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HABARI KITAIFA

Mfungwa agoma kutoka gerezani

Na Waandishi Wetu

KATIKA hali isiyokuwa ya
kawaida, Merard Abraham, am-
baye ni miongoni mwa wafung-
wa waliopewa msamaha wa rais
na kutakiwa kutoka gerezani
mkoani Mbeya, amegoma kuto-
ka kwa madai kuwa hana mahali
pa kwenda kuishi.

Mfungwa huyo ameiomba
serikali kuachana na uamuzi
wa kumwachia huru na badala
yake wamuhamishe kutoka ka-
tika Gereza la Ruanda, lililopo

Salaam.

Alitoa kituko hicho jana muda
mfupi baada ya Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
kuzungumza nao na kuwaasa
waende kuishi kwa amani na
kwa kufuata maadili mema wan-
aporejea nyumbani.

Mfungwa huyo ambaye al-
ionekana kama kuwa na mata-
tizo ya akili, alionyesha msisitizo
wa kutotaka kurudi nyumbani
na katika tukio ambalo halikuta-
rajiwa aliokota jiwe na kujibam-
iza usoni hali ambayo ilim-
sababishia majeraha na hivyo
kukimbizwa katika zahanati ya

gereza hilo.

Mwandishi wa gazeti hili am-
baye alikuwa miongoni mwa
waandishi wa habari walio-
ruhusiwa na kuzungumza na
wafungwa hao waliosamehewa,
alishuhudia mfungwa huyo aki-
sisitiza msimamo wake wa kuto-
taka kwenda nyumbani baada ya
yeye na wafungwa wenzake ku-
tolewa nje na kutakiwa kupewa
nauli ya kuwafikishwa makwao.

Lakini katika hali ambayo al-
ionyesha kutokubaliana nayo,
ndipo alipochukua uamuzi wa
kujijeruhi na jiwe hilo.

Kabla ya hatua yake hiyo,

alisema alikuwa anakabiliwa na
kesi ya ubakaji na kuhukumiwa
kwenda jela miaka 30, mwaka
2000 na kwa sasa alikuwa tayari
ameshatumikia miaka 19 ger-
ezani.

“Kwetu ni Busokelo (Rungwe,
Mbeya), lakini mimi kwa sasa
sitaki kutoka gerezani, nataka
nipelekwe Gereza la Ukonga,
sina pa kwenda na naomba nir-
udishwe ndani niendelee na mai-
sha yangu,” alisema Abrahamu.

Hata hivyo, wakati mfungwa
huyo akichukua hatua hiyo,
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Mkurugenzi
Mtendaji wa
Taasisi ya
Fizikia ya
Uingereza,
Rachel
Youngman,
akizungumza
na washiriki
wa mradi wa
Future STEM
Dar es Salaam
mwishoni
wiki. Taasisi
hiyo iliandaa
tukio hilo
kwa ajili ya
kuwapa fursa
wanafunzi wa
shule za se-
kondari kuan-
daa mradi
wowaote am-
bao unatoa
suluhisho la
changamoto
zinazoizun-
guka jamii.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Balozi Marekani amwaga chozi akimuaga Mufuruki

Na Maulid Mmbaga

KAIMU Balozi wa Marekani
nchini, Dk. Inmi Patterson, jana
alijikuta akimwagaza chozi ali-
popewa wasaa wa kutoa salamu
za pole kwa familia ya mfanya-
biashara maarufu Ali Mufuruki.

“Ali (Mufuruki) alikuwa chan-
zo cha hekima na ushauri kwan-
gu wakati nikijaribu kuelewa na
kufanya kazi kwenye mazingira
ya kisiasa yanayobadilika kwa
haraka Tanzania,” Balozi huyo
alitamka kwa huzuni, akim-
welezea kuwa alikuwa mwenye
nidhamu ya kazi, pia mapenzi
mema kwa nchi yake.

Shughuli za kuaga mwili
es Salaam zikiongozwa na Rais
mstaafu Benjamin Mkapa. Pia
alikuwapo Waziri Mkuu mstaa-
fu, Joseph Warioba na viongozi
mbalimbali wa serikali, wafan-

yabiashara na wawakilishi wa
kidiplomasia kutoka nje ya nchi.

Mufuruki ambaye alifariki
dunia Jumamosi iliyopita Afrika
Kusini kwa maradhi ya kifua
alizikwa katika makaburi ya
Kisutu.

Mfanyabiashara huyo licha
ya kushika nyadhifa mbalimbali
ndani na nje ya nchi, alikuwa
mmiliki na Mwenyekiti Mtend-
aji wa Infotech Investments
Group Limited iliyokuwa na
kampuni mbalimbali kama vile
W-Stores Limited (Woolworth),
Infotech Computers Limited na
Infotech Place Limited.

Akizungumza mbele ya ha-
dhira ya waombolezaji, balozi
huyo alianza kwa kutaja majina
ya mke na watoto wa Mufuruki,
huku sauti yake ikizidi kufifia
na mwisho alishindwa kutam-
ka, akaishia kutokwa machozi

akigugumia.

“Nilipokutana naye kwa mara
ya kwanza, alinipa nakala ya
kitabu chake cha maono. Kitabu
hicho kilibeba matumaini yake
yote kwa Tanzania na kwenu
ninyi Watanzania.

“Inaonyesha jinsi alivyo mka-
rimu na mwenye moyo mwema.
Alikuwa zaidi ya hapo, alizaliwa
katika familia maskini, alikuwa
‘kitu’ ambacho sisi Wamarekani
tunakiheshimu.

ALIJITENGENEZA

“Alizaliwa maskini na wazazi
wake hawakuwa wamesoma
sana, lakini alijisomesha, aliji-
funza kukubaliana na hali ngu-
mu na alifanikiwa.

“Nitamkumbuka sana, Tan-
zania itamkumbuka. Ali nitaku-
kumbuka, Tanzania itakukum-
buka,” alitamka.

Katika kundi la mamia wal-
iokuwapo katika ibada ya ku-

muaga, pia walikuwapo Waziri
Angellah Kairuki, Balozi Joseph
Sokoine, Dk. Martiki Mani (Kenya)
na Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,

Godfrey Simbeye.
Mafuruki alikuwa mhandisi
kitaalamu na mzoefu katika

uwekezaji na usimamizi wa biasha-
ra. Pia aliwahi kuziongoza kampuni
mbalimbali zikiwamo Vodacom,
Chai Bora, Netherland’s AMSCO na
Legacy Capital Company.

Mufuruki ni mwanzilishi wa ki-
kundi cha viongozi wa kampuni ki-
julikanacho kama CEO Roundtable
of Tanzania (CEOrt) na kikundi cha
viongozi wa Afrika (Africa Leader-
ship Initiative -ALI) Afrika Mashari-
ki.

Mufuruki pia alikuwa mshiriki na
mtoaji ushauri katika masuala ya
mazingira na biashara katika
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Mwanamke aelezea
maisha yake akiwa
gerezani na
mwanawe

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKAZI wa Chamwino mkoani
Dodoma, Martha Mathew, am-
baye alikuwa akitumikia kifungo
cha mwaka mmoja katika Gereza
la Isanga mkoani hapa, amefun-
guka maisha aliyokuwa akiyaishi
yeye na mwanawe ndani ya
gereza hilo.

Mfungwa huyo alitoka jana
gerezani kwa msamaha wa Rais
John Magufuli alioutoa juzi kwa
wafungwa 5,533 ikiwa sehemu
va Sherehe za Miaka 58 ya Uh-
uru wa Tanzania Bara, ambazo

Akizungumza jana baada ya
kutoka gerezani, Mathew alisema
alihukumiwa kifungo cha mwaka
mmoja kutokana na kosa la
kumpeleka mtoto kufanya kazi
za ndani bila ridhaa ya mzazi
wake.

“Kwa kweli maisha ya gerezani
si mazuri kutokana na msonga-
mano uliopo. Unaweza kusaba-
bisha kupata magonjwa mbalim-
bali. Tunaomba Rais kuliangalia
hilo ili kusaidia kuboresha
mazingira ndani ya magereza,”
alisema.

Mwanamke huyo alihukumiwa
Julai, mwaka jana akiwa na
mtoto wake mwenye umri wa
mwaka mmoja na Nusu ambaye
aliingia naye gerezani.

“Maisha kule gerezani si ma-
Zuri kwa sababu mtoto na yeye
anakuwa hayuko huru kama ana-
vyokuwa uraini japokuwa kuna
sehemu ya kucheza wakati mie
nikifanya kazi za gerezani.

“Nilipoingia gerezani nili-
kuwa na mtoto na ikifika muda
wa kufagia au kufanya kazi
zingine, yeye namweka sehemu
ya ukumbi anacheza na watoto
wengine kama wanakuwapo na
wazazi wao ambao wanatumikia
kifungo,” alibainisha.

Haya hivyo, alisema alikuwa
anakula vizuri, lakini shida ipo
zaidi katika msongamano wa
sehemu vya kulala.

MAZINGIRA YAKOJE?

Naye mkazi wa Ibaga mkoani
Singida, Ramadhan Abdallah,
ambaye alihukumia kifungo
cha miaka 30 jela kwa kosa la
ubakaji mwaka 2000, alisema ki-
fungo chake amekitumikia katika
mazingira magumu kutokana na
mke wake ambaye ndiye ali-
yvekuwa akienda mara kwa mara
kumjulia hali kufariki dunia kwa
ajali ya gari.

Ramadhan ambaye alikuwa
mfanyabiashara wa madini,
alisema anakwenda mkoani Sin-
gida lakini hajui ni maisha gani
anakwenda kuanza kuyaishi.

“Unajua awali nilikuwa nafan
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Rais mstaafu Benjamin Mkapa, akitoa heshima za mwisho mbele ya jeneza lililobe-
ba mwili wa aliyekuwa mfanyabiashara maarufu, Ali Mufuruki katika ukumbi wa

PICHA: MIRAJI MSALA

Ukosefu madarasa wachelewesha
wanafunzi kujiunga elimu sekondari

Na Waandishi Wetu

WANAFUNZI 5,970 waliofaulu na kukosa
nafasi ya kuchaguliwa kuendelea na elimu
ya sekondari mkoani Dar es Salaam, sasa
wataanza masomo yao Februari mwaka
2020.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa maagizo ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo. Aliwaagiza wakuu wa mikoa, wilaya na
wakurugenzi, kuhakikisha ifikapo Februari
29, mwakani, wanakamilisha ujenzi wa ma-
darasa.

Alitoa maagizo hayo ili wanafunzi walioko-
sa nafasi awamu ya kwanza, wajiunge na ki-
dato cha kwanza na kuanza masomo ifikapo
Machi 3, mwakani.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es Salaam Hami-
si Lissu, wakati alipozungumza jana na Ni-
pashe ofisini kwake alisema juhudi za dhati
zinafanywa kufanikisha hilo.

Alisema mpango mkakati umewekwa ili
kuhakikisha jambo hilo linafanikiwa, hivyo
kutowachelewesha kwa muda mrefu wa-
nafunzi hao kuanza masomo yao.

“Mpango wa ‘double shift’ tumeshindwa
kuufanya mwaka huu kwa kuwa bajeti im-
ebana, lakini tutahakikisha watoto wetu hao
wanaanza masomo yao mwishoni mwa Feb-
ruari mwakani,” alisema Lissu.

Lissu alisema Wilaya ya Temeke ina idadi
ndogo ya sekondari, wakati ina wengi wal-
iokosa nafasi, hata hivyo hakuitaja kwa kuwa
aliitwa kwenye kikao.

Mkoa huo uliongoza matokeo ya mtihani
wa kuhitimu Darasa la Saba Baraza la Miti-
hani Tanzania (Necta) kwa miaka mitatu
mfululizo kuanzia 2017 na 2019.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Temeke, Lu-
subilo Mwakabibi, hakuwa tayari kuelezea
kuhusu changamoto hiyo, akidai kuwa REO
ndiye anapaswa kuizungumzia.

Kwa upande wake Naibu Meya wa Man-
ispaa ya Temeke, Juma Mkenga, alisema su-
ala la wanafunzi kufaulu na kukosa shule ni
changamoto ambayo anaamini katika kikao
chao cha Baraza la Madiwani (leo), watapata
taarifa ya nini kinakusudiwa kufanywa ili kui-
kabili.

Jafo alipozungumza mwishoni mwa wiki
iliyopita kuhusu wanafunzi waliochaguliwa

kujiunga kidato cha kwanza kwa shule za
serikali alisema, wanafunzi 701,038 sawa
na asilimia 92.27 ya waliofaulu ndiyo wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza
mwezi Januari 2020.

Alisema kati yao wavulana ni 335,513 sawa
na asilimia 47.86 huku wasichana ni 365,525
sawa na asilimia 52.14.

Kadhalika alisema wanafunzi walioch-
aguliwa, 3,145 sawa na asilimia 0.41 ya wali-
ofaulu wamechaguliwa kujiunga kwenye
shule za bweni, wanafunzi 970 watajiunga
na shule za ufaulu wa alama za juu, wengine
1,095 watajiunga katika shule za ufundi na
wanafunzi 1,080 wamechaguliwa kwenda
shule za bweni.

MAELFU WAKOSA NAFASI

Alisema wanafunzi 58,699 sawa na asil-
imia 7773 wakiwamo wavulana 28,567 sawa
na asilimia 48.53 na wasichana 30,132 sawa
na asilimia 51.33 ya waliofaulu, hawakuch-
aguliwa kwa sababu ya ufinyu wa madarasa.

Pia alitaja mikoa ambayo ina wanafunzi
waliokosa fursa hiyo na idadi yao kwenye
mabano kuwa ni Arusha (4,739), Dar es Sa-
laam (5,808), Manyara (728), Mara (9,493),
Iringa (3,480), Songwe (4,684 ), Kigoma
(12,092), Lindi (1,665), Tanga (3,044), Mbeya
(2,716), Pwani (2,918), Rukwa (686) na Simiyu
(6,616),

UHABA MADARASA LINDI

KATIBU Tawala Mkoa wa Lindi, Rehema
Madenge, amewapa wiki mbili wakurugenzi
wa halmashauri nne kujenga vyumba 44 vya
madarasa kuwawezesha wanafunzi 1,695
waliokosa nafasi ya kujiunga kidato cha
kwanza, wanaaanza masomo.

Halmashauri zinazokabiliwa na upungufu
huo ni Kilwa, Nachingwea, Ruangwa na Lin-
di/Mtama.

Madenge alitoa agizo hilo, alipokuwa ana-
zungumza na waandishi wa habari.

Akitoa takwimu, alisema wanafunzi 18,197
wakiwamo 8,575 wavulana na 9,622 wasicha-
na, walifanya Mtihani wa kuhitimu elimu ya
msingi (PSLE), mwaka huu na 13,916 kati yao
wavulana 6,736 na wasichana 7,180 wame-
faulu.
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Mikopo elimu ya juu kaa la moto

Na Romana Mallya

MTANDAO wa Wanafunzi Tanza-
nia (TSNP) umesema kama serikali
haitaingilia kati kuhusu mikopo
ya wanafunzi wa elimu ya juu,
mamia watashindwa kuendelea na
masomo kutokana na kukosa haki
hiyo.

Katibu wa TSNP, Joseph Male-
Dar es Salaam wakati akizungum-
zia kuhusu changamoto ambazo
wanafunzi wanazipitia kwa sasa,
huku baadhi wakikosa mikopo na
wengine kulipwa kwa kupunjwa.

Akizungumzia rufani za wa-
nafunzi walizokata Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB) zilizotoka Jumamosi,
Malekela alisema zaidi ya wa-
nafunzi 600 ndiyo wameshinda.

“Katika taarifa ya bodi ime-
onyesha zaidi ya wanafunzi 600
wameshinda rufani zao za mikopo
baada ya kukosa awali, kwa bahati
mbaya Bodi ya Mikopo haijasema
ni wanafunzi wangapi walikata
rufani hizo,” alisema.

Malekela alisema wasiwasi wal-
jonao kama mtandao ni kwamba
wanafunzi wengi waliokata rufani

na hawajashinda, watashindwa
kuendelea na masomo yao licha ya
kuwa na uhitaji wa kupata fedha
hizo.

“Tunataka kuwe na uwazi... ni
wangapi walikata rufani na kwa
nini wachache wamepata, na hao
wengine ambao idadi yao hatu-
jaelezwa wamekosa,” alisema.

Malekela alisema mtandao una-
taka kufanyike mapitio ya rufani
hizo kwa sababu wapo wanafunzi
ambao ni yatima, na wengine
Wenye mzazi mmoja na wenye
ulemavu ambao kwa sasa hawajui
hatima yao baada ya mchakato
huo kutolewa.

Pia alisema jambo lingine ni
kuhusu wanafunzi ambao wanaen-
delea na masomo na wana sifa ya
kupata, lakini baadhi bado fedha
zao hawajapata.

“Wanafunzi hawa wapo chuoni
na sasa ni zaidi ya mweazi, lakini
fedha za chakula, malazi wala ada
hazijaletwa, tumefuatilia wa-
nasema mwanafunzi aliyehama
mafunzo yake wanasubiri TCU
(Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania)
iwathibitishe.
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HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO LA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa zoezi la
upimaji wa viwanja limekamilika na kuanzia TAREHE 3/12/2019 viwanja vitaanza kuuzwa kila
siku za Jumatatu hadi ljumaa katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani (karibu na Sabasaba)

kuanzia saa 2 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri.

Viwanja vinavyouzwa ni katika maeneo ya:

kupaki Malori)

ENEO MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)
NALA (Karibu na Chuo e Makazi 4,000/=
cha IFM na Kituo cha » Makazi na Biashara 5,000/=

Makuu ya Ulinzi ya Taifa)

CHAHWA (Karibu na * Makazi 3,000/=
Ikulu) * Makazi na Biashara 5,000/=
Mahoma Makulu (Nyuma * Makazi 3,000/=
ya Miji wa Serikali) * Makazi na Biashara 5,000/=
KIKOMBO (Karibu na *  Makazi 2,000/=
Bandari kavu na Makao * Makazi na Biashara 3,500/=

MTUMBA (Karibu na Miji °

wa Serikali na lkulu) °

ZONE | Makazi 8,000/= Makazi na Biashara 8,500/=
ZONE Il Makazi 6,000/= Makazi na Biashara 7,500/=
¢ ZONE lll Makazi 3,000/= Makazi na Biashara 5,500/=

NB: Malipo yote yafanyike ndani ya Siku 90 baada ya kupata hati ya madai.

Kwa mawasiliano zaidi piga simu namba 0714 785513.

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA

~
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Vyakula, bidhaa
zapaisha mfumuko bei

Na Augusta Njoji, DODOMA ulioishia Oktoba 2019,” alisema.

Alibainisha baadhi ya bidhaa za vyakula
zilizoongezeka bei kwa Novemba 2019 zikil-
inganishwa na mwezi Novemba 2018, ni
pamoja  na mchele kwa asilimia 6.6, unga
wa muhogo kwa asilimia 7.8, nyama kwa
asilimia 2.6, mafuta ya kupikia kwa asilimia
7.2.

Zingine ni maharage kwa asilimia 8.6,
mboga kwa asilimia 6 na mihogo kwa asil-
imia 5.8.

Kadhalika, alisema kwa upande wa bid-
haa zisizo za vyakula zilizoongezeka bei ni
pamoja na mavazi kwa asilimia 2.7, mkaa kwa
asilimia 4.4, samani kwa asilimia 3.1, huduma
ya malazi kwenye nyumba za wageni kwa
asilimia 5 na mazulia kwa asilimia 6.3.

“Mfumuko wa bei wa bidhaa za vyakula na
vinywaji baridi kwa mwaka ulioishia Novem-
ba 2019, umeongezeka hadi asilimia 6.1 ku-
toka asilimia 5.1 kwa mwaka ulioishia mwezi
Oktoba 2019, alisema.

Kuhusu mfumuko kwa nchi zingine, Mku-
rugenzi huyo alisema nchini Kenya mfumu-
ko umeongezeka hadi asilimia 5.56 kutoka
asilimia 4.95 kwa mwaka ulioishia Oktoba
2019.

“Kwa upande wake Uganda mfumuko
umeongezeka hadi asilimia 3 kutoka asil-
imia 2.5 kwa mwaka ulioishia Oktoba 2019,”
alisema.

BIDHAA za vyakula na zisizo za vyakula
vimetajwa kuchangia kuongezeka kwa mfu-
muko wa bei kwa mwezi unaoishia Novemba
2019 kwa asilimia 3.8.

Bidhaa hizo ni mchele, nyama, unga wa
muhogo, mihogo, mafuta ya kupikia, mboga,
maharage, mavazi, mkaa, samani, mazulia na
huduma ya malazi ya nyumba za wageni.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mku-
rugenzi wa Sensa ya Watu na Takwimu za
Jamii wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
Ruth Minja, alipokuwa akitoa taarifa ya mfu-
muko wa bei kwa mwaka unaoishia Novem-
ba 2019.

Alisema bei zinaongezeka kutokana na
mabhitaji ya bidhaa hizo sokoni kuwa makub-
wa.

“Mahitaji ndio yamesababisha kupanda
kwa bei za bidhaa hizi na inawezekana in-
achangiwa na uhaba wa uzalishaji na usa-
firishaji,” alisema Minja.

Alieleza kuwa mfumuko huo umeongeze-
ka kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia
Oktoba 2019 na kufikia asilimia 3.8 mwaka
unaoishia Novemba 2019.

“Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadi-
liko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka
ulioishia Novemba 2019, imeongezeka ikilin-
ganishwa na kasi iliyokuwapo kwa mwaka

Mratibu wa Vipindi wa EATV, Sophia Proches (kulia), akimkabidhi zawadi Mkuru-
genzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo, baada ya
kumaliza mahojiano kwenye kampeni ya ‘Kibiashara Zaidi' inayolenga ukuzaji wa

sekta ya biashara nchini, ambayo inaendeshwa na kituo hicho. PICHA: EATV

Raia wa kigeni
wakwamisha
kesi yaMO

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya kutek-
wa Mfanyabiashara Mohammed Dewji
maarufu kama Mo, umedai kuwa kesi hiyo
haiwezi kuendelea na mshtakiwa mmoja
mpaka watakapopatikana wote.

Kesi hiyo inayomkabili dereva wa taksi,
Mousa Twaleb na wenzake wanne ambao
hawajakamatwa, ilipangwa kutajwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

Wakili wa utetezi Maufudhu Mbagwa,
alidai kuwa mshtakiwa amekaa mahabusu
muda mrefu na wengine wako nje ya nchi.

“Tunaiomba mahakama kuendelea
kusikiliza kesi dhidi ya mshtakiwa huyu ali-
yepo mahakamani anateseka kukaa maha-
busu,” alidai wakili Mbagwa.

Wakili wa Serikali Glory Mwenda, alidai
kuwa kesi hiyo haiwezi kuendelea mpaka
washtakiwa wengine wakamatwe.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo itatajwa
Desemba 23, mwaka huu na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Watuhumiwa wengine ambao upande
wa mashtaka inawatafuta ni raia wanne wa
Msumbiji na mmoja wa Afrika Kusini wa-

naodaiwa kumteka mfanyabiashara huyo.

Washtakiwa hao ambao hawajakamatwa
ni, Phila Tshabalala, raia wa Afrika Kusini,
Henrique Simbine, Daniel Manchice, Issac
Tomo na Zacarious Junior, wote raia wa
Msumbiji.

Katika kesi hiyo inadaiwa Mei Mosi na Ok-
toba 10, 2018, katika maeneo ya jiji la Dar es
Salaam na Johannesburg Afrika Kusini, kwa
makusudi waliendesha genge la uhalifu.

Pia inadaiwa Oktoba 11, mwaka jana
maeneo Hoteli ya Colloseum, wilayani
Kinondoni Dar es Salaam, Twaleb pamoja
na watu wengine ambao hawapo ma-
hakamani, walimteka nyara Mo kwa nia ya
kumbhifadhi kwa siri na kumuweka maeneo
ambayo ni hatari.

Pia inadaiwa Julai 10, mwaka jana mae-
neo ya Mbezi Beach, wilayani Kinondoni,
Dar es Salaam, Twaleb alitakatisha fedha
ambazo ni Sh. 8,000,000 wakati akijua ni
kosa la kushiriki genge la uhalifu na makosa
ya kupanga.

Mo alitekwa nyara Oktoba 11, mwaka
jana alfajiri maeneo ya Hoteli ya Colloseum
wakati akienda kufanya mazoezi na alipati-
kana Oktoba 20, mwaka huo huo, eneo la
Gymbkhana.
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GENERAL PUBLIC

NOTICE OF CANCELLATION OF INVITATIO
FOR PRE QUALIFICATION FOR PROPOSED

CONSTRUCTION OF OFFICE BUILDING AT
CHATO

The general public is hereby notified that on 6th day of December,
2019 through Mwananchi and Nipashe Newspapers, TTU published
the notice of invitation for pre-qualification for proposed
construction of office building at Chato.

Take notice that, the said notice dated
6th day of December, 2019 is cancelled, hence be disregarded.

We regret.

i
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Tume yawaonya
watumishi umma

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora, imewataka watumishi wa umma kuzin-
gatia haki za binadamu na msingi ya utawala
bora katika utekelezaji wa majukumu yao.

Pia imewahimiza wananchi na watumishi
wa umma kuwasilisha malalamiko kwenye
Tume, wanapoona haki zao za msingi zime-
ingiliwa au kuvunjwa na viongozi au watend-
aji katika utumishi wa umma kwa kutumia
madaraka kinyume cha sheria.

Kwa mujibu wa taarifa kuhusu maadhim-
isho ya siku ya haki za binadamu iliyotolewa
jana Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji mstaafu
Mathew Mwaimu, kaulimbiu ni vijana pigan-
ieni haki za binadamu, ikiwa inatambua
wajibu na nafasi ya vijana katika kuhakikisha
zinaheshimiwa na kufurahiwa na watu wote.

“Kaulimbiu inawahamasisha kuzipigania
haki hizo pale zisipopatikana, hivi sasa duni-
ani kote tunashuhudia vijana wakipaza sauti
zao wakipigania haki mbalimbali, zikiwamo
haki ya usawa, ya kufanya kazi, ya kushiriki
katika kufanya uamuzi na nyingine,” alisema.

Tume hiyo vile vile, imewakumbusha wa-
nanchi hususan vijana kutimiza wajibu wao
wa kutii na kuheshimu sheria za nchi na
kutumia mifumo na njia sahihi katika kudai
haki na kuepuka kutumia na watu wasiolita-
kia mema taifa.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni ‘Maadili ka-
tika utumishi wa umma ni nguzo muhimu

katika kuimarisha utawala bora na haki za bi-
nadamu’. Kwa mujibu wa Mwenyekiti huyo,
Tanzania inatambua na kuthamini uwezo na
mchango wa vijana katika kuleta maendeleo
endelevu ya taifa.

“Zipo jitihada mbalimbali za serikali zina-
zolenga katika masuala ya maendeleo ya vi-
jana nchini; hii ikiwa ni pamoja na kuwapo
kwa mifumo, sera, mipango na mikakati in-
ayokidhi mahitaji mbalimbali ya vijana kama
vile sera ya taifa ya maendeleo ya vijana
mwaka 2007, alisema.

Alieleza changamoto zinazowakumba vija-
na kama kufahamika kwa mifumo, mikakati,
fursa, upatikanaji na utolewaji wa taarifa kwa
vijana, upatikanaji wa mikopo, na uelewa
mdogo wa sera ya maendeleo ya vijana.

“Tunaziomba mamlaka husika, serikali
na wadau kutoa elimu ya kutosha kuhusu
uwapo wa fursa kwa maendeleo ya vijana
na wasimamizi kuhakikisha fursa zinatolewa
kwa usawa kwa vijana wote bila ubaguzi,
jambo litakalosaidia kuepusha vurugu na
ukosefu wa amani na utulivu katika taifa,”
alisema.

“Tume inaendelea kuwahimiza wananchi
kuwasilisha malalamiko yao kwa taasisi
husika na pale wanapoona wametend-
ewa kinyume na sheria, watakapoona kuna
usumbufu au malalamiko yao hayashughu-
likiwa ipasavyo wasisite kuwasilisha malala-
miko kwa kuiandikia tume au kufika ofisini,”
alisema.

Mawakala vyama ruksa
uboreshaji wa daftari

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) imesema
mawakala wa vyama vya siasa wanaruhusi-
wa kuwapo katika vituo vya uboreshaji wa
daftari la kudumu la wapigakura ili kuwapo
uwazi katika uandikishaji wapigakura.

Hata hivyo, mawakala hawatakiwi kuin-
gilia watendaji wanapotekeleza wajibu wao.

Hayo yalisemwa na Makamu Mwenyekiti
wa NEC, Jaji mstaafu Mbarouk Mbarouk,
(pichani) wakati akifungua semina ya mafun-
7o ya uandikishaji yaliyowahusisha mratibu
wa uandikishaji wa mkoa, ofisa waandik-
ishaji, maofisa waandikishaji wazaidizi,
maofisa uchaguzi na maofisa Tehama wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa.

Mafunzo hayo yamelenga kuwapatia
uelewa wa jinsi ya kutumia vifaa kwa ajili ya
uboreshaji huo, ili kutoa mafunzo ya nad-
haria na vitendo kwa maofisa waandikishaji
wasaidizi ngazi ya kata ambao nao watatoa
mafunzo kwa waandishi wasaidizi ambao
ndio watahusika na uandikishaji wapigaku-
ra vituoni. “Kwa vyama ieleweke kwamba
wakala hawatakiwi kuwaingilia watendaji
wanapotekeleza wajibu wao,” alisema Jaji
Mbarouk.

Aliwataka kuzingatia sheria, kanuni na
maelekezo na miongozo inayotolewa na
Tume kwa ajili ya kuendesha zoezi hilo
muhimu kwa uandikishaji.

Alifafanua kuwa Mkoa wa Dodoma imed-
hamiria kuhakikisha uandikishaji wapi-
gakura unafanyika kwa ufanisi mkubwa, na
kuwataka kuwajibika na kuwa makini wakati
wa kutekeleza majukumu yao.

Naye Mkurugenzi wa uchaguzi wa NEC,

Dk. Wilson Charles, aliwataka wananchi
mkoani Dodoma kujitokeza na kujiandisha
kwenye daftari la kudumu la wapigakura ili
wapate fursa ya kuchagua viongozi wanao-
wataka katika uchaguzi mkuu 2020.

Dk. Charles alisema wameshaboresha daf-
tari hilo katika mikoa 15.

“ Hivi sasa tupo katika mkoa wa Dodo-
ma kwenye wilaya za Dodoma Mjini, Bahi,
Chamwino na Kongwa na turatarajia kufun-
ga kesho na baada ya hapo tutahamia wilaya
za Mpwapwa (Dodoma), Chunya, Mbalali,
Rungwe na Iringa na baadaye Ruvuma na
Songea,” alisema.

Alisema ni matarajio ya Tume kuwa ubore-
shaji huo ukamilike Machi mwakani na maji-
na kubandikwa katika maeneo mbalimbali.

