
UKURASA 2

UKURASA 8

Dk. Mwinyi 
akasirishwa 
na taarifa za 
upotoshaji

Athari hasi wanandoa 
kuishi mbali na familia 

1,010,689,585/-
SUPA JACKPOT 

KWA  1000/- TU!

Jumapili Julai 3, 2022 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0580995

YANGA SC BINGWA FA  UK.24MICHEZO MAONI, KATUNI  UK.6

UKURASA  2

Serikali 
yatoa  
kauli 

150,000 
waliokosa 
ajira zake

YALIYOMO

WATUMISHI watatu wa Zahanati ya Kashai 
iliyoko Manispaa ya Bukoba mkoani Kagera, 
Reticia Muganyizi (45), Binkwaya Haruna...

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) limefanya ziara ya kush-
tukiza katika Kiwanda cha Sukari cha Mtibwa...

ASKARI wa Kituo cha Polisi Misigiri katika 
Wilaya ya Iramba mkoani Singida wana-
daiwa kukataa kufanya uchunguzi wa...

UKURASA WA 3

UKURASA WA 3

UKURASA WA 5

WAJIFUNGULIA GETINI, 
WATUMISHI ZAHANATI 
WASIMAMISHWA KAZI

POLISI WADAIWA 
KUKATAA KUFANYA 
UCHUNGUZI

NEMC YABAINI TATIZO LA
KEMIKALI KIWANDA SUKARI

Miaka 60 ya 
Uhuru wa 
Burundi na 
ndoto za kuwa 
shirikisho 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza 
na waandishi na wahariri wa vyombo vya habari, Ikulu, 
jijini Zanzibar jana, kuhusu masuala mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo miundombinu na utalii. PICHA: IKULU  

SHILOLE SHILOLE 
UNATAKA UNATAKA 

KUMTIBUA KUMTIBUA 
BABA LEVOBABA LEVO

UKURASA 20

UKURASA 4

Watoto, 
wanawake 
waathirika 
namba 
moja

Ni 
sehemu 
ya maficho 
ya ‘panya 
road’

Kiini cha 
michepuko, 
ufanisi duni 
kazini  

Mtaalamu 
ataka 
maboresho 
ya sheria



Jumapili Julai 3, 20222

habari kitaifa

Serikali yatoa kauli 150,000 waliokosa ajira 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka waombaji 
149,272 waliokosa ajira za ualimu na 
kada za afya zilizotolewa hivi karibu-
ni, kuwa wavumilivu kwa kuwa ajira 
zingine zitaendelea kutangazwa.

Hivi karibuni, Serikali ilitangaza 
kuajiri watumishi wapya 16,676 wa ajira 
za ualimu na kada za afya kati ya 165,948 
waliokuwa wameomba ajira hizo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Innocent Bashungwa, alibaini-
sha hayo jana jijini alipofungua kikao 
kazi cha Maofisa Uhusiano wa Taasisi 
na Maofisa Habari wa Mikoa na Mam-
laka za Serikali za Mitaa.

Alisema ajira zimezingatia vigezo vy-
ote na wamesimamia haki na ushindani 
ulikuwa mkubwa.

“Asilimia 10 ya walioomba wame-
pata na asilimia 90 na wao walitamani 
kupata lakini hawakupata, wito wangu 
waendelee kuwa wavumilivu, ajira zi-
taendelea kutangazwa,” alisema.

Waziri huyo pia alisema nafasi za 
ajira 736 hazikupata walengwa sahihi 
kutokana na walioziomba kutokukidhi 
vigezo, hivyo zitatangazwa upya hivi 
karibuni.

“Nielekeze wale 9,800 walimu na 
6,876 wa kada za afya wahakikishe 
wanaripoti kwa waajiri wao kabla au 
ifikapo Julai 11, mwaka huu. Mwajiriwa 
yeyote ambaye hataripoti kwa wakati 
nafasi yake itachukuliwa na mwingine.

Ofisi ya Rais TAMISEMI haitambadil-
ishia kituo mwajiriwa yeyote mpya kwa 
kuwa vituo walivyopangiwa ndivyo vy-
enye uhitaji kwa sasa,” alisema.

KIBANO WAKURUGENZI

Bashungwa alisema hatosita kum-
chukulia hatua Mkurugenzi wa Hal-
mashauri atakayechukua kifungu cha 
fedha cha Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini.

Alisema katika bajeti ya serikali ya 
mwaka huu 2022/23, kitengo hicho ki-
takuwa kipya na kitakuwa na kifungu 
chake cha fedha ambapo lengo ni kuleta 

ufanisi katika kutoa taarifa kwa umma.
“Nimeongeza kigezo cha saba kwe-

nye kupima wakurugenzi, kitakuwa ni 
kuangalia uwajibikaji wa kitengo cha 
mawasiliano ambapo taarifa itatolewa 
kila robo mwaka,”alisema.

Aliongeza: “Ninataka kuona kila 
kitengo cha mawasiliano kwenye mikoa 
na halmashauri wana vifaa na jambo 
hili ni maalum, wakurugenzi tafuteni 
bajeti maalum ya kutekeleza hili, ndio 
maana nimeweka kigezo hiki.”

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan 
aliagiza kitengo hicho kuwa na kifungu 
maalum ili kuongeza ufanisi na Maofisa 
hao kutimiza wajibu wao.

“Rais amewapenda amewaamini, ali-
niita akasema katika bajeti inayoandal-
iwa kiwepo na kifungu cha Kitengo cha 
Mawasiliano serikali na atakayetempa 
na hiki kifungu namfyatua, nataka 
mfanye kazi kwa kutimiza majukumu 
yenu mkiwa na vitendea kazi,” alisema.

Alisema kuwa kwa wale wataka-
oshindwa kutimiza wajibu wao, wasim-
laumu kwa kuwa wamepewa miongozo.

Pia aliwataka maofisa hao kuisemea 
serikali na kukemea upotoshaji unao-
fanyika.

Katika hatua nyingine, Waziri Bas-
hungwa aliagiza kupewa taarifa kwani-
ni mikoa 15 haijatekeleza maagizo ya 
kuhuwisha tovuti zao yaliyotolewa 
na Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, ka-
tika kikao kilichofanyika Tanga.

“Tulikubaliana tovuti za serikali na 
akaunti za mitandao ya kijamii lazima 
zihuwishwe, sasa ninataka kujua hawa 
15 hawajafanya kazi hii, ninatoa wiki 
moja kwa yeyote ambaye hajatekeleza 
maagizo afanye hivyo,” aliagiza.

Alisema Halmashauri 118, mikoa 
miwili bado hazina Maofisa Habari na 
kuagiza kufanyika msawazo wa Maofisa 
Habari na kama kuna eneo wapo wawili 
na eneo lingine hakuna ifanyike tath-
mini na msawazo ndani ya mwezi huu.

KIDATO CHA TANO

Aliwataka wanafunzi waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha tano mwaka huu 
kuhakikisha ifikapo Julai 4, mwaka huu 

wawe wameripoti, vinginevyo nafasi 
zao watapangiwa wanafunzi wa akiba.

“Walipewa siku 14 za kuripoti shuleni 
hadi Juni 30, mwaka huu wale ambao 
hawajaripoti wafanye hivyo hadi Julai 
4, mwaka huu, vinginevyo nafasi zao 
watapangiwa wanafunzi wa akiba na 
nitoe wito kwa wazazi na walezi nchini 
kuzingatia hili,” alisema.

MICHANGO SHULENI

Waziri Bashungwa pia aliagiza Wakuu 
wa Shule na Walimu Wakuu wasitoze 
wanafunzi michango yoyote ambayo 
haijabainishwa kwenye mwongozo na 
nyaraka za maelekezo ya serikali.

“Wakuu wa shule sekondari lazima 
washirikishe bodi za shule na kwa shule 
za msingi lazima washirikishe kamati za 
shule kupitia miongozo ya serikali na 
wasitoze michango kinyume cha mion-
gozo ya serikali.

“Mkuu wa shule yeyote ambaye 
hatazingatia miongozo hii atachuku-
liwa hatua, Maofisa Elimu wa Wilaya na 
Mikoa wasimamie hili, wakuu wa mikoa 
na wilaya simamieni hili ili kuondoa 
kero na sintofahamu inayojitokeza kwa 
wakuu wa shule kutozingatia miongo-
zo,” alisema.

TAASISI ZIJITAFAKARI

Wakati huo huo, Bashungwa pia 
aliitaka Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa, Taasisi ya Soko la Kariakoo na 
Shirika la Elimu Kibaha kujitafakari kiu-
tendaji.

Kaimu Katibu Mkuu TAMISEMI, 
Dk. Charles Msonde, alisema moja 
ya vikwazo wanavyokabiliana navyo 
maofisa hao ni kutowatumia kuingia 
kwenye kikao cha kisheria na wame-
kuwa wakitekeleza majukumu mengine 
ambayo si yao.

Awali, Msemaji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, alisema kupitia mkutano 
wao uliofanyika Tanga, walikubaliana 
mambo mbalimbali ikiwamo kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji na kutangaza 
ajenda za kitaifa na taarifa zipelekwe 
Idara ya Habari Maelezo lakini hakuna 
kilichofanyika hadi sasa.

Mwinyi akasirishwa 
upotoshaji dhidi yake
Na Rahma Suleiman,  ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma licha ya upotoshwaji wa taarifa kutoka kwa baa-
dhi ya watu kuhusu serikali yake, kamwe hatorudi 
nyuma katika kuwaletea maendeleo wananchi wa 
Zanzibar.

Alitoa kauli hiyo jana alipozungumza na waandishi 
wa habari Ikulu Zanzibar na kutoa ufafanuzi wa hoja 
saba kuhusu kasumba na upotoshaji wa taarifa zina-
zosambaa katika mitandao ya kijamii.

Alisema kuna taarifa za upotoshajwi kuhusu ukod-
ishwaji wa visiwa 10 vilivyokodishwa na serikali yake 
na kusisitiza kuwa serikali ya awamu ya nane siyo ili-
yoanza ukodishwaji wa visiwa.

Alisema siyo jambo geni wala la aibu kukodishwa 
visiwa hivyo ambapo baadhi ya visiwa vilikodishwa 
miaka 30 iliyopita.

Dk. Mwinyi alisema kuwa visiwa 10 vilivyokod-
ishwa na serikali yake, vitakuza sekta ya utalii na seri-
kali kupata mapato ambapo zaidi ya dola milioni 440 
zitapatikana kwa ukodishwaji wa visiwa hivyo.

“Serikali ina dhamira njema ya kuleta maendeleo 
na ndio maana tumewekeza katika kuvikodisha visi-
wa vidogo 52 vilivyopo Zanzibar na hadi sasa tume-
shakodisha visiwa 10 na wala visiwa havijauzwa kama 
baadhi ya watu wanaosambaza taarifa za uzushi ka-
tika mitandao ya kijamii,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema uwekezaji mdogo ulioku-
wa ukifanywa katika visiwa hivyo hausaidii nchi kwa 
sababu kodi inayopatikana ni ndogo na watalii wach-
ache kufika huko.

Alisema miaka ya nyuma serikali ilikuwa ikikodis-
ha visiwa  kwa Dola 1,000 kwa mwaka, jambo ambalo 
haliipatii pato serikali na uwekezaji wa sasa ni mkub-
wa, akitolea mfano kisiwa kimoja cha Kwale kimeko-
dishwa kwa dola milioni 80 kwa mwaka.

Alisema kuwa hakukuwa na usiri katika ukod-
ishwaji wa visiwa hivyo na zabuni ilitangazwa na tara-
tibu zikafuatwa hadi kuwapata wawekezaji waliokodi 
visiwa hivyo.

Dk. Mwinyi alisema pia kuna upotoshwaji wa 
taarifa kuhusu Mji Mkongwe wa Zanzibar ambao ni 
urithi wa wazanzibari ambapo serikali yake inafanya 
maboresho ya majengo ya mji huo ili urithi wake usi-
potee.

Alisema pia kuna upotoshwaji wa taarifa kuhusu 
miradi mbalimbali ya maendeleo inayojengwa iki-
wamo masoko, viwanja vya michezo vya kisasa am-
bayo serikali imeingia ubia na sekta binafsi katika 
kujenga miradi hiyo. 

Rais Mwinyi alisema baada ya serikali kuingia 
makubaliano na kampuni ya kimataifa ya Dnata kue-
ndeshwa uwanja wa ndege kisasa, yamekuwapo ma-
neno mengi ya upotoshaji.

Alisema Zanzibar inategemea utalii na utalii un-
aanzia kwenye uwanja wa ndege, hivyo zinahitajika 
kampuni kubwa zenye kutoa huduma za kisasa.

“Yote wanayosema na waseme maana ni uzushi 
mtupu lakini sirudi nyuma hata hatua moja, ukweli 
ndio huu kwamba nina nia njema na wananchi wa 
Zanzibar na ndio maana ninafanya maendeleo,” 
alisema. Akizungumzia demokrasia, Dk. Mwinyi 
alisema demokrasia ya CCM ni nzuri na haitoi nafasi 
ya uongozi kwa uenyeji bali inafuata katiba, kanuni 
na maadili.

Kuhusu kauli iliyotolewa na aliyekuwa mwasiasa 
mkongwe Zanzibar, Baraka Shamte, kwamba aki-
maliza muda wake wa miaka mitano apishe wengine, 
alisema wananchi ndio watakaompima kutokana na 
utendaji wake.

Alipoulizwa kuhusu suala la kumsamehe Shamte 
kutokana na matashi yake kama ambavyo aliomba 
radhi mwenyewe kupitia mitandao ya kijamii, Dk. 
Mwinyi alisema msamaha huo haujazingatia taratibu 
za kumwomba msamaha.

“Baraka amejikita zaidi kuomba radhi kwa chama 
chake cha CCM kuwa arejeshwe CCM na wala hajani-
omba radhi mimi binafsi kutokana na alivyonikashi-
fu,” alisisitiza Dk. Mwinyi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akimsikiliza Kamishina Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Gerald Kusaya  (wa pili kushoto), wakati alipotembelea banda la  Taasisi ya Walter Reed Army Institute of Re-
search (WRAIR), katika kilele cha  maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kupinga Matumizi ya  Dawa za Kulevya Duni-
ani  yaliyofanyika kitaifa kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja  jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM 
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Polisi wadaiwa 
kukataa kufanya 
uchunguzi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA 

ASKARI wa Kituo cha Polisi Misi-
giri katika Wilaya ya Iramba mkoani 
Singida wanadaiwa kukataa kufanya 
uchunguzi wa tukio la Stella Jingu 
(38) aliyepotea katika mazingira ya 
kutatanisha miaka miwili iliyopita 
wakitaka kwanza wapewe fedha na 
ndugu wa mwanamke huyo.

Inadaiwa askari hao (majina 
tunayahifadhi) walitaka wapewe 
45,000 ndipo waweze kufuatilia 
suala hilo kwenye mtandao lakini 
ndugu waliposhindwa kutoa fedha 
hizo kutokana na hali ngumu ya 
maisha waliyonayo, wakasema na 
wao hawawezi kufuatilia tukio hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. 
Binilith Mahenge, alielezwa hayo na 
mtoto wa mwanamke huyo aliye-
potea, Roda Philipo wakati wa mku-
tano wa hadhara wa kusikiliza kero 
za wananchi uliofanyika Kijiji cha 
Misigiri wilayani Iramba.

Roda alisema mama yake ali-
potea katika mazingira ya kutatani-
sha tangu Februari 2020 ambapo 
siku ya tukio, mlango wa nyumba 
aliyokuwa akiishi ulikutwa upo 
wazi huku nguo na vitu mbalimbali 
vilivyokuwamo ndani vikiwa vimet-
upwa ovyo.

Alisema kuwa baada ya tukio 
hilo, kaka wa mwanamke aliyepotea 
aitwaye Nyerere Jingu na shangazi 
yake Mama Zahara, walikwenda 
kutoa taarifa katika Kituo cha Polisi 
Misigiri lakini katika hali ya kush-
angaza askari waliokuwapo zamu, 
walisema hawawezi kufuatilia suala 
hilo hadi wapewe pesa.

Roda alisema baada ya kugonga 
mwamba polisi, walikwenda kutoa 
taarifa kwa viongozi wa serikali ya 
Kijiji cha Misigiri ambapo Mwe-
nyekiti wa Kijiji, aliitisha mkutano 
wa kijiji kuwaomba wananchi kama 
kuna mtu alikuwa anamdai Stella 
Jingu (aliyepotea) ajitokeze alipwe ili 
amrudishe alikompeleka.

Hata hivyo, hakuna mtu yeyote al-
iyejitokeza na hadi sasa wamekuwa 
wakifuatilia wenyewe kwa ndugu 
wengine waliopo nje ya wilaya na 
vijiji jirani bila mafanikio huku Jeshi 
la Polisi likituhumiwa kutofuatilia 
tukio hilo.

“Mama yangu alipotea tangu 
2020 na hajulikani aliko hadi sasa, 
tukienda polisi wanasema tutoe 
fedha ndipo watafuatilia suala hili, 
lakini hali yetu kiuchumi ni mbaya. 
Tumeshindwa kupata fedha zinazo-
hitajika, tunakuomba Mheshimiwa 
Mkuu wa Mkoa utusaidie, hatu-
jui kama mama yetu yupo hai au 
alishakufa,” alisema.

Kufuatia malalamiko hayo, Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Mahenge, alim-
wagiza Mkuu wa Wilaya ya Iramba 
na Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa, 
Lucas Mwakatundu, kufuatilia suala 
hilo na apewe ripoti ndani ya wiki 
mbili.

“Kama kweli polisi hawakulifany-
ia kazi tukio hili kwa kutaka kwanza 
wapewe pesa, itabidi hatua zichuku-
liwe kwa wahusika, pia muangalie 
kama walisajili tukio hilo hapo kit-
uoni,” aliagiza.

Wajifungulia getini, watumishi 
zahanati wasimamishwa kazi
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WATUMISHI watatu wa Zahan-
ati ya Kashai iliyoko Manispaa ya 
Bukoba mkoani Kagera, Reticia 
Muganyizi (45), Binkwaya Haruna 
(42) na Linus Balie (32) wamesi-
mamishwa kazi baada ya kinama-
ma wawili waliokuwa wajawazito, 
kujifungulia katika geti la zahanati 
hiyo usiku wa kuamkia juzi.

Kinamama hao walifikia ua-
muzi huo baada ya kufika kwenye 
zahanati hiyo wakihitaji huduma 
na wauguzi waliokuwa zamu wa-
likataa kuwafungulia.

Agizo la kusisimamishwa kazi 
kwa watumishi hao lilitolewa 
na Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, 
Moses Machali, baada ya kupata 
taarifa kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Mtaa wa Kashai Halisi majira 
ya saa 10:12 alfajiri kuwa kuna 
mama amejifungulia katika geti 
la zahanati hiyo baada ya kufika 
na kubisha hodi na wauguzi wak-
agoma kufungua.

“Mwenyekiti alinipigia simu 
akasema kuna mama anajifun-
gulia getini, hakuna mlinzi na 
wamegonga mlango ili wauguzi 
wafungue lakini hawafungui, 
alisema aliamua kuzunguka nyu-
ma ya fensi akiwa na kijana mmo-
ja, akamwomba apande fensi na 
kuingia ndani, kijana huyo alifan-
ya hivyo na kwenda kuwaita wau-
guzi hao katika wodi walimokuwa 
wamelala lakini wakakataa kufun-
gua,” alisema Machali.

