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I
KESI YA ZITTO:
Shahidi adai
kupokea
majeruhi
watatu

Na Hellen Mwango

DAKTARI Ernest Kiluhungwa (46), kutoka
Kituo cha Afya Nguruka katika Halmashauri
yva Wilaya ya Uvinza, Mkoa wa Kigoma,
amedai mahakamani kwamba aliwapokea na
kuwapa matibabu majeruhi watatu baada ya
kudaiwa kupigwa risasi na askari polisi eneo
la Mwanduhubandu.

Kadhalika amedai kuwa baada ya kuwapa
matibabu walilazwa katika kituo hicho, la-
kini alipigiwa simu na askari polisi kwamba
wamewachukua majeruhi hao kwa kuwa ni
wahalifu na wako salama.

Dk. Kiluhungwa alitoa ushahidi huo jana
dhidi ya kesi ya uchochezi inayomkabili
Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe, inay-
osikilizwa mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Huruma Shaidi.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili
wa Serikali Mkuu, Tumaini Kweka akisaidi-
ana na Mawakili wa Serikali Waandamizi,
Nassoro Katuga na Wankyo Simon.

Alidai kuwa alihamishiwa katika kituo hi-
cho mwaka 2017 na kwamba wapo madak-
tari watatu na wauguzi.

Akiongozwa na Wakili Katuga, shahidi al-
idai kuwa Oktoba 18, 2018 alikuwa Kituo cha
Afya cha Nguruka tangu asubuhi na kwamba
alikuwa daktari wa zamu wengine walikuwa
na shughuli nyingine nje ya kituo.

“|lipofika saa 12 jioni nilipokea majeruhi
watatu wakiwa mahututi waliosindikizwa na
watu wengine wawili, niliwakagua mmoja
alikuwa amepigwa risasi sehemu mbili
tofauti tumboni, wawili walijeruhiwa kifuani
na mabegani walikuwa wakitokwa damu
sana hivyo walilalamika maumivu,” alidai
shahidi na kuongeza:

kwamba askari polisi walikuwa wakiwaham-
isha eneo lao la kilimo, niliwawekea maji

ya dripu, nikawapa dawa za maumivu na za
kutibu majeraha, lakini wakati nikiendelea
na matibabu walikuja askari polisi baadhi
nilikuwa nawafahamu wengine siwafahamu
wakadai kwamba wamekuja kuwachukua
wahalifu wamewaua askari wenzao wawili,”
alidai Dk. Kiluhungwa.

Aliwataja majeruhi hao kuwa ni, Kono
Mwandu, Shishi George na Jumanne Jackson
na baada ya kuwapa matibabu aliwaacha
wodini akarudi ofisini kuhudumia wagonjwa
wengine.

Hata hivyo, alisema kwa mujibu wa utend-
aji wake wa kazi ikitokea majeruhi amefikia
hospitali anajimudu anaagizwa kwenda
kuchukua fomu namba tatu na kwa hali ya
majeruhi aliowapokea alilazimika kuwaagiza
ndugu zake kwenda kuchukua fomu hiyo
wakati akiendelea kuokoa maisha yao.

Aliendelea kudai kuwa hakuwaona tena
wagonjwa hao na kwamba aliwasiliana na
ndugu wa majeruhi hao ambao walimthibit-
ishia kuwa ndugu zao wamepelekwa ger-
ezani Kigoma na wako hai.

Upande wa utetezi uliongozwa na wakili,
Getrude Beneth.
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Makamba asema ujumbe umefika

Na Salome Kitomari

KATIBU Mkuu mstaafu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Yusuph Makamba,
amesema wanaamini ujumbe wa tamko
lao la mwishoni mwa wiki umefika kwa
walengwa.

Amesema hata kama Baraza la Ushauri
la Viongozi Wakuu Wastaafu wa CCM
halitajibu malalamiko yao, tamko lao lili-
lenga kuujulisha umma kuwa hawahusiki
kwa namna yoyote na tuhuma zinazo-
tolewa dhidi yao.

Julai 14, mwaka huu, Makamba na Ab-
dulrahman Kinana ambaye pia ni katibu
mkuu mstaafu wa CCM, walitoa tamko la
kufafanua tuhuma zilizoelekezwa kwao
na mtu aliyejitambulisha kuwa ni mwa-
naharakati.

Katika tamko hilo, wawili hao wal-
isema tathmini ya awali inaonyesha mtu
huyo anatumiwa kusambaza taarifa hizo
zinazolenga kuwadhalilisha, kuwachafua
na kuwashushia heshimu mbele ya jamii.

Akizungumza na Nipashe jana,
Makamba alisema walishiriki kumweka

madarakani Rais na serikali iliyoko ma-
darakani, hivyo tuhuma zinazoelekezwa
kwao hazina mashiko.

“Inawezekana hamjaelewa lengo la
tamko letu, hatukulielekeza kwa baraza,
bali kutoa taarifa kwao (baraza), umma
na wanaCCM kuwa sisi hatuhusiki, ni
watu safi,” alisema.

Makamba aliongeza: “Sisi ni watu safi,
hatuhusiki na jambo lolote, hiyo kazi
tumeimaliza, sisi ni watu safi, maneno ya-
nayosemwa juu yetu ni uzushi, hatuhusi-
ki na hizo tuhuma, serikali tuliitafuta sisi
na tulishiriki kumweka Rais madarakani,
baraza lijibu lisijibu. sisi tumemaliza kazi
yetu.” Katika tamko lao, Makamba na
Kinana walisema walimwandikia barua
Katibu Mkuu wa Baraza la Ushauri la
Viongozi Wakuu Wastaafu wa CCM, Pius
Msekwa, kulishauri litumie busara katika
kushughulikia jambo hilo linaloelekea
kuhatarisha umoja, mshikamano na utu-
livu wa chama hicho.

Baraza hilo liko chini ya uenyekiti wa
Rais mstaafu wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi ambaye pia ni mwenyekiti

mstaafu wa CCM.

Walisema wameamua kutokwenda
mahakamani kwa sababu kuu mbili am-
bazo walizitaja kuwa ni pamoja na jambo
lenyewe kuwa na taswira ya kimkakati na
lina mtandao wenye malengo ya kisiasa,
hivyo linapaswa kushughulikiwa kisiasa.

Walisema sababu ya pili kutoona ki-
wango cha fedha ambacho kinaweza
kulipwa na kikawiana na heshima yao.

Kauli za mwanaharakati huyo, wal-
isema zinaonyesha si zake bali anatumwa
kutekeleza maagizo na kutumika kama
kipaza sauti na kwamba ni mamluki
anayetumika kuivuruga CCM na nchi kwa
ujumla.

Katibu wa baraza hilo, Msekwa, alika-
ririwa jana akisema suala la viongozi
hao limeshapelekwa katika ngazi za juu,
huku kukisambaa katika mitandao ya ki-
jamii taarifa iliyodaiwa kutolewa na Spika
mstaafu huyo kuhusu majibu ya awali ya
baraza kwa Kinana na Makamba.

Hata hivyo, Msekwa hakupokea simu
alipotafutwa na Nipashe jana kuzungum-
zia taarifa hiyo.

Rais John Magufuli akitoka katika Gereza Kuu la Butimba, baada ya kuzungumza na wafungwa, mahabusi pamoja na Askari
wa Jeshi la Magereza katika gereza hilo, mkoani Mwanza jana. PICHA: IKULU

Mahabusi amlipua ofisa Magereza mbele ya JPM

Na Mary Geofrey

THOMAS Nyagombe, mahabusi kati-
amekiweka hatarini kibarua cha Ofisa
Usalama wa gereza hilo, baada ya kum-
weleza Rais John Magufuli mambo ma-
baya linayoyafanya.

Katika ziara yake ya kushtukiza ger-
ezani huko jana, Rais Magufuli alielezwa
na mahabusi huyo na wafungwa wen-
gine kuwa wamekuwa na changamoto
mbalimbali zinazowakabili ukiwamo
uonevu wanaofanyiwa na viongozi wa
gereza.

Nyagombe alimweleza Rais Magufuli
kuwa ofisa huyo amekuwa akishindwa
kusimamia usalama wa wafungwa na

mahabusi na kusababisha mauaji ku-
tokea katika gereza hilo.

“Gereza hili siyo la amani, kuna
mauaji yalitokea wakati ofisa huyu wa
usalama akiwa amekaa tu bila shughuli
yoyote, mwambie mihuri akupe na simu
zote akupe kwa sababu amekuwa ak-
itoa taarifa za uongo,” mahabusi huyo
alisema.

Nyagombe alimwomba Rais Magufuli
kuchukulia hatua za kisheria dhidi ya
ofisa huyo kwa kuwa yeye na maofisa
wengine wa magereza wana mbinu ny-
ingi za kudhuru wafungwa na mahabusi.

Alizitaja baadhi ya mbinu wanazo-
tumia kuwadhuru wafungwa na maha-
busi kuwa ni kushirikiana na madaktari
kuwachoma sindano za sumu na ku-

sababisha vifo.

“Mheshimiwa Rais Magufuli, tu-
nakuomba ondoka na huyu mkuu, tu-
nakuomba ondoka naye (ofisa usalama)
ili amani iendelee kuwapo, ukimwacha
atanidhuru,” Nyagombe alisema.

“Wana mbinu nyingi hawa, ngoja
nikwambie wakikuona mjuaji wanapanga
na daktari, wanakuchoma sindano wa-
nakuua, nasi marayakwanza kuua watu.

“Nilipanga nije nikuambie mambo yote
lakini Mungu katukutanisha nikuambie,
nikitoka nitakuletea mambo yote ya jela.
Lakini huyu usimwache, ukimwacha,
utaandika maelezo ya mauaji, uwiiii!”
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Mchungaji matatani tuhuma za
kubaka, kumpa ujauzito bintiye

Na Gurian Adolf, KATAVI

POLISI mkoani  Katavi  wanamshikil-
ia Mchungaji Boaz Yohane (56) wa Kani-
sa la Free Pentecoste (FPCT), mkaziwa Ki-
jiji cha Keswa, wilayani Mpanda kwa tuhuma
za kumbaka na kumpatia ujauzito mtoto wake
wa kumzaa mwenye umri wa miaka 17.

Kamanda wa  Polisi Mkoa wa  Kata-
vi, Benjamin Kuzaga, alisema mtuhumi-
wa huyoalikamatwa na polisi juzi majira

yasaa 4:00 asububhi kijijini hapo.

Alisema mchungaji huyo ali-
kuwa akiishi nyumbani mtoto
wake huyo wa kike ambaye aliku-
wa mwanafunziwa kidatochakwanza
(jina la shule linahifadhiwa).

Kuzaga alisema mtuhumiwa alitu-
mia nafasi hiyo ya kuishi peke yake
na mtoto wake huyo na kufanya naye
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HESLB yawafuata wakopaji jeshini

Na Romana Mallya

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB), imeanza kuendesha programu za
elimu kuhusu uombaji mikopo kwa wanafunzi
waliomaliza kidato cha sita mwaka huu ambao
wapo katika kambi 17 za Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) nchini.

Programu hizo ni mwendelezo wa progra-
mu za elimu ya uombaji mikopo kwa usahihi
ambazo HESLB iliziendesha mwezi Aprili na
Mei, mwaka huu katika shule 119 za sekondari
zilizopo kwenye mikoa 17 na kuwafikia wa-
nafunzi 27,913 waliokuwa wanajiandaa na miti-
hani ya kitaifa ya kidato cha sita iliyomalizika
mwishoni mwa mwezi Mei, mwaka huu.

Akizungumza juzi katika kambi ya JKT Ruvu,
Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq
Badru, alisema lengo la programu hizo ni ku-
wawezesha wanafunzi kuomba mikopo kwa
usahihi na hatimaye wenye sifa wapate mkopo
na elimu ya juu.

“Kwa kushirikiana na wadau wetu, likiwamo
JKT, tumedhamiria kuwafikia wahitaji wa
mikopo pale walipo, ndiyo sababu tupo hapa
na wenzetu wapo katika kambi nyingine kama
16. Ikumbukwe tuliendesha programu kama
hizi katika Shule ya Sekondari Tanzania Bara
na Zanzibar,” alisema.

“Kwa mwaka 2019/2020, serikali im-
eongeza bajeti ya fedha mikopo kutoka
Sh. bilioni 4275 hadi Sh. bilioni 450, zina-
zotarajia kuwanufaisha jumla ya wanufaika
125,000 wakiwamo wa mwaka wa kwanza
zaidi ya 45,000.”

Alisema mwaka huu wa masomo un-
aomalizika Sh. bilioni 427.5 zimewanufai-
sha jumla ya wanafunzi 123,285 wakiwamo
41,345 wa mwaka wa kwanza.

Alitaja kambi zenye wahitimu wa kidato
cha sita kuwa ni Bulombora, Kanembwa na
Mtabila, zilizopo mkoani Kigoma, Rwamko-
ma (Mara), Msange (Tabora), Nachingwea
(Lindi), Mpwapwa na Makutupora (Dodo-
ma), Mgambo na Maramba (Tanga).

“Nyingine ni Makuyuni (Arusha), Mafinga
(Iringa), Mlale (Ruvuma), Itaka na Luwa
(Songwe) na Milundikwa iliyopo mkoani
Rukwa,” alisema.

Badru alisema uzoefu wa miaka iliyopita
ndiyo umeifanya HESLB kuandaa progra-
mu hizo kutokana na kuonyesha mafanikio
kupitia aina ya maswali yanayoulizwa.

“Tunawaeleza kuhusu nyaraka muhimu
zinazotakiwa kuambatishwa, namna sahihi

INAENDELEA UK. 26

]
IGP: Mikutano

ya hdani vyama
vya siasa
haijapigwa
marufuku

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, (IGP) Simon Sirro,
amesema mikutano ya ndani ya vyama vya siasa
haijapigwa marufuku kama inavyozungumzwa.

Akizungumza na askari kwenye ziara yake ya Kki-
kazi mkoani Tabora jana, IGP Sirro alisema mikuta-
no hiyo inaweza kusitishwa tu pale itakapoonekana
kwamba kuna viashiria vya uvunjifu wa amani.

“Mikutano ya ndani halijapigwa marufuku popote
ila kama kuna taarifa za tishio la usalama kwenye
mkutano huo tunaweza kuzuia kwa faida ya Wa-
tanzania,” alisema.

IGP Sirro alisema mikutano hiyo inaruhusiwa
kunapokuwa na mazingira ya amani na kwamba
wahusika wanachotakiwa kuzingatia ni kufuata
sheria na taratibu zilizowekwa kila wakati.

“Tunapokuwa tumezuia mikutano ya ndani watu
wazingatie sheria na watii kwa sababu askari wa-
nakuwa na taarifa zinazoweza kusababisha vurugu
sasa tunawataka wahusika watii amri za polisi,”
alisema IGP Sirro.

Alisema imekuwa kawaida kwa baadhi ya
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ABBOTT FUND TANZANIA

(Certificate of Compliance No. 1828)

(Company No. 58641)

PUBLIC NOTICE MADE PURSUANT TO

REGULATION 13 (A) OF THE NON GOVERNMENTAL

WHEREAS Regulation 13 (a) of the abovementioned regulations require that
all non-governmental organisations in Tanzania publish bi annually funds
received and their expenditure in a widely circulated newspaper which are
accessible by the targeted beneficiaries as part of financial transparency and
accountability compliance requirements.

IN VIEW OF THE ABOVE, we wish to make the following public disclosure for

ORGANISATION ACT (AMENDMENTS)
REGULATIONS 2018 MADE UNDER GOVERNMENT
NOTICE NO. 609 OF 19TH OCTOBER 2018

the budget year 2018:
Project Area Expenditure Budget (USD)
Muhimbili National Hospital Sustainability Strategy Support: Includes support to
Emergency Medicine; Central Pathology Laboratories; Leadership Capacity-Building 720,000
Regional Laboratories and Laboratories IT Projects; Mentorship 537,000
Building Livelihoods: Includes National Children’s Centre Infrastructure Project
(Dodoma) 223,000
Administration: Includes travel, office costs and program implementation staff 1,802,000
Total Funds received from Abbott Fund, Chicago IL, USA for the year 2018 3,282,000
ISSUED BY .
EXECUTIVE DIRECTOR g
ABBOTT FUND TANZANIA g
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Waziri akunwa
kampuni
kuinua vijana
wakulima

Na Mwandishi Wetu, KILOSA

Na Mary Geofrey

WATANZANIA 551 wamepata
miguu bandia bila malipo ka-
tika kambi ya kutoa huduma
hiyo iliyofanyika kwenye Taasi-
si ya Tiba ya Mifupa Muhim-

Alisema  kambi

Mtendaji wa

zee na Watoto.

hiyo il-
iendeshwa kwa siku 42 ikiush-
irikisha pia Ubalozi wa India
nchini na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-

500 wapatiwa miguu bandia

bili (MOI) kwa kushirikiana na
Taasisi ya BMVSS ya India.

Mkurugenzi
MOI, Dk. Respicious Boniface,
akizungumza wakati wa ku-
funga kambi hiyo juzi jijini Dar
es Salaam, alisema imefanyika
kwa mafanikio makubwa.

India kwa moyo wa upendo wa
kujitolea kufanya kazi hii ya kuwa-
saidia Watanzania wenye uhitaji
wa miguu bandia.

“Vilevile, niwashukuru na ku-
wapongeza wataalamu wa MOI

“Kwa namna ya pekee, ni-
washukuru wataalamu kutoka

INAENDELEA UK. 8

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Kazi, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu), Anthony Ma-
vunde, ameisifu kampuni ya mbolea
ya Petrobena East Africa Ltd kwa
kuhakikisha wakulima wa Tanzania,
hususani vijana, wanapata

maendeleo kupitia sekta ya
kilimo.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya uzinduzi wa
mavuno ya mpunga katika shamba
lenye ukubwa wa ekari zaidi ya 50
cha Mambegwa wilayani Kilosa
Mkoa wa Morogoro, Naibu Waziri
alisema mchango wa kampuni hiyo
katika kuinua sekta ya kilimo ni
mkubwa.

“Naipongeza sana kampuni hii
chini ya uongozi wa Peter Kumal-
ilwa kwa kutembea kwenye

INAENDELEA UK. 8

Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano,
Mhandisi Isack
Kamwelwe (wa
tatu kushoto),
akikagua
vitendea kazi
vya kisasa
vilivyofungwa
katika karakana
ya MT. Depot,

Dar es Salaam
inayosimamiwa
na wakala

wa ufundi na
umeme (TE-
MESA), wakati
alipofanya ziara
va kikazi katika
karakana hiyo,
jana. PICHA:
WUUM
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PPRA yaokoa fedha za serikali bil. 46/-

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Udhibiti wa Manunuzi ya
Umma (PPRA) imeisaidia serikali kuokoa Sh.
bilioni 46.91 ambazo zingepotea kutokana na
kutokufuatwa kwa taratibu za ununuzi na
usimamizi wa mikataba.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Mhandisi
Leonard Kapongo, wakati wa kongamano la
saba la Usimamizi wa Manunuzi ya Umma.

Alisema fedha hizo zimeokolewa katika
kipindi cha mwaka 2016/17 hadi 2017/18,
zilibainika wakati PPRA ikifanya uchunguzi
maalum ili kubaini ukiukwaji wa taratibu za
manunuzi.

Kapongo alisema fedha zilizookolewa ni
malipo ya makandarasi na watoa huduma
kinyume na utaratibu na hivyo taasisi hizo
zikaelekezwa kurejesha fedha hizo.

Vile vile, alisema PPRA inakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo baadhi ya
taasisi kutotoa ushirikiano wakati wa ukagu-
zi. Alisema baadhi ya taasisi kutowasilisha
PPRA ripoti na taarifa mbalimbali za zabuni
kwa wakati hivyo kuikwamisha mamlaka ka-
tika utekekeza majukumu yake.

“Baadhi ya taasisi za serikali kutokusima-
mia ipasavyo utekelezaji wa mikataba ya
manunuzi na kukwamisha upatikanaji wa
thamani bora ya fedha,” alisema.

Kapongo alisema kuna changamoto ya
uhaba wa watumishi wenye taaluma ya
manunuzi katika taasisi zinazoshughulikia
masuala ya manunuzi ya umma, kuanzia nga-
zi ya usimamizi hadi utekelezaji na kuathiri
utendaji wa taasisi husika.

“Ufanisi mdogo kwa baadhi ya taasisi
za serikali katika kuendesha michakato ya
zabuni, hivyo kusababisha ongeleko la ghara-
ma na muda katika utekelezaji wa miradi,”
alisema Kapongo. Naye Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

(Tamisemi), Selemani Jafo, aliagiza yeyote
aliyehusika na upotevu wa fedha za serikali
kuchukuliwa hatua kali ikiwa ni pamoja na
kurejesha fedha za serikali.

“Nilivyosikia kuna fedha za serikali takrib-
ani bilioni 46.9 zimeokolewa na chunguzi
zilizifanywa na PPRA katika taasisi za umma
katika miaka miwili tu kwa kukagua taasisi
chache, naagiza waliohusika na upotevu wa
fedha za serikali kuchukuliwa hatua kali,”
alisema. Jafo alisema bodi za wakurugenzi
na maofisa masuhuli wa taasisi za serikali
wanahusika moja kwa moja katika kuhakiki-
sha sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa
katika manunuzi ya umma zinafuatwa kwe-
nye taasisi. Alisema uadilifu ndiyo msingi
mkubwa wa uzalendo na huwezi kuwa tishio
iwapo uwazi na iwajibikaji utakosekana ka-
tika manunuzi ya umma.

“Manunuzi yanaweza kutoa mwanya kwa
watendaji wa sekta ya umma na binafsi ku-
tumia fedha za umma kujinufaisha binafsi.
Manunuzi ni sehemu kubwa ya shughuli za
kiuchumi na hivyo huvutia sana vitendo
vya rushwa na udanganyifu jambo ambalo
lina athari kubwa kwa fedha za walipa kodi,”
alisema Jafo. Awali Kaimu Mwenyekiti wa
Bodi ya PPRA, Prof. Sufian Bukurura, alisema
wana uhaba wa rasilimali watu hivyo kuathiri
utekelezaji wa majukumu kwani waliopo ni
74 ikilinganishwa na mahitaji ya wafanyakazi
152. Alisema wanaiomba serikali iwaonge-
zee watumishi kulingana na mabhitaji kwa
kuwa upungufu huo unaifanya PPRA isiweze
kutekeleza majukumu yake kikamilifu kama
vile kukagua taasisi nunuzi za kutosha kila
mwaka.

Prof. Bukurura alisema ufinyu wa bajeti
ambao unaifanya PPRA ishindwe kutekeleza
majukumu yake kikamilifu hususani kwenye
eneo la ukaguzi na kila mwaka PPRA hufanya
kaguzi kwa wastani wa taasisi 100 tu kati ya
taasisi zaidi ya 500 zilizopo.
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Kizimbani kujifanya maofisa Takukuru

Na Hellen Mwango

wamefikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, wakikabiliwa na mashtaka
matatu ikiwamo kuomba rushwa ya Sh. mil-
ioni 300, kula njama na kujifanya maofisa wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru).

Washtakiwa hao ni, wafanyabiashara Mo-
hammed Sadiq (25), Daniel Ileme (35) na
Ofisa Mauzo wa Hoteli ya Ramada, William
Mjatta (36).

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Augustina Mmbando.

Katika shtaka la kwanza ilidaiwa kuwa, kati
ya Mei Mosi na Juni 10, mwaka huu, katika
mikoa ya Dar es Salaam na Arusha, washtak-
iwa wote watatu walishawishi rushwa ya Sh.
milioni 300 kutoka kwa Francis Matunda.

llidaiwa kuwa washtakiwa walishawishi
rushwa hiyo ili kumsaidia kuzuia deni la Sh.
bilioni moja alizokuwa anadaiwa na wafan-

yakazi wa Ulanga Mine.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa kati ya
Mei Mosi na Juni 10, mwaka huu, washtaki-
wa walikula njama ya kujifanya maofisa wa
Takukuru huku wakijua si kweli.

Katika shtaka la tatu ilidaiwa kuwa, Juni 10,
mwaka huu kati ya mikoa ya Dar es Salaam
na Arusha washtakiwa wote watatu walidan-
ganya kuwa ni maofisa wa Takukuru huku
wakijua si kweli.

Washtakiwa walikana mashtaka yote.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa hauna
pingamizi la dhamana na kwamba upelelezi
wa kesi hiyo bado haujakamilika uliomba
tarehe nyingine ya kitajwa.

Hakimu aliwataka washtakiwa kujidhami-
ni kwa Sh.milioni 50 taslimu au kuwasilisha
hati ya mali isiyohamishika yenye thamani
hiyo ya fedha, kuwa na wadhamini wawili
watakaotia saini hati ya dhamana yenye
thamani hiyo ya fedha.

Kesi hiyo itatajwa Julai 30, mwaka huu
washtakiwa wameshindwa kutimiza mashar-
ti ya dhamana.

Waombaji pasi kusafiria sasa kulipa kwa M-Pesa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Voda-
com Tanzania kwa kushirikiana na Idara
ya Uhamiaji nchini, wamezindua huduma
mpya iitwayo ‘Malipo ya Pasipoti kwa M-
Pesa’.

Huduma hiyo mpya ilizinduliwa jana ka-
tika hafla fupi katika ofisi za makao makuu
ya Uhamiaji, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza katika uzinduzi huo Mku-
rugenzi wa M-Commerce, Epimack Mbeteni,
alisema huduma hiyo mpya inalenga ku-
wawezesha wateja wa kampuni hiyo kufanya
malipo kwa haraka na urahisi zaidi.

“Napenda kuwataarifu wateja wetu na
Watanzania kwa ujumla kwamba, sasa wa-
naweza kulipia hati zao uhamiaji kwa kupitia
M-Pesa.”

“Ili mteja aweze kulipia inabidi aingie kwe-
nye menu ya M-Pesa na kufuata utaratibu
wa kulipa malipo ya serikali au kupitia zana
(app) M-Pesa. Lengo letu ni kuhamasisha Wa-
tanzania wapate hati mpya za kielektroniki,
lakini pia kuwasogezea huduma za malipo
viganjani kwao, ndio maana tumeona

umuhimu wa kushirikiana na Uhamiaji ku-
fanikisha hili,” aliongeza Mbeteni.

Huu ni mkakati wa kuwarahishia waom-
baji wa hati za kusafiria ulipaji wa malipo
kwa Idara ya Uhamiaji, kwa vile walikuwa
wakipanga foleni na kusubiria kwa muda
mrefu ili kukamilisha malipo hayo.

Kamishna wa Pasipoti wa Uhamiaji, Marry
Palmer, alisema: Tuna furaha kuungana na
Vodacom Tanzania kuwawezesha wateja
kufanya malipo kirahisi, vile vile kuiwezesha
idara yetu kufanya kazi kwa urahisi zaidi.
Nategemea kuona bunifu nyingi zaidi kutoka
Vodacom.”

Vodacom imedhamiria kufikia idadi kub-
wa ya watu ambao hawapo kwenye mifumo
rasmi ya kifedha, kuchochea ujumuishwaji,
na uwezeshaji kupitia huduma rafiki na sala-
ma hivyo hii ni moja ya njia ya kufanikisha
lengo hilo.

“Tunaendeleza nia ya kubadili Tanza-
nia kuwa jamii inayofanya malipo kidijitali,
tunawekeza katika teknolojia ya simu am-
bayo itaingiza watu wengi zaidi katika mifu-
mo ya kifedha na hatimaye, kufikia malengo
ya kijamii na kiuchumi ya nchi,” alisisitiza
Mbeteni.

Wanafunzi wabunifu waomba vifaa vyao kutangazwa

Na Romana Mallya

WABUNIFU wa vifaa mbalimbali vyuoni
wameiomba serikali na wadau wengine
kutoa kipaumbele kwa kuvitumia na kuvi-
tangaza kitaifa na kimataifa vitu walivyobuni
ili wanapomaliza masomo yao wasingoje
ajira.

Hayo yalisemwa kwa nyakati tofauti na wa-
nafunzi wavumbuzi wa vifaa mbalimbali wal-
ivyovitengeneza kupitia mafunzo waliyoya-
pata Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu
Nyerere (MNMA), kilichopo Kigamboni jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe katika maonye-
sho ya vyuo vikuu yaliyoandaliwa na Tume
ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), mwanafunzi
MNMA kutoka Idara ya Habari, Teknolojia na
Mawasiliano (Tehama), kampasi ya Kivukoni,
Ramadhan Abushiri, alisema ametengeneza
mfumo ambao unasaidia kuzuia ajali zinazo-
tokana na gesi ya majumbani.

“Serikali ndiyo inayoweza kutuwezesha tu-
katambuliwa kimataifa kwa kutumia mifumo
tunayobuni vyuoni kwa kuwa wa kwanza ku-
tumia na kututambulisha kimataifa ili badala
ya kutegemea ajira tunapomaliza vyuo, tuen-
deleze kazi za ubunifu,” alisema.

Pia aliiomba serikali na wadau wengine

wawawezeshe kupata mazingira ya kufanyia
shughuli zao wamalizapo vyuo kwa sababu
upatikanaji wa vifaa wanavyovitumia kuten-
geneza vifaa hivyo ni mgumu.

Akielezea kuhusu mfumo huo aliouten-
geneza, alisema endapo ikitokea gesi imevuja
nyumbani, kupitia mfumo wa kifaa hicho ali-
chobuni utafunga mtungi usiendelee kuvuja,
utatoa ile iliyovuja na kisha utatuma ujumbe
mfupi kwa mhusika kumtaarifu kuna hatari
ya gesi imetokea. Mwanafunzi mwingine wa
Stashahada ya Tehama chuoni hapo, kampa-
si ya Zanzibar, Jenifer Liwa, alisema amefika
kwenye maonyesho hayo kuonyesha mfumo
alioubuni wa sola ambao unasogea wenyewe
kufuata mwenendo wa jua tofauti na ny-
ingine zinazokaa sehemu moja.

“Vijana tunaotoka vyuo tunatakiwa tuwe
wabunifu elimu tunayopata tusisubiri ajira,
tubuni vitu mbalimbali. Rais John Magufuli
ametuambia tunaelekea uchumi wa viwan-
da, lazima tuwe wabunifu tuvumbue vitu ili
tuendane na kasi ya Rais wetu,” alisema.

Pia aliiomba serikali iwasaidie kupata
mikopo ili ubunifu walioubuni vyuoni wau-
endeleze ili kuliwezesha taifa kuongeza
uchumi, kutoa ajira na Tanzania iend-
elee kushindana na nchi nyingine kwenye
ushindani wa masoko.

A

OFISI YA WAZIRI MKUU 2
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

TAARIFA KWA UMMA
FURSA YA MAFUNZO KUKUZA UJUZI KWA NJIA YA UANAGENZI

1. Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana Ajira na Wenye Ulemavu inatekeleza Programu ya Kukuza Ujuzi kwa njia
mbali mbali ikiwemo uanagenzi, mafunzo ya vitendo mahali pa kazi na utambuzi wa ujuzi uliyopatikana nje ya mfumo
rasmi wa mafunzo. Katika kufanikisha utekelezaji wa Programu hii, Ofisi ya Waziri Mkuu imeingia mkataba na Taasisi
ya Don Bosco Net Tanzania iliyopo Oysterbay Dar es salaam wa kutoa mafunzo katika fani mbalimbali. Lengo ni
kuwezesha vijana kuwa na ujuzi unaohitajika katika soko la ajira na kuongeza wigo mpana wa kujiajiri au kuajiriwa
au kuendelea na mafunzo ngazi ya juu. Fani zitakazofundishwa ni . Mafunzo ya kukuza ujuzi yanafanyika Mikoa yote
ya Tanzania Bara na yataanza kwa awamu mbili ambapo awamu ya kwanza itaanza Mwezi Julai inayojumuisha
mikoa 12 na Awamu ya pili itaanza Mwezi Agosti, 2019 itakayojumuisha mikoa 14.