A
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INVITATION FOR PRE QUALIFICATION FOR

PROPOSED CONSTRUCTION OF OFFICE
BUILDING AT CHATO

8th December, 2019

. Tanzania Teachers Union (TTU) has set aside funds towards the cost of the
construction of its district office at Chato and it intends to apply part of the
proceeds of this funds to cover eligible payments under the contract for office
building construction. Tanzania Teachers Union now intends to pre-qualify
Applicants for construction of office building at Chato, Geita. It is expected that
invitations to tender will be made in January, 2020.

. Pre-qualification will be conducted through Tanzania Teachers’ Union (TTU)
financial Regulation, 3rd edition approved by TTU National assembly in
February Ist 2018, and will be opened and read to all applicants on the day of
tender opening.

. Tanzania Teachers Union intends to pre-qualify contractors registered in Class
Five (5) and above in Building Category for the proposed construction of an
office building at Chato.

. Interested applicants may submit applications at the office of General Secretary,
TANZANIA TEACHERS UNION, CWT Building Jamhuri Street, Dodoma
municipal in Dodoma on or before 24th December, 2019.

. All applications in one original plus two copies, properly filled in, and enclosed
in plain envelopes must be delivered to the address below on or before 1400
hours 24th December, 2019. Applications will be opened promptly thereafter
before the Tender board on the day of tender opening.

. The outer cover containing the applications shall be properly marked
“GENERAL SECRETARY, TANZANIA TEACHERS UNION (TTU), P.O.
BOX 3077 DODOMA

. Tender board team will evaluate using on but not limited to the following
criteria’s;
i.  Company Experience
ii. Company Organization
iii. Structure i.e management processes, operational procedures, & turnover.
iv. Quality
v. Safety
vi. Senior Management
vii. experience
viii. Current Projects/Backlog
ix. number,size,and location of projects i.e percent of capacity being utilized,
status and expected completion period
x.  Financial Strength

. Late applications, portion of applications, electronic applications, and
applications not received, applications not opened and not read out in tender
board at the tender opening ceremony shall not be accepted for evaluation
irrespective of the circumstances.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Ukatili kijinsia upingwe

MAADHIMISHO ya Siku 16 za Kupinga Ukatili zilifika kilele chake
jana, kwa maeneo mbalimbali kuadhimisha kwa kuwa na maan-
damano, visa mkasa vya wanawake na wanaume waliopitia uka-
tili huo katika safari za maisha.

Kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ‘Kizazi Chenye Usawa: Sima-
ma Dhidi ya Ubakaji’, lengo ni kuongeza ushawishi, kubadilishana
taarifa, uzoefu, kujenga uwezo wa pamoja kwa jamii kupambana
na ukatili wowote unaotokea kwenye jamii.

Chimbuko la Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia ni
mauaji ya kinyama ya wadada wa Mirabelle yaliyofanyika nchini
Dominika mwaka 1960, mnamo mwaka 1991, Umoja wa Mataifa
tarehe hiyo ukaifanya kuwa Siku ya Kimataifa ya Kupinga Un-
yanyasaji dhidi ya Wanawake.

Kwa makusudi hayo Umoja wa Mataifa ulitenga siku 16 iki-
wa ni Novemba 25 ambayo ni siku ya tamko kupinga unyan-
yasaji dhidi ya wanawake na Desemba 10 ambayo ni Siku ya
Tamko Rasmi la Haki za Binadamu ikiwa ni ishara ya kuhusi-
sha ukatili huo na uvunjaji wa haki za binadamu.

Kwa Tanzania, jitihada zimefanyika ikiwamo kuruhusu ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kama Chama cha Wanasheria Wa-
nawake (Tawla), Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake
(Tamwa), Mashirika ya Umoja wa Mataifa UNFPA na UN- Women
Bara na Visiwani, ambao kwa pamoja wametoa elimu kwa jamii
na uraghibishi kuhusu kupinga ukatili.

Aidha, jitihada nyingi kwa kushirikiana na wafadhili zimewez-
esha kuanzisha madawati ya jinsia kwenye vituo mbalimbali vya
polisi ambayo yamewawezesha watu wote kutoa taarifa za ukatili
wowote waliofanyiwa kwenye jamii.

Ukatili unaotendwa kwa jamii kwa kiasi kikubwa ni ndoa za
utotoni ambazo ziliwafanya wasichana wengi wasiendelee na
masomo. Mwingine ni wanawake kunyimwa umiliki wa ardhi
licha ya mabadiliko ya sheria ya ardhi kuruhusu, lakini mila na
tamaduni za baadhi ya maeneo zimetumika kumnyima haki hiyo
na kuendeleza mfumo dume.

Pia wa majumbani kwa maana ya ubakaji, ulawiti, vipigo kwa
wanawake na wakati mwingine wahusika kutokutoa taarifa kwa
kuogopa kuharibu mahusiano na wengine kuondoa kesi kwenye
vyombo vya sheria.

Katika maadhimisho hayo kilio kikubwa kilikuwa madawati
vya jinsia ambayo baadhi yameshindwa kutekeleza wajibu wake
ipasavyo. Kadhalika kwa vyombo vya sheria kwamba licha ya
kuwapo ushahidi wote, lakini kesi zinachukua muda mrefu kiasi
cha walioumizwa kukata tamaa na wengine kutofika mahakama-
ni. Pia baadhi ya madaktari wametajwa kuharibu ushahidi kwa
kuwa wanapewa rushwa ambayo huleta madhara kwenye kesi
kama hizo hususan ikiwa aliyetenda jambo hilo ni mtu mwenye
uwezo, na wakati mwingine jambo kumalizika au kuishia Polisi
kwa madai ya kukosekana ushahidi.
wa Kanda hiyo, Lazaro Mambosasa, alitoa takwimu za miezi kumi
zilionyesha matukio ya ubakaji yameongezeka kutoka 608 hadi
719 kwa miaka miwili.

Takwimu hizi ni kiashiria bado kuna kazi kubwa ya kufanya
kuanzia kwenye jamii, wadau na taifa kwa ujumla kwa kuwa idadi
ya watoto wanaobakwa yanaongezeka kwa kasi na waathirika ni
watoto ambao hawawezi kujitetea.

Kuwapo kwa matukio haya maana yake jamii haijatimiza
wajibu wake ipasavyo, na inapaswa kuchukua hatua kuanzia sasa
kwa kuwa madhara ya kisaikolojia, kimwili kwa maana ya kuam-
bukizwa maradhi mbalimbali ukiwamo Ukimwi ni mkubwa sana.

Ni rai yetu kwa serikali kuendelea kuimarisha madawati ya jin-
sia na ushirikiano thabiti kwa mashirika ambayo yanatoa elimu,
uraghibishi na jitihada mbalimbali za kuielimisha jamii kuondo-
kana na fikra potofu ambazo zinazidi kumkandamiza mtoto wa
kike na mwanamke kwa ujumla.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

PAZA SAUTI
SANA BABA,
USIJE MUITIKIO

UKAWA KAMA WA
USAJILI WA LAINI
ZA SIMU.

)

Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge
‘Umeteleza mkuu eti bendera ni uchafu?

KUWAPO kwa vyama vingi vya
siasa nchini, kunatokana na
Bunge na Baraza la Wawak-
ilishi kufanya kikao mwaka
1992 kilichojadili mabadiliko
muhimu ya kikatiba na sheria.

Lengo lilikuwa kuruhusu
mfumo wa vyama vingi na
bunge lilipitisha muswada
wa kuingia katika utaratibu
huo na kufuta vifungu vyote
vilivyokuwa vinatoa mamlaka
kwa chama kimoja na cha pe-
kee cha siasa.

Baadaye kikawekwa  ki-
fungu cha 3 (1), katika katiba
kinachosomeka;”Jamhuri  ya
Muungano wa Tanzania ni nchi
ya kidemokrasia na ya kijamaa
yenye kufuata mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa”.

Kifungu kingine ni cha 8 (1),
kisemacho: “Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ni nchi in-
afuata misingi ya demokrasia
na haki ya kijamii, kwa hiyo
wananchi ndiyo msingi wa
mamlaka yote na serikali itapa-
ta madaraka na mamlaka yake
yote kutoka kwa wananchi,
kwa mujibu wa katiba hii.”

Kuwekwa kwa vifungu hivyo
kulifuatiwa na kutungwa, ku-
jadili na kupitisha sheria ya
vyama vingi vya siasa, huku
serikali ikiwasilisha muswada
wa utaratibu wa kuendesha
shughuli za siasa katika mfumo
wa vyama vingi.

Sheria ya vyama vingi inawe-
ka wazi kuwa chama chochote
chenye usajili wa kudumu kita-
fanya mikutano yake ya kitaifa,
kimkoa na kiwilaya na katika
ngazi za chini kwa mujibu wa
katiba.

Kwamba endapo chama ki-
nakusudia kufanya mikutano
aumaandamano sehemu yoy-
ote ya umma, kitatoa taarifa
chini ya saa 48 kabla ya mkuta-

no kwa ofisa wa polisi ambaye
ni kiongozi wa eneo mkutano
utakapofanyika.

Lakini pamoja na sheria
kutambua uwepo wa vyama
vingi, kuna baadhi ya viongozi
ambao hawalikubali hilo.

Kiongozi wa serikali, anari-
potiwa na vyombo vya habari
kuwa anawakamata wanacha-
ma wa upinzani kwa sababu
ya kupeperusha bendera za
vyama vyao katika maeneo yao
ya utawala.

Wengine wanadaiwa kua-
mrisha kushushwa bendera
Za vyama vya upinzani mara
viongozi wa kitaiafa wanapo-
fanya ziara katika maeneo ya
“wakubwa” hao, hadi waon-
doke ndipo wanaruhusiwa
kuzipeperusha.

Tunajiuliza hivi kuna kion-
gozi asiyejua kwamba Tan-
zania inafuata mfumo vya
vyama vingi hadi bendera za
vyama vya upinzani zifichwe?
Waamuru bendera zifichwe
au zishushwe kwa lengo geni
hasa?

Wakati hayo yakiendelea se-
hemu mbalimbali nchini, kuna
kiongozi mwingine amekariri-
wa na vyombo vya habari aki-
waagiza wenyeviti wa vitongoji
kuondoa bendera zote za vy-
ama vya upinzani na kubakiza
za CCM.

Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga mkoani Rukwa, Dk.
Halfan Haule, ndiye aliyetoa
maagizo hayo wakati akiwaapi-
sha wenyeviti hao na kudai eti
bendera hizo zitawachanganya
wananchi wasifahamu ni wapi
wanapatikana.

“Sitaki kuona zinapepea
kwenye nyumba ya mtu yey-
ote, na atakayebisha tutam-
kamata na kumfungulia mash-
taka ya kusababisha uchaft,

atakwenda jela mwezi mmoja
au kulipa faini ya Sh. 50,000,
anasema DC huyo.

Kauli kama hizi hazipen-
dezi kutolewa na kiongozi wa
serikali, hasa kwa kuzingatia
kwamba anailinda na kuitetea
katiba iliyoruhusu mfumo wa
vyama vingi ambavyo vipo
nchini kwa zaidi ya miaka 20
sasa.

Akumbuke kuwa hakuna
sababu ya kuleta uhasama wa
kisiasa kwa wana Sumbawan-
ga. Mheshimiwa DC atakuwa
ameteleza kwa kauli yake hiyo,
ni vyema akarejea kwenye kat-
iba na Sheria ya Vyama vya Sia-
sa, ili kuepusha mkanganyiko
zaidi.

Pengine si sahihi kuziita ben-
dera za vyama vya upinzani
uchafu wakati anajua ni mali
za vyama hivyo na zimeghara-
miwa na walipa kodi wa Tan-
zania.

Katika mfumo wa vyama
vingi, hakuna chenye haki ku-
liko vingine, hivyo ni vyema
viongozi wakajaribu kuepuka
kauli zinazolenga kuwagawa
Watanzania kwa aina ya itikadi
zikiwamo za kisiasa.

Ikumbukwe kuwa mtindo
wa baadhi ya wakuu wa wilaya
na mikoa kuweka watu ru-
mande ulishakatazwa na Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumi-
shi na Utawala Bora, George
Mkuchika na kuwataka kuzin-
gatia taratibu na sheria.

Kauli ya DC huyo inaonyesha
huenda atawatupa wapinzani
rumande iwapo bendera za
vyama vyao zitaonekana juu
ya milingoti kwani alishazi-
ita kuwa ni uchafu na kama zi-
taendelea kupeperushwa, bila
kujali kwamba vyama hivyo
vina mchango katika ustawi wa
demokrasia nchini.
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Mvua yaua mifugo,
kuharibu nyumba

Na Jumbe Ismailly, ITIGI

Taasisi macho kanda, wodi

saratani kujengwa Bugando

Na Anthony Gervas, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda Bugando,
inatarajia kuanzisha ujenzi wa taasisi ya ma-

kuongezeka wagonjwa wake kutoka 100
hadi 240 kwa siku.

Vile vile, alisema wagonjwa wameongeze-
ka kwa siku mwaka 2017 kutoka 600 hadi

MVUA zinazoendelea kunyesha
mkoani Singida, zimeanza kuleta
madhara kwa kuua mifugo, ku-
haribu miundombinu ya barabara
na kuangusha baadhi ya nyumba za
ya Rungwa, wilayani Manyoni.

Mvua hizo zilizonyesha kwa
takribani saa sita, zimeua ng'ombe
cha Munkawa, Lata Hwima, baada
va kusombwa na maji kwenye mto
Musa.

Akizungumzia tukio hilo, Hwima
alisema tukio hilo lilitokea juzi
majira ya mchana wakati ng'ombe
hao wakitokea kulima shamba la
mwananchi mmoja kwa malipo ya
Sh. 30,000 kwa hekta moja.

Alieleza kwamba walikuta mto
huo umejaa maji, lakini aliamua ku-
wavusha ng'ombe hao ili awapeleke
nyumbani, huku wakiwa wame-
fungwa joki shingoni, na walipofika
katikati ya mto huo walivutwa na
maji na kutumbukia ndani ya mto
huo na kufa.

Kwa mujibu wa Hwima, kufa
kwa ng'ombe hao kumesababishia
hasara ya Sh. 400,000, hivyo
kuiomba serikali kuwatengenezea

Munkawa, Madaha Kurwa, aliishauri
serikali kuangalia uwezekano wa
kuitengeneza barabara pamoja

na daraja hla Kijiji ili wananchi
wawe na uhakika wa kuwa na ma-
wasiliano na makao makuu ya Kata
va Rungwa.

Diwani Rungwa, Charles
Machapaa, akieleza kusikitishwa
na matengenezo yasiyokuwa na
kiwango ya barabara hiyo na
ujenzi wa daraja, na kwamba iwapo
Viwango vingezingatiwa, hali hiyo
isingetokea. “Mfugaji asingeweza
kupoteza mifugo yake kwa sababu
alikuwa anakwenda kuzalisha kwani
alikuwa ametoka kulima na pia ke-
sho yake alikuwa na lengo la kurudi
kulima tena... amekosa nyenzo za
kulimia maana yake ni kumsaba-
bishia umaskini,” alisema diwani
Machapaa.

Wakati huo huo abiria zaidi ya 80
wamenusurika kufa, baada ya basi
la Kampuni ya Singida Airline lenye
namba za usajili T.306 AXT wal-
ilokuwa wakisafiria kutoka Rungwa
kwenda Singida tairi kupasuka na
kuacha njia karibu na Ofisi za ldara
ya Maliasili Halmashauri ya Itigi,
juzi jioni jioni.
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Head Office: Plot No. 125 Block “M” Mbizi “"A” Street, Jangwani Area
P.0.Box 49 Sumbawanga-Rukwa, Mobile: 0755-812732,0621-061461

Email: chapchapcompany@yahoo.com.

Dealers in: Debt collection, Auction mart, Civil and Building Engineering
contractors, Court broker, general broker, Business consultancy

TANGAZO LA MNADA

(Sahihisho la Tangazo lililopita)
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maalumu wa kisasa wa kudhibiti wizi huo.

Awaliwatumishi na wafanyakazi walikuwa
wanakamatwa getini wakiwa wameiba
dawa na kuficha sehemu za siri, na wen-

ENTERPRISES.
gine kuzikalia kwenye gari wakati wa kwen-
da nyumbani. MASHARTI YA MNADA

Prof. Makubi alisema hospitali ya Bu- I NYUMBA ITAUZWA KAMA ILIVYO“ ASWHERE IS BASIS”
gando inatarajia kufanya sherehe za Bu-

wa huduma za afya katika hospitali ya Bu-
gando mpya mwaka 2019.

“Hospitali yetu tunatarajia kuanzisha
ujenzi wa taasisi ya macho kanda, utaka-
ogharimu zaidi ya Sh. bilioni tatu na ujenzi
wa wodi ya saratani utakaogharimu kiasi
cha Sh. bilioni 1.7 kukamilika zilizotolewa
na Serikali kupitia Wizara ya Afya,” alisema

21.12.2019 6:00
MCHANA

Prof. Makubi. gando Day Desemba 14, mwaka huu, am- 2. MNUNUZI ATAKAYE SHINDA ATALIPA MALIPO YA AWALI ASILIMIA 25% YA BEI
Prof. Makubi alisema fedha za ujenzi wa  bapo watumishi na wafanyakazi kumi bora YA MNADA SIKU YA MNADA, NA 75% NDANIYA SIKU 14 BAADA YA MNADA.
taasisi ya macho, zimetokana na mapatoya ~ watazawadiwa Sh. 500,000 kila mmoja. 3. MNUNUZI ATAKAYESHINDWA KUMALIZA SALIO LA ASILIMIA 75% KATIKA

ndani pamoja na wafadhili unaotarajia ku-
kamilika ndani ya mwaka mmoja na nusu
kuanzia sasa. “Lakini pia ujenzi wa wodi ya
saratani, tayari Serikali kupitia Wizara ya

Aliwataka madaktariwauguzi pamoja na
wafanyakazi wengine kufanyakazi kwa bidii,
kuwa na nidhamu kazini wakati wakitoa hu-
duma za wagonjwa, kutoa majibu mapema

MUDA ULIOPANGWA HAPO JUU HATORUDISHIWA FEDHA ALIZOLIPA AWALI
NA MNADA UTARUDIWA SIKU NYINGINE ITAKAYOPANGWA.
4. GHARAMA ZOTE ZA KUBADILISHA HATI MILIKI NI JUU YA MNUNUZI.

Afya, imeshatoa hizo Sh. bilioni 1.7, kwa ajili ~ ya mgonjwa bila kuchelewesha ili ajue ana- 5. WATEJA WOTE MNAKARIBISHWA KUONA NA KUKAGUA NYUMBA HIZO
ya ujenzi huo, kanisa katoriki, wadaunawa-  choumwa pamoja na vipimo kufanyika kwa
fadhili nao wanashiriki kusaidia, alisema. wakati. MUDA WOTE ISIPOKUWA USIKU, WASILIANA NA KAMPUNIYA CHAP CHAP

AUCTIONMART AND REAL PROPERTY NAMBA ZA
SIMU: 0755-812732/0621 - 061461

Aidha, alisema kuwa mapato yatoka-
nayo na dawa pekee katika hospitali hiyo
yamepanda kwa mwezi kutoka Sh. milioni
400 Desemba mwaka 2018 hadi Sh. bilioni
14 mwaka huu pamoja na bima ya afya

Alisema kuwa hali hiyo itamuondolea
yeye changamoto ya wananchi na wag-
onjwa kumpigia simu ofisini kwake, wak-
ilalamikia kutopewa huduma bora wakati
wa kuhudumiwa.

215550302

CHAP CHAP AUCTION MART Ni KIBOKO YA MADENI SUGU
-________________________________________|
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Mwanamke aelezea maisha yake akiwa gerezani na mwanawe

INATOKA UK. 2

ya biashara ya madini, lakini zilisima-
ma kutokana na mimi kuwa gerezani ku-
tumikia kifungo cha miaka 30 ambacho
nashukuru sijakimaliza kutokana na kupa-
tamsamaha wa Rais,” alisema na kuongeza
kuwa maisha ya gerezani ni tofauti sana na
uraiani.

“Wakati naingia gerezani niliwaacha
watoto wangu wa kike wawili wakiwa wa-
dogo sasa sijui wakoje na wanaendeleaje.
Sina taarifa zozote kuhusu wanangu, na-
jua wapo nikifika nitajua wanaendeleaje,”

alisema.

Ramadhani alimshukuru Rais Magufuli
kwa msamaha alioutoa na kuahidi kuacha-
na na vitendo vya uhalifu na kumwomba
kuwakumbuka wafungwa wengine wal-
iobaki katika magereza mbalimbali ili ku-
punguza msongamano uliopo.

“Tunamshuru Rais Magufuli, lakini tu-
naomba awaangalie na wengine wafungwa
walioko magerezani. Kuna wazee wengi
nimewaacha gerezani,” alisema Ramad-
han. Akisimulia maisha ya gerezani, alise-
ma kwa upande wa chakula wanakula, la-
kini shida iko kwenye sehemu wanazolala.
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Awali Mkuu wa Magereza Mkoa wa Do-
doma, Kamishna Msaidizi (ACP) Kenneth
Mwambije, alisema wafungwa 385 wa ma-
gereza mbalimbali ya mkoa huo wameachiwa
huru kutokana na msamaha wa Rais alioutoa
wakati wa maadhimisho ya sherehe za Uhuru.

RCALONGA
Akikagua orodha ya wafungwa waliosta-

Mikopo elimu ya

INATOKA UK. 3

“TCU na Bodi ya Mikopo zote ni taasisi za
serikali, suala la kupata uthibitisho kwamba
mwanafunzi huyu alihama mafunzo ni suala
la sekunde, tunasikitishwa na huu urasimu
ambao mwisho wa siku unaosababisha mai-
sha ya wanafunzi kuwa magumu.”

Malekela aliitaka serikali iingilie suala
hilo kwa sababu wanafunzi wengi hawajui
nini hatima yao ya masomo. “Suala lingine
linahusu, fedha za wanafunzi wanaostahili
kupata mikopo, lakini zimekatwa, mapema
mwezi huu Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia alizungumza kwamba kumekuwa
na changamoto ndani ya bodi ya mikopo,”
alisema.

Alisema naibu huyo alieleza kuwa changa-
moto hiyo kimtandao ilisababisha kukatokea
kutawanywa baadhi ya fedha za wanafunzi na
wengine kupata kidogo.

“Tangu naibu waziri azungumze sasa ni

hili kupata msamaha huo, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, aliwataka
wafungwa hao kwenda kuwa raia wema wa-
naozingatia kanuni, taratibu na Katiba ya nchi.

Alisema Rais ametoa msamaha huo kwao,
hivyo hawana budi kwenda kuwa mfano wa
kuigwa katika jamii kwa kujishughulisha na
shughuli za uzalishaji kama walivyofundishwa
wakati wakiwa gerezani.

juu kaa la moto

mwezi na wanafunzi hawajui nini hatima
yao, tunataka suala hili lifanyiwe kazi kwa
haraka kwa sababu hizi ni stahiki za wa-
nafunzi na hazijawekwa kama mapambo ni
matumizi ya watu ambayo mwisho wa siku
zinawasaidia kielimu,” alisema. Alisema ipo
haja ya kufanyika mapitio upya kwa sababu
wanafunzi wengi wamekuwa wakiacha maso-
mo kwa kukosa ada.

“Wanafunzi wakishindwa kulipa ada wa-
nashindwa kufanya mitihani na kushindwa
kuendelea na vyuo vikuu, serikali ione
umuhimu wa kusaidia hili.

“Namna bora ya kukabiliana na changamo-
to hizi ni kugharamia mahitaji ya wanafunzi
ambayo ni ada, fedha hizi ambazo zimetolewa
kwa wachache, wakienda kwa mtindo wa kuli-
pa ada kila mwanafunzi hataachwa nyuma.”

“Mtandao unataka serikali iliangalia suala
hili ili mwisho wa siku wanafunzi wote wana-
ostahili kupata mikopo wapate,” alisema.

Balozi Marekani amwaga chozi akimuaga Mufuruki

INATOKA UK. 2

kuhakikisha sekta ya viwanda na biashara
inakua nchini.

Katika ibada ya kumuaga jana, Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Kairuki, alisema
Mufuruki alikuwa mtu mwema, mchapakazi
hodari, mzalendo na kiongozi mahiri.

“Alikuwa mstari wa mbele kushauri masu-
ala mbalimbali ya biashara na uwekezaji na
kutoa maoni yake na alishauri mambo gani ya
kisera na kisheria yarekebishwe ili kuhakikisha
tunaendelea kurahisisha mazingira ya ufanyaji
biashara na uwekezaji Tanzania,” alisema.

“Tutaendelea kutambua mchango wake
alipokuwa mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa
Uhifadhi Mazingira, mwenyekiti na mjumbe
wa bodi wa chama cha sekta binafsi cha wa-
tendaji wa kampuni na nafasi mbalimbali al-
izoshika ndani na nje ya nchi,” alisema.

Kairuki alisema Mufuruki aliamua kuweka
mawazo yake kwenye maandishi kupitia kita-
bu chake cha ‘Tanzania Industrialization Jour-
ney, 2016-2056° ambacho kimeeleza kuhusu
safari ya ujenzi wa viwanda Tanzania na kutoa
mwelekeo.

INATOKA UK. 3

“Serikali itaendelea kumuenzi kwa vitendo
kuhakikisha tunaendelea kuwa wasikivu wa
maoni na mapendekezo ya sekta binafsi ili
kutetea maslahi ya biashara ya sekta binafsi,”
alisema. Akitoa salamu za Rais wa Kenya, Uh-
uru Kenyatta, Balozi Martin Kimani, alisema
Rais ametoa pole kwa familia ya marehemu.

Alisema Rais Kenyatta atamkumbuka Mufu-
ruki kama kiongozi aliyeacha kumbukumbu
iliyotukuka kwa kuwa mmoja wa waanzilishi
wa Taasisi ya Kuwakuza Viongozi wa Afrika,
iliyoanzishwa mwaka 2002.

Simbeye kwa upande wake, alisema Mufu-
ruki hakumaliza kitu ambacho alitaka kukifan-
ya kuhusu sekta binafsi nchini na kwamba wa-
likuwa wakizungumza mengi na alidhani kazi
ya kuendeleza sekta binafsi Tanzania ilikuwa
bado haijakamilika.

Mdogo wa marehemu, Akili Mufuruki, alise-
ma Ali alikuwa mtoto wa pili katika familia
ya watoto tisa na alikuwa kiongozi bora kwa
wana familia wote na walijifunza mengi kutoka
kwake ikiwamo uvumilivu.

“Mufuruki enzi za uhai wake alituongoza ka-
tika misingi mizuri na alijitahidi kuipa familia
heshima pamoja na taifa kwa ujumla,” alisema.

Ukosefu madarasa wachelewesha wanafunzi

wamo wasichana 877 na wavulana 818
waliokosa nafasi, wanaanza masomo

Bodi ya wadhaminl ;uongozi ;na wanachama wa Chama
Cha Mawakala Wa Forodha Tanzania (TAFFA)

wanasikitiha na hutea pole kwa Kifo cha aliewahi kuwa

mdhamini wa chama chetu bwans

Mwanyer mungy Rilaze roho ya marehaemu mahall pama

poponl, amina

Alisema kutokana na ufaulu huo,
Mkoa wa Lindi unakabiliwa na upun-
gufu wa vyumba 44 ili kukidhi ma-
hitaji ya wanafunzi waliofaulu mtihani
wa darasa la saba.

Akichanganua mahitaji hayo, alise-
ma waliochaguliwa kuanza kidato cha
kwanza, Kilwa inaongoza kwa mahitaji
ya vyumba 25, ikifuatiwa na Naching-
wea  (8), Ruangwa (7), Halmashauri
ya Mtama (4), wakati Lindi Man-
ispaana  Liwale hazina tatizo la vy-
umba.

Aliwataka wakurugenzi wote am-
bao halmashauri zao zimekumbwa
na upungufu huo, kufanya jitihada ku-
hakikisha wanafunzi wote 1,695 waki-

kabla Februari 15, mwakani.

“Hawa  wanafunzi  waliofaulu
wametimiza wajibu wao, na hawa-
paswi kukoseshwa haki yao kuendelea
na elimu ya sekondari kwa namna yoy-
ote,” alisema Madenge.

Alisema watoto wanane wenye ma-
hitaji maalum, watano wavulana na
watatu wasichana wamechaguliwa
kujiunga na sekondari za bweni nje
ya Mkoa wa Lindi, huku wanafunzi
52, wavulana 22 na waschana 30, wali-
ofika ngazi ya taifa, mashindano ya
UMITASHUMTA wamepangiwa kue-
ndelea na masomo Mahiwa Sekond-
ari kuanzisha kitalu cha michezo cha
mkoa huo.
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Kipindupindu mtihani kwa

wenyeviti mitaa, vitongoji

Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

KURUGENZI wa
Halmashauri
ya Manispaa ya
Sumbawanga
mkoani Rukwa, Jacob Mtalit-
inya, amewataka wenyeviti wa
mitaa na vitongoji kusimamia
usafi ili kuzuia mlipuko wa

ugonjwa wa kipindupindu.
Alisema katika kipindi cha
miaka miwili sasa halmashau-
ri  hiyo haijjakumbwa na
mlipuko wa ugonjwa huo, na
wameingia kazini, hivyo juku-
mu la kwanza ni kuhakikisha
wanasimamia usafi kudhibiti
ugonjwa huo.

“Nendeni mkasimamie us-
afi hasa katika kipindi hiki cha

masika, wale mtakaowakama-
ta kwa kushirikiana na maofi-
sa afya ambao maeneo yao ni
machafu muwatoze faini ya
Sh. 50,000 kwa mujibu wa
sheria, lengo ni kuhakikisha
maeneo yao yanakuwa safi
ili ugonjwa wa kipindupindu
usije kutokea,” alisema.
Mtalitinya aliwaasa we-
nyeviti hao kujiepusha na

rushwa watakapokuwa wa-
nawahudumia wananchi.
Mkurugenzi huyo aliwataka
wenyeviti hao kwenda kuibua
na kusimamia miradi ya
maendeleo iliyopo, ikiwamo
ujenzi wa zahanati, vituo vya
afya na vyumba vya madarasa
ili wanafunzi waliofaulu wapa-
te nafasi ya kuanza kidato cha
kwanza mapema mwakani.

Serikali: Cheti
alama ubora kwa
wauza chakula,
vipodozi lazima

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka wafanyabiashara
wa chakula na vipodozi kuhakikisha wa- :
napata cheti cha alama ya ubora, kwani :
bidhaa hizo zinaangukia kwenye kundi la

lazima.

