku-
pungua hasa kuelekea  Machi. 
Mtawanyiko wa mvua un-
atarajiwa kuongezeka katika 
maeneo yanayopata mvua za 
msimu na kuanza kwa msimu 
wa mvua za masika,” taarifa 
hiyo ilisema. 

Pia mamlaka hiyo imesema 
inaendelea kufuatilia mwenen-
do wa joto na taarifa zake zita-
tolewa kwenye utabiri wake wa 
kila siku.

Balozi wa 
Denmark 
hapa nchini, 
Mette Dissing 
(kulia), akiwa 
na baadhi 
ya washindi 
wa tuzo ya 
kupinga uka-
tili wa kijinsia 
katika hafla 
ya utoaji tuzo 
kwa ‘macham-
pioni’ 16 wa 
kupinga uka-
tili, jijini Dar 
es Salaam. Wa 
(pili kulia) ni 
Mwanzilishi 
wa Shirika la 
Wanawake 
katika Sheria 
na  Maen-
deleo Afrika 
(WiLDAF), Dk. 
Judith 
Odunga. PI-
CHA: JOSEPH 
MWENDA-
POLE
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TAARIFA kuwa upungufu wa vitamin A bado ni tatizo nchini, zi-
napaswa kuchukuliwa kwa umuhimu mkubwa ili kupunguzwa 
ukubwa wake.

 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC), ndiyo iliyobaini-
sha hayo kwa kueleza kwamba moja ya matatizo makubwa ya lishe 
nchini ni upungufu wa vitamini A.

 Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Sayansi, Chakula na Lishe, Dk. 
Elifatio Towo, alitoa kauli hiyo juzi jijini Dar es Salaam alikokuwa  
akifungua semina ya waandishi wa habari kuhusu mwezi wa afya 
na lishe ya mtoto.

 Alisema bado elimu inatakiwa kwa jamii ili kuhamasisha wa-
nanchi kutumia vyakula vyenye vitamini A kwa watoto, ili kuepu-
kana na matatizo ya lishe duni.

 Alisema kwa mujibu wa utafiti wa afya na mgawanyo wa watu 
wa mwaka 2010, takribani asilimia 33 ya watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano walibainika kuwa na upungufu wa vitamini A 
mwilini.

 Kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa lishe, upungufu wa vitamini 
A mwilini husababisha madhara mengi kwa mtoto ikiwamo uko-
sefu wa kinga mwilini,  hivyo mtoto kuwa katika hatari ya kupata 
magonjwa mara kwa mara, kutoona vizuri katika mwanga hafifu.

 Alisema ili kukabiliana na tatizo hilo kuna hatua madhubuti zi-
napaswa kuchukuliwa ili kudhibiti tatizo la upungufu wa vitamini 
A.

Kutokana na ukubwa huu wa tatizo la vitamini A, tunaona kuwa 
sasa ni wakati mwafaka wa kuchukuliwa hatua za kulipunguza 
kama si kulimaliza kabisa.

  Pamoja na hatua ambazo serikali imekuwa ikizichukua na 
inaendelea kuzichukua katika kukabiliana na tatizo hilo, tuna-
shauri kuwa jitihada zaidi zichukuliwe kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Wakati huu jamii yetu hainabudi kubadilika  na kuachana na 
mawazo  mgando kwamba kila kitu lazima kifanywe na serikali. 
Zama hizo zimepita.

Katika dunia ya leo kila mmoja anawajibika kutoa mchango 
wake. Ndio maana mambo yanafanywa kwa kushirikisha wadau. 

Kama kila kitu jamii itakiacha kifanywe na serikali, taifa letu li-
tachelewa kufika katika uchumi mkubwa. Serikali ina majukumu 
mengi ya kutekeleza.

Hata hivyo, tunapongeza hatua kadhaa ambazo zinachukuliwa 
katika kukabiliana na tatizo la upungufu wa vitamin A, ikiwamo  
kuwapo mwezi wa afya na lishe ya mtoto. Mkakati huu lengo lake 
ni mojawapo ya mikakati ya kulinda afya na maendeleo ya mtoto, 
ambapo katika kipindi hiki huduma jumuishi za afya na lishe hu-
tolewa kwa mtoto mwenye umri kuanzia miezi sita hadi miaka 
mitano.

 Mkakati huo ni mzuri kwa kuwa Dk. Towo anasema huduma 
wanazozitoa ni kutoa matone ya vitamini A, utoaji wa dawa za 
kutibu maambukizi ya minyoo, upimaji wa hali ya lishe, utoaji wa 
ushauri nasaha na kutoa rufani kwa mtoto anayebainika kuwa na 
utapiamlo mkali. 

Huduma hizi zikiboreshwa zaidi, ni imani yetu kwamba zita-
wafikia watoto wengi zaidi ambao ndio walengwa. Tunasema 
hivyo kutokana na maelezo ya Dk. Towo kwamba hutolewa kila 
baada ya miezi sita yaani mwezi Juni na Desemba kila mwaka na 
kuwafikia watoto wengi zaidi. 

Kwamba takribani watoto 8,674,656 walifikiwa na huduma zi-
natolewa katika mwezi wa afya ya moto, mwezi Desemba mwaka 
2019.

Na Irene 
Philemon

MAADHIMISHIO ya Siku 16 za Mapambano 
dhidi ya Ukatili wa Kijinsia nchini na duni-
ani kote yanafika kileleni.

Lengo ni kukabiliana na madhila ya ki-
jamii, pia madhara yanayotokana na tabia 
zetu ambazo zikiangaliwa kwa kina, ni zao 
la uamuzi wa binadamu.

Nadiriki kujuta; binadamu, binadamu 
binadamu! Mbona mnatenda yasiyowafaa 
wenzenu? Nifafanue kidogo kwamba tu-
naowanyanyasa wana haki kamili ya kuishi 
na kufurahia maisha.

Pia, nawatamkia enyi watu mnaofanya 
unyama wa kuwakatili wenzenu kufura-
hisha au kwa manufaa ya nafsi zenu, hakik-
isheni mnabadilika kwa kuacha haya; msi-
waumize kisaikolojia, kuwavunja moyo na 
kuhisi wao hawana haki ya kuishi.

Niseme, kinababa na kinamama mhakik-
ishe hamfanyi unyama. Tunajua wanawake 
ndio wamekuwa wanafanyiwa zaidi viten-
do hivyo vya ukatili vilivyokithiri, kunyan-
yapaliwa na kudharauliwa, kunyimwa haki 
zao za msingi, pia kunyanyaswa.

Kinachopaswa kufanyika mahali hapo 
ni kwamba kila panapoonekana uonevu 
wa aina yoyote, hatua za kisheria zinapas-
wa kuchukuliwa kuanzia mzizi wa mahali 
umma unaoshuhudia, ili kuwa funzo kwa 
wengine wenye taiba hiyo.

Sambamba na hilo, nanyi mnaotendewa 
hayo, msingi mkuu unatakiwa kutolewa 
taarifa haraka kwa mamlaka zinazohusika. 
Inakuwa njia sahihi inayowawezesha ku-
jenga mazingira ya kusaidiwa.

Na kama hata binafsi mnapoona kwamba 
hilo hamuwezi kulifanya au kulifanikisha, ni 
vyema kuomba msaada wa majirani kuwa-
fanikishia majukumu hayo ya kujikomboa 
kwa kuwasiliana na dola kuu inayosimamia 
sheria za nchi.

Pia, nithubutu kuwageuzia uso wa-
naopokea taarifa hizo kwamba, pale ina-
potokea hamzitendei haki inakuwa jambo 
baya sana. Msipuuze taarifa hizo, kwani 
hamjui mlalamikaji ana maumivu ya ki-
wango gani.

Kufuatilia taarifa za kisheria kutoka 

Tujipige marufuku unyanyasaji kijinsia,
tunachoamua kishibe stadi za busara 

 Muungwana Lazima Nilonge
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hatua ya awali ya malalamiko ya jinai 
ya unyanyasaji, kufanya hivyo kuna 
tafsiri huenda zaidi ya kile mnachok-
iona. Tayari mnakuwa katika mkondo 
wa kumsaidia aliyetendewa na jamii 
nzima kwa jumla. 

Lakini, tunapojiuliza kwanini yote 
hayo yanatokea, jibu linaanzia tafsiri 
kwamba, katika maisha ya mwanada-
mu kuna namna na wakati sahihi wa 
kufanya uamuzi. 

Binadamu anapofikia hatua ya kua-
mua, ni vyema akahakikisha unaan-
gukia usahihi, kwani vinginevyo ataan-
gukia kupotoka.

Si rahisi mwanadamu kuwa na uba-
shiri sahihi, kujua atafurahishwa au 
kuudhiwa katika muda fulani. Mazin-
gira ambayo binafsi huwa naupa taf-
siri moyo ukiwa umetulia, ndio muda 
sahihi na mzuri kuamua kwa mtazamo 
chanya. 

Sababu kuu ni kwamba, moyo una 
kawaida ya kukinzana na usahihi un-
apokwazika, wakati wa kuamua. Ni 
kanuni ambayo mtu anapaswa kuwa 
nayo, anapogundua amekwazika  asi-
fanye uamuzi, kwani inamwingiza kati-
ka hatari ya kubomoa, badala ya lengo 
la msingi, kujenga. 

Wanadamu wengi huwa tunaan-
gukia makosa ya kufanya uamuzi ama 
wakati tuna furaha iliyopitiliza au hu-
zuni kubwa, ambayo ina kawaida ya 
kuangukia majuto katika maisha ya 
baadaye, kama waswahili wanavyotaf-
siri, ‘majuto ni mjukuu’ kwa maana hu-
jitokeza baadaye. 

Ni aina ya uamuzi unaompeleka mtu 
pabaya na hata kumpotosha kabisa. Ili 
kuamua kwa usahihi, mtu anapaswa 
kujiuliza maswali makuu manne.

Hapo kuna muda gani mtu anafanya 
uamuzi? Je, anachoamua huwa kina 
faida au hasara? Kama yana hasara, 
unachukua hatua gani kuyarekebisha? 
Iwapo faida, ulipata faida na maende-
leo gani?

Niseme, 
kinababa 
na ki-
namama 
mhakik-
ishe 
hamfanyi 
unyama. 
Tunajua 
wanawake 
ndio 
wame-
kuwa 
wanafany-
iwa zaidi 
vitendo 
hivyo vya 
ukatili vili-
vyokithiri, 
kunyanya-
paliwa na 
kudha-
rauliwa, 
kunyimwa 
haki zao 
za msingi, 
pia kun-
yanyaswa.
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Daktari: Nilimpokea Mawazo akiwa taabani 
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Geita imeendelea kusikiliza mashahidi wawili 
katika kesi ya mauaji ya aliyekuwa Mwenyeki-
ti wa CHADEMA Mkoa wa Geita, Alphonce 
Mawazo, inayowakabili washtakiwa watano.

Kesi hiyo namba 9/2019 inasikilizwa na Nai-
bu Msajili Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda 
ya Mwanza ambaye ni Hakimu Mkazi Mwan-
damizi mwenye Mamlaka ya Ziada (Extended 
Jurisdiction), Frank Mahimbali, na mashahidi 
wawili wa Jamhuri walitoa  ushahidi juzi jioni.

Washtakiwa hao ni Alfan Apolinari (41), 
Epafula Zacharia (39), Hashimu Sharifu (45), 
Habibu Feruzi (34)  na Kululinda Bwire (31) 
wote kwa pamoja ni wakazi wa Katoro mkoa-
ni Geita.

Shahidi wa pili upande wa Jamhuri, Daktari 
Mfawidhi mstaafu wa Kituo cha Afya Katoro, 
Daniel John (52), akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mkuu, Javelin Rugaihuruza, alidai  No-
vemba 14 mwaka 2015, alikuwa kwenye shu-
ghuli zake za kuwahudumia wagonjwa majira 
ya saa 7 mchana wakati anawahudumia wag-
onjwa alisikia kelele na alitoka nje ili kujua 
kuna nini. Baada ya kutoka nje aliona kuna 
watu wamemleta mgonjwa ambaye  alikuwa 
akivuja damu kichwani na hali yake ilikuwa 
mbaya.

“Alidai alinitambua mimi kama daktari na 
naomba unisaidie, mimi nilimpokea akiwa 
na PF3 akiwa na askari polisi Mashaka Mahira 
ambaye ni Mkuu wa Upelelezi wa Kituo cha 
Polisi Katoro,” alidai na kuongeza:

“Hapo hospitali kulikuwa na watu wengi 
sana na sura zao zilikuwa na hasira, na wali-
kuwa  wakisema mtu huyo amepigwa na ali-
kuwa akiitwa Alphonce Mawazo.”  

Shahidi aliendelea kueleza kuwa alim-
chukua Mawazo na kumpeleka wodini, huku 
akiwa  na jeraha kichwani, kisogoni na katikati 
ya kichwa.

Daktari huyo alidai  Mawazo alishonwa 
nyuzi 8 kichwani, jeraha la karibu na kisogo 
alishona nyuzi 14 na jeraha jingine lilikuwa ka-
ribu na sikio alishona nyuzi 2. 

Alisema baada ya kumaliza kushona ma-
jeraha, hali ya Mawazo iliendelea kuwa mbaya 
huku damu ziliendelea kuvuja, ndipo alim-
wandikia  rufani kwenda Hospitali ya Wilaya 
Geita.

Shahidi wa tatu wa Jamhuri, Elizabert 
Paskari (48) mkazi wa Katoro Mkoa wa Geita 
akiongozwa na Wakili wa Serikali Mkuu, Jave-
lin Rugaihuruza, alidai  Novemba 14 mwaka 
2015 majira ya asubuhi CHADEMA walikuwa 
na kikao kwenye ukumbi wa Makungu mtaa 
wa eneo la CCM Katoro ambacho kiliitishwa 
na Mawazo kwa ajili ya kuwachagua mawaka-
la ambao wangesimamia uchaguzi wa udi-
wani ambao ulikuwa umeahirishwa Kata ya 
Rudete.

Alidai  wakati mkutano huo unaendelea 
mmoja wa wajumbe, Jackson alitoka nje kuji-
saidia na aliporejea ndani akasema kuna mtu 
nje anawarekodi mazungumzo yao.

Shahidi huyo alidai baada ya taarifa hizo 
watu kwenye ukumbi walitaharuki na kutoka 
kwenye ukumbi, na kwamba vijana walim-

shika na kumuuliza kuwa yeye ni nani mpaka 
awarekodi mazungumzo yao.

“Huyo mtu alijibu kuwa yeye ni usalama 
wa Taifa, ndipo Mawazo akawaambia vijana 
msimpige kwa sababu huu ni mtego…mkimpi-
ga mtaniletea matatizo, kwa kuwa yametokea 
hayo ondokeni na hali itakapokuwa shwali 
tutajulishana na tutaendelea na kikao chetu.

Alidai baada ya kutoa taarifa hiyo, Mawazo 
aliita pikipiki ili aende Geita Mjini, na kuahidi 
hadi hali itakapokuwa swali atarudi. 

Shahidi alidai wakati wanashangaa ukum-
bini zilifika magari mawili yalifika  eneo la 
ukumbi wakateremka watu wakiwa wame-
valia sare za CCM wakiwa na marungu, 
mashoka na fimbo wakaelekea ukumbini 
walipokuwa wanachama wa CHADEMA.

Alidai  watu hao walikuwa 10 hadi 15 wakati 
huo ilikuwa ni majira ya saa 5 asubuhi, na 
aliwatambua wengi kwa sura na wengine 
kwa majina yao. Aliodai kuwatambua ni Al-
fan Apolinari, Epafula Zacharia na Hashimu 
Sharifu.

Aidha, alidai mshtakiwa Alfani Apolinari 
alikuwa anamfahamu tangu mwaka 2009 
baada ya kuingia CHADEMA kwa sababu wa-
likuwa wakigongana mitaani kutafuta kura.

Pia alidai  Alfan alikuwa akiishi Katoro na 
alikuwa akijihusisha na uchimbaji wa ma-
dini, na wakati akishuka kwenye gari eneo la 
ukumbini alikuwa amebeba moko ya kuchim-
bia dhahabu.

Pia alidai  mshtakiwa Epafula Zacharia an-
amfahamu kama mfanyabiashara wa baskeli 
tangu mwaka 2012, na kuwa  aliposhuka kwe-
nye gari eneo la ukumbini alikuwa amebeba 
panga na mshtakiwa Hashimu Sharifu  anam-

fahamu kama mchezaji wa timu ya mpira Ka-
toro Star, na aliposhuka kwenye gari alikuwa 
amebeba fimbo.

Alidai baada ya kushuka kwenye gari wal-
isema ‘baba yenu yuko wapi, leo siku zake 
zimeisha, baada ya Mwenyekiti Alphonce 
Mawazo kutoka hapo ukumbini, washtakiwa 
hao walielekea njia ambayo Mawazo alipita. 

Alidai: “Washtakiwa walielekea Mawazo  
alipoelekea, na wengine waliondoka kwa 
miguu, wengine kwa gari na wengine wa-
kanirudia mimi na kuanza kunishambulia 
wakiwa wamevalia sare za CCM.”

“Mshtakiwa wa tano ambaye nilimtam-
bua kwa sura ndiye aliyenikata na panga 
kichwani, na kijana mmoja aliyejulikana kwa 
jina moja la Bahati ndiye aliyenisaidia kwa 
kuwatupia jiwe wafuasi wa CCM wakaniacha 
mimi wakamkimbiza Bahati na mimi nikaon-
doka kwenda kituo cha polisi Katoro,” 

“Nilipofika kituoni hapo sikupewa msaada 
wowote bali nilifukuzwa na kuambiwa kuwa 
toka hapa siwezi kuwasaidia nyinyi watu wa 
CHADEMA mpaka tupate maagizo kutoka 
kwa mkuu wa kituo, mimi nikaondoka.”