“Askari walipatikana haraka na 
saa 10:38 nilikuwa tayari nimefika 
zahanati ya Kashai, nilishuhudia 
mwenyewe kwa macho yangu 
mwanamke mmoja aitwaye As-
nath Adamu (33) akijifungulia 
pale nje ya geti, huku aliyetangulia 
kujifungua Agnes Malisery (26) ni-
likuta diwani wa kata Kashai ame-
kwishamwondoa na kumpeleka 
Kituo cha Afya Zamzam ili apa-
tiwe huduma,” alisema.

Alisimulia kuwa akiwa na aska-
ri, waligonga mlango na kuita kwa 
sauti za juu ili wauguzi wafungue 
mlango waingie lakini hawaku-
fungua na kuwa tukio hilo limem-

sikitisha, akibainisha kuwapo 
malalamiko ya wananchi kuwa 
wamekuwa hawapati huduma 
usiku.

“Ninazo taarifa nyingi ofisini 
kwangu kutoka kwa wananchi 
wakidai kukosa huduma usiku 
katika baadhi ya vituo vya afya 
na zahanati katika wilaya yangu, 
nilichokuwa nahitaji ni kupata 
ushahidi na sasa nimeupata 
baada ya kupata taarifa na kufika 
mwenyewe eneo la tukio na kum-
shuhudia mmoja akijifungua,” 
alisema.

Kufuatia tukio hilo, mkuu wa 
wilaya huyo alimwagiza Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Bukoba na 
wasaidizi wake kuwasimamisha 
kazi wafanyakazi hao waliokuwa 
zamu na hatua za haraka za kinid-
hamu zichukuliwe dhidi yao na 
yeye apate taarifa ya utekelezaji 
wa maelekezo hayo kabla ya Julai 
6 mwaka huu.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 
Ahmed Njovu, alikiri kupokea 
maelekeo hayo ya mkuu wa 
wilaya na kwamba utekelezaji 
wake unaendelea kwa kuwa ki-
tendo walichokifanya wamekiuka 
taratibu na kiapo cha kazi na ha-
wafai kuendelea kuwa watumishi 
wao.

“Tumewasimamisha kazi lakini 
pia tutawapeleka katika baraza 
lao la wauguzi ili waone hatua za 
kuchukua, pia hatua zingine tut-
apita katika vituo vyote vya afya 
na zahanati ili kubaini watumishi 
ambao wamekaa muda mrefu ka-
tika vituo vyao vya kazi ili waham-
ishwe, lengo ni kupuguza tatizo la 
kuzoea na kushindwa kuwajibi-
ka,” alisema.

Diwani wa Kashai lilikotokea 
tukio hilo, Ramadhan Kambuga, 
alimshukuru mkuu wa wilaya 
kwa kufika haraka eneo la tukio 
na kuchukua hatua.

Pia aliwashukuru waendesha 
pikipiki ambao walitoa msaada 
mkubwa kwa kinamama hao usi-
ku na kuhakikisha wanajifungua 
salama.

“Nitakwenda kuzungumza na 
wananchi wangu wa kata Kashai 

watulie wasiwe na taharuki, tatizo 
lililotokea linafanyiwa kazi ili ku-
hakikisha halijitokezi tena,” alise-
ma Kambuga.

Mmoja wa kinamama walioji-
fungulia katika geti hilo la zahan-
ati, Agnes Malisery (26), mkazi wa 
Kashai, alisema alipata uchungu 
saa tisa usiku na kwenda ku-
wataarifa majirani zake ambao 
walimtafuta bodaboda ampeleke 
katika zahanati hiyo huku wao 
wakimfuata wakitembea kwa 
miguu na kwamba alipofika, 
bodaboda aligonga geti bila ma-
fanikio.

“Tulikuta geti limefungwa kwa 
ndani kwa kufuli, tukaita hakuna 
anayeitika wala geti halifunguliwi, 
mpaka wale majirani waliokuwa 
wakinifuata wakafika, wakaanza 
kuita na kugonga geti kwa nguvu 
lakini hatukufanikiwa, ghafla 
chupa ilipasuka nikaomba wan-
itandikie kitenge, wakatandika 
na kuniwekea mpira nikalala,” 
alisimulia.

Alisema kuwa kutokana na 
kelele zilizokuwapo eneo hilo, 
watu walizidi kukusanyika na 
alijitokeza mtu mmoja akapanda 
pikipiki akasema anamfuata bibi 
mmoja aitwaye Doka eneo la 
Katatorwansi ambaye alimwam-
sha usiku huo na kufanikiwa kuja 
naye na kwamba ndiye aliyem-
saidia akajifungua.

“Baada ya kujifungua, bahati 
nzuri tulikuwa na wembe bibi 
huyo akawa anatafuta uzi wa ku-
kata kufunga kitovu cha mtoto 
akakosa, akakata kipande cha 
kanga na kufunga kitovu, lakini 
wakati huo Diwani wa Kata ya 
Kashai alikuwa amefika akani-
pakiza katika gari lake na kuni-
peleka Kituo cha Afya Zamzam,” 
alisema.

Naye Asanath Adam (33), mkazi 
wa Rwome, Kata Kashai ambaye 
pia alijifungulia nje ya geti la za-
hanati hiyo siku hiyo, alisema 
alipata uchungu saa 9:30 usiku na 
kufika katika zahanati hiyo akiwa 
na bodaboda saa 10:25 na kukuta 
watu wengi na kuanza kushangaa.

“Kumbe watu hao walikuwa 

wakimshuhudia mwenzangu 
aliyetangulia kujifungua hapo 
getini, baada ya kufika nikashuka 
kutoka katika bodaboda, nikam-
kuta diwani wa Kashai akimpa-
kiza mwenzangu ampeleke kituo 
cha afya Zamzam akaniambia 
nami niingie kwenye gari lake 
anipeleke huko, nikamwambia 
siwezi tena kupanda gari maana 
mtoto amekwishaanza kutoka,” 
alisema.

Alisema naye akiwa na wa-
nanchi wengine walijaribu ku-
gonga geti na kuita kwa sauti 
kubwa bila mafanikio, akaomba 
wamtandikie kitenge chini 
wakamtandikia, akalala na kuji-
fungua kwa kusaidiwa na huyo 
bibi aliyemkuta eneo hilo akim-
saidia mwenzake, huku wananchi 
wakishuhudia.

“Baada ya kujifungua na mimi 
nikaletwa hapa Zamzam na mto-
to wangu, tunaendelea vizuri, 
tunawashukuru wote waliotoa 
msaada kwetu maana bila wao 
sijui kama tungekuwa wazima 
au hatujui kama watoto wetu 
wangekuwa wazima,” alisema 
mama huyo.

Mmoja wa watu walioshuhudia 
wanawake hao wakijifungua nje 
ya geti la zahanati hiyo, Masoud 
Shaban, mkazi wa Kashai, alisema 
baada ya kusikia kelele, yeye na 
jirani yake walifika eneo la tukio 
na kumkuta mwanamke mmoja 
akiendelea kupatiwa huduma 
na bibi mmoja na wao kuombwa 
msaada wa maji.

“Tulikimbia kutafuta maji na 
wembe kwa ajili ya kumsafishia 
mama huyo tukayaleta akasa-
fishwa lakini muda mfupi aliletwa 
mwanamke mwingine akiwa 
na hitaji hilo hilo la kutaka kuji-
fungua naye alijifungulia nje ya 
geti maana mlango wa zahanati 
haukufunguliwa kabisa,” alisema 
Shaban.

Kufuatia tukio hilo, polisi wali-
ofika katika zahanati hiyo wali-
fanikiwa kuingia ndani ya zahan-
ati kwa maelekezo ya mkuu wa 
wilaya na kuwatoa watumishi hao 
na kuondoka nao.

Mwalimu wa 
fani ya ufugaji 
wa wany-
ama kutoka 
VETA Singida, 
Hamisi Msangi 
(kulia), akitoa 
maelezo kwa 
mwananchi, 
kuhusu namna 
ya ubunifu 
kwa ajili ya 
kuongeza tija 
kwenye kilimo 
na ufugaji, 
katika mao-
nyesho ya 46 
ya biashara 
ya kimataifa 
ya Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA 
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Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu 
Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Profesa Eliamani 
Sedoyeka, ametuma 
salamu kwa wale wote 
watakaothubutu kuji-
husisha na ujangili wa 
wanyamapori, kwamba 
watakiona cha moto. 

Prof. Sedoyeka alitoa 
kauli hiyo jana Dar es 
Salaam wakati akikabi-
dhiwa magari 10 kutoka 
Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa 
(UNDP). 

“Kama kuna mtu 
anawaza kufanya ujan-
gili, ajue kwamba Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii 
tumejipanga na hatapata 
nafasi ya kufanya hivyo 
akabaki salama kwa 
sababu tumejipanga,” 
alionya.

Prof. Sedoyeka 
alisema kwa sasa 
idadi ya wanyamapori 
imeongezeka katika 
maeneo mengi, hivyo 
wamejipanga ku-
hakikisha maliasili hiyo 
inalindwa kwa nguvu 
zote na kwamba yeyote 
atakajaribu kuichezea, 
hatua kali zitachukuliwa 
dhidi yake.

“Nchi yetu ipo katika 
mapambano makali 
dhidi ya ujangili na 
kulinda rasilimali za 
nchi hii, na sisi kama 
wizara tutahakikisha 
tunazilinda ili ziendelee 
kutumika vizuri katika 
Taifa na kubaki kwa 
ajili ya vizazi vijavyo,” 
alisema.

Pia alisema magari 
hayo 10 ambayo wame-
pokea kutoka UNDP, 
yatasaidia kuongeza 
nguvu kwa serikali 
katika jitihada za ku-
pambana na ujangili wa 
wanyamapori.

Mwakilishi Mkazi 
UNDP, Christine Musisi, 
alisema Wizara ya Ma-
liasili na Utalii wameku-
wa wakishirikiana kwa 
muda mrefu na wata-
hakikisha wanaendeleza 
ushirikiano huo. 

Pia alisema sekta 
ya utalii ni miongoni 
mwa zinazochangia 
kwa kiwango kikubwa 
uchumi wa nchi, hivyo 
wataendelea kuisaidia ili 
kuwezesha kufanya kazi 
zake vizuri.

Onyo 
latolewa 
kwa 
majangili 

Na Moshi Lusonzo

JUZI Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la  Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, alimwak-
ilisha Rais wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan katika sherehe za 
Maadhimisho ya Miaka 60 ya Uhu-
ru wa Jamhuri ya Burundi.

Akiwa huko, Dk. Mwinyi alisema 
Serikali ya Tanzania inaridhishwa 
na uhusiano mzuri uliopo kati ya 
Serikali ya Tanzania na Burundi.

Alisema kuwa kabla ya enzi za 
ukoloni, watu wa nchi hizo mbili 
hawakujua mipaka kwa kuwa wal-
ishirikiana kwa uhuru mara kwa 
mara kupitia biashara na shughuli 
zingine za kijamii na kitamaduni. 

Dk. Mwinyi alisema kuwa hata 
baada ya kuwekwa mipaka, bado 
wananchi wa nchi mbili hizo wa-

meendelea kuwa wamoja na kush-
irikiana.

NDOTO ZA SHIRIKISHO
Historia inaeleza kuwa mwaka 

mmoja kabla ya siku ya uhuru wa 
nchi hiyo kulikuwa na uchaguzi 
wa kwanza chini ya usimamizi wa 
Umoja wa Mataifa (UN) na chama 
kilichoshinda katika uchaguzi huo 
(UPRONA), kilichoongozwa na 
Mfalme Lous Rwagasore, kiliun-
ganisha pande mbili kwa maana 
ya Watusi na Wahutu.

Hata hivyo, Jumamosi ya Ok-
toba 13, 1962, Rwagasore, ambaye 
alifikiriwa anajenga uelewano wa 
kuishi pamoja kati ya pande hizo, 
aliuawa. 

Kifo chake kilikatisha ndoto ya 
shirikisho la Tanganyika na Bu-
rundi, alilokuwa analifikiria Baba 
wa Taifa Hayati Mwalimu Julius 

Nyerere.
Baada ya Uhuru wa Tanganyika, 

katika hotuba yake kwenye mku-
tano wa TANU mwaka 1962, Mwal-
imu Nyerere alionyesha wazi kuke-
rwa na mauaji dhidi ya Rwagasore.

Ikumbukwe kuwa eneo lote la 
Tanganyika, Rwanda na Burundi 
kipindi hicho lilijulikana kama 
Afrika Mashariki la Kijerumani 
(GEA). Hata hivyo, GEA iligawany-
wa kati ya Uingerezam, Ubelgiji na 
Ureno kuwa mamlaka ya Shirik-
isho la Kimataifa.

Historia inaeleza kuwa Rwagas-
ore aliungana na Nyerere kutetea 
uhuru, Uafrika na ujamaa na ku-
watia wasiwasi wakoloni. 

Kwa mujibu wa mchambuzi wa 
Shirika la Utangazaji la Uingereza 
(BBC), Ezekiel Kamwaga, safari ya 
mwisho ya Rwagasore kutembelea 
Tanganyika ilikuwa miaka ya 1960 

alipomsimulia Mwalimu Nyerere 
ndoto yake moja kubwa - kwamba 
baada ya nchi zao kupata uhuru, 
waunde Shirikisho la Tanganyika 
na Burundi.

“Hiyo ndiyo kumbukumbu 
iliyobaki kichwani kwa Mwalimu 
wakati rafiki yake huyo akipanda 
ndege kurejea Bujumbura,” anase-
ma Kamwaga, aliyewahi kuwa 
Ofisa Habari wa Klabu ya Simba na 
jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, Rwagasore aliuawa 
kwa kupigwa risasi baada ya kuwa 
waziri mkuu kwa wiki mbili tu na 
kifo chake kuonekana kama ku-
zima ndoto za shirikisho hilo.

Mwanahabari na mchambuzi 
Kamwaga alikaririwa wiki hii ak-
ibainisha kuwa sasa kuna mambo 
yanaonekana kwenye korido vion-
gozi wa nchi hizo kutaka kurejea 
ndoto za waasisi wa mataifa yao.

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wapongeza madaktari na wauguzi 
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) kwa kufanikisha upasuaji 
wa kuwatenganisha watoto pacha 
walioungana.

Jopo la wataalam wa afya 31 wa 
ndani na nje ya nchi juzi lilifanya 
operesheni hiyo iliyochukua saa 
saba hadi kukamilika kwake na 
hatimaye Neema na Rehema kila 
mmoja anaishi kwa kujitegemea.

Katika ukurasa wake wa Twiter 
jana, Rais Samia aliandika ujumbe 

wa kuipongeza timu hiyo, akise-
ma: “Ninawapongeza madaktari 
na wauguzi wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili kwa kufanikisha upas-
uaji wa kuwatenganisha watoto 
pacha walioungana. 

“Hii ni hatua muhimu katika 
utekelezaji wa mpango wa serikali 
kuboresha matibabu ya kibingwa. 
Ninawaombea watoto Rehema na 
Neema wapone haraka.”

Timu ya wataalamu hao ilianza 
operesheni majira ya saa tatu asu-
buhi na kumalizika saa tisa alasiri. 
Upasuaji huo ulihusisha kutengan-
isha ini, mishipa mikubwa iliyomo 
humo pamoja na kuitenganisha 

ngozi iliyopo kwenye moyo.
Akizungumza na waandishi wa 

habari juzi jioni mara baada ya  ku-
fanikisha kuwatenganisha, Daktari 
Bingwa wa Upasuaji wa Watoto 
wa Muhimbili, Zaitun Bokhary, 
alisema ugumu ulikuwa ni katika 
kutenganisha ini.

“Watoto hawa walikuwa ini lao 
limeungana kabisa na kuwa kama 
kitu kimoja na kuna baadhi ya mi-
shipa mikubwa katika ini ilikuwa 
imeungana kwa hiyo ilikuwa ngu-
mu kutenganisha ini,” alisema.

Watoto hao walizaliwa Sep-
temba 21, 2021 kwa njia ya upas-
uaji wakiwa na kilo 4.9 wote kwa 

pamoja katika Hospitali ya Wilaya 
ya Maswa mkoani Simiyu ambapo 
walipewa rufani kwenda Hospitali 
ya Kanda ya Ziwa (Bugando) na 
baadaye Hospitali ya Taifa Muhim-
bili. 

Upasuaji kama huo ni mara ya 
tatu kufanyika nchini. Wa kwanza 
ulifanyika mwaka 1994 ukihusisha 
watoto wawili wa kiume walioku-
wa wameungana kwenye tumbo.

“Upasuaji wa pili ulifanyika 
mwaka 2018 ukihusisha wa-
toto wawili wa kiume wanaoishi 
Kisarawe ambao wana miaka mi-
tatu na miezi tisa sasa na wanaen-
delea vizuri,” alisema Dk. Zaitun

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi na  mkewe Mariam Mwinyi, wakiwasili katika  Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume Zanzibar juzi, wakitokea nchini Burundi, kumuwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika sherehe za maadhimisho  ya miaka 60 ya nchi 
hiyo.  PICHA: IKULU

Miaka 60 Uhuru wa Burundi na ndoto za kuwa shirikisho

Samia aipongeza Muhimbili kutenganisha watoto pacha
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NEMC yabaini tatizo la kemikali kiwanda sukari 
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limefanya ziara ya kushtukiza katika 
Kiwanda cha Sukari cha Mtibwa na 
kubaini kemikali zimeteketezwa bila 
kufuata sheria za usimamizi wa maz-
ingira.

Kufuatia hali hiyo, NEMC imepiga 
marufuku halmashauri nchini kuin-
gilia shughuli za uteketezaji wa kemi-
kali bila kufuata sheria, hali inayoha-
tarisha usalama wa viumbe hai.

Akizungumza katika ziara hiyo, 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, alisema wame-
baini Ofisa Mazingira wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mvomero aliteketeza 
kiholela shehena ya kemikali zilizok-
wisha muda wake za kiwanda hicho 
bila kufuata sheria.

“Ninachotaka kuweka sawa kwa 
halmashauri nchi nzima usifanye 

kuteketeza au kushughulikia kemikali 
bila kutoa taarifa kwa Mkemia Mkuu 
wa Serikali na NEMC ambao wao 
ndiyo wanaotoa vibali na ruhusa za 
kuteketeza hizo taka hatarishi na taka 
zozote zile za sumu,” alisema.

Aliongeza kuwa anatoa angalizo 
hilo kwa halmashauri zote zifuate 
utaratibu huo huku kivitaka viwanda 
vyote nchini kufuata sheria na kanuni 
za uteketezaji wa kemikali kwa kuzio-
na mamlaka husika.

“Utupaji holela wa taka za sumu 
unaleta athari kwa viumbe hai na 
mazingira kwa ujumla, hivyo hazina 
budi kuteketezwa, nitoe rai kwa 
viwanda vyote viwe vya nguo, vya 
bidhaa zozote kuhakikisha vinapata 
kibali kwa Mkemia Mkuu wa Serikali 
na NEMC kabla ya uteketezaji,” aliagi-
za. Alifafanua kuwa kisheria vyombo 
vinavyotunza kemikali au kemikali zi-
nazoisha muda wake vinapohitajika 
kutekelezwa taratibu zilizopo ni ku-

peleka maombi kwa Mkemia Mkuu 
na NEMC ili kubaini njia na mbinu 
salama ya kuteketeza kemikali.

Aliitaka Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero kuwasilisha vielelezo rasmi 
vya uteketezaji wa kemikali hizo ul-
ivyofanyika.

Meneja NEMC Kanda ya Morogoro 
Rufiji, Amina Kibola, aliwasihi watu 
wanaofanya shughuli ambazo zinaz-
alisha taka hatarishi ikiwamo kemi-
kali, kimaabara na migodini, kufuata 
kanuni, sheria na taratibu wakati wa 
uteketezaji. Meneja wa Udhibiti wa 
Majanga wa Kiwanda hicho, Moses 
Tenda, alisema wanapopata taka za 
sumu au kemikali wamekuwa wak-
ishirikisha uongozi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero ambao hutoa 
taratibu na kusimamia kuharibu taka 
hizo. “Wamekuwa wakisimamia uta-
ratibu wa kuziharibu taka hizo tuna-
zozalisha kulingana na taratibu zina-
vyotaka,” alisema meneja huyo.