Akizungumza wakati wa maonyesho ya

Udhibiti Ubora wa Viwango wa Sh1r11<a la :
Viwango Tanzania (TBS), Mary Kapwani, :
alisema wafanyabiashara wa bidhaa hizo
wanalazimika kuwa na cheti cha ubora.
“Wafanyabiashara wote ambao wanauza
au kuingiza chakula na dawa wanatakiwa
kuhakikisha bidhaa zao zimehakikiwa ubo-
ra na shirika husika, kabla ya kuingia soko-

ni,” alisema.

Awali bidhaa hizo zilikuwa chini ya usi-
mamizi wa iliyokuwa Mamlaka ya Chakula
na Dawa (TFDA) kwa sasa zimehamishiwa

TBS.

Alidokeza kuwa wafanyabiashara wa
chakula na vipodozi ambao wana vyeti vya
TFDA watambue kuwa muda wa matumizi

unakwisha mwakani.

“Tunawataka wafanyabiashara kuja TBS
au kutuma maombi ya kupata alama ya ubo-

ra kupitia mtandao,” alisema.
Alisema

wango.

“Tumekuwa tukishiriki maonyesho ya
aina mbalimbali kwa ajili ya kujenga uelewa
kwa wajasiriamali ili waweze kuhakikisha
kuwa bidhaa zao zina viwango na kuweza
kupenya masoko ndani na nje ya nchi,”

alisema.

Kapwani alisema alama ya ubora in-
awawezesha wafanyabiashara wadogo na
kati kuuza bidhaa zao ndani ya nchi za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki bila kikwazo.

Aliwataka wafanyabiashara wanaotaka
kuuza bidhaa zao nje ya Afrika Mashariki

maofisa wa shirika hilo :
watapokea maombi hayo na kutembelea :
jengo husika ili kuona kama mwombajiam-
ekidhi viwango vya uzalishaji au la. :
Akielezea kuhusu maonyesho, alisema
yana umuhimu mkubwa hasa kwa wajasiri-
amali wakubwa na wadogo kupata fursa ya
uelewa wa masuala mbalimbali kuhusu vi-

kuwasiliana na shirika hilo ili wapatiwe

maelekezo zaidi.

Aliwapongeza wajasirimali wawili wali-

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Edward Mpogolo, akipanda mti kwenye eneo la
Halmashauri ya Ikungi mkoani Singida. Pia kiongozi huyo aliambatana na Mku-

- 4,000 wafanyiwa
ukatili Kkijinsia
miezi 9 Kagera

Lilian Lugakingira, BUKOBA

WANAWAKE na watoto 4,307 wame-

- fanyiwa ukatili wa kijinsia mkoani Kag-
era katika kipindi cha kuanzia Januari
: hadi Septemba mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari,

¢ Ofisa Ustawi wa Jamii mkoani humo, Re-
: beca Gwambasa, alisema kwa upande wa
: wanawake waliofanyiwa ukatili huo ni

¢ 2,545 na watoto wenye umri wa kuanzia
: mwaka mmoja hadi 17 ni 1,762.

Gwambasa alisema pia wanaume 830

walifanyiwa ukatili huo katika kipindi
¢ hicho, na kufanya idadi ya watu wali-
. ofanyiwa ukatili wa kijinsia mkoani Kag-
era katika kipindi hicho kufikia 5,137.

“Takwimu hizi zinaonyesha watu 1,284

: wamefanyiwa ukatili wa kimwili iki-

: wamo kipigo kwa wanawake, watu 2,412
¢ wamefanyiwa ukatili wa kihisia au kisai-
: kolojia, watu 286 wamefanyiwa ukatili

: wa kingono na watu 1,155 wamefanyiwa
¢ ukatili wa kiuchumi,”

alisema Gwambasa.
Alisema katika mkoa wa Kagera hal-

: mashauri ya wilaya inayoongoza kwa

: kuwa na vitendo vingi vya ukatili wa

¢ kijinsia ni Muleba na kuwa Wilaya ya

: Ngara ndiyo yenye kiwango cha chini

: cha idadi ya watu wanaofanyiwa vitendo
: hivyo.

“Sababu zinazochangia kufanyika kwa

: vitendo vya ukatili wa kijinsia ni malezi,
: makuzi na maendeleo ya mtoto yasi-

: yozingatia maadili, matumizi ya pombe,
: dawa za kulevya na migogoro na mifara-
: kano ya ndoa,” alisema.

Aidha, alitaja sababu nyingine zina-

: zochangia kuwapo kwa vitendo hivyo

¢ kuwa ni umaskini, utelekezaji wa familia
: na utamaduni na mila potofu kama vile

: ndoa za utotoni na vipigo kwa wanawake
: kwenye ndoa vinavyotumika kama njia

: mojawapo ya kuwapa adhabu.

Alisema serikali ya mkoa inaendelea

¢ kuchukua hatua mbalimbali kukabiliana
: na vitendo hivyo kwa kuhamasisha jamii
¢ kwa kutumia vyombo vya habari na mi-
¢ kusanyiko mbalimbali.

“Lakini tunatoa elimu kwa timu za

: kuzuia ukatili wa Kkijinsia wakiwamo

: watumishi wa vituo vya kutolea huduma

: za afya, viongozi wa dini na watumishi

: kwenye vyombo vya maamuzi inayohusu
¢ jinsi ya kumhudumia mwathirika wa uka-
: tili wa kijinsia,” alisema.

Aidha, alisema jamii imehamasishwa

¢ kutoa taarifa mara wafanyiwapo ukatili
: kwa kuwahi kwenye vituo vya afya

¢ au polisi, kwa ajili ya kupata msaada

: wa haraka. Kwa mujibu wa Gwambasa,
: jumla ya mashauri 308 yalipelekwa

: mahakamani na kati ya hayo mashauri
i 232 yalimalizika kwa kutolewa hukumu
: mbalimbali, na mashauri 76 bado ya-

! naendelea kusikilizwa.

Kufuatia Mkoa wa Kagera kushika

: nafasi ya nne kwa kuwa na asilimia 67

i za ukatili, Shirika la Muungano wa Utepe
¢ Mweupe wa Uzazi Salama limeanzisha

: mradi wa kuzuia ukatili kwa wanawake

: na wasichana, ili kukabiliana na vitendo
: hivyo.

Akizungumza wakati wa semina kwa

§ waandishi wa habari inayolenga kuweka
: mikakati ya kudhibiti vitendo hivyo, Me-
! neja wa mradi huo, Datus Ng’'wanangwa,

. alitaja aina za ukatili unaofanyika mkoa-
! ni Kagera kuwa ni wa kimwili, kisaikolo-
jia, kingono na kiuchumi.

opata soko la bidhaa zao nje ya Bara la Af-
rika ambao kwa sasa wameanza mchakato
wa kupata alama ya ubora.

rugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Justice Kijazi, na watumishi wengine kufanya
usafi maeneo mbalimbali ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya Uhuru, ambayo kitaifa
yalifanyika mkoani Mwanza juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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I Miradi ya Jumeme vyaziondoa

Serikali yatoa
5 usajili

wa Kampuni
kimtandao

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

SERIKALI imesema imeridhishwa na
utendaji kazi wa Wakala wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (Brela) hasa kwa kusima-
mia usajili wa makampuni na

majina ya biashara kwa njia ya mtandao
na kwamba kwa upande wake serikali
nayo inaandaa sheria ya kuboresha maz-
ingira ya kufanya biashara.

Hayo yakisemwa na Waziri wa Nchi Ofisi
va Waziri Mkuu (Uwezekezaji) Bi.Agellah
Kairuki, wakati anahutubia mkutano wa
mashauriano ambao ulihudhuriwa na wa-
tendaji wa serikali, wawekezaji na wafan-
yabiashara wa Mkoa wa Morogoro.

Mkutano umebaini changamoto za
uwekezaji na alipendekeza namna ya
kuzipatia majibu ili kuboresha mazingira
ya biashara nchini.

“Hatua kubwa iliyofikiwa na Brela kupi-
tia mfumo wao ni kwamba sasa usajili wa
jina la biashara pamoja na namba ya mlipa
mkodi (TIN) vinapatikana sehemu moja.
Jambo hili linazidi kuboresha mazingira ya

biashara nchini,” alisema Waziri Kairuki
na kuongeza: “katika kuhakikisha mazin-
gira ya biashara yanaboreshwa Ofisi ya
Waziri Mkuu nayo inaanda muswada wa
sheria mpya va itakayoitwa Uwezeshaji
wa

Biashara (Business Facilitations Act)
ambayo itafanya utekelezaji wa mapende-
kezo yaliyopo kuwa katika blueprint.”

Alisema biashara yoyote ni lazima
ianze na usajili wa jina au Kampuni, na
kwamba ongezeko la viwanda katika Mkoa
wa Morogoro na maeneo mengine nchini
ni ishara tosha kuwa Brela imetekeleza
majukumu yake katika usajili wa majina ya
biashara na makampuni.

“Mfumo huu wa usajili kwa njia ya
mtandao ni moja ya maelekezo ya seri-
kali kwa Brela kuboresha mazingira va
kufanya nchini. Uboreshaji huu umekuwa
nyenzo ya kuwavutia wawekezaji na kui-
fanya azma ya serikali ya kujenga uchumi
wa kati kutekelezeka kwa vitendo.”

Aliongeza kwamba kuongezeka kwa
idadi ya wawekezaji ni ushahidi kuwa
Brela inafanya kazi yake kwa ufanisi.

Amesema wawekezaji wanatumia
muda mfupi kupata usajili tofauti na hapo
nyuma ambapo ilimlazimu mfanyabiashara
kusafiri hadi Dar es Salaam akitafuta
usajili.

Aliitaka Brela na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) kuendela kuboresha
mifumo yao ili wafanyabiashara kupata
huduma ya majeresho ya mwaka (annual
return) kwa njia ya mtandao.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Brela,
Roy Mhando, kuna ushahidi kwamba mfu-
mo wa usajili kwa njia ya mtandao umera-
hisisha uanzishwaji wa biashara nchini
kwa sababu mwananchi anaona mwenye
kwamba gharama za usajili zimepungua.

“Mfumo wa BRELA umeunganishwa na
mifumo ya taasisi nyingine za

Serikali kama TRA, Wizara ya Ardhi ili
kurahisisha utambuzi wa mlipa kodi na
maeneo ya viwanda anapotaka kuwekeza
hivyo umesaidia kuondoa usumbufu kwa
mwekezaji kutoka taasisi moja kwenda ny-
ingine kufata nyaraka au vibali,” alisema
Bi.Mhando

gizani kaya 5,000 Ukerewe

Na Mwandishi Wetu

AIDI ya kaya 5,000 ka-

tika kisiwa cha Ukara
wilayani Ukerewe
mkoani Mwanza, zi-
menufaika na umeme jua un-
aozalishwa na kusambazwa
na kampuni ya usambazaji
Hayo yamebainishwa hivi
karibuni na mmoja wa waku-
rugenzi wa kampuni hiyo,
Prof. Costa Mahalu, katika
hotuba yake kwa maofisa ku-
toka Umoja wa Ulaya (EU)
na Wakala wa Nishati Vijijini
(REA), waliotembelea miradi
ya umeme jua iliyopo wilayani
hapo. Prof. Mahalu alisema
kaya hizo zimenufaika kuto-
kana na awamu ya kwanza ya
mradi wa usambazaji umeme
katika kisiwa hicho cha Ukara.
“Awamu ya kwanza iliyope-
wa jina la ‘Uzalishaji umeme

katika kukuza uchumi wa
Tanzania’ imeonesha utofauti
kutokana na faida za kiuchumi
na kijamii zilizopatikana.

“Kwa sababu mbali na kaya
5000 kunufaika pia, wafan-
yabiashara wadogo na viwan-
dani wameunganishwa. Lakini
taasisi mbalimbali zinazotoa
huduma za kijamii kama vile
unganishwa,” alisema.

Alisema  huduma za
kwenye visiwa 10 tofauti, na
kuchochea uchumi wa eneo
hilo jambo lililosaidia kuibua
fursa nyingi za ajira.

“Malengo ya muda mrefu
kwa Jumeme ni kuendelea
kushirikiana na wazalishaji
wadogo ikiwa ni pamoja na
kuwekeza kwa waajiriwa wa
eneo husika,” alisema Prof.
Mahalu ambaye ni Makamu
wa Chuo Kikuu cha Mt. Agus-
tino (SAUT). Aidha, alisema

kampuni hiyo imekuwa ikiz-
ingatia utoaji wa fursa za ajira
kwa Watanzania ili kuisaidia
serikali kukabiliana na uhaba
wa ajira kwa vijana nchini.

“Kila mmoja wa wafan-
yakazi wanaofanya kazi ya
uhandisi katika miradi 12 ya
Jumeme, ni Mtanzania. Kati ya
watu 25 wanaounda timu ya
kudumu ya Jumeme wenyeji
ni 22, ambao hupewa upende-
leo wa wazi linapokuja suala la
kufanya kazi. “Kwa kuzingatia
mafanikio ya awamu hii ya
kwanza, tunatumaini kuwa na
uwezo wa kutoa fursa zaidi za
kazi kwa vijana wetu kwa kue-
ndelea nao katika awamu ya
pili, ya tatu na kuendelea zaidi
katika miradi ya Jumeme.”
alisema.

Alisema ili kuongeza uwel-
edi na ufanisi wa waajiriwa
wazalendo, kampuni hiyo
inaendelea kutoa mafunzo
yanayowajengea uwezo wa-

handisi wa ndani na vijana
wataalamu kwa madhumuni
ya kuendesha gridi ndogo
ndogo zinazoendelea kujeng-
wa hapa nchini.

Pia alisema lengo laJumeme
ni kutoa umeme wa uhakika
na wa bei nafuu kwa wakazi
husika hususani maeneo am-
bayo umeme gridi ya Taifa
hauwezi kufika.

“Lengo letu ni kufunga mi-
fumo 300 ya uzalisha umeme
utakaoweza kuingizwa kwe-
nye ya gridi ya Taifa na kusaid-
ia watu zaidi ya 1,000,000 ifi-
mbalimbali nchini Tanzania.

Aliongeza kampuni hiyo ya
Jumeme ilioundwa mwaka
2014 chini ya mradi wa “Mi-
cropower Economy roll out in
Tanzania” na kufadhiliwa na
EU, inalenga kukuza, kujenga,
na kuendesha gridi ndogo za

imbali nchini.
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Baadhi ya mafundi mitambo wa kampuni ya uzalishaji na usambazaji umeme jua (Jumeme), wakifunga mitambo vya ku-
zalisha nishati hiyo katika moja ya miradi yake kisiwa cha Ukara wilayani Ukerewe, mkoani Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Waomba sheria kudhibiti mifugo kuzurura

Na Gurian Adolf, NKASI

WAKAZI wilayani Nkasi
mkoani Rukwa, wameziomba
ria zilizopo kudhibiti mifugo
inayozurura ovyo kwani im-
ekuwa ikikwamisha jitihada
za uhifadhi wa mazingira ku-
tokana na kula miti wanayoi-
panda.

Ombi hilo walilitoa jana ka-
tika mji wa Namanyere waka-
ti Mkuu wa Wilaya hiyo, Said
Mtanda, akihitimisha zoezi

la siku saba la upandaji miti
katika wilaya hiyo ambalo lili-
hitimishwa katika maeneo ya
Ikulu ndogo wilayani humo.

Mmoja wa wakazi hao,
Said Pembe, alisema baadhi
ya wafugaji wamekuwa na
tabia ya kuacha mifugo yao
ikizurura ovyo na matokeo
yake imekuwa ikila miti wa-
nayopanda.

Alisema wapo baadhi ya
wanyama kama mbuzi am-
bao mate yao yana sumu kwa
mimea, wanapokula miti hiyo

inakauka na kukwamisha jiti-
hada za kuhifadhi mazingira.
Naye Maria Kalela, alisema
katika kukabiliana na changa-
moto ya kuzurura mifugo ni
zinawatoza faini wafugaji hao
ili kudhibiti tabia ya kuiachia
mifugo yao kuzurura ovyo.
Alisema pia viongozi hao
wa serikali wawe wanawa-
chukulia hatua watu wasio-
panda miti kwani baadhi yao
wamekuwa wakipuuzia na
matokeo yake wamekuwa

wakipatwa na majanga kama
ya kuezuliwa nyumba zao
wakati wa masika.

Naye DC Mtanda alisema
kuwa Wilaya ya Nkasi imed-
hamiria kupanda miti milioni
mbili kwa lengo la kuhifadhi
mazingira.

Alisema wilaya imekuwa
ikikabiliwa na uhaba wa vy-
anzo vya maji kutokana na
kutokuwa na misitu ya kuto-
sha, hata miti michache ime-
kuwa ikikatwa ovyo kutokana
na matumizi ya binadamu.
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Vijana kunufaika mtandao uvuvi, mifugo oo e

‘Balozi ahamasisha

Na Mwandishi Wetu

JANA kutoka mikoa
13 ya Tanzania Bara na
visiwani wanatarajiwa
kunufaika na mtandao
wa vijana unaojihusisha na shu-
ghuli za uvuvi na mifugo.
Kuanzishwa kwa mtandao
huo, kutawasaidia vijana nchini
kujiajiri moja kwa moja kupitia
kwenye sekta ya uvuvi na mifu-
go.
Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mtandao huo, uliofanyi-
ka jijini hapa, Rais wa mtandao
huo, Laban Boaz, alisema vijana
chini ya miaka 35, kutoka mikoa

mbalimbali watanufaika na
mtandao huo kwa kufundishwa
mbinu bora za kisasa za ufugaji.

Alisema lengo la kuanzishwa
kwa mtandao huo, ni kuhama-
sisha vijana kujiajiri katika sekta
ya mifugo na uvuvi kwa kutumia
njia za kisasa ambazo zitasaidia
kuongeza uzalishaji mali na ajira
kwa vijana.

Laban alisema kilichofanya
kuanzisha mtandao huo, ni
baada ya kuangalia mwanya uli-
opo kati ya wazee na vijana.

“Mtandao huu utasaidia ku-
wapa ujuzi na maarifa namna
ya kufuga kisasa na vijana wali-

hawafikiwi na maarifa hayo na
lengo ni mtandao huo kuwanu-
faisha vijana,” alisema Laban.

Alisema mtandao huo ulian-
zishwa  jijini Dar es Salaam
mwaka 2017, lengo
likiwa kupanua  wigo wa vijana
nchini.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na
Masoko Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Felix Nandonde, alisema
mtandao huo ni juhudi za muda
mrefu ambazo zimefanywa na
Umoja wa Afrika kupitia mradi
wa kuendeleza rasilimali za
wanyama (AU-IBAR).

Alisema hilo limewashirikisha
vijana wanaojihusisha na kazi to-

fauti katika mnyororo wa tham-
ani ya mifugo, samaki, kuku na
nguruwe na kupitia mtandao
huo watawekwa kufanya kazi ya
mnyororo wa thamani.

Nandonde alisema serikali
itaendelea  kushirikiana na
mtandao huo, kuwafikia vijana
ili waitumie fursa hiyo ipasavyo.

Makamu wa Rais wa mtandao
huo, Veronica Lyambiko, alise-
ma wamefikia hatua ya kuanzi-
sha mtandao huo, kwa kuwa vi-
jana wengi nchini wanakabiliwa
na tatizo la ajira.

Alisema, kupitia mtandao
huo, idadi ya vijana wataingia na

Wazazi
wafundwa
kupenda
walimu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZAZI na walezi wa wanafunzi
nchini, wametakiwa kuepuka uadui kwa
walimu na kujenga urafiki ili wafundishe
vizuri watoto wao.

Askari Polisi mstaafu wa mji mdogo
wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani
Manyara, Shem Kayobyo, aliyasema hayo
juzi, wakati akizungumza na wazazi,
walezi, wanafunzi na walimu wa shule
ya awali na msingi ya New Light iliyopo
wilayani humo.

Kayobyo alisema walimu ni watu
muhimu kwa kukuza taaluma ya wa-
nafunzi shuleni, hivyo wanapaswa ku-
kumbatiwa ili wapate moyo na siyo
wazazi kuwakwaza. “Walimu ni watu
muhimu mno kwa kuwa wanatengeneza
maisha yajayo ya wanafunzi wetu, ambao
ni watoto wetu hivyo tuchukue jukumu la
kuwajali na siyo kuanzisha nao ligi kama
mtoto akikosea aadhibiwe,” alisema.

Alipongeza uongozi wa shule, walimu
na wanafunzi kwa kutoingia kwenye mch-
ezo mchafu wa kununua mitihani, kama
baadhi ya shule zinavyofanya na kutanga-
zwa kwenye vyombo vya habari. Hata
hivyo, aliwataka walimu na wanafunzi wa
shule hiyo kujitahidi kitaaluma ili wapige
hatua zaidi kwa kuwa nafasi waliyopo
kiwilaya na kimkoa ni nzuri, lakini wana-
paswa watoke hapo walipo.

“Hivi sasa mmeshika nafasi ya nne
kiwilaya na wa saba kimkoa kwenye ma-
tokeo ya kuhitimu darasa la saba, mna-
paswa kuwa wa kwanza wilayani Siman-
jiro na wa kwanza mkoani Manyara,”
alisema Kayobyo. Mwalimu mkuu wa
shule hiyo, Tumaini Mbise, alisema wa-
najitahidi kupiga hatua kwa upande wa
taaluma na kuwaomba wazazi na walezi
wapeleke watoto wao.

Mbise alisema wanafunzi wanaopitia
mikononi mwa shule hiyo, wanakua kwe-
nye wakati mzuri katika suala la taaluma
kwa sababu ya kuwa na walimu wazuri
waliobobea.

Mmoja kati ya wazazi wenye wa-

Sayansi kwa
wasichana

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BALOZI wa Taasisi ya Next

¢ Forum (NEF), Dk. Lwidiko Edward,
: amewataka wanafunzi wa kike,

: kutumia fursa zilizopo kusoma

: masomo ya mchepuo wa Sayansi,
: licha ya changamoto za kijamii

: zinazowakabili.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa

: Wiki ya Sayansi iliyofanyika ka-
: tika Chuo Kikuu cha Nelson Man-
: dela (NM-AIST), ambayo pamoja

: na mambo mengine, wanasayansi
: wanaochipukia saba walipewa

: tuzo za kutambuliwa mchango

© wao.

“Tumetoa tuzo kwa watafiti

: wanawake wanaochipukia katika
i Sayansi, Teknolojia, Uhandisi

! na Hisabati ambao walitambu-

* liwa na wenzao katika maeneo

: mbalimbali na kupitia mchujo wa
¢ wataalamu, ili kuendeleza utafiti
! wao na kuhamasisha wasichana
: walio katika shule za msingi na

: sekondari, wapende masomo ya
: Sayansi,” alisema Dk. Lwidiko.

Waliopewa tuzo ni Nancy lraba,

: anayefanya utafiti wa Sayansi va
: baharini, Diana Machuve, ambaye
i ni Mhadhiri Msaidizi Chuo Kikuu
: cha Nelson Mandela, Ofisa Kilimo
: Jiji la Dodoma, Agnes Woisso,

: Mhadhiri Msaidizi Chuo Kikuu

¢ cha Kilimo Sokoine, Theofrida

¢ Maginga, Mtafiti katika Chuo

¢ Kikuu cha Nelson Mandela, Risala
¢ Mureth.

Dk. Lwidiko aliwataja wengine

¢ kuwa ni Neema Mduma, mwa-

: nafunzi anayesoma Shahada ya
¢ Uzamivu wa Sayansi ya Ma-

i wasiliano na Profesa Verdiana

: Masanja, alipewa tuzo ya kuwa

¢ mbobezi katika somo la Hisabati
: ambaye alikuwa mkuu wa idara
: wa kwanza mwanamke katika

i Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Naye Makamu Mkuu wa NM-

* AIST, Prof. Emmanuel Luoga,

: alisema masomo ya Sayansi ni

: eneo muhimu la kuwajenga vijana
¢ kuwa wabunifu, katika maeneo

: mengi ya kisayansi kwa kutatua

: changamoto zinazoikabili jamii.

“Hatuna budi kujielekeza katika

¢ Sayansi, maana sasa taifa linapo-
: zungumzia uchumi wa viwanda ni
: muhimu tukawekeza kwa vijana

: wa kike na kiume kupenda na

: kusoma masomo hayo kwa wingi
: zaidi bila kufanya hivyo tutajiku-
: ta nchi yetu inakua na wahitimu
: wa fani ya wanasheria, maofisa

: rasilimali watu na wahasibu, am-
: bao kama viwanda havifunguliwi
¢ watakosa mahali pa kufanya

: kazi," alisema Prof. Luoga.

Neema Mduma ambaye ni mmo-

¢ ja wa waliotunukiwa, alisema

¢ kupitia tuzo hiyo anawahamasi-

: sha vijana wa kike kuwa masomo
i ya Sayansi sio magumu kama

: watu wengi wanavyodhani, kwa

Mfanyabiashara wa nguo maarufu kwa jina la Rasi akiwa anatengeneza koti la jeans
kwa kuweka staili za creizi katika kijiwe chake kilichopo katika njia ya Shivas mjini
Arusha jana. PICHA WOINDE SHIZZA

: kuwa wanawake waliopo kwe-
i nye Sayansi wamefanya mambo
: makubwa katika jamii.

nafunzi shuleni hapo, Regina Anney, ali-
wapongeza walimu na uongozi wa shule
hiyo kwa namna inavyowajali wanafunzi
wake.
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Shirika laruhusiwa

miradi ya Kijamii

Na Na Mwandishi Wetu, SAME

Mwenyekiti CCM awashangaa
wanaodai hakuna demokrasia

Na Mwandishi Wetu, SIHA

SERIKALI imekubali Shirika
la World Expedition Exchange
kuanza utekelezaji wa miradi
yake ya kijamii katika Wilaya
ya Same kuanzia mwanzoni
mwa mwaka ujao.

Shirika hilo lenye maskani
yake nchini Uingereza ni kama
linakwenda kufufua matumaini
yva serikali ya Wilaya ya Same
yva kukuza na kuvitangaza
vivutio vyake vya utalii, baada
va kukubali kuja kuwekeza
katika sekta hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, alisema
shirika hilo linaruhusiwa sasa
kuanza uwekezaji.

Alisema kabla ya kuja rasmi,
shirika hilo kwa sasa limeanza
kugawa vitabu vya masomo ya
Sayansi kwa Shule za Msingi
na Sekondari za Kata ya Msh-
ewa ili kuunga mkono juhudi
za serikali katika utaoji wa
elimu bora na yenye ushindani
kimataifa.

“Hivyo vitabu vilivyoletwa
na Shirika la World Expedition
Exchange, ndivyo ambavyo
vimewezesha kuanzishwa kwa
cha Goma. Wametoa maelekezo
kwamba vitumiwe na wa-
nafunzi wa Kata ya Mshewa ili
kuongeza maarifa.

“Utalii wa asili, ndio am-
bao umelivuta hilo shirika na
kuamua kuja kuwekeza hapa
kwetu siku za usoni, lakini
kimsingi tayari wamekubali
pia kufadhili ujenzi wa mak-
taba ya kwanza ya utalii, hasa
ukizingatia kuwa suala la
kukuza utalii wa asili ni moja
ya malengo valiyopo kwenye
mpango mkakati wa kukuza
utalii wilayani Same.”

Mkakati huo, unaelezwa
kwamba umeanza kuvutia
watalii wengi kutoka mataifa
va kigeni kutembelea vivu-
tio vya asili, maporomoko ya
maji, mapango, mashamba,
mabwawa, misitu, milima na
vingine.

Senyamule alitoa wito kwa
wananchi kujifunza na kush-
iriki shughuli za utalii akisema,
katika mpango mkakati wa
utalii, Hifadhi ya Taifa ya
Mkomazi na Msitu wa Chome
wenye kilele cha Shengena,
wilaya imepanga kuunganisha
vivutio hivyo pamoja na vivu-
tio vya utamaduni ili serikali
na wananchi wote wafaidike na
kukuza uchumi wa wilaya.

Awali, mmoja wa wafanyabi-
ashara aliyewaleta maofisa hao
wa shirika hilo la Uingereza,
Elly Kimbwereza, ameeleza
mtazamo wake wa namna utalii
wa asili unavyoweza kuungan-
ishwa na shughuli za jamii na
kuleta maendeleo ya haraka,
kwani watalii wengine wame-
shashiriki kutengeneza bara-

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Umoja wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM) mkoa wa
Kilimanjaro, Ivan Moshi, amese-
ma dunia inawashangaa wana-
siasa ambao wanadai hakuna
demokrasia nchini.

Badala yake, amewashauri
wanasiasa wa vyama vya up-
inzani wanaoichafua Tanzania
katika sura ya kimataifa kuacha
mara moja na kulipigania taifa
kufikia ndoto zake za uchumi
wa kati wa viwanda ifikapo
mwaka 2025.

Alikuwa akizungumza jana

wilayani hapa, baada ya kumal-
izika zoezi la upandaji wa miti
na kuwajulia hali wagonjwa ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Siha.

“Watu wanaodai hakuna
demokrasia nchini wapuuzwe
na mimi nataka niwape ushau-
ri hata kama kiumri mimi ni
mdogo, acheni ushamba wa
kuichafua nchi na njooni mu-
muunge mkono Rais Dk. John
Magufuli anayepambana kila
uchao kuiondoa nchi katika
umaskini na kuwaletea maen-
deleo wananchi wake, “ alisema
Moshi.

Moshi alisema baadhi ya watu
wanadai kuwa hakuna mahusi-

ano ya moja kwa moja ya uhu-
r'u wa mawazo na uminywaji wa
demokrasia katika nchi, naom-
ba niseme hili jambo halina
ukweli na limejaa upotoshwaji
mkubwa.

Alisema Watanzania wanao
uhuru wa kuzungumza na vy-
ama vya siasa vimepewa fursa
ya kukosoa na tunaona serikali
inawajibika.

Zaidi Moshi aliongeza: “Watu
hao ni wa kuwapuuza na kuen-
delea kuunga mkono juhudi za
Rais Dk. John Magufuli ya ku-
waletea maendeleo wananchi,
hatutaki demokrasia ya kutu-
rudisha nyuma kimaendeleo.”

Kwa upande wake, Katibu
wa UVCCM wa Wilaya ya Siha,
Bulugu Magige, alieleza ku-
furahishwa kwake na jitihada
zinazofanywa na Rais Magu-
fuli katika kuwaletea wananchi
maendeleo katika nyanja mbal-
imbali ikiwamo kufufua treni
ya abiria na mizigo katika mikoa
ya Kanda ya Kaskazini hasa
mkoa wa Kilimanjaro.

Naye Frank Rwechuchugura
ambaye ni Ofisa Afya wa Wilaya
ya Siha, aliwashukuru vijana
hao kwa kutembelea wagonjwa
na kuwapa zawadi, kufanya us-
afi na pia kupanda miti zaidi ya
200 katika hospitali hiyo.

Shule Same yapata ufadhili miundombinu

Na Mwandishi Wetu, SAME

HALI mbaya ya miundom-
binu ya Shule ya Msingi Ishin-
de iliyopo Wilaya ya Same,
ambayo ilikuwa hatarini ku-
fungwa kutokana na uchaka-
vu wa madarasa, imepata wa-
fadhili waliokubali kurejesha
hadhi ya majengo yake.