Alidai baada ya kuondoka kituoni, alipigiwa 
simu na kiongozi wake wa chama, aliyemtaja 
kwa jina la Charles akimwambia ameshaon-
doka na mmoja wa askari  kuwa amekubali 
nirudi kituoni.

 Baada ya kufika kituoni wakati askari Stella 
anamwandikia PF3, Charles alimwambia 
kuwa aendelee, lakini wao wameenda kwa 
Mawazo kwa kuwa amejeruhiwa vibaya na 
yuko Kituo cha Afya Katoro.

Kesi hiyo itaendelea leo kwa upande wa 
Jamhuri kuendelea kutoa ushahidi.

Washtakiwa Alfan Apolinari (41), Epafula Zacharia (39), Hashimu Sharifu (45), Habibu Feruzi 
(34)  na Kululinda Bwire (31), wakazi wa Katoro Mkoani Geita, wakiwa chini ya ulinzi mkali 
wa polisi juzi katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita. PICHA: JOCTAN NGELLY
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Na Enock Charles 

W
ATANZANIA wam-
etakiwa kutunza 
macho yao kwa 
kufanya upimaji 

ili kubaini kasoro mbalimbali 
zinazoweza kujitokeza kuepuka 
upofu unaoweza kuepukika. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya Standard Chartered, 
Sanjay Rughani, akizungumza 
katika kukamilisha programu 
ya ‘Kuona ni kuamini’ mkoani 
Singida inayolenga kutokomeza 
upofu kwa kushirikiana na Sight-
savers, alisema ni muhimu kui-
marishwa kwa mifumo ya afya 
nchini ikiwamo kuanagalia suala 
la macho.

“Ripoti ya dunia juu ya afya 
ya macho inaonyesha kwamba 
ulimwenguni zaidi ya watu bil-

ioni 2.2 wana shida ya kuona 
kati ya hao watu angalau bilioni 
1 wana shida ya kuona, ambayo 
ingeweza kuzuiwa au bado hai-
jatibiwa, hivyo kupima macho 
na utunzaji ni jambo muhimu,” 
alisema Rughani.

  Mradi huo uliogharimu dola 
milioni 1.5 kutoka benki hiyo, ul-
ioanza tangu mwaka 2016 ulilen-
ga kuchangia utoaji endelevu wa 
huduma za utunzaji wa macho, 
kuimarisha mifumo ya afya ya 
macho, kutoa huduma bora za 
afya ya macho, kuongeza upati-
kanaji wa huduma za afya ya ma-
cho katika wilaya zote za Singida 
na kuongeza msaada na kujitolea 
kwa afya ya macho kutoka seri-
kali za mitaa na serikali kuu.

  Mradi huo ulifikia shule 483 
kati ya 529 ambazo ni sawa na 
asilimia 91 ya jumla ya shule za 

msingi mkoani Singida, huku 
jumla ya wanafunzi 203,248 
wakichunguzwa na kati yao wa-
nafunzi 10,665 walipewa miwani 
na wanafunzi 8,465 walitibiwa 
kwa matatizo tofauti ya afya ya 
macho.   Mbali na watoto, watu 
wazima katika mkoa wa Singida 
pia walinufaika na mradi

huo ambapo  watu wazima 
106, 990 walipimwa na 8,638 
walifanyiwa upasuaji wa mtoto 
wa jicho wakati 6,154 walipokea 
miwani huku 81,366 wakipokea 
matibabu ya afya ya macho.

 Mradi huo pia ulihusu ujenzi 
wa huduma ya macho na vituo 
vya afya, ambapo ulisaidia ujenzi 
wa kliniki tano za afya ya macho 
katika wilaya za Manyoni, Iram-
ba, Singida, Ikungi na Mkalama, 
ambazo zimejengwa kwa kush-
irikiana na serikali.

  Rughani alisema ushiriki-
ano wa karibu na serikali ka-
tika utekelezaji wa mpango wa 
kuona ni kuamini utasaidia sana 
kuhakikisha uendelevu wa pro-
gramu hiyo muhimu kwa mus-
takabali wa afya ya macho kwa 
wananchi.

  “Wakati mradi wa ‘Kuona 
ni Kuamini’ umefikia tamati, 
ninafurahi kujua kwamba kuna 
mpango endelevu wa kuhakiki-
sha juhudi zaidi zinaelekezwa 
katika kutokomeza upofu un-
aoweza kuepukika,” Rughani 
alisema. 

  Naye Mkurugenzi wa Sight-
savers nchini, Godwin Kabalika, 
aliipongeza Benki kwa kufadhili 
mpango wa Kuona ni Kuamini 
ambao umebadilisha maisha ya 
watu wengi huko Singida na Tan-
zania kwa ujumla.

Wito watolewa kupima macho kila mara

Wadau mafuta ya kula wapewa mafunzo 
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

ZAIDI ya wakulima, wasindi-
kaji, wasambazaji na wauzaji 
wa mafuta ya kula hususani 
mawese 12,200 mkoani Kigoma, 
wamepatiwa mafunzo ya uzal-
ishaji, usindikaji na utunzaji wa 
mafuta kwa kuzingatia matakwa 
ya viwango na vifungashio bora 
ili kuongeza thamani ya mafuta 
hayo.

  Akizungumza wakati wa 
kufunga mafunzo hayo mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa 
Udhibiti Ubora kutoka Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), Lazaro 
Msasalaga, alisema ili mafuta ya 

kula yawe bora ni lazima kuz-
ingatia kanuni bora za kilimo, 
usindikaji na afya.

 Msasalaga alisema wazalishaji 
wengi wa mawese na mafuta 
mengine ya kula wamekuwa 
wanatumia njia za asili ambazo 
hazizingatii ubora na usalama wa 
mafuta hayo na hivyo kusababi-
sha madhara kwa walaji.

Kaimu Mkuu wa TBS Kanda 
ya Magharibi Rodney Alananga, 
aliwataka wasindikaji kufuata 
taratibu za uthibitishaji ubora wa 
mafuta hayo kwa kuwa kwa ku-
fanya hivyo kutaongeza masoko 
ya ndani na nje ya nchi na kulin-
da afya na usalama wa walaji.

Naye Meneja Mafunzo na 

Utafiti wa TBS, Hamis Sudi, aki-
funga mafunzo hayo katika Kata 
ya Ngaruka, alisema serikali 
inathamini mchango wa wajasiri-
amali katika kukuza uchumi wa 
nchi. 

 Sudi alisema mbali na mafun-
zo hayo, TBS imekuwa ikitoa 
huduma za kuthibitisha ubora 
wa bidhaa za wajasiriamali bure 
kwa miaka mitatu ya kwanza 
kuwawezesha wajasiriamali 
kukua  na kuzalisha bidhaa bora 
ambazo zitashindana    katika 
masoko ya ndani na nje ya nchi.

  “Ninawasihi wajasiriamali 
mtumie fursa hii muhimu am-
bayo serikali imewapatia ili mu-
weze kuinua kipato chenu binafsi 

na taifa kwa ujumla,” alisisitiza 
Sudi.

 Ofisa Biashara kutoka Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Festo 
Kapela, alisema zaidi ya asilimia 
50 ya mafuta ya kula yanayotu-
mika nchini hutoka nje ya nchi 
kwa kutumia gharama kub-
wa  na kwamba ikiwa mafuta ya 
mawese yatapewa ubora, serikali 
itaokoa gharama kubwa.

 “Nchi za Afrika Mashariki na 
kati zinategemea sana mafuta ya 
nje ya nchi. Kama viwanda vya 
kuchakata mafuta ya mawese 
vitaongeza ubora, itakuwa fursa 
kwa wakulima na wasindikaji 
kuongeza pato la taifa kupitia 
soko la mafuta,” alisema Kapela.

Spika wa Bunge mstaafu, Anna Makinda, akizungumza na washiriki wa maadhimisho ya  Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, yaliyoan-
daliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),  Mabibo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

Upanuzi kituo 
afya kukamilika 
mwisho wa mwezi
Na Sabato Kasika

UPANUZI wa Kituo cha Afya cha 
Kata ya Bugwema, Wilaya ya Mu-
soma mkoani Mara ulioanza mwan-
zoni mwa mwaka huu, unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa mwezi 
huu.

Katika kufanikisha upanuzi huo, 
serikali imetoa Sh. milioni 400, huku 
wananchi nao wakichangia nguvu-
kazi zao ikiwamo kusomba mawe, 
maji, mchanga, kokoto pamoja na 
fedha taslimu.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuu 
wa Wilaya ya Musoma, Dk. Vin-
cent Anney, alisema kazi ya ujenzi 
inaendelea vizuri, na kwamba kuna 
uwezekano wa kukamilika mwishoni 
mwa mwezi huu.

“Serikali imetoka Sh. milioni 400 
na wataalamu mbalimbali ikiwa ni 
mchango wake kwa mradi huu wa 
upanuzi wa zahanati kuwa kituo cha 
afya, na wananchi nao wanachangia 
nguvukazi,” alisema Dk. Anney.

Alifafanua kuwa kituo hicho 
kitakapokamilika na kuanza kutoa 
huduma za afya, kitakuwa ni cha 
tatu katika Wilaya ya Musoma 
yenye halmashauri mbili, vikiwamo 
vya Murangi na Mugango ambavyo 
vinafanya kazi.

“Tunaendelea kuwaomba wadau 
watuunge mkono, ili kuboresha hu-
duma za afya, ambacho kitakuwa na 
huduma za maabara, X-ray, chumba 
cha kuhifadhia maiti, wodi ta mama 
na mtoto na sehemu ya kufulia,” 
alisema.

Naye Mbunge wa Musoma Vijijini, 
Prof. Sospeter Muhongo, alisema, 
ahadi yake katika upanuzi wa 
zahanati kuwa kituo cha afya ni 
mifuko 400 ya saruji, ambayo tayari 
ameanza kutoa.

“Si katika afya tu, bali nimekuwa 
nikichangia maendeleo ya jimbo 
langu kwenye sekta mbalimbali 
ikiwamo elimu na kilimo pia, kwa 
kushirikiana na wananchi ili kubore-
sha huduma hizo jimboni,” Prof. 
Muhongo alisema.

Diwani wa Kata ya Bugwema, 
Cliford Musiba, alisema, aliahidi ku-
somba maji ya ujenzi kwa kutumia 
gari lake, na kwamba lilitumika kwa 
muda wa miezi minne na kukamili-
sha kile alichokuwa ameahidi.

“Yaani ni kwamba, usombaji wa 
maji ya ujenzi kwa gari la kukodi 
ilikuwa ni Sh. 300,000 kwa siku, 
hivyo nikaone gari langu litumike 
kufanya kazi hiyo bure kwa muda 
wa miezi minne,” alisema Musiba.

Alisema, Kata ya Bugwema in-
aundwa na vijiji vinne alivyovitaja 
kwa majina ya Bugwema yenyewe, 
Masinono, Muhoji na Kinyang’erere, 
na kwamba ina jumla ya wakazi 
14,029.
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Wazalishaji mabomba ya plastiki waiangukia serikali
Na Gwamaka Alipipi

WAZALISHAJI wa mabomba ya 
plastiki nchini wameiomba serikali 
kudhibiti uingizaji wa bidhaa hiyo 
kutoka nje, kwamba itasaidia kuin-
ua viwanda vya ndani.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Ofisa 
Mwendeshaji Mkuu wa Kampuni 
ya uzalishaji mabomba ya plas-
tiki (PLASCO Ltd), Alimiya Osman, 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari, kueleza kwamba uingi-
zaji wa bidhaa za plastiki kutoka nje 
kunaua viwanda vya ndani.

“Tatizo kubwa linalotukabili sisi 
wazalishaji wazawa ni uingizaji wa 
bidhaa kutoka nje, bidhaa hizo zik-

ishaingia nchini zinauzwa kwa bei 
ndogo kwa sababu zinakuwa hazi-
jalipiwa ushuru huko zilipotoka,” 
alisema Osman.

Osman alisema tatizo lingine ni 
kukatika kwa umeme mara kwa 
mara, hali inayosababisha kuharibi-
ka kwa bidhaa pamoja na kusimama 
kwa uzalishaji, pamoja na uwapo 
wa bidhaa feki.

Alisema PLASCO Ltd imeanzi-
sha teknolojia iitwayo Weholite 
iliyogharimu Dola za Marekani mil-
ioni sita (Sh. bilioni 13.838), ambayo 
inatumika katika utengenezaji wa 
mabomba imara ya kupitisha maji, 
ujenzi wa makalavati, pamoja na 
mfumo wa umwagiliaji katika kili-

mo.
Osman alisema serikali ya awamu 

ya tano imefanikiwa kwa asilimia 
kubwa kutatua matatizo yanay-
owakabili wazalishaji wazawa, kupi-
tia Shirikisho la Wenye Viwanda 
Tanzania (CTI).

Alisema: “Tunajisikia furaha 
kuona serikali ikidhibiti uingizaji 
wa bidhaa za mabomba ya plas-
tiki, awali ilikuwa ni vigumu kwetu 
kushindana katika masoko.”

Alisema PLACO Ltd ilianzishwa 
mwaka 1993 na imekuwa ikisam-
baza bidhaa katika nchi za Rwanda, 
Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), kwamba mbali na 
uzalishaji wa mabomba kwa ajili ya 

mafuriko, pia wanazalisha mabom-
ba kwa matumizi ya gesi, umwagil-
iaji, pamoja na miradi ya maji.

Aliongeza: “Lengo letu ni kuwari-
dhisha wateja, bidhaa zetu ni bora 
na vimethibitishwa na maabara za 
kimataifa.”

Naye, Mhandisi na Mtaalam wa 
mauzo wa Kampuni ya PLASCO Ltd, 
Mafikri Mushi. alisema wanazalisha 
mabomba ambayo ni bora katika 
upitishaji wa maji wakati wa ujenzi 
wa barabara.

Alisema: “Tunaiomba serikali na 
wadau kutumia mabomba ya PLAS-
CO Ltd katika kudhibiti mafuriko 
katika sehemu mbalimbali za Jiji la 
Dar es Salaam.”

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua duka jipya la kisasa la Vodacom katika Barabara ya Haile 
Selassie, Masaki jijini Dar es Salaam juzi. Wengine ni Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Stella Msofe (wa pili kushoto), Mkuu wa Mauzo wa Vodacom 
Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, Brigita Stephen (kulia) na msimamizi wa duka hilo, Emmanuel Makaki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati zaanzishwa kupambana na ukatili
Na Yasmine Protace

K
ATIKA kupambana na 
matukio ya   ukatili wa 
kijinsia, serikali imeanzi-
sha kamati 16,313 ambazo 

zipo kila kona kwa ajili ya kupam-
bana na matukio ya ukatili.

Hayo yalisemwa na Dalius  De-
masi, Ofisa  Ustawi wa Jamii Mkuu 
kutoka  Wizara ya Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
katika maadhimisho ya Siku 16 za 

Kupinga Ukatili wa Kijinsia.
Demasi ambaye alishiriki maa-

dhimisho hayo yaliyofanyika katika 
viwanja vya Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP), alisema kuwa kuan-
zishwa kwa kamati hizo kila kona ni 
mikakati ya kupambana na matukio 
ya ukatili.

“Katika kupambana na matukio 
ya ukatili, serikali imeanzisha 
kamati 16,313 katika kila kona, ili 
kupambana na matukio ya ukatili,” 
alisema.

Aliongeza serikali imetekeleza   
mpango wa kupambana na matukio 
ya ukatili, na kwamba  mpango huo 
upo katika Ilani ya uchaguzi ya 
CCM.

Alisema serikali imefanya jitihada 
mbalimbali kwa kuanzisha mafun-
zo ya kuwalinda wanawake na wa-
toto dhidi ya matukio ya ukatili.

Aliongeza kuwa katika kupamba-
na na matukio ya ukatili, madawati 
ya kusikiliza matukio hayo yamean-
zishwa, magereza, polisi na vyuo 

vikuu mbalimbali lengo ni kupinga 
ukatili wa kijinsia.

 “Mbali na kuanzishwa kwa mad-
awati, magereza, polisi na vyuo, pia 
wameanzisha madawati katika baa-
dhi ya shule ili wanafunzi wawe wa-
natoa taarifa pale wanapofanyiwa 
ukatili wa kijinsia,” alisema.

Anna Malinda ambaye alikuwa 
mgeni rasmi katika maadhimisho 
hayo ya siku 16 za kupinga ukatili, 
alisema kutokomeza ukatili inatak-
iwa kuwapo na nguvu ya amoja.

Akaunti sasa 
kufunguliwa 
Stanbic bila 
kwenda 
tawini

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya Stanbic Tan-
zania imeendelea kuleta 
mapinduzi ya kidigitali, 
baada kuzindua huduma 
ya kibenki ambayo 
inamwezesha Mtanzania 
yoyote kufungua akaunti 
yake mwenyewe bila 
kwenda kwenye tawi. 

Huduma hiyo iitwayo 
‘Bofya Bofya’ inalenga 
kuboresha huduma za 
ufunguaji wa akaunti 
nchini na kufanya ziwe 
fasaha na rahisi. Wa-
teja watatakiwa kuingia 
katika tovuti ya benki 
na kufungua akaunti zao 
moja kwa moja. 

Benki hiyo imeeleza 
kuwa huduma hii ni 
salama na inalindwa na 
uthibiti wa njia mbili 
kutumia SMS.

Akizungumzia hu-
duma hiyo, Mkuu wa 
Kitengo cha huduma za 
matawi na kidigitali wa 
benki Stanbic, Jennifer 
Hillal, alisema: “Kuto-
kana na ukuaji wa kasi 
katika sekta ya malipo 
kwa njia ya elektroniki, 
wateja wetu wanazaidi 
kutafuta njia za haraka, 
salama na zenye un-
afuu kutumia katika 
malipo. Ndio manaa 
tumewaletea huduma 
ya Bofya Bofya ili kila 
Mtanzania aweze kufun-
gua akaunti popote alipo 
na kwa urahisi.”  