Na Faustine Feliciane

SERIKALI ya Ufaransa im-
emtunuku tuzo ya heshima 
Mtanzania Dk. Mwatima Juma 
kwa juhudi na kujitolea katika 
kuendeleza kilimo hai Tanza-
nia.

Tuzo hiyo kubwa imetole-
wa na Waziri wa Masuala ya 
Kilimo wa Ufaransa, Julien 
Denormandie, ambapo Dk. 
Mwatima alikabidhiwa jijini 
Dar es Salaam na Balozi wa 
Ufaransa nchini, Nabil Ha-
jlaoui.

Akizungumza wakati wa 
hafla fupi ya kukabidhi tuzo 
hiyo, Balozi Hajlaoui alisema 
tuzo ya heshima hutolewa 
kwa mtu aliyefanya makubwa 
kwenye sekta mbalimbali 
ambapo tuzo hiyo ilishawahi 
kutokewa kwa mwana wa 
mfalme wa Uingereza (Prince 
Charles) na watu wengine 
mashuhuri.

“Dk. Mwatima Juma ameo-
nyesha namn alivyojipam-
banua kwenye sulaa zima la 
kilimo hai, ameonyesba nam-
na gani wanawake wanaweza 
kuleta mabadiliko makubwa, 
amekuwa akiendesha haraka-
ti za kuhamasisha kilimo en-
delevu (kilimo kisichotumia 
kemikali),” alisema Balozi 
Hajlaoui.

Alisema kama ilivyo kwa 
Rais wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan alivyoonyesha 
namna gani wanawake wa-
naweza kuleta mabadiliko 
katika nyanja za uongozi, Dk. 
Mwatima ameonyesba na 
yeye kwenye sekta ya kilimo 
namna ambavyo anaweza ku-

leta mabadiliko chanya kwe-
nye sekta hiyo kwa kuhimiza 
kilimo endelevu.

Akipokea tuzo hiyo mbele 
ya familia yake, Dk. Mwatima 
alisema tuzo hiyo imezidi 
kumpa moyo wa kuendelea 
kuhamasisha kilimo endelevu 
nchini.

“Sikutarajia kupata tuzo hii 
kubwa ya heshima, hii itani-
fanya niendele kuhamasisha 
Watanzania kulima pasipo 
kutumia kemikali kwa mus-
takabali wa afya zetu na uhai 
wa ardhi yetu,” alisema Dk. 
Mwatima.

Alisema Watanzania wa-
napaswa kuufahamu kilimo 
cha kutumia kemikali siyo tu 
kinaua ardhi lakini pia kina-
fanya mkulima asiwe huru na 
kilimo.

“Ukianza kutumia kemikali 
maana yake unaingia kwe-
nye mnyororo wa matumizi 
kila msimu, hii inapelekea 
ardhi yetu kufa na kwa maana 
hiyo huwezi tena kulima bila 
kutumia hizo kemikili, tuna-
paswa kurudi kwenye kilimo 
chetu cha asili.

“Wazee wetu walikuwa 
wanalima bila kutumia ke-
mikali na hazikuwapo, lakini 
walikuwa wakipata mazao ya 
asili na kuepuka na magonjwa 
mengi yasiyoambukiza kama 
kisukari, shinikizo la damu na 
kansa,” alisema Dk. Mwatima.

Dk. Mwatima ni mmiliki wa 
kituo cha kilimo hai cha PPIZ 
kilichoko Zanzibar na mmiliki 
wa shamba la asili la Msonge. 
Pia ni Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Kuendeleza Kilimo Hai 
Tanzania (TOAM).

Mtanzania apewa
tuzo na Ufaransa

Mkuu Majeshi aahidi maboresho SUMAJKT 
Na Romana Mallya

WAKATI Waziri wa Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa, Stergomena 
Tax, akilitaka Shirika la Uzalishaji 
Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SU-
MAJKT), kuangalia uwezekano wa 
kuanzisha mfuko wa kusaidia vi-
jana kupata mitaji, Mkuu mpya wa 
Majeshi ya Ulinzi Tanzania ( JWTZ), 
Jenerali Jacob Mkunda, amesema 
ipo kazi ya kulifanya shirika hilo 
kuwa kubwa.

Walisema juzi kwa nyakati to-
fauti wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 41 ya SUMAJKT 
tangu kuanzishwa kwake mwaka 
1981 yaliyokwenda sambamba na 
uzinduzi wa kitabu cha shirika hilo.

Kitabu hicho kimeelezea chim-
buko la SUMAJKT, miradi inay-
otekelezwa, mafanikio yake na 
mipango mbalimbali ya baadae 
iliyonayo.

Waziri wa Ulinzi, Tax, alisema 
kama inawezekana SUMAJKT wa-
naweza kuanzisha mfuko wao 
wenyewe utakaowezesha vijana 

kupata mitaji na kuweza kufanya 
shughuli mbalimbali.

“Ni vijana ambao tumewalea 
wenyewe bila shaka tunawaamini 
tunaweza kuweka utaratibu kuona 
mfuko huo unavyoweza kufanya 
kazi. Ni vitu vinavyohitaji kufikiria 
na kuona vinaweza kufanyiwa kazi 
kwa namna gani,” alisema.

Waziri Tax alisema wakati shiri-
ka likianzishwa lilikuwa na vitengo 
tisa na miradi 25 ambayo ilikuwa 
inatekelezwa katika vikosi 19 am-
bapo hadi sasa lina kampuni 24 na 
shule mbili na zaidi ya miradi 221 
katika sekta za ujenzi, kilimo, mifu-
go, viwanda, biashara na huduma.

Alisema shirika limeweza kutoa 
gawio kwenda mfuko mkuu wa 
serikali ambapo katika mwaka wa 
fedha 2017/18 na 2021/22, jumla ya 
Sh. bilioni 4.666 zimetolewa.

Waziri huyo alisema mchango 
wao katika ajira umeendelea 
kuongezeka hadi 16,000 mwaka 
2021 na zikijumlishwa na zisizo 
rasmi ni zaidi ya hapo.

Alisema miradi ya kimakakati ya 

uvuvi na mbegu bora itachangia 
kwa kiasi kikubwa katika usalama 
wa chakula.

Alisema kutokana na changamo-
to za ulimwengu, nchi inakabiliwa 
na uhaba wa baadhi ya bidhaa iki-
wamo mafuta ya kula.

“Pamoja na kwamba hii ni 
changamoto, naomba tuitumie 
kama fursa ya moja ya maeneo ya 
uzalishaji wa kimkakati, tunao uw-
ezo tuutumie kwa kuzalisha mazao 
kama alizeti, tutoe uzito zaidi tuwe 
sehemu ya kilimo cha mkakati na 
kuisaidia serikali kuziba pengo la 
mafuta ya kula lilipo,” alisema.

Mkuu wa Majeshi Nchini, Jen-
erali Mkunda, alisema lengo la 
kuanzishwa kwa shirika hilo am-
balo linasherehekea miaka 41, ni 
uzalishaji mali kwa faida na hivyo 
kuipunguzia serikali gharama ya 
malezi ya vijana wanaojiunga na 
mafunzo ya JKT.

“Kwa kutumia vyanzo vyake 
vya ndani ya shirika limeende-
lea na shughuli za uzalishaji mali 
kupitia kampuni zake tangu na 

viwanda, pamoja na kuipunguzia 
serikali gharama, shirika limekuwa 
likichangia pato la taifa na kodi 
mbalimbali zinazotokana na bid-
haa na huduma inazozizalisha,” 
alisema. Pia alisema limekuwa 
mafunzo kwa vitendo kwa vijana 
wanaojifunza stadi mbalimbali za 
kazi wanapomaliza.

“Mara nyingi tumeaminiwa na 
kupewa miradi mikubwa kwa 
sababu ninyi (wizara) mmekuwa 
mnatusemea vizuri na kuiamini-
sha serikali kwamba tunaweza, na 
kweli tunaweza,” alisema.

Aliongeza: “Pamoja na mafani-
kio, bado tunayo kazi ya kulifanya 
shirika kuwa kubwa lenye sifa 
kibiashara litakalokuwa na uwezo 
wa kuliwezesha Jeshi la Kujenga 
Taifa kuendesha shughuli zake le-
nyewe,” alisema.

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT), Meja Jenerali Rajabu Ma-
bele na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
SUMAJKT,  alisema shirika linaen-
delea kutekeleza mkakati wake 
wenye lengo la kuongeza mapato 

na faida kiuchumi na kijamii kwa 
kuboresha viwanda, kilimo, ujenzi 
na miradi ya kibiashara iliyopo na 
kuanzisha mipya.

Pia alitumia fursa hiyo ku-
washukuru wale wote waliowahi 
kuliongoza shirika hilo tangu kuan-
zishwa kwake ambao wametoa 
mchango wao ambao sasa wanash-
erehekea miaka 41.

Mwenyekiti wa Bodi ya SUMA-
JKT, Meja Jenerali (mstaafu) Farah 
Mohamed, alisema bodi hiyo itaen-
delea kutekeleza majukumu yake 
kwa kuhakikisha inatumia ghara-
ma ndogo kutegemea maelekezo 
itakayopewa.

Akizungumza kwa niaba ya 
Wakuu wa Mikoa, Mkuu wa Mkoa 
wa Kagera, Meja Jenerali Charles 
Mbuge, aliwapongeza Mkuu wa 
Majeshi Jenerali Mkunda na Mna-
dhimu Mkuu wa Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania, Luteni 
Jenerali Salum Haji Othman kwa 
kuaminika na Rais Samia Suluhu 
Hassan kuteuliwa katika nafasi 
walizokabidhiwa.

Mwenyekiti 
wa Taasisi 
ya Sekta Bin-
afsi Tanzania 
(TPSF), Ange-
lina Ngalula, 
akizungumza 
wakati wa 
hafla ya 
kumpongeza 
baada ya ku-
teuliwa kuwa 
Mwanamke 
wa kwanza 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Biashara la Af-
rika Mashariki 
(EABC), ili-
yoandaliwa na 
TPSF, jijini Dar 
es Salaam juzi 
jioni. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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KATIKA tafsiri ya nguzo kuu za uchumi wa Tanzania, utalii una nafasi 
kubwa kihistoria. Kwa mujibu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, sekta hii 
kwa sasa inachangia robo ya fedha za kigeni zinazoingia nchini na asilimia 
17.5 ya Pato la Taifa.

Kadri mtu anavyozama kuichambua sekta ya utalii na maliasili, ana-
baini kuna makundi makuu ya wanyamapori ambao ndiyo vivutio vina-
vyowafaya wageni kusafiri kutoka mbali kuja kuwashuhudia hapa nchini.

Ikirejewa Sera ya Wanyamapori ya Tanzania (2007) inabainisha kuwa 
historia ya uhifadhi wa wanyamapori nchini ilianzia mwaka 1891. Kwa 
lugha rahisi, ni miaka 131 iliyopita.

Hiyo ilikuja kama matokeo ya kuzaliwa kwa sheria za kudhibiti uwindaji 
zilizoanzishwa na utawala wa Kijerumani uliokuwapo katika zama hizo.

Hifadhi ya kwanza ya wanyamapori nchini ilianzishwa na Wajerumani 
hao miaka 14 baada ya kutunga sheria katika ukanda wa hifadhi maarufu 
ya sasa iitwayo Pori la Akiba Selous, mwaka 1905.

Baada ya kupita miaka 16 ya hifadhi kuanzishwa, Tanganyika ikiwa 
chini ya utawala wa mkoloni mpya, Uingereza, mwaka 1921, kukaanzisha 
Idara ya Wanyamapori sambamba na mwaka mmoja baadaye, serikali il-
ilitangaza rasmi Pori la Akiba Selous.

Sera inafafanua kuwapo historia ya ushuhuda wa hifadhi nyingine mbili 
kuanzishwa miaka sita baada ya hatua ya mwisho mwaka 1922. Hapo pa-
natajwa iliyokuwa Bonde Kuu Funge la Ngorongoro (sasa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro) na Pori la Akiba Serengeti (sasa Hifadhi ya Taifa 
Serengeti).

Wakati wanyamapori wakiwa na mchango mkubwa katika uchumi lipo 
tatizo la madhila ya kuuawa kwa kugongwa na magari Tanzania, yanay-
otumia barabara kubwa zinazopita katika hifadhi za taifa.

Miaka mitatu iliyopita, Wizara ya Maliasili na Utalii, iliwasilisha taarifa 
bungeni kuhusu dosari ya vifo vya wanyamapori vinavyotokana na ajali 
za magari katika hifadhi.

Takwimu hizo zilibainisha kwamba, mwaka 2014 wanyamapori wali-
ogongwa walikuwa 351; mwaka 2015 (361); na mwaka 2016 walikuwa 
218. Hii, ni dosari ambayo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) aliinyooshea kidole kwenye ripoti yake ya ukaguzi ya mwaka 
2018/19, akiwa na takwimu za kitaalamu zinazoonesha namna sekta hiyo 
inavyohujumiwa.

Huku kukiwa na angalizo hilo la kitaalamu kutoka kwa  CAG miaka 
iliyopita,  ripoti mpya ya mdhibiti huyo kwa 2020/21 inaonyesha vifo vya 
wanyapori 614 kutokana na ajali za barabarani katika kipindi cha mwaka 
mmoja, sawa na wastani wa vifo vya wanyamapori 51 kila mwezi.

Nipashe tunafikiri kuna haja hatua madhubuti za usalama zinapaswa 
kuchukuliwa kuzuia uzembe wa madereva ndani ya barabara zinazopita 
kwenye hifadhi za taifa, kwa kuwa pasi na kufanya hivyo, kuna uwezekano 
wa wanyamapori kuendelea kuuawa kwa ajali za barabarani.

Ni maoni yetu kwamba serikali kupitia Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), ipitie upya taratibu za uendeshaji salama wa magari ndani 
ya hifadhi za taifa nchini ili kudhibiti ajali zinazoua wanyamapori hifa-
dhini.

Nipashe pia tunaishauri mamlaka husika kuimarisha teknolojia ya ku-
fuatilia wanyamapori, tukizingatia hoja ya CAG kwamba hifadhi za taifa 
zote 22 zinakabiliwa na tatizo la kukosekana kamera za barabarani, hivyo 
kushindwa kutambua wahusika wanaosababisha ajali hizo.

Vilevile tunashauri serikali itunge sheria ndogo zitakazoongoza utozaji 
wa faini za kusababisha ajali katika maeneo ya mbuga na kuzisimamia ip-
asavyo,  kwa sasa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) halina sheria ndogo 
za kutoza faini na adhabu, ambapo tozo au faini hutolewa kulingana na 
Kanuni za Taifa za Uhifadhi wa Wanyamapori, ambazo hazimfungi mtu 
katika mahakama za sheria.

Ni katika kuzingatia hali hiyo, tunafikiri kuna haja mamlaka husika zi-
tunge sheria ndogo zitakazoongoza utozaji wa faini za kusababisha ajali 
katika maeneo ya mbuga na kuzisimamia ipasavyo. Pia, zibuni na kusima-
mia njia mbalimbali za usalama kama vile kuweka kamera za barabarani, 
ili kudhibiti ajali na kulinda wanyamapori.

Na Sabato 
Kasika

BAADHI ya vyama vya siasa nchini 
vimekuwa vikilalamikia  ruzuku ya 
serikali, vikidai kukosa fedha ku-
nasababisha vishindwe kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

Malalamiko hayo yamekuwapo 
kwa muda mrefu baada ya ku-
malizika kwa uchaguzi mkuu wa 
kwanza ndani ya mfumo wa vyama 
vya siasa, uliofanyika mwaka 1995 
baada ya kurejeshwa mwaka 1992.

Ikumbukwe kuwa dhamira nje-
ma ya serikali katika mwaka huo wa 
uchaguzi, ilitoa ruzuku kwa vyama 
vyote vya siasa ambavyo vilikuwa 
na usajili wa kudumu, ili vishiriki 
kikamilifu kwenye uchaguzi huo.

Lakini baada ya uchaguzi huo, 
serikali iliondoa ruzuku hiyo kwa 
baadhi ya vyama kutokana na saba-
bu mbalimbali, ikiwamo matumizi 
mabaya ya fedha hizo na migogoro 
ndani ya vyama.

Badala yake iliweka utaratibu wa 
kisheria wa utoaji wa ruzuku hiyo, 
baadhi ya kigezo ni vyama kutakiwa 
kupata kura za ushindi wa angalau 
asilimia tano ya kura zote pamoja 
na kuwa na wawakilishi bungeni.

Tangu uchaguzi wa mwaka 
2000, ni vyama vichache ambavyo 
vilianza kupata ruzuku, vikiwamo 
vya CUF, ACT-Wazalendo, CCM,  
NCCR-Mageuzi na CHADEMA, la-
kini baadhi yake navyo vimejikuta 
vikikosa wawakilishi.

Kwa hali hiyo vinalazimika 
kutafuta njia nyingine ya kujiende-
sha, kutokana na kukosa ruzuku 
kwa kuwa havikidhi vigezo vinavy-
oelekezwa na kifungu cha 16 cha 
Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya 
mwaka 1992.

Sheria hiyo ambayo ilifanyiwa 
marekebisho inaeleza vigezo vina-
vyotumika ili chama kipate ruzuku 
ni kuangalia matokeo ya uchaguzi 
kuona kama kimepata asilimia 5 ya 
kura na kushinda nafasi za ubunge 
ama udiwani.

Kwa mazingira kama hayo kama 

Vyama visivyopata ruzuku
vipambane kutafuta fedha

 Muungwana Lazima Nilonge

Hoja za CAG zifanyiwe kazi 
kunusuru uhai wanyamapori

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Kwa hali 
hiyo 
vinalazimi-
ka kutafuta 
njia 
nyingine 
ya ku-
jiendesha, 
kutokana 
na kukosa 
ruzuku 
kwa kuwa 
havikidhi 
vigezo 
vinavy-
oelekezwa 
na kifungu 
cha 16 cha 
Sheria ya 
Vyama vya 
Siasa Na. 5 
ya mwaka 
1992.

chama kimekosa kupata asilimia 
hiyo, ninadhani  ni vyema kipam-
bane kivyake kutafuta njia nyingine 
ya kupata vyanzo vya mapato badala 
ya kuomba ruzuku bila vigezo.

Ingependeza kama vyama visivyo 
na uwakilishi vikajipanga, kwa ajili 
ya kujenga mtandao wa wanacha-
ma, wadau pamoja na  mikakati ya 
kusaka fedha kupitia njia mbalimbali 
ikiwamo hata kuuza kadi za chama.

Njia nyingine inayoweza kutu-
mika na kujiendesha bila kutegemea 
ruzuku ya serikali, ni michango ya 
wanachama, harambee na kuchang-
iwa na marafiki, kuuza kofia, sare, 
bendera na vipeperushi.

Lakini pia ni vyema viongozi wa 
vyama wakatambua kuwa vigezo 
vilivyowekwa na sheria vinasaidia 
kuvifanya vyama kuwa makini ka-
tika ufanyaji siasa na hatimaye ku-
fikia vigezo vya kuviwezesha kupata 
ruzuku.

Si vibaya viongozi wa vyama am-
bavyo havipati ruzuku wakajiuliza, 
ni njia gani wenzao wamefanikiwa 
kupata vigezo, ili nao waige mbi-
nu hizo kwa lengo la kuimarisha 
mitandao mipana ya vyama vyao ita-
kayoviwezesha kujiendesha.