Wafadhili hao ambao ni
wanafunzi waliowahi kusoma
shuleni hapo, wamejitolea
kukarabati madarasa saba
na ofisi mbili za walimu kwa
gharama ya Sh. milioni 18.

Akitoa taarifa kuhusu ufa-
dhili huo, Mwalimu Mkuu

wa Shule hiyo, Gilbert
Semgonja, alisema awali hali
ya madarasa katika shule
hiyo ilikuwa mbaya kiasi cha
kuonekana kama magofu.

Alisema kabla ya kupati-
kana kwa wafadhili hao na
kuanza kazi ya ukarabati, kuta
za madarasa zilikuwa zime-
pasuka nyufa na kusababisha
idadi kubwa ya wanafunzi
kuacha shule.

“Kwa sasa baada ya vijana
hao kukarabati na kutunza
mazingira ya shule hii kwa
kupanda miti ya matunda na
kivuli, uwezekano wa idadi
ya wanafunzi kuongezeka ni

mkubwa na tutaongeza ki-
wango cha ufaulu kutokana
na mazingira ya shule kuwa
rafiki kwa wanafunzi na wal-
imu,” alisema Semgonja.
Alipotafutwa  msimamizi
wa mradi huo wa ukarabati
wa shule, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Vijana Ishinde, Noel
Kipesha, alisema baada ya
kuona hali ya shule hiyo ina-
zidi kuwa mbaya na kuhatari-
sha usalama wa wanafunzi,
yeye na wenzake walilazi-
mika kuanza kutafuta fedha
na wafadhili ili kunusuru wa-
nafunzi hao.
“Tulihofia

kwamba wa-

nafunzi wanaosoma katika
madarasa hayo wanaweza
kuangukiwa na kuta za ma-
darasa, ndio maana tukatafu-
tana na kuchangishana fedha
mpaka tukapata Sh. milioni 18
na tukafanya kazi hiyo na sasa
tumekabidhi majengo yakiwa
nadhifu,” alisema Kipesha.

Kaimu Ofisa Elimu Msingi
wa Wilaya ya Same, Niwaeli
Kajia, akizungumzia ukarabati
huo aliwapongeza vijana hao
kwa jitihada walizozifanya ku-
nusuru majengo ya shule hiyo
kuendelea kuharibika zaidi
kutokana na kukosa ukarabati
kwa muda mrefu.



14 SIASA

JUMATANO DESEMBA 11, 2019

MIAKA 58 YA UHURU

Ushirikiano wa Kisiasa
miango wa maridhiano

Na Sabato Kasika

OVEMBA mwaka 2015,

Rais John Magufuli, al-

ilihutubia taifa wakati

akifungua rasmi Bunge
la 11, ikiwa wiki chache baada ya
kuapishwa kuiongoza serikali . Ni
baada ya kushinda uchaguzi mkuu
wa mwaka 2015 uliokuwa na wag-
ombea wengi na ushindani mkali
kutoka ndani ya CCM na pia kwa
wapinzani.

Waliochuana naye walikuwa
Anna Mghwira wa ACT Wazal-
endo, Edward Lowassa-Chadema,
Hashimu Rungwe- Chauma na
Maximilian Lyimo wa TLP.

Hata hivyo, wakati Rais Magu-
fuli, akilihutubia bunge, wapinzani
walianza chokochoko na kuanza
kufanya vurugu, kupiga kelele na
kuzomea hali iliyomlazimu Spika
Job Ndugai kuwatoa ndani ya
ukumbi huo.

Rais alihutubia bunge ili kutimi-
za matakwa ya ibara ya 91 ibara
ndogo ya kwanza ya katiba inay-
omtaka kulihutubia na kulifungua
rasmi bunge hilo.

katika  salamu zake ali-
wapongeza wabunge wote kwa
kuchaguliwa kuwa wabunge na
kuwapongeza pia wale wote wali-
ochaguliwa katika nafasi za udi-
wani kwenye kata mbalimbali kote
nchini.

Katika hotuba yake, Rais ali-
waeleza wabunge kuwa kulikuwa
na ushindani katika uchaguzi wa
mwaka huo kuanzia ndani ya vy-
ama na baadaye kwenye uchaguzi
mkuu uliohusisha na kushindani-
sha wagombea toka vyama tofauti.

Miongoni mwa mambo aliyo-
zungumzia, katika hotuba yake
ni kwamba CCM, imejengwa, ka-
tika misingi ya kukataa rushwa na
ufisadi, kuwa ni moja ya imani kuu
za CCM ni ile isemayo: “Rushwa ni
adui wa haki, sitatoa wala kupokea
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Viongozi wa upinzani Mwenyekiti wa Chadema Mbowe (wa pili kushoto), James Mbatia wa
NCCR-Mageuzi na Seif Shariff Hamad kutoka ACT Wazalendo (kulia). PICHA: MTANDAO.

rushwa”

Kwamba kwa Mtanzania mwa-
minifu kwa imani yake hatakuwa
na kigugumizi, bali atakuwa mstari
wa mbele kwenye mapambano
dhidi ya rushwa na ufisadi.

Aliahidi kuchukua hatua hiyo,
kwa vile mmoja wa waasisi wa
taifa hili Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, aliwahi kuifanani-
sha rushwa na ufisadi ‘kama adui
mkubwa wa watu’.

“Rushwa na ufisadi havina budi
kushughulikiwa bila huruma kwa
sababu naamini wakati wa amani
rushwa na ufisadi ni adui mkubwa
kwa ustawi wa watu kuliko vita,”
Rais Magufuli akasema.

Tangu atoe hotuba hiyo iliyo-

susiwa na baadhi ya vyama vya
upinzani, Watanzania wanashuhu-
dia jinsi ambavyo anapambana na
rushwa na kila aina ya ufisadi kwe-
nye sekta ya umma na binafsi ili
kila Mtanzania afaidi keki ya taifa.

Ni muhimu kukifahamu kili-
chofanyika bungeni, lengo likiwa
ni kutaka kutizama Zaidi kususia
mambo ya kitaifa yaliyofanywa
na baadhi ya vyama vya upinzani
uliofanywa kuanzia kuapishwa
kwake hadi wakati anahutubia
bunge.

KUSAKA MARIDHIANO

Kilichoonekana Mwanza juzi
wakati wa maadhimisho ya miaka
58 ya Uhuru kinaonyesha kuwa vy-

Mwanza Jumatatu wiki hii. PICHA: MTANDAO.

ama vya siasa vinasaka maridhi-
ano ya kisiasa ikiwa ni takribani
miaka mine tangu kutokea kwa
tukio hilo la kususia, ambalo kim-
singi halina afya kwa maslahi ya
taifa.

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kilikuwa
hakijashiriki katika sherehe za uh-
uru tangu Rais Magufuli alipoap-
ishwa mwezi Oktoba mwaka 2015.

Lakini kwa mara ya kwanza,
katika sherehe za miaka 58 ya
Mwanza, chama hicho kilishiri-
ki huku mwenyekiti Freeman
Mbowe akiongoza ujumbe wa
viongozi waandamizi.

Hatua ya chama hicho kush-
iriki sherehe hizo, ilitokana na
mashauriano ya muda mrefu ya
ndani na nje ya chama, na hati-
maye kufikia uamuzi huo, ambao
kimsingi ni wa kiungwana.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano Chadema, Tumaini
Makene, anasema, Kamati Kuu
iliazimia chama kushiriki kwenye
maadhimisho ya kumbukumbu
ya Uhuru wa Tanganyika.

Kwamba iliazimia kwa kauli
moja kuwa Mbowe, aongoze
ujumbe wa baadhi ya viongozi
wakuu na waandamizi kuwak-
ilisha chama katika maadhimisho
hayo na kuhamasisha wanacha-
ma kujitokeza kwa wingi.

Chama hicho hakikuishia kwa
wanachama tu bali kilihimiza pia
Watanzania wengine wa maeneo
ya jirani na Mwanza, washiriki
kwenye maadhimisho hayo, am-
bayo hufanyika Desemba 9 ya kila
mwaka.

UMUHIMU WA KUSHIRIKI

Hatua hiyo inaonyesha ukoma-
vu wa kisiasa na kama itaendelea
inaweza kusaidia kumaliza sin-
tofahamu, ambayo imekuwapo
ikianzia kususia sherehe za kuap-
ishwa kwa Rais John Magufuli.

Kimsingi nchi ni muhimu ku-
liko vyama vya siasa, hivyo umoja

wa kitaifa inapaswa kuwekwa
mbele badala ya kutenganishwa
na itikadi za kisiasa na kusababi-
sha kususia mambo ya muhimu
yanayounganisha Watanzania.

Ni muhimu kutambua kuwa
maridhiano ndiyo njia pekee ya
kuweka kumaliza mkwamo wow-
ote, ambao unaweza kujitokeza
badala ya kususa mambo muhimu
ya historia ya nchi kama sherehe
za uhuru.

Wanasiasa watambue kuwa
malumbano hayajengi, hivyo to-
fauti za kisiasa ziachwe na zisiwa-
gawe Watanzania, kwani vyama
vya siasa huja na kupita, lakini nchi
itaendelea kuwapo.

Kitendo cha Mwenyekiti wa
Chadema, Freeman Mbowe kwen-
da kwenye sherehe hizo na kumu-
omba maridhiano kwa Rais Magu-
fuli ni cha kiungwana kuliko kukaa
pembeni au kususa na kulalamika.

“Nimekuja kushiriki sherehe za
miaka 58 ya Uhuru kama uthibiti-
sho wa ulazima wa kuwepo mari-
dhiano, kuwepo upendo, na ku-
wapo mshikamano katika Taifa
letu,” ndivyo anavyosema Mbowe.

Ukweli ni kwamba mara nyingi
meza ya mazungumzo huwa ina-
saidia kupata maridhiano kuliko
kukaa pembeni na kulalamika au
kususa kama, ambavyo kwa muda
mrefu Chadema ilisusa sherehe
hizo.

Kitendo cha viongozi wa upinza-
ni kutoa wito wa kuwapo maridhi-
ano ya kisiasa mbele ya Rais John
Magufuli, ninaweza kusema kuwa
ni dalili za kufunguliwa kwa uku-
rasa mpya wa siasa za maridhiano.

Siasa hizo ndizo ambazo
zinaweza kujenga umoja wa ki-
taifa, kwa kutanguliza maslahi ya
nchi kwanza badala ya vyama,
hasa kwa kutambua kuwa vyama
vya siasa vinapita, lakini Tanzania
itaendelea kuwapo hadi ukamilifu
wa dahari.

Hatua ya viongozi wa vyama
vya siasa kuomba maridhiano ya
kisiasa, kama nilivyosema ni dalili
tosha kuwa sasa siasa za kususa
au kulumbana zinaelekea kuzikwa
na kufungua ukarasa mpya wenye
demokrasia.

“‘Nimekuja
kushiriki
sherehe za
miaka 58 va
Uhuru kama
uthibitisho
wa ulazima
wa kuwepo
maridhiano,
upendo, na
mshikamano
katika taifa
letu,”
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Mwenyekiti wa ACT- Wazal-
endo, Zitto Kabwe. PICHA:
MTANDAO

Na Zitto Kabwe

ESEMBA 9, 1961 Tang-

anyika iliingia katika ju-

muiya ya mataifa huru

duniani baada ya kupata
uhuru wake kutoka mkoloni wa
Uingereza.

Muda mfupi baadaye Tanganyi-
ka ikawa mwanachama wa Umoja
wa Mataifa. Safari ya kwanza ya nje
ya nchi ya Mwalimu Julius Nyerere
kama Mkuu wa Serikali ilikuwa
tarehe 14 Desemba 1961 kwenda
New York kwa ajili ya kupokea
uanachama wa Tanganyika katika
Umoja wa Mataifa (UN).

Siku ya Uhuru Mwalimu Nyerere
alitoa hotuba fupi sana ya kupokea
‘instruments of independence’ ku-
toka kwa mwakilishi wa Malkia wa
Uingereza.

Kabla ya hapo, akiwa Rais wa
TANU, alitoa salamu za Uhuru,
pamoja na mambo mengine
alieleza maana ya Uhuru ambao
Watanganyika waliupigania.

Aliwakumbusha  wanachama
wa TANU kuwa “ muda wote am-
bao tumekuwa tukipambana ku-
pata Uhuru wa nchi yetu, tuliweka
msingi kuwa imani yetu ni usawa
na heshima ya utu kwa watu wote
na kuheshimu tangazo la haki za
binaadamu”.

Alisisitiza kwa wana TANU
kuwa, “hakuna rangi, dini, kabila,
au kingine chochote kile kina-
choweza kumwondolea mtu haki
yake ya kuwa sawa mbele ya jamii
yake”.

Aliwaambia wana TANU kuwa
ni lazima kuendelea kupambana
na “ umaskini, ujinga na maradhi”
ili kujenga jamii ya watu waliosawa
na huru.

Katika mazingira ya sasa un-
aweza kusema kuwa hata kuwa
mwanachama wa chama cha siasa
tofauti na kilichopo madarakani
hakuwezi kukuondolea haki yako
kama Mtanzania mwingine yeyote.

Hii ndiyo maana ya Uhuru am-
bao waasisi wa nchi hii waliua-
mini.

MAANA HALISI

Hata hivyo, utapata maana ya
Uhuru kwa wazee wetu kwa ma-
pana zaidi katika Hotuba ya Mwal-
imu Nyerere ya Desemba 10, 1962
wakati anahutubia taifa kama Rais
wa Jamhuri ya Tanganyika.

Ikumbukwe Mwalimu alijiuzulu
Uwaziri Mkuu na kutumia mwaka
mzima kujenga TANU kabla ya
kuchaguliwa kuwa Rais wa Tang-
anyika. Katika hotuba hiyo am-
bayo pengine inapaswa kusomwa
na kila Mtanzania kuanzia vion-
gozi wakuu mpaka mwananchi
wa kawaida, Mwalimu Nyerere
anaeleza maana ya Uhuru ambao
waliupigania yeye pamoja na wen-
zake .

Wapigania uhuru hao akiwamo
Hamza Mwapachu, AbdulWahid
Sykes na wadogo zake, Denis Pho-
mbeah, Oscar Kambona, Rashidi
Kawawa, Dossa Aziz, John Rupia,
Titi Mohammed, Andrew Tibande-
bage, Vedastus Kyaruzi, Steven
Mhando na wengine wengi ambao
kwa hakika

hatuwathamini wala kuwaenzi
kama taifa.

Sina hakika kama kuna mtaa au
barabara iliyopewa jina la kama
Hamza Mwapachu au Vedastus
Kyaruzi kuenzi uasisi wao wa taifa
letu.

Katika Hotuba hii ya 10/12/1962
Mwalimu Nyerere alisema “Uhuru
tulioupigania sio tu uhuru dhidi ya
mkoloni, tulitaka uhuru wa watu
wetu binafsi kufanya mambo yao

Katika Ho-
tuba hil va
10/12/1962
Mwalimu
Nyerere
alisema “Uh-
ury tulioupi-
gania sio tu
uhuru dhidi
va mkolo-
ni, tulitaka
uhuru wa
watu wetu
binafsi ku-
fanya mam-
DO yao na
kujitafutia
Kipato chao
kwa ajill ya
maisha yao
venye utu”.
Aliendelea
kusema

Mwalimu Nyerere akiwa na viongozi wa kikoloni wakishuhudia kushushwa bendera ya Mwin-
gireza na kupandishwa ya Tanganyika. PICHA: MTANDAO.

na kujitafutia kipato chao kwa ajili
ya maisha yao yenye utu”. Alien-
delea kusema “tunataka kila raia
awe sawa na mwingine na hakuna
ubaguzi wowote”. Maneno haya
ya Mwalimu yanaweza kutafsiri
maana ya Uhuru kwa uendelevu
kwani ni rahisi kupima kama kila
mwananchi ana haki sawa mbele
ya jamii, hasa bila kujali itikadi za
kisiasa.

Lakini leo, tafsiri hii ya Uhuru
ina maana gani  sasa? Watanza-
nia wa leo, ( baada ya nchi mbili
zenye hadhi sawa mbele ya sheria
ya kimataifa kuungana ambazo
ni Tanganyika na Zanzibar, wana
tafsiri Uhuru sawa na Watanzania
wa miaka ya 1960?)

Takwimu rasmi za serikali zinao-
nyesha kuwa ni asilimia tatu ya
Watanzania wanaoishi walikuwe-
po mwaka 1961 wakati Tanganyika
inapata Uhuru.

Watanzania wengi, asilimia
71 hawakuwa wamezaliwa mwa-
ka 1995 wakati wa uchaguzi wa
kwanza chini ya Demokrasia ya
Vyama vingi.

Asilimia 65 ya Watanzania
wanaoishi sasa wala hawakuwahi
kumwona Mwalimu Nyerere , kwa
Watanzania hawa, Uhuru wa Tang-
anyika una maana gani kwao?

Ni uhuru wa kumtoa mkoloni
na kupandisha bendera ya Tang-
anyika tu au ni uhuru wa kuon-
dokana na umasikini, ujinga na
maradhi?

Kuna baadhi ya watu wana-
jenga hoja kuwa uhuru wetu ni ku-
jenga nchi na kujiletea maendeleo
kama kujenga miundombinu ya
barabara, reli, madaraja na shule.

Lakini mkoloni alifanya haya
Mjerumani alijenga reli ya kati ku-
toka Pwani mpaka bara (Dar es Sa-
laam - Kigoma na kutoka Tanga
mpaka Dar es Salaam.

Mwingereza akamalizia —mpa-
ka Mwanza na kuifikisha Moshi na
Arusha. Wakoloni walijenga shule
ambazo Nyerere walisoma na hata
barabara mbalimbali na hospitali.
Lakini haya ‘maendeleo’ aliyoleta
mkoloni hayakuwafanya wazee
wetu waseme “sasa Uhuru wa
nini wakati barabara zimejengwa,
shule zipo na hata reli zimejeng-
wa’.

Wazee wetu walitaka uhuru
wa wananchi kujiamulia wenyewe
mambo yao. Uhuru wa maoni na
wa kuendesha maisha yao. Kina
Nyerere na Hamza Mwapachu ha-
wakujali miundombinu inayojeng-
wa kwani wao walitaka kujenga
taifa ndiyo Tanzania iliyoungana
na Zanzibar.

Mwalimu Nyerere alisema hili
vizuri wakati wa hotuba ile ya 10
Desemba, 1962. Aliwaambia Wa-
tanganyika “kujenga nchi sio ku-
jenga barabara za lami, majengo
makubwa na hoteli za kifahari.
Nchi inaweza kuwa na hayo yote
lakini isiheshimike. Kujenga taifa
ni kujenga watu”.

Wazee wetu hawa walijaribu
kweli kujenga taifa kwa kujenga
watu. Tanganyika na baadaye Tan-
zania ilikuwa inaheshimika du-
niani si kwa sababu ya utajiri wake
wa madini bali kwa utu wa watu
wake, tabia za watu wake na mis-
ingi imara ya kutetea haki za watu
waliokuwa wanaonewa.

Uhuru waweza kuwa na maana

tofauti kabisa kwa asilimia 71 ya
Watanzania ambao wamezaliwa
baada ya mwaka 1995. Uhuru kwao
ni dhidi ya umasikini, kulisha fa-
milia zao na kuepukana na njaa.

Kwa mujibu wa Benki ya Dunia,
asilimia 49 ya Watanzania wanai-
shi kwenye dimbwi la umaskini
kwani hawana uwezo wa kutumia
Sh. 5,000 kwa siku (Dola mbili).

Iwapo kuna miaka 58 ya Uhuru
lakini nusu ya wananchi wanaka-
biliwa na tatizo la  kula mlo
mmoja kwa siku Uhuru una maana
gani? Zinahitajika juhudi zaidi ili
uhuruuwe namaana zaidi kwao.

Wenzetu ambao tulipata Uhuru
wakati mmoja, kama Malaysia, ni
asilimia tatu ya watu wao wanait-
wa masikini.

Uhuru kwa asilimia 71 ya Wa-
tanzania ni Uhuru wa usalama
wao. Kwamba waweze kuishi bila
kuogopa kuwa na amani na kufan-
yakazi zao.

Utafiti uliofanywa Twaweza
unaonyesha kuwa asilimia 54 ya
wananchi, pamoja na mambo
mengine, wanaumizwa sana na
ukosefu wa ajira. Hii ina maana
kuwa kwa Watanzania wa sasa
Uhuru kwao maana yake ni kuwa
na ajira, kuwa na haki ya uhuru wa
mawazo na kuwa na haki ya uhuru
wa usalama.

Ni dhahiri kuwa maana ya Uh-
uru kwa Watanganyika wa miaka
ya 1960 ni tofauti na ile ya Watan-
zania wa kizazi cha demokrasia
ambao wanachotaka ni kujipatia
ajira watakayo, kupata na kutoa
habari na uhuru dhidi ya umaskini
na changamoto za kijamii na kiu-
chumi.
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ya taifa huru, ndipo alipotoa ho-
tuba ndefu yenye kuainisha sim-
ulizi za mavuno kutoka Tanzania
huru.

Alienda mbali katika sherehe
hiyo akiwataka wote walioubeza
uhuru wakitamka ‘hawatajiweza’
sasa aliwataka waje kushuhudia
kilichojengwa.

Bendi za muziki zilizoshamiri
nchini wakati huo ikiwa burudani
kubwa ya Watanzania, baadhi
kama Morogoro Jazz na Nuta Jazz
hazikuwa nyuma kuziundia tungo
kufikisha ujumbe.

Mikakati ya maendeleo nchini
chini ya uongozi wa Mwalimu Ny-
erere alitimiza kupitia mtazamo
mkuu, ambayo ni kuwa na jamiii
huru inayojikwamua kiuchumi,
kifikra, kimazingira, kimkakati na
kitalaamu ndani ya siasa huru.

Mwanzo wa safari ya Tanzania
hury, ilianza na kuwapo siasa zi-
nazofunikwa na falsafa za Ujamaa
wa Kitanzania chini ya kaulimbiu
iliyobuniwa baadaye “Ujamaa na
Kujitegemea ndio njia sahihi ya
kujenga jamii iliyo sawa na huru.”

Waziri Mkuu Julius Nyerere,
akiegemea dhana siasa ndio in-
ayohodhi mwelekeo wa serikali,
muda mfupi baadaye alijiengua
serkalini na akarudi kwa muda
katika chama tawala TANU. Al-
imuachia majukumu ‘pacha’ ali-
yedumu naye kiutendaji, Rashid
Kawawa.

Mwisho wa mwaka 1962, Nyere-
re alirudia nafasi yake serikalini
ikiwa na mabadiliko ya kikatiba
kutoka Waziri Mkuu hadi Rais.
Cheo cha awali kikawa na jukumu
jipya la mtendaji mkuu wa shu-
ghuli za kiserikali, chini ya Rais.
Taifa nalo lilivuka kuwa Jamhuri
ya Tanganyika.

Kuanzia mara tu ulipopatikana
uhuru hadi mwaka 1964, serikali
iliunda Mpango wa Maendeleo
wa muda mfupi wa kuhuisha nchi
na watu wake kimaendeleo, pia
ikatengeneza mwelekeo wa taifa
jipya kuleta mageuzi ya haraka ka-
tika mfumo wa kumiliki rasilimali
zake.

Mfano mmojawapo ni jijini Dar
es Salaam, shule nyingi za mata-
baka ya Kihindi na Kizungu, sasa
ziligeuzwa kuwa za umma. Hapo
zinatajwa shule kama Kibasila am-
bayo ilikuwa wahindi Wagoha kwa
jina la St. Xavier na sekondari za
wasichana; Zanaki na Kisutu, kati-
kati ya jiji la Dar es Salaam, hudu-
ma hiyo ikipatikana bila ya malipo,
kama ilivyo leo katika ngazi ya
msingi, hadi kidato cha nne.

Ikumbukwe katika zama za
ukoloni, mfumo wa kielimu uli-
gawanywa katika makundi makuu
matatu; Wazungu walipewa fursa
zaidi, wakifuatiwa na Wahindi, ki-
sha Waafrika waliokuwa na nafasi
kidogo na za chini.

MAZITO YA 1964

Ni mwaka uliobeba historia
kubwa ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, kupitia Tanganyika
na Zanzibar kuungana, kisha
rasmi Tanzania kuwa na siasa ya
mfumo wa chama kimoja na ku-
zaliwa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ).

Kikubwa katika mwaka huo
kiuchumi, ni mpango wa kwanza
mkuu wa maendeleo ya nchi, 1964

Kutoka kushoto, Aboud Jumbe Mwinyi, Rashid Mfaume Kawawa

hadi 1969, uliounda mwelekeo
wa maendeleo ya kuondoka na
uchumi na nyendo za maendeleo
tegemezi.

Ni mpango, ambao hadi sasa
nyendo na falsafa zake ndizo zina-
zotawala mwelekeo wa kulijenga
taifa katika uchumi na maendeleo
mengi ndani ya mazingira ya leo.

Wakati huo kuanzia mwaka
1964, Tanzania iliazimia kujien-
gua kupitia mpango huo wa miaka
mitano, kutoka dira ya uchumi wa
kikoloni ya “tunazalisha tusichoki-
tumia na kutumia tusichokizali-
sha.” Hiyo maana yake ni nini?

Wazalishaji pam-
ba walivaa nguo
za kigeni, vivyo
hivyo wa wafu-
gaji walivaa viatu
vya ngozi vya ki-
geni. Mpango wa
Maendeleo uliwe-
ka mkakati kufuta
hilo la “kutumia
tusichokizalisha
na kuzalisha tusi-
chokitumia

Sekta kama kilimo iliyoajiri zaidi
ya asilimia 90 ya Watanzania na
ikawa mzizi wa uchumi nchini,
ilikuwa wakala wa kuzalisha ma-
lighafi kwa viwanda vya nje na
ndio ulikuwa msingi mmojawapo
wa kuwapo ukoloni.

Wazalishaji pamba walivaa nguo
za Kigeni, vivyo hivyo wa wafugaji
walivaa viatu vya ngozi vya kigeni.
Mpango wa Maendeleo uliweka
mkakati kufuta hilo la “kutumia
tusichokizalisha na kuzalisha tusi-
chokitumia.”

Mambo yaliposhamiri katika
mikoa kama Morogoro, Mara,
Mwanza, Shinyanga na Tabora,
kulishuhudiwa ujenzi wa viwanda
vingi ambavyo ni wateja wakuu wa
malighafi hayo kutoka shambani.

Hapo vinatajwa viwanda vya
nguo kama Mutex (Musoma),
Tabotex (Tabora), Mwatex (Mwan-
za). Dar es Salaam zikawepo Urafi-
ki na Kiltex, huku mkoa wa Tanga
ukijidai na bidhaa ya katani na vi-
wanda vyake.

Mpango uliweka mkakati katika
mfumo wa uzalishaji uwe ambao
unaegemea zaidi nguvukazi ya
watu (labour production) kuliko
mashine zaidi (capital intensive)
na ndivyo viwanda vingi vilivyo-
jengwa, kufuata utaratibu huo.

Ndani ya mwaka 1967, mageuzi
makubwa yalishashuhudiwa kati-
ka mfumuko wa viwanda, ikiwamo
kiwanda cha Urafiki (Friendship
Textile Mills) kwa ufadhili wa Chi-
na, ambacho kilikuwa na wafan-

Hata hivyo, kabla mwaka 1966
kuna mageuzi, ilizaliwa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), baada ya ku-
jiengua kutoka chombo cha Afrika
Mashariki na kuanza kufanya kazi
kisheria.

Mwaka huo huo, ndio ambao

una chimbuko la mzizi wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) na utaratibu wa kuchukua vi-
jana wanaomaliza masomo kujiunga nalo
kwa mujibu wa sheria.

Ni utaratibu uliodumu uliowahusu
wahitimu wa kidato cha nne waliopitia
mafunzo yasiyopungua mwaka mmoja,
mathalan kidato cha tano na sita vyuo.
Ni utaratibu uliodumu hadi mwaka 1992,
ndipo ukaanza kulega.

Pia, wapo waliohudhuria mafunzo hayo
kwa misingi ya kujitolea. Mwaka 1968, baa-
dhi ya viongozi walihudhuria mafunzo
ya JKT, akiwamo Waziri Mkuu, Rashid
Kawawa, Spika wa Bunge Adam Sapi Mk-

na Chifu Adam Sapi Mkwawa, walipokuwa katika mafunzo ya JKT, mwaka 1968.

wawa na aliyewahi kuwa Rais wa Zanzibar,
Aboud Jumbe Mwinyi.

Ni chombo ambacho kilileta mageuzi
ya ukomavu kifikra, umoja na uzalendo
unaoenziwa hadi leo, mfano hai ni vijana
waliopitia JKT kambi ya Mgambo Tanga,
wameunda umoja wao kuenzi na hata
kumna wakati walipotembelea baada ya
wastani wa miaka 30 waliokuwapo huko.

Mifumo wa huduma wezeshi nayo ka-
tika kipindi cha mipango ya miaka hiyo
mitano, iliimarishwa kuwaweka sawa
wananchi wasiyumbe katika harakati za
maendeleo.

Hadi katikati miaka ya 1960, ziljengwa

Mzee Rashid Kawawa, alipoenda ziarani ugaibuni.

Temeke, Mnazi Mmoja, Amana
na Mwananyamala, ambazo ni
huduma wezeshi kwa maendeleo
ya umma. Kwa sasa zote ni hos-
pitali za Rufani, isipokuwa Mnazi
Mmoja.

Ni njia zilezile ambazo leo zi-
napitiwa katika ujenzi wa zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali
chini ya uangalizi wa Ofisi ya Rais
(Tamisemi) na mwongozo Wwa
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya
Msingi (MMAM) wa mwaka 2007
na ukaanza kufanya kazi 2008.

Katika elimu, Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, kilichoanza sam-
bamba na uhuru mwaka 1961, kwa
kitivo cha sheria katika Mtaa wa
Lumumba, Mnazi Mmoja, Dar es
Salaam, mwaka 1964, ilikuwa na
upanuzi mkubwa kuhamia , iliko
sasa eneo la Mlimani, ikiongeza vi-
tivo viwili; Sanaa na Sayansi.

Masuala ya uongozi na biashara
ilichukuliwa hatua zake, kupitia
mfumo wa elimu. Mwaka 1965,
kilianzishwa Chuo cha Uongozi
wa Maendeleo (IDM), Mzumbe na
Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE),
lengo ni kupanua wigo wa taaluma
na wataalamu wa serikali katika
kipindi hicho, ambacho walikuwa
wachache sana.

Ni zama athari za ukoloni bado
zilikuwapo, kwa upungufu wa
wataalamu serikalini hata kulazi-
mika kupeleka baadhi ya vijana
wake nje ya nchi kupata taaluma,
ikiwamo katika fani za uhasibu,
kozi za cheti cha juu ACCA na
ACA(kama CPA nchini).