2. Mikoa na Vituo vitakavyotoa Mafunzo
Vituo vilivyokubalika na Serikali kutoa mafunzo hayo kwa kushirikiana na Taasisi ya Don Bosco Net Tanzania pamoja na
fani zitakazotolewa ni:

ENEO CHUO FANI

Ufundi umeme

ubuni mitindo ya mavazi na Ushonaji
Uashi

pishi ya vyakula

Ufundi magari

Ufundi umeme

Ufundi umeme wa magari

Kubuni mitindo ya mavazi na ushonaji
GEITA VOCATIONAL TRAINING CENTER L wa kompyuta

Uashi

Ufundi bomba

Useremala

Kuweka terrazzo na vigae

Ufundi wa magari

Useremala
[

1 MUSOMA - MARA ST. ANTHONY VTC

5 | GEITA (Location: Moringe sokoine & Sophia
Town)

ji vyuma
Uchongaji vipuri
Terrazo na Vigae
Kompyuta
Ufundi umeme
Ufundi umeme wa jua (solar)
Kubuni mitindo ya mavazi na ushonaji
Mapishi ya vyakula
L ji wa kompyuta
Kubuni Mitindo ya Mavazi na Ushonaji
Kompyuta

DON BOSCO OYSTERBAY VTC

DAR ES SALAAM

MATUMAINI YOUTH TRAINING CENTRE

DON BOSCO YOUTH CENTRE UPANGA Kubuni mitindo ya Mavazi na Ushonaji

Ufundi magari
Useremala
Ufundi Bomba

Uashi
Terrazo na Vigae
Mapishi ya vyakula
kompyuta
Kuhudumia vyakula na vinywaji
L vyuma
Uchongaii vipuri
Ufundi umeme
Ufundi umeme wa jua (solar)
Kubuni Mitindo ya mavazi na Ushonaji
Ufundi magari

DON BOSCO DODOMA TECHNICAL INSTITUTE

DODOMA

Useremala
Ufundi Bomba
Uashi

DON BOSCO YOUTH TRAINING CENTRE IRINGA L

L ji Vyuma

Ufundi Umeme

Ufundi umeme wa Jua

Kubuni Mitindo ya mavazi na ushonaji

L wa Kompyuta

Kubuni Mitindo ya Mavazi na Ushonaji
Kompyuta

Ufundi Umeme

Uchakataji wa vyakula ( food

Kubuni mitindo_ya mavazi na ushonaji

ji Kompyuta

5 IRINGA

DON BOSCO MAFINGA

OLA SISTERS VTC-BUGISU

6 SHINYANGA

ST. FRANCIS DE SALES TECHNICAL INSTITUTE- MWAKATA-

1SAKA Kubuni Mitindo ya Mavazi na Ushonaji

Ufundi Umeme wa Jua (solar)
Kompyuta
Ufundi umeme
Kompyuta
Mafunzo ya ufugaii
Kiimo cha matunda, maua crops)
Kubuni mitindo ya mavazi na Ushonaiji
Mapishi ya vyakula
Kubuni mitindo ya mavazi na ushonaji

7 ARUSHA KIITEC-MOSHONO

8 | MOSHI - KILIMANJARO DON BOSCO MOSHI

9 BUKOBA - KAGERA KASHOZI HOME CRAFT VTC

10 | SINGIDA RC MISSION VTC MANYONI
Mapishi ya vyakula
[ i Vyuma
Ufundi umeme
11 | LINDI LINDI RVTSC - VETA useremala
Uashi
Ufundi magari
12 | RUVUMA PERAMIO VOCATIONAL TRAINING CENTRE Kubuni Mitindo ya Mavazi na Ushonaii
Ufundi magari
Ufundi bomba
Ufundi umeme
Kuchapa vitabu, Makala na nyaraka
Uashi
Ufugaji
Useremala
Utengenezaji wa Komyuta
Kubuni mitindo ya mavazi na ushonaji
13 | MOROGORO HOLY CROSS SOCIAL TRAINING CENTRE 0 wa kompyuta

Mapishi ya Vyakula

3. Sifa za Kujiunga na Mafunzo

Kwa wote wanaopenda kujiunga na mafunzo wanapaswa kuwa na sifa zilizoainishwa hapa chini :

(a) Elimu ya Msingi au zaidi kwa fani za Nguo, Mitindo na Ushonaji, Ufundi bomba, Ujenzi, Useremala, Uchomeleaji na Uungaji
vyuma;

(b) Elimu ya kidato cha nne kwa fani ya Utengenezaji wa vipuri vya mitambo, Ufundi magari, umeme wa majumbani na viwandani,
TEHAMA, Umeme wa magari, Umeme wa jua (Solar) na kuchapa vitabu;

(c) Awe Mtanzania;

(d) Awe na umri kati ya miaka 18 - 35; na

(e) Awe mwenye Afya njema

4. Fomu zitatolewa bila malipo katika vyuo husika kuanzia tarehe tarehe 17 hadi 23 Julai, 2019. Mwombaji anatakiwa kurudisha
fomu kuanzia tarehe 24-26 Julai ikiambatana na:

a) Barua ya maombi yenye anuani kamili ikiwa na namba za simu pamoja na barua pepe (kama anayo);

b) Nakala ya Cheti cha Elimu uliyohitimu;

) Nakala ya Cheti cha kuzaliwa au Kitambulisho cha uraia au kadi ya mpiga kura;

) Barua ya utambulisho kutoka Serikali ya Mtaa anaoishi mwombaji (lazima); na

) Picha nne za paspoti zenye rangi ya bluu kwa nyuma.

c
d
e

(
(
(
(
(

(3,

. Vijana watakao kidhi vigezo watafadhiliwa na Serikali kwa asilimia 100 kwa kulipiwa ada ya mafunzo yatakayofanyika katika vyuo
vilivyotajwa hapo juu kwa muda wa miezi sita. Kijana atakayechaguliwa atagharamiwa kiasi cha Tsh. 100,000/- kwa mwezi kama
nauli ya kwenda chuoni na kurudi nyumbani. Mafunzo ni ya kutwa na yataanza rasmi tarehe 19 Agosti, 2019. Hivyo, inashauriwa
kwamba kijana kuomba mafunzo haya katika kituo kilicho karibu au ambapo atapata pa kuishi. Mwombaji atatakiwa kurejesha
fomu ya maombi yeye mwenye katika chuo husika kabla ya tarehe 26 Julai, 2019. Tangazo la mafunzo katika mikoa mingine ya
awamu ya pili litatolewa kuanzia tarehe 22 Julai, 2019.

Imetolewa na :
Katibu Mkuu,
17.07.2019

215326402
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MWANGA WA JAMII

Elimu ya mikopo sawa, lakini
HESLB ipanue wigo wanufaika

TAARIFA kwamba Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB), imeanza kuendesha programu za elimu kuhusu
uombaji wa mikopo kwa wanafunzi waliomaliza kidato cha sita
mwaka huu ambao wapo katika kambi 17 za Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) nchini, ni hatua ya kuungwa mkono.

Programu hizo ni mwendelezo wa programu za elimu ya
uombaji mikopo kwa usahihi ambazo HESLB iliziendesha
mwezi Aprili na Mei, mwaka huu katika shule 119 za sekondari
zilizopo kwenye mikoa 17 na kuwafikia wanafunzi 27,913 wal-
iokuwa wanajiandaa na mitihani ya kitaifa ya kidato cha sita
iliyomalizika mwishoni mwa mwezi Mei, mwaka huu.

Akizungumza juzi katika kambi ya JKT Ruvu, Mkurugenzi
Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru, alisema lengo la pro-
gramu hizo ni kuwawezesha wanafunzi kuomba mikopo kwa
usahihi na hatimaye wenye sifa wapate mkopo na elimu ya juu.

Alisema kwa Kkushirikiana na wadau wao, likiwamo JKT,
HESLB imedhamiria kuwafikia wahitaji wa mikopo pale
walipo, ndiyo sababu walikwenda kambini hapo na kambi ny-
ingine kama 16.

Mkakati huo wa HESLB tunaona kuwa una lengo zuri kuto-
kana na huko nyuma mchakato wa uombaji wa mikopo kuone-
kana na vikwazo kwa waombaji wengi hususan vijana ambao
wanakuwa wamehitimu kidato cha sita.

Kukosekana kwa elimu katika mchakato wa uombaji wa
mikopo kumekuwa kukisababisha vijana hao kukosa kwa
sababu tu waliomba bila kufuata taratibu sahihi, hivyo wengi
kujikuta mwisho wa siku wakikosa kujiunga na vyuo vya elimu
yajuu.

Bodi ya Mikopo iliweka vigezo mbalimbali ambavyo kila
mwombaji anatakiwa kuvikidhi, hivyo kuanzisha na kutekeleza
programu ya elimu ya kuomba mikopo ni ishara kwamba
imedhamiria kuwasaidia waombaji ili wasikwazike.

Pia hatua ya kuwafuata wahitimu wa kidato cha sita ambao
wako kwenye kambi za jeshi, unawarahisishia kuomba mikopo
kwa usahihi. Hii ni kwa sababu wasingepata msaada kulingani-
sha na wale waliohitimu masomo bila kupita JKT.

Mbali na kuipongeza HESLB kwa kubuni na kutekeleza pro-
gramu hiyo, tunashauri elimu hiyo iwe endelevu shuleni kwa
wanafunzi ambao wanatarajia kuhitimu na waliopitia kwenye
kambi za JKT.

Wahitimu ambao hawapitii JKT angalau wanakuwa na fursa
ya kupata msaada kwa watu wengine wenye uelewa katika ku-
jaza fomu za maombi kwa usahihi.

Kwa mwaka ujao wa masomo tunaishauri Bodi ya Mikopo
iendelee kuboresha mazingira ya utoaji wa mikopo ili waleng-
wa wengi wanufaike na kusoma bila changamoto.

Kumekuwapo na dhana kuwa vijana waliosoma shule za bin-
afsi hawana haki ya kupata mikopo kwa madai kuwa wazazi na
walezi wao wana uwezo kiuchumi.

Hata hivyo, kiuhalisia dhana hii haina ukweli kwa kuwa
kuna wazazi na walezi ambao baadaye wanaathirika kiuchumi,
hivyo kukosa uwezo wa kuwasomesha wategemezi wao.

Aidha, wapo baadhi ya wazazi na walezi ambao wanawaso-
mesha wategemezi wao katika shule binafsi, lakini wanapos-
taafu nguvu zinapungua sambamba na kipato, hivyo, kuwa
vigumu kwao kugharamia elimu ya juu.

Katika mazingira haya, tunaona kuwa kuna sababu za msingi
kwa HESLB kuachana na dhana hii, badala yake ifuatilie kwa
karibu ili waombaji wa aina hii wapatiwe mikopo kwa kuwa ni
haki yao kama Watanzania wengine.
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Na Beatrice
Moses

Watanzania ni wakati wa

kuvuna mafanikio SADC

MKUTANO wa 39 wa Jumui-
ya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC) unafanyi-
tanguliwa na maadhimisho
ya awamu ya nne ya Wiki ya
Maonyesho ya Viwanda ya
SADC yaani 4th SADC Indus-
trialization Week'.

Tanzania ndiyo mwenyeji
na Rais John Magufuli, anata-
rajiwa kukabidhiwa uenyekiti
wa SADC katika mkutano huo,
ambao utakutanisha marais
16 wa nchi wanachama uta-
fanyika Agosti mwaka huu ji-
jini Dar es salaam.

Wahenga walisema ‘mgeni
njoo mwenyeji apone’ hivyo
hii ni nafasi mujarabu kwa
Watanzania kuitumia fursa
hiyo kujinufaisha kiuchumi,
biashara na kisiasa.

Yawezekana wapo ambao
wanafikiria kuwa jambo hili
haliwahusu bali ni la wafan-
yabiashara, wajasiriamali na
maofisa kadhaa wa serikali,
la si hivyo, ukweli ni kwamba
linawahusu wote kwa pamoja
kama Watanzania.

Kila mmoja anawajibika
katika hili lakini kulingana na
kazi yake anayoifanya lakini
pia kama raia mwema, kwa
pamoja wanapaswa kushiriki
kikamilifu ili kulinda heshima
yanchi.

Ni wazi kwamba wafanyabi-
ashara, wamiliki wa kampuni,
wajasiriamali na maofisa wa
serikali wamejipanga kwa
namna yao wamekubaliana,
lakini pia hata wananchi wen-
gine wanapaswa kushiriki ki-

kamilifu kuhakikisha wageni
hao wanaishi kwa amani.

Tanzania ni kisiwa cha am-
ani ndivyo ambavyo imekuwa
ikijulikana, kwa hiyo ni wazi
kwamba wageni wataikuta
amani hiyo, ndiyo maana
nimeeleza kuwa ni ugeni wa
wote wakiwamo wanajamii
wote.

Nasema hivyo kwa kuwa
haitaleta picha nzuri kama
mitaa itakuwa na uchafu wa-
geni wakastaajabu katika hilo,
tuamini kwamba wanapaswa
kufurahia mazingira ya nchi
na wasihofu kuwa watakumb-
wa na magonjwa kama vile
kipindupindu na dengue.

Tunatambua kwamba kuna
polisi ambao wanawajibika
katika kuhakikisha ulinzi na
usalama wa raia na wageni la-
kini ikumbukwe haipaswi ku-
waachia pekee yao bali kama
jamii nayo inapaswa kushiriki
kwenye ulinzi (ulinzi shiriki-
shi) katika maeneo yote ili
kudhibiti vitendo vya uhalifu
kwa ujumla.

Mfano katika eneo ambapo
maonyesho hayo yanataraji-
wa kufanyika kwenye ukumbi
wa Mlimani City, kuanzia Julai
22 hadi 26 mwaka huu, hali-
paswi kuachia mwanya kwa
vibaka.

Polisi wakishirikiana na
walinzi wa jamii wa maeneo
hayo wanapaswa kuhakikisha
wanadhibiti uhalifu ukiwamo
wizi wa kukwapua kwa ku-
tumia usafiri wa pikipiki, pia
wenyeji ambao watakuwa na
jukumu la kuongozana na wa-

geni hao wawe na tahadhali
na vibaka.

Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara kwa kushirikiana na
Wizara ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki ndiyo waratibu wa
maandalizi ya mkutano huo.

Kwa upande wake seri-
kali imechukulia umuhimu
wa aina yake kwa kuchukua
hatua kadhaa za maandalizi
ikiwa ni pamoja na Waziri
wa Mambo ya Nje, Profesa
Palamagamba Kabudi, kuzun-
gumzia ugeni huo na kutoa
wito kwa wafanyabiashara na
wajasiriamali kutumia fursa
hiyo vyema.

Profesa Kabudi ameka-
ririwa na vyombo vya habari
akieleza kuwa wageni wame-
onyesha nia ya kufanywa
kumbukizi ya Mwalimu Julius
Nyerere ambaye ni miongoni
mwa wanaharakati wa ukom-
bozi wa nchi za Afrika wanao-
kumbukwa kwa juhudi zao.

Pia Idara ya Habari Maelezo
kwa kutambua umuhimu wa
vyombo vya habari kushiriki
katika jambo hili, kwa kush-
irikiana na Wizara ya Mambo
ya wanandaa warsha maalum
ya kuwanoa wanahabari ku-
wajengea uwezo wa kuhaba-
risha jamii.

Mkurugenzi wa Habari
Maelezo na Msemaji Mkuu
wa Serikali, Dk. Hassan Abbas,
anawataka waandishi kutoa
habari sahihi ili isaidie jamii
kutumia vyema na fursa zito-
kanazo na mkutano huo wa
SADC.
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Ufaulu huu unarudisha
hadhi shule za serikali

Na Sabato Kasika

WAKATI serikali ya awamu ya
nne inaingia madarakani, ilikuja na
mkakati wa kuinua elimu nchini
kwa kuhakikisha wanafunzi wote
wanaofaulu kutoka elimu ya msingi
wanaingia sekondari.

Mkakati uliobuniwa ni kuanzi-
sha shule za sekondari kila kata,
ambapo hatua hiyo ilisababisha
kuongezeka kwa idadi ya walimu,
vifaa vya kufundishia, maabara na
samani katika shule hizo mpya.

Mbali na hayo, mkakati huo
ulikwenda sambamba na kuajiri
walimu wa diploma na hata kuwa-
chukua wengine wenye diploma
waliokuwa wakifundisha katika
shule za msingi ya kuwapeleka se-
kondari za kata.

Hatua hiyo ilikuwa ni kukabiliana
na uhaba wa walimu katika sekond-
ari hizo za kata, kutokana na ukweli
kwamba shule hizo zilikuwa nyingi,
hali iliyosababisha serikali kuajiri
walimu wa leseni (crash program).

Walimu hawa walibandikwa jina
la ‘Voda Fasta’, kwa vile wengi wa-
likuwa ni wale waliohitimu kidato
cha sita, ambao kimsingi inaweze-
kana walikuwa hawajafundishwa
kanuni na taratibu za ualimu.

Kwa ujumla, mara baada ya shule
hizo kufunguliwa zilikabiliwa na
matatizo lukuki kuanzia kwenye
uhaba wa vitabu, madarasa na wal-
imu wa masomo mbalimbali hasa
ya sayansi.

Upungufu wa vyumba vya ma-
darasa ulisababisha baadhi ya shule
kubuni utaratibu wa kuwagawa wa-
nafunzi katika mikondo, ambapo
baadhi walikuwa wakianza maso-
mo asubuhi na wengine mchana.

Yote hayo yalifanyika lengo kuu
likiwa ni kuhakikisha kwamba
watoto wote waliofaulu kwenda
sekondari wanapata elimu kuliko
kukaa nyumbani, ingawa shule hizo
ziliendelea kudharaulika.

Baadhi ya wazazi na walezi wal-
izikwepa shule hizo na kupeleka
watoto wao katika shule za sekond-
ari za binafsi, wakiamini kwamba

ndizo pekee zinazotoa elimu nzuri
kuliko zingine.

Lakini jambo la msingi kutambua
hapa ni kwamba matatizo ambayo
yalikuwa yakizikabili shule hizo
hayawezi kutatuliwa kwa mara
moja kama ambavyo baadhi ya
watu walivyotegemea.

Kwa mtazamo huo watu wenye
mawazo hayo walisahau kwamba
hata Roma haikujengwa kwa siku
moja, ilipitia changamoto nyingi
hadi kukamilika kwake.

Hivyo hata sekondari za kata
zimepitia hatua hiyo hadi sasa ku-
fikia hatua ya kuanza kufanya vi-
Zuri.

Nikirejea kwenye ‘Voda Fasta’
wakati serikali ilipokuwa iku-
chukua wanafunzi waliohitimu
kidato cha sita na kuwapeleka
kwenye mafunzo ya wiki nne ka-
tika vyuo mbalimbali vya ualimu,
ninaweza kusema ilichangia shule
hizi kutofanya vizuri.

Hiyo ni kwa sababu kutoa mafun-
7o ya muda mfupi ya ualimu na ki-
sha kutoa ajira kwa maana ya leseni

TAIFA STARS = KENYA

JULAI 28,2019 « UWANJA WA TAIFA

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.

ya ualimu hakutoshi kabisa ku-
fundisha mwanafunzi na akapata
kile kilicholengwa.

Na ndiyo maana shule nyingi za
kata hazikufanya vizuri, hali iliyo-
sababisha baadhi ya watu kuziona
sekondari za kata kana kwamba
hazina lolote na kuzibandika maji-
na mbalimbali ya kejeli ikiwamo
‘yeboyebo’ na mengine mengi.

Hadi leo inawezekana wapo wa-
zazi na walezi, ambao hawataki
kupeleka watoto wao katika shule
hizo kila wanapofaulu na kupangi-
wa huko, kwa vile bado wanaamini
kwamba hazina lolote.

Lakini sasa watu ambao bado
wanaendelea kudharau shule hizo
wanapaswa kuzinduliwa na Ma-
tokeo ya Kidato cha Sita ya mwaka
huu 2029, wakikumbuka kisa Roma
kwamba haikujengwa mara moja.

Ninasema hivyo, kwasababu kati-
ka shule 100 bora mwaka huu shule
64 ni za serikali, na miongoni mwa
hizo 52 ni za kata, shule ambazo
kwa muda mrefu zimekuwa zikid-
harauliwa na baadhi ya watu kana
kwamba hazina maana.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Seleman Jafo anawa-
taka wazazi kutosumbua watoto
wao kuwahamisha kutoka shule za
serikali na kuwapeleka shule bin-
afsi.

Hiyo inatokana na jinsi, ambavyo
shule hizo sasa zinaanza kufanya vi-
zuri baada ya changamoto za muda
mrefu zilizosababisha zionekane
hazifai na kumbe zilikuwa katika
kipindi cha mpito tu.

Kwa mujibu wa Waziri Jafo,
uwekezaji uliofanywa kwenye sek-
tayaelimu umechangia ufaulu
kupanda ukiwamo wa sekondari za
kata ambazo kama nilivy-
osema zimekuwa zikidha-
rauliwa.

“Shule za serikali zimefanya vi-
zuri ikilinganishwa na ufaulu wa
kipindi cha nyuma ambapo kila
mtu alizibeza,” anasema Jafo.

Siku hizi kuna msemo wa wa-
nasiasa kwamba Tudini nyum-
bani kumenoga,” hivyo matokeo ya
mwaka huu, yawe chachu kwa wale
wanaodharau sekondari za kata
ili wawapeleke watoto wao katika
shule hizo.

Jambo la msingi kutambua
ni kwamba tatizo la shule hizo
kutofanya vizuri awali lilikuwa ni
changamoto, ambazo sasa zimean-
za kutatuliwa, hivyo hakuna sababu
ya kuendelea kuzibeza.
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Waziri akunwa kampuni kuinua vijana wakulima

INATOKA UK. 4

barabara ya malengo ya seri-
kali. Mnatekeleza azma ya taifa ya
uchumi wa kati na viwanda ifikapo
2025, alieleza.

Mavunde alisema Tanzania
haiwezi kufikia azma ya uchumi
wa viwanda kama sekta ya kilimo
haitafanyiwa mabadiliko makub-
wa, na kuongeza kwamba wadau
wa kilimo, kama Petrobena lazima
wajitoe na kuweka nguvu zao zote
ili  uzalishaji wa malighafi uwe
mkubwa na wakutosheleza mahi-
tajiya viwanda nchini.

Amekisifu kikundi cha Agri-
Ajira kwa kuwa na shamba zuri la
mpunga.

“Hiki ni kielelezo kwamba vija-
na wakiaminiwa wanakuwa katika

nafasi kubwa ya kuleta matokeo
chanya nchini,” alisema Mavunde
na kuongeza kuwa vijana hao wa-
natoa funzo kubwa kwa wahitimu
wa vyuo nchini ambao wamekuwa
na changamoto kubwa katika ku-
pata ajira.

Pia alitoa wito kwa vijana kua-
cha kusaka kazi na wengine
kuchagua kazi katika soko la ajira.
Badala yake waitafsiri kwa vitendo
elimu wanayoipata vyuoni ili waji-
jengee kipato na kuchangia pato
la taifa.

Mkurugenzi wa Petrobena, Pe-
ter Kumalilwa, alimshukuru Naibu
Waziri kwa kutembelea shamba
hilo na kusema kitendo hicho kita-
hamasisha vijana kupenda kilimo
na kuchochea upatikanaji wa ma-
lighafi za viwanda.

|GP: Mikutano ya ndani vyama
Vya siasa haijapigwa marufuku

INATOKA UK. 3

wanachama wa vyama vya up-
inzani kupiga kelele na kupinga
hatua ya askari kuzuia mikutano
ya ndani hali inayosababisha am-
ani kutoweka kwenye eneo husika.

“Usipotii tunakushughulikia
kwasababu hapo unakuwa ume-
sababisha vurugu kwa kujua
au kwa kutokujua, lakini sisi tu-
nakushughulikia kama mhalifu
tu kwasababu umefanya fujo na
hapo usililaumu jeshi,” alisema
Sirro.

Kuhusu mikutano ya hadhara,
IGP Sirro alisema Rais John Magu-
fuli, alisharuhusu wabunge wa-

fanye mikutano kwenye majimbo
yao kwa sharti la kutoa taarifa kwa
Mkuu wa Polisi wa Wilaya.

Juzi Jeshi la Polisi Mkoa wa Simi-
yu, lilisambaratisha kwa mabomu
ya machozi semina ya kuwajengea
uwezo wanawake wa Baraza la
Wanawake Chadema (BAWACHA).

Julai 14, Mwenyekiti wa Bawa-
cha, Halima Mdee, alikamatwa na
polisi mkoani Kagera wakati wa zi-
ara yake ya kukutana na wanacha-
ma wa Bawacha Mkoa wa Kagera.

Hata hivyo, juzi Mdee aliachiwa
kwa kudhaminiwa na watu wawili
na ametakiwa kuripoti polisi
mkoani humo baada ya mwezi
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“Tunakushuruwazirikwa kuun-
gana na vijana hawa. Kitendo hiki
kinawapa hamasa vijana hawa na
pia kitawachochea vijana wengine
nchini kuanza kuweka nguvu zao
katika sekta ya kilimo ambayo ni
kiunganishi muhimu kwa uchumi
wa viwanda,” alisema Kumalilwa.

Kumalilwa alimshukuru Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro, Dk. Ste-
ven Kebwe, kwa kuwaongoza vi-
jana hao ambao walihangaika kwa
muda mrefu bila mafanikio.

“Tunamshukuru sana Mkuu wa
Mkoa kwa kutupatia eneo hili. Lak-
ini pia jitihada zake ndizo zilizoten-
geneza mazingira ya Petrobena
na Agri-Ajira kukutana na leo hii
tunashuhudia tukio hili lenye ku-
tia moyo vijana hawa baada ya
kuhangaika kwa muda,” alieleza.

Samweli Kitila, mwanachama wa
Agri-Ajira, alisema haikuwa kazi
rahisi kufikia mafanikio hayo kwa
sababu vijana wamekumbana na
changamoto nyingi.

“Haikuwa kazi rahisi hata kidogo
kuziacha shahada zetu na kuamini
katika kufanya kazi, uzalendo na
weledi mpaka pale tulipokutana na
Petrobena East Africa ambao wali-
badili ndoto zetu na kuwa kitu hal-
isi na kinachowezekana, hakika
tunawashukuru sana,” alisema Kit-
ila ambaye ni mhitimu wa shahada
ya kwanza Chuo Kikuu Kilimo cha
Sokoine (SUA).

Petrobena East Africa Ltd,
msambazaji mkubwa wa mbolea
yva YARA na imekuwa ikiwasaidia
kifedha na elimu wakulima wa-
dogo.

Shahidi adai kupokea
majeruhi watatu

INATOKA UK. 2

Ifuatayo ni sehemu ya maho-
jiano kati ya wakili wa utetezi na
shahidi:

Wakili: Shahidi umesema ul-
iambiwa wale watu wako hai ulijiri-
dhisha vipi?

Shahidi:
kama wako hai au la kwa sababu
sikuwaona.

Sikuwa na uhakika

fariki tutakuwa tunakosea?

Shahidi: Mimi sijui kama wame-
kufa au la.

Wakili: Askari walipofika wal-
iongea chochote kuhusu kuwapiga
risasi?

Shahidi: Hapana.

Wakili: Hali waliyokuwa nayo
wangeweza kuruhusiwa kwenda
nyumbani?

Shahidi: Hapana, ndiyo sababu
niliwalaza wodini, Polisi waliwa-
chukuwa wakiwa wodini wakati
mimi nikiwahudumia wagonjwa

wengine.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa
unaomba tarehe nyingine ya kuita
mashahidi wengine.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo
itaendelea kusikilizwa ushahidi
wa Jamhuri Agosti 13 na 14, mwaka
huu

Katika kesi ya msingi, Zitto ana-
daiwa kuwa Oktoba 28, 2018, Zitto
akiwa katika mkutano na waandi-
shi wa habari, uliofanyika katika
Makao Mkuu ya ofisi ya chama cha
ACT-Wazalendo, alidaiwa kutoa
maneno ya uchochezi yenye kuleta
hisia ya hofu na chuki.

Inadaiwa alisema: “Watu ambao
walikuwa ni majeruni katika tukio
la mapambano baina ya wananchi
na polisi wakiwa wamekwenda
hospitali kupata matibabu Kkatika
Kituo cha Afya Nguruka, Polisi
wakapata taarifa kuwa kuna watu
wanne wamekwenda hospitali ku-
pata matibabu wakawafuata kule
wakawaua”.

500
wapatiwa
miguu
bandia
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ambao wameshirikiana
na wataalamu kutoka India
kuendesha zoezi hili,” Dk.
Boniface alisema.

Alisema sababu za watu
kupoteza viungo ni ajali za
barabarani na ugonjwa wa
kisukari, huku akiweka wazi
kuwa kumekuwa na ongeze-
ko la wahitaji wa miguu ban-
dia.

“Vyanzo vikuu vya watu
wengi kupoteza viungo vyao
ni ajali za barabarani pamo-
ja na ugonjwa wa kisukari,
natoa wito kwa jamii ku-
fuata sheria za barabarani ili
kuepusha ajali.

“Pia kuepuka mtindo wa
maisha unaoweza kupele-
kea kupata magonjwa ya
kisukari, ni muhimu tukaf-
anya mazoezi ili kulinda afya
zetu,” Dk. Boniface alisema.

Katika hatua nyingine,
MOI imeingia mkataba wa
ushirikiano wa mafunzo,
kubadilishana ~ wataalamu
na utaalamu na Taasisi ya
BMVSS Jaipur ya India kwa
lengo la kuboresha utoaji
huduma za miguu bandia
nchini.

Mkataba huo ulitiwa saini
na Dk. Boniface wa MOI na
mwanzilishi na mlezi wa
Taasisi ya BMVSS, Dk. De-
vedra Raj Mehta na kush-
uhudiwa na Mwenyekiti wa
Bodi ya Wadhamini ya MOI,
Prof. Charles Mkonyi na
Mkurugenzi wa Uendeshaji
na Ushirikiano wa Kimataifa
wa BMVSS, Satich Mehta.

“Mkataba huu utasaidia
sana kwani lengo letu ni ku-
hakikisha Watanzania wana-
pata huduma hizi za viungo
saidizi na bandia kwa ubora
wa hali ya juu ili kuwasaidia

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu kwa tarehe kama
ilivyopangwa katika jedwali na muda ni kuanzia saa nne asubuhi. Mnada huo utaendeshwa na Dalali
tajwa hapo juu kwa niaba ya TUJIJENGE TANZANIA LTD

hususani wa kipato cha
chini ili waendelee na shu-
ghuli zao za ujenzi wa taifa,”
Dk. Boniface alisema.

Mkurugenzi wa Uende-
shaji na Uhusiano wa Ki-
mataifa BMVSS, Satich Me-
hta, alisema BMVSS itatoa
fursa kwa wataalamu wa
MOI kupata mafunzo India
bila malipo.

“Tutatoa  fursa  kwa
wataalamu wa MOI kuja ku-
jifunza kwa miezi miwili au
zaidi, lengo letu ni kuhakiki-
sha ujuzi zaidi unapatikana
hapa MOI na wananchi wen-
gi zaidi wananufaike, hasa
wale wa kipato cha chini,”
Mehta alisema.

MOI imekuwa ikianzisha
ushirikiano na taasisi mbal-
imbali za ndani na nje ya
nchi kwa lengo la kuendelea
kuboresha huduma za mat-
ibabu inazotoa.

Kampuni ya AFRICAN CAPITAL LTD, inapenda
kutaarifu umma kwamba kuna watu wanatumia jina letu
ili kutoa mikopo kwa jina la AFRICAN CAPITAL
MICROFINANCE LTD wakiwalaghai wananchi kwa
kuchukua fedha zao kwa kuwadanganya wanatoa
mikopo na baadae kutokomea bila kuwapatia wananchi
mikopo walioomba.

