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Rais Dk. John Magufuli, akipakwa majivu na Paroko wa Kanisa Katoliki la Mtakatifu Petro, Parokia ya Oysterbay, 
Padre Dk. Alister Makubi, aliposhiriki Ibada ya Jumatano ya Majivu, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni mkewe 
Mama Janeth Magufuli. PICHA: IKULU
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Raia wa China, Zheng Rongman na mkewe Ou Ya, wakiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam jana, kabla ya mahakama hiyo, kuwahukumiwa kulipa faini ya Sh. milioni 
mbili na kutaifisha Dola za Marekani 5,000 (sawa na Sh. milioni 11.5) walizotoa rushwa kwa Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) Dk. Edwin Mhede. PICHA: MIRAJI MSALA

Sugu asimulia kuteta
kwa simu na Bashiru

Waliomhonga Kamishna 
TRA watozwa faini mil. 2/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam, imewahukumu raia wawili wa China, mke na 
mume, kulipa faini ya Sh. milioni mbili na kutaifisha 
Dola za Marekani 5,000 (sawa na Sh. milioni 11.5) wali-
zotoa rushwa kwa Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) Dk. Edwin Mhede.

Kadhalika, mahakama hiyo imewataka washtakiwa 
hao , Zheng Rongnan (50) na Ou Ya (47), kurudi TRA 
kufanya makubaliano ya kulipa kodi ya Sh. bilioni 1.3 
wanayodaiwa.

Hukumu hiyo dhidi ya watuhumiwa wakazi wa Kiny-
ambo  Mafinga C, Iringa ilisomwa na Hakimu Mkazi 
Mkuu Huduma Shaidi.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru), Ipyana Mwakatobe, 
alidai kuwa Februari 24, mwaka huu, washtakiwa wote 
wakiwa katika Makao Makuu ya TRA, Wilaya ya Ilala ji-
jini Dar es Salaam, walitoa rushwa ya Dola za Marekani 
5,000 sawa na Sh. milioni 11.5 kwa Kamishna Mkuu,  Dk. 
Mhede kama kishwawishi kwamba awasaidie  kampuni 
yao kutolipa kodi ya Sh. bilioni 1.3 kiasi ambacho kili-
paswa kuilipa mamlaka hiyo.

Washtakiwa walikiri mashtaka yao.
Mwakatobe aliwasomea maelezo ya awali kwamba 

mshtakiwa wa kwanza ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Ronglan Intranational Industry Ltd., inayo-
jishughulisha na uzalishaji wa Marine Plywood na pia ni 
msimamizi wa shughuli zote za kampuni hiyo.

Alidai kuwa kampuni hiyo inayomilikiwa na washtak-
iwa kama mke na mume, ilikaguliwa na maofisa wa 
TRA na kubainika kwamba wanatakiwa kulipa kodi ya 
Sh. bilioni 1.3, kiwango ambacho kilitakiwa kulipwa au 
kuwekewa pingamizi kama walikuwa hawajaridhishwa 
na makadirio hayo yaliyofanywa Februari 21, mwaka 
huu. Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa Februari 24, 
mwaka huu, washtakiwa walikwenda Makao Makuu ya 
TRA kwa Mkurugenzi Mkuu, wakidai kuwa kampuni 
yao imekadiriwa kiwango kikubwa ambacho kilipaswa 
kulipwa kwa mamlaka hiyo.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio, saa 10 alasiri washtakiwa 
walikutana na Dk. Mhede ofisini kwake akiwa na msaid-
izi wake, walimweleza tatizo hilo la kodi pamoja na ku-
wasilisha nyaraka mbalimbali wakionyesha wamekadi-
riwa kiwango kikubwa cha kodi na kumwomba atatue 
mgogoro huo.

Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa baada ya ku-
wasilisha maombi kwa Kamishna Mkuu, walichukua 
burungutu la fedha za kigeni na kumkabidhi kama 
kishawishi cha kuwasaidia katika suala la kodi kiasi kili-
chostahili kulipwa TRA.

Baada ya washtakiwa kutoa burungutu hilo, bosi 
huyo namba moja wa TRA alimwelekeza msaidizi wake 
kuhesabu na kubaini ni Dola za Marekani 5,000 noti 50 
za Dola 100 kila moja.

Ilidaiwa kuwa Dk. Mhede alitoa taarifa za tukio Takuk-
uru na washtakiwa wote walikamatwa na maofisa wa 
taasisi hiyo wakiwa na nyaraka pamoja na fedha hizo. 
Februari 25, mwaka huu washtakiwa walifikishwa ka-
tika Mahakama hiyo na kusomewa shtaka la kujihusisha 
na rushwa. Upande wa Jamhuri uliwasilisha vielelezo 
vinne ikiwamo, nyaraka za ukamataji, nyaraka waliyo-
wasilisha kwa kamishna, Dola na barua ya mshtakiwa 
aliyomwandikia bosi wa TRA.

