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Na Jenifer Gilla

BARAZA la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC) 
limewachagua Askofu wa 
Jimbo Katoliki Lindi, Wolf-
gang Pisa kuwa Rais wake 
na Askofu wa Jimbo la Ka-
toliki Mpanda, Eusebius 
Nzingilwa  kuwa Makamu 
wa Rais.

Vilevile, limemchagua 
kwa awamu ya tatu Padri 
wa Jimbo Katoliki Singida, 
Charles Kitima kuwa Ka-
tibu Mkuu wa baraza hilo.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa juzi kwa umma 
na Rais wa TEC  aliyem-
aliza muda wake, Askofu 
Mkuu Gervas Nyaisonga, 
katika Misa Takatifu ya 
shukrani kwa kupata uon-
gozi mpya iliyoadhimish-
wa Kanisa la Bikira Maria 
Mkingiwa Dhambi ya Asili, 
Makao Makuu ya TEC, Kur-
asini Dar es Salaam, vion-
gozi hao watahudumu kwa 
kipindi cha miaka mitatu.

Alitaja viongozi wengine 
ni Padri Chesco Msanga 
aliyeteuliwa kuwa Naibu 
Katibu Mkuu, Askofu 
Mkuu Issack Amani aliye-
teuliwa kuwa Mwenyekiti 
Kurugenzi ya Uchungaji na 
Askofu Nzigilwa ambaye 
pia anakuwa Mwenyekiti 
wa Kurugenzi ya Mawasi-
liano.

Wengine ni Askofu Au-
gustine Shao aliyeteuliwa 
kuwa Mwenyekiti wa Kuru-
genzi ya Ukaguzi na Askofu 
Henry Mchamungu katika 
nafasi ya Mwanasheria wa 
Baraza.Alimpongeza Rais 
mpya na safu  yake kwa 
kuaminiwa na baraza hilo 
na kuwashukuru  watend-
aji wote wa sekretarieti na 
kuomba radhi pale palipo-
tokea kasoro katika kipindi 
cha uongozi wake.

Askofu Pisa alishukuru 
Mungu na maaskofu kwa 
kumteua kushika  nafasi 
hiyo na kusisitiza kuwa 
yeye na wenzake na wako 
tayari kutekeleza maju-
kumu.

Pia alimpongeza na 
kumshukuru Askofu Mkuu 
Nyaisonga na Makamu 
wake, Askofu Flavian Kas-
sala kwa kazi kubwa wali-
yofanya na kuahidi kue-
ndeleza pale walipoishia 
na kuomba ushirikiano na 
mwongozo kila watakapo-
hitaji kutoka kwao.

KUHUSU WOLFGANG 
Kwa mujibu wa wasifu 

uliowekwa kwenye tovuti 
ya Vatican, Askofu Wolf-
gang alizaliwa Julai 6, 1965 
Karatu, Jimbo Katoliki la 

Mbulu. Alipata masomo na 
malezi ya kitawa Lusaka, 
Zambia na Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Jordan, Mo-
rogoro.

Aliweka nadhiri za dai-
ma Agosti 15, 1998 na kupe-
wa Daraja Takatifu la Upa-
dri Septemba Mosi 1999.

Kati ya mwaka 2005 
na 2008, aliteuliwa kuwa 
Gambera wa Seminari 
Ndogo na baadaye ali-
jiendeleza zaidi katika 
masomo ya maadili Chuo 
Kikuu cha Kikatoliki cha 
Marekani na mwaka 2011 
akachaguliwa kuwa Mkuu 
wa Shirika la Wakapuchi-
ni Kanda ya Tanzania na 
kuwaongoza hadi mwaka 
2017.

Mwaka 2017 hadi 2019, 
alirejea katika chuo cha 
maadili ya kikatoliki   na 
kujipatia Shahada ya Uza-
mili katika Maadili na 
aliporudi aliendelea ku-
fanya shughuli za kichun-
gaji parokiani Kibaigwa 
hadi alipoteuliwa na Baba 
Mtakatifu Francisko kuwa 
Askofu mpya wa Jimbo 
Katoliki la Lindi Aprili 9, 
2022.

KUHUSU NZINGILWA
Mhashamu Askofu Nzig-

ilwa alizaliwa Agosti14, 
1966, mkoani Mwanza. 
Alipewa Daraja ya Ush-
emasi katika Kanisa Kuu la 
Mtakatifu Yosefu Januari 6, 
1995 na Daraja ya Upadri 
Juni 23, 1995.

Januari 28, 2010, Baba 
Mtakatilfu Benedikto XVI 
alimtangaza kuwa Askofu 
Msaidizi wa Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam. Aliwekwa 
Wakfu kuwa Askofu Msaid-
izi kwenye Viwanja vya 
Msimbazi Centre Machi 
19, 2010. Mei 13, 2020, 
aliteuliwa kuwa Askofu 
Msaidizi wa Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam na  Mtakat-
ifu Francisko, akichukua 
nafasi iliyoachwa wazi na 
Mhashamu Askofu Mkuu 
Gervas Nyaisonga, baada 
ya kuhamishiwa Jimbo 
Kuu la Mbeya mwaka 2019.

KATIBU MKUU TEC
Padri Kitima baada ya 

kutoka masomoni alipelek-
wa Chuo cha Nyegezi, kiki-
wa katika mchakato kuwa 
Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
Augustino (SAUT), lakini 
baadaye alikuwa mkuu wa 
chuo wa pili, kisha kuingia 
TEC ambako amehudumu 
kwa miaka sita.

Ndiye aliyetajwa kuhusi-
ka kwa kiasi kikubwa na 
upanuzi na ukuaji wa chuo 
kikuu hicho (SAUT).

TEC yachagua 
viongozi wapya

Samia, Rais wa Guinea Bissau 
wakubaliana kutoa fursa lukuki 

Naibu Balozi wa India nchini, Manoj Verma (kushoto) akiagana na Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Christina Mndeme muda mfupi baada ya kumaliza mazungumzo baina yao 
yaliyofanyika katika Mji wa Serikali Mtumba, jijini Dodoma Juni 20 mwaka huu. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan na 
mgeni wake, Rais wa Jamhuri ya 
Guinea-Bissau, Umaro Sissoco 
Embaló, wamejadiliana  mambo 
mbalimbali yaliyojikita katika 
uchumi, uhusiano wa kikanda 
na kimataifa pamoja na ulinzi na 
usalama barani Afrika ili kukuza 
zaidi ushirikiano kati ya nchi zao.

Viongozi hao pia wameshuhu-
dia utiaji saini Mkataba wa 
Mwongozo wa Ushirikiano baina 
ya nchi hizo uliofanywa na Wazi-
ri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Januari 
Makamba na Waziri wa Mambo 
ya Nje na Uhusiano wa Kimataifa 
na Jamii wa Guinea-Bissau, Car-
los Pinto Pereira.

Baada ya mazungumzo yao ya 
faragha Ikulu jijini Dar es Saalam 
jana, Rais Samia aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa wali-
jadili namna ya kukuza biashara, 
uwekezaji na kuimarisha ush-
irikiano katika sekta ya kilimo, 
hususani zao la korosho.

Rais Samia alisema walire-
jea adhma ya bara hilo ya kufun-
gua eneo huru la biashara na ku-
hakikisha wanalitumia ipasavyo 
kwa kuanza kuchukua hatua za 
makusudi, ili kukuza biashara 
na uwekezaji kati yao kwa  ush-
irikiano katika zao la korosho 
kwa kufanya utafiti na kuongeza 
thamani.

“Bara letu liko mbioni ku-
hakikisha Eneo Huru la Biashara 
Afrika linafunguka, lengo letu 
likiwa kukuza zaidi kiwango cha 
biashara kati ya nchi za Afrika. 

“Kuanzishwa soko hilo pia ku-
tachochea ukuaji wa viwanda, 
uingizaji thamani wa mazao yetu 
pamoja na kuleta ajira kwa vi-

jana wetu. Tumezungumza (Tan-
zania na Guinea-Bissau) mambo 
mengi yenye lengo la kukuza zai-
di uhusiano na ushirikiano kati 
ya mataifa yetu mawili. 

“Tulijikita zaidi katika nyanja 
za kiuchumi, pia tumebadilis-
hana mawazo kuhusu masuala 
muhimu ya kikanda na kimataifa 
ikiwamo ukuzaji amani na us-
alama barani Afrika,” Rais Samia 
alisema.

Mkuu wa Nchi alisema wame-
kubaliana pia kushirikiana na 
nchi zingine za Afrika kuhakiki-
sha bidhaa za kilimo zinapata bei 
nzuri kwa kutengeneza umoja na 
kuwa na sauti katika soko la du-
nia.

Eneo lingine waliojadili ni 
namna watakavyoshirikiana ku-
tumia fursa zinazopatikana kati-
ka uchumi wa bluu (uvuvi, utalii 
na ushafirishaji) kwa kuwa nchi 
hizo zina eneo kubwa la mwam-
bao, hivyo kuwaweka katika na-
fasi nzuri ya kufanya biashara na 
nchi zinazowazunguka.

Vilevile, Rais Samia alisema 
wamekubaliana kuendelea 
kushauriana na kushirikiana 
katika kushughulikia changa-
moto mbalimbali za kiusalama 
barani, likiwamo tishio la ugaidi 
na biashara haramu ya dawa za 
kulevya.

“Ziara hii ni fursa kwa nchi 
zetu kukuza na kuimarisha uhu-
siano na ushirikiano kati yetu. 
Kama mnavyofahamu, mataifa 
yetu mawili yana uhusiano 
mzuri ambao umedumu kwa 
muda mrefu. Uhusiano kati ya 
watu wetu umedumu hata kabla 
ya nchi zetu hazijapata uhuru,” 
Rais Samia alisema.

Aliitaja ziara ya mgeni wake 
huyo kuwa ya kihistora kwa 

kuwa ni mara ya kwanza kwa 
Rais huyo kutembelea Tanzania 
na ni fursa muhimu katika kui-
marisha uhusiano ulioanzishwa 
na Marais wa kwanza wa nchi 
hizo, Hayati Julius Nyerere wa 
Tanzania na Luís Severino de 
Almeida Cabral wa Guinea Bis-
sau.

Rais Umaro Sissoco Embaló 
alisema nchi hizo zikifanya kazi 
kwa pamoja kubadilishana uzoe-
fu, zitachangia kufikia ajenda ya 
Afrika Tunayoitaka 2063 - kuwa 
na amani ya kudumu, ustahimil-
ivu wa kisiasa, kuleta maendeleo 
endelevu na kujenga mataifa 
yenye ustawi.

Alikaribisha Watanzania wa-
naojihusisha na sekta binafsi 
kutembelea nchi hiyo, ili kujifun-
za biashara katika nyanja mbal-
imbali. 

Nchi yake inaweza kuwa mlan-
go wa kuingilia nchi zingine za 
Afrika Magharibi kupitia Mka-
taba ya Eneo Huru la Biashara la 
Afrika.

Alisema nchi hizo mbili zil-
ishirikiana kuondoa ukoloni 
na  ubaguzi, shughuli iliyofany-
wa na Kamati ya Ukombozi ua 
Umoja wa Afrika iliyokuwa na 
makazi yake Dar es Salaam.

Alisema mataifa ya Afrika yana 
jukumu muhimu kufanya kazi 
pamoja na kuandaa mustakabali 
wa dunia kwa kuwa yana rasili-
mali nzuri na uongozi sahihi un-
aoweza kuleta ustaarabu mpya.

Rais Umaro Sissoco Embaló 
yumo nchini kwa ziara ya siku 
tatu kuanzia juzi. Pamoja na 
mambo mengine, alitarajiwa 
kutembelea viwanda, Taasisi 
ya Utafiti wa Magonjwa ya Bin-
adamu (NIMR) na Reli ya Kisasa 
(SGR). 



3

HABARI KITAIFA

Jumapili  Juni 23,  2024

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

MATOBO YA BAJETI

ACT yasema bajeti haijibu changamoto za wananchi
Na Halfani Chusi 

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimesema bajeti ya serikali in-
ayopendekezwa kwa mwaka 
ujao wa fedha, haijibu changa-
moto sugu zinazokabili wa-
nanchi na ipo kimatabaka.

Hayo yalisemwa jana mkoa-
ni Dar es Salaam na Kiongozi 
wa Chama hicho, Dorothy 
Semu wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
uchambuzi wa bajeti inay-
opendekezwa uliofanywa na 
chama hicho.

Alisema bajeti ya serikali 
inayopendekezwa  haijagusa 
kikamilifu kilio cha kikokotoo 
kwa wastaafu licha ya serikali 
kupendekeza kuongeza kutoka 
asilimia 33 hadi 40 kwa kundi 
la watumishi wa umma walio 
chini ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) huku kundi la Shirika la 
Taifa la Hifadhi ya Taifa (NSSF) 
likiwa na pendekezo la kuonge-
zwa kutoka asilimia 33 hadi 
asilimia 35.

Alisisitiza kwamba kilio cha 
wastaafu wengi kinaitaka seri-
kali irejeshe kikokotoo cha ma-
fao cha awali cha asilimia 50 
ya mafao ya mkupuo na hivyo 

wengi hawajafurahia ongezeko 
hilo.

Alisema bajeti pendekezwa 
pia haijagusa maisha ya Wa-
tanzania kwa kuwa walio wen-
gi  wako katika maisha magu-
mu kutokana na kupanda kwa 
gharama za maisha kutokana 
na kodi na tozo.

“Bajeti haijibu changamoto 
za Watanzania, kila inapotan-
gazwa bajeti inakuwa si ya ku-
waletea wananchi unafuu wa 
maisha, bajeti iliyowasilishwa 
bungeni inaonekana imejikita 
zaidi katika kulipa madeni na 
posho za viongozi serikalini 
kuliko kuboresha maisha ya 
Watanzania maskini kwa ku-
waboreshea barabara, umeme, 
maji na sekta za afya na elimu,” 
alisema Dorothy.

Kiongozi huyo alisema cha-
ma hicho kimeamua kuionesha 
serikali upungufu huo kwa ma-
slahi mapana ya Watanzania ili 
kusaidia kupata bajeti itakayoji-
bu changamoto za wananchi.

Waziri Mkuu Kivuli wa ACT 
Wazalendo, Isihaka Mchinjita 
alisema mapendekezo ya bajeti 
hiyo yamejikita katika  kulipa 
madeni na posho za watawala 
na hayajagusa kikamilifu hudu-
ma bora za afya, elimu, nishati, 

mafuta na gesi asilia.
Pia alizitaja sababu ya serika-

li kushindwa kukusanya fedha 
na hatimaye kuangukia katika 
madeni na kuongeza tozo kuwa 
ni pamoja na rushwa, utorosh-
waji mkubwa wa madini nchini, 
mikopo ya misaada ambayo 
serikali inakuwa haina uhakika 
wa kuipata na yenye masharti 
na riba kubwa, pamoja kukosa 
ubunifu wa kutawanya wigo wa 
vyanzo vya mapato.

“Tulijaribu pia kuangalia 
fedha za bajeti kwa mwaka 
2O24/25 ni Sh. trilioni 49 zi-
nakwenda wapi? Tukagun-
dua  mgawanyo wa matumizi 
unaonesha Sh.  trillion 34.6 im-
etengwa kwa ajili ya mshahara, 
posho, magari, misafara ya 
viongozi, chai ambayo ni sawa 
na asilimia 70 ya bajeti.

“Miradi ya barabara, mikopo 
ya wanafunzi, ujenzi wa madar-
asa, dawa, pembejeo za kilimo 
maji Imetengewa Sh. trilion 
14.7 sawa na asilimia 30. “Hii 
inaonesha Watanzania wenye 
kipato cha chini wanaendelea 
kuumia kwa kukosa huduma 
za msingi,” alisema Mchin-
jita.  Waziri Kivuli wa Fedha, 
Mipango na Hifadhi ya Jamii wa 
ACT Wazalendo, Kiza Mayeye 

alisema Deni la Taifa limeon-
gozeka, hali aliyodai inahatari-
sha usalama wa nchi.

Alisema mpaka Aprili mwaka 
huu, Deni la Taifa liliongezeka 
kutoka Sh. trilion 82.25 ya mwa-
ka 2023 hadi kufikia kufikia Sh. 
trilion   91.7 sawa na ongezeko 
la Sh. trilion 12.6 (asilimia 15.9).

Alisema kuna jambo baya ka-
tika ukopaji nchini kwa kuwa 
fedha zilizokopwa zinaendesha 
miradi kwa hasara, akikum-
bushia Ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Charles Kichere 
inaonesha kuna ubadhirifu wa 
fedha zinazotokana na mikopo 
hiyo. Pia alishauri magari 
ya serikali yatumie gesi asi-
lia  badala ya kuagiza mafuta 
kutoka nje ya nchi, akisisitiza 
hiyo itasaidia kupunguza 
gharama.

“Bajeti ya Serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), uki-
isikiliza haijielekezi kutatua 
changamoto ya upungufu wa 
walimu, kila utakapokwenda 
utakuta shule haina walimu 
wa kutosha, kuna unafuu kwa 
shule za mijini, vijijini ndiko ba-
laa, tatizo hili linazidi kukithiri 
kila mwaka.