Naye Mkuu wa 
Kitengo cha Wateja Bi-
nafsi, Ruth Mwaiselage, 
alisema: “Huduma ya 
Bofya Bofya ni ya watu 
wote, hasa waliopo mae-
neo ambayo ni ngumu 
kwenda kwenye matawi.

 Mteja atatakiwa 
kuwa na kitambulisho 
cha taifa tu ili kufungua 
kaunti na hakutakuwa 
na gharama yoyote, hata 
kianzio.” 

Aliongeza kuwa Stan-
bic siku zote inalenga 
kuwa mstari wa mbele 
katika kuleta huduma 
bunifu, ili kuboresha 
utoaji huduma kwa 
wateja wao na kuhakiki-
sha huduma za kibenki 
zinawafikia watu wengi 
nchini.
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Na Yasmine  Protace

C
HAMA cha Msalaba 
Mwekundu nchini, kime-
andaa mkakati wa miaka 
mitano ijayo, ikija na ma-

badiliko makubwa katika utoaji 
wa huduma zake katika sekta ya 
afya.

Mabadiliko yanajumuisha 
programu  mahsusi za kusaidia 
maeneo mtambuka, wakiwamo 
watoto yatima na wagonjwa wa 
Ukimwi, tamko lililowasilishwa 
rasmi na rais wa chama hicho, Da-
vid Kihenzi.

Ni mkutano uliowashiriki-
sha  wajumbe na wenyeviti ku-
toka mikoa ya Tanzania Bara 
na Visiwani, maelekezo yaki-
washukia watenda kazi, wawakili-
shi wa vijana na watumishi wote 
wa chama hicho.

Kihenzi ambaye ni Mbunge wa 
Mufindi, anasema taasisi imeji-
panga kuendeleza kufanya ma-
badiliko makubwa ya kiutendaji 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Anaainisha mikakati ya miaka 
mitano, inagusa kuwa na progra-
mu ya kuwasaidia yatima, waki-
wamo wagonjwa wa Ukimwi.

“Tutawasaidia watoto wawe 
na maisha bora. Tutawasaidia 
wajiendeleze  pale wataka-
poshindwa wajiajiri baada ya 
kupatiwa mafunzo ya ufundi ser-
emala,” anaeleza Kihenzi.

ri  shida na hiyo inafanyika kupi-
tia jamii kujikinga na athari zina-
zoweza kujitokeza, ili wachukuwe 
hatua stahiki.

Kejo anasema hivi sasa wanaji-
andaa kununua vifaa  vya kuka-
biliana vitakavyowaokoa na tayari 
Msalaba Mwekundu umeshajenga 
ghala mkoani Dodoma, kunako-
hifadhiwa vifaa stahiki, kupeleka 
mahali husika inapotokea.

Anasema wana mfumo wa ush-
irikishaji jamii, pale panapotokea 
tatizo, wairudishie jamii katika 
hali zao za kawaida.

“Yote hayo yanafanywa kwa ajili 
ya kulenga familia zilizo na hali ya 
chini kabisa,” anasema Kejo, ak-
iutaja 

mkakati mwingine ni kuwa na 
mfumo   bora wa fedha na rasili-
mali  fedha, zinazotumika katika 
shughuli zilizolengwa.

TEHAMA
Anautaja mpango mkakati wal-

io nao sasa, ni kuboresha Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (T 
EHAMA), kwa manufaa ya kuibua 
taarifa ya vyote vinavyotokea, zai-
di ikilenga miradi mikuu ya jamii 
ya wakimbizi, anakokutaja wal-
ioko Kigoma, Kakonko na Kibo-
ndo, sehemun kuu ya majukumu 
ni kulaza wagonjwa na wanaofika 
kutibiwa na kuondoka.

 Kejo anafafanua kinachofanyi-
ka hapo ni kuhudumia wajawa-
zito chakula cha jumla, wagonjwa 
wenye mahitaji maalum, maji na 
hata uchangiaji damu.

Halmashauri ya Tarime yawekeza kituo 
afya cha kisasa, kilio chake wataalamu

Ukurasa 14

Vita kukabili 
corona vimeshamiri, 

kufikia wengi ng’ambo ya 
Afrika, ni kitendawili

Ukurasa 12

Tafsiri mpya ya Msalaba Mwekundu 
itakavyohudumia afya miaka 5 ijayo

 Baadhi ya wenyeviti na watumishi wa Msalaba Mwekundu, 
nchini wakiwa pamoja. PICHA: YASMINE PROTACE.  

Ulikuwa ufafanuzi wa kimkaka-
ti, anaoutaja ni kujikita katika 
maendeleo ya kiofisi, yanayoitaka 
taasisi iwe na matawi imara na 
watu wa kujitolea, wenye weledi 
unaostahili.

Mkakati mwingine anautaja, 
ni namna ya kuhakikisha matawi 
yanakuwa chachu katika changa-
moto za kijamii, sambamba na 
kuwa na viongozi waelewa wa 
majukumu yao, ikiwamo kusima-
mia shughuli za kitaasisi katika 
maeneo yao.

Anasema, kuna mkakati wa 
maendeleo ya kitaasisi ambayo 
ni kuwahamasisha wananchi wa-
pate wanachama wanaoongeza 
nguvu  za vijana na anafafanua: 
“Vijana wana malengo makubwa 

kutokana na kuwa na ubunifu.” 
Pia, anataja haja ya kuwapo 

matawi na ofisi na vikosi kazi ka-
tika kufanya kazi katika maafa, 
akiwa na ufafanuzi wa mkakati 
mwingine wa kuongeza progra-
mu mbalimbali, wakiwa wame-
jipanga kuendeleza masuala ya 
afya.

Kuhusu idadi ya wanachama, 
anasema katika kipindi cha mwa-
ka jana, kulikuwapo na wanacha-
ma 20,000 ambao kuanzia Janu-
ari mwaka huu kuna wanachama 
58,000, na wapo vijana wa kuji-
tolea 100,000 wanaodhamiria ku-
waongeza, kufanyike kazi kubwa 
zaidi.

Katibu  wa Chama cha Msal-
aba Mwekundu, Julius Kejo, ana-

taja mikakati mingine, ni namna 
wanaamua kuwa na vikosi kazi   
katika kukabili maafa katika kila 
ofisi nchini. 

Anaeleza, azma ya kuende-
leza program mbalimbali, kama 
za kuendeleza shughuli za afya, 
kuwasaidia watoto yatima  wali-
oshindwa kwenda shule, ili wa-
fanikishwe kujiajiri  wakiwa na 
stadi za ufundi seremala.

Pia, ndani ya mkakati huo, fa-
milia zinazoishi na watoto we-
nye shida watasaidiwa  na kuna 
ufafanuzi:

HUDUMA SAFI
 “Kuna jamii ambazo hazina 

majisafi na salama, hivyo wata-
saidiana na serikali kwa kuhakiki-
sha watu wanakunywa majisafi na 
salama,” anasema.

Chama cha Msalaba Mwekun-
du, pia kinasogea kuwezesha 
jamii kupata huduma ya vyoo safi 
na salama, ikianzia na namna ya 
kuelimisha jamii kupunguzoa ma-
janga ya kiafya.

Katibu Mkuu wa Msalaba 
Mwekundu, anaeleza dhamira 
nyigine za utekezaji mkakati wao, 
kwa wasiojiweza na walemavu 
ambao hawakuwahi kuwafikia.

 Kejo anarejea sheria inayoipa 
Chama cha Msalaba Mwekundu 
jukumu la kuwajibikia majanga 
pindi yanapotokea.

Rai yake ni jamii inapaswa 
kujiandaa kutoa taarifa sahihi 
na mapema, pale wanapobashi-
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Halmashauri ya Tarime yawekeza kituo 
afya cha kisasa, kilio chake wataalamu 

AFYA

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Wilaya ya Tarime, Innocent 

Kweka, akiwa ofisini kwake. PICHA ZOTE: Anthony Gervas

Lengo ni kupanua 
huduma za afya 
katika kata ya 
Nkende na kuwaon-
dolea kero wa-
nanchi ya kutembea 
umbali mrefu hadi 
katika Hospitali ya 
Wilaya na mrundi-
kano wa wagonjwa 
uliokuwapo

Na Anthony Gervas, aliyekuwa 
TARIME

K
ATIKA Mpango wa Maen-
deleo ya Afya (MMAM) 
ulioanza mwaka 2008, 
lengo lilizama katika 

maeneo makuu matano; zahanati 
kwa kijiji na mitaa, kata za vituo 
vya afya, wilaya, inakuwa na hos-
pitali, huku mkoani kunakuwapo 
hospitali ya rufani. 

Juu ya mkoa kuna hospitali za 
kanda mbalimbali nchini na Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili.

Wakati hatua kubwa imeshap-
igwa kwa mafanikio kamili, bado 
kuna juhudi zinazoendelea kufikia 
malengo hayo, kama vile katika 
takwimu za hatua zinazotolewa na 
serikali kila mara.

Ndani ya Kata ya Nkende wilay-
ani Tarime, mkoani Mara, watu 
wamekuwa wakitaabika kusafiri 
umbali mrefu kutafuta huduma 
za kina katika Hospitali ya Wilaya 
ya Tarime, inayoelemewa na wag-
onjwa.

Hapo ndipo hatua ilichukuliwa 
na Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
Wilaya ya Tarime, Dk. Innocent 
Kweka, anayefafanua “(Magena) ili-
kuwa zahanati, lakini tukaona tui-
pandishe hadhi hadi kituo cha afya.

“Lengo ni kupanua huduma za 
afya katika kata ya Nkende  na 
kuwaondolea kero wananchi ya 
kutembea umbali mrefu hadi ka-
tika Hospitali ya Wilaya na mrundi-
kano wa wagonjwa uliokuwapo.”

Dk. Kweka anadokeza kasoro in-
ayoendelea sasa ni katika ngazi ya 
wilaya kuna upungufu wa wauguzi 
80 kati ya 200 wanaohitajiwa.

Pia, wakati katika Kituo cha Afya 
Nkende kuna waganga 10 kati ya 
20 wanaohitajika, Ofisa Tabibu wa 
kituo hicho Emmanuel Masunga, 
ana ufafanuzi kuwa: 

“Hivi sasa mtaalamu wa maabara 
yupo mmoja tu na wauguzi wapo 
saba, lakini ili kutosheleza hu-
duma wanahitajika wataalamu wa 
maabara watatu na wauguzi jumla 
yao 12.”

Masunga anaongeza kuwa, hadi 
sasa kituo hicho kipya cha afya 
hakina madaktari bingwa, licha ya 
kuwapo vifaa vya kazi vinavyoto-
sheleza mahitaji.

Upanuzi kufikia kituo hicho cha 
afya ulianza mwaka 2018, ukilenga 
utoaji huduma bora za na kuondoa 
kero zilizowakabili wananchi, hata 
baadhi walilazimika kutembea 
umbali mrefu kufuata Hospitali ya 
Wilaya ya Tarime.

Baada ya kukamilika na kupanda 
hadhi kuwa kituo cha afya, tayari 
inaelezwa panatolewa huduma za 
upasuaji wajawazito, wodi ya waza-
zi, maabara na chumba cha kuhifa-
dhi maiti, njia za kupita wagonjwa, 

• DED: Tuliguswa kuwapunguzia wagonjwa safari

sehemu ya kuchoma taka, uzio wa 
majengo na kuwekwa mfumo wa 
umeme na maji

Masunga analalamika kwamba 
upungufu wa wataalamu hasa 
wauguzi na maabara ambako yuko 
mmoja, kati ya hitaji la watatu na 
wauguzi saa kati ya 12, lakini dawa 
zinapatikana za kutosha.

MGANGA WA WILAYA
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Wilaya, Dk. Innocent Kweka, 
anasema pia kuna ujenzi wa nyum-
ba tatu za watumishi, kukarabatiwa 
wodi na jengo la upasuaji (OPD), 
huku mpango wa uanzishaji duka 
la dawa uko mbioni kuwarahishia 
wagonjwa.

Anasema, wastani ulioko kila 
mwezi kuna  wagonjwa 40 wanao-
fanyiwa upasuaji, hasa kinamama 
wanaojifungua kwa huduma za 

dharura, kidole tumbo(appendix), 
mishipa ya ngiri na mabusha.

DED TARIME
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Mji wa Tarime, Elias 
Ntiruhungwa, anasema ujenzi wa 
Kituo cha Afya Magena umegha-
rimu Sh. milioni 568, zikiwamo 
Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali 
za Mitaa (LGDG), jumla Sh. milioni 
400.

Anasema, wananchi wa-
mechanga Sh. milioni 9.4 na 
Halmashauri ya Mji wa Tarime, 
imechangia Sh.48, 813,882, huku 

wadau wakiwa ni kampuni.
Ntiruhungwa anasema katika 

uchangiaji, wadau wa maendeleo 
mgodi wa North Mara Gold Mine, 
wamechangia Sh. milioni 110.

Ana ufafanuzi kwamba lengo 
la kubadilisha hadhi ya zahanati 
kuwa kituo cha afya, ni kuboresha 
na kupanua huduma za afya kwa 
wananchi watakaohitaji matibabu 
katika kata hiyo na kuwapunguzia 
safari za mbali.

Mkurugenzi huyo ana ufafanuzi 
wa manufaa mengine ni kupatika-
na ajira kwa wenyeji washiriki wa 
ujenzi. 

Kituo cha Afya cha Magena, katika Halmashauri ya Mji wa Tarime, kilichopandishwa hadhi kutoka zahanati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mji wa Tarime, Elias Ntiruhungwa, ofisini 

kwake.
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MAZINGIRA

Mafanikio ya shamba lenye miti maelfu 
yanavyokwamishwa na mafuriko mtoni

 Na Christina Haule, NYASA

M
TU anapofika katika 
kijiji cha Liuli wilayani 
Nyasa, basi ana nafasi 
kubwa ya ushuhuda wa 

thamani wa kimazingira, shamba 
na misitu  ekari 180 chini ya usi-
mamizi wa Programu ya Mnyororo 
wa Thamani wa Mazao ya Misitu 
(FORVAC) , ikiwa na jumla ya mitiki 
300,000 iliyopandwa na wanavijiji 
waliohamasika.

Mwenyekiti wa Muungano wa 
Chama cha Wakulima wa Miti Liuli 
(TGA) Samuel Mawanja, anasema 
katika msimu wa mwaka 2019/20 
jumla ya wakulima 80 walishanu-
faika kwa kupanda miti hiyo kutoka 
kwenye mradi.

Anasema, katika uhalisia huo, 
mbali kuwa na mamia ya miche ya 
miti yao, bado wanahitaji idadi ya 
miche kutoka FORVAC waliopanda, 
kwa manufaa ya msimu uliopo wa 
kilimo.

Mawanja anasema, wanalenga 
kuipanda katika maeneo yao ya 
vijiji anavyovitaja vya vya Liuli, 
Nkalachi, Mkali A na B na Lipingo ili 
kutimiza malengo yao ya ulinzi wa 
misitu na uhifadhi wa mazingira.

Anasema wamekuwa wakitu-
mia miti iliyopo katika shughuli 
mbalimbali ikiwamo kutengeneza 
bidhaa mbalimbali kama vile madi-
risha, milango na samani za ndani, 
lakini miti hiyo itakuwa mbadala 
na kuwafanya kutokata tena miti 
ya kwenye misitu ya vijiji na kuleta 
uharibifu.

Mawanja anasema, kwa kiasi ki-
kubwa wanategemea kupata miti 
hiyo ikiwa bora na kuongeza kuten-
geneza bidhaa za kuuza na kutumia 
kama vile mitumbwi mbali na ku-
pata kipato cha kutosha na kuweza 
kujikimu kimaisha.

Pia, Mawanja hafichi shukurani 
zake kwa serikali wilayani humo 
kuwaelimisha wananchi umuhimu 
wa mradi, kwamba ni mali yao na 
wakikundi mwishowe kila mmloja 
atamiliki wastani wa ekari mbili za 
miti, zinazokuwa na sura ya manu-
faa kwao mmoja mmoja.

BOSS FORVAC MKOA 
Mratibu wa FORVAC, Kongani ya 

Mkoa Ruvuma, Marcel Mutunda, 
anarejea mpango kimkoa kwamba 
waliamua upandaji miche ya miti 
katika bustani ya Kipiki kwenye 
shamba la miti Kwa Mpepo wilay-
ani Namtumbo, katika kivuli kile-

kile cha msingi wa mnyororo wa 
thamani.

 Anaeleza muuganiko uliopo, 
mnyororo wa thamani kuanzia 
kwenye mbegu, kisha miche na 
baadaye miti  na mwaka 2020/21, 
wanatarajia kugawa bure miti 
yenye thamani ya shilingi milioni 
300, katika vijiji vinne.

Ni zao litakalobuniwa na wa-
nanchi kupunguza uharibifu wa 
misitu unaonekana kuongezeka 
katika maeneo wanayoyahisi au ku-

gundua hayana Usimamizi Shiriki-
shi wa Misitu ya Jamii (USMJ).

Anasema mwaka jana wa kilimo, 
2019/20 waligawa miche 150,000 
yenye thamani ya shilingi milioni 
75 kwa wanavijiji hivyo.

Mratibu wa FORVAC Taifa, Em-
manuel Msoffe, katika hilo anawaa-
giza wananchi Nyasa, wahama-
sishane kuhifadhi safu ya Milima 
Livingstone, sambamba na kupun-
guza shughuli za kibinadamu kwe-
nye maeneo ya milima, ili kuhifa-

dhi vyanzo vya maji kwa ajili ya 
maendeleo endelevu.

Anasema, upandaji miche ya 
miti inaweza kuendelea hata mradi 
wa FORVAC utakapoisha mwaka 
2022 na wakati huohuo akihimiza 
miradi mingine ya kuingiza kipato, 
wakati wanavikundi wa upandaji 
miti wakisubiri uvunaji miti ya mis-
aji baada ya miaka 20 hadi 25 ijayo.