Vivyo vivyo, kukawapo kasi kub-
wa ya ongeza la shule za msingi na
elimu ya watu wazima, ambayo
rasmi ilirithi jengo ilkoanzia UDSM
Mtaa wa Lumumba.

Sekta kilimo ilitanuliwa kwa ku-
wapo vyuo vingi vya kunoa wataal-
amu ‘mbawana shamba’ kuwahu-
dumia wakulima shambani. Yote
yalilenga namna ya kuwajengea
uwezo Watanzania, katika harakati
za kulijenga taifa lao.

MAGEUZI YA 1967
Ni mwaka ambao katika nafasi

ya kipekee unakumbukwa kupi-
tia Azimio la Arusha, ambalo ni la
kisiasa likiwa tafsiri “tamko rasmi
la namna nchi itakavyoendeshwa
kupitia siasa ya Ujamaa na Ku-
jitegemea.”

Vivyo hivyo ‘Ujamaa na Kujitege-
mea’ ikabebeshwa tafsiri kwamba
‘ni tamko rasmi la kujenga jamii ya
watu walio sawa na huru’ wakati
Ujamaa ni mfumo wa “Watu kuishi
pamoja kufanya kazi kwa pamoja
kwa faida ya wote.”

Msingi wa Azimio la Arusha un-
aanzia katika mwongozo wa kisia-
sa unaopigilia msumari uamuzi wa
mwaka 1961, namna ya kuiendesha
nchi kiserikali.

Hatua  mojawapo ilikuwa
kutaifishwa miradi binafsi, ukawa
mwanzo wa kuzaliwa mashirika
kama Msajili wa Majumba, lililo-
tokana na majengo mengi yaliyo-
taifishwa kupitia azimio hilo.

Wakati wa kuzaliwa shirika hilo,
kulikuwapo Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC) lilikuwa la kwanza la
umma kuundwa mwaka 1962.Lili-
jenga makazi mengi hasa mijini
nchi nzima. Kwa sasa mashirika
hayo yameunganishwa, imebaki
NHC.

Inakumbukwa miradi mikubwa
ya ujenzi wa makazi nchini kuan-
zia mwaka 1966, mathalan mamia
ya nyumba za makazi jijini Dar es
Salaam kwa mikopo ya bei nafuu
ya miaka 20, katika maeneo ya
Kinondoni, Ubungo, Mwanany-
amala, Temeke na Magomeni.

Mashirika yaliyotaifishwa yali-
badilishwa kuwa ya umma, mfano,
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC),
iliyozaliwa wakati huo. Mashirika
hayo ya umma yaliundiwa sheria
mpya inayozitafsiri kuwa asasi
zote ambao serikali ina asilimia 51
au zaidi.

Pia, kisheria ikaundwa chombo
kilichovuma sana, Tume ya Utumi-
shi wa Mashirika ya Umma (SCO-
PO), hata viwango vyake maarufu
‘mishahara ya Scopo.” Watumishi
walikuwa na viwango, ikiakisi Azi-
mio la Arusha ‘jamii ya watu walio
sawa.’

Ni wakati ulipoanza mkakati wa
kuundwa mashirika tanzu, kusi-
mamia sekta, mathalan baadaye
kukawapo TKAI (Tanzania Karata-
si Associated Industries) kusimam-
ia sekta yote ya bidhaa za karatasi.

Wakulima wa bidhaa za na-
faka sasa, ziliangukia mikononi
mwa Shirika la Usagishaji la Taifa
(NMC), iliyokuwa na vinu na ma-
ghala yake kuongezea thamani za
bidhaa hizo.

Hadi inatimu mwaka 1969
mwisho wa mpango wa miaka
mitano ya maendeleo, mageuzi
makubwa yalishashuhudiwa kwa
na mfumo wa kujitegemea uki-
chukua kwa ‘kuzalisha tunachoki-
tumia’

Mwaka 1970, Tanzania ikiwa
imeanza kutekeleza Mpango wa
Pili wa Maendeleo (1969 - 1974),
liliundwa Shirika la Maendeleo ya
Taifa (NDC), iliyobuni kusimamia
miradi mbalimbali ya maendeleo
kitaifa.

Kimsingi, mpango huo ulifuata
zaidi kuboresha kilichopatikana
katika awamu iliyopita na kuanga-
lia mipango na miradi inayopiga
hatua zaidi.

Mwaka 1970 kupita mwongozo
wa TANU kukaagizwa kuanzishwa
mabaraza ya wafanyakazi katika
sehemu za kazi, ambayo hivi sasa

il

Mwalimu Nyerere akimkaribisha jirani yake Mzee Jomo Kenyatta, katika siku ya uhuru. . PICHA
ZOTE: MTANDAO

yako kisheria.

Ushindi wote huo, Mwalimu Ny-
erere, aliiweka katika sherehe kub-
wa ya kujivunia, ambayo alifafanua
kilichofanikishwa katika sura pana
ya maendeleo ya ushindi.

BAADA MIAKA 10

Baada ya miaka 10 ya uhuru
wa nchi, mipango ya maendeleo
iliendelea kushika kasi. Sekta ya
Viwanda, ikaboreshwa kuwafika
wananchi waoliko katika uzalishaji
wa kiwango chao.

Huo ndio ukawa mwanzo wa
kuzaliwa Shirika la Maendeeo ya
Viwanda Vidogo (Sido) mwaka
1973 na mwaka mmoja kukawepo
Azimio la Iringa la mwaka 1972,
ambao kimsingi ni namna fulani
ya kuendeleza Azimio la Arusha,
katika maeneo maalum.

Ni azimio liilokipa kilimo hadhi
yake, katika kupanua mashamba
na bora, huku Mwalimu Nyerere
akihimza na hata mifano ya hotu-
ba zake ‘mpunga tunapanda nchi

moja moja.’
Mwaka 1974, ilipitishwa kina-
chojulikana  ‘oparesheni  vijiji’

ambavyo vililenga kuwakusanya
watu na kuwaletea maendeleo
ya pamoja, ambako kulikuwapo
miradi mingi ya kuendeleza na
kupanua kilimo; watu wanalima
katika mashamba aina mbili, ush-
irika na binafsi.

zungusha Dar es Salama, ni pamo-
ja na Tegetam, Gezaulole na Mwa-
nadilatu, ambako ni mjini.

Kilimo kilisonga kwa kuongo-
zwa na vituo vya ushauri kital-
aamu kama Tengeru (Arusha),
Maruku (Bukoba) Mlingano (Tan-
ga) na Naliendele - Mtwara

Mwaka 1974, nako kulipitishwa
Azimio la Musoma, kiuendeleza
dira ya Azimio la Arusha, katika
nyanja ya elimu, ambako kuna
tafsiri nyingi, ikiwamo elimu ya
msingi kwa wote kuendeleza
mwongozo wa Umoja wa Mataifa,
kuhusu elimu- UPE (Universal Pri-
mary Education).

Kuziba pengo hilo, kulikuwapo
walimu wahitimu wa elimu ya
msingi waliopigwa ‘brashi’ kupitia
vyuo vya walimu.

Jumuiya ya Wazazi ya TANU
(Tapa) nayo ilichukua hatua kuan-
zisha shule nyingi za sekondari

binfasi kuchangia kupunguza pen-
go hilo mwakal976, nyingi mkon-
do wake zikifuata sera za nchi, se-
kondari za ufundi na kilimo.

Hapo unataja shule kama Vituka
(Dar e s Salaam), Ovada (Singida),
Boza (Pangani), Bagamoyo Tech
(Bagamoyo) na Lupata, iliyopo
Tukuyu.

Hatua kama hiyo ya ilishafany-
wa na Baraza Kuu la Waislamu
Tanazania, katika kipindi kabla
ya tapa, ilioanzisha shule za se-
kondari kama Kinondoni ya Dar
es Salaam, Kibohehe (Moshi) na
jumuiya (Tanga)

Elimu kwa wasiobahatika ku-
pata fursa ilisambazwa, kukaan-
zishwa madarasa ya elimu ya watu
wazima, kupitia kaulimbiu ‘kiso-
mo chenye manufaa.’

Shule nyingi zilitumika jioni
kama madarasa ya elimu kwa
watu wazima na walimu wa kuji-
wakihimizwa watoto waliofikia
umri, kupelekwa masomoni.

Kwa waiotaka kujiendeleza zai-
di, Taasisi ya Elimu tya Watu Wa-
zima ilikuwa na huduma hiyo hadi
elimu ya sekondari.

Haikushangaza Tanzania
iling’ara kinara barani Afrika ny-
uma ya Nigeria katika kuboresha

‘Ujamaa na Ku-
jitegemea’ ika-
bebeshwa tafsiri
kwamba 'ni tamko
rasmi la kujenga
jamii ya watu wal-
io sawa na huru'’
wakati Ujamaa ni
mfumo wa “Watu
kuishi pamoja
kufanya kazi kwa
pamoja kwa faida
ya wote

elimu ya msingi na kisomo chenye
manufaa.

Ni zama iliyoanzishwa Baraza la
Mitihani la Taifa ﬁNECTA), ukiwa
mwendelezo wa kutekeleza Azi-
mio Musoma na mwaka huohuo
1975, pia Bodi ya Taifa ya Uhasibu
na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA), ka-
tika zama tayari kuna wataalamu
wake walioshaanza kujitokeza.

Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM) nacho kilishaanza kazi mwa-
ka 1972 na wataalamu walioenda
kutafuta CPA ughaibuni nao wal-
isharudi.

Katika hifadhi ya chakula, mwa-
ka 1974 kuilitokea njaa kubwa
nchini kutokana na hali ya hewa,
wengi wakikumbuka, serikali ili-
vyohami wananchi wake.

Hilo lilifanyika kwa kuletwa
nchini mahindi ya njano nchini
maarufu ‘mahindi ya Yanga’ yaliyo-
hifadhiwa ambako sasa ni Uwanja

Mwaka 1976, ulipitishwa Mpan-
go Maendeleo ya Viwanda wa
miaka 20, iliyolenga kujengwa
viwanda vya aina zote; viwanda
vidogo, vya kati kuzalisha bidhaa
za kawaida na viwanda mama vi-
navyolenga kuzalisha bidhaa za
uzalishaji, mfano mashine.

Hata hivyo, ndani ya miaka tisa
mpango huo mpya ulikwama,
baada ya mabadiliko makubwa ya
kisera, kisheria na kisiasa, taifa liki-
ingia katika mfumo huria.

Mashirika ya Umma mengi yali-
binafsishwa kwa matarajio ya ku-
leta tija zaidi yalikwama.

Mfumo wa ubinafsishaji uli-
oendeshwa kupitia iliyokuwa
Tume ya Rais ya Kurekebisha
Mashirika ya Umma (PSRC), uli-
fanyika kwa njia kuu nne; Mosi,
ni kuuza hisa zote kwa mashirika
yaliyoonekana yana hali mbaya.

Pili, kuuza hisa zinazogawanywa
katika sura tatu; mwekezaji, serkali
na umma; mwisho ni ubinafsishaji
wa watumishi kumiliki mali zao,
maarufu kama Mebo (Manage-
ment by Ownership) kama ilivyo
kwa Kiwanda cha Uchapishaji cha
Taifa (Kiuta).

Nyingine ilikuwa ukodishaji
taasisi kama ilivyokuwa kwa
Shirika la Reli Tanzania (TRC), am-
bako mwekezaji alionekana ‘mba-
baishaji’ akanyang’anywa mradi,
ukarejeshwa serikalini hadi sasa.
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MIAKA 58 YA UHURU

IMULIZI ya uhuru wa nchi,

ina chimbuko refu lenye mzi-

i wa kisiasa kuanzia mwaka

1929, wakati mshika usukani

mkuu wa baadaye, Mwalimu Julius

Nyerere, alikuwa na umri wa miaka
saba tu.

Hapo inaanzia mwaka iliopund-
wa chama Tanzania African Associ-
ation( TAA), safu ya waasisi ikiwa na
majina maarufu nchini: Kleist Sykes,
Mzee bin Sudi; Ibrahim Hamis, Zibe
Kidasi, Ali Said Mpima, Suleiman
Majisu, Raikes Kusi, Rawson Watts,
ba Cecil Matola

Ingawa kilikuwa chama cha jamii
ya Kiafrika ndani ya ukoloni, lakini
utashi wake ulikuwapo katika sura
ya kupigania uhuru.

Mwaka 1950, TAA ilimtuma
kiongozi wake Abdulwahid Sykes
kwenda Nairobi, Kenya kuwasiliana
na kiongozi wa chama cha siasa cha
Kenya African Union (KAU), Jomo
Kenyatta, ili kujenga mawasiliano
na chama cha chao.

Mwaka 1951, baada ya ma-
wasiliano hayo, kukaundwa tawi
la siasa la TAA, likiwa na wajumbe:
Abdulwahid Sykes (Katibu), Sheikh
Hassan bin Amir, Hamza Kibwana
Mwapachu, Said Chaurembo, Dk.
Kyaruzi, John Rupia na Stephen
Mhando

Ni katika mweaka huo, Mzee
Kenyatta akutana tena na viongozi
wa TAA, katika mkutano uliofanyika
mjini Arusha, wajumbe wa TAA
wakiwa Abdulwahid Kleist Sykes,
Dossa Aziz na Stephen Mhando .

Baadaye mwaka uliofuata, 1952,
Abdulwahid alichaguliwa kuwa
Rais wa TAA na ndipo wakaanzisha
mchakato wa kumkaribishaji kijana
‘jembe’” Mwalimu wa Shule ya Se-
kondari Pugu, kujiunga na harakati
zao na alikubali na akatambulishwa
rasmi kwa Abdulwahid na Kasela
Bantu.

Hapo ndipo Nyerere, akanzisha
utaratibu wa Jumamosi kukutana
na akina Dossa Azizi, Ally Sykes,
Abdulwahid Sykes, Dustan Omar na
Mhando kujadili mustakbali wa nchi
ya Tanganyika.

Ni safari aliyoifanya kwa kutumia
baiskeli yake, akija kwa siri bila ya
mwajiri kujua. Mikutano hiyo ili-
kuwa ikifanyika ama nyumbani kwa
Dossa Azizi Mtaa wa Congo au Mtaa
wa Stanley nyumbani kwa Abdulwa-
hid, katikati ya jiji la Dar es Salaam.
Hivi sasa Congo ni mtaa maarufu
kibiashara.

Alikuwa ni Dossa Azizi, ambaye
mara nyingi alikuwa alimrudi-
sha Mwalimu Nyerere kwa gari lake
Pugu, wakati huo shule hiyo iliitwa
St. Francis College.

Mwakal953, Mwalimu Nyerere
alichaguliwa kuwa Rais wa TAA,
wazee wakimpa nguvu kubwa ya
kisiasa. Hapo aliacha kazi ya ualimu,
kwani ilikuwa sharti la ajira yake, ku-
tojihusisha na siasa.

Wazee waliokuwa nyuma yake ni
pamoja na Sheikh Hassan bin Amir,
Sheikh Suleiman Takadir, Mzee Mo-
hammed Jumbe Tambaza, Mshume
Kiyate na Mwinjuma Mwinyikambi.

Wengine walikuwa Rajab Diwani,
Makisi Mbwana, Sheikh Haidar
Mwinyimvua na Idd Faiz Mafon-
go. Aidha walikuwapo Idd Tosiri,
Sheikh Mohamed Ramia na Masha-
do Ramadhani Plantan.

Mnamo Oktoba 10, 1953 Mwalimu
Nyerere, Abdulwahid Sykes, Ally
Sykes, Dossa Aziz na John Rupia wa-
likutana kujadili namna ya kuibadili
TAA kuwa chama kamili cha kisiasa.

Ilipofika mwakal954, TANU ilian-
zishwa ikiwa na wajumbe wa mku-
tano uliojadili kuibadili katiba ya
TAA kuwa TANU. Hao ni Abdulwa-
hid Sykes, Julius Nyerere, Tewa Said
Tewa, Dossa Aziz, Ally Sykes, Kasela
Bantu, , Abubakar Ilanga na Saadan

Mzizi wa Nyerere na

harakati za uhuru hizi

Kutoka kushoto, John Rupia, Julius Nyerere, Zuberi Mtemvu. Waliosimama nyuma yao ni BANTU Group, vijana walinzi wa vion-
gozi wa TANU. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mwaka1953,
Mwalimu Ny-
erere alichaguli-
wa kuwa Rais
wa TAA, wazee
wakimpa nguvu
kubwa ya kisia-
sa. Hapo aliacha
kazi ya ualimu,
kwani ilikuwa
sharti la ajira
yake, kutojihusi-
sha na siasa.

Abdu Kandoro.

Wengine ni Mzee Kitwana, Osc-
sar Milinga, Patrick Kunambi, Geri-
mano Pacha, Japhet Kirilo, Maka-
ranga. Joseph Kimalando na John
Rupia.

Mkutano wa kuizindua rasmi
TANU ulihudhuriwa na wajumbe
Nyerere mwenyewe, Abdulwahid
Sykes, Ally Sykes, Dossa, Rupia na

o
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Kiyate, Mbwana, Tambaza, Juma
Waziri, Clement Mtamila, Rajab
Diwani, Plantan na Marsha Bilali,
Rashid Ally Meli, Frederick Njiliwa,
Idd Mafongo, Idd Tulio na Denis
Phombeah.

Julius Nyerere alipewa kadi ya
TANU namba moja na kadi namba
mbili ikaenda kwa Ally Sykes na Ab-
dulwahid akachukua kadi namba

tatu, Dossa Azizi namba nne, ya
tano Phombeah, Dome Okochi ali-
pata kadi namba sita, Rupia ya saba
na Bibi Titi Mohamed kadi namba
16 na Tosiri namba 25.

® Makala hii imeandaliwa na
Peter Orwa, kwa mujibu wa
taarifa za kihistoria.
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MIAKA 58 YA UHURU

Kwanini Mafia isherehekee
Uhuru Kitofauti?

miaka 58 y

Na Gaudensia Mngumi

UWEZI kudhania kuwa

watu wengi hasa wa-

tumishi wa umma wali-

ofanyakazi Mafia kuanzia
Uhuru mwaka 1961 hadi miaka ya
hivi karibuni walihofia kufa waki-
wa kwenye vituo vya kazi kisiwani
humo.

Inawezekana ikiwa ni jambo la
ajabu lakini kilichowahofisha ni
pale walipofikiria itakuwaje iwapo
imetokea wamefia Mafia wanapele-
kwaje nyumbani kwa mazishi? Aid-
ha, ni kisiwa ambacho kwa miaka
takribani 55 ya Uhuru hakikuwahi
kuwa na chumba cha kuhifadhi
miili. Wala hospitali ya wilaya hai-
kuwahi kutoa huduma ya kuhifadhi
miili isiharibike.

Hivyo, inapotokea umefariki ni
vigumu kukuhifadhi wala kukusa-
firisha nyumbani kwako kwa mazi-
shi kwa wakati, kwa sababu hakuna
miundombinu wala vyombo vya
usafiri vya uhakika kama ndege,
anasema Mkuu wa Wilaya Shaib
Nnunduma.

Mkuu wa Wilaya aliyekuwa ana-
zungumza na Nipashe kuhusu mia-
ka 58 na Uhuru na hali ya Mafia leo,
anaongeza kuwa Mafia kwa miongo
zaidi ya mitano ya uhuru, haijawahi
kuwa na wusafiri wa uhakika na
rahisi kwa wananchi si meli , ndege
wala utaratibbu wa kutunza miili
hivyo kwa wafanyakazi waliotoka
nje ya eneo hili ilikuwa shida sana
pale mtu anapokumbuka kuwa iki-
tokea akafariki dunia ghafla au aki-
pata ajali ama maradhi yanayohitaji
huduma za dharura za rufani iliku-
wa sirahisi kunusurika.

Nnunduma anasema, hiyo ni hofu
ambayo watu wengi walikuwa nayo
hasa wanaotoka mikoa ya mbali
au maeneo ambayo ilikuwa mwili
urudishwe nyumbani kwa mazishi.

MAFANIKIO MIAKA 58

“Kwangu miaka 58 ya Uhuru
siwezi kuizungumza bila kutaja
kazi za awamu ya tano ambayo
imefungua milango ya Mafia am-
bayo ilikuwa haijawahi kufunguliwa
tangu kisiwa kuumbwa au taifa hili
lilipopata uhuru mwaka 1961.”

“ Nasema haya kwa sababu kwa
muda wote hatukuwa na ‘mocha-
ri’ lakinileo ipo. Tofauti nazamani
hatuogopi kufa. Tunafanyakazi na
tuna Amani.”

Mkuu wa Wilaya anasema miaka
58 ya Uhuru kwa Mafia ni ukurasa
mpya wa maisha ya wananchi am-
bao siku zote walikuwa wakisikia
kuwa sehemu mbalimbali za Tanza-
cha afya kila kata hilo halikuwepo
kwao.

“Mimi nimekuja hapa 2016 waka-
ti maeneo mengi wanazungumzia
kituo cha afya cha kata. Hakuna
hata kata moja katika nane tulizon-
azo iliyokuwa na huduma hiyo. Leo
tunapoadhimisha miaka 58 tuna-
cho kipo kata ya Kirongwe.”

MAABARA KISASA

“Maabara ya Mafia ilikuwa ni
kichekesho niseme haikuwepo.
Mwaka wa 58 wa Uhuru tume-
jengewa maabara ya kisasa kwa
gharama ya Sh. milioni 400.”

—
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Mkuu wa Wilaya ya Mafia Shaib Nnunduma, akifurahia mafanikio ya makubwa yaliyopatikana Mafia.
PICHA: BEATRICE PHILEMON

Ni maabara ya kisasa inapima
sampuli za magonjwa yote pia wa-
nanchi walikabiliwa na tatizo la
tiba hasa vipimo vya ultra sound.
Kina mama walilazimika kwenda
kutafuta huduma hiyo hasa wajawa-
zito lakini leo zipo kwenye hospitali
ya wilaya.

"Kuan-

Z1a mwaka
2016 uzal-
Ishaji wa
kKorosho
umeongeze-
ka kutoka
tani nne

Na Sasa tu-
mefikia

tani 214
Zillzopati-
kana mwaka
2018"

PANTONI MAFIA

Mkuu wa Wilaya anasema Mafia
itaanza kujidai kwa kuwa na pantoni
yake yenye uwezo wa kubeba abiria
200, tani 100 za shehena, magari
kadhaa nainatarajiwa kuanzakazi
Februari mwakani.

Nnunduma anasema hayo akim-
nukuu Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Bashiru Ali, aliyezuru Mafia mape-
ma Novemba mwaka huu na kwam-
ba ujenzi wa kivuko hicho kitaka-
chofanya safari kati ya Nyamisati
na Mafia kila siku upo kwenye hatua
za ukamilishaji. Anaongeza kuwa
wataondokana na matatizo ya usa-
firi yaliyodumu kwa miaka yote tan-
gu uhuru na kwamba safari itaanzia
Dar hadi Nyamkisati kwa barabara
na kutoka Nyamisati hadi Mafia kwa
pantone, anasema hayo na kum-
pongeza Rais John Magufuli, kuwa
ndiye inayestahili kupokea shuk-
rani hizo za kuifanya Mafia kuwa
mabhali salama pa kuishi.

KIDATO CHA 5

“Tangu uhuru Mafia hakujawa
na sekondari ya kidato cha tano na
sita sasa ipo moja tumeanzisha
ni Sekondari ya Kitomondo yenye
miaka mitatu tangu kuanzishwa. Si
hivyo tu hata ufaulu umeongeze-
ka  kutoka asilimia 57 mwaka
2016 na leo tunafaulisha kwa asil-
imia 82,” anasema Nnunduma.

Vilevile, anazungumzia ufaulu ,
akisema kitaifa wamepanda mwan-
zoni mwa 2016 Mafia ilishika na-
fasi ya 107 kitaifa leo imepanda na
kushika nafasi ya 54 kitaifa katika
matokeo ya darasa la saba.

UMEME WA KUTOSHA
Aidha, Nnunduma anasema li-
cha ya kuwa ni kisiwa katikati ya

kisiwa kikuu cha Kilindoni vimepata
umeme unaosambazwa na Wakala
bakia vichache vilivyo katika visiwa
vya Jibondo, Bwejuu, Chole na Ju-
wani ambavyo vitapata umeme
wa jua na tayari zabuni ya kump-
ata mkandarasi ameshatangazwa.

KILIMO JUU

Aidha, Mkuu wa Wilaya anasema
kisiwa hicho chenye watu takribani
51,000 kwa mujibu wa sensa ya
mwaka 2012, kimejizatiti katika kil-
imo na kufanya mambo makubwa.

“Kuanzia mwaka 2016 uzalishaji
wa korosho umeongezeka kutoka
tani nne na sasa tumefikia tani 214
zilizopatikana mwaka 2018. Mafani-
kio haya ni kuzingatia maelekezo ya
wataalamu, kutumia pembejeo hasa
kunyunyuzia dawa na wananchi
kuwa na bidii na juhudi za kufan-
yakazi.” Anasema Mkuu wa Wilaya.

HUDUMA ZA AFYA.

Mganga Mkuuwa Wilaya Dk. Zu-
beri Mzige, anasema licha ya kuwa
na hospitali ya kisasa wilaya ina
zahanati nne ziko katika visiwa vya
Jibondo, Chole, Juwani na Bwejuu.

Anazungumzia pia chumba cha
kuhifadhi miili akisema kina uwezo
wa kuhifadhi miili sita na kwamba
kimekamilika na kwa mara ya kwan-
za Mafia inakuwa na huduma hiyo.

BOTI YA AMBULENSI

Dokta Mzige anasema , Mafia ina
visiwa vingi na usafiri unategemea
mitumbwi, boti, majahazi na mash-
ua na hilo linaathiri huduma za afya
hasa za dharura.

Anaeleza kuwa ili kuondoa
changamoto hiyo serikali imetenga
Sh. milioni 200 kwa ajili ya kununua
boti ya wagonjwa au ambulensi boti.

Anaeleza kuwa zabuni imeshaan-

daliwa kwa gjili ya kununua boti
hiyo na wakati wowote wanaamini
kuwa itapatikana.

CHANGAMOTO

Mzige anataja usafiri usio na
uhakika kwa sababu mara nyingi
vyombo vya majini vinatatizwa na
upepo mkali na dhoruba ambayo
hukwamisha watu kwenda huku na
huko kutoa huduma.

Wakati mwingine wanatumia
majahazi kusafirisha dawa na wag-
onjwa lakini licha ya upungufu huo
hawajaacha kutoa huduma kwa
wananchi. Anasema pia kuwa usa-
firi wa ndege si rafiki ni ghali na pia
kuwa wagonjwa ambao hawawezi
kupanda ndege.

MATUMAINI MAPYA

Mganga Mkuu wa Wilaya anase-
ma wana matumaini ya kumaliza
changamoto hizo kwa sababu seri-
kali imeahidi kupanua uwanja wa
ndege wa Mafia ili ndege kubwa
zitue na kutoa huduma kama ilivyo
mikoa mingine.

“Hili ni ombi letu ATC, kwa kuwa
Rais ametoa ndege mbili za seri-
kali zitumike kwenye usafirishaji
tunaomba Mafia ipewe kipaumbele
kwenye ndege hizo kuwapa watu
unafuu badala ya kutegemea mash-
ua na majahazi.” Anaomba.

Baadhi ya kina mama wanacha-
ma wa Sauti ya Wanawake Mafia
(Sawama) wakizungumzia hudu-
ma za afya wanafurahia kuwapo
kwa xray ya ultra sound ambayo
kwa miaka mingi waliikosa.

Hata hivyo wanalalamikia ukose-
fu wa viwanda vya kusindika mazao
kama samaki, nazi na korosho na
kuiomba serikali kusaidia upati-
kanaji wa viwanda ili uhuru uwe na
maana ya kubadili maisha kijamii na
kiuchumi.
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Trump atamwachia Makamu Pence ofisi?

T

Makamu wa Rais wa Marekani, Mike Pence, ndiye anayekuwa kiongozi iwapo Bunge |a Seneti litampata Rais Trump na hatia. PICHA: MTANDAO

Ushahidi si wa
kuzozaniwa.

Rais alikiuka
mamlaka yake
kwa ajili ya faida
zake za kisiasa
kwa kutumia us-
alama wa taifa
letu , kwa ku-
zuia msaada wa
kijeshi na miku-
tano muhimu ya
kitaifa ili kushini-
kiza uchunguzi
ufanyike dhidi ya
hasimu wake.

Na Mwandishi Wetu

PIKA wa Bunge la Wawakilishi nchini

Marekani, Nancy Pelosi, anasema

chombo hicho kitawasilisha mashta-

ka ya uchunguzi dhidi ya Rais Donald
Trump, kwa madai ya matumizi mabaya ya
mamlaka yake. Au kutumia vibaya ofisi ya
umma.

“Demokrasia yetu iko mashakani, Rais
anatuacha bila chaguo la kufanya,” anasema
kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa wapinza-
nia wa Trump, chama Democrat.

Anayasema hayo siku moja baada ya
kamati ya masuala ya sheria ya bunge kuan-
za kuangalia mashitaka yanayoweza ku-
wasilishwa dhidi ya rais huyo kutoka chama
cha Republican.

Rais Trump aliwaambia wanachama wa
Demokrats kama watataka kumshitaki basi
waharakishe anawaeleza hayo kwa kuwa-
tumia ujumbe wa Twitter muda mfupi kabla
ya kauli za Spika Pelosi. Anasema: “Kama
mtanichunguza, mfanye sasa hivi, haraka,
ili tuwe na kesi ya haki katika Seneti, ili nchi
iweze kuendelea na shughuli za kawaida”

Mbunge wa Bunge la Congress kutoka
jimbo la California, anauambia mkutano
wa waandishi wa habari Alhamisi iliyopita
kuwa “ushahidi si wa kuzozaniwa. Rais aliki-
uka mamlaka yake kwa ajili ya faida zake za
kisiasa kwa kutumia usalama wa taifa letu ,
kwa kuzuia msaada wa kijeshi na mikutano
muhimu ya kitaifa ili kushinikiza uchunguzi
ufanyike dhidi ya hasimu wake.”

Anaongeza kuwa: “Tunatarajia kuwa na
kesi ya usawa katika Seneti.”

Wiki iliyopita mshauri wa ngazi ya juu
ya Trump Kellyanne Conway, aliwaambia
waandishi wa habari : “Tuko tayari kwa
kesi.”

“Hapo ndipo upande wa utetezi utakapo-
tumia sheria,” anasema, na kuongeza kuwa
Republican wanatarajia kuwaita mashahidi
Wao wenyewe.

Hivi karibuni Spika Pelosi anafanya mku-
tano wa faragha kuhusu uchunguzi pamoja
na wanachama wa Demokrat wenzake na
akawauliza : “Je mko tayari?”

Wabunge hao wakajibu kwa sauti ya juu
“ndiyo”, kwa mujibu wa shirika la habari
la Associated Press na Jumatano iliyopita
wataalamu wa sheria ya katiba walitoa usha-
hidi mbele ya Kamati ya Mahakama Bunge
kwamba vitendo vya Rais Trump kutaka
msaada kutoka kwa taifa la kigeni ni makosa
yanayostahili kuchunguzwa.