AINA YA
DHAMANA

NYUMBA

MAHALI ILIPO
DHAMANA

LAMADI

TAREHE YA
MNADA

25/07/2019

JINA LA MDAIWA/ MDHAMINI JINA LA DALALI

Annastazia T. Masunga Maseto D/Collector

Lucas J. Cikahand KIWANJA LAMADI 24/07/2019 Maseto D/Collector

Malulu M.B. Daniel NYUMBA LAMADI 24/07/2019 Maseto D/Collector

Nyasura —
Bunda
Karukekere-
Bunda

Mariana Joseph Koronga NYUMBA 26/07/2019 Maseto D/Collector

Rainas Ndaro Masini NYUMBA 23/07/2019 Maseto D/Collector

Karukekere-

January Mafuru Masini Bunda

NYUMBA 23/07/2019 Maseto D/Collector

Kampuni yetu inapenda kutoa tahadhari kwa wananchi
kutoa taarifa endapo watakutana na hao watu ili
tuwachukulie hatua ya kisheria. Na tunapenda
kuwataarifu wateja wetu na wananchi Kampuni yetu ya
AFRICAN CAPITAL LTD tunatoa huduma ya mikopo 75% tala

kwa njia halali bila kUpOkea malipo yoyote kwa 2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki zitakuwa juu ya mnunuzi

. 3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na gharama za kumpeleka
wananchi.

mteja kwenye dhamana zitakuwa juu ya mteja

215326302

Salawa M. Shilingo KIWANJA LAMADI 24/07/2019 Maseto D/Collector

Pendo Mwandiki Ngeleja NYUMBA LAMADI 25/07/2019 Maseto D/Collector

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana zitauzwa kama zilivyo, Mnunuzi atalipia 25% ya bei itakayofikiwa siku ya mnada,
75% italipwa ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Akishindwa kulipa,malipo ya awali

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;- TUJIJENGE TANZANIA LTD

Maseto D/ Collector: 0744 594358; MOB: 0718276859/0718068335 (HQ).
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Mbunge: Wakulima msiuze
pamba yenu kwa walanguzi

Na Mwandishi Maalum

MBUNGE wa Geita Mjini am-
baye pia ni Naibu Waziri wa
Maliasili na Utalii, Constantine
Kanyasu, amewashauri  wakuli-
ma wa pamba wawe wavu-
milivu badala ya kuuza pamba
hiyo kwa walanguzi kwa bei ya
chini, huku serikali ikiendelea
kuwatafutia soko zuri.

Amesema serikali ilishaahidi
kuwa kama pamba hiyo haita-
nunuliwa kwa bei elekezi ya
kilo moja kwa shilingi 800 hadi
Agosti mwaka huu, serikali itai-
nunua pamba hiyo ili kuwafidia

wakulima hao.

Hatua hiyo imetokana na wa-
fanyabiashara wengi kushind-
wa kununua kwa bei hiyo ku-
tokana na bei ya soko la pamba
duniani kuporoka.

Akizungumza kwenye mku-
tano uliofanyika katika eneo la
Kasamwa mkoani Geita, Kan-
yasu alisema wafanyabiashara
wameshindwa  kukopa pesa
benki kwa ajili ya kuinunua pam-
ba hiyo kutokana na kukosekana
kwa soko la kuiuza.

Kanyasu alisema kufuatia hali
hiyo, baadhi ya wakulima wame-
kuwa wakiiuza pamba hiyo kwa

shilingi 500 kwa kilo moja kwa
walanguzi hali, inayowadidimiza
kiuchumi.

Alitaja mikakati ambayo seri-
kali imeshaichukua ikiwamo
kuzungumza na Serikali ya Vi-
etnam ambao tayari wameonye-
sha nia ya kununua pamba hiyo
kwa wakulima. Aidha, Kanyasu
aliwaeleza wakulima hao kuwa
Waziri wa Kilimo anatambua
tatizo hilo na aliahidi kutembe-
lea mkoa huo kwa ajili ya kuzun-
gumza na wakulima hao.

Naye Juma Kaludushi, mkuli-
ma wa zao la pamba, alisema
wakulima wengi akiwamo na

yeye wamekuwa wakiuza pam-
ba hiyo kwa walanguzi kwa bei
ya chini kwa hofu kuwa pamba
hiyo itaharibikia =~ mikononi
mwao.

“Pamba ipo majumbani mwe-
tu muda unakwenda bora tuuze
tu kwa walanguzi ili isiharibike
kuliko tukapata hasara kabisa,”
alisema mkulima huyo.

Kwa upande wake, Ester Nal-
amo, mkulima wa pamba alise-
ma amelazimika kuuza pamba
kwa bei ya chini ili aweze kuwali-
pia ada watoto wake kwa vile
hana chanzo kingine cha mapa-
to zaidi ya kuuza pamba.

-

-

Mchuuzi akiwa amesheheni bidhaa zake kwenye baiskeli, wakati akisaka wateja katika eneo la Tegeta, |

JOHN BADI

DED ahimiza wananchi kuacha utegemezi

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

JAMII imetakiwa kuwaandaa
watoto kwa kufanya kazi ili
baadaye waweze kushiriki katika
uzalishaji na kuachana na tabia
ya kuwa tegemezi.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga mkoani
Pwani, Mshamu Munde, katika
mkutano uliowashirikisha wa-
Njia Nne na Yavayavya kujadili
mradi wa maendeleo uliofa-

dhiliwa kwa miaka 10 na serikali
ya Korea Kusini. Katika mkutano
huo, wajumbe watano walipati-
wa tiketi kwenda Korea Kusini
kujifunza miradi ya maendeleo
ambayo itakuwa mkombozi ka-

Munde ahsema mafanikio
yanatokana na kujituma kufanya
kazi na sio kutegemea wafadhili
pekee.

“Inatakiwa wazazi na walezi
kuwaelimisha watoto juu ya
kuachana na utegemezi. Uk-
iendekezwa utegemezi utaleta
ugonjwa,” alisema.

Korea Kusini

Aliishukuru

bayo awali vilikuwa na changa-
moto za kimaendeleo. Kwa
mujibu wa Mwenyekiti wa SAE-
MAUL nchini, Henry Vlemence,
neno SAEMAUL ni neno Ila
Kikorea tafsiri yake ni kijiji kipya.

Alisema kuwa Kata ya Njianne
bavyo vilikuwa na changamoto
ya kimaendeleo, ambapo kwa
sasa changamoto hizo zimei-
sha baada ya kupatiwa miradi
ya maendeleo kwa kipindi cha
miaka 10.

“Miradi hiyo ni pamoja na
kutengenezewa barabara Doko,
kujengewa kisima cha maji, ufu-
gaji wa mbuzi, maduka ya vifaa
vya ujenzi pamoja na kuanzishi-
wa Saccos.

Aliongeza kuwa kutokana na
Korea Kusini kuwa na mahusi-
ano mazuri na Tanzania, wa-
metoa mwaliko wa wiki mbili
vipya kwenda nchini humo kuji-
funza mikakati ya 1<imaende1eo
hivyo ili maendeleo yazidi kupa-
tikana.

]
Jiko
Kupunguza
matumizi
mkaa

Na Beatrice Philemon

CHUO cha Mafunzo ya Ufundi
Stadi (VETA) cha Moshi mkoani
Kilimanjaro kimetengeneza
jiko linalotumia gesi ili kupun-
guza matumizi ya mkaa.

Malengo mengine ni kupun-
guza uharibifu wa uoto wa
asili, kulinda afya za wapishi,
kuongeza ufanisi wa upikaji na
kutumia gesi ndogo kuliko kuni.

Akizungumza na Nipashe
hivi karibuni katika maonye-
sho ya Sababasa, Mwalimu wa
Ufundi, John Nathan, alisema
wameamua kutengeneza jiko
hili ili kwendana na mpango wa
serikali kuondoa vitu vinavyo-
haribu hali ya hewa na kuhari-
bu uoto wa asili.

Hadi sasa chuo hicho kim-
etengeneza majiko manne
yanayotumia gesi yenye
uwezo wa kupika kilo 20-25
za wali, ambao waliupeleka
kama sampo katika maonyesho
ya mwaka huu, ili kutangaza
bidhaa hiyo, na pia kusaidia
wananchi kupunguza matumizi
ya mkaa, hivyo kuanza kutumia
gesi katika shughuli zao za
mapishi.

“Tunashukuru Mungu mwi-
tikio wa matumizi ya majiko
haya umekuwa mzuri, tumepa-
ta oda nyingi kwenye shule na
taasisi mbalimbali kutoka mkoa
wa Dar es Salaam, Shinyanga
ikiwamo wakala wa gesi,”
alisema.

Alisema majiko haya yamet-
engenezwa na wanafunzi kwa
kushirikiana na walimu kupitia
programu ya mafunzo.

“Majiko haya yanapunguza
gharama ya kupika kwa mfano,
unaweza kutumia kilo 1.5 ya
gesi kwa ajili ya kupika chakula
ambacho ni gharama ndogo,”
alisema. Pia chuo hicho kina
mpango wa kusambaza majiko
hayo nchi nzima kwenye shule,
magereza, hotelini, hosptalini
ili watumie gesi badala ya kue-
ndelea kutumia mkaa ambao
unachangia kwa kiasi kikubwa
uharibifu wa mazingira na ma-
badiliko ya tabianchi.

“Ukizunguka katika mae-
neo mbalimbali nchini, tatizo
[inalokabili suala la mazingira,
ni matatizo ya mabadiliko ya
tabianchi na tatizo mojawapo
ni ukataji wa misitu kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
uchomaji mkaa, shughuli za
Kilimo, upasuaji mbao na utafu-
taji kuni kwa ajili ya matumizi
ya nyumbani.”

Matumizi ya mkaa va-
meongezeka sana na takwimu
zinaonyesha kuwa Tanzania
inatumia tani milioni 2.5 kwa
mwaka na asilimia 60 ya mkaa
huo unatumika Dar es Salaam.
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HABARI KITAIFA

Kasi kisukari
yatisha
Masasi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

KASI ya ugonjwa wa
kisukari pamoja na shinikizo
la damu wilayani Masasi
mkoani Mtwara, yameone-
kana kushika kasi kutokana
na watu wengi kuwa na
mfumo hasi wa ulaji wa
vyakula visivyozingatia
mahitaji ya mwili.

Kutokana na hali hiyo,
wanapokwenda kupima
magonjwa hayo hubainika
kuwa na kisukari na shini-
kizo la damu.

Aidha, kutokana na hali
hiyo, jamii wilayani humo
imeshauriwa kuwa ni vema
ikaachana na mfumo hasi
wa ulaji wa vyakula vya
aina moja kwa muda mrefu
ikiwamo kula wanga kupita
kiasi, vinywaji vya sukari
nyingi kama vile soda, juisi
pamoja na vyakula vyenye
mafuta mengi.

Hayo yalibainishwa na
Mganga Mkuu wa Hospitali
va Mkomaindo wilayani
Masasi, DK. Rashidi Musa,
alipokuwa akizungumza na
gazeti hili kuhusu magonjwa
va Kisukari na shinikizo
la damu kwa Wilaya ya
Masasi.

Alisema katika Wilaya
ya Masasi kumekuwa na
kasi ya kubwa ya makundi
ya watu wenye umri tofauti
tofauti likiwamo kundi la
wazee wanaokwenda
kupima ugonjwa wa Kisukari
pamoja na shinikizo la damu
wengi wao kubainika kuwa
na magonjwa hayo mawili.

Alisema kutokana
na hali hiyo kuwa tishio
wilayani hapo, uongozi wa
hospitali hiyo inatafuta
wadau mbalimbali ambapo
wataandaa kampeni ya uha-
masishaji jamii kwa kuwa
na utamaduni wa kupima
afya zao mara kwa mara.

Pia watahamasishwa
kuzingatia kula vyakula vya
asili badala ya vyakula vya
kusindika vya viwandani ili
kuepesha kupata magonjwa
hayo.

Dk. Rashidi alisema moja
va sababu ambayo in-
apelekea idadi kubwa ya
wananchi wilayani humo
kukumbwa na ugonjwa wa
kisukari ni mfumo wa mai-
sha wanayoishi hasa ulaji
wa vyakula na kutokuwa
na utamaduni wa kufanya
mazoezi ili kuyeyusha Ki-
wango cha sukari kilichozidi
mwilini.

Alisema ugonjwa wa
kisukari ni hali ambayo
hutokea wakati sukari kwe-
nye damu inapokuwa nyingi
kupita kiwango cha kawaida
kwa muda mrefu.

Jafo atoa miezi sita ujenzi
wa hospitali kukamilishwa

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
amesisitiza Hospitali ya Uhuru
wilayani Chamwino kujengwa na
kukabidhiwa kwa serikali ndani
ya miezi sita kuanzia sasa.

Hospitali hiyo inajengwa na
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi
(SUMA JKT). Jafo aliyasema hayo
baada ya kutembelea eneo la ujen-
zi wa hospitali hiyo ikiwa ni mara
ya pili kutembelea eneo hilo.

“Juni 16, mwaka huu nilitembe-
lea eneo hili na kukuta pori kuki-
wa hakuna kitu kinachoendelea,
kutokana na hali hiyo nilitoa maa-
gizo ya kuanza mara moja ujenzi
na ufanywe na moja ya vikosi
vya majeshi na ukamilike ndani ya
miezi sita,

“Kwa kweli kwa hatua za awali

vizuri, mabati yamezungushwa,
eneo la kuhifadhia vifaa limejeng-
wa... hii inaonyesha maandalizi ya
awali  ya ujenzi huu yameanza,
kwa kweli mmenifurahisha, wiki
yangu imeanza vizuri,” alisema
Jafo. Alisema anataka hospitali
hiyo ikamilike Januari mwanzoni
mwaka 2020 kwa ubora unaotaki-
wa. Jafo aliwataka watendaji walio
chini ya wizara yake kuacha tabia
ya kufanya kazi kwa mazoea, na
kutaka kutekeleza wajibu wao bila
kusukumwa sukumwa.
“Niwaombe wataalamu wangu
kuacha kufanya kazi kwa mazoea
na tunapotoa maagizo basi way-
atekeleze kwa wakati, ni matarajio
yetu hadi kufikia Januari, 2020
tutakuwa tumeshakamilisha ujen-
zi huw.” Alieleza kukamilika kwa
ujenzi wa hospitali hiyo itakuwa ni
kutimiza azma ya Rais John Magu-
fuli katika kutoa huduma bora za

Mwakasungura kutoka Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA) ambao
ndio washauri na wasimamizi wa
mradi huo, alisema mkataba wa
awamu ya kwanza ya ujenzi walio-
ingia na SUMA JKT unagharamaya
Sh. bilioni 3.

Alisema awamu hii itahusisha
ujenzi wa jengo hilo litakalokuwa
la ghorofa moja utajumuisha
majengo ya wagonjwa wa nje, X-
ray, maabara, kliniki ya mama na
mtoto, meno na macho. “Tuna-
chosubiri hapa ni SUMA JKT ku-
tupa ratiba ya kazi ambayo ndiyo
itatuongoza nini cha kufuata, ila
makubaliano yetu ni kuwa ujenzi
wa awamu ya kwanza unafanyika
kwa mwezi sita na Januari 10 mwa-
kani, jeshi linatakiwa kukabidhiwa
kwa serikali.

“Tayari mkandarasi aliyepewa
kazi amenza maandalizi ya awali
ya ujenzi, ikiwa ni kujenga ofisi,

umeshachukuliwa na kupimwa.”

Mwakasungura alisema mchoro
unaotumika ni ule wa Tunduma,
lakini wataalamu wa wizara ya
Tamisemi na Wizara ya Afya na
mkoa wamefanya maboresho kwa
baadhi ya huduma kwa kuzishu-
sha chini na utawala kuwekwa juu.

Pia Mwakasungura alisema
awamu ya pili ya ujenzi wa hospi-
tali hiyo ambao utafanyika baada
ya fedha zingine kupanikana uta-
husu jengo la dharura, chumba
cha wagonjwa wanaohitaji uangal-
izi wa karibu (ICU) na wodi.

Naye msimamizi wa ujenzi wa
SUMA JKT kutoka Kanda ya Ziwa,
Luten Kanali, Onesmo Njau, alise-
ma wamekabidhiwa kazi Juni 19
mwaka huu, na kwa sasa wame-
shaanza maandalizi ya awali.

“Niwahakikishie kuwa sisi ha-
tuna shida tutatekeleza mradi huu
kwa wakati na kwa ubora, jambo

nimeridhishwa na kazi hii, nimek-  afya karibu na wananchi. uzio, eneo la mradi limesafishwa la msingi hapa ni fedha kutolewa
agua eneo la ekari40 limesafishwa Naye msanifu Daneil kwa kuondoa miti na udongo kwawakati.”
- | - r'
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Mkazi wa
Chifutuka
wilayani
Bahi, Mkoa
wa Dodo-
ma, Anna
Mathonya
(55),
akipepeta
mbegu za
alizeti kwa
ajili ya
kuzihifadhi
kwenye
magunia,
juzi. PICHA:
PETER MK-
WAVILA

Serikali yaziondoa wasiwasi NGO

Na Mwandishi Wetu

MSAJILI na Mkurugenzi wa
Idara ya Mashirika yasiyo ya Ki-
serikali kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Vickness Mayao, ame-
watoa hofu wadau wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NGO) kuwa
serikali haina nia mbaya na ma-
shirika hayo ila inataka uwapo
utaratibu mzuri wa kuyaratibu.

laam wakati alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusiana
na zoezi la usajili wa mashirika
yasiyo ya kiserikali linaloendelea
Mashariki. Alisema kuwa utarati-
bu wa usajili umerahisishwa sana
hasa ule wa mashirika yaliyokuwa
yamesajiliwa katika sheria ny-
ingine.

Aliongeza kuwa wadau wameri-

dhishwa na huduma zinazotolewa
na ofisi yake na kusema wanapata
mrejesho mzuri kutoka kwa wa-
dau kupitia fomu za mrejesho wa
zoezi hilo.

Mdau kutoka Taasisi ya Solid-
ame Ifakara, Ali Mzava, alitoa rai
kwa wadau wa mashirika yasiyo
ya kiserikali yaliyosajiliwa chini
ya sheria nyingine kujitokeza kwa
wingi kujisajili chini ya Sheria ya
Mashirika yasiyo ya Kiserikali kwa

kuwa wusajili umeboreshwa na
hakuna tatizo lolote katika zoezi
hilo. Naye Mkurugenzi wa Shirika
la Tanzania Community Develop-
ment Assistant, Denis Muchungu-
zi, alisema wadau wameyapokea
vizuri mabadiliko ya Sheria ya Ma-
shirika yasiyo ya Kiserikali Na. 3 ya
Mwaka 2019 kwa kuwa wameitikia
wito na kujitokeza kwa wingi na
hawana tatizo na utekelezaji wa
marekebisho ya sheria hiyo.
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HABARI ARUSHA

Mwenyekiti Wazazi apaﬁéT(uanzisha miradi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WENYEKITI wa

Jumuiya ya Wa-
zazi Mkoa wa
Arusha, Hezron

Mbise, amesema anatarajia ku-
kabidhi mizinga 150 ya nyuki,
mashine ya kusaga na mashine
ya kufyatulia matofali vitakavyo-
gharimu zaidi ya Sh. milioni 19
kwa jumuiya hiyo ngazi za wilaya
mkoani hapa, ili kuziwezesha ku-
jiendesha.

Mbise aliyasema hayo jana
wakati akizungumzia mikakati
mbalimbali aliyojiwekea katika
kuhakikisha jumuiya hiyo inaku-
wa ya mfano.

Alisema mizinga na mashine
atakazotoa ni sehemu ya miradi
ambayo itasaidia kuimarisha ju-
muiya katika wilaya za mkoani
Arusha na hatimaye kuondokana
na changamoto mbalimbali zina-
zowakabili.

“Baada ya kuchaguliwa kuwa
mwenyekiti nilipata fursa ya
kuzungumza na baadhi ya vion-

|
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gozi wa jumuiya katika wilaya.
Walinieleza mabhitaji yao katika
Jumuiyaya Halmashauriya Aru-
sha DC na nitakabidhi mizinga
50 ya nyuki, Wilaya ya Mondu-
li nikikabidhi mizinga 100 na
mashine ya kusaga nitaikabidhi
Wilaya ya Ngorongoro, pamoja
na  mashine ya kufyatu-
lia matofali nitaikabidhi Wilaya
ya Longido,” alisema Mbise.
Aliongeza kuwa jumuiya nyingi
zinakabiliwa na ukosefu wa mira-
di ya kujiendesha, hivyo kutokana
na changamoto hizo atahakikisha

jumuiya katika kila wilaya inaku-
wa na mradi wake kulingana na
mabhitaji yao.

Mbise alisema katika kufani-
kisha hilo, atashirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleoili ku-
hakikisha jumuiya inakuwa ya
mfano na ya kuigwa.

Aidha, Mbise aliwataka vion-
gozi mbalimbali kwa pamoja
kushirikianakatika kuchangia
maendeleo ndani ya jumuiya
hiyo na Chama Cha Mapinduzi
kwa ujumla.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally (kushoto), akizungumza baada ya kukagua ujenzi wa hospitali mpya ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara juzi. Katikati ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Zephania Chaula na Mganga Mkuu wa Halmashauri ya hiyo, Jesca Lebba. PICHA: GIFT THADEY

Raia Burundi wafungua kesi Afrika Mashariki

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

RAIA 19 wa Burundi wame-
fungua kesi katika Mahakama ya
Afrika Mashariki dhidi ya serikali
yao, kupinga vitendo vya unyan-
yasaji wa haki za binadamu un-
aoendelea nchini humo.

Wakizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini Arusha baada
ykusajiliwa kwa kesi yao, mmoja
wa mawakili kutoka Chama cha

Wanasheria Afrika (PALU),
wanaosimamia kesi hiyo, Evelyn
Chijorira kutoka Zimbabwe, alise-
ma wananchi hao

wamefungua shauri la kudai
haki ya ardhi Julai 12, mwaka huu,
lenye namba 16/2019 katika ma-
hakama hiyo.

Alisema mwaka jana serikali ya
Burundi iliwashtaki mahakam-

ani nchini mwao wananchi 32
waliokuwa wakipinga Rais wa
Burundi kushika madaraka kwa
awamu ya tatu na kukiuka katiba
yao, lakini cha kushangaza kabla
ya kesi hiyo kumalizika, walisikia
ardhi yao, nyumba zimetaifishwa
na serikali ya Burundi.

“Tumekuja hapa katika Ma-
hakama ya Afrika Mashariki ku-
wakilisha

wananchi 19 wa Burundi  ku-
fungua kesi dhidi ya serikali yao,

wakilalamikia manyanyaso na
kupokonywa ardhi na nyumba
zao na serikali. Tunaomba ma-
hakama itusaidie kuhusu Burundi
isitusahau,” alisema.

Alisema mwaka jana kulitokea
vurugu kwa wananchi kupinga
Pierre Nkuruzinza kujiongezea
muda wa kiuchaguliwa kwa
awamu ya tatu, jambo lililosaba-

bisha baadhi yao kukamatwa na
wengine kuikimbia nchi yao na
kukimbilia mafichoni katika nchi
mbalimbali.

Hata hivyo wakiwa nje ya nchi
yao, walisikia ardhi zao na ny-
umba vimechukuliwa na serikali
ya Burundi, jambo lililowalazimu
kufungua kesi katika Mahakama
ya Afrika Mashariki, kudai
haki zao na kupinga manyanyaso
yanayotokea dhidi ya raia na nchi
hiyo, ikiwamo kunyimwauhuru
wa kujieleza hali ambayo im-
echangia baadhi yao kuikimbia
nchi yao.

“Kutokana na unyanyasaji huo,
kati ya wananchi hao 32, wa-
nanchi 19 wamekuja kufungua
kesi katika mahakama hii ili kudai
haki zao za kunyang’anywa ardhi,
nyumba na kutopewa uhuru wa
kujieleza na kuamua kukimbilia

nchi mbalimbali kujificha,” alise-
ma wakili huyo.

Wakili mwingine anayewatetea
walalamikaji hao, Gustave Niyon-
zima kutoka Burundi, alisema
yeye na mawakili wenzake wanne,
ambao wanawatetea wananchi
hao 19 wa Burundi wamefungua
kesi hiyo wakiwa na matumaini
ya kupata haki kwa wananchi hao.

Alisema wanaiomba mahaka-
ma hiyo iwasaidie watu wa Bu-
rundi wapate haki zao kutokana
na kunyang’anywa ardhi yao, ny-
umba na hata kunyimwa uhuru
wa kuzungumza wakati hiyo ni
haki ya kila mmoja.

“Tunamatumaini makubwa
na hii mahakama kuwa haki ita-
tendeka, ili raia wa Burundi wa-
pate amani na uhuru na hatimaye
kumiliki mali zao,” alisema Wakili
Niyonzima.

Maofisa
maendeleo
wahimizwa
kutoa

elimu
kuweka akiba

Na Cynthia Mwilolezi,

ARUSHA

MAOFISA Maendeleo
ya Jamii Mkoa wa Arusha,
wameagizwa kutoa elimu
zaidi kwa kaya maskini, ili
kujiwekea akiba na kujikwa-
mua kiuchumi.

Agizo hilo lilitolewa jana

Tawala Mkoa wa Arusha,
David Lyamongi, wakati
akifungua mafunzo ya siku
tano, yanayotolewa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii
Awamu vya Tatu (TASAF I1)
kupitia mpango wake wa
kunusuru kaya maskini na
mradi wa kupunguza umas-
kini (OPEC II1).

Alisema maofisa maende-
leo wanapaswa kutoa elimu
kwa kaya maskini Kila kata,
ili kujiwekea akiba ya fedha
pale wanapopewa fedha za
kaya maskini kwa ajili ya
kuibua miradi yao.

Lyamongi alisema mpan-
g0 huo katika Halmashauri
ya Jiji la Arusha, unatekele-
zwa katika mitaa 70 kati ya
154 yenye walengwa 4,652
na katika Halmashauri ya
Wilaya ya Arusha mpango
huo unatekelezwa katika
walengwa 9,071.

“Mpango huu umekuwa
mkombozi mkubwa kwani
kaya hizi zimemudu

gharama za kuendesha
familia zao na hata kupele-
ka watoto shuleni. Lakini
inatakiwa maofisa wetu
hawa waongeze kutoa elimu
kwa kaya hizi ili kujiwekea
akiba zitakazowawezesha
kukabiliana na dharura,”
alisema.

Alisema vikundi 20 vya
kuweka akiba vimeundwa
na kupatiwa vitendea kazi
kama masanduku ya kuhifa-
dhia fedha, shajala mbalim-
bali na vikundi 136 vime-
jiwekea akiba ya zaidi ya
Sh. milioni 74.8.

Naye mwezeshaji wa
mafunzo ya mapango wa Vi-
kundi vya Tasaf, kuweka na
kuwekeza, Julius Katieloh,
alisema mafunzo hayo ni
m yana lengo la kukuza
utamaduni wa kujiwekea
akiba kwa kaya maskini,

ili kuwezesha kukabiliana
na dharura na mahitaji ya
msingi.

Washiriki 49 wameshiriki
mafunzo hayo na kati yao
wawezeshaji 40 kutoka

mkoa huo.
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Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Yohana Sintoo (kulia), akiwa katika semina ya kuboresha daftari la kudumu Ia
wapigakura pamoja na wakurugenzi wenzake, mkoani humo jana. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa anatarajia kuzindua zoezi hilo kitaifa kesho katika
viwanja vya Mandela vilivyoko katika Kata ya Bomambuzi, Manispaa ya Moshi. PICHA: JAMES LANKA

Ujio wa treni Kanda ya Kaskazini wafurahiwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

JIO wa treni ya mizigo ka-
tika mikoa ya Kanda ya
Kaskazini (Kilimanjaro,
Arusha na Tanga) ume-
pokelewa kwa hisia tofauti, huku
idadi kubwa ya wenye viwanda na
kampuni za uzalishaji wa bidhaa
wakifurahia na wafanyabiashara
wachache wa malori ya mizigo,
wakidai kuja kwa treni hiyo ni
changamoto kwao kiuchumi.
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
anatarajiwa kuzindua safari hizo
Julai 20, mwaka huu katika mji wa
Moshi, baada ya kusimama kwa
zaidi ya miaka 13.
Kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wafanyabiashara wameeleza kuwa

hivi sasa malori ni mengi barabara-
ni na yanachangia kuharibika kwa
barabara na kusababisha foleni,
hivyo ujio wa treni hiyo ni ukom-
bozi kwa wafanyabiashara wa-
naozalisha viwandani, mashamba
makubwa ya kilimo na usafirishaji
wa vifaa vya ujenzi.

“Ni kweli kuja kwa hiyo treni
kuna madhara kwa wafanyabi-
ashara wenye malori ambao wali-
tumia fursa vizuri kwa miaka zaidi
ya 13 kusafirisha mizigo kwa njia
ya barabara, sasa ni wazi kwamba
wafanyabiashara wengi wataitu-
mia na hivyo malori kupungua,”
alisema Steven Ngoti, mmoja wa
wafanyabiashara. Mfanyabiashara
mwingine, Keddymond Olotu,
ameeleza kufurahishwa kwake na

ujio wa treni hiyo katika mikoa ya
kaskazini akisema, uamuzi huo wa
serikali utasaidia kupunguza ajali
za barabarani.

“Moja ya vyanzo vya ajali nyingi
kwenye barabara kuu hasa Moshi/
Arusha ni kuwapo kwa malori
ambayo husimama ovyo baada ya
kuharibika na baadhi ya madereva
huwa hawaweki alama, hivyo ku-
sababisha maafa na uharibifu wa
mali.

“Sasa kuja kwa treni hii ya mizi-
go kutaondoa au kupunguza tatizo
hili, ingawa kwetu sisi ni faida kub-
wa, kwa sababu tunatumia ghara-
ma kubwa kusafirisha mizigo kwa
njia ya barabara,” alisema Olotu.

Jana, Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, alise-

ma treni hiyo itaanza kazi baada ya
Waziri Mkuu kuizindua ikiwa na
mabehewa 20 ya mifuko ya saruji
iliyobeba.

Kwa zaidi ya miaka 13 safari za
treni hizo zilisimama kufanya kazi
katika mikoa ya Tanga na Kiliman-
jaro kutokana na sababu mbalim-
bali.

Katika maeneo mbalimbali ya
mkoa huo, kazi ya kuzibua njia
ya reli na kufanya matengenezo
inaendelea kwa kasi.

Jana usiku kichwa cha treni
kilipoonekana kikipita katika baa-
dhi ya maeneo mjini Moshi wa-
nanchi mkoani humo walianza
kushangilia kwa furaha huku wen-
gine wakipiga kelele za furaha.

Wahisani waombwa uboreshaji makazi ya wazee

Na Godfrey Mushi, MOSH|

HALMASHAURI ya Manispaa ya
Moshi, imefungua milango kwa
wahisani na taasisi mbalimbali za
umma na binafsi, kuunga mkono
mkakati wake maalum wa ubore-
shaji wa makazi ya wazee wasioji-
weza ambao wanatunzwa na seri-
kali katika kambi ya Njoro.

Meya wa Manispaa hiyo, Ray-
mond Mboya, alisema kutokana na
uchakavu wa majengo, miundom-
binu na kukosekana kwa baadhi
ya huduma muhimu, halmashauri
hiyo inataka kukifanyia ukara-

bati mkubwa ambao utafanana na
mchango uliotolewa na wazee hao
kwa taifa wakati wa ujana wao.

Mboya aliweka wazi mpango
huo jana, baada ya serikali kutumia
zaidi ya Sh. milioni 74 kwa ajili ya
ujenzi wa uzio wa kambi ya wa-
zee hao wasiojiweza iliyopo katika
Kata ya Mji Mpya.

“Nia yetu ni kuona kwamba kam-
bi hii, inakuwa bora zaidi nchini
ambayo itakuwa na zahanati yake
ndani ikihudumia wazee, lakini
pia inakuwa na majengo ya malazi,
bwalo na miundombinu iliyob-
oreshwa ili kuendana na mabhitaji

yasasa,” alisema.

Diwani wa Kata ya Mji Mpya,
Abuu Shayo, alisema uamuzi wa
serikali wa kujenga uzio huo utaku-
wa umesaidia kumaliza tatizo la
kambi hiyo kuvamiwa na vibaka
wanaoiba vitu mbalimbali pamoja
na misaada inayoelekezwa na
wasamaria wema kwa wazee hao.

Kwa miaka zaidi ya 15 serikali
haijapeleka bungeni Muswada wa
Sera ya Taifa ya Wazee, kutungwa
na kuwa sheria.