“Mazao ya muda mfupi wa miezi 
mitatu kama vile mananasi, para-
chichi, mihogo, mizinga ya nyuki, 

Mratibu wa FORVAC Taifa, Emmanuel Msoffe, akielezea faida za miti ya misaji kwa jamii. PICHA 
ZOTE: CHRISTINA HAULE

•	Wamiliki msitu walia kujengewa daraja
•	Mnyororo thamani unaozaa ‘mamilioni’

MRADI WA FORVAC NYASA…
inaweza kuwasaidia kupata chaku-
la na fedha kiasi za kujikimu kwa 
mahitaji ya elimu, chakula na mat-
ibabu,” anasema Msoffe.

Pia, anasema miti hiyo aina ya 
misaji, inafaa kutengeneza samani, 
kuweka sakafu, kutengeneza deki 
za meli na majahazi na inatumika 
kama nishati ya kupikia, huku ikiwa 
mbadala wa ukataji kama mininga, 
mikongo na mivule.

Msoffe anaipa misaji sifa ya ku-
komboa maisha ya wakulima ka-
tika siku zijazo, pia mradi ni fursa 
nzuri ya kukuza ujuzi na utaalamu 
wa kukuza, kupanda na kusima-
mia miti, jambo ambalo ni ishara ya 
upandaji wake endelevu.

Wakati ukuaji wa miti hiyo ina-
chukua hadi miaka 20 na 25, ka-
tika nchi baridi inafikisha miaka 60, 
akitaja maeneo yanayostawi nchini 
ni baadhi yua maeneo ya Tanga, 
Mtibwa na Kilombero mkoani Mo-
rogoro, pia Namtumbo na Nyasa, 
Ruvuma.

Hadi sasa, Mradi wa FORVAC ki-
taifa inatekelezwa katika wilaya 12, 
Kilindi, Handeni, Kiteto, Mpwapwa, 
Kongani Ruangwa, Liwale, Nach-
ingwea, Tunduru, Namtumbo, Son-
gea, Mbinga na Nyasa.

KILIO CHA MTO 
Wakati kuna hatua iliyopigwa 

wilayani Nyasa, Ofisa Maliasili wa 
wilaya hiyo, Bugingo Bugingo, 
analalamika mafanikio ya shamba 
kubwa yanakwazwa na maji ya-
tokanayo na upana wa mto mita 
300 hata unafurika haupitiki huku 
ukimwaga maji kwenye ukanda wa 
mradi wa miti.

Bugingo ambaye ni Mratibu wa 
FORVAC Wilayani Nyasa, anashauri 
FORVAC, serikali na Wakala wa 
Barabara Vijijini (TARURA) kush-
irikiana katika ujenzi wa daraja ka-
tika mto huo, unaoonyesha kuhitaji 
kiasi kikubwa cha pesa.

Anasema, daraja hilo likijengwa 
litasaidia kuondoa shida ya wa-
nanchi, ambao anaamini wako 
tayari kujitolea kusafisha barabara, 
iwapo daraja wanalilolilia litajeng-
wa kuwaepusha na adha ya kutem-
bea umbali zaidi ya 10 kutoka kilipo 
kijiji wanakoishi.

Mwanakijiji cha Liuli, Neema 
Msanso, anaeleza kuwa licha ya ku-
vutiwa na miliki, upandaji na upalil-
iaji miti, tabu kuu kwao mto ni mto 
kujaa maji na wanashindwa kupi-
tika hasa kipindi cha masika, hali 
inayowalazimisha kulala shambani, 
kwa kushindwa kurudi majumbani.

“Kuanzia mwezi wa pili, wa tatu, 
hadi wa nne mto unaotenganisha 
eneo lilipo shamba na kijiji hujaa 
na kusababisha wakulima kuwa ha-
wafiki shambani” analalamika.

Mwanakijiji na mwanakikundi 
cha upandaji miti hiyo, Joseph 
Ndomondo, anasema daraja litawa-
saidia kufika na kuondoka sham-
bani kwa wakati na kuwarahisishia 
kusafirisha mazao ya miti pindi 
yatakapokuwa tayari kuuzwa, aki-
amini kuwaongezea zaidi ya bi-
ashara pekee ya uvuvi wafanyayo 
Ziwa Nyasa. 

Mratibu wa FORVAC Kongani ya Ruvuma, Marcel Mutunda, akionyesha miche ya miti ya misaji ikiwa 
kwenye kitalu kwenye shamba la bustani ya Kipiki, Namtumbo, inayotarajiwa kupandwa wilayani 
Nyasa, mkoani Ruvuma.
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Vita kukabili corona vimeshamiri, kufikia 
wengi ng’ambo ya Afrika, ni kitendawili

AFYA

 Na Nimi Mweta

W
IKI hii nchini Uingereza, 
kunashuhudiwa kuanza ku-
tumia chanjo dhidi ya mara-
dhi yao corona, huku kukita-

waliwa na tathmini na ufuatiliaji mkubwa 
wa kijamii na hata wanasayansi wa ndani 
na kimataifa.

Ni simulizi yenye mkondo mrefu na 
msuguano wa hoja za kitaifa kimataifa, 
ndani yake kukibebwa na harufu ya siasa 
za msuguano wa wakubwa duniani.

Itakumbukwa, baada ya kampuni ya 
dawa ya Pfizer, ikishirikiana na BioNTecb, 
kukamilisha hatua ya tatu ya majaribio ya 
chanjo ya ugonjwa wa corona, ambazo 
zilibebwa ishara zimeharakishwa kiasi 
fulani, Uingereza imekuwa ya kwanza ku-
ruhusu chanjo hiyo ikiwa imekamilika. 

Sababu kubwa iliyoko ni shaka kuwa zi-
lizopo mezani zinatoa tarakimu ya uhaki-
ka wa kuzuia virusi vya corona na usalama 
wa matumizi yake katika asilimia 95 na 90.

Hata hivyo, baadhi ya chanjo kama hizo 
katika nchi za Russia na China, hazikujar-
ibiwa na kupembuliwa katika nchi za ma-
gharibi. 

Russia ilishaanza kutumia chanjo yake 
Sputnik V, wakati China ilikuwa inaji-
andaa, inavyojipanga haitaki kutengwa na 
soko la nchi za Magharibi.

Kimsingi, chanjo zilizotayarishwa zili-
omba kuanza kutumika kwa dharura, 
kutokana na hali mbaya ya corona katika 
nchi za Magharibi na maeneo mengi du-
niani. 

Kulikuwapo hitilafu kadhaa wakati wa 
kufikia majaribio ndani ya hatua tofauti, 
baada ya ngazi ya kujaribu chanjo tarajiwa 
kwa wanyama kupitia  kinachoitwa ‘NQ 
NQ NQ.’

Chanjo tarajiwa ya kampuni ya Astra-
Zeneca ambayo kimsingi iliundwa katika 
Chuo Kikuu cha Oxford nchini Uingereza, 
ilikwama kwa muda mwezi Septemba 
wakati mtu anayetumika kwa jaribio, al-
ipougua ghafla. Hali hiyo ilionekana kupi-
ta kwa haraka na ufafanuzi wake ni kama 
linawekwa kando.

Mkanganyiko mkubwa upo katika uan-
zaji kutoa chanjo kwa hatua tofauti za 
walengwa kwa sasa, inaelekea kwa walio 
mstari wa mbele kupambana na corona, 
halafu walio hatarini zaidi, watakaorod-
heshwa na kupewa chanjo.

Ni aina ya sindano zinazopigwa mara 
mbili, kwa kipindi cha takriban wiki mbili 
kabla ya chanjo ya pili, hivyo madaktari 
na wauguzi ndiyo wanaotangulia, halafu 
wakazi wa nyumba maalum za kuangalia 
wazee, ambao ni miongoni mwa waathiri-
ka zaidi Marekani na kwingineko.

HATUA ILIYOFIKIWA 
Akitoa taarifa kuhusu mkakati wa 

kuanza wimbi la chanjo nchini Uingereza, 
Waziri Mkuu Boris Johnson, aliwaasa 
wananchi wasianzishe foleni za kutaka 

itakayopatikana hazijawekwa pembeni.

MKURUGENZI WHO 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Afya la Umoja wa 

Mataifa (WHO), Dk. Tedros Adhanom Ghebreyesus, 
alitoa wito wa kusambazwa dozi za chanjo kwa us-
awa unaohitajika pindi itakapopatikana. 

Aligusia chanjo tarajiwa ya Pfizer, akiashiria kuwa 
inatakiwa ipatikane kwa wahitaji na siyo Marekani na 
nchi kadhaa tajiri zaidi.

Dk. Tedros aligusia kuwa ziko chanjo nyingine zi-
nazotarajiwa na suala la msingi ni kupatikana kwake, 
akisisitiza haja ya kuwa na viwango vya awali na vya 
uhakika kudhibiti virusi vya corona na chanjo husika 
inatarajiwa kuruhusiwa katika nchi mojawapo kub-
wa na kuanza kutumika.

Anasema, itaweza kuletwa Afrika na shirika la 
habari la Reuters, ilijadili hotuba ya Dk. Tedros katika 
mkutano wa kimtandao wa mawaziri wa nchi wana-
chama wa WHO, wakisema kuwapo habari njema za 
kupatikana chanjo iliyothibitishwa kabla ya mwisho 
wa mwaka, mazingira ya joto Afrika, lazima yatiliwe 
maanani.  

Pia, kuna la umbali wa kusafirisha chanjo hiyo ni 
mkubwa na unatakiwa ufanyike katika ‘nyuzi joto ku-
furu’ za uhifadhi, hali ambayo siyo ya kawaida katika 
kampeni za chanjo zinazofanywa na mashirika ya 
kimataifa. 

Katika hali ya kawaida ya kuhifadhi na kusafirisha 
chanjo kwa wingi, kinachotakiwa ni uhifadhi baridi 
wa kawaida katika majokofu, hivyo tatizo linakuwa 
kukosekana umeme maeneo ya vijijini.

Shirika la kimataifa la kufuatilia masuala ya chan-
jo kote duniani, Gavi (Global Vaccine Alliance) lina 
uzoefu wa kuhakikisha kuwa majokofu yanakuwa 
sehemu ya maandalizi na katika maeneo mengine 
kunakuwapo na ulazima wa kuweka mitambo ya 
umeme wa jua kabla ya kufikisha vifaa na mandhari 
ya hifadhi ya chanjo za kawaida. 

Ni wazi, maandalizi kama hayo hayawezi kutumi-
ka kwa chanjo ya Pfizer, hivyo endapo chanjo hizo 
zisizohitaji baridi kali kupita uwezo barani Afrika 
zitakubaliwa na WHO na mamlaka nyinginezo, ina-
tazamiwa kuwa zitaweza kusambazwa huku baadaye.

Uandaaji dawa ya kinga ya corona, ukiendelea katika Chuo Kikuu cha Oxford, Uingereza. Picha nyingine, dawa ya kinga inay-

otarajiwa. PICHA ZOTE: MTANDAO

• Uingereza yajitosa ‘mashindanoni’ rasmi wiki hii  

chanjo, kwani wanajulikana walipo na 
wataitwa.

Hadi sasa kuna mijadala inaende-
lea kuhusu idadi ya watu ambao wa-
naweza wakakataa chanjo, kwani hilo 
pia ni suala la hisia na mara nyingine 
yako mapokeo ya kuwatisha watu kuwa 
dhamira mbaya imelengwa katika suala 
hilo. 

Watu wa makundi tofauti katika jamii 
na hasa nchini Marekani, walikuwa 
wametia shaka,  mmoja wao akitamka: 
“Mimi sitaki chanjo; watu wote (wen-
gine) wakishapata chanjo na mimi ni-
takuwa salama.”

Kuna mtazamo kwamba, haitakuwa 
jambo la kushangaza kama waliokuwa 
wanabeza kuvaa barakoa, wabeze ku-
pata chanjo, pia wasiwasi wa kuwapo 
tofauti, mathalan mwilini, hasa kwa vile 
hakuna kampuni ambayo hadi sasa im-
ethubutu kusema chanjo hiyo ni sala-
ma kwa asilimia 100.

Wakati haitazamiwi kuwa wananchi 
walio wengi watafikia ngazi ya kupata 
chanjo huko Marekani na 

Uingereza, pia kwingineko kabla ya 
mwezi Machi au hata Juni mwakani, 
bado hakuna mjadala wa wazi kuhusu 
gharama na mipango halisi ya kupati-

kana chanjo kwa nchi zilizobaki, kama 
barani Afrika.

Kampuni za Pfizer ya Marekani 
na BioNTech Ujerumani, chanjo zao 
zimetangulia kuruhusiwa kutumika na 
zinahitaji uhifadhi wa kiasi cha nyuzi 
joto 70, ila kwa siku tano za mwisho in-
aweza kukaa kwenye jokofu la kawaida, 
hadi nyuzi sifuri.

Iko wazi Afrika haitalengwa katika 
mtazamo bado ni mapema sana. Wakati 
chanjo zinatazamiwa kuwa ndiyo silaha 
kuu katika kupambana na corona, tiba 
tofauti zinaendelea kufanyiwa utafiti na 
matokeo itakuwaje.

Suala la itakuwaje inategemea wag-
onjwa wanaotumia dawa hizo, kama 
vile mfano Rais Donald Trump wa 
Marekani alivyoshangaza wengi, alipo-
pona ndani ya siku tatu.

Pia, bado ni kitendawili cha kupata 
takwimu za dawa inayofaa zaidi, kwani 
mara nyingi ni mchanganyiko unaotu-
mika, kwa vile corona inaposhambulia 
inavunja kinga za mwili na kuwezesha 
magonjwa yaliyopo kushamiri.

Hivyo, kuna miundo tofauti ya dawa 
mchanganyiko zinazofaa kutumia kwa 
wagonjwa wa aina mbalimbali hivi sasa, 
ingawa juhudi za kufikisha chanjo bora 
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Utafiti wafichua sababu wengi kuingia uzeeni bila maandalizi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

UTAFITI umebaini kuwa Wa-
tanzania wengi wanaingia katika 
maisha ya uzee bila kujiandaa 
kutokana na kukosa elimu ya mi-
pango ya kustaafu.

Mtafiti Dk. Mkumbo Mitula, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akikabidhi utafiti wake kwa 
serikali alioufanya     kuhusu 
umuhimu wa       elimu ya mi-
pango ya kustaafu na uzee bora 
kwa waajiriwa na wanafunzi wa 
elimu ya msingi.

Alisema katika utafiti huo ame-
baini watu wengi wanayafikia 
maisha yao ya baadaye wakiwa 

na uelewa finyu au kukosa elimu 
ya uzee, na kuzeeka au hata 
miongozo ya kiulinzi kuhusu ku-
zeeka.

“Utafiti unaonyesha kuwa 
watu wenye mitazamo chanya 
kuhusu uzee wanaishi muda 
mrefu zaidi na wanakuwa na 
maisha ya afya zaidi ya wale we-
nye mitazamo hasi,” alisema.

Alisema utafiti huo unapende-
keza elimu hiyo ya mipango ya 
kustaafu na uzee bora inafaa ian-
zie kwa vijana wadogo.

“Iwapo tutawafundisha watoto 
kwamba kukua hadi kuwa mzee 
ni jambo la asili katika maisha na 
kuwafunda kuyapokea matokeo 
yenye thamani ya mchango wa 

wazee katika jamii, nchi na dunia 
tutapunguza kudhalilishwa kwa 
wazee,” alisema.

Alibainisha kuwa elimu hiyo 
itasaidia kuzijenga akili za Wa-
tanzania kuwa uzee sio jambo 
la kupitwa na wakati au jambo 
lisilofaa    kama dhana inavyoen-
delea kukua     miongoni mwa 
vijana.

“Elimu ya uzee inaweza ku-
waandaa watu kwa maisha yao 
yajayo na kuzuia mapambano 
dhidi ya uzee na wazee, lakini 
somo hili halionekani katika nchi 
yetu,” alisema.

Akizungumzia matokeo ya 
utafiti huo, alisema watumishi 
wa umma asilimia 95 wanasema 

elimu ya mipango ya kustaafu 
inahitajika kwao, huku asilimia 
98.3 ya wanafunzi wa elimu ya 
msingi na ya upili kwa pamoja 
wanaihitaji elimu hiyo.

Mtafiti huyo alisema utafiti huo 
unapendekeza mambo matatu 
ikiwamo kuundwa kwa timu ya 
pamoja miongoni mwa watafiti,    
watengeneza mitaala na wadau 
ili kuanzisha elimu hiyo.

Alitaja pendekezo lingine 
ni serikali iingilie kati suala la 
kwenye maboresho ya sera ya 
hifadhi ya taifa, ili sera ikidhi 
mahitaji yaliyopo na elimu ya mi-
pango ya kustaafu na uzee bora 
liwe ni somo na liingizwe kwenye 
mitaala.

Wakazi wa Kijiji cha Membe, wilayani Chamwino, mkoani  Dodoma, Aloyce Masaka (kulia) na Samwel Malima, wakisaidia kuvusha pikipiki 
yao kwenye korongo la maji linalotenganisha kijiji hicho na  jirani cha  Chitabuli, wilayani humo juzi. Eneo hilo, limekuwa kero kwa 
wakazi wa vijiji hivyo, hasa nyakati za mvua kutokana na kukosekana daraja.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, BAHI

S
HIRIKA la World Vision 
Tanzania Kanda ya Kati 
limetoa  msaada wa vi-
faa tiba kwa Hospitali ya 

Wilaya ya Bahi wenye thamani 
ya Sh.    milioni 13 utakaosaidia 
kupunguza      vifo vya wajawa-
zito na watoto  chini ya miaka 
mitano.

Akipokea msaada huo Mkuu 
wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi 
Munkunda, alisema msaada huo 
utasaidia kupunguza vifo vya 
wajawazito na watoto chini ya 
miaka mitano.

Alisema awali Hospitali ya 
Wilaya ya Bahi ilikuwa inaka-

biliwa na ukosefu wa vifaa tiba 
ambavyo vilikuwa vinakwami-
sha utoaji wa baadhi ya huduma 
za afya.