Wanasema kuwa vitendo vya kiongozi
huyo wa Marekani vilikuwa ni kosa, lakini si
la kiwango cha kuchunguzwa.

Katika mawasiliano ya simu, Trump alim-
taka Rais wa Ukraine Zelensky amchunguze
Joe Biden, ambaye kwa sasa ndiye mgombea
aliye mstari wa mbele kuwania kiti cha urais
kwa tiketi ya chama cha Democratic katika
uchaguzi wa urais mwaka ujao, na mtoto
wake wa kiume Hunter Biden, ambaye awali
alifanyia kazi kampuni ya nishati ya Ukraine
ya Burisma.

Uchunguzi unataka kubaini ikiwa Trump
alitumia kitisho kuzuia msaada wa jeshi la
Marekani kwa Ukraine ili kuifanya imchun-
guze Biden na mwanae. Rais Trump ameka-
na kufanya kosa lolote na ameutaja uchun-
guzi kuwa ni “hila”.

Wiki iliyopita, Kamati ya Masuala ya
Ujasusi ilikamilisha wiki mbili za kusikiliza
kesi hiyo , kufuatia wiki kadhaa za vikao vya
faragha ambapo waliwahoji mashahidi kad-
haa.

Adam Schiff, Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujasusi, anayeongoza uchunguzi huo alise-
ma kamati za masuala ya kigeni na intelijen-
sia ilitoa ripoti hiyo wiki iliyopita 3 Disemba
3.

MCHAKATO UCHUNGUZI

Kwa wale wanaofuatilia mwenendo mzi-
ma wa kumchunguza Truimp hiki ndicho ki-
takachofuata katika hatua za kumchunguza

Rais Trump kwenye kesi hiyo ya matumizi
mabaya ya ofisi.

Jukumu la kumchunguza Rais Trump
linaanzia kwenye kamati sita za bunge am-
bazo ndizo zinazomchunguza zitafanyakazi
na zitawasilisha mapendekezo yake katika
Kamati ya Sheria ya Bunge ambayo huanga-
lia uwezekano wa kufanya uchunguzi.

Mambo ambayo yanatarajiwa kuwekwa
hadharani na kamati hizo ni iwapo kuna
ushahidi wa kutosha wa makosa yanayotole-
wa uliobainika kwenye kuandaa taratibu za
uchunguzi.

Aidha ni jukumu la kamati hiyo kuona na
kuchambua iwapo upo ushahidi wa kutosha
uliobainika unaowezesha kufanya uchun-
guzi dhidi ya Rais.

KUAMUA HATMA

Katika mchakato huo kuna suala la Trump
kubakia madarakani au kuondolewa, kina-
choamua hatma hiyo ni bunge kupigia kura
vipengele vya uchunguzi .

Matokeo yanategemea wingi wa wapiga
kura. Iwapo kutakuwa na idadi ndogo ya
wabunge wanaounga mkono Trump ku-
chunguzwa ni wazi kuwa ataendelea kuba-
ki ofisini kwa sababu wachache wameunga
mkono uchunguzi dhidi yake. Lakini, kama
walio wengi zaidi ya asilimia 51 wakaunga
mkono uchunguzi ufanyike hapo nilazima
Rais Trump atachunguzwa na kazi hiyo
itaanzishwa na Seneti au Bunge la Juu.

Baada ya Seneti kufanyakazi yake suala
linarudi tena kwenye kupiga kura iwapo im-
empata na hatia au lah. Kama idadi ndogo au
chini ya theluthi mbili ya wabunge wa Seneti
watapiga kura ya kumtia hatiani moja kwa
moja Trump atabaki madarakani.

Na ikitokea theluthi mbili asilimia 67 ya
wajumbe wa Seneti wakipiga kura kuwa
ana hatia Rais Tump ataondoka madarakani
na Makamu wa Rais Mike Pence, atachukua
mamlaka ya ungozi wa nchi.

BBC
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Teku: Kifungo cha TCU kimetupa fundisho

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ONGOZI wa Chuo

Kikuu cha Teo-

filo Kisanji (Teku)

cha jijini Mbeya,
umesema kitendo cha chuo
hicho kufungiwa kudahili
wanafunzi na Tume ya Vyuo
Vikuu nchini (TCU) kutokana
na upungufu uliyokuwapo,
imekuwa fundisho kwao na
kwa taasisi zingine.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mwenyekiti
wa Kanisa la Moravian Tanza-
nia Jimbo la Kusini Magharibi,

Mchungaji Zacharia Si-
chone,  wakati uongozi wa
chuo hicho ulipokuwa
unazungumza na wana-
habari.

Mchungaji Sichone alise-
ma, kanisa wanatambua

changamoto zilizokuwa
zimeibuka wakati chuo hi-
cho kilipokuwa kimefungiwa
na kwamba serikali ilifanya
hivyo kwa ajili ya kuboresha
sekta ya elimu nchini. Baada
ya Makamu Mkuu wa Chuo,
Prof. Herman Mwasonko,
kueleza katika taarifa yake
kuwa  ukusanyaji wa ma-
pato umeshuka kutokana na
kusitishwa kwa udahili kwa
mwaka 2017/18 na hivyo ku-
sababisha kushindwa kulipa
mishahara kwa watumishi
wake.

“Tuna kila sababu kuishuk-
uru serikali kwani licha ya
kusitisha kwa muda huo, lak-
ini tulikaa na kuzungumza na
kufuata maelekezo ya Tume
na kwa mwaka 2019/20 tu-
naendelea kuzalisha wasomi
wa fani mbalimbali ili kwenda
na kasi ya serikali ya awamu

ya tano,” alisema Mchungaji
Sichone.

Makamu Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Herman Mwa-
sonko, alisema kuwa chuo hi-
cho kwa sasa mapato yake ya-
meshuka kutokana na chuo
hicho kufungiwa na kwamba
wakati huo baadhi ya ghara-
ma zilikuwa bado zinaende-
lea kufanyika.

Alisema chuo hicho kili-
kuwa na watumishi ambao
walikuwa wanabhitaji kulipwa
mishahara na posho zao kwa
ajili ya uendeshaji wa maisha
yao kama ilivyo kwa watumi-
shi wengine walioajiriwa.

“Kilikuwa kipindi kigumu
sana kwani miaka miwili
kutokuwa na wanafunzi ni
changamoto kubwa, huku
kukiwa na watumishi, ambao
wanahitaji kulipwa mishaha-
ra,” alisema Prof. Mwasonko.

Hata hivyo Prof. Mwasonko
alisema jana katika mahafali
ya 12 ya chuo hicho yaliyo-
fanyika mwaka huu, wa-
nafunzi wa fani mbalimbali
1,245 walihitimu na kati yao
wavulana 657 na wasichana
588.

Makamu Askofu wa Kanisa
la Moravian Jimbo la Kusini
Magharibi, Kenady Panja,
alisema kanisa hilo linakusu-
dia kuweka mipango ambayo
itasaidia kukiwezesha chuo
hicho kisikumbwe na janga la
kufungiwa tena.

Mhitimu wa fani ya uandi-
shi wa habari ngaziya diplo-
ma, Ainess Thobbia, alisema
kuwa wanamshukuru Mungu
kwa kuhitimu mafunzo hayo
na kwamba amejiandaa kui-
tumikia jamii na kuwa cha-
chu hususan katika suala
zima la kujiajiri.

ajili ya tahadhari kwa watumiaji wengine wa barabara. PICHA NA NEBART MSOKWA

]
Viongozi mila
wajitosa misitu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa mila wa Kata za Nje-
lenje na Mshewe katika Halmshauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameiomba serikali
kuwashirikisha katika utunzaji wa
misitu kwa kuzuia ukataji ovyo wa miti
kwa ajili ya kuni na uchomaji wa mkaa.

Walitoa kauli hiyo juzi walipokuwa
wanazungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti katika maeneo hayo ambapo
walisema wao ndio wanaishi karibu na
misitu hiyo, kuliko watendaji wa serikali
ukiwamo Wakala wa Misitu nchini (TFS).

Kiongozi wa mila wa Kata ya Nje-
lenje, Joseph Manjonje, alisema katika
eneo hilo kuna baadhi ya watu wa-
naingia kinyemela misituni na kuanza
kuvuna miti kwa ajili ya shughuli hizo
na kwamba huwa shughuli hizo zina-
fanyika zaidi usiku.

Alisema muda huo ni vigumu kwa wa-
tendaji wa serikali kufanya doria katika
maeneo hayo hali ambayo inasababisha
uharibifu kuongezeka na kuhatarisha
Vyanzo vya maji.

“Wengi wanasafirisha mkaa na kuni
hizo kwa kutumia pikipiki nyakati za
usiku, lakini tukishirikishwa na tuka-
pewa mamlaka ya kuwadhibiti wahalifu
hao naamini tutafanikiwa katika vita
hii ya kuokoa mazingira yetu,” alisema
Mwanjoje.

Alisema wengi wa waharibifu hao
huwa wanatoka nje ya maeneo hayo na
kwamba wakati mwingine wanapewa
vibali na serikali, lakini wanavuna ku-
liko eneo halisi walilopewa.

Naye Chifu wa Kata ya Mshewe,
Raison Ngole, alisema kwa sasa seri-
I[timba kwa ajili ya ukaguzi wa mazao
ya misitu, lakini wanakaguliwa wenye
magari ambao kwa sasa hawasafirishi
sana mazao hayo.

Alisema katika eneo lake wamefaniki-
wa kudhibiti vitendo hivyo kwa asilimia
ndogo kutokana na chanzo cha maji
kinachotegemewa na wananchi wa kata
hiyo kwa ajili ya kilimo na matumizi ya
nyumbani kwenye misitu hiyo.

Alisema changamoto kubwa iliyopo ni
wananchi wa ldugumbi ambako ndiko
uchomaji wa mkaa upo kwa kiwango
kikubwa kwa madai wakati mwingine
wanaachia moto kwenye misitu hiyo.

Madeni machafu tishio kwa mfuko

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

MENEJA wa Mfuko wa huduma
za mikopo kwa ajili ya wajasiri-
amali SELF Micro Finance (SELF
MF), Musa Rajabu, ameweka
wazi kuwa vyama vingi vya ush-
irika wa akiba na mikopo (Sac-
cos) katika mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini havikopesheki kuto-
kana na kukabiliwa na madeni
makubwa kutoka taasisi zingine
za fedha.

Alisema jana kuwa SELF FM ni
mfuko unaojitegemea ulio chini
ya udhamini wa serikali, un-
aotekeleza dhana ya serikali ya
kupunguza umaskini wa kipato.

Rajabu alisema kumekuwa na

changamoto kwa Saccos nyingi
kushindwa kukopesheka kuto-
kana na mzigo wa madeni una-
osababishwa na viongozi wa vy-
ama hivyo vya akiba na mikopo
kushindwa kusimamia vyema
mikopo wanayopewa na kutoku-
kaguliwa na Shirika la Umma la
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama
vya Ushirika (COASCO) kulin-
gana na sheria na 15 ya mwaka
1982.

“Vyama vingi vya akiba na
mikopo vina mzigo wa mad-
eni na kutokukaguliwa kulin-
gana na sheria ya ushirika na
hivyo kupelekea vyama hivyo
kushindwa kukopesheka kwa
lengo la kuwawezesha wanacha-

ma kunufaika na mikopo kutoka
SELF FM,” alisema Rajabu.

Alisema SELF inatoa mikopo
ya jumla kwa asasi ndogo na za
kati za fedha kama vile mashirika
yasiyo ya Kiserikali (NGO’s), Sac-
cos, kampuni za fedha zinazotoa
huduma za mikopo na benki za
wananchi ili asasi hizi ziweze
kutoa mikopo kwa jamii ambayo
haijafikiwa na huduma rasmi za
kifedha.

Pia alisema pamoja na kutoa
mikopo, pia mfuko huo huzijen-
gea uwezo asasi na wajasiriamali
wadogo ambao wanakusudiwa
kunufaika na huduma hiyo ili
kuweza kutoa huduma endel-
evu za fedha kwa jamii ambayo

haijafikiwa na huduma rasmi za
fedha hususan kwa jamii zilizo-
Meneja huyo alisema  kue-
lekea uchumi wa kati un-
aoendeshwa na viwanda nchini,
serikali kupitia Wizara ya Fedha
na Mipango inatoa mikopo kwa
wajasiriamali na Watanzania
wote ili kuwawezesha kukua
kiuchumi kupitia mfuko  huu
wa ‘Self Micro Finance’.
Alisema kuwa kutokana na
mabadiliko ya kisera kwa sasa
mfuko wa Self Micro Finance
umeunganishwa na mfuko wa
UTT ambapo utawezasha kuwa-
kopesha wafanyakazi wa serikali,
mikopo ya miradi maalum ya

shule na hospitali.

“Unajua riba zetu ni ndogo
sana, kwa mfano wafanyakazi wa
serikali wanatozwa riba ya asil-
imia 16 na mjasiriamali mdogo
anatozwa riba ya asilimia 14 ya
mkopo wake na kuwa mikopo
hiyo huwa tayari ndani ya siku
21 baada ya kuhakikiwa kwa
nyaraka za mwombaji,” alisema
Rajabu.

Mfuko huo wa serikali ulian-
zishwa mwaka 2000 na tayari
umehudumia nchi nzima na
una ofisi saba  katika mikoa
ya Mbeya Zanzibar, Dodoma,
Mwanza, Kahama, Arusha na Dar
es Salaam ambazo zinatoa hudu-
ma kikanda.
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Mahenge aonya uharibifu mazingira
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Bucha

Na Mwandishi Wetu, KONGWA

KUU wa Mkoa

wa Dodoma, Dk.

Binilith Mahenge,

amewataka wakazi
wa Kongwa kuacha uharibifu wa
mazingira kwa kuwa unachangia
kuathiri miundombinu ya bara-
bara.

Kauli hiyo aliitoa jana ali-
potembelea daraja la Mto Ib-
waga lililopo Tarafa ya Mlali,
wilayani Kongwa, ambalo kipin-
di cha mvua wananchi walikuwa
wakikosa huduma muhimu ku-
tokana na eneo hilo kutopitika.

Akizungumza na wananchi,
Dk. Mahenge alisema kuwapo

kwa uharibifu huo kunachangia
mabadiliko ya tabia nchi na
kuathiri miundombinu ya bara-
bara.

Aliagiza kila mwananchi wa
wilaya hiyo kuwa mlinzi wa
mwenzake na kuhakikisha haku-
na uharibifu wa mazingira kwe-
nye eneo hilo.

“Mkikata miti ovyo kazi ya maji
yatakayokuwa yakija kwenye
mto huu nje ya mkondo yataathi-
ri miundombinu ya daraja na
barabara kwa ujumla kwa kuleta
mmomonyoko,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kongwa, Deogratius
Ndejembi, alisema wakati wa
mvua mto huo ulikuwa ukikata

mawasiliano na maeneo men-
gine na kuathiri shughuli mbal-
imbali za kiuchumi na ki-
jamii.

“Tunashukuru serikali kwa
kufanikisha kujenga daraja la ku-
dumu maana kipindi cha mvua
eneo hili lilikuwa linageuka Kkisi-
wa,” alisema.

Alitoa rai kwa wananchi ku-
tunza miundombinu ya daraja ili
lidumu kwa muda mrefu.

Awali, baadhi ya wananchi
walishukuru serikali kwa kujen-
ga daraja hilo ambalo ni muhimu
kwenye eneo hilo.

Mkazi wa Ibwaga, Edson Le-
muka, alisema daraja hilo ni
kiunganishi cha tarafa hiyo na

maeneo mengine ya Mkoa wa
Dodoma na hivyo wakati wa
mvua huduma za kwenda hospi-
tali ya wilaya kwao ilikuwa ndoto
kutokana na eneo hilo kutopi-
tika.

“Hapa ukitaka kuvuka kwenda
ng’ambo ya pili ni ngumu, sasa
ukute mtu anaumwa anataki-
wa kwenda hospitali ya wilaya
hawezi kwenda njia haipitiki,”
alisema.

Naye Meneja wa Wakala wa

Barabara nchini (Tanroads)
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi
Leonard Chimagu, alisema

daraja hilo lina urefu wa mita 52
na upana wa mita 13 na limegha-
rimu Sh. bilioni 2.1.

Mhandisi Nassiri Nassoro wa kampuni ya ujenzi ya Mohammed Builders Ltd, akionyesha hatua ya ujenzi wa mradi wa Soko Kuu la
Dodoma ilipofikia jana, mradi huo upo eneo la Nzuguni jijini humo na unatarajiwa kukamilika Februari 2020. PICHA NA IBRAHIM

JOSEPH

Ujenzi soko jipya wakifikia asilimia 80

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

UJENZI wa soko kuu jipya la Jiji
la Dodoma umefikia asilimia 80,
huku mkandarasi akiihakikishia
serikali kuwa atakamilisha kwa
muda uliopangwa.

Awali, ujenzi huo ulitarajiwa
kukamilika Desemba, mwaka
huu lakini mkandarasi kutoka
kampuni ya ujenzi ya Moham-
med Builders Ltd, aliongezewa
mkataba hadi Februari 2020 ili
akamilishe.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mhandisi wa kam-

puni hiyo, Nassiri Nassor, alisema
ujenzi huo kwa sasa upo zaidi ya
asilimia 80, hivyo watahakiki-
sha wanakamilisha kwa kipindi
hicho. “Huu mradi ni mkubwa
utakuwa na uwezo wa kuingia
malori makubwa 30 kushusha
na kupakia mizigo kwa wakati
mmoja pamoja maegesho ya
magari 300,” alisema.

Nassoro alisema malori hayo
yatakuwa na sehemu yao maalu-
mu ya kuingia kwa ajili ya kushu-
sha au kupakia mzigo ndani ya
soko ambayo haitaingiliana na
magari mengine ya kawaida.

Alisema mradi huo ni wa kisa-
sa kutokana na uwapo wa miun-
dombinu bora ya barabara za
kuingia na kutoka ndani ya soko
ili kuepuka msongamano wa
magari na watu ndani ya soko.

Alitaja baadhi ya huduma zi-
takazokuwapo ndani ni pamoja
na hoteli kubwa ambazo zitaku-
wa zikitoa huduma ya chakula
kwa watumiaji wa soko na wa-
geni wengine. “Kutakuwapo na
sehemu ya wajasiriamali wa
biashara ndogo ndogo ndani
ya soko zilijengwa kutokana na
mabhitaji ya kila sekta ya biashara

hizo,” alisema.

Vile vile, alisema lengo la kam-
puni ni kuhakikisha wanakamili-
sha ujenzi wa mradi huo ifikapo
Februari 2020 ili wananchi wa-
pate huduma.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa kampuni hiyo, Mohammed
Jafrej, alisema mradi huo hadi
kukamilika utagharimu Sh. bil-
ioni 14.1.

Alisema mradi huo wa soko
umetoa ajira za watu zaidi ya
200 kwa fani za ufundi, vibarua
na madereva na wahandisi wa
fani mbalimbali.
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zashtukiwa
Kuuza nyama
ZIsizopimwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

BODI ya Nyama nchini
imebaini baadhi ya bucha za
nyama Jiji la Dodoma kuuza
bidhaa hiyo bila kupimwa na
daktari wa mifugo na hivyo
kuhatarisha afya za walaji.

Kufuatia hali hiyo, Bodi
imefanikiwa kuteketeza
kilogramu 97 za nyama ya
ng'ombe iliyokamatwa baada
ya kubainika haijapimwa.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu operesheni inay-
oendeshwa na bodi hiyo
kwenye bucha za nyama,
ofisa usajili wa bodi hiyo,
Godfrey Sosthenes, alisema
nyama hiyo ilikamatwa
kwenye bucha mbili eneo
humo.

“Wafanyabiashara wa
mabucha haya kwenye
operesheni yetu tumewakuta
wakiuza nyama ya ng'ombe
kwa wateja bila kupimwa,”
alisema.

Pia alisema wafanyabi-
ashara hao wamepigwa
faini ya Sh. milioni moja kila
mmoja huku wakitakiwa
kutekeleza agizo la kuuza
nyama ambayo imepimwa
na daktari.

“Tunaendelea na op-
eresheni ya kukagua bucha
ambazo hazina mashine
za kukatia nyama ambao
wanakata kwenye magogo,”
alisema.

Alisema mpaka sasa
wamekagua bucha 79 na
kati ya hizo 20 zimekutwa
hazina mashine za kukatia.

“Tumewapa mwezi mmoja
kuhakikisha wanakuwa na
mashine hizi la sivyo hawa-
taruhusiwa kuendelea kuuza
nyama,” alisema.

Sosthnes aliagiza wauzaji
kupima afya kila baada ya
miezi sita na kila bucha
kuwa na mzani wa dijitali,
nondo za aluminium, madiri-
sha na milango ya vioo.

“Vitu vingine ni sinki la
kunawia mikono, kuvaa sare
wakati wote na mabucha
yote kusajiliwa na bodi kwa
mujibu wa sheria ya tas-
nia ya nyama namba 10 ya
mwaka 2006, alisema.

Alisema wauzaji wa bucha
wanapaswa kutekeleza agizo
lililotolewa na Bodi ya Ny-
ama wakati wa mchakato wa
hapa.

Hata hivyo, alisema lengo
[ao ni kuona kila bucha lina
vifaa vyote vinavyotakiwa
kuwapo ili kuuza nyama am-
bazo ziko salama kwa jamii.

“Hivi sasa tunaendelea
kutoa elimu kwa wauzaji ny-
ama ili kuuza nyama ambayo
ipo bora kwa jamii, lengo la
kufanya hivyo ni pamoja na
kutaka kuepusha magonjwa
yanayotokana na nyama
kutopimwa,” alisema.
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Rais Shein
kuzindua
kongamano
la Diaspora

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar,
Dk. Ali Mohamed Shein,
anatarajiwa kuzindua
kongamano la siku
mbili la Diaspora linalo-
tazamiwa kufanyika
tarehe 14 hadi 15 ka-
tika hoteli ya kitalii ya
Verde iliopo Maruhubi
mjini Unguja.

Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapin-
duzi, Issa Haji Ussi, aki-
zungumza na waandishi
wa habari, alisema kon-
gamano hilo limebeba
ujumbe wa kaulimbiu
“Mtu kwao ndiyo ngao”.

Alisema hilo ni kon-
gamano la sita am-
balo limetayarishwa na
Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
pamoja na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzi-
bar na kuwakutanisha
Watanzania wanaoishi
nje ya nchi.

Ussi alisema jumla ya
washiriki 300 wanata-
rajiwa kuhudhuria kon-
gamano hilo wakiwamo
wawekezaji 150 kutoka
nchi mbalimbali.

Alisema katika kon-
gamano hilo watendaji
wa taasisi za fedha
na benki na mashirika
ya umma valiopo
nchini watahudhuria
na kupata nafasi ya
kusikiliza changamoto
zinazowakabili wana
Diaspora.

"Kongamano hilo
lengo lake kubwa ni
kuwakutanisha wana
Diaspora pamoja na
watendaji wa mashirika
mbalimbali pamoja na
taasisi za fedha kwa
ajili ya kubadilisha
mawazo na kujadili
mustakabali wao katika
kujenga uchumi imara,”

Wanafunzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SIKU chache baada ya Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar kusikit-
ishwa na ongezeko la ajali za bara-
barani Zanzibar, wanafunzi wawili
wa Shule ya Sekondari ya Chaani,
Mkoa wa Kaskazini Unguja, wame-
fariki dunia juzi baada ya kugong-
wa na gari.

Wanafunzi hao waligongwa
wakati wakitoka shule kufanya
mitihani yao ya taifa ya kidato cha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Simai Mu-
hamed Said, amesema
kuna wakati walimu hulazimika
kuwapa adhabu ya viboko wa-
nafunzi kwa nia njema ya kuwa-
jengea nidhamu nzuri, lakini hiyo
isitumiwe kama fursa ya kuwako-
moa kwa kuwapiga vibaya.
Akizungumza wakati wa hafla
ya kuwaaga wanafunzi wa darasa
la sita na kidato cha nne wa shule
ya Feza, mjini hapa, alisema katika
kumchapa mwanafunzi lazima
mwalimu afuate matakwa yali-
yowekwa kisheria ambayo mion-
gozo yake inafahamika vizuri.
Aliwataka kufuata utaratibu
mzuri iwapo kunatokea haja ya ku-
wapa wanafunzi adhabu za kinid-
hamu badala ya kuwachapa kwa
hasira hali inayoweza kuwasaba-

bishia madhara ya kimwili.

Alieleza kuwa suala la ufundis-
haji linahitaji walimu wenye sai-
kolojia ya kutosha ya kumjua mto-
to na kufahamu namna ya kuishi
naye.

“Mwanafunzi ni mtoto hivyo
bado anahitaji kulelewa na mwal-
imu wakati akiwa shule, ni vyema
walimu watumie busara kubwa
katika ulezi huo na sio kuwapa ad-
habu iliyopindukia mpaka mtoto
anaiogopa shule,” alisema.

Alitoa wito kwa wamiliki wa
shule binafsi kuajiri walimu wali-
opata mafunzo ya kazi hiyo na we-
nye weledi wa kutosha na kuacha
mara moja kuchukua ambao ha-
wajasomea kwa lengo la kusaidia.

Alisema kufanya hivyo ni kiny-
ume na Sheria ya Elimu ya Mwaka
1982 kifungu cha 36 (2).

Kwa upande mwingine, alike-
mea tabia ya madereva wa mabasi
ya wanafunzi kujaza watoto kupita
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kiasi na kuvitaka vyombo vya us-
alama kuwafuatilia na kuhakikisha
wanachukuliwa hatua za kisheria.

“Kuna gari za baadhi ya shule
zinajaza wanafunzi kinyume na
uwezo wao, hii ni hatari kwa us-
alama wao na pia wanafunzi ha-
washushwi katika vituo husika,
hivyo wamiliki wa shule acheni
mtindo huu kwa kuwa usalama wa
mwanafunzi ni kitu cha kwanza,”
alisema.

Aliwakumbusha walimu, wazazi
na jamii kuimarisha uangalizi wa
watoto ili kuwaepusha na vitendo
viovu vikiwamo vya udhalilishaji
wa kijinsia vilivyoshamiri nchini.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Fedha, Ali Nungu, aliishukuru
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar kwa namna inavyothamini
mchango wa shule binafsi, jam-
bo alilosema linaongeza ari ya
kuongeza bidii na kupata matokeo
mazuri kitaifa.

Alitoa pongezi kwa walimu wa
shule hiyo, ambao wamekuwa
chachu ya mafanikio wanayopata,
ikiwamo mwaka 2018 kushika na-
fasi ya kwanza kwa matokeo ya
darasa la nne kitaifa, darasa la sita

na kidato  cha nne wa pili,
mwaka 2019 nafasi ya kwanza
kidato cha sita.

Katika risala yao, wanafunzi
walibainisha kuwa umoja na ush-
irikiano ndiyo silaha pekee inay-
owaletea ufanisi na kung’ara katika
mitihani ya taifa Tanzania.

Walisema, kwao suala la elimu
ndio kipaumbele na wamekuwa
wakipuuza vishawishi ikiwamo
matumizi mabaya ya simu za
mkononi na mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, waliwashukuru wal-
imu na wazazi wao kwa kuwapa
kila msaada unaohitajika kwa
lengo la kuwajenga kitaaluma ili
wawe wajenzi wazuri wa taifa na
familia hapo baadaye.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohamed Said (kushoto), akitoa salamu za rambirambi kwa baba mzazi wa
marehemu Zainab Vuai Dude (16). PICHA: MARTIN KABEMBA

wafariki dunia wakitoka kufanya mitihani

pili ambayo imeanza Desemba 5,
mwaka huu. Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ali Haji
Ali, alithibitisha kutokea kwa ajali
hiyo na kuwataja waliofariki kuwa
ni Zainab Vuai Dude (16) na Dhulfa
Miraji Ali (16).

“Wanafunzi hao waliopata ajali
walikuwa wakitoka shule na kue-
lekea nyumbani baada ya kufanya
mitihani yao ya taifa ya kidato cha
pili,” alisema.

Alisema waligongwa na gari ili-

yokuwa ikiendeshwa na

Abeid Khamis (36) na chanzo
cha ajali ni mwendo kasi.

“Ajali hii kwa mujibu wa uchun-
guzi wa awali inaonyesha kwamba
imesababishwa na mwendo kasi
na kusababisha vifo vya wanafunzi
wetu wawili kupoteza maisha,”
alisema.

Takwimu za hivi karibuni visi-
wani  Zanzibar, zimebainisha
kwamba watu 145 wamepoteza
maisha kutokana na ajali za bara-

barani kuanzia mwezi Januari hadi
Oktoba, mwaka huu.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali
Iddi ,alisema ni jambo la kuhuzu-
nisha kuona kwamba tafiti hizo
zinaonyesha kuwa watu 12 hufariki
kila. mwezi kutokana na ajali za
barabarani.

Alisema ajali hizo zimekuwa
zikiripotiwa kila siku na hatima

yake kuacha majonzi na simanzi
kwa wananchi.

Balozi Iddi, alisema hiyo ni hali
ya kutisha na wakati wa kuchuku-
liwa hatua madhubuti za kudhibiti
ajali barabarani ikiwamo kuhakiki-
sha mtu asiye na leseni ya udereva
haendeshi chombo cha moto.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kupitia
askari wake wa usalama baraba-
rani kuwadhibiti watu wanaoende-
sha vyombo vya moto wakiwa
tayari wameshalewa.
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Sekta binafsi yaombwa
ufadhili wa mashauriano

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO
ARAZA la Taifa la
Biashara Tanzania
(TNBC) limewashauri
wawekezaji na

wafanyabiashara nchini kuwa
sehemu ya wafadhili ili miku-
tano ya mashauriano katika ngazi
ya mkoa na wilaya ambayo kwa
sasa haifanyiki kwa sababu ya
ukosefu wa fedha ifanyike kama
inavyotarajiwa.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa mashauriano hapa hivi
karibuni, Kaimu Katibu Mtend-
aji wa Baraza hilo, Oliva Vegula,
aliwaambia wajumbe wa mku-
tano huo mikutano ya mikoa na
wilaya ni muhimu katika kubore-
sha mazingira ya uwekezaji na
biashara nchini. Mkutano huo
ulihudhuriwa na watendaji wa
serikali, wawekezaji na wafanya-

biashara wa Mkoa wa Morogoro
ili  kujadili changamoto zina-
zowakabili na kuzipatia ufumbu-
zi. “Tumekuwa na changamoto
ya kuratibu na kuhakikisha mi-
kutano hii katika ngazi ya mkoa
na wilaya inafanyika. Haifanyiki
kwa sababu ya kukosekana
kwa rasilimali fedha. Kwa hiyo
tunawaomba wawekezaji na wa-
fanyabiashara katika ngazi hizo
wajitoe na kushirikiana na seri-
kali ili kuhakikisha mikutano hii
inafanyika walau mara moja kwa
mwaka,” amesema Vegulla.