Mkwamo huo unaelezwa na baa-
dhi ya wanaharakati kwamba ndio
kiini kinachochangia kushamiri

kwa matukio ya ukatili na kutoju-
muishwa katika ajenda ya maen-
deleo.

Akizungumzia changamoto ya
kukwama kwa sera ya wazee, ofisa
ufuatiliaji na mratibu wa mradi
wa kusaidia wasaidizi wa kisheria
wa Shirika la Kwieco, Peter Mash-
ingia, alisema serikali inapaswa
kutekeleza kwa vitendo dhamira
yake ya kusaidia wazee kwa ku-
hakikisha inaupeleka haraka bun-
geni muswada huo ili kundi hilo
lijiondoe kwenye changamoto za
afya na kunufaika na mipango en-
delevu ya kitaifa.

]
Wachangamkia
fursaya

upimaji ardhi

Na Godfrey Mushi, MOSH |

WANANCH]I zaidi ya
1,400 wanaoishi Kata ya
Mji Mpya katika Manis-
paa ya Moshi, wameanza
kuchangamkia fursa
ya upimaji wa ardhi na
urasimishaji wa makazi,
kuepuka mkono wa dola
kutwaa ardhi yao kuto-
kana na kukosa umiliki.

Licha ya kuwapo kwa
hamasa hiyo, wako
wananchi 900 ambao
wameshindwa kumudu
kulipa gharama ya Sh.
150,000 za utekelezaji wa
zoezi hilo kama ilivyo-
tangazwa na Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William
Lukuvi, Aprili 17, mwaka
huu.

Akielezea maendeleo
ya zoezi hilo jana, Diwani
wa kata hiyo, Abuu Shayo,
alisema mpaka sasa robo
tatu ya wananchi wake
tayari wameshajitokeza
kutaka kupimiwa ar-
dhi yao na kurasimisha
makazi, lakini limekuwa
likisuasua kutokana na
wananchi wengi kutoka-
milisha malipo ya kupimi-
wa ardhi. Alikuwa akizun
gumza katika mkutano
wa hadhara wa kuhama-
sisha zoezi hilo ambao
ulifanyikia katika ofisi za
kata hiyo.

“Katika zoezi la kupima
ardhi, mpaka kufikia
sasa, wananchi 900 bado
hawajaweza kulipa malipo
yva kupimiwa ardhi. Hata
hivyo, tumekubaliana
kwamba baada ya wiki
moja tutaanza kuweka
alama za mipaka kwa wa-
nanchi waliolipia ili idara
husika iwajibike kuwaten-
genezea hati za umiliki
na kulipa kodi stahiki ya
serikali,” alisema.

Wakati serikali iki-
tangaza kushusha gharama
Za upimaji na urasimishaji
wa makazi, Waziri Lukuvi
alinukuliwa akisema seri-
kali imeshusha gharama
hizo baada ya kupokea
malalamiko mengi kutoka
Kkwa wananchi wanaodai
kutozwa gharama wakati
wakitaka kupimiwa ardhi.

Lukuvi alisema: “Ku-
tokana na gharama za
urasimishaji ardhi, asilimia
70 ya watu wanaomiliki
hawatambuliki na serikali
na kusababisha kuikose-
sha mapato. “Nimefanya
hesabu na kubaini kuwa
Sh. 150,000 inatosha kupi-
ma na kurasimisha ardhi
hivyo wanaotaka kumiliki
ardhi kisheria wajitokeze
kupata huduma hiyo kwa
bei rahisi.”
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Bavicha: Chadema ilihusika kesi ya
wakurugenzi kutosimamia uchaguzi

Ethiopia yaishangaza
dunia kwa kufaulu
katika usuluhishi
Sudan

'-"I:Iija’ va Musevenli
" | IBChato ichagize

JUMATANO JULAI 17,2019 HABARI BORA NA KAMILIFU utengamano EAC
NlpaShe .' ~ Ukurasa 14

2
BAADA YA MIAKA 55
Pius Msekwa
aeleza misumari
va siri iliyoshikilia
Muungano-5

ZEE Pius Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe
waliobeba wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa,

ikiwamo kuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM) na Katibu Mtendaji wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), pia mshauri muhimu wa serikali na chama
(TANU na CCM) kwa mengi.

Pia, Mzee Msekwa ana sifa nyingine ya kipekee, kuwa
mdau anayefahamu fika picha kamili ya dhana ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, ambao mzizi

wake kwa hatua, wengi hawaufahamu kwa kina —~— k«
kutokana na umri na si yote yaliyokuwa bayana. .
I kuliweka hilo wazi kwa kina tangu vugu- SN

vugu na kuundwa Muungano huo, ameamua
kuandika kitabu alichokizindua siku chache

zilizopita, kiitwacho Historia YA Muungano ? | 1
wa Tanganyika na Zanzibar, kinachoweka ' b - ‘ !
N NEH X ER iR [ ketiba va serikali moja.

undani wa historia kwa hatua. Gazeti
Ukurasa 17 Endelea 16 l

hili limeamua kuchapisha maudhui
Mzozo Syria wapangua utii wa Uturuki NATO Ukurasa 20

yake kwa hatua, kila siku kama vya

leo katika ar|da hili la Siasa na leo

hii tunaendelea kutokea tulipoishia wiki
iliyopita. Endelea na sehemu hii ya tano
ya Kitabu hicho.

4.2.3 Sababu za kuwekwa kwa Kip-
indi cha Mpito

Sababu kubwa ya kutaka vifungu
hivyo vitumike katika kipindi cha
mpito tu ilikuwa ni kuwapo kwa
hayo matumaini kwamba hadi
kufikia wakati wa kutunga Katiba
ya kudumu, ile hofu ya Zanzibar

Zuma apinga T(NWE] kumezwa itakuwa imeondoka,

kwa hiyo, itawezekana kuwa na

Spika wa Bunge
mstaafu, Pius Msekwa.
PICHA: MTANDAO
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Na Mashaka Mgeta

LIPOFIKA Chato mkoa-
ni Geita kwa ziara ya
siku moja nchini, Rais
Yoweri Kaguta Mu-
seveni wa Uganda akasema
‘nimekuja kuhiji’, bila shaka
akimaanisha nia njema ya ujio
uliomfikisha kukutana na mwe-
nyeji wake, Rais John Magufuli.

“Wakati Wakristu wakienda
Roma, Waislamu wakienda Mec-
ca, nimekuja Tanzania kama se-
hemu ya hija yangu. Ninafurahi
sana kuwa hapa. Nina historia
pana inayofungana na nchi hii,
ni kama nyumbani kwangu,”
Rais Museveni amekaririwa ak-
isema kwa Kiswahili sanifu.

Aliyasema hayo Jumamosi ili-
yopita alipokuwa akizungumza
na wakazi wa Chato katika mkoa
wa Geita uliopo Kaskazini Ma-
gharibi mwa nchi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Mawasiliano wa Tkulu, Ger-
son Msigwa, nia ya ziara hiyo
ilikuwa kuongeza udugu mion-
goni mwa viongozi hao, waki-
angazia zaidi masuala ya kibi-
ashara hususani katika jamii ya
Afrika Mashariki.

Rais Museveni alikuwa kion-
gozi wa pili kutoka miongoni
mwa nchi wanachama wa EAC
kumtembelea Rais Magufuli
huko Chato, ikiwa ni wiki moja
tu baada ya Rais wa Kenya Uhu-
ru Kenyatta kufanya hivyo.

Alipokuwa kwenye ziara yake
nchini, Rais Kenyatta alisema
dhamira ya ziara hiyo ilikuwa
kuimarisha uhusiano wa kijirani
baina ya Kenya na Tanzania.

Rais Kenyatta akasema kuna
umuhimu wa viongozi ku-
wajibika ili kuondosha vikwazo
vinavyozuia biashara, kuruhusu
mzunguko huru wa watu na
kuzidi kuimarisha uhusiano na
kusisitiza umuhimu wa mataifa
ya Afrika Mashariki kushikana
kama kitu kimoja.

Naye Rais Museveni alipo-
wasili Chato, akarejea kauli yake
ya mara kwa mara kuhusu histo-
ria ya Tanzania kwa ustawi wa
Uganda, na kusema sababu za
ujio wake ndizo zinazomfanya
aione ziara yake kama hija kwe-
nye ardhi ya Tanzania.

Tukio kubwa la kihistoria kwa
Tanzania na Uganda ni vita vili-
vyopiganwa kati ya mataifa hayo
mwaka 1979 na majeshi shupavu
yaliyokuwa chini ya Amiri Jeshi
Mkuu, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere yakuangamiza
uliokuwa utawala wa Idi Amin
nchini Uganda.

Wakati fulani, Rais Museveni
aliwahi kusoma hapa nchini,
lakini pia kuratibu mikakati ya
kuingia kwenye utawala wa nchi
hiyo kupitia FRONASA iliyobadi-
lika baadaye kuwa, NRM/A ikipi-
gana “vita ya ukombozi’ kati ya
miaka ya 1981 na 1985.

Wakati huo, Tanzania ilikuwa
chini ya utawala wa Mwalimu
Julius ambao Rais Museveni
anatambua kwamba ulishiriki
kikamilifu kutumia hekima na
busara katika kuzisaidia nchi
nyingine za Afrika kuwa huru.

MAENDELEO

Ajenda kubwa katika ushiriki-
ano wa nchi kama Tanzania na
Uganda, ama jumuiya za kikan-
da kama ilivyo Afrika Mashariki
(EAC) ni maendeleo na ustawi
wa watu.

Na kwa mukhtadha huo, Rais
Museveni anahimiza wananchi

‘Hija’ ya Museveni Chato
ichagize utengamano EAC

} B
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Rais John Magufuli (kushoto), akiwa na mwenyeji wake Yoweri Museveni. PICHA: MTANDAO

kushiriki na kuunga mkono jiti-
hada hizo kama inavyofanyika
pia nchini kwake.

Rais  Museveni anasema
utajirisho na ajira ni mion-
goni nyanja zinazokabiliwa na
changamoto nyingi, lakini ka-
tika jambo lenye maana zaidi ni
mazingira mazuri ya kuzitatua
changamoto hizo kupitia ush-
irikiano kati ya mataifa kama
ilivyo kwa Tanzania na Uganda.

Anasema maendeleo ni miun-
dombinu kwa ajili ya watu wote
lakini utajirisho unagusa ngazi
ya kaya na kusema, “kama Rais
Magufuli anatengeneza bara-
bara, hauwezi kuja ukalala hapo
kuyafurahia maendeleo hayo...”

Badala yake, Rais Museveni
anawahimiza watu kushiriki hu-
duma za uzalishaji kama ufugaji
unaoongeza utajiri kwa ngazi ya
kaya.

Naye Rais Magufuli anatam-
bua umuhimu wa ujio wa Rais
Museveni aliyetokea Angola, na
kusema ni heshima kubwa kuz-
ipita takribani nchi tatu na ku-
wasili hapa nchini.

Kama ilivyokuwa kwa Rais
Museveni, Rais Magufuli pia
anakumbushia namna utawala

wa Mwalimu Nyerere ulivyo-
fanikisha kumuondoa madara-
kani aliyekuwa Rais dikteta wa
Uganda, Idi Amin Dada.

Rais Magufuli anasema uhu-
siano mwema kati ya Tanzania
na Uganda unapaswa kuende-
lezwa, huku akishukuru namna
serikali ya Uganda ilivyofani-
kisha matibabu ya Mama Ma-
ria Nyerere, mjane wa Baba wa
Taifa, Mwalimu Nyerere.

Mama Maria alikuwa nchini
Uganda hivi karibuni akishiriki
hija na misa ya kumuombea
Mwalimu Nyerere aliye katika
mchakato wa Kanisa Katoliki
ili atangazwe kuwa Mtakatifu.
Mwalimu Nyerere ameshatanga-
zwa kuwa Mtumishi wa Mungu.

UCHUMI

Marais hao walizungumzia
pia ushirikiano wa kiuchumi
kati ya nchi hizo ikiwamo kuli-
tumia ziwa Viktoria kuchagiza
kasi ya biashara kwa nchi wana-
chama wa EAC na matumizi ya
uwanja wa ndege wa Chato na
reli ya kisasa (SGR).

Rais Magufuli anasema ush-
irikiano wa Tanzania na Ugan-
da, pamoja na Kenya ‘zinazoun-

Tukio kubwa la
Kihistoria kwa
Tanzania na
Uganda ni vita
vilivyopiganwa kati
ya mataifa hayo
mwaka 1979 na
majeshi shupavu
valiyokuwa chini
ya Amiri Jeshi
MKkuu, Mwalimu
Julius Kambarage
Nyerere
yakuangamiza
uliokuwa utawala
wa Idi Amin nchini
Uganda.

ganishwa’ na Ziwa Viktoria,
zimepanga kutengeneza meli
kubwa zitakazotumika kwa usa-
firi na usafirishaji mizigo kupitia
kwenye ziwa hilo.

UMUHIMU WA ZIARA

Mazungumzo ya Rais Mu-
seveni na Rais Magufuli yakaf-
uatiwa na taarifa za kukutana
kwake (Museveni) na hasimu
wake wa kidiplomasia katika
ukanda wa EAC, Rais Paul Kag-
ame huko Luanda, Angola.

Viongozi hao wawili wame-
kuwa kwenye mgogoro wa kidi-
plomasia kwa miaka kadhaa
kiasi cha kutishia utekelezaji wa
mipango, mikakati, miradi na
malengo ya EAC.

Hivi majuzi Rais Kagame
alielezea kuwa chimbuko Ila
mgogoro baina ya nchi yake na
Uganda kwamba lilianza miaka
20 iliyopita wakati majirani zake
wa Uganda walipotaka kuangu-
sha utawala wake.

Akasema mgogoro huo ul-
ishika kasi katika miaka ya hivi
karibuni kutokana na serikali ya
Uganda kuunga mkono kundi
la RNC linalopinga Rwanda na
ambalo linadaiwa kutumiwa na
Uganda kuwanyanyasa raia wa
Rwanda wanaotembelea au wa-
naoishi nchini humo (Uganda).

Lakini, Uganda nayo imekuwa
ikiishutumu Rwanda kwamba
inawatuma majasusi kwenye
ardhi yake, shutuma ambazo
Rwanda inakanusha.

Wachambuzi wa masuala ya
kisiasa wanaielezea ziara ya
Rais Museveni kama sehemu
ya kuhuisha umuhimu wa EAC
na kuhakikisha vikwazo kama
migogoro iliyopo vinapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Kenedy Benedict, mtaalama
wa usuluhishi wa migogoro
anasema, hatua iliyofikiwa na
marais Kenyatta na Museveni
kumtembelea Rais Magufuli,
ikiwa ni katikati ya mizozo ya
kiuchumi iliyopo kati ya mataifa
hayo, inapaswa kufanyika kwa
nchi nyingine za EAC.

“Tunajua kuna wakati kuli-
kuwa na mzozo kati ya Kenya
na Tanzania, na wakati fulani
ikaonekana kama Tanzania
inachukua fursa za kiuchumi za
Kenya kama ilivyokuwa kwenye
bomba la mafuta kutoka Hoima,
lakini kupitia mazungumzo ya
marais, changamoto zilizopo
zinapatiwa ufumbuzi wa kina,”
anasema.

Naye Dafroza Mathias, mtaal-
uma wa masuala ya diploma-
sia anasema kama ziara zilizo-
fanywa na marais Kenyatta na
Museveni zitafanyika kwa nchi
zilizo katika mzozo wa kidi-
plomasia hususani Rwanda
na Burundi dhidi ya Uganda,
kutakuwa na mafanikio yatakay-
ochochea kuiimarisha EAC.

Makala haya yamean-
dikwa kwa msaada wa vy-
anzo mbalimbali. Mwandishi
wake anapatikana kupitia
simu 0754691540 ama ba-
rua pepe:mgeta2000@yahoo.
com.
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Na Reubeni Lumbagala

nchini (NEC) ipo kazini kuhakiki-

sha kila mwananchi mwenye sifa
za kujiandikisha katika daftari la ku-
dumu la wapigakura anapata haki ya
kujiandikisha ili baadaye ashiriki siku
va uchaguzi kuwachagua viongozi
bora kwa maendeleo.

Mkoa wa Kilimanjaro umepata
heshima ya kuwa mkoa wa kwanza
nchini ambapo kesho Julai 18,
kutafanyika uzinduzi wa shughuli ya
vandikishaji wananchi katika Daftari
la Kudumu la Wapigakura.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi wa
shughuli hiyo inayotarajiwa ku-
fanyika katika uwanja wa Mandela,
Manispaa ya Moshi.

Kazi hiyo ya kuboresha Daftari la
Kudumu la Wapigakura itaendelea
hadi Julai 24, ili kutoa nafasi kwa
wananchi kujiandikisha na hivyo ku-
wawezesha kushiriki katika uchaguzi
wa serikali za mitaa unaotarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka huu na
uchaguzi mkuu Oktoba mwakani.

Hii ni nafasi muhimu kwa wananchi
kuchagua viongozi wanaowataka am-
bao watashirikiana nao katika juhudi
za kuleta maendeleo nchini.

Kimsingi, wananchi wanapaswa
kuthamini fursa hiyo ya kutumia haki
yao ya kuchagua viongozi wataka-
owaongoza kwa miaka mitano ijayo.

Zoezi la kuwachagua viongozi hao
linaanzia kwenye kujiandikisha ili
kuweza kupiga kura siku ya uchaguzi.

Hivyo, kujiandikisha ndiyo mwanzo
wa kupata viongozi bora. NEC ina-
tumia vyombo mbalimbali vya habari
kuwahamasisha wananchi kujiandiki-
sha katika daftari hilo la kudumu la
wapigakura.

Hivyo basi, ni vyema wananchi
kuitumia elimu kwa umma inayo-
tolewa na NEC pamoja na wasanii
mbalimbali ili kuona umuhimu wa
kujiandikisha.

Wananchi wa Kilimanjaro wazitu-
mie vizuri siku saba za kujiandikisha
ili muda ukifika wachague viongozi
wao.

Kila mwananchi anayepata elimu
va kujiandikisha katika daftari hilo
ahakikishe anaitumia elimu atakayoi-
pata katika kuwahamasisha wengine
kwenda kwenye vituo vilivyoain-
ishwa na NEC kujiandikisha.

Hatua hiyo itawezesha kupatikana
viongozi bora wa serikali za mitaa na
mwakani madiwani, wabunge na Rais
bora kwa ustawi wa maendeleo.

Pamoja na wananachi kuwa na
shughuli nyingi za uzalishaji mali,
wanapaswa kuhakikisha hawaiachi
fursa hii adhimu ya kujiandikisha
kupigakura.

Wananchi wahakikishe kuwa wa-
natenga muda wa kazi na muda wa
kr\?/enda katika vituo vya kujiandiki-
sha.

Upo utamaduni mbaya miongoni
mwa wananchi ambao inapotokea
fursa kama hii huzembea kwenda
kujiandikisha katika siku za mwan-
zoni na hatimaye kusubiria siku ya
mwisho ndipo hujitokeza.

Ni vyema wananchi wa Kiliman-
jaro kuzitumia vizuri siku hizo
saba kujiandikisha ipasavyo pasipo
kusubiri huruma za tume ya uchaguzi
kuongeza siku.

UANDIKISHAJI WANANCHI

KATIKA MIKOA MINGINE

Baada va kumalizika zoezi la
vandikishaji wananchi katika daftari

TUME va Taifa ya Uchaguzi hapa

Wananchi waitumie vyema
fursa hii ilivotolewa na
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NEC

Wananchi wakijipanga tayari kuboresha taarifa zao kwenye Daftari la Kudumu la Wapigakura. PICHA: MTANDAO

la kudumu la wapigakura mkoani Kili-
manjaro, zoezi hilo litaendelea katika
mikoa mingine ya Tanzania.

Hivyo basi, wananchi wa mikoa
mingine wajiandae Kisaikolojia katika
kuhakikisha muda utakapofika katika
mikoa, wilaya na kata zao, wajitokeze
kwa wingi kujiandikisha.

Wananchi kubaki nyumbani bila ku-
jiandikisha, hakutawasaidia kutatua
kero zao zinazowasibu.

Kura zao zina maana kubwa katika
kuchangia kutatua kero zao kupitia
kupata viongozi bora watakaokuwa
chachu ya kutatua kero za wananchi.

Aidha, Tume ya Uchaguzi ina
wajibu si tu kuwaelimisha wananchi
kuhusu umuhimu wa kujiandikisha
katika daftari la kudumu la wapigaku-
ra, lakini pia kuhusu nguvu ya kura
zao katika maendeleo.

Baadhi ya wananchi hujiandikisha
ili kupata vitambulisho kwa matumizi
yao binafsi na si kwa kipaumbele cha
kushiriki kuwachagua viongozi katika
uchaguzi. Tathmini ya chaguzi nyingi
hapa nchini zinaonyesha uwiano
usioendana kati ya wanaojiandikisha
katika daftari la kudumu la wapiga
kura na wanaojitokeza siku ya uch-
aguzi kupiga kura.

inayotolewa na NEC kuhusiana na
kujiandikisha, isisitize pia agenda ya
NguUVU va kura za wananchi katika
kupata viongozi bora na makini.

D

Kila mwananchi
anayepata elimu ya
kujiandikisha katika
daftari hilo ahakikishe
anaitumia elimu
atakayoipata katika
kuwahamasisha
wengine kwenda
kwenye vituo
vilivyoainishwa na
NEC kujiandikisha.

Wananchi waelimishwe kuwa
wasiishie tu kujiandikisha, lakini pia
washiriki kupiga kura siku ya uchagu-
zi. Muhimu ni NEC kuwekeza katika
elimu kwa umma ili kuwaelimisha
zaidi wananchi kuhusu umuhimu wa
ushiriki wao katika uchaguzi.

Kwa mujibu wa katiba yetu, uch-
aguzi wa serikali za mitaa na ule
uchaguzi mkuu unafanyika kila baada
yva miaka mitano.

Hii inaonyesha kuwa uchaguzi si
tukio la kila siku, ni tukio linaloji-
tokeza mara moja ndani ya miaka
mitano, achilia mbali chaguzi ndogo
za kujaza nafasi zilizo wazi.

Kutokana na upekee wake, wa-
nanchi watumie fursa hii katika ku-
jiandikisha, kuwasikiliza wagombea
wa nafasi mbalimbali za uongozi na
mwishoni kuwachagua viongozi bora
wanaokidhi matarajio yao.

Jambo jingine la msingi ni wa-
nanchi kutunza shahada zao za
kupigia kura ili wazitumie siku ya
tukio lenyewe. Kadi yako, kura yako,
kajiandikishe na kuboreshe taarifa
zako.

Mimi nipo tayari kujiandikisha na
kupiga kura, Wewe je? Tafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya
Kongwa Jijini Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Tumekwishakuona kwam-
ba, kipindi hicho cha mpito
baadaye Kkiliongezwa kwa
sheria ya Bunge iliyotungwa
mwezi Machi 1965, ambayo
iliondoa kikomo cha mwaka
mmoja. Madhumuni ya kuon-
doa kikomo hicho yalikuwa
ni kujipa muda zaidi ili ku-
wezesha Muungano kutenga-
maa zaidi, na faida zake
kuonekana wazi zaidi; hali
ambayo ilitegemewa kuwa
ingesaidia kuondoa hofu
hiyo ya Zanzibar kumezwa,
na kwahiyo, kutuwezesha
kurejea kwenye muundo wa
serikali moja.

Lakini, hata hivyo, hati-
maye Katiba ya kudumu ili-
tungwa mwaka 1977, (yaani,
miaka 13 baadaye), kwa
kuwa hofu hiyo ilikuwa bado
haijaondoka, ilibidi Katiba ya
Kudumu iendeleze muundo
huu wa serikali mbili.

(a)Kuzaliwa kwa Chama
Cha Mapinduzi

Hatua va kuzaliwa kwa
Chama Cha Mapinduzi mwa-
ka 1977 pia, ilileta matu-
maini mapya kwa upande
wa Mwalimu Nyerere, va
kwamba chama hiki Kipya
kingeweza kufanikisha upa-
tikanaji wa muundo wa seri-
kali moja. Matumaini haya
mapya valitokana na kutam-
bua kwamba, Chama hiki
kipya kilikuwa na madaraka
kamili ya kufanya maamuzi
makubwa yanayohusu pande
zote mbili za Muungano.

Hii inathibitishwa na kitabu
chake kiitwacho “Uongozi
wetu na Hatima ya Tanza-
nia” (Zimbabwe Publishing
House). Mwalimu aliandika
hivi:

“Muundo wa Muungano ni
suala la sera, siyo amri ya
Mungu. Vyama Vvya siasa
mbalimbali vinaweza kuwa
na maoni mbalimbali kuhusu
muundo unaofaa wa Muun-
gano..muundo wa serikali
mbili ni Sera ya TANU na
ASP, na kwa sasa CCM. La-
kini, Chama Cha Mapinduzi
kikipenda kinaweza kubadili
sera hiyo ya muundo wa
serikali mbili..kinaweza
kufanya hivyo kwa kuhisi
kwamba, hivyo ndivyo
wananchi wengi watakavyo,
lakini pia kinaweza kufanya
hivyo kwa sababu ya kua-
mini chenyewe kKuwa inafaa
kufanya hivyo, hata kama
wananchi wengi hawakudai
mabadiliko .. Chama Cha
Mapinduzi kitakapobadili
sera yake ya muundo wa
Muungano wa serikali mbili,
sera yake mpya itakuwa ni
muundo wa Muungano wa
serikali moja.”

4.3 Mwisho wa matumaini
ya Kupata serikali moja

Hata hivyo, matumaini
hayo vilevile hayakufani-
kiwa kutimizwa, kwani siyo
tu kwamba hofu ya Zanzibar
kumezwa na Tanganyika
ilikuwa bado ipo, lakini, pia,
ilikuwa imeongezeka na
kupata nguvu zaidi kuliko
ilivyokuwa hapo awali.
Ndiyo maana Utawala wa
Rais Aboud Jumbe ulianzisha
madai ya muundo wa serikali
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‘Muundo wa
Muungano ni suala
la sera, siyo amri ya
Mungu. Vyama vya
siasa mbalimbali
vinaweza kuwa na
maoni mbalimbali
kuhusu muundo
unaofaa wa
Muungano..muundo
wa serikali mbili ni

Sera ya TANU na ASP,

na kwa sasa CCM ...

Mmoja wa makomandoo wa Jeshi la
Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania (JWTZ),
akiwa katika moja ya maonyesho ya
kumbukumbu ya Siku ya Muungano wa
Y Tanzania na Zanzibar. PICHA: MTANDAO
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tatu. Ripoti ya

Tume ya Warioba inaeleza kwamba,
kumekuwapo na malalamiko kutoka
Zanzibar yanayodai kwamba, “Tang-
anyika imevaa koti la Muungano.”
Madai hayo yalianza kujitokeza
wakati huo, yakifuatiwa na madai
mengine ya kudai “usawa wa nchi
zetu mbili zilizoungana.”

Bila shaka ni katika jitihada za
kutafuta huo usawa wa nchi mbili zi-
lizoungana, ndipo Rais Aboud Jumbe
alipoibua mkakati wa kutengeneza
Katiba mpya vya serikali tatu mnamo
mwaka 1983. Lengo lake lilikuwa ni
kuirejesha Serikali ya Tanganyika
ambayo ilidhaniwa kuwa imejificha
kwenye koti la Muungano. Juhudi
hizo za Rais Aboud Jumbe zitaelezwa
baadaye. Huo ndio ulikuwa mwisho
kabisa wa matumaini valiyokuwapo
ya kupata muundo wa serikali moja.
Badala yake, sasa zikaanza juhudi
kubwa za kudai muundo wa serikali

o
R wa Muungano, ambapo inaonesha
W

tatu. Tutarejea kuzungumzia juhudi
hizo katika Sura ya Sita. Ushahidi
unathibitisha kuwa matumaini ya
kuwa na muundo wa serikali moja
hayapo tena, upo katika takwimu

za Tume ya Warioba iliyokusanya
maoni ya wananchi kuhusu muundo

wazi kwamba, kwa upande
wa Tanzania Bara, katika
jumla ya maoni 684,303
yaliyopokelewa, ni maoni
3,564, au asilimia 0.5 tu,
ndiyo yaliyopendekeza
muundo wa serikali
moja. Na kwa upande
wa Zanzibar, ka-
tika jumla ya maoni
49,671 yaliyopokele-
wa, ni maoni 25, au
asilimia 0.05 tu, ndiyo
% valiyopendekeza muundo
- wa serikali moja!

SURAYAS
CHANGAMOTO zZA
- MUUNGANO
Katika nyakati
~ tofauti za uhai
wake, Muun-
gano wetu
umekumb-
wa na

changa-
moto
nyingi
Za aina
mbal-
imbali,
kuanzia
changa-
moto za
kidiplo-

A,

fuatiwa na
changamoto
za kifedha;
changa-
moto za
hujuma
kutoka kwa
N\ maadui wa

Muun-

gano; na
changamoto kubwa zaidi ya ubishi
usiokwisha juu ya muundo uliopo
wa serikali mbili, ambao unaendelea
hadi sasa.
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5.1 Changamoto za kidiplomasia

5.1.1 Kuathirika kwa Uhusiano na
Ujerumani

Kufuatia kuundwa kwa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, mwezi Januari
1964, nchi ya Ujerumani Mashariki
(ilivyokuwapo wakati huo), ilifun-
gua ubalozi wake Zanzibar. Kabla
yva Muungano, Ujerumani Magharibi
(kama ilivyokuwa wakati huo) iliku-
wa na ubalozi wake nchini Tanganyi-
ka. Katika kipindi hicho kulikuwa na
uhasama mkubwa baina ya Ujeruma-
ni Mashariki na Ujerumani Magharibi,
kiasi kwamba, ilikuwa haiwezekani
kwa nchi hizo mbili kuwa na Ma-
balozi wao katika nchi yoyote ya
Kigeni. Kutokana na Muungano wa

masia; ziki-

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
® Nyerere (kushoto), akiwa na
Mzee Abeid Aman Karume.
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Tanganyika na Zanzibar uliozifanya
kuwa ni nchi moja, nchi hizo zote
mbili za Ujerumani zikajikuta zina
Balozi zao nchini Tanzania, jambo
ambalo kumbe lilikuwa ni mwiko
kwao. Ujerumani Magharibi ikajaribu
kumshinikiza Rais Nyerere afunge
ubalozi wa Ujerumani Mashariki
uliokuwa Zanzibar. Rais Nyerere
alikataa shinikizo hilo. Matokeo yake
yakawa ni kwamba, kwa hasira zake,
Ujerumani Magharibi ikasimamisha
utoaji wa msaada waliokuwa wa-
naendelea kuutoa kwa Tanganyika
kwa ajili ya kuunda Kikosi cha Anga
cha Jeshi la Wananchi wa Tanzania.
Mashinikizo hayo yalimuudhi sana
Rais Nyerere. Akaitaka Ujerumani
Magharibi iondoe mara moja misaada
yake mingine yote iliyokuwa iki-
itoa kwa Tanzania, na siyo kuondoa
msaada kwa jeshi peke yake. Tukio
hilo liliathiri mahusiano baina ya
Tanzania na Ujerumani Magharibi.

5.1.2 Kuathirika kwa Uhusiano na
Marekani

Baadaye tena mnamo mwezi
Novemba 1964, Waziri wa Mambo
ya Nje Oscar Kambona alitangaza
kugunduliwa kwa njama aliyodai
kuwa ilikuwa inasukwa na Marekani
kwa lengo la kuipindua Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Kambona alidai kwamba, sababu ya
Marekani ya kutaka kufanya hivyo ni
kutokana na hofu yao kwamba, kwa
kupitia Zanzibar, nchi za kikomu-
nisti zilikuwa zinajiandaa kuongeza
nguvu zake katika eneo lote la Afrika
Mashariki na Rais Nyerere alikuwa

anaelekea kuwanyamazia!

Serikali ya Marekani ilikanusha
madai hayo, lakini, tukio hilo liliathiri
mahusiano ya nchi yetu na Marekani.