“Vifaa hivi tulivyopatiwa leo vi-
tasaidia sana katika mapambano 
ya kukomesha vifo vya wajawa-
zito pamoja na watoto chini ya 
miaka mitano, lengo ni kuhakiki-
sha kuwa tunamaliza kabisa 
vifo katika wilaya yetu,” alisema 
Mkunda.

Alisema, vifaa hivyo vitasaidia 
kuwapo kwa huduma za upas-
uaji ambazo zitasaidi kupunguza 
vifo hivyo kutokana na awali 
wagonjwa wengi walikuwa waki-
patiwa rufani ya kwenda Hospi-
tali ya Mkoa.

“Kupatikana kwa vifaa hivi 
kutasaidia kuwapo sasa kwa hu-
duma za upasuaji katika hospi-
tali hii ya wilaya kama kuna mtu 
atapata shida katika kituo cha 
afya ataletwa hapa umbali mfupi 
tofauti na ilivyo kuwa awali,” 
alisema.

Aidha, alilipongeza Shirika 
la World Vision Tanzania kwa 
msaada wa vifaa tiba ambavyo 
vitasaida kuanza kutolewa kwa 
huduma za upasuaji.

Meneja Mradi wa kupunguza 
vifo vya kinamama na watoto 
chini ya miaka mitano,  Gambo 
Sosthen, alisema vifaa walivy-
otoa ni vitanda kumi, magodoro 
kumi, taa kwa ajili ya kufanyia 

upasuaji na vifaa vya kusamba-
zia  dawa wodini.

“Mradi huu wa kupunguza vifo 
vya kinamama na watoto chini 
ya miaka mitano unatekelezwa 
katika wilaya za Bahi na Chemba 
kwa kushirikiana na halmashau-
ri kupitia idara ya afya,” alisema.

Pia, alisema mradi huo lengo 
lake ni kusaidi sekta ya afya 
pamoja na kuunga mkono juhu-
di za serikali kwa kuwezesha hu-
duma mbalimbali za afya.

Pamoja na msaada huo, pia 
shirika hilo limetoa msaada wa 
vifaa mbalimbali vya ujenzi kwa 
ajili ya njia za watembea kwa 
miguu kwenye Kituo cha Afya 
Mundemu wilayani Bahi.

World Vision sasa yajitosa vifo
vya wajawazito na watoto Bahi

Wasioona
wavumbua 
teknolojia

Na Peter Mkwavila, KONGWA

CHAMA cha Wasioona Tanzania 
kimevumbua teknolojia saidizi am-
bayo inamsaidia mtu mwenye ule-
mavu wa macho kusoma maandishi 
yaliyoandikwa kwa wino.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Emmanuel Saimon, aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akionyesha vifaa 
mbalimbali ikiwamo simu za mkon-
oni na kompyuta mpakato jinsi vi-
navyosaidia watu wasioona kupata 
usaidizi kwa kupitia teknolojia hiyo 
ya kisasa.

Alisema ubunifu wa teknolojia 
hiyo ni sehemu ya mradi wa haki 
ya kusoma kwa wasioona ambao 
unaotolewa kwa ufadhili wa Shirika 
lisilo la kiserikali la The Foundation 
For Civil Society (FCs).

Alibainisha kuna teknolojia 
saidizi ambayo inaweza kumsaidia 
na kumwezesha kwa mtu asiyeona 
kusoma maandishi ya kawaida na 
yaliyoandikwa kwa wino kwa kuya-
piga picha kupitia simu ya mkononi 
na kompyuta mpakato.

Alisema teknolojia hiyo ikiwa 
ni ya namna ya kumkomboa mtu 
asiyeona asiendelee kumtegemea 
mtu mwingine amsomee, lakini kwa 
kupitia simu yake ya mkononi na 
kompyuta mpakato itamsaidia ku-
soma maandishi ya wino yaliyopo 
kwenye kitabu chochote kile.

Naye, Mtaalamu wa Mawasiliano 
wa chama hicho, Emanuel Muhewa, 
alisema  zamani kabla ya teknolojia 
hii kuwapo, watu wasioona waliku-
wa wakipata taabu kwenye upande 
wa mawasiliano katika usomaji, 
lakini sasa imekuwa ni mkombozi 
kwao.

“Zamani ilikuwa ngumu sana, hata 
wakati ule nikiwa nasoma shule 
ilikuwa ni mpaka nimuite mtu ani-
saidie kunisomea barua, lakini sasa 
hivi walau maisha yanarahisishwa… 
ili uweze kusoma ni lazima upakue 
application hii ambayo inaitwa Be 
my eye, hii humsaidia mtumiaji 
kusoma vizuri.’’ Kwa upande wake 
Faraja Jerry ambaye pia ni mle-
mavu wa macho, alieleza kuwa aina 
ya programu wanayoitumia kwa 
ajili ya kutambua vitu mbalimbali 
yakiwamo hata mahali alipo akiwa 
peke yake na anaweza kutumia 
mawasiliano hayo kupata msaada 
zaidi. Alisema mfumo huo wa 
mawasiliano kupitia simu yake ya 
kiganjani unaweza kusaidia kutatua 
mahitaji yake yanayowezekana kwa 
kuwasiliana na watu wengine ukiwa 
peke yako kwenye eneo husika.

“Hii inamsaidia mtu asiyeona 
kama yuko peke yake kujua kitu 
anachokitafuta au anachokihitaji 
kiko mahali gani au kina mwone-
kano wa aina gani,” alisema Jerry.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ANAWAKE mkoani 
Mbeya, wameshau-
riwa kuacha kuchukua 
mikopo kwenye taasisi 

za kifedha au mahali popote kama 
hawana malengo ya kufanya biasha-
ra au kazi za uzalishaji kwa maelezo 
kuwa tabia hiyo haiwasaidii kureje-
sha mikopo hiyo na badala yake ku-
didimia kiuchumi.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, 
Mariam Mtunguja, wakati wa kon-
gamano la kuwawezesha wanawake 
kiuchumi lililoandaliwa na Benki ya 
CRDB, kupitia huduma zake za Mal-
kia Akaunti.

Alisema mara nyingi wanawake 
wanaochukua mikopo na kushind-
wa kuirejesha huwa wanafilisiwa na 
benki husika na mikopo hiyo inageu-
ka kuwa shubiri badala ya msaada 
kuwainua kiuchumi.

Alisema kila anayechukua mkopo 
anatakiwa awe amejiandaa kureje-
sha kwa wakati ili kuepuka adhabu 
pamoja na kuwezesha benki husika 
kuwakopesha watu wengine.

“Fedha zina mambo yake na hivyo 
zinahitaji mipango ya uhakika, usije 
ukakopa fedha kwa ajili ya kununua 
vitenge, mwingine anachukua 
mkopo kwa ajili ya kula mara akisikia 
shangazi anaumwa anapeleka bila 
kujua atarejeshaje, sasa nawaomba 
muwe na mipango,” alisema Mtun-
guja.

Aliipongeza Benki ya CRDB kwa 
kuanzisha utaratibu huo wa ku-
wawezesha wanawake kiuchumi 
kwa kuwa kundi hilo ni muhimu 
kwenye maendeleo ya familia na 
taifa.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi 
Maryprisca Mahundi, ambaye ni 
miongoni mwa wanufaika wa Akaun-
ti ya Malkia aliwataka wanawake ku-
fanya kazi kwa bidii ili wawe sehemu 

ya walipakodi wazuri watakaolisaid-
ia taifa kujiendesha.

Aliwataka wanawake wanaofanya 
kazi serikalini na taasisi binafsi ku-
jianzishia miradi yao binafsi ya ku-
waingizia kipato cha ziada ili wakidhi 
mahitaji yao na ya familia zao bila 
kuathiri chanzo chao cha msingi cha 
mapato.

“Fedha huwa hazitoshi maana 
kadri unavyopata nyingi zaidi ndivyo 
na matumizi huwa yanaongezeka, 
kwa hiyo ni vyema kuwa na vyanzo 
vingine, mimi mwenyewe nilikuwa 
Mkuu wa wilaya, lakini nilikuwa 
nasuka nywele na nina ‘salon’ yangu 
mpaka sasa inaendelea,” alisema Ma-
hundi.

Meneja wa Benki ya CRDB Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Denis Mole-
ka, alisema mbali na uwezeshaji huo 
benki hiyo pia imekuwa ikiwasaidia 
wanawake kushiriki mafunzo na 
maonyesho mbalimbali ya biashara 
ya ndani na nje ya nchi.

Alisema mara nyingi wamekuwa 
wakiwapeleka kwenye mataifa kama 
China na Japan, lakini mwaka huu 
utaratibu huo umesitishwa kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona 
ambavyo        vimesababisha mk-
wamo wa mwingiliano wa baadhi ya 
mataifa.

Vilevile, alisema baadhi ya wa-
nawake wajasiriamali wamewez-
eshwa kuhudhuria maonyesho ya 
ndani kama ya biashara Dar es Sa-
laam, Sabasaba na Nanenane.

Meneja Uhusiano Mwandamizi 
wa CRDB, kitengo cha uwezeshaji 
wanawake kutoka makao makuu, 
Rachael Senni, alisema CRDB Malkia 
ni mfumo maalumu wa kuwasaidia 
wanawake kiuchumi kwa kuwawez-
esha kuinua biashara zao.

Alisema mfumo huo una nguzo 
mbalimbali, lakini kubwa ni kutoa 
elimu ya biashara, elimu ya utunzaji 
wa fedha pamoja na mikopo mbal-
imbali kwa ajili ya wanawake hao.

Wanawake waaswa mikopo isiyo malengo 

Meneja 
Uhusiano 
Mwandamizi 
Kitengo cha 
Uwezeshaji 
Wanawake 
kutoka CRDB 
makao makuu, 
Rachael Senni 
(kulia), akim-
kabidhi cheti 
cha kutambua 
mchango 
wake 
Naibu Wa-
ziri wa Maji, 
Maryprisca 
Mahundi 
(katikati), 
wakati wa 
kongamano 
la uwezeshaji 
wanawake 
kiuchumi,  
jijini Mbeya 
juzi.  Kushoto 
ni Meneja wa 
CRDB Kanda 
ya Nyanda za 
Juu Kusini, 
Denis Moleka. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Madarasa 100 yanahitajika Mbeya
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA ya vyumba vya madarasa 
100 vinahitajika mkoani Mbeya, ili 
kukidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
kidato cha kwanza wanaotarajiwa 
kuanza masomo mwanzoni mwa 
Januari, mwakani.

Hadi sasa kuna upungufu wa vy-
umba vya madarasa pamoja na sam-
ani ili kuwawezesha wanafunzi wote 
waliochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza wanaanza masomo kwa 
muda uliopangwa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, 
Mariam Mtunguja kupitia kikao cha 
Baraza la Madiwani, Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbeya aliagiza wakuru-
genzi, wakuu wa wilaya, madiwani 
na watumishi wa serikali kuhakiki-
sha wanatatua tatizo la ukosefu wa 
vyumba vya madarasa. 

“Niliomba likizo, lakini imesit-
ishwa hii ni kutokana na tatizo lil-
ilopo la upungufu wa vyumba vya 
madarasa kulisimamia, hivyo kama 
kuna kiongozi yeyote alipanga 
kuomba ruhusa, asubiri mpaka tut-
akapolikamilisha suala hili,” alisema 
Mtunguja.

Alisema kukamilika kwa vyumba 
hivyo pamoja na kununuliwa kwa 
viti na meza, kutasaidia wanafunzi 
kusoma katika mazingira mazuri 

yenye utulivu.
Aliwahimiza viongozi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mbeya kuka-
milisha haraka ujenzi wa vyumba 28 
vya madarasa ambavyo vinahitajika 
kwa wanafunzi wa kidato cha kwan-
za mwaka 2021.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, Steven Katemba, 
aliahidi kukamilisha ujenzi huo na 
kuwaomba madiwani kushirikiana 
ili kutimiza lengo hilo.

Alisema tayari jitihada mbalimbali 
za kukamilisha ujenzi wa vyumba 
hivyo 28 zimeanza na matamanio 
yao ni kuona mapema Januari ujenzi 
wa vyumba hivyo umekamilika au 

kufikia hatua nzuri ya matumaini.
Mwenyekiti wa wilaya hiyo, 

Mwalingo Kisemba, alisema miun-
dombinu mizuri ina mchango mkub-
wa katika kuongoza ufaulu kwa wa-
nafunzi.

Alisema katika kipindi hiki madi-
wani watajikita uboreshaji wa miun-
dombinu ya shule kwa kuwahamasi-
sha wananchi kuchangia, lakini kwa 
serikali kuongeza bajeti.

Alisema hiyo itasaidia kuongeza 
ufaulu kwa watoto kwa kusoma 
kwenye mazingira ya utulivu na ku-
fuatilia vyema vipindi vya masomo 
darasani.

Mbaroni 
tuhuma 
wizi dizeli 
lita 140

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MKAZI wa Kijiji cha 
Isnura, wilayani Mbarali, 
Enock Gongo (37), 
anashikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa tuhuma 
za kuvunja nyumba na 
kuiba lita 140 za mafuta 
ya dizeli.

Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, 
Ulrich Matei, aliwaam-
bia waandishi wa habari 
ofisini kwake jana, mtu 
huyo alivunja nyumba 
inayomilikiwa na Tres-
phod Sambi, ambaye ni 
daktari na mkazi wa Ki-
jiji cha Ihanga, wilayani 
humo.

Alisema mmiliki wa 
mafuta hayo alikuwa 
anayatumia kwenye 
matrekta ya kulima 
mashamba.

Alisema Sambi ali-
jenga nyumba maalumu 
kwenye mashamba 
hayo kwa ajili ya kuhi-
fadhi mafuta pamoja na 
vitu vingine na Gongo 
aliivunja nyumba hiyo 
na kubeba mafuta hayo 
na kutokomea nayo.

Kamanda Matei alise-
ma mtuhumiwa huyo 
alikamatwa na Polisi 
Desemba 7, mwaka huu 
akiwa ameficha mafuta 
hayo nyumbani kwake 
kwenye madumu saba 
ya lita 20 kila moja.

“Huyu mtu alikamat-
wa kufuatia msako 
mkali uliofanywa na 
polisi katika maeneo 
mbalimbali na al-
ipokamatwa na kuho-
jiwa alikiri kuiba mafuta 
hayo, sasa hivi tunaen-
delea kumshikilia Gongo 
wakati uchunguzi ukiwa 
unaendelea,” alisema 
Kamanda Matei.

Alisema baada ya 
upelelezi kukamilika 
mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani kwa 
ajili ya hatua zaidi za 
kisheria huku akiwataka 
wananchi kuwa makini 
kipindi hiki cha kuele-
kea sikukuu za mwisho 
wa mwaka.

Aliwaonya wanaoku-
sudia kutenda uhalifu 
ndani ya mkoa huo 
watashughulikiwa.
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Walioihujumu CCM kwenye uchaguzi sasa kuwajibishwa

Kaimu Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia na Watoto ambaye ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar,  Simai Moham-
med Said, akizungumza na wahudumu wa afya ambao ni waajiriwa wapya katika Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja, mjini Unguja jana. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri ahimiza viwango bora walimu 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR 

W
AZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Simai 
Mohammed Said, 

amesema kuna umuhimu wa 
kuwaongezea walimu   taaluma   
ili kuwasaidia wanafunzi kupa-
ta   elimu bora   itakayoongeza 
ufaulu. 

Akizungumza juzi wakati al-
ipofungua mkutano  wa kujadili 
ripoti ya mfumo wa viwango vya 
elimu ya ualimu kwa wadau wa 
elimu katika ukumbi wa Wizara 

ya Elimu na Mafunzo ya Amali, 
mjini Unguja, alisema lengo 
la ripoti hiyo ni  kujua jinsi 
gani walimu  watawafundisha 
watoto vizuri na kuendelea 
kuleta mafanikio  katika sekta 
ya elimu. 

 Pia aliwataka walimu, wazazi 
na walezi kuwasimamia vizuri   
watoto ili kuhakikisha wanapata 
elimu bora. Naye Mkaguzi Mkuu 
wa Elimu wa Wizara hiyo, Dk. 
Rashid Abdul-aziz Mukki, alise-
ma kuwapo kwa ripoti ya viwan-
go   vya elimu   kutasaidia kuki-
dhi haja na   kusaidia   walimu 
kuimarika zaidi katika ufundis-

haji na ufunzaji.   
Alisema sababu za kuwapo 

kwa viwango hivyo zimeshao-
nyeshwa kupitia sera ya elimu 
ikiwamo kasoro na   upungufu 
ya walimu katika ufundishaji, 
hivyo    wizara  imeshachukua 
hatua mbalimbali katika ku-
hakikisha    walimu wanafundis-
ha kwa ustadi na ubunifu wa hali 
ya juu.    Dk. Mukki alisema ka-
tika uwasilishaji    wa ripoti hiyo, 
unalenga katika kuwatayarisha 
walimu wakati wakiwa vyuoni, 
pia viwango      hivyo    vinaku-
sudiwa iwe      ni           mwongozo 
kwa wale walimu wapya wan-

apoingia kazini kwa kuwapatia 
mafunzo.

  Kwa upande wake, Mkuu 
wa Kitengo cha Elimu Jumui-
shi, Mpaji Ali Maalim, alisema 
walimu wanapaswa kujengewa 
uwezo ili  kuwafundisha watoto 
wa aina zote   hata wale wenye 
mahitaji maalum. 

Mwasilishaji   wa ripoti hiyo, 
Profesa Bosire Monari Mwebi,   
aliwataka walimu wawe na  njia 
tofauti za kufundishia watoto  na 
kutofanya ubaguzi kwa wanafun-
zi  pamoja na kuwaandaa vyema 
ili kufanya vizuri katika masomo 
yao.