Alieleza kuwa mabaraza ya
mikoa na wilaya ndio sehemu
ya maboresho ya mazingira ya
uwekezaji na biashara nchini
kwani utatuzi wa changamoto
zote unaanzia huko, na kuongeza
kwamba kuna kila sababu ya
wafanyabiashara na wawekezaji
kuchangia gharama za mikutano
hiyo ili ifanyike.

“Tija ya majadiliano itaone-
kana endapo mikutano itakuwa
inafanyika mara kwa mara. Mi-
kutano hii itasaidia kujua hatua
mbalimbali zilizochukuliwa ka-
tika kutatua changamoto zinazo-
husu serikali kwa ngazi ya mkoa
na taifa kwa ujumla,” alisema
Vegulla.

Ameongezea kuwa mabore-
sho ya mazingira ya biashara
yanategemea zaidi majadilianao
kati ya sekta ya umma na binafsi
na kwamba serikali inatambua
umuhimu wa mikutano hiyo ka-
tika mikoa na wilaya.

“Baraza lina jukumu la ku-
hakikisha uwekezaji katika vi-
wanda unakua na kwamba jambo
la muhimu ni  sekta za umma
na binafsi kushirikiana katika
utekelezaji ili azma ya serikali ya
kujenga uchumi wa kati na viwan-
da ifanikiwe,” amesema Vegulla.

Akitoa mfano wa umuhimu wa

mikutano hiyo, alisema changa-
moto za tozo na migogoro ya
ardhi zimeibuliwa katika miku-
tano hiyo na kueleza kwamba
sasa serikali itafuatilia ili kupata
majibu ya changamoto hizo ili
kuboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji nchini.

Akifunga mkutano huo, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji),

Angela Kairuki, alisifu matokeo
ya mkutano huo kwa kusema
kwamba majadiliano yalikuwa ya
wazi, kila mjumbe ametoa maoni
na mapendekezo yake kwa nia
ya kuboresha uwekezaji na bi-
ashara nchini. “Jambo muhimu
ni TNBC kuhakikisha mikutano
ya mabaraza ya mikoa na wilaya
inafanyika kila mwaka ili kutoa
nafasi kwa sekta binafsi kueleza
changamoto zao na serikali kuzi-
tolea majibu,” alisema Waziri
Kairuki.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Amina Khamis Shaabani, akimkabidhi Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Benki ya CRDB, Godfrey
Sigalla, Tuzo ya Benki Bora katika utayarishaji wa ripoti za kifedha kwa mwaka 2018, iliyotolewa na Bodi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu

Mkuu na Mkuu wa ldara ya Fedha na Utawala Kampuni Tanzu ya Bima, Abdallah Mrisho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yabana bodi, watendaji Saccos

Na Mathias Canal, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kil-
imo, Mhandisi Mathew Mtigum-
we, ameiagiza bodi na watendaji
wa Saccos kuwasilisha Rasimu za
Taarifa za Fedha kwa Wakaguzi
wa Nje (COASCO) kabla au ifikapo

Januari 31, mwakani. Mhandisi
Dodoma, ambapo alisema ni la-
zima kuwasilisha mapema taarifa
hizo ili ukaguzi uweze kufanyika
kwa wakati na taarifa za ukaguzi
ziwasilishwe kwa mamlaka husi-
ka ndani ya muda uliopangwa

kisheria. Aliwataka wanachama
wote wa Saccos hususani bodi
na watendaji wa Saccos nchini
kuwa matakwa ya Sheria ya Hu-
duma Ndogo za Fedha ya Mwaka
2018 (The Microfinance Act 2018),
kuhusu ukaguzi wa nje hivyo ni
lazima kutekeleza agizo hilo kwa

wakati. “Saccos zote zinatakiwa
kuhakikisha kuwa taarifa za fedha
za mwaka 2019 ziwe zimekaguli-
wa na kuwasilishwa Benki Kuu
au kwa mamlaka iliyokasimiwa
ambayo ni Mrajis wa Vyama vya
Ushirika ifikapo tarehe 30 Aprili,
2020,” alisema.

Mbeya
kutumia
tani 72,969
mbolea

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

MKOA wa Mbeya unatarajia
kutumia tani 72,969 za mbolea
katika msimu wa kilimo wa
mwaka 2019/20 ukiwa unalen-
ga kuwawezesha wakulima
kuzalisha kwa tija zaidi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Ofisa Kilimo Mkoa wa Mbeysa,
Wilfred Kayombo, wakati aki-
zungumza na gazeti hili juu
va mikakati ya ofisi ya kilimo
katika kuhakikisha wakulima
wanazalisha kwa tija katika
mazao mbalimbali.

Alibainisha kuwa mkoa
una kusudia kulima jumla ya
hekta 559,589 za mazao ya
chakula na biashara ambazo
zinatarajiwa kuzalisha tani
3,939,949 za mazao kwa
mwaka 2019/2020.

Alisema mkakati wa mkoa
katika msimu wa 2019/20
unalenga kujenga uelewa
zaidi wa viongozi na wagani
kutumia teknolojia kwa kush-
irikiana na taasisi za utafiti na
mafunzo, sekta binafsi na wa-
dau wa maendeleo ya kilimo.

Alisema mbali na kiasi hicho
cha mbolea, mkoa unata-
rajia kutumia lita 192,943 za
viuatilifu vya kimiminika na
mbegu bora kiasi cha Kilo-
gramu 100,427 za maharage,
alizeti, mpunga, korosho na
mazao mengine. .

Alisema bei elekezi gharama
za mbolea kwa wakulima ina-
zingatia gharama za ununuzi,
usafirishaji na faida ya mfan-
yabiashara katika mchakato
huo hadi kumfikia mkulima wa
kawaida.

Kayombo alisema ka-
tika msimu wa 2019 na 2020
Mkoa wa Mbeya unaendelea
kutekeleza mpango wa ununu-
Zi na usambazaji wa mbolea
kwa pamoja kwa kuzingatia
bei elekezi ya mbolea ambayo
inatolewa kupitia Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA).

Alisema kupitia mfumo
wa ununuzi na usambazaji
wa mbolea kwa pamoja
(BPS), umekuwa na mafanikio
makubwa kutokana na kuz-
ingatia taratibu zilizowekwa
katika soko na kuwa wadau
wote wa sekta ya kilimo wa-
natakiwa kuendelea kuwaha-
masisha wakulima kuzalisha
kwa tija zaidi.

Katika Mkoa wa Mbeya,
mbolea zinazotumia mfumo
wa BPS ni minjingu, TSP, DAP,
UREA, NPK, CAN na SA, huku
mbolea zingine zikiendelea
kuuzwa na kununuliwa kwa
kufuata soko lililopo.
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]
AzimiolaUN
kuilaani Urusi

NEW YORK, Marekani

BARAZA Kuu la Umoja wa Mataifa
limepitisha azimio la kulaani hatua  :
ya Urusi kuukalia mkoa wa Crimea na :
mji wa Sebastapol nchini Ukraine na :
kuitolea wito kuondoka mara moja.

Azimio hilo lilipitishwa jana, katika
siku ambayo Rais Vladimir Putin na
mwenzake wa Ukraine, Volodomyr :
Zelensky, walikuwa wakikutana mjini :
Paris, kwa ajili ya mzozo wa mashari- :
ki mwa Ukraine. :

Kati ya wajumbe 193 wa baraza :
hilo, waliopiga kura ni 82 ambapo 63 :
waliunga mkono na 19 kupinga. ;

Mataifa 66 valijizuia kupiga kura
za0, huku 45 yakikataa kabisa kush-
iriki upigaji kura huo.

Mwaka 2014, Urusi ilipeleka
wanajeshi wake ndani ya mkoa wa ]
Crimea na pia inashutumiwa kuwaun- :
ga mkono waasi wanaotaka kujitenga :
mashariki mwa Ukraine, kwenye ]
mMz0z0 ambao hadi sasa umesha-
poteza maisha ya watu 14,000.

DW

Uingereza wapiga
kura bila kitambulisho

LONDON, Uingereza

BUNGE la Uingereza siyo tu moja
ya mabunge ambayo yanafahamika
kwa demokrasia pia mfumo wake ni
wa kustaajabisha.

Mfumo wake wa kupiga kura ume-
kuwa ukibadilika kwa miaka kadhaa
kadiri miaka inavyokwenda, ume- :
kuwa na mambo mengi ya kustaajabi-:
sha ambayo yatajitokeza wakati ;
watu wanakwenda kupiga kura katika :
uchaguzi mkuu utakaofanyika kesho. :

Zifuatazo ni miongoni mwa mbinu
za kustaajabisha kuhusu vile raia wa
Uingereza wanavyopiga kura kumch- :
agua Waziri Mkuu, ambaye atachukua:
uongozi wa nchi hiyo ambayo uchumi:
wake ni watano kwa ukubwa duniani. :

Nchi hiyo inatengeneza silaha ]
za nyuklia na pia inashiriki katika
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa. ;

Siku ya kupiga kura, inafanyika kwa:
njia rahisi ambapo kinachohitajika
kufanywa ni kujitokeza katika kituo
cha kupiga kura na kawaida huwa ni
sehemu iliyokaribu na nyumba ya
mpigakura. BBC

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, ametunukiwa tuzo ya amani ya Nobel mjini Oslo, Norway, alitoa wito wa kuwapo
umoja, huku machafuko ya kikabila yakiitikisa nchi yake na juhudi za suluhu pamoja na Eritrea zikionyesha kukwama. PICHA:
ALLIANCE.

Waathirika bomu ubalozi
Marekani kulipwa fidia

KHARTOM, Sudan

takriban dola bilioni sita waathiriwa wa
mkasa wa bomu nchini Kenya na Tanzania.

Mkasa huo wa bomu ni ule uliotokea ka-
tika balozi za Marekani za 1998 mjini Nai-
robi na Dar es Salaam.

Akinukuliwa na gazeti moja nchini Mare-
kani Hamdok alisema, “Tulichukua juku-
mu la kuangazia madai hayo na kuafikia
makubaliano.”

Hata hivyo, mawikili wa waathiriwa
hao wanatilia shaka ahadi hiyo wakisema
kwamba huenda isilipwe.

Akiwa ziarani nchini humo ikiwa ni ya
mara ya kwanza, Hamdok alitaka Sudan
kuondolewa katika idadi ya mataifa yal-

AZIRI Mkuu mpya wa Su-
dan, Abdallah Hamdok,
ameahidi kuwa hivi kar-
ibuni taifa hilo litawafidia

kufidiwa.

njia nyingine.

Salaam.

ioorodheshwa na Marekani kwamba yana-
ficha magaidi.

Takriban familia 570 za wafanyakazi
wa balozi za Marekani na wakandarasi
waliouawa katika mashambilio pacha
yaliotekelezwa na kundi la Al Qaeda mjini
Nairobi na Dar es Salaam, wanatarajiwa

Fidia hiyo iliyoagizwa na mahakama ya
Marekani haitawafidia maelfu ya Wakenya
na Watanzania ambao waliathiriwa na
mashambulio hayo moja kwa moja au kwa

Takriban watu 224 walifariki katika
mashambulio hayo pacha ambapo 214 wa-

Idadi hiyo inashirikisha Waafrika 212 na
raia wa Marekani 12.

Mahakama za Marekani zimeiwajibisha
Sudan kulipa fidia ya dola za Marekani bil-

ioni 5.9 kwa watu hao kwa kuwa ilihusika

kumficha kiongozi wa kundi la Al-Qaeda,

Osama bin Laden wakati alipokuwa akip-
anga njama za kutekeleza mashambulio
hayo.

Manusura hao wanaweza kupokea
nyongeza ya Dola za Marekani bilioni 4.3

iwapo mahakama ya juu ya Marekani itab-

adilisha uamuzi wa mahakama ya chini wa
kutowalipa fedha za muda waliotumia ku-
wasilisha kesi hiyo.

“Fidia hiyo inatilia maanani hali ya

kiuchumi ya Sudan pamoja na hali ya

kiuchumi ya waathiriwa ambao maisha
yao yameharibiwa na wengine wengi am-
bao wamekuwa maskini kwa takriban

miaka 20 kutokana na kufariki kwa baba,

mama, mume au mke,” aliandika wakili wa
waathiriwa mwenye makao yake nchini
Marekani, Gavriel Mairone.

BBC

Muuguzi aiba kichanga, amficha kwa shangazi

ISLAMABAD, Pakistan

MUUGUZI wa dharura nchini
Pakistan, amekamatwa baada ya
kudaiwa kumuiba mtoto mchanga
ili ampelekee shangazi yake am-
baye hakuwahi kuwa na mtoto.

Mtoto huyo mchanga wa kike
aliibiwa muda mfupi baada ya
kuzaliwa katika Hospitali ya Mji
wa Balochistan, uliopo Kusini-Ma-
gharibi mwa nchi hiyo.

Awali, familia haikuwa inafa-
hamu kuwa mtoto wao alitoweka
kwa sababu hakuna yeyote aliyem-
fichulia mama yake kuwa alikuwa
amejifungua mapacha.

Ilijulikana kwa mara ya kwanza
pale mama alipopata fahamu tena

na kuuliza wapi aliko “msichana
wake mwingine,” shemeji yake
ameiambia BBC.

Abdul Hamid alikuwa amem-
peleka mama huyo mtarajiwa,
Jamila Bibi, katika hospitali ya mji
wa Loralai, yapata kilomita 60
(maili 37) Kusini-Magharibi mwa
isema.

Aliiambia polisi kuwa baada
ya kujifungua, familia ya Jamila
Bibi ilikabidhiwa mtoto mmoja
na kuambiwa impeleke mgonjwa
nyumbani kwa sababu alikuwa na
hali nzuri.

Hata hivyo, Jamila Bibi aliende-
lea kuwa katika hali ya kutojitam-
bua kwa siku kadhaa zilizofuata

na ni katika kipindi hicho ambapo
mtoto aliyekwenda naye nyum-
bani alifariki.

Alipopata fahamu mama huyo
alifichua kile kilichoiacha familia
vinywa wazi kwa mshangao.

“ljumaa, wakati Bibi aliporeje-
sha fahamu, aliuliza ni wapi alipo
mtoto wake mwingine msichana.
Tulishangaa.” Abdul Hamid aliiam-
bia BBC.

“Baada ya Hamid kuwasilisha
malalamiko polisi, tulimkamata
muuguzi wa dharura ambaye ali-
kuwa zamu katika chumba cha
uzazi usiku ule na akatuongoza
moja kwa moja kule alikokuwa
mtoto mchanga,” Jahangir Shah,
Ofisa katika kituo cha polisi cha

Loralai alisema.

“Alikuwa amesaidiwa na manesi
wenzake wawili kumtorosha mto-
to mchanga nje ya hospitali na
kumpatia shangazi yake ambaye
alikuwa ameolewa kwa miaka
17 lakini alikuwa bado hajapata
mtoto. Muuguzi alituambia kuwa
shangazi yake alikuwa ametaka
sana kuasili mtoto mchanga.”

Polisi imewakamata wanawake
wote wanne, huku familia ikiunga-
nana mtoto wao mchanga ambaye
bado hajapewa jina.

Maofisa wanasema kuwa tukio
hilo limetokana na ukosefu wa
taratibu, kama vile kuweka maji-
na kwenye mikono ya watoto
wachanga wanaozaliwa na uzem-

be wa maofisa usalama katika
milango ya kutoka kwenye hospi-
tali hiyo.

Daktari Bingwa wa Uzazi wa Wa-
nawake katika Hospitali ya Bolan
Medical mjini Quetta, mji mkuu
wa Jimbo la Balochistan, aliiam-
bia BBC kuwa tukio hilo halikuta-
rajiwa.

“Hakuna hospitali yoyote ya
serikali katika jimbo yenye tara-
tibu za usalama kama vile kuweka
majina ya watoto wanaozaliwa
au usajili wao ambao unaweza
kuthibitishwa wanapoondoka
katika milango ya kutoka hospi-
talini,” alisema akiomba jina lake
lisitajwe.

BBC
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Kila siku watoto wawili wapewa mimba Lindi gericai vawahakikishia

Na Mwandishi Wetu

MAADHIMISHO ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia yalihitimishwa rasmi
jana, huku ikielezwa kuwa watoto 565
wamepata ujauzito mkoani Lindi katika
miezi minane ya mwanzo ya mwaka huu.

Takwimu hizo zinatoa taswira
kwamba, kwa wastani kila siku, watoto
wawili wanapata mimba mkoani humo.

Katibu wa Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (Bakwata) Mkoa wa Lindi,
Abdillahi Mfaume, aliyasema hayo
wakati wa kongamano la viongozi wa
dini kuadhimisha Siku 16 za Kupinga

es Salam jana.

Akinukuu takwimu za Idara ya Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Lindi, Mfaume
alibainisha kuwa katika orodha hiyo ya
watoto 565, watoto 43 ni wa shule za
msingi, 108 ni wa sekondari na 414 ni wa
nje ya shule.

“Sasa, angalia katika kipindi hicho
kifupi cha miezi minane, watoto wote
hao wamepata mimba za utotoni.
Wako kwenye umri wa miaka 18, lakini
wanaingizwa kwenye majukumu
magumu ya kulea.

“Hapo tayari tunazalisha tatizo lingine

la kupata watoto wenye udumavu
maana mama zao hao bado hawajafikia :
umri sahihi wa kubeba ujauzito na :
hawajaandaliwa kubeba mimba ya mtoto :
mwenye afya ya akili. Hili ni tatizo kubwa :
mkoani kwetu Lindi,” alilalamika. :

Kongamano hilo lililohudhuriwa na
viongozi wa dini kutoka madhehebu
mbalimbali nchini, lilifadhiliwa na
Norwegian Church Aid kwa kushirikiana :
na Church of Sweden.

Maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia yalianza rasmi
Novemba 25, mwaka huu.

-wakulima masoko

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imewahakikishia wakulima na

‘wafugaji kuwa inafanya kila njia kuwapatia
‘masoko ya uhakika ya mazao kwa kuhamasi-
:sha uwekezaji kwenye viwanda vya kuchakata

nchini.
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga aliyasema

§hay0 mjini hapa wakati wa uzinduzi wa kon-
ggamano la maonyesho ya kilimo yaliyofanyika
:Kampasi kuu ya Chuo Kikuu cha Sokoine cha

:Kilimo (SUA).

WETU

Waziri Husunga alisema serikali imeanza

:kuchukua hatua mbalimbali kwa kutoa nafasi
kwa wadau hasa wa sekta binafsi zikiwamo
‘kampuni za kibiashara na mashirika yasiyo ya
:kiserikali (NGO) kushiriki kikamilifu kwa ku-
:hakikisha masoko ya uhakika yanapatikana ili
:kuchangia maendeleo katika sekta mbalimbali
:ikiwamo kilimo na mifugo.

Alisema Wizara ya Kilimo imeanza ku-

| :wekeza rasilimali za kutosha ikiwamo nguvu

‘kazi na fedha ili kuhakikisha kilimo kinaende-
:lea kukua na kuwa na ufanisi zaidi ikiwamo ku-
:waunganisha wakulima na masoko ya uhakika.

Kuhusu kongamano la maonyesho ya kil-

:imo la mwaka huu, Waziri Hasunga alisema
:la msingi kwa kuzingatia upana wa sekta na
‘ufugaji kwa kuwa hayawezi kuletwa na taasisi
:moja pekee bali ni lazima nyingine zishiriki
:kila mmoja kwa nafasi yake.

“Mkulima na mfugaji ndio msingi kwa kuwa

§mtekelezaji mkuu katika uzalishaji wa mazao
‘ya kilimo na mifugo na ili apate mafanikio ina-
:bidi taasisi na kada nyingine zihusike ikiwamo
: watafiti, wagani, wauza pembejeo, wanunuzi
:na wachakataji,” alisema.

Naye, Mratibu wa kongamano na maonye-

Esho ya kilimo ya SUA, Profesa Sebastian Chen-
:yambuga, alisema kongamano hilo ni la tatu
hufanyika kila mwaka chuoni.

Alisema kupitia kongamano hilo wadau hao

:kwa pamoja wameweka mikakati ya kubore-
:sha sekta zao ili kuongeza mchango katika
‘kukuza pato lao na la taifa ili kufikia lengo la

:serikali la kuwa na uchumi wa viwanda.

Mfungwa agoma kutoka gerezani

Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa magereza
walikuwa wameshaondoka eneo la tukio
kuelekea gereza lingine na waliobaki
gerezani  hapo  walikuwa  askari
magereza.

Abraham ni miongoni mwa wafungwa
259 waliopata msamaha wa Rais katika
Mkoa wa Mbeya kutoka katika magereza
mawili ya Ruanda na Kilimo la Songwe.

Wahakikiwa alama vidole

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, amewataka wafungwa
waliopewa msamaha wa rais mkoani
humo, wakajishughulishe na kilimo,
mifugo, na biashara, ili wapate vipato
vya kuendesha maisha yao na kuachana
vitendo vya uhalifu.

Amesemawafungwawote walioachiwa
kwa masamaha, wameandikwa majina
yao, kupigwa picha, pamoja na kuweka
alama ya kidole ili atakayekwenda
kufanya uhalifu na kupelekwa kwenye
magereza hayo hataachiwa bali maisha
yake yote yatakuwa humo.

Telack alitoa tahadhari hiyo jana,
wakati alipokwenda kujiridhisha majina
ya wafungwa 74 mkoani humo ambao
wamepewa msamaha na Rais juzi jijini
Mwanza, kwenye maadhimisho ya miaka
58 ya Uhuru na miaka 57 ya Jamhuri
wa Muungano wa Tanzania, kati ya
wafungwa 5,533 nchini.

Alisema kwa kuwa kipindi hiki ni cha
msimu wa mvua, wafungwa hao 74
wakajikite kwenye shughuli za kilimo ili
waweze kupata mavuno, kufuga mifugo,
na kufanya biashara za kuwaingizia

kipato halali na siyo kurudi kuiba.

“Natoa tahadhari kwenu nyie wafungwa
ambao mmeachiwa huru kwa msamaha
wa Rais John Magufuli, msirudi uraiani
kwenda kufanya matukio ya uhalifu tena,
nabahati nzuri mmeachiwa kwenye kipindi
kizuri cha msimu wa mvua, hivyo muende
mkajishughulishe na kilimo ili mpate
mavuno na kuinuka kiuchumi,”alisema
Telack.

“Wafungwa ambao mmeachiwa mkoani
Shinyanga, majina yenu tunayo, picha
zenu pamoja na alama za vidole, hivyo
mkirudi kwenda kufanya uhalifu tena
tutawatambua na hatutaachia tena, bali
mkafanye shughuli ambazo zitawaingia
kipato halali,” aliongeza.

Naye Mkuu wa Magereza mkoani
Shinyanga  Kamishna  msaidizi wa
Magereza, Dk. Wilison Rugamba, alisema
wafungwa walioachiwa huru mkoani
humo ni waliobakiza vifungo vyao kuanzia
siku moja, miezi sita, hadi mwaka mmoja
na mkoani humo wameachiwa wafungwa
74, wakiume 62 na wanawake 12.

Nao baadhi ya wafungwa akiwamo
Bakari Juma, mkazi wa Shinyanga,
wamemshukuru Rais Magufuli kwa kutoa
msamaha huo, huku wamkimuahidi Mkuu
wa mkoa kutokwenda kufanya uhalifu tena
kwa kuwa wameshajifunza kilimo bora
wakiwa magereza na wataenda kuendelea
ujuzi huo.

Lindi nayo yatekeleza agizo

Serikali mkoani Lindi, imetekeleza agizo
la rais la kuwaachia huru wafungwa 129
kati ya 305 waliokuwa wakikabiliwa na

makosa mbalimbali yakiwamo ya kukutwa
na silaha kinyume cha sheria.

Kwa mujibu wa taarifa iliyowasilishwa
kwa Mkuu wa Mkoa huo, Godfrey Zambi
na Mkuu wa gereza mkoani humo, ACP
Josephine Semwenda, wafungwa hao
wakiwamo wanne raia wa Ethiopia,
walikuwa wamefungwa katika magereza
sita Mkoa wa Lindi.

Taarifa ya Mkuu wa Magereza mkoani
Lindi, Semwenda na kusomwa na
Mwanasheria Mkaguzi Msaidizi, Edgar
Mombo, ilisema wafungwa walioachiwa,
wanne ni raia wa Ethiopia.

Semwenda alisema gereza kuu la mkoa
limewaachia wafungwa 34, Ruangwa
(29), Kilwa (24), Nachingwea (20),
Kingurungundwa (13) na Liwale (9).

“Wafungwa wanaoachiwa leo wote ni
wanaume,” alisema ACP Semwenda.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zambi
akizungumza na baadhi ya wafungwa
walioachiwa huru, aliwataka wawe raia
wema na kujiepusha kufanya mambo
maovu yaliyowafanya wafikishwe gerezani.

Pia aliwataka waliopata ujuzi kuutumia
kujitafutia riziki halali, kwa kushirikiana
na jamii pamoja na familia zao, kwa kuwa
Rais amefanya jambo kubwa la kuwaachia
huru kwa sababu anachukia kuongoza taifa
lenye wafungwa wengi.

Aliuagiza uongozi wa Idara ya Uhamiaji
kuharakisha taratibu kwa wafungwa
wanne waliotoka Ethiopia kurejeshwa
nchini kwao.

Wakizungumza kwa niaba ya wafungwa
wenzao, Juma Lauko kutoka Mkoa wa
Kigoma na Mohamedi Ndalimu kutokea

Kata ya Kitunda, Manispaa ya Lindi,
wamemshukuru Rais kwa uamuzi wa
kuwaachia huru baadhi ya wafungwa na
kuahidi kuwa raia wema wanaporejea
nyumbani kwao.

Wafungwa 79 Mwanza huru

Wafungwa 79  waliokuwa  katika
Gereza Kuu la Butimba mkoani Mwanza
wameachiwa huru wakiwa miongoni mwa
wafungwa 190 wa magereza yote ya mkoa
huo watakaonufaika na msamaha huo.

Wakitoka ndani ya gereza hilo asubuhi
ya jana, wafungwa pamoja na mahabusu
walioachiwa huru akiwamo Timotheo
Kaume, William Ngoso na Michael Elias,
wamemshukuru rais huku wakiwaomba

wananchi wenzao kuwapokea vyema
kwani wamerekebika.
Akizungumza kutoka katika gereza

hilo Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John
Mongela, alisema jambo lililofanywa na
rais la kuwaachia huru ni sehemu ya ahadi
yake ya kuwagusa wananchi wanyonge na
maskini huku akiwasisitiza wakawe raia
wema ikiwa ni pamoja na kuchapa kazi ili
kujiletea maendeleo yao binafsi na taifa
kwa ujumla.

Kwa upande wake Kamishna Jenerali wa
Jeshi la Magereza nchini, Faustine Kasike,
aliwataka wafungwa hao wakatumie vizuri
ujuzi walioupata gerezani ili kujipatia riziki
zao kihalali

*Imeandikwa na Nebart Msokwa
(Mbeya), Marco Maduhu (Shinyanga),
Said Hamdani (Lindi) na Neema
Emmanuel, Mwanza
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DEUSDEDIT LUCAS MCHOMBA
anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) yenye namba
TAE167458 iliyotolewa na Idara ya

Uhamiaji Makao Makuu Dar es salaam

2019.Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi:
KW/K/B.I/I/VOLVIII/148.

EDNA ANTHONY anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0152/0005
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia SHINYANGA
SEKONDARI mwaka 2006.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
KBA/CPS/A.24/29/VOL.XV/196.

215550102

IVAN ANDSON anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne kilichotolewa mwaka 2007, Isuto
Secondary School Chenye Index No.S
1467/0021/2007.Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu au apige simu namba
0755555534.

Taarifa ya polisi MB/RB/9082/2012.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;238/2019
Ombi la THERESIA REVOCATUS MGAWE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
REVOCATUS NICHOLAUS MGAWE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na  kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
20/12/2019 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 22/11/2019.

115550902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi No. 88/2019

Ombi la ATHUMAN HUSSEIN kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya Marehemu HUSSEIN
HASAN MLELWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka tarehe
19/12/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

mnamo

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 02/12/2019
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EMMANUEL KOYANO
BUNZALI
Wanyasubi Kahama,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T.778 CFL aina ya
CHEVROLET.

Yeyote atakaiona atoe taarifa
katika kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.

Taarifa ya Polisi.

KAH/RB/TR/866/20

215550002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 309...2019
Mdai: OSWARD MOSES ICHWEKELEZA
DHIDI YA
Mdaiwa: VENANT BAKENYA (2) ALMACHUS
MWEMEZA

Kwa:
ALMACHUS MWEMEZA
WA BUKOBA

Ombi la Mdai:

OSWARD MOSES ICHWEKELEZA

Madai ya: PESA ZA UKARABATI WA HOSPITAL TSH.
14,970,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani kek shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 18 mwezi 12 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama
juu.? ikidhibiti kama
kuitwa shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
fmmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 06 mwezi 12 mwaka 2019.

m

ia siku iliyotajwa hapo

115551002

KUPOTEA KWA KADI

GRACE CATHERINE
RUTAHAKANA anatangaza
kupotea kwa kadi yenye
namba ya usajiliT137 BCM
aina ya TOYOTA RAV4
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DB/RB/10226/019

115550702

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye

Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza

Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvalivochapishwa katika gazeti hili.
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FIFA

yatfu
WABA
cu fungiwa
cwa Urusi

VIENNA, Austria

ERLING Haaland hana tatizo na
uvumi unaoenea juu yake ambao
umekuwa wa kasi hasa baada ya kuo-
nyesha kiwango kizuri cha kufunga
mabao.

Mshambuliaji huyo kijana wa Salz-
burg anafurahia kipindi chake kizuri
na klabu hiyo kwa kufunga mabao
nane katika mechi tano alizocheza
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
huku akifunga mabao 16 kweye mechi
14 za Ligi Kuu ya Austria, Bundesliga.

Kama Haaland jana usiku alifunga
dhidi ya Liverpool kwenye mchezo
wa mwisho wa Kundi E, utamfanya
kuwa mchezaji wa kwanza kufunga
katika mechi zote sita za makundi za
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Manchester United, inayonolewa

na kocha wa zamani wa Haaland
wakiwa pale Molde, Ole Gunnar Sol-
skjaer - imekuwa ikihusishwa zaidi
na kuwania saini ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19, wakati
Borussia Dortmund, Juventus, Real
Madrid, Barcelona na Liverpool pia
zimekuwa zikihusishwa na kuwania
saini yake.

Hata hivyo, Haaland amesema
hasumbuliwi na uvumi huo.

“Mimi akili yangu ipo kwenye kazi
yangu va kucheza soka na kufurahia
kile ninachokifanya kila siku, sifikirii
kitu kingine chochote zaidi ya kufura-
hia kucheza soka kwa sasa,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hayo ndio malengo yangu kwa
sasa, kuhakikisa naisaidia klabu
yangu va Salzburg kufantya vizuri na
kufurahia soka.”