5.2 Changamoto za ndani (Kero za
Muungano)

Changamoto za ndani ya nchi
zinajulikana zaidi kwa jina la “kero
za Muungano,” ambazo zimesababi-
sha malalamiko mengi kutoka pande
zote mbili za Muungano, hali am-
bayo imeweka doa katika Muungano
wetu. Zifuatazo ni baadhi ya kero
hizo. Tayari nimekwishakuelezea ile
changamoto ya ubishi uliojitokeza
kwamba, Zanzibar haijawahi kuri-
dhia Mkataba wa Makubaliano ya
Muungano. Hii ilikuwa ni changamoto
kubwa, kwa sababu, kama nilivyok-
wishaeleza, kutoridhia Mkataba huo,
ni jambo linalobatilisha kuwapo kwa
Muungano wenyewe.

Ni jambo la kushukuru sana kwam-
ba, hatukufika kwenye hatua hiyo.
Changamoto nyingine zilizowahi kuji-
tokeza, ni pamoja na hizi zifuatazo:

5.2.1 Zanzibar kukosa uhusiano wa
kiuchumi na nchi za nje

Malalamiko yanayoitwa ‘kero za
Muungano’ yamekuwa yakitolewa
na pande zote mbili za Muungano.
Kubwa zaidi, kwa upande wa Zan-
zibar, ni madai kwamba, kuwapo
kwake katika Muungano huu kumei-
kosesha Zanzibar fursa ya kuwa na
mahusiano ya moja kwa moja na nchi
za nje katika masuala ya kiuchumi;
kama vile fursa ya kupata misaada
na mikopo kutoka nchi za nje, au

ius Msekwa aeleza misumari
a siri |I|yosh|k|I|a Muungano-

kutoka katika mashirika ya kimataifa.
Lalamilo hili lilijitokeza kwa nguvu
sana wakati Zanzibar ilipozuiwa Kuji-
unga na chombo kinachoitwa Organi-
zation of Islamic Conference (OIC).
Maelezo yake ni kama ifuatavyo:

Mnamo mwezi Desemba mwaka
1992, vyombo vya habari vilitangaza
kwamba, Zanzibar ilikuwa imejiunga
na chombo hicho cha kimataifa,
kinyume na Katiba ya Jamhuri ya
Muungano. Tatizo la kikatiba lilito-
kana na kwamba, Zanzibar, ikiwa ni
sehemu ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, haikuwa na sifa ya
kujiunga na chombo hicho, ambacho
uanachama wake uko wazi kwa nchi
zile tu ambazo zinawakilishwa katika
Umoja wa Mataifa (Sovereign States).
Ndiyo sababu Zanzibar haikuwa na
sifa ya kujiunga na OIC.

Kwa upande wake, Serikali ya Zan-
zibar haikuridhishwa na hoja hiyo,
ikidai kupitia kwa Waziri Kiongozi
wa Serikali hiyo, Dk. Omar Ali Juma,
kwamba, Zanzibar ni nchi kamili
ambayo ina Rais wake, Serikali yake,
Bunge lake na pia, Mahakama zake.
Haioni kwa nini isiwe na sifa za kuji-
unga na OIC. Kutokana na msimamo
wake huo, ilikuwa ni kazi ngumu
kuishawishi Serikali ya Zanzibar
ijiondoe katika uwanachama wa
chombo hicho. Lakini, hatimaye Seri-
kali ya Zanzibar ilikubali kujiondoa;
kwa mategemeo kwamba, Serikali
ya Muungano ingejiunga na chombo
hicho. Lakini, Serikali ya Muungano
haikupeleka maombi ya kujiunga na
OlIC.

ITAENDELEA WIKI 1JAYO...
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Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma. PICHA:
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Zuma apinga kuwa ‘mfalme wa ufisadi’

LIYEKUWA Rais wa

Afrika Kusini, Jacob

Zuma, ameliambia

jopo la mahakama lin-
alochunguza madai ya rushwa
dhidi yake kuwa “kuna njama”
inayolenga kumwangamiza ki-
siasa.

Alikuwa anafika mbele ya
jopo hilo kwa mara ya kwanza
huku wafuasi wake wakim-
shangilia alipoingia katika
jengo hilo.

Zuma (77), alilazimishwa
kujivzulu wadhifa wa urais
Februari mwaka 2018.

Wakati akijitetea, Zuma
amesema kuwa madai hayo
ya ufisadi ni njama ambayo
imekuweko kwa muda mrefu
ili kumwaharibia jina, mpango
ambao umetekelezwa na
wasimamizi wa chama cha Af-
rican National Congress (ANC)
ili kumwondoa kwenye siasa
za Afrika Kusini.

Alipoulizwa ni kwanini
anatoa madai hayo, anasema
kuwa wenye kumpiga vita
walidhani alikuwa na habari
dhidi ya watu fulani, ambazo
zingewazuia kutwaa nafasi za
juu katika chama hicho.

Nafasi yake ilichukuliwa
na aliyekuwa makamu wake
wakati huo Cyril Ramaphosa,
ambaye aliahidi kukabiliana
vikali na suala la rushwa
nchini Afrika Kusini.

Ramaphosa ambaye kwa
sasa ni rais aliveleza utawala
wa miaka tisa ya Zuma kama
“kupoteza muda.”

Mashtaka dhidi ya Zuma ya-
naangazia uhusiano wake na
familia inayokabiliwa na utata
ya Gupta, ambayo inatuhu-
miwa kutumia vibaya ukaribu
Wwao na Rais kuingilia uteuzi
wa mawaziri na kujipatia
zabuni za serikali kwa njia za
kifisadi.

Pia anakabiliwa na tuhuma
va kupokea rushwa kutoka
kwa kampuni ya Bosasa, am-
bayo inamilikiwa na familia
ya Watson.

Zuma amekanusha madai
hayo yote.

“ Nimeonewa na kutuhu-
miwa kuwa mfalme wa watu
mafisadi... watu wamenibandi-
ka majina yote na sijawanhi
kujibizana nao kuhusiana na
suala hilo,” Zuma aliliambia
jopo hilo linaloongozwa na
Jaji Ray Zondo.

‘HUJUMA' DHIDI YAKE

Alielezea kwa kina na kwa
hasira kile alichotaja kuwa
miongo kadhaa ya hujuma
dhidi yake.

Alidai kuwa mataifa ya
Uingereza na Marekani, bado

ni washirika wa sehemu ya
mpango wa kumkosoa japo
amejaribu kuleta mabadiliko
va kisiasa na kiuchumi nchini
Afrika Kusini.

Zuma alidai kuwa waziri wa
zamani wa serikali Ngoako
Ramatlhodi, aliyetoa ushahidi
wa kumdalilisha ni sehemu ya
njama hizo.

Zuma alisema, maajenti
wengine wa kigeni walijaribu
kumtilia sumu, bila kuwataja
majina.

ZUMA NA FAMILIA YA
GUPTA

Akiizungumzia familia ya
Gupta, Zuma alisema aliiona
familia hiyo ya wazaliwa wa
Kihindi kuwa “marafiki zake.”

“Sikufanya jambo lolote
kinyume cha sheria nao..wali-
kuwa marafiki zangu tu, sawa
na jinsi walivyokuwa marafiki
wa watu wengine,” Zuma
alisema na kuongeza kwamba
walikuwa marafiki wa rais wa
kwanza wa nchi hiyo Nelson
Mandela na Thabo Mbeki.

Alipinga madai kwamba
aliruhusu familia hiyo kuin-
gilia kati uongozi kwa “kuteka
nyara” na kuipiga mnada nchi
hiyo.

Kitu kimoja kinachojitokeza
katika ushahidi uliyowasil-
ishwa na Zuma kufikia sasa
ni kuwa ikiwa ataporomoka,
hatakubali kwenda peke yake.

Ametoa taswira ya picha
anayodai kuwa kuna njama
ambayo imekuwa ikipangwa
dhidi yake kwa zaidi ya
miongo miwili.

“Nimechokozwa,” alisema,
huku akitishia kutaja majina
ya wale anaodai kuwa ma-
jasusi waliohujumu harakati
Za uhuru wa watu weusi
nchini Afrika Kusini na ambao
anasema bado wanaendelea
kumhujumu.

Wakati mmoja Zuma ali-
kuwa kiongozi wa upelelezi
wa ANC, vuguvugu la zamani
la kupigania uhuru ambalo
limekuwa madarakani tangu
utawala wa weupe ulipoon-
dolewa madarakani mwaka
1994,

Akiamua kufichua siri kama
alivyotishia, huenda akatikisa
siasa za Afrika Kusini, hali am-
bayo itasababisha mpasuko
mkubwa ndani ya chama cha
ANC.

Lakini hali itakapotulia,
bila shaka watu wa Afrika
Kusini wanataka kujua ikiwa
alihujumu kiapo cha ofisi
yake alipoingia madarakani
mwaka 2004 kwa kujihusisha
na suala la ulaji rushwa kwa
kiwango kikubwa.  BBC
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Ethiopia yaishangaza dunia Kwa
kufaulu katika usuluhishi Sudan

Na Anil Kija

THIOPIA imekuwa nchi ya kwanza
Afrika kusimamia usuluhishi katika
mzozo nchi jirani na kufaulu kufikia
makubaliano yanayoelekea kuanza
kutekelezwa na Baraza la Kijeshi la Mpito
linalotawala nchini humo kwa sasa.

Halikuwa jambo la kawaida kwani ni na-
dra kwa juhudi za msuluhishi kufaulu katika
mizozo barani Afrika, na hata inapotokea ku-
faulu, siyo nchi ya jirani inayoingia na kuziita
pande mbili zikae mezani, na hata kupokea
maelekezo au kuhitaji madai yao kuthibit-
ishwa na msuluhishi.

Ndiyo maana sauti za tahadhari zilikuwa
zinasikika zaidi wakati Waziri Mkuu wa Ethio-
pia Abiy Ahmed alipofika nchini Sudan kuan-
za shughuli hiyo.

Waziri Mkuu Abiy alianza juhudi hizo siku
moja baada ya Umoja wa Afrika (AU) kusi-
mamisha uanachama wa Sudan kutokana
na utawala wa kijeshi kutumia risasi dhidi ya
waandamanaji waliokuwa wanaendelea na
madai kuwa utawala wa mpito uongozwe na
raia.

Abiy ni kiongozi wa mageuzi ya dhati
nchini Ethiopia ambayo yameondoa harufu
za udikteta katika uendeshaji wa nchi hiyo,
na kwa maana hiyo ni mtu anayekubalika bila
kipingamizi chochote na viongozi wa waan-
damanaji nchini Sudan, na haaminiwi na
viongozi wa Baraza la Kijeshi.

Jambo la kushangaza ni kuwa majenerali
wenye rekodi ya ‘mti mkavu’ walikwama,
wakamsikiliza.

Hilo likawa ni somo la kwanza kwa wa-
chambuzi wa siasa na wataalamu wa masuala
ya vita na amani barani Afrika na kwingineko,
waliokuwa bado wanaweka sawa nadharia
zao kuwa nini hasa kinahitajika katika usu-
luhishi ili uweze kufaulu.

Moja ya vihadharishi mazoea ni kuwa
msuluhishi anatakiwa asiwe kabisa anaunga
mkono au kufungamana na upande wowote
katika mzozo husika, nadharia ambayo ilik-
wama kujidhihirisha kwani hakuna ubishi
wowote au shaka Abiy yuko upande gani ka-
tika mzozo huo.

Halikuwa suala la diplomasia ila kuukubali
ukweli kwa upande wa majenerali ‘mti mka-
vu;” walikuwa tayari kuiingiza Sudan katika
umwagaji damu.

Abiy alipata sifa kubwa kimataifa alipoon-
doa uadui wa miaka mingi kati ya Ethiopia na
Eritrea, nchi ambayo ilipambana kwa miaka
29 (1962-1991) kujiondoa Ethiopia, baada ya
Mfalme Haile Selassie kuondoa uhuru wa ku-
jlamulia wa eneo hilo akalifanya liwe jimbo la
kawaida.

Kwa hali hiyo Abiy alikuwa ni mtu wa kua-
miniwa moja kwa moja na AU na Umoja wa
Mataifa (UN), ambao bado haukuwa umeanza
kulijadili suala la Sudan katika Baraza la Us-
alama.

Hata katika shambulio lililoua zaidi ya watu
60 kambi ya wakimbizi Tripoli, baraza hilo
halikuweza kutoa tamko la pamoja; wajumbe
wake wa kudumu walihitilafiana kwa undani
nani alaumiwe.

Wakati viongozi wa waandamanaji wali-
kuwa wakifurahia juhudi za Abiy kama vile ni
mkono wao wa ziada na sauti inayosikika kwa
ufasaha zaidi anga za kimataifa nini kifanyike
Sudan, Baraza la Kijeshi lilikuwa linamwona
Abiy kama nuksi, aliyekuja kuvuruga mipa-
ngo yao.

Tofauti na baadhi ya wataalamu walivyoku-
wa wakisema, kuwa ni jambo la msingi kuku-
baliwa na pande zote mbili, Abiy aliingia Su-
dan kwa kuitaarifu tu serikali hiyo ya kijeshi
kuwa anaenda huko na waweke mazingira
stahili ya kufanya mkutano.

Kwanza alifaulu kufikia makubaliano ya
awali lakini majenerali wakatangaza tamati
tofauti ya mazungumzo, yaani watoe jibu lao
la mwisho.

Abiy akarudi tena kwa majadiliano, majen-

erali wakawakamata wapinzani walioshiriki.

Hapo ukaanza mgomo nchi nzima wa ku-
toitii serikali, na bila kufanya fujo zozote au
kutwaa silaha, kwani kosa hilo likifanyika
majenerali watakuwa wamepata wanachoki-
tafuta, yaani kurudisha ‘utawala wa sharia’ na
kupambana na wahalifu.

Ilipoonekana kuwa mgomo huo umefaulu
na unafuatwa bila kipingamizi licha ya ma-
jenerali kuwaambia watu wapuuze tangazo
hilo waendelee na shughuli zao za kawaida,
ikabidi warudi mezani.

Abiy akasimamia kufikia makubaliano ya
kuachiliwa viongozi wa upinzani waliokamat-
wa baada ya mkutano wake na kukubaliwa
kipindi cha mpito cha miaka mitatu, miezi 18
ya mwanzo ikiongozwa na jeshi na miezi 18 ya
mwisho ikiongozwa na raia.

Ndipo hapo linakuja swali la kufaulu kwa
Abiy wakati alikuwa anaaminiwa na upande
mmoja kutokana na alichokifanya nchini
mwake, na bila kusema hivyo hadharani ma-
jenerali Sudan wangefurahi kama angekaa
kwake Addis Ababa ashughulikie mioto ya
hapa na pale kama uasi wa hivi karibuni jim-
bo muhimu la Amhara.

Jambo la kushangaza ni kuwa uasi huu ul-
iokuwa na vianzio katika ngazi za juu za Jeshi
la Ethiopia na kuchukua maisha ya mkuu wa
majeshi, jenerali mstaafu aliyekuwa akimtem-
belea, na gavana wa Ambhara, lilizimwa mara
moja.

Abiy, akitokwa na machozi wakati wa mazi-
shi ya wasaidizi wake hao, akaibuka mshindi
na kiongozi thabiti.

Kwa maana hiyo hapakuwa na hata jambo
moja katika uongozi wa Abiy na mwelekeo
wake nchini kwake wa kutiliwa shaka, hali
ambayo iliimarisha mkono wake katika ma-
jadiliano nchini Sudan.

Ila siyo uthabiti wa msuluhishi unaoeleza
kwanini akafaulu ila umoja wa dhati na
dhamira ya watu wa Sudan kutaka serikali ya
kiraia inayoongozwa na wakuu wa makundi
tofauti ya wanataaluma wanaoongoza maan-
damano.

Utawala wa kijeshi chini ya Jenerali Omar el
Bashir ambaye waliopo madarakani ni watu

Abiy alipata sifa
kubwa kimataifa
alipoondoa uadui
wa miaka mingi

kati ya Ethiopia na
Eritrea, nchi ambayo
Ilipambana kwa
miaka 29 (1962-
1991) kujiondoa
Ethiopia, baada va
Mfalme Haile Selassie
kuondoa uhuru wa
kujlamulia wa eneo
hilo akalifanya liwe
Jimbo la kawaida.

wake wa karibu, kimsingi ulikuwa unasima-
mia maslahi ya jeshi lenyewe, utawala uliojaa
‘nipe nikupe’ kwa wanaofahamika serikalini,
na mahafidhina maridhawa wanaosimamia
haki zao za kunyanganya mali kibaguzi, ili
wajitanue.

Si rahisi kuelewa kilichokuwa kinapita ka-
tika vichwa vya majenerali ‘mti mkavu’ ila ni
wazi walichelea kuendeleza sera za umwagaji
damu kwani wangeongezwa katika orodha ya
wahalifu wanaotakiwa na Mahakama ya Ki-
mataifa ya Jinai kama Jenerali al Bashir mwe-
nyewe.

Marekani tangu kuingia madarakani kwa
utawala wa Rais Donald Trump iliweka tahad-
hari ya kutotaka kuingia nchini humo kwa
watu wanaotoka katika nchi za kijihadi kama
Somalia, Iran, Sudan, Libya, Afghanistan,
Yemen, Syria, n.k.

Endapo majenerali wangeanza kumwaga
damu halafu mwishowe waondolewe ma-
darakani kwa njia moja au nyingine, wapin-
zani wangewakabidhi The Hague pamoja na
mpinduliwa al Bashir, hivyo walitoa vitisho,
wakaua watu wachache, kuweka ndani vion-
gozi wa upinzani, lakini mgomo ulipofuatwa
na nchi ikaanza kukwama, walinywea.

Jambo ambalo limefanikisha kazi ya Waziri
Mkuu Abiy ni kukwama kwa majenerali ku-
tumia vianzio vya kuungwa mkono serikali ya
kijeshi tangu mwaka 1989 ikusanye waanda-
manaji tofauti kuitetea.

Kimsingi serikali ya kijeshi imebaki in-
aungwa mkono na matabaka ya wahodhi
ardhi na mifugo wanaochelea mabadiliko
na utawala wa sheria, lakini hizo ni familia
ambazo zimetapakaa katika maeneo mengi
nchini humo, hasa upande wa Kaskazini na
waliojitumbukiza Darfur na kwingineko kwa
kupora, n.k.

Ambacho hawawezi kufanikisha ni kuung-
wa mkono kikabila kwa upande mmoja na ki-
dini kwa upande wa pili, kwani mwamko wa
mabadiliko unatawala katika makabila yote
na suala la dini ni sehemu tu ya suala la ukabi-
la, yaani utii kwa wakuu wa jumuiya maeneo
tofauti zinazoongozwa kwa jadi, mila fulani.
Ni demokrasia tu sasa.
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UCHAMBUZI

Na Enock Chaulema

ANZANIA inaelekea kwenye

uchaguzi mkuu mwakani,

ikianza na uchaguzi wa

serikali za mitaa mwishoni
mwa mwaka huu.

Vyama vya siasa ambavyo kwa
kawaida huwa ndiyo vinavyotoa
wanachama wa kugombea na-
fasi mbalimbali kuanzia wenyeviti
wa serikali za mitaa, madiwani,
wabunge na rais viko katika maan-
dalizi kabambe vikisubiri kipenga
tu kipulizwe na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC).

Mwandishi wetu alipata fursa ya
kufanya mahojiano na Mwenyekiti
wa Baraza la Vijana la Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Bavi-
cha), Patrick Ole Sosopi kuhusiana
na masuala mbalimbali likiwamo la
uchaguzi.

Fuatilia mahojiano hayo:

SWALI: Baraza la Vijana la Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(BAVICHA) limejiandaa vipi kwa
uchaguzi ujao tukianza na uchagu-
zi wa serikali za mitaa mwaka huu?

JIBU: Wajibu wa taasisi yoyote
ya vijana katika vyama vyetu vya
siasa, Afrika na Tanzania na mahali
popote duniani, vijana ndio nguzo
ya taasisi yoyote ile hata nje ya vy-
ama vya siasa. Kama ilivyo kawai-
da, uti wa mgongo wa Chadema ni
Bavicha. Hivyo uimara wa Bavicha
ni uimara wa chama chetu kama
chama kikuu cha upinzani. Ukiti-
zama safu ya viongozi mpaka ngazi
ya Taifa unaona kwamba zipo sura

Za ujana.
SWALI: Kwa maana ipi?
JIBU: Naibu Katibu Mkuu

Bara, John Mnyika, Naibu Katibu
Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu,
Makamu Mwenyekiti wa Chadema
Taifa- Zanzibar, Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake la Chadema,
Halima James Mdee hajazidi miaka
40. Mostly ni youth age (Hasa ni
umri wa ujana). Kwa hiyo kama
Mwenyekiti wa Baraza na Msemaji
Mkuu wa Baraza, tunawajibu wa
kuhakikisha kuwa chama kinashin-
da. Tunawajibu wa kuhakikisha ki-
napata wagombea weather (wawe)
ni vijana au age (umri) nyingine
yoyote ile, bila kujali jinsia kushiriki
uchaguzi,

kufanya kampeni na kushinda.
Tumejiandaa, tumefanya training
(mafunzo) ya vijana, tumekuwa na
Bavicha Leadership Awards 2017,
2018 na tunatarajia tena kuwa nayo
mwaka huu ambapo kila mwaka
wanagraduate (hitimu) vijana zaidi
ya 100 kwa mafunzo ya zaidi ya
miezi sita.

SWALIL: Kimsingi uchaguzi
huambatana na ‘fitina’ za siasa.
Sasa Baraza lako limejiandaa vipi
kuzikabili fitha za aina hii iwapo
zitajitokea kwenye uchaguzi?

JIBU: Sisi hatufikiri kupam-
bana kwa fitna bali kwa hoja na
zinapokuja fitna tutazimudu ku-
tokana na mazingira. Lakini hatu-
fundishi vijana wetu namna ya
kufanya fitna wala baraza langu
halijajiandaa kufanya fitna. Hata
hivyo, tunajua kuna vyama vina-
vyofanya siasa chafu hususan CCM
(Chama Cha Mapinduzi). Sisi tuta-
wakabili kwa namna watakavyoku-
ja, kwani tuna vijana ambao wana
capacity (uwezo) wa kutosha ku-
fanya siasa katika mazingira yoyote
yale.

SWALI:
hivyo?

JIBU: Tumeona mwaka huu

Kwa nini unasema

Bavicha: Chadema ilihusika kesi ya
wakurugenzi kutosimamia uchaguzi

[lifanya kwa kificho baada va kugundua kwamba
serikall hufuatilia sana milalamikajl akiwa Chadema

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana la Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Bavicha), Patrick Ole Sosopi. PICHA: CHARLES CHAULEMA

kuna vitimbi vingi vinafanyika.
Tunakumbuka kwenye uchaguzi
mdogo kule Korogwe Wakuru-
genzi walipokimbia ili mgombea
wetu asirejeshe fomu, kufutwa
ama kuondolewa kwa wagombea
wetu. Kwa hiyo tumejiandaa ku-
hakikisha kwamba procedures
(taratibu) zote tunazifuata na
watu wetu wanakuwa well trained
(wanafundishwa vizuri). Tuna
mawakili karibia kila wilaya ili
kuhakikisha kwamba fomu zetu
zinajazwa sawasawa. Lakini pia
tuna viongozi wetu ambao wa-
takuwa trained (watafundishwa)
kuhakikisha kwamba kila kata, kila
are well trained (wamefundishwa
vizuri) kuhakikisha kwamba hatu-
fanyi mistake (makosa) katika
kujaza fomu. Kwa hiyo tunasubiri
kanuni za uchaguzi zitoke ambazo
kikawaida hutolewa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi). Na
sheria inasema miezi mitatu kabla
ili tuanze maandalizi ya uchaguzi.

SWALI: Pamekuwa na wimbi
kubwa la viongozi mbalimbali hasa
wabunge na madiwani kutoka vy-
ama vya upinzani, Chadema iki-
wamo kuhamia CCM. Je, ni dalili
kuwa upinzani unaishiwa nguvu?

JIBU: Kurudi kwa watu CCM ni
historia tu inajirudia kwa sababu
hakuna utafiti uliofanyika kuonye-
sha kwamba watu wanaporudi au
wanapojiunga na CCM, upinzani
unaishiwa nguvu. Nguvu inayotu-
mika kudhibiti upinzani ni kubwa
sana. Ingekuwa ni kweli upinzani

unaishiwa nguvu ama ni dhaifu,
tusingeona matumizi ya nguvu
kubwa ya serikali na Jeshi la Polisi
wasingekuwa wanajishughulisha
na upinzani wala Rais asingezuia
mikutano ya hadhara. Leo kar-
ibia viongozi wote wa upinzani
wana kesi mahakamani. Kila siku
tunakamatwa, hata kufanya vi-
kao vya ndani tu inaonekana ni
jinai. Mimi nilikamatwa Morogoro
nikiwa hotelini, naambiwa na-
fanya kampeni kabla ya wakati.
Nikawaambia wanieleze kama ni

hivyo ninamnadi nani! Naibu Ka-
tibu Mkuu wetu Salum Mwalimu
alikamatwa kule Mufindi Iringa na
kudhalilishwa

kwenye kikao cha kufanya
chaguzi za ndani ya chama. Kule
Singida, Kamanda wetu Lazaro
Nyalandu alikamatwa na kupewa
kesi ya rushwa. Wabunge wetu
bungeni wanabanwa vikali na
wengine kusoteshwa rumande.
Tumeona kilichowakuta wabunge
(Peter) Lijualikali, Mdee, (Godb-
less) Lema, (Suzan) Kiwanga, (Ko-
seph Mbilinyi) Sugu, (Joshua) Nas-
sari na hivi karibuni Tundu Lissu.
Kwa hiyo nguvu yetu inaonekana
kwa namna Serikali inavyojishu-
ghulisha na sisi.

SWALI: Pamekuwa na maazi-
mio mbalimbali ya Chadema kui-
kabili serikali na CCM, lakini hay-
atekelezeki. Je, mnakwama wapi?

JIBU: Hakuna maazimio ya
vikao vyetu yanayokuwa hay-
atekelezeki bali tunapokuwa tu-
naazimia kutekeleza jambo fulani
kama chama cha siasa, haiwi msa-
hafu au biblia kwa sababu katika
kutekeleza jambo na katika kuwe-
ka mkakati, yapo yanayoibuka na
tunaweza ku-change (badili) mbinu
ya vita au ya mapambano. Na ndio
maana bado tupo kwenye game
(mchezo), hatuja-move (ondoka).
Maazimio yaliyofanyika Zanzibar
kwa mfano hayakuwa maazimio
ya Bavicha, lakini viongozi wakuu
wa vyama ambao walikaa Zanzibar
takriban vyama saba, waliazimia
kuwa mwaka huu ni mwaka wa ku-
dai demokrasia. Na moja ya maazi-
mio ilikuwa ni kufungua kesi katika
Mahakama zetu, kwa sababu tu-
naamini katika sheria. Sisi kama vi-
jana tuna vikao vyetu na tunaweza
kuazimia na kusema kitu bila con-
sultation (ushauri) wa chama, tuna
hiyo mandate (mamlaka). We can
speak (tunaweza kuongea) lakini
kuna wakati tunaweza tukafanya
ili chama kitukosoe ama chama ki-
turekebishe.

SWALI: Ni kipi unajivunia ka-
tika kipindi chauongozi wako?

JIBU: Kwanza najivunia kwamba
naongoza vijana ambao wana uw-
ezo mkubwa sana, vijana ambao
wapo determined, focused (wanau-
thubutu) na wanaelewa nini wa-
nachokifanya. Hawapo ili kufung-
wa na fikra za mwenyekiti, they
can sometimes challenge me (wa-
naweza nyakati zingine kuniko-
soa), hapana Mwenyekiti hiyo si
right track (njia sahihi ya kwenda),
tunapaswa kwenda this way (njia
hii). Lakini ukienda pia kwenye
taasisi za wasomi, ushiriki wa vi-
jana katika siasa wengi ni Chadema
kwa sababu ya namna ambavyo
tunawashirikisha na imani yao kwa
Baraza.

SWALL: Ni upi mkakati
wako baada ya uongozi katika
chama?

JIBU: Nina ndoto ya kuwa rais
wa nchi hii, aah nina ndoto ya

kuwa mbunge hiyo ndoto ya
kuwa mbunge nimeshaianza, ndio
maana chama kiliniamini 2015 ku-
gombea Jimbo la Isimani (Iringa).
Nina hiyo ndoto ya kuwa Rais
iwapo chama changu siku moja
kitaniamini. Kwa sasa umri sijafiki-
sha, ila si dhambi kuwa na ndoto.
Lakini kwa sasa baada ya uchaguzi
ndani ya chama, nitakapokuwa si
kiongozi ndani ya chama ninaami-
ni kwamba si lazima nifanye siasa
nikiwa mwenyekiti wa baraza.
Chama hiki kina majukumu men-
gi, unaweza ukawa si kiongozi na
bado ukakisaidia chama na wapo
wanaofanya hivyo.

SWALI: Kuna suala ambalo lili-
kuwa linalalamikiwa muda mrefu
kuhusu wakurugenzi kusimamia
uchaguzi kabla ya uamuzi wa ka-
ribuni wa Mahakama Kuu. Hata
hivyo, watu wanajiuliza Chade-
ma ilikuwa wapi kufungua kesi
kuhusu wakurugenzi kusimamia
chaguzi?

JIBU: Chadema ilikuwa ya
kwanza kufungua kesi Arusha,
ikapigwa PO (ikatupwa). Tukaf-
ungua Mwanza  ikapigwa PO.
Kwanini? Tulipokuja baadaye
kutafakari na kujua kwamba
tatizo lililopo ni kwamba kesi iki-
funguliwa na Chadema seriously
(haswa), ikaonekana applicant wa
petition (mlalamikaji) ni Chadema
concentration (ufuatiliajij mkub-
wa wa Serikali ku-deal (shughu-
likia) hiyo kesi na kufanya sabo-
tage (hujumu) hata kwa mhimili
wa Mahakama ni mkubwa sana.
Kwa hiyo chama tulijua na hatuku-
wahi kuacha kufungua kesi ma-
hakamani hata Dar es Salaam
hapa tulifungua. Lakini katika
mbinu tuliyoitumia hawakuweza
kujua mimi kama MwenyeKkiti
katika Umoja wa Demokrasia
wa kudai demokrasia tuko watu
takribani 29. Hiyo ni pamoja na
wanaharakati wasiokuwa wana-
chama wa vyama vya siasa, asasi
za kiraia na wanaharakati wengine
tuliweza kutengeneza hiyo move-
ment (harakati) ambayo tulifanya
na mwenyekiti wetu ni Makongoro
Mahanga. kwa hiyo tuliamua kui-
fanya in away (kwa namna) kuto-
kutengeneza tension (mvutano)
kwa watawala. Lakini we were
part and parcel (sehemu) ya kila
hatua ya kesi iliyokuwa ikifanyika
na tulishiriki kwenda mahakama-
ni wakati wote.

SWALIL: Unaweza ukatueleza
historia yako japo kwa ufupi?

JIBU: Mimi ni baba katika famil-
ia ya watoto wawili na mke mmoja.
Nimezaliwa Aprili 10, 1987 Iringa,
Wilaya ya Iringa, Jimbo la Isimani.
Ni Mmasai ambaye nimesoma Ir-
inga Primary, Moshi  Technical,
Mbalizi High School Mbeya na sha-
hada yangu ya kwanza nimesoma
Chuo Kikuu cha Kikatoliki (Ruaha
Catholic University- Iringa). Nime-
fanya kazi na Kanisa la Anglikana
hadi nilipochaguliwa kuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa Bavicha.
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Kombora bora la kutungulia ndege kutoka Russia ambalo Uturuki imelinunua kinyume na matarajio ya Rais Donald Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO
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Mzozo Syria wapangua utii wa UturuKi NATO

« Yanunua silaha bora S-400 za Russia

Na Ani Jozeni

AKATI malumbano

yanaendelea kuhusu

hatua ya Uturuki

kununua  mifumo
ya kutambua ndege au kombora
linalokuja umbali wa kilomita
400 na kulisambaratisha kabla
halijasogea zaidi, wachunguzi
wa habari bado wanatafuta Utu-
ruki imefikaje hapo kwani ni nchi
mwanachama wa NATO, umoja
wa kujihami wa nchi za Maghar-
ibi.