“Ukiiangalia bajeti ya serikali 

haijatenga fedha kwa ajili ya 
kuajiri walimu wengi, tuna vi-
jana ambao wamemaliza vyuo 
hawana ajira, kila unapokwen-
da kwenye vijiji madarasa ni 
shida, watoto wanakaa chini, 
wazazi wanachangishwa fedha 
kujenga madarasa wakati hiyo 
ni kazi ya serikali,” alisema.

Hata hivyo, Ibara ya 8(1)(d) 
ya Katiba ya nchi inaeleza wa-
nanchi kushiriki shughuli za 
serikali yao.

Waziri Kivuli huyo aliende-
lea: “Ukiangalia gharama za 
matibabu, mtu asiyekuwa na 
uwezo, kufa ni rahisi kwa saba-
bu hana uhakika wa kupata 
matibabu bora. 

“Tumeona Watanzania wa-
napoteza maisha kwa kukosa 
fedha za kujihudumia katika 
zahanati zetu, unakuta kuna 
nesi mmoja au wawili bado, 
kuna changamoto ya huduma 
za afya.”

Vilevile alishauri serikali 
kuangalia uwezekano wa 
kuongeza viwanda vya ku-
zalisha sukari, ili kuondoka na 
uhaba wa bidhaa hiyo, akikum-
bushia kuwa mwishoni mwaka 
jana iliadimika mpaka kufikia 
kiwango cha kilo moja kuuzwa 
kwa Sh. 4,000 mpaka 5,000.
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ZIC yakabidhi 
msaada wa 
vitabu vya 
mitaala 
sekondari
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Bima la Zanzibar (ZIC) lime-
kabidhi msaada wa vitabu vya mitaala 
kwa shule za sekondari kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Mwanamke Initiatives Foun-
dation (MIF).

Lengo la msaada huo ni kukuza ki-
wango cha ufaulu katika Shule za Mkoa 
wa Kusini Unguja, Zanzibar. Ulitolewa 
juzi makao makuu ya shirika hilo huko 
Maisara, Mkoa wa Mjini Magharibi.

Akizungumza katika hafla hiyo, Kaimu 
Mkurugenzi wa ZIC, Jape Ussi alisema 
elimu ndiyo msingi wa maendeleo katika 
nchini na ni jukumu la kila mmoja kuun-
ga mkono jitihada za Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi kuendeleza upati-
kanaji elimu bora kwa watoto.

“Katika kuendeleza upatikanaji wa 
elimu bora kwa watoto wetu ZIC tunaa-
hidi kuendelea kushirikiana na taasisi 
za kiserikali na zisizo za kiserikali katika 
kuona malengo ya viongozi wetu yana-
fanikiwa katika sekta ya elimu Zanzibar,” 
alisema.

Alisema ni jukumu la kila mmoja kuona 
kuwa elimu inakuwa vizuri na wanafunzi 
wanafaulu katika mitihani yao ya taifa, ili 
kuwa viongozi wazuri wa baadaye.

Kaimu Mkurugenzi huyo alisema ka-
tika kusherekea miaka 55 ya shirika hilo, 
wameona fahari kushirikiana na Wizara 
ya Elimu kuwapatia vitabu vya mitaala 
kwa wanafunzi wa Zanzibar.

Alisema serikali inafanya jitihada kub-
wa katika kuhakikisha wanafunzi wote wa 
Zanzibar wanapata elimu iliyokuwa bora 
kulingana na mahitaji ya dunia yaliyopo 
hivi sasa.

Alisema kuwa katika kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu bora shirika hilo 
litaendelea kuunga mkono katika kutatua 
changamoto za kupata elimu kwa wana-
funzi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mwanamke 
Initiatives Foundation (MIF), Sabra 
Mohamed alishukuru shirika hilo kwa 
kuchangia vitabu vya mitaala kwa ajili ya 
shule za sekondari katika Mkoa wa Kusini 
Unguja.

“Moja ya vipaumbele vyetu kama Taa-
sisi ya Mwanamke Initiatives Foundation 
ni kuhakikisha tunasaidia jitihada za kui-
marisha upatikanaji elimu bora katika 
nchi yetu, ikiwamo kuweka miundom-
binu imara na endelevu kwa vijana wetu 
ili waweze kufikia malengo yao pamoja 
na malengo ya nchi yetu kwa ujumla,” 
alisema.

Sabra alisema kupatikana msaada wa 
vitabu hivyo kunalenga kuondosha sifuri 
kwa wanafunzi wa Mkoa wa Kusini.

Hafla hiyo ya makabidhiano inakwenda 
sambamba na maadhimisho ya miaka 
55 ya Shirika la Bima la Zanzibar tangu 
kuanzishwa kwake Juni 20, 1969.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na Mwakili-
shi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar pamoja na watendaji ku-
toka ZIC.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu,  akizungumza wakati wa mkutano wa uchambuzi wa 
bajeti ya serikali mwaka 2024/25, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Airtel yaboresha huduma za intaneti
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Airtel Tanza-
nia imeanza rasmi kutumia 
mkongo wa mawasiliano un-
aopita baharini wa 2Africa 
wenye uwezo mara 10 zaidi 
ya uliopo, ikiutaja utamaliza 
changamoto ya kukosekana 
huduma ya intaneti kwa sa-
babu ya kukatika.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na Air-
tel Tanzania jana, mkongo 
huo wenye urefu wa kilo-
mita 45,000 unanganishwa 
mabara matatu ili kutoa hu-
duma za intaneti ya kasi zai-
di na hivyo kukuza uchumi 
wa kidijitali.

Ilielezwa katika taarifa 
hiyo kuwa hatua hiyo italeta 
maendeleo makubwa katiak 
kupanua na kuimarisha mi-
undombinu ya kidijiti nchini.

“Mkongo huu wa kisasa 
wa 2Africa unaopita chini 
ya bahari na kusimamiwa 
na Airtel Tanzania utaiweka 
Tanzania katika viwango vya 
juu vya mabadiliko ya kukua 
kwa huduma za kidijitali, na 
kukidhi mahitaji ya uchumi 
wa nchi unaoendeshwa na 
huduma za mtandao,” ina-
someka sehemu ya taarifa 
hiyo.

Mkongo wa 2Africa hivi 
sasa umeanza rasmi kuhu-
dumia kampuni ya teknolo-
jia ambayo sasa inapokea 

masafa ya uwezo wanaohi-
taji kupitia kituo cha Airtel 
Cable Landing Station kili-
choko Dar es Salaam (Mbezi 
Beach), kilichozinduliwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
Agosti 10 mwaka 2023.

“Mkongo mpya wa Airtel 
2Africa unakuwa suluhisho 
la pekee na ulinzi wa mikon-
go au kebo zingine za ma-
wasiliano zinazopita chini ya 
bahari nchini,” inabainishwa 
zaidi katika taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
uzinduzi huo wa Airtel Tan-
zania umekuja wakati mwa-
faka, hasa kutokana na ku-
katika kwa nyaya za mkongo 
wa mawasiliana unaopita 
chini ya bahari hivi karibuni, 
ambazo ziliathiri baadhi ya 
maeneo ya Afrika Mashariki, 
ikiwamo Tanzania.

Vilevile, ilielezwa katika 
taarifa hiyo kuwa mkongo 
huo utasaidia  kuanzishwa 
vituo vya kuhifadhi kumbu-
kumbu kieletroniki ili kuki-
dhi ongezeko la shughuli za 
kidijiti nchini kutokana na 
kuboreshwa matumizi ya 
mtandao katika uhamishaji 
maudhui na kuhakikisha 
kasi ya juu ya 4G na 5G kwa 
watumiaji. 

Airtel inaeleza katika taar-
ifa yake hiyo kuwa mkongo 
wa mawasiliano wa 2Africa 
unaunganisha Tanzania na 
maeneo 43 duniani, na una-

hudumia zaidi ya watu bil-
ioni tatu na kukuza muun-
ganiko wa kimataifa wa 
wafanyabiashara kidijiti.

“Mkongo huu Tanzania 
utafanikiwa kuendeleza 
biashara ya mtandaoni na 
utawala wa kidijitali. Mkon-
go huu unaunga mkono mi-
pango ya Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, ikiwamo mipango 
ya maabara ya akili mnemba 
(Artificial Intelligence) na 
maabara za roboti.

“Ujio na kuwapo mkongo 
wa mawasiliano wa baha-
rini wa 2Africa umefanikiwa 
kuwa nchini kutokana na 
maono ya uongozi wa Rais 
Samia na Waziri wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
ya Habari, Nape Nnauye. 

“Mkongo wa 2Africa un-
aifanya Tanzania kuwa kit-
ovu na lango la kusambaza 
huduma kidijiti kimataifa, 
kukuza fursa za kiuchumi na 
maendeleo ya kiteknolojia,” 
Airtel inafafanua katika ta-
arifa yake hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano 
(TCRA), Dk. Jabiri Bakari 
alisema mkongo huu mpya 
wa mawasiliano wa 2Africa 
unaopita baharini utacho-
chea na kuboresha zaidi 
huduma bora za intaneti 
nchini.

“Mkongo huu mpya utaku-

wa msaada mkubwa katika 
kukabiliana na mhitaji ya 
huduma za mtandao wa in-
taneti nchini, ambazo mahi-
taji yake yamekuwa yakion-
gezeka maradufu kila baada 
ya miaka miwili. 

“Nina hakika kuwa 
teknolojia hii itapelekea 
utekelezaji wa haraka wa 
mkakati wetu wa kuhimiza 
matumizi ya TEHAMA ka-
tika sekta zote na kuboresha 
uchumi wa kidijitali ambao 
Tanzania inatamani kufikia,” 
alisema Dk. Bakari.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi huo Agosti mwaka 
huu, Rais Samia alisema 
Kituo cha 2Africa Cable 
Landing Station kinaashiria 
hatua muhimu na mustak-
abali wa nchi kupaa kidijiti 
na kwamba    miundombinu 
si tu    italeta    mapinduzi ka-
tika huduma za mawasiliano, 
bali pia itaharakisha ukuaji 
uchumi kwa kuimarisha 
muungano na mataifa men-
gine.

Mkurugenzi Mkuu wa Air-
tel Tanzania, Dinesh Bals-
ingh, alisisitiza kwamba 
mazingira wezeshi ya seri-
kali katika kupatikana kwa 
leseni pamoja na kuwapo 
mfumo bora wa udhibiti 
ndio sababu zilizowezesha 
Airtel Tanzania kuzindua 
kituo chao cha Airtel 2Africa 
kabla ya nchi nyingine. 



5

HABARI KITAIFA

Jumapili Juni 23,  2024

INEC yataja 
sababu za 
kuahirisha 
maboresho 
Daftari la 
Wapigakura
Na Adela Madyane, KIGOMA

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC) imeeleza sababu ya kuahirisha 
maboresho ya Daftari la Kudumu la 
Wapigakura hadi Julai 20 mwaka huu 
kuwa ni kuzingatia maoni ya wadau 
katika mikutano iliyofanyika Dar es Sa-
laam na Kigoma.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana mjini Kigoma, Mwenyekiti 
wa INEC, Jaji Jacobs Mwambegele alise-
ma awali uzinduzi ulipangwa kufanyi-
ka Julai Mosi, mwaka huu na baada ya 
kusogezwa mbele, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa Majaliwa atazindua.

    “Tume imezingatia maoni na 
ushauri wa wadau. Hivyo, zoezi la 
uboreshaji Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura litaanza tarehe 20 hadi 26 Julai, 
2024 badala ya tarehe Mosi hadi 7 Ju-
lai, 2024, mkoani Kigoma na uzinduzi 
utafanyika siku hiyo ya tarehe 20 Julai, 
2024,” alisema.

 Alifafanua kuwa tume ilifanya miku-
tano tisa ya wadau ngazi ya taifa mkoa-
ni Dar es Salaam kati ya Juni 7 hadi 15 
mwaka huu na kwamba mkutano wa 
wadau ngazi ya Mkoa wa Kigoma uli-
fanyika Juni 19 mwaka huu.

  Aliwataja wadau waliokutana na 
tume ni pamoja na viongozi wa vyama 
vya siasa, viongozi wa dini, wawak-
ilishi wa asasi za kiraia, wahariri wa 
vyombo vya habari, waandishi wa 
habari, maofisa habari wa mikoa na 
halmashauri, wawakilishi wa makundi 
mbalimbali ya vijana, watu wenye ul-
emavu, wanawake na wazee wa kimila.

“Vyama vya siasa vilitoa maoni na 
ushauri wa kupatiwa muda wa kuto-
sha kwa ajili ya kupata mawakala wa 
uandikishaji ili mawakala hao waweze 
kushiriki katika zoezi kikamilifu. 

“Aidha, vyama vilishauri tume 
isogeze mbele muda wa kuanza kwa 
zoezi la uboreshaji ili kutoa fursa kwa 
wao kuhamasisha wananchi na wafua-
si wao kujitokeza katika zoezi hilo,” 
alisema Jaji Mwambegele. 

Wengine ni taasisi na asasi zilizoom-
ba kibali cha kutoa elimu ya mpigakura 
wakati wa uboreshaji ambazo zilieleza 
kuwa kibali kinapotolewa na tume 
huwa ni muda mfupi kufikia uboreshaji 
kuanza na wakashauri tume ione nam-
na ya kutoa kibali kwa muda utaka-
owawezesha kupata fedha kutoka kwa 
wafadhili ili zoezi likianza nao waanze 
kutoa elimu hiyo.

  Maoni mengine ya wadau yaliyo-
sababisha tume kufikia uamuzi huo wa 
kusogeza mbele tarehe ya kuanza na 
kuzindua uboreshaji daftari ni yale ya 
kuishauri tume ijipe muda wa kutosha 
kutoa elimu ya mpigakura kwa wadau 
na wananchi kabla ya kuanza kwa zoe-
zi lenyewe, ili wananchi wengi waelewe 
zoezi husika na hivyo kuwawezesha ku-
jitokeza kwa wingi wakati litakapoanza.

Lissu aanika mkakati wa CHADEMA 
kuvuna kura  nyingi vijijini 
Na Godfrey Mushi,  
KARATU

MAKAMU Mwenyekiti 
wa CHADEMA Bara, Tundu 
Lissu, amesema majukumu 
waliyonayo kwa sasa, yeye na 
Mwenyekiti wake, Freeman 
Mbowe, ni kuruka anga kwa 
anga “kumalizana vijijini” na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
katika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa mwaka huu.

Lissu pia ametoa angalizo 
kwa maofisa watendaji wa vi-
jiji (VEO) watakaoengua wag-
ombea wao katika mchakato 
huo wa uchaguzi, akihadhari-
sha kuwa “hawatabaki sala-
ma”.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Mang’ola na Kata 
ya Eyasi, wilayani Karatu, 
mkoani Arusha, Lissu alise-
ma:

“Tuna miezi minne tu ya 
kujipanga na kumalizana nao 
vijijini kwenye nafasi ya Mwe-
nyekiti wa Kijiji, Kitongoji na 
Wajumbe wa Halmashauri 
za Vijiji. “Tukiwamaliza huku 
chini, tumewakata miguu, 
hawatainuka mahali popote. 
Mmenielewa, mmenipata? 

“Mimi ninasema mchana 
kweupe. Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji atakayeengua mgombea 
wetu yeyote; hawa watendaji 
wanakaa wapi, si wanakaa na 
sisi mitaani huku? Akiengua 

mgombea wetu mwambieni 
kabla hatujafika huko, ukien-
gua mgombea wetu hubaki.

“Achilia mbali kuwa Mwe-
nyekiti wa Kijiji au Kitongoji, 
ninataka tushindwe kwenye 
kura tu. Tunataka wananchi 
watukatae kwenye kura tu, 
tusishindwe mezani, tu-
sishindwe kwa wagombea 
wetu kuenguliwa.”

Lissu pia alisema kwa sasa 
wanalo jukumu kujipanga 
kwa mwaka ujao, warudishe 
alichoita “heshima ya Karatu 
na heshima ya Mang’ola” na 
uchumi wake.

Wakati Lissu akiweka 
msimamo huo wa uchaguzi 
ujao katika serikali za mitaa, 
vijiji na vitongoji, Mbowe, 
Mwenyekiti wa CHADEMA 
hicho, alisema ukipita juu 
angani unaona umaskini wa 
Mang’ola na Eyasi.

“Watu wa Mang’ola na Eyasi 
mmepakana na Ngorongoro, 
mmepakana na Manyara, 
mbuga za wanyama, mmepa-
kana na mbuga nyingine kule 
ya Tarangire.

“Ni watu ambao Mungu 
amewaweka katikati ya 
neema. Wilaya ya Karatu ina 
kilomita za mraba 3,000, 
kuna ardhi ya kulima zaidi 
ya kilomita za mraba 1,000, 
kuna hifadhi za misitu, kuna 
mbuga za wanyama; yaani 
ninyi watu wa Mang’ola, Eyasi 

ni watu mliopewa baraka.
“Inawezekana watu wa 

Eyasi hamwelewi. Hapo 
Ngorongoro, hapo Serengeti 
huwezi kwenda Serengeti bila 
kupita Karatu. Hapo mbugani 
hapo, kuna watu wanalala 
chumba siku moja kwa Dola 
za Kimarekani 5,000. Sijui 
mnanielewa?