Ni muhimu vyama visivyo na 
ruzuku kutambua kuwa fedha za 
umma zina matumizi mengi iki-
wamo kuboresha miundombinu ya 
huduma za jamii kama elimu, afya, 
maji na nyingine nyingi, hivyo si ra-
hisi kuzipata bila vigezo.

Ruzuku ya vyama vya siasa ni 
fedha zinazotolewa na serikali kwa 
vyama vya siasa vilivyokidhi vigezo 
kama sheria inavyotaka, kwa ajili ya 
kusaidia shughuli za uendeshaji wa 
vyama hivyo.

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa ndiyo yenye jukumu la kugawa 
ruzuku ya kila mwezi kwa vyama 
vya siasa vyenye sifa kwa mujibu 
wa sheria, hivyo njia rahisi kwa kila 
chama kupata fedha za kujiendesha 
ni kubuni miradi.
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Tukarabati viwanja hivi lakini tufikirie MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
IAKA ya 70 nikiwa se-
kondari Mwanza, tu-
litakiwa kwenda pale 
Kirumba, kwamba 

siku hiyo, Waziri Mkuu, Edward 
Sokoine, alikuwa anakwenda ku-
weka jiwe la msingi la uwanja wa 
michezo.

Huo ni uwanja ambao leo una-
julikana kama CCM Kirumba. 
Siku hiyo asubuhi tulitakiwa tu-
fike mapema na mgeni rasmi aki-
fika atukute eneo la tukio.

Na kweli siku ilipofika tukawahi 
pale na alipokuja mgeni akazun-
gumza na wananchi tukiwamo sisi 
wanafunzi wa shule za Mwanza na 
kisha akaweka jiwe la msingi nasi 
tukashiriki kupanga matofali, aka-
ondoka.

Ujenzi wa uwanja huo ukaenda 
kasi na ukakamilika baada ya 
miaka kadhaa hivi. Ukawa mmoja 
wa viwanja vikubwa vya michezo 
nchini na kusaidiana na Uwanja 
wa Taifa enzi hizo ambao ni wa 
Uhuru leo mkoani Dar es Salaam.

Uliitwa uwanja wa CCM Kirum-
ba hata mfumo wa vyama vingi 
vya siasa uliporejea nchini mwaka 
1992 bado ukaendelea kuwa uwan-
ja wa CCM licha ya kujengwa na 
wananchi wasio na walio wa CCM.

Kumbe CCM iliamua kuchukua 
viwanja vyote vya michezo vilivyo-
jengwa na wananchi na kuvifanya 
miradi yake, huku vyama vipya 
vya upinzani vikibaki havina kitu 
licha ya baadhi ya wanachama 
wao kushiriki ujenzi wa viwanja 
hivyo.

Nimeikumbuka hii, baada ya 

hivi karibuni kusikia bungeni kuwa 
zitatengwa  Sh. bilioni 10 kwa ajili 
ya ukarabati wa baadhi ya viwanja 
vya michezo nchini, ili kukaa sawa 
kwa maandalizi ya Tanzania siku 
moja kuwa mwenyeji wa michua-
no ya soka ya Afrika,  AFCON.

Tamko hilo lilizua gumzo kubwa 
nchini huku watu wakihoji, ni-
kiwamo mimi, kwamba viwanja 
hivyo vingi ni mali ya CCM amba-
cho ni chama kama vilivyo vingine 
vya CUF, ACT-Wazalendo, NCCR-
Mageuzi, Chadema na vingine.

Inafikirisha sana, kuona ni kwa 
nini itumike kodi ya wananchi ku-
karabati viwanja vya chama kimo-
ja cha siasa, hata kama ni tawala, 
kwa sababu mapato yapatikanayo 
kwenye mechi hayaendi kwenye 
vyama vyote.

Hivi ikitokea mathalan Chade-
ma ikaiomba serikali itenge fedha 
kwa ajili ya kupaka rangi kwenye 
jengo la makao makuu yake pale 
Kinondoni, kweli hata bungeni 
hoja hiyo itafika? Sidhani! Au CUF 
ikafanye mkutano wake CCM Mk-
wakwani bila kulipa!

Ninakumbuka enzi za Dk. John 
Magufuli akifanya kampeni, alipa-
ta kusema eneo likimchagua mp-
inzani halitapelekewa maendeleo. 
Nikajiuliza hivi wapinzani kumbe 
si Watanzania na wala hawana 
muunganiko na yao?

Nikasema hapana, halikuwa 
jambo jema kutoa kauli kama hii 
tena kwa kiongozi mkubwa kwani 
ni kama kutotendana haki fulani 
hivi, na ni uporaji haki ya mpinza-
ni katika nchi yake, kwamba akich-
aguliwa mathalan ubunge basi hilo 
jimbo lisahau maendeleo.

Ni kweli kuna maeneo ambako 
wananchi waliona ni kweli CCM 
inaongoza vizuri lakini diwani, 
lazima atoke upinzani kutokana 
na uwezo wake binafsi. Na kweli 
walipofanya hivyo, kwa kuchagua 
diwani mpinzani, jimbo likateleke-
zwa.

Mbaya zaidi hata mbunge ali-
yechaguliwa na wananchi hao hao, 
waliochagua diwani mpinzani, 
naye akawapa kisogo, akaacha ka-
bisa kuzungumzia maendeleo kati-
ka jimbo husika. Nilishangaa sana.

Hii ndiyo sababu kuibuka hoja 
ya kwa nini serikali ipeleke fedha 
za walipakodi kwenye viwanja 
vya CCM kana kwamba fedha zi-
patikanazo katika viwanja hivyo, 
zinakwenda kwenye ruzuku ya vy-
ama hivyo vya upinzani.

Si siri kuwa CCM ilipata fursa ya 
kumiliki viwanja hivyo na miradi 
mingine kutokana na kuwa mikon-
oni mwa TANU awali, kabla na hata 
baada ya muungano wa TANU na 
ASP mwaka 1977.

Busara ingetumika kwamba 
zilizokuwa mali za chama wakati 
huo, zingerejeshwa kwenye hal-
mashauri za miji au majiji husika 
na hivyo kuwa mikononi mwa wa-
nanchi, badala ya chama, bila sha-
ka malalamiko haya ya kwa nini 
viwanja vya CCM, yangetoweka.

Hebu fikiria tuliojenga uwanja 
wa Kirumba enzi hizo na leo baa-
dhi yetu wako upinzani wanajisiki-
aje kunyang’anywa jasho lao wal-
ilotoa enzi hizo? Busara itumike 
tu, miradi hii irejeshwe mikononi 
mwa wananchi na si mwa chama. 
Alamsiki!

TRA yakusanya Tril. 22/- mwaka mmoja
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imekusanya Sh. 
trilioni 22.28 kwa mwaka wa 
fedha 2021/22, yaani katika 
kipindi cha kati ya Julai 2021 
na Juni 2022, sawa na ufanisi 
wa asilimia 99.22 ya lengo 

la makusanyo ya Sh. trilioni 
22.45. Kiwango hicho ni sawa 
na ongezeko la Sh. trilioni 
4.13 kulinganishwa na kiwan-
go cha makusanyo ya Sh. tri-
lioni 18.15  kilichofikiwa kwa 
kipindi kama hicho mwaka 
wa fedha 2020/21. Ongezeko 
hilo ni sawa na ukuaji wa 

makusanyo kwa asilimia 
22.77. Kwa mujibu wa taarifa 
ya TRA iliyotolewa jana, ka-
tika robo ya nne ya 2021/22, 
makusanyo yalikuwa Sh. tril-
ioni 5.59 ilhali lengo lilikuwa 
Sh. trilioni 5.3, sawa na ufani-
si wa asilimia 105.47.

“Ufanisi huu wa kiutendaji 

ni       matokeo ya kuendelea 
na     matumizi ya mifumo 
ya kieletroniki       katika usi-
mamizi na        ukusanyaji 
wa kodi, mazingira ya ufan-
yaji  biashara    nchini na 
mwenendo wa ulipaji kodi 
kwa hiyari,” TRA ilifafanua 
katika taarifa yake hiyo.

Dar, Hamburg waingia  
makubaliano sekta nne
Na Mary Geofrey

MAJIJI ya Dar es Sa-
laam na Hamburg la 
Ujerumani yametia saini 
mkataba wa ushirikiano 
katika sekta za elimu, 
afya, ujasiriamali na 
sanaa.

Mkataba huo ulitiwa 
saini juzi jijini Dar es Sa-
laam kati ya Meya wa Jiji 
la Dar es Salaam, Omary 
Kumbilamoto na mwen-
zake wa Hamburg, Uje-
rumani, Jinken Bruns.

Akizungumza muda 
mfupi baada ya kutia 
saini makubaliano hayo, 
Kumbilamoto alisema 
mkataba huo pia una 
lengo kupendezesha Jiji 
la Dar es Salaam na ku-
saidia kuitangaza Tanza-
nia kimataifa na kukuza 
uchumi.

“Niwapongeze wenze-
tu wa Jiji la Hamburg kwa 
upendo wao kwenye  
kujitoa kusaidia katika 
sekta mbalimbali hasa ya 
mazingira baada ya kua-
hidi kutupatia fedha za 
kupendezesha mji wetu,” 
alisema Kumbilamoto.

Alisema ujio wa ugeni 
huo ni matokeo ya 
kampeni ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kui-
tangaza Tanzania kupitia 
filamu ya Tanzania The 
Royal Tour.

Alisema kuja kwa wa-
geni hao kutaongeza 
mapato yatokanayo na 

utalii na kukuza uchumi 
wa mwananchi mmoja 
mmoja na Taifa kwa 
ujumla.

Mratibu wa Majiji 
hayo kwa upande wa 
Humburg, Jinken Bruns, 
alisema ushirikiano 
wao na Dar es Salaam ni 
muhimu na wamekuja 
nchini kuongeza ush-
irikiano katika sekta hizo.

Alisema wamekuwa 
wakifanya kazi pamoja 
katika sekta mbalimbali 
katika kuongeza umoja 
na ushirikiano wa maj-
iji hayo ili kuhakikisha 
yanapiga hatua kubwa 
kiuchumi.

“Nimefurahi sana 
kuwa Dar es Salaam, ka-
tika ushirikiano wetu, 
huu ni mji mzuri wenye 
vivutio vya kutosha, 
ninaamini tutajifunza 
mambo mengi mazuri,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Wadau 
wa Jiji la Dar es Salaam, 
Michael Onesmo, alim-
pongeza Meya Kum-
bilamoto kwa ushiriki-
ano na jiji hilo.

Alisema lengo ni 
kuangalia sekta zote 
za kiuchumi na uhusi-
ano wao unavyoweza 
kuongeza mapato na 
uchumi wa majiji hayo.

Alisema kukutana na 
watu wa majiji hayo ni 
fursa ya kuona namna 
yanaweza kuchangia 
uchumi wa mataifa hayo.

Mfanyabiashara kutoka Burundi, Mariam Ndayisenga, akipanga bidhaa zake katika viwanja vya Maonyesho ya 46 ya bi-
ashara ya Kimataifa, Julius Nyerere, Sabasaba barabara ya Kilwa, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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ATHARI HASI ZA WANANDOA KUISHI MBALI NA FAMILIA

N
doa ni taasisi ya ki-
jamii ambayo ni ki-
tovu cha familia na 
malezi. Mungu ali-

kuwa na kusudi kamili la kuan-
zisha ndoa.  Mungu alianzisha 
taasisi ya ndoa ili wanandoa 
waishi pamoja kwa umoja, kue-
ndeleza uumbaji wake, kusaidi-
ana, kushirikiana,  kutawala na 
kumiliki. Ni mpango wa Mungu 
toka mwanzo kuwa mwana-
mume na mwanamke waishi 
pamoja katika ndoa ili kukua 
pamoja na kufurahishana. 

Mwanadamu anaweza kuwa 
na mtu wa karibu wa kushiriki-
ana naye katika mambo mengi 
lakini kuna mambo mengine 
ambayo hawezi kushirikiana 
naye. 

Mungu aliona mwanamume 
anahitaji msaidizi atakayem-
fanya kuwa na ushirika mka-
milifu. Msaidizi katika utoaji 
wa ushirika huo ni mwanamke 
kupitia ndoa. Ushirika huu una 
kibali cha Mungu na umezinga-
tia agizo la Mungu linalowataka 
wanandoa kuishi pamoja kwa 
umoja ili waondokane na up-
weke na ubinafsi.

Ni mpango kamili wa Mun-
gu kwamba wanandoa waishi 
pamoja kwa umoja katika mai-
sha   yao. 

Kuishi kwa umoja huwaon-
doa wanandoa katika dhambi 
ya ubinafsi miongoni mwao na 
kushirikiana vyema katika ma-
jaliwa yao na kuwa kitu kimoja 
katika hali zote. 

Umoja huu unapaswa kuone-
kana katika maneno na maten-
do ya wanandoa. 

Kwa mantiki hii, ni muhimu 
kufahamu kuwa kitendo cha 
wanandoa kuishi mbali na 
familia zao ni kinyume cha 
kusudi la Mungu. Wanandoa 
wanapoishi mbalimbali huleta 
majaribu yanayozaa uasi, usaliti 
na kubomoa ustawi wa familia.

Kazi na familia

Upo uhusiano wa karibu kati 
ya familia na kazi zetu. Kazi 
zinahitaji familia na familia zi-
nahitaji kazi. Mafaniko katika 
kazi yanategemea furaha na us-
alama wa familia.

 Kwa mantiki hii, ni muhimu 
upangaji wa vituo vya kazi na 
hamisho za watumishi mahali 
pa kazi uzingatie ustawi wa fa-
milia. 

Waajiri wasiojali ustawi wa  
familia kwa sehemu kubwa hu-
changia uwapo wa migogoro ya 
ndoa na kuondosha furaha ya 
mtumishi mahali pa kazi. 

Watu wengi kazi zimewaten-
ga na familia zao. Ninapozun-
gumzia familia katika makala 
hii nina maana ya baba, mama 
na watoto. 

Tunashuhudia leo baadhi ya 
watumishi wanandoa  wanaoi-
shi mbali na familia zao. 

Kwa mfano; unakuta kituo 
cha kazi cha mume kipo mkoani 
Pwani huku kituo cha kazi cha 
mke kipo mkoani Kigoma au 

Mume anaishi Njombe na mke 
anaishi arusha, na wengine mke 
anaishi Mbeya na mume anaishi 
dodoma; mwingine anaishi Ma-
fia, mwingine yuko dar es Sa-
laam au nje ya nchi. Kwa namna 
yoyote ile umbali wa jinsi hii 
hauwezi kuiacha familia salama 
sana. 

athari hasi Kuishi 
mbali na familia

Kitendo cha mume au mke 
kuishi mbali na mwenzi wake 
ni kikwazo kikubwa na mtihani 
mzito. Mara nyingi hali hii ime-
leta vishawishi na kuathiri uhu-
siano wa wanandoa wengi kwa 
sababu ya matatizo yanayozal-
ishwa na umbali. 

Umbali na hali ya upweke vi-
mechochea baadhi ya wanandoa 
kuanzisha uhusiano mpya nje ya 
ndoa ikiwa ni sehemu ya kufidia 
pengo la umbali. Waathirika 
wakubwa katika hali hii huwa ni 
wanawake na watoto. 

Uhusiano huu ukiishakolea 
na kuota mizizi, husababisha 
mwanandoa kupoteza mvuto na 
thamani ya mwenzi wake. Hali 
hii hutengeneza mazingira ya 
migogoro isiyo ya lazima katika 
ndoa. 

Baadhi ya ndoa zimebaki 
kuwa za heshima tu na kupoteza 
uhalisia wake. athari zake ni 
kubwa kwa wanandoa wenyewe 
na watoto waliozaliwa katika 
ndoa hizo.  

Wako wanandoa ambao 
wamevurugwa, wamejeruhiwa 
nafsi na ndoa kuvunjika kwa 
sababu ya kuishi mbali na wenzi 
wao. 

Wanandoa wanapoishi huyu 
huku na huyu kule huongeza 
gharama za maisha, hali ambayo 
huathiri tabia na mienendo yao. 
Umbali husababisha msongo wa 
mawazo ambao huathiri afya ya 
akili na mwili; hupunguza ki-
wango cha mshikamano wa wa-
nandoa, mvuto, upendo na joto 
la ndoa. 

Mume na mke wanapoishi 
mbalimbali, huathiri watoto ki-
saikolojia na kimakuzi kwa saba-
bu ya kukosa malezi ya wazazi 
wote wawili. 

Thamani na umuhimu wa 
mzazi kwa watoto wake unat-
egemea matunzo wanayopata 
na ukaribu alionao kwao. 

Mara nyingi watoto huonye-
sha upendo na kumthamini 
mzazi mwenye muda nao. Wako 
watoto ambao wamewachukia 
wazazi wao na kupoteza mvuto 
na baba au mama au wote kwa 
pamoja kwa sababu ya kuhisi 
kutokupendwa, kupuuzwa na 
kutelekezwa

 Malezi mabaya ya watoto ni 
chanzo cha mmomonyoko wa 
maadili na uzao wa watu katili 
katika jamii.

Ninatambua kuwa utumishi ni 
popote, na kwamba mazingira 
ya kikazi kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu za kazi hu-
weza kulazimu mume au mke 
kuishi mbali na familia yake.

 Hata hivyo, upo umuhimu 
mkubwa kutafakari kwa makini 
na kulipa uzito unaostahili suala 
hili kwa kuzingatia kuwa wako 
watumishi wanandoa wali-
opangwa vituo vya kazi lakini 
hawana furaha ya kazi zao na 
maisha yao. 

Ufanisi wa utendaji wao wa 
kazi umeshuka na kuleta athari 
mahali pa kazi. 

Hali hii hujitokeza kwa kuwa 
mtumishi anatumia muda wake 
mwingi zaidi kufikiri kuhusu fa-
milia na matatizo ya nyumbani 
kwake kuliko kazi. 

Kwa kuzingatia mazingira 
halisi wanayokutana nayo baa-
dhi ya watumishi wanandoa 
wanaoishi mbali na familia zao, 
ninatoa ushauri kwa waajiri 
wote nchini kuchukua hatua za 
makusudi ili kurekebisha hali 
iliyopo sasa.

 Ni muhimu zitungwe sheria 
na kanuni zenye lengo la kuweka 
utaratibu mzuri zaidi utakaolin-
da ndoa na ustawi familia kwa 
madhumuni ya kuongeza tija 
na utendaji wenye ufanisi ma-
hali pa kazi. Mwanandoa anayet-
amani kuishi mbali na mwenzi 
wake atakuwa anatafuta matak-
wa yake. Halikadhalika, ukiona 
baba au mama umepoteza mvu-
to na umuhimu kwa familia yako 
kiasi cha familia kutokutamani 
uwapo wako, ujue una matatizo 
yanayohitaji kufanyiwa kazi.

ndoa ni msingi wa 
familia, Jamii na taifa

Ndoa ni kitovu na msingi wa 
familia, jamii, Taifa na maen-
deleo yake. Msingi wa ndoa 
ukiyumba, kila kitu kitayumba. 
Kazi zitayumba, ustawi wa fa-
milia utayumba, jamii itayumba, 
Taifa litayumba na maendeleo 
yatayumba kwa sababu ya ku-
kosekana kwa nguvu kazi yenye 
utulivu na amani. Furaha na 
amani ya mtumishi ni chachu 

ya mafanikio mahali pa kazi na 
maendeleo.

 Ndoto na matumaini ya kila 
mmoja wetu wakati anapofunga 
ndoa, huwa ni kufanikiwa na 
kuishi maisha yaliyojaa upendo, 
furaha na amani. 

amani katika ndoa hujengwa, 
upendo na furaha hutengen-
ezwa kwa kauli na matendo 
mema ya mume na mke. 