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Magharibi, Mohamed Ra-
jab Soud, ameziagiza kamati 
za maadili kutekeleza kazi zao 
kwa kuwawajibisha waliohusika 
kukihujumu chama hicho ka-
tika uchaguzi mkuu uliopita wa 
mwaka huu.

Mohamed amesema kamati 
za maadili zipo ngazi ya matawi, 
wadi, jimbo na wilaya, lakini 
hazijachukua hatua yoyote jam-
bo ambalo linasababisha ugumu 
katika utendaji. Akizungumza 
juzi katika kikao cha kuwashuk-
uru wajumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Wilaya za Mfenesini 
na  Dimani, aliagiza waliotuhu-
miwa kuwaita katika vikao, ku-
wasikiliza na kutoa uamuzi un-

aofaa ili kupunguza malalamiko.
Pia alisema kuna baadhi ya wa-

nachama na viongozi wamesh-
iriki kukihujumu chama, hivyo 
iwapo hawatachukuliwa hatua, 
kutasababisha mgogoro katika 
chama.

Naye Katibu wa CCM Mkoa 
huo, Mgeni Mussa Haji, alisema 
uongozi wa mkoa hauwezi kum-
chukulia hatua mtu yoyote bila 
kupata vielelezi kutoka ngazi za 

matawi, wadi, jimbo na wilaya, 
hivyo kuwataka kukaa vikao na 
kuwatolea ripoti katika ngazi za 
juu ili wachukuliwa hatua za ki-
nidhamu.

Kwa upande wao, viongozi 
hao waliahidi kuchukua hatua 
stahiki kwa yeyote atakayebaini-
ka kuwa na makosa na kuwaom-
ba viongozi kuwachukulia hatua 
viongozi wanaotumia vibaya ma-
daraka yao.

Zanzibar, SMT
sasa kufungua 
akaunti pamoja  
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa  Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Jamal Kasim 
Ali, amesema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar  inakaa pamoja na  
Serikali ya Muungano  kuhakikisha 
inafungua akaunti ya pamoja ya 
kuhifadhia fedha  itakayochangwa 
na serikali zote mbili.

Hayo aliyasema juzi Kinazini 
katika ziara ya kukagua taasisi  zi-
lizo chini ya Serikali ya Muungano 
zilizoko Zanzibar.

Jamali alitembelea ofisi za 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) zilizoko Kilimani na 
ofisi za Tume ya Fedha ya Pamoja 
zilizoko Kinazini mjini Unguja.

Alisema atahakikisha anaishauri 
Serikali ya Jamhuri kufanya haraka 
kuteua Kamishna na Katibu wa 
Tume ya Fedha ya Pamoja ili kura-
hisisha kazi za tume hiyo.

Aidha, waziri huyo aliahidi 
kuwapatia kiwanja cha kujenga 
ofisi za Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania kusema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar itawapa 
ushirikiano ili kuhakikisha huduma 
wanazozitoa zinakuwa na kutam-
bulika kwa wananchi wa Zanzibar.

Pia alizishauri mamlaka hizo 
kutoa huduma kwa misingi ya 
Kiislamu ili kupata wateja wengi 
Zanzibar, ambapo wananchi wengi 
wanaoishi Zanzibar wanaishi kupi-
tia misingi ya dini hiyo.

Aidha, alizitaka mamlaka hizo 
kuboresha huduma wanazozitoa 
na wakati mwengine kuna wadau 
wao hutoa risiti feki jambo ambalo 
huwapa usumbufu watumiaji wa 
huduma hiyo ya bima.

Naye Kamishna wa TIRA, Dk. 
Mussa Juma, alisema licha ya 
mafanikio yaliyopo kwenye mam-
laka hiyo bado wanakabiliwa na 
changamoto ya watu wanaokamat-
wa kwa makosa ya kutokukata 
bima kwa watumiaji wa vyombo 
vya moto na ucheleweshaji wa kesi 
zinapofikishwa mahakamani na 
nyingine kuishia njiani.

Alisema wananchi wa Zanzibar 
wengi hawana utaratibu wa ukataji 
wa bima ya moto kwa nyum-
ba  wanazozimiliki au bima ya afya 
kutokana na ufahamu mdogo wa 
elimu ya bima, hivyo aliwaomba 
wadau wa bima na waandishi ku-
wapa elimu ya umuhimu wa kukata   
bima.

Pia alisema kwa sasa mamlaka 
hiyo inatarajia kutumia mfumo wa 
kisasa  kwa mteja kupata ujumbe  
kupitia simu za mikononi baada ya 
kupata huduma unaotoka kwenye 
mamlaka hizo ili kuondosha usum-
bufu wa kupewa risiti feki kwa 
baadhi ya watoa huduma ambapo 
huduma hizo zinatarajiwa kuanza 
mwanzoni mwa mwaka ujao. 
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RC atembelea kiwanda kujifunza 
uendeshaji machinjio Vingunguti

Ongezeko wanawake wasio na wenza latisha 

 Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aboubakar Kunenge, ametembelea ki-
wanda cha kisasa cha uchinjaji na usindi-
kaji wa nyama cha TanChoice kilichoko   
Soga, Kibaha mkoani Pwani kwa lengo la 
kujifunza na kupata uzoefu utakaowez-
esha kuboresha machinjio ya kisasa ya 
Vingunguti.

Katika ziara hiyo aliyoifanya jana, 
Kunenge aliambatana na watendaji ku-
toka Manispaa ya Ilala, Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) na 

watendaji wa ofisi yake kujionea hatua 
zote za uchinjaji wa ng’ombe, mbuzi na 
kondoo kuanzia hatua ya kwanza hadi ya 
mwisho.

Akizungumza baada ya kufika kiwanda-
ni hapo, Kunenge alionyesha kuridhishwa 
na namna kiwanda hicho kinavyozalisha 
nyama kwa viwango vya kimataifa jambo 
linalosababisha asilimia 80 ya nyama in-
ayozalishwa kiwandani hapo kuuzwa nje 
ya nchi.

Kunenge aliupongeza uongozi wa ki-
wanda hicho kwa kutafsiri kwa vitendo 
ndoto ya Rais John Magufuli ya Tanzania 

ya viwanda, jambo lililowezesha kutoa 
ajira na kuchangia ukuaji wa uchumi.

Alisema kiwanda hicho pia kitasaidia 
wafugaji kutoka mikoa mbalimbali nchini 
kupata soko la uhakika la kuuza mifugo 
yao kwa bei yenye tija.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda hi-
cho, Rashid Abdilah, alisema kwa sasa 
kiasi kikubwa cha nyama wanayozalisha 
wanaiuza Umoja wa Falme za Kiarabu, 
Oman, Qatar na Kuwait na kueleza kuwa 
mahitaji ya nyama nje ya nchi bado ni 
makubwa. 

 Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

IDADI ya wanawake wanaoishi bila wenza 
kutokana na kufariki dunia au kuachika 
imezidi kuongezeka jambo ambalo ni hatari 
kwa ustawi wa familia na jamii kwa ujumla. 

  Kutokana na hali hiyo,  Ofisa Maendeleo ya 
Jamii Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, 
Delvin Maleko, amesema kuna haja ya kutoa 
elimu kwa wanaume na wanawake kuhusu 
wajibu wa kulea familia ili kuokoa udumavu 
wa akili na kimwili kwa watoto.

 Aliyasema hayo juzi alipokuwa akifungua 
semina ya siku moja kwa wanawake wasio 
na wenza iliyoandaliwa na asasi ya Tanzania 
Marriage and Child Care (TaMCare), 
inayojishughulisha na masuala ya ndoa na 
malezi ya watoto. 

  Maleko alisema idadi kubwa ya wanawake 
wa wilaya hiyo, wanaoachiwa majukumu 
na wanaume hali zao za kimaisha ni duni, 
hivyo kuwalea watoto wao katika mazingira 
magumu ambayo ni hatari baadaye.

 “Hali ya watoto kulelewa na mzazi mmoja 
imekuwa kisababishi cha kudumaa kimwili 
na kifikra. Tukiendelea hivi tutakuwa na 
taifa lenye watoto waliodumaa. Kujikomboa  
katika hili ni kufanya semina kwa wanaume 
na wanawake,” alisema.

 Maleko alisema katika kata za Dunda na 
Magomeni wilayani Bagamoyo, wanawake 
wanaoishi bila waume ni 505 na wamepewa 
mzigo mkubwa wa kulea familia huku wa-
toto wanaowalea ni zaidi ya 1,500.

 Alisema chanzo cha uwapo wa idadi kub-
wa ya wanawake hao ni kutokana na waume 
zao kufariki dunia pamoja na mila na desturi 
ambazo baada ya kufanyika watoto wa kike, 
wamekuwa na mabadiliko yanayosababisha 
kupata mimba mapema.

 Mkurugenzi Mtendaji wa TaMCare, 
Mchungaji, Dk. Enock Mlyuka, alisema shiri-
ka hilo limeamua kuelekeza nguvu kwa wa-
nawake wanaoishi bila wenza wao kutokana 
na umuhimu wa kundi hilo katika jamii ili 
kuepuka athari ambazo zinaweza kutokea 

baadaye kwa kuwa na watu wasiojitambua 
na ongezeko la mmomonyoko wa maadili.

 Mlyuka alisema tayari TaMCare im-
ewafikia wanawake wasio na wenza ambao 
wanaishi katika mazingira magumu  505 
katika Wilaya ya Bagamoyo na watoto 1,543 
wanaotunzwa na wanawake hao.

 “Wengi wa wanawake hao wameachika 
na kutelekezwa.   Wanaachiwa  kulea 
familia peke yao na wengi wao wamejikuta 
wakipoteza umakini na kujiingiza katika 
mahusiano (uhusiano) yasiyo (usio) salama. 
Hali hii imesababisha msongo wa mawazo,   
hivyo kuathiri makuzi na afya za watoto,” 
alisema.

Alisema shirika hilo limekusudia 
kuwasaidia wanawake hao kwa 
kuwaongezea ufahamu na maarifa ili 
kubadili tabia, mienendo na mitazamo 
isiyofaa kuhusu maisha, kutambua haki zao 
na kuwawezesha kiuchumi ili kuboresha 
hali yao kimaisha na watoto wao.

 Na Elizabeth John, NJOMBE

MRADI wa ujenzi wa tangi la 
maji lenye ujazo wa lita 75,000, 
uliogharimu zaidi ya Sh. milioni 
164, na kufadhiliwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF) na kutekelezwa 
na Jukwaa la Maendeleo ya Jamii 
(PDF), utasaidia wajawazito 85 kwa 
siku na watoto wanaopata huduma 
katika Hospitali ya Wilaya ya Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, Kibena, 
kunufaika na huduma ya majisafi na 
salama.

Katibu Tawala Mkoa wa Njombe, 
Catalina Revocat, alisema upati-
kanaji wa majisafi katika hospitali 
hiyo, awali ulikuwa duni na kutishia 
afya ya wajawazito na watoto hos-
pitalini hapo.

Alisema suala la usafi na afya ka-
tika hospitali linategemea uwapo wa 
majisafi na salama na utunzaji wa 
majitaka ambayo kama hayajashu-
ghulikiwa vizuri afya za wagonjwa 
zinakuwa hatarini.

Alilipongeza Shirika la UNICEF na 
PDF kwa ujenzi wa tangi hilo na kui-
saidia serikali kuhakikisha huduma 
za hospitali kwa wajawazito na 
watoto zinakuwa nzuri.

“Hospitali hii ilijengwa muda 
mrefu tangu mwaka 1952 wakati 
huo ilikuwa ikihudumia wagonjwa 
wachache, lakini mji umekuwa na 
watu wameongezeka hivyo ilikuwa 
imezidiwa,” alisema Catalina.

“Serikali imejitahidi kujenga miun-
dombinu mingi, lakini suala la maji 
na majitaka mmekuja kutusaidia 
kuongeza nguvu katika juhudi zina-
zofanyika na serikali,” alisema.

Awali, akisoma taarifa ya mradi 
huo, mhandisi kutoka Shirika la PDF, 
Elias Muchunguzi, alisema mradi 
huo ulianza mwaka jana mwezi 
Januari na kukamilika mwaka huu 
ambao umelenga kunufaisha watu 
532.

Muchunguzi alisema kwa upande 
wa wodi za wazazi ambayo ndiyo 
kipaumbele cha mradi huo uta-
wanufaisha wajawazito 85 kwa siku 
katika wodi tatu za wazazi hospital-
ini hapo.

Wanufaika wengine wa mradi huo 
ni wagonjwa wa wodi za kawaida 
na wafanyakazi wa hospitali hiyo 
ambao ni zaidi ya 187.

“Zaidi ya Sh. milioni 160 zime-
tolewa na mfadhili, lakini kwa 
halmashauri imechangia Shilingi 
milioni nne na kufanya mradi huo 
kukamilika kwa zaidi ya Sh. milioni 
164,” alisema Muchunguzi.

Mwakilishi wa UNICEF, Pamela 
Shao, alishukuru kwa maendeleo 
ya hospitali hiyo na adha ya maji 
kutatuliwa. 

Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni ya  Tanzania Distilleries Limited (TDL),  Mariam Kambinga,  akimkabidhi  mmoja wa wafan-
yakazi wa kituo cha  kulea watoto yatima  cha Maria Theresa kilichopo Mburahati jijini Dar es Salaam, Mary Mathias  (watatu kulia) 
msaada wa chakula uliotolewa na  wafanyakazi wa kampuni hiyo kituoni hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi wa 
majisafi 
kunufaisha 
wajawazito
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 Na Frank Kaundula, MOROGORO

SERIKALI mkoani Morogoro 
imewataka watoa huduma za 
kisheria mkoani humo kujiepusha 
na vitendo vya kupindisha sheria, 
ili kujipatia fedha kinyume na 
utaratibu hali ambayo inachangia 
kuwapo kwa migogoro katika jamii.  

Rai hiyo ilitolewa jana 
na Katibu Tawala Mkoa wa 
Morogoro, Emmanuel Kalobero, 
katika kongamano la kituo cha 
wasaidizi wa huduma za kisheria 
la Morogoro Paraligal Center, 
kutathmini utekelezaji wa mradi 
wa miaka minne wa kuisaidia jamii 
masuala ya kisheria.

Alisema kumekuwa na 
malalamiko kwa baadhi ya jamii 
kuhusu vitendo vinavyofanywa na 
baadhi ya wanasheria kupindisha 
sheria kwa makusudi jambo 
linalochangia kwa ongezeko la 
migogoro ya ardhi na ukatili wa 
kijinsia.

“Msitumie uelewa wenu wa 
kisheria kuwa vishoka wa kisheria 
kwasababu heshima yenu sio 
kupindisha haki ya mtu bali 
kusaidia watu kuondokana na 
hizi changamoto za unyanyasaji 
wa kijinsia, mimba za utotoni, 
lakini hata migogoro ya ardhi siyo 
kwenda kinyume kisa mnajipatia 
fedha,” alisema Kaloboro.

Kwa upande wake Mratibu wa 
msaada wa kisheria Morogoro, 
Augustino Ernest, alisema mradi 
huo umelenga kuisaidia jamii 
kutambua namna ya kudai haki 
kwa kutumia sheria.

Alisema katika utekelezaji 
wa mradi huo, tatizo ni asilimia 
kubwa ya wananchi hasa maeneo 
ya vijijini kutokuwa na elimu ya 
kisheria jambo lililosababisha 
wengi wao kukosa haki zao za 
msingi.

“Mkoa wa Morogoro bado kuna 
changamoto ya ukatili wa kijinsia, 
watoto wanapata mimba za 
utotoni wengine wanaachishwa 
shule wakaolewe, sasa pamoja 
na kuwafikia walengwa, lakini 
wengi hawana elimu ya sheria kwa 
hiyo baadhi wanashindwa kutoa 
ushirikiano wakihofia kuvunja 
mahusiano katika familia zao,” 
alisema Ernest. 

Baadhi ya watoa huduma za 
kisheria kwenye wilaya mbalimbali 
walio chini ya kituo cha huduma 
za kisheria cha Morogoro Paraligal 
Center, walisema pamoja na tatizo 
la elimu, jitihada zinaendelea ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
haki zao.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria, 
Wilaya Malinyi, Rashidi Ally, 
alisema awali walikuwa wanapata 
wakati mgumu kuwaelimisha 
wananchi kuwa mstari wa mbele 
kudai haki zao na sasa imeanza 
kuelimika.

RAS awaonya 
wasaidizi sheria  Na Mwandishi Wetu, 

SHINYANGA

K
ATIKA kuunga 
mkono jitihada 
za serikali katika 
kuboresha sekta ya 

elimu na kuboresha mazingira ya 
kujifunzia, kampuni ya uhandisi 
wa umeme na mitambo ya 
viwandani pamoja na migodini ya 
Magare ya jijini Mwanza, imeajiri 
walimu wa ziada sita.

Aidha, imekamilisha mfumo 
wa maji kwenye Shule ya Sekond-
ari Isagehe iliyopo wilayani Kaha-
ma mkoani Shinyanga.

Hatua hiyo imeenda sambam-
ba na makabidhiano ya msaada 
wa vifaa vya shule ikiwamo 

kompyuta, mashine za photo-
copy na kuprint zilizotolewa 
na kampuni ya hiyo kwa ajili ya 
kusaidia walimu wa shule hiyo 
katika kufanikisha shughuli zao 
za kiofisi ikiwamo maandalizi ya 
mitihani.

Akizungumza wakati wa hafla  
ya makabidhiano hayo, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya 
Magare, Mabula Magangila, alise-
ma msaada huo unafuatia ombi 
la walimu na wanafunzi wa shule 
hiyo walilotoa kwake siku chache 
zilizopita alipoalikwa kwenye ma-
hafali ya kidato cha nne ya shule 
hiyo.

“Binafasi niliguswa zaidi kush-
irikiana na shule hii kutokana 
na sababu kadhaa ikiwamo uhu-
siano nilionao na shule hii am-

bapo ndipo nilipopata elimu 
yangu ya sekondari, tena kwa 
msaada mkubwa wa walimu wa 
ziada kama hawa,” alisema na 
kuongeza:

  “Pia kampuni yetu inafanya 
shughuli zake katika maeneo 
haya, hivyo ni vema tutoe sehemu 
ya faida yetu kwa jamii iliyotuzun-
guka.”