“Dola za Marekani 5,000 
ukizidisha mara Sh. 2,800 za 
Tanzania, piga hesabu uta-
jua watu wanalala kwa mil-
ioni ngapi kwa usiku mmoja,” 
alisema mwenyekiti huyo.

Mbowe alisema mapato 
yote yanayopatikana mbu-
gani, yananufaishi wananchi 
wanaopakana na misitu hiyo 
ama hifadhi za wanyamapori.

Kuhusu umaskini wa watu 
wa Mang’ola, Eyasi na Karatu 
walionao, Mbowe alisema 
hakuna msingi au mfumo 
wowote ambao serikali im-
eweka kwa ajili ya kusaidia 
wakulima wa vitunguu wa 
Mang’ola vikabadilisha mai-
sha yao.

Awali Mwenyekiti wa 
CHADEMA Kanda ya Kaska-
zini anayemaliza muda wake, 
Godbless Lema, akizingumza 
na wananchi hao, alisema:

“Umaskini wa nchi hii 
haujasababishwa na Mungu, 
na hii biashara ya kwenda 
kanisani mnaukemea umas-
kini, Mungu anachukia. 

Umaskini haukemewi kwa 
jina la Yesu, umaskini unaon-
dolewa kwa bidii, maarifa na 
kazi.

“Vitunguu vyote vinavy-
olimwa hapa bei inapangwa 
na Wakenya. Mahali ambako 
mnazalisha vitunguu vina-
vyokwenda dunia nzima. 
Vinakwenda Dubai, Abudha-
bi, Uarabuni, Bahrain, Oman, 
Kuwait.

“Karatu inazungukwa na 
mbuga za wanyama tatu; 
Manyara, Ngorongoro, 
Serengeti na jirani wapi hapa, 
Tarangire. Maana yake Kara-
tu ndio mji wa kwanza kuwa 
katikati ya mbuga zote za 
wanyama.

“Ilitakiwa iwe na Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa kama 
KIA. Wazungu watoke moja 
kwa moja Marekani wanatua 
hapa, wanakwenda mbugani 
kwa urahisi.

“Kama serikali ingezuia 
hoteli kujengwa ndani ya 
mbuga za wanyama za 
Ngorongoro, Serengeti, Man-
yara na Tarangire; hoteli zote 
zingejengwa ndani ya Mji wa 
Karatu, mngepokea wageni 
wengi hapa na umaskini huu 
usingekuwapo.”

Hiyo ilikuwa siku ya kwan-
za ya siku 21 mfululizo za 
mikutano iliyotangazwa na 
CHADEMA kwa Kanda ya 
Kaskazini. 

Moja ya vituo vya mabasi ya Mwendokasi kikiwa katika matengenezo Vingunguti, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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VIJANA ni nguvu kazi ya taifa, hivyo ndi-
vyo iilivyo, ili nguvukazi hiyo iweze kuzaa 
matunda, ni muhimu vijana wenyewe 
wajitambue wajue wajibu wao na watu-
mike kwa manufaa yao na ya umma.

Pamoja na kwamba wao ni nguvukazi 
ya taifa au taifa la kesho, bado wako 
baadhi yao ambao huwa wanatumiwa 
vibaya na wanasiasa hasa wakati wa 
kampeni za uchaguzi kwa kufanya 
vurugu au fujo.

Kimsingi, mwamko wa vijana 
unaendelea kukua kadri miaka 
inavyokwenda, hasa kutokana na hamasa 
zinazotokana na makundi mbalimbali 
yakiwamo ya wanasiasa na wanaharakati.

Ni zaidi ya miaka 30 sasa tangu vijana 
waanze kuhamasika kwenye siasa baada 
ya uchaguzi wa mwaka 1995 ambao 
baadhi yao walifukuzwa vyuoni baada ya 
kubainika kuwa wanashabikia siasa.

Lakini mwamko huo, kumekuwapo 
baadhi yao ambao kama nilivyoeleza 
awali kuwa hutumiwa na wanasiasa kwa 
manufaa ya hao wanaowatuma, kitendo 
ambacho ni wazi wanajiharibia mbele ya 
jamii.

Mwaka huu ni wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa, ingekuwa ni vyema vijana 
wasikubali kutumika, badala yake wawe 
mstari wa mbele kuufanya uchaguzi huo 
kuwa wa amani na utulivu.

Isiwe kama ambavyo imewahi kutokea 
miaka ya nyuma kufuatia baadhi ya vijana 
kushiriki    vurugu kwa kushambuliana na 
wenzao    wa     vyama      vingine wakati 
wa kuelekea    au     kutoka     kwenye 
kampeni.

Kuwapo kwa vurugu au fujo huku 
viongozi wao wakiwa kimya bila 
kukemea, ni wazi wanatumika vibaya. 
Hivyo ninadhani ni vyema sasa vijana 
kuamka na kujua haki na wajibu wao 
katika uchaguzi.

Miongoni mwa haki na wajibu ni 
kuchagua na kuchaguliwa, si kushiriki 
katika matukio ya kuharibu uchaguzi, kwa 
lengo la kunufaisha wale waliowatuma 
na kuwaneemesha, huku wao wakiibaki 
kama walivyo.

Ni haki yao kujiunga na vyama hasa 
kwa wale waliotumiza umri wa miaka 18, 
lakini kukubali kutumiwa na wanasiasa 
badala ya kuandaliwa kuwa viongozi wa 
baadaye, si sahihi.

Siasa, uongozi, na utawala ni mada 
ambazo zinaweza kuwa ngumu 
kuzungumza juu yake kwani zinahusisha 
masuala magumu ya kijamii, kiuchumi na 
kisiasa, hivyo ni muhimu kufanya siasa 
kwa umakini.

Ni muhimu kuelewa kuwa siasa, 
uongozi, na utawala vina uhusiano wa 
karibu. Siasa ni mchakato wa kuunda sera 
na maamuzi ambayo yanashughulikia 
masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Lakini pia, uongozi ni uwezo wa 
kushawishi watu kufuata maamuzi yako 
na kufanya kazi pamoja kufikia malengo 
fulani. 

Utawala ni mchakato wa 
kutekeleza sera na maamuzi ambayo 
yamechukuliwa.

Ni vyema wanasiasa wakatumia 
njia hiyo ya kushawishi watu kufuata 
maamuzi yao ambayo ni sahihi kwa 
manufaa yao, jamii na taifa kwa ujumla, 
badala ya kushawishi kufanya vurugu au 
fujo.

Vilevile, ni vyema wanasiasa wajue 
kuwa siasa, uongozi, utawala na 
uwajibikaji ni mambo muhimu katika 
kuendesha jamii na taifa. kwa kusimamia 
na kuongoza masuala hayo kwa njia 
nzuri.

Njia hiyo nzuri ni kutoshirikisha vijana 
katika vurugu ili kupata uongozi, bali 
inawezekana kujenga na kuandaa vijana 
imara, ambao wanaandaliwa kuwa 
viongozi bora wa taifa la kesho.

Hivyo, ingekuwa ni vyema vyama vya 
siasa kuanza kuendelea kuwaandaa 
vijana wao ambao ninadhani kwamba 
wanaweza kuwa viongozi ili washiriki 
katika uchaguzi ujao.

Wasiwe watu wa kukubali kushiriki 
kwenye matendo ambayo si mema ndani 
ya jamii, kwani kuwashirikisha kwenye 
vurugu ni sawa na kuwandaa kuwa watu 
wasiofaa katika jamii.

Uchaguzi unakuja, vijana wote 
msikubali kutumiwa na wanasiasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Hoja za waliokuwa wafanyakazi 
kiwanda cha UFI zifanyiwe kazi 
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KIWANDA cha Ubungo Farm Implements (UFI) cha Ubungo, Dar 
es Salaam kilichokuwa kinazalisha zana za kilimo kimebinafishwa, 
hivi sasa hakizalishi tena zana hizo, kinazalisha mabomba ya maji.

Ni hali inayokinzana na dhamira ya mwasisi wake, Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere ambaye serikali yake ilikianzisha mwis-
honi mwa miaka ya 1960 kwa lengo la kuzalisha zana za kilimo ili 
wakulima wawe na uhakika wa kuzipata kwa urahisi nchini na kwa 
bei nafuu. 

Kukiwa na mabadiliko hayo ya matumizi ya kiwanda, kwa miaka 
26 baadhi ya waliokuwa wafanyakazi wa kiwanda cha UFI amba-
cho hivi sasa kinaitwa TSP, wanasotea haki zao. 

Wanadai wameshaandika zaidi ya barua 40 kwa mamlaka mbal-
imbali nchini tangu mwaka 1998 bila mafanikio yoyote. Hadi ki-
wanda kinabinafisishwa mwaka 1998, kilikuwa na wafanyakazi 508 
wanaodai stahiki zao za malipo ya mishahara, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii na posho nyinginezo. 

Taasisi ambazo wamekuwa wakielekeza barua zao kushughu-
likia madai yao ni pamoja na Bunge na Ikulu. Hata hivyo, wanadai 
hawajui tarehe ya kulipwa stahiki zao. 

Kwa mujibu wa Katibu wa Kamati ya Ufuatiliaji Mafao ya Wa-
fanyakazi wa Kiwanda cha UFI, Makamba Kigome, wanachodai 
ni kupunjwa katika malipo ya mtumishi na familia zao - kwamba 
hayakulipwa kulingana na umbali wa kila mmoja anakotoka, pia 
kutozingatiwa ngazi ya mshahara wa mtumishi. 

Madai mengine ni posho ya kufungasha mizigo; haikuwafikia wa-
tumishi licha ya kuwapo kwenye mchanganuo wa malipo ya UFI. 

Hoja zingine ni kutofuatwa Mkataba wa Hali Bora Sehemu ya 
Kazi, malimbikizo kulipwa kwa kutofuata mabadiliko ya mishahara 
tangu Julai 1994 hadi Julai 1998, kutolipwa malimbikizo ya likizo 
badala yake walilipwa likizo moja pekee ya mwaka 1994.

Wafanyakazi hao pia wanadai posho ya kujikimu kwa kipindi 
cha miezi mitatu wakati wanasubiri kulipwa mafao ya kuachishwa 
kazi. Barua zao zimeelekezwa kiwanda cha UFI wakati huo, Tume 
ya Rais ya Kurekebisha Mashirika ya Umma (PSRC) na uliokuwa 
uongozi wa UFI.

Tunafahamu kuhusu barua yao ya Februari 14 mwaka huu wali-
yomwandikia Spika wa Bunge, Dk. Tulia Askon. Maudhui yake 
yanahusu wafanyakazi 271 wa kiwanda cha UFI, wanaoeleza kuwa 
baada ya mchakato wa ubinafsishaji, walilipwa sehemu ya malim-
bikizo ya mishahara ya miezi sita.

Wanadai hakuwalipwa mafao ya wafanyakazi licha ya kuwa 
wametimiza masharti ya kuwa kulipwa mafao, yaani walikuwa 
wametumikia kiwanda zaidi ya miezi 120 (kwa vigezo vya Mfuko 
wa Pensheni kwa Mashirika ya Umma (PPF) na NPF wakati huo.

Kimsingi, wafanyakazi wanada haki zao za msingi kwa kuwa 
walijiunga katika mifuko ya jamii ya PPF na NPF na wakachangia 
michango yao kutoka katika mishahara yao kwa mujibu wa sheria.

Ni vyema mamlaka husika zikamaliza suala hilo sasa kwa kuwa 
walishafikisha malalamiko yao sehemu mbalimbali, zikiwamo Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya Fedha, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na Ofisi ya Waziri Mkuu. Baa-
dhi wamefariki dunia pasi na kulipwa stahiki zao.

Ofisi ya Spika ambayo wameshaiandikia, isadi kundi hili kupata 
stahiki zake kwa kuwa madai hayo ni ya muda mrefu ilhali wahusi-
ka wanalalama kuishi katika hali ngumu inayohatarisha maisha 
yao na familia zao. 

Hoja za wafanyakazi hawa wa zamani wa kiwanda cha UFI zi-
fanyiwe kazi na mamlaka husika za serikali ili kutenda haki kwa 
kundi hili.

Na Sabato 
Kasika
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Wataalamu 
wa afya 450 
kutibu Arusha 
bila malipo
Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa afya 450 kutoka hos-
pitali mbalimbali nchini na taasisi 40 wa-
natarajiwa kutoa matibabu na vipimo bila 
malipo kwa  siku saba kwa wananchi wa  
Mkoa wa Arusha.

Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makonda, 
alibainisha hayo jana kuwa baada ya ku-
kagua maandalizi ya kliniki hiyo ya afya 
inayotarajiwa kuzinduliwa kesho kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid.

Alisema wataalamu hao,  wakiwamo 
madakatari bingwa watatoa matitabu 
kwa wananchi bila gharama yoyote, hivyo 
ni muhimu wakajitokeza kwa wingi na 
kutibiwa.

“Ninaomba kuwakaribisha wananchi 
wote wa Arusha kujitokeza kwa wingi 
kwenye kliniki hiyo;  matibabu na dawa 
vitatolewa bure kwa kila mwananchi ata-
kayebainika na kugundulika kuwa na ma-
gonjwa ya aina yoyote.

“Ndugu zangu asiwaambie mtu, kwe-
nye suala la afya kuna watu wameuza ny-
umba zao, kuna watu wameuza viwanja, 
kuna watu wamefilisika biashara zao ka-
tika kupambana kuuguza ndugu zao na 
kuna nyakati ndugu zetu wameshindwa 
hata kukomboa miili ya ndugu zao kuto-
kana na madeni ya gharama za matibabu.

 “Neema hii ambayo Mungu ametupa 
tukaitumie na mikono ya watumishi wa 
Mungu ikafungue baraka ili tukapate afya 
kupitia madaktari wetu hawa,” alisema.

Makonda alizitaja hospitali na taasisi zi-
takazoshiriki kliniki hiyo na kutoa madak-
tari wake bingwa ni pamoja na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, Hospitali 
ya Kanda KCMC, Hospitali ya Kanda Ben-
jamin Mkapa, Taasisi ya Saratani Ocean 
Road (ORCI), Taasisi ya Mifupa na Mishipa 
ya Fahamu Muhimbili (MOI) na Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), Hospitali 
ya Mawenzi, SAIFEE na hospitali na taasisi 
zingine za ndani na nje ya Mkoa wa Aru-
sha.

Mbunge apokewa kwa mabango 
msibani, mwenyewe aanika kiini 

Kituo Kidogo cha Polisi Mwenge, Dar es Salaam kikiwa kimezungukwa na maji yatokanayo na mvua iliyo-
nyesha mwanzoni mwa juma hili. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Ambrose Wantaigwa

MBUNGE wa Tarime Vijiji-
ni, Mwita Waitara alipokewa 
kwa mabango na baadhi ya 
wananchi katika Kata ya Si-
rari, wakitaka aeleze alivy-
oshughulikia matibabu ya 
waathirika wa ajali iliyohu-
sisha mashabiki wa mpira 
jimboni kwake.

Katika ajali hiyo, mkazi 
wa Sirari, Justin Mataro 
(28), alifariki dunia huku 
wengine 20 wakijeruhiwa 
wakati wakitoka kushuhudia 
mechi ya fainali za Kombe la 
Waitara lililodhaminiwa na 
mbunge huyo.

Tukio hilo la wananchi 
kubeba mabango lilitokea 
wakati mbunge huyo alipofi-
ka kuhani msiba nyumbani 
kwa shabiki huyo. Baadhi ya 

waombolezaji walijitokeza 
wakiwa wamebeba ma-
bango yenye ujumbe ul-
ioonesha kutoridhishwa na 
namna mbunge wao alivy-
oshiriki kufanikisha mat-
ibabu ya waathirika wa ajali 
hiyo.

Baadhi ya mabango hayo 
yalieleza familia ya mare-
hemu kutopokea mchango 
wowote wa rambirambi ku-
toka kwa mwakilishi huyo 
wa wananchi bungeni.

Jeshi la Polisi lililazimika 
kuimarisha ulinzi, lakini ha-
likutumia nguvu, maziko 
yakafanywa kwa mujibu wa 
ratiba iliyopangwa.

Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Kipolisi Sirari, Chausiku 
Masasi   aliwaambia waom-
belezaji kwamba jeshi hilo 
linamsaka dereva wa gari 

aina ya Coaster lililohusika 
na ajali hiyo ambaye hata 
hivyo jina lake halikufaha-
mika mara moja.

Alisema dereva huyo ana-
sakwa kutoka na tuhuma 
zinazomkabili za kutenda 
makosa barabarani.

Alisema kila mtumiaji 
chombo cha usafiri anapas-
wa kutii sheria za barabara 
bila shuruti, huku akiwataka 
pia abiria kudhibiti madere-
va wanaowaona wakivunja 
sheria za barabarani kwa 
kutoa taarifa sahihi ili askari 
wa usalama barabarani wa-
chukue hatua.

Mkuu wa Polisi alisema 
jeshi hilo linaendelea kufan-
ya uchunguzi ili kujiridhisha 
iwapo kuna sheria yoyote ili-
vunjwa wakati wa mfululizo 
wa matukio hayo ili hatua 

sahihi ziweze kuchukuliwa 
dhidi ya wahusika.