Mungu alianzisha taasisi ya 
ndoa ili mume na mke waishi 
pamoja kwa furaha.Mafani-
kio na baraka katika kazi zetu 
huanzia nyumbani. Mafanikio 
na baraka hizi hudhihirika pale 
panapokuwapo furaha, utulivu 
na amani nyumbani. 

Nyumbani kukiwa vizuri,upo 
uwezekano mkubwa kazini ku-
kawa vizuri pia.  

Kazi zipo ili kuleta furaha na 
sio kuleta upweke na maumivu. 
Kwa hiyo, ni muhimu kufanya 
kazi kwa bidii ili kupata fedha, 
lakini kazi isiwe sababu ya ku-
dumu ya kuondoa utu na tham-
ani yako kwa familia. Mungu 
akubariki!

ndk. Enock Emmanuel mly-
uka ni mchungaji wa KKKt 
na mkurugenzi mtendaji  wa 
tanzania marriage and Child 
Care foundation (tamCare), 
asasi inayojishuhulisha na 
masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maelezo zaidi, 
tembelea www.tamcare.or.tz. 
fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. 

Kwa maoni na ushauri 
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066].
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M
TOTO Karim alirudi mapema nyumbani baada 
ya mwalimu kuwaruhusu kwa ajili ya kuji-
andaa na mitihani yao ya wiki.

Aliporudi nyumbani alimkuta mama yake akipika 
chakula cha jioni katika jiko la mkaa. Alimwendea 
mama yake jikoni na kuanza kumuuliza maswali.

Karim: Mama leo mwalimu katufananisha na huu 
moto sijui kwa nini?

Mama: Mimi sijui unachomaanisha, niambie basi
Karim: Katuambia eti akilizetu zipo kama chuma, 

tukitaka kutengeneza jembe au panga lazima kipite 
kwenye tanuri la moto.

Mama: Mwalimu yupo sawa kabisa, hapo an-
amaana kwamba ukitaka kufanikiwa lazima utumie 
nguvu ya kiakili kutafuta mbinu za kupata kile una-
chohitaji.

Karim: Kumbe mama ni hivyo, basi mimi nitatumia 
nguvu katika masomo yangu.

SWALI
Matunda ya parachichi yanalimwa katika maeneo 

yenye hali gani ya hewa? 

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
katika safu yetu hii ya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Leo nikuletee 
simulizi nzuri ya kimaisha 
iliyotokea mwaka 1974 lakini 
ina fundisho kubwa sana kwa 
vijana wa kizazi cha sasa.

S
imulizi hii alinisimulia hivi 
karibuni msomaji mahiri 
wa Nipashe, mzee Hadi-
longa Ding’alonga Dina 

Mbuli wa Buguruni Makukula 
jijini Dar es Salaam. Msikie Pazi 
ndoa ilivyomtoa kijasho chem-
bamba!

Pazi anasema: Mwaka 1974 
niliajiriwa kiwanda cha Blanketi, 
barabara ya Migeyo jijini Dar es 
Salaam. Baada ya mwaka mmoja 
nikapewa likizo, nikarudi kijijini 
kwetu Mwanarumango Boga.

Nilipokewa na ndugu zangu 
kwa furaha kubwa, nilibeba 
zawadi nyingi, mojawapo ili-
kuwa mikate ya Siha. Ilikuwa 
inatengenezwa Buguruni kwa 
Kimbengele, kuvuka njia ya 
treni.

Nilipofika nyumbani wazazi 
walinikaribisha kwa lugha ya  

nyumbani kwetu, ‘mwenetu 
kubwela’. Niliketi kwenye kiti 
cha malimba, bibi na babu wali-
kuwapo. Na kabla ya kuja nyum-
bani wakati nikiwa kazini, wa-
zazi walishanitafutia mchumba.

Hivyo, nilipopewa likizo tu, 
sikufanya ajizi. Asubuhi babu na 
baba mdogo na kaka wakaenda 
kwa wazazi wa mchumba, ali-
kuwa ni mwali ndani yaani kaa-
likwa na hiyo ni mila za  watu 
wa Pwani ambao ni Wazaramo, 
Waluguru, Wakware, Wazigua.

Wazee wakapokewa 
wakawekewa jamvi, mjadala 
ukaanza. Wakati wote huo, kaka 
wa yule dada yupo pembeni ka-
shika debe na kama kifimbo hivi. 
Wale wazee walipoanza kujadili 
posa ya binti yao, kaka akaanza 
kupiga lile debe na sauti ya lile 
debe likawa linapoteza mawasi-
liano.

Wakinyamaza naye anany-
amaza. Wakianza kujadili tu 
naye anapiga debe lake na wa-
zee wakakumbuka kuna pesa ya 
kaka Gumba la Mlam. Akapewa 
alivyopewa ndipo akaondoka 
huku wakitoa posa! Wakaagana. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Simulizi Pazi alivyoserebuka kimaisha

U
NAPOSAFIRI kwa basi 
kwenda mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini, 
Kanda ya Kati na Kanda 

ya Ziwa, lazima utapita mkoani 
Morogoro na kwa wanaotumia 
magari ya alfajiri kwenda Son-
gea, Njombe, Mbeya na Ruvu-
ma lazima wanasimama kupata 
kifungua kinywa kwenye ‘Mji 
Kasoro Bahari’.

Kwa wanaokwenda Mwanza, 
Musoma, Shinyanga, Bukoba, 
Kahama na kwingine kwa 
mwelekeo huo wanapotoka Dar 
es Salaam, kituo cha kwanza 
kwa ajili ya huduma za kijamii 
ni mjini Morogoro.

Kama hilo haitoshi, wanaok-
wenda mikoa ya jirani kama 
Dodoma hasa kwa magari 
yasiyo ya alfajiri, wanasimama 
kupata chakula cha mchana au 
cha jioni kwenye moja ya hoteli 
za mkoa huo kutegemeana na 
makubaliano baina ya dereva 
na wamiliki wa hoteli.

Kwa ujumla, unaposafiri 
kwenda mikoa mingine husu-
san ya Kanda ya Kaskazini na 
Kusini huduma za vyakula ni za 
kuridhisha sana kuanzia usafi 
wa eneo husika na vyakula, la-
kini siyo kwa njia ya Morogoro.

Hoteli zote ambazo ma-
basi yanasimama ili abiria 
‘wachimbe dawa’, wapate hudu-

ma ya chakula na mapumziko 
kwa ujumla siyo za kuridhisha 
kabisa, hali inayozua maswali 
mengi kwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro kwamba 
huwa haioni hayo yote?

Kuanzia huduma ya vyoo ni 
kuchafu na vibovu kiasi cha 
kuziweka hatarini afya za wasa-
firi kwa kuwa hakuna anayefua-
tilia, mwenye biashara huamua 
anavyotaka kwa kuwa hakuna 
ukaguzi.

Vyakula vinauzwa bei ya 
juu, vinywaji vinauzwa mara 
mbili hadi tatu ya bei na wakati 
mwingine abiria ananunua kwa 
kuwa anahitaji na ndilo eneo 
pekee alilofikishwa na dereva 
wa basi husika.

Ninatambua kwenye kila 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kuna Ofisa Afya ambaye 
moja ya majukumu yake ni 
kufuatilia usafi wa maeneo 
yote ya biashara, hasa hoteli na 
migahawa inayotumiwa na watu 
wengi, kisha kuchukua hatua, 
ikiwamo kufunga biashara 
husika kwa anayebainika 
kutokidhi vigezo.

Migahawa na hoteli ninay-
oizungumzia mjini Morogoro 
iko kilomita chache kutoka 
iliko Manispaa ya Morogoro. 
Swali ninalojiuliza wanafanya 
ukaguzi hadi kwenye vyoo, wa-

naona vingine havina milango 
na ni chakavu kupita kiasi au 
wanaacha bora liende na kuku-
sanya kodi pekee?

Ni muhimu sana Manispaa 
ya Morogoro ikajali afya za wa-
nanchi, kama ambavyo maeneo 
hayo yanawaingizia fedha kama 
chanzo cha mapato, wanao wa-
jibu wa msingi kufuatilia hudu-
ma zinazotolewa humo kama 
zinaridhisha.

Ni lazima hatua zichukuliwe 
ili mazingira ya hoteli na mi-
gahawa iboreshwe au kujengwa 
upya. Kama mtu anataka ku-
wekeza kwenye huduma hizo, 
afanye uwekezaji wa kuridhisha 
na kukidhi vigezo vyote vya 
afya kuliko wananchi kuingi-
zwa kwenye matatizo.

Kama maeneo haya wanatoza 
fedha zaidi ya bei halisi ya bid-
haa husika, kwanini wanashind-
wa kuboresha maeneo yakawa 
mazuri na ya kuridhisha kuan-
zia huduma za vyoo, chakula na 
vinywaji?

Maana yake ni kwamba 
hakuna ufuatiliaji wa serikali, 
ndiyo maana kimebaki kuwa 
chanzo cha mapato pekee pasi 
na ufuatiliaji wa kama huduma 
zinazotolewa zinakidhi 
matakwa ya kiafya kwa mujibu 
wa sheria.

Wasafiri ni watoto, vijana, 

Manispaa, TRA wachukue hatua kudhibiti hoteli hizi

Posa wakati ule ilikuwa Sh. 300 
tu.

Baada ya yote hayo kukami-
lika, sasa ni maandalizi ya kum-
toa mwali. Mimi likizo imeisha 
nikarudi mjini kuanza kazi. Ni-
kawaachia hekaheka kutafuta 
ngoma vikundi kama vitatu; 
mdundiko wa Buguruni kwa Mn-
yamani, Wa Mzee Kifimbo. Mk-
wajungoma wa Njenje, Tokomile 
la Mzee Kambangwa. Mzee  Kin-
demile, Mzee Minziha wa Tabata 
Segerea.

Muda wa kumtoa mwali 
ukafika sherehe ilikuwa kubwa 
wakati ule ujishike ni gharama 
sana! Shughuli ikaisha nikasubiri 
tu mimi nikaoe. Pale kazini nika-
omba likizo fupi maana mjomba 
wa mwali alishaanza kulalamika 
kwamba mwali kachezwa muda 
mrefu yuko gizani.

Mimi nikapanda basi kwenda 
Mwanalumango kwa Boga. Ni-
kafika nyumbani na kesho yake 
asubuhi ikaandaliwa harusi 
kama ilivyo ada. Kukutana na 
binti ikatokea sintofahamu. Kila 
nikimuuliza swali hakubali. Ndi-
po bibi akaniomba mke wangu 

amsindikize Buguruni kwa Mny-
amani.

Mimi nikamruhusu kumbe 
walikwenda kwa mtaalamu ku-
tizamia kwa nini binti miezi sita 
hashiki ujauzito? Kufika kule bibi 
akamweleza binti wanakokwen-
da ni kwa mtaalamu kuangalia 
tatizo lipo wapi.

Binti akasema ni sawa, wakain-
gia ndani wakakaribishwa. 
Mtaalamu akaanza vijimambo 
vyake! Akaanza kuelezea safari 
yao ilivyo. Akawaambia mko 
wawili lakini wewe binti una ma-
tatizo yako.

Siku iliyofuata nikarudi mjini, 
bibie akabaki kumalizia darasa la 
saba. Siku ya nane kaka akaenda 
Posta kunipigia simu niwasu-
biri stendi ya mabasi Buguruni 
kwa Mnyamani. Ilikuwa siku ya 
Jumamosi. Nikawapokea ames-
indikizwa na dada yangu mdogo 
wakati huo nilipanga Ilala Mtaa 
wa Sharifu Shamba.

Maisha tuliyaanza kwa 
mbwembwe. Bibi mwenye ny-
umba alikuwa Mpogoro. Akan-
ishauri anikatie kijishamba kule 
Spengo ili baadhi ya mahitaji tus-

inunue. Miezi sita imeisha bibie 
hata dalili za ujauzito hamna! 
Mh! Hii sasa balaa.

Bibi mwenye nyumba naye 
akapata mshtuko kulikoni? 
Bibi mwenye nyumba alitokea 
kumpenda sana ila sasa akaanza 
kumbana, tatizo hushiki ujauzi-
to. Na aliyefanya hivi ni kijana wa 
kijijini kwenu aliyetaka kukuoa 
wewe ukamkataa. Na sasa ana-
kutafuta ajue unakaa wapi. Bibi 
akamuuliza, ni kweli anavyose-
ma?

Wakarudi lakini binti haku-
wa na amani ikabidi amuulize; 
kwani mlienda wapi na bibi? 
Binti akaanza kulia. Kwa nini 
husemi? Kama husemi kesho 
jiandae twende nyumbani. Bibi 
kusikia akaja na kueleza hali 
halisi.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umeanza kupata picha kuhu-
su mtiririko wa kisa hiki cha 
kweli. Ni simulizi nzuri inayoe-
lezea mitihani kabla ya ndoa, 
baada ya ndoa na mwisho 
mbaya wa ndoa. Itaende-
lea wiki ijayo. Una maoni? 
Ujumbe 0715268581.

umri wa kati na wazee ambao 
ni mchanganyiko wa wanaume 
na wanawake, wote wanatumia 
vyoo visivyoridhisha na am-
bao wako hatarini zaidi kupata 
maradhi ya njia ya haja ndogo ni 
wanawake na watoto.

Lazima hatua zichukuliwe 
tuone mabadiliko kuliko hali 
kuachwa ilivyo, serikali isiishie 
kukusanya mapato pekee, bali 
kujiridhisha na kusimamia us-
afi wa maeneo husika. Kama 
inashindikana wachukue hatua 
kwa mujibu wa sheria.

Hoteli nyingi za Kanda ya 
Kaskazini mteja anaponunua 
chochote anapewa stakaba-
dhi ya EFD, lakini kwa hizi za 
Manispaa ya Morogoro, kwa 
uzoefu wangu wa kusafiri njia 
hiyo sijawahi kupewa staka-
bidhi, maana yake hata Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) 
inapoteza mamilioni ya shilingi 
ambayo yangeingia kwenye 
kapu la Taifa na kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Kama hoteli za Kamda ya 
Kaskazini imewezekana kuweka 
mashine za EFD, basi hata Moro-
goro na mikoa mingine ambayo 
mamia ya wasafiri hutumia hu-
duma, kuwe stakabadhi hizo 
muhimu kwa maendeleo ya 
nchi yetu.

Mungu ibariki Tanzania

Kama maeneo 
haya wana-
toza fedha 
zaidi ya bei 
halisi ya bid-
haa husika, 
kwanini wa-
nashindwa 
kuboresha 
maeneo 
yakawa ma-
zuri na ya 
kuridhisha 
kuanzia hu-
duma za vyoo, 
chakula na 
vinywaji?
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Juni 
25, ilikuwa 

siku ya kukumbukwa 
na yenye furaha kwa 

Jackson Noel na Rosada 
Thomas, baada ya kufunga 

ndoa katikakanisa la Tabata 
Msimbazi na kufatiwa na tafrija 

yakuwapongeza maharusi 
iliyofanyika ukumbi wa 

BarakudaTabata jijini 
Dar es Salaam.
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J
E unataka kuwa mjanja 
kwa kuvaa nguo inayokupa 
furaha wakati wa likizo au 
mapumziko?

Basi usipate tabu kufikiria, 
kwani kaptula au pensi ni vazi 
zuri kulitumia wakati ukiwa ume-
pumzika baada ya juma zima la 
kuwajibika.

Hata hivyo, ili uwe na mwone-
kano wa kipekee ni lazima kujua 
mwongozo wa jinsi ya kuvaa vazi 
hilo fupi.

Ni muhimu kufahamu urefu 
gani sahihi kwako, jinsi ya kuz-
ichanganya na rangi na viatu gani 
vinafaa kuvaliwa.

Vazi la kaptula ni maalum kwa 
ajili ya kipindi cha joto, kwani li-

naacha sehemu kubwa ya mwili 
kuwa wazi.

Kwa wanaume inapendeza 
kuvaa kaptula zenye urefu wa 
wastani ambao haupiti chini ya 
magoti. Hii inampa mtu uhuru 
wa kutembea bila hofu sehemu 
tofauti ambazo kimsingi vazi hilo 
linaruhusiwa.

Ni muhimu kuwa na mtindo wa 
kisasa kwa sababu dunia ya mitin-
do inakwenda kwa kasi, kila siku 
inabuniwa aina mpya na hivyo un-
atakiwa kuwa makini kila wakati.

Inapendeza zaidi kuchagua via-
tu sahihi vinavyoendana na vazi 
lako, Hapa unatakiwa kuvaa viatu 
vya wazi, raba au viatu aina ya buti 
zenye shingo fupi.

Pensi Pensi 
zinavyofurahishazinavyofurahisha

KUWA MJANJA
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 Biringanya 
ya nazi
UNAWEZA kuona mboga hii ni 
ya kawaida na umezoea kula ny-
umbani kila siku kutokana na ku-
tokuwa na gharama kubwa.

Hata hivyo, chakula hiki ni 
salama kwa afya yako kutokana 
na kuwa na faida lukuki zinazo-
patikana.

Mahitaji
Nyanya chungu fungu kubwa 

moja, bamia fungu moja, birin-
ganya kubwa tatu, pilipili hoho 
nusu, kitunguu kikubwa kimoja, 
karoti nusu, nazi mbili, nyanya 
nne na mafuta kidogo.

U
REMBO ni asili  ya 
wanawake, idadi kubwa 
wanapenda kujiremba 
kwa kutoboa masikio kwa 

ajili ya kuvaa hereni.
Hata hivyo urembo wa kuto-

boa sikio unaweza kupata mata-
tizo ya kuvimbia na kusababisha 
madhara. Leo tuangalie ni njia 
zipi unapaswa kuzifuata ili usi-
pate madhara unapotoboa sikio.

Mambo ya kuzingatia
Mosi usiguse sikio kwa maji 

angalau siku saba baada ya kuto-
boa, liguse kwa kutumia mafuta 
ya mgando mara kwa mara.

Hakikisha unazungusha kama 
ni uzi au hereni uliyotobolea 

sikio kila siku ili nyama ya sikio 
isikandamizane na kusababisha 
madhara.

Epuka kuvaa hereni   ambazo 
si salama kama zenye kutu, zi-
lizokaa muda mrefu na za plasti-
ki muda mfupi baada ya kutoboa.

Hakikisha masikio yako yame-
kauka ndipo uvae hereni halisi 
ambazo hazitakuletea madhara.

Ukiona una dalili ya kupata 
usaha au masikio kuanza kuuma, 
osha na maji safi ya uvuguvugu 
uyaweke chumvi kidogo na ki-
sha ukaushe kwa kitambaa laini 
kikavu na upake mafuta ya nazi.

Unaweza kumuona daktari 
kama tatizo litaendelea kuwa 
kubwa.

na usisahau kutupia kapilip-
ili mbuzi ukipenda, koroga 
uache mchuzi uchemke na 
nyanyachungu na biringanya 
zetu ziive. Zikishaiva mboga 
yetu itakuwa tayari.

Mboga hii unaweza kula kwa 
ugali, wali au chakula kingine 
unachopendelea.

Faida za biringanya
Hutumika kutibu vidonda 

vya tumbo, kwa wale ambao 
wanasumbuliwa na tatizo hili, 
husaidia kupata usingizi mzuri 
kwa wale ambao wana tatizo la 
kukosa usingizi.

Kadhalika husaidia kwa ki-
wango kikubwa kuondoa sumu 
zilizomo katika mwili wa mwa-
nadamu. 