Siyo rahisi kusema kama kina-
chotokea ni Uturuki kupoteza sifa
ya kuendelea kuwa mwanachama
wa NATO, au ni mkasa wa jumla
wa umoja huo na ushindi mwing-
ine wa Rais Vladimir Putin wa
Russia kuupangua, pamoja na ule
wa kiuchumi wa Umoja wa Ulaya.

Marekani inachukua hatua za
hapa na pale, kuitenga Uturuki.

Taarifa mojawapo ya hivi kar-
ibuni ilimnukuu Waziri wa Ulinzi
wa Uturuki akimweleza mwen-
zake wa Marekani kuwa ununuzi
wa mfumo wa ulinzi wa anga wa
S-400 haukuwa wa kupendelea,
ila wa lazima.

Alisema kuwa Uturuki iko ka-
tika hatari kubwa, hivyo ikaona
haina njia ila kutumia kiasi cha
dola za Marekani bilioni mbili ku-
nunua mfumo huo, na huku uta-
wala wa Rais Donald Trump uki-
ionya Uturuki kuwa iko mbioni
kuwekewa vikwazo vya uchumi.

Licha ya umuhimu wa kununua
mfumo huo wa ulinzi wa anga,
Uturuki inasema bado ni sehemu
ya mfumo wa ulinzi wa nchi za
Magharibi, wakati hasimu mkuu
wa NATO ni hiyo hiyo Russia.

Cha kushangaza katika wasiwa-
si wa Marekani kuhusu ununuzi

huo wa mfumo wa ulinzi wa anga
siyo urafiki kati ya Uturuki na Rus-
sia ila kuchanganya mifumo ya
utumiaji wa ndege za F-35 ambao
ni za kisasa zaidi za Marekani, zi-
lizopo Uturuki, halafu mfumo huo
mpya.

Marekani inasema kuwa mi-
fumo ya wuendeshaji wa F-35
ukichanganywa na S-400 ni wazi
kuwa vielelezo maridhawa vya
muundo wa F-35 vitatiririka kwa
mashirika ya Russia ya ujasusi na
teknolojia, jambo ambalo hali-
kubaliki Marekani.

Nje ya kusitisha kufundi-
sha marubani wa Uturuki juu ya
utumiaji wa F-35, Marekani inata-
fakari hatua, ila kuiuzia Uturuki
mifumo ya Patriot kuko hatarini.

Ni serikali ya Uturuki iliyoagiza
ndege za F-35 kutoka kampuni ya
Marekani ya Lockheed Martin,
halafu na mfumo huo wa ulinzi
wa anga, kana kwamba ni kuwa
na ndege bora za ushambuliaji na
safu bora ya ulinzi.

Tatizo ni kuwa wanaotoa mi-
fumo hiyo miwili kimsingi ha-
wachanganyikani, lakini Uturuki
ilionyesha dalili za kujali zaidi ma-
slahi yake na siyo kuoanisha na mi-
fumo ya kimkakati na mahusiano
mapana kiulinzi yaliyopo.

Ni kuamua ni mfumo upi au ni
kambi ipi ya ulinzi ambayo Utu-
ruki inataka kuhusishwa, NATO au
Russia.

Kwa vitendo vyake na siyo hasa
kwa maneno yake, Uturuki inao-
nyesha wazi kuwa ina imani zaidi
na mfumo wa Russia na siyo ule
wa NATO kwani Rais Recep Tayyip
Erdogan amekuwa akipata hitilafu
nyingi kupitisha mambo yake ka-
tika ushirikiano na Marekani.

Bado kuna mvutano kati ya nchi
hizo kuhusu kutorudishwa Utu-
ruki kwa mwanazuoni Fethullah

Ndiyo hapo mfumo
wa utawala na
mwelekeo wa
kiltikadi, na hivyo
kimkakati wa Rais
Erdogan siyo rahisi
kuoanishwa na utii
au ushirika kwa
NATO, kwani haoni
tatizo kuwa na
mifumo va kisasa
kutoka Russia,
halafu aongezee
tena ya Marekani.

Gulan ambaye kiongozi huyo wa
Uturuki anadai aliongoza jaribio la
kuipindua serikali yake 2016.

La maana zaidi ni Marekani
kuhusika na wapiganaji wa ki-Kur-
di huko Syria, kinyume na Uturuki.

Suala ambalo halionekani vy-
ema katika baadhi ya mijadala ya
vyombo vya habari na mitandao
ni hatari ambayo Uturuki inasema
inahofia, kwani maadui zake halisi
wanaofahamika ni wapiganaji wa
ki-Kurdi kwa upande mmoja na
wale wa dola ya Kiislam (ISIS) kwa
upande mwingine.

Hawa hasa ni wapiganaji wa-
naotumia bunduki nzito, mizinga
na roketi za kubeba begani, n.k.

na siyo kurusha ndege au makom-
bora kutoka kilomita 1000 dhidi
ya Uturuki.

Ina maana kuna nchi ambazo
Uturuki inajenga mifumo ya kuji-
hami ili kujilinda nazo, na si hayo
makundi ya kigaidi.

Ndiyo hapo mfumo wa utawala
na mwelekeo wa kiitikadi, na hivyo
kimkakati wa Rais Erdogan siyo ra-
hisi kuoanishwa na utii au ushirika
kwa NATO, kwani haoni tatizo
kuwa na mifumo ya kisasa kutoka
Russia, halafu aongezee tena ya
Marekani.

Isitoshwe, wakati nchi kadhaa
na wengi kati ya wajumbe wa
mabaraza ya uwakilishi na senate
nchini Marekani waliunga mkono
hali ya Misri kudhibitiwa baada ya
mabadiliko ya kikatiba ya aliyeku-
wa Rais wa Misri, hayati Mohamed
Morsi, Uturuki imeomboleza kifo
cha mwanaharakati huyo wa Mus-
lim Brotherhood ya Misri kama
mfia haki. Ina maana Uturuki ina-
zihofia Misri na Jordan, sahaba wa
Marekani.

Siyo rahisi kusema kama Rais Er-
dogan anajitambua kama mwenza
wa mfumo wa kujihami wa ukanda
wa Mashariki ukiongozwa na Rus-
sia au bado ‘anapima,’ lakini dalili
zinaonyesha kuwa tofauti zake na
Russia ni chache, wakati maeneo
ya ugomvi na Marekani yameshe-
heni.

Kuanzia demokrasia na haki za
binadamu nchini Uturuki, kupam-
bana, kuwasaka wapiganaji wa ki-
Kurdi wenye uhusiano mzuri na
Marekani, kuelewana kuhusu hali
ya Syria, na sasa kununua mitam-
bo ya ulinzi wa anga, zote ni hatua
kinyume na Marekani. Zinaoana
kabisa na mikakati ya Russia.

Uturuki inaelekea kudhania
kuwa ununuzi wa silaha kutoka
Marekani ni suala la kiuchumi
hivyo inaweza kununua mfumo
wa ulinzi wa anga kutoka Russia
na bado ikaendelea na mipango ya

kununua ndege za F-35 na makom-
bora ya ulinzi, Patriot.

Tofauti na kuandika tu hundi,
Marekani inaangalia suala hilo
kama la mfumo wa ulinzi kwa
jumla na kujua nani washirika ka-
tika mfumo wa ulinzi wa NATO, na
ni wazi kuwa hivi sasa uanachama
wa Uturuki NATO unaninginia
kwa kamba rojorojo. Ambacho
hakipo kwa Erdogan na kwa Putin
vile vile ni kujali sana demokrasia.

Uturuki inasema kuwa Marekani
tayari ilishakataa kuiuzia mifumo
ya ulinzi wa anga kwa makombora
ya Patriot, hivyo ikabidi itafute
kwingine, na ofa ya Russia ilikuwa
ni pamoja na kuhamishia teknolo-
jia ya uendeshaji wake kwa haraka
zaidi.

Baada ya mpango wa kununua
mfumo wa S-400 kutoka Russia
kukamilika, Marekani imesema
Uturuki haitaruhusiwa kushiriki
katika utengenezaji wa ndege za
F-35 au kuzinunua, kwani S-400 ni
hatarishi kwa F-35.

Tayari  Marekani iliiwekea
vikwazo Uturuki wakati Erdogan
alipomkamata kasisi mmoja wa
Marekani ili abadilishane na Gu-
len, vikwazo vikasababisha sarafu
ya Uturuki kuporomoka.

Ilimwachia kasisi na vikwazo
vikaondolewa, sarafu ikatenge-
maa, lakini sasa Erdogan anatumia
akiba ya fedha za nje kununulia
mtambo wa ulinzi wa anga ambao
si rahisi kuona matumizi yake hal-
isi kwa sasa.

Uturuki ikiwekewa tena vikwazo
kutokana na kuwa tishio kwa ma-
slahi ya Marekani na washirika
wake katika ukanda wa Mashariki
ya Kati, haitakuwa rahisi kujinasua
katika mtego huo.

Faida za uhasama na Marekani
kwa utawala wa Erdogan ni ha-
masa ya kisiasa, kukwepa kuachia
wafungwa, wa-Kurdi, kutazamia
kuwa uwekezaji wa Russia, China
utatosha mahitaji.



HABARI MBEYA
IS

Atoa wiki
moja
upanuzi
chumba
cha maiti

Na Grace Mwakalinga,

RUNGWE

MKUU wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila,
ametoa muda wa wiki
moja kwa uongozi wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe, kukamilisha
ujenzi wa upanuzi wa
chumba cha kuhifadhia
maiti pamoja na jengo
la kufulia nguo kwenye
Kituo cha Afya cha Ikuti.

Chalamila alitoa kauli
hiyo hivi karibuni wakati
wa ziara yake ya kuka-
gua maendeleo ya ujenzi
wa chumba cha kuhifa-
dhia maiti katika Kituo
cha Afya cha Ikuti alio-
nyesha kutoridhishwa
na hatua ilipofikia na
kuamuru ndani ya wiki
moja ujenzi huo ukami-
like.

Alisema zipo sababu
mbalimbali ambazo
zimesababisha ujenzi
huo kukamilika kwa
wakati licha ya serikali
kutoa fedha na kum-
wagiza Mkurugenzi wa
Wilaya hiyo, Loema
Peter, kufuatilia kwa
makini kama mafundi
wanaojenga tayari wali-
patiwa fedha zao.

“Sioni sababu ya
Kusuasua kwa ujenzi
wa jengo la kuhifadhia
maiti katika kituo hiki,
serikali ilijitahidi kutoa
fedha tena kwa wakati,
lakini kinachoendelea
hapa ni madudu matupu
sasa natoa muda wa
wiki moja halmashauri
mnasimamia na kuka-
milisha ujenzi huo ving-
inevyo mtaona,” alisema
Chalamila.

Alisisitiza kukamilika
kwa ujenzi huo haraka
ili huduma zianze ku-
tolewa kwa madai kuwa
vifaa vilivyotolewa iki-
wamo mashine zimekaa
nje kwa muda wa miezi
mitatu na upo uwezo
wa kuharibika.

Mkuu wa Wilaya ya
Rungwe, Julius Chalya,
alikiri ujenzi huo kusua
na kudai ni uzembe na
usimamizi mbovu wa
wataalamu.

Alidai mkurugenzi
alipewa jukumu la kusi-
mamia ujenzi huo badala
ya kuwaachia wataala-
mu na mafundi ambao
walifanya kazi kiholela.
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Takukuru yaonya wagombea kutumia rushwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AASISI ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (Takuku-

ru), Mkoa wa Mbeya imetoa

onyo kwa wagombea waki-
wamo wenyeviti katika uchaguzi
wa serikali za mitaa na wananchi
kutojihusisha na vitendo vyovyote
vya rushwa kwa kuwa watashughu-
likiwa kwa mujibu wa sheria.

Onyo hilo limetolewa jana na
Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Mbeya,
Julieth Matechi, wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

Alisema zinapofika nyakati za
uchaguzi baadhi ya watu wasiokuwa
na maadili hutumia mwanya huo

kuomba na kupokea rushwa ili ku-
pata nafasi ya uongozi.

Alisema katika uchaguzi ujao wa
serikali za mitaa, ambao unatarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka huu, taasi-
si hiyo imejipanga kutokuwa na mi-
anya yoyote ya rushwa kuanzia kwe-
nye michakato ya ndani ya chama na
kwenye kupiga kura.

“Niwahakikishie wagombea na
wananchi kuwa Takukuru hatutalala
kwenye uchaguzi huo, hatutakubali
kuona vitendo vya rushwa tunahitaji
uchaguzi huo ufanyike kwa uhuru
na haki ili wagombea watakaopita
wawe ni chaguo la wananchi, naom-
ba muepukane na rushwa,” alisema
Julieth.

Alisema kinapofikia kipindi cha
uchaguzi, wagombea wasiokuwa
na maadili hutumia fedha zao ku-
washawishi wananchi kwa kuwapa
fedha au zawadi ili wachaguliwe.

Aliwaomba  wananchi  kutoa
taarifa za viashiria vya rushwa kwa
Takukuru ili washughulikiwe na ita-
saidia kudhibiti vitendo hivyo.

Vile vile, Julieth alieleza kuwa
Takukuru Mkoa wa Mbeya katika
kipindi cha mwezi Aprili hadi Juni,
mwaka huu, wamefanya ufuatiliaji
na ukaguzi na ilibaini kasoro ndog-
ondogo zilizoonekana katika hatua
za mipango, usanifu na nyaraka za
zabuni na hatua za ununuzi na utun-
zaji wa nyaraka.

Alisema katika taarifa hiyo ya robo
ya mwaka, jumla ya matukio 78 ya
tuhuma za rushwa na makosa men-
gine yalipokelewa na kati ya hizo,
Halmashauri taarifa (25), Mahakama
(13), Sekta binafsi (13), Polisi (4), Idara
ya Ardhi (3), Vyama vya Ushirika (2),
Mashirika ya Umma (6), Idara ya
Afya (2), Maliasili (1), Magereza (1) na
Idara ya Ardhi (3).

Alisema kati ya taarifa hizo 48,
zilifanyiwa kazi na kukamilika kwa
kutolewa uamuzi mbalimbali kulin-
gana na tuhuma pia kesi mpya nane
zilifunguliwa katika Mahakama za
Wilaya ya Chunya, Rungwe, Kyela na
Mbeya.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa tatu kushoto), akiwa na uongozi wa mkoa wa Shinyanga, wakikagua ununuaji wa zao la pamba kwenye kiwanda cha
Afrishani Shinyanga mjini jana, baada ya vyama vya msingi vya ushirika AMCOS kukosa fedha za kukunua zao hilo. PICHA: MARCO MADUHU

Hospitali yajengwa miaka 6 bila kukamilika

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Dk. Mary Mwanjelwa,
amesikitishwa na ujenzi Zahanati
Mswiswi, ulioanza tangu mwaka
2013 kushindwa kukamilika kwa
wakati licha ya wananchi kuchangia
zaidi ya Sh. milioni 15.

Aliyasema hayo akiwa kwenye zi-
ara ya kutembelea miradi ya maen-
deleo katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, mkoani Mbeya.

Alisema licha ya wananchi ku-
changia Sh. milioni 15 kwa ajili ya
ujenzi wa zahanati, mpaka sasa hai-

jakamilika.

Aliongeza kuwa katika ujenzi huo
Rais Dk. John Magufuli, alichangia
Sh. milioni tano ili kuhakikisha za-
hanati hiyo inajengwa na kukamilika
kwa wakati wananchi waanze kupa-
ta huduma za matibabu.

Sijafurahishwa na hali halisi ya
zahanati hii ilivyo kwa sasa, fedha
zilitolewa na wananchi, lakini pia
serikali sijui zimeliwa au la, nakuagi-
za mkurugenzi unipe taarifa kwa
maandishi lini zahanati hiyo itaka-
milika,” alisema Dk. Mwanjelwa.

Aliagiza wataalamu na mkandara-
si aliyepewa tenda ya kujenga zahan-
ati hiyo aikamilishe haraka ikiwa im-
ejengwa katika ubora unaotakiwa ili

kuwaokoa wananchi waliokuwa wa-
natumia gharama kufuata huduma
za matibabu mahali kwingine.

Pia alishauri zahanati hiyo izun-
gushiwe uzio kwa ajili ya usalama
kwa kuwa imezungukwa na makazi
ya watu.

Aliwasisitiza watumishi wa umma
wanaopewa dhamana ya kusimamia
miradi ya maendeleo kuwa wazal-
endo kwa kuhakikisha ujenzi wa
miradi inakamilika kwa wakati ili
kuwanufaisha wananchi badala ya
kuchelewa kwa maslahi yao binafsi.

Alisema ukaguzi huo wa zahan-
ati ni utekelezaji wa Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), ambayo in-
atembelea miradi mbalimbali kwa
ajili ya kukagua hatua mbalimbali

zilipofikia na kuangalia changamoto
zinazokwamisha.

Kadhalika Dk. Mwanjelwa katika
ziara yake pia alikagua ujenzi wa
madarasa mawili ya Shule ya Msingi
Mkola na kufurahishwa kukami-
lika kwa ujenzi huo ambao utasaidia
kuondokana na changamoto ya
uhaba wa vyumba vya madarasa.

Alisema Shule ya Msingi Mkola
inakabiliwa na changamoto ya ma-
darasa na kwa sasa shule ina jumla
ya madarasa sita pekee.

Hata hivyo, Kaimu Ofisa Elimu
Takwimu na vifaa wilayani Mbarali,
Fausto Mwinuka, alimweleza Dk.
Mwanjelwa kuwa ujenzi utakamilika
kwa wakati kwa kuwa mpaka sasa
wamefikia asilimia 40.
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Wenye
ulemavu
waomba
miundombinu
rafiki kwao

Na Peter Mkwavila,

DODOMA

WATU wenye ul-
emavu mkoani Dodoma
wameiomba serikali
kuwaondolea vikwazo
vinavyowakabili ikiwamo
miundombinu rafiki am-
bayo kwa sehemu kubwa
bado inasahaulika kwa
upande wao.

Ushauri huo ulitolewa
na Mchungaji Kiongozi
Marcel Mushi wa Kanisa
la Tanzania Assemblies
of God (TAG) Mnadani
Dodoma.

Mchungaji Mushi alise-
ma watu wenye ulemavu
wana haki sawa kama ili-
vyo kwa wengine, hivyo
wanatakiwa kuangaliwa
kwa jicho la upendo na
wanastahili kulindwa na
kutunzwa.

Alisema walemavu
wana haki ya kupewa
huduma pamoja na
kuondolewa vikwazo
mbalimbali na kuwekewa
miundombinu rafiki ili
waweze kufikia maeneo
wanayo hitaji.

Kwa mujibu wa Mchun-
gaji Mushi, watu wenye
ulemavu pamoja na hali
walizo nazo pia wana
uwezo wa kufanya shu-
ghuli mbalimbali ambazo
zinaweza kuwaingizia
kipato, hivyo wana-
takiwa kuwezeshwa ili
waondokana na dhana
iliyojengeka kuwa wao ni
ombaomba.

Kwa upande wake,
Grence Masima akizun-
gumza kwenye ibada
hiyo aliwataka Watan-
zania kuondokana na
unyanyapaa na ukatili
dhidi ya makundi hayo
badala yake waonyeshe
upendo katika kuwatatu-
lia changamoto wana-
zokabiliana nazo katika
maisha yao va kila siku.

Masima ambaye ni
mtu mwenye ualibino
aliyekataliwa na baba
yake mzazi kutokana na
ulemavu wake, alisema
kuwa inasikitisha kuona
bado kuna ukatili na un-
yanyapaa.

HABARI DODOMA

Zimamoto kujenga vituo saba vipya

Na Renatha Msungu,

DODOMA

ATIKA kurahisisha hu-

duma ya zimamoto na

uokoaji, Jeshi la Zimam-

oto na Uokoaji, linata-
rajia kuanza ujenzi wa vituo vya
zimamoto katika mikoa saba iki-
wamo Dodoma.

Aidha, jeshi hilo limezitaka
mamlaka husika kuwahimiza
wananchi kuwasilisha ramani za
ujenzi wa nyumba kabla ya kuan-
za ujenzi, ili kuona uwezekano wa
kuwashauri kuweka milango ya
dharura.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kamishna wa
Fedha na Utawala wa Zimamoto
na Uokoaji, Baraka Semwanza,
aliitaja mikoa ambayo wanatarajia

kujenga vituo hivyo ni Singida
katika Wilaya ya Manyoni, Iringa
(Kilolo) na Tabora katika wilaya za
Urambo na Nzega.

Semwanza alisema mikoa min-
gine ambayo inatarajia kujengwa
vituo pamoja na wilaya zake ni
Kagera (Karagwe) na Manyara
wilayani Babati.

Alisema katika mikoa hiyo kuna
baadhi ya halmashauri tayari
zimetoa maeneo kwa ajili ya jeshi
hilo kuanza ujenzi wa vituo kwa
kushirikiana na wananchi wa
maeneo husika.

“Katika mikoa niliyotaja tayari
fumepata maeneo na tunatarajia
kuanza ujenzi wa vituo hivyo
haraka iwezekanavyo,” alisema
Kamishna Semwanza.

Alisema katika mkoa wa Do-
doma alizitaja baadhi ya wilaya
ambazo zinatarajiwa kujengwa

vituo hivyo ni pamoja na Chemba,
Mpwapwa, Chamwino na Bahi
na kwamba watajenga kituo ka-
tika mji wa serikali ulioko eneo la
Mtumba.

Semwanza pia alisema katika
mkoa wa Njombe, jeshi hilo liko
katika hatua za kutoa fidia kwa
wananchi ili kupisha maeneo am-
bayo yanastahili kujengwa kituo
hicho.

Pamoja na maeneo hayo kukosa
vituo, alisema jeshi hilo limeweka
askari kwa ajili ya kutoa elimu kwa
wananchi kuhusiana na huduma
za awali za uzimaji moto pale ma-
janga yanapotokea.

Alisema wananchi wanapaswa
kutoa ushirikiano pale jeshi lina-
potoa elimu kuhusiana na jinsi ya
kutoa huduma ya kwanza ya uzi-
maji moto.

Vilevile, alizitaka halmashauri

zinapogawa maeneo, zikumbuke
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
kuwa linahitaji maeneo kwa ajili
ya kujenga vituo vya zimamoto
ambavyo ni muhimu kuwapo ka-
tika maeneo mbalimbali wanayoi-
shi watu.

Wakifanya hivyo, alisema wa-
takuwa wamelisaidia kwa kiasi
kikubwa jeshi kutokana na ukweli
kwamba wanahitaji kuwa na vi-
tuo katika maeneo mbalimbali ili
kukabiliana na majanga ya moto

yanayotokea.
Kuhusu mamlaka husika ku-
washauri wananchi  kupeleka

ramani katika jeshi hilo kabla ya
kuanza ujenzi, alisema ni muhimu
kufanya hivyo kwa sababu wana-
hitaji kuwashauri kuweka milango
au dirisha la dharura ili kuka-
biliana na majanga ya moto pale
yanapotokea.

?
Mkurugenzi wa asasi ya kiraia ya Women Wake Up (Wowap), ambaye pia ni Mbunge wa Viti Maalum, Fatuma Toufig, akizungumza kwenye semina
kuhusu ushirikiano wa kufanya kazi kwa pamoja, iliyoshirikisha asasi zisizo za kiserikali na vyombo vya habari, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER

Jiji

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma imewataka wafanyabiashara
wadogo, maarufu kama wamach-
inga, kutokuweka meza na fremu
za bidhaa zao katika maeneo ya
barabara na yale yasiyo rasmi.

Badala yake, jiji limewataka
wawe na vifaa vinavyohamishika
ili kuwezesha maeneo hayo kuwa
wazi mara wanapomaliza shu-
ghuli zao.

Rai hiyo ilitolewa na Ofisa
Masoko wa Jiji hilo, James Yuna,
alipokuwa akizungumza kwenye
kikao kilichowahusisha viongozi
wa wafanyabiashara hao.

Alisema badala ya kuweka fre-
mu na meza hizo kwenye maeneo
hayo wanatakiwa kuhakikisha wa-
natumia vifaa vinavyohamishika
ili wanapomaliza maeneo hayo
yanatakia kuwa wazi kwa ajili ya
matumizi mengine.

Aidha, aliwataka pia wafanyabi-
ashara hao kufuata na kuheshimu

sheria, kanuni na utaratibu kama
zilivyoelekezwa, ikiwamo ku-
hakikisha katika maeneo yao
yanakuwa safi kwa muda wote.
Hata hivyo, aliwataka wafan-
yabiashara hao kuungana kwa
pamoja ili wawe na chombo ki-
takachoshirikiana nahalmashau-
ri ya jiji kwa upande wa utendaji
wao wa kazi wa kila siku.
Wakizungumza kwenye kikao
hicho, viongozi wa wafanyabi-
ashara hao walisema ni wakati
wao sasa kuhakikisha wanaunda

lawapa mipaka wamachinga

umoja utakaowawezesha kutatuli-
wa kero zao na halmashauri ya jiji.

Mrisho Baraka, Mwenyekiti
wa Soko la Jioni eneo la Nyerere
Square, alisema kuwapo kwa
umoja huo kutasaidia kutatua
changamoto  wanazokabiliana
nazo kwenye biashara zao.

Naye Anna Charles, alisema
kuwapo kwa chombo hicho cha
wajasiriamali  kitawezesha ku-
wasilisha mabhitaji yao kwa we-
nye mamlaka ya usimamizi kwa
wakati.
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Mtoto asimulia alivyobakwa na baba wa kambo

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

MAHAKAMA ya Mkoa ya
Mwera Unguja, imeanza kusiki-
liza kesi ya mtoto mwenye umri
wa miaka 13 anayedaiwa kuto-
roshwa na kubakwa na baba
wa kambo.

Katika kesi hiyo, masha-
hidi wawili walifika kizimbani
mbele ya Hakimu Said Hemed,
akiwamo mtoto na mama mzazi
wa mtoto huyo.

Shauri la kesi hiyo linamhusi-
sha Abuu Ameir Sudi ‘Maganga’
(58), mkaazi wa Bwejuu Kusini
Unguja ambaye anadaiwa kum-
torosha mtoto huyo aliyekuwa
chini ya uangalizi wa wazazi
wake.

Mtoto huyo (jina limehi-
fadhiwa) alidai mahakamani
hapo kwamba alikwenda kwa
mshtakiwa huyo ili kupata
msaada wa kulipa fedha al-
izoambiwa na mama yake aka-
zilipe baada ya kudaiwa kuwa
ameziiba.

Alidai kuwa ushauri wa
kwenda kwa mshtakiwa huyo
ulitokana na rafiki zake ambao
alikutana nao asubuhi na ku-
waelezea yaliyomkuta nyum-
bani kwao.

Kwa mujibu wa mtoto
huyo, alipofika nyumbani kwa
mshtakiwa, alipiga hodi na
kupokewa na mkewe na baada
ya hapo, alitokea Maganga am-
baye alimchukua na pikipiki na
kwenda nae kwenye nyumba ya
mawe.

Alidai kuwa alipofika huko
mshtakiwa alimwamuru kuvua
nguo na kumlazimisha kufanya
naye ngono kisha kuondoka
akiwa amemwacha mtoto huyo
mahali hapo.

Alidai kuwa alivaa nguo
zake huku akilia na kuanza
kurandaranda ovyo mitaani.

Mtoto huyo alidai kuwa ha-
kumbuki muda gani alitokea
mjomba wake aliyetambulika
kwa jina la Mrisho maarufu
kama Gombe na kumpeleka ny-
umbani kwao.

Alipofika huko, alidai kuwa

alihojiwa na dada yake Fatma
kwa kutaka aeleze alikuwa
wapi na akishindwa kueleza
atapelekwa kituoni jambo am-
balo lilimfanya ajieleze.

Baada ya kumweleza, alidai
kuwa dada yake huyo alilia jam-
bo ambalo lilisababisha mama
mzazi wa mtoto kufika kisha
naye kueleza kilichotokea na
hatimaye kwenda katika kituo
cha Polisi cha Paje kwa ajili ya
kufungua jalada.

Alidai kuwa baada ya kufika
kituoni walipewa karatasi ya
kwenda Hospitali ya Makun-
duchi kwa ajili ya uchunguzi
na baada ya kufika hospitali
alichunguzwa na badaaye ku-
ruhisiwa kurudi nyumbani
kwao.

Naye mama wa mtoto huyo,
alidai mahakamani hapo kuwa
siku hiyo alimtaka mtoto wake
azirejeshe pesa za Zainab na
baada ya muda aliona mtoto
wake hamwoni na kurejea kwa
siku kadhaa ambazo hakujua ni
ngapi.

Alidai kuwa baada ya mtoto

wake kuwa haonekani, alihan-
gaika kumtafuta mpaka siku
ambayo aliletwa na mjomba
wake na baada ya kumhoji
alikataa kusema na badala yake
akamwambia dada yake Fatma
amhoji ndipo akadai kuwa aliin-
giliwa na mshtakiwa huyo.

Awali, Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Safia Serembe, alid-
ai mahakamani hapo kwamba
mshtakiwa anadaiwa kutenda
makosa mawili ambayo ni kum-
torosha mtoto ambalo aliten-
da Mei 18, mwaka huu saa 8:00
mchana hadi saa 11:30 za jioni
huko Bwejuu Wilaya ya Kusini.

Alidai kuwa mshtakiwa alim-
chukua mtoto wa kike mwenye
umri wa miaka 13 aliye chini
ya wazazi wake na kumpeleka
kwenye nyumba yake nyingine

Bwejuu, kitendo ambacho ni
kosa kisheria.

Aidha, alidai kuwa siku hiyo
hiyo kati ya saa 11:30 za jioni
hadi saa 3:00 usiku, alimwing-
ilia kimwili mtoto wa miaka 13
kitendo ambacho ni kosa kishe-
ria.

Zanzibar kicheko ufaulu wa mitihani

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

KIWANGO cha ufaulu wa ki-
dato cha sita kwa mwaka huu
kimeongezeka katika Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja ikilin-
ganishwa na mwaka jana.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mkuu wa
Mkoa huo, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alisema kwa
mwaka jana wanafunzi wali-
yopata daraja la kwanza wali-
kuwa 96 lakini kwa mwaka
huu wameongezeka hadi
155 sawa na asilimia 90 ya

ongezeko la ufaulu kwa mwaka
jana.

Alisema kuongezeka kwa
ufaulu huo kunatokana na ush-
irikiano mkubwa uliopo baina
ya serikali, walimu, wazazi na
walezi katika kuhakikisha wa-
nawasimamia vyema wanafun-
zi hao ili kuona wanafanikiwa
vizuri kwa kuwaongezea muda
wa kupitia masomo yao.

“Waliopata daraja la pili kwa
mwaka huu wa 2019 katika
shule zilizomo kwenye mkoa
wangu ni 476 wakati mwaka
jana walikuwa 377, alisema.
Aidha, alisema licha ya ufaulu
huo kuwa mzuri, pia kwa mwa-

ka huu wanafunzi waliopata
daraja sifuri wameongezeka
na kufikia 30 kutoka 15 kwa
mwaka jana na kwamba hali
hiyo imetokana na kuongezeka
kwa idadi ya watahiniwa. Hata
hivyo, Ayoub aliwasihi wa-
nafunzi hao ambao hawajafau-
Iu kutovunjika moyo kwa kuwa
bado wana fursa ya kufanya
tena na wakafanikiwa.

“Hapa nipende kuwatia
moyo wale vijana wetu ambao
kwa bahati mbaya hawaku-
fanikiwa kupata matokeo ma-
zuri. Niwaambie tu bado fursa
wanayo warejee tena mitihani
yao naamini watafanikiwa,”

alisema Ayoub.

Alisema kuwa serikali im-
eongeza fursa ya elimu kwa
wananchi wake yenye lengo la
kuhakikisha kila mmoja ana-
fanikiwa kimaisha kutokana na

kupata elimu, hivyo ni vy-
ema wazazi kuendelea ku-
washajihisha watoto wao kati-
ka kutafuta elimu kwa manufaa
yao na jamii.