Akizungumzia walimu sita wal-
ioajriwa na kampuni hiyo kwa 
ajili ya kufundisha katika shule 
hiyo, Magangila alisema kati yao 
watatu ni wa masomo ya sayansi 
na watatu ni wa masomo ya bi-
ashara, huku akiongeza kuwa 
wameshaingizwa kwenye orodha 
ya malipo kupitia kampuni ya 
Magare kuanzia Januari mwakani.

“Walimu hawa wataendelea 

kulipwa na Kampuni ya Magare 
hadi pale watakapoingizwa kwe-
nye ajira rasmi ya serikali. Lengo 
ni kuboresha ufaulu mapema 
iwezekanavyo,” alisema.

Aliuomba  uongozi wa shule 
hiyo kuvitumia ipasavyo vifaa vya 
ofisi viliyotolea na kampuni hiyo 
ili viweze kuwasaidia katika uan-
daaji wa mitihani na maandalizi 
mengine ya masomo.

Aliongeza kuwa licha ya serikali 
kuelekeza nguvu nyingi katika 
kuboresha elimu nchini, ipo haja 
ya sekta binafsi kuunga mkono 
jitihada hizo kwa kusaidia mae-
neo mbalimbali ikiwemo ujenzi 
wa madarasa na ununuzi wa vifaa 
vya kujifunzia ikiwemo kompyuta 
na vinakilishi.

Mdau aunga mkono ajira walimu wa ziada

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni ya uhandisi wa umeme na mitambo ya viwandani na migodini ya Magare ya jijini Mwanza, Mabula 
Magangila (katikati), akikabidhi msaada wa vifaa vya shule zikiwamo kompyuta, mashine za kuchapisha na kinukuzi, zilizotolewa na 
kampuni hiyo, kwa ajili ya kusaidia walimu na wanafunzi wa Shule ya ya Sekondari Isagehe, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga jana. 
Kushoto ni Mkuu wa shule hiyo, Adolf Kabyemela.  MPIGAPICHA WETU. 

 Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe, 
Ruth Msafiri, amesema soko jipya 
lililojengwa wilayani hapo kwa 
gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 
tisa na serikali litaanza rasmi Janu-
ari mosi, 2021.

Akizungumzia mkakati wa seri-
kali kuhusu matumizi ya soko hilo 
kwa ajili ya kutoa huduma kwa 
wananchi, Ruth alisema tayari 
tangazo la Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe kuwata-
ka wananchi kuomba maeneo ya 

kufanyia biashara ndani ya soko 
hilo, limetolewa na kuwataka wa-
fanyabiashara kujitokeza kuomba 
nafasi.

Alisema kwa mujibu wa tanga-
zo hilo, ada zitakazotolewa na 
mwombaji ni Sh. 30,000 kwa 
wafanyabiashara watakao omba 
maduka ya kufanya biashara na 
Sh. 1,000 moja ambazo zitalipwa 
kupitia namba maalum iliyoteuli-
wa.

“Soko hili tofauti na nyakati 
nyingine zote lina miundombinu 
yote na kwa hiyo tunapendekeza 

kwa vyombo vyetu vya ngazi ya 
juu watukubalie tunataka soko 
letu lifanye kazi saa 24, iwe ni kituo 
cha biashara cha Njombe mjini si 
soko tu, bali kituo cha biashara,” 
alisema Ruth.

Pia, alitoa angalizo kwa wa-
naoomba kupatiwa meza na 
maduka kutofanya vitendo vyo-
vyote vya kushawishi au kutoa 
rushwa.

Kwa mujibu wa mkandarasi 
aliyejenga soko hilo, lina jumla ya 
vyumba 162 pamoja na meza za 
wajasiriamali wadogo 424.

Kipaumbele kitawalenga wa-
fanyabiashara zaidi ya 500 am-
bao walikuwa wakifanyabiashara 
kwenye eneo la soko hilo kabla 
ya kuvunjwa la kwanza ili kupisha 
ujenzi wa soko jipya.

Naye mmoja wa wafanyabi-
ashara mjini Njombe Christina 
Nyagawa, alisema wanaipongeza 
serikali kwa kukamilisha ujenzi wa 
soko hilo jipya ambalo litawafanya 
kuwa uhuru kufanya biashara ka-
tika maeneo yanayoweza kufikiwa 
na wateja wao kirahisi tofauti na 
sasa.

Soko jipya Njombe rasmi Januari Mosi
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Ronaldo: 
Juve haina 
cha kuhofia 
kwa sasa

BARCELONA, Hispania 

CRISTIANO Ronaldo amesema Ju-
ventus hawana cha “kuhofia” baada ya 

kutawala mchezo wakati wakiifunga 
Barcelona mabao 3-0 kwenye Ligi ya 

Mabingwa Ulaya juzi, Jumanne.
Ronaldo alifunga kwa penalti vipindi 
vyote viwili wakati mpinzani wake, 
Lionel Messi akiwa kwenye wakati 

mgumu ushindi ambao ulitosha kuwa-
fanya Juve kuwapiku Barca kileleni 

mwa msimamo wa Kundi G.
Kabla ya mchezo huo, timu zote 

mbili zilikuwa zimeshafuzu hatua 
ya mtoano wa timu 16-bora kwenye 
michuano hiyo ya Ligi ya Mabingwa 

Ulaya.
Baada ya mchezo huo, Ronaldo 

mwenye umri wa miaka 35, aliwaam-
bia waandishi wa habari kwamba 

ushindi ulikuwa jambo muhimu zaidi 
kwa Real Madrid.

“Mara zote najisikia fahari kurudi 
Hispania na Catalunya. Mara zote ni 

ngumu sana kucheza Camp Nou dhidi 
ya moja ya timu bora zaidi niliyowahi 

kuikabili,” alisema Ronaldo.
“Leo (juzi) tulikuwa timu ya mabing-
wa! Timu ya kweli imara na iliyoun-

gana kama familia!
“Kucheza kama hivi, hatuna cha 

kuhofia hadi mwisho wa msimu huu, 
twende zetu.”

PSG yavunja mkataba 
na RodriguezInter 

yawania 
beki wa 
Barca 

MILAN, Italia 

KLABU ya Inter Milan inawania 
kumsajili mlinzi wa Barcelona, Junior 
Firpo wakati wa dirisha dogo la 
Januari, kwa mujibu wa ripoti kutoka 
nchini Hispania.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, hana nafasi pale Nou Camp 
na ripoti zinadai kwamba amewashi-
wa taa ya kijani kuondoka kipindi cha 
dirisha dogo la usajili la Januari.

Na kwa mujibu wa Diario Sport, 
miamba hao wa Serie A wapo kwe-
nye nafasi nzuri ya kumsajili mlinzi 
huyo wa kushoto, Firpo, huku kocha 
Antonio Conte akiripotiwa kwamba 
anavutiwa zaidi na mchezaji huyo.

Hata hivyo, Conte anamtaka 

mchezaji huyo kuanza kwa mkopo 
kabla ya kumpa mkataba wa kudumu 
klabuni hapo.

Ripoti hiyo imeongeza kuwa klabu 
za Atalanta na Napoli pia zinawania 
saini ya mchezaji huyo, lakini Inter 
ndio wenye nafasi kubwa zaidi.

Awali Firpo alikaribia kutua kwa 
miamba hao wa dimba la San Siro 
katika uhamisho ambao ungemhusi-
sha straika wa Inter, Lautaro Martinez 
kwenda Barcelona, lakini dili hilo 
lilishindikana dakika za mwisho. 

Mchezaji huyo wa zamani wa Real 
Betis amecheza mechi tano kwa 
Barcelona iliyopo chini ya Ronald 
Koeman kwa msimu huu wa 2020-21, 
akicheza kwa dakika 192 msimu huu.

 PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain 
ya Ufaransa imesitisha mkataba 
wa mshambuliaji kutoka nchini 
Hispania, Jese Rodriguez Ruiz, 
ambao ulikua umesalia miezi 
sita kabla ya kufika kikomo.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27, alisajiliwa 
PSG mwaka 2016 akitokea kwa 
mabingwa wa soka nchini kwao 
Hispania, Real Madrid mwaka 
2016, lakini alipelekwa kwa 
mkopo katika klabu nne tofauti.

Jese ametumika mara mbili 
kwenye kikosi cha PSG msimu 
huu akitokea benchi kwenye 
michezo ya Ligi ya Ufaransa. 

Lakini, baada ya kukabiliwa 
na changamoto kadhaa ya nje 
ya uwanja katika siku za kar-
ibuni, PSG wameamua kukatisha 
mkataba wake.

PSG wamethibitisha taarifa 
hizo kupitia tovuti yao rasmi: 
“Paris Saint-Germain inamtakia 
Jese heri katika kipindi chote 
cha kuendelea kucheza sehemu 
nyingine.”

Jese anaondoka Mji Mkuu wa 
Ufaransa, Paris, akiwa ame-
funga mabao mawili katika 
michezo 18 kwenye mashindano 
yote.
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BUENOS AIRES, Argentina

MCHEZAJI wa zamani wa 
Leeds United na Sheffield 
United na kocha wa zamani 
wa Argentina, Alejandro 
Sabella amefariki dunia katika 
umri wa miaka 66.

Sabella, ambaye aliion-
goza nchi yake ya Argentina 
kutinga fainali ya Kombe la 
Dunia mwaka 2014, alilazwa 
hospitali tangu Novemba 
mwaka huu.

Aliichezea Sheffield mechi 
76 kati ya mwaka 1978 na 
1980 kabla ya kujiunga na 
Leeds, ambako alicheza mechi 
23.

Kifo chake kimekuja wiki 
mbili tu baada ya kifo cha 
mchezaji na kocha wa zamani 
wa Argentina, Diego Mara-
dona.

Twitter ya Chama cha Soka 
cha Argentina, ilisomeka: “Fa-
milia ya Chama cha Soka cha 
Argentina inatangaza kifo cha 
Alejandro Sabella, na kinatoa 
pole kwa familia na ndugu 
wote.”

Sabella alijiunga Sheffield 
United akitokea River Plate 
baada ya klabu hiyo kushind-

wa kumsajili Maradona.
Alirudi nyumbani kwao 

baada ya muda mfupi pale 
kwenye dimba la Elland Road 
na akajiunga Estudiantes, am-
bapo baadaye alikuwa kocha 
wake na kuiwezesha kutwaa 
taji la Copa Libertadores (Ligi 
ya Mabingwa Amerika Kusini) 
mwaka 2009.

Kazi yake ya ukocha wa 
timu ya Taifa ya Argentina 
ambaye aliichezea mechi 
nane, ilianza mwaka 2011 na 
kumalizika baada ya fainali za 
Kombe la Dunia mwaka 2014 
nchini Brazil, ambapo wali-
fungwa na Ujerumani.

Sabella wa Argentina  amfuata Maradona Ozil Uturuki sasa muda utaongea

Griezmann: 
Barca 
tuna kazi ya 
ziada

ANKARA, Uturuki 

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil, huenda 
akaondoka kaskazini mwa Jiji la London na 
kutimkia nchini Uturuki kujiunga na klabu ya 
Fenerbahce.

Ozil ambaye amekuwa na wakati mgumu 
ndani ya kikosi cha Arsenal kutokana na jina 
lake kuenguliwa kwenye usajili wa kikosi cha 
Ligi Kuu na michuano ya kimataifa, anahusishwa 
na taarifa hizo, huku ikielezwa usajili wake 
utakamilishwa Januari 2021.

Taarifa kutoka kwa rafiki wa karibu na ki-
ungo huyo aliyejiunga na Arsenal mwaka 2013 

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi alipiga mashuti saba yaliyolenga goli 
bila kufunga wakati Barcelona ikichezea kichapo cha 
mabao 3-0 kutoka kwa Juventus kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, huku Antoine Griezmann akibainisha 
hilo ni kama kuwafanya waamke.

Messi alikuwa akipambana kutaka kuirudisha Barca 
mchezoni kwa kujaribu kutumia uwezo wake binafsi, 
lakini mambo yalikuwa magumu kwao.

Nyota huyo aligusa mpira mara 125 ikiwa mara 
nyingi zaidi kuliko mchezaji yeyote kwenye mchezo 
huo uliopigwa katika dimba la Camp Nou.

Messi alipiga mashuti 11, saba yalilenga goli, lakini 
hakuweza kumfunga golikipa mkongwe wa Juve, 
Gianluigi Buffon.

Badala yake alikuwa ni mpinzani wake Cristiano 
Ronaldo ambaye aliwawezesha Juve kupaa kileleni 
mwa msimamo wa Kundi G, akifunga penalti mbili 
katika kila kipindi.

Hayo yaliyokuwa mabao ya kwanza kwa Ronaldo 
dhidi ya Barca kwenye mashindano hayo baada ya 
kutoka sare katika mechi tano.

Hata hivyo, Messi ndiye alikuwa mchezaji pekee 
wa Barca ambaye alimjaribu mara nyingi zaidi Buf-
fon, huku Martin Braithwaite naye akijaribu mara 
mbili.

Griezmann baada ya mchezo huo alitoa ya moyoni 
na kusema kwamba, imewafanya waamke.

“Hakukuwa na morali. Kila kitu kilikuwa kibaya,” 
alisema na kuongeza kwamba ulikuwa mchezo 
mbaya zaidi kwako.

“Wachezaji ndio wa kulaumiwa, sisi ndio tu-
naocheza na tunatakiwa kujituma. Tunatakiwa 
kushinda mchezo wa Jumapili dhidi ya Levante, kwa 
sababu mambo yamekuwa magumu kwa upande 
wetu.”

akitokea kwa mabingwa wa Hispania, Real 
Madrid, Murat Zorlu zinasema, kuna asilimia 
90 kwa Ozil kuondoka London.

“Nina uhakika kwa asilimia 90 Ozil atakuja 
Uturuki kwenye dirisha la usajili la Januari. 
Chanzo kilichopo karibu zaidi na klabu ki-
menieleza kuwa Ozil anauwezekano mkubwa 
wa kuwa mchezaji wa Fenerbahce kwenye 
dirisha la usajili lijalo. Ninaweza kusema asil-
imia 90 atajiunga na sisi mwezi ujao,” Zorlu 
aliimbia Sport Digitale.

Ozil amekuwa akihusishwa na timu za 
Uturuki kwa muda sasa, inasemekana ana 
wafuasi wengi wanaomshabikia nchini Utu-
ruki. Pia, mke wa Ozil alikuwa Miss Uturuki 
mwaka 2014 na Ozil mwenyewe anaasili ya 
Uturuki.

Tangu kuondoka kwa Arsene Wenger, Ozil 
amekuwa na maisha magumu ndani ya klabu 
ya Arsenal.

Meneja aliyeajiriwa baada ya kuondoka 
kwa babu huyo kutoka nchini Ufaransa, Unai 
Emery alishindwa kumtumia kiungo huyo 
aliyekuwa sehemu ya kikosi cha Ujerumani 
kilichotwaa ubingwa wa Kombe la Dunia 
mwaka 2014, kwenye kikosi cha Arsenal, hali 
kadhalika kwa meneja wa sasa Mikel Arteta.

Katika msimu wa mwisho wa Wenger 
kukinoa kikosi cha Arsenal, Ozil alisaini 
mkataba mpya wa kuendelea kuitumikia 
Arsenal na aliongezewa mshahara na kufikia 
pauni 350,000 kwa wiki, huu ni mshahara 
mkubwa zaidi ukilinganishwa na mishahara 
ya wachezaji wengine wote wa klabu hiyo.
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    Ni uamuzi wa kiufundi, tuliamua kwa Scott 
McTominay na Nemanja Matic, tunaangalia...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solskjaer 
amesisitiza uamuzi wa 
kumwanzishia benchi Paul 
Pogba wakati Manchester 

United ikichapwa na RB Leipzig kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ulifanywa “kabla 
ya mchezo” huo.

Pogba alianzia benchi juzi Jumanne 
wakati Man United ikifungwa mabao 3-2 
na RB Leipzig na kutolewa kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya hatua ya makundi.

Pogba aling’ara kwenye mchezo wa 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya West 
Ham kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Jumamosi, lakini aliachwa kwa timu 
hiyo wakati ikiwavaa miamba wa Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Leipzig, 
Jumanne baada ya wakala wake, Mino 
Raiola, kudai kwamba mchezaji huyo 
hana furaha pale United na anatakiwa 
kuondoka wakati wa dirisha lijalo.

Raiola aliliambia gazeti la Italia la 

Tuttosport kwamba Pogba anaweza 
kurudi Juventus akiwa anahitaji 
“kubadili hewa”.

Kauli yake ilikuja saa 
chache kabla ya United

, ambao walikuwa 
wanahitaji pointi moja
 kwenye mchezo dhidi

 ya Leipzig ili ifuzu
 hatua ya mtoano wa 
timu 16 kwenye Ligi
 ya Mabingwa Ulaya,

 ambapo sasa itavaana na
 Manchester City kwenye

 Ligi ya England
 mwishoni mwa wiki 

ijayo.
Pogba, ambaye amecheza mechi 13 

kwenye mashindano yote msimu huu, 
alikuwa mmoja wa wachezaji watano 
ambao walifanyiwa mabadiliko na 
Solskjaer.

“uamuzi wetu ulikuwa wa kiufundi,” 
alisema Solskjaer akiiambia BT Sport. 
“Hicho ndicho kitu pekee. Tunahitaji 
maamuzi kufanyika kabla ya mchezo.

“Tuliamua kwa Scott McTominay na 
Nemanja Matic katika kiungo kabla ya 
mchezo dhidi ya West Ham. Mara zote 
tunafikiria kuhusu ubora wa wachezaji 
11.”