Urembo wa kale 
unaopendwa

UREMBO
KUTOBOA SIKIO

Mahitaji mengine ni binzari 
kiasi kama ukipenda, chumvi 
kiasi na pilipili mbuzi moja kama 
wewe ni mtumiaji.

Jinsi ya kuandaa hatua 
kwa hatua

Andaa nyanya, nyanyachun-
gu, bamia na biringanya zako, 
kwa kuziosha vizuri kwa maji 
safi. Kisha zimenye na kuzikata 
biringanya, bamia, nyanyachun-
gu na kuziweka kwenye sahani 
tayari kwa mapishi.

Andaa hoho, karoti, vitunguu 
na nazi ikune kabisa, uchuje tui 
zito.

Bandika sufuria jikoni weka 
mafuta, yakipata moto tia vi-
tunguu ukaange, vikibadilika 
rangi tia hoho endelea ku-

kaanga kidogo kisha tia nyanya 
ukaange.

Mimina nyanyachungu na bir-

inganya na bamia zako na umim-
ine tui la nazi.

Tia karoti, chumvi, binzari 
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U
SAFI wa nyumba wa 
mara kwa mara ni nguzo 
kubwa ya kuistawisha 
na kuipendezesha, na 

isipofanyiwa usafi wa uhakika, 
huchakaa mapema na hata kuhar-
ibika kabisa.

Leo ninapenda kuzungumza 
baadhi ya dondoo za namna ya 
kusafisha bafu na choo.

Kabla ya kuanza kusafisha 
bafuni, kwanza ondoa vitu vy-
ote vya kuhamishika, wakati huo 
ukihakikisha dirisha liko wazi ili 
hewa ipite kuondoa hewa nzito.

Baada ya hapo, ondoa buibui 
kwenye kona zote za dari iki-
fuatiwa na kufuta vumbi mlango, 
sehemu za ndani na nje.

Wakati wa kusafisha ni vyema 
kuanzia juu kushuka chini ili ku-
ruhusu taka za vumbi na buibui 
zimwagike sakafuni kwa ajili ya 
kisafisha mwishoni.

Weka dawa ya kusafishia katika 
sehemu zenye uchafu ili iwe ra-
hisi wakati unasugua.

Ni vyema ukazingatia maelezo 
ya dawa ya kusafishia ili kuwa na 
uhakika unatumia kiasi sahihi 
ambacho hakiwezi kuharibu.

Katika kuta za bafu pia una-
paswa kupaka sabuni au dawa 
nyingine za kusafishia endapo zi-
takuwa ni za marumaru, na kwa 
kutumia sponji ama brashi un-
aweza sugua sehemu uliyoweka 
sabuni hiyo huku ukihakikisha 
unaiisuuza kuondoa michirizi 
yote michafu, na kama ukuta ni 
wa karibia na sinki ama bakuli la 
choo, ukaushe kwa taulo.

Ni muhimu kukumbuka ku-

Namna ya kutunza 
jokofu nyumbani

MATUMIZI ya jokofu ndani ya nyumba 
ni jambo muhimu kutokana na kuhifa-
dhi vyakula na matunda yasiharibike. Pia 
chombo hiki kina kazi ya kupoza maji na 
vinywaji mbalimbali kwa lengo la kukupa 
furaha.

Hata hivyo, wengi hawafahamu namna ya 
utunzaji wake ili jokofu lidumu kwa muda 
mrefu. Hizi ni baadhi ya dondoo ambazo 
zinaweza kukusaidia katika utunzaji.

1. Usafi wa koili husaidia kuhakikisha 
kifaa kinafanya kazi kwa ufanisi. Unaweza 
kusafisha angalau mara mbili kwa mwaka 
koili  zile zinazokuwa nyuma  kwa kutumia 
brashi laini.

2. Umbali kutoka ukutani unaweza kuwa 
ni chanzo cha kukosekana hewa ya kusaidia 
upoozaji.Nyakati zote hakikisha jokofu lako 
lipo umbali wa kutosha kutoka kitu cho-
chote ambacho kitazuia kwa namna yeyote 
ile mzunguko wa hewa wa kutosha.

3. Mipira ya milango unaposafisha Jokofu 
lako hakikisha milango na mipira ya kwe-
nye mlango wa kifaa hiki inakuwa safi kwa 
kuzuia jokofu kushindwa kutunza ubaridi.

4. Kuyeyusha kila kitu   angalau mara 
mbili kwa mwaka kutasaidia kuongeza 
ufanisi wa jokofu.

vaa glovu wakati wa kusugua 
kwani baadhi ya dawa na sabuni 
zinaweza kuchubua ngozi.

Safisha kioo kwa kutumia maji 
na taulo au dawa ya kusafishia 
vioo na taulo.

Safisha nje ya choo ukianza na 
ile sehemu ya juu ya kuvuta maji, 
kwa taratibu unaweza kuendelea 
kusafisha eneo lote la nje ya choo 
ambalo ni pamoja na mfuniko na 
eneo la chini ya sehemu ya kuka-
lia na kupafuta kwa taulo.

Kwa upande wa sakafu, hakiki-
sha usafi wako unaanzia  sehemu 
zilizojificha hadi zile za wazi na 
ni vyema kusafisha vumbi na 
uchafu wote ulio chini eneo la 
choo lilipounganika na sakafu.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Mambo ya msingi kuzingatiwa 
unaposafisha choo cha nyumba

JUMAPILI JULAI 3, 2022



Jumapili Julai 3, 202216  

KATUni



17

habari kimataifa

Jumapili Julai 3, 2022

a ya

Watu 26 wafariki 
kutokana na 
maporomoko ya 
ardhi nchini India

Mgao wa umeme waliza raia Afrika Kusini
CAPE TOWN, Afrika Kusini

RAIA wa Afrika Kusini wana-
pambana kustahamili ongezeko la 
mgao wa umeme ulioathiri maisha 
na biashara nchini humo. 

Nchi hiyo imeshuhudia mgao 

wa umeme kwa miaka kadhaa, 
lakini wiki hii shirika la umeme 
linalomilikiwa na serikali la Eskom 
limeongeza muda wa mgao hadi 
kupelekea baadhi ya wakazi na wa-
fanyabiashara kukosa nishati hiyo 
kwa zaidi ya masaa 9 kwa siku.

Kulingana na wataalam, mgomo 
wa wafanyakazi wa Eskom ul-
iongeza masaibu yanayoliandama 
shirika hilo ikiwa ni pamoja na ku-
haribika kwa mitambo yake mich-
ache na iliyochakaa ya nishati ya 
makaa ya mawe, uwezo mdogo wa 

uzalishaji na kukithiri kwa rushwa. 
Kukatika kwa umeme 

kunawaathiri Waafrika Kusini walio 
wengi katika kipindi hiki cha baridi 
wakati familia nyingi zinategemea 
umeme kupasha joto majumba yao 
na kupika.                                           DW

Mashambulizi ya makombora
yaua 21 mkoa wa Odesa

KYIV, Ukraine

WATU 21, akiwemo mtoto mmo-
ja, wamefariki katika mashambulizi 
jana usiku yaliyofanywa na vikosi 
vya Russia katika eneo la Odesa 
kusini mwa Ukraine.

Kulingana na maofisa wa seri-
kali wa huduma ya dharura (DSNS) 
walisema watu 16 waliuawa katika 
jengo la ghorofa tisa lililopigwa na 
kombora moja katika kijiji cha Ser-
hiyivka.

Watu wengine watano akiwemo 
mtoto mmoja waliuawa katika 
eneo la mapumziko katika kijiji 
hicho. Russia ilirusha makumi ya 
makombora katika miji ya Ukraine 
katika siku chache zilizopita.

Juzi msemaji wa Ikulu ya Krem-
lin, Dmitry Peskov alikanusha tena 
kwamba nchi yake  ilikuwa inalen-

ga makazi ya raia.
“Tulisikia milipuko mitatu na 

sasa hakuna chochote kilicho-
salia kwenye kituo cha burudani,” 
mkazi wa eneo hilo Yulia Bondar, 
aliiambia BBC. “Kijiji kiko kimya 
sana,hatukuwahi kufikiria kuwa hii 
inaweza kutokea.” Aliongeza.

UKRAINE YATAKA KUKAMAT-
WA KWA MELI YA NAFAKA

Ukraine imetoa wito kwa meli 
iliyobeba nafaka kutoka eneo lin-
alokaliwa na Russia nchini humo 
kukamatwa.

Kwa sasa meli hiyo iko nje ya 
pwani ya Uturuki.

“Tumefuatilia meli yenye bend-
era ya Russia, Zhibek Zholy, kwenye 
njia yake kutoka bandari ya Berdy-
ansk ya Ukraine hadi bandari ya 

Karasu ya Uturuki,” ilisema taarifa 
hiyo.

Haijulikani shehena hiyo ya na-
faka ilitoka wapi au ilipatikana vipi, 
lakini Russia imeshutumiwa kwa 
kuiba nafaka kutoka maeneo ya 
Ukraine inakodhibiti.

WAINGEREZA WAWILI 
WALIOKAMATWA

Raia wawili wa Uingereza wame-
kamatwa na vikosi vya Russia na 
wameshtakiwa kwa makosa ya 
kuwa mamluki wa kivita.

Dylan Healy, ambaye ni mpishi 
alikuwa akijitolea kama mfanyakazi 
wa misaada, alikamatwa katika kit-
uo cha ukaguzi mwezi Aprili.

Siku hiyo hiyo, Russia ilitoa video 
ya Andrew Hill akiwa amevalia sare 
za kijeshi, akisema alikuwa amejis-
alimisha mwenyewe.

Taarifa hiyo inakuja baada ya 
wanaume wengine wawili wa Uin-
gereza, Shaun Pinner na Aiden 
Aslin, kuhukumiwa kifo mwezi uli-
opita.

Healy na Hill wanakabiliwa na 
mashtaka sawa na hayo katika kesi 
iliyofunguliwa katika mahakama 
ya uwakilishi ya Russia mashariki 
mwa Ukraine, ambayo haitambu-
liki kimataifa.

Mahakama ya Ulaya ya Haki za 
Kibinadamu tangu wakati huo im-
eingilia kati kutaka hukumu hiyo 
isitekelezwe.

Lakini Russia imekataa wito huo, 
ikisema haitekelezi tena maamuzi 
ya mahakama ya Strasbourg na 
hatima ya watu hao ni suala la Jam-
huri ya Donetsk inayounga mkono 
Russia.

BBC

Mvua zinazoendelea kunyesha katika nchi za India na Bangladesh zinasababisha athari kubwa, pichani ni barabara moja katika eneo la 
Sylhet, nchini Bangladesh,ikiwa imejaa maji. PICHA: AFP

Vikosi vya uokoaji vimefaniki-
wa kupata miili ya watu 26 wali-
ofariki kutokana na maporomoko 
ya udongo yaliyoharibu kabisa 
kituo cha ujenzi wa reli kaskazini 
mashariki mwa India. 

Kazi ya uokoaji inatarajiwa 
kuendelea kwa siku kadhaa, 
lakini kuna matumaini hafifu ya 
kupatikana kwa manusura kati 
ya watu 37 ambao hawajulikani 
walipo tangu siku ya Jumatano. 

Ofisa wa uokoaji, Pankaj 
Kavidayal, alisema watu 21 kati 
ya 26, waliothibitishwa kufariki 
walikuwa wanajeshi waliopele-
kwa eneo hilo kutoa ulinzi 
kwa maofisa wa reli kutokana 
na miongo kadhaa ya uasi wa 
makundi ya kikabila yanayotaka 
kujitenga katika eneo hilo. 

Tangu Mei 17 mwaka huu, 
takriban watu 200 wamepoteza 
maisha kutokana na mafuriko ka-
tika majimbo ya Assam, Manipur, 
Tripura na Sikkim nchini India, 
huku wengine 42 wakifariki 
nchini Bangladesh. 

Wanasayansi wanasema 
mabadiliko ya hali ya hewa ndio 
chanzo cha hali hiyo isiyokuwa 
ya kawaida.

DW

8 wajeruhiwa 
katika mlipuko 
Afghanistan
KABUL, Afghanistan

Watu wanane wamejeruhiwa 
katika mlipuko wa bomu la 
kutupwa kwa mkono uliotokea 
katika shule ya dini ya Kiislamu 
katika mkoa wa Nangarhar 
mashariki mwa Afghanistan. 

Maofisa walisema kuwa 
mlipuko huo umetokea usiku 
wa kuamkia jana katika wilaya 
ya Rodat na wanafunzi wawili 
miongoni mwa waliojeruhiwa 
walikuwa katika hali mbaya 
walipofikishwa hospitalini. 

Hakuna madai ya watu 
waliohusika na shambulio 
hilo. Wanamgambo wa kundi 
linalojiita Dola la Kiislamu, IS, 
wamejikita nchini humo hasa 
eneo la mashariki, na mara 
kadhaa wamekuwa wakiendesha 
mashambulizi dhidi ya vikosi vya 
Taliban na vikundi vya kidini vya 
walio wachache. 

Hivi karibuni, IS ilidai kuhusika 
na mashambulizi mawili tofauti 
dhidi ya kundi la Taliban mjini 
Kabul.

DW

Mvua zinazoendelea kunyesha 
katika nchi za India na Bang-
ladesh zinasababisha athari 
kubwa, pichani ni barabara 
moja katika eneo la Sylhet, 
nchini Bangladesh,ikiwa imejaa 
maji. PICHA: AFP
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Super Rainbow, ilivyoibuka, kutoweka, 
sauti ya Sheggy ikichanganya wengi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Hivi hujawahi 
kuona mwanafunzi 
ametoka na ‘divi-
sion one’ kidato cha 
nne akarudi na divi-
sion zero kidato cha 
sita? Mada karibu 
zote za kidato cha 
sita si zile za kidato 
cha nne mfano kwe-
nye Hisabati kidato 
cha nne tunasoma 
2by2 matrix kidato 
cha sita ni 3by3 ma-
trix, kidato cha sita 
kuna mada kama 
Complex number, 
Numerical Method, 
Calculus nakadha-
lika.

M
MOJA kati ya wasomaji 
wangu maarufu wa 
safu hii, Amani Balisi-
dya, mtoto wa mwana-

muziki marufu wa zamani na kion-
gozi wa bendi ya Afro 70, alinipigia 
simu na kuniomba ikiwezekana 
wiki moja niizungumzie bendi 
aliyoihusudu sana, Super Rainbow, 
ikiwa na maana upinde wa mvua.

Kwa heshima yake leo nitaizun-
gumzia bendi hiyo iliyoibuka tu 
ghafla kama wingu la mvua anga-
ni, na kutoweka kama ilivyoibuka, 
ghafla tu. Iliyeyuka kama samli 
kwenye kikaango cha moto.

Bendi hiyo ambayo pamoja na 
kutokuwa na umri mrefu, lakini 
hadi leo hii ipo kwenye mioyo ya 
mashabiki wengi wa muziki wa 
dansi kutokana na kazi chache za 
kukumbukwa walizoziacha.

Bendi hii haikuzidi miaka mi-

wili au mitatu tangu ianzishwe na 
kuvunjika. Ilianzishwa mwanzoni 
mwa miaka ya 1980 na kuvunjika 
katikati ya miaka hiyo. Ni bendi 
iliyorekodi nyimbo zake redio 
Tanzania (RTD) mara mbili tu, la-
kini hadi leo zimekuwa ni alama 
ya muziki wa dansi nchini, licha ya 
kuwa ilikuwa moja kati ya bendi zi-
lizoitwa au kujiita ndogo.

Iliporekodi mkupuo wa kwanza 
tu sidhani kama ilibaki kuwa bendi 
ndogo. Inawezekana iliendelea 
kuwa bendi ndogo kutokana na si 
kati ya zile zenye majina makubwa, 
lakini ikaondokea kupendwa na 
wengi na kujizolea umaarufu kiasi 
hata ilipotoweka kwenye ulimwen-
gu wa muziki walisikitika sana.

Ni mambo mawili tu ambayo ya-
naitambulisha bendi hii. Kwanza ni 
mwanamuziki na kiongozi upande 
wa uimbaji wa bendi hiyo, Eddy 
Sheggy, pamoja na wimbo wake 
alioutunga ‘Milima ya Kwetu.’

Ukiizungumzia bendi hiyo bila 
kumzungumzia mwanamuziki 
huyo na wimbo wake huo, basi 
historia yako inakuwa haijakami-
lika na hata mtu hawezi kufahamu 
kuwa inayozungumziwa hapo ni 
Super Rainbow.

Mwanzoni mwa miaka ya 1980, 

RTD ilianza kupiga wimbo wa ‘Mil-
ima Ya Kwetu’, ambao kwa muda 
mfupi tu uliondokea kupendwa na 
mashabiki, ambao hawakuwa hata 
wanaifahamu bendi hiyo.

Sauti nyororo za waimbaji na 
mpangilio wake ulikuwa wa kip-
ekee na haukuwa unafanana na 
bendi zingine za Tanzania. Na si 
bendi za wanamuziki wa Kitan-
zania, lakini hata bendi za hapa 
nchini zilizokuwa na Wakongoma-
ni, hawakuwa na aina hiyo ya uim-
baji.

Baadhi wakadhani huenda wim-
bo huo umepigwa na bendi kutoka 
Kenya. Haikuwa hivyo.

Si wengi walidhania kuwa bendi 
hiyo ilikuwa na makao makuu yake 
maeneo ya Mwananyamala B, kwe-
nye baa ya Sunlight, nyuma kidogo 
ya Shule ya Msingi Mwananyamala 
B, au Soko la Mwananyamala, 
maarufu kama Mapinduzi.

Ilikuwa na wanamuziki 
kama  Hatibu Iteitei, Nuzi Ndoli, 
Rocky, Mzee Bebe na baadaye 
akaletwa Maneno Uvuruge. Duru 
za muziki zinasema hao ndiyo 
walioanzisha bendi, huku Eddy 
Sheggy na mkewe Emma Mkelo 
wakijiunga baadaye.

Muda mfupi baadaye wakaja 

wanamuziki wengine kama Banza 
Taxi, Nana Njige, Juma Choka, 
Rosh Mselela wakitokea Orchestra 
Mambo Bado ambayo ilikuwa im-
evunjika.

Inasemekana kifo cha Super 
Rainbow kilitokana na Tchimanga 
Kalala Asossa kuifufua upya Or-
chestra Mambo Bado na katika 
mpango wa kuwarudisha wana-
muziki wake waliokwenda kwenye 
bendi hiyo, alisomba na wengine 
pia hadi kina Uvuruge.

Eddy hakuwepo kwenye mpan-
go huo, hivyo baada ya bendi 
kusambaratika alikwenda kujiunga 
na African Sound ‘Afriso Ngoma’ ili-
yokuwa chini ya Lovy Longomba, 
lakini akadumu kwa kipindi kifupi 
kabla ya kuchukuliwa na Vijana 
Jazz Band. Hata wimbo wa ‘Chau-
rembo’ alikuwa ameutunga na ku-
uimba Afriso, lakini akahamia nao 
Vijana kabla ya kuurekodi.

Eddy, mzaliwa wa Tanga ndiye 
aliyekuwa staa kwenye bendi ya 
Super Rainbow, pamoja na ku-
fanya muziki akiwa Tanga, lakini 
alikwenda nchini Kenya na kupiga 
bendi mbalimbali, ikiwemo Super 
Sound, ya Kalala Mbwebwe na 
kurekodi kibao ya ‘Fanta’.

Inawezekana ikawa ndiyo saba-

bu hata staili ya wimbo ya ‘Milima 
ya Kwetu’ kuonekana kama ni ben-
di ya Kenya.

“Nyimbo nyingine na Super 
Rainbow ni kama ‘Kichekesho’, 
‘Mateso’, Milima ya Kwetu no 2’, ‘Ki-
paji Changu’, ‘Hesabu’, ‘Hidaya’ na 
nyingine nyingi.