Akizungumza katika 
maziko hayo, Mbunge Wait-
ara aliwatuhumu baadhi 
ya wapinzani wake kisiasa 
(huku akiwataja kwa majina) 
kwamba wana lengo la kum-
chafua kwa kuwa ana malen-
go ya kutetea kiti chake cha 
ubunge.

“Na wale vijana waliotumi-
ka (kubeba mabango) wala 
siyo wa chama chetu, wame-
pewa pombe, wamekunywa 
na Sh. 5,000… unakuja ku-
waambia wanafamilia eti 
msipokee rambirambi ya 
mbunge,” alisema Waitara.

 Msemaji wa Familia, 
Nyangi Robare alisema fa-
milia haikutuma mtu yey-
ote kuandaa mabango kwa 
ajili ya mbunge huyo huku 

Mageuzi uendeshaji miundombinu yafungua fursa tele soko la chakula
Na Mwandishi Wetu

WIZARA  ya Uchukuzi imese-
ma mageuzi katika usimamizi 
na uendeshaji miundombinu 
ya uchukuzi yamefungua soko 
kubwa duniani kwa bidhaa za 
chakula.

Akizungumzia fursa hizo, Kati-
bu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, 
Prof. Godius Kahyarara, alisema 
jana kuwa mazao hayo ni pamoja 
na matunda, mboga, nyama, sa-
maki na rungis.

Katibu Mkuu alisema Ufaransa 
imekubali kufungamanisha fursa 
na maboresho ya miundombinu 

ya reli, bandari na viwanja vya 
ndege na kuitumia Tanzania 
kama kituo kikubwa cha kuzali-
sha mazao mbalimbali yanayoin-
gia katika soko hilo. 

Prof. Kahyarara alisema 
wawakilishi wa soko hilo na kam-
puni kubwa zilizo katika soko 
hilo wanatarajiwa kutembe-
lea miundombinu hiyo mapema 
mwezi Julai mwaka huu.

Alisema wameahidi kufanya 
uwekezaji katika mafunzo ya 
kuandaa bidhaa za kuingia ka-
tika soko hilo, uwekezaji katika 
miundombinu ya mnyororo wa 
baridi (Cold Chain).

“Pamoja na uimarishaji 
uzalishaji wa nyama pamoja 
na samaki kwa ajili ya soko la 
nje, makubaliano yamefikiwa 
ambapo Mamlaka ya Biashara 
(TanTrade) itaandaa konga-
mano maalum la kuhamasisha 
uwekezaji na biashara kwa ajili 
ya soko hili kubwa kuliko yote 
katika nchi za Ulaya,” alisema.

Kwa upande wa mageuzi ya-
nayoendelea, Prof. Kahyarara 
alisema Rais Samia Suluhu Has-
san ameweka historia katika mi-
undombinu barani Afrika kwa 
kuwa Rais wa kwanza kujenga 
mtandao mrefu wa reli kuliko 

nchi nyingine Afrika.
Alisema kwa sasa mtandao 

huo ndio wa kwanza kwa kuun-
ganisha nchi za Tanzania, Burun-
di, DRC huku upande wa Uganda 
utaanza ujenzi wa reli mwaka 
huu na njia nyingine ni kupitia 
Ziwa Victoria.

Katibu Mkuu huyo alisema 
upande wa Uganda utakuwa 
fursa kutumia reli za Tanzania 
na kuunganisha kupitia meli 
maalum za kubeba mabehewa 
(Wagon Ferry). 

Kuhusu bandari, Prof. Kah-
yarara alisema wamekamilika 
upanuzi wa njia ya kuingilia 

bandarini kutoka mita 140 mpa-
ka mita 170 pamoja na kuchimba 
kina cha bandari mpaka kufikia 
mita 15.5.

“Hivi sasa wawekezaji we-
nye uzoefu wa kimataifa katika 
bandari wanajenga mfumo wa 
kuhudumia bidhaa zinazohitaji 
joto maalum eneo la Kurasini 
(Cold Chain) au Green Terminal 
ambayo itakuwa na miundombi-
nu ya kisasa ya kuhifadhi ubora 
wa bidhaa kama matunda, mbo-
ga, samaki na nyama. Mfumo 
huo wa bandari umeunganishwa 
moja kwa moja na reli,” alifafan-
ua.
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HABARI PICHANI

Vyombo vya moto vikipita maji yaliyotuama katika Barabara ya Nyerere eneo la 
Vingunguti, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, akihutubia wananchi wa 
Kansay, Karatu, mkoani Arusha jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais Samia Suluhu 
Hassan na mgeni 
wake Rais wa Guinea-
Bissau, Umaro Embaló, 
wakishuhudia utiaji 
saini Mkataba wa 
Mwongozo wa Ush-
irikiano baina ya nchi 
mbili, Ikulu jijini Dar 
es Salaam jana. Kulia 
ni Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, 
January Makamba, ak-
itia saini kwa upande 
wa Tanzania pamoja 
na Waziri wa Mambo 
ya Nje na Uhusiano 
wa Kimataifa na 
Jamii wa Jamhuri ya 
Guinea-Bissau, Carlos 
Pereira akitia saini 
kwa upande wa nchi 
yake. PICHA IKULU

Wachuuzi wa machungwa katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam
wakipanga bidhaa zao. Chungwa linauzwa kati ya Sh. 50 na 100. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Wamiliki wa Daladala Mkoa wa Dar es Salaam, Vatfad Kismat, aki-
zungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam juzi na kuwataka wamiliki 
wote walipe kodi. PICHA: JUMANNE JUMA
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M
TOTO Juma alikwenda shambani kumsaidia 
mama yake kulinda mpunga usishambuliwe na 
ndege.

Akiwa shambani alimuona mnyama aina ya kenge 
akikimbia kuelekea kwenye dimbwi la maji. Juma 
alishtuka na kuanza kulia.

Juma: Mama nimemuona mamba kaingia kwenye 
lile dimbwi la maji

Mama: Hapana yule sio mamba bali ni kenge
Juma:  Kwani Mamba mdogo anaitwa Kenge?
Mama: Hapana ila ni wanyama wa jamii moja lakini 

wako tofauti kwa ukubwa.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee kudadavua vituko 
ndani ya ndoa zetu. Tayari 
nimechambua kwa kina dalili 
mbalimbali zinazoashiria 
ndoa kufuatiliwa na nguvu za 
giza.

M
somaji wangu mmoja 
akaniandikia hivi: 
“Ndoa nyingi ni kweli 
hazina raha au zina-

vunjika kutokana na wanawake 
wengi kupenda ndoa bila kujua 
misingi yake. Msingi mmojawapo 
ni upendo wa dhati. Mtu analazi-
misha kuolewa na mtu asiyem-
penda ili eti aonekane kaolewa 
au mwanamume ana fedha, huku 
moyoni hampendi, akijipa tu-
maini atampenda taratibu.

Unaweza kushindana na ki-
sichopendeka moyoni? Itafika 
kipindi ukimwona unatamani 
hata afe, japokuwa unazuga 
kumpenda. Mwanamume akigun-
dua humpendi atapagawa na ku-
toka nje kwa sababu ndoa haina 
furaha. Jamani, oleweni na watu 
mnaowapenda (ninaomba nam-

ba yangu ya simu isichapishwe).”
Naam. Sasa sikia kituko hiki; 

Umempenda kwa dhati, ukasima-
ma naye madhabahuni ukaahidi 
kuishi naye kwa shida na raha 
hadi kifo kiwatenganishe. 

Lakini baada ya watoto wawili 
tu, mmoja anasoma chekechea na 
mdogo ananyonya, unaibuka eti 
humtaki mke, umemchoka. Ebo! 
Inaingia akilini hiyo?

Kipo kisa kimoja ambapo 
mume hivi karibuni wakati mke 
akiwa amesafiri, akafungasha 
nguo zake na kupeleka sanduku 
kwa ndugu wa mke kwa maelezo 
kwamba amemchoka mkewe na 
kwamba hataki arudi tena kwake.

Lakini kwa maelezo ya kina, 
wanandoa hawa wamekuwa na 
mtafaruku wa kitambo huku 
wakisuluhishwa mara kwa mara. 
Mume ndiye amekuwa akimshu-
tumu mkewe kuhusu mambo fu-
lani fulani lakini bila ushahidi.

Ndugu za mke kuona hivyo 
wakaitisha kikao na upande wa 
mume kujadili kulikoni. Mkewe 
na nduguze, akiwamo mzee wa 
hekima na busara, wakakutana 

na mume huyo na ndugu zake 
kusikiliza pande zote mbili kujua 
kuna nini.

Upande wa mke ukamwuliza 
bwana yule swali moja tu kwam-
ba, “kwanini hamtaki mkeo?” 
Naye akasema amemchoka na 
kwamba anachotaka ni watoto 
wake!

Akaulizwa, “Kama anajua she-
ria za nchi, zinasemaje kuhusu 
watoto?” Akaambiwa watoto bado 
ni wadogo na mkewe analo juku-
mu la malezi yao kisheria. Baada 
ya mazungumzo na majadiliano 
ya kina, ikaamuliwa kuwa yule 
mtoto mkubwa ambaye alitakiwa 
aanze shule ndiye abaki kwa ba-
bake na yule mdogo anayenyonya 
aendelee kuwa na mama yake. 

Hata mke alipodai baadhi ya 
mali zake mbali na nguo, mume 
alikataa kwa madai kuwa ni mali 
ya watoto. Ndoa zingine bwana, 
watu wanazililia lakini zingine 
ni machungu matupu. Ukiwa nje 
hatayajua lakini ukiingia ndani ya 
ndoa ndipo utaona rangi zote. Au 
siyo?

Mpenzi msomaji, nimeweka 

hapa kwa kifupi ili upate picha ki-
dogo kisha utoe maoni yako. Mimi 
nikajiuliza, kama kweli amemcho-
ka mke huyo, na ni mke wa ndoa, 
kwanini asimwache kwa talaka 
mahakamani? 

Je, hiyo ni haki kumwadhibu 
mwenzako pasipo sababu zenye 
mashiko? Ningeelewa kama anao 
ushahidi kwa mfano, kamfuma-
nia, au amezaliwa mtoto ambaye 
siyo damu yake na kadhalika. 
Lakini kusema tu ‘nimekuchoka’ 
siafiki hata kidogo.

Zipo habari za uchunguzi zina-
zoonesha kuwa ingawa pale kika-
oni bwana huyo alikana kuwa na 
mwanamke wa nje, inasemekana 
yupo na siku ya kikao alikuwa 
jirani anafuatilia mazungumzo. 
Kama habari hizi ni za kweli, basi 
mwanamume huyu kwa hakika 
alikuwa hampendi mkewe. Huo 
ndio ukweli.

Huu ni unyanyasaji uliofichika 
ambao jamii yafaa iutoe hadha-
rani ili ndoa nyingi zinazovun-
jika kienyeji zipone. Kama kweli 
umemchoka mwenzako, na saba-
bu za msingi unazo zikiambatana 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke simtaki lakini watoto wangu ninawachukua!

K
ILA kiongozi wa kiroho 
anapaswa kujiuliza “kwa 
nini ninamtumikia bwa-
na?” 

Amini usiamini kuna viongozi 
wengi ambao wamesahau wito 
wao na maana yake. Wameanza 
kufanya huduma kwa ajili ya ma-
pato.

Ndio maana leo kupitia waraka 
wa Mtume Paulo kwa Timotheo, 
ninatamani na mimi kuwakum-
busha, “Je, wanatamani fedha ya 
aibu?”

Ninaakumbuka mwanzoni 
mwa mwaka huu, hata Mkuu 
wa Jimbo la Kilimanjaro Kati la 
Dayosisi ya Kaskazini ya Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Mch. Javason Mrema, 
aliwanyooshea kidole baadhi ya 
wachungaji wanaojifungamani-
sha na aibu ya kuomba fedha ku-
toka kwa waumini wenye uwezo 
kiuchumi.

Alisema fedha ya aibu ni kuan-
zia ile mchungaji anaipata pasipo 
kufanya kazi au kutumia fedha 
nje ya utaratibu.

“Aibu nyingine ni kuomba fed-
ha kwa washarika wenye uwezo 

kwa ajili ya matumizi yako binafsi 
na si kwa ajili ya usharika.

“...kwahiyo, mbali na kulichun-
ga kundi la Bwana kwa moyo, 
na kwa upendo. Wachungaji jie-
pusheni na fedha na mapato ya 
aibu.

“Niwasihi sana wachungaji 
wenzangu pamoja na watumishi 
wote kwa ujumla, kuepuka sana 
fedha au mapato ya aibu. 

“Sisi ni wachungaji na Bwana 
ametuita kuwa wachungaji… 
tuwe wapole, tusiwe wakali, tuke-
mee dhambi kwa staha.

“Tunapaswa kuwa wanyenyek-
evu na kuwa kielelezo na mfano 
wa kuigwa na washarika na jamii 
kwa ujumla,” alisema.

Mchungaji huyo alikwenda 
mbali zaidi, akisema wachun-
gaji wa sasa wanapaswa kuwa 
na tafakuri ya kina kuhusu 
utekelezaji wajibu wao wa ku-
chunga kondoo.

Kwamba kazi ya kuchunga kun-
doo kwa moyo, si nyepesi, hivyo 
mchungaji aliyepakwa mafuta, 
anapaswa kulichunga kundi lake 
kwa hiyari, na siyo kwa kulazi-
mishwa.

“Niwakumbushe ndugu zangu 
wachungaji, kwamba mmepewa 
wajibu mkubwa na mzito wa ku-
lichunga kundi la Bwana. Mme-
kabidhiwa kundi la Bwana katika 
sharika na mitaa kwa ajili ya ku-
lichunga, kulisimamia na kulion-
goza,” alisema.

Sambamba na kutambua waji-
bu huo wa kulichunga kundi kwa 
hiyari, Mkuu wa Jimbo alisisitiza 
kuwa pia wanapaswa kulichunga 
kwa moyo.

“Usifanye kwa kuwa kuna 
anayekusimamia, tulitunze kwa 
upendo ili waumini wajue kuwa 
mchungaji anatutunza kwa moyo 
lakini kwa upendo pia.

“Mbali na kulichunga kundi la 
Bwana kwa moyo na kwa upen-
do, wachungaji jiepusheni na fed-
ha na mapato ya aibu,” alisisitiza.

Mkuu wa Jimbo pia alielekeza 
wachungaji na watumishi kush-
irikiana na kufanya kazi kwa bi-
dii, ili familia zao ziishi maisha 
mazuri.

Zaidi aliongeza, “Tutumike 
kulichunga kundi lakini tusiwe 
wavivu, tufanye kazi kwa bidii 
kuimarisha hali zetu za kiuchumi 

katika familia zetu.”
Mimi sitamani hata siku moja 

kuja kuwaza kwa kutumia tumbo 
langu.

Naamini katika kuacha alama 
za kizalendo katika jamii yangu 
na taifa langu. 

Jambo la pili. Nyie kina mama! 
unajisikiaje kuharibu nafsi za wa-
toto wako na kubeba laana?

Waache watoto wakue wakim-
fahamu baba yao, kama baba yao, 
na siyo mtu katili. Hivi sasa uki-
zunguka mtaani kwako, utaona 
baadhi ya kinamama wako na wa-
toto wao, wakiwa na makasiriko 
dhidi ya baba zao.

Wazazi wa kiume ukiwaona ni 
kama mabuldoza yanayotengen-
eza barabara inakuwa na lami 
nzuri, halafu ikishamaliza kazi, 
anayeliongoza anaambiwa hilo 
buldoza halitakiwi kupita tena 
kwenye hiyo barabara, itaharibu 
barabara.

Mara nyingine laana zinakuja 
kwenye familia kwa sababu ya 
mambo kama hayo.

Iko mifano hai huko mitaani 
tunakoishi, tunaona kuna familia 
watoto walikuwa juu na baadaye 

wamesambaratika, wakaisha ka-
bisa!

Na jambo zuri zaidi ni kwamba, 
baba wala halaani, lakini Mungu 
pia ni wa haki. Kinamama wa 
aina hiyo wanaona sehemu ya 
kutua mizigo yao ni kwa watoto.

Unaua familia na kuondoa 
umoja wa familia na kusababisha 
baba kukosa uthamani. Kinama-
ma wanaotoa fedha na kuwafutia 
aibu waume zao, ili wasionekane 
hawana kitu au wanaume suruali; 
hao ni wale wanawake wenye ak-
ili zao, wanaojua kesho ya watoto 
wao.

Ndugu yangu kwa haya ya-
nayoendelea, mama kumjaza 
mwanawe sumu ili amchukie 
baba yake, kisa mgogoro wao wa 
uhusiano, amka ombea uzao wa 
kiume.

Kama una mume, mwombee 
mume wako sana. Kama una mto-
to wa kiume, mwombee sana!

*Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua pepe: 
ghandsome79@gmail.com

Bado unatamani mapato ya aibu?

na vielelezo au ushahidi, mwache 
kwa mujibu wa taratibu na sheria 
za nchi.

Vinginevyo, mke huyo utakuwa 
umemfanyia ukatili kwa kum-
wacha kienyeji njiapanda pasipo 
sababu. Anastahili awe huru kati-
ka kuendeleza maisha yake men-
gine. 