GENEVA, Uswisi

MANCHESTER, England

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa
(Fifa), limefanya mawasiliano na Wakala
wa Kupambana na Dawa za Kusisimua
Misuli michezoni (WADA), kupata meel-
ezo zaidi juu ya kufungiwa kwa Urusi
kwenye michezo mikubwa ya kimataifa.

Jumatatu Kamati ya Utendaji ya
WADA ilitoa adhabu kwa Urusi kufungi-
wa kwa miaka minne.

Kufungiwa huko kuna maana kwam-
ba, Urusi haitapeperusha bendera wala
wimbo wao wa taifa kwenye michuano
ya Olimpiki ya mwaka 2020 na michua-
no ya soka ya Kombe |a Dunia mwaka
2022 nchini Qatar.

Ingawa WADA haliitambui Shirik-
isho la Soka la Ulaya (Uefa), kama
msimamizi wa mashindano makubwa,
hivyo Urusi itaweza kushiriki kwenye
michuano ya Euro 2020.

Hata hivyo, Shrikisho la Soka la Urusi,
limesema kwamba lina matumaini
adhabu hiyo haitahusu kwa upande wa
soka na hivyo wanasubiri kauli ya Fifa.

Fifa bado haijatoa tamko lake kuhusu
kufunguwa huko, lakini imethibitisha
kwamba imefanya mawasiliano na
WADA.

“Fifa imechukua uamuzi wa kuwasili-
ana na Kamati ya Utendaji ya WADA,"
alisema msemaji wa Fifa.

nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa.

MABOSI wa Manchester United
wamemhakikishia Ole Gunnar Sol-
skjaer kibarua chake kipo salama
na hawana mpango wa kumchukua
Mauricio Pochettino.

Kauli hiyo ya Manchester United
inatokana na kikao baina ya Joel
Glazer na kocha Solskjaer huku aki-
hakikishiwa kupewa fedha za usajili
wa kiungo wa Atletico, Saul Niguez.

Manchester United imechukua
uamuzi huo baada ya ushindi dhidi
ya Tottenham na Manchester City na
kuwapandisha hadi nafasi ya tano

katika msimamo wa Ligi Kuu England

na kufufua matumaini yao ya kupata

Jina la Pochettino lilikuwa likitajwa
karibu kila dakika na kuhusishwa
moja kwa moja na kibarua cha
kwenda kuinoa Man United.

Lakini sasa kocha huyo wa zamani
wa Tottenham itabidi atafute kazi
tu kwingineko, Old Trafford hakuna
nafasi kabisa kwa siku za karibuni.

Katika mechi tatu baada ya Pochet-
tino kufutwa kazi huko Spurs, Man
United walikuwa kwenye hali mbaya,
hawakuwa wameshinda yoyote, tena
wakicheza na timu mbili zilizopanda
daraja kwenye Ligi Kuu England
pamoja na klabu ndogo ya huko Ka-
zhakhstan, Astana.



Nipashe 29

HABARI MICHEZO

__ Ljungberg aeleza kilichoibeba Arsenal

-]

Ancelotti:
Sihofii
kutimuliwa
Napoli

MILAN, Italia

CARLO Ancelotti amesema
yeye “hahofii” kufukuzwa kama
kocha wa Napoli wakati uvumi
ukidai kwamba Gennaro Gat-
tuso anahusishwa na mpango wa
kuchukua nafasi hiyo.

Napoli ipo kwenye wakati mgu-
mu baada ya kucheza mechi tisa
bila ushindi tangu ilipomfunga
Salzburg Oktoba 23, huku akitoka
sare mechi zake saba.

Ripoti nchini Italia zinaeleza
kwamba, kocha wa zamani wa AC
Milan, Gattuso - ambaye alicheza
chini ya Ancelotti pale Rosson-
eri, anaweza kuteuliwa mapema
wiki hii, huku mabosi wa Napoli
wakiwa wanaonyesha kuishiwa
uvumilivu wa kutopata matokeo
mazuri.

Kocha huyo mwenye umri
wa miaka 60, alikubali mas-
wali wakati alipoulizwa kuwa
anaweza kufukuzwa na akasema
YyUpO tayari kwa hilo.

“Kocha wakati wowote yupo
tayari, huwezi kupaniki kwa hilo,”
alisema akiwaambia waandishi
wa habari kabla ya mchezo wake
wa jana Jumanne wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Genk.

“Nafikiri kwa kocha ni suala la
kawaida kuulizwa swali la ku-
fukuzwa, hivyo mimi nimejiandaa
kwa hilo.

“Sina hofu na wala siwezi
kuwa na hofu, kwa sababu kocha
ukishateuliwa, wakati wowote
unaweza kufukuzwa na hilo lipo
wazi kabisa.”

LONDON, England

REDDIE Ljungberg amebainisha

kwamba imani ndio nguzo kuu

va kuiwezesha Arsenal kumali-

za ukame wa kutoshinda mechi
saba na kupata ushindi wa 3-1 dhidi ya
West Ham juzi, Jumatatu.

Huku Ljungberg akiwa ameanza
kuiongoza timu hiyo kwa kutoka sare
na Norwich City nyumbani na kufuati-
wa na Kipigo kutoka kwa Brighton and
Hove Albion tangu achukue mikoba
ya kuinoa klabu hiyo kutoka kwa Unai
Emery, juzi alipata ushindi wa kwanza.

Katika mchezo huo Arsenal walianza
kufungwa kwa bao la Angelo Ogbonna
dakika ya 38, kabla ya Gabriel Mar-
tinelli kusawazisha na Nicolas Pepe
akafunga la pili na Pierre-Emerick
Aubameyang akatupia la tatu.

Ushindi huo umeifanya Arsenal
kujivuta hadi nafasi va tisa katika
msimamo, ikipitwa pointi saba kwenye
nne bora.

Baada ya mchezo huo, Ljungberg ali-
iambia Sky Sports: “Ina maana kubwa
kwa wachezaji. Wamekuwa wakiishi
kwenye presha kubwa na uliona kwe-
nye kiwango chao.

“Niliona West Ham walionekana
kuchoka na pasi za wachezaji walione-
kana kucheza kwa kujiamini.

“Vijana hawakuwa na tatizo, walione-
kana kucheza kwa kujiamini na kwa
kiasi kikubwa imani ndio ilikuwa nguzo
kubwa va kuhakikisha tunashinda mch-
ezo wa leo (juzi).”

BARCELONA, Hispania

BARCELONA haitaweza
kupata mrithi wa Lionel Messi,
kwa mujibu wa Rais wa klabu
hiyo, Josep Maria Bartomeu,
ambaye ameongeza kuwa
Pep Guardiola anakaribishwa
wakati wowote kurudi pale
Camp Nou.

Messi baada ya kushinda
kwa mara va sita tuzo ya
Ballon d'Or aliweka rekodi
nyingine ya kufunga hat-
trick 35 kwenye Ligi Kuu
ya Hispania, wakati Barca
wakiibuka na ushindi wa
5-2 dhidi ya Real Mallorca
Jumamosi.

Licha ya kutumia fedha
nyingi kuwasajili, Antoine
Griezmann na Frenkie de
Jong wakati wa dirisha la
majira ya joto, Barca bado
wanamtegemea mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka

32, ambaye amefunga mabao
14 Kkatika mechi 15 kwenye
mashindano yote msimu huu.
Bartomeua amebainisha
kwamba, itakuwa vigumu
kwa Barca kupata mrithi wa
Messi wakati mshambuliaji
huyo atakapoamua kuondoka
kwenye klabu hiyo, lakini
akaeleza mpango wa
kuendelea kuimarisha
wachezaji vijana kutoka

kwenye akademi yao ya La
Masia.

“Sisi mashabiki wa Barca
tuna bahati kubwa kwa
kufurahia siku za Messi,”
alisema Bartomeu, ambaye
anataka kumpa Messi
“mkataba wa maisha”
akiliambia gazeti la Italia la
La Repubblica.

“Leo ni vigumu kumpata
mrithi wake na wakati

ambao hatakuwapo hapa,
tutalazimika kucheza kwa
tofauti kubwa.

“Siwezi kusema kwamba
tayari tumejiandaa kwa
kuondoka kwa Messi, lakini
ni ukweli kwamba tayari
tumeandaa wchezaji vijana
ili kuwatumia kwa muda
mrefu.”

Bartomeu pia
alithibitisha kwamba,

-7

Guardiola - ambaye
aliondoka Barca mwaka
2012 baada ya misimu
minne kabla ya kwenda
Bayern Munich na sasa
Manchester City, mara zote
atakaribishwa nyumbani
Barca.

“Uwezekano wa kurudi
Guardiola? Hakunitegemei
mimi,” aliongeza.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

BARCA: VIDAL SAHAU

KUONDOKA JANUARI

® ® ® Tunakikosi chenye uwiano, hatuna

upungufu wowote, lakini pia hatuwezi kumudu

kumpoteza...

BARCELONA, Hispania

arcelona “haiwezi kumudu”

kumruhusu kiungo ambaye ha-

jazoea maisha ya hapo Camp

Nou, Arturo Vidal kuondoka
katika dirisha la Januari, kwa mujibu
wa Rais wa klabu hiyo, Josep Maria Bar-
tomeu.

Vidal ameanza mechi nne tu za Barca
kati ya 20 msimu huu na mwezi uliopita
alipaza sauti yake akitaka kuachana na
mabingwa hao wa Hispania mwaka ujao
kama haitaweza “kumuona muhimu”.

Kocha wa Barca, Ernesto Valverde
amefungua mlango kwa nyota huyo
wa kimataifa wa Chile kutafuta timu
mpya, na Mkurugenzi Mtendaji wa
Inter, Giuseppe Marotta hivi karibuni
alifunguka kikosi chake kuvutiwa na
kiungo huyo.

Hata hivyo, Bartomeu anatarajia Vidal

- aliyeripotiwa kujiunga na klabu hiyo
kwa euro milioni 18 akitokea Bayern
Munich Agosti mwaka jana, kumuona
akibaki Camp Nou angalau hadi
mwishoni mwa msimu.

“Hakuna harakati zi
nazotarajiwa Januari,”
aliliambia Gazeti la La
Repubblica. “Tunakikosi
chenye uwiano, hatuna
upungufu wowote, lakini
pia hatuwezi kumudu
kumpoteza yeyote.

“Mara kadhaa kabla ya mchezaji
kuonyesha utashi wa kuondoka, lakini
kamwe si Januari. Katika hali nyingine
tumekuwa tukiwaacha  waondoke,
katika mazingira mengine tumekuwa

tukiwashawishi kubaki.”

Barcelona jana usiku ilikuwa na
kibarua kigumu kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Inter wakati
tayari ikiongoza Kundi F huku ikiwa
na tiketi mkono ya kutinga hatua ya
16-Bora, wakati miamba hao wa Italia
wakishuka dimbani wakiwa na lengo la
kuishika Borussia Dortmund ambayo
nayo jana ilivaana na Slavia Prague.

Lautaro Martinez ambaye amekuwa
kwenye kiwango bora msimu huu kwa
miamba hao wa Serie A, Inter, amekuwa
akihusishwa kuwapo katika rada za
Barca, lakini Bartomeu hakutaka kutoa
maoni yake kuhusu tetesi hizo.

“Hili ni swali la mtego,” alisema.
“Ninachoweza kukisema ni kwamba
Inter inacheza vizuri sana na si mchezaji
huyo pekee ambaye amenivutia mimi.
Siyo bahati mbaya kwamba Inter ipo
kileleni mwa Serie A.”

MCTOMINAY KUFUNGWA UNITED

Manchester United inapaga kumpa mkataba mpya
kiungo wao Mscotland, Scott McTominay, 23, ambao
utakuwa ukimfanya kulipwa pauni 60,000 kwa wiki.
(Sun)

BENITEZ AKATAA KUREJEA EPL

KOCHA wa Dalian Yifang, Rafael Benitez ametupilia
mbali yeye binafsi suala la kurudi Ligi Kuu England kwa
muda huu. (Sky Sports)

EVERTON YAMFUATA EMERY

Everton imebisha hodi kwa kocha aliyetimuliwa
Arsenal, Unai Emery ikimtaka kwenda kuinoa miamba
hiyo ya Goodison Park. (Sky Sports)

ERIKSEN AIPASUA KICHWA UTD

Manchester United bado imebaki na lengo lake la
muda mrefu la kumsajili kiungo wa Tottenham Hotspur,
Christian Eriksen, 27, katika dirisha la Januari, lakini
inakabiliwa na ushindani wa kumpata Mdenmark huyo.
(90min)

BARCA YAMKARIBISHA GUARDIOLA

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, amesema
mlango siku zote upo wazi kwa kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola kuamua kurudi kuinoa klabu yake
hiyo ya zamani. (La Repubblica, via Goal)

SOLSKJAER ATOLEWA HOFU UTD

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
amekuwa akielezwa kuwa kibarua chake kipo salama
na wamiliki wa klabu hiyo na kwamba hawatamuajiri
kocha wa zamani wa Tottenham, Mauricio Pochettino.
(Mail)

ARSENAL, INTER KWA SMALLING

Arsenal inakabiliwa na ushindani kutoka Inter Milan
na Juventus kwa beki wa Manchester United, Chris
Smalling, 30, anayeichezea kwa mkopo Roma. (Mirror)

LAMPARD AJIULIZA SOKO LA JANUARI

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard ana hofu kuhusu
kutumia fedha nyingi sokoni katika dirisha la Januari
baada ya ‘Blues’ kufutiwa kifungo cha usajili. (Evening
Standard)

BESIKTAS YAMKANA TOSUN

RAIS wa Besiktas, Ahmet Nur Cebi ametupilia mbali
uwezekano wa kwenda kumsajili mshambuliaji wa
Everton na Uturuki, Cenk Tosun, 28. (Hayatta Besiktas
Radio station, via Liverpool Echo)

HAALAND APOTEZEA TETESI USAJILI

MSHAMBULIAJI wa Red Bull Salzburg na Norwey,
Erling Braut Haaland, 19, amesema hapati wakati mgumu
wa kushugulikia tetesi za usajili zinazomzunguka. (Goal)

ARSENAL KUMCHUNIA NKETIAH

Arsenal haitakatisha mkataba wa mkopo wa
muda mrefu wa Eddie Nketiah pale Leeds licha ya
mshambuliaji huyo Muingereza kutoanza mechi hata
moja ya Championship tangu alipotua hapo Elland
Road. (Sun)

NEWCASTLE, BOURNEMOUTH VITANI

Newcastle na Bournemouth zinamfuatilia
mshambuliaji wa Hull City, Muingereza Jarrod Bowen,
22. (90min)
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MRITHI WA AUSSEMS SOKONI
NA MIL.70/- AKITANGAZWA LEO

Na Mwandishi Wetu

WAKATI uongozi wa mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Bara, Simba, leo ukitarajia
kumtangaza rasmi kocha mkuu atakayerithi
mikoba ya Mbelgiji Patrick Aussems,
imeelezwa kuwa tayari kitita cha Sh. milioni 76
kuelekea usajili wa dirisha dogo kimetengwa
kwa ajili ya kufanya fujo zisizo na madhara
sokoni.

Shirikisho la Soka nchini (TFF), linatarajia
kufungua usajili wa dirisha dogo kuanzia
Jumatatu ijayo Desemba 16 hadi Januari 15,
mwakani na tayari tetesi za usajili hususan
kwa klabu za Ligi Kuu zimeanza kuvuma kila
kona nchini.

Hata hivyo, akisoma mapato na matumizi
ya klabu hiyo katika mkutano mkuu wa Simba
uliofanyika wiki iliyopita kwenye Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere
Mathiew Asunga, alithibitisha kutengwa kwa
kiasi cha Sh. milioni 76 za kukiimarisha kikosi
hicho kipindi hiki cha dirisha dogo.

Na wakati uongozi huo umetangaza
rasmi kuwa leo utamtangaza kocha mkuu,
imeelezwa anatarajiwa kutoa mapendekezo
makubwa ya usajili baada ya kukisoma
kichwa hicho kinachoongoza msimamo wa
Ligi Kuu kwa sasa.

Kwa mujibbu wa tetesi zilizozagaa
mitandaoni, kocha anayepewa nafasi kubwa

kutangazwa kubeba mikoba ya Aussems
ni Mzambia, Beston Chambeshi aliyekuwa
akiinoa Nkana FC ya Zambia, ambaye tayari
inadaiwa ameshavunja mkataba na klabu hiyo.

Aidha, imeelezwa kuwa tayari kamati
maalum ya ufundi ndani ya klabu ya Simba
imeundwa kwa ajili ya kukisoma kikosi
hicho na kuangalia wachezaji wanaoweza
kukiimarisha kabla ya kocha mkuu kutoa
mapendekezo yake.

“Tayari kamati maalum ya ufundi
imeundwa na kupitia ripoti zote za kila mechi
Simba ilizocheza kabla ya kuelekea sokoni
kutafuta wachezaji wa kuiimarisha timu,”
kilieleza chanzo chetu.

SHEREHEKEA...
FN

Mchezaji wa Kiyombo Veteran, Moshi Malula (kulia), akimiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Kitunda Veteran, wakati wa mchezo wa kirafiki
uliopigwa katika Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda kusherehekea miaka 13 ya Kitunda Veteran na miaka 58 ya Uhuru wa Tanzania

Bara iliyoadhimishwa jana na timu hizo kutoka sare ya mabao 2-2. PICHA: JUMANNE JUMA

Shime ataka burudani na ushindi wakiivaa Burundileo

Na Somoe Ng'itu, JINJA

KOCHA Mkuu wa timu ya soka ya Taifa ya
Tanzania Bara ya Wasichana ya umri chini ya
miaka 17, Bakari Shime, amesema anahitaji
kuona wachezaji wake wanaonyesha kiwango
kizuri katika mchezo wa Kombe la Chalenji
dhidi ya wenzao kutoka Burundi utakaoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Njeru mjini hapa.

Yosso hao wa Tanzania Bara watashuka
uwanjani leo kuanzia saa 7:30 mchana wakiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa mabao 5-0
walioupata dhidi ya Eritrea wakati Burundi
ilichapwa 4-0 na wenyeji Uganda, kwenye mi-
chuano ya Chalenji inayoendelea nchini hapa.

Akizungumza na Nipashe mjini hapa jana,
Shime, alisema hataki kuona kikosi chake
kinapata ushindi tu, bali pia wachezaji wa-

nacheza katika kiwango kilichozoeleka na hii
ndio itamsaidia kuona kiufundi, mahali wana-
poelekea.

Shime alisema anahitaji kuona wanaingia
katika mchezo wa leo wakiwa imara zaidi, la-
kini pia wakicheza kwa tahadhari kwa sababu
wapinzani wao Burundi pia wana kikosi che-
nye wachezaji wazuri.

Alisema anafahamu kila timu imekuja
kushindana, lakini ni vizuri wakaangalia
malengo ya kuwaendeleza wachezaji chipuki-
zi wasichana kwa kutoa nafasi kwa kila mmoja
kucheza.

“Tumefanya maandalizi mazuri kuelekea
mchezo wetu dhidi ya Burundi, kikosi kiko
katika hali nzuri, isipokuwa mchezaji mmoja,
Emiliana Mduma, ambaye amepata majeraha
kidogo, tuliwaona Burundi na wao wamet-

uona, walifungwa mechi ya kwanza, sisi tul-
ishinda ila hakutucheza katika kiwango chetu
kilichozoeleka, tumelifanyia kazi, hivyo kesho
tunatarajia kuwa na mechi nzuri,” alisema
Shime.

Naye Kocha Mkuu wa timu ya Burundi, Dan-
iella Niyibimenya, alisema anatarajia mechi ya
leo itakuwa nzuri, tofauti na mchezo wao wa
kwanza ambao walipoteza dhidi ya Uganda.

“Sisi tulifika hapa saa tisa usiku, na kuamkia
mechi, wachezaji walichoka, naamini kesho
(leo), tutaonyesha mchezo mzuri, wasichana
wamepumzika kidogo,” alisema kocha huyo.

Mechi nyingine za mashindano haya yanay-
ofanyika chini ya usimamizi wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa), ni kati ya
Kenya dhidi ya Eritrea wakati Uganda watawa-
karibisha Djibouti.

Mwadui yavizia
Wanaotemwa

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA usajili wa dirisha dogo
kufunguliwa Jumatatu ijayo, uongozi
wa timu ya Mwadui FC umesema
hautakurupuka kufanya kusajili na
badala yake wataufanya kwa utulivu
wa hali ya juu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Khaleed
Adam, alisema watafanya usajili
wakiwa wametuliza akili ili aweze
kupata wachezaji wazuri.

Alisema anatarajia kuongeza
wachezaji sita kwa ajili ya kuleta
ushindani kwenye timu yake na
kusema, amelenga kupata nyota wa-
takaotemwa kutoka klabu kubwa.

Kocha huyo idara anayotajia kui-
boresha zaidi ni ile ya ushambuliaji
pamoja beki ya kati.

“Kila safu nitaongeza wachezaji
wawili idadi ya wachezaji nitaka-
owaacha nitawatangaza pindi usajili
utakapoanza,” alisema.

Aliwataka wachezaji wake
kuongeza juhudi wanapokuwa ma-
zoezini pamoja kufuata maelekezo
anayowapa kwa makini ili kuweza
kulinda nafasi zao.

“Naomba wachezaji waongeze
nidhamu pamoja na umakini hilo lita-
wasaidia wao kufanya vizuri zaidi,”
alisema.

Joyce asahau
hat-trick ataka
kombe Cecafa

Na Mwandishi Wetu, JINJA

MSHAMBULIAJI tegemeo wa
timu ya wasichana wa umri chini
ya miaka 17 ya Tanzania Bara
inayoshiriki mashindano ya Kombe
la Chalenji, Joyce Charles, amesema
mabao matatu aliyofunga katika
mchezo wa kwanza dhidi ya Eritrea
yamemwongezea Nguvu zaidi ya
kupambana katika mechi inayofuata
lakini anachowaza ni kombe na si
Kingine.

Joyce alifunga hat-trick ya kwanza
kwa timu yake na mashindano hayo
wakati Tanzania Bara ikipata ushindi
wa mabao 5-0, mengine yakifungwa
na Aisha Masaka.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Joyce, alisema amefurahi kuisaidia
timu yake kupata ushindi katika
mchezo huo wa kwanza, lakini
anataka kuona wanafanya vizuri
zaidi.

Mshambuliaji huyo alisema
malengo yake ni kuona Tanzania
Bara inarejea nyumbani na kikombe
cha mashindano hayo na kila
mchezaji ameahidi kupambana.

“Mashindano ni magumu,
halafu timu zote zinatuangalia
sisi, hii inatufanya tuongeze bidii,
tutapambana kwa sababu tunataka
ubingwa tu,” alisema mshambuliaji
huyo.
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Nipashe

MO achagiza Kili
Stars kuiua Z'bar

Na Somoe Ng'itu, KAMPALA

AHADI iliyotolewa na mfanyabiashara
maarufu nchini na mwekezaji wa Klabu ya
Simba, Mohammed “MO” Dewji, kufuatia
kuahidi kuwapa jumla ya Sh. milioni 100 na
boda boda moja kwa kila mchezaji wa Kili-
manjaro Stars endapo watatwaa ubingwa
wa Kombe la Chalenji katika michuano in-
ayoendelea nchini hapa, imeonekana kuwa
chachu ya ushindi dhidi ya ndugu zao wa
Zanzibar (Zanzibar Heroes) kwenye mechi
ya jana.

Kabla ya ushindi wa bao 1-0 ambao Kili
Stars iliupata jana dhidi ya Zanzibar Heroes,
juzi usiku, Mo aliitembelea kambi ya timu
hiyo na kuwataka wachezaji kutokata tamaa
kutokana na matokeo waliyopata ya ku-
poteza mechi ya kwanza dhidi ya mabingwa
watetezi, Harambee Stars ya Kenya.

MO alisema anaamini timu hiyo ina uwezo
wa kufanya vizuri na wanachotakiwa ni ku-
pambana na kuhakikisha wanashinda mechi
zilizosalia za hatua hiyo ya makundi.

“Hata timu za Ulaya huwa zinaanza vibaya
katika mashindano makubwa, lakini baadaye
wanaamka na kufanya vizuri, mimi siangalii
mechi na Zanzibar, nawaahidi endapo mtat-
waa ubingwa, nitawapatia Sh.milioni 100 na
boda boda, pia tutakutana katika ile kamati
ya Taifa Stars tuangalie nini tutafanya zaidi,
kuwapatia zawadi nyingine,” alisema MO.

Naye nahodha wa timu hiyo, Aishi Manu-
la, alisema wanamshukuru mfanyabiashara
huyo kwa kuwatembelea na kuahidi zawadi
endapo watabeba kombe, lakini amewaam-
bia Watanzania kwamba kikosi hicho kimed-
hamiria kufanya vema katika mechi zilizos-
alia.

Katika mechi hiyo ya jana iliyopigwa kwe-
jaro Stars ilipata bao lake pekee kupitia kwa
mshambuliaji wa Polisi Tanzania, Ditram
Nchimbi dakika ya 38 akiunganisha nyavuni
krosi ya Eliuter Mpepo.

Mechi hiyo ilikuwa na ushindani dakika
zote 90, hasa kufuatia timu hizo kufahami-
ana vema na kuwa na ushindani wa muda
mrefu.

Hata hivyo dakika ya 35, Kilimanjaro Stars
ilipoteza nafasi ya kufunga bao kupitia kwa
kiungo wake, Jonas Mkude, ambaye alipiga
shuti pembeni na kushindwa kuipa timu
yake bao huku dakika nne baadaye Ali Ali
wa Zanzibar Heroes akipiga shuti dhaifu lil-
iloishia mikononi mwa Aishi Manula.

Dakika ya 70, Miraji Athumani akiwa ame-
bakia jirani na kipa wa Zanzibar Heroes,
alipiga pembeni na kukosa bao huku dakika
80, Mwinyi Mgwali wa Zanzibar Heroes naye
akiwa ndani ya 18 alishindwa kumalizia kazi
nzuri iliyoanzia kwa Mudathir Yahya na hati-
maye alidondoka akiwa peke yake na mpira
kutoka nje.

Kwa ushindi huo, Kilimanjaro Stars imeji-
kusanyia pointi tatu muhimu, hivyo kupanda
hadi nafasi ya pili katika msimamo wa kundi
hilo linaloongozwa na mabingwa watetezi,
Harambee Stars walioichapa Sudan mabao
2-1 na kukata tiketi ya nusu fainali.
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Mfungaji wa bao pekee la Kilimanjaro Stars wakati ikishinda 1-0, Ditram Nchimbi, akimiliki mpira dhidi ya beki wa Zanzibar Heroes, Ab-
dallah Kheri ‘Sebo’, katika mechi ya Kundi B ya mashindano ya Kombe la Chalenji iliyopigwa jana nchini Uganda. PICHA: SOMOE NG'ITU

YANGA: TUMEELEMEWA

MADENI, SADNEY ONDOKA

® ® ® Lamine azuiwa Simba, watangaza kusaka
mwekezaji huku wakimtaja Pluijm anadai mil. 100/- ...

Na Shufaa Lyimo

ATIMAYE uongozi wa Klabu ya

Yanga umetangaza baadhi ya

wachezaji inaotarajiwa kuachana

nao, jina la kwanza kwa nyota
wa kigeni aliyetangazwa kutemwa akiwa ni
mshambuliaji Mnamibia Sadney Urikhob,
huku pia ukikiri klabu hiyo kuelemewa na
madeni.

Aidha, umesema kutokana na ukata wa
pesa unaoiandama klabu hiyo, sasa imeanza
rasmi kutafuta mwekezaji lengo likiwa hadi
ifikapo Mei mwakani awe amepatikana.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mshindo
Msolla, akianza na tuhuma za kutowalipa
wachezaji wao mishahara hadi baadhi kua-
mua kuandika barua za kuomba kuvunja
mikataba, Msolla alikiri kweli klabu hiyo ku-
towalipa mishahara ya miezi miwili, ambapo
alisema endapo mambo yatakuwa mazuri
leo [jana] walitarajia kuwaingizia mishahara
yao.

“Kweli hatujawalipa mishahara ya miezi
miwili kwa sababu ya hali mbaya tuliyokuwa
nayo, lakini leo jana) mambo yakikaa vizuri
tutawaingizia mishahara yao kwa sababu ni

haki yao kuwalipa,” alisema.

Alisema mchezaji Sadney wameachana
naye rasmi na kudai Lamine Moro, ambaye
amekuwa akihusishwa na kutakiwa Simba,
bado wanamtambua ni mchezaji wao kuto-
kana na kuwa na mkataba na klabu hiyo sam-
bamba na David Molinga.

Kwa upande wa mchakato wa kuinasua
klabu hiyo kutoka katika wimbi kubwa la
madeni, alisema wanalazimika kutafuta
mwekezaji ili kuubadilisha mfumo wa klabu
hiyo kwa ujumla.

“Mpaka Mei mwakani tunataka tuwe
tumempata mwekezaji wetu ambaye naami-
ni atabadilisha mfumo wa klabu yetu kwa
sababu hali tuliyonayo kwa sasa kiuchumi si
nzuri,” alisema Msolla.

Kwa upande wa malalamiko kutoka kwa
wanachama na mashabiki wa timu hiyo wa-
naodai klabu hiyo inapata pesa na kuzitumia
vibaya, Msolla alisema si kweli na kwamba
walipoingia madarakani walikutana na zigo
kubwa la madeni lililoachwa na uongozi uli-
opita.

“Wanachama na mashabiki wetu waelewe
kuwa wakati tunaingia madarakani tuliku-
tana na madeni mengi zaidi ya bilioni mbili,
tunataka tuyaandike na kuyachapishe ili
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umma utambue na uone tuliyoyakuta,” alise-
ma.

Alitaja miongoni mwa madeni waliyoyaku-
ta ni la aliyewahi kuinoa timu hiyo Hans van
der Pluijm ambaye anawadai Sh. milioni 100,
Mzambia George Lwandamina Sh. milioni
22, huku kwa upande wa wachezaji akigoma
kutaja kiasi wanachowadai lakini akiwataja
wanaodai kuwa ni Donald Ngoma, Obrey
Chirwa,Thabani Kamusoko, kocha Juma
Mwambusi pamoja na watu binafsi, madeni
ambayo wanaendelea kuyapunguza kidogo
kidogo.

Alisema mapato ambayo wanayapata hay-
aendani na matumizi yao kwani wamekuwa
wakiingiza Sh. bilioni 2.2 wakati matumizi
yakiwa ni Sh. bilioni nne hali inayosababisha
madeni kuongezeka kila uchao.

Aliongeza kuwa, ahadi za pesa ambazo
watu waliahidi kuzitoa kwenye kilele cha
“Kubwa Kuliko” mpaka sasa bado hazijaka-

milika.
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