Sauti nyororo ya Eddy ili-
wachanganya wengi wakidhani ni 
ya mwimbaji   wa kike.   Na kwa 
sababu kulikuwa na kina Mkelo, 
na Njige, wengi walishindwa kuz-
itofautisha na hasa wale ambao 
hawakuwa wanakwenda kwenye 
maonyesho na kusikiliza kwenye 
redio.

Na hata waliokuwa wakiambiwa 
sauti hiyo ni Sheggy, basi walijua 
atakuwa na mwimbaji wa kike.

Utata wa Eddy sauti yake, 
anayeimba ni mwanaume au mwa-
namke, iliisha alipojiunga na Vi-
jana Jazz.

Hapo ndipo wasioamini waliami-
ni kuwa Eddy ni mwanaume, na ile 
sauti nyororo kama ya kike wali-
yokuwa wakiisikia Super Rainbow 
ni ya kwake, si ya Emma wala Njige. 
Wao walikuwa waitikiaji tu.

Tuma meseji 0716 350534

K
UNA dhana imejengeka 
katika nchi yetu kwamba 
wale wanaosomea ual-
imu ni watu waliofeli na 

kwamba chaguo la ualimu ni la 
mwisho baada ya kukosa kozi ny-
ingine za maana kwa mujibu wa 
mtazamo wao. Mtazamo huu si wa 
siku nyingi sana kwa sababu mia-
ka ya nyuma, hasa kutoka uhuru 
kazi ya ualimu ilionekana kazi ya 
maana kuliko kazi nyingine, ndiyo 
maana karibu wana mapinduzi na 
viongozi wengi walianza kuwa wal-
imu.

Tunayo mifano ya baadhi ya 
viongozi wengi hapa Afrika am-
bao walianzia kwenye ualimu na 
baadaye kuwa viongozi wakubwa 
wa kitaifa. Wa kwanza kabisa ni Ju-
lius Kambarage Nyerere, wengine 
ni Robert Mugabe wa Zimbabwe, 
Kenneth Kaunda wa Zambia, Dan-
iel Arap Moi wa Kenya, Mzee Ali 
Hassan Mwinyi, Dk. John Pombe 
Mgufuli, Waziri Mkuu wa sasa, Kas-
sim Majaliwa hawa ni baadhi tu 
ya viongozi kati ya wengi ambao 
taaluma zao za kwanza ni ualimu. 
Je, nao kwao lilikuwa chaguo la 
mwisho?

Kazi ya ualimu wakati huo il-
ionekana ni ya maana sana, si kwa 
sababu nyingine yoyote bali wal-
ilipwa vizuri katika mishahara yao. 
Hii ina maana kwamba hata leo 
ikitokea mishahara ya ualimu ika-
zidi kada zingine zote itasalia kuwa 
kazi ya heshima. 

Kwa hiyo, tatizo siyo ufaulu 

ndiyo maana kazi ya ubunge leo 
inaonekana ya maana kwa sababu 
wanalipwa vizuri huku sifa ya ku-
pata kazi hiyo pamoja na vigezo 
vingine kama kuwa na dhamana 
ya chama cha siasa lakini zaidi 
ujue kusoma na kuandika, kazi 
yake ni kutunga sheria, kuikosoa, 
kuishauri na kuisimamia serikali!

Mwalimu yupi amefeli? Sifa ya 
mwalimu awe ama ana diploma au 
shahada maana yake wote hawa 
wamemaliza kidato cha sita, tafsiri 
yake ni kwamba wote walikuwa 
wanafunzi bora kidato cha nne, 
walifaulu mitihani na kujiunga ki-
dato cha tano na hatimaye kidato 
cha sita, anaporudi kuja kufundi-
sha masomo aliyoyafaulu unase-
maje amefeli? Kusoma diploma 
au shahada (degree) maana yake 
amefaulu tena kidato cha sita kwa 
mujibu wa vigezo vilivyowekwa.

Elimu ya chuo kikuu. Sifa ya 
mwalimu awe na kuanzia shahada 
ya kwanza na kuendelea maana 
yake ni kwamba, mwalimu bora ka-
bisa wa chuo kikuu ni mwanafunzi 
aliyefaulu vizuri sana katika mas-
omo yake ya shahada ya kwanza, 
siyo mwenye shahada ya uzamili 
(master’s degree) wala uzamivu 
(PhD) ndiyo maana wale ambao 
huwa wanafanya vizuri vyuo vikuu 
huwa wanabakizwa kufundisha 
na baada ya hapo wanaongezea 
mbwembwe zaidi lakini msingi 
wake ni shahada ya kwanza.

Kuna wakati unaweza kush-
angaa mwalimu ana shahada ya 

chuo kikuu lakini anashindwa 
kufundisha vizuri wanafunzi wa 
kidato cha kwanza maana yake 
mwalimu huyo ana shahada na 
ameifaulu vizuri lakini hakuwa vi-
zuri katika masomo ya sekondari 
na hii ni kwa sababu kuna tofauti 
kubwa kati ya masomo ya ualimu 
wanayojifunza vyuoni na masomo 
ya taaluma. 

Hapa ninamaanisha kwamba, 
kuna mtu anaweza kupata daraja 
sifuri kidato cha sita lakini akawa 
mwalimu mzuri sana kidato cha 
kwanza mpaka cha nne! Una-
shangaa? 

Hivi hujawahi kuona mwanafun-
zi ametoka na ‘division one’ kidato 
cha nne akarudi na division zero 
kidato cha sita? Mada karibu zote 
za kidato cha sita si zile za kidato 
cha nne mfano kwenye Hisabati 
kidato cha nne tunasoma 2by2 
matrix kidato cha sita ni 3by3 ma-
trix, kidato cha sita kuna mada 
kama Complex number, Numeri-
cal Method, Calculus nakadhalika.

Changamoto za kufeli kwa wa-
nanfunzi tunahitaji kuzitatua siyo 
kukwepa kwa janja na kusingizia 
kwamba walimu wamefeli ndiyo 
maana hawafaulishi, hao wanao-
faulu wanafundishwa na mizimu? 
Au ni walimu hawahawa waliofeli? 
Tunajaribu kutafuta dawa isiyo 
tiba. 

Jambo la kusikitisha ni kwamba, 
kwa sasa mtazamo na msukumo 
wetu umekuwa ni juu ya kulenga 
matokeo makubwa badala ya ku-

jenga maarifa na ujuzi, hatutatatua 
matatizo ya elimu nchini kwa ku-
panua elimu ya sekondari ili kila 
mmoja afike chuo kikuu na kujiita 
wasomi huku tukiwaita wanaotoa 
elimu hiyo kuwa wamefeli.

Jamii ya watu wajinga huwa 
haithamini elimu na kutothamini 
elimu kunaanza na kumpatia 
mwalimu majina ya kumdhalilisha 
huku ikitegemea matokeo makub-
wa yanayotokana na elimu hiyo. 
Hata wakoloni walianza kutuita 
majina mabaya ili tujione hatuna 
thamani baadaye wakatutawala, 
kama jamii kwa ujumla tunahi-
taji mtazamo mpya kabisa juu ya 
elimu yetu nchini.

Tuwatie moyo walimu, kazi wa-
nayofanya haina mfano wake kwa 
sababu hakuna mtu anayejitapa 
na hasa kama anajua kusoma na 
kuandika kama hakupita kwa 
mwalimu. 

Haya maneno tungetarajia 
kuyasikia kwa watu ambao hata 
kusoma na kuandika hawajui 
maana hawakufundishwa na 
mwalimu, hivyo hawajui umuhimu 
wake. Ebu jaribu kufikiria un-
ampeleka mwanao shule hajui 
chochote kesho anakuwa daktari, 
mhandisi, rubani, mwanasheria 
nakadhalika, bado unasema huyu 
mwanangu amefundishwa na 
mwalimu aliyefeli, umeshindwa 
nini kuwa mwalimu wewe ili um-
fundishe mwanao?

0689157789
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mbali sana na hapo.”
“Nimekuelewa baba, ila ninachotaka 

hapa ni kitu kimoja tu ili nirahisishe 
kazi. Naomba aina ya gari na namba 
yake ya usajili. Unajua pamoja na pi-
cha zao, lakini kuhangaika kutazama 
sura zao mpaka kuzigundua mbele 
ya watu wengine namna hiyo halafu 
usiku ni ngumu sana. Mpaka uwatam-
bue, halafu uwe na uhakika kama ni 
wao, uwaangalie wanakwenda kupan-
da gari gani, ni shida kidogo. Nacho-
takiwa kujua gari lao ni lipi basi, sina 
haja tena ya kuhangaika.” Prince alitoa 
wazo kwa baba yake ambaye alikuwa 
anatingisha kichwa kuonyesha kuku-
baliana naye kabla hajasema neno 
lolote.

“Kweli umeiva mwanangu. Ila angal-
izo ni kwamba tukimaliza kulipa kisasi 
usijihusishe tena na kazi hii, hata kama 
itakuwa ni kama imekupendeza. Kum-
buka sisi tunalipiza kisasi tu, hatufanyi 
kwa maslahi. Ndiyo maana nilikupiga 
marufuku kutochukua pesa yoyote ya 
mzee Hussein ulipokuwa unajiandaa 
kwenda kummaliza.” Akaonya mzee 
Pokwa.

“Hilo halina shaka, nikimaliza ni-
takuwa mtu mwema tu.”

*****************************
Kama alivyotegemea, kulikuwa na 

idadi kubwa ya magari nje ya hoteli ya 
Camel ambako ndiko sherehe za haru-

si zinafanyika.
Ni hoteli ya kisasa haswa, iliyostahili 

kuitwa hivyo. Siku hiyo aliamua kwen-
da na pikipiki, kwenye jumba ambalo 
anakaa peke yake, na baba yake huja 
mara moja moja, kuna gari moja na 
pikipiki ambazo zote amepewa kwa 
matumizi yake.

Alijua kazi anayokwenda kuifanya 
ni tofauti na ile ya mwanzo. Ni ya ku-
waondoa wawili kwa wakati mmoja. 
Na hiyo itawezekana tu kama wataku-
wa wote ndani ya gari. Kwa hiyo aka-
ona yeye hahitajiki kuwa na gari, bali 
pikipiki ambayo itamrahisishia kazi.

Alifika hapo saa mbili, kwa sababu 
aliambiwa itaanza saa 12:00 jioni hadi 
saa sita usiku.

Hakuna aliyemshuku kwani wengi 
walijua ni dereva wa bodaboda kama 
walivyo wengine. Alikwenda kusi-
mamisha jengo la tatu kutoka hapo.

Na kwa bahati nzuri ilikuwa ni baa 
ya kawaida na nje walisimama watu 
wengi ambapo baada ya kufika hapo 
aligundua kuwa walikuwa wanaanga-
lia mpira.

Pia aligundua walikuwa hapo nje 
walikuwa wakiangalia bure, lakini uki-
ingia ndani unalipia kinywaji.

Akaamua kujiunga nao. Hata hivyo 
hakuwa mmoja wa waliokuwa wa-
naangalia mpira usiku huo.

Akili na macho yake yalikuwa kwe-
nye jengo la Camel Hotel kuangalia 

D
AKIKA moja iliyofuatia 
alirejea akiwa na picha 
mbili. Akampatia kijana 
wake. 

“Hiyo picha namba moja ni ya 
jamaa mmoja anaitwa Nassor, na 
hiyo namba mbili ni Nassir. Hawa 
ni mapacha. Nao pia wameshiriki 
mauaji ya mama yako mzazi, hawa-
takiwi kuishi.”

Baada ya kuongea hivyo alimtaza-
ma kijana wake halafu akaendelea.

“Taarifa za udukuzi nilizozipata 
leo mchana ni kwamba kesho jioni 
watakuwa kwenye harusi maeneo 
ya Tuangoma, Kigamboni.

Nasema hivi kwa sababu kama 
utachanga karata zako vizuri, un-
aweza kuwamaliza wote wawili kwa 
wakati mmoja. Ni kwa sababu wa-
takuwa kwenye gari moja.”

“Du, baba hizi taarifa zao huwa 
unazipataje?” Prince akashangaa.

“Nina vyanzo vyangu mimi, in-
gawa havijui kuwa nataka kujua 
habari zao kwa sababu ya kuwa-
maliza.”

“Enhee baba endelea.”
“Sasa mwanangu, yaani ni kwam-

ba mmoja anajua kuendesha gari 
na mwingine hajui, kwa hiyo huwa 
mara nyingi wanakuwa kwenye 
gari moja. Ni kama vile mmoja 
anamuendesha mwenzake kwa 
sababu yule Nassir ndiye mwenye 
gari na tajiri, lakini hajui kuende-
sha. Pacha mwenzake Nassor ndiyo 
kama dereva wake. Ni harusi ya 
ndugu yao, watakuwa hivyo. Kama 
utaifanya kazi hiyo kabla ya harusi 
au baada hiyo ni shauri yako. Mimi 
nachotaka kusikia hapa kesho kut-
wa ni kwamba wamekwenda na 
maji. Nilichokufundisha ni ujasiri 
na kulenga shabaha, hilo peke yake 
linatosha, mengine utajiongeza 
mwenyewe kulingana na mazin-
gira.” Pokwa akawa anatoa ramani 
ya vita.

“Sawa baba kama ni hivyo ni-
achie mimi nachotaka kujua harusi 
itaanza saa ngapi na hoteli gani.”

“Saa 12 jioni hadi saa sita kwenye 
hoteli ya Camel, Tuangoma Kigam-
boni. Wao ni ndugu wa huyo dada 
anayeolewa, ukifika kwenye kituo 
cha daladala kinaitwa ‘kwa fundi 
basikeli’ basi mtu yoyote ukimuuli-
za atakuonyesha kwa sababu si 

“Saa 12 jioni 
hadi saa sita 
kwenye ho-
teli ya Camel, 
Tuangoma 
Kigamboni. 
Wao ni ndugu 
wa huyo 
dada anayeo-
lewa, ukifika 
kwenye kituo 
cha daladala 
kinaitwa ‘kwa 
fundi basikeli’ 
basi mtu yoy-
ote ukimuuliza 
atakuonyesha 
kwa sababu 
si mbali sana 
na hapo.”

Mwisho wa Mauaji-8

hADIThI
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi 
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka 
mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala 
yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata 
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo 
la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka 
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa 
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya 
aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika 
umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mwisho wa sherehe hizo za 
harusi.

Ilipotimu saa sita na dakika 
ishirini ndipo alipoanza kuona 
watu wanaanza kutoka. Haraka 
alichukua pikipiki lake na ku-
sogea karibu na wahudhuriaji, 
kana kwamba anataka kuchukua 
wateja. Lengo lake ni kuwao-
na kwa karibu anaowawinda. 
Hakuwaona.

Alijitahidi sana kuangaza 
huku na huko. Akakumbuka 
kuwa alipewa karatasi ya aina 
ya gari na namba za usajili. Hii 
aliona itamsaidia zaidi kuliko 
kuanza kuangalia watu ambao 
wapo kwenye kundi la watu.

Aliangaza huku na huko, 
mwishoni kwenye kona ya jengo 
hilo aliliona gari alikokuwa ak-
ilihitaji.

Lilikuwa ni Toyota Premio 
rangi ya kijivu, ambalo lilikuwa 
na namba zinazofanana na zile 
alizopewa na mzee Pokwa kwe-
nye kikaratasi chake. Alitaba-
samu. Sasa macho yake aliacha 
kuelekeza kote, bali kwenye 
gari ile tu. Dakika ishirini na 
tano baadaye akamuona mmoja 
wa watu anaowasaka. Hakujua 
kama ni Nassor au Nassir, lakini 
kwa jinsi sura ilivyo hakuhitaji 
hata kuangalia picha aliyopewa 
na baba yake kuthibitisha kuwa 
ndiyo mmoja wao.

Wakati akidhani labda mmoja 
wao hakuja kwenye sherehe 
hizo kwani tayari yule aliyekuja 
alikuwa ameshawasha gari na 
kugeuza, akamuona mwenzake 
akilifuata. “Kazi imekamilika.” 
Akajiambia mwenyewe.

Alipohakikisha wote wame-
ingia kwenye gari akajipigia 
makofi kimoyomoyo. Hakuwa 
na haraka, aliiacha itangulie na 
yeye kuanza kuifuata kwa mbali.

Bahati nzuri aliyoipata ni 
kwamba magari mengi yalikuwa 
yameshatangulia kuondoka. 
Gari la Nassor na Nassir yali-
kuwa ni kati ya yale machache 
yaliyobaki.

Aliwasha pikipiki yake na 
kuanza kuifuata kwa kasi. Kila 
kitu alishakipanga na mpaka 
eneo la kufanya tukio.

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba 
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani 
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe 
itakufanya kujua kilichopo nyuma ya pazia.

Itaendelea JumapIlI
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BURUDANI

W
AKATI akifundisha 
darasani hautafikiria 
kwamba unaweza 
kumkuta  akiwa juu ya jukwaa la muziki akiimba na kucheza kama ilivyo wasa-nii wengine.

Kwa wanafunzi wanaosoma Chuo Kikuu cha Dodoma, wan-amjua kwa jina la Ticha Star, si tu kutokana na umahiri wake wa kuwafundisha wanafunzi, bali ni kipaji chake kingine cha kuimba na kucheza muziki.
Jina lake halisi ni Dk. Me-serecordias Wilfred Lema, 

mzaliwa wa Kilimanjaro.
Msomi huyo wa Shahada ya Uzamivu (yaani PhD), katika Uhandisi wa Mazingira, pia ni ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM).
Kwa sasa Ticha Star anatam-ba na kibao chake kinachoitwa 

Mhadhiri UDOM 
anayeng’ara 
katika muziki

MWAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, Shilole amesema 
rafiki yake wa muda mrefu 
Babalevo,baadhi ya watu 
walikuwa wanamkataa kwa 
sababu alikuwa anaomba 
omba sana. 

Akielezea ukaribu wake na 
Babalevo kupitia DADAZ ya 
East Africa TV, Shilole amese-
ma kuna wakati lazima awe 
mkweli amekuwa amkimshika 
mkono kwa muda mrefu kuto-
kana na tatizo lake hilo. 

“Maji yakinifika hapa huwa 
namchana ukweli Babalevo 
ila  sisi ni washkaji sana, 
unaweza kutuona mitandaoni 
tunachambana lakini baadaye 
ananiomba elfu 20”. Amese-
ma Shilole.

Shilole 
unataka 
kumtibua 
Baba levo

‘Ukinipenda’chenye maadhi ya 

Rhumba.
Ticha Star ni mwanamuziki 

wa muziki wa majukwaani, 

yaani ‘live band’ na amepata 

umaarufu katika jiji la Dodoma 

kutokana na kazi yake hiyo ya 

sanaa.
Anasema ameimba majuk-

waani kwa muda wa zaidi ya 

miaka mitano, kabla ya kuamua 

kuingia studio kurekodi wimbo 

wake wa kwanza. 
Wimbo huo ‘Ukinipenda’ 

ameurekodi katika studio ya 

Trace Records zilizopo jijini 

DODOMA.
Ticha star anaeleza alianza 

kupenda muziki toka akiwa 

mdogo, ambapo alianza kuimba 

kwaya katika kanisa la Tanza-

nia Assemblies of God, kijijini 

Machame.
“Naweza kumudu majukumu 

yangu yote mawili kufundisha na muziki, kwa sababu vyote viwili ni vipaji nilivyopewa na Mungu,” anasema Ticha Star.Anasema mipango yake ka-tika muziki ni kuufanya muziki wa dansi usikike zaidi, ndani na nje ya mipaka ya Tanzania, kwa kutoa nyimbo nyingi, nzuri na zenye kuvutia.Anasema style yake ya muziki inaitwa ‘Dance Flavour’ kutokana na kuchanganya vionjo vya muziki wa dansi na miziki mingine kama Bongo Fleva, Amapiano na muziki wa Afrika Magharibi.
Anamalizia kwa kusema, yeye anapatikana katika mitandao yote ya kijamii, mfano twitter, instagram, you-tube, facebook nk., kwa jina la Tichastar.