Washtakiwa walikiri maelezo yote ya awali.
Upande wa Jamhuri ulidai kuwa washtakiwa ni wako-

saji wa mara ya kwanza hawana kumbukumbu za ma-
kosa ya zamani, mahakama itoe adhabu kali ikiwamo 
kutaifisha Dola 5,000 kuwa mali ya serikali.

Upande wa utetezi ulidai kuwa, washtakiwa ni wa-
kosaji wa mara ya kwanza, wawekezaji hapa nchini na 
wana familia ambayo imebaki nchini China iko katika 
kipindi kigumu wakati wa mlipuko wa maradhi ya Co-
rona inawategemea wao.

Hakimu alisema washtakiwa watalipa faini ya Sh. 
milioni moja kila mmoja, fedha walizotoa rushwa zi-
nataifishwa kuwa mali ya serikali na kwamba wakifani-
kiwa kulipa wapelekwe TRA kufanya makubaliano ya 
kulipa kodi wanayodaiwa.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya madiwani 11 
wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) jijini Mbeya kujiunga 
na Chama Cha Mapinduzi, Mbunge wa 
Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, 
amedai kuzungumza kwa simu na Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ali, 
kuhusu suala hilo.

Jumatatu, Dk. Bashiru akiwa jijini Do-
doma, aliwapokea madiwani hao 11 ku-
toka Chadema walioongozwa na Meya 
wa Jiji la Mbeya, David Mwashilindi, 
huku sababu kuu ya kutimkia kwao 
CCM ikidaiwa kuwa kuvutiwa na 
utendaji wa Rais John Magufuli.

Baada ya kuwapokea, Dk. Bashiru 
alisema mitambo aliyoweka ya majar-
ibio kwenye mikoa jirani, imemfikia 
Mbunge wa Mbeya Mjini (Sugu), aki-
fafanua zaidi kuwa:

“Wamenieleza kwanini wanafanya 
uamuzi huo mzito, nimefurahi sana 
kwa kuwa kazi yangu ni kuhakikisha 
chama kinafurahiwa na Watanzania 
wote, nadhani sasa ratiba yangu ya 
kwenda Mbeya itabidi iwahi, niwahi 
haya maji bado ya moto nikutane na 
rafiki yangu Sugu.

“Mwaka jana nakumbuka nilim-
tumia salamu kuwa nakuja ‘kuseti’ mi-
tambo, kumbe hii mitambo ninayofun-
ga mikoa ya jirani inafika hadi Mbeya, 
ila lazima niende kufunga Mbeya mi-
tambo maana kila mkoa una mitambo 
yake.”

Akizungumza jana kwenye mkutano 
wa viongozi waandamizi wa Chade-
ma Kanda ya Nyasa uliofanyika jijini 
Mbeya jana, Sugu alidai kupigiwa simu 
na Dk. Bashiru baada ya madiwani hao 
kujiuzulu uanachama wa Chadema na 
kujiunga na CCM.

Sugu alidai madiwani wote walioon-
doka Chadema, walikuwa wamekata 
tamaa ya maisha ya siasa.

“Juzi alinipigia simu Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ali, akitaka kujua 
hali yangu na nilichomjibu nilimwam-
bia ‘wewe ni rafiki na mtani wangu, 
lakini kwa sasa umekuwa ndugu kwa 
sababu umeniimarisha kisiasa kuliko 
wakati wowote,’ nilimwambia hivyo 
kwa sababu ametuondolea mizigo,” 
alisema.

Sugu alisema kuhama kwa madi-
wani hao 11 akiwamo Meya, Mwashilin-
di na Naibu Meya, Fanuel Kyanula, 
hakujakidhoofisha chama hicho, bali 
kumekiimarisha zaidi.

Alisema awali baada ya kupata taar-
ifa ya madiwani hao kutimka, alipata 
wasiwasi kwamba chama hicho kitaku-
wa kimepoteza mwelekeo, lakini alipo-
fanya utafiti mdogo kwenye baadhi ya 
maeneo, alibaini bado kinakubalika 
kwa wananchi.

Msanii huyo wa Hip Hop alisema 
hofu yake ilikuwa huenda madiwani 
hao walihama pamoja na wanachama, 
lakini utafiti wake ulibaini wameondo-
ka peke yao na familia zao na sio wa-
nachama wa Chadema ambao ndiyo 
wapigakura wake.