Hata hivyo, mke huyu akithibiti-
sha kuwa mumewe anaye mwan-
amke mwingine anayemzuzua na 
kupata ushahidi, anaweza kufun-
gua madai ya talaka mahakamani 
ili sheria iweze kutoa haki kwa 
pande zote za wanandoa hawa 
pamoja na watoto. Maisha Ndivyo 
Yaliyo.

Wanaume wengi wanaoacha 
wake zao kwa maelezo hayo 
juu wameishia majuto. Mpenzi 
msomaji, niachie hapa ili nawe 
uchangie kimbwanga hicho. 

Pia kama nawe unacho kisa, 
kituko kinachokuhusu au 
jirani au jamaa yako nitumie 
ujumbe mfupi kupitia simu ya 
kiganjani 0715268581 au pia 
WhatsApp kwa namba hii. Au 
Email:  fwingia@gmail.com
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Kumbukumbu 
iliyotukuka kwa 

Gloria Samson Paulo, 
wakati akifanyiwa 
sherehe ya kuagwa 
iliyofanyika ukumbi 

wa Cavilam Jijini 
Dodoma.
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K
UPENDEZA sio kuvaa vazi la suti pekee, bali 
kuna aina nyingine ya uvaaji lazima utokele-
zee, ninachosema hapa ni kwamba utaweza 
kupendeza kwa kuvaa mkanda pekee.

Saspenda ni mkanda wa mwili unao saidia surua-
li yako isishuke na kukufanya utoke mtanashati zai-
di unapokwenda kazini au matembezi ya kawaida.

Ukivaa mkanda huu usivae mwingine kwenye 
suruali yako, tafuta suruali inayokuenea vizuri na 
ambayo haijakubana sana.

Hii mikanda ina mitindo tofauti,  kuna aina nyingi 
za kukufanya uwe na machaguo tofauti.

Wanaopenda hii Saspenda wengi ni watu watan-
ashati, wanaofuatilia mitindo ya mjini.

Unatakiwa kuwa mjanja katika kupangilia nguo, 
ni muhimu kuendana na rangi na sio kuchanganya 
rangi nyingi.

Kama unapenda kuvaa mavazi za kupooza mi-
kanda ipo ya rangi zote, nyeupe na nyeusi zipo pia.

Kwa wapenzi wa nguo za mikono mifupi, pia 
mnaweza kujiunga na mtindo huu. 

Saspenda Saspenda 
itakutoaitakutoa

MITINDO
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Saladi ya 
matunda
SALADI ni mchanganyiko wa 
matunda mbalimbali au mboga 
zinazoliwa ambazo huandaliwa 
bila kupikwa. 

Aina hii ya chakula wakati 
mwingine huitwa kachumbari ya 
matunda au mboga.

Unaweza kuandaa saladi hii 
kulingana na matamanio yako, 
uhitaji wa mlaji, bajeti yako au 
upatikanaji wa matunda.

K
ILA mtu ana namna yake ya kutaf-
siri dhana ya urembo kulingana na 
malezi na tamaduni za mahali husika.

Wapo wanaoamini kuwa mrem-
bo ni lazima awe na ngozi nyeupe, wengine 
hudhani kuwa ili kuonekana mrembo, la-
zima uwe na nywele ndefu, lakini pia wapo 
wanaodhani kwamba ili uwe mrembo ni 
lazima uwe na umbo namba nane, na wapo 
wanaojua urembo ni kuwa mwembamba au 
kuwa mrefu.

Dhana hii ni tofauti na wataalam wa afya 
ambao wanatafsiri urembo ni kuwa na afya 
bora katika maeneo kadhaa yafuatayo.

SAFISHA NGOZI
Hakikisha ngozi yako inakuwa safi muda 

wote. Unaweza kutumia njia mbalimbali 
kama vile kuondoa ngozi zilizokufa mara 
kwa mara. 

Kuondoa mafuta yaliyoganda katika ngozi 
kwa kufanyia masaji ngozi yako ili kurahisi-
sha mzunguko wa damu yako.

SAFISHA NYWELE
Tumia bidhaa za nywele, ambazo zi-

naendana na nywele zako na hakikisha una-
zingatia mambo muhimu katika uboreshaji 
wa nywele zako.

Miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na 
kutokutumia vifaa vinavyounguza nywele.

EPUKA VIPODOZI
Tumia vipodozi pale inapobidi, usipend-

elee kutumia vipodozi mara kwa mara kwa 
sababu wakati mwingine matumizi ya mara 
kwa mara ya vipodozi, husababisha madha-
ra katika ngozi yako, hasa unapotumia bila 
kufuata maelekezo ya wataalamu.

SAFISHA MENO
Usafi wa meno pia ni miongoni mwa 

mambo ya kuzingatia unapoamua kubore-
sha urembo wako. Hakikisha unapiga mswa-
ki walau mara mbili kwa siku kila siku au kila 
baada ya kula.

Haya yameorodheshwa na wataalamu 
mbalimbali kuwa ni mambo yanayochangia 
urembo wa asili na mvuto wa ngozi na mwili.

ya uvuguvu na kukaushwa).
Chemsha maji kisha changanya 

sukari na pilipili manga (yaache 
yapowe), kata matunda katika 

vipande vidogo vidogo, weka kwe-
nye bakuli na kisha changanya, 
chukua mchanganyiko wako wa 
maji, sukari na pilipili manga ki-

sha changanya kwenye matunda
Changanya mchanganyiko 

wako kisha tayarisha kwa ajili ya 
kula.

Kuwa 
mrembo

UREMBO

Mahitaji
Nanasi moja kubwa, embe 

mbili kubwa, tikitimaji moja 
dogo, papai moja dogo, machun-
gwa mawili madogo, ndizi tatu 
kubwa, kokomanga moja dogo 
na matunda damu matatu.

Aidha, zabibu mkungu  mmo-
ja, sukari vijiko vitano, maji ya 
moto nusu jagi, pilipili manga 
vijiko viwili vidogo, mayonise 
(kama utahitaji au unapenda) vi-
jiko viwili vidogo.

Maandalizi
Osha matunda yote kwa maji 

ya uvuguvu ili kuua vijidudu vya 
maradhi.

Yakaushe na yamenye na 
kuyaweka kwenye vyombo visafi 
(angalau vilivyosafishwa na maji 
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W
ENGI wetu tunapenda 
ndani ya nyumba zetu 
kuwe na mvuto wa kuri-
dhisha nafsi zetu.

Pamoja na kupenda huko, tume-
kuwa tukishindwa kuziridhisha nafsi 
hasa kutokana na kukosa kipato cha 
kutuwezesha kutengeneza nyumba 
zetu kama nafsi inavyopenda.

Mtaalamu wa masuala ya ujenzi, 
Lucas Kwambikwa anasema zipo njia 
mbalimbali za kufikia angalau kwa ki-
wango fulani ambacho kinaweza kuri-
dhisha nafsi  kwa kuboresha nyumba 
yako ikawa na mvuto bila kutumia 
gharama kubwa.

Lucas anasema endapo nyumba 
yako imechakaa na haufurahishwi 
na mwonekano wake, unaweza kufu-
mua rangi yake na kupaka  upya na 
inaweza kuwa ileile au ukabadilisha 
nyingine, mradi uwe umeridhika nayo 
ili kuipa mwonekano mpya.

Anasema kubadilisha samani 
za ndani nako kunachangia kuipa 
mwonekano mpya nyumba yako, un-
aweza kufanya ukarabati mdogo iki-
wamo kubadili kitambaa.

Mbali na samani, mapambo nayo 
yatakupa mwonekano mpya, kama ul-
iweka yana muda mrefu yamechakaa, 

Huisha Huisha 
nyumba yako nyumba yako 
uifurahieuifurahie

Tumia vyombo 
vya mbao pekee

WIKI mbili zilizopita, msomaji wangu kuto-
ka Musoma alinitumia meseji kutaka kujua 
ubunifu wa matumizi ya mbao umeweza 
kutatua vifaa vyote vya jikoni.

Alinipa changamoto ya kupekua mtanda-
oni na maeneo yanayouza kazi za sanaa 
ili kujiridhisha kama kazi za wasanii wa 
kuchonga zimeongeza ubunifu, kutoka 
kwenye miiko, vibao vya kukunia nazi na 
vinu, hadi kutengeneza vifaa vyote vya 
jikoni.

Katika eneo wanakouza vifaa vya uchon-
gaji Kariakoo, ubunifu umeleta masinia, 
bakuli, glasi, vijiko vikubwa na vidogo, visu 
vya kulia chakula, vikopo vya kuwekea 
chumvi, sukari na viungo mezani, pamoja 
na vifaa vya siku zote vnu, miiko na kibao 
cha kukuzia nazi.

“Sasa hivi unaweza kuamua nyumba 
yako ukatumia vifaa vya mbao kasoro tu 
sufuria na vingine vichache sana kama visu 
vya kukatia na chujio la kuopolea maan-
dazi kwenye mafuta,” anaeleza Mariamu 
Athanas, anayeuza aina hiyo ya vyombo.

Anafafanua: “Kwa wapenzi wa mbao, 
hakuna ambacho hawawezi kuchonga hapa 
nchini. Hata kama hakipo sokoni, ukienda 
na picha kwa wachongaji, unakipata kama 
kilivyo.”

Hata hivyo, muuzaji wa vyombo vya 
udongo katika soko la Kariakoo, Khadija 
Ramadhan, anasema kwa wasiopenda 
vyombo vya mbao, wanaweza kujipatia 
vyombo vya rangi wazipendazo kwa kuwa 
vipo vya maumbo na rangi tofauti.

“Ukitaka rangi yoyote ya chombo, un-
aipata kama unavyoona kwenye nguo na 
rangi za nyumba. Kile unachotaka kikufu-
rahishe ukiwa jikoni au kwenye meza ya 
chakula kwenye vyombo kipo,” anasema.

weka mengine mapya.
Anasema ni muhimu kuwa na picha 

yako kichwani ya namna unavyotam-
ani kubadili nyumba yako ili kila una-
chofanyia marekebisho kiendane na 
matakwa yako.

Lucas anashauri kuondoa ndani 
ya nyumba vitu ambayo havitumiki 
ili kuacha nyumba kuwa na hewa ya 
kutosha na kukupa kufurahia kukaa 
muda mwingi bila kuchoka.

“Kwa mfano badala ya kuweka vitu 
vingi ukutani, ukatafuta picha moja 
kubwa ya mvuto na kuibandika, hiyo 
haitamchosha mtu kuitazama.”

Anashauri kuepuka kununua vitu 

vingi na kuviweka ndani ya nyumba 
kabla ya kufahamu matumizi yake. 
Ni vyema kuhakikisha kila kitu kina-
chowekwa ndani ni kile kinachotu-
mika.

Anataja baadhi ya vitu vingine vya 
msingi vya kuzingatia unapohuisha 
mwonekamo wa nyumba yako ni 
pamoja na pazia au zuria. Kwamba 
wakati wa kuviweka ni muhimu ku-
hakikisha rangi zake ni zile zinazos-
habihiana na vitu vilivyomo ndani ya 
nyumba.

“Nyumba ni ubunifu, ukizingatia hili 
utafurahia nyumba yako na utapenda 
kukaa humo bila kuchoka.”

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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Libya 
yakanusha 
kuhusika 
vita Sudan
BENGHAZ, LIBYA

SERIKALI ya Libya inayota-
wala eneo la mashariki, ambayo 
haitambuliwi na jumuiya ya ki-
mataifa, imekanusha kuhusika 
katika vita vinavyoendelea nchi-
ni Sudan.

Kiongozi wa serikali hiyo, 
Khalifa Haftar anatumiwa kuwa 
karibu na kukipatia silaha kikosi 
cha RSF ambacho kinapigana na 
jeshi la Sudan.

Katika hotuba aliyoitoa Juma-
tano ya wiki hii katika Baraza la 
Usalama la Umoja wa Maraifa, 
mwakilishi wa Sudani Al Hareth 
Idriss, alithibitisha kwamba 
jeshi la Sudan lina ushahidi wa 
kuhusika kwa nchi za Umoja wa 
Falme za Kiarabu (UAE) kutuma 
silaha na risasi kwa RSF katika 
mkoa wa Darfur, kupitia Chadi, 
Libya na Jamhuri ya Afrika ya 
Kati. 

Katika taarifa yake, serikali 
hiyo ilishangazwa kwa madai 
hayo na kukana kuhusika kwa 
namna yoyote vita vinavyoende-
lea nchini Sudan.

Ilizilaumu pande hizo mbili zi-
nazopigana kwa kufanya uhalifu 
unaolingana na mauaji ya kika-
bila. 

Kwa mujibu taarifa hiyo kwa 
vyombo vya habari, mwakili-
shi wa Sudan katika Umoja wa 
Mataifa anajaribu, kwenda njia 
tofauti kwa kuangalia mbali na 
kile kinachotokea nchini mwake.

Iliongeza taarifa hiyo kuwa 
shutuma hizo ni makosa na sio 
haki na kwamba Jeshi la Kitaifa 
la Libya linashutumiwa kima-
kosa. 

“Libya haiingilii mambo ya 
ndani ya Sudan”, ilisema taarifa 
hiyo.

Suala la uhusiano kati ya 
kiongozi wa Libya mashariki, 
Marshal Haftar na FSR inayoon-
gozwa na Mohamed Hamdan 
Daglo limekuwa mjadala tangu 
kuanza kwa vita nchini Sudan. 

Majenerali hao wawili wana-
saidiana na kuimarisha uhusi-
ano wao nan chi za Russia na 
Umoja wa Falme za Kiarabu.

RFI

Gaza yaendelea kushambuliwa

Kampeni za uchaguzi zaanza rasmi Rwanda
KIGALI, RWANDA

KAMPENI za uchaguzi mkuu 
nchini Rwanda zimefunguliwa ras-
mi, huku Rais Paul Kagame akione-
kana kukosa mshindani mwenye 
nguvu katika kutetea nafasi yake.

Zoezi la upigaji kura limepang-
wa kufanyika Julai 15 Julai, wapi-
gakura watatakiwa kuchagua rais, 
wabunge na madiwani.

Kuna wagombea watatu katika 
nafasi ya urais, akiwemo Kagame, 
Frank Habineza, na Phillipe Mpayi-

mana. 
Watu milioni tano wamesajiliwa 

katika daftari la wapiga kura.
Kwa mujibu wa tume ya uchagu-

zi nchini humo, wagombea 500 
wameidhinishwa kuwania viti 30 
vya ubunge.

Katika wiki tatu zijazo, wanasia-
sa hao watapigana vikumbo katika 
maeneo mbalimbali nchini humo 
kutafuta uungwaji mkono kutoka 
kwa wapigakura.

Rais Kagame ambaye amekuwa 
madarakani kwa miongo miwili, 

anataka kuwania kiti hicho kwa 
awamu ya nne. Licha ya kuponge-
zwa kwa kuleta amani nchini 
humo, anashutumiwa kwa madai 
ya kukandamiza upinzani, madai 
ambayo amekana.

BBC

GAZA, PALESTINA

SHIRIKA la kimataifa la Msal-
aba Mwekundu, limeripoti watu 
22 wameuawa katika shambulizi 
la makombora lililolenga jengo la 
ofisi zake katika mji wa Gaza.

Shambulizi hilo lilifanyika 
usiku wa Jumamosi lilifanywa na 
ndege za kijeshi za Israel.

Ripoti zinaeleza kuwa jeshi la 
Israel limezidisha mashambulizi 
yake katika eneo lote la Palestina 
ambalo limezingirwa. 

Wakati huo huo, kumeripotiwa 
majibizano ya risasi katika mpaka 
wa Lebanon kati ya wanajeshi wa 

Israel na kundi la wanamgambo 
linaloungwa mkono na Iran la 
Hezbollah, yameongezeka katika 
wiki za hivi karibuni na kuibua 
wasiwasi wa kuwa vita kamili.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, alise-
ma juzi kuwa uhasama huo wa 
mpakani haupaswi kuigeuza 
Lebanon kuwa Gaza nyingine na 
alionya juu ya kuzuka kwa janga 
lingine la kibinadamu.

Licha ya onyo hilo, Israel inaen-
delea kushambulia Ukanda wa 
Gaza, huku hospitali mjini humo 
ikiripoti vifo vya watu 30.

Katika hatua nyingine, Qatar 

imesema inaendelea na juhudi za 
upatanishi kati ya Israel na kundi 
la       Hamas    kwa lengo la ku-
fikiwa makubaliano ya usitishaji 
vita na kuachiliwa kwa mateka 
wa Israel.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Qatar, Mohammed bin Abdulrah-
man bin Jassim Al Thani, alizun-
gumza hayo akiwa kwenye ziara 
nchini Hispania jana.

Akiwa na waziri mwenzake wa 
Hispania, Jose Manuel Albares, 
alisema wameafikiana kikamilifu 
kwamba amani ya haki na ya ku-
dumu inaweza kupatikana ikiwa 
kutakuwepo suluhisho la mataifa 

mawili na kupatikana kwa taifa 
halisi la Palestina.

“Kwa hiyo tunapigia upatu ku-
fanyika kwa mkutano wa amani 
utakaozijumuisha pande zote 
mbili pamoja na jumuiya ya ki-
mataifa.” Alisema Albares.

Qatar, Marekani na Misri, zime-
kuwa katika mazungumzo ya 
upatanishi kwa miezi kadhaa, 
lakini hadi sasa walifanikiwa ku-
pata usitishwaji mapigano wa 
siku saba pekee mwezi Novemba 
mwaka jana, ambayo yaliwezesha 
kuachiliwa kwa mateka zaidi ya 
100.

DW

Wafanyakazi wa mitambo ya kuzalisha umeme nchini Ukraine, wakikagua vifusi vya kituo cha usambazaji umeme kilichoharibiwa na 
makombora ya Russia katika viunga vya mji wa Kharkiv juzi. PICHA:  AFP

MADRID, HISOANIA

RAIS wa Argentina Javier Milei, 
amerudia mashambulizi ya ma-
neno dhidi ya Waziri Mkuu wa 
Hispania, Pedro Sanchez, ak-
isema anaipeleka nchi katika 
maangamizi. 

Akizungumza wakati wa zi-
ara yake nchini humo iliyolenga 
kupokea tuzo iliyotolewa na 
taasisi moja ya mrengo wa kulia, 
alikemea siasa ya ujamaa inao-
zalisha umaskini unaotokana na 
wivu, chuki, na kutendewa kiny-
ume cha sharia.

Pia alikosoa mipango ya seri-
kali ya Sanchez ambaye pia ni 
mwanauchumi, huku akiwaonya 
Wahispania kuhusu hatari inay-
owakabili siku za usoni.

Ziara ya mwisho ya Milei nchi-
ni Uhispania ambayo aliifanya 
mwezi uliopita, ilibua mgogoro 

wa kidiplomasia ulioshuhudia 
nchi hiyo kumuondoa balozi wa 
Argentina nchini humo. Milei 
alikwenda katika jiji la Madrid 
kupokea tuzo iliyotolewa na 
taasisi ya Juan de Mariana kuto-
kana na utetezi wake wa kuigwa 
wa mawazo ya uhuru.             DW

Viongozi Argentina, Hispania wavutana
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Harusi imevunjika, jamaa 
anadai apewe mahari yake

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

RAIS SAMIA, HOJA YA KUFUTA 
ADHABU YA KIFO NCHINI INA 

MASHIKO, LAKINI...

Ni mwishoni 
mwa mwezi 
uliopita tu, 
tulisikia habari 
za kuuawa 
mtoto Asimwe 
Novart mwenye 
umri wa miaka 
miwili na nusu, 
aliyechuku-
liwa mikononi 
mwa mama 
yake katia 
Kijiji cha Bula-
mula, wilayani 
Muleba, mkoani 
Kagera. 

T
UME ya Haki Jinai ili-
youndwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan mwaka 
jana, imekabidhi ripoti 

yake.
Inaeleza kwamba Tanzania mpa-

ka mwaka jana ilikuwa imetimiza 
miaka 28 bila kutekeleza adhabu 
ya kifo kwa wafungwa waliohuku-
miwa kunyongwa. Hadi Mei 2023, 
wafungwa waliohukumiwa ku-
nyongwa hadi kufa walikuwa 691 
nchini.

Tume hiyo pamoja na mambo 
mengine, inapendekeza Sheria ya 
Kanuni za Adhabu (Penal Code), 
Sura ya 16, ifanyiwe marekebisho ili 
adhabu ya kifo isiwe adhabu pekee 
kwa kosa la mauaji na kwamba ad-
habu hiyo sasa iwe ni kifungo cha 
maisha.

Wakati wa ukusanyaji maoni 
kuhusu adhabu ya kifo iendelee au 
ifutwe, yalitolewa maoni mchang-
anyiko; wapo waliopendekeza 
ifutwe na wako waliosema ibaki 
palepale na mimi nikubaliane na 
hawa wa kundi la pili waliyopende-
keza adhabu ya kifo kubakia kama 
ilivyo na ikiwezekana badala ya ku-
wanyonga gizani sasa wanyongwe 
hadharani.

Ni kweli kwamba adhabu ya 

kifo hutumika kama adhabu pe-
kee kuwahukumu wauaji haikuwa 
sawa, lakini kuifuta na mbadala 
wake kuwa kifungo cha maisha 
ninafikiri si sawa! Hii ni kwa saba-
bu, dhamira na mazingira ya maua-
ji yanatofautiana.

Kuna hawa wanaoua ndugu 
zetu wenye ualbino na makundi 
mengine katika jamii kwa lengo la 
kupata viungo vyao eti kwa nia ya 
kupata utajiri. 

Ni mwishoni mwa mwezi uli-
opita tu, tulisikia habari za kuuawa 
mtoto Asimwe Novart mwenye 
umri wa miaka miwili na nusu, 
aliyechukuliwa  mikononi mwa 
mama yake katia Kijiji cha Bu-
lamula, wilayani Muleba, mkoani 
Kagera. 

Mazingira ya tukio hili - kuporwa 
na watu kutoka kwa mama yake, 
yanaonesha ukatili usiovumilika 
katika jamii. 

Tunaweza kuona ni ukatili wa 
kiwango gani. 

Sisi tulio na watoto wadogo 
tunaweza kujua ni maumivu kiasi 
gani aliyobaki nayo mama yake. 

Hakuna jambo zito na lenye 
maumivu kama kumpoteza mtoto 
mwenye umri huo - miaka mi-
wili na nusu, ni kipindi ambacho 

mapenzi kati ya mzazi na mtoto 
yanakuwa ni makubwa kuliko kip-
indi chochote. 

Mheshimiwa Rais na Watanza-
nia wote, wakati unasoma makala 
hii, jaribu kusikiliza sauti ya mtoto 
au watoto wako au wajukuu we-
nye umri kama wa Asimwe moy-
oni mwako wakikuita “babaa”, 
“mamaa” au “bibii...”  

Ni maumivu kiasi gani unay-
oyasikia kama ndiyo wangelikuwa 
wametendwa unyama kama aliyo-
tendewa Asimwe?

Hata hivyo, katika mazingira 
kama haya, yanatolewa maoni 
kwamba sheria ya kunyongwa 
ifutwe kwa sababu inavunja haki 
za binadamu! 

Kwahiyo, aliyeua katika mazin-
gira haya, akaishi gerezani maisha 
yake yote huku akila kodi zetu bure 
ilhali amekatisha uhai wa Asimwe? 
Je, kumnyonga mtu wa aina hii ni 
kuvunja haki zaidi kuliko alivyoten-
da dhidi ya Asimwe? Huku ndiko 
kutekeleza haki za binadamu?

Katika taarifa iliyotolewa na Jeshi 
la Polisi inaeleza kwamba, baada 
ya msako mkali kushirikiana na 
raia wema, lilikamata watuhumiwa 
tisa wakiwa na viungo vinavyod-
haniwa kuwa vya mtoto Asimwe, 

wakitafuta mteja. 
Kama kweli ikithibitika kwa 

Mkemia kwamba ni vya Asimwe au 
ni vya mwingine, watu hawa wote 
walioshiriki kufanya kitendo hicho, 
wanapaswa kunyongwa mpaka 
kufa ili liwe fundisho. 

Mauaji ya aina hii ni wazi yali-
pangwa kwa muda mrefu. Hivi sasa 
kunaripotiwa matukio mengine ya 
ukatili. Mbaya zaidi yanahusisha 
hadi kundi tuliloliamini - walimu, 
viongozi wa dini na wazazi! Tukim-
bilie wapi?

Miaka kadhaa ijayo litakuwa 
taifa la namna gani hili? Nikuombe 
Mheshikiwa Rais na Watanzania 
wote tukubaliane adhabu ya kifo 
isitumike kama adhabu pekee 
kwa wauaji kutokana na sababu 
nilizozieleza hapo juu, lakini ka-
tika mazingira ya mauaji kama ya 
Asimwe, adhabu hiyo tukubaliane 
tu itekelezwe ili kulinda utu na hes-
hima ya wenzetu, kama binadamu 
wanaostahili kupata haki ya kui-
shi kama wengine kwa mujibu wa 
Ibara ya 14 ya Katiba ya nchi yetu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

D
UNIANI kuna mambo 
ambayo mengine hu-
wezi kuamini kama 
kweli yanaweza kutokea. 

Fikiria watu wanaahidiana kuoana, 
lakini siku ya ndoa bi harusi, au bwa-
na harusi haonekani. Haji kabisa, au 
anatoweka muda mfupi tu kabla ya 
ndoa kufungwa.

Unaanza kuwa na maswali mengi 
ya kujiuliza, je mmoja alilazimish-
wa? Kuna nini nyuma ya pazia ya 
tukio hili, unashindwa kulipata.

Hebu niwape tu tukio moja la 
jamaa aliyekwenda kuoa. Akaku-
sanya ndugu na jamaa zake kwenda 
ukweni. Kufika huko alikuta sherehe 
babu kubwa ikimsubiri. Lakini il-
ipofika muda wa kufungishwa ndoa, 
bi harusi hakuonekana.

Tafuta, tafuta na wewe. Mabibi 
waliokuwa naye walidai kuwa ali-
kuwepo ndani muda wote, na asu-
buhi alikwenda saluni kupambwa 
kwa ajili ya ndoa. Dakika za mwisho 
aliwaaga kuwa anakwenda msalani, 
lakini hakurejea.

Hakuna chochote kilichoendelea. 
Harusi ndiyo ilikuwa imeishia hapo. 
Yaani imevunjika. Kililiwa chakula 
kilichokuwa kwa ajili ya sherehe 
hiyo, lakini tukio lililokusudiwa ha-
likufanyika. Bwana harusi akarejea 
nyumbani na ndugu zake, jamaa na 
marafiki kwa majonzi.

Binti hakuonekana mpaka baada 
ya miezi sita, akarejea kwao. Tatizo 
lilikuwa nini? Mbona alijiandaa kwa 

kuolewa.
Kilichokuja kugunduliwa chini 

ya pazia, yeye mwenyewe akielekea 
alidai kabla ya bwana harusi huyo 
alikuwa na mwanaume mwingine. 
Hata hivyo hakuwa na uwezo, pia 
hakuwa na mpango wa kumuoa. Ili-
potokea bahati ya kuolewa na huyo 
aliyetaka kumuoa aliachana naye.

Wakati siku hiyo yupo kwenye 
maandalizi ya kuolewa, akiwa saluni 
alipigiwa simu na mpenzi wake huyo 
wa zamani, akimwambia amepata 
pesa nyingi sana, hivi sasa anaweza 
kufanya chochote, na anaweza ku-
muoa pia.

Akamwambia kama ana mpango 
wa kuolewa asitishe haraka sana 
na aje kwake, kwani anataka kum-
fanya awe malkia. Binti alipomtaka 
amthibitishie kama maisha yake 
yamebadilika, akaingiziwa kiasi cha 
Sh. 500,000 papo hapo, akaahidiwa 
Sh. Milioni mbili kama akifanikiwa 
kutoroka kwenda kwake. Ndiyo 
maana akatoroka siku ya harusi.

Alipofika alikuta ni kweli, maisha 
ya mpenzi wake huyo yamebadi-
lika sana, na alichoahidiwa aliki-
pata. Miezi michache ya furaha yao 
ilikatishwa na jamaa kukamatwa na 
askari kwa kile kilichodaiwa wizi wa 
mali ya kampuni aliyokuwa akifany-
ia kazi. Biashara ikaishia hapo, binti 
akarejea nyumbani kwao, pamoja na 
juhudi zote za kutaka arudi amuoe 
japo bila sherehe tena, ilishindikana. 
Jamaa akakataa katakata kutokana 

na aibu aliyoipata mwanzo. Hapa tu-
naona kuwa kumbe likitokea jambo 
kama hili la harusi kuvunjika, bwana 
au bibi harusi kutoweka kabla ya 
ndoa kuna sababu nyuma ya pazia 
kama hii, au inayofanana na hii.

Hata hili nalo, wanamuziki wa 
dansi hawakuliacha nyuma. Wal-
ishawahi kulizungumzia. Mambo 
haya yalianza zamani sana. Marehe-
mu Shaaban Dede akiwa na bendi ya 
Bima Lee, alitunga kibao kiitwacho, 
‘Shangwe ya Harusi’ kinachofanana 
na kisa hiki.

“Penzi limegauka majozi, nili-
yetaka muoa, kanisaliti, niliyetaka 
muona kanisalini jamani shangwe 
na harusi imekuwa kitendawili.

Kinamama aliokuwa chumba kwa 
bi harusi, wakiimba kwa shangwe, 
wakijimwayamwaya, kwa furaha, 
kupokea mume. Bomu la simanzi 
limepasuka hadharani, nilipoingia 
ndani, nisimkute Salma, tausi wangu 
miye, katoweka.

Shangwe ya harusi imekuwa ki-
tendawili, kilichokosa mfumbuzi, 
jamani eee.”

Baada ya tukio hilo, wazazi nao 
wanaonyesha kufedheheshwa na 
binti yao, nao wakasema.

“Uso wangu mimi nitauweka 
wapi, aibu mama, amenipa mwa-
nangu, uso wangu Dede, nitauweka 
wapi, abu Momba, amenipa mwan-
gu, kama ni mchumba wa kulazi-
mishwa vile, lakini kumbe alikubali 
mwenyewe.”

Tukitoka kwa Bima Lee, mare-
hemu Mbaraka Mwinshehe, yeye 
alitunga wimbo alioupa jina, ‘Haru-
si Imevunjika’, ikiwa na mashairi 
yafuatayo.

“Kweli nimepata niliyoyasikia, si-
kudanganywa ooo, kumbe uko Ga-
bon, umeshaolewa na mtu mwing-
ine.

Nasema nasikitika kwani ulichoki-
fanya ni cha dhuluma ooo, wazimu 
si wazimu huku nimebaki nalia 
moyoni.

Sasa ufanye hima uwatumie ba-
rua wazazi wako oo, warudishe ma-
hari yangu ili nipate tafuta mchum-
ba mwingine.” 

Hapa jamaa anawasiliana na 
mchumba wake walioahidiana 
kuoana. Kila kitu kimeshapangwa 
hadi mahari imeshalipwa. Baadaye 
akasikia yupo nchini Gabon na ame-
shaolewa na mtu mwingine.

Baada ya kuongea na binti, sasa 
jamaa anawaambia jamaa zake 
kuwa harusi aliyotaka kuifanya im-
evunjika.

“Nawaarifu ndugu zangu wote, 
harusi imevujika jama. Niliyetaka 
kumuona, amenikatalia bila kosa 
mwenzenu.”

Haya ndiyo maswahiba yanay-
owapata watu katika sayari hii. Dun-
ia hii ina maajabu, utayaona mengi, 
utasikia mengim, utayapata mengi, 
yatakukuta mengi.

Tuma meseji 0716 350534

Hata hili nalo, 
wanamuziki wa 
dansi hawakuli-
acha nyuma. 
Walishawahi 
kulizungumzia. 
Mambo haya 
yalianza zamani 
sana. Marehemu 
Shaaban Dede 
akiwa na bendi 
ya Bima Lee, 
alitunga kibao 
kiitwacho, 
‘Shangwe ya 
Harusi’ kina-
chofanana na 
kisa hiki.
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na mwanaume yoyote anatuua wote 
wawili.” “Sasa kwa nini ulikuja kwangu 
Nuru, ulitaka tufe wote nini?” Akauliza 
kama mzaha hivi, lakini alikuwa an-
amaanisha.

“Nadhani mzee Raia alishasema 
hapa wiki iliyopita kuwa jini halina 
tatizo na mtu wa kupita, lenyewe hali-
taki tu niolewe, kumbuka aliyenitu-
pia lengo nisiolewe tu, kwa hiyo wala 
usingekufa wewe wala mimi, labda un-
genioa, lakini nilichosababisha ni ule 
udi uliochoma, yaani ndiyo ulikuwa 
umeliita.” “Du pole sana mama.” Heri 
alitoa pole “Ahsante.” Heri akamgeu-
kia mzee Raia akamtazama usoni na 
kumuuliza. “Mzee sasa unatusaidiaje 
hapo, maana kila kitu ameshaeleza na 
kiko wazi.” Mzee alikohoa kidogo. 

Akaingiza mkono kwenye kikapu 
chake kidogo alichokuja nacho. Aka-
toa vitu kadhaa ambavyo vilikuwa vi-
geni kwenye macho ya Heri na Nuru.

 Akaviweka kwenye mkeka. Akafan-
ya tena kwa mara ya pili. Alichokitoa 
sasa walikifahamu. Ni usinga. Muda 
wote huo, walikuwa kimya wakimtaza-
ma mzee raia akifanya vitu vyake.

“Kama nilivyokueleza wiki iliyo-
pita, umetupiwa jini liitwalo Anzura. 
Umesema mwenyewe kuwa ni mama 
yako wa kambo. 

Mtu aliyefanya hivyo, amekutupia 
jini ambalo ikimwingia binadamu li-
namzuia kuoa kwa mwanaume na 
kuolewa upande wa mwanamke. Wiki 
iliyopita nimelifafanua sana hili sina 
haja ya kulirudia sana.

Lenyewe linataka mtu afanye uhuni 
tu linapokuja suala la kuolewa mti-
hani. Nilikuahidi kukusaidia binti, sasa 
leo naifanya kazi hiyo.” Kimya kikaen-

delea ndani humo. Akatoa chupa ndo-
go, na kuifungua. Akamimina kimim-
inika mfamo wa mafuta hivi kwenye 
mfuniko wake, akamtaka atoke kitan-
dani, akae kwenye mkeka. Nuru akatii. 
Akamminia kichwani. Akachukua 
mkebe na kufungua ndani ambamo 
kulikuwa na vitu kama unga hivi. Aka-
chota na mkono wake akampaka kwe-
nye paji la uso. 

Kama vile haitoshi, akachukua 
kibuyu ambacho kilikuwa na mti hivi, 
ambao alipoutoa ulionekana kuwa na 
vitu kama asali au damu. Akampaka 
kwenye paji la usi, mabegani na kum-
taka ageuke. Akampaka pia chini kido-
go ya shingo yake. “Haya nenda kakae 
pale ulipokaa mwanzo, kitandani.”

Mzee Raia akaanza kuongea mane-
no ambayo hayakueleweka vema kwa 
wengine. Alitumia dakika mbili hivi.

“Nadhani mambo yatakuwa yame-
kamilika. Jini halitorudi tena. Nimeli-
fukuza. 

Kama ingekuwa wengine ninge-
waambia walete mbuzi, achinjwe ili 
damu yake apewe kama masharti ya 
kutorudi tena kwenye mwili wa binti 
huyu. Lakini nimeona kijana unge-
tumia gharama kubwa na ingechukua 
muda, maisha yenyewe ni magumu 
hata. 

Nimeamua kulifukuza kwa nguvu.” 
Wote wawili walimshukuru mzee 
huyo ambaye aliwaambia hataki senti 
tano, ameamua kumsaidia binti huyo 
kutokana na heshima na adabu ali-
yokuwa nayo Heri.

“Kwa uthibitisho, nenda kanunue 
udi halafu uuashe. Kama atapandisha 
basi litakuwa hakijaondoka, kama asi-
popandisha basi tumefanikiwa kulion-

N
ILITESWA mimi. Napewa 
kazi si saizi yangu, wakati 
mwingine nashindishwa 
na njaa wakati chakula ni-

mekipika mwenyewe. Nilikuwa nao-
gopa kumwambia baba anaporejea. 
Niliteseka sana kusema kweli.” “Pole 
sana.” Mzee Raia alisema huku aki-
tikisa kichwa. Heri hakusema lolote. 
Ilionekana kama yanayosemwa yam-
emuingia hadi amejisahau.

“Tulipokuwa wasichana wakubwa 
sasa, watu wengi walikuja kutaka 
kunioa. Hawakuwa wakimkuta baba. 
Walimkuta mama. Kuna waliokuja tu 
kuahidi kwa mdomo, wengine walile-
ta barua kabisa, lakini mama alikuwa 
azichanachana na kuwarudishia pesa 
zao. 

Watoto wake hakupata bahati hiyo 
kwa sababu walikuwa jeuri, hawana 
kauli nzuri kwa watu. 

Wavivu, hata kupika hawajui. Sifa 
zote zilikuja kwangu mimi, kwa saba-
bu mwanzo waliona kama wananite-
sa, lakini nilijua kumbe walikuwa wa-
nanipa mafunzo mazuri kwa maisha 
yangu ya baadaye. 

Kila mtu alikuwa ananisifia siyu 
uzuri tu, tabia, kujituma kwenye kazi, 
hata mapishi.”

“Basi leo hapa huondoki bila kutu-
pikia.” Heri akadakiwa kwa mara ya 
kwanza tangu Nuru alipoanza kutoa 
historia yake na kusababisha wen-
zake waangue vicheko.

“Kanunue mahitaji tu baba, utaom-
ba kila siku niwe hapa, au nisiondoke 
kabisa.” Akajibu Nuru na kufanya 
vicheko viongezeke. “Enhee, lete 
habari.” Mzee Raia alimhimiza kue-
ndelea.

“Basi, yule mama wa kambo baada 
ya kuona mabinti zake hawapati ba-
hati ya kuuliziwa kuchumbiwa, alizidi 
kunichukia, maneno mama, nasikia 
ndiyo akaenda kwa watu wabaya sijui 
wachawi, nikatupiwa jini. 

Niwaambie tu kubwa ya hapo kila 
kitu kikawa ovyo, nikaanza kuumwa, 
waliotaka kunioa, wote wakakimbia, 
kila mtu aniona sifai. Shangazi yangu 
alilitambua hilo, akaja kunichukua 
akanileta Dar es Salaam. 

Lakini alihangaika kila kona. Ka-
maliza waganga wote, lakini hakuna 
kitu. Mwisho akajiamulia kukaa tu.” 
Alishuka pumzi kama mtu aliyecho-
ka. “Na mimi sijui chochote masikini 
ya Mungu, nikakaa tu. 

Ikitokea hali hii ya kitu chochote 
chenye harufu kali kama manukato, 
au udi napandisha, ndiyo huyo jini 
anakuja na anasema kabisa mimi 
ni wa kwake, nikiolewa kwa ndoa 

“Mzee mimi 
ni msichana 
mdogo sana, 
wala sipendi 
haya madudu, 
yameniin-
gia mimi 
mwenyewe 
nikiwa sijui. 
Na aliyesaba-
bisha haya 
yote ni mama 
wa kambo, 
hakuwa 
mtu mzuri 
kabisa...”

Harufu ya Panya-13

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika ulikaribia. 
Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo iliyoleta 
balaa zaidi.

doa.”

*****************************
Dakika tano tu baadaye Heri alire-

jea na udi. Akauchomeka pale pale 
ambako wiki iliyopita alifanya hivyo. 

“Haya uwashe sasa.” Mzee Raia 
akamwambia. Akatekeleza. Udi 
uliwaka, sekunde chacha baadaye 
moshi na harufu yake ilijaa chumba 
kizima. Hakukuwa na chochote kili-
chobadilika. Wote watatu waliende-
lea kupiga stori, zilizoanzishwa na 
mzee huyo, ili kuzima kile kilichoone-
kana Heri na Nuru walikuwa waki-
uangalia sana kwa hofu.

Kwa sababu kila mmoja alikuwa 
anajua nini kilitokea wiki iliyopita. 
Dakika tatu zilipita bila chochote ku-
tokea.

Robo saa baadaye, Nuru alinyany-
uka ghafla na kumfuata mzee Raia, 
akamshika mikono yake akimtaka 
asimame. Aliposimama akamkumba-
tia kwa nguvu. Halafu kaangua kilio 
cha kwikwi. “Nyamaza Nuru.” Heri 
alibembeleza.

“Hapana. Muache alie. Akilia ana-
punguza uchungu alionao ndani ya 
moyo wake. Alikuwa anaishi kwa 
majonzi na mashaka.” Nuru ali-
pomaliza kulia, dakika moja na nusu 
hivi, alijifuta machozi, mikono yake 
na mwili wake haikutoka kwa mzee 
Raia. “Mzee sijui niseme nini. Hili 
jambo limenitesa kwa muda mrefu, 
familia yangu hasa shangazi yangu. 
Amehangaika sana. Amepoteza pesa 
nyingi sana.

 Shangazi yangu ni masikini sana, 
wakati mwingine hata kula yetu ni 
ya shida, lakini alipambana mpaka 
akashindwa. Leo hii ni kama ndoto 
kwangu, nimepona kirahisi sana. 
Naamini nimepona kwa sababu hai-
jawahi kutokea nikakaa dakika zote 
hizi bila kupandisha. 

Mimi ilikuwa ikinipata harufu ya 
manukato tu, hasa udi, napandisha 
hapo hapo, muulize Heri atakuam-
bia. Sijui nikupe zawadi gani mzee, 
ila naomba uwe kama mzazi wangu 
kuanzia leo.”

“Nilikuambia binti yangu siku ile 
kuwa nitakusaidia bure. Na hii ni kwa 
sababu ya huyu mwenzako. Ni rafiki 
yangu sana na yeye hakuona mtu 
mwingine wa kumsaidia akanitafuta. 
Wala halina tatizo, wewe na huyu 
mwenzako, wote ni kama wanangu 
tu. Na kwa hili nadhani tutakuwa ka-
ribu sana. 

Nahitaji pia kumuona huyu 
shangazi yako.” “Yaani baba, nikirudi 
na kumwambia hili sijui atacheza 
ngoma gani. Sijui atapika chakula 
gani shangazi yangu jamani.
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HABARI BURUDANI

M 
KURUGENZI wa 
lebo ya Konde 
Music World-
wide, Rajab 

Kahali maarufu kama 
Harmonize, amesema 
mawazo yake ni kuingia 
katika chati maarufu ya 
muziki duniani ya Bill-
board, na kushika nafasi 
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Diamond, 
Darule
kuja na 
kolabo
MWANAMUZIKI maarufu wa Bongo 
Fleva, Diamond Platnumz, ameo-
nyesha umwamba wake baada ya 
kupata dili la kufanya kolabo na 
staa wa Marekani Jason Darule.

Diamond alionyesha mawasiliano 
kati yake na Darule, ambayo mwa-
namuziki alimuomba kufanya naye 
kazi, na bila kusita mkali huyo 
alimkubalia na kumtaka amtumie 
demo ya wimbo husika.

Kama dili hilo litafanikiwa itaku-
wa ushindi kwa muziki wa Bongo 
Fleva na kufungua milango kwa 
wasanii wengine kupata mialiko ya 
ushirikiano na wasanii wakubwa 
wa nchi hiyo.

HARMONIZE 
ATAMANI KUINGIA 
BILLBOARD

za mwanzo.
Harmonize amesema 

licha ya kuwa na elimu 
ya darasa la saba, lakini 
ujasiri wake ndio ambao 
umemfanya kujisukuma 
na kukutana na baadhi ya 
mastaa wakubwa kutoka 
Marekani akiwemo Bobby 
Shmurda.

 “Vitu ambavyo ni-
mevipitia kwenye maisha 

yangu vinanifanya 
niamini kwamba mtu 
unaweza kuwa chochote 
utakachokuwa. Mimi 
sijawahi kata tamaa. 
Ukiniuliza hapa ninawaza 
kutinga katika nafasi ya 
kwanza kwenye Billboard, 
na hilo ni suala la muda 
tu, naamini inawezeka-
na,” amesema.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DALLAS, Marekani

C
HRISTIAN Pulisic amesema 
uzoefu uliopatikana wa 
Timu ya Taifa ya Marekani 
katika miaka kadhaa iliyopi-

ta uko tayari kufikia kiwango cha juu 
cha mafanikio, kuanzia mashindano 
ya Copa América 2024.

Marekani itafungua mi-
chuano hiyo, ambayo in-
aandaa kwa mara ya pili 

leo  dhidi ya Bolívia. 

Na Pulisic ana nia ya kuwa mechi 
hiyo iwe mwanzo wa kuonyesha ul-
imwengu maendeleo ambayo timu 
yake imefikia.

“Sasa ni wakati wa kujithibitisha,” 
alisema fowadi huyo akiwaambia 

    Mshambuliaji huyo 
atamba wana uwezo wa kubeba 
kombe...
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PULISIC : MAREKANI IKO 
TAYARI COPA AMERICA

GREENWOOD ANUKIA LAZIO

LAZIO imeanza mazungumzo na Manchester United 
kuhusu uhamisho wa pauni milioni 30 ili kumnunua 
mshambuliaji wa zamani wa Timu ya Taifa ya England, 
Mason Greenwood, mwenye umri wa miaka 22. (Mail)

JUVENTUS, NAPOLI VITANI

JUVENTUS na Napoli pia zimeonyesha nia ya kutaka 
kumsaji nyota wa zamani wa England, Mason Green-
wood. (Independent)

BRUNO SOKONI ENGLAND

ARSENAL wanaweza kutafuta ofa ya kumtoa 
mchezaji pamoja na fedha ili kumnunua kiungo wa 
kati wa Newcastle na Timu ya Taifa ya Brazil, Bruno 
Guimaraes, mwenye umri wa miaka 26. (Football 
Transfers)

OLISE AGOMBEWA EPL

LIVERPOOL inalenga kuzishinda Chelsea na Man-
chester United katika mbio za kumsajili winga Mfar-
ansa, Michael Olise mwenye umri wa miaka 22, kutoka 
Crystal Palace (Football Transfers)

MC KENNIE AKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur wamewatangulia As-
ton Villa katika harakati za kumsajili kiungo wa kati wa 
Timu ya Taifa ya Marekani, Weston McKennie, mwenye 
umri wa miaka 25 kutoka Juventus . (Football Insider)

WILLIAMS AICHAGUA BARCA

WINGA wa Athletic Bilbao, Nico Williams mwenye 
umri wa miaka 21, anaendelea kushikilia uwezekano 
wa kuhamia Barcelona   licha ya kuwa na mazungumzo 
na Aston Villa, Arsenal, Liverpool na Newcastle United  
(HITC)

CASH KUMRITHI DUMFRIES

MATTY Cash wa Aston Villa tayari anafuatiliwa na 
AC Milan lakini sasa wapinzani wao Inter Milan wan-
amfikiria beki huyo wa kulia wa Poland mwenye umri 
wa miaka 26, kama anaweza kuziba nafasi ya mlinzi wa 
Uholanzi, Denzel Dumfries (28). (Sky Sport Italia)

WALSH  AKARIBIA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Keira 
Walsh, mwenye umri wa miaka 27, anakaribia kujiunga 
na Arsenal. (90min)

CHELSEA KUSAJILI STRAIKA

CHELSEA inavutiwa na mshambuliaji wa Atletico 
Madrid, Samu Omorodion na straika wa Aston Villa 
na Timu ya Taifa ya Colombia, Jhon Duran, lakini 
watamsajili mmoja tu wa wachezaji hao wenye umri 
wa miaka 20. (Fabrizio Romano)

DAGUR KUTUA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imeonyesha nia ya kumsajili 
winga wa Timu ya Taifa ya Iceland, Jon Dagur Thor-
steinsson, 25, ambaye anaichezea Klabu ya OH Leuven 
ya Ubelgiji. (Chronicle Live)

ZISIKUPITE

waandishi wa habari hapo juzi. 
“Nadhani tumejifunza mengi. 

Tumefanya vyema katika Kombe la 
Dunia. Tumewaonyesha watu, sawa, 
timu hii inaweza kucheza.

“Na sasa inahusu sio tu kuweka 
maonyesho hayo, lakini kutafuta 
njia ya kupata matokeo katika 
mechi kubwa zaidi. Hiyo ni hatua 
inayofuata kwetu.”

Ikizingatiwa ataingia uwanjani ka-
tika mechi ya leo, hii itakuwa mara 
ya pili kwa Pulisic kucheza Copa 

América, baada ya kupamba uwanja 
katika mechi tatu mwaka 2016.

Katika mashindano hayo, Pulisic 
alikuwa akiingia akitokea benchi, 
lakini sasa yeye ni mhimili mkuu na 
anachuliwa kuwa mmoja wa vion-
gozi.

“Kwangu mimi, ni muhimu sana 
kuongoza kwa jinsi ninavyojiende-
sha kila siku katika mazoezi,” alise-
ma. 

“Pia ninachofanya uwanjani, kwe-
nye mchezo na kuwaonyesha hivyo.
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OLISE 
ACHAGUA 
KUTUA 
BAYERN

LONDON, England

M
ICHAEL Olise ameamua ku-
jiunga na Bayern Munich 
baada ya Chelsea kujiondoa 
katika kinyang’anyiro cha 

kuwania saini yake, ripoti imefichua.
The Blues wanawinda wachezaji 

kadhaa wapya wa nafasi ya usham-
buliaji msimu huu wa joto na wali-
kuwa wamemlenga Olise, wakifanya 
mazungumzo na Mfaransa huyo na 
klabu yake ya Crystal Palace.

Hata hivyo, kama ilivyofichuliwa 
na The Athletic, dili halitafanyika 
kwa sababu  Chelsea wamejiondoa 
kwenye meza ya mazungumzo.

inasemekana fedha zilizohitajika 
kumsajili Olise kwa Chelsea ziliku-
wa nyingi na wameamua kutofuata 
makubaliano.

Badala yake, Olise amekubali kujiun-
ga na Bayern Munich, ambao walipewa 
ruhusa ya kuzungumza na Mfaransa 
huyo na wanatarajiwa kukubaliana 
na Crystal Palace katika siku zijazo.

Chelsea ina mpango wa kuwaza-
wadia wachezaji wao wa sasa, badala 
ya kutoa fedha nyingi kwa wache-
zaji wapya waliosajiliwa, lakini bado 
wana nia ya kufanya usajili ili kuimari-
sha safu ya ushambuliaji iliyoko chini 
ya Kocha, Enzo Maresca.

Chelsea pia wanaaminika wanahitaji  
winga mpya lakini itabidi waamue wa-
lengwa wapya wa kipaumbele baada ya 
kuamua dhidi ya kuendeleza nia yao ya 
kumnunua Olise.

MUNICH, Ujerumani 

KOCHA wa Uholanzi, Ron-
ald Koeman, amesema 
mwamuzi alifanya makosa 
kwa kukataa bao la timu 
yake dhidi ya Ufaransa kwe-
nye michuano ya Ulaya la-
kini akaongeza pande zote 
mbili zilifurahia pointi kati-
ka suluhu ya mechi ya Kundi 
D iliyochezwa juzi usiku.

Bao la kipindi cha pili 
kutoka kwa Xavi Simons li-
likataliwa kwa sababu Den-
zel Dumfries, akiwa ameo-
tea karibu na kipa, Mike 
Maignan, aliadhibiwa na 

uamuzi huo kuthibitishwa 
na VAR baada ya kuchelewa 
kwa muda mrefu.

Lakini Koeman alisema 
alitazama picha za tukio 
hilo baadaye na hakukubali-
ana na mwamuzi, Anthony 
Taylor.

“Nafasi ya Dumfries ni ya 
kuotea, hiyo ni kweli. La-
kini hakumsumbua kipa. 
Na hilo lisipofanyika basi 
ni bao kisheria kwa maoni 
yangu,” alisema kocha huyo 
wa Uholanzi wakati wa mku-
tano na wanahabari baada 
ya mechi.

“Je, walihitaji dakika tano 

kuiangalia kwa sababu ni 
ngumu sana?” Koeman 
aliongeza.

Lakini mkwamo wa kuto-
fungana ulikuwa matokeo 
ya kuridhisha kwa pande 
zote mbili.

Ingawa nadhani bao 
lilipaswa kusimama, hatua 
yangu kutoka kwa hili ni ma-
tokeo ya haki.

“Naweza kukubali hili, in-
gawa kulikuwa na wakati wa 
mchezo ambapo hatukuwa 
tayari kuanza na pengine 
ni kutokana na ukweli tuli-
kuwa tunapambana na mp-
inzani mkubwa Ufaransa.

‘Uholanzi tumenyimwa bao’

CAIRO, Misri

FAINALI za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON), sasa zitachezwa kuan-
zia Desemba 21, mwaka 2025 hadi 
Januari 18, mwaka 2026, Shirikisho 
la Soka la Afrika (CAF), limetangaza.

Mashindano ya 2025 nchini Mo-
rocco yalipaswa kufanyika katikati 
ya mwaka lakini yamebadilishwa 
kwa sababu ya Shirikisho la Soka la 
Kimataifa (FIFA), kupanua Kombe la 
Dunia la klabu.

CAF pia imesogeza fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wanawake mwaka huu kwa miezi 12 
hadi kuanzia Julai 5 hadi 26, mwa-
kani. Pia itafanyika Morocco.

Tarehe za michuano hiyo miwili 
zimekuwa zikitazamiwa kwa hamu 
kwa sababu CAF hapo awali ilikubali 
kutatizika na kalenda ya kimataifa 
iliyojaa watu wengi.

“Kutangazwa kwa tarehe za AFCON 
nchini Morocco 2025 kulichukua 
muda mrefu zaidi kuliko ilivyo-
tarajiwa, kwa sababu kulikuwa na 
mijadala tata na wakati fulani yenye 
changamoto na wahusika mbalimbali, 
kwa kuzingatia kalenda ya mechi za 
kimataifa na za ndani,” alisema Rais 
wa CAF, Patrice Motsepe.

“CAF imejitolea kulinda na kuende-
leza maslahi ya wachezaji wa Kiaf-
rika, ambao wanacheza katika klabu 
barani Ulaya na duniani kote. 

CAF pia imejitolea kujenga uhusi-
ano wenye manufaa kwa mashirik-
isho mengine ya soka na FIFA,” 
aliongeza.

Kushiriki katika michuano ya 
AFCON katikati ya msimu wa Ligi ya 
Ulaya kunasababisha hali ya sin-
tofahamu kwa wachezaji wa Kiafrika 
wenye makazi yao Ulaya, ambao 
wanapaswa kuamua kati ya klabu au 
nchi.

Ili kupunguza hili, CAF hapo awali 
iliamua fainali zingesogezwa kati-
kati ya mwaka, kila mwaka usio wa 
kawaida, kuanzia 2019 na kuendelea. 

Lakini tangu michuano ya katikati 
ya mwaka iliyofanyika Misri mwaka 
2019, bodi inayosimamia soka Afrika 
imerejea na uamuzi wao na kuandaa 
fainali mbili zilizopita nchini Cam-
eroon na Ivory Coast mwanzoni mwa 
mwaka.

CAF yatangaza 
AFCON kuanza 
Desemba 2025
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JKU YATWAA UBINGWA 
WA LIGI KUU ZANZIBAR
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

T
IMU ya JKU SC imet-
waa ubingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar msimu 
wa mwaka 2023/2024 

baada ya kutoka sare ya bao 
1-1 dhidi ya Kipanga katika 
mechi ya kufunga pazia la 
ligi hiyo iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Amaan juzi.

Kwa matokeo hayo, JKU 
ilifikisha pointi 66 na kukaa 
kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu Zanzibar ambayo 
ilishirikisha timu 16 kutoka 
Pemba na Unguja.

nafasi ya pili katika ligi hiyo 
ilichukuliwa na Zimamoto ye-

nye pointi 62 huku KMKM ye-
nye pointi 57 ilimaliza ya tatu 
na KVZ ilikamilisha ‘Top Four’ 
ikiwa na pointi 56.

Wakati JKU waki-
furahia, Kundemba

 iliungana na timu za
 Ngome, Maendeleo

 na Jamhuri kushuka
 daraja. 

Mechi tano zilichezwa juzi 
katika viwanja vya Finya na 
Gombani vilivyoko Pemba 
wakati upande wa Unguja, 
michezo ya mwisho ilifanyika 
kwenye Uwanja wa Mau na 
Amaan.

Kundemba yenyewe iliche-

za mchezo wake wa mwisho 
kwenye Uwanja wa Mao Ze-
dong ambapo ilipata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Malindi 
SC, matokeo ambayo hayaku-
wasaidia kujinusuru na janga 
la kushuka daraja wakati New 
City walipata ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Zimamoto.

KVZ ilimaliza ligi hiyo kwa 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi 
ya Jamhuri, mechi ikichezwa 
kwenye Uwanja wa Funya 
huku Hard Rock ikiwaadhibu 
Maendeleo United kwa ma-
bao 4-1, mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Gombani.

Kundemba iliyojikusanyia 
pointi 35 ilimaliza kwenye na-

fasi ya 13 katika msimamo wa 
ligi hiyo ikifuatiwa na Ngome 
yenye alama  27 wakati Jam-
huri wamemaliza msimu 
wakiwa na pointi 20 na 
Maendeleo waliburuza mkia 
kutokana na kujikusanyia al-
ama 15 tu kwa msimu mzima.

JKU rasmi sasa itaiwakili-
sha Zanzibar katika mash-
indano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika msimu 
ujao huku Chipukizi ya Pem-
ba, ambao ni mabingwa wa 
Kombe la ZFF (Shirikisho la 
Soka Zanzibar), wamekata 
tiketi ya kushiriki michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Usajili Chama 
sinema ile ile

Simba 
yaibomoa 
Mashujaa FC

Mchezaji wa mpira wa kikapu wa Vijana, Evarest Matiko (aliyeruka juu), aki-
jaribu kufunga huku akizongwa na wachezaji wenzake katika mazoezi ya timu 
hiyo yaliyofanyika kwenye Uwanja wa JMK Park, Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Wachezaji 
wa Gofu
kuchuana 
Julai Dar

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya gofu ya-
mepangwa kufanyika Julai 5 hadi 
7, mwaka huu kwenye viwanja vya 
Klabu ya Lugalo, Dar es Salaam im-
eelezwa. 

Akizungumza jijini jana, Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Gofu Lugalo, 
Brigedia Jenerali Mstaafu, Michael 
Luwongo, alisema shindano hilo 
litashirikisha klabu mbalimbali ku-
toka Tanzania Bara.

Luwongo alisema lengo la 
mashindano hayo ni kuwafanya 
wachezaji wapate nafasi ya kuonye-
sha viwango vyao lakini pia kubore-
sha mahusiano baina ya watu mbal-
imbali watakaoshiriki.

"Shindano hili litakuwa la aina 
yake kwa sababu mpaka sasa idadi 
kubwa ya washiriki wameanza kuji-
andikisha ili kuonyesha nia ya ush-
iriki wao, ninaamini kila klabu itao-
nyesha upinzani mkubwa," alisema 
Luwongo. 

Alisema mashindano hayo yat-
akuwa na makundi matatu ambayo 
ni watoto, wanawake na wachezaji 
wakongwe.

Naye Rais wa Chama cha Gofu 
Tanzania (TGU), Gilman Kasiga, 
alisema wachezaji watakaofanya 
vizuri watapata nafasi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa huku aki-
washukuru wadau waliojitokeza ka-
tika kusaidia maandalizi.

"Mchezo wa gofu kwa sasa ume-
shika kasi tofauti na miaka iliyopita, 
kuna idadi kubwa ya Watanzania 
wanajiunga, tunaamini sisi TGU 
pia itatusaidia kupata wachezaji 
watakaoiwakilisha nchi katika 
mashindano mbalimbali yaliyoko 
mbele yetu," Kasiga alisema.

na uongozi yalianza tena, yame-
kwenda vizuri, maslahi ya mcheza-
ji yamezingatiwa, ninachokwambia 
mpaka sasa bado hajasaini mkata-
ba, ila ameridhia kubaki, kinacho-
subiriwa ni saini, dole gumba na 
kuanza kupiga picha ya utambul-
isho,” kiliongeza chanzo hicho.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, amesema 
hakuna mchezaji anayetakiwa 
kubaki na klabu hiyo ataondoka.

Ahmed alisema Kamati ya 
Usajili inajipanga kuimarisha kila 
idara katika kikosi chao kwa ajili 
ya kuongeza nguvu na kufikia 
malengo kwenye msimu mpya wa 
mashindano.

“Ukiona mchezaji yoyote wa 
Simba ameondoka ujue hatumhi-
taji, kama yupo kwenye malengo 
yetu hawezi kuondoka,” alisema 
ofisa huyo.

Aliongeza wako katika hatua za 
mwisho za kukamilisha wachezaji 
wanaowahitaji pamoja na kutan-
gaza kocha mkpya ambaye ataon-
goza benchi la ufundi la timu hiyo.

Tayari Simba imeshatangaza 
itaenda kuweka kambi kwa ajili ya 
maandalizi ya msimu mpya katika 
mji wa Ismailia, ulioko Misri ukiwa 
na kikosi kamili.

ubora mkubwa.
“Bado tunahitaji beki mwing-

ine, tunahitaji watu wa kazi kweli 
kweli, tumempata Lameck Lawi, 
tunaye Fondoh Che Malone, pia 
yupo kijana, Hussein Kazi, sasa 
tunahitaji mlinzi mwingine wa ki-
mataifa ili wawe wanne kwa lengo 
la kuimarisha ulinzi zaidi msimu 
ujao,” alisema Ahmed.

Alisema lengo la kumsajili Lawi, 
ni kuifanya timu hiyo ipunguze 
idadi ya mabao ya kufungwa kwa 
sababu msimu uliopita iliruhusu 
magoli mengi kwa mara ya 
kwanza baada ya misimu kadhaa 
kupita.

“Kuondoka kwa Kennedy, 
kunafungua milango ya kijana 
mwingine wa Kitanzania kutoka 
Coastal Union anayeitwa Lawi 
kuonekana, tuko katika mipango 
ya kuitengeneza Simba imara na 
thabiti, kumbuka msimu uliomal-
izika Simba imeruhusu mabao 
mengi sana, kulikuwa ‘kunavuja’ 
sasa huyo na mwingine atakay-
etua, wanakuja kuziba eneo hilo 
ili irudi ile Simba inayoruhusu 
mabao machache, “ alisema.
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Na Adam Fungamwango

HUKU ikiwa katika 
mchakato wa kusaka 
beki mpya wa kati ili 
kurithi mikoba ya Mkon-
gomani Henock Inonga, 
Simba inatajwa imeka-
ribia kumsajili msham-
buliaji wa Mashujaa FC, 
Omari Omari, taarifa za 
ndani zimeeleza.

Inonga, alikuwa na 
mkataba na Simba hadi 
Juni, mwakani, anatajwa 
kujiunga na FAR Rabat 
ya Morocco.

Tayari Simba imem-
tangaza beki wa kati 
kutoka Coastal Union, 
Lameck Lawi, ambaye 
anaziba pengo la Ken-

nedy Juma, timu hiyo 
bado haijapata mbadala 
wa Inonga ambaye 
hatakuwa sehemu 
ya kikosi chao katika 
msimu mpya.

Taarifa za ndani za 
Simba zinadai klabu 
hiyo iko katika  mazun-
gumzo na beki wa kati 
wa Asec Mimosas ya 
Ivory Coast, Anthony Tra 
Bi Tra.

“Naweza kukwambia 
muda wowote tunaweza 
kukamilisha dili hilo na 
kumtangaza, ni mchezaji 
mzuri, yeye na Adam 
Adam, waliisaidia sana 
Mashujaa kubaki Ligi 
Kuu baada ya kusajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo 

la usajili,” alisema mtoa 
taarifa.

Mbali na mchezaji 
hiyo, Simba pia ina-
pambana kuhakikisha 
inapata saini ya beki 
wa kushoto wa KMC, 
Rahim Shomari, ili kuja 
kusaidiana na Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Jr.’

Chanzo hicho kimese-
ma Rahim ambaye 
makuzi yake yalianzia 
katika kikosi cha vijana 
cha Simba, anatajwa 
kurejea nyumbani na 
KMC imesema itakuwa 
tayari kumruhusu kuon-
doka itakapolipwa Sh. 
milioni 100.

Meneja Habari na 
Mawasiliano wa Simba, 

Ahmed Ally (pichani), al-
iliambia gazeti hili bado 
wako katika mazun-
gumzo na beki mwingine 
kutoka nje ya nchi kwa 
ajili ya kucheza katika 
nafasi ya ulinzi.

Ahmed alisema wana-
jipanga kuwa na mabeki 
wanne watakaocheza 
katika nafasi hiyo na 
wanaamini watakuwa 
ni wazoefu na wenye 

Simba yaibomoa Mashujaa FC
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI mchakato 
wa usajili wa 
wachezaji wa 
ndani na nje ya 

Tanzania kuelekea maan-
dalizi ya msimu mpya uk-
iendelea, unaweza kusema 
Wekundu wa Msimbazi wa-
nawachelewesha watani zao, 
Yanga kumtangaza kiungo, 
Clatous Chama, ametua ka-
tika timu yao, imeelezwa.

Chama amekataa kusaini 
mkataba mpya wa kuende-
lea kuitumikia Simba kwa 
sababu hawajafikia kiwango 
cha fedha ambacho amekihi-
taji wakidai hastahili kulipwa 
kutokana na umri na kiwan-
go chake cha sasa huku te-
tesi zikieleza Mzambia huyo 
tayari ameshamalizana na 
Yanga.

Ofisa Habari wa Yanga, 
Ali Kamwe, amesema wa-
nachelewa kutangaza majina 
ya wachezaji walioachwa na 
wapya ambao wamewasajili 
kutokana na baadhi ya klabu 
kutokamilisha mchakato wa 
kuachana na nyota wao.

Kamwe bila kutaja 
majina, alisema kuna 

klabu zinachelewa
 kuwapa barua za

 ‘kwaheri’ nyota wao
 kwa hofu ya kuji-

unga na Yanga na hali
 hiyo imezua wasiwa-
si kwa wanachama na
 mashabiki wa Simba
 hasa wapi anakwen-

da kiungo huyo.
“Kuna mchezaji mmoja ana-

maliza mkataba, lakini jamaa 
hawataki kumpa barua, wana 
hofu atakuja kwetu, wampe tu 
kijana wa watu ili aje kwenye 
klabu ya ndoto yake, na hilo 
ndilo limetufanya mpaka sasa 
tuahirishe au tuchelewe kuwa-
pa ‘Thank You’ tutakaoachana 
nao na kutangaza wachezaji 
wapya ambao tumewasajili,” 
alisema Kamwe.

Taarifa kutoka Simba zi-
nasema mkataba wa Chama 
na Simba umebakiza siku 
chache na sasa kanuni zinam-
ruhusu kufanya mazungumzo 
na timu yoyote inayohitaji hu-
duma yake.

“Mkataba wa Klabu ya 

Simba na 
C h a m a 
u n a m a l -
izika ifikapo Juni 30, na 
baada ya hapo anakuwa huru, 
ameshazungumza na Yanga, 
pande zote mbili zimekubali-
ana wanasubiri mkataba 
wake uishe ndiyo atie wino, 
ameshakubaliana nao ada ya 
usajili na mshahara na posho 
nyingine muhimu, kinacho-
subiriwa ni muda tu,” kilisema 
chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliendelea 
kusema huenda ‘upepo’ ukab-
adilika na Chama ambaye hii 
si mara ya kwanza anahusish-
wa kutua Jangwani, anaweza 
kubakia Msimbazi na ‘kuzika’ 
ndoto za Yanga kupata hudu-
ma ya mchezaji huyo.

“Awali hawakufikia mwa-
faka na Chama, lakini mmoja 
wa Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi kutoka upande 
wa mwekezaji ambaye pia 
yumo katika Kamati ya Usajili 
ameliingilia kati suala hilo.

Siku mbili zilizopita, ma-
zungumzo kati ya Chama 
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Chama

    Yanga yawataka watani zao waache 
hofu, wanayemtaka hachomoi...

Omary- straika Mashujaa
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