TICHA STAR

Jumapili Julai 3, 2022
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

W
AMILIKI wa Paris Saint-
Germain hawana uhaki-
ka kama kumuuza Ney-
mar kabla ya Kombe la 

Dunia ni jambo sahihi kufanya, kwa 
mujibu wa 90min.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30 alitia saini mkataba mpya 
katika klabu hiyo ya pale Parc des 
Princes mwaka jana, akipokea kiasi 
cha euro milioni 43 kila mwaka na 
bonasi, na muda wake hapo una-
malizika mwaka 2027.

Uongozi wa klabu hiyo uko tayari 

kufurahia matarajio ya Neymar 
kuondoka, huku Kylian Mbappe 
akichukua nafasi ya uongozi katika 
timu hiyo yenye maskani yake mji 
mkuu wa Ufaransa baada ya kukataa 
kwenda Real Madrid.

Rais wa klabu hiyo, 
Nasser Al-Khelaifi juzi 

alikataa kuthibitisha 
kwamba Neymar atasalia
 Paris zaidi ya msimu huu

 wa joto, akionya kwamba
 PSG inaweza kuwaachia 

wachezaji kadhaa.
Lakini kwa mujibu wa 90min wa-

miliki wa PSG kutoka nchini Qatari 
hawaamini kwamba kumwacha 
Neymar aondoke kabla ya Kombe 
la Dunia la 2022 ni jambo sahihi ku-
fanya, na wanataka kutathmini hali 
kikamilifu kabla ya kufanya uamuzi.

Wakati huo huo, 90min inaelewa 
kuwa wamiliki hao wameziarifu 
klabu nne za Ligi Kuu England Man-
chester United, Manchester City, 
Chelsea na Newcastle United kuhu-
su uwezekano wa kupatikana kwa 
Neymar.

Bayern Munich, Juventus na Milan 
pia zimeonesha nia ya kutaka hudu-
ma ya mchezaji huyo.

    Bado hawana uhakika kama wamuuze 
kabla ya kombe la Dunia au baada…

HABARI MICHEZO

PSG SASA YAFIKIRIA 
KUMUUZA NEYMAR

ERIKSEN ATAKIWA

KLABU ya Manchester United inakaribia kumsajili 
kiungo wa Denmark, Christian Eriksen baada ya mka-
taba wake katika klabu ya Brentford kuisha. (Star)

DEMBELE AGOMBEWA

KLABU za Chelsea, Paris St-Germain na Bayern 
Munich zinapigania kumsajili mshambuliaji wa 
Barcelona na Ufaransa, Ousmane Dembele,  25, huku 
mchezaji huyo akipatikana kwa uhamisho wa bila 
malipo. (Marca)

DENNIS AWANIWA

MSHAMBULIAJI wa Watford na Nigeria,  Emmanuel 
Dennis, 24, ni miongoni mwa wachezaji wanaoleng-
wa na Everton. (Evening Standard)

ASENSIO KUONDOKA

KIUNGO wa Real Madrid na Hispania, Marco 
Asensio, 26, huenda akaondoka katika uwanja wa 
Bernabeu mwishoni mwa msimu huu. AC Milan ni 
miongoni mwa timu zinazomnyatia mchezaji huyo. 
(Marca) 

LINAGARD ATAKIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur imejiunga na West 
Ham, Everton na Newcastle katika kufikiria kumsa-
jili kiungo wa kati wa England, Jesse Linagard, 29. 
(Telegraph)

EKITIKE KUBAKI

MSHAMBULIAJI wa Reims, Hugo Ekitike, 20, 
ameiambia klabu hiyo ya Ligue 1 kuwa anataka ku-
salia. (Mirror)

LENGLET HUYO SPURS

KLABU ya Tottenham hotspur inakaribia kumsajili 
beki wa Barcelona na Ufaransa, Clement Lenglet, 27. 
(Express)

DOUCOURE KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inakaribia kumsajili 
kiungo wa kati wa Lens, Cheick Doucoure katika 
makubaliano yenye thamani ya euro milioni 21 
pamoja na marupurupu kwa mchezaji huyo wa Mali 
mwenye umri wa miaka 21. (Guardian)

PEREIRA KUBAKI FLAMENGO

FULHAM imeruhusiwa kuzungumza na kiungo wa 
kati wa Brazil, Andreas Pereira, 26, baada ya kukubali-
ana dau na Manchester United, ijapokuwa mchezaji 
huyo anataka kubakia katika timu ya Flamengo ya 
nchini Brazil ambapo yupo kwa mkopo. (90 Min)

BROWNHILL ATAKIWA 

KLABU ya Southampton imejiunga kwenye mbio 
za kuwania kumsajili kiungo wa kati wa Burnley na 
England, Josh Brownhill, 26. (90 Min)

EDOZIE KUUZWA

MANCHESTER City imekubali kumuuza mchezaji 
wa England anayechezea timu ya wachezaji wasi-
ozidi umri wa miaka 19, Sam Edozie, 19, kwa klabu 
ya Ujerumani ya Bayer Leverkusen kwa dau la pauni 
milioni 10. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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MAN UNITED 
YATOA OFA 
KWA MARTINEZ

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
imetoa ofa ya euro milioni 43, 
ambayo huenda ikapanda hadi 
euro milioni 45 kwa mabingwa 

wa Uholanzi Ajax ili kumsajili, Lisandro 
Martinez.

United wameelekeza nguvu zao kwa 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argen-
tina baada ya kuwa kwenye nafasi nzuri 
ya kumsajili, Frenkie de Jong kutoka Bar-
celona na Tyrell Malacia wa Feyenoord.

Kwa mujibu wa 90min Martinez ndiye 
mlengwa mkubwa kwa Man United huku 
kocha, Erik ten Hag akitaka kumleta 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24 pale Old Trafford huku pia Arsenal 
wakimtaka. 

Inafahamika ofa rasmi sasa imetole-
wa na United, yao ni kubwa kuliko ofa 
mbili za awali za Arsenal.

Ajax wanadaiwa kumthamini mche-
zaji huyo kwa karibu euro milioni 50, 
lakini United wanatumaini kuwa dili 
linaweza kufikiwa. 

United wanaamini kabisa mche-
zaji huyo angependa kuhamia Old 
Trafford na sasa wamewatangulia 
Washikabunduki katika mbio za ku-
muwania beki huyo, ambaye anawe-
za kucheza beki wa kati na kushoto.

United kwa hakika wana matu-
maini kwamba, wanaweza kuwa na 
wachezaji wengi waliosajiliwa wapya 
wakati watakapoondoka kwenye ziara 
yao ya maandalizi ya msimu mpya nchi-
ni Thailand na Australia. 

TURIN, England 

KLABU ya Juventus 
imeifahamisha Chelsea 
kwamba, watakuwa ta-
yari kumpokea Christian 
Pulisic kama sehemu ya 
kumuuza beki wa kati, 
Matthijs de Ligt.

Mmiliki mpya wa 
Chelsea,Todd Boehly 
yuko tayari kumpatia fed-
ha za usajili kocha Thom-
as Tuchel ili aimarishe 

kikosi chake msimu huu 
wa joto na De Ligt sasa 
ameibuka kama shabaha 
yao kuu kwenye safu ya 
ulinzi. 

Mholanzi huyo 
ameshindwa kukubaliana 
na masharti ya kuongez-
wa mkataba kule Juven-
tus na anadaiwa kutaka 
kuzungumza na Chelsea.

Juventus wanasitasita 
kumpoteza De Ligt, la-
kini wanakubali kwamba 

mauzo yake yanaweza 
kuwa na faida kubwa. 

Chelsea wako tayari 
kumtoa Pulisic msimu 
huu wa joto na pia wame-
bainisha kuwa Timo Wer-
ner anapatikana kwenye 
majadiliano pia. 

Juventus wamethibi-
tisha kuwa wako tayari 
kwa mabadilishano na 
ofa kutoka kwa Chelsea 
inatarajiwa kuwasili siku 
zijazo.

Juventus yamtaka Pulisic
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa Singida Big 
Stars umemalizana na ma-
kocha wawili, Hans Pluijm 
kuwa mwalimu Mkuu aki-

saidiana na Math-
ias Lule kwa ajili 
ya kukinoa kikosi 
cha timu hiyo kwa 

msimu ujao wa 
Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Pluijm aliwahi 
kuzifundisha Yanga 

na Singida United mi-
simu tofauti na Lule alikuwa 
kocha Mkuu wa Mbeya City 
msimu huu.

Taarifa za uhakika zilizo-

lifikia gazeti hili kutoka ndani 
ya bodi ya wakurugenzi wa 
Singida Big Stars, ilisema  
makocha hao wameingia 
makubaliano ya mkataba wa 
mwaka mmoja kukinoa kiko-
si cha timu hiyo.

Kigogo huyo ambaye ha-
kutaka kuweka wazi jina lake 
alisema Pluijm anatarajia ku-
tua nchini Julai 10 kwa ajili 
ya kuanza kazi rasmi ya kuji-
andaa vema kwa msimu ujao 
wa mashindano yaliyopo 
mbele yao ikiwemo Ligi Kuu.

Alisema wanatambua 
mchango na uwezo wa mako-
cha hao katika kazi yao baada 
ya mafanikio waliyoyapata 
katika timu walizofundisha 

kwa kuonyesha ushindani 
mkubwa katika Ligi ya Tan-
zania.

Wakati huo huo, Singida 
Big Stars jana imemtam-
bulisha beki wa Yanga, Paul 
Godfrey ambaye amesaini 
mkataba wa miaka miwili 
kuimarisha kikosi cha timu 
hiyo kwa msimu ujao wa Ligi 
hiyo.

Singida Big Stars inatarajia 
kuingia kambini Julai 15 au 
20, mwaka huu na mazoezi 
wataanza Mkoani Singida, 
baadae benchi la ufundi 
litakaloongozwa na  Pluijm 
kupendekeza nchi atakayok-
wenda  kufanya maandalizi 
ya msimu ujao wa Ligi hiyo.

Pluijm kocha mkuu 
Singida Big Stars

KOCHA PRISONS AIPIGIA 
HESABU MTIBWA SUGAR

Askari wa Jeshi la Kujenga Taifa JKT, wakitoa Burudani mbele ya banda lao katika maonyesho ya 46 ya 
Kimataifa ya Sabasaba barabara ya Kilwa, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Cheji Bakari, Tanga

K
OCHA Msaidizi wa Tanzania 
Prisons, Shabani Mtupa ame-
sema kuwa sasa wanajipanga 
katika hatua ya mchezo wa 

mtoano dhidi ya Mtibwa Sugar ili ku-
jinusuru na kushuka daraja.

Prisons imeingia katika hatua hiyo 
baada ya kufungwa bao 1-0 na Ruvu 
Shooting katika mechi ya mwisho ya 
Ligi Kuu Bara ambapo imemaliza ka-
tika nafasi ya 14 ikiwa na jumla ya al-

ama 29 ambapo ipo katika mstari wa 
njano wa kucheza hatua ya mtoano 
sambamba na Mtibwa Sugar ambayo 
imemaliza ligi ikiwa katika nafasi ya 13 
ikiwa na alama 32.

“Hapa tulipo tumejipanga 
kuhakikisha tunashinda

 mchezo wetu dhidi ya
 Mtibwa ili kujihakikishia

 nafasi ya kubaki Ligi Kuu,”
 amesema Mtupa.

Julai 6 itacheza tena Manungu, 

Morogoro ambapo mshindi wa jum-
la atapanda moja kwa moja Ligi Kuu 
Bara.

Timu itakayoshindwa itapata na-
fasi nyingine ya kucheza na timu ya 
Ligi ya Championship ambayo ni JKT 
Tanzania FC.

JKT Tanzania ambayo ilishika na-
fasi ya tatu katika Ligi ya Champion-
ship pamoja na Kitayosce FC ya Tab-
ora zilipata nafasi ya kucheza hatua 
ya mtoano ambapo JKT Tanzania il-
ishinda mechi zote.
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    Baada ya mechi kali ya kuvutia 
na kibabe, yaitungua Costal kwa...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema inatarajia 
kusajili beki mwingine wa kati ambaye 
uwezo wake unalingana na Henock In-
onga ambaye atakuja kusaidiana naye 
msimu ujao wa mashindano.

Meneja Habari na Mawasiliano, Ahmed 
Ally amesema wanakusudia kifaa hicho 
kwa ajili ya kuja kusaidiana na Inonga am-
baye kwa msimu wa kwanza tu kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara amekuwa gumzo, 
huku akiwa kwenye kinyang’anyiro cha 
kuwania beki bora wa msimu.

“Nawapongeza wachezaji wetu 
wote ambao wameingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kuwania tuzo ya Ligi 
Kuu, ila naweza kusema kuwa beki wetu 
Inonga ambaye amewekwa kwenye kip-
engele cha beki bora, angeweza kuwa 
hata mchezaji bora wa msimu, jamaa 
anajua mpira, msimu wake mmoja tu 
ametikisa, sasa msimu ujao tunakuja na 
beki mwingine kama Inonga, tunataka 
tutikise Afrika,” alisema Ahmed.

Aliwataka wanachama na mashabiki 
wa Simba wasiwe na wasiwasi kuhusu 
usajili kwani viongozi wao wanaifanya 
hiyo kazi, kwa hiyo kwa sasa wapumzike 
tu baada ya msimu kumalizika.

Simba imepoteza ubingwa wa Ligi 
Kuu mara ya kwanza msimu huu baada 
ya misimu minne, lakini pia Kombe la 
FA baada ya misimu miwili, hivyo wana-
chama na mashabiki wake wamekuwa 
wakishinikiza viongozi kufanya mabadi-
liko makubwa kwenye kikosi hicho, ikiwa 
ni pamoja na kusajili wachezaji bora na 
wenye uwezo.

Simba 
kushusha beki 
kama Inonga

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanzania Bara, 
Yanga, jana waliongeza taji 
lingine kibindoni, ilipofanikiwa 
kuchukua pia Kombe la Shirik-

isho la Soka Nchini, FA, kwa kuiondosha 
Coastal Union kwa mikwaju 4-1 ya penalti, 
baada ya dakika 120 za jasho, machozi na 
damu, timu hizo zikitoka sare ya mabao 
3-3 kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
Arusha.

Yanga imetwaa kombe hilo
 baada ya misimu mitano

 kwani mara ya mwisho ilikuwa
 ni msimu wa 2015/16, ikifunga

 Azam mabao 3-1 Mei 26,
 2016 kwenye Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa, Dar es Salaam.
Waliofanikisha mikwaju ya penalti kwa 

upande wa Yanga ni Yannick Bangala, Dick-
son Job, Heritier Makambo na Khalid Aus-
ho, huku penalti pekee kwa Coastal Union 
ikifungwa na Victor Akpan, huku Amani 
Kyata na Rashid Chambo wakikosa penalti 
zao.

Mechi hiyo ililazimika kwenda kwenye 
mikwaju ya penalti baada ya kumalizika 
kwa dakika 120 zikiwa sare ya mabao 3-3.

Mtokea benchini, Denis Nkane aliipatia 
Yanga bao la kusawazisha dakika chache 
tu kabla mechi hiyo kumalizika, Coastal 
ikiwa mbele kwa mabao 3-3. Ilikuwa ni ‘hat-
trick’ ya Abdul Selemani ‘Sopu’, akiifungia 
Coastal Union mabao yote,   Feisal Salum, 
Makambo, na Nkane wakiifungia Yanga.

UKURASA  21

Jumapili Julai 3, 2022

Yanga bingwa FA
Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamnyeto akiwa amenyanyua juu kombe la FA walilolitwaa jana baada ya kuifunga 
Coastal Union kwa penalti 4-1 kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha. PICHA: YANGA

Matokeo hayo yalikuwa yakisubiriwa 
kwa hamu kubwa na Geita Gold, kwani sasa 
ndiyo itakayoiwakilisha Tanzania kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho barani Af-
rika, ikiwa pamoja na Azam, huku Yanga na 
Simba zikienda kucheza Ligi ya Mabingwa. 

Yanga ilianza kwa mashambulizi mfu-
lulizo langoni mwa Coastal Union na nusu-
ra wapate bao dakika ya tano tu, pale Feisal 
Salum alipoachia shuti lililowababatiza ma-
beki na kuzua kizaazaa, kabla ya kuokole-
wa. Shambulio la kwanza tu la Coastal Un-
ion ambalo lilikuwa la kustukiza lilizaa bao 
dakika ya 10 lililofungwa na mchezaji wao 
tegemeo, Sopu.

Alikuwa ni winga wa kulia Vicent Abou-
bakar aliyeondoka na mpira pembeni mwa 
uwanja, akimuacha Farid Mussa na kupiga 
krosi iliyomkuta mfungaji akiwa hajakabwa 
vema na Dickson Job, akaujaza wavuni.

Baada ya bao hilo ni kama Yanga iliha-
mia kwenye lango la Coastal, kwani ilifanya 
mashambulizi mengi, matatu yakiwa ya ha-
tari ambayo yalifanywa na Fiston Mayele.

Dakika ya 14 aliwazidi mbio mabeki na 
kuachia shuti kali lililokwenda nje, lakini 
dakika moja baadaye aliupata mpira akiwa 
mita 35, akaachia ‘mashine’ iliyokwenda ku-
gonga mwamba wa juu na kutoka nje.

Mayele tena akiwa hatua tatu tu kutoka 
langoni mwa Coastal Union, alikosa bao na 
kupiga mpira nje dakika ya 19 ya mchezo.

Dakika tano kabla ya kwenda ma-
pumziko, Coastal nusura wapachike bao la 
pili baada ya Victor Akpan kummegea pan-
de safi Moubarack Amza, ambaye aliachia 
kombora lililompita kipa Djigui Diarra, la-
kini badala ya kujaa wavuni, ukatoka sen-
timita chache langoni mwa Yanga.

Kipindi cha pili baada ya Yanga kufanya 
mabadiliko kwa kutoka Chico Ushindi na 
kuingia kwa Heritier Makambo kuliwapa 
uhai. Yanga ilisawazisha bao dakika ya 56 
kupitia kwa Feisal Salum kwa shuti kali la 
mguu wa kushoto.

Alikuwa ni Makambo aliyeambaa kwenye 
winga ya kushuto na kupiga krosi iliyokuwa 
ikizagaa, ikamkuta  mfungaji aliyeachia 
shuti lililowainua mashabiki wa Yanga wal-
iokuwa uwanjani na vibanda umiza.

Baada ya kosa za hapa na pale, dakika tisa 
kabla dakika 90 kumalizika, Makambo aliu-
kuta mpira uliookolewa kizembe na Amani 
Kyata akaachia shuti lililodunda na kujaa 
wavuni, ukimpita Mussa Mbissa kwapani.

Hata hivyo, dakika tatu kabla dakika 90 
kumalizika, Sopu tena aliwainua mashabiki 
wachache wa Coastal Union, alipouweka 
wavuni mpira kwa kichwa na kufanya daki-
ka kumalizika kwa mabao 2-2.

Akafunga tena bao la tatu kwenye kipindi 
cha kwanza dakika za nyongeza, kabla ya 
Nkane kusawazisha dakika chache kabla ya 
dakika 120, akiirudisha Yanga mchezoni.

PSG kumuuza Neymar
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