Alidai Meya wa Jiji la Mbeya, Mch. 
Mwashilindi, alikuwa hashiriki kwenye 
shughuli za chama hicho kwa muda 
mrefu, akieleza kuwa hata mkutano 
mkuu wa Chadema uliofanyika mwis-
honi mwa mwaka jana jijini Dar es Sa-
laam hakuhudhuria.

Mbunge huyo alidai Chadema ina 
mtaji wa wapigakura zaidi ya 250,000 
ndani ya jiji hilo, akibainisha kuwa 
200,000 ni wanachama wa chama hi-
cho na wengine zaidi ya 50,000 ni wa-
nachama wa CCM na vyama vingine.

Alisema kupitia kampeni yao ya 

Chadema ni Msingi, chama hicho 
kimeandikisha wanachama zaidi ya 
60,000 na kwamba mpaka kufikia Juni 
mwaka huu, kitakuwa kimeandikisha 
wengine 100,000 na mpaka kufikia 
tarehe ya uchaguzi mkuu Oktoba 
mwaka huu, kitakuwa na uhakika wa 
wanachama 200,000.

Kuhusu picha ambayo imekuwa iki-
zunguka mitandaoni ikimwonyesha 
yeye na baadhi ya vijana wa CCM, Sugu 
alisema ni ya mwaka 2017 wakati wa 
ziara ya Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, ambayo vijana hao wal-
imwomba apige nao picha.

“Wale vijana baada ya kuniona mimi 
mbunge wao, waliniomba tupige pi-
cha, mimi nisingeweza kukataa kwa 
sababu najua wale ni wanachama wa 
CCM mashati, lakini mioyoni mwao ni 
wapigakura wangu japokuwa ile picha 
imeanza kutumika vibaya,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Chadema 
Kanda ya Nyasa, Joseph China, alidai 
madiwani 11 waliohamia CCM, walian-
za muda mrefu kufanya majaribio ya 
kukihama chama hicho na kujiunga 
na chama tawala, lakini wakawa wana-
zuiwa na viongozi.

Alidai mwaka 2018 wakati wa ziara 
ya Katibu Mwenezi wa CCM Taifa, Ham-
phrey Polepole, baadhi ya madiwani 
hao walikuwa wanatakiwa kuhudhu-
ria mkutano wake ili wapokewe, lakini 
alilazimika kujifungia nao kwenye ofisi 
za kanda siku nzima ili kuzuia jaribio 
hilo.

“Mwaka jana, Meya wa Jiji alikuwa 
anatakiwa aongozane na madiwani 
wote wa chama kwenda bungeni jijini 
Dodoma kwa mwaliko wa Naibu Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Akson, lakini tuli-
zuia na madiwani wetu watatu walien-
da na baada ya siku chache wakaha-
mia CCM,” alidai.
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NEC yaombwa mwongozo
ulinzi kwa wenye ualbino
Na Romana Mallya

SHIRIKA la kimataifa la Under 
The Same Sun (UTSS) limetoa wito 
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(Nec) kuweka mwongozo na kanuni 
ambazo zitawezesha wagombea we-
nye ulemavu wakiwamo wenye ual-
bino wakati wa kampeni za uchagu-
zi mkuu kutokejeliwa na wenzao.

Mwanasheria wa Shirika hilo, 
Maduhu William, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
UTSS ikiadhimisha miaka 11 tangu 
kuanzishwa kwake.

William alisema Ibara ya tano ya 
Katiba inatoa haki ya mtu kucha-
gua na kuchaguliwa hivyo wagom-
bea wenye ulemavu wa aina zote 
wasikejeliwe bali washindane kwa 
hoja majukwaani.

“Tume ya uchaguzi iweke mwon-
gozo na kanuni ambazo zitasaidia 
wagombea wenye ulemavu waki-
wamo wenye ualbino, walindwe 
kwa sababu ipo tabia ya wagombea 
wakati wa kujinadi kutoa lugha za 
kejeli au kashfa, matusi au kumuain-
isha mtu kwa ulemavu alionao.

“Tulishuhudia jambo hili mwa-
ka 2015 Lindi Mjini kulikuwa na 

mgombea ubunge wa Chama cha 
Wananchi (CUF) mwenye ualbino 
alilalamika alikuwa akikejeliwa na 
mpinzani wake.”

Alisema kumuainisha mtu ulema-
vu alionao kunashusha ari ya kuen-
delea na uchaguzi.

William alisema miaka ya nyuma 
wameshuhudia matukio ya kuje-
ruhiwa ama kuuawa watu wenye 
ulemavu wa ngozi.

“Tunaamini uchaguzi huu