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MAMIA wapima maradhi ya moyo JKCI, asilimia 80 wakutwa na
presha ya juu...Endelea Uk. 2

1
SER AT ‘ J A
KUWALIPA FIDIA

WALIOPISHA MRADI sdna .

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) inayojengwa na kampuni ya Yapi Markezi, kipande cha Ihumwa- Igandu, ikiwa ni sehemu ya pili ya mradi
huo kutoka Morogoro hadi Makutupora mkoani Dodoma, jana. PICHA: OWM

Gwajima anusa ufisadi upanuzi hospitali
[IZE=2] SIMBA YAJIPANGA KUKAMILISHA KAZI UK. 24
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Mamia wakutwa na presha ya juu

Na Romana Mallya

WATU 561 wamepimwa via-
shiria vya magonjwa ya moyo na
kati yao, asilimia 80 wamekutwa
na shinikizo la juu la damu huku
asilimia 30 walikuwa hawajui
kama wana tatizo hilo na kuan-
zishiwa matibabu.

Upimaji huo ulifanywa kwa
siku mbili kuanzia juzi wilayani
Temeke mkoani Dar es Salaam
na kuhusisha wataalamu wa ma-
gonjwa ya moyo wanawake ku-
toka Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI).

Kwenye kiwanja cha Zakhem,

kulikofanyika upimaji huo, Mwe-
nyekiti wa Wanawake wa JKCI,
Anjela Muhozya, aliwaambia
waandishi wa habari wamefanya
upimaji huo ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Dk. Muhozya ambaye ni Dak-
tari Bingwa wa Usingizi na Wag-
onjwa Mahututi, alisema asilimia
50 ya waliopimwa, walikuwa wa-
najua wana tatizo, lakini hawak-
uendelea na matibabu kutokana
na sababu mbalimbali.

“Asilimia 40 ya waliokutwa na
matatizo, walikamilisha huduma
ya matibabu viwanjani hapa kwa

kupewa dawa na ushauri na asil-
imia 20 walipewa rufani kwenda
kutibiwa katika Taasisi ya JKCI
na Hospitali ya Rufani Temeke,”
alisema. Dk. Muhozya ambaye ni
Mkurugenzi wa Upasuaji katika
taasisi hiyo, alisema kati ya watu
waliowapima, asilimia 10 hawaku-
wa na tatizo lolote la kiafya, lakini
uzito wao ulikuwa mkubwa.
Alisema walitumia upimaji
huo kutoa elimu ya lishe bora
kwa wananchi ili kuepukana na
maradhi hayo ya moyo. Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Godwin
Gondwe, aliwashukuru wataala-
mu hao na kubainisha kuwa wa-

nanchi wameokoa fedha ambazo :
wangelipia hospitalini kupata hu-

duma hiyo.

Gondwe alisema wilaya yake :
itaendelea kushirikiana na JKCI :
katika kuhakikisha wananchi wa- :
nafikiwa na wataalamu wa taasisi
hiyo. Mkurugenzi Mtendaji wa :
JKCI, Prof. Mohamed Janabi, alise- :
ma JKCI itahakikisha wananchi :
wengi zaidi wanafikiwa na hudu- :
ma za matibabu ya kibingwa na :

elimu ya magonjwa hayo.

Alisema amefika kwenye vi- :
wanja hivyo ili kuwaunga mkono :
wanawake wa taasisi wanaofanya :

upimaji huo kwa wananchi.

Majaliwa: Waliopisha SGR watafidiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRT Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amekagua kipande cha pili
cha ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
cha Morogoro hadi Makutupora,
Singida ambao umefikia asilimia
56.6, huku akiwahakikishia wa-
nanchi walioachia maeneo yao
kupisha mradi huo kuwa wote
watalipwa fidia zao.

Akikagua jana kipande cha
Thumwa hadi Igandu kinacho-
jengwa na Kampuni ya Yapi
Merkezi, Majaliwa alisema ameri-
dhishwa na kasi ya ujenzi huo na
kubainisha kuwa hakuna mwa-
nanchi aliyepisha mradi huo ata-
kayepoteza haki zake.

Alibainisha kuwa Rais John
Magufuli ameamua kuboresha
miundombinu mbalimbali ya usa-
firi nchini ikiwamo SGR ili kura-
hisisha usafirishaji wa abiria na
mizigo. Alisema kukamilika kwa
mradi huo kutaongeza ufanisi wa
usafirishaji wa abiria na mizigo

kwa kupunguza muda wa safari
kutoka Dar es Salaam hadi Do-
doma ambapo muda utakuwa saa
tatu badala ya saa nane za sasa
kwa usafiri wa basi.

Aliwataka Watanzania waliopa-
ta kazi katika mradi huo, kufanya
kazi kwa uaminifu na weledi wa
hali ya juu, ili kuudhihirishia ulim-
wengu kwamba Watanzania wa-
naajirika. Kuhusu usafiri wa anga,
Majaliwa alisema ndege tatu zi-
natarajiwa kuwasili nchini muda
wowote ili kuwa na ndege 11.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli (TRC), Masanja Kadogosa,
alisema ujenzi huo umegawanyi-
ka katika vipande vitano ambapo
kipande cha Morogoro hadi Ma-
kutupora chenye urefu wa kilo-
mita 422 kinatarajiwa kukamilika
Februari mwakani.

Alisema mkataba huo
umeongezwa muda na ujenzi
wake unagharimu Sh. trilioni 4.4
ambapo hadi sasa mkandarasi
amelipwa Sh. trilioni 1.8.

“Ujenzi wetu upo asilimia 56.6.
Katika mchanganuo, kazi ya un-
unuzi wa malighafi ya ujenzi
ipo zaidi ya asilimia 92, kazi ya
uzalishaji wa zege asilimia 734,
utandikaji wa reli tupo asilimia
334, wuchorongaji mahandaki
umekamilika kwa asilimia 100,
madaraja asilimia 61, ujenzi wa
vivuko vya watu asilimia 67, vya
mifugo asilimia 83.3, makalavati
asilimia 71.3, stesheni asilimia
46.75,” alisema.

Vilevile, alisema katika ujenzi
wa stesheni za mizigo, wamefikia
asilimia 49., ujenzi wa nguzo
za umeme asilimia 33, vituo vya
kupooza umeme asilimia 33,
ujenzi wa mfumo wa mawasiliano
asilimia 31. Kuhusu ajira, alisema
watu 8,014 wameajiriwa kwenye
kipande hicho. Kati yao, asilimia
81 ni Watanzania huku asilimia 19
wakiwa ni raia wa kigeni.

Kadogosa alisema mkandarasi
pia ametoa kazi zenye thamani
ya Sh. bilioni 545 kwa kampuni za

Tanzania na Sh. bilioni 485 ameli-

pa kodi na tozo mbalimbali.

Alisema ujenzi wa kipande cha
kwanza cha Morogoro hadi Dares :
Salaam umefikia zaidi ya asilimia :
90 ambapo sasa kuna umaliziaji :

unafanyika wa vipande vidogo.

Awali, Mbunge wa Mvumi, Liv- :
ingstone Lusinde, aliomba seri- :
kali kuwalipa fidia wananchi wal- :
ioachia maeneo yao ili kupisha :
mradi huo, akibainisha kuwa hadi :
sasa bado hawajalipwa fidia tangu :
wafanyiwe tathmini miaka mitatu :

iliyopita.

“Kuna baadhi ya wananchi ha- :
wajalipwa fidia ya maeneo yao. Ni :
miaka mitatu sasa tangu ifanyike :

tathmini.
“Tulikuwa na shule

itashindikana basi

alisema.

ikabo- :
molewa lakini imetolewa fidia :
ya Sh. milioni 168, haiwezi kuto- :
sha kujenga shule nyingine, tu- :
naomba tuongezewe fedha kama :
wabaki na :
hizo fedha sisi watujengee shule,” :

]
Wanaotoa taarifa

kinyemela waonywa

Na Grace Semfuko, MAELEZO

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo, Dk. Has-
san Abbasi, amewaonya watu na vy-
ombo vya habari vinavyokiuka taratibu
za utoaji wa taarifa kwa jamii kuhusu
mambo mbalimbali ya serikali.

Licha ya kutoa onyo, amesisitiza kuwa
ziko mamlaka zilizothibitishwa kwa ajili
ya utoaji wa taarifa hizo.

Dk. Abbasi ambaye ni Msemaji Mkuu
wa Serikali, alisema hayo jana kuwa ka-
tika siku za hivi karibuni kumekuwa na
tabia mpya ya baadhi ya vyombo vya
habari, watu na mitandao ya kijamii
kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu
serikali na taasisi zake bila kuzingatia
misingi ya utoaji wa taarifa hizo. Alisema
jambo hilo ni kinyume cha matakwa
ya sheria na kuwataka kuacha hufanya
hivyo.

“Kuna tabia mpya imejitokeza ya baa-
dhi ya watu, mtu anajitokeza anaanza
kutoa takwimu zake kuhusu maradhi
mbalimbali, vifo na wagonjwa. Kwa
niaba ya serikali, ninaomba kusisitiza si
sahihi na tuviombe vyombo vya habari
viachane kabisa na watu wa namna hiyo.

“Asasi za kijamii mbalimbali, vion-
gozi wa dini, wa siasa, kila mwanajamii
anapaswa kushiriki katika kutoa elimu
kuhusu hatua za kuepukana na kuha-
masisha kuitoa jamii hofu na kusisitiza
masuala yale ambayo yapo kwenye
miongozo lakini masuala ya takwimu na
kisera yanapaswa kubaki kwa serikali,”
alisema.

Dk. Abbasi alisema serikali imekuwa
ikitoa taarifa zake kwa kuzingatia tarati-
bu na kwamba yeyote anayehitaji taarifa
zozote za serikali, milango iko wazi na
kwamba awasiliane mamlaka husika ili
kupata taarifa sahihi za takwimu anazo-
taka kuzitoa.

“Hivi karibuni Mheshimiwa Rais (John
Magufuli) aliagiza viongozi mbalimbali
watoe taarifa kwa umma waeleze miradi
na matukio mbalimbali yanatokea katika
taasisi zao. Nimeona leo (jana) nisisitize
tena kwamba serikali ina utaratibu wake
wa kutoa taarifa,” alisema.

Pia alisisitiza kuwa utoaji wa taarifa
zinazohusu maslahi ya umma kama ma-
gonjwa mbalimbali yakiwamo ya mili-
puko na mengineyo, ni kazi ya serikali
na si mtu binafsi.

“Kwa hiyo watu wengine ambao ha-
wahusiki na taratibu hizo hawapaswi
kuingilia huo mfumo na hiyo itifaki
kama ilivyo kwenye maeneo mbalimba-
li. Mfano kwenye maeneo ya magonjwa
ya kuambukiza, magonjwa ya mlipuko,
ziko taratibu za Sheria ya Huduma na
Sheria ya Afya ya Jamii, zimeeleza wazi
kabisa kwamba ni kiongozi wa nafasi
gani anaweza kutoa taarifa.

“Kwa mfano mwaka jana, Tanzania
ilipopata ugonjwa wa Corona, Mheshim-
iwa Rais alitoa itifaki ya viongozi wa-
takaosemea ugonjwa huo. Sasa mtu
anapoibuka na kusema anakosea,” ali-
sisitiza.

Hata hivyo, Dk. Abbasi aliwataka watu
kuendelea kuchukua tahadhari za kujik-
inga na maambukizi ya ugonjwa huo.
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TMDA yatoa
ufafanuzi
usalama
barakoa

zinazoshonwa-

mitaani

Na Mary Geofrey

BARAKOA zinazozalishwa
mtaani kwa kutumia kanga,
vitenge na aina nyingine za Vvi-
tambaa ni salama kwa zaidi ya
asilimia 90, imebainishwa.

Ofisa Ukaguzi wa Maabara
wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA), Obson Julias,
alibainisha hayo alipozungumza
na waandishi wa habari katika
ofisi za mamlaka hiyo mkoani
Dar es Salaam jana.

Alisema barakoa zinazozal-
ishwa na wajasiriamali, zime-
fanyiwa vipimo na kubainika
zina uwezo wa hadi asilimia 99
va kukinga maambukizi yato-
kanayo na bakteria wanaoam-
bukiza corona.

“Hapa tunapima barakoa
kubaini ubora wake kama
zinafaa kwa matumizi ya ku-
jikinga na vimelea. Kwa bara-
koa ambazo zinatengenezwa
na wajasiriamali wadogo na
majumbani, zina usalama kwa
sababu tumezifanyia vipimo na
kujiridhisha na usalama wake,”
alisema.

Alitaja aina hizo za barakoa
ni zile ambazo zinashonwa ma-
jumbani kwa kutumia nguo na
vitambaa safi na salama.

Alisema kuwa katika maabara
hiyo, wanapima barakoa
kuangalia ubora kama inaweza
kupenyeza bakteria, kama ina
uwezo wa kupitisha hewa safi
na usafi wa barakoa.

“Barakoa huwezi kutam-
bua ubora wake hadi ipimwe
maabara, lakini vipimo am-
bavyo vya kawaida ni kujua
kama ni safi na yenye uwezo
wa kupitisha hewa safi,” alise-
ma.

Meneja wa Mawasiliano na
Elimu kwa Umma wa TMDA,
Gaudencia Simwanza, alisema
wamekuwa wakichukua barakoa
zinazozalishwa kutoka wauzaji
na kuzipima ubora wao na asil-
imia kubwa ni salama na hazina
vimelea vya corona.

Alisema wanapokea bidhaa za
barakoa kutoka nje ya nchi na
zinazozalishwa nchini ambazo
asilimia kubwa zimekidhi ubora
wa kuanzia asilimia 70 vina-
vyokubalika.

Gwajima anusa ufisadi mradi upanuzi hospitals

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima
(pichani), amenusa harufu ya
ubadhirifu katika mradi wa
upanuzi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Pwani ya Tumbi
ambao umekwama kwa miaka
10 sasa.

Katika ripoti aliyopewa na
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Pwani, Delphine Magere, Dk.
Gwajima alishangazwa na
ongezeko la fedha kutoka Sh.
bilioni tano hadi Sh. bilioni 29.

Dk. Gwajima alishtushwa
na taarifa hiyo jana mjini hapa
alipofanya ziara ya kufuatilia
utekelezaji wa maagizo yake
aliyoyatoa Desemba 24, mwa-
ka jana, alipotembelea hos-
pitali hiyo kukagua huduma
zinazotolewa na upanuzi wa
majengo.

Kutokana na hali hiyo, ame-
toa siku 30 kwa Katibu Tawala
Mkoa wa Pwani, Delphine Ma-
gere, kusimamia kamati inay-
ofuatilia mradi huo.

“Leo (jana) nimepokea taar-
ifa ya katibu kawala niliyom-
welekeza kufuatilia na kufanya
tathmini katika uboreshaji
na upanuzi wa majengo. Sasa
natoa tena siku 30 ifanyike
tathmini ya kina kwenye mradi
huu baada ya hii ya awali kuo-
nyesha mapungufu (upungu-
fu) na hasara “ alisema.

Waziri Gwajima alisema ri-
poti aliyokabidhiwa ilionyesha
upotevu wa Sh. bilioni 1.6 pia

mkanganyiko wa makandar-
asi wawili katika mradi huo
ambao ni SUMA JKT na Must
Construction Bureau.

“Ifanyike tathmini ya kina
kwa mradi mzima siku zisizozi-
di 30 rejeeni katika vipimo vya
jengo zima. Kamati pia ihakiki
uhalali wa Sh. bilioni 29 wa-
kirejea mpango wa upanuzi wa
majengo zibainishwe sababu
za ongezeko za fedha hizo ku-
toka Sh. bilioni tano,” alisisitiza.

Gwajima alisema Kkatika
taarifa ya upanuzi wa majengo
hayo, makadirio yaliyofanywa
na mkoa yalilenga kutumia
Sh. bilioni tano kabla ya seri-
kali kuonyesha nia ya kufanya
upanuzi katika mradi huo am-
bao mapendekezo yalielezwa
kuwa ni Sh. bilioni 29 badala
yaile ya awali kwa majengo
hayo.

Katibu Tawala Mkoa wa
Pwani Delphine Magere alise-
ma amekabidhi ripoti hiyo
ambayo imeeleza fedha zilizo-
tolewa na serikali zilivyotumi-
ka na upotevu uliobainika.

Magere alisema serikali na
wadau wamechangia Sh. bil-
ioni 94 kwa ajili ya upanuzi wa
majengo hayo na kwamba hadi
sasa Sh. bilioni 5.5 zimetumika.

Alisema katika fedha zilizo-
tumika, hakuna uhalisia wa
thamani ya fedha na kwamba
upotevu uliobainika ni upande
wa sampuli ya vipimo na si
mradi mzima.

“Ripoti ya awali tuliyoikabi-
dhi imeonyesha malipo hewa
ambayo hayakufuata taratibu.

Sasa tunakwenda kufanya tathmini
kugusa mradi mzima na ripoti yetu
itaonyesha uhalisia wa hasara ili-
yobainika.

“Kwa siku 30 tulizopewa tutaka-
milisha kwani mapungufu (upungu-
fu) mengi (mwingi) tumeshabaini
na sasa tutakamilisha kwa wakati,”
alisema Magere. Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Pwani, Dk. Gunini Kamba,
alisema pamoja na kuchelewa ku-
kamilika mradi huo, ulazima wa
upanuzi bado upo.

Alisema michoro ya awali il-
ishapitwa na wakati na kwamba ita-
chorwa mipya na huku akibainisha
kwamba upanuzi utakapokamilika,
huduma za kisasa zaidi zitatolewa
katika hospitali hiyo.

Mhandisi wa Mkoa wa Pwani am-
baye ni Msanifu wa Majengo, Paul
Korosso, alikiri kuwapo na mkan-
ganyiko wa makandarasi wawili ka-
tika mradi huo na kwamba jambo
hilo litabainika zaidi katika tathmini
itakayofanywa kwa siku 30.

BANI INVESTMENT LIMITED

TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na Benki ya NCBA Tanzania, tutauza kwa mnada wa
hadhara mali zilizowekwa kama dhamana ya mkopo. Mnada utafanyika mahali
zilipo mali hizi, siku na saa kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:
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STANBIC BANK TANZANIA

STANBIC BANK TANZANIA LIMITED

DEOGRATIUS BONIPHACE KIGALU

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)

AT DAR ES SALAAM

COMMERCIAL CASE NO. 23 OF 2020

PLAINTIFF
VERSUS
DEFENDANT

DECREE:

WHEREFORE, the Plaintiff prays for judgment and decree against the
defendant jointly and severally as follows:-

(a) Payment of TZS 79,195,296.59 to be paid by the Defendant as

pleaded in paragraphs 4 and 7 of this plaint.

(b) Interest on the sum stated at (a) above at the rate of 25% per

annum from the date of filing this suit to the date of Judgment.

(<) Interest on the decretal amount at the Court’s rate of 7% from the

date of Judgment up to the date of payment;

(d) Costs of the suit be paid for by the Defendant.
(e) General damages to be assessed by the Court.
(f) Any other relief that this Honourable Court may deems fit and just

to grant in favour of the Plaintiff.

This suit coming up for Default Judgment on 26" day of February, 2021,

before Hon. Dr. D.J. Nangela, Judge in the presence of Ms. Alice Mutungi,

Advocate for the Plaintiff and in the absence of the defendant.

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT:

The Default Judgment entered in favour of the Plaintiff as follow:-

1.

The Defendant is hereby ordered to pay to the Plaintiff a sum of TZS
79,195,296.59 being the outstanding loan amount and interest

thereon.

. The Defendant is ordered tc pay interest on the above sum at rate of

17% per annum, from the cate of filing of this case i.e., 19" March,
2019, to the date of this default judgment (i.e., 26" February, 2021).

. The Defendant is ordered to pay interest on decretal amount at rate

of 70% from the date of this default judgment till when the decree is

fully satisfied;

. The Defendant is ordered to pay to the Plaintiff all Costs pertaining to

this suit.

5. Since the Plaintiff's supporting affidavit does not offer sufficient proof

regarding the prayver for general damages suffered, I decline to

award general damages.

. In terms of Rule 22(2) (a) and (b) High Court (Commercial Division)

Procedure Rules, 2012 (as amended, 2019), the Court makes further
orders that the decree emanating from this suit shall not be executed
unless the decree holder has, within a period of ten (10) days from
the date of this default judament, publish a copy of it (the decree) in
at least two (2) widely circulated news papers in the country and
after a period of twenty one days (21), from the date of expiry of the

said ten (10) days, has elapsed.

Given under my hand and the seal of the Court this day of 26" day of
February, 2021.

Bk
r. D. Nangel
JUDGE, HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)

26™ day of February, 2021

Extracted on 26" day of February, 2021

Stanbic Bank ITCANBE.

Watumishi 23 wajitangaza kuwa na VWU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATUMISHI 23 wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya wanaoishi na maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU), wamejiweka wazi hali zao
na kuunda umoja wao kwa lengo la kushiriki-
ana kwenye shughuli mbalimbali.

Mwenyekiti wa Umoja wa Watu Wanaoishi
na VVU Konga ya Jiji Mbeya, Douglas Kisun-
ga, aliyasema hayo, juzi, wakati wa ziara ya
Kamati ya Bunge ya Masuala ya Ukimwi, Kifua
Kikuu na Dawa za Kulevya huku akibainisha
kuwa umoja huo ni miongoni mwa Konga
Kata 31 zilizoundwa ndani ya jiji.

Alisema kati ya watumishi hao, 16 ni wa-
nawake na saba ni wanaume huku akiongeza
kuwa wanaendelea kutoa elimu kwa watumi-
shi wengine ambao wanaishi na maambukizi
kuweka wazi hali zao kwa mwajiri wao ili
wajiunge na umoja huo.

“Tunamshukuru Mkurugenzi wa Jiji, ame-
kuwa akitupatia ushirikiano mkubwa kwenye
konga yetu. Ametupatia mkopo wa Sh. milio-
ni 15 kwa ajili ya kuendesha shughuli zetu na
pia amekuwa akiusaidia umoja wa watumishi
wanaoishi na VVU,” alisema Kisunga.

Alisema Jiji la Mbeya lina kata 36, lakini
mpaka sasa wameunda konga kata 31 ambayo
ni sawa na asilimia 86 na kwamba wanaende-
lea na taratibu za kuunda konga kata tano zi-
lizobaki ili kufikia asilimia 100.

Kisunga alisema konga hizo zinafanya kazi
ya kuhamasisha wananchi kupima afya zao,
wenye VVU kuendelea kutumia dawa na ku-
wafuatilia watoro wa kutumia dawa kurejea
kwenye matumizi pamoja na kuanzisha mi-
radi.

Mwenyekiti wa Watumishi wa Jiji Wanaoi-
shi na VVU, Felician Simwela, alisema wa-
tumishi wanaoishi na maambukizi ni wengi
lakini asilimia kubwa hawataki kujiweka wazi
na kujiunga na umoja huo hali ambayo inasa-
babisha ugumu kwenye mapambano dhidi ya
janga hilo.

Alisema kitu kinachowafanya watumishi

hao kutokuwa tayari kujiweka wazi hali zao
ni kutojiamini na kuogopa kunyanyapaliwa
na kubaguliwa na jamii.

“Tumekuwa tukiwezeshwa Sh. 200,000
na mwajiri wetu kwa ajili ya kuendesha
shughuli zetu ikiwamo uboreshaji wa lishe.
Tunawashauri na wenzetu ambao wanaishi
na maambukizi kujiweka wazi na kujiunga na
umoja huu ili tushirikiane kwenye mapam-
bano,” alisema Simwela.

Mratibu wa Tume ya kudhibiti Ukimwi
(TACAIDS) Mkoa wa Mbeya, Dk. Masili Luta-
ragula, alisema mpaka sasa maambukizi ka-
tika mkoa ni asilimia 9.3 yanayoufanya mkoa
huo kushika nafasi ya tatu baada ya Njombe
na Iringa.

Alisema mpaka Desemba, mwaka jana,
watu 114,886 sawa na asilimia 82 ya watu
wote wanaoishi na VVU wanazijua hali zao,
114,330 sawa na asilimia 99.5 ya watu wote
wanaoishi na VVU wako kwenye huduma ya
tiba na matunzo ya ARV na asilimia 94.5 ya
walioko kwenye tiba wamefikia kiwango cha
ufubavu wa VVU.

Dk. Lutaragula alisema wanashirikiana na
taasisi mbalimbali kwenye utekelezaji wa
afua mbalimbali za Ukimwi ikiwamo Taasisi
ya Henry Jackson Foundation and Medical
Research Institute (HJFMRI) ambayo im-
ekuwa ikisaidia wataalamu mbalimbali waki-
wamo watunza takwimu na madaktari.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Masu-
ala ya Ukimwi, Kifua Kikuu na Dawa za
Kulevya, Fatma Toufiq, aliiagiza serikali ya
mkoa wa Mbeya kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali kuongeza juhudi kwenye ma-
pambano dhidi ya janga.

Aliwataka kutoa elimu kwa jamii kuacha
kuwanyanyapaa watu wenye maambukizi
huku akiupongeza uongozi wa Jiji la Mbeya
kwa kuunda umoja wa watumishi wenye
maambukizi.

Kamati ya Bunge ya Masuala ya Ukimwi,
Kifua Kikuu na Dawa za Kulevya inaendelea
na ziara kwenye mikoa ya Mbeya na Songwe
kwa kutembelea taasisi mbalimbali.

Serikali yataja chanzo cha
vifo sangara Ziwa Victoria

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

SERIKALI imetoa ufafanuzi wa kitaalamu
kuhusu vifo vya samaki aina ya sangara vili-
vyotokea katika Ziwa victoria hivi karibuni.

Imesema tatizo hilo halikutokana na ku-
uliwa kwa sumu, bali vifo vyao vilitokana na
kuchafuka kwa hali ya hewa ziwani.

Baada ya kutokea vifo hivyo, serikali ili-
chukua sampuli na kuzipima maabara na
ikaonekana samaki hao hawakuuawa kwa
sumu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, Dk. Rashid Tamatamah, alibainisha hayo
alipozungumza na waandishi wa habari ji-
jini Mwanza, akisema kuwa baada ya kutokea
vifo vya samaki na mizoga kuonekana ikielea,
maabara ya ubora wa samaki kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI), walichukua sampuli zaidi ya saba
kwa ajili ya vipimo na katika hizo hakuna
sampuli iliyobainika kuwa na sumu.

“Tarehe 15 Januari nilieleza hapa uwapo
wa vifo vya samaki katika Ziwa Victoria
upande wa Uganda na mara baada ya kuona
taarifa ile, tulifanyia kazi kwa kuchukua sam-

puli zaidi ya saba na kuzifanyia vipimo. Kati
ya hizo, hakuna hata moja iliyoonyesha kuwa
na sumu,” alisema.

Dk. Tamatamah alisema vifo vya samaki
hao vilitokana na mzunguko wa maji katika
tabaka la juu na chini kwa vipindi vya mwaka
hasa Julai, Agosti na Septemba kwa sababu ya
hali ya hewa na kuwataka wananchi kutowa-
tumia samaki hao kama kitoweo.

Alisema tukio la samaki kufa katika Ziwa
Victoria hutokana na mzunguko wa majira ya
mwaka na kwamba samaki aina ya sangara
huishi katika maji ya tabaka la kati na juu am-
balo lina hewa ya kutosha ya oksijeni.

Aliongeza kuwa wanapokosa hewa, hu-
kumbwa na matatizo mengi ikiwamo vifo
hasa kwa samaki wakubwa.

“Sangara wakubwa wanahitaji oksijen
nyingi, sababu kubwa ya vifo vya samaki ni
mzunguko wa maji katika Ziwa Victoria mae-
neo machache, msiwe na wasiwasi na wa-
nanchi wasiwatumie kama vitoweo,” alisema.

Januari 2 mwaka huu, walionekana samaki
waliokufa katika maeneo ya Masonga-Sota
Tarime, Nyamikoma Busega, Geita pamoja na
Visiwa vya Misenyi, Bukoba.
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HABARI KITAIFA
Wenye shida kupumua |

NOTISI/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

BEST GROUP (T) LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tuna toa notisi ya
kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
Na. [ JINALA JINALA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA
Na Mwandishi Wetu kuwa baada ya kunywa dawa hiyo ya Mwala- MDHAMINI
ka hivi sasa maisha yake yanaendelea kama MDAIWA
WATANZANIA wanaokumbwa na maradhi ~ kawaida. . o 1 | EMMANUEL GADI EMMANUEL GADI | Nyumba ya makazi yenye Hatimiliki | 20.03.2021 NA KUENDELEA
ya kushindwa kupumua vizuri na kubanwa Alisema alipata ugonjwa huo wakati akisa- NKALANG'ANGO NKALANG'ANGO | no.180634 kiwanja no.224/34 kitalu'C’
mbavu, wameshauriwa wasipate taharuki firi na basi kwenda msibani na wenzake, la- iljopo Changlombe.
kwa lfuwa kuna dawa makini ya asili inayotibu  kini alipopatiwa dozi,.hali yake imetengemaa 5 | JOSEPHINE JAPHET JOSEPHINE Nyumba ya makazi yenye Hatimilki | 20.03.2021 NA KUENDELEA
ugonjwahuo. na anaendelea na kazi zake. LAWUO JAPHET LAWUO | n0.91240 iyopo Tabata Kisukulu.
Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, Dk. “Iliponishika nilikuwa nabanwa na mba- : :
Baraka Beneza alisema dawa ya Mwalaka in-  vu, napumua kwa shida sana lakini dawa hii 3 |LEONIDACELESTINE | JOHNBOSCO Nyumba ya makazi yenye Hati ya 20.03.2021 NA KUENDELEA
ayotengenezwa na kampuni ya  Altenative  imenisaidia sana kwasababu ndani ya muda KATATUMBA KATATUMBA mauziano iiyopo Pugu Bombani.
International ~Medicine imepata kibali cha  mfupi sana kifua changu kilifunguka na ni- 4 | HASSAN MAJARIBU HASSAN MAJARIBU | Tractor Mahindra T580 DJX Lililopo 22.03.2021 NA KUENDELEA
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsiana  kawa napumua vizuri na maumivu yaliisha,” LUPETO LUPETO Nakopi Mtwara
Watoto baada ya kuonekana kufikia viwango.  alisema. . 5 | HADIJA HASSAN HADIJAHASSAN | Nyumba ya makazi yenye lesenina. | 22.03.2021 NA KUENDELEA
Dk. Beneza alisema dawa hiyo inapatikana Alisema Watanzania wanapaswa ku- MWASHA MWASHA KNDIMBSIKWN2GA75
. .. . . . .. < 3s mtaa wa
kirahisi na kuna ushuhuda wa watu wengi changamkia dawa hiyo kwani imewasaidia - .
. . . . X kisiwani Mwananyamala manispaa ya
ambao wameshaitumia na kupata matokeo  wananchi wengi waliokuwa na changamoto Kinondoni
chanya baada ya kupata matatizo ya kupu- ya kupumua ambao wametoa ushuhuda wa VALETHERASTO J0SEPH — Coson va Nakez NA KUENDELER
mua, kukohoa na kubanwa mbavu. walivyonufaika. 6 TWEVE BENEDICTIVAILETH Tyum a yenye es;,';' y: ;t"f‘z' 20.03.2021
“Hii dawa inapatikana kirahisi, ni kinga na “Dawa hii imesajiliwa rasmi na wizara ERASTO 1lyopo maeneo ya filunca Latl
tiba, hivyo nawashauri watu wakiona dalili  husika kwa namba TZ 17TM 0035 kwa hiyo 7 | TWIGWELADRISSA | TIGWELAIDRISSA | Nyumba yenye Hati ya mauziano 23.03.2021 NA KUENDELEA
za kubanwa mbavu na kushindwa kupumua  serikali inatambua kwamba ni dawa nzuri o ’
A, . . R . . . . . ISMAIL ISMAIL iliyopo maeneo ya Kimara Mavurunza.
vizuri, watumie dawa hii muda mfupi sana inayotibu kwa uhakika na tulishaambiwa
watakuwa wameshapata suluhisho,” alisema.  tuthamini vya ndani tusiamini kwamba kila 8 | HENRY GEORGE MUNISS | HENRY GEORGE | Nyumba ya makazi yenye Mkatabawa | 23.03.2021 NA KUENDELEA
Alisema dawa hiyo inatengenezwa kitaal-  kizuri lazima kitoke nje, watu watumie hii MUNISS mauziano iliyopo Mbezi Msingwa.
amu na Alternative International Medicine wajionee” alisema. . -
kwa kushirikiana na kampuni ya MICO  im- Joyce Mwamtanga, ambaye ni mjasiriamali 9 ?E:RAASD MONGI ?ESII;\‘/IASD MONGI | Nyumba ya m:gg;;y;nye hat y?295/1 22.03.2021 NA KUENDELEA
ewasaidia watu wengi waliokumbwa na shida  wa vipuri Kariakoo alisema wiki tatu zilizo- Mauziano no 5577 Kiwanja no. '
R . . 1296/1 & 1301, kitalu “A” vilivyopo
ya kupumua, kukohoa na kubanwa mbavu. pita alibanwa mbavu na kushindwa kupumua ) -
« . . N . . Kagera Mikoroshini Dar es salaam.
Watu wasitaharuki tena wanapopata lakini alipotumia dawa ya Mwalaka alipata
matatizo ya aina hii badala yake waje wapate  nafuu ndani ya muda mfupi. 10 | MOSHI JUMANNE JUMA | MOSHI JUMANNE | NyumbayamakaziyenyeHatiyamauzian | 24.03.2021 NA KUENDELEA
dozi hii ambayo ndani ya saa chache itakuwa “Kwa kweli tuthamini bidhaa zetu zinazo- JUMA oiliyopoBunju B.
imemaliza changamoto inayowakabili,” alise- ~ zalishwa hapa nchini kwasababu hii dawa ya : .
ma. miti ya asili imenisaidia sana inanguvu kwa- 11 | FLORA LAURENCE FLORA LAURENCE Nyumpa yzlalmakam yenye hati ya 24.03.2021 NA KUENDELEA
Abdalah Chondoma, ambaye aliwahi ku-  sababu baada ya kuitumia haikupita nusu MSHANA MSHANA mauziano iiyopo salasala kata ya
pata tatizo la kushindwa kupumua, kubanwa  saa nikajiona wa kawaida kabisa,” alisema wazo.
mbavu na kukohoa sana, alitoa ushuhuda ~ Mwamtanga. 12 | ARONI YASINMPINGE | ARONI YASIN Nyumba ya makazi yenye Hatiya | 24.03.2021 NA KUENDELEA
MPINGE mauziano iliyopo Boko Chama
e o o 13 | GERVACE ANDREW GERVACE Kiwanja chenye Hati ya mauziano 25.03.2021 NA KUENDELEA
W f k MWALLA ANDREW MWALLA | kilichopo maeneo ya Mgeule Buyuni.
a Z I r I a W a 0 n ya W a a n ya a Z I 14 | IGNAS SABASI SHIRIMA | IGNAS SABASI Nyumba ya makazi yenye Hati ya 26.03.2021 NA KUENDELEA
oo ° ° ® SHIRIMA mauziano iliyopo Wazo mtaa wa Kilima
kujihusisha vitendo vya aibu
J y 15 | ZAITUNI OMARY JUMA ZAITUNI OMARY Nyumba ya makazi iliyopo maeneo ya | 29.03.2021 NA KUENDELEA
JUMA kivule wilaya ya ilala
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA mikoa mingine. Kumekuwa na malalamiko 16 | WILIHELIM WILIHELIM VICENT | Nyumba ya mgkam iliyopo mbezi 30.03.2021 NA KUENDELEA
. . . VICENTMTENGA MTENGA malambamawili.
ya wananchi kulalamika kupata huduma zi-
NAIBU Waziri wa Nishati, Stephen Byabato,  sizoridhisha. Sasa katika vikao hivi tunakum- 17 | CHRISTIAN FAUSTINE | CHRISTIAN Nyumba yenye Hati ya Mauziano 30.03.2021 NA KUENDELEA
amewaonya watumishi wa Shirika la Umeme bushana nini wajibu wetu, tunasisitiza wawe BUNDEWE FAUSTINE iliyopo maeneo ya Kimara Matangini.
Tanzania (TANESCO) kutojihusisha na viten-  na lugha nzuri zinazofurahisha na kuridhisha BUNDEWE
do vinavyotia aibu utumishi wa umma viki-  wateja ambao ndiyo waajiri wao,” alisema. 15 | BENAMIN PATRICK BENIAIN v Leseniva Movz +1.03.2021 NA KUENDELEA
wamo mapenzi kazini, ulevi wa kupindukia Kaimu Meneja wa TANESCO Mkoa wa VABINZA SATRICK MABINZA yumba yenye Lesen! ya Mauziano 0
na kuwa na madeni yaliyopitiliza. Kagera, Mhandisi Habibu Kinono, alisema lliyopo maeneo ya Mbezi Msakuzi
Badala yake amewataka wawe watiifu na  wanaendelea na jitihada za kuongeza idadi . .
kufanya kazi kwa uadilifu, kwa manufaa ya ya wateja na kwamba kwa mwaka wa fed- 19 | BOSCO THADEI UTENGA | BOSCO THADEI Nyumba yenye HatlAya mauziano 01.04.2021 NA KUENDELEA
Watanzania. ha 2020/21, mkoa unalenga kuunganishia UTENGA iyopo maeneo ya kigezi chini Chanika.
.Byabato alitoa onyo hilo jana wakati wa umeme wateja .10,885 .ambao ni sawa na 20 | JOHNSON ELIEZA JOHNSON ELIEZA | Nyumba ambayo haijakamilika iliyopo | 02.04.2021 NA KUENDELEA
kikao na vygfanyakam wa TANESCO Mkoa wa wastary wa wateja 908 kllq mwezi. MUKIZA MUKIZA Kifulu Manispaa ya llla
Kagera, kilicholenga kukumbushana maju- “Katika kipindi cha Julai, 2020 hadi Febru-
kumu ya kazi na kuweka mikakati ya kuhu-  ari, mwaka huu, wateja 8,177 wamekwishaun- 21 | REINFRIDA CHARLES REINFRIDA Kiwanja ambacho hakijaka milika 03.04.2021 NA KUENDELEA
dumia wananchi, ili kupunguza malalamiko  ganishiwa umeme, ambao ni sawa na asilimia MGUDE CHARLES MKUDE | chenye Leseni No.TMK 044960
yanayotokana na utendaji usioridhisha kwa  75.12 ya lengo la mwaka,” alisema Kinono. kilichopo Mbagala kwa Mangaya
baadhi ya watumishi. Meneja Miradi wa Kanda ya Ziwa kutoka
Alisema serikali imeweka utaratibu wa wa- ~ Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Er- MASHARTI YA MNADA
nan.chl kufikishiwa hudum.a.ya umeme ndani  nest Makale, q}}ﬁema serikali ina mpango wa 1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
ya siku 30 baada ya kukamilisha taratibu zote ~ kuhakikisha vijiji vyote vya mkoa vinapeleke- mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
ikiwamo kufanya malipo yanayotakiwa. Pia ~ wa huduma ya umeme na kwamba REA awa- 2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
aliwataka wan,.anchl wenye malalamlkp dh@ mu ya tatu mzunguko wa pl.ll '11.1kuwa ianze awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
ya huduma zinazotolewa, kuyawasilisha ili mwishoni mwa Februari, lakini imesogezwa 3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. + 255 715-363537/766-309913
kutafuta ufumbuzi. o mbele hadi katikati ya mwezi huu. 4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha
“Nimefanya kikao Kagera, lakini tumek- Mhandisi Makale alisema mradi huo utanu- fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
wishafanya vikao na watumishi pia katika  faisha vijiji 114 katika mkoa mzima. B =
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Kila la kheri Simba SC

WAWAKILISHI wa Tanzania, Simba ya jijini Dar es Salaam, leo wa-
natarajia kushuka dimbani ugenini Sudan kuvaana na wenyeji Al
Merrikh katika mechi ya tatu ya hatua ya makundi ya mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa mjini Khartoum.

Mechi hiyo ni ya tatu kwa timu hizo zilizoko kwenye Kundi A,
na wageni Simba watashuka uwanjani wakiwa na kumbukumbu
ya kushinda mechi zake mbili zilizotangulia za michuano hiyo in-
ayosimamiwa na kuandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Wekundu wa Msimbazi watashuka dimbani leo wakiwa na
kumbukumbu ya ushindi wa mechi mbili zilizotangulia na hivyo
kufikisha pointi sita zilizowaweka kwenye uongozi wa kundi hilo
lenye timu za Al Ahly ya Misri na AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

Katika hatua hiyo ya makundi, wawakilishi hao wa Tanzania
ambao pia ni mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara walianza hat-
ua hiyo ugenini Mjini Kinshasa kwa kuwafunga AS Vita bao 1-0
halafu ikarudi nyumbani kuwakaribisha vigogo wa Afrika, Al Ahly
ambao pia walipata matokeo kama yanayofanana na DRC.

Licha ya kuongoza kundi, Simba bado inahitaji kuendelea ku-
pambana kusaka ushindi katika mechi ya leo na kujiimarisha
kwenye nafasi za juu ambazo hutoa timu itakayosonga mbele
katika hatua inayofuata ya mashindano hayo ambayo ni kucheza
robo fainali.

Matokeo ya ushindi leo yatawaweka Simba mguu mmoja ndani
kuelekea hatua ya robo fainali huku wakibakiwa na mechi ny-
ingine tatu mkononi.

Wawakilishi hao wa nchi walifika hatua ya robo fainali mwaka
juzi baada ya kufikisha pointi tisa, wakishinda mechi zote tatu za
nyumbani, lakini kasi waliyoanza nayo mwaka huu imeonekana
ni nzuri na hawapaswi kubweteka.

Benchi la ufundi la Simba ambalo kwa sasa liko chini ya Mfar-
ansa Didier Gomes linatakiwa kuendelea kujiimarisha ili kusaka
matokeo chanya ambayo yatawasaidia kutimiza malengo yao ka-
tika michuano hiyo kwa msimu huu.

Simba inapaswa kuingia uwanjani leo ikisahau matokeo yaliyo-
pita na kuona kwamba wana kazi moja ya kuchukua pointi tatu
na wakiuona mchezo huo ni sawa na fainali, hivyo hawatakiwi
kupoteza kwa ajili ya kukamilisha safari ya kwenda hatua ya robo
fainali mapema.

Katika soka lolote linaweza kutokea, Simba haipaswi kuona im-
emaliza kazi kwa kushinda mechi mbili za kwanza na badala yake
iweke mawazo kwamba ndio kazi imeanza.

Kama ilivyoingia katika mechi ya kwanza dhidi ya AS Vita,
Simba inatakiwa iwaheshimu wapinzani wao Al Merrikh ambao
wamepoteza mechi mbili za kwanza na leo wataingia uwanjani
wakiwa makini zaidi baada ya kufahamu walipokosea kwenye
dakika 180 zilizotangulia. Ili kufikia malengo hayo, Watanzania
wote wanatakiwa kuungana pamoja kuiombea dua Simba kwa
ajili ya maslahi ya nchi ambayo msimu ujao itatoa wawakilishi
wanne katika mashindano ya CAF badala ya wawili kutokana na
Wekundu wa Msimbazi kuongeza pointi.

Inafahamika wazi katika mchezo wa soka hakuna kutegemea
miujiza, inaeleweka ili timu ivune matokeo mazuri ni lazima wa-
husika wakubali kufanya maandalizi na mikakati mizuri kulin-
gana na mchezo husika na kubwa wachezaji kuonyesha kiwango
chajuu.

Kuendelea kufanya vyema kwa Simba si kutaipatia fedha ku-
tokana na hatua waliyofika, pia ni nafasi nyingine ya kulitangaza
jina la nchi katika medani za kimataifa ambavyo wawakilishi hao
walivyoamua kuweka ujumbe wa ‘Visit Tanzania’ kwa malengo ya
kukaribisha na kuwavutia watalii.

Hakuna kisichowezekana, kwa nguvu na mikakati iliyotumika
katika mechi zilizopita, Simba inaweza kuendelea kushinda na
kujiweka katika nafasi bora kwenye kundi lao.

Kila la kheri Simba, Mungu ibariki Simba, Mungu ibariki Tan-
zania.
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Na Barnabas
Maro

Kipendacho moyo ni dawa

KITU anachokipenda mtu au
inachokipenda roho ya mtu
huwa ni kama dawa yake.

Methali hii hutumiwa
kumpigia mfano mtu anay-
eelekea kukipenda kitu fu-
lani sana ingawa wengine
wanakiona kibaya kwani
wahenga walisema “kipen-
dacho moyo ndiyo dawa.”

Je, wewe unayesoma
makala haya wajua jambo lil-
ilokuvutia hata uipende timu
fulani kuliko zingine? Labda
nikufahamishe kwamba
“kipenda roho hula nyama
mbichi.” Maana yake roho
ikipenda huweza kula hata
nyama mbichi.

Kuna makundi tofauti ya
watu wenye misimamo to-
fauti kuhusu mapenzi yao
kwa timu mbalimbali. Kwa
upande mmoja watu hufura-
hia aina ya mchezo wa timu
fulani ilhali wengine huvuti-
wa na baadhi ya wachezaji
kwa namna wanavyocheza.
Hii ni sawa na wanavyowap-
enda mabingwa wa mchezo
wa ngumi.

Ukifuatilia ngumi
utakubaliana nami kuwa
mabingwa wa mchezo huo
duniani walipendwa na
watu wengi zaidi, kisa ni ku-
wapiga wapinzani wao kwa
TKO kabla ya kufikia mwisho
na kuhesabiwa alama za
waamuzi watatu wanaotoa
pointi.

Wachezaji waliopendwa
zaidi na watu wengi ni kama
George Formen, Moham-
ed Ali, Floyd ‘Money’ May
Weather Jr na Mike Tyson,
kwani walikuwa wapiganaji
mahiri dhidi ya wapinzani
Wwao.

Kwenye kandanda ndivyo

ilivyo pia. Kuna wanaok-
wenda viwanjani kuona jinsi
wachezaji mahiri wanavy-
ocheza, pia mtindo wa timu
nzima. Wengine huvutiwa na
madoido (mambo au vitu vi-
navyofanya jambo kuwa zuri
na kuvutia watu) kama vile
afanyavyo Mghana Bernard
Morrison wa Simba, n.k.

Nchini Tanzania timu zi-
nazovuta Watanzania wengi
zaidi ni Yanga na Simba
hata kama zinacheza mikoa
mingine nje ya Dar es Sa-
laam watazamaji huzishan-
gilia sana timu hizo ngeni
mikoani mwao ilhali wach-
ache ndio huzishangilia timu
za mikoa yao! Kumbe ndio
sababu wahenga walisema
“ Kipenda roho hula nyama
mbichi.”

Sasa tuje kwenye Ligi Kuu,
hasa mchezo wa Alhamisi ili-
yopita kati ya Coastal Union
(Mmbwa Mwitu) na Yanga ya
Wananchi, mchezo ulioche-
zwa katika Uwanja wa Mk-
wakwani jijini Tanga.

Kama  mlivyoona na
kusikia, husemwa “ Mgeni
njoo mwenyeji apone” au “
Mgeni hawezi kuuona mwe-
zi.” Hii ni methali ya kutumi-
wa kutukumbusha kwamba
mtu ambaye ni mgeni mahali
fulani hawezi kuzifahamu
tabia na desturi za wenyeji
mpaka aishi nao kwa muda
mrefu.

Yanga iliyocheza michezo
21 bila kufungwa ilipoteza
mchezo wao wa 22 kwa
kufungwa na wenyeji wao
ambao mara kwa mara hu-
wapa shida sana wachezapo
kwenye uwanja huo. Hao si
wengine bali ni Coastal Un-
ion wanaojiita ‘Mmbwa Mwi-

tu’ Yanga walicheza kama
wanaojifunza kucheza kan-
danda kwenye mji wa watu
huku Coastal Union wakiwa
walimu wao uwanjani!

Ikiwa imecheza michezo
21 bila kufugwa, ilikutana na
‘walimu’ wao waliowachez-
esha nusu uwanja kwa muda
mrefu na kuumiliki mpira
walivyotaka huku Yanga wa-
kicheza kama wanafunzi wa
kandanda kwa kubutuabu-
tua tu!

Lahaula! Watapita kwa
mnyama Simba? Watapita
kwa Azam FC, Namungo,
Biashara United nk.? Kwa
mchezo waliocheza dhidi ya
‘Mmbwa Mwitu® wajiandae
kukutana na kipigo cha mny-
ama Simba aliye mfalme wa
wafalme nchini na anga za
juu.

Nashindwa kueleza zaidi
kwani mchezo wa kandanda
una namna tatu: kushinda,
kushindwa, sare au suluhu,
yaani kutofungana kabisa.

Kuna minongono inay-
oenea mitaani kwamba ni
kwa nini Simba wanashan-
gilia sana kipigo cha Yanga.
Simba wana sababu mbili
kubwa. Kwanza “Mmbwa
mwitu” yaani Coastal Union
ni ndugu zao kwa hiyo wana
haki ya kuwacheka Yanga.
Pili ni kwa sababu hao wany-
ama wenzao ni timu ya Tan-
zania.

Je, wale wanaozishangilia
timu za nje wanapozifunga
timu za Tanzania wanajua
wanachofanya kama si ku-
jicheka wenyewe na kujifan-
ya wapumbavu kwa wageni?

marobarnabas@yahoo.
com 0784334096
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Ndikilo ashangazwa
ugumu ulipaji bili

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, amesema ulipaji wa
bili za maji katika mkoa bado ni tatizo
hali inayosababisha baadhi ya maeneo
miradi ya maji kufa na kusababisha uko-
sefu wa huduma hiyo.

Ndikilo alibainisha hayo jana alipoku-
wa katika kikao cha vvadau wa sekta ya

Alisema katika Wilaya za Rufiji na
Kibaha (Halmashauri ya Wilaya va
Kibaha), iko miradi ya maji imekufa
kutokana na wananchi kushindwa kulipa
bili kwa wakati.

“Ulipaji wa bili za maji kwa mkoa wetu
bado ni tatizo. Wananchi wanafikiri
huduma ya maji ni bure na kama kuna
eneo tunafeli, basi ni hili tunatakiwa
kutambua kuwa maji ni bidhaa kama ili-
vyo bidhaa nyingine tulipie ili tuendelee
kunufaika nayo,” alisema.

Ndikilo alisema wananchi na taasisi
wanatakiwa kulipa bili za maji kwa
wakati ili huduma iwe endelevu na ina-
potokea hawalipi inasababisha kukwama
kwa miradi hiyo na kukosa nguvu ya ku-
jiendesha. Aidha, alisema suala la ulinzi
wa vyanzo vya maji ni jukumu la kila
mmoja hivyo isiachiwe RUWASA pekee
kwa kuwa wanufaika ni wananchi ambao
baadhi yao wanaishi karibu na vyanzo
hivyo.

Mkuu huyo wa mkoa aliwaagiza waku-
rugenzi na wenyeviti wa halmashauri
katika mkoa, kutumia mabaraza ya
madiwani kujadili utengaji wa maeneo
kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za RUWASA
ili kuwaondolea kero iliyopo sasa.

Katika hatua nyingine, Ndikilo alizi-
agiza RUWASA, Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) na Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Mafuta (EWURA)
kukutana kujadili namna ya kutatua
kero za bili za maji ambazo zimekuwa
zikilalamikiwa na wananchi.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Pwani,
Beatrice Kasimbazi, alisema hadi Desem-
ba, mwaka 'ana asilimia 73 vya vvananchi
kwa a5|l|m|a 71 huku maeneo ya mijini
wakipata asilimia 84.

Kasimbazi alisema kwa Kipindi cha
kuanzia mwaka 2019 hadi Febru-
ari, 2021, miradi 48 yenye gharama
va zaidi ya Sh. bilioni 9.8 inaendelea
na utekelezaji na inatarajia kunufaisha
watu 99,334.

Meneja huyo alisema katika mwaka
2021/22 Mkoa umejipanga kutekeleza
miradi 65 itakayogharimu Sh. Bilioni
18.7. Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Luteni
Kanal Patrick Sawala, alisema malala-
miko kutoka kwa baadhi ya wananchi
wake ni bili kubwa za maji kuliko uhali-
sia wa matumizi.

Kutokana na adha hiyo, Sawala ali-
omba usomaji wa bili za maji uangaliwe
upva ili kuondoa kero za mara kwa mara
zinazosababisha kuwapo kwa ugumu wa
wananchi kulipa Ankara zao.

- Wanawake wapigiwa debe nafasi za Kazi

Na Joseph Mwendapole

MASHIRIKA na taasisi mbal-
imbali yameshauriwa kuwapa
kipaumbele wanawake kwenye
nafasi za ajira kwani wame-
thibitisha kwamba wakipewa
nafasi wanauwezo wa kuleta
mabadiliko.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki jana na Naibu Maka-
mu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Ardhi (Taaluma), Prof. Gabriel
Kassenga, wakati wa kongama-
no la Siku ya Wanawake Duni-
ani lililoandaliwa na wanawake
wa chuo hicho.

Prof. Kasenga alisema wa-
nawake wengi waliopewa nafa-
si za uongozi, wamefanya kazi
kubwa, hivyo kuondoa dhana
iliyokuwapo kwamba hawana
uwezo kama wanaume wakip-
ewa nafasi.

Alisema asilimia 70 ya wa-
fanyakazi wa chuo hicho ni wa-
nawake na wote wameonyesha
uwezo mkubwa sana kwenye
nafasi zao tofauti kabisa na
dhana iliyokuwapo.

“Ile dhana kwamba wa-
nawake hawana uwezo kama
wanaume, imepitwa na wakati.
Kwa hiyo inapotokea nafasi za
ajira, wanawake wapewe Ki-
paumbele kwa sababu hapa
kwetu wametuonyesha kwa
vitendo kwamba wakipewa na-
fasi uwezo wanao,” alisema.

Prof. Kasenga alisema ARU
ina idara 13 za kitaaluma na
kati ya hizo, nane zinaongozwa
na wanawake na chuo kinari-
dhishwa na wanavyochapa kazi
na kuleta matokeo makubwa
kwenye idara wanazoongoza.

Mkuu wa Kitengo cha Jinsia
chuoni hapo, Dk. Nelly Ba-
bere, alisema lengo la kufanya

kongamano hilo ni kuonyesha
nafasi ya mwanamke katika
maendeleo na katika jamii ya
Chuo Kikuu cha Ardhi na
kwamba chuo hicho kimejita-
hidi kuweka usawa wa kijinsia.

Alisema chuo kimejitahidi
kuweka usawa wa wanawake
kwenye nafasi mbalimbali za
uongozi hivyo uamuzi wowote
unaofanywa unakuwa hauna
ubaguzi wowote ule.

“Mambo mengi tunayofanya
hapa ni shirikishi na hata wa-
nafunzi huwa tunawashiriki-
sha na kwenye maandamano
ya leo kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake wanafunzi wamesh-
irikishwa ili nao wajifunze us-
awa wa kijinsia,” alisema.

Dk. Babere alisema idadi
ya wanafunzi wa kike ilikuwa
ndogo sana wakati chuo hi-
cho kinaanza lakini kwa sasa
idadi yao imekuwa ikiongezeka

mwaka hadi mwaka kiasi cha
kuwa sawa na idadi ya wavu-
lana.

“Wakati tunaanza miaka ya
2000 ulikuwa unaweza kukuta
darasa zima linawanafunzi
wawili tu wa kike, lakini leo hii
ukiangalia darasa lingine una-
kuta idadi ya wasichana ni kub-
wa kuliko wavulana,” alisema.

Alitoa wito kwa wanafunzi
wa kike na wa kiume kujitam-
bua kwani wamekuwa wakika-
biliana na changamoto tofauti
tofauti hivyo wajielewa watavu-
ka changamoto zinazowakabili.

Dk. Babere alisema ARU ina-
shirikisha na jamii, serikali na
jumuiya ya kimataifa kuende-
lea kuangalia nafasi ya mwa-
namke na kumlinda dhidi ya
vitendo vya unyanyasaji ili ai-
shi maisha ya staha na kuondo-
kana na unyanyasaji na ukatili
wowote.

[ 0

2

Wanawake wafanyakazi wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), wakiwa kwenye maandamano ya Siku ya Wanawake Duniani, yaliyoambatana
na kongamano kuhusu masuala ya maendeleo ya wanawake chuoni hapo, mkoani Dar es Salaam jana. Siku hiyo, huadhimishwa
Machi 8, duniani kote. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

RC akemea makundi ndani ya ushirika

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, ameita-
ka bodi mpya ya Chama Kikuu
cha Ushirika Kahama (KACU),
kuacha makundi yasiyo na tija
katika utekelezaji wa maju-
kumu yao.

Amesema makundi huwa-
gawa wakulima wa tumbaku
na pamba na kwamba hatua
hiyo husababisha mpasuko
ndani ya ushirika.

Telack alisema hayo juzi
muda mfupi baada ya kuka-
milika kwa uchaguzi wa bodi
mpya na mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Emmanuel Chara-

hani.

Alisema kuna tabia ya baa-
dhi ya viongozi wa bodi kue-
ndekeza makundi baada ya
uchaguzi kukamilika, hivyo ku-
wagawa wakulima na kusaba-
bisha migogoro isiyo na tija.

Kutokana na tabia hiyo,
alisema serikali haitasita ku-
wawajibisha kisheria watakao-
bainika kutengeneza makundi
ndani ya ushirika.

“Ushirika huu umekuwa
mfano wa kuigwa nchi nzima
katika kutetea maslahi ya
wakulima na kujiendesha kwa
faida. Nikiwa mlezi wa ush-
irika, sitakubali mharibikiwe
ndani ya uongozi wangu kwa

kulea tabia za baadhi ya vion-
gozi wachache wasiokuwa
wadilifu,” alisema Telack.

Pia alisema taasisi za kifed-
ha zimekiamini chama hicho
na kukikopesha fedha amba-
zo zitawanufaisha wakulima
wote wa pamba na tumbaku
na kwamba kutengeneza
makundi kutasababisha ku-
poteza imani kwa taasisi hizo
na kushindwa kuendelea ku-
kopesheka.

Naye Mrajisi Msaidizi wa
Vyama vya Ushirika Mkoa wa
Shinyanga, Hilda Boniphace,
alisema sheria ya vyama vya
ushirika inampa mamlaka ya
kutengua uteuzi wa kiongozi

yeyote atakayebainika kwenda
kinyume hasa kwa kutengen-
eza makundi na kutoa siri za
vikao vya bodi.

Alisema hatua za kisheria
zitachukuliwa ikiwamo ku-
wavua madaraka viongozi
watakapobainika kukihujumu
chama hicho kwa kujinufaisha
wao binafsi na kukwamisha
shughuli za ushirika ili kulinda
mali na maslahi ya wakulima.

Mwenyekiti wa  KACU,
Charahani, alisema atahakiki-
sha anasimamia maslahi ya
wakuliwa kwa kugawa pem-
bejeo kwa wakati, viuatilifu na
kutafuta masoko ili kuhakiki-
sha mkulima ananufaika.
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Wataka elimu
ukatili Kijinsia

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WAKAZ| wa Kata ya Mwaki-

tolyo katika Wilaya ya Shinyanga,
wameomba serikali kupitia ofisi
za maendeleo ya jamii, kuwapa-
tia elimu ya ukatili wa kijinsia ili
kujua sehemu ya kwenda kutoa

taarifa baada ya kufanyiwa vi-
tendo hivyo.

Hayo waliyabainisha juzi wakati
wakizungumza na mwandishi wa

habari hii aliyefika katika kata

hiyo kuangalia hali ya ubaguzi wa

Miengwa TASAF aupa Kisogo umaskKini

Na Marco Maduhu, ITILIMA

MLENGWA wa mpango wa
kunusuru kaya maskini katika
Simiyu, Mayeye Sahani, ameon-
dokana na umaskini baada ya
kupata manufaa kutokana na mi-
radi aliyoiendesha kupitia ruzuku
aliyopewa.

Kutokana na hali hiyo, ame-
jlondoa katika mpango huo
unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Sahani alibainisha
juzi  wakati

hayo
maofisa  wa

TASAF kutoka makao makuu
walipotembelea kwenye

ya walengwa wa mpango huo,

walivyozitumie fedha
za TASAF kujikwamua
kiuchumi.

Alisema kwa sasa amejitoa
kwenye mpango huo baada ya kui-
nuka kiuchumi na si maskini tena.
Kwa sasa anamiliki duka kubwa
ba na kwamba ameamua kuachia
kaya nyingine ambayo ni maskini
iingizwe TASAF.

“Mimi kwa sasa siyo maskini

tena bali ni tajiri sababu mai-
sha yangu ni mazuri. Nina duka
kubwa kama mnavyoliona. Pia
nina mashamba nalima pamba,
hivyosionihajayakuendeleakuwa
TASAF nimejitoa,” alisema Sahani.

“Mali zangu hizi nimezipata
kupitia pesa ya TASAF. Mara ya
kwanza kupokea mwaka 2015,
nilikodi shamba nikalima bustani
ya mboga na nyanya. Baada ya
haponikaanza kulima pambandio
imenitoa kwenye umaskini hadi

kumiliki duka kubwa hapa
kijijini,” aliongeza.
Mlengwa mwingine, Ruli

alisema yuko mbioni kujitoa
kwenye mpango huo kwa kuwa
sasa ana kondoo tisa, mbuzi
wanne, nyumba mbili alizowekeza
mabati na anajenga pia nyumba
nyingine ambayo iko kwenye
hatua ya upauaji.

Ofisa Ufuatiliaji wa TASAF
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Itilima, Paulo Tibabilila, alisema
wana walengwa 5,823 ambao hali
zao za kiuchumi ni nzuri na kutoa
wito kwao waendelee kuwekeza
pesa hizo kwenye uzalishaji ili
ziwakwamue kiuchumi.

Kijinsia katika shughuli za kiu-
chumi.

Baadhi ya waandishi wa habari
wanafuatilia masuala ya ukatili
wa Kijinsia kupitia mradi wa nafasi
ya vyombo vya habari katika ku-
maliza ukatili dhidi ya wanawake
na watoto unaotekelezwa na SPC
kwa ufadhili wa Women Fund
Tanzania (WFT).

Chausiku Manyabili, mkazi wa
kata hiyo, alisema wamekuwa
wakifanyiwa vitendo vya kikatili
na waume zao, lakini hawatambui
kama ni ukatili na kubaki kuende-
lea kuumia na kwamba wangeku-
wa na elimu hiyo ingewasaidia
kutambua wapi wanatakiwa ku-
peleka malalamiko yao na kupata
msaada.

“Sisi hatufahamu kukimbiwa
na waume zetu nao ni ukatili.
Tunakimbiwa sana hasa familia
inapoongezeka, tunaona kawaida
na hatuwezi kulalamika mahala
popote pale. Laiti tungekuwa na
elimu ya kutambua kwa upana
dhana ya ukatili wa Kijinsia, tunge-
jitokeza kutoa malalamiko yetu,”
alisema.

Neema Tabu alisema watoto
wadogo hasa wa kike wenye umri
wa kwenda shule, wanashindwa
kuhudhuria masomo kwa kukosa
mahitaji kutoka kwa wazazi wa
kiume ambao wanatumia muda
mwingi katika shughuli za uchim-
baji wa madini badala ya kuhu-
dumia familia.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Kata ya Mwakitolyo, Mussa Gongo,
alisema amekuwa akishirikiana na

Sababu viongozi kushindwa kuongoza ushirika zatajwa

kamati za mtaa katika kutoa elimu
va ukatili wa kijinsia, lakini wa-
nanchi wanapojitokeza na kukuta
hakuna ajenda ya uchimbaji wa

madini wanaondoka.

Alisema kwa siku anapokea kesi

sita za wanawake kuachwa na
kunyimwa matumizi na waume

Zao na asilimia kubwa ya kesi hizo

tolyo na Nyaligogo.
Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Mwakitolyo, Samson Lutonja,

aliwataka wanawake kuacha tabia

ya kukimbia mikutano ya had-
hara wakati wa kutoa elimu ya

ukatili wa kijinsia na kutoa taarifa
ya vitendo vya kikatili ambavyo
wamekuwa wakifanyiwa kwenye

jamii ili vipatiwe ufumbuzi wa
haraka.

Na Mohab Dominick, KAHAMA

VIONGOZI wengi wa vyama vya
ushirika wanakwama kuongoza
sekta hiyo muhimu kutokana na
wengi wao kutopata mafunzo ele-
kezi, imeelezwa.

Pia viongozi hao wanapoam-
iniwa kuongoza ushirika, hawana
budi kujengewa uwezo kwa kuwa
ndiyo chachu kuongoza kwa ku-
fuata maadili na uadilifu mkubwa
huku wakijali maslahi makubwa
ya wanachama.

Kaimu Mrajisi Msaidizi wa
Vyama vya Ushirika anayesima-
mia Sheria na Usajili kutoka Ofisi
ya Mrajisi Makao makuu Dodoma,
Grace Mwangende, alisema hayo
juzi katika Mkutano Mkuu Maalu-
mu wa Chama cha Ushirika Wilaya

ya Kahama (KACU) ulioambana na
uchaguzi wa viongozi wa bodi ya
chama hicho.

Mwangende alisema baada
ya uchaguzi mkuu wa KACU ku-
fanyika, ni lazima viongozi wapate
mafunzo ya uongozi mahali pop-
ote watakapokuwa wamechagua
iwe Shinyanga au Kahama ili ku-
wajengea uwezo wa kuongoza.

Mwangende ambaye katika uch-
aguzi huo alikuwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Uchaguzi, alisema kama
viongozi watapata mafunzo, kuna
uwezekano mkubwa wa kupun-
gua malalamiko kutoka kwa wana-
chama hali ambayo itakuwa rahisi
kukiongoza chama kwa kuwa wa-
takuwa na upeo wa uongozi.

Naye Mrajis Msaidizi wa
Ushirika Mkoa wa Shinyanga,

Hilda  Boniphace, aliwataka
viongozi waliochaguliwa,
wasitumie makundi ya nje katika
kuharibu ushirika na kuwataka
wajumbe wapya wa bodi kuja na
mawazo chanya.

Alisema  wawakilishi  wao
ambao ni wanachama wanatege-
mea uongozi huo kufanya kazi kwa
asilimia 100 huku akiutaka
uongozi wa bodi kutunza mambo
yao ya ndani na kuongeza kuwa
tabia ya kutoa siri husababisha
migogoro katika vyama vingi vya
ushirika.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Zainab Telack, aliyekuwa
mgeni rasmi katika uchaguzi
huo, alisema chama hicho cha
ushirika kimeupa sifa mkoa na
nchi kwa ujumla kwa kusimamia

vizuri mambo yake kuliko vyama
vingine.

Alisema  wajumbe  katika
uchaguzi huo wanatakiwa kuanga-
lia maslahi ya ushirika katika
kuchagua viongozi na kuongeza
kuwa chama hicho kwa sasa ki-
natarajia kuanzisha kiwanda cha
mafuta ya kula na kuongeza
kuwa: “Kwa  sasa  hatut-
aki kuchagua viongozi
ambao wataenda kuwa mchwa
katika chama.”

Miongoni mwa walioshinda
katika uchaguzi huo ni Mwenyekiti
wa Bodi, Emmanuel Charahani na
Geoffrey Mbutu ambaye anakuwa
makamu wake ambao hawakuwa
na wapinzani. Walichaguliwa kwa
mara ya pili kuongoza chama
hicho.
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RC ataka tathmini ya mafuriko

Na Augusta Njoiji,
DODOMA

KUU wa Mkoa

wa Dodoma, Dk.

Binilith Mahenge,

ameagiza wataal-
amu wa Halmashauri ya Jiji la
Dodoma kwa kushirikiana na
wananchi, kufanya tathmini
ya nyumba zilizokumbwa na
mafuriko katika Kata ya Nku-
hungu ili kutoa suluhisho la ku-
dumu la tatizo hilo.

Pia amepiga marufuku wa-
nanchi kurudi kwenye makazi
yao kwenye mitaa ya Mnyakon-
go, Bochela, Mtubi na Salama
kutokana na kukumbwa na
mafuriko mara kwa mara.

Akizungumza juzi na wa-
nanchi baada ya kujionea ny-
umba zikiwa zimezingirwa na
maji huku wengine wakikimbia
makazi yao, Dk. Mahenge alise-

ma tathmini ya nyumba hizo
ifanyike katika makundi mawili
ya wenye vibali halali na walio-
jenga kwa kuvamia.

Dk. Mahenge aliwataka wa-
nanchi kuwasikiliza viongozi
na kuacha kungang’ania kukaa
mabondeni ili kujiepusha na
adha ya mafuriko msimu huu
wa mvua.

“Katika taarifa yenu
mmeniambia kuna watu humu
walipimiwa na iliyokuwa CDA
(Mamlaka ya Ustawishaji Makao
Makuu) na wengine wameva-
mia na kutokana na mvua zili-
zonyesha, maji yamevuka eneo
lake na kuingia kwenye makazi
ya watu. Nataka mkurugenzi
ufanye tathmini nyumba ngapi
zimepata madhara na ni watu
wangapi wanahitaji msaada,”
alisema.

Pia alisema kuna watu kwa
jitihada za Mbunge wa Dodo-

ma Mjini, Anthony Mavunde,
wamehifadhiwa na anawalipia
kodi.

“Nataka nipate idadi na watu
hao wanahitaji msaada kiasi
gani. Tunaweza kuongea na
watu wa Red Cross (Chama cha
Msalaba Mwekundu) tukapata
maturubai watu hawa wakawa
salama,” alisema.

Pamoja na hayo, Mkuu huyo
aliagiza mamlaka husika kuten-
geneza kikosi kazi cha kuangalia
namna ya kuondoa, kupunguza
au kudhibiti maji hayo yasien-
delee kuongezeka katika eneo
hilo.

Alisema Jiji la Dodoma
limezindua mpango kazi wa
ardhi yote ya Jiji hilo wa mwaka
2019 hadi 2039 na kuwataka
wananchi waepuke kununua
maeneo bila kupitia Jiji au ku-
jenga nyumba bila kuwa na
kibali.

Naye Mkurugenzi wa Jiji la
Dodoma, Joseph Mafuru, alise-
ma historia inaonyesha mwaka
1985 pembezoni mwa eneo hilo
kulipimwa viwanja na eneo
dogo likabaki kuwa eneo la maji
lakini baadhi ya watu wakain-
gia na kujenga pembezoni na
miaka miwili ya karibuni na ku-
sababisha maji ya mvua kuingia
katika makazi ya watu.

“Mara kadhaa tumejaribu
kuondoa maji, lakini tathmini
inaonyesha ukiondoa maji
yanakwenda kuleta athari ka-
tika maeneo mengine yaliyo
salama hivyo tupo kwenye
mchakato wa kufanya tathmini
ya idadi ya watu ili watafutiwe
eneo salama kwa makazi,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Mavunde
aliomba ifanyike haraka tath-
mini ili wananchi hao wapate
makazi mbadala.

g

wa Ndachi, Kata ya Mnadani jana na kusababisha watu kushindwa kupita kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. PICHA:
PETER MKWAVILA

SIDO vyasisitiza uzalishaji endelevu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO) Mkoa wa
Dodoma, limewataka wajasiri-
amali kuwa na uzalishaji endel-
evu badala ya kusubiri kuishiwa
bidhaa sokoni.

Ofisa Ufundi wa Shirika hilo,
Nyangusi Mollel, aliyasema al-
ipokuwa akihitimisha mafunzo
ya usindikaji wa vyakula yali-
yoandaliwa na SIDO kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Elimu
Tanzania (TEA).

Alisema ili kudumu kwenye
soko la biashara inataki-

wa kuwapo na uendelevu wa
uzalishaji wa bidhaa ili kukidhi
mahitaji ya soko.

“Kwenye uzalishaji wa bidhaa
angalia soko linahitaji nini pia
jifunze kutoka kwa wenzako
wana nini cha peke yako kuhu-
su wewe,” alisema.

Alisema shirika hilo limeku-
wa likitoa mafunzo mbalimbali
ya usindikaji wa vyakula , uten-
genezaji wa bidhaa za ngozi,
utengenezaji sabuni,

mafuta na bidhaa mbalim-
bali.

Aliwataka wananchi  ku-
changamkia fursa za kupata
mafunzo ili kuboresha biashara

na kupata mbinu za kufikia
masoko ya ndani na nje ya
nchi.

“Jiwekee pia mpango kazi na
uwe makini nao na ujue bid-
haa zako unapeleka kwenye
soko gani, mpango unatakiwa
ukuvute wewe na unatakiwa
uwe msimamizi wa kazi zako,”
alisema.

Naye Ofisa Miradi wa SIDO
Mkoa wa Dodoma, Stephano
Ndunguru, aliwataka wajasiri-
amali kuwa na utaratibbu ~ wa
kutafuta taarifa mpya.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Isack Mota, ali-
wataka wajasiriamali kuungana

ili kufanya kazi kwa pamoja.

“Wajasiriamali tuungane
ili kufanya kazi kwa pamoja
ukiwa peke yako ni vigumu ku-
pata misaada au mikopo kutoka
taasisi za serikali au binafsi,”
alisema.

Alisema wakati huu Jiji la
Dodoma lina watu wengi ku-
tokana na ujio wa serikali ni
muhimu kujipanga kuzalisha
bidhaa nyingi zenye ubora ili
kuchangamkia fursa ya kuuza
bidhaa kwa wingi.

Mota alisema bidhaa zi-
napokuwa na ubora zinam-
hakikishia mjasiriamali soko la
uhakika.

]
TAKUKURU
yadhamiria
kukabili rushwa
ya ngono

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) imesema kwa
miaka mitano ijayo imejipanga kupam-
bana na rushwa ya ngono ambayo hivi
sasa imeshamiri katika sekta mbalim-
bali hasa elimu.

Sambamba na hilo, imedhamiria
kuboresha mifumo va kiutendaji ili
kudhibiti mianya ya rushwa kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Brigedia Jenerali John Mbungo,
alsiema hayo juzi kwenye mkutano
mkuu wa

mwaka wa kutathmini utendaji kazi
wa taasisi hiyo kuanzia Julai, 2019

Alisema lengo la kufanya hivyo ni
kutaka Tanzania iendelee kushika
nafasi za juu kimataifa katika suala la
udhibiti wa rushwa.

Aidha, alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanamalizarushwa ya ngono
ambalo lilikuwa limeshamiri katika
kipindi cha nyuma hasa katika taasisi
za elimu na kazini ambapo watu wana-
kosa haki zao hadiwatoe rushwa.

“Ili kuendelea kushika nafasi za juu
kimataifa

katika mapambano ya rushwa lazima
jitihada ziwepo ikiwamo kuendelea
kushirikiana na jamii ili taifa lizidi
kupanda nafasi za juu kwenye utafiti
wa kimataifa unaofanywa na Taasisi
ya Kimataifa ya

Utafiti wa masuala ya Rushwa Trans-
parency International (TI),” alisema.

Alisema katika viwango vilivyo-
tolewa hivi karibuni na taasisi hiyo,
Tanzania ilishika nafasi ya 94 katika
nchi 180 zilizofanyiwa utafiti duniani
baada ya kupata alama 38.

Alisema jitihada zao zitaendelea
katika mapambano ya rushwa se-
hemu zote ili kuhakikisha wanapanda
Kimataifa.

“Hii miaka mitano tumepanga

kuchukua hatua zifuatazo ili kudhibi-
ti vitendo vya rushwa, ni kuimarisha
mifumo ya utendaji kazi, kudhibiti
matumizi mabaya ya fedha za umma,
kubuni na kutekeleza mikakati mipya
ya kupambana na rushwa,” alisema.

Alibainisha pia kuhamasisha na
kushirikisha jamii katika mapambano
ya rushwa, kutoa elimu na kuendelea
kufanya utafiti katika maeneo mbal-
imbali.

Mkurugenzi Mkuu huyo alisema
pamoja na kuboresha mifumo, wata-
hakikisha kila mwananchi anapata haki
yake bila kuonewa.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilitih Mahenge, alipongeza
TAKUKURU kwa kufanikiwa kudhibiti
vitendo vya rushwa hapa nchini.

Alisema ili kujenga nchi iliyoende-
lea ni lazima kupambana na rushwa
ambayo ndio adui mkubwa wa maen-
deleo.
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Maradhi yatajwa
kikwazo biashara
kwa wanawake Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTAALAMU wa masuala ya maendeleo ya bi-
ashara, Yahya Khatibu Haji, amesema maradhi
ya corona yamewaweka wanawake wa Zanzibar
katika hali mbaya ya kiuchumi hasa kwa kuwa
kundi kubwa la wanawake wanajishughulisha na
biashara na ujasiriamali.

Aliyasema hayo jana katika kongamano la maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani wakati
akiwasilisha mada kuhusu biashara, lililofanyika
Maisara mjini Unguja. Kongamano hilo liliandaliwa
na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Zanzibar.

Alisema bado wajasiriamali wa Zanzibar wa-
nashindwa kutumia vyema maendeleo ya sayansi
ya teknolojia jambo ambalo kwa sasa linachukua
umuhimu wa pekee katika kufikia masoko.

“Kwa kweli ipo haja ya kuangalia namna ya ku-
pata wateja na kufikia masoko kama hujui kutumia
mitandao ni wazi kuwa watabaki nyuma kundi
ambalo ni wanawake,” alisema. Akichangia mada
katika kongamano hilo, Faida Mohamed Shaibu,
ambaye ni mjasiriamali wa bidhaa za kusindika,
alisema tatizo kubwa linalowakabili ni soko, ushu-
ru mkubwa, ukosefu wa vifungashio unasababisha
changamoto mbalimbali za kufika mbali.

Alisema vifungashio kwa ajili ya bidhaa zao viki-
wamo vya kuhifadhia sabuni za maji, upatikanaji
wake Zanzibar ni wa shida jambo ambalo lina-
warudisha nyuma kibiashara.

Pia alisema kwa upande wa soko ni gumu kuto-
kana nab ado jamii kuthamini zaidi vitu kutoka nje
ya nchi kuliko vinavyozalishwa nchini.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA), Dk. Zakia Mohamed, alisema
wakati umefika sasa kwa wanawake kujitoa zaidi
katika kufikia maendeleo.

Aliwataka wanawake waliopewa nafasi za uongo-
zi kuzitumia vyema ikiwa ni pamoja na kujua shida
za watendaji wa chini ili kufikia maendeleo ya taasi-
si. “Uongozi ni dhima kubwa katika kufikia maende-
leo ya dhati, ili kwenda sambamba na maendeleo
hayo hakuna budi kuona kuwa wanatatua changa-
maoto kwa wanaowaongoza,” alisema.

Akifungua kongamano hilo, Mkurugenzi wa
TAMWA Zanzibar, Dk. Mzuri Issa Ally, alisema
uwapo wa takwimu sahihi za kiuchumi kwa wa-
nawake kutasaidia kukuza ustawi wa wanawake
na kuweka mipango mizuri ya maendeleo visiwani
Zanzibar.

Alisema hadi sasa Zanzibar hakuna takwimu
sahihi za kiuchumi ambazo zinaonyesha kipato
cha mwanambke hali ambayo inapelekea kutojua
uhalisia wa ongezeko la pato kwa jamii hususani
wanawake kwa kuwa takwimu hizo hujumlishwa
kwa watu wote na hakuna mgawanyo wa jinsia.

Aliyekuwa Kaimu Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Simai Mohamed Said (kushoto), akikabi-
dhi ofisi kwa waziri mteule wa wizara hiyo, Nassor Ahmed Mazrui, jijini Zanzibar jana, baada ya kuapishwa na Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi ataka tija katika Kilimo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, ameitaka Wizara
ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasi-
li na Mifugo kuimarisha sekta
ya kilimo kwa kukifanya kuwa
cha kibiashara ili kilete tija.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
kutana na uongozi wa wizara
hiyo, ikiwa ni mkutano kwa
qjili ya kuripoti utekelezaji
wa maagizo aliyoyatoa kwa
mawaziri na makatibu wakuu
alipowaapisha.

Alisema wizara hiyo ihakik-
ishe kilimo kinaendelezwa na
kuwa cha kibiashara hatua
ambayo itawasaidia wakulima
wadogo ambao watanufaika
na sekta hiyo tofauti na ilivyo
sasa.

Kilimo kinachofanyika hivi
sasa, alisema bado hakijawa
na faida kwa wakulima na hata
Serikali ya Zanzibar na lile len-
go lililokusudiwa la kuhakiki-
sha chakula cha kutosha hasa
mchele unazalishwa Zanzibar
halijafikiwa.

Kuhusu ufugaji, Dk. Mwinyi
alisema bado ni tatizo kwa
sababu wafugaji wajawasaidia,
hivyo ni vyema kukatafutwa
wafugaji wakubwa kuendesha
shughuli hizo na hatimaye
kuwasaidia wafugaji wadogo
wadogo. Alieleza azma yake
ya kutaka mabadiliko katika
sekta ya kilimo na sekta hiyo
iondoke hapo ilipo na kuwa na
tija na mafanikio makubwa.

Dk. Mwinyi alisisitiza
umuhimu wa kuweka uta-
ratibu maalum wa kutafuta
wawekezaji wa kilimo kwa

kupitia Mamlaka ya Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA) na kuwe-
ka mazingira mazuri kwa
wawekezaji wa ufugaji.

Rais Dk. aliitaka wizara
hiyo ya kuhakikisha inazalisha
zaidi badala ya kutoa huduma
kama ilivyo hivi sasa.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Mariam Juma
Abdalla, alisema lengo kuu
la wizara hiyo ni kufanya ma-
geuzi katika sekta ya kilimo
kuwa cha kisasa, jumuishi na
chenye ushindani ambacho ki-
tachangia sekta ya viwanda na
utalii ili kuleta tija na maisha
bora kwa wananchi.

Pia alisema sekta ya kilimo
inatoa ajira rasmi kwa wastani
wa asilimia 40 na zaidi ya asil-
imia 70 ya wananchi wanat-
egemea sekta hiyo kwa njia
mbalimbali katika kujipatia

kipato na kuimarisha maisha
yao.

Wizara hiyo, alisema im-
echukua hatua mbalimbali za
kuanzisha uhusiano kwa ku-
wapatia wakulima na wafugaji
mikopo nafuu kupitia Benki ya
Maendeleo ya Kilimo ya Tan-
zania (TADB), benki ya PBZ na
CRDB.

Alisema wizara inaende-
lea kupambana na wadudu
waharibifu wa matunda kwa
kusambaza mitego ya kunasa
wadudu hao pamoja na kutoa
taaluma kwa wakulima katika
kukabiliana na wadudu waha-
ribifu na maradhi ya kupitia
halmashauri

Mariam alisema wizara
inaendelea kushirikiana na
Wizara ya Ardhi kuyatambua,
kuyapima na kuyapatia hati
miliki maeneo ya kilimo.

Othman awataka Wazanzibari wamuunge mkono Rais

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amewataka Wazanzibari kumuunga
mbkono Rais katika juhudi za kuleta
maendeleo ili kufanikiwa kwa ura-
hisi.

Aliyasema hayo jana huko Msikiti
wa Mwembe Tanga Mjini Unguja
wakati alipohudhuria hitima ya
kumwombea dua aliyekuwa Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Maalim
Seif Sharif Hamad, aliyefariki dunia
mwezi uliopita.

Alisema katika kipindi hiki Zanzi-
bar imepata fursa ya kuwa na kion-
gozi mzuri mwenye maono, hivyo
hakuna budi kumuunga mkono ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

“Tumuunge mkono Rais na seri-
kali ili iwe rahisi kutatuliwa shida
zetu mbali mbali” alisema Othman.

Alisema hayo yote hayatafikiwa
kama Wazanzibari hawatakuwa kitu
kimoja na kuwaomba waendeleze
umoja wa kitaifa uliopo.

Makamu huyo wa Rais alisema
endapo Wazanzibari watauvunja
umoja huo, ni sawa na kumdhu-

lumu Maalim Seif ambaye alikuwa
muumini mkubwa wa umoja wa
kitaifa.

“Wazanzibar wenzangu dua
nyingine kubwa ya kumwombea
kiongozi wetu ni kuendeleza yale
aliyotuachia ambayo umoja wa Wa-
zanzibari,” alisema.

Aliwataka kuendeleza upendo
ambao umeleta amani nchini bila
kujali vyama vya siasa, dini na rangi.

“Kila mtu ni shahidi kwa yale
maisha na khulka za Mzee wetu na
matendo yake kwa jamii yetu ndani

na nje,” alisema.

Alisema mikusanyiko ya dua ni
dalili kuwa kiongozi huyo alikuwa
na mapenzi makubwa ya watu
hivyo hakuna kubudi kuenziwa na
kukumbukwa kila wakati.

“Ni wajibu wetu kusimamia ya
kuyaendeleza, mimi nimepewa
moja ya dhamana ya kuyaendeleza
yale aliotuachia Maalim Seif nawa-
hakikishia kwa uwezo wake Allah
sitowaangusha,” alisema.

Hata hivyo, alisema hajapitia ma-
chungu aliyoyapata Maalim Seif ka-
tika siasa lakini alikubali kupokea

kijiti hicho
wapo.
Naye Makamu Mwenyekiti wa

ACT - Wazalendo, Juma Duni
Haji, alisema Maalim Seif alikuwa
akiwapenda Wazanzibari kama al-
ivyokuwa akiwapenda watoto wake.
Alisema licha ya kupata changamo-
to nyingi wakati uchaguzi, hakuacha
mapenzi yake kwa wananchi wake.

Alisema katika kuelekea nani awe
mrthi wake, kamati ya uongozi ya
chama hicho ilibebwa na hekima na
busara ili umoja uliopo usije ukate-
tereka.

si kuwa wengine ha-
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JASINTA
MAKWA

wanamuziki

WANAMITINDO na mpambaji wa
video za muziki kutoka Tanza-
nia, Jasinta Makwabe, amesema
waliotoka katika fani hiyo na

kukimbilia katika muziki wengi wao hawajui
- kuimba.

- Akizungumza hivi karibuni, Jansita amese-
\\ ma hakuna hata mmoja ambaye alikuwa
video Queen ameweza kuvutia mashabiki
kutokana na uimbaji mzuri, badala yake
wametawaliwa na tamaa ya pesa.

Baadhi ya warembo ambao walikuwa
wakipamba video za wanamuziki na sasa
wamegeuka waimbaji ni Gigy Money, Lulu

T Diva na Amber Lulu.

“Waliotoka katika kazi ya kupamba muziki
na kukimbilia muziki wengi wao wameta-
waliwa na tamaa tu, lakini hawajui kuimba,”
amesema Jasinta.

Ameeleza yeye ataendelea katika kazi
yake hiyo ambayo imemkuza jina na sasa
anafanya kazi na wasanii wakubwa Afrika
Mashariki.

Aidha, ameelezea ndoto zake kwa sasa ni
kufanya video na wanamuziki wa Marekani
Chris Brown na Wizkid na Burna boy kutoka
Nigeria.

Hata hivyo amewataka wanaofanya kazi
va video kuacha kutumika kama sabuni,
badala yake wajiamini na kuthaminisha kazi

e B zao.
e “Nawaomba sana wafanye kazi kwa ma-

= slahi, badala ya kutumika na kutupwa pale
kazi inapomalizika, muhimu wajiamini kwani
wao wanafanya kazi kubwa kupamba video
hadi watu wanapenda,” amesema.
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BASI SAWA

Country kwani wenyewe
hawawezi kusema?

RAPA Country Wizzy kutoka lebo ya Konde Gang', amese-
ma ukimya wa wasanii wenzake, Killy na Cheed, unatokana
kuwa katika maandalizi ya kazi yao kubwa itakayotambul-

ishwa hivi karubuni.

Wasanii hao ambao wapo katika lebo hiyo, wapo kimya
tangu watoke katika lebo ya Kings Music ya Alikiba.

“Ukimya wa Killy na Cheed unasababishwa na ubize wa
kutengeneza Album, ambapo walipanga watoke na style
hiyo na wapo katika hatua ya mwisho kukamilisha Album
yao na kabla ya mwezi wa tano itakuwa tayari, Killy ana
ngoma moja kali sana kwenye Album yake ninayo kwenye

Simu yangu”. Amesema

Nandy waambie
waache umbea

MWANAMUZIKI wa kike anayetingisha kwa sasa, Nandy,
amewataka watu kuacha kumuuliza kuhusu madai ya kuwa

na ugonjwa wa UKIM-
WI, akisema suala hilo
sawa na unyanyapaa.

Akizungumza kupitia
Insta Stori, amesema
maswali hayo yatawa-
vunja moyo wagonjwa
ambao watahisi wao
si bidadamu kama
wengine.

“Swali la UKIMWI
pia muache kuni-
uliza, labda unataka
nikupunguzie kidogo
na tuheshimiane,
mnafanya hata wale
wanaoumwa kweli
wajione sio binaadam
wa kawaida hofu
ya Mungu itawale”
amesema Nandy.

za bendi yake.

Na Adam Fungamwago

WASWAHILI wana utajiri wa methali.
Kuna hii inayosema ‘wanagombania
ndizi na mgomba si wao.” Maana va
methali hii ni kwamba kuna watu wana
tabia ya kugombania, au kupenda vitu
ambavyo siyo vyao, au hawana uwezo
wa kuvipata.

Leo tunajikita kwenye filamu iiit-
wayo ‘Nani Mtemi’ Ni filamu inay-
oonyesha jinsi gani, watu wanaweza
kuzozana, kufanyiana ubaya na kut-
ishiana amani kwa kitu ambacho wala
si chao, na wala hawana uwezo wa

kukipata.

Imechezwa na Mohamed Fungafunga,

maarufu kama mzee Jengua wakati wa

uhai wake, mzee Msisiri, Odobe Okoye,

Sara Obby, Robby Katugulu, Genovera
Innocent na wengine wengi.

Inaanz‘a__k‘vva kuonyesha vijana
wakimpenda msichana mmoja, anaitwa
Nusra. Siyo kwamba K_u]ikuvva hakuna
vijana hao walimpenda kwa sababu
nadhani alikuwa mrembo zaidi kuliko
wengine.

Muki ni mtoto wa mzee Jengua

Amesema, bendi hiyo kwa
sasa imerekodi nyimbo mpya
kama ‘Fenesi, Yatima Mzee na

kodi nyingine Kwa Mpangarange

la Kizungu'.

ukali na ubabe wake, huku Kilesa yeye
akiwa ni mtoto wa mzee Msisiri am-
baye ananuka kwa uchawi.

Keshehe inaanza kwa vijana hao ku-
weka nia ya kutaka kumuoa msichana
huyo mbele ya wazazi wao.

Sasa kila mmoja akamhakikisha kija-
na wake kuwa ni lazima amuoe Nusra.
Kivumbi kilianza pale mzee Jengua

alipomkuta mtoto wa Msisiri Kilesa
akiwa amesimama na binti huyo. Povu
lilimtoka na kutishia kuwakatakata
vipande wote wawili na watu wasijue
ipi nyama ya mwanaume au ya mwan-

Mwanangu. Pia wanajiandaa kure-

Sihami, Vumbi la Congo na Jibwa

Muumin angaika tu
utampata Chamilione

KIONGOZI wa kundi la Spe-
cial Band linalopiga muziki
wa dansi, Mwinjuma Muumin,
amesema anatamani kumshiriki-
sha msaani wa Uganda Jose Cha-
milione, katika moja ya nyimbo

“Ninatamani wimbo wa mwisho
wa albamu yetu ya kwanza nim-
shirikishe msanii wa muziki wa
kizazi kipya kama Jose Chamlione
wa Uganda kama itawezekana
ili aweke vionjo vyake,” amsema
Muumin.

»

Jux acha

MSANII wa muziki wa miondoko ya
R&B nchini, Juma Jux, ameanza kuleta
nyodo, baada ya kueleza mjengo wake
mpya ambao umetikisa mitandaoni,
kuwa eti bado haujafikia ndoto yake.

Amsema kutokana na kuwa na tabia
va kupenda vitu vizuri, nyumba yake
hiyo anaona bado hajafikia nyumba
ambayo anataka amiliki.

amke.

Siku nyingine nayo, mzee Msisiri
alimfuma Nusra akiwa amesimama na
mtoto wa mzee Jengua, ambaye ni
Maki. Yeye akatishia kuwageuza paka

au nyoka wote wawili.

Mzee Msisiri akaenda nyumbani kwa
mama Nasra kupiga mkwara kuwa binti
asipomkubali kijana wake, atawaua
wote. Jengua naye akaenda nyumbani
hapo kwa wakati wake na kutishia
kuwaua kwa shoka.

[li mradi tu Nusra na mama yake
hawakukaa kwa amani. Wenyewe kwa
wenyewe nao mzee Jengua na Msisiri
walipokutana walipigana mkwara wa
kufa mtu.

Mama Nasri aliwaambia wote kuwa

“Ile bado sio nyumba ya ndoto yangu
na ambayo nataka kuishi japo tunajaribu
tu kidogo na Mungu katujaalia, pale
nakaa ndiyo lakini sio nyumba ya ndoto
yangu mimi napenda sana nyumba na
Vitu vizuri, bado naendelea kupam-
bana ili kufikia nyumba ambayo nataka
niwe nayo” amesema Jux

binti yake hatoolewa na kijana yoyote
kijini hapo.

Maki na Kilesa nao wakikutana njiani
ni bifu tu moja kwa moja, ili mradi tu
ikawa tafrani moja kwa moja.

Siku moja isiyo na jina, hali ilipoz-
idi kuwa mbaya, kila upande ukiona
kuwa huenda haukubaliwi kwa sababu
upande mwingine unataka kukubali-
wa, Kila mzee alitoka na mtoto wake
kwenda kufanya varangati nyumbani
kwa kina Nusra.

Walipofika walimkuta kijana mmoja
mgeni aliyekuwa tofauti na wao. Ali-
kuwa ametoka mjini. Kijana huyu aliji-
tambulisha kama mwanajeshi aliyetoka
Dar na yeye ndiye mchumba wa Nusra
tangu zamani. Wote wakanywea.
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KOLABO 5 BONGO 2021

Na Adam Fungamwango

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, Nandy, ametoa ngoma moja
kali iitwayo ‘Leo Leo’, akimshirikisha gwiji wa muziki wa sokous
na rhumba Afrika, Mkongomani Koffi Olomide.

Ni ngoma ambayo imeanza kusumbua kwenye vyombo vya
habari, kama vile redio, televisheni, pamoja na mitandao ya Ki-
jamii.

Ni ngoma ambayo ina maneno ya mapenzi, lakini kikubwa zaidi
ni jinsi Koffi alivyoubadilisha muziki huo na kuonekana ni wa
dansi zaidi kuliko bongo fleva, lakini ikiwa kwenye mwelekeo wa
kibongo fleva pia.

Imetoka Februari 26, lakini kwa siku hizi chache tu, ime-
shatazamwa na watu milioni moja na ushehe hivi.

Wakati ngoma hiyo ikinyanyasa, tunawakumbusha tu kuwa
wasanii wa Kitanzania kwa sasa wamekuwa wakijichanganya na
kutafuta wasanii wenzao wa hapa ndani, au wa nje, ili kuungani-
sha vipaji vya na kutoa ladha tofauti ya upigaji na uimbaji, lakini
pamoja na maudhui.

Wenyewe wanaita kolabo. Leo tunawaletea baadhi ya kolabo
zilizofanya vema sana kama hii ya Nandy na Koffi.

Stamina Ft Profesa Jay-Baba

Ni bonge la kolabo ambalo lilimfanya hata Rais Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli kuomba apigiwe al-
ipokwenda kufungua kituo kimoja ya habari nchini.

Mwenyewe alikiri hadharani kuwa ni moja kati ya nyimbo am-
bazo anazihusudu mno kutokana na kuwa na ujumbe mzuri kwa
jamii na mafundisho.

Unamhusu kijana mmoja anayemzodoa baba yake eti kutokana
tu na umasikini wake, akimsimanga kuwa mbona wazee wenzake
ni matajiri, lakini yeye ni masikini wa kutupwa.

Baba akamjibu majibu ambayo hakurudia tena kuulizwa mas-
wali ya kipuuzi kama yale.

Kwanza alimwambia hakuwa mtoto wake wa damu. DNA
ilikataa. Lakini alimsomesha, akakimbia shule, sasa akamuuliza
kosa lake hapo liko wapi?

Ni moja kati ya kolabo bora zaidi nchini kati ya Stamina akim-
shirikisha Profesa Jay.

Diamond Platinumz ft Koffi Olomode-Waah

Diamond, ndiye aliyekuwa wa kwanza kumleta Koffi Olomide
nchini Tanzania na wanatengeneza bonge la kolabo moja, wakatoa
ngoma iliyoitwa ‘Waah'.

Kama kawaida ya Koffi. Alibadilisha midundo hiyo kuwa ya
dansi na kuufanya wimbo kuchezeka.

Hata hivyo, asilimia kubwa ya wimbo huo unatokana na wimbo
wa Koffi ambao ulitokea kupendwa sana nchini na kupigwa kwe-
nye sherehe mbalimbali za harusi na matamasha, ‘Papa Mobimba'.

Roma ft Stamina (Rostam)-Kaka Tuchati

Wakali hawa wawili ambao mara nyingi wana tabia ya kuunga-
na na kutoa ngoma, walifanya hivyo tena kwenye ngoma iliyoon-
dokea kupendwa mno ‘Kaka Tuchati.’

Ni ngoma ambayo ilitungwa wakati Tanzania na Dunia kwa
ujumla ikiwa kwenye janga la magonjwa ya kupumua, mwanzoni
kabisa mwa mwaka 2000, ikielezea jinsi gani ya kujikinga.

[likuwa ni moja kati ya kolabo iliyotoa ngoma bora nchini Tan-
zania.

Nandy Ft Ali Kiba-Nibak-
ishie

Nandy hajambo kwa
kolabo. Kuna wakati
alimtafuta Ali Kiba na
kufanya kolabo moja kali,
wakitoa ngoma moja wal-
joiita ‘Nibakishie’

Ngoma hii ilikubalika
na haikushangaza kuwa
ni moja kati ya kolabo 10
bora ya mwaka 2000.

Rayvanny Ft Zuchu-
Number One

Rayvanny yeye aliamua
kufanya kolabo na msanii ¢
Zuchu kwenye ngoma yake |
aliyoiita ‘Number One.

Ni wimbo wa mapenzi,
ambapo wapenzi wame-
onekana kuonyesha hisia
zao, kila mmoja akionye-
sha jinsi anavyomthamini
mwenzake.

Ngoma hii ilipendwa na
kuwafanya wasanii hao
kuingia kwenye orodha
yva kufanya kolabo bora
nchini.




RAPA Mmarekani T.I. na

mkewe Tiny Harris, wamekanusha
madai ya ubakaji, utekaji nyara na
uuzaji dawa za kulevya.
Kulingana na mtandao wa
PageSix, wakili wa wanandoa hao
amesema wanakanusha kuwa ma-
dai hayo hayajathibitishwa.
Kauli hii ilikuja baada ya wakili,
Tyrone A. Blackburn kuomba ku-
fanyike uchunguzi wa makosa ya
jinai dhidi ya wenzi hao baada
ya wanawake kadhaa kujitokeza
wakiwakilalamika kuwa walitekwa
na kupewa dawa za kulevya kwa
NgUVU.

Duh! mkwara wa
mama mkwe hatari

MTANGAZAJI wa vipindi vya
burudani nchini Nigeria, Afia
Schwarzenegger , ametoa mk-
wara kuwa watoto wake wa
kiume kutokuwa na uhusiano wa
kimapenzi na wasichana wali-
osoma Ghana,

Akizungumza baada ya picha
ya mtoto wake mmoja akiwa na
rafiki yake wa kike, Afia amese-
ma wanawe ambao ni mapacha ni
uwekezaji wake na hatawaruhusu
kuoa msichana yeyote anayepata
masomo yake nchini humo.

Amesema James na John lan
Geiling Heerdegan kwa sasa
wako shuleni kusoma na hawana
nafasi ya wasichana na kuvionya
vyombo vya habari kuacha ku-
wataja marafiki wa kike wa ma-
pacha wake kama wakwe zake.

Tyrese aimba
wimbo kujiliwaza

MWANAMUZIKI wa Marekani,
Tyrese Gibson, amejaribu kusa-
hau yaliyopita tangu aachane na
mke wake baada ya kutoa singo
inayozungumzia maisha yake ya
ndoa.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram taa huyo wa muziki,
amesema anajaribu kuanza
ukurasa mpya kukutana na watu
wapya.

“Samahani kwa dhambi zangu
na samahani kwa chochote nili-
chowahi kumtendea mtu yeyote
badala yake ninajua au la tu
natumahi kuwa umeipata katika
moyo wa kunisamehe ..... bado
sijakutana na mtu wangu BORA
na ninajua, "ameandika.

Toke akubali
umbo Ia
kutengenezwa

MWANAMITINDO wa Nige-
ria, Toke Makinwa. Amesema
wanaume hawachangii wa-
nawake kufanya upasuaji wa
kurekebisha viungo, badala yake
ni utashi wao baadhi ya wa-
nawake.

“Kuna wanaume kadhaa
wanaongea vibaya kuhusu wa-
nawake wanaofanya upasuaji
wanalenga kuwavutia wanaume,
wapenzi najua mnapenda kKu-
fikiria kuwa uwepo wa mwan-
amke ni kukufuata kuishi kwako
l[akini wanawake wanafanya
mambo ili waonekane mzuri, sio
juu yako, “aameandika.

Kuna watu wengi maarufu du-
niani ambao wamefanya upas-
uaji wa plastiki ni pamoja na
Tonto Dikeh na Runinga Khloe.

Sky kuachia
Albam yake
mwezi huu

ANTHONY Sky ni msanii wa
kimataifa wa afro pop, ku-
toka nchini Nigeria, anatarajia
kuachia albam yake ya kwanza
katikati ya mwezi huu.

Msanii huyo ambaye makazi
yake kwa sasa yako Sweden,
ameitaja Albam hiyo kuwa
inaitwa ‘Louda’, akiwashirikisha
baadhi ya wanamuziki kutoka
Tanzania.

Anthony amesainiwa na lebo
ya Real Definition Music ya
Uingereza, amehakikisha vibao
vinavyopatikana katika Albam
hiyo ni moto wa kuotea mbali.
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Mpango haki LSF ulivyompokonya
binti kutoka himaya ndoa ya lazima

Na Frank Monyo

ILIPORUDI  nyumbani

kutoka kwenye harusi,

mama yangu alinifuata

na kunijulisha kuna mtu
alikuja nyumbani kuleta posa.
Mama yangu hakupenda jambo
hili, alimwambia baba kuwa mimi
bado mdogo sana kuolewa, lakini
baba hakutaka kusikia hilo. “

Hiyo ni kauli ya binti wa umri
miaka 16 (jina tunalo) anayeishi
anasimulia alivyonusurika kuepu-
ka ndoa ya utotoni wakati akiwa na
umri miaka 14.

Hiyo ni baada ya kupata hudu-
ma ya msaada wa kisheria kutoka
kwa msaidizi wa kisheria anaye-
fanya shughuli zake kupitia mradi
wa upatikanaji haki nchini, unaofa-
dhiliwa na Shirika la Legal Services
Facility (LSF).

Anasema, masahibu hayo yalim-
kuta akiwa na umri wa miaka 14.
Yalianza kwa kuambiwa na vijana
wawili wa kiume waliofika nyum-
bani kwao kwa lengo la kumchum-
bia.

“Niliambiwa walikuja vijana
wawili nyumbani wakati mimi niki-
wa kwenye harusi huko Maswa na
mama yangu, mmoja alikuwa am-
emsindikiza mwenzie na dhumuni
lao halikuwa jingine, isipokuwa
kuja kunichumbia,” anasimulia.

Binto huyo wa anaeleza kuwa
baba yake ndiye aliyepokea ma-
hari kutoka kwa kijana huhuku ak-
itamka: “Nakumbuka nilisafiri na
mama kwenda Maswa. Huku nyu-
ma baba yangu akapokea ng'ombe
watano kama mahari yangu na
akawahamisha pale nyumbani.

“Niliporudi, aliniamuru
niende kwa huyo mwanamume,
nilipokataa alitumia nguvu na kuni-
fukuza nyumbani, ikabidi niende.
Niliweka wazi msimamo wangu
kwamba sitaki kuolewa kwa kuwa
umri wangu bado mdogo,lakini
baba yangu hakutaka kunielewa.”

MAISHA YA NDOA

Anasema kuwa aliishi na mwa-
naume huyo kwa miezi minne,
maisha yalikkuwa ya mateso
makubwa kwani alikuwa akila-
zimishwa kufanya tendo la ndoa
huku akiambulia vipigo alipokataa.

Mama huyo anasema kuwa ki-
pigo ndani ya nyumba, ilikuwa se-
hemu ya maisha yake, huku akiishi
kwa hofu kuhusiana na uhai wake.

Hapo ilimfanya aamue tena
kurudi nyumbani, lakini mwana-
mume huyo alizuia nguo na vitu
vyake vingine kama njia ya kue-
ndelea kumdhibiti mama huyo
kubaki katika makazi hayo.

USAIDIZI KISHERIA
Lulu Abdallah, ambaye ni Msaid-

Msichana aliyeathirika na ndoa za utotoni, akiwa katika maisha mapya. PICHA: FRANK MONYO.

izi wa Kisheria aliyepewa elimu
na Shirika la Legal Services Facil-
ity (LSF), anasimulia alivyoletewa
taarifa ya binti huyo, akisimulia:
“Majirani  walimuona akiteseka,
waliwasiliana na mimi na kunieleza
kilichokuwa kinaendelea.

“Hivyo kabla ya kumhusisha
mama yake, nilichukua jukumu la
kulishughulikia tatizo hilo na kujar-
ibu kumuokoa toka kwenye janga
hilo. Mwanamume aliyemuoa ali-
kuwa na umri wa miaka 25 na alim-
tendea unyama mkubwa.

“Illisemekana pia kwamba aliku-
wa akivuta bangi na kila alipovuta,
alizigeuzia nguvu zake. Kwa ku-
saidiana na wenzangu, tulimuita ili
tulifanyie kazi suala hili na hatimaye
ndoa ile ivunjwe, lakini aligoma
kuja.

“Tulifanikiwa kuwapata wazazi
wa pande zote mbili ingawa baba
yake (binti huyo), hakutoa ushiriki-
ano. Tulijitahidi sana na hatimaye
tulifanikiwa kuwatenganisha na
msichana huyu alirudi nyumbani,”
anaeleza Abdallah.

Anasema afya ya binti huyo ili-
chunguzwa na hakukutwa na tatizo
lolote ikiwamo ujauzito. Hata hivyo,
familia ya mwanamume ikaanza ku-
dai warudishiwe mahari yao, lakini
hawakufanikiwa, kwa sababu ndoa
ile haikuwa halali na hivyo kisheria
hakukuwapo haki ya kudai mahari.

MAMA BINTI

Mama wa binti huyo (jina tunalo),
naye ana ufafanuzi wake kupitia
matamshi: “Mume wangu aliondoka
na wale ngombe, akaenda kuishi
Mpanda na wake zake wengine na
akaniacha niilee familia peke yangu.

“Chakula, ada za shule, mavazi
na kila kitu vikabaki kuwa juu yan-
gu. Ninafanya shughuli za kilimo
kwenye eneo ambalo dada yangu
alinigawia, na hivyo ndivyo tunavy-
omudu kuishi.”

MAFUNZO MAPYA

Msaidizi wa Kisheria kutoka Ka-
hama, Abdallah Abdallah anasema
kuwa mwaka jana kuna tangazo
lilisambazwa kwenye kata nzima,

likitoa maelezo kuhusu mafunzo
maalumu kwa wasichana wenye
umri wa miaka 14 hadi 18, ambayo
yangewapatia ujuzi kwa ajili ya kue-
ndeleza uchumi.

Abadallah anasema, mafunzo
hayo yalipoanza, msaidizi huyo ali-
fanya utaratibu wa kumuandikisha
binti huyo aweze kujijengea maisha
yake ya baadaye.

“Alipokelewa na akaenda kujifun-
za kushonea cherehani, mradi am-
bao uliotoa mafunzo hayo, baadaye
baada ya kumalizika kwa mradi, kila
msichana alipatiwa cherehani moja,
ambayo ndiyo hutumia... kumpatia
kipato, “ anasema.

Hivi sasa Abdallah anatumia
uzoefu huo, kuwakumbusha wazazi
kutoa kipaumbele kwa ustawi wa
watoto wao, hasa wa kike na waache
tamaa zinazokwishahatarisha mai-
sha ya wasichana.

Pia, anakumbusha kwamba wa-
sichana wanabhitaji kujifunza, kuwa
na msimamo imara na kutokubali
kukatisha ndoto zao.

MAISHA MAPYA

“Sikutaka kuolewa, na sasa nin-
afurahia kazi yangu ya ufundi chere-
hani. Natumia ujuzi wangu kushona
sare za shule na nguo zingine, am-
bazo ninauza na hela ninayopata
inatusaidia kwenye mabhitaji yetu
hapa nyumbani kama vile chakula
na zaidi pia kununua dawa pale
mmoja wetu anapougua.

“Hitaji langu kubwa ni vitambaa
ambavyo endapo nitavipata kwa
urahisi vitanisaidia kushona nguo
nyingi zaidi,” anaeleza.

Kimsingi, ni aina ya desturi na
mfumo wa maisha kandamizi, zi-
nazozuia uwezekano wa wasichana
kutimiza ndoto zao maishani na
kimsingi huzuia haki zao kamili.

Pia, ni namna inayozia njia zao
kuelekea kwenye haki ambazo
ndiko kwenye msingi wa programu
ya LSF ya upatikanaji wa haki inay-
oendelea nchini kote.

Ni namna gani mfumo wa mai-
sha, mali na sheria inagusa maisha
ya mwanamke, soma makala uk 16.
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Mila, desturi mbaya ni kaburi
ukombozi wa mwanamke

Na Mwandishi wetu

ATIKA  kuelekea maa-

dhimisho ya Siku ya

Mwanamke Duniani, ma-

pambano ya kuhakikisha
kunakuwa na usawa kati ya mwan-
amke na mwanaume, mila na des-
turi potofu ya umiliki wa mali bado
yanaendelea.

Mila na desturi kwa baadhi ya
makabila nchini zimetajwa kama
moja wapo ya kikwazo vinavyom-
kandamiza mwanamke kupata haki
yake katika jamii.

Wasaidizi wa kisheria wame-
kuwa wakishughulika na matatizo
ya wanawake hasa wajane ambao
wananyimwa haki zao baada ya ku-
fariki kwa waume zao.

Mara nyingi migogoro ya aina
hiyo, uibuliwa na ndugu wa mwa-
naume wakiamini kutokana na mila
na desturi, mwanamke hana haki ya
kupata urithi wala kumiliki mali.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Shirika
la Legal Services Facility (LSF) ya
mwaka 2019, inaonyesha jumla ya
kesi 3,848 za mirathi zilizoripotiwa
kwa wasaidizi wa kisheria na kati
yake 2,318, zililetwa na wanawake,
ambapo 1,280 sawa na asilimia 55
zilipatiwa usuluhisho na asilimia 34
walipata mali zao.
cha Mungushi wilayani Hai, Mkoa
wa Kilimanjaro ni mmoja wa wa-
nawake waliokumbwa na makasa
huo baada ya kifo cha mume wake
mwaka 2008.

Anasema baada ya mume wake
kufariki, ndugu wa mume walianza
mikakati ya kujimilikisha mali za
marehemu alizochuma nae am-
bapo kihalali zilitakiwa kurithiwa
nae.

“Ndugu wa marehemu mume
wangu walidhamiria kujinyakulia
mali nilizochuma na marehemu
mume wangu, niliripoti suala hili
nisikiliza alinielekeza kwenda ofisi
za wilaya, ambapo niliunganishwa
na ofisi ya wasaidizi wa kisheria,”
anasema Munisi.

MTENDAJI WA KIJIJI

Asha Mpay, anakiri kupokea kesi
hiyo na kusema suala hilo sio geni
duni wao imezoeleka mwanamke
hana haki ya kirithi mali.

“Suala la Anna halikuwa geni
hapa tulipo, kwa sababu kitama-
duni wanawake wanabaki wam-
etengwa inapokuja masuala ya
kurithi mali baada ya kufiwa na
waume zao,” anasema.

Anaongeza kuwa aliona upo
umuhimu wa kumsaidia mjane
huyo hasa kutokana na kwamba,
aliachwa na watoto wadogo walioh-
itaji kwenda shule pamoja na mahi-

taji mengine, na hivyo msingi bora
wa maisha yao ya baadaye lilikuwa
jambo la muhimu.

“Nilifanya kazi mara kwa mara na
shirika la wasaidizi wa kisheria ku-
tatua mambo mbalimbali, na suala
lake lilipokuja sikusita kuwasiliana
na Eutropia Assenga, ambaye ni
msaidizi wa masuala ya kisheria,
kwa sababu nilijua kulikuwa na
masuala ya kisheria yaliyohitaji
kufanyiwa kazi ili apate haki zake,”
anasema.

MSAIDIZI WA KISHERIA

Assenga, anasema baada ya kuku-
tana na majane huyo, alimwongoza
taratibu zote za kisheria pamoja na
kumjengea uwezo wa kukabiliana
na changamoto hiyo.

“Nilifanya hivyo kwa kuwa
anaelewa changamoto wanazoku-
tana nazo wajane pale wanapobhitaji
kukabiliana na ndugu wa mume
wenye usumbufu katika masuala ya
mirathi, alinitajia mali alizochuma
na marehemu ambazo ni nyumba
na shamba, ambavyo kimsingi ndi-
vyo alivyovitegemea kuweza kuishi

vizuri na watoto wake,”

“Nilimsaidia ~ Anna  (mjane)
kumpatia kila aina ya mwon-
gozo, kwa sababu kulikuwa na
maeneo muhimu ya mirathi, am-
bayo hakuyafahamu. Nilimuomba
cheti cha kifo cha mume wake,
muhtasari wa vikao vya ukoo,
pamoja na majina ya ndugu wa ka-
ribu waliokuwa wakimsaidia katika
suala hilo,”

Anasema kuwa baada ya kupata
nyaraka hizo ambazo ni muhimu
katika utetezi wa madai hayo, al-
imjulisha kuwa utaratibu mirathi
husikilizwa mahakama ya mwanzo,
hivyo alimsimamia kufungua shau-
ri.

Anaongeza kuwa kwa mujibu wa
sheria inavyotaka tangazo lake lili-
wekwa na baada ya muda uliopang-
wa kupita bila ya kuwepo pingamizi
yoyote hatimaye alikabidhiwa mali
zake mbele ya mashahidi.

MJANE

“Nilifanikiwakurudishiwa
mashamba mawili, hekari moja

ingine Kambi ya Nyuki, ambapo
siyo mbali na hapa. Nilipata pia
nyumba, ambayo imezungukwa na
migomba kule mlimani. Unajua
kabla baba mkwe wan-
gu hajafariki, pia
aliandika kwenye mirathi aliyoiacha
kwamba mali hizi ni urithi wangu,
lakini ndugu wengine wa mume
wangu hawakuwa tayari kuheshimu
hilo,” anasema.

Anasema kuwa anawashukuru
wasaidizi wa kisheria wanaofanya
shughuli zao kupitia mradi wa
upatikanaji haki nchini,
unaofadhiliwa na Shirika la Legal
Services Facility (LSF) kwa msaada
wao kwani kwa miaka mingi ali-
kuwa akiishi kwa wasiwasi kwa ku-
pambania haki yake na watoto.

“Mimi ni miongoni mwa
wanawake wengi ambao
wangeweza kupoteza mali

walizoachiwa na waume zao, la-

kini kwa vile msaada wa kisheria

haukuwa mbali, nili-

pata nafasi nyingine,

ambayo ilinipa manufaa makubwa
binafsi na ya watoto wangu.”

“Pale shambani pamoja na ndizi

ninalima mahindi na maharage na
hapa nyumbani nina duka dogo.
Pia ninafuga nguruwe kadhaa na
kuku, mifugo ambayo kwa pamoja
inanisaidia katika mahitaji yangu
muhimu hapa nyumbani.

“Mtoto wangu mmoja yuko chuo
kikuu, mwingine kidato cha tatu
na wa mwisho yuko darasa la saba,
na kupitia mazao ninayolima na
kuuza ninawalipia ada. Matumaini
yangu ya baadaye ni makubwa
kwa kuwa nimepata kilichokuwa
changu na nina uhuru wa kutumia
hizi mali kwa qjili ya familia yangu,”
anaongeza.

Anaeleza kuwa kutokana na
mafanikio hayo aliweza kushiriki
kwenye vipindi vya redio pamoja
na kufundisha na kuelimisha jamii

kuhusu  kuwatumia  wasaidizi
wa kisheria kudai haki zao.
Anatoa  wito kwa  jamii

kuacha utamaduni wa kale hasa ule
unaowanufaisha wanaume
kuwakandamizawanawake.
“Ni muhimu watu waelewe
kuwa, kila mmoja ana haki sawa na
lazima ziheshimiwe,”

kwa

haki hizi
anasema.

Mjane Anna Munisi akihudumia mifugo yake, ikiwa ni moja ya shughuli anazojishughulisha nazo kujipatia kipato kuhudumia watoto wake baada ya
msaada wa Kisheria alioupata kumwezesha kurithi rasmi mali kupitia wosia aliouacha marehemu mume wake. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Baraza la Usalama UN lashindwa
kukubaliana na mzozo Tigray

Addis Ababa, ETHIOPIA

BARAZA la Usalama la Umoja wa
Mataifa, limeshindwa kufikia tamko
la pamoja kuhusu mzozo wa Tigray
Kaskazini mwa Ethiopia, baada ya

Urusi, China na India kuchukulia
mgogoro huo kuwa suala la ndani.
Wanadiplomasia walionukuliwa
na Shirika la Habari la AFP wal-
isema nchi tatu za Afrika katika
baraza hilo, Kenya, Niger na Tunisia,

zimeunga mkono rasimu ya taarifa
iliyoandikwa.

Kamishna wa kutetea haki katika
Umoja wa Mataifa (UN), awali kuli-
kuwa na ripoti za kusikitisha zina-
zoashiria huenda uhalifu wa kivita

ulitekelezwa katika Jimbo la Tigray.
Michelle Bachelet aliangazia visa
vya unyanyasaji wa kijinsia, mauaji
ya kiholela na uharibifu mkubwa
ulifanywa katika eneo hilo.
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya

kutetea haki inataka kupewa idhini
ya kuchunguza ripoti za ukatili uli-
otekelezwa na majeshi ya Ethiopia
na Eritrea, wapiganaji wa Tigray
People’s Liberation Front na vikosi
vya jimbo la Amhara. BBC
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PAPA Francis ameanza ziara ya
siku nne ambayo ni ya kihistoria Iraq
licha ya hatari za usalama na virusi
vya corona.

Papa Francis alisafiri jana katika zi-
ara ya kwanza rasmi nchini humo na
safari yake ya kwanza ya kimataifa
tangu kuzuka kwa corona.

Safari hiyo inakusudiwa kuihakik-
ishia jamii ya Kikristo inayopungua
ya Iraq na kukuza mazungumzo ya
kidini.

Papa atakutana na Kiongozi wa
Waislamu wa dhehebu la Kishia
anayeheshimiwa sana, na kufanya
sala huko Mosul na kuhudhuria misa

katika uwanja wa michezo.

Alisisitiza kufanya ziara hiyo licha
ya ongezeko jipya la maambukizi ya
Covid-19 nchini Iraq na hofu dhidi ya
usalama wake.

Saa kadhaa baada ya shambulio la
roketi dhidi ya kambi inayokaliwa na
wanajeshi wa Marekani siku ya Iju-
maa, Papa alisema Wakristo wa Iraq
hawawezi kuvunjwa moyo kwa mara
ya pili. Mkuu huyo wa Kanisa Kato-
liki la Roma analenga kuwatia mayo
Wakristo wanaoteswa na kushini-
kiza amani katika mikutano na vion-
gozi wa kisiasa na kidini.

Kutokana na sababu za kiusala-
ma na kuongezeka kwa viwango
vya maambukizi ya Covid-19, Papa

mwenye umri wa miaka 84, ata-
dhibiti mwonekano wake hadharani,
mwandishi wetu anasema.

Pia kuna hofu ziara hiyo ikawa
chanzo cha kuenezwa kwa virusi.

Akiwahutubia watu wa Iraq kupi-
tia ujumbe wa video mkesha wa safa-
ri yake, Papa Francis alisema “nakuja
kama hujaji, msafiri anayetubu, kum-
womba bwana msamaha na upatan-
isho baada ya miaka kadhaa ya vita
na ugaidi, kuomba faraja kutoka kwa
Mungu na uponyaji wa mioyo wa
majeraha”.

“Nakuja miongoni mwenu pia
kama hujaji wa amani...kutafuta ush-
irika unaotokana na hamu ya kuom-
ba pamoja na kutembea pamoja,

P

]
Sokwe
wapewa
chanjo
corona

San Diego,

MAREKANI

SOKWE kadhaa
katika hifadhi ya
wanyama ya San
Diego, wamepewa
chanjo ya majar-
ibio ya Covid-19
zilizotengenezwa
kwa ajili ya wany-
ama baada ya mli-
puko wa ugonjwa
huo kutokea mion-
goni mwa sokwe
hao.

Sokwe wanane
katika hifadhi
hiyo walikuwa wa
kwanza duniani
kupatikana na
Virusi vya corona
mwezi Januari.

Papa Francis, akipunga mkono kabla ya kuanza safari kuelekea nchini Irag, katika Uwanja wa Ndege wa Leonardo da Vinci-Fiumicino, mjini Roma, Italia,
jana. PICHA/REUTERS

Papa Francis atembelea Iraq

Roma, ITALIA

pia na ndugu na dada zetu wa dini
nyingine katika nyayo za Baba Abra-
hamu, ambaye anajiunga na familia
moja ya Waislamu, Wayahudi na
Wakristo.”

Papa John Paul wa Pili, alifuta
mpango wa safari yake nchini humo
mwisho wa mwaka 1999 baada ya
mazungumzo kati yake na rais wa
wakati Iraq wakati huo Saddam Hus-
sein kuvunjika.

Ndani ya miongo miwili tangu
wakati huo, moja ya jamii ya zamani
ya Wakristo duniani imeshuhudia
idadi yake ikipungua kutoka milioni
1.4 hadi karibu 250,000.

TRT

Kwa sasa wa-
naendelea kupokea
matibabu.

Wahifadhi wa
wanyama wana
wasiwasi kuhusu
tisho la ugonjwa
wa corona kwa
sokwe wa jadi.

Wana wasiwasi
hasa juu ya baadhi
ya spishi za sokwe
wanaokabiliwa na
tishio la kuanga-
mia.

Wanyama wen-
gine waliopati-
kana na virusi vya
corona ni pamoja
na simba katika
mbuga ya Barce-
lona huko Bar-
celona na duma
katika hifadhi ya
wanyama ya Bronx
huko New York.

BBC
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HADITHI
L azima Apatikane-11

Na Adam Fungamwango,
(0716 350534)

“Kwa kukusaidia tu Mwanaidi
ni kwamba kifo kile alikitaka
mwenyewe mpenzi wako. Nis-
ingemuua kama angemaliza kazi
na kuzileta pesa ubaoni kila mtu
akachukua mgao wake. Baada ya
kuwapa kazi ya kwenda kupora
pesa kwa mchongo na mchoro
nilioletewa na Tika, huyu mfan-
yakazi wa benki ambaye ume-
muua leo kwa sumu, nilimwam-
bia azilete saiti. Yeye akataka
kunizidi akili. Walipozipora na
wenzake watatu, badala ya kuzi-
leta, yeye akawaua wenzake kwa
lengo la kutoroka na pesa zote.
Maiti akazitupa Kimara. Nadhani
ndiyo akaja kwako. Lengo ikiwa
akitoka pale gesti akimbie na pesa
zote. Hakujua kuwa mimi kazi hizi
za ujambazi nilizianza tangu nina
miaka 18. Wakati wanapora mpa-
ka anafanya mambo yake, mimi
nilikuwa nawafuatilia bila kujua
na gari yangu. Na mwisho wa siku
nikamwona ameingia na mwan-
amke kwenye gesti ya Tukutane
Kigogo, ambaye ni wewe. Ndiyo
nikafanya vile bila kuacha alama
yoyote wala ushahidi na kila ki-
umbe duniani kikajua kuwa wewe
ndiye muuaji.” Akasita na kuachia
tabasamu kana kwamba alikuwa
amefanya jambo la kishujaa.

“Labda unajiuliza, niliiingiaje
mle ndani na nilimuuaje? Nitak-
ueleza kila kitu, kwa sababu leo
hii mmoja atakuwa marehemu
na mwingine atabaki duniani aki-
ishi kwa raha. Ni mchezo mdogo
sana.”

Alisema huku akimwangalia
Mwanaidi kwa namna ya kama ku-
jionyesha kwamba yeye ni mtaala-
mu na shujaa.

“Baada ya kuondoka kule Kima-
ra alipotupa maiti za wenzake, ali-
kufuata wewe nyumbani hapa. Na
ndiyo mwanzo wa mimi kupafa-
hamu hapa. Hakukukuta. Akaen-
da hadi saluni kwako, akakukuta.
Mkachukuana na kuongozana
hadi kwenye gesti ya Tukutane,”
alisema na kumeza mafunda kad-
haa ya mate.

Wakati huo Mwanaidi macho
yalikuwa yamemtoka. Alikuwa
akiisikiliza hadithi mbaya kwenye
historia yake, iliyomuua mpenzi
wake Burhan. Mauaji ambayo yeye
anatuhumiwa nayo, kiasi kwamba
ana kesi ya mauaji na sasa yupo
nje tu kwa dhamana.

Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msichana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi
wanawakamata watu wote waliokutwa humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano.
Lakini inaonekana muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yoyote zaidi yao.
Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni kweli? Kwa nini
alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani?

Fuatilia hadithi hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha
na kukuburudisha, pia itakufundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo

hukupata kuyafikiria kabla.
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“Kwenye gesti kuna sehemu
tatu za kuingilia. Kwanza kwe-
nye gesti kuu, ambapo wateja
wanaweza kuingia kwa kutumia
magari. Pili mlango wa kawai-
da ambapo wapenzi wasio na
usafiri ndiyo huingilia. Halafu
kuna mlango wa tatu. Huu uko
kama mlango wa dharura hivi.
Uko nyuma ya gesti hiyo. Huu
ni mdogo na mwembamba, la-
kini pia umewekwa kwenye njia
ya vichochoroni. Ni maalum
kwa watu ambao wanakwenda
pale, lakini ni wake za watu au
waume za watu. Nyinyi mliingia
kwenye mlango wa kawaida,
mimi niliingia kwenye mlango
wa dharura,” alisema.

Pamoja na kwamba ilikuwa
ni hadithi mbaya, lakini Mwa-
naidi alitaka kujua ni jinsi gani
au ufundi gani alitumia Martin
kuingia pale kama mzimu na
kuua, asionekane na mtu yoy-
ote yule, kiasi kwamba hata
askari polisi wameshindwa
hata kuhisi tu kama huenda
kulikuwa na mtu mwingine ali-
yefanya hivyo, badala yake kesi
kumwelemea yeye.

“Nilichungulia kwanza, nika-

muona mhudumu wa kaunta
akila chakula. Baadaye akatoka
pale alipokuwapo kaunta. Muda
huo huo kama umeme nikapita
na kwenda kwenye ukumbi
ambao una vyumba ambavyo
nyinyi mliingia. Nilisikia sauti
kwenye chumba namba 17, ni-
kajua mmeingia humo, nikapit-
iliza hadi mwisho wa ukumbi
ambapo kulikuwa na chumba
ambacho walisahau kufunga,
nikaingia.  Nilikuwa nasubiri
mfunge mlango ili mimi nije ku-
ufungua kwa ufunguo malaya
ambao unafungua kila kufuli
au kitasa.” Martin aliendelea
kuweka wazi jinsi alivyofanya
mauaji ya Burhan.

“Tena una bahati. Usingekufa
leo. Ningekuua siku ile ile na
mpenzi wako. Lengo ni kuueni
wote wawili. Na msingejua nini
kimewaua kwa sababu niliku-
wa nasubiri muanze kilichow-
apeleka. Una bahati baadaye
ukatoka. Lakini niliwasikia
mkitumana soda, nikajua ka-
bisa unakwenda kununua viny-
waji, kimoyomoyo nikasema
hata hivyo ni poa tu kwa saba-
bu niliyemtaka ni Burhan na si

wewe.”

Martin aliongea na kuanga-
lia saa yake ya mkononi, akiwa
bado amekamatia bastola yake.

“Mkakati na akili ikabadilika,
nikaona sasa Burhan nimuue
kwa kisu ili wewe ndiyo uju-
likane kama muuaji, kwa saba-
bu nilijua utarudi baadaye na
soda zako na kukuta maiti.
Ningemuua kwa bastola, kipigo
au kabali, askari polisi wenge-
tia shaka kama wewe ndiye
muuaji, kwani mwanaume ja-
siri kama yule hawezi kuuawa
kwa kupigwa au kabali na mwa-
namke, lakini kisu ni rahisi kwa
sababu wangehisi umemuua al-
ipolala usingizi kama wanavy-
oamini sasa. Bastola ingekuwa
ngumu kwa sababu hujawahi
kumiliki, hivyo wangemtafuta
mtu mwingine, lakini hii ya
kukung’ang’ania wewe nilifan-
ya kwa makusudi. Aina ya uuaji
niliibuni ili kuwapoteza lengo
polisi wakukamate wewe.”

“Nilichofanya ulipoondoka tu
ni kuingia ndani kiurahisi kwa
sababu mlango haukufungwa.
Alikuwa hajajiandaa kumuona
mtu kama mimi. Alishtuka, la-

@MSAMBA
0656122770

kini kabla hajafanya lolote

nilimpiga ngumi ya uso
akaangulia kitandani, nikam-
malizia kwa kumshindilia na
kisu mara nne kifuani, nilitoka
bila kuonekana na yoyote yule
mle ndani.” Alinyamaza na
kuonekana kama amemaliza au
anasubiri yamwingie.

“Saa zimekwenda sasa, na-
takiwa nitoke hapa, kwa heri
Mwanaidi.” Alisema huku aki-
wa anakoki bastola yake, tayari
kwa kuitumia. Ni wakati am-
bao Mwanaidi alikuwa ame-
fumba macho akisubiri zawadi
yake risasi ya kichwa kutoka
kwa Martin.

Alisikia sauti kali. Sauti iliyo-
taka hata kuziba masikio yake.
Ni sauti kama kuna kitu chuma
au jiwe kubwa limepiga juu
bati na kutoa mlio wa kutisha.

Alihisi kuwa huenda hiyo
ndiyo sauti inayoashiria mtu
anavyokata roho na kufa,
akielekea kuzimu.

Alitaka kusema “Mama na-
kufa...” Lakini sauti haikutoka.

Itaendelea Jumamosi
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AMEFANYA KAZI NZURI UNITED

MANCHESTER, England

MAKAMU Mwenyekiti Mtend-
aji wa Manchester United, Ed
Woodward, amepaza sauti ya
“maendeleo” ya kikosi hicho
chini ya Kocha, Ole Gunnar Sol-
skjaer msimu huu. s
Woodward amesema United
imekuwa na maendeleo mazuri - -
dimbani na kibiashara kwa kip- ! II
indi cha mizei 12 iliyopita licha ) | na Plre I
ya uwapo wa mlipuko wa virusi

vya corona. “we k | MILAN, Italia
Woodward amebainisha kazi 1
kubwa iliyofanywa na Solskjaer ’ e MKURUGENZI Mtendaji wa Kam-
kwa kikosi hicho, ambacho kipo puni ya kutengeneza matairi ya gari
nafasi ya pili kwenye msimamo Pirelli, Marco Tronchetti Provera
wa Ligi Kuu England, kikipitwa amethibitisha kwamba, Inter Milan
pointi 14 na vinara Manchester itabadilisha wadhamini wao kuan-
City. gy zia msimu ujao.

United walicheza = mchezo Pirelli imekuwa mdhamini wa In-
wao wa sita wa sare msimu huu ter Milan kwa miaka 27 iliyopita na
- baada ya Jumatano kutoka su- huu ni msimu wa mwisho ambapo
luhu na Crystal Palace. jina lake litaonekana tena kwenye
Miamba hao wa Ligi Kuu Eng- vifaa vya mchezo vya Nerazzurri.
land pia wametoka sare tatu “Tunafanya mazungumzo na An-
za mfululizo za suluhu kwenye tonello, Marotta na wakurugenzi
mashindano yote kwa mara ya wengine wa Inter Milan.

kwanza tangu Oktoba, mwaka “Hatutakuwa wadhamini wa vi-
2015 wakiwa chini ya Louis van faa vya Inter tena, lakini uhusiano
Gaal. wer——agme- wetu na klabu utaendelea, ” alise-
“Maendeleo yaliyofanwa na ma Tronchetti akiwaambia waandi-
Ole na wachezaji msimu huu shi wa habari.

yako wazi kabisa, kwani tumeku- Mapema wiki hii, Kampuni ya
wa bora dimbani na nje ya uwan- Suning ya China ilithibitisha ita-
jani,” alisema Woodward aki- watasaidia kifedha Inter, ingawa
waambia waandishi wa habari. wanatafuta washirika wanaofaa na
United - haijatwaa ubingwa Tronchetti hana wasiwasi wowote
wa Ligi Kuu England tangu juu ya hatima ya klabu hiyo.
msimu wa 2012-13 - pia wapo “Lazima tushikamane na ukweli,
kwenye robo fainali ya Kombe tuliwasaidia na kampuni ilithibiti-
la FA na wamefuzua hatua ya sha kujitolea kwake kwa Inter.

16 kwenye Ligi ya Europa, huku “Kwa hivyo, nadhani lazima kuwe
pia wamefuzu nusu fainali ya na njia nyingine ya kawaida kwa
Kombe la EFL. ajili ya kuiendeleza klabu hiyo,”

Tuchel aionya Chelsea

Inter yatangaza
“| kuachana

ya Southampton kwa sababu si-
kufurahia kupoteza pointi mbili
na tukashuka.

LONDON, Engand

THOMAS Tuchel ana “furaha
kubwa” kwa ushindi wa 1-0 kwe-
nye Ligi Kuu England dhidi ya
Liverpool, lakini ameionya Chel-
sea kama inaweza kuwa kwenye
kiwango bora katika mbio za ku-
maliza kwenye nne bora.

Mason Mount alifunga bao
hilo pekee kwenye mchezo huo
wakati Blues hao wakiwafanya
Liverpool kupoteza mchezo
wao wa tano mfululizo kwenye
dimba lake la nyumbani la An-
field kwa mara ya kwanza katika
historia.

Kiungo wa England, Mount
alimalizia vizuri pasi aliyopewa
kipindi cha kwanza na kuifanya
Chelsea kuendeleza ushindi kwa
mechi 10 tangu ujio wa Tuchel
aliyechukua nafasi ya Frank
Lampard aliyetimuliwa Januari,
mwaka huu na wapo nafasi ya
nne katika msimamo.

Chelsea wamewapita Liver-
pool pointi nne ambapo wapo
nafasi ya saba, na hivyo wa-
naweza kukosa kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Tuchel alisema: “Nina furaha
kubwa. Nikiwa mkweli bado
ninajutia sare tuliyopata dhidi

“Lakini kwa ujumla nina fura-
ha. Tangu siku ya kwanza niliyo-
tua klabuni hapa niliona mambo
mengi mazuri.

“Lakini sasa lililopo mbele
yetu ni kuhakikisha tunamal-
iza kwenye nne bora, maana
ushindani ni mkubwa sana kwa
sasa.

“Tunatakiwa kuendelea kuwa
kwenye kiwango hiki, kwenye
kila mchezo uliopo mbele yetu.

Tuchel na Chelsea mch-
ezo wao unaofuata ni dhidi ya
Everton waliopo nafasi ya tano
utakaopigwa Jumatatu.




Jumamosi Machi 6, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

el Y

:KUCHAGUAYRAIS

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona ya Ligi
Kuu Hispania, Laliga, inata-
rajia kufanya uchaguzi wake
wa nafasi ya Urais hapo kesho

Jumapili. v~~~ ‘+

Uchaguzi huo unafanyika

wakati bado kukiwa hakuja-

julikana kuhusu majaliwa ya
nahodha wao Lionel Messi am-

KIWANGO CHA DELE
CHAMKUNA MOURINHO

LONDON, England

JOSE Mourinho ameweka wazi, Dele
Alli alistahili kuanza katika kikosi cha Tot-
tenham Hotspur dhidi ya Fulham baada
ya kufanya kazi nzuri katika wiki za hivi
karibuni - na alifurahia kile alichokifanya
wakishinda 1-0, juzi Alhamisi.

Alli alitajwa kwenye kikosi cha kwanza
cha Spurs kwa mara ya pili kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu England msimu huu, na
kiungo huyo alicheza kwa dakika 67 kabla
ya nafasi yake kuchukuliwa na Moussa Sis-
soko.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England
alitengeneza nafasi mbili na kuendelea
kuonyesha ubora wake kwenye mchezo

huo.

Mara baada ya mchezo huo, Mourinho
alisema Alli alistahili kuanza na haikuwa
“zawadi” kwake.

“Alistahili. Haikuwa zawadi kwake, yali-
kuwa ni matokeo ya kazi nzuri aliyofanya
tangu amerudi tena kwenye timu.

“Nina furaha kubwa kwamba alifanya
kazi nzuri kwenye timu na amekuwa fiti
na tayari kucheza kila mchezo,” alisema
Mourinho akiwaambia waandishi wa
habari.

“Alikuwa anatoa vitu muhimu kwetu.
Alifanya vizuri kwenye Ligi ya Europa.
Alifanya vizuri sana dimbani dhidi ya West
Ham na Burnley, hivyo ana stahili.”

WIJNALDUM AKUBALI
KUTUA INTER MILAN

MILAN, Italia

KIUNGO wa Liverpool, Georginio Wijnal-
dum amekubali kujiunga na timu ya Inter
Milan ya Italia.

Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya
habari vya Italia, Wijnaldum ameamua
kwenda kukipiga kwa vinara hao wa Ligi
Kuu TItalia, Serie A, mara mkataba wake
utakapomalizika mwishoni mwa msimu
huu.

Mkataba wa kiungo huyo wa Kimataifa
wa Uholanzi, unamalizika mwishoni mwa
msimu huu na atakuwa huru kuondoka
pale katika dimba la Anfield.

Wijnaldum pia alikuwa anahusishwa na
kuhamia Barcelona, ambako alikuwa akita-
jwa kuwa atajiunga na kocha, Ronald Koe-

man ambaye alimnoa kwenye timu ya taifa.

Koeman ametajwa ni shabiki wa Wijnal-
dum na alikuwa anamtaka kwa ajili ya kui-
marisha kikosi cha Barcelona.

Lakini Inter pia inamtaka Mholanzi
huyo na mkurugenzi wa michezo wa klabu
hiyo, Guiseppe Marotta, kufanya hatua ya
kumsaini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30.

Kwa mujibu wa ripoti Wijnaldum mwe-
nyewe tayari amefanya mazungumzo bi-
nafsi na Inter na wamekubaliana kuhusu
maslahi yake.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, siku
zote alikuwa akisisitiza kwamba, atajaribu
kumshawishi Wijnaldum kubaki, lakini
sasa inaonekana jitihada zake zimegonga
mwamba.

. baye mkataba wake unamalizi-
- ka mwishoni mwa msimu huu.
> Kabla ya kuanza kwa msimu
~ huu, Messi aliwasilisha maom-

bi ya kutaka kuondoka klabuni

hapo, kabla ya kuamua kubaki.
Awali uchaguzi huo ulikuwa
ufanyike Januari 24, mwaka
huu lakini ukasogezwa mbele
hadi kesho kutokana na mlipu-
ko wa virusi vya corona.

Katika kampeni za uchaguzi
huo, jina la Messi lilitawala kwa
wagombea wote, kila mmoja
akijigamba kwamba ana uwezo
wa kumbakiza nyota huyo wa

RCEEONA

kutoka 2003 hadi 2010, anape-
wa nafasi kubwa ya kushinda,
akifuatiwa na Font na Freixa.
f Jordi Farre, Xavier Vilajoana,
Agusti Benedito, Luis Fernan-

kimataifa wa Argentina. -~ dez Ala na Pere Riera wali-

Uchaguzi huo una wagombea

kuwa wameondolewa kwenye

watatu ambao ni Joan Laporta, ' kinyang’anyiro hicho baada ya
Victor Font na Toni Freixa. ~ 4 kushindwa kufikia kizingiti cha

Laporta, ambaye hapo awali
aliwahi kuwa rais wa Barcelona

.

saini 2,257.




22 Nipashe

Jumamosi Machi 6, 2021

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP: LIVERPOOL

MAMBO NI MAGUMU

® @ ®Yapoteza mechi ya tano nyumbani na kujiweka
katika hatihati ya kumaliza kwenye nafasi...

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amesisitiza kupoteza mchezo wa Ligi
Kuu England dhidi ya Chelsea ni “pigo
kubwa” kwa matumaini ya klabu hiyo
kumaliza kwenye nne bora.

Liverpool walijikuta wakifungwa na
Chelsea bao 1-0 katika mchezo wa juzi
Alhamisi katika dimba la Anfield na
hivyo kuwa kwenye wakati mgumu wa
kutetea taji hilo msimu huu.

Wakiwa wametoka kutwaa taji la Ligi
Kuu England msimu uliopita baada ya
miaka 30, Liverpool sasa imepoteza
mechi tano zilizopita nyumbani zikiwa
nyingi zaidi katika historia ya klabu hiyo.

Liverpool sasa wapo nafasi ya saba
kwenye msimamo wa ligi hiyo, wakiwa
wamepitwa pointi nne katika mbio za
nne bora na wakipitwa pointi 22 na
vinara wa Manchester City.

“Ni pigo kubwa,” alisema Klopp aki-
iambia Sky Sports.

“Ingawa bado mechi zipo, lakini hu-

wezi kuzungumzia ubingwa wakati
unapoteza mechi nyingi, huna nafasi ya
kwenda katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Tunatakiwa kushinda mechi zote na
tunajua kwamba tutafanya kazi ya ziada,
lakini kwa usiku ule (juzi) lilikuwa pigo
kubwa sana kwetu.”

Liverpool itashuka tena dimbani ke-
sho Jumapili kucheza dhidi ya Fulham
wakati Manchester City yenyewe itai-
karibisha Manchester United kwenye
Uwanja wa Etihad.

KWA UFUPI

KONATE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL ni miongoni mwa klabu kadhaa zi-
nazoangalia uwezekano wa kumsajili mchezaji
wa safu ya ulinzi wa timu ya RB Leipzig, Ibrahi-
ma Konate mwenye umri wa miaka 21. (Stand-
ard).

BRUNO MAMBO SAFI

KIUNGO wa kati wa Manchester United,
Bruno Fernandes mwenye umri wa miaka
26, yuko tayari kusaini mkataba mpya am-
bao utaongeza mshahara wake mara dufu
na kuweza kupata malipo ya takriban pauni
200,000 kwa wiki. (Sun)

ELMOHAMADY NJIA MOJA

MLINZI wa Misri, Ahmed Elmohamady
mwenye umri wa miaka 33, ataondoka Aston
Villa kwa mkataba usio na malipo msimu huu,
huku klabu hiyo ikiwa haina mipango ya kum-
patia mkataba mpya. (Football Insider)

KOULIBALY ASHUSHWA DAU

KLABU ya Napoli imepunguza kiwango cha
fedha walizokuwa wanataka kama ada ya ku-
muuza mlinzi wake, Kalidou Koulibaly hadi
kufikia euro milioni 45, huku Bayern Munich
wakiaminiwa kuwa mbele ya Liverpool na
Manchester United katika mbio za kuwania
saini ya nyota huyo wa kimataifa wa Senegal.
(Il Mattino - in Italian)

LEICESTER YASHITUKA

LEICESTER City imefikia pazuri kuhusu ma-
zunguzo ya kumwongezea mkataba kiungo
wake, Harvey Barnes mwenye umri wa miaka
23, ambaye amekuwa anawindwa na Liver-
pool na Manchester United. (Sunday Mirror)

NEUHAUS ANAJIAMINI

KIUNGO wa Borussia Monchengladbach,
Florian Neuhaus, mwenye umri wa miaka 23,
amesema hana wasiwasi kuhusu majaliwa
yake, licha ya kuhusishwa na klabu za Ligi Kuu
England, Tottenham na Liverpool. (football.
london)

-(AS; via-Mail-on-Sunday)

VARANE KIMEELEWEKA

REAL Madrid itatoa ofa kwa mlinzi wa Ufar-
ansa, Raphael Varane, mwenye umri wa miaka
27, kipindi cha majira ya joto ili kumwongezea
mkataba wake unaomalizika mwaka 2022.

ODERGAARD KUNG'ARA

REAL Madrid inaamini kiungo wa kimataifa
wa Norway mwenye umri wa miaka 22, Martin
Odergaard, ambaye anacheza kwa mkopo kule
Arsenal, ana nafasi kubwa kwa baadaye kwe-
nye kikosi chao. (Marca)

SIMA ATAJWA EVERTON

EVERTON inamfuatilia fowadi wa Everton
na Senegal, Abdallah Sima mwenye umri wa
miaka 19, ambaye anaichezea Slavia Prague.
(Football Insider)

JOSEPH SOKONI

ARSENAL, Celtic na Rangers ni miongoni
mwa klabu zinazowania kumsajili straika wa
Wigan na Scotland, Kyle Joseph, mwenye umri
wa miaka 19, ambaye mkataba wake unamal-
izika kipindi cha majira ya joto kinachokuja.
(Sunday Mirror)
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Washindi watatu
kati ya watano
waliofanikiwa
kushinda zawadi
ya televisheni,
Innocent Mchino
(kushoto), Amani
Ephrain (kati-
kati) na Godbless
Mboya wakiwa
na moja vya
zawadi wali-
yokabidhiwa na
Mkurugenzi wa
Kampuni ya Ta-
tol, Jeanfrancois

pichani) baada
va kubashiri
kwa usahihi timu
mbili zilizoingia
nusu fainali ya
Tatol CHAN 2020
huko Cameroon
hivi karibuni. PI-
CHA: JUMANNE
JUMA

Schoepp, (hayupo

YANGA HAILJASHINDA CCM
MKWAKWANI TANGU 2016

Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha mabao 2-1 ilichokipata Yanga
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yochezwa juzi kinaifanya timu hiyo kufikisha
mwaka wa sita bila kupata ushindi wowote
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani Tanga
ikicheza dhidi ya wenyeji Coastal Union.

Takwimu zinaonyesha mara ya mwisho
Yanga kushinda kwenye uwanja huo iliku-
wa ni Februari 4, mwaka 2015, ilipoichapa
Coastal Union bao 1-0, kupitia kwa beki
wa kati wakati huo, Nadir Haroub ‘Canna-
varo’ dakika ya 11 na kuwa bao pekee kwe-
nye mechi hiyo ya msimu wa Ligi Kuu Bara
2014/15.

Kipigo hicho pia kilihitimisha timu hiyo
kucheza mechi 21 bila kupoteza msimu
huu na mechi 33 za Ligi Kuu Tanzania Bara
kucheza mfululizo bila kupoteza tangu
msimu uliopita.

Hata hivyo, kati ya msimu hiyo sita, mi-
wili Coastal Union ilikuwa imeshuka daraja,
hivyo timu hizo hazikukutana msimu wa
2016/17 na 2017/18, hadi wa 2018/19, ilipore-
jea tena katika Ligi Kuu.

Hii ina maana kuwa Yanga imecheza na
Coastal Union kwa msimu minne kwenye
uwanja huo bila ushindi, ikipoteza miwili na
kutoka sare misimu miwili.

Baada ya kushinda bao 1-0 msimu wa
2014/15, msimu uliofuata 2015/16, Yanga ili-

chapwa mabao 2-0, Januari 30, 2016, mabao
ya Coastal Union yakifungwa na Miraji Adam
na Juma Mahadhi ambaye baadaye alihamia
kwa Wanajangwani hao.

Msimu wa 2018/19, Coastal Union ilipore-
jea tena Ligi Kuu, ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi
ya Yanga, wageni wakipata goli kupitia kwa
Deus Kaseke wakati nyota wa zamani wa
Simba, Haji Ugando aliifungia Coastal katika
mechi iliyochezwa Februari 3, mwaka juzi.

Mechi nyingine iliyozikutanisha timu hizo
ilichezwa Februari 23, mwaka jana, katika
msimu wa 2019/10 ambapo dakika 90 zili-
malizika kwa matokeo ya sare ya bila kufun-
gana.

Serengeti Boys
waahidi neema

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
ya Vijana ya umri chini ya miaka 17
(Serengeti Boys), Hababuu Ali, amese-
ma kikosi chake kimepata maandalizi
mazuri kwa ajili ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON
U-17), zinazotarajiwa kufanyika kuanzia
Machi 14, mwaka huu nchini Morocco.

Akizungumza na gazeti hili jijini juzi
kabla ya kikosi hicho kusafiri kuelekea
Morocco, Hababuu alisema wameamua
kwenda mapema nchini humo ili ku-
pata nafasi ya kuzoea mazingira na
kucheza mechi mbili za kirafiki iki-
wamo dhidi ya wenyeji.

Hababuu alisema mwaka huu wame-
jipanga imara kuhakikisha wanafanya
vizuri na hawataki kuona wanarudia
makosa yaliyojitokeza kwenye fainali za
mwaka 2019 ambapo walipoteza mechi
zote.

Alisema malengo ya Serengeti Boys
mwaka huu ni kusonga mbele na vi-
levile kukata tiketi ya kushiriki fainali
zijazo za Kombe la Dunia.

“Tumefanya maandalizi ya kutosha
na kitendo cha kuwahi kwenda Moroc-
co kwa ajili ya kupata mechi za kirafiki
ikiwamo dhidi ya wenyeji itaendelea
kunipa mwanga wa kufanyia kazi ma-
pungufu yaliyopo katika kikosi chetu,”
alisema Hababuu.

Alisema hakuna kundi rahisi katika
mashindano hayo huku akisema nafasi
ambayo Tanzania na Uganda wame-
pata kutoka Afrika Mashariki ni ya ku-
jivunia na wanatarajia watuwakilisha
vizuri.

Tanzania imepangwa Kundi B,
pamoja na timu za Algeria, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), na Nige-
ria.

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Simba na Liverpool, Joel
Mtalamu ameshinda zawadi ya Sh. milioni
78.2 baada ya kubashiriki kwa usahihi ma-
tokeo ya michezo 12 ya mpira wa miguu ya
ligi mbalimbali duniani kupitia droo ya Per-
fect12.

Mtalamu ambaye ni mkazi wa Kidatu, Kil-
ombero mkoani Morogoro amekuwa mshin-
di wa nane wa droo hiyo tangu ilipoanza
kuchezeshwa mwaka huu, amesema Meneja
wa Masoko wa M-Bet Tanzania, Allen Mushi.

Meneja huyo alisema wanajisikia fahari
kubwa sana kuendelea kuinua vipato vya
Watanzania kupitia michezo yao ya kuba-
hatisha. Washindi hao wanaingia katika
orodha yao ya nyumba ya mabingwa.

Kwa upande wake, Mtalamu aliipongeza
kampuni hiyo kwa kufanya shughuli zake
kwa uwazi na kuwazawadia washindi zawa-
di zilizokamilika.

“Nimefarijika sana kushinda leo (jana),
hizi fedha nitaanzisha biashara mpya huku
nikiimarisha biashara yangu,” alisema Mtal-
amu.

Wakati huo huo jumla ya washindi wanne
wameshinda zawadi ya fedha katika mchezo
mpya wa kubahatisha wa M-Bet unaotam-

Shabiki wa Simba a
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bulika kwa jina la Shinda Extra ambao ni
Daniel Mbasha, Hamisi Victor na Jusiri Al-
lem ambao kila mmoja amejishindia Sh.
500,000.

Kampuni hiyo imepanga kutumia zaidi ya

-

shinda M-Bet

Sh. milioni 18 kuzawadia washindi kupitia
mchezo huo na wachezaji ambao wame-
jisajili kupitia App ya M-Bet watalipa Sh.500
huku wasiosajiliwa watalipa Sh. 1000.
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AN [ 3. Meneja Masoko wa Kampuni
g i ya M-BET, Allen Mushi (kulia),
o akikabidhi mfano wa hundi ya
Sh. milioni 78.2 kwa mshindi
A AANe B2 26 5, wamchezo wa kubahatisha wa |

Perfect 12, Joel Mtaalamu ku-
toka Kidatu, Kilombero baada
va kubashiri kwa usahihi mechi
12 za ligi za mpira wa miguu
mbalimbali duniani. PICHA:
MPIGAPICHA WETU
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Kiungo wa
Simba, Jo-
nas Mkude
(kushoto),
& akiwania
mpira dhidi
ya kiungo
mkabaji
Mganda,
Taddeo
Lwanga
kwenye
mazoezi ya
timu hiyo
kwa ajili ya
kujiandaa
na mechi
ya Kundi A
ya Ligi ya
Mabingwa
Afrika
itakay-
ochezwa

< Khartoum,
Sudan.
PICHA:
MTANDAO
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SIMBA YAJIPANGA
KUKAMILISHA KAZI

® ® 8Gomes afunguka watacheza kwa tahadhari
na heshima dhidi ya klabu yake ya...

Na Mwandishi Wetu, SUDAN

SIMBA maarufu Wekundu
wa Msimbazi kutoka Kariakoo
kupeperusha bendera ya Tan-
zania kwa kuwakabili wenyeji Al
Merrikh katika mechi ya Kundi
A ya Ligi ya Mabingwa Afrika ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja
nchini Sudan.

Mechi hiyo ni ya mzunguko
wa tatu na Simba itashuka dim-
bani ikiwa na rekodi ya kushinda
michezo yake miwili ya awali
dhidi ya AS Vita ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na
Al Ahly ya Misri.

Kocha Mkuu wa Simba Mfar-
ansa Didier Gomes, ameliambia
gazeti hili jana mechi hiyo itaku-
wa ngumu na yenye ushindani na
kikosi chake kimejiandaa vyema
kukabiliana na changamoto hiyo.

Gomes alisema watawavaa

wapinzani wao kwa tahadhari
kwa sababu wanajua hali ambayo
wanakutana na timu iliyopoteza
mechi zilizotangulia kwenye mi-
chuano hiyo.

Kocha huyo alisema kila
mchezaji wa Simba yuko tayari
kwa qjili ya kupambana kusaka
matokeo mazuri ili kujiimarisha
kwenye msimamo wa Kundi A na
hatimaye kusonga mbele katika
michuano hiyo.

“Si mechi rahisi, tunaenda
kucheza na bingwa wa Sudan,
hakuna ambaye anamdharau
mpinzani wake, hii ni ligi ya ma-
bingwa, hivyo wote tuna nafasi
sawa kabla ya mechi kuanza, ki-
kubwa ni kufuata mipango kuhu-
siana na mchezo huo,” alisema
Gomes.

Aliongeza wachezaji wote wal-
ioko Sudan wako fiti na tayari
kukamilisha majukumu yali-
yowapeleka nchini humo.

John Bocco, nahodha wa

timu hiyo alisema wachezaji
wako tayari kukamilisha kazi
iliyowapeleka Sudan na wana-
chowaza ni ushindi pekee.

“Tuko salama, tuko tayari
kufanya mambo mazuri kesho
(leo), Jumamosi, tunajua ushindi
utatuweka katika nafasi nzuri ya
kutimiza malengo yetu,” Bocco
alisema.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Haji
Manara alisema mchezo wa ke-
sho ni mkubwa na timu yao im-
ejipanga kucheza kwa heshima
na utulivu.

Manara alisema maandalizi
yote muhimu kuelekea mechi
hiyo yamekamilika na kila idara
imefanya majukumu yake katika
kiwango cha juu.

“Al Merrikh na Simba ni mechi
kubwa, ni mechi ya mabingwa wa
Afrika, tumekuja hapa kukamili-
sha kazi, hatujaja hapa kufura-
hishana, lakini vile vile hatujaja

kuogopana, tutawaheshimu Al
Merrikh bingwa wa Sudan, kama
timu yenye uzoefu ukubwa, sa-
fari hii Simba tunaweza kupata
ushindi popote, iwe nyumbani,
iwe ugenini,” alisema Manara.

Aliongeza kwa  kuwataka
mashabiki na wanachama wa
timu hiyo kuzidisha maombi kwa
timu yao ambayo imedhamiria
kutangaza vizuri jina la Tanza-
nia kupitia michuano hiyo ya ki-
mataifa.

Hii itakuwa ni mara ya kwanza
kwa Gomes ambaye alijilunga na
Simba akitokea Al Merrikh kuion-
goza timu hiyo kwenye ardhi ya
Sudan huku Waarabu hao wak-
iwa hawajashinda mechi hata
moja kwenye michuano hiyo.

Taarifa za awali kutoka Khar-
toum zinasema hali si shwari
katika kambi ya Al Merrikh na en-
dapo itapoteza mechi ya leo, hali
itakuwa mbaya zaidi.
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WAKATI kikosi tayari kimewasili
Cedric Kaze amesema timu yake
ilistahili kupoteza mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal
Union kutokana na wapinzani wao
kuonyesha kandanda safi.

Kaze aliliambia gazeti hili timu
yake haikucheza katika kiwango
cha kuridhisha na hakuna yoyote
wa kumtupia lawama kwa matokeo
hayo ambayo yalimaliza utawala wa
kutofungwa msimu huu.

Kocha huyo amesema tayari ame-
shayafanyia kazi mapungufu yali-
yojitokeza kwa ajili ya kujiimarisha
kuelekea mchezo ujao ambao wa-
takuwa ugenini dhidi ya Polisi Tan-
zania kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid.

“Ninawapongeza wapinzani kwa
kucheza vizuri na kutumia mapun-
gufu yetu kutuadhibu, ni mechi
yetu ya kwanza kufungwa tangu
tumeanza ligi, hatuna kisingizo cho-
chote ikiwamo uwanja, wala kum-
tupia lawama yoyote, bali kiwango
chetu hakikuwa cha kuridhisha na
sasa tunaenda kujipanga kwa ajili
ya mechi ya Jumapili,” alisema Kaze.

Aliongeza kikosi chake hakikuwa
na bahati katika mechi hiyo huku
akiwataja wachezaji watatu wanao-
piga penalti kuwa ni pamoja na Tu-
lisila Kisinda ambaye juzi alikosa,
Michael Sarpong na Fiston Abdul-
razaq.

“Niliwaambia  vijana  wangu
kuwa mchezo utakuwa mgumu,
tunacheza na timu kubwa, yenye
wachezaji ~ wazuri, wanapaswa
wapambane ndani ya uwanja, ni-
wapongeze wamefuata kile nili-
chowaelekeza na kubakiza pointi
tatu nyumbani,” Juma Mgunda, Ko-
cha Mkuu wa Coastal Union alisema.

Mgunda alisema ushindi wa ma-
bao 2-1 walioupata ulichagizwa na
mchezaji wa 12 ambao ni mashabiki
wao na kuweka rekodi ya timu ya
kwanza kuifunga Yanga ndani ya
msimu huu.
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