Alipoulizwa kuhusu athari ya kauli 
za Raiola, Solskjaer alijibu: “Hakuna. 
Unajiandaa katika kila mchezo kama 
ndio mchezo wao wa mwisho. Tutacheza 
na City Jumamosi. 

“Hilo halimaanishi kwamba huo 
mchezo ni wa kwetu kirahisi kwa sasa.

“Jambo la muhimu kwa sasa ni 
kwamba, timu itakuwa ikifanya vizuri na 
si kusikiliza nani anasema nini.”

 Milan kuuzwa spurs
KLABU ya Inter Milan inajiandaa kumuuza mlinzi, 

Mslovakia Milan Skriniar mwenye umri wa miaka 25, 
kwa Tottenham kwa pauni milioni 45 mwezi ujao. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

Schuurs aipotezea Liverpool
BEKI wa kati wa Uholanzi, Perr Schuurs mwenye 

umri wa miaka 21, aliyehusishwa na taarifa za kuhamia 
Liverpool, amesisitiza kuwa hayuko tayari kuondoka 
Ajax. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

Pochettino aongoza Madrid
KOCHA wa zamani wa Tottenham, Mauricio 

Pochettino, anaongoza mbele ya kocha wa kikosi cha 
akiba cha Real Madrid, Raul kama mmoja anayepewa 
nafasi kubwa ya kuchukua nafasi ya Zinedine Zidane, 
iwapo Real wataamua kumfuta kazi Mfaransa huyo. 
(Marca)

-------------------------------------------------------------------------------------

Moyes na mkataBa mpya
KLABU ya West Ham ipo katika mazungumzo na 

kocha David Moyes kuhusu kuongezwa kwa mkataba 
wake, ambao unamalizika msimu huu. (Sky Sports)

-------------------------------------------------------------------------------------

Zidane hajui kuhusu Hazard
KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amepoteza 

imani na wachezaji wake kadhaa akiwamo winga wa 
zamani wa Chelsea, Eden Hazard mwenye umri wa 
miaka 29, ambaye ni mchezaji wa kimataifa wa Ubelgiji. 
(Sport)

-------------------------------------------------------------------------------------

 Terry kumpa ulaji cole
KOCHA msaidizi wa Aston Villa, John Terry, 

atamtafuta mchezaji mwenzake wa zamani wa Chelsea, 
Ashley Cole kushikilia nafasi ya kazi katika utawala 
wake wa timu kama atateuliwa kurithi mikoba ya Phillip 
Cocu. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

Mourinho kuamua kwa Dele
KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, anasema 

ni jukumu lake kuamua iwapo klabu hiyo itamuuza 
kiungo wa kati wa England, Dele Alli mwenye umri wa 
miaka 24, wakati wa dirisha la usajili la Januari au la. 
(Telegraph)

------------------------------------------------------------------------------------

Newcastle yamtaka Williams
KLABU ya Newcastle imekuwa ikimfuatilia kwa 

karibu mchezaji wa Manchester United, Brandon 
Williams huku kijana huyo mwenye umri wa miaka 20, 
anayecheza nafasi ya mlinzi wa kushoto katika kikosi 
cha vijana walio chini ya umri wa miaka 21 cha England, 
anaweza kupatikana kwa mkataba wa mkopo Januari.  
(Newcastle Chronicle)

------------------------------------------------------------------------------------

Arteta ajipanga Januari
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema yeye 

pamoja na Mkurugenzi wa Ufundi, Edu wanafanya 
mpango kwa ajili ya kipindi cha dirisha la uhamisho la 
Januari na kile kinachoweza kuwa soko ‘lisilotarajiwa’. 
(London Evening Standard)

-------------------------------------------------------------------------------------

Bremen haimuuzi Rashica
KLABU ya Werder Bremen imeachana na mpango wa 

kumuuza kiungo wake wa kati, Milot Rashica dirisha la 
Januari licha ya taarifa kwamba, Aston Villa wanaweza 
kurejelea nia yao kwa kijana huyo mwenye umri wa 
miaka 24. (Birmingham Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’, amewataka wachezaji wake 
kuendeleza ubabe dhidi ya watani zao, 
Yanga Princess katika mechi ya Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania itakayochezwa Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es 
Salaam.

Mgosi alitoa kauli hiyo baada ya kupata 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya JKT Queens 
katika mchezo mwingine wa ligi hiyo uli-
ochezwa juzi kwenye Uwanja wa Simba Mo 
Arena jijini.

Kocha huyo alisema amewakumbusha 
wachezaji wake kujipanga kusaka ushindi 
na kutokubali watani zao kuwafunga kwa 
mara ya kwanza, huku wakiwa wanaongoza 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Sisi tupo chini kwenye msimamo, tuna-
hitaji kupanda mlima, tumefanikiwa kupata 
pointi tatu dhidi ya JKT Queens, sasa tuna 
kazi ya kuhakikisha tunaenda kupata pointi 
tatu muhimu nyingine dhidi ya Yanga Prin-
cess ambao wapo juu yetu, malengo yetu ni 
kupanda juu ya msimamo,” alisema Mgosi.

Aliongeza anawaheshimu Yanga Princess 
ambao msimu huu wamejiimarisha, lakini 
anawafahamu wachezaji wao na anajiandaa 
kuwafundisha soka la kisasa.

“Najua Yanga Princess wamejiimarisha, 
katika mpira wa wanawake kwa sasa la-
zima uzitaje Simba na Yanga, nina amini 
kwa uimara wao waliokuwa nao tunahitaji 
pointi tatu ila wajitahidi kupunguza idadi ya 
mabao saba au matano ambayo tulikuwa 
tukiwafunga kwa misimu iliyopita,” alisema 
Mgosi.

Simba Queens 
waitisha Yanga

 Na Saada Akida

K
ATIKA kuimarisha 
kikosi chake kuelekea 
usajili wa dirisha 
dogo, mabosi wa 

Coastal Union wanajipanga 
kupeleka maombi kwa mabingwa 
watetezi, Simba ili kumpata 
kwa mkopo mshambuliaji wao, 
Charles Ilanfya.

Akizungumza na gazeti hili jiji-
ni Dar es Salaam jana, Mwenyekiti 
wa Coastal Union, Steven Mnguto, 
alisema kulingana na mwenendo 
wa timu yao katika mzunguko wa 

kwanza, wameona kikosi chao 
kina upungufu na sasa wanasubi-
ri rasmi mapendekezo ya benchi 
lao la ufundi.

Mnguto alisema katika map-
endekezo ya awali ni kutafuta 
mshambuliaji na kuhusu Ilanfya 
wanafikiria kupata huduma ya 
nyota huyo ambaye anawindwa 
na timu nyingine zinazoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania.

“Ni mchezaji mzuri na atatufaa, 
kwa mahitaji ya timu yetu, atatu-
saidia lakini bado hatujapeleka 
maombi yoyote Simba, ila ni 
mchezaji ambaye anawindwa na 

timu mbalimbali, kikubwa tunas-
ubiri mapendekezo ya mwalimu 
wetu,” alisema Mnguto.

Aliongeza bado hawajaanza 
kusajili ila wapo katika mchakato 
wa kuangalia wachezaji ambao 
watawaongeza katika dirisha 
dogo kwa ajili ya kukiimarisha 
kikosi chao kuelekea hatua ya 
mwisho ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Ilanfya ni miongoni mwa 
wachezaji wa Simba ambao wa-
natajwa watatolewa kwa mkopo 
kipindi cha dirisha dogo linalota-
rajiwa kufunguliwa ifikapo De-

semba 15, mwaka huu.
Mshambuliaji huyo amekosa 

namba katika kikosi cha kwanza 
cha mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambacho 
kiko chini ya kocha Sven Vanden-
broeck na Suleiman Matola.

Mbali na Coastal Union, timu 
nyingine zinazotajwa kuhitaji 
huduma ya mshambuliaji huyo 
aliyesajiliwa na Wekundu wa 
Msimbazi hao akitokea KMC FC 
msimu uliopita ni Ihefu FC ya 
jijini, Mbeya ambayo kwa sasa 
inaburuza mkia.

Klabu Ligi Kuu Bara
zamgombea Ilanfya

Bondia Abdallah Pazi maarufu Dulla Mbabe (kulia), akipimwa na madaktari kutoka Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), ikiwa ni 
sehemu kuadhimisha miaka 59 ya Uhuru. Bondia huyo anatarajia kucheza pambano la Usiku wa Mabingwa Desemba 26, mwaka huu. 
MPIGAPICHA WETU. 

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

KAMATI ya Olimpiki Afrika kwa 
kushirikiana na Kamati ya Olimpi-
ki Tanzania (TOC), wameingia 
makubaliano ya kujenga Kituo 
cha Kimataifa cha Michezo kwe-
nye eneo la Kijiji cha Sagarumba, 
kilichoko Wilaya ya Singida Mjini 
mkoani hapa.

Makubaliano hayo yalifanyika 
rasmi jana kwenye Ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya ya Singida yakiwahusi-

sha viongozi wa TOC.
Akizungumza baada ya kusaini 

makubaliano hayo, Rais wa TOC, 
Ghulamu Rashid, alisema ujenzi 
wa kituo hicho utakapokamilika 
utakuwa na viwanja vya ndani, 
hosteli, riadha, mpira wa kikapu, 
netiboli, na viwanja vya michezo 
ya watoto.

“Kwa hivyo tunaamini kabisa 
kwamba katika mwendelezo wa 
shughuli hizi tutafanikiwa ka-
tika kuhakikisha tunajenga kituo 

na tutakiita Sports Complex, 
kituo chenye michezo mingi kwa 
pamoja,” alisema Rashid.

Kiongozi huyo aliweka wazi 
awali mpango wa kujenga kituo 
kama hicho ulipangwa kufanyi-
ka kati ya Kibaha na Bagamoyo 
mkoani Pwani, lakini kwa zaidi ya 
miaka 14, lilikosekana eneo la ku-
jenga mradi huo.

Alieleza Singida imekuwa na 
bahati ya kupata kituo hicho 
kama ambapo tayari Zambia 

wameshapata baada ya kupati-
kana kwa eneo mapema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Dk. Rehema Nchimbi, alisema 
mbali na kituo hicho kutarajiwa 
kutumiwa kwa ajili ya michezo, 
lakini kitakuwa ni kituo cha kutoa 
mafunzo mbalimbali kwa vijana.

Kituo hicho kinatarajiwa ku-
jengwa kwenye eneo la ukubwa 
wa hekari 29 na kitajengwa katika 
Kijiji cha Sagarumba, kilichoko 
Kata ya Merya wilayani Singida.

Kituo cha kimataifa kujengwa Singida

VIPIMO...

Ben Pol akiweka 
‘Kidani’ videoni
Na Mwandishi Wetu, 

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, 
Behnam Paul a.k.a Ben Pol, ameachia video 
ya wimbo uitwao Kidani ambao amem-
shirikisha mkewe Anerlisa, ameeleza.

Akizungumza na gazeti hili, Ben Pol 
alisema wimbo huo ameutambulisha jana 
siku ambayo Tanzania inasherehekea uh-
uru wake ambao ulipatikana Desemba 9, 
mwaka 1961.

Ben Pol alisema amewapa mashabiki 
wake zawadi nzuri ya kufungia mwaka 
2020 na kumtaja mtayarishaji Hanscana 
ndiye aliyeutengeneza wimbo huo.

Alisema video ya kibao hicho imefanyika 
jijini Dar es Salaam na imetambuliwa ka-
tika kipindi ambacho kuna sintofahamu 
ya ndoa yake baada ya kuwapo kwa tetesi 
kwamba imevunjika.

“Video hii inaweza kuwa ni uthibitisho 
kwamba ndoa yangu na Anerlisa bado iko 
imara, pia ninaendelea kutoa shukrani za 
dhati kwa mashabiki wangu kwa ushiriki-
ano wanaonipa na nimeona niandae bu-
rudani kwao,” alisema msanii huyo.

Alisema ameandaa usiku maalum utaka-
ofanyika Desemba 31, mwaka huu kwenye 
Hoteli ya Ramada kwa lengo la kuuzindua 
wimbo huo.
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   Yaipiga faini ya Sh. milioni 292, bodi kujadili, lakini...

Mshambuliaji wa Juventus, Cristiano Ronaldo (Jezi Na. 7) na Lionel Messi wa Barcelona wakiwania kumiliki mpira katika mechi ya Kundi 
G ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa Uwanja wa Nou Camp juzi na Juve kushinda 3-0. Ronaldo alifunga mabao mawili kwa mkwaju 
wa penalti huku moja likifungwa na Weston McKennie. HABARI UK. 20 

 Na Saada Akida

W
AKATI jana usiku wakitandaza 
‘soka biriani’ [kama wanavy-
oliita] dhidi ya Polisi Tanzania 
katika mechi ya Ligi Kuu iliyo-

pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, mabing-
wa watetezi, Simba wameingia mtegoni wa 
kufungiwa kusajili kwa kipindi cha miaka mi-
tatu kutokana na kukiuka taratibu za usajili, 
imeelezwa. 

Kwa mujibu wa barua iliyoifikia Klabu ya 
Namungo kutoka Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), na uongozi kuthibitisha, klabu 
hiyo ya Ruangwa mkoani Lindi imetakiwa 
kutomtumia winga Shiza Kichuya iliyemsajili 
akiwa huru baada ya kuachana na Simba am-
bayo inadaiwa ilimsajili kwa kutofuata tara-
tibu wakati bado akiwa na mkataba na klabu 
yake ya Pharco FC ya Misri.

Kutokana na madai hayo ya ukiukwaji wa 
taratibu za usajili, Simba imetakiwa kulipa 
dola za Marekani 127,000 sawa na takriban 
Sh. milioni 292.9 za Tanzania na kama ik-
ishindwa kulipa kiasi hicho itafungiwa ku-

fanya usajili kwa kipindi cha miaka mitatu.
Lakini, Namungo nayo imezuiwa kuen-

delea kumtumia mchezaji huyo hadi hapo 
Simba itakapolipa kiasi hicho.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari wa Namungo 
FC, Kindamba Namlia, juzi usiku walipokea 
barua kwa njia ya barua pepe [email] ikieleza 
mchezaji huyo hataruhusiwa kutumika kwa 
kuwa alisajiliwa akiwa na matatizo ya kim-
kataba na timu yake ya zamani ya Pharco FC 
na kwamba Simba inatakiwa kutekeleza tara-
tibu hizo ndipo waanze kumtumia.

Kindamba alisema: “Sisi tulimsajili akiwa 
mchezaji huru hivyo bado kuna vitu am-
bavyo havipo sawa kwa kuwa wenye mam-
laka wamesema, basi tuna kazi ya kufuatilia 
na kukaa chini kujua kwa sababu haya ni 
masuala ya sheria.

“Hatukukurupuka kufanya usajili, hivyo 
inabidi ujiulize kwa nini tulipata kibali cha 
kumtumia, kwa kuwa ni mamlaka basi tut-
afuata utaratibu ila tutaumia kumkosa Ki-
chuya kwa sababu tayari alishaingia kwenye 
mfumo.” 

Hata hivyo, Bodi ya Wakurugenzi ya Simba 

Fifa kuifungia Simba 
kusajili miaka mitatu

Solskajaer sasa atema nyongo benchi Pogba
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Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amewaeleza 
Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent 
Bashungwa na Naibu wake, 
Abdallah Ulega, kuwa hatasita 
kuwatumbua endapo timu za taifa 
ikiwamo Taifa Stars zitaendelea 
kufanya vibaya katika michuano 
mbalimbali. 

Akizungumza jana jijini Dodoma 
wakati akiwaapisha mawaziri 21 na 
manaibu mawaziri 22 aliowateua 
Desemba 5, mwaka huu, Rais 
Magufuli alisema endapo timu 
ya taifa itafungwa mabao 10, 
Bashungwa ataondoka na Naibu 
Waziri wake, Ulega.

“Inawezekana ni wakati umefika 
tuwe na timu ya taifa ambayo 
haina mahusiano na Simba na 
Yanga, inawezekana ikatusaidia 
zaidi. Tunataka kushinda na 
michezo ilete matokeo chanya na 
itoe ajira, suala la wasanii kukosa 
haki zao hili mkalisimamie,” 
aliwaagiza viongozi hao 
aliowakabidhi kusimamia dhamana 
ya michezo nchini.

Katika awamu ya kwanza ya 
miaka mitano ya Rais Magufuli, 
wizara hiyo ilianza kwa kuongozwa 
na Nape Nnauye na kisha Dk. 
Harrison Mwakyembe ambaye 
alianguka katika mchakato wa kura 
za maoni kuelekea uchaguzi mkuu 
uliofanyika Oktoba 28, mwaka huu.

Katika kuhakikisha Tanzania 
inafanya vema kwenye 
mashindano mbalimbali, serikali 
imeahidi kushiriki kwa karibu 
katika maandalizi ya timu zote za 
taifa zinazokwenda kupeperusha 
bendera ya nchi.

Magufuli amtaka 
waziri kumulika 
vipigo Taifa Stars  

chini ya Mwenyekiti wake, Mohammed ‘Mo’ 
Dewji inatarajiwa kukutana hivi karibuni 
kujadili uamuzi huo wa FIFA na hatua za 
kuchukua ama kukata rufani au kulipa kiasi 
hicho.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Kaimu Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mwina Ka-
duguda, alisema amesikia taarifa hizo lakini 
si rasmi kwa kuwa jana haikuwa siku ya kazi 
hana uhakika kama Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Simba (CEO), Barbara Gonzalez atakuwa 
ameshaipata, na kama imemfikia lazima 
ataitisha kikao cha bodi ili kuijadili.

“Kwa sasa sitaweza kulizungumzia  suala 
hilo, huenda barua itakuwa imemfikia CEO 
wetu, ukizingatia leo si siku ya kazi nina 
imani kesho [leo], kama imemfikia inaweza 
kutufikia [bodi], ila leo [jana], tuna mechi 
dhidi ya Polisi Tanzania, hivyo akili yetu ipo 
huko,” alisema Kaduguda.

WENYE SOKA LAO...
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