“Serikali inaendelea kutimi-
za wajibu wake wa kuimarisha
sera ya elimu ikiwa pamoja na
kuboresha miundombinu na
kujenga majengo mbalimbali
na vifaa kwa matumizi ya wa-
nafunzi,” alisema.

A
Waziri apigia
chapuo
matumizi
maktaba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
yva Amali Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, ameitaka bodi mpya va
Shirika la Huduma za Maktaba
kutumia mbinu mbadala kuelimi-
sha jamii juu ya umuhimu wa
kutumia huduma za maktaba ili
kujiendeleza kitaaluma.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa bodi hiyo katika ukumbi
wa Wizara ya Elimu, Mazizini
Mjini Unguja, alisema baadhi ya
wananchi hawana uelewa juu
ya umuhimu wa huduma hizo,
hivyo aliwashauri kutumia vy-
ombo vya habari kurahisisha
kupatikana uelewa huo.

Alisema elimu ni jambo
muhimu katika maisha ya
mwanadamu, hivyo kuendeleza
majukumu yao ni vyema kusi-
mamia vyema sera ya shirika
hilo ili kuhakikisha jamii ya
Wazanzibari wananufaika na
huduma zao.

Pia aliwataka kushirikiana
katika utendaji wa kazi zao
pamoja na bodi iliyomaliza
muda wake pale watapohitaji, ili
kuleta ufanisi katika kuendeleza
huduma za maktaba.

Naye Naibu Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Simai Mohammed Said, ali-
washauri wajumbe hao kuunda
mtandao maalum utakaowasaid-
ia wanafunzi na vijana kupata
huduma za maktaba kwa urahisi
kwa kutumia simu za mkononi.

Kwa upande wake, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, DKk. Idrissa
Muslim Hija, aliipongeza bodi
iliyomaliza muda wake kwa kazi
nzuri iliyofanya.

Alisema tayari sera ya shirika
hilo imeshafanyiwa kazi ambapo
imani yake ni kutumiwa vyema
ili kuwa na huduma za maktaba
zinazoridhisha katika nchi.

Mwenyekiti wa bodi aliyem-
aliza muda wake, Fatma King-
wabwa, alisema katika uongozi
wake shirika hilo l[imekuwa na
matatizo mbalimbali ikiwamo
kutokuwapo uhamasishaji juu ya
matumizi ya maktaba ambapo

walimu nao pia hawaha-
masishi wanafunzi kutumia
maktaba, ukosefu wa usafiri
ambapo ameahidi kuendelea
kutoa ushirikiano kwa bodi
mpya ili kusaidia kupunguza
matatizo hayo. Pia Mwenyekiti
mpya wa bodi hiyo, Yahya Idris
Abdulwakil, alisema watajitahidi
kushirikiana na wajumbe wake
ili kuhakikisha wanatekeleza
vale waliyotakiwa kuyafanya ili
kuliendeleza Shirika la Huduma
za Maktaba.
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1
Wakazi
Moro

wahimizwa
kujiunga
CHF

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI mkoani Mo-
rogoro imewataka wakazi
wa Halmashauri ya Wilaya
kuchangamkia fursa ya ku-
jiunga na Mfuko wa Bima
ya Afya ya Jamii (CHF)
iliyoboreshwa ili kuwara-
hisishia kupata huduma za
afya kutokana na mazingi-
ra ya miundombinu kuwa
magumu.

Ushauri huo ulitolewa
na Mkuu wa Mkoa huo, Dk.
Kebwe Stephen, wakati wa
ufunguzi wa kampeni ya
uhamasishaji wa kujiunga
na uanachama wa bima
ya afya katika Kata ya
Ngerengere.

Alisema CHF iliyob-
oreshwa imekuwa mkom-
bozi mkubwa hasa kwa
wananchi wanaoishi
kuwa inawahakikishia wa-
teja wake upatikanaji wa
huduma bora za afya hata
pale unapokuwa hauna
fedha.

“Mazingira ya vi-
sio kila wakati una pesa
na ugonjwa hauna siku
maalumu, muda wote
unakupata hivyo tujiunge
na mfuko huu wa CHF ili-
yoboreshwa ili tunapoun-
gua kutokana na mazingira
yetu tunatafuta pesa ya
nauli na kwenda katika vi-
tuo vya afya na hospitali,”
alisema.

“Ni vizuri sasa kama
elimu kwa kaya pamoja
na kuitisha mikutano na
kueleza juu ya umuhimu
wa CHF iliyoboreshwa
kwa gharama ya shilingi
30,000 kwa mwaka
mzima, ili kuondokana na
changamoto mbalimbali
wakati wa upatikanaji wa
huduma za afya,” alisema
mkuu huyo wa mkoa.

Meneja wa Mradi wa
Health Promotion and
System Strengthen ( HPSS
) wa Tuimarishe Afya un-
aofadhiliwa na Serikali ya
Uswisi, Dk. Haruni Machib-
ya, alisema wameamua
kuanzisha kampeni hiyo
kutokana na wilaya hiyo
kuwa chini katika huduma
ya afya.

Teknolojia mbegu za kisasa yasambazwa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) Ilonga wilayani Kilosa
mkoani Morogoro, imeanza kwa
vitendo mkakati wake wa kusam-
baza teknolojia za mbegu za kisa-
sa kwa wakulima ili waondokane
na kilimo cha mazoea na kulima
kisasa.

Hatua hiyo pia ina lengo la
kuongeza kasi ya  kupatikana
kwa malighafi zinazotokana na
kilimo zitumike kwenye uchumi
wa viwanda.

Kupitia mpango huo TARI II-
onga kwa kutumia watafiti wake
imewakusanya wataalamu wa kil-
imo na ugani kutoka kata zote za
Wilaya ya Kilosa na kuwapa

mafunzo maalumu ya teknolo-
jia za mbegu za kisasa zilizozal-
ishwa katika taasisi hiyo kwenda
kuwaelezea na kuwafundisha
wakulima kuanza kuzitumia ka-
tika msimu wa kilimo.
Akizungumza na wataalamu
wa kilimo kutoka kata zote za
Kilosa, Mkurugenzi wa TARI II-
onga, Dk. Joel Meriyo, alisema

wameamuakuanza  kuzipeleka
teknolojia hizo kwa wakulima
waliopo ukanda wa mikoa

ya mashariki na kwa kuanzia wa-
naanza na Kilosa.

Dk. Meriyo ambaye pia ni
mtaalamu wa masuala ya udongo
nchini, alisema kupitia mpango
huo watafiti wa TARI Ilonga
wamejiwekea malengo ya ku-
wafikia wakulima katika kata zote

za Kilosa na kuwapa elimu ya kili-
mo bora na kutumia teknolojia za
kisasa za mbegu.

“Hakuna sababu ya wakulima
wa Mkoa wa Morogoro kuwa mas-
kini, tumeanza mpango kabambe
wa kuwafuata huko walipo na ku-
wafundisha matumizi ya teknolo-
jla za mbegu za kisasa ambazo
zinaongeza mavuno maradufu
na zile walizozizoea ili kuwa na
uhakika na usalama wa chakula,”
alisema Dk. Meriyo.

Naye Mratibu wa Utafiti Kanda
ya Mashariki kutoka TARI Ilonga,
Meshack Makenge, alisema ju-
kumu kubwa kwao ni kuzalisha
mbegu za teknolojia ya kisasa na
kuzisambaza kwa wakulima ili
waweze kufanya kilimo cha kisasa
chenye tija.

Makenge ambaye ni mtafiti wa
kitaifa wa mazao ya mikunde,
alisema TARI Ilonga, imepewa
jukumu la kuzalisha mbegu za
teknolojia ya kisasa kwa mazao ya
nafaka, mbegu za mafuta za aina
zote za alizeti na pamba, mbegu
7Za Mazao ya mizizi pamoja na
mazao ya mkundekunde ambazo
tayari zimeshazalishwa.

Ofisa  kilimo, = umwagiliaji
na ushirika wa Wilaya ya Kilosa,
Elina Dastan, alisema mkakati wa
wilaya hiyo katika msimu ujao
wa kilimo ni kuongeza uzalishaji
wa chakula na ziada ili kusaidia
mpango wa serikali katika kue-
lekea uchumi wa viwanda hivyo
mafunzo ya teknolojia hizo
watayafikisha moja kwa moja
kwa wakulima.

4

Meneja Mauzo

wa Kampuni ya
Mantrac Tanza-
nia, Butwa Sanga
(kulia), akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari,
jana, kuhusu uzin-
duzi wa mashine
mpya za katapila
ambao unatarajiwa
kufanyika leo.
Kutoka kushoto

ni Msimamizi wa
|dara ya Vipuri

wa kampuni hiyo,
Matiko Bugu-

mia, Gary Martin
kutoka kampuni ya
CAT ambao ndio
watengenezaji wa
katapila na Me-
neja Biashara wa
Mantrac Kanda ya
Afrika Mashariki,
Moataz Taha. Pl-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Makandarasi wawezeshwa kwa mashine za teknolojia

Na Beatrice Philemon

WADAU wa sekta ya ujenzi
wamewezeshwa baada ya Kam-
puni ya Mantrac Tanzania kuleta
mashine zinazotumia teknolojia
ya kisasa ili kurahisisha ufanyaji
kazi wa shughuli za ujenzi.

Pia zitawasaidia makandarasi
kupunguza gharama za maten-
genezo pamoja na kuwasaidia
kukabidhi mradi kwa muda uli-
opangwa.

Hayo yalisemwa jana na Mane-
ja Mauzo kutoka Kampuni ya
Mantrac Tanzania, Butwa Sanga,
alipokuwa akizindua mashine in-
ayojulikana kama ‘New Genera-
tion Cat Excavators-320GC, 320 na
323" kwa ajili ya wadau wa sekta
ya ujenzi.

“Hii ni mashine ya kisasa
yenye teknolojia mpya tofauti na
mashine za zamani, mashine hizi
zina uwezo wa kuonyesha ubebe
mzigo kiasi gani bila kuwa na mtu

mwingine au kuwa na msaada wa
mtu mwingine,” alisema.

Alisema mashine ya sasa itaku-
wa na kamera nje, vioo vya kum-
fanya mtu aweze kuona mbali au
kama kuna mtu asiweze kumgon-
ga mtu, na mashine hizi zitakuwa
sokoni ili kuondoa mashine zenye
muundo wa zamani ili kusaidia
makandarasi kufanya kazi zao
kwa ufanisi na kwa muda uli-
opangwa.

Kwa mkandarasi au wadau
wa sekta ya ujenzi wanaotaka
kutumia mashine hizi, tayari
mashine hizi zipo nchini.

Alisema mkandarasi anayetaka
kutumia mashine hizi, zinatumia
screen kuangalia upande unao-
taka kwenda au unapotaka kupita
bila kuongozwa na mtu mwingine
kwa sababu ina kamera mbele in-
ayokuonyesha kila upande usilete
madhara au kumgonga mtu.

Vile vile, mashine hizi zinatoa
vipimo halisi ni kiasi gani una-

takiwa kubeba au uzito gani wa
mchana au mawe unayotakiwa
kubeba tofauti na mashine za
zamani ambazo hazikuwa rahisi
kuona vipimo au uzito.

Kadhalika, mashine hizi zinam-
saidia mmiliki kubana matumizi
ya mafuta kwa asilimia 20, na kwa
upande wa matengenezo ghara-
ma za kununua vipuri kwa ajili
ya matengenezo zinapungua kwa
asilimia 25.

Alisema mashine za zamani zili-
kuwa na vipuri vingi vya kufanyia
matengenezo. Alisema waende-
sha mashine 30 kutoka sehemu
mbalimbali nchini wameshapati-
wa mafunzo bure jinsi ya kutumia
mashine hizo. “Hivi sasa mtu yey-
ote anayetaka kununua mashine
hizi tunatoa mafunzo bure jinsi ya
kutumia mashine hizo na tayari
vipuri vyake vinapatikana hapa
nchini,” alisema Sanga.

Naye Mtaalamu Mwandamizi
kutoka Kampuni ya CAT- Dubai,

Gary Martin, alisema kuwa hizi
ni mashine nzuri kwa wadau wa
sekta ya ujenzi kwa sababu ina-
punguza gharama za uendeshaji
kwenye mafuta na matengenezo.

Alisema wameamua kuja na
mashine hizi ambazo ni mpya
baada ya kusikia sauti za wateja
wao kutoka Tanzania na Mashari-
ki ya Kati, na mashine hizi zina
kila kitu ambacho mwendesha
mashine anahitaji katika shughuli
zake za ujenzi.

Alisema mashine zinapunguza
gharama za uendeshaji na zimet-
engenezwa kwa ajili ya matumizi
ya kizazi kipya. Alisema mwende-
sha mashine hizi anaweza kuona
kitu gani kipo nyuma ya mashine
au pembeni ya mashine.

Aliwaomba wadau wa sekta ya
ujenzi kutumia mashine hizo ili
kurahisisha ufanisi wao wa kazi
kwa sababu mashine hizi zipo
nchini na vipuri vyake vinapati-
kana nchini.
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Ajinadi EU
kwa tabianchi

BERLIN, Ujerumani

WAZIRI wa Ulinzi wa Uje-

rumani, Ursula Von der Leyen,

aliyeteuliwa kugombea urais
wa Kamisheni ya Umoja wa
Ulaya (EU), ameahidi kuimari-
sha utekelezaji wa matarajio
wa umoja huo yahusuyo mab-
adiliko ya tabianchi.

Kura ya Bunge ilitarajiwa
kupigwa jana jioni. Waziri
huyo mshirika wa karibu wa
Kansela wa Ujerumani, Angela
Merkel, aliteuliwa na viongozi
wa EU mwezi huu, kuchukua
nafasi ya Rais wa sasa wa
umoja huo, Jean-Claude Jun-
ker, kuanzia Novemba Mosi.

Uteuzi wake unatakiwa
kuthibitishwa na wingi wa ku-
tosha wa wabunge wa Bunge
la EU. Hata hivyo, bunge hilo
limegawanyika juu ya uteuzi
wake, hivyo hata uthibitisho
wake kwa kiasi kikubwa ume-
gubikwa na sintofahamu.

Hata baada ya uteuzi wake
wiki iliyopita, bado pande
za Wasoshaliti na Maliberali
ambao wanashika nafasi ya
pili ya tatu ya kuwa na wingi
wa wabunge wanaokiunga
mkono chama cha siasa Kali
za mrengo wa kati cha EPP
cha Von der Leyen, wanataka
ufafanuzi zaidi kutoka kwa
mwanamama huyo.

Ukimya wa madai
60 ya udhalilishaji

LONDON, Uingereza

TAKRIBAN madai 60 ya
udhalilishaji wa kingono
yaliyofanyiwa uchunguzi na
polisi kwa miaka miwili, hay-
akuripotiwa kwenye takwimu
rasmi nchini Uingereza, BBC
imebaini.

Takwimu za mwaka 2017 na
2018 hazikuhusisha makosa
kama mawasiliano ya kingono
na watoto. Kundi la watetezi
wa haki za binadamu wanase-
ma Wizara ya Ulinzi haiweki
rekodi ya shutuma hizi "ip-
asavyo au kwa usahihi”.

Wizara imesema imejiri-
dhisha kuwa takwimu sa-
hihi zilikuwa zimechapishwa.
Ripoti imedai idadi ya vikosi
vya Uingereza inajihusisha
na vitendo vya ukandamizaji,
unyanyapaa na ikiwamo ud-
halilishaji wa kingono.

Wizara imesema imepokea
mapendekezo yote 36 ya
ripoti kwa ajili ya kuondo-
kana na changamoto hizo.
BBC pia iliongea na ofisa wa
polisi wa zamani anayeamini
kuwa mfumo wa haki ndani
va wizara unakosa uzoefu wa
kufanya uchunguzi kuhusu
udhalilishaji wa kingono.

Elizabeth (jina la kubuni)
alijiunga na jeshi. Ameiambia
BBC kuwa amekuwa akidhalil-
ishwa na mwanajeshi.

ZUMA: Kuna njama
kuniangamiza kisiasa

CAPE TOWN, Afrika
Kusini

ALIYEKUWA Rais wa Afrika
Kusini, Jacob Zuma, ameliam-
bia jopo la mahakama linalo-
chunguza madai ya rushwa
dhidi yake kuwa “kuna njama”
inayolenga kumwangamiza ki-
siasa.

Zuma alisema hayo alipofika
mahakamani kwa mara ya
kwanza, huku wafuasi wake
wakimshangilia alipoingia ka-
tika jengo hilo.

Zuma, 77, alilazimishwa ku-
jiuzulu urais Februari mwaka

2018 akituhumiwa kwa ufisadi.

Wakati  akijitetea, Zuma
alisema madai hayo ya ufisadi
ni njama ambayo imekuwako
kwa muda mrefu ili kumuhar-
ibia jina, mpango ambao ume-
tekelezwa na wasimamzi wa
chama cha ANC ili kumwondoa
kwenye siasa za Afrika Kusini.

Alipoulizwa ni kwa nini
anatoa madai hayo, alisema
wenye kumpiga vita walidhani
alikuwa na habari dhidi ya
watu fulani, ambazo zingewa-
zuia kutwaa nafasi za juu katika
chama hicho.

Nafasi yake ilichukuliwa

na aliyekuwa makamu wake
wakati huo, Cyril Ramaphosa,
ambaye aliahidi kukabiliana
vikali na suala la rushwa nchini
humo baada ya kuchukua na-
fasi ya Zuma.

Ramaphosa alielezea uta-
wala wa miaka tisa ya Zuma
kama “kupoteza muda”. Mash-
taka dhidi ya Zuma yanaanga-
zia uhusiano wake na familia
inayokabiliwa na utata ya Gup-
ta, ambayo inatuhumiwa kwa
kutumia vibaya ukaribu wao na
rais kuingilia uteuzi wa mawa-
ziri na kujipatia kandarasi za
serikali kwa njia za kifisadi.

Pia anakabiliwa na tuhuma
ya kupokea rushwa kutoka kwa
kampuni ya Bosasa, ambayo
inamilikiwa na familia ya Wat-
son. Zuma amekanusha madai
hayo yote.

“Nimeonewa na kutuhu-
miwa kuwa mfalme wa watu
wafisadi,” Zuma aliliambia jopo
hilo linaloongozwa na Jaji Ray
Zondo.

“Watu wamenibandika maji-
na yote na sijawahi kujibizana
nao kuhusiana na suala hilo,”
aliongeza.

BBC

Wabunge Rashida Tlaib, Ayanna Pressley, Ilhan Omar na Alexandria Ocasio-Cortez wakijibu mashambulizi ya ‘kiba-
guzi' yaliyotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump. PICHA BBC.

Wabunge wataka maneno ya Rais Trump yapuuzwe

NEWYORK, Marekani

WABUNGE wanne wali-
oshambuliwa na Rais wa
Marekani, Donald Trump, ka-
tika mfululizo wa maandishi ya
tweeter yanayodaiwa kuwa ya
ubaguzi, wamepuuza maneno
ya rais huyo wakisema ni kujar-
ibu kuwaondoa katika umakini
wao.

Wawakilishi hao, Alexandria
Ocasio-Cortez, Ilhan Omar,
Ayanna Pressley na Rashida
Tlaib wamewataka watu wa
Marekani kwenye mkutano wa
waandishi wa habari “kutoya-
tilia maanani” maneno ya Rais

Trump.

Trump alisema wanawake
hao wanne waondoke nchini
humo, na alitetea kauli zake na
kukataa shutuma kuwa ni mba-
guzi.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wanawake hao wal-
isema, hivi sasa watu waweke
akili zao kwenye sera za Mare-
kani na si maneno ya Trump.

[jlumaa, wabunge hao wal-
itoa ushuhuda mbele ya
wabunge kuhusu hali za waha-
miaji wanaoshikiliwa kwenye
vituo ambavyo walivitembelea.

Wabunge wa Democrat kwa
kiasi kikubwa wameushutumu

utawala wa Trump hasa namna
anavyodhibiti mpaka, wakise-
ma wanawashikilia wahamiaji
ambao sasa wana hali mbaya.

Trump aliwatetea maofisa
wake mpakani. Utawala wake
ulitangaza sheria mpya iliyoan-
za kutumika jana, inayokataa
kutoa hifadhi kwa mtu yeyote
anayevuka mpaka wa kusini
ambaye hajaomba kupatiwa hi-
fadhi kwenye “nchi ya tatu”.

Baada ya wushuhuda huo
Trump alitetea kuwa hali ya
kituo imekuwa “ikishughuliki-
wa”. Kisha akatuma mfululizo
ujumbe wa twitter kuhusu
wabunge hao.

“Kama huna furaha, ikiwa
unalalamika kila kitu un-
aweza kuondoka,” aliwaambia
waandishi wa habari nje ya
Tkulu.

Wakati  wanawake  hao
walipokuwa wakiongea na
waandishi Jumatatu, Trump
aliandika tena ujumbe wa
tweeter.

“Kama hauna furaha hapa,
unaweza kuondoka! Ni uamuzi
wako, ni uamuzi wako mwe-
nyewe. Hii ni kuhusu mapenzi
kwa Marekani,” aliandika.

BBC
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HESLB
vawafuata
wakopaji
jeshini

mtandao wetu ambao upo wazi
hadi Agosti 15 na tunaruhusu

maswali kutoka kwao na kuyaji-

bu papo hapo,” alisema.

Akizungumza baada ya mkuta-

no huo, mwanafunzi Ngatowana
Ndakwila Kiwanga, aliishukuru
serikali na HESLB kwa kuandaa
utaratibu wa kutembelea kambi
za JKT na kuwaelimisha wa-
nafunzi ili wawasilishe maombi

kwa usahihi na hatimaye kutimi-

za ndoto zao za elimu..
“Mimi nimepata daraja la
kwanza la pointi saba na niliku-

wa nasoma HKL (Historia, Kiswa-

hili na Kiingereza) na ingawa
sijaomba hadi sasa, nitaomba

na ninaamini nitapata mkopo na
nitakuwa mwanasheria,” alisema

mwanafunzi mwenye ulemavu

aliyemaliza kidato cha sita mwa-
ka huu katika Shule ya Sekondari :

va Benjamin Mkapa.
Mkurugenzi wa Utoaji Mikopo

wa HESLB, Dk. Veronika Nya-

hende, alisema matarajio ya

HESLB kwa mwaka huu ni kuona

idadi ya wanafunzi wanaokosea
kujaza fomu za maombi inapun-
gua kwa kiasi kikubwa.

“Pamoja na elimu ya maelezo
ya mdomo, tumewapa Kitabu
kidogo cha lugha ya Kiswahili

chenye maswali na majibu kuhu-

su utaratibu mzima wa vombaji
mikopo kwa lugha nyepesi...
tunawasihi wasome na kuzin-
gatia maelezo yote muhimu,”
alisema.

Mkuu wa Kikosi cha Jeshi hilo
yenye kambi hiyo ya vijana
takribani 3,000, Luteni Kanali
Alex Malenda, alishukuru uta-
ratibu ulioandaliwa na kueleza
unastahili kupongezwa kwa

kuwa utasaidia kupunguza muda

unaotumika na wanafunzi kuka-
milisha maombi kwa kuwa wa-
nakuwa hawajui mambo mengi.

HESLB ilianza kupokea maombi

va mkopo kwa njia ya mtandao
Julai mosi na inatarajia kufunga
Agosti 15, ili kuruhusu kazi ya
uchambuzi wa maombi yali-
yopokelewa na hatimaye kutoa
mikopo kwa wanafunzi wenye
sifa ifikapo mwishoni mwa
mwezi Oktoba, mwaka huu.

INATOKA UK. 2
Mahabusi huyo alisema huku aki-
katisha maelezo yake na kuketi akiwa
ameweka mikono kichwani.

Kutokana na maelezo ya mahabusi
huyo, Rais Magufuli alilazimika kumhoji
Ofisa Usalama wa gereza hilo ambaye
alisema anatimiza wajibu wake vizuri
na alishafanya ukaguzi na kuchukua vitu
vyote visivyotakiwa kuingia gerezani,
zikiwamo simu za mkononi.

Alisema alikusanya simu nne ambazo
amezihifadhi Ofisi ya Mkuu wa Gereza
na kwamba kazi hiyo amekuwa akiifanya
kila siku asubuhi.

Ofisa huyo alijitetea kuwa mahabusi
huyo aliamua kueleza mambo ya ger-
eza hilo kwa kutaka kusikilizwa na Rais
Magufuli.

Sehemu ya mahojiano ya Rais Magu-
fuli na ofisa huyo ilikuwa hivi:

Ofisa: Huyu amesema kwa sababu ni
miongoni mwa watu, wanaotaka asikili-
zwe yeye tu, anakuja na vitu viovu.

Rais Magufuli: Wewe hukutaka nim-
sikilize? Mbona wewe nimekusikiliza?

Ofisa: Namshukuru Mungu kwa ku-
fanya hivyo, ameeleza ukweli, ameni-
inua kwa kiasi fulani.

Rais Magufuli: Umejuaje kama ame-
kuinua, nikikung'oa nyota zako hapo
atakuwa amekuinua?

Ofisa: Kwamba mimi nafanya... (alikat-
ishwa na Rais)

Rais Magufuli: Halafu wewe naona
una kiburi.

Ofisa: Hapana mkuu.

Rais Magufuli: Unazungumza mbele
yangu kuwa huyu amekuinua?

Ofisa: Kwamba nimesikika.

Rais Magufuli: Una uhakika gani
mimi nitatoka na jibu gani kwako? Yaani
unazungumza hivyo mbele yangu?

Ofisa: Nimekosa mkuu.

Rais Magufuli: Kwa hiyo, kuja kwangu
hapa ilikuwa ni ili wewe uinuliwe?

Ofisa: Hapana mkuu.

Rais Magufuli: Amekuinua!

Ofisa: Niwie radhi mkuu.

Rais Magufuli: Mkuu wa Gereza...
(aliita Rais Magufuli). Mimi nilikuja hapa
kusudi huyu ainuliwe?

Ofisa: Nisamehe mheshimiwa.

Ofisa: Nisamehe afande.

Rais Magufuli: Eeeh! Nafikiri unajua
nafanya mzaha.

Awali, Rais Magufuli alisema anafaha-
mu katika gereza hilo kuna simu nyingi,

Mahabusi amlipua ofisa
Magereza mbele ya JPM

dawa za kulevya aina ya bangi na mali
nyingine ambazo zinaingia katika ger-
eza hilo, huku akiahidi kuzifanyia kazi
changamoto zinazowakabili askari ma-
gereza na wafungwa nchini.

‘HATA MIMI MFUNGWA MTARAJIWA

Hashim Kijuu, diwani mstaafu wa
Kata ya Mbugani, alimweleza Rais Magu-
fuli kuwa wafungwa na mahabusi wengi
wamebambikwa kesi.

“Ninaomba mvumilie, hata mimi, hata
sisi tuliopo hapa ni wafungwa au ma-
habusi wa baadaye, kufungwa au kuwa
mahabusi, haina maana wewe kutopata
haki yako ya utu wa binadamu, ndiyo
sababu nimepita hapa leo,” alisema Rais.

Kurwa Hemeli, mahabusi katika ger-
eza hilo, alimweleza Rais Magufuli kuwa
alikamatwa na mafuta ya dizeli madumu
16, akapelekwa Kituo cha Polisi Nyegezi
ambako aliambiwa alipe Sh. milioni
moja, lakini akawa na uwezo wa kulipa
Sh. 200,000.

Alidai Sh. 200,000 zake zilikataliwa
na kwamba askari walimpeleka kituo
kikuu cha polisi ambako aliunganishwa
na watuhumiwa wengine kwa kosa la
mauaji.

-
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB, Sabasaba Moshingi (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa
Gereza la Mahabusu la Sumbawanga, Philemon Mrutu, kuhusu ujenzi wa mahabusu ya mkoa huo, kabla ya benki
hiyo kukabidhi mifuko ya saruji 200 kusaidia ujenzi huo, mjini Sumbawanga wikiendi. Kushoto ni Kaimu Ofisa Ma-
gereza wa mkoa huo, George Millega na (kulia) ni Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Mchungaji matatani tuhuma za kubaka, kumpa ujauzito bintiye

INATOKA UK. 3

mapenzi hadi kumpatia ujauzito.

Alisema Jeshi la Polisi lilipata taarifa ku-
toka kwa raia wema juu ya mchungaji huyo
kumbaka mtoto wake na kumpa ujawauz-
ito nakumsababishia kuacha masomo.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, baada
ya polisi kupata taarifa hizo, ndipo juzi
walimkamata na kumweka chini ya ulinzi.

Kamanda Kuzaga
miwa bado anaendelea
polisi na
hakamani ili

alisema mtuhu-

kushikiliwa na
anatarajiwa kufikishwa ma-
kujibu tuhuma zinazom-

kabili.

zaga alisema walimu  wawili wa

ya

da wanashikiliwa

Katika tukio lingine, Kamanda Ku-
Shule
Mpan-

kwa tuhuma za kum-

Msingi Kambuzi wilayani

baka kwa nyakati tofauti na kumpa
mimba mwanafunzi mwenye umri wa mi-
aka 16 (jina linahifadhiwa).

Aliwaja watuhumiwa hao kuwa
ni Ambukile Mwakapa-
la 30) na John Ndenje (35) ambao

wanatuhumiwa kufanyia mwanafunzi ki-
tendo hicho.

Kuzaga alisema watuhumiwa  wote

wawili walikamatwa Julai 10, mwaka huu
""" majirayasaa
5:00 asubuhi baada ya taarifa za kubak-
wa kwa mwanafunzi huyo kuwa zimefika
kituo cha polisi.
Alisema  watuhumiwa  wote wawi-
li wanashikiliwa napolisi na baadaya
upelelezi kukamilika, —watafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma dhidi yao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha

Uuguzi  na Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form

VIWANJA/MASHAMBA

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714

PLOT NA NYUMBA VINAUZWA

Ploti na nyumba vinauzwa mtoni
kijichi wilaya ya temeke. Ploti ni mbili
kwa moja ni nzuri na kubwa saana
kwa matumizi yote ya kibiashara na

makazi. Mawasiliano: 0688 640101

| NIPASHE NI
JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

VIWANJA VINAUZWA

Viwanja vifuatavyo ambavyo vipo
kwenye eneo moja na vina Hati Halali
vyenye jumla ya Mita za mraba 12,169
vinauzwa.

090008 au 0767 090008

KUPOTEA KWA CHETI

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

115325202

Ukubwa wa viwanja hivyo 4 ni kama

KWA BEI NAFUU SANA

ifuatavyo:-
. 2760sqm § Emanuel kab ¢ kupotea k
manuel kabeya anatangaza kupotea kwa
2. 2406sqm § BAZIL  SAFARI  NDEGE  anatangaza vyeti vifuatavyoy cheti chg kidatop cha nne
3. 3,564 sqm & | | kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye chenye index namba S.1162/0039 X ) . .
4. 3,439 sqm index namba $2354/0010 kiichotolewa na [ | yiichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz , au

EAGLES SEKONDARI mwaka 2011. mwaka 2010 katika shule ya Sekondari

Igurubi, Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S.0132/0611 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika shule
ya Sekondari Milambo. Yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DOM/RB/9099/2017

Viwanja vipo eneo la Mbezi,

. ) R Yeyote atakayekiona atoe
Halmashauri ya Kinondoni.

taarifa kituo cha polisi.

115325702

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/135801/2019.

na namba +255 655 131 074 piga simu: 0767 223311

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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EVERTON
YAMSAJILI
DELPH CITY

LIVERPOOL, England
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y
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KLABU ya Everton imetangaza kumsajili
kiungo, Fabian Delph kutoka Manchester
City kwa mkataba wa miaka mitatu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England
mwenye umri wa miaka 29, ambaye aliji-
unga na City akitokea Aston Villa mwaka
2015, amesaini kwa ada ya awali ya pauni
milioni 8.5 na baadaye watamaliziwa pauni
milioni 1.5.

Mara baada ya kusajiliwa hapo ameiam-
bia tovuti ya Everton kwamba: “Kila wakati
nilipokuwa nikicheza dhidi ya Everton,
iwe ugenini au nyumbani, kitu cha kwanza
kwenye akili yangu ni hisia za mashabiki
wake.

“Maana mashabiki wake wanaipenda
klabu yao na wana molari kubwa na
wachezaji wanapokuwa dimbani na hilo
limekuwa likinivutia mno na najisikia fa-
hari kuwa hapa.”

Delph aliongeza: Nina furaha kubwa
kukamilisha usajili huu, kwa hakika nitaji-
tolea kwa hali na mali kuisaidia timu hii.

“Matumaini yangu ni kwamba nitapata
mafanikio makubwa na timu hii yenye
mashabiki bora pamoja na wachezaji, nita-
fanya kitu maalumu kwao.”

Delph alikuwa sehemu ya kikosi cha City
kilichotwaa mara mbili mfululizo taji la Ligi
Kuu England na kocha wa Everton, Marco
Silva ana matumaini dhidi yake makubwa.

“Wakati nikiangalia aina ya wachezaji
ninaotakiwa kuwaleta hapa kwenye kikosi,
napenda zaidi wale wenye uzoefu na ubora
dimbani. Na Delph ni mmoja wao,” alisema
Silva.

Y ARSENALTATARA 0ZIUAUZ

il

LISBON, Ureno

MTOTO wa kocha wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane, Enzo Zidane amejiunga na
klabu ya Desportivo das Aves ya nchini
Ureno baada ya kuachiwa na Lausanne.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24 awali alikuwa akiwaniwa na wapinzani
wa Aves, timu ya Vitoria de Guimaraes
kabla ya kuzidiwa kete.

Klabu hiyo ilitangaza ujio wa Enzo kwa
kuposti video katika ukurasa wake wa
mtando wa kijamii wa Twitter Jumatatu.

Msimu uliopita Enzo alicheza mechi 34
wakati akiwa kwa mkopo kule Rayo Maja-
dahonda iliyopo Ligi Daraja la Pili nchini
Hispania.

Enzo alikulia kwenye akademi ya Ju-
ventus kabla ya kujiunga na Real Madrid
mwaka 2004.

LONDON, England

'—
T

“

Aliichezea Real Madrid katika ngazi
mbalimbali za timu ya vijana, kabla ya
kuingizwa timu B na baadaye akacheza
kwenye timu ya kwanza dhidi ya Cultural
Leonesa mwaka 2016, katika mchezo am-
bao alifunga bao.

Enzo aliondoka Real kwenda Alaves
mwaka 2017, na alicheza mara mbili kwe-
nye La Liga kabla ya kwenda Lausanne.

Zidane ana watoto wengine watatu wa-
naocheza soka.

Luca mwenye umri wa miaka 21 ni go-
likipa na ameichezea Real Madrid mara
mbili, kwa sasa anacheza kwa mkopo Rac-
ing Santander.

Wakati huo huo, Theo mwenye umri
wa miaka 17 anacheza nafasi ya kiungo na
Elyaz mwenye umri wa miaka 13 anacheza
nafasi ya beki katika timu ya vijana ya Real
Madrid.

(2] GWIJT wa Arsenal, Marc Overmars amesisitiza kwamba klabu yake
- hiyo ya zamani inatakiwa kumuuza Mesut Ozil kipindi hiki cha majira
~ yajoto ili kumnunua Hakim Ziyech kutoka Ajax. -
Overmars kwa sasa ni mkurugenzi wa ufundi katika klabu ya Ajax,
- lakini anahisi kwamba washikabunduki hao watanufaika zaidi na hu-
- duma ya Ziyech kama wakimnunua.
~ Kiwango cha nyota huyo wa kimataifa wa Morocco, msimu uliopita
kilikuwa bora zaidi kwake wakati Ajax ikitinga nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na thamani yake inatajwa kuwa ni pauni milioni 31.5. »

. w -

Hadi sasa nashangaa kwanini hawamfuati Hakim,” alisema Overmars
akinukuliwa na televisheni ya Voetbal.

“Nafikiri amecheza vizuri zaidi kila mwaka na takwimu zake ni
nzuri. Klabu nyingi ssa zimeongezeka kumwania.
“Nafikiri Arsenal wangemuuza Ozil ili wamsajili Ziyech kwa sababu

yeye ni bora kuliko Mesut Ozil. w
= == “Niliwaambia muuzeni yeye (Ozil) na mtampata Hakim
. kwa nusu bei. Lakini wao (Arsenal) hawanisikilizi mimi.
' Hivyo, ataendelea kubakia hapa Ajax.”
Ziyech amekuwa akihusishwa na mpango wa kutakiwa
na klabu nyingi Ulaya kipindi hiki cha majira ya joto.

—
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~ “Tuna tumaini kufikia makubaliano

OLE Gunnar
Solskjaer am-
ethibitisha
kwamba,
David
Die
Gea
yupo
kwe-
nye na-
fasi nzuri
ya kutia saini
mkataba na Man-
chester United.
Mchezaji huyo raia
wa Hispania anakaribia
kukubali kusaini mkataba wa
miaka mitano ambao utamfan-
ya alipwe pauni 375,000 kwa wiki
na Solskjaer ana matumaini kuwa
dili hilo litatangazwa hivi karibuni.

KUTIA SAINI MKATABA UNITED - SOLSKJAER

PERTH, W Australia

indi hiki cha maandalizi ya msimu mpya wa’
Ligi Kuu England. s

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji,
ambaye amekuwa akihusishwa na mpango
wa kutua kwa miamba wa Ligi Kuu Italia,
Inter Milan, aliukosa mchezo dhidi ya Perth
Glory kutokana na majeruhi, lakini alifanya
mazoezi na timu hiyo Jumatatu tayari kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Leeds.

Eric Bailly na Victor Lindelof pia wanaweza
kuwa fiti baada ya kuukosa mchezo dhidi ya
Perth.

Luke Shaw aliumia misuli ya nyama za paja
na anaweza kuwa fiti kwa ajili ya mchezo wa
leo Jumatano.

“Wote tulikuwa kwenye mazoezi, na haku-
na yeyote aliyekosekana, wachezaji wote 24
pamoja na magolikipa,” alisema Solskjaer.

“Lee Grant bado hayupo fiti na pengine.
Rom yuko fiti. Luke alifanya mazoezi Jumata-
tu, lakini sidhani kama atacheza mchezo
ujao.”
- Lukaku amesafiri kwenda Australia na
United licha ya kuhusishwa na mpango wa

- na David kama nilivyosema mara nyingi,” = kutakiwa na kocha, Antonio Conte pale Inter
¥ amesema Solskjaer akiwaambiwa waandi- = Milan. ==
shi wa habari kwenye uwanja wa kriketi wa Miamba hao wa Serie A bado hawaja-
Waca juzi Jumanne. s s wasilisha ofa maalumu kwa ajili ya kumsajili
“Hilo litakuwa juu ya David na klabu ku- = mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 na
tangaza wakati jambo hilo litakapokuwa = Solskjaer anajiamini kwamba mchezaji huyo

tayari.” | gp— wa zamani wa Everton atabakia hapo Old
De Gea alikaa nje wakati United ikiibukana = Trafford msimu ujao.
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Perth Glory “Siku tukapoanza msimu mpya nina uhaki-
! Jumamosi na leo Jumatano atakuwa dimbani =~ ka kila mmoja atakuwapo kwenye kikosi na
i \ kucheza na Leeds United kwenye uwanja wa  kila kitu kitakuwa sawa,” alisema Solskjaer.
i ; Optus.

e — “Tunataka kuwa na timu imara pamoja na
Solskjaer pia anatarajia Romelu Lukaku  wachezaji ambao wataisaidia klabu yetu kwa .I
kuwa fiti kwa ajili ya mchezo wa pili wa kip-  ajili ya msimu ujao.”

e
e —

JUVENTUS
YAMALIZANA
NA MATTHLJS
DE LIGT

ROME, Italia

KLABU ya Juventus imefikia
makubaliano ya kumsajili Matthijs de
Ligt kutoka Ajax kwa ada ya pauni mil-
ioni 67.5, kwa mujibu wa Sky Sports.

Miamba hao wa Italia wamefikia
makubaliano na wakala wa beki huyo
wa Uholanzi, Mino Raiola na jana alita-
rajiwa kuwasili mjini Turin kwa ajili ya
kufanyiwa vipimo vya afya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 19 ameripotiwa kwamba, atasaini
mkataba wa miaka mitano wenye tham-
ani ya pauni milioni 10.8 kwa mwaka.

Wiki iliyopita De Ligt aliondoka kwe-
nye kikosi cha Ajax kilichokuwa kinasa-
firi kwenda Austria kwa ajili ya maandal-
izi ya msimu mpya wa Ligi.

Nyota huyo amekuwa akiwania na kla-
bu kadhaa za Ulaya zikiwamo Manches-
ter United na Barcelona, lakini Juventus
imeshinda kwenye mbio za kuwania
saini yake.

__ Y e
K

MADRID, Hispania

MPANGO kwamba Gareth Bale
anaweza kurudi Tottenham kipindi hiki
cha majira ya joto zimepuuziwa na waka-
la wa mchezaji huyo, Jonathan Barnett.

“Hakuna kilichobadilika,” amesema
wakala wa Bale akinukuliwa na gazeti la
Daily Mail la Uingereza baada ya gazeti la
Marca la Hispania kuripoti juzi kwamba
mchezaji huyo anarudi jijini London.

“Bale hatakwenda Tottenham yeye
bado ni mchezaji wa Real Madrid na
hakuna kilichobadilika hadi sasa, huo
ndio ukweli uliopo.”

Mchezaji huyo ambaye jana alish-
erehekea kutimiza umri wa miaka 30
nchini Canada bado anataka kuendelea
kuichezea klabu hiyo ambapo amebakiwa
na miaka mitatu kwenye mkataba wake.

Kushindwa kwa Bale kusajiliwa na
klabu nyingi ni kutokana na mshahara
wake, kwani hadi sasa hakuna klabu am-
bayo imefikia mwafaka wa kuweza kum-
lipa mshahara wa pauni milioni 17 kwa
mwaka.

Licha ya kocha, Zinedine Zidane kutaka
Bale auzwe kwani hayupo kwenye mi-
pango yake, lakini Rais wa Real Madrid,
Florentino Perez, ambaye alizungumza
na mchezaji huyo Jumatatu amebainisha
kwamba ana furaha na mchezaji huyo.

4 WAKALA AKATAA BALE KWENDA SPURS d
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR ASISITIZA
KUONDOKA PSG

® ® ®\ishambuliaji huyo Mbrazil afunguka alipokuwa
akizungumza na bosi...

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ameiambia Paris Saint-Ger-
main kuwa anataka kuondoka klabuni
hapo, taarifa za Sky Sports zimeeleza.

Mchezaji huyo nyota kutoka Brazil ali-
ingia katika mgogoro na klabu yake hiyo
baada ya kuchelewa kuripoti katika muda
uliopangwa kwa kuanza maandalizi ya
msimu mpya, lakini hatimaye Jumatatu
wiki hii amejiunga na kikosi cha timu
hiyo.

Vile vile imeelezwa kuwa mshambuliaji
huyo ametumia muda wake kufanya ma-
zungumzo na Mkurugenzi wa Michezo
wa PSG, Leonardo kuhusu hatima yake.

Sky Sports imeandika kuwa PSG ili-
jaribu kumshawishi mshambuliaji huyo
kubadilisha uamuzi wake wa kutaka
kuondoka klabuni hapo, lakini Neymar

hakuwa tayari kukubali na pia kuweka
wazi anataka kuelekea katika klabu gani.

Barcelona inatajwa kuwa ndiyo klabu
inayoongoza katika mchakato wa kum-
wania Neymar, ingawa usajili walioufanya
wa Mfaransa Antoine Griezmann wa pau-
ni milioni 108, unaweza kufanya mbio za
kumrejesha Mbrazil huyo zikamalizika.

Leonardo alikiri kuwa mapema wiki hii
kulikuwa na mazungumzo kuhusiana na
makubaliano binafsi kati ya Barcelona na
mchezaji huyo kuhusu uhamisho, lakini
inaonekana kama wanaweza kukutana
na kikwazo cha kufikia mapendekezo ya
kufanikisha usajili huo.

Klabu hiyo ya Katalunya ilikubali kum-
sajili Mfaransa huyo kwa kuweka kip-
engele cha mkopo wa pauni milioni 31.5
ikimjumuisha Neymar kuwa sehemu ya
usajili huo.

Miaka mwili iliyopita, Neymar alion-
doka Barcelona kwa dau lililoweka rekodi
ya dunia la pauni milioni 198, lakini sasa
ameweka wazi kwamba anataka kurejea
klabuni hapo.

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, alikosa nafasi ya kuisaidia Brazil
katika kampeni za kuwania ubingwa wa
Copa America ambalo ilichukua kutoka-
na na kuwa majeruhi, lakini sasa amere-
jea kibaruani na kuanza maandalizi ya
msimu mpya. Mvurugano uliingia katika
hatua nyingine Jumatatu wakati wa ma-
hojiano, ambapo Neymar alirekodiwa
akizungumza na chombo cha habari cha
Brazil, lakini mahojiano hayo yaliibwa.

Mahojiano hayo yalitakiwa yazun-
gumzie kuhusu hatima yake hapo PSG,
hata hivyo aliweka wazi kile ambacho
anakitaka kuhusu hatima yake.

KWA UFUPI

SPURS YAJITOSA KWA BALE

TOTTENHAM imesema iko tayari kuilipa Real Ma-
drid kiasi cha pauni milioni 54 ili kumsajili msham-
buliaji wake wa zamani, Gareth Bale (30), lakini Spurs
imewaeleza vigogo hao wa Hispania haina uwezo wa
kumlipa nyota huyo wa Wales mshahara wa pauni
600,000 kwa wiki. (Marca, via Express)

NEYMAR ASISITIZA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Timu ya
Taifa ya Brazil, Neymar (27), amezungumza kwa mara
nyingine na Mkurugenzi wa Michezo wa timu hiyo,
Leonardo kumweleza nia yake ya kutaka kuondoka
klabuni hapo. (ESPN)

NEWCASTLE KULIPA FIDIA

NEWCASTLE United itailipa Sheffield Wednesday
pauni milioni 4 kama fidia ya kumchukua kocha wake
wa zamani, Steve Bruce, ambaye anajiandaa kutanga-
zwa kuwa mwalimu mpya wa Magpies. (Sun)

SHEFFIELD YAIBOMOA NEWCASTLE

WALIOKUWA wasaidizi wa Steve Bruce katika
kikosi cha Newcastle United, Steve Agnew na Stephen
Clemence, nao pia wanatarajiwa kuondoka Sheffield
Wednesday na kujiunga na kocha huyo kwenye klabu
mpya ya St James’ Park. (Newcastle Chronicle)

FERNANDES AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United inatarajia kuwasilisha ofa
rasmi ya kumwania kiungo wa Sporting Lisbon na
Timu ya Taifa ya Ureno, Bruno Fernandes (24), ndani
ya muda wa wiki tatu. (Independent)

ALDERWEIRELD ANUKIA ROMA

MKURUGENZI wa Roma, Gianluca Petrachi, am-
ethibitisha kuwa klabu yake inataka kumsajili beki
wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Toby Al-
derweireld, ambaye ana umri wa miaka 30. (Football
Italia)

ALDERWEIRELD, ERIKSEN KAMBINI

BEKI Toby Alderweireld na kiungo raia wa Den-
mark, Christian Eriksen (27), wanatarajia kusafiri na
kikosi cha Spurs leo kuelekea Singapore kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya, licha ya kutofahamu ha-
tima yao. (Evening Standard)

BAYERN YAKOMAA NA SANE

BAYERN Munich inajipa matumaini kuwa itakamili-
sha mchakato wa kumsajili winga wa Manchester City
Mjerumani Leroy Sane (23), kwa dau la pauni milioni
100 katika kipindi hiki cha majira ya joto. (Sky Ger-
many, via Mail)

ARSENAL, CELTIC KUTETA

ARSENAL bado wanatarajia kufanya mazungumzo
na Celtic kwa ajili ya kumnasa beki wa kushoto wa
timu hiyo ambaye ni raia wa Scotland, Kieran Tierney
(22), baada ya ofa yao ya pili kukataliwa kutokana na
kuamini nyota huyo thamani yake itakuwa ni pauni
milioni 25. (Evening Standard)

OZIL AIKWAMISHA ARSENAL

ARSENAL itamkosa kiungo mchezeshaji wa Lyon na
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Nabil Fekir (25), kwa sababu
imeshindwa kuachana na kiungo wa zamani wa Uje-
rumani, Mesut Ozil, ambaye ana umri wa miaka 30.
(LEquipe, via Sun)

UNITED YAIKATALIA INTER

INTER Milan ina wasiwasi wa kulipa ada ya pauni
milioni 75 kwa mkupuo ili kumsajili straika wa Man-
chester United Mbelgiji Romelu Lukaku (26). Inter wal-
iomba kumnasa nyota huyo kwa mkopo wa miaka mi-
wili, ambapo pia watakuwa wanalipa ada kwa awamu
tatu, lakini United wameweka wazi wanataka kulipwa
dau hilo mara moja. (Star)

LINDELOF AICHAGUA UNITED

BEKI wa Timu ya Taifa ya Sweden, Victor Lindelof
(24), amesema kuwa atakuwa na furaha zaidi endapo
atakuwa mchezaji wa Manchester United, licha ya
wakala wake kusema kwamba anatakiwa na Barce-
lona. (Mirror)
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MJINI UNGUJA WAPITISHA
KATIBA MPYA ‘KINYONGE’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUTANO Mkuu wa Chama cha Soka
Wilaya ya Mjini Unguja umepitisha katiba
mpya, lakini wajumbe wake wa mkutano huo
wamesema kuwa wanahitaji “huruma” ku-
tokana na kipengele cha kiwango cha elimu
wanachotakiwa kuwa nacho wagombea wa
nafasi nne za juu za uongozi.

Katiba mpya inataka mgombea wa na-
fasi ya uenyekiti, makamu mwenyekiti, ka-
tibu mkuu, katibu msaidizi na mweka hazina
wawe na kiwango cha kuanzia kidato cha
nne.

Awali wajumbe hao walikataa kuipitisha
katiba hiyo kutokana na kutoridhika na ki-
wango cha elimu cha kidato cha nne amba-
cho kimetajwa kwenye katiba hiyo mpya.

Hata hivyo, katiba mkutano uliofanyika

jana, wajumbe hao kwa kauli moja wali-
kubaliana kuipitisha katiba hiyo mpya am-
bayo itatoa nafasi kwa shughuli nyingine za
chama chao kuendelea.

Akizungumza mbele ya Rais wa Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), Seif Kombo Pandu,
ambaye ndiye aliitisha mkutano huo kwa
mara ya pili, kwa niaba ya wenzake, Rama-
dhani Suleiman, alisema kuwa walikubali
kupitisha katiba lakini wakatoa angalizo la
kufuatwa kwa katiba “mama” ya nchi inay-
osema kiwango cha elimu cha mgombea wa
nafasi yoyote ni kujua kusoma na kuandika.

“Tunaipitisha kwa vile ndio lishaharibika,
lakini tunachoomba hiki kiwango cha elimu
kiwe huru na kisiwe na masharti,” alisema
Suleiman, ambaye ni Katibu wa Timu ya West
Coast.

Suleiman alisema kuwa wanafahamu uon-

gozi wao unataka mabadiliko lakini mabadi-
liko ya aina hiyo yanataka muda na si “kuku-
rupuka”.

Alisema pia suala la elimu ni muhimu la-
kini linataka kujengewa taaluma na kutoa na-
fasi kwa viongozi wa vilabu kupatiwa elimu
ili kuongeza uzoefu na kufanya kazi zao kwa
weledi.

“Bado hatujawa na taaluma kubwa kuhusu
hilo, kwa hiyo tunataka twende taratibu na
tunafanya hivi kwa kuilinda kada yetu,” Sulei-
man alisema.

Mapema Rais Pandu aliwataka wajumbe
hao kukubaliana na mabadiliko kwa mustak-
abali wa soka la Zanzibar.

Alieleza kuwa wilaya hiyo ndio wilaya
“mama” kisoka visiwani hapa na haitaweze-
kana kuona wilaya nyingine zinacheza mpira
isipokuwa Wilaya ya Mjini.

FLYGLE

H

Flall.'

Shirikisho la Sanaa za Ufundi nchini, Adrian Nyangamalle na mbunifu wa mavazi, Ally Rehmtullah. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Mwakyembe mgeni onyesho la vitenge

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, anata-
rajia kushiriki katika onyesho maalumu la
mavazi ya vitenge litakalofanyika Jumamosi
kwenye Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar
es Salaam, imeelezwa.

Onyesho hilo litakaloshirikisha wanamitin-
do zaidi ya 40, limeandaliwa na mbunifu wa
mavazi hapa nchini, Ally Rehmtullah kwa
kushirikiana na Kampuni ya Hightech Wear
na Flygle ya China.

Akizungumza jana jijini, Rehmtullah, alise-
ma lengo la onyesho hilo ni kuitangaza nchi
kwenye vazi la kitenge na pia kudumisha ush-
irikiano baina ya Tanzania na China pamoja
na kutangaza biashara ya mavazi.

“Hili ni onyesho litakalo wajumuisha wana-
mitindo takribani 40 watakaonyesha mavazi
mbalimbali ya vitenge, tumeamua kushiriki-

ana na kampuni ya “JININGA” katika kuandaa
onyesho hili la vazi la kitenge kutokana na
kampuni hii kuwa msambazaji mkuu wa aina
hiyo ya nguo hapa nchini Tanzania na Afrika
kwa ujumla,” alisema Rehmtullah.

Alisema ili kuimarisha ushirikiano na wa-
dau mbalimbali wa ndani na nje na nchi kati-
ka masuala ya ubunifu wa mavazi, mitindo na
ushonaji, kampuni yake itashirikiana na kam-
puni hiyo kutengeneza nguo kutoka China.

“Kampuni yetu inaamini kuwa kupitia
onyesho hili, hamasa itaongezeka kwa kuwa
kila washiriki kuanzia washonaji, wanamitin-
do, watengenezaji wa vitenge kutoka China,
na hadhira ya kariba mbalimbali, wataongea
na vyombo vya habari kuhusu vivutio tulivy-
onavyo na umahiri wa Watanzania kuhusu
ubunifu wa mavazi wa kutumia vitenge,” al-
iongeza Rehmtullah.

Naye Msemaji wa Hightech Wear na Flygle
Tanzania, Aoron Tian Zhonghua, alisema

wamekuja nchini kuwekeza kama walivyo-
fanya katika nchi nyingine barani Afrika na
pia waliamua kushirikiana na Rehmtullah
ili kuongeza soko la biashara kupitia vazi la
kitenge.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Sanaa
Baraza la Sanaa la Taifa (Basata), Vivian Sha-
lua, ambaye alikuwa mgeni rasmi katika shu-
ghuli hiyo, alisema lengo kuu la onyesho hilo
ni kuwaweka karibu wabunifu wa mavazi na
wanamitindo na watengenezaji wa vitenge
kutoka China na kutoa nafasi wawekezaji hao
kujifunza mambo mema yaliyoko nchini Tan-
zania.

“Lengo kubwa la onyesho hili ni kufungua
viwanda ili tualike wawekezaji waweze ku-
fungua viwanda ndani ya Tanzania na pia
kutambulisha zaidi vazi la vitenge nchini na
kuthamini vazi la vitenge ambalo litakuwa la
nguo za aina mbalimbali,” alisema Shalua.

Wawakilishi waenda
Arusha kupambana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU vya soka ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar inatarajia
ajili ya kucheza mchezo maalum
dhidi ya wenyeji wao klabu ya
wazee, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha wa Baraza la Wawakilishi,
Saleh Machupa, alisema kuwa timu
hiyo inaondoka Visiwani hapa leo
ikiamini wanakwenda kuwawak-
ilisha vema na baraka zote za
Wazanzibar.

Machupa alisema kuwa timu yake
imejiandaa vema ili kuhakikisha
wanaibuka na ushindi katika mch-
ez0 huo wa Kirafiki.

Kocha huyo aliongeza kuwa
wachezaji wake walianza mazoezi
mapema ya kujiandaa na mechi
hiyo mapema, lengo likiwa ni
kuibuka na ushindi katika mchezo
huo, huku pia akieleza wanamich-
ez0 wengine kutoka visiwani hapa
pia watachuana katika mchezo wa
netiboli.

“Timu yetu imefanya mazoezi
kwa muda wa mwezi mmoja
sasa, lengo ni kuhakikisha tuna-
pata ushindi katika mchezo huo
na kurudi nyumbani na kikombe,
ninaimani tutarudi na ushindi mzuri
kutokana na maandalizi makubwa
tuliyofanya,” alisema Machupa.

Tigo kupeleka
watano Afcon

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuwezesha wateja wake
watano kushuhudia mechi za ufun-
guzi za fainali za Kombe la Mataifa
va Afrika (Afcon), kupitia promosheni
yake inayoendelea ya SOKA LA AF-
RIKA, jana Tigo imetangaza washindi
wengine watano watakaokwenda
Misri kushuhudia mechi ya fainali ya
michuano hiyo.
jana, Meneja Mawasiliano wa Tigo,
Woinde Shisael, aliwataja washindi
hao kuwa ni pamoja na Kaunda Petro
kutoka Zanzibar, Mohabe Senso
(Dar es Salaam), Jafari Zitto, (Tanga),
Shabani Msafiri (Dar es Salaam) na
Lukundo Sikombe wa Arusha.

“Tigo tunayo furaha kuona pro-
mosheni hii ya SOKA LA AFRIKA
inawezesha wateja wetu wengine
kujishindia safari ya kwenda kuona
mechi za fainali ya Kombe la Mataifa
va Afrika sambamba na kuwezesha
wateja kujishindia fedha taslimu
kwa siku, wiki na kwa mwezi kuanzia
Sh. 100,000 hadi Sh. milioni 10. Vile
vile tumefanikisha dhamira yetu ya
kuwashukuru kwa kuendelea kutu-
unga mkono kwa kununua bidhaa
na kutumia huduma zetu,” alisema
Shisael.

Kupitia promosheni hii itakayo-
dumu kwa kipindi cha miezi mitatu
washiriki wataendelea kujishindia
zawadi za fedha taslimu kila siku,
kwa wiki na kwa mwezi. Ili kushiriki
kinachotakiwa ni kutuma neno SOKA
kwenda namba 15670 au tembelea
tovuti ya www.tigosports.co.tz na
kujibu maswali kuhusiana na mi-
chuano hiyo ya Afcon itakayomal-
izika keshokutwa.
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Mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, Neymar akiwa katika mazoezi ya viungo kwa ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa 2019/20.

PICHA: MTANDAO

SIMBA SC YASISITIZA
KUMKATAA KILOMONI

@ ® ®)\(agori aonyesha barua kutoka Rita, mwenyewe aziruka

nyaraka hizo...

Na Faustine Feliciane

KUFUATIA kuzungumza taarifa mbalimbali
zinazotofautiana uamuzi uliofanyika wa ma-
badiliko ya mfumo wa uendeshwaji, uongozi
wa Simba umesema kuwa, Hamisi Kilomoni si
mmoja wa wadhamini wa klabu hiyo, imeele-
Zwa.

Hata hivyo Kilomoni ameibuka na kusisitiza
kuwa bado anatambua yeye ni mdhamini wa
klabu hiyo, kwa sababu hajapata barua yoyote
inayobatilisha uteuzi wake.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentius Magori,
alisema kuwa Kilomoni aliondolewa rasmi
kwenye orodha ya wadhamini wa klabu hiyo
tangu Oktoba 12 mwaka 2017 na anakosea
kuendelea kujitambulisha kwamba yeye ni
mdhamini.

Magori alisema kuwa mzee Kilomoni alivuli-
wa ujumbe wa bodi ya wadhamini na kitendo

cha kuendelea kujitangaza kwamba bado ni
mdhamini ni kosa.

Alisema kuwa klabu ilitoa taarifa za mab-
adiliko hayo kwa wakili beki huyo wa zamani
wa Simba na wanachomtaka ni kutulia ili asi-
chukuliwe hatua zaidi za kinidhamu.

“Barua zote tunazo hapa na nimekuja nazo,
napenda kuwaambia wanachama kuwa suala
la mzee huyu (Kilomoni), tunalifunga rasmi
leo (jana),” alisema Magori.

Alisema kuwa uongozi wa klabu hiyo
umeamua kulipeleka suala la Kilomoni kwe-
nye Kamati ya Maadili ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) ili achukuliwe hatua.

Kilomoni aliliambia gazeti hili kuwa hajawa-
hi kupata barua yoyote kutoka kwa Msajili wa
Vyama vya Michezo inayoeleza kuondolewa
kwenye nafasi hiyo.

“Si mimi wala wakili wangu aliyeandikiwa
barua hiyo, hizo taarifa si za kweli, na wana-
zidi kukoroga mambo hao watu (viongozi wa

Simba), mimi nitatoa taarifa wiki ijayo kujibu
hayo waliyoyasema,” alisema Kilomoni.

Wakati huo huo, Simba ilitangaza rasmi
kuongeza jezi ya tatu ambayo itaanza kutu-
mika katika msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo ni rangi ya kijivu.

Magori alisema uamuzi huo unazingatia ka-
nuni za Shirikisho la Soka Afrika (CAF) katika
mashindano yake, kila timu kuwa na jezi huru
isiyofungamana.

“Kwa miaka mingi imezoeleka jezi zetu za
nyumbani ni nyekundu na nyeupe kwa mich-
ezo ya ugenini, jezi za kijivu tutazitumia pale
ambapo jezi zetu zitagongana kwenye mchezo
na timu pinzani,” alisema Magori.

Aliongeza kuwa Simba imekamilisha us-
ajili wake kwa asilimia 90 na kutaja idadi ya
wachezaji waliosaini mikataba ni 26, huku
akisema kwamba nafasi moja iliyobakia ili
kukamilisha kikosi cha watu 27 wataijaza hivi
karibuni kama walivyokusudia.
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Urikhob aongeza
makali Yanga

Na Shufaa Lyimo

WAKATI mshambuliaji mpya
wa Kimataifa wa Yanga, Sadney
Urikhob, kutoka Namibia amewasili
nchini jana kuanza kuitumikia timu
yake mpya, uongozi wa mabingwa
hao wa kihistoria wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, umesema maandalizi
ya ‘Siku ya Mwananchi’ yako katika
hatua za mwisho.

Urikhob alipokelewa na viongozi
wa klabu hiyo na tayari ameshaele-
kea mkoani Morogoro kujiunga na
wachezaji wenzake kwa ajili ya
kufanya mazoezi ya kujiandaa na
mSimu mpya.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema
kuwa kambi yao inaendelea vema
na wanaamini malengo waliyonayo
ya kufanya vema katika Ligi Kuu na
michuano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika yatatimia.

Alisema kuwa Siku ya Mwananchi
ambayo itamalizika kwa mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya AS
Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRQ), itakuwa na
vionjo mbalimbali na kuwataka
mashabiki wa klabu yao wajitokeze
kuona wachezaji wao wapya wali-
osajiliwa.

Chirwa aipeleka
Azam nusu fainali

Na Adam Fungamwango

WAKITOKEA nyuma, mabingwa
watetezi wa mashindano ya
Kombe la Kagame, Azam FC
wamefanikiwa kutinga hatua ya
nusu fainali ya michuano hiyo
baada ya kuifunga TP Mazembe
mabao 2-1 katika mechi ya robo
fainali iliyochezwa jana kwenye
Kigali, Rwanda.

Kwa ushindi huo, Azam FC
ambayo inaushikilia ubingwa wa
mashindano hayo kwa mwaka
wa pili mfululizo, itakutana na
mshindi wa mchezo wa robo
fainali nyingine itakayochezwa
leo kati ya wenyeji, APR FC dhidi
ya AS Maniema ya Kinshasa.

Iparm Jiovani alikuwa wa
kwanza kufunga bao katika
mchezo huo dakika ya 21 huku
Azam iliwachukua dakika tano
tu kusawazisha kupitia kwa
mchezaji wake mpya iliyomsajili
akitokea Mbeya City, Idd Sulei-
man ‘Nado' huku Mzambia Obrey
Chirwa akifunga goli la ushindi
dakika ya 69.
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