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Wanaotumia majina 
ya viongozi kukwepa 
kodi nchini kukiona
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ameiagi-
za Mamlaka ya Mapato (TRA) kuwafuatilia 
wafanyabiashara wanaotumia vibaya 
majina ya viongozi wakiwamo wa kitaifa, 
kukwepa kodi ya serikali.

Majaliwa alitoa angalizo hilo jana akiwa 
kwenye ziara ya kukagua upanuzi wa 
mashamba ya miwa na mitambo iliyoonge-
zwa kwa ajili ya uzalishaji wa sukari katika 
Kiwanda cha Sukari cha Kagera Sugar 
kilichoko Misenyi mkoani Kagera.

Kiwanda hicho kimeongeza uzalishaji 
wake kutoka tani 60,000 na kufikia tani 
110,000 kwa mwaka.

Akizungumza katika ziara hiyo, Majaliwa 
alisema kila anayefanya biashara, hata 
kama ni kiongozi, anapaswa kulipa kodi.

“TRA endeleeni kuchukua hatua hata 
kwa kumfuata kiongozi aliyetajwa ili 
mjiridhishe kama kinachosemwa na mfan-
yabiashara ni sahihi. Kwa kuwa matumizi 
mabaya ya majina ya viongozi yanawa-
sumbua sana watumishi wa TRA,” aliagiza.

Vilevile, kiongozi huyo aliiagiza TRA 
kuendelea kusimamia kikamilifu sheria za 
ukusanyaji wa mapato  kwa kuwa yeyote 
aliyeamua kufanya biashara nchini, ana-
paswa kuhakikisha ulipaji kodi unapewa 
kipaumbele.

Majaliwa pia aliitaka TRA ichukue hatua 
dhidi ya mfanyabiashara atakayebainika 
kukwepa kodi.

Kuhusu kiwanda hicho, Majaliwa alisema 
maagizo ya Rais Samia Suluhu Hassan ya 
nchi kujitosheleza kwa uzalishaji wa su-
kari, yanafanyiwa kazi baada ya kiwanda 
hicho kuongeza uzalishaji.

Alisema kitendo cha kiwanda hicho kue-
ndelea kuweka mikakati ya kuboresha na 
kukuza uwekezaji, kitaongeza kiwango cha 
uzalishaji wa sukari na kuipungua serikali 
gharama ya uagizaji bidhaa hiyo nje ya 
nchi. Pia alisema kiwanda hicho ni fursa 
kwa wakazi wanaoishi katika vijiji jirani 
ambao wanajiajiri kupitia kilimo cha miwa 
na kuwa na uhakika wa soko.

“Uwekezaji wenu utawezesha kuongeza 
kiwango cha uzalishaji wa sukari nchini. 
Hii itawezesha nchi kupunguza kiwango 
cha sukari tunachoagiza kutoka nje.

“Mkakati wenu wa upanuzi wa kiwanda 
uende sambamba na ushirikishwaji wa 
wananchi waishio katika vijiji vinavyowa-
zunguka ili nao waongeze mashamba ya 
miwa,” aliagiza.

Majaliwa alimwagiza Mkuu wa Wilaya 
ya Misenyi, Kanali Wilson Sakulo kuweka 
mkakati wa kuhamasisha wananchi wa 
vijiji 13 vinavyozunguka kiwanda hicho, 
kulima miwa kwa wingi ili kujiongezea 
kipato na kuongeza idadi ya malighafi 
inayohitajika kiwandani huko.

“Viongozi wangu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), tutaendelea kumsaidia Rais 
Samia kuhakikisha yote yaliyoahidiwa 
yanatekelezwa,” aliagiza.

Aliwahakikishia wawekezaji hao kuwa 
serikali itaendelea kuwapa ushirikiano ili 
malengo waliyoyaweka katika uwekezaji 
huo, yafikiwe na kuongeza tija kwao na 
taifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Kiwanda cha Kagera Sugar, Seif Ali Seif 
alisema wameongeza uzalishaji, wakiwa na 
matarajio ya kuzalisha tani 110,000 ifikapo 
mwishoni mwa mwaka huu. Miaka mitano 
iliyopita walikuwa wanazalisha tani 60,000 
kwa mwaka.

“Lengo letu ni kuzalisha tani 300,000, 
kwa sasa tumeajiri watumishi 10,000, 
tunaishukuru serikali kwa ujenzi wa Daraja 
la Kitengule ambalo linasaidia kusafirisha 
malighafi za kiwanda kwa urahisi,” alisema.

Samia avutiwa na Geita 

Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Alhaj Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akitembezwa katika maktaba kwenye jengo la ukum-
bi mpya wa mikutano wa Msikiti Mkuu wa Baraza la Waislamu Tanzania (BAKWATA) wa Mohamed wa Sita, Kinondoni 
Muslim, mkoani Dar es Salaam, baada ya kuhudhuria Swala ya Ijumaa, juzi. PICHA: MUHIDIN MICHUZI.

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi na 
Uenezi  wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Shaka Hamdu 
Shaka amesema kutokana 
na kasi ya kutekeleza miradi 
ya maendeleo nchini, Rais 
Samia Suluhu Hassan ni 
‘pumzi mpya kwa maende-
leo ya nchi’.

Shaka alitoa kauli hiyo 
jana alipowasilisha salamu 
za chama hicho wakati wa 
mkutano wa hadhara uli-
ohutubiwa na Rais Samia 
wakati wa ziara yake mkoa-
ni Geita.

Alitumia fursa hiyo ku-

kumbusha kuwa tangu Rais 
Samia alipoingia madara-
kani Machi 19 mwaka jana, 
mambo makubwa yame-
fanyika.

“Sisi ambao tumekuwa 
na wewe leo tangu asubuhi 
ni mashahidi, tumekwenda 
pale katika Hospitali ya Kan-
da ya Chato. Hospitali ile 
ni ukombozi mkubwa kwa 
wananchi kwa kuwa itatibu 
hata magonjwa sugu,” alise-
ma.

Shaka alisema mbali 
na Hospitali ya Kanda ya 
Chato, katika eneo la Kan-
da ya Ziwa, pia kuna hos-
pitali kubwa ikiwamo ya 

Kanda Bugando ambayo 
inashirikiana na Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI) 
kutoa matibabu ya sara-
tani na Hospitali ya Nyerere 
iliyoko Musoma mkoani 
Mara inayoshirikiana na  
Taasisi ya Mifupa na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili  
(MOI) kutibu maradhi ya 
mifupa.

Mbali na sekta ya afya, 
Shaka alisema Rais Samia 
ameendelea kutekeleza aha-
di mbalimbali zilizotolewa 
na chama kwa ajili ya kuleta 
maendeleo.

“Sasa ni wakati wa kwen-
da bega kwa bega na Rais 

Samia kuleta maendeleo. 
Rais Samia ni pumzi mpya 
ya maendeleo kwa nchi 
yetu,” alisifu.

Shaka alitumia fursa hiyo 
kupongeza kazi nzuri inay-
ofanywa na Rais Samia ka-
tika kuleta maendeleo kwa 
kuwa tangu ameingia ma-
darakani, hakuna kilichosi-
mama.

Kiongozi huyo wa CCM 
pia alitoa hadhari na kuonya 
kuhusu rushwa katika kusi-
mamia miradi ya maende-
leo, akisisitiza kuwa chama 
chao kitaendelea kuwa ka-
ribu katika utekelezaji wa 
miradi hiyo.

Na Daniel Limbe, CHATO

RAIS Samia Suluhu Has-
san amevutiwa na amani, 
utulivu na mazingira mazuri 
ya Mkoa wa Geita, akiahidi 
kuwa mkazi wa mkoa huo 
kwa muda usiojulikana.

Kauli hiyo aliitoa jana 
kwa nyakati tofauti wakati 
akizungumza na baadhi 
ya wananchi wa Wilaya ya 
Chato muda mfupi baada 
ya kutembelea Hospitali ya 
Rufani ya Kanda Chato na 
baadaye Katoro wilayani 
Geita.

“Ninaomba nirudie kauli 
yangu niliyoitoa kule Chato 

baada ya kutembelea hospi-
tali kubwa ya rufani ya kan-
da. Mimi ni mwana Geita na 
ninawaahidi nitakuja kuishi 
mkoani Geita muda fulani,” 
alisema na kushangiliwa na 
umati wa wananchi.

Rais Samia aliwapongeza 
wananchi wilayani humo 
na wa Mkoa wa Geita kwa 
ujumla kwa kuendelea 
kuchapa kazi na kuwasisiti-
zia kuongeza kilimo cha 
mpunga na mazao mengine 
ili kujikwamua kiuchumi.

Pia aliwapongeza 
wabunge wa Mkoa wa Geita 
kwa kuwasilisha kwake ma-
hitaji ya wananchi ambayo 

serikali inaendelea kuyatat-
ua ikiwamo ujenzi wa bara-
bara za lami na za mitaa na 
uwekaji wa taa barabarani.

Rais Samia aliwasili jana 
wilayani humo kwa ziara ya 
kikazi, akitoka Kagera kwe-
nye sherehe za kilele cha 
mbio za Mwenge wa Uhuru 
zilizoambatana na kum-
bukizi ya miaka 23 ya kifo 
cha Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere.

Akiwa wilayani Chato, 
Rais Samia alitembelea ka-
buri la Rais wa Awamu ya 
Tano, Dk. John Magufuli 
nyumbani kwake Rubam-
bangwe Mlimani kisha kum-

salimia mama mzazi wa 
Dk. Magufuli, Suzan Joseph 
kabla ya kwenda Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Chato.

Akizungumza na Nipashe, 
mkazi wa Chato Kati, Hamis 
Mwitazi alimpongeza Rais 
Samia kwa kufanya ziara 
hiyo ambayo inafufua matu-
maini ya kutekeleza miradi 
ya maendeleo iliyoanzishwa 
na Hayati Dk. Magufuli.

Mbunge wa Chato, Dk. 
Medard Kalemani alitumia 
fursa hiyo kumpongeza Rais 
Samia kwa jitihada kubwa 
za kuiongoza nchi na ku-
dumisha amani na mshika-
mano.

Shaka: Samia ni pumzi mpya ya maendeleo
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Dereva wa 
boda-
boda akiwa 
ameshe-
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na kum-
fanya 
ashindwe 
kuona ny-
uma, eneo 
la Mwan-
ambaya, 
wilayani 
Mkuranga 
mkoani 
Pwani 
mwishoni 
mwa wiki, 
kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama 
barabarani. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Newala yaanza kutekeleza 
maagizo upimaji maeneo
Na Mwandishi Wetu, NEWALA

HALMASHAURI ya Mji wa Newala 
mkoani Mtwara imeanza kutekeleza 
maagizo ya Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula ya kuzitaka halmashauri 
zote nchini kuhakikisha zinapima 
na kumilikishwa maeneo yake yaki-
wamo ya shule, zahanati na vituo 
vya mabasi ili kuepuka migogoro ya 
ardhi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Mji wa Newala, Shamim Mwariko 
jana alikabidhiwa jumla ya hati saba 
na Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Mtwara, Rehema Mwinuka  am-
bapo hati tano kati ya alizokabidhiwa 
ni za shule za msingi na mbili za za-
hanati.

Shule za msingi zilizopata hatimi-
liki za ardhi ni Mtangalanga, Kiduni, 
Butiama, Mcholi II na Mkoma I huku 

zahanati zikiwa ni Mkoma I na Ma-
kondeko.

Akizungumza baada ya kukabi-
dhi hati hizo mkoani Mtwara jana, 
Kamishna wa Ardhi Mkoa wa Mt-
wara, Rehema Mwinuka, aliipongeza 
Halmashauri ya Mji wa Newala kwa 
uamuzi wa kupimiwa maeneo yake  
na kuzitaka halmashauri zingine 
katika mkoa huo kuiga mfano wa 
halmashauri hiyo kwa kupima na ku-
milikishwa maeneo yake ili kuepuka 
uvamizi katika maeneo hayo.

“Nichukue fursa hii kuwapongeza 
Halmashauri ya Mji wa Newala kwa 
uamuzi wenu wa kupima maeneo 
yenu, hii itasaidia sana kupunguza 
migogoro ya ardhi inayotokana na 
uvamizi na niombe halmashauri ny-
ingine ziige mfano wenu,” alisema 
Rehema.

Mbali na kukabidhi hati kwa Hal-
mahauri ya Mji wa Newala, Kamishna 

wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Mtwara 
aliwaongoza watumishi wa mkoa 
wake kutoa hati kwa wamiliki wa 
ardhi waliokamikisha taratibu za ku-
patiwa hati sambamba na kusikiliza 
na kutatua kero za sekta ya ardhi ka-
tila kituo jumuishi.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi imeanzisha 
utaratibu wa ofisi zake za ardhi kati-
ka mikoa kuwa na vituo jumuishi vya 
kusikiliza na kutatua kero za ardhi 
pamoja na kutoa hatimiliki za ardhi 
ikiwa ni juhudi za kusogeza huduma 
karibu na wananchi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
maalum wa maeneo ya wazi nchini 
ya Machi 2017, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
alibainisha kuwa maeneo ya wazi 
mengi yamevamiwa na kuitaka seri-
kali kuchukua hatua. 

DC atoa onyo
watoto kujilea 
Na Sabato Kasika, aliyekuwa Mkuranga

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani, 
Khadija Ali amekemea wazazi na walezi wasiosima-
mia malezi ya watoto wao wilayani humo, akionya 
kuwa serikali itawachukulia hatua za kisheria dhidi 
yao bila huruma.
Alitoa onyo hilo juzi wilayani humo wakati wa uz-

induzi wa Kituo cha Mafunzo ya Ufundi cha Reach 
the Goal kwa ajili ya mabinti waliokatisha masomo 
kutokana na sababu mbalimbali zikiwamo mimba na 
ndoa za utotoni.
Kituo hicho kinachosimamiwa na shirika lisilo la 

kiserikali la Himiza Development Organization 
(HDO) kwa ushirikiano na Shirika la Lutogo Develop-
ment Initiative, kiko eneo la Mwanambaya wilayani 
Mkuranga.
Mkuu wa wilaya huyo alisema baadhi ya wazazi 

wameacha wajibu wao wa kulea watoto na kuwafan-
ya wajilee, hali ambayo inasababisha waingie katika 
vishawishi vinavyochangia washindwe kuendelea na 
masomo.
“Ninawatangazia wazazi na walezi wote ambao 

hamtimizi wajibu wenu wa malezi, serikali itawa-
chukulia hatua za kisheria ikiwamo kuwakamata 
na kuwafikisha mahakamani kama hamtasimamia 
malezi,” alionya Khadija.
Alisema baadhi ya wazazi wamekuwa wakiilaumu 

serikali, hata pale watoto wao wanapofanya maovu 
katika jamii wakidai imeshindwa kudhibiti vitendo 
viovu bila kutambua kuwa chanzo cha tatizo ni 
malezi duni.
“Mkuranga ina matukio mengi ya aina mbalimbali 

yakiwamo ya ndoa utotoni, mabinti kupewa mimba 
huku wazazi wakimalizana na wahalifu kwa kuwa 
ni ndugu zao, wanafichia siri au wanawapoza kwa 
fedha,” alisema.
Khadija alisema hataki kuona hayo yakiendelea 

wilayani mwake na kwamba kila mzazi na mlezi 
atimize wajibu wake katika malezi na kuwa tayari 
kutoa taarifa kwa vyombo vya dola pale wanapoona 
kuna viashiria vya ukatili kwa watoto.
“Kumbukeni kwamba mzazi au mlezi kumwozesha 

mtoto ni kumfanyia ukatili na kumkatisha masomo na 
kumfanya asitimize ndoto zao.
“Hivyo, niwaombe wanawake kuwa mstari wa mbele 

kukemea na kutoa taarifa ya matendo yote maovu 
dhidi ya watoto wote wakiwamo wa kiume,” alisema.
Mkurugenzi wa Shirika la Himiza, Prisca Ngweshemi 

alisema kituo kimeshapokea mabinti 70 ambao 
wataanza mafunzo ya ufundi mbalimbali ikiwamo 
kushona nguo kutengeneza batiki na taulo za kike.
“Tumejikita katika harakati za kupambana na ukatili 

wa kijinsia kwa vijana wa kike kwani umeendelea 
kuwa tatizo kubwa na tishio kwa jamii yetu, tuna-
taka watimize ndoto za kupitia ujuzi watakaoupata,” 
alisema Prisca.
Alifafanua kuwa maafunzo yataanza rasmi mwishoni 

mwa mwezi huu, yakiendeshwa na shirika lake kwa 
ushirikiano na shirika lingine la Lutogo Development 
Initiative pamoja na wadau wa kutetea haki za mtoto 
wa kike.
Alisema katika harakati zao za kuelimisha jamii 

kuachana na mtindo wa kukwamishwa mabinti, kuna 
vikwazo wanakumbana navyo kutoka kwa baadhi ya 
wazazi wanaokumbatia mila na desturi zilizopitwa na 
wakati.
“Lakini pia wapo baadhi ya wazazi wanadai wana 

hali duni ya maisha ambayo inawafanya wawakat-
ishe masomo mabinti zao ili waolewe, wapate ma-
hari. Hayo yote na mengine ni hatari kwa ustawi wa 
mtoto wa kike,” alisema.
Mwanzilishi wa Lutogo Development Initietive, Lulu 

Mwalubandu alisema shirika lake limeamua kuungana 
na Himiza kwa hali na mali ili kuwakomboa watoto 
wa kike wilayani Mkuranga.

Wakurugenzi lawamani kwa kutafuna fedha za watumishi 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

WAKURUGENZI katika baadhi ya 
Halmashauri za Mkoa wa Singida wa-
nadaiwa kutumia fedha za makato ya 
akiba ya Vyama vya Kuweka na Ku-
kopa (SACCOS) ambayo ni michango 
ya hiari waliyojiwekea watumishi wa 
vyama hivyo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, akifunga mkutano 
wa Jukwaa la Maendeleo ya Vyama 
vya Ushirika Mkoa wa Singida jana, 
alisema hali hiyo imesababisha SAC-
COS za watumishi kukosa fedha za  
kukopesha wanachama na hivyo 
kuingia kwenye migogoro isiyo ya 
lazima.

“Niwaelekeze wakurugenzi wote 
ambao wanadaiwa na SACCOS za 
watumishi kulipa fedha hizo mara 
moja ili watumishi waweze kupata 
mikopo,” alisema.

Serukamba aliwagiza viongozi na 

watendaji wa vyama vya ushirika 
kusimamia na kuendesha vyama 
hivyo kwa kuzingatia Sheria ya Vy-
ama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 
2013 na kujiepusha na ubadhirifu 
unaosababisha vizorote.

Alisema serikali haitawavumilia 
viongozi na watendaji wa vyama vya 
ushirika watakaofanya ubadhirifu 
na kusababisha hasara katika vyama 
hivyo na yeyote atakayebainika ata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

Aliongeza kuwa wakurugenzi wa 
halmashauri kwa kushirikiana na 
Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ushiri-
ka Mkoa wa Singida kuweka mpango 
katika kila halmashauri kuanzisha 
vyama vya ushirika hususani vya 
mazao ya kimkakati kama vile koro-
sho, mkonge, tumbaku na alizeti.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika Mkoa wa Singida,  Nipanee-
ma Mfuru, alisema shida iliyopo ni 
wakurugenzi kushindwa kuwasili-
sha makato yaliyokatwa kutoka 

hazina kupitia kwenye akaunti za hal-
mashauri kwa zaidi ya miaka sita kwa 
SACCOS za watumishi.

Alisema shida nyingine ni maofisa 
ushirika kuendelea kuwa katika 
mamlaka mbili za kiutawala na hivyo 
kusababisha baadhi yao kupangiwa 
kazi tofauti na majukumu hayo na 
utendaji kazi kupungua.

Mfuru alisema ofisi ya Mrajis 
Msaidizi kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ina mkakati wa kutoa 
elimu ya udhibiti na kupamba na 
rushwa katika vyama vya ushirika.

Mkakati mwingine ni kuendelea 
kuimarisha Vyama vya Ushirika ‘sin-
zia’ ambavyo vipo 278 na kutoa elimu 
na kuanzisha vingine vitakavyojibu 
mahitaji ya wananchi wa Mkoa wa 
Singida.

Mkoa wa Singida hadi kufikia Sep-
temba 30 mwaka huu ulikuwa na 
jumla ya Vyama vya Ushirika 373 la-
kini ambavyo vipo hai ni 95 tu.
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Mtaalamu afichua midoli ina sumu

Na Mary Geofrey, BUKOBA

O
KTOBA 23 hadi 27 kila 
mwaka, dunia hua-
dhimisha wiki ya ku-
zuia sumu ya madini ya 

risasi. Nchini madhara makubwa 
yametajwa kuwapata watoto 
kupitia midoli ya kuchezea na 
rangi za ukutani.

Mratibu wa Kituo cha Taifa 
cha Kudhibiti Matukio ya Sumu, 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali (GCLA), Yohana 
Goshashy, katika mazungumzo 
mahsusi na Nipashe jana, alieleza 
kwa kina ukubwa wa tatizo hilo 
nchini.

Anasema watoto wanapata 
sumu hiyo kwa kucheza katika 
maeneo yenye rangi inayoban-
duka kwa sababu wanaweza 
kuibandua kwa mikono na kui-
weka mdomoni.

“Wakishika wanatakiwa 
kunawa kwa maji na sabuni 
kabla ya kula chakula ili kuepuka 
madhara,” Goshashy anashauri 
na kubainisha kuwa midoli ya 
kuchezea watoto ina sumu ya 
madini ya risasi, hivyo bila kufa-
hamu watoto hupata madhara.

Anasema kuwa ili kuepuka tati-
zo hilo, kunatakiwa kuwapo she-
ria na sera za kuzuia matumizi ya 
rangi au midoli ya watoto yenye 
madini ya risasi. 

“Pawe na alama ya kuonyesha 
rangi zisizo na madini ya risasi 
katika vifungashio,” Goshashy 
anasisitiza.

CHANZO CHA SUMU
Madini ya risasi hupatikana 

kwenye gamba la uso wa dunia; 

lNi chanzo figo kuharibika, fizi kuwa za buluu

kwa watengenezaji wa betri za 
magari na redio; kwa wahunzi; 
watengenezaji wa glasi; rangi za 
kuta hususani zinazoondolewa. 

Goshashy anasema vyanzo 
vingine vya sumu ya risasi ni 
pamoja na rangi ya kuchimba 
au rangi ya kale ya risasi ka-
tika nyumba ambazo zilijengwa 
kabla ya rangi ya risasi kupigwa 
marufuku mwaka wa 1978 kwa 
baadhi ya nchi.

Gushashy anataja chanzo 
kingine cha kawaida cha 
risasi ni maji ya kuny-
wa, ikiwa yanatolewa 
kupitia mabomba 
ya zamani ya risasi.

“Kwa sababu 
risasi haiharibiki 
baada ya muda, 
udongo katika 
yadi au kando 
ya barabara 
u n a w e z a 
kuwa na 
r i s a s i , 
t a n g u 
s i k u 
a m -
b a z o 
petro-
li iliku-
wa na 
madini 
ya risa-
si au 
k a m a 
m a -
tokeo ya 
v i p a n d e 
vya rangi 
ya risasi 
kutoka mae-

neo ya zamani ya viwanda na 
nyumba,” anafafanua.

Anasema kuwa kutokana na 
madhara ya sumu ya madini ya 
risasi, Shirika la Afya Duniani 
(WHO) limeziunganisha nchi 
kufanya madhimisho ya kuzuia 
sumu ya madini ya risasi duni-
ani kwa kutenga wiki ya Oktoba 
23 hadi 26 ya kila mwaka kujen-
ga uelewa wa kuzuia matukio 
ya sumu ya madini ya risasi.

Goshashy anasema kaulim-
biu kwa mwaka huu ni ‘Sema 

hapana kwa matukio ya 
sumu ya madini ya 

risasi’, akisisitiza kuwa 
Kituo cha Kitaifa cha 

Kudhibiti Matukio 
ya Sumu kinaunga 
mkono kaulim-

biu hiyo kwa kutoa 
elimu ya kujikinga 
kupitia vyombo 

vya habari.

MBINU KUBAINI TATIZO
Goshashy anasema sumu ya risasi 

inaweza kutambuliwa kupitia aina 
mbalimbali za vipimo vya maabara 
za afya na kiuchunguzi ikiwamo 
Maabara ya Uchunguzi Sumu ya 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali na  mashine za X-
Ray.

Anasema vipimo hivyo ni vile vya 
mkusanyiko wa risasi kwenye damu 
ambavyo hutumia (μg) kwa kila de-
silita (dL) ya damu.

MATIBABU YAKE

Goshashy anasema njia kuu ya 
matibabu ya sumu itokanayo na ma-
dini ya risasi ni tiba inayoitwa kwa 
kitaalamu ‘Chelation’.

Anasema tiba hiyo inahusisha 
matumizi ya mawakala wa ‘chelating’ 
ambayo hufunga kikamilifu chuma 
na kuunda kiwanja kisicho na sumu 
ambacho kinaweza kutolewa kwa 
njia ya mkojo kwa urahisi. 

“Mfano wa wakala wa Chelation 
ni EDTA (asidi ya ethylene diamine 
tetra-asetiki),” anatoa ufafanuzi wa 
kitaalamu.

KUZUIA SUMU

Goshashy anasema wananchi wa-
natakiwa kuwa na utaratibu wa ku-
jua afya zao na kuwa na taarifa kama 
walishawahi kuwa katika mazingira 
ya sumu hiyo.

Anasema kama watu wanaami-
ni walipita katika maeneo hayo, 
wanatakiwa kutoa taarifa katika  
Kituo cha Kitaifa cha Kudhibiti 
matukio hayo.

Anasema jamii pia inatakiwa ku-
hakikisha familia inakula vyakula vya 
viwango vya juu vya madini ya Cal-
cium, chuma na Vitamini C.

“Virutubisho hivi husaidia kupun-
guza viwango vya risasi katika damu 
na hivyo vinaweza kupunguza hatari 
ya sumu ya risasi,” anafafanua.

Goshashy anasema jamii inatakiwa 
kuepuka kuwa na matumizi ya ma-
bomba ya risasi katika maeneo ina-
koishi au kufanya kazi.

Pia anasema waliokutana na tatizo 
hilo, wanatakiwa kuzingatia mat-
ibabu ya haraka ili kuepuka kupata 
madhara zaidi.

Anatoa rai kwa jamii kubadili tabia 
ya kutokuchua tahadhari ya kuepuka 
sumu ya risasi. 

USULI 
Madini ya risasi yamekuwa na 

madhara kwa miaka mingi na jitiha-
da za kuyapunguza zilianzishwa na 
mashirika mbalimbali ya kimataifa. 

Mkataba wa kimataifa wa ku-
dhibiti matumizi ya risasi nyeupe uli-
idhinishwa katika Kongamano Kuu 
la Shirika la Kimataifa la Kazi (ILO) 
tangu mwaka 1921 na kuridhiwa na 
mataifa 63. 

Goshashy anawataka wananchi 
kutoa taarifa wanapokutana na 
matukio ya sumu za madini ya risasi 
kwa kupiga simu bure namba 022 
2221410 na 0736 613333 ili kupata 
msaada wa haraka.

DALILI ZA SUMU 
Goshasy anasema kwa kawaida 

sumu ya madini ya risasi hurundi-
kana mwilini na hukaa kwa muda 
wa miezi au miaka kadhaa na haina 
faida yoyote kwenye mwili wa bin-
adamu.

Anasema sumu hiyo inaweza 
kuathiri ubongo na viungo vingine 
muhimu na kusababisha mabadi-
liko ya mishipa ya fahamu (neva) 
na tabia, ugonjwa wa utumbo, ku-
haribika kwa figo na ucheleweshaji 
wa ukuaji hususani kwa watoto. 

Alisema dalili za sumu hiyo mara 
nyingi huwa hafifu na ni ngumu 
kuzigundua kwa sababu zinafa-
nana na za magonjwa mengine.

Goshashy anataja dalili hizo 
kuwa ni kuwashwa au hisia za ganzi 
(neuropathy), uchovu, kuumwa na 
kichwa, kupoteza umakini, upun-
gufu katika kumbukumbu ya muda 
mfupi, kizunguzungu na kupoteza 
uratibu wa mwili.

Anataja dalili zingine kuwa ni ku-
kosa uwezo wa utambuzi wa ladha 
mdomoni na fizi kupata mstari 
wa bluu, hali inayojulikana kama 
mstari wa Burton.

Anasema mwenye dalili hupata 
maumivu ya tumbo, kichefuchefu 
na kutapika, kuhara au kuvimbiwa 
na watoto wadogo hupata mabadi-
liko makubwa ikiwamo kushindwa 
kufanya vizuri darasani, tofauti na 
watoto wasio na tatizo hilo.

Goshashy anasema wakati 
mwingine mtu hupata ulemavu wa 
kudumu wa kiakili, kupata shini-
kizo la damu, kutosikia, mtoto wa 
jicho, utasa kwa wanaume, kuhar-
ibika kwa mimba na watoto ku-

zaliwa kabla ya wakati.Yohana Goshashy
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Wizara yaonya wadau 
hujuma dhidi ya NHIF 

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

JESHI la Jadi (Sungusungu) 
Manispaa ya Shinyanga na 
Wilaya ya Shinyanga lime-
pewa jukumu la kuhakikisha 
hakuna ndoa ya utotoni ya 
mwanafunzi yeyote aliyehit-
imu darasa la saba mwaka 
huu.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko ali-
wakabidhi jukumu hilo juzi 
wakati wa kusimikwa vion-
gozi wapya sita wa Jeshi la Jadi 
(Sungusungu) Tarafa ya Shin-
yanga Mjini.

Alisema wanafunzi wali-
ohitimu darasa la saba wako 
majumbani wakisubiri ma-
tokeo ya kujiunga na kidato 

cha kwanza mwakani, hivyo 
hataki kusikia wanafunzi hao 
wakiozeshwa ndoa za utotoni 
huku akilitaka jeshi hilo liwe 
mlinzi wa watoto hao.

“Sitaki kusikia mtoto ame-
ozeshwa na ninyi Jeshi la Jadi 
mpo, zuieni ndoa hizi ili ma-
tokeo yakitoka ya kujiunga na 
kidato cha kwanza mwakani, 
wakutwe wako salama na kue-
ndelea na safari ya kutimiza 
ndoto zao kielimu.

“Fanye uchunguzi wa ndoa 
hizo na kuzidhibiti watoto 
hawa ni wetu sote lazima 
tuwalinde, ninawaomba na 
viongozi wa dini kemeeni 
matukio ya namna hii ya wa-
toto kufanyiwa ukatili kwa 
kuozeshwa ndoa za utotoni, 
kunajisiwa na wakiume kula-

witiwa ili jamii iwe salama,” 
aliagiza.

Mkuu wa Wilaya huyo pia 
alilitaka jeshi hilo kuimarisha 
masuala ya ulinzi na usalama 
katika mitaa yote pamoja na 
kudhibiti wimbi la vibaka 
mitaani ambao wamekuwa 
wakipora vitu mbalimbali 
zikiwamo simu na pochi za 
kinamama.

Ofisa Uhusiano na Umma 
kutoka Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Shinyanga 
(SHUWASA), Nsianel Gerald 
aliliomba Jeshi la Jadi kuko-
mesha vitendo vya uharibifu 
wa miundombinu ya maji am-
bavyo kwa sasa vimekithiri na 
kusababisha ukosefu wa hu-
duma ya maji kwa wananchi.

Mwenyekiti Mpya wa Jeshi 

la Jadi Sungusungu Tarafa 
ya Shinyanga Mjini, Paulo 
Madale aliahidi jeshi hilo lita-
fanya kazi zake kwa weledi ku-
komesha vitendo vya uhalifu 
mitaani.

Alisema kuwa fedha amba-
zo watakuwa wakitoza za faini 
kutokana nma makosa mbal-
imbali, zitakuwa zikipelekwa 
kwenye utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo.

Viongozi wapya wa Jeshi la 
Jadi (Sungusungu) Tarafa ya 
Shinyanga Mjini waliosimikwa 
ni Paul Madale (Mwenyekiti), 
Makamu wake, Juma Mipawa, 
Katibu Mkuu Ngaja Ngasa, 
Msaidizi wake, Lucas Shija, Ka-
manda Mkuu Thomas Mwita 
na Msaidizi wake Rashidi 
Ngoeji.

Mkaguzi Mkuu 
wa ndani wa 
Benki ya NMB, 
Benedicto 
Baragomwa 
(katikati), aki-
jadiliana jambo 
na Kiongozi wa 
mbio za Mwenge 
wa Uhuru 
mwaka 2022, 
Sahili Nyanza-
bara Geraruma, 
wakati wa 
maadhimisho ya 
kilele cha mbio 
za Mwenge huo, 
katika Uwanja 
wa Kaitaba, 
Manispaa ya 
Bukoba, mkoani 
Kagera mwis-
honi mwa wiki. 
Kushoto ni 
Meneja wa NMB 
Kanda ya Ziwa, 
Baraka Ladi-
slaus. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Sungusungu wapewa jukumu 
kuzuia ndoa wahitimu la VII

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel ametoa angal-
izo kwa wadau wa sekta ya 
afya kuepuka ubadhirifu ili 
kuulinda Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF).

Amesema vitendo vya uba-
dhirifu kwa watumishi wa sek-
ta ya afya vimekuwa vikitajwa 
mara kwa mara katika sekta 
ya afya, hivyo visipodhibitiwa 
vitauua mfuko huo.

Dk. Mollel alitoa kauli hiyo 
jana, akisisitiza kuwa sekta 
ya afya imetajwa kuwa ni ya 
pili kwa kukithiri vitendo 
vya rushwa na ubadhirifu wa 

fedha za umma, hivyo suala 
hilo lisipojadiliwa kwa undani 
litakwamisha na kurudisha 
nyuma utoaji huduma katika 
sekta ya afya.

Kuhusu Muswada wa She-
ria ya Bima ya Afya kwa Wote, 
Dk. Mollel alisema itaka-
poanza kufanya kazi, italeta 
faida lukuki, mojawapo ikiwa 
ongezeko la ajira.

“Ajira zitaongezeka, watu 
watafungua huduma za afya 
sehemu mbalimbali ikiwamo 
vijijini kwa sababu watakuwa 
na uhakika wa kupokea wa-
nanchi wengi wenye bima za 
afya,” alisema Dk. Mollel.

CHANJO CORONA
Katibu Mkuu Wizara ya 

Afya, Prof. Abel Makubi alise-
ma hadi sasa asilimia 70 ya 
Watanzania wameshapata 
chanjo ya ugonjwa wa corona.

Kuhusu mlipuko wa 
ugonjwa wa Ebola, Prof. Maku-
bi alisema serikali inachukua 
hatua ya kuudhibiti ili usiingie 
nchini.

Alisema serikali imeweka 
uangalizi mkubwa katika 
mikoa ya Kigoma, Mwanza, 
Arusha na Kagera kuhakikisha 
ugonjwa wa Ebola hauingii 
nchini.

Kuhusu utoaji huduma bora 
za afya, Prof. Makubi alivitaka 

vyuo vikuu na vyuo vya kati 
kutoa huduma bora za afya, 
akisisitiza kuwa wadau wote 
wa sekta ya afya wanapaswa 
kuhakikisha kunakuwa na hu-
duma bora za afya kuliko kuzi-
achia hospitali.

Prof. Makubi alisema bima 
ya afya kwa wote itakapoan-
za kufanya kazi, itakuwa ni 
mkombozi kwa Watanzania 
wengi hususani wanaoishi ka-
tika umaskini.

Alisema Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote itakapoanza 
kufanya kazi, serikali inata-
rajia asilimia 85 ya Watanza-
nia watajiunga katika kupata 
huduma hiyo.

Wabunge wataka 
elimu ya Ebola  
kwa wananchi
Na Mary Geofrey, BUKOBA

WAJUMBE wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Huduma na 
Maendeleo ya Jamii wamesema 
elimu inahitajika zaidi katika 
kuendelea kudhibiti ugonjwa wa 
Ebola kuingia nchini.

Pia wamepongeza juhudi zi-
nazofanywa na Wizara ya Afya 
kutoa elimu mipakani na kuweka 
wataalamu wa afya kwa ajili ya 
kuwapima wageni wanaoingia 
nchini kutoka nchi jirani.

Mbunge wa Nanyamba mkoani 
Mtwara, Abdallah Chikota alitoa 
rai hiyo juzi wilayani Bukoba 
mkoani Kagera alipozungumza na 
waandishi wa habari muda mfupi 
baada ya kuhitimishwa kwa kilele 
cha mbio za Mwenge wa Uhuru.

“Ninaunga na Rais Samia Suluhu 
Hassan (aliyehitimisha mbio za 
Mwenge wa Uhuru) kuwataka 
wananchi kuendelea kuchukua ta-
hadhari zinazotolewa na wataala-
mu wa afya. Wizara ya Afya nayo 
iendelee kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu hatari ya ugonjwa huu ili 
waendelee kujikinga,” alisema.

Chilota alisema kazi kubwa ya 
kamati yao ni kuendelea kuhama-
sisha jamii kuchukua tahadhari 
zote na wananchi kuzingatia ka-
nuni za afya ili kudhibiti ugonjwa 
huo, hasa kwa kuzingatia Mkoa 
wa Kagera upo jirani na Uganda 
ambako ugonjwa huo umerpotiwa 
kulipuka.

“Kazi yetu kama wabunge, tuna 
wajibu wa kuendelea kufanya 
kampeni ya kuelimisha jamii ili 
usiingie nchini na juhudi hizi zi-
tasaidia kama ambavyo ugonjwa 
wa UVIKO-19 ulivyoingia nchini 
na kudhibitiwa,” alisema Chikota.

Mbunge wa Buyungu mkoani 
Kigoma na mjumbe wa kamati 
hiyo, Aloyce Kamamba aliwataka 
wananchi kuendelea kuchukua 
tahadhari zinazotolewa na wizara 
hiyo.

Pia aliitaka wizara kuendelea 
kuwekeza nguvu ya kutoa elimu 
katika mikoa yote nchini kwa 
kuwa nchi zina mipaka lakini 
ugonjwa hauna mipaka.

“Ninatambua juhudi kubwa 
zilizofanywa na Wizara ya 
Afya, ninaomba tuendelee sasa 
kuhimiza elimu iendelee kutolewa 
maeneo yote nchini, jamii ichuk-
ue tahadhari zote zinazotakiwa 
katika kujikinga na maambukizi 
kama taifa,” alisema Kamamba.

Kaimu Mkurugenzi wa Kinga, 
Kitengo cha Elimu ya Afya kwa 
Umma, Wizara ya Afya, Dk. 
Amma Kasangala alisema wame-
tumia sherehe za kuhitimisha 
mbio za Mwenge kufikia kundi 
kubwa la wananchi wa Mkoa wa 
Kagera kwa kutoa elimu ya kujik-
inga na maambukizi.

Alisema kupitia elimu wali-
yotoa, wanaamini jamii itaende-
lea kuchukua tahadhari zote na 
kuhakikisha ugonjwa huo hauingii 
nchini.

Alisema tangu kuingia kwa 
ugonjwa huo, wamefanikiwa 
kutoa elimu katika maeneo mbal-
imbali nchini ikiwamo mikoa 
iliyoko mipakani hususani Mkoa 
wa Kagera.
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MAONI & UCHAMBUZI

WIZARA ya Kilimo imepewa 
jukumu la kusimamia kilimo 
cha maparachichi na ku-
watafutia wakulima mbegu 
bora, kutunza miche sham-
bani na kutafuta masoko, ili 
kunufaika na kilimo cha ma-
tunda hayo.

Hatua hiyo inalenga ku-
hakikisha wakulima wa ma-
tunda hayo wananufaika 
na   kilimo chake ambacho 
kinatekelezwa kwenye baa-
dhi ya mikoa ikiwamo ya 
Njombe,   Mbeya, Arusha na 
Kilimanjaro.

Ninakubaliana na mikakati 
hiyo yenye lengo la kumn-
yanyua mkulima wa   ma-
tunda, kutokana na kwamba 
baadhi yao wamekuwa hawa-
faidiki na kilimo hicho kuto-
kana na ukosefu wa soko la 
uhakika.

Hali hiyo inasababisha 
baadhi ya matunda kama 
machungwa kuoza kutokana 
na ukosefu wa soko na hivyo 
wakulima kujikuta wakipata 
hasara, hivyo   kuwapo kwa 
soko la uhakika kunaweza 
kuwa mkombozi kwao.

Uhakika wa soko utasaid-
ia kuwafanya wasiendelee 
kukusanya matunda na kum-
waga chini kusubiri wateja 
bila kuwa na uhakika kama 
watawapata, badala yake wat-
avuna na kwenda kuuza kule 
ambako tayari kuna soko la 
uhakika.

Ninakumbuka Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, aliwahi 

kuwaagiza maofisa kilimo 
kuanzia wa mkoa hadi wilaya 
kuhakikisha wanawasaidia 
wakulima kulima kisasa zao 
hilo, huku wakurugenzi waki-
takiwa kuwaondoa maofisa 
kilimo halmashauri wakaf-
anye kazi kwa wakulima na 
kuanzisha mashamba darasa 
ya kufundishia wakulima.

Kimsingi, hatua hiyo yenye 
lengo la kuwasaidia wakulima 
wa matunda hayo, ni nzuri 
kwani kuwatafutia soko la 
uhakika, na wao watakuwa na 
uhakika wa sehemu ya kuuza 
matunda yao.

Hatua hiyo inaweza ku-
wasaidia waondokane na 
hasara za mara kwa mara 
ambazo wamekuwa waki-
kumbana nazo, ambazo zi-
nasababishwa na ukosefu wa 
soko la uhakika na kuwafanya 
wajipatie fedha, kwa ajili ya 
maendeleo yao.

Lakini pamoja na hayo, 
ninadhani vingejengwa vi-
wanda vidogo vingi vya 
kuchakata matunda nchini, 
hasa kwenye maeneo ambayo 
matunda yanapatikana kwa 
wingi, ili wakulima na sehemu 
ya uhakika ya kuyapeleka.

Kuwapo kwa viwanda 
vya kuchakata matunda 
kunaweza kuongeza soko la 
ndani, kuanzia maparachichi, 
machungwa, mananasi na 
matunda mengine, ambayo 
yamekuwa yakioza masham-
bani kutokana na ukosefu wa 
soko.

Viwanda hivyo pia vinaweza 
kusaidia juhudi za serikali za 
kutaka Tanzania kuingia ka-
tika masoko ya kimataifa, kwa 
kuuza bidhaa zinazotokana 
na matunda mbalimbali ya-
nayopatikana nchini. Lengo la 
serikali ni kufikia Tanzania ya 
viwanda, hivyo nchi ikiwa na 
viwanda vingi vya kuchakata 
maparachichi na matunda 
mengine yanayolimwa katika 
mikoa mbalimbali, itasaidia 
pia wakulima kuwa na kasi 
katika kilimo.

Uchache wa viwanda vi-
dogo, kwa namna moja au ny-
ingine, unachangia matunda 
mengi kuoza mashambani au 
sokoni na kusababisha hasara 
kwa wakulima na wafanyabi-
ashara.

Hivyo, kwa mtazamo wan-
gu ni kwamba, viwanda vingi 
vya kuchakata matunda vi-
jengwe vya kutosha ili kuwa 
suluhisho la hasara ya miaka 
nenda miaka rudi ambayo 
wakulima wa matunda wame-
kuwa wakiipata.

Nakubaliana na hatua zi-
nazochukuliwa na serikali zi-
takazosaidia kutatua kero ya 
wananchi kuingia hasara kwa 
kutupa matunda hayo baada 
ya kuoza,

wakati serikali ikiende-
lea na mikakati mbalimbali 
yenye lengo la kuwanyanyua 
wakulima wa matunda, basi 
wakulima wenyewe hawana 
budi kuendelea kujiimarisha, 
kwa ajili ya soko la nje.

Viwanda vya kuchakata 
matunda ni mkombozi

 Muungwana Lazima Nilonge

Waliohusika madudu ya taarifa 
za Mwenge wawajibishwe wote 
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MWENGE wa Uhuru ulihitimisha mbio zake juzi mkoani Kag-
era baada ya kukimbizwa katika wilaya zote za Tanzania na 
kuzindua miradi mbalimbali ya maendeleo katika maeneo 
ulikopita.    

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa wakati wa kilele cha mbio 
hizo katika Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, mwenge huo 
ulikimbizwa umbali wa takriban kilomita 39,274 kuanzia Aprili 
2, mwaka huu, katika Mikoa 31 na halmashauri 195 ndani ya 
siku 195. Katika mbio hizo, mwen ge huo ulizindua na kuweka 
mawe ya misingi katika miradi 1,293 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 650. 

Licha ya kuzindua miradi hiyo, miradi 65 yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 12.8 katika halmashauri 43 ilitiliwa shaka 
kutokana na kutekelezwa katika viwango duni au miradi hiyo 
ikiwa haina thamani inayoendana na fedha zilizotumika. 

Kutokana na hali hiyo, kila sehemu ambayo miradi ilionekana 
kuwa na kasoro, kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa mwaka 
huu, Sahili Nyanzabara Geraruma, alikuwa akiweka wazi 
kwamba miradi hiyo haiwezi kuzinduliwa au kuagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). 

Mbali na madudu hayo kwenye miradi, kiongozi 
huyo   alisema Mfuko wa Maendeleo ya Vijana unashindwa 
kuwafikia kimikopo walengwa kutokana na ubadhirifu katika 
baadhi ya halmashauri. Pia alisema katika baadhi ya maeneo, 
ilibainika kuwa asilimia kubwa ya fedha zinazotengwa kwa 
ajili ya mikopo ya vijana, zimekuwa zikibanwa na zingine 
kubadilishiwa matumizi pamoja na kutokusimamiwa vyema. 

Kutokana na kuibuliwa kwa madudu hayo, Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika kilele cha mbio hizo za mwenge zilizoambatana 
na Kumbukumbu ya miaka 23 ya Kifo cha Mwalimu Julius 
Nyerere, aliagiza TAKUKURU na Taasisi ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA)  kuchunguza miradi 
iliyobainika kuwa na dosari. 

Licha ya kuziagiza taasisi hizo, alizitaka kujichunguza 
kwanza kabla ya kutekeleza kazi hiyo kutokana na tabia ya 
kusubiri taarifa za wadhibiti na wakaguzi wakuu wa hesabu 
za serikali na ripoti za mbio za mwenge ndipo wazifanyie kazi 
badala ya kufuatilia wakati wa utekelezaji.

Taarifa za ubadhirifu ambazo zimekuwa zikiibuliwa katika 
ukaguzi mbalimbali zimekuwa sasa kama donda ndugu 
kutokana na kujirudia mara kwa mara licha ya maagizo kutoka 
ngazi za juu serikalini. Ni wakati mwafaka sasa ikatafutwa 
dawa ili kukomesha tatizo hilo ambalo linasababisha miradi ya 
maendeleo kufanywa kwa kiwango duni au kutokukamilika. 

Kama alivyoagiza Rais, ni vyema TAKUKURU na ZAECA 
zikafanya uchunguzi wa madudu yaliyotokana na ripoti ya 
mwenge na wahusika kuchukuliwa hatua. Taarifa za uchunguzi 
zifanywe ndani ya muda mfupi ili serikali iwawajibishe 
viongozi na waliopewa jukumu la kutekeleza miradi hiyo. 

Lakini pia kama alivyosema Rais, taasisi zilizopewa kazi ya 
kuchunguza na  kufuatilia mienendo ya kuwapo kwa vitendo 
vya rushwa, zinapaswa kujitafakari kutokana na kuendelea 
kutamalaki kwa madudu kwenye miradi mbalimbali ya 
maendeleo ambayo hugharimu mabilioni ya shilingi. 
Haiwezekani kila mwaka kujirudia taarifa zile zile wakati taasisi 
zenye dhamana hiyo zipo na zinaona ni jambo la kawaida. 

Kwa maeneo ambayo miradi imebainika kuwa na matatizo 
na taarifa za uchunguzi zikaweka bayana, ni vyema wahusika 
wote, kuanzia maofisa waliopewa kazi ya kusimamia, 
makandarasi, wakurugenzi, wakuu wa wilaya na mikoa, 
wakawajibishwa bila kuonewa huruma. 

Na Sabato 
Kasika
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safu

Watanzania tunamuenzi Mwalimu kwa matendo? fikra mbadala

Pascal Mayalla

K
aribu tena katika safu 
hii ya “Kwa Maslahi 
ya Taifa”. Leo safu hii 
inaendelea kumuenzi 

mwasisi wa taifa hili, Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. Kutokana na kumbukizi 
ya Baba wa Taifa kila Oktoba 14, 
ni Nyerere Day,  nikitafakari jinsi 
sisi Watanzania, tunavyomuenzi 
na kuuliza je,  tunamuenzi kweli 
kwa mawazo maneno na maten-
do au?

Wiki iliyopita niliishia nikiwa 
hosteli za Chuo cha Uandishi wa 
Habari (TSJ) enzi hizo kikiwa Ilala 
Sharif Shamba, nikapata ugeni wa 
kutembelewa na mtoto wa Mwal-
imu, Madaraka Nyerere, kuniju-
lisha kuwa nahitajika nyumbani, 
Msasani kwa Nyerere!

Kwanza nilishtuka! Iweje mtu 
‘nobody’ nihitajike nyumbani 
kwa Rais, kuna nini? Ndipo Ma-
daraka akanieleza mdogo wake 
wa kike, amepata mchumba, 
hivyo familia imenipendekeza 
mimi kuwa mshereheshaji kwe-
nye sherehe ya harusi ya binti 
Nyerere.

Nilipokea wito huo kwa furaha. 

Ni karne ya Mwalimu Julius  
Kambarage Nyerere Burito!

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

A
PRILI 13, 1922 hadi Oktoba 
14, 1999; hiyo ni miaka 77 
aliyojaaliwa kuishi duniani 
Julius Nyerere, mjukuu wa 

Burito, akizaliwa Butiama, Mara na 
kufariki dunia London, Uingereza.

Ni miaka 23 tangu Mwalimu Ny-
erere aage dunia na kama angekuwa 
anaishi leo, ungekuwa mwaka wake 
wa 100, angekuwa anakula chumvi ya 
karne moja duniani.

Lakini Mungu kwa makusudi yake, 
akaona ni vyema amwite mbele ya 
haki na bila shaka huko aliko, anatu-
angalia Watanzania tunavyohangai-
ka, kuneng’eneka na kudemka na hii 
nchi yetu na dunia kwa ujumla.

Juzi tuliadhimisha kitu kinaitwa 
Siku ya Nyerere na Waswahili hura-
hisisha na kuiita Nyerere Dei, waki-
itumia kufanya sherehe mbalim-
bali huku wakiwa wamepumzika, 
hawaendi kazini, kwa sababu ni Siku 
ya Nyerere.

Ukizama sana ndani ya siku hii, 
unaweza kuona kasoro fulani hivi 
ingawa kwa mbaali. Lakini ukiikalia 
sawa ingawa utaweza kulaumiwa na 
wasiotaka mabadiliko, utaamini siku 
hii haikustahili kuitwa hivyo.

Utabaini, kwamba kumbe leo in-
gekuwa siku ya Watanzania kujikalia 

kimya majumbani tukimkumbuka 
Baba yetu wa Taifa, badala ya kufan-
ya matamasha na sherehe kedekede 
zikiwamo za kukamua kinywaji, kum-
wagilia nyoyo.

Siku zote mimi huona na kush-
uhudia watu wakitumiana salamu za 
furaha zikihusisha Siku ya Kuzaliwa 
ambayo Waswahili kwa kutamba 
huiita Hepi Besi Dei (HBD), lakini 
sijapata kuona salamu za Hepi Desi 
(Death) Dei (HDD). Unadhani ni kwa 
nini? Kifo kinaogopwa au ni uchuro 
kumtakia heri mtu siku ya kifo au ku-
fiwa? Ukipata jibu katika swali hilo, 
ujue sasa unapaswa kufikiria kwa 
nini tunaadhimisha Siku ya Nyerere 
Oktoba 14, yaani leo, na si Aprili 13? 
Kumbe kuna haja ya kukaa hata bila 
kupitia Kikosi Kazi, kutafakari kama 
tuko sawa na siku hii.

Yawezekana wakawapo watu wa 
kufikiria, kuwa huenda wazo hili ni 
la kijeuri tu halina mashiko, lakini 
naamini lina mashiko, kwa sababu ya 
umuhimu na uzito wa siku yenyewe, 
kwamba ni ya kifo cha mtu, hivyo 
kustahili shamrashamra kama siku 
ya kuzaliwa? La hasha!

Hilo somo linaweza kueleweka kwa 
wanafunzi wanaoelewa haraka, laki-
ni kwa wale wenzangu wadadisi, ita-

chukua muda mrefu kuingia akilini 
na kukaa sawa na kuona uzito uko 
wapi, lakini si lazima.

Lakini pamoja na yote hayo, hebu 
tunaposherehekea na kufurahia siku 
hii leo, je ni kweli tunamuenzi Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere kwa ali-
yoyafanya akatuachia, au bora siku 
hii iwepo na ipite tusubiri mwakani?

Watanzania wakati tunaadhimisha 
Siku hii, tunapaswa kutafakari ni yapi 
mema aliyofanya Mwalimu Nyerere 
na akatuachia mwaka 1999, na ni yapi 
tuyaendeleze kwa mustakabali mwe-
ma wa Taifa letu.

Leo hii, ukienda mataifa ya nje hu-
susan haya ya jirani, Mwalimu ana-
kumbukwa na kuenziwa pengine ku-
liko hata sisi ambao kumuezi kwetu, 
kumesalia kwenye kuyapa majina 
yake maeneo na miradi tu, na si fikra 
na matendo yake.

Tunashuhudia masikini wanavy-
ozidi kuwa masikini huku matajiri 
wakielea kwenye ukwasi, tunaona 
ufisadi unavyotamalaki, huku vijana 
wetu wengi wakiendelea kusota mi-
taani bila ajira licha ya usomi wao.

Tunahanikiza kuhusu kujiajiri, 
kana kwamba ni kazi ya kufumba na 
kufumbua macho tu ajira zipo, watu 
kujiajiri na kuajiri wenzao. Viongozi 

wetu wako mstari wa mbele kuya-
hanikiza hayo.

Nyerere na wenzake enzi hizo wali-
weka utaratibu wa kuwatafutia vijana 
majukumu ya kufanya ili kuzalisha 
mali. Vijana waliokuwa wakizurura 
mitaani waliondolewa kistaarabu na 
kupelekwa mashambani kuzalisha.

Enzi za Gezaulole, Mwanadilatu, 
Kibugumo, vijana walipatikana huko 
wakiwa mashambani wakizalisha 
mali na kuacha kuzurura mitaani. 
Leo tunawasomesha na kuwaacha 
mitaani, wanapogeuka panyarodi tu-
nalia vilio vya mbwa.

Nyerere na wenzake enzi zao wal-
iona nuksi sana kwa viongozi kujil-
imbikizia mali, huku wananchi wa 
kawaida wakisota kwa ufukara unao-
nuka, leo hii kiongozi kuwa na mali ni 
sifa tena ya kupewa jukumu la kuon-
goza masikini!

Hata kama ya Nyerere na wenzake 
yalifanywa zamani na kuona sasa 
yamepitwa na wakati, lakini bado 
tuna nafasi ya kuona mema yake na 
kuyatekeleza na kuyaendeleza, ili 
hata vizazi ambavyo havikumwona, 
basi vimhisi kuwa alikuwapo babu 
aliyefanya haya na sasa yanatusaidia. 
Jamani, Nyerere Dei njema. Alamsiki! 

*kulangwasos@gmail.com

Sikukumbuka hata kumuuliza Ma-
daraka nani aliwaelekeza kwan-
gu? Nikakubali moja kwa moja 
na kuulizwa gharama zangu. Ki-
ukweli  siku hizo wala sikujua MC 
huwa analipwa, hivyo  nikasema 
nitafanya bure!.

Nikarudi hosteli kuvaa suruali, 
maana nilitoka na bukta tu. Nilid-
hani ni wale wageni wetu wa uja-
na hosteli. Nikapanda ‘sport car’ 
hadi nyumbani kwa Madaraka, 
enzi hizo akikaa yale maghorofa 
ya SIDO. Ilikuwa siku ya kikao cha 
mwisho, harusi ni Jumamosi inay-
ofuata. Safari ya Msasani ikaishia 
Upanga, kila kitu kimekamilika 
hakuna haja ya vikao! Tena sikum-
buki kama huyo binti alifanyiwa 
‘send off ’, ila mimi ni MC wa haru-
si, kama alifanyiwa siwezi kujua, 
maana sikualikwa na sikuuliza.

Siku ya siku ikafika, harusi ikaf-
ungwa kanisa la KKKT Azania 
Front, sherehe ni ukumbi wa Lu-
ther House,  karibu sana na hapo 
kanisa kuu la KKKT Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani. Sikumbuki 
hata kama kulikuwa na msafara!

Tumetoka kanisani ukumbi ni 
hapo hapo, tukaingia ukumbini, 
baada ya kutamani sana kum-
salimia kwa kumshika mkono 
Mwalimu, siku hiyo ndiyo ni-
kamshika mkono. Mwalimu ali-
kuwa mtu mcheshi sana na ana 
vichekesho sana, akaniambia MC, 
usilete habari za uongo uongo ili 
kuwafurahisha wageni. Sipendi 
utani utani, endesha shughuli vi-
zuri iishe mapema.

Kwanza nilikuwa ‘very tense’ 
kuendesha shughuli ya mtoto wa 
Rais. Baada ya kumsalimia Mwal-

imu kulikuwa na utulivu. Kwa jinsi 
sherehe hiyo ilivyokuwa, binti wa 
Rais ameolewa na mtu wa kawai-
da tuu, Baba wa bwana harusi ni 
Baba Mchungaji wa KKKT, hivyo 
sherehe ilikuwa ya kawaida sana,  
haina makuu yoyote.

Funzo hapa ni Mwalimu haku-
walea watoto wake kwa umuhimu 
wowote kama watoto wa Rais, 
hivyo kijana wa kawaida tu 
akampenda mtoto wa Rais, harusi 
ya kawaida sana. Hiyo ni kuo-
nyesha Mwalimu alikuwa mny-
enyekevu, mwenye kujishusha na 
aliyejiweka kuwa mtu wa kawaida 
sana. Nilipata bahati pia ya kuwa 
MC harusi ya Binti Lowassa, waka-
ti huo Lowassa ni Waziri Mkuu. Ni-
kilinganisha harusi ya binti Nyere-
re akiwa ni binti wa Rais na harusi 
ya binti Lowassa akiwa ni binti wa 
Waziri Mkuu, kiukweli kabisa ni 
kama mbingu na nchi!

Nikiwa bado TSJ, nilihudhuria 
kila mkutano wa Mwalimu na 
waandishi wa habari, hivyo ile 
mikutano ya Kilimanjaro Hotel na 
ule ya uzinduzi wa kitabu cha “Ny-
ufa” nilikuwapo.  Nilipomaliza TSJ 
nikaajiriwa RTD na nikam- ‘cover’ 
sana Mwalimu kwenye matukio 
na shughuli zake. 

Mimi ndiye mwandishi wa 
mwisho wa habari kusafiri na 
Mwalimu safari ya Uswisi kwe-
nye mkutano wa Tume ya Ush-
irikiano wa Nchi za Kusini (South 
South Commission) uliofanyika 
jiji la Bern. Kwa hiyo mimi ndiye 
mwandishi wa mwisho wa habari 
kufanya mahojiano na Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere nili-
yoyafanyia jengo la ‘The Bundes 

House’, mjini Bern. Baada ya kure-
jea kutoka Uswisi, ndipo akaanza 
kuugua.

Mwalimu alipozidiwa na ku-
pelekwa kutibiwa katika Hospitali 
ya Mtakatifu Thomas, London 
nchini Uingereza, ni mimi tena 
ndimi mwandishi pekee wa Tan-
zania, niliyemtembelea hospital-
ini hapo nikiwa pia mwandishi pe-
kee wa Tanzania kutoka chombo 
cha habari binafsi. Niliandamana 
na Rais wa wakati huo, Benjamin 
Mkapa ziarani Marekani kwenye 
mkutano wa Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa (UNGA). Wakati wa 
kurejea nchini, tukapitia London 
kumwona Mwalimu na kurejea 
nyumbani na baada ya hapo, hai-
kupita wiki, Mwalimu akafariki 
dunia.

Niliandaa ‘documentary’ ya 
msiba, tangu kuwasili kwa mwili, 
kuagwa Uwanja wa Taifa (sasa 
Uwanja wa Uhuru), nikamsindiki-
za mpaka Butiama kwenye makao 
yake ya milele.

Swali la kumhusu Mwalimu, je, 
viongozi wetu wanamuenzi kwa 
kumuishi au wanamuenzi kwa 
mawazo tu na maneno lakini si 
kwa vitendo?. Naomba mnitajie 
hata kiongozi wetu mmoja tu 
anayemuishi Nyerere kwa mawa-
zo, maneno na matendo.

Je, chama alichokiasisi na kuki-
acha Mwalimu Nyerere - Chama 
cha Mapinduzi (CCM), kinamuen-
zi Mwalimu kwa vitendo?, kina-
muishi kwa kufuata falsafa yake? 
Je, hii CCM ya sasa ndiyo ile CCM 
aliyoiacha Mwalimu?

CCM ya Mwalimu ilikuwa cha-
ma cha wakulima na wafanyakazi. 

Sifa  ya kugombea uongozi ilikuwa 
uwezo wa uongozi na uzalendo 
wako kwanza kwa nchi yako, ki-
sha kwa chama chako.   Je, sasa 
sifa za kuchaguliwa kuwa kion-
gozi CCM bado ni zile zile au sasa 
ili kuchaguliwa kiongozi sifa kuu 
ni uwe na mkono mrefu kiasi gani 
kuwapatia takrima wajumbe?

Mwalimu aliichukia rushwa 
kwa dhati. Baada ya kufariki du-
nia, tukaibariki rushwa kwa kuipa 
jina zuri la “takrima” tukapitisha 
na sheria kuiruhusu. Kelele zika-
pigwa, sheria ile ikafutwa, lakini 
sasa chama alichokiasisi Mwal-
imu zile takrima zimegeuzwa ni 
michango ya lazima ya kuombea 
fomu ya uongozi.

Kwa sasa fomu ya kugombea 
ubunge CCM inauzwa kwa Sh. mil-
ioni moja. Kuna  wakulima wanga-
pi na wafanyakazi wanayo hiyo 
milioni moja ya kujaza fomu ya 
ubunge? Mwalimu angekuwapo 
haya yangefanyika?

CCM, serikali yetu, viongozi 
wetu na Watanzania kwa ujumla, 
tumuenzi Baba wa Taifa, Mwal-
imu Nyerere, si tu kwa mawazo 
na maneno, bali kwa matendo na 
ikibidi kumuishi. Kwa hapo tuta-
barikiwa na taifa litabarikiwa. 

Tukiendelea kumuenzi hivi 
kwa mawazo tu na maneno, lakini 
matendo ni tofauti, taifa letu na 
chama chetu na viongozi wetu, tu-
taendelea kupata kichapo cha ba-
kora za kitu kinachoitwa karma.

 
Wasalaam.
 
Paskali 
+255 754 270403
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habari kitaifa

Serikali yatenga mashamba mradi wa vijana wa kilimo 

WB yaimwagia sifa Tanzania 
usimamiaji mzuri wa uchumi 
Na Mwandishi Wetu,  
WASHINGTON D.C

BENKI ya Dunia (WB) imeimwagia 
sifa Tanzania kwa usimamizi mzuri wa 
uchumi na utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo inayopata fedha 
kutoka kwenye taasisi hiyo kulingan-
ishwa na nchi zingine nyingi za Afrika.

Pongezi hizo zilitolewa juzi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya Du-
nia anayesimamia Kundi la Kwanza la 
Nchi za Kanda ya Afrika (Africa Group 
1 Constituency), Dk. Taufila Nyama-
dzabo, alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na ujumbe wa Tanzania jijini 
Washington D.C, Marekani.

Ujumbe huo unaoongozwa na Wazi-
ri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba kwenye Mikutano ya Mwaka 
ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF).

Dk. Nyamadzabo alisema Tanzania 
ni nchi ya mfano katika usimamizi 
wa uchumi ambapo licha ya majanga 

mbalimbali, ikiwamo UVIKO-19 na 
vita inayoendelea baina ya Urusi na 
Ukraine, tathmini inaonyesha uchumi 
wa Tanzania uko imara na nchi ina-
kopesheka.

Aliahidi kuwa benki yake itaendelea 
kuisaidia Tanzania katika jitihada zake 
za kukuza uchumi na kuwaondolea 
umaskini wananchi wake kwa ku-
saidia rasilimali fedha zitakazotumika 
kutekeleza miradi mbalimbali ya kiu-
chumi na kijamii.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu, alimweleza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Dunia huyo 
kwamba uchumi wa Tanzania una-
zidi kuimarika na serikali itaendelea 
kuchukua hatua muhimu kuhakikisha 
unazidi kuimarika na kuleta ahueni 
kwa wananchi.

Alifafanua kuwa katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2022/23 uchumi 
umekua kwa asilimia 5.4 kulingan-
ishwa na ukuaji wa asilimia tano katika 
kipindi kama hicho mwaka wa fedha 

uliotangulia (2021/22) na kwamba 
kutokana na mipango kabambe ili-
yowekwa na serikali, uchumi utakua  
zaidi hadi kufikia wastani wa asilimia 
6.3.

Dk. Mwigulu alirejea shukrani zake 
kwa Benki ya Dunia kwa kuitengea 
Tanzania jumla ya dola za Marekani 
bilioni 2.1 sawa na Sh. trilioni 4.9 ka-
tika mzunguko wa 20 wa IDA ( Julai 
2022-Juni 2025) kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayotarajiwa kuchochea ukuaji wa 
uchumi wa nchi pamoja na kupungu-
za umaskini wa watu wake.

Mpaka sasa Benki ya Dunia im-
ewekeza zaidi ya dola za Marekani 
bilioni 7.2, sawa na takriban Sh. trilioni 
16.7 kwa ajili ya kutekeleza miradi zaidi 
ya 29 nchini.

Kati ya miradi hiyo, 24 yenye tham-
ani ya dola za Marekani bilioni 6.41 ni 
ya kitaifa na mingine mitano yenye 
thamani ya dola za Marekani bilioni 
0.75 ni ya kikanda.

Mbunge aishauri serikali
kuwatambua wakimbizi
Na Halfani Chusi

Mbunge mstaafu wa Kasulu, Daniel Nsan-
zugwauko ameishauri serikali kuwatambua 
wakimbizi kulingana na taaluma zao ili nchi 
ifaidike nao.
Vilevile, amesema wakimbizi siyo watu wa 

ovyo kama jamii inavyoamini, akibainisha 
kuwa kati yao, wapo wenye taaluma na 
vipaji ambavyo vinaisaidia nchi katika mae-
neo mbalimbali.
Kiongozi huyo alitoa ushauri huo juzi mkoa-

ni Dar es Salaam wakati wa hafla iliyoandal-
iwa na Shirika la Dignity Kwanza kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wahariri wa vyombo vya 
habari namna ya kuripoti habari hizo.
Alisema kupakana kwa Mkoa wa Kigoma na 

nchi nne za ukanda wa Afrika (Rwanda, Zam-
bia, DRC na Burundi) ndiyo sababu kuwapo 
kwa wakimbizi wengi maeneo hayo.
“Wakimbizi wengi wapo katika mkoa huo 

kwa sababu ukiwa Kigoma kwenda katika 
nchi hizo, hakuna umbali mrefu, hazifiki hata 
Km 22.
“Kwa hiyo, mkoa ule una wakimbizi wengi 

sana na mimi nimekuwapo huko kwa muda 
mrefu. Kwa hiyo, ninaielewa vizuri jiografia 
ya kule.
“Ukiwaangalia wakimbizi wengi walioko 

huko, wengine wamekuwapo tangu enzi za 
Rais wa Awamu ya Kwanza, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere, wamesoma hapa, wana wa-
jukuu na tunafanya nao shughuli za kijamiii 
kama Watanzania wenzetu lakini sio raia
“Kwa mfano, mafundi umeme wengi waliopo 

Kigoma ni wale waliokuwapo katika kambi 
ya wakimbizi Nyalususu, lakini ndani yao 
kuna watu wenye taaluma mbalimbali, wen-
gine ni wahandisi. Watanzania kwa ujumla 
hatupaswi kuwatazama katika mitazamo 
hasi,” alisema.
Alifafanua kuwa wakimbizi waliopo nchini 

wamekimbia nchi zao kwa kuhofia kifo, 
hivyo wako hapa kwa ajili ya kulinda us-
alama wao na wanapaswa kupewa haki kama 
raia wa Tanzania na sio kunyanyapaliwa.
Aliiomba serikali kuwapatia uraia wakimbizi 

waliokaa nchini kwa muda mrefu, akisis-
tiza kuwa wale ambao hawatakuwa tayari, 
iangaliwe hali ya nchini kwao warudishwe 
kuliko kuishi na watu wasio na uraia.
“Serikali iwaite ikae nao, iwatambue baada 

ya hapo iongee nao ili wale wanaotaka kuba-
kia hapa nchini wafuate taratibu za kisheria 
wapewe uraia, wasiotaka basi warudishwe 
katika nchi zao maana wanavyozidi kuta-
pakaa nchini, baadaye yanaweza kutokea 
machafuko makubwa,” alitahadharisha.
Mkufunzi kutoka Shule ya Sheria ya Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM0, Khoti Ka-
manga alisema serikali inapaswa kuendelea 
kuenzi sera alioiacha Mwalimu Nyerere ya 
kutowabagua wakimbizi.
“Sera aliyoiacha Nyerere inasema ‘Uka-

rimu na milango wazi kwa watu wanaokuja 
kutafuta hifadhi’, ukiitazama mantiki ya sera 
hii utagundua kuwa ilikuwa imelenga kuwas-
adia hifadhi watu ambao nchi zao zipo katika 
machafuko kwa wakati huo,” alisema.
Mkurugenzi wa Shirika la Dignity Kwanza, 

Janemary Lukumba alimsifu Mwalim Nyerere 
kwa kutoa hifadhi kwa wakimbizi enzi za 
uongozi wake, kulikompa tuzo maalum ya 
kuthamini wakimbizi
“Katika kumbukizi ya kifo chake tumeona tu-

kumbuke pia mchango wake na maono yake 
kuhusu wakimbizi, maono yake bado yanai-
shi mpaka leo,” alisema.

Diwani wa 
kata ya Ma-
jengo, wilayani 
Muheza, mkoani 
Tanga, Mukad-
am Sabuni, aki-
waongoza vi-
jana wa UVCCM, 
kuchangia damu 
katika kituo 
cha Afya cha 
Ubwari juzi, 
ikiwa ni sehemu 
ya kumuenzi 
Hayati Baba wa 
Taifa Mwalimu 
Julius Kam-
barage Nyerere. 
Mwenye kofia 
ni Mwenyekiti 
wa CCM wilaya 
hiyo, Laick 
Gugu. PICHA:  
STEVEN  
WILLIAM

Na Renatha Msungu,  
CHAMWINO

SERIKALI imetenga ekari 93 za 
mashamba katika mikoa ya Mbeya 
na Dodoma kwa ajili ya kuendeleza 
mradi wa vijana wa kilimo biashara 
ambao utawasaidia kujiinua kiuchumi, 
ikiwemo kujiajiri pindi wanapohitimu 
masomo yao.

Serikali inatarajia kutumia Sh. bilioni 
230 kwa ajili ya kutengeneza mradi 
huo kwa kujenga miundombinu ya

umwagiliaji na ujenzi wa maghala.
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe ali-

bainisha hayo jana wakati wa ziara ya 
kukagua mashamba pamoja na maan-
dalizi ya mradi wa kilimo wa vijana 
wilayani Chamwino mkoani Dodoma.

Bashe alisema ekari hizo za 
mashamba katika mikoa hiyo zinata-
rajiwa kutengeneza ajira mpya 18,000 
ambazo zitatokana na mradi huo wa 

kilimo ambao utaendeshwa katika 
mikoa hiyo ya Mbeya na Dodoma.

Bashe alisema vijana wengi wame-
kuwa wakikosa miundombinu wez-
eshi ambayo itawasaidia kwa ajili ya 
kujiinua kiuchumi, hivyo ujenzi wa mi-
undombinu ya umwagiliaji itawasaidia 
kuendesha kilimo ambacho

kitawafanya wakopesheke.
“Wizara imeamua kutenga mae-

neo haya ili kuhakikisha vijana wana-
kopesheka kwa ajili ya kujiinua kiuchu-
mi kupitia kilimo,” alisema Bashe.

Waziri huyo alisema mradi huo wa 
vijana unatarajiwa kugharimu Sh. bil-
ioni 230 ambazo zitatumika katika 
ujenzi wa miundombinu ya umwagil-
iaji na ujenzi wa maghala ambayo yat-
atumika katika mradi huo wa kilimo.

Alisema katika hilo, serikali inata-
rajia kushirikiana na Taasisi ya Map-
induzi ya Kijani Afrika (AGRA) ili ku-
hakikisha wanafanikisha mradi huo.

“Katika hili tutashirikiana na AGRA ili 
kuhakikisha serikali inafikia malengo 
iliyojiwekea katika kilimo kwa upande 
wa vijana,” alisema Bashe.

Alisema suala hili litawasaidia vijana 
wanapohitimu masomo yao kujikita 
katika kilimo hususani pale wanapo-
kuta miundombinu imeboreshwa na 
serikali kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali zisizo za kiserikali.

Rais wa taasisi hiyo, Dk. Agnes Kali-
bata alisema

watashirikiana na serikali katika 
mradi huo ili kuwapa fursa stahiki vi-
jana ambao ndio walengwa wa mradi 
huo.

Dk. Kalibata alisema mradi huo un-
ategemewa kumaliza tatizo la ukosefu 
wa chakula nchini, ukihusisha kuanda-
liwa kwa vijana katika kilimo biashara 
ili kuzalisha chakula cha  kutosha na 
kuuza ndani na nje ya nchi ili kujiinua 
kiuchumi.
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M
TOTO Juma alikwenda kwa babu yake sham-
bani kwa ajili ya kumsalimia. Alipofika alimkuta 
babu yake akiwa shambani anapalilia mahindi.

Juma alikwenda kule alipokuwa babu yake na kum-
salimia, alipomaliza alimwambia anataka kumuuliza 
kitu.

Juma: Babu kwani, mtu ukitaka mali lazima ulime 
shamba?

Babu: Hapana mwanangu, wapo wanaopata mali 
kwa kufanya biashara au kufanya kazi ofisini.

Juma: Mbona mwalimu alituambia kama tukitaka 
mali tutapata shambani?

Babu: Mjukuu wangu huo ni msemo tu unaotuhimi-
za kufanya kazi kwa bidii ili tupate mafanikio.

SWALI
Taja wanyama jamii ya sokwe ambao unawafa-

hamu.

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
tuendelee na sehemu 
ya tatu ya simulizi inay-
owahusu wale wanaod-

harau na kusahau wazazi wao. 
Tunavyoendelea na simulizi hii, 
mwishoni utaona laana iliyom-
pata daktari aliyesomeshwa na 
mama yake lakini alipofanikiwa 
akamdharau.

Kwa wale ambao hawakufua-
tilia, wiki iliyopita niliishia pale 
mama alipotoka kijijini na kue-
lekezwa anakoishi binti yake 
ambaye ni daktari huku waki-
wa wamepotezana kwa miaka 
takriban 14 bila kuonana.

Hata mama alipofanikiwa 
kufika nyumbani kwa bintiye 
huyo, alijikuta anafukuzwa ki-
aina. Mama alifika na kupokewa 
na walinzi wa nyumbani kwa 
daktari. Binti alipofika na kuju-
lishwa akamwambia hamjui na 
wala asimguse.

Mama alijitahidi kumkaribia 
kwa furaha, binti akamwambia 
sina mama wala baba. Ndipo 
mama akabaki anashangaa nini 
kimemsibu bintiye. Daktari 
akaendelea na shughuli zake 

wala hakumkaribisha  mama 
yake. Mama akatafuta sehemu 
akakaa chini kwa kuishiwa ngu-
vu, akatafakari sana.

Mama akamwomba Mungu 
amsamehe asije akawaza men-
gine yakampata mabaya binti 
yake. Mama akaanza kuomba 
toba akasema “ Mungu naomba 
nisamehe maana naona ana-
koelekea binti yangu si kuzuri. 
Nisamehe mimi ndiyo tumbo 
langu lililomleta duniani.

“Kama kwangu mimi niliy-
embeba tumboni miezi tisa 
amefanya hivi leo, sijui kama 
huko kwa wengine anawafura-
hia, anawalisha vizuri lakini leo 
haya ananifanyia mimi.” Mama 
akawaza na machozi yakamto-
ka. Alilia amekaa kwa takriban 
saa moja hivi ili aamini kwamba 
je, ni kweli au si kweli. Walinzi 
wale wakamwambia mama si tu-
likuambia bosi wetu hana baba 
wala mama. Labda ungesema 
ni ndugu tu umekuja kuomba 
msaada.

Dada akajifungia ndani, 
mama mzazi yuko nje. Alihuzu-
nika sana. Akawaambia wale vi-

jana walinzi nawashukuru, sasa 
acha niondoke. Wakamsihi sasa 
unaenda wapi? Akawaambia 
nyie sikilizeni maagizo ya bosi 
wenu, acha niende kwetu!

Ni kama binadamu mama la-
zima ajisikie uchungu kwa kuo-
na ile hali ilivyoendelea pale. 
Fikiria mama aliyemzaa yule 
binti alipata uchungu kiasi gani 
kwa kujibiwa majibu kama yale. 

Ni miaka 14 imeisha hakuwa-
hi  kuonana na binti yake, leo 
anamwona lakini hamtaki. Ana-
tamani amkumbatie lakini wapi! 
Anatamani afurahi na mwanawe 
lakini anamwambia usiniguse, 
sina mama wala baba. 

Ana mali za kutosha, ni dak-
tari na anaona mama si wa 
hadhi yake. Kumbe angeweza 
kumchukua na kumbadilisha 
awe na maisha mazuri vile 
atakavyo yeye, ingewezekana 
kabisa! Lakini alishasema kwa 
marafiki zake hana wazazi. Na 
hata kama angemchukua an-
gemtambulishaje. Je, ni mama 
mdogo au shangazi?

Yule mama akageuka nyuma 
wakati anaondoka, akaona kani-

sa jirani na pale akaingia mle 
ndani. Akaanza kuomba kama 
vile alikuwa anasikitika. Upo 
wakati unapofikwa na jambo na 
unapotamani kuomba unakuta 
huzuni inatawala.

Unakuta unalia tu kwa ku-
bubujikwa na machozi. Un-
aweza kusema ni nguvu ya 
Mungu imeshuka kumbe ni 
machozi ya uchungu wa moyo. 
Mama akalia kwa dakika nyingi 
baadaye akamjia Mchungaji wa 
kanisa lile ambaye ndiye aliye-
toa kisa hiki.

Mchungaji na huyo daktari 
wanaishi jirani kabisa, wana-
fahamiana vyema. Mama ali-
pomaliza kuomba wakasalimi-
ana na Mchungaji, wakaenda 
ofisini. Ndipo Mchungaji aka-
pata habari nzima ya kisa hiki.

Mchungaji aliumia sana kwa 
nini binti amfanyie mama yake 
hivyo? Akamwambia mama 
kuwa yeye alimzika mama 
yake miezi miwili iliyopita na 
kumwomba achukue nafasi ya 
mama yake mazazi. Akamwam-
bia, wewe uwe mama yangu. 
Mimi ni mtumishi wa Mungu 

tu hapa, natamani mama yangu 
angekuwapo. Kwa nini binti 
afanye hivyo?

Ni pepo gani limemwingia 
hata kumkataa mama yake kwa 
kiwango hiki! Anamwacha aon-
doke ni usiku, ametoka kijijini 
na hamjui mtu mjini na hata 
aliyemleta na kumwacha getini 
kwa bintiye, aliondoka hajui 
anakoishi.

Yeye binti ana amani, ame-
jifungia ndani. Mchungaji ali-
tamani aende abishe aongee 
naye lakini mama  alimzuia 
akamwambia, wewe ni kama 
mwanangu, naomba usiende, 
mwache! Maadam ana amani 
moyoni mwake, sina neno ila 
namwomba Mungu anisamehe 
lisije likampata baya binti yan-
gu.

Mpenzi msomaji, kile ali-
chotarajia sicho alichokiku-
ta. Aliona kama ndoto. Ama 
kweli, Maisha Ndivyo Yalivyo! 
Wiki ijayo; Mama baada ya 
kuongea na Mchungaji alion-
doka usiku ule. Nini kilim-
tokea? Je, una maoni au kisa? 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mama alimsomesha akawa daktari, anamkana mbele ya walinzi hamjui

M
OJA ya matatizo 
makubwa yanayoika-
bili dunia na Tanzania 
ikiwamo, ni kasi ya 

mabadiliko ya tabianchi ambayo 
yamesababisha kukosekana 
kwa mvua za kutosha, kuwapo 
ukame, mafuriko na madhara 
mengine yanayotishia uhai wa 
watu.

Mabadiliko ya tabianchi haya-
sababishwi na eneo fulani pe-
kee bali mchango wa dunia kwa 
ujumla, huku nchi za Afrika kwa 
ujumla wake, zikichangia hewa 
ukaa chini ya asilimia nne huku 
nchi zilizoendelea zikichangia 
kwa kiasi kikubwa.

Mathalani, kwa Tanzania mtu 
mmoja anachangia gesi ukaa kwa 
asilimia 0.22 kwa mwaka, huku 
China na Marekani akichangia 
asilimia 26 kwa kipindi hicho 
hicho kutokana na shughuli za 
viwanda na nyinginezo ndiyo 
maana nchi hizo zinatoa fedha za 
kusaidia kukabili kwa nchi zilizo-
tunza mazingira.

Hadi sasa hakuna mpango kwa 
nchi hizo kupunguza viwanda, 

ndiyo kwanza vinaongezeka na 
ziko tayari kuendelea kutoa fed-
ha kwa nchi zinazochangia ku-
punguza hewa ukaa kwa kutunza 
mazingira. 

Kwa sasa kila eneo linakabiliwa 
na ukame huku maji ambayo ni 
muhimu kwa kila kiumbe yakien-
delea kupungua, migogoro baina 
ya binadamu na binadamu; wan-
yama na binadamu inaongezeka 
kwasababu raslimali hiyo ina-
potea baadhi ya maeneo.

Ukisafiri kwa anga utaona hali 
ilivyo ardhini, lakini kasi ya kupaa 
kwa bei ya nafaka kulikochagi-
zwa na kupaa kwa bei ya mafuta 
ni udhihirisho kwamba ukame ni 
tishio, pia unaona mito na mae-
neo mengine yalivyokauka.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA), ilieleza 
mwelekeo wa mvua kuwa si wa 
kuridhisha na wakulima wame-
shauriwa aina za mazao ya kuli-
ma ambayo ni ya muda mfupi na 
yenye kuhimili ukame.

Tunapoelekea kwenye mku-
tano wa wakuu wa nchi kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi COP27 

utakaofanyika Cairo, Misri, am-
bao pamoja na mambo mengine 
kila nchi itaeleza ilivyotekeleza 
mpango wa kukabili mabadiliko 
hayo na afua zilizochukuliwa, ni 
muhimu kujitathimini kama nchi 
namna ya kuhakikisha kila ki-
umbe hai kinaendelea kuishi kwa 
wakati huu.

Hadi sasa tunaona uhaba wa 
nafaka huku ikizidi kupanda bei, 
ongezeko la migogoro baina ya 
binadamu na wanyamapori am-
bao wanatoka maeneo yaliyohifa-
dhiwa kwenda kutafuta malisho, 
huku binadamu nao wakivamia 
maeneo ya hifadhi kupata mahi-
taji ya Wanyama wafugwao.

Jitihada nyingi zimefanyika 
ikiwamo kuhamasisha wananchi 
kutunza mazingira, kupanda 
miti kwa wingi na kuachana na 
matumizi ya nishati ya kuni, inga-
wa bado kuna kazi kubwa ya ku-
fanya kwa kuwa mkaa unatumika 
zaidi kutokana na kupaa kwa bei 
ya gesi.

Hali ya upatikanaji wa chakula 
ni ngumu sana kwa sasa, nafaka 
zimepanda bei hali ya maisha 

Athari za mabadiliko ya tabianchi ni maumivu kwa wengi
inakuwa ngumu kutokana na vi-
sababishi vingine kama kupanda 
kwa bei ya mafuta na COVID-19. 

Mabadiliko ya tabianchi si jam-
bo la kulichukulia rahisi, lazima 
nchi iendeleze mikakati yake ya 
kusaidia wananchi wake kuishi 
na hali hiyo ambayo haiwezi kui-
sha leo wala kesho kutokana na 
kasi ya ukuaji wa maendeleo.

Lazima jamii yetu iendelee 
kuelimishwa namna ya kutumia 
fursa katikati ya matatizo, math-
alani kwa sasa kuna biashara ya 
hewa ukaa kwa wananchi walio-
tunza misitu ya asili,misitu ya ku-
panda na binafsi ambayo wanau-
za duniani kwa nchi zilizoharibu 
au zinazoharibu mazingira.

Misitu hiyo inasaidia kupun-
guza hewa ukaa kwenye anga na 
kukabili hali iliyopo sasa ya vipin-
di vya mvua kutoeleweka,ukame 
wa muda mrefu, joto na baridi 
kali kiasi cha kuathiri binadamu 
na viumbe wengine. Kama  tuna-
vyoona sasa maeneo mengi yana 
joto kali hadi misitu inawaka 
yenyewe na kwingine baridi sana.

Kwa sasa usalama wa chaku-

la uko hatarini kwa kiasi 
kikubwa,kwamba wananchi 
hawana uhakika wa mlo kamili 
kutokana na kwamba hawana 
uhakika wa chakula chenyewe ili 
waendelee kuwa hai.

Hivyo, kupambana na mabadi-
liko ya tabia nchi ni lazima kwa 
kila mmoja lakini wananchi ku-
tumia mbinu zao na za jumla ku-
kabili hali hii,ili dunia iwe salama 
kwa kila mmoja anayestahili kui-
furahia.

Kwa sasa tunasikia migogoro 
baina ya wanyama na binadamu 
inashamiri,wanyama wanatoka 
kwenye maeneo yao ya asili 
kutafuta malisho na binadamu 
anapeleka mifugo maeneo yali-
yohifadhiwa kutafuta malisho,hii 
inafanya maisha yasiwe na amani 
kwenye maeneo mengi.

Mabadiliko ya tabia nchi ni 
tishio lazima tuwe na mbinu 
zinazotekelezeka,kubuni namna 
ya kuendelea kupata maji ya ma-
hitaji ya nyumbani na kilimo cha 
umwagiliaji kwasababu cha mvua 
hakijaonyesha manufaa chanya.
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Unaweza kutoka 
tofauti kwa kuvaa mavazi ya kiafrika 

wakati wa harusi. Pichani ni baadhi ya mitin-
do ambayo inapendeza kuvaliwa wakati wa 

ufungaji wa ndoa.
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SURUALI PANA 
ZINANOGA

M
TINDO wa kuvaa suruali pana unazidi 
kushika kasi kwa watu wote. Hii sio 
kwa wasanii maarufu pekee, bali 
umeanza kupendwa na watu wa ngazi 

zote.
Katika kipindi hiki cha joto, suruali pana 
zina umuhimu wake, licha ya kuongeza 

uzuri wa mwonekano, pia husaidia 
kuuweka mwili katika hali bora.

Hata hivyo, wengi hawajui namna 
ya kupangilia vazi hili hasa aina 
ya viatu unavyotakiwa kuvivaa ili 
kukupa matokeo mazuri zaidi.

Wataalam wa mavazi wana-
shauri si kila aina ya viatu vinafaa 
kuvaliwa na nguo hizi, bali kuna 
viatu vichache ambavyo vinap-
endeza zaidi pale unapovalia na 
suruali pana.

Suruali pana na ‘sneakers’
Suruali pana laini na inayofa-

nana na nguo za michezo, ni vy-
ema ukavalia na viatu vya aina ya 
raba maarufu kama ‘Sneaker’.

Mpangilio huu unakupa 
mwonekano wa kuvutia, mara 

nyingi inakuonyesha kama mtu un-
ayejijali kiafya na mpenda mazoezi 

ya mwili.
Suruali  pana na visigino virefu
Kama wewe unapenda mialiko na 

shughuli inayowakutanisha watu 
mbalimbali, kumbuka utapendeza 
kama ukivaa suruli pana ya kitam-
baa laini na kiatu cha kisasa chenye 

visigino virefu.
Unapovaa suruali ya aina hii 

pamoja na shati la kubana lin-
aloonyesha mikatiko ya kiuno 
vyema, viatu vya visigino virefu 

vitakupendeza kwa sababu 
itakupatia mwendo maridadi 

zaidi.
Suruali pana na Texans

Uvaaji wa suruali pana 
aina ya culotte  ni chaguo 
zuri kama unataka kwen-
da katika hafla mbalimba-
li au sherehe za kijamii.

Hata hivyo, itakuwa 
vyema kama utavaa 
pamoja na viatu vya 
aina ya Texans nyeupe, 
kwani utaweza kuji-
weka katika utofauti 
zaidi.
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KASHATA ZA UFUTA

M
APISHI ya kashata ni rahisi 
na unaweza kupika nyum-
bani kwako na ukafurahia 
na familia yako.

Unaweza kupika kashata hizi kwa 
muda mfupi lakini kutumia njia rahisi.

Mahitaji
Ufuta Kilogramu mbili na sukari 

nusu kilo.

Jinsi ya kutengeneza
Chukua ufuta peta na toa takataka 

zote. 
Ukimaliza weka ndani ya sufu-

ria yenye maji, osha na chekecha 
michanga kama unavyofanya una-
posafisha mchele kutoa mchanga.

Chuja maji na uanike juani, uki-
kauka uukaange kidogo mpaka un-

ukie na kuwa rangi ya kahawia  na 
kisha chukua sufuria weka sukari na 
ubandike jikoni.

Koroga mpaka sukari ilainike na 
uweke ufuta wako kisha geuza geuza 
mpaka ichanganyike na ishikane, ipua 
ufuta harakaharaka na uweke katika 
kibao cha kusukumia chapati au meza.

Chukua kisukumio paka mafuta na 
uanze kusukuma hadi litokee duara 
kama chapati, chukua kisu kikali kata 
muundo wa pembe nne au upendavyo 
na uache ukauke ukikauka utoe na 
uhifadhi tayari kwa kuliwa.

Ukitaka kufanya madonge ukishau-
toa tu jikoni nawa mikono yako anza 
kuviringisha vitonge huku ukiwa 
unauchovya mkono wako kwenye 
mafuta au maji kidogo ili sukari isinase 
mikononi.

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
anawake wengi na baadhi ya wanaume 
wanatumia vipodozi vilivyo na kemi-
kali ili waweze kubadili rangi ya ngozi 
na kuwa nyeupe.

Lakini leo nitakupa njia moja tu itakayoweza 
kukusaidia kuwa na rangi nyeupe bila kutumia 
vipodozi vyenye kemikali katika ngozi yako.

Mahitaji
1. Asali kijiko kimoja cha chai
2. Juisi (maji maji ya limau) kijiko kimoja cha 

chakula.
3. Maji ya uvuguvu

Jinsi ya kutengeneza mchanganyiko
Changanya juisi ya limau na asali katika 

chombo kimoja kisafi na uchanganye ukitumia 
uma au kijiko cha kawaida kwa dakika kadhaa.

Matumizi
Osha uso vizuri ukitumia sabuni (kama una-

pata sabuni ya habati soda inakuwa vizuri zaidi) 
na maji ya uvuguvugu kisha jifute na kitambaa 
kisafi.

Jipake mchanganyiko huo usoni na maeneo 
yote ya shingoni taratibu huku ukijipaka tara-
tibu kwa dakika 10.

Osha uso kwa maji safi, mwisho jifute kwa 
taulo safi.

Hakikisha unafanya zoezi hili kwa wiki mara 
mara moja mpaka mara tatu.

KUWA ANGAVU BILA  
MKOROGO
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
ABORESHO ya nyumba ni jambo 
la muhimu katika kufanya makazi 
yapendeze na yavutie. Maboresho 
haya yanapaswa kufanyika mara 

kwa mara katika kuimarisha ustawi wake.
Mbali na kufanya maboresho kwa ajili ya 

kuiimarisha nyumba, pia huchangia kwa 
kiwango kikubwa iendelee kuwa na mvuto.

Msanifu Majengo, Hafidhi Juma, anasema 
kuna  umuhimu mkubwa wa kuboresha 
zaidi na kuweka tofauti uso wa  mbele wa 
nyumba na maeneo mengine.

“Kuna nyumba zingine zimekosa mwone-
kano mzuri wa mbele, hivyo husababisha 
kushindwa kutofautisha uso wa mbele 
na wa nyuma wa nyumba au upande wa 
kulia na kushoto. Na hapa ndipo tunasema 
kwamba kuna haja kwa msanifu kutumia 
maarifa kuandaa ramani am-
bayo itakidhi ma-
hitaji ya nyumba 
husika,” anasema.

“Baadhi ya sehe-
mu za mbele za uso 
wa nyumba ambazo 
ni muhimu kuzipen-
dezesha ni nguzo 
ambayo ni sehemu 
ya jengo kwa kui-
weka kuwa ya duara, 
mstatili au mraba na 
hii itategemea nam-
na ilivyosanifiwa, lak-
ini jambo la msingi ni 
kuhakikisha unaten-
genezwa kwa ustadi 
mkubwa,” anasisitiza. 

Pia anasema katika 
kutengeneza uso wa 
mbele wa nyumba ni 
vizuri kutumia ma-
lighafi ambayo ni rafi-
ki na yanavutia ma-
cho, imara na ambayo 

Namna ya kuchagua taa 
za chumba cha kulala

TAA za chumba cha kulala ni vitu muhimu 
na kuna wakati zinakuwa kama sehemu ya 
mapambo ya kupendezesha chumba chako.
Kuchagua taa nzuri kwenye  vyumba vya 
kulala unatakiwa kuwa makini zaidi kwani 
kinyume chake unaweza kufifisha vyumba 
na kuonekana na mandhari mbaya.
Iwe ni chumba cha kulala cha vijana, wato-
to au watu wazima, taa kamili zinazotoa 
mwanga wa kupendeza ni suala linalotara-
jiwa. Hizi ni baadhi ya dondoo za namna 
ya kuchagua taa za kwenye vyumba.

1: Taa za chumba cha kulala cha kawaida
	 Hizi ni baadhi ya taa ambazo unashauri-

wa kuziweka kama hutaki madoido 
mengi, lakini hakikisha ziwe na mwanga 
ang’avu na zisizoleta ukakasi unapoingia 
chumbani.

2: Taa za wicker
	 Taa za wicker ni nzuri kuweka vyumbani 

japokuwa zinaonekana kama mtindo wa 
kizamani, lakini zinapendezesha na ku-
weka mwanga mzuri.

	 Kama unaweza kupata vikapu vyenye 
vitambaa maridadi, taa za wicker zita-
kupa matokeo mazuri, pia hazitoi joto 
kama zilivyo taa zingine.

3: Taa za mtindo wa kisasa
	 Huwezi kukosa mawazo ya kisasa ya ki-

bunifu, na hata unapotaka taa za kisasa 
ni lazima uchague mitindo mizuri am-
bayo unaweza kushangaza watu wa-
napoingia ndani.

	 Taa hizi zitatoa mwanga hafifu kwa 
hivyo italazimika kuunganishwa na 
zingine ndani ya chumba cha kulala ili 
mwanga uwe wa kawaida.

4: Taa za kunyongwa
	 Taa hizi zina mitindo tofauti, kama un-

ataka kwenye vyumba vyako ni lazima 
kuhakikisha unapata iliyobuniwa vizuri.

	 Jambo la muhimu lazima ufikirie mahali 
unapotaka kuziweka kwani ni lazima 
ziwe juu na kama ukitaka ziwe ukutani 
ni muhimu kuweka ambazo zina mwan-
ga wa kawaida.

haina madhara kwa binadamu.
“Hili linawezekana kwa sababu 

Wasanifu wanafahamu malighafi 
bora za kutumia katika kutengen-
eza eneo hili kwa hiyo ni vema 
kuwatumia ili kuepuka madhara 
yasiyo ya lazima,” anasema. 

Mbali na nguzo, mtaalamu huyo 
anasema madirisha nayo ni eneo 
muhimu ambalo linapaswa ku-
wekewa urembo hususani lililoko 
mbele ya uso wa nyumba.

“Na katika kutengeneza diri-
sha la mbele la   uso wa nyumba, 
hapa napo kutategemea na vigezo 
vya sehemu au sababu za kisanifu, 
Msanifu anatakiwa kutumia utaal-
am wake kupendekeza aina ya diri-
sha kulingana na malighafi anayo-

taka kuweka iwe ni kwa mlalo au 
unyoofu,” anaongeza. 

Eneo lingine la kuboresha kwe-
nye uso wa nyumba  anasema ni 
milango ya nje. Kwa mujibu wa 
mtaalamu huyo, milango ya nje 
bila kujali aina zake, hutumiwa 
kwa kuzingatia aina ya mtiririko wa 
kisanifu ili kutokupoteza mnyororo 
mzima wa mtindo na mpangilio wa 
jengo ulivyo.

Hafidhi anashuri kwamba wakati 
maboresho au matengenezo yana-
fanywa kwa ajili ya kupendezesha 
uso wa mbele wa nyumba, ni vy-
ema kutokusahau na uchaguzi wa 
rangi kwenye ukuta na dizaini ka-
tika varanda lake katika uso huo wa 
mbele wa nyumba.

Boresha uso wa mbele ya 
nyumba mara kwa mara
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Habari KImaTAIFA

Rais Putin atangaza kupunguza kipigo, 
Marekani yaongeza msaada  Ukraine
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir 
Putin amesema hakuna 
umuhimu wa kuendelea ku-
fanya mashambulio makub-
wa nchini Ukraine kwa sasa.

Kauli hiyo ameitoa siku 
chache baada ya vikosi 
vyake kufanya mashambulizi 
makubwa  ya mabomu nchini 
humo tangu vita hiyo kuanza.

Rais Putin, alisema shaba-
ha nyingi zilizolengwa za ma-
bomu hayo yamefanikiwa na 
kwamba haikuwa lengo lake 
kuiangamiza Ukraine.

Alisema nchi yake itatimiza 
lengo la kusajili wanajeshi wa 
ziada 300,000  ndani ya wiki 
mbili.

Kauli hiyo inakuja wakati 
vikosi vya Russia vikione-
kana kurudi nyuma huku 
vya Ukraine vikisonga mbele, 
karibu miezi minane tangu 
uvamizi huo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya mku-
tano wa kilele na viongozi 
wa kanda katika mji mkuu 
wa Kazakhstan Astana, kion-
gozi huyo wa Russia alisema 
kuwa mashambulizi ya hivi 
karibuni yamepiga maeneo 
waliyolenga 22 kati ya 29 yali-
yowekwa na jeshi la Ukraine 
na kwamba wanamalizia 
saba yaliyobaki.

“Hakuna haja ya masham-
bulizi makubwa. Sasa tuna 
kazi nyingine,” alisema.

Kuanzia Jumatatu Russia 
ilianzisha wimbi la masham-

bulizi katika miji yote ya 
Ukraine, katika kile Putin 
alisema ni kulipiza kisasi kwa 
mlipuko ambao uliharibu 
daraja muhimu kati ya nchi 
hiyo na eneo la Crimea.

Makumi ya watu wali-
uawa na kujeruhiwa katika 
mashambulizi hayo ambayo 
pia yaliharibu miundombinu. 
Maeneo ya kati ya mji mkuu 
wa Kyiv yalilengwa kwa mara 
ya kwanza tangu uvamizi 
huo.

Putin alisema haikuwa 
nia ya Russia kuiangamiza 
Ukraine, lakini hakujutia 
uvamizi huo.

“Kinachotokea leo si cha 
kupendeza, kuweka mambo 
kwa upole,lakini hata hivyo, 
kama Russia isingeshambulia 
tungekuwa katika hali sawa, 
hali ingekuwa mbaya zaidi 
kwetu. Kwa hiyo tunafanya 
kila kitu kwa usahihi na kwa 
wakati ufaao.” Alisema Rais 
Putin

Katika hatua nyingine, 
kiongozi huyo alisema wa-
najeshi 220,000 wamehama-
sishwa kujiunga na jeshi kati 
yao 16,000 walikuwa tayari 
katika mapigano. 

Aidha, alisema hakuona 
haja ya kuhamasishwa na 
kusajili wengine zaidi, al-
iongeza.

WANAJESHI ZAIDI 
WAENDA BERALUS

Kundi la kwanza la wa-
najeshi wa Russia  ambao 
ni sehemu ya kikundi cha 

vikosi vya pamoja na Belarus   
wamefika nchini Belarus. 

Wizara ya Ulinzi ya Bela-
rus, ilisema wanajeshi hao 
waliwasili katika juhudi ya 
kulinda nchi hiyo dhidi ya 
mashambulizi kutoka nje.

Rais wa Belarus, Alexander 
Lukashenko alitangaza ku-
undwa kwa kikundi cha wa-
najeshi wa kikanda Oktoba 
10 mwaka huu. 

“Kama ilivyosemwa tut-
aifanya iwe Daraja la Crimea 
la pili,” Lukashenko alinuku-
liwa na wakala wa habari wa 
serikali (BelTA).

Kauli hiyo sio ya kwan-
za kwa Lukashenko kutoa 
maoni kwamba shambulio 
lilikuwa linatayarishwa kwa 
Belarus. Baada ya kutangaza 
kuundwa kwa kundi la wa-
najeshi wa Russia na Belarus.

Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky katika mkutano 
wa G7 alitoa wito wa kutum-
wa waangalizi wa kimataifa 
kwenye mpaka wa Belarus na 
Ukraine. 

Mamlaka ya Ukraine ina-
chukulia Belarus kuwa moja 
ya wahusika katika mzozo 
huo, kwani wanajeshi wa 
Russia  walitumia eneo lake 
kuivamia Ukraine.

MAREKANI YATOA 
MSAADA ZAIDI

Marekani itatuma Ukraine 
kifurushi cha ziada cha silaha 
chenye thamani ya dola mil-
ioni  725 na msaada mwing-
ine wa kijeshi.

Ikulu ya Marekani ilisema 
jana kuwa msaada huo utaju-
muisha washirika wa Ulaya, 
huku kukiwa na mashambu-
lizi mapya ya makombora  ka-
tika maeneo yote ya Ukraine.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Antony Blinken, 
alisema katika taarifa yake 
juzi kwamba msaada huo un-
afuatia kutokana na masham-
bulizi ya hivi karibuni.

“Kufuatia mashambulizi 
ya kikatili ya makombora 
ya Russia dhidi ya raia  wa 
Ukraine, na ushahidi un-
aoongezeka wa ukatili unao-
fanywa na vikosi vya Russia”. 
Alisema.

Kifurushi kipya zaidi cha 
kijeshi cha Marekani  kina-
jumuisha makombora ya 
HIMARS na kuleta jumla ya 
msaada wa kijeshi wa Mare-
kani kwa Ukraine hadi dola 
bilioni 18.3 tangu kuanza kwa 
utawala wa Joe Biden, Idara 
ya Ulinzi ilisema katika taar-
ifa yake.

Marekani imetuma 
HIMARS 20 kwa Ukraine na 
imeahidi 18 zaidi ambazo zi-
tawasilishwa katika miaka 
ijayo.

HIMARS imethibitika kuwa 
silaha muhimu ambayo im-
eboresha uwezo wa Ukraine 
kushambulia maghala ya 
risasi, madaraja na malengo 
mengine muhimu ambayo 
yanapunguza uwezo wa Rus-
sia kurudisha nyuma wa-
najeshi.

		     BBC

Idadi ya waliofariki 
mgodini yapanda
ANKARA, Uturuki

MAOFISA nchini Uturuki 
wamesema Idadi ya watu 
waliokufa kutokana na mlipuko 
katika mgodi wa Makaa ya 
mawe Kaskazini mwa nchi hiyo, 
imepanda na kufikia watu 40. 

Shughuli za uokoaji zinaen-
delea huku moto ukiendelea 
kuwaka katika mgodi huo. 

Wakati wa tukio hilo majira 
ya jioni, kulikuwa na wa-
fanyakazi 110 waliokuwa 
ndani ya mgodi huo wa TTK 
Amasra Muessese Mudurlugu 
unaomilikiwa na serikali.

Waziri wa Nishati, Fatih 
Durmaz, alisema Juhudi zi-
naendelea za kuwafikia watu 
wengine 15 akiongeza kuwa 
wengi wamekwama katika 
eneo kunakowaka moto. 

Waziri Durmaz alisema 
moto sio mkubwa sana la-
kini ni lazima uzimwe pamoja 
na gesi ya Kaboni iliyo na 
sumu kabla ya waokoaji kue-
ndelea na operesheni yao. 

Rais wa Uturuki, Tayyip 
Erdogan anatarajiwa kufika 
katika eneo la ajali.  

Askari wa wanyamapori akimpa mtoto wa Tembo maziwa yaliyoboreshwa kwa kutumia chupa wakati wa asubuhi 
katika hifadhi ya Wanyamapori ya Namunyak, Samburu, nchini Kenya. Wanyama hao wamekusanywa katika juhudi 
za kuwaokoa kutokana na ukame unaoendelea nchini humo. PICHA : AFP

KINSHASA, DRC

WATU wanaodaiwa kuwa 
wanamgambo wamewaua raia 
12 kwa kuwakata kata kwa 
mapanga katika kijiji kimoja 
Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Tukio hilo limetokea ka-
tika  eneo ambalo kwa 
miaka mingi limekuwa 
likikumbwa na machafuko 
kutoka kwa makundi yali-
yojihami kwa silaha. 

Akizungumza na shirika la 
habari la AFP, kiongozi wa 
shirika moja la kiraia katika 
eneo hilo, Gustave Kakani 
alisema watu hao, waliki-
vamia kijiji cha Masome 
jimboni Ituri juzi asubuhi 
na kufanya uovu huo,  wa-
nawake na wanaume waliu-
wawa kwa kukatwa mapanga. 

Baadhi ya miili ilipati-
kana ikiwa imekatwa vi-
ungo huku baadhi ikiwa 
imefungwa mikono. 

Kakani alisema wahanga 
walipitia mateso mabaya 
kabla ya kuuwawa. 

Hadi jana hakuna kundi 
lolote lililokiri kuhusika 
na shambulio hilo. 

Kundi la waasi wa ADF 
ndilo kundi hatari zaidi 
kati ya vikundi zaidi ya 
120 vya wanamgambo ya-
nayolihangaisha eneo la 
Mashariki mwa Congo.  

Watu 12 
wauwawa DRC
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ANAISHI JAPO ALIFARIKI DUNIA 	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
w a n a -
muziki wa 
m i o n d o k o 
ya Reggae 

kutoka Afrika Kusini, 
Philipo Dube, maarufu 
kama Lucky Dube, katika 
moja ya albamu zake ali-
kuwa na wimbo unaitwa 
“Rasta Never die” akiwa 
na maana kwamba rasta 
hawezi kufa.

Baada ya kifo chake, 
wako waliokuwa wakike-
jeli kwamba mbona alise-
ma ‘Rasta never die’ na 
amekufa? Wako pia am-
bao hawakuwa wanaele-
wa maana ya kibao hicho. 
Lakini alichomaanisha 
Lucky Dube ni kwamba 
unaweza kufariki kimwili 
lakini mawazo na fikra 
zako zikaendelea kuishi 
kizazi hadi kizazi. Ndivyo 
ilivyotokea kwa waimbaji 
wengi wenye fikra na 
maono ya mbali. Nyimbo 
zao kila wakati ukizisiki-
liza utadhani wanasema 
sasa kumbe ni maneno 
yaliyoimbwa miaka mingi 
iliyopita.

Jambo hili ndivyo lili-
vyo hata kwa mwasisi wa 
taifa la Tanganyika na 

baadaye Tanzania, Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere. Ni miaka 23 sasa 
toka ameaga dunia, la-
kini ukisikiliza na kusoma 
maandiko yake unaona 
kama anaishi mpaka leo. 
Viongozi wa kariba yake   
duniani, huwa hawazaliwi 
mara kwa mara. Ni nadra 
sana kiongozi mwenye 
kujua kesho panaweza 
kutokea nini, ama anao-
nyeshwa akiwa kwenye 
ndoto au anayo maono 
ambayo yaweza kuwa ya 
kimungu.

“Katika tamko la 1967 
la Elimu ya Kujitegemea,   
tulisema shule za sekond-
ari zisiwe tu ni mahali pa 
kutayarisha vijana kuin-
gia chuo kikuu au vyuo 
vingine vya elimu ya juu, 
bali zitayarishe vijana 
kwa kazi ya maendeleo ya 
taifa” ( J.K Nyerere, Elimu 
ya Kujitegemea Baada ya 
mwaka 1967).

Maneno hayo Mwal-
imu aliyatamka miaka 
mingi iliyopita, lakini leo 
tunaweza kuwa mashahi-
di juu ya mfumo wetu wa 
elimu. Baada ya juhudi za 
muda mrefu za kujenga 

Utata sababu wimbo ‘Bomoa tutajenga
Kesho’ kupigwa marufuku kuimbwa RTD

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
OJA ya matukio ambayo 
yalishangaza mashabiki wa 
muziki wa dansi nchini ka-
tikati ya miaka ya 1980 ni 

kusitishwa kupigwa kwa wimbo ulioku-
wa maarufu na kupendwa mno ‘Bomoa 
Tutajenga Kesho.’

Kwa muda mfupi tu baada ya kure-
kodiwa, wimbo huo ‘ukahiti’ watoto wa 
kisasa wanasema, hata watoto wadogo 
mtaani wakawa wanauimba. Ulijulikana 
zaidi kuliko hata bendi yenyewe iliop-
iga ambayo inaitwa Orchestra Mambo 
Bado. 

Mtunzi wa wimbo huo ni mwana-
muziki maarufu Afrika Mashariki na 
Kati, Tshimanga Kalala Asossa. Wimbo 
huo una mashairi yafuatayo;- 

“Bomoa eee Bomoa eee Bomoa mama 
tutajenga kesho imaa, tujajenga kesho 
imaa oo

Imaao enyi watoto wazuri wote, njoni 
tucheze leo bomoa

O betu bayai yoyoyo bomoa
Bomoa eee Bomoa eee Bomoa mama 

tutajenga kesho imaa, Tujajenga kesho 
imaa oo

Kumbe njoni wote tucheze bomoa, 
kumbe njoni wote tucheze bomoa.”

Ukisoma mashairi haya, utagundua 
kuwa wala haukuwa na maneno mengi 
sana au mashairi marefu. Badala yake 
ulivyotengenezwa kwa mpangilio wa 
maneno yanavyotakwa, sauti za waim-
baji na vyombo vilivyopangilia, ilikuwa 
inatoa raha kuusikiliza.

Msomaji yoyote wa kizazi cha sasa 
anaweza kushangaa kwa sababu hauna 
maneno yoyote yenye ukakasi kama ny-

imbo nyingi za kisasa za bongo fleva am-
bazo huwezi kuzisikiliza mbele ya watu 
unaowaheshimu.

Kwa kawaida, zamani bendi kabla ya 
kwenda kurekodi Radio Tanzania Dar 
es Salaam (RTD), zilipeleka mashairi ya 
nyimbo zote zinazohitaji kurekodiwa, 
halafu kuna Kamati ya Maadili ambayo 
inakaa na kupitia maudhui, na mpang-
ilio wa maneno, lugha na hata tafsiri ya 
wimbo wenyewe, una manufaa gani kwa 
jamii.

Vigezo vikitimia wimbo unarekodi-
wa, lakini kama kuna kasoro mashairi 
yanarudishwa kwa bendi husika ili 
kurekebisha, wakipewa na muongozo 
wa maneno ambayo yanapaswa ku-
tumia kama wataona yanafaa au kuingia 
kwenye mapigo ya wimbo wenyewe. 
Baada ya hapo wimbo unakubaliwa 
kurekodiwa.

Cha kushashangaza ni kwamba wim-
bo huu ulitimiza vigezo vyote. Ulipita 
kwenye tanuru la moto hadi wakaupiti-
sha kurekodiwa. Lakini baada ya kupata 
umaarufu wa ghafla, ukasikitishwa ku-
pigwa RTD na kushangaza mashabiki 
wengi sana ambao walikuwa wakiuom-
ba kila siku kwenye vipindi vya salamu, 
ugua pole, pole kwa kazi na vingine. Na 
kwa sababu wakati huo redio ilikuwa 
moja tu, haukusikika tena, ikawa ma-
jonzi na huzuni kwa mashabiki.

Kwa mujibu wa mmoja wa wanamuzi-
ki wa bendi hiyo, John Kitime ni kwamba 
hata wao kwenye ukumbi sasa walianza 
kuupiga kwa ‘wizi wizi’ kwani aliogopa. 
Hadi leo hii ninavyoandika kwenye safu 
hii hakuna sababu halisi ya kwa nini 

wimbo huo ulipigwa marufuku.
hakuna mtu yeyote aliyejitokeza 

akasema anaupiga marufuku wimbo 
huo na kwa sababu gani. Badala yake 
sasa mitaani kama kawaida, pamoja 
na kwamba hakukuwa na mitandao ya 
kijamii, vijiwe vilikuwapo, kila mtu ali-
kuwa anaongea lake.

Wengi walisema baada ya wimbo huo 
kutoka na kuwa maarufu, huko Dodoma 
baahi ya watu walikuwa wakibomoa 
barabara zilizojengwa na wakoloni wak-
isema watajenga za kwao kesho kama 
wimbo huo unavyoimbwa.

Wengine walisema ulipigwa maru-
fuku kwa sababu watu walianza tabia 
mbaya ya kutumia ovyo walichokipata 
mfano pesa kwa kulewa wakidai kesho 
zitapatikana zingine, hivyo kushawishi 
wengine kuwa tabia ya kupanya pesa 
bila kuweka akiba.

Maneno na uvumi ulikuwa mwingi 
mno, lakini Kitime mmoja waliorekodi 
wimbo huo anasema hata wao walish-
tukia tu katazo hilo kwenye gazeti.

“Siku moja tukasoma kwenye gazeti 
likidai Umoja wa Vijana wa Dar es Sa-
laam umepiga marufuku mambo kad-
haa, kwanza wanamuziki, watu maarufu 
na wasanii kujiita ‘aka’ zilizokuwa za 
lugha za kigeni, mwanamieleka mmoja 
alikuwa anajiita Power Savimbi akambi-
wa asitumie tena jina hilo, ikawa maru-
fuku kusema shule za vidudu, ila ziitwe 
chekechea, wacheza shoo walipigwa 
marufuku, na wimbo huo pia ulipigwa 
marufuku, ikawa hausikiki tena redioni 
japo bendi tuliendelea kuupiga kwa 
wizi. Mpaka leo sijaweza kujua hasa kwa 

nini wimbo huo ulipigwa marufuku.”
Anasema Kitime ambaye alipiga gitaa 

ya rhythm kwenye wimbo huo.
Akizungumzia kisa cha Asossa kuanzi-

sha bendi hiyo ambaye haikudumu sana 
pia kutunga wimbo huo anasema wal-
itukana na mwanamuziki hiyo kwenye 
studio za TFC, Mikocheni akawaambia 
kuwa ana mpango wa kuanziasha bendi. 

Ilianzishwa na makao makuu yali-
yokuwa Mabibo, nyuma ya Ubungo 
Maziwa na kulikuwa na mfanyabiashara 
mmoja aliyekuwa anataka kufungua baa 
na mgahawa, hivyo mpango uliandaliwa 
bendi, baa na mgahawa vizinduliwe siku 
moja. 

Anasema getini kulikuwa na geti 
kubwa la chuma kiasi kwamba hata baa 
yenyewe ikaitwa Lango la Chuma.

“Siku chache kabla ya ufunguzi 
mfanyabiashara yule alipita kuanga-
lia mazoezi na mmoja ya wanamuziki 
akamtania kuwa tayari kulikuwa na ufa 
kwenye geti kwa sababu ya mazoezi tu 
ya bendi, hivyo siku ya uzinduzi ukuta 
utabomoka kwa kujaa watu. Jibu la yule 
mfanyabiashara lilikuwa ‘bomoa tuta-
jenga kesho.”

Wanamuziki wakalipenda lile neno, 
na Asossa akatunga wimbo huo, hata 
staili ya uchezaji wa shoo ikaitwa Bo-
moa. Wimbo uliporekodiwa ukatokea 
kupendwa sana na kuwa nembo ya ben-
di,” anasema Kitime. 

Baada ya miaka kadhaa ulianza ku-
pigwa tena. Hata hivyo kwa sasa wimbo 
huo unapigwa kama kawaida kwenye vi-
pindi mbalimbali vya muziki wa zamani.

Tuma meseji 0716 350534.

elimu ya kujitegemea kushindika-
na, tunaona kutatua tatizo la elimu 
ni kupanua elimu ya sekondari ili 
kuwaandaa vijana wengi kwenda 
katika elimu ya chuo kikuu au vyuo 
vingine vya juu.

Vyuo vikuu pia tukapanua ili 
wengi wapate digrii na kadhalika. 
Ni  jambo jema, lakini tahadhari 
na mipango gani inachukuliwa ili 
kuhakikisha matokeo ya mwisho 
ya wanafunzi wengi wanaomaliza 
elimu ya juu watakavyokuwa baada 
ya kuhitimu kwa maana ya wapi 
watakwenda. Tungalikuwa na vi-
wanda vingi wengine wangelifanya 
kazi za vibarua, lakini viwanda vin-
gi alivyoacha Mwalimu vilikufa kwa 
hiyo jambo pekee lililobaki kama 
kimbilio la vijana hao ni kwenye 
kilimo. 

Elimu ya Kujitegemea ilijikita 
zaidi katika kilimo tukawa na kauli 
mbalimbali kama kilimo ni uti wa 
mgongo, kilimo kwanza lakini nad-
hani mipango yetu haikujikita zaidi 
kuweka mifumo wezeshi katika 
eneo la kilimo ili kuwafanya Watan-
zania wengi wawe na utaalamu wa 
kulima kitaalamu. Sasa hivi karibu 
shule zote zilizokuwa zinafundisha 
somo la kilimo zimekufa, zimebaki 
chache tukilinganisha na mahitaji 
ya Watanzania ambao ni kundi 
kubwa linalojiajiri kwenye kilimo.

Mwalimu alianzisha vyuo vya kil-
imo kwa lengo la kuzalisha wataal-

amu wa kilimo na wataalamu wa 
kwanza kabisa, ilikuwa kuzalisha 
walimu wengi wa somo la kilimo la-
kini leo hali ikoje katika shule zetu? 
Walimu  wa kilimo hawapo. Lakini 
tunaambiwa zaidi ya asilimia 75 ya 
Watanzania wamejiajiri kwenye kil-
imo. Sasa  watalimaje wakati elimu 
ya kilimo hawana?

Jambo la pili, Mwalimu alikemea 
sana kuhusu kuyatumia madaraka 
kujitajirisha ndiyo maana aliweka 
miiko ya uongozi katika Azimio la 
Arusha ambalo kwa kweli liliping-
wa sana na baadaye likatupwa. La-
kini  leo miaka 23 hayupo kila mtu 
kwenye jamii pamoja na baadhi ya 
viongozi wetu, tunao mtazamo wa 
kwamba ukichaguliwa kuwa kion-
gozi tu tayari umepata ulaji. 

Watu wanakupongeza kwa 
kuchaguliwa au kuteuliwa si kwa 
sababu unakwenda kuwatumikia 
bali ni kwa sababu wanaamini sasa 
utapata maisha mazuri sana na 
ikiwa utatoka madarakani huna 
mali, watakushangaa na kukuona 
mtu wa ajabu sana. Je, kwa mtindo 
huu tutapiga hatua za kimaendeleo 
kama taifa?

Katika maeneo mengine 
tunaweza kujisifu kidogo, hata 
kama si kwa kiasi kikubwa sana an-
galau tumejitahidi hasa katika eneo 
la ukabila kwani  hatujafarakana 
kwa misingi ya ukabila. Ukanda na 
urafiki pia hatujisifu sana, vipo vi-

dalili ambavyo nafikiri kutokana na 
ubinafsi wa binadamu huwa havi-
ondoki kabisa lakini juhudi zinahi-
tajika kuendele kupiga vita mambo 
ya ukabila, ukanda na urafiki katika 
ama kuteuawana au kuchaguana.

Udini vilevile bado naamini 
tuko vizuri kama taifa. Hatujawahi 
kutofautiana kwa misingi ya dini 
zetu pamoja na kwamba tunazo 
dini tofauti tofauti tunashirikiana 
shughuli ya Mkristo ni ya Mwis-
lam na ya Mwislamu ni ya Mkristo. 
Haya  yanatufanya tumuone Baba 
wa Taifa kwamba anaishi wakati 
alishafariki dunia.

Vilevile Muungano wetu tu-
meendelea kuudumisha. Ni  jam-
bo jema kabisa  kwa sababu ni 
wapumbavu tu ndio wanaweza 
kuvunja umoja wakati wenye akili 
huko duniani wanaungana kutuka-
bili sisi wanyonge. Kama tunaona 
katika Muungano, ziko changa-
moto, hizo tuzizungumze lakini 
tusitangulize kuuvunja. Ukweli  ni 
kwamba wakati mwingine tunauo-
na hauna maana kwa sababu tumo 
ndani yake, sawasawa na ambavyo 
umuhimu wa mtu hauonekani 
mpaka aondoke. Ukivunjika  tut-
aona shuruba zake tuendelee ku-
muenzi mwalimu kwa kuudumisha 
Muungano wetu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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nilivyo hai. Inawezekana mdomo 
na vitendo vyangu bado havijakua-
minisha kuwa ni kweli nakupenda. 
Kupenda kwangu kumekuwa sumu 
kubwa kwenye maisha yangu. Mbo-
na zamani hukuwa hivyo? Umepat-
wa na nini mpenzi?”

“Kwa hili lililotokea nadhani sito-
penda tena mwanamke mwingine. 
Kwa sababu kama Vayajo alinipen-
da, nilimpenda  tukapendana la-
kini amegeuka hivi kunidhalilisha 
mbele ya umati wa watu, nitaweza-
je kumuamini mwingine?

Nalia muda wa miaka mitatu am-
bayo tumekuwa wote nimeupoteza 
bure, nalia gharama zote mimi na 
ndugu zangu tulizoingia kufaniki-
sha sherehe hii. Watu wamejitolea 
gharama na muda, lakini wameishia 
kupata aibu, mshangao na huzuni.”

Kilikuwa ni kilio kizito. Kilio cha 
huzuni kutoka kwa Jerry. Bwana 
harusi aliyetoka Dar es Salaam 
na ujumbe wake kwenda mkoani 
Pwani kijiji cha Msangani, kilometa 
saba Kaskazini mwa eneo la Kibaha 
kwa Mathias.

Msafara ulifika, watu wote wali-
teremka kwenye magari, akinama-
ma wakiimba na kucheza nyimbo 
mbalimbali zingine zikiwa na ma-

neno kuwa wanamtaka mke wao.
Alikuwa akiongea maneno hayo 

kwa sauti akilia na kuomboleza 
akiwa kwenye gari huku macho 
yake mbele kama yakiwa yanamu-
ona Vayajo. Maneno hayo alikuwa 
akimwambia Vayajo asiyekuwepo, 
bali ni taswira ambayo alikuwa 
ameitengeneza kichwani mwake 
akiwa kama amechanganyikiwa.

Kila kitu kilienda kama kilivyo-
pangwa, bwana harusi alijiandaa 
kwa ajili ya kufungishwa ndoa. Wa-
pambe sasa walikwenda kwenye 
chumba cha bibi harusi ambaye 
mara ya mwisho alionekana saluni 
akipambwa na akapambika.

Katika hali isiyotarajiwa na 
kushangaza, bi harusi hakuwepo 
chumbani. Aliyekuwa amekaa naye 
chumbani alisema alitoka kidogo 
kwenda msalani na aliporudi ha-
kumkuta lakini hakuwa na wasi-
wasi, inawezekana ametoka mara 
moja kwenda uani.

Robo saa ilipita bila kuonekana. 
Hali ya wasiwasi ikaanza kutawala 
chumbani humo. Wakaitwa kina 
shangazi, mama mzazi na wengine. 
Nao wakajionea kilichoonekana. 
Wakashika vichwa.

“Yuko wapi mwana huyu, mbona 

“
Umeweka doa kubwa sana 
kwenye maisha yangu am-
balo halitoweza kuzibika 
hili la kuniacha na kunikim-

bia siku ya harusi. Siamini kama 
mimi na wewe huu ndiyo mwisho 
wetu Vayajo, kwa jinsi nilivyokuwa 
nimekuweka kwenye moyo wangu.

Ulitaka nifanye nini? Nilijitolea 
kwa hali na mali, nikakupa furaha 
na kuwa na amani. Haya ndiyo 
malipo yangu Vayajo? Nini kili-
chotugombanisha mimi na wewe 
ni nini? Ndugu zangu wametoka 
mikoa mbalimbali wamekuja huku, 
wananiuliza Vayajo yupo wapi? 
Sina la kuwajibu, nimebaki na kilio 
kisichokuwa na mbembelezaji.

Vayajo, kwa nini umefanya hivi? 
Umenipa pigo ambalo sitolisahau 
maishani. Kila mtu kwenye harusi 
ananiangalia mimi, wengine wa-
nanionea huruma, wengine wa-
nanicheka naona aibu.”

“Mama mkubwa ametoka Mo-
rogoro kutaka kumuona Vayajo, 
Mama Kamwaya ametoka Tanga 
kuja kukuona, Baba mdogo ku-
toka Sumbawanga naye amekuja 
kwenye harusi hii kwa ajili ya ku-
muona bibi harusi alivyopendeza, 
alivyovaa shela ya harusi. Bibi 
hakuja huku, amebaki nyumbani 
kutokana na umri wake mkubwa, 
naye anasubiria turudi nyumbani 
amuone Vayajo.

Upepo unavuma, gari inazidi 
kuongeza mwendo kurudi nyum-
bani, moyo wangu unaumia kwa 
simanzi. Watu walitupungia miko-
no Kibaha kutuaga, lakini wengine 
wanatusubiri Dar es Salaam. Sijui 
nitaweka wapi uso wangu.”

“Jioni ilifika bibi harusi hayupo, 
usiku umeingia Vayajo haonekani, 
kesho itakuja, mpenzi ametoweka, 
kazi iliyobaki kwa ndugu zangu ni 
kukaa na mimi, kunizunguka ili ni-
sije nikachukua maamuzi mabaya 
ya kujinyonga.

Nikikumbuka siku ya kwanza 
nilipokutana naye ilikuwa ya fura-
ha sana, tumeishi kwa mapenzi ya 
hali ya juu, hatujawahi kugomba-
na. Hujawahi kunikosea au kuku-
kosea, umenyeshwa dawa gani 
hadi kunifanya hivi?”

“Kabla ya kifo changu nitawaam-
bia ndugu uhudhurie msiba wan-
gu, wasikufukuze ushuhudie maiti 
yangu inavyolia machozi kwa ajili 
yako Vayajo. Labda maiti yangu in-
aweza kukupa ishara itakayoonye-
sha kuwa mimi nakupenda kuliko 
kitu kingine chochote kuliko hivi 

“Bwana 
kapata bibi 
na bibi ka-
pata bwana, 
kimasomaso 
mwanangu 
msimuone, 
mwenye ji-
cho la adui.” 
Nyimbo 
ziliendelea 
kukolea.

Harusi Imevunjika-1

hadithi
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali 
kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria 
harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa 
kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa 
na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaj, bodaboda, vyote 
vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako 
ya Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

MAKALA MAALUMHadithi

anataka kunitia aibu mimi?” Mama 
mzazi alisema huku akiwa ameshi-
ka kichwa, akitafuta chumba hiki 
na kile.

Kila dakika zilivyozidi kwenda 
mbele ndivyo hali ilivyozidi kuwa 
mbaya chumbani. Huko nje ngoma 
na shamrashamra ziliendelea kama 
kawaida.

“Bwana kapata bibi na bibi kapa-
ta bwana, kimasomaso mwanangu 
msimuone, mwenye jicho la adui.” 
Nyimbo ziliendelea kukolea.

“Wangejua hawa!” Mmoja ali-
yekuwa chumbani mwa bi harusi 
alijisemea, maana kwa ile hali al-
ionekana na wanapiga kelele tu.

Baada ya akili zao kuamini kile 
kilichotokea, wanandugu wakaan-
za kutoka nje mmoja mmoja. Wal-
iobaki ndani walikuwa wanalia, 
lakini si kwa sauti. Ni kwa sababu 
suala lile kwao ilikuwa ni kama 
aibu kubwa.

Hata wale waliotoka nyuso zao 
hazikuwa na nuru. Kuna walioba-
ki nje wenye akili ya kujiongeza 
wakawa kama wamehisi jambo.

Mzee mmoja ambaye baada ya 
kuambiwa kilichotokea, hakutaka 
watu wahamanike au kuleta mhaho 
na taharuki, alikwenda kwa wapiga 
ngoma na kuwataka wasimamishe 
kwanza.

“Jamani eee, samahanini kwanza, 
tumeona kwamba badala ya kue-
ndelea na ratiba nyingine kwanza 
kipakuliwe chakula watu wale, 
maana wengine wametoka mbali 
Dar es Salaam tangu asubuhi ha-
wajala, kwa hiyo msosi upakuliwe 
watu wale, na ratiba zingine zitaen-
dalea kama zilivyopangwa.”

Nia ya mzee yule ni kwamba watu 
wale chakula kilichopikwa kwanza, 
halafu kama baadaye itatangazwa 
habari hiyo mbaya, tayari kila mtu 
atakuwa ameshakula, tofauti na 
kile kilichopo sasa kama kitatanga-
zwa, basi kuna watu hata kula ha-
watokumbuka tena kwa sababu ha-
likuwa suala la kawaida.

Kwa sababu ni suala la chakula 
hakuna aliyehoji, na ni watu wach-
ache sana waliofahamu tukio la ku-
toweka kwa bi harusi.

Sehemu kama hizo umbea hau-
kosekani. Kuna baadhi wakaanza 
kuvujisha habari kabla hazijatam-
kwa rasmi. Wengi hawakuamini 
na ilionekana ni kama ni moja ya 
habari za mzaha tu ili kusukumizia 
chakula na vinywaji tu.

Na Adam Fungamwango  

(0716 350534)

Itaendelea Jumapili



20

habari burudani

Jumapili Oktoba 16, 2022

Wasanii wa kike wapigwa msasa

=====================

Na Halfani Chusi

Kipindi cha Corona kilisaba-
bisha kupotea kwa wasanii 
wengi wa kike ambao kimsingi 
ndio chachu ya kukua kwa 
sanaa nchini walishindwa 
kufanya kazi.

Wasanii waliokuwa kwenye 
lebo walifukuzwa kwa sababu 
walikuwa hawaingizi faida 
na wengine walikosa kazi za 
kujiingizia kipato.

Kutokana na kuwapo kwa 
vitendo hivyo mtandao wa 
wasanii wanawake Tanzania, 
uliamua kutoa elimu kwa 
wasanii wa kike  namna bora 
ya kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko.

Mwenyekiti wa jukwaa la 
wanawake Tanzania Aginesi 
Lukanga, aliliambia Nipashe 
kuwa, kupitia mateso wali-
yopata wasanii wanawake 
katika kipindi cha Corona 
walibaini mambo mengi na 
hivyo walianza kutoa elimu na 
namna ya kuwakomboa.

“Kwa kutumia kauli mbiu 
yetu ya ‘tuseme tusichoke’ tu-
liendesha mafunzo kwa wasa-
nii wanawake lengo lilikuwa 
ni kuwajengea uwezo ili siku 
nyingine linapotokea gonjwa 
la mlipuko tofauti na Corona 
waweze kuendelea kufanya 
kazi zao na kujipatia kipato”

Lisu, Sinach 
hapatoshi 

Diamond 
Jubilee

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI wa nyimbo za Injili 
Sinach Joseph Egbu toka Nigeria, 
kwa kushirikiana na John Lisu 
wataongoza jukwaa la Festival of 
Praise katika ukumbi wa Diamond 
Jubilee jijini Dar es Salaam leo.

Lisu ambaye ni muandaaji wa ta-
masha hilo, ameliambia gazeti hili 
kuwa  Sinach atafanikisha ujumbe 
wa neno la Mungu kwa Watanzania 
kupitia tungo zake na waimbaji 
wengine wa hapa nchini.

“Nitashirikiana naye, huku yeye 
Sinach akipanda jukwaani na wim-
bo wake uliokamata anga la muziki 
wa Injili duniani wa ‘Way Maker’ 
uliotazamwa na mashabiki zaidi ya 
milioni 200,” amesema Lisu  

Amewataja waimbaji wataka-
omsindikiza mwimbaji huyo 
ni Christina Shusho, Ambwene 
Mwasongwe, Pasta EPA, Kwaya ya 
Kanisa la Moravian, Ruach Worship 
Team kutoka Kenya na Kwaya ya 
Gospel Winners. 



MADRID HAIMFIKIRII MBAPPE
KLABU ya Real Madrid bado haijafikiria kutoa ofa 

nyingine kwa ajili ya kumsajili fowadi wa Paris St-
Germain mwenye umri wa miaka 23, Kylian Mbappe. 
(ESPN)

MARIN ATAKIWA PSG
KLABU ya PSG inawania kumsajili mlinzi wa kati wa 

Real Madrid mwenye umri wa miaka 20, Rafa Marin. 
(Marca)

LUKAKU, INTER KIMEELEWEKA
KLABU ya Inter Milan inataka kumsajili Romelu Lu-

kaku kwa mkataba wa kudumu kipindi cha majira ya 
joto. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 raia 
wa Ubelgiji anacheza hapo kwa mkopo akitokea Chel-
sea. (Calciomercato)

MINA KUTUA EVERTON
KLABU ya Inter Milan pia inamwania mlinzi wa kati 

wa Everton na Timu ya Taifa ya Colombia mwenye 
umri wa miaka 28, Yerry Mina. (Calciomercato)

COSTA AKARIBIA UNITED
KLABU ya Manchester United ina nafasi nzuri zaidi 

ya kumsajili golikipa wa Porto mwenye umri wa miaka 
23, Diego Costa. (Diario de Noticias, via TeamTalk)

DALOT MAMBO MAZURI
MANCHESTER United itamwongezea mkataba, 

Diogo Dalot ili kuzuia nia ya Barcelona inayomtaka 
mchezaji huyo mwenye umri wamiaka 23 raia wa Ure-
no. (ESPN, via Mirror)

GUIMARAES KUZEEKEA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inataka kumpa mka-

taba wa muda mrefu kiungo Timu ya Taifa ya Brazil, 
Bruno Guimaraes, mwenye umri wa miaka 24, kabla 
ya mwishoni mwa msimu huu. (90min)

MUDRYK KUIKAMUA ARSENAL
ARSENAL wanaweza kutakiwa kulipa zaidi ili kum-

sajili winga wa Ukraine, Mykhaylo Mudryk, mwe-
nye umri wa miaka 21 Januari, kama klabu yake ya 
Shakhtar Donestk itasonga mbele kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. (Football.London)

CONTE, SPURS KUTETA
KLABU ya Tottenham inapanga kufungua mazun-

gumzo na kocha wake, Antonio Conte, mwezi ujao. 
Mkataba wa Mtaliano huyo mwenye umri wa miaka 
53 utamamalizika mwishoni mwa msimu huu. (Mail)

JOAO KUONDOKA ATLETICO
FOWADI wa Atletico Madrid mwenye umri wa mi-

aka 22 raia wa Ureno, Joao Felix, anataka kuondoka 
klabuni hapo Januari kutokana na mahusiano mabaya 
na kocha, Diego Simeone. (A Bola)

DAVIES ANUKIA MADRID
REAL Madrid inafikiria kumsajili mlinzi wa Bayern 

Munich na Timu ya Taifa ya Canada, Alphonso Davies 
mwenye umri wa miaka 21. (Marca)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp, amekiri Erling 
Haaland ndio “msham-
bulizi bora zaidi duni-

ani” kuelekea katika mchezo wao 
wa leo dhidi ya Manchester City 
utakaochezwa kwenye Uwanja 
wa Anfield.

Haaland tangu atue katika Ligi 
Kuu England amefunga mabao 15 
ya kushangaza katika mechi zake 
tisa za kwanza, na pia ametawala 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kufikisha jumla ya magoli 20 hadi 
sasa msimu huu.

Raia huyo wa Norway ali-
pumzishwa wakati City ilipotoka 
suluhu dhidi ya Copenhagen kati-
kati ya wiki, lakini leo anatarajia 
kuongoza mashambulizi dhidi ya 

Liverpool kwenye mchezo huo.
Wekundu hao kwa upande 

wao, wamekuwa na mwanzo wa 
taratibu, huku wakikabiliwa na 
wachezaji wengi majeruhi.

Liverpool wameshinda mechi 
mbili pekee kati ya nane za Ligi 
Kuu England, na wanawafuata 
City wakiwa wamepitwa pointi 13, 
kitu kinachomfanya Klopp kukiri 
klabu hiyo ipo nje ya mbio za ub-
ingwa msimu huu.

Liverpool walipata ushindi 
mnono Jumatano usiku wakati 
wakishinda mabao 7-1 dhidi ya 
Rangers katika mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini 
Klopp alikuwa anajua sana tish-
io ambalo Haaland atalileta leo 
wakati akizungumza na vyombo 
vya habari.

“Labda ni mshambuliaji bora 
zaidi duniani kwa hiyo lazima tu-
hakikishe hapati mipira mingi,” 
alisema Klopp raia wa Ujerumani 
wakati alipoulizwa ni vipi timu 
yake itapambana na tishio la 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22. 

“Hilo ndilo tutajaribu. Dhidi 
ya City ukimwacha Haaland na 
wachezaji wengi wana uwezo wa 
kufunga, hivyo mambo hayataku-
wa rahisi.

“Ana mchanganyiko mzuri kim-
wili na kiufundi. Anajua mahali 
ambapo anaweza kufunga kiura-
hisi. 

“Ujuzi wake wa kumalizia ni wa 
kipekee, lakini anasonga kwa akili 
sana. Unaweza kutumia kasi tu 
ikiwa utaitumia kwa njia nzuri.”

   Amtaja Haaland ndiye anamhofia zaidi huku 
akikiri timu yake haiko...

Jumapili Oktoba 16, 2022
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Neymar hatarini kufungwa 
BARCELONA, Hispania  

SHIRIKA la Uwekezaji la Brazil (DIS), 
linataka Neymar afungwe miaka mita-
no atakapofikishwa mahakamani wiki 
ijayo kujibu mashitaka ya ulaghai na 
ufisadi yanayohusiana na uhamisho 
wake wa kwenda Barcelona kutoka 
Santos mwaka 2013.

DIS, ambalo lilikuwa linamiliki asil-
imia 40 ya haki ya mshambuliaji huyo 
wa  Brazil linadai lilipata hasara baada 
ya kukosa ada ya uhamisho wake una-
okadiriwa ulikuwa wa chini.

Neymar mwenye umri wa miaka 30, 
amekanusha madai hayo, lakini alipo-
teza rufaa aliyowasilisha katika Ma-
hakama Kuu ya Hispania mwaka 2017, 
na kufanya kesi hiyo kufikishwa mbele 

ya waendesha mashitaka wa nchi hiyo.
Mchezaji huyo wa Paris St-Germain 

atalazimika kufika mahakamani siku 

ya kuanza kwa kesi hiyo Barcelona Ju-
matatu ijayo, lakini haijabainika kama 
ataamrishwa kusalia jijini humo hadi 
kesi yote itakaposikilizwa na kuamu-
liwa ndani ya wiki mbili.

Washitakiwa wengine ni wazazi wa 
Neymar, klabu hizo mbili, mabosi wa 
zamani wa Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu na Sandro Rosell, na Rais wa za-
mani wa Santos, Odilio Rodrigues.

Rosell pia hapo awali alikanusha 
makosa yoyote. Katika taarifa, Baker 
McKenzie, wakili anayewakilisha fa-
milia ya Neymar, alidai mahakama za 
Hispania “hazina mamlaka ya kushita-
ki familia ya Neymar na kampuni yao 
ya N&N” kwa sababu vitendo hivyo vil-
ifanywa na raia wa Brazil nje ya eneo 
la Hispania.

habari MICHEZO
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LONDON, England

K
IUNGO wa kati wa Chelsea na Ufaransa, N’Golo 
Kante, anatarajiwa kukaa nje ya uwanja kwa 
muda wa miezi mitatu kutokana na jeraha la 
misuli ya paja na hivyo kumfanya akose kush-

iriki fainali za Kombe la Dunia zitakazofanyika  baadae 
mwezi ujao nchini Qatar.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 ameiche-
zea Chelsea mechi mbili pekee na hajacheza tangu 
mechi ya pili ya Ligi Kuu England msimu huu, ambayo 
walitoka sare ya mabao 2-2 na Tottenham Hotspur.

Ripoti kutoka Ufaransa zilidokeza Alhamisi asubuhi, 
Kante aliumia msuli wa paja na Kocha, Graham Potter, 
alifichua katika mkutano wake na waandishi wa habari 
alikuwa na shida katika kupona kwake na alitakiwa ku-
onana na mtaalamu.

Lakini ripoti mpya kwa mujibu wa gazeti la The Ath-
letic, Kante huenda akakaa nje ya uwanja kwa muda 
wa miezi mitatu - na kumfanya kukosa michuano ya 
Kombe la Dunia, ambayo itaanza Novemba 20, mwaka 
huu.

Mfaransa huyo, ambaye ni mshindi mara mbili wa 
Ligi Kuu England akiwa na Leicester na Chelsea, mka-
taba wake unamalizika Stamford Bridge msimu ujao 
wa joto na inasemekana anataka kuongezewa.

Hata hivyo, Kante amekuwa na majeraha kadhaa ya 
misuli katika misimu michache iliyopita, na amecheza 
mechi chache tangu msimu wa 2019/20.

Potter alikiri kwa vyombo vya habari kwamba, Kante 
kwa sasa anakabiliwa na wakati mgumu, lakini hakuta-
ka kufafanua zaidi ni lini Kante anaweza kurejea Chel-
sea.

N’Golo kukosa 
Kombe la Dunia

***

---------------------
***

-------------------------

***

------------------------
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Simba, Yanga, Azam kazini

Na Hadija Mngwai

HUKU kikosi cha Simba leo kikita-
rajia kuwakaribisha Primeiro de Agosto 
kutoka  Angola katika mechi ya maru-
diano ya mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, Kaimu Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgunda, 
amesema  kukosekana kwa mabeki 
wake, Shomari Kapombe na Victor Ak-
pan kunamchanganya.

Nyota hao wawili ni majeruhi ya 
muda mrefu na wameshindwa kuitu-
mikia Simba tangu kuanza kwa msimu 
huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mgunda, alisema anawaombea nyota 

wake hao afya zao ziimarike na kurejea 
katika majukumu yao kama ilivyotara-
jiwa.

Mgunda alisema kama mabeki hao 
wangekuwepo, timu yake ingekuwa 
imara zaidi na maana ya kikosi kipana 
ingeendelea kutawala.

“Nimewamisi wanangu Kapombe 
na Akpan, nawaombea ili wawe sawa 
warejee katika kikosi kwa ajili ya kuun-
gana na wenzao katika mapambano 
haya ya mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa. Banda (Peter), yupo vizuri baada ya 
kuanza mazoezi ila Kapombe na Jim-
myson (Mwanuke), bado wanaendelea 
na matibabu, lakini wakati wowote 
watajiunga na wenzao kuendeleza ma-

pambano na kwa upande wa Akpan 
maumivu yake yamepungua kwa kiasi 
kikubwa sasa hivi anaendelea vizuri 
hivyo kadri anavyoendelea kupata ma-
tibabu ndivyo anavyokaa sawa. Kurudi 
kwao kikosini kutasaidia licha ya Simba 
kuwa na wachezaji wengi,” alisema Mn-
gunda.

Kuelekea mchezo wa le, kocha huyo 
alisema wamejiandaa kusaka ushindi 
huku akisisitiza bado kazi haijamalizika.

“Tunaenda kupambana kusaka ush-
indi,  mchezo bado haujaisha, hadi 
uishe ndio tutajua mwelekeo wetu, 
mpira una maajabu na unaweza ku-
kupa matokeo usiyoyatarajia,” Mgunda 
aliongeza.

Mashindano ya ZFF, mchezo huo umesogezwa hadi Jumatano ya Agosti 31, 
mwaka huu na utachezwa katika uwanja uliopangwa hapo awali wa Amaan 
majira ya saa 11:00 jioni.  

Awali mchezo huo ulipangwa kuchezwa leo Jumapili ambapo utawakuta-
nisha mabingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar, KMKM na mshindi wa Kombe la 
ZFF, wanajeshi wa Kipanga.

Akizungumza na gazeti hili Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano, Ali 

Mgunda amtaja Kapombe,
Akpan katika mapambano

Mshambuliaji wa Simba Queens, Oppa Clement (katikati) akifunga bao katika mechi ya kirafiki kujiandaa na 
fainali za Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake dhidi ya wenyeji Ceasiaa Queens iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Samora mkoani Iringa juzi. Simba Queens ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC

----------------------------

wa kwenye hatua ya makundi, lakini 
na sisi ni wazuri pia. Nimewaambia 
wacheze kwa ajili ya mashabiki,” 
alisema Nabi.

Kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi kuanzia saa 1:00 usiku, 
wenyeji Azam FC watakuwa na kiba-
rua kizito cha kupindua matokeo, 
itakapocheza na timu ngumu ya Al 
Akhdar kutoka Libya.

Waarabu hao wataingia uwanjani 
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi 
wa mabao 3-0, walioupata kwao Ok-
toba 8, mwaka huu kwenye Uwanja 

wa Martyrs of February jijini Beng-
hazi.

Kama wenyeji wanataka kusonga 
mbele na kuendelea kwenye michua-
no hiyo ya kimataifa ya CAF wanahi-
taji ushindi wa kuanzia mabao 4-0.

Mabingwa wa Kombe la FA, Kip-
anga yenyewe iko Tunisia kwenye 
Uwanja wa Olympique de Rades 
kuwakabili wenyeji Club Africain, 
katika mechi ya mkondo wa pili wa 
mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika. Katika mchezo wa kwanza 
uliochezwa wiki iliyopita kwenye 
Uwanja wa Amaan, Zanzibar, timu 
hizo zilitoka sare ya bila kufungana.

INATOKA  UK .  24

Ufaransa.
Mechi nyingine iliyocheza mapema 
jana ilishuhudiwa Colombia wakiichapa 
China mabao 2-0.
Wakati huo huo, Serengeti Boys 
imemaliza katika nafasi ya tatu katika 
mashindano ya CECAFA (U-17), baada 
ya kuwafunga Uganda penalti 4-1, timu 
hizo zilimalizika dakika 90, zikitoka 
sare ya bao 1-1.
Fainali ya mashindano hayo yanay-
ofanyika kwenye Uwanja wa Abebe 
Bikila, Ethiopia zilitarajiwa kuwakutani-
sha Somalia dhidi ya Sudan Kusini.

Serengeti Girls 
INATOKA  UK .  24



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa 
umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), 
imeweka historia ya kupata ushindi 
baada ya kuifunga Ufaransa mabao 2-1 
katika mechi ya Kundi D katika Fainali 
za Kombe la Dunia iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Pandt Jawaharial Nehru, Goa 
nchini India.
Kwa ushindi huo, Serengeti Girls 
imepanda hadi katika nafasi ya pili kwe-
nye msimamo wa kundi hilo linaloongo-
zwa na Japan na kufufua matumaini ya 
kusonga mbele endapo itafanya vizuri 
kwenye mechi ya mwisho.
Katika mechi ya kwanza ya mashindano 
hayo, Serengeti Girls ilikubali kichapo 
cha mabao 4-0 kutoka kwa mabingwa 
watetezi, Japan.
Mchezaji Diana Mnaly, aliweka rekodi 
ya kuwa mchezaji wa kwanza wa soka 
nchini na wa wanawake kufunga bao 
katika  michuano hiyo kwa kuipatia 
Tanzania bao dakika ya 17.
Diana aliukwamisha wavuni mpira kwa 
mguu wa kulia, akiunganisha kona iliyo-
pigwa na Aisha Mnuka, wachezaji wote 
wa Simba Queens.
Serengeti Girls ingekwenda mapumziko 
ikiwa na mabao mawili kama si Koku 
Kipanga kupaisha juu penalti dakika 
ya 39 iliyotokana na Mnuka aliyekuwa 
anaenda kufunga kukanyagwa na beki 
mmoja wa Ufaransa katika eneo la 
hatari.
Dakika 15 baada ya kipindi cha pili 
Serengeti Girls ilipata bao la pili lililo-
fungwa kwa penalti baada ya beki wa 
Ufaransa, Elimbi Gilbert, kuunawa mpira 
katika harakati za kuokoa hatari langoni 
mwake.
Alikuwa ni Christer Buhera, aliyeukwa-
misha wavuni na kumwacha kipa wa 
Ufaransa, Feerine Belhardj, akiruka bila 
mafanikio.
Bao hilo lilionekana kuwazindua Wa-
faransa ambao walianza kulishambulia 
lango la Tanzania kama nyuki, lakini 
mabeki wa timu hiyo wakiongozwa na 
kipa, Zulfa Makau, walikaa imara kuzuia 
hatari zote.
Ufaransa ilifanikiwa kupata bao la ku-
futia machozi  dakika ya 77 likifungwa 
kwa penalti na mchezaji wao machacha-
ri, Lucia Calba.
Sekunde chache kabla mechi kumalizika, 
Joyce Lema wa Serengeti Girls alio-
nyeshwa kadi nyekundu ikiwa ni ya pili 
kwenye mechi hiyo ya pili.
Serengeti Girls itashuka tena dimbani 
keshokutwa kucheza mechi ya mwisho 
ya hatua ya makundi kwa kuivaa 
Canada wakati Japan wao watavaana na 

Serengeti Girls 
yaichapa Ufaransa

Jumapili Oktoba 16, 2022

   Kila timu yaahidi kusaka ushindi katika michuano hiyo 
ya CAF na kusonga...
Saada Akida na Adam Fungamwango

USIKU wa deni haukawii, hatimaye ile 
siku iliyokuwa inasubiriwa na mashabiki 
wa soka Tanzania kuona timu zao zinat-
inga hatua ya makundi ya mashindano ya 
kimataifa imefika.

Si wengine, ni Simba, Yanga, Azam FC na 
Kipanga zinatarajia kushika dimbani kwa 
muda na nchi tofauti kwa ajili ya mechi za 
marudiano za mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Kombe la Shirikisho.

Jijini Dar es Salaam, Simba watakuwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kui-
karibisha Primeiro de Agosto kutoka Ango-
la, mechi itakayochezwa kuanzia saa 10:00 
jioni, wenyeji Simba wakiwa na kumbu-
kumbu ya kupata ushindi ugenini wa ma-
bao 3-1, mechi iliyofanyika kwenye  Uwanja 
wa 11 Novembro, Luanda.

Akizungumza na gazeti hili, Kaimu Ko-
cha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, alise-
ma maandalizi ya mchezo wa leo yameka-
milika kwa asilimia 90.

Mgunda alisema wachezaji wote wa timu 
hiyo wako kwenye hali nzuri huku wakiwa 

na ari na utayari kuipigania klabu kwa  ku-
wapa furaha mashabiki wao pamoja na 
Watanzania kwa ujumla.

Kocha huyo alisema wanakutana na 
timu ambayo wameiona na wanawajua ub-
ora wao, hivyo wamejiandaa kuhakikisha 
wanatumia vizuri mapungufu yao kupata 
ushindi nyumbani.

“Naweza kusema maandalizi yamekami-
lika kwa asilimi 90, wachezaji wote wapo 
katika hali nzuri kuhakikisha wanatetea 
bendera ya taifa na kuwapa furaha Wa-
nasimba,” alisema Mgunda.

Aliongeza katika mchezo wa leo ataen-
delea kukosa huduma ya beki wao wa 
kulia, Shomari Kapombe ambaye anaen-
delea kupona majeraha yake na Jimmyson 
Mwanuke.

Wakati huo huo, Yanga watashuka ugen-
ini jijini Khartoum, Sudan kuanzia saa 3:00 
usiku kwa saa za Tanzania kuwakabili we-
nyeji Al Hilal, katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Yanga iliyoondoka alfajiri ya kuamkia 
juzi itakuwa na kazi moja tu ya kusaka 
ushindi ili kutinga hatua ya makundi, am-

bapo kwa mara ya kwanza tangu mwaka 
1998 ilipofanya hivyo kwa mara ya mwisho.

Kwenye mechi ya kwanza nchini Juma-
mosi iliyopita, Yanga ililazimishwa sare ya 
bao 1-1, hivyo kwenye mechi ya leo hata 
kama haikupata ushindi, ili ifuzu inatakiwa 
walau itoke sare ya zaidi ya bao moja.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, aliliambia gazeti hili akili yake na ya 
wachezaji iko katika mechi hiyo ambayo 
wanakwenda kusaka matokeo chanya kwa 
ajili ya mashabiki wao.

“Tumecheza mechi ya kwanza, sasa 
tunakwenda kucheza mechi ya pili, kila 
mchezaji akili yake iko kwenye mechi 
hii. Tunajua ni ngumu kucheza mbele ya 
umati ule ya mashabiki wa Al Hilal, lakini 
tuna wachezaji wenye uzoefu wa kucheza 
kwenye hali kama ile kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo na Tanzania, kama 
Al Hilal walipata bao Dar es Salaam, basi na 
sisi tunaweza kupata tukiwa ugenini, najua 
ni timu nzuri na hata msimu uliopita waki-

Straika wa 
Serengeti Girls, 
Aisha Mnuka 
(katikati), 
akipambana 
kuwania mpira 
dhidi ya nyota 
wa Ufaransa 
katika mechi 
ya Kundi D 
ya fainali za 
Kombe la Du-
nia iliyochezwa 
kwenye Uwanja 
wa Pandt Jawa-
harial Nehru, 
Goa nchini 
India jana. 
Serengeti Girls 
ilishinda mabao 
2-0. PICHA: TFF

Simba, Yanga, Azam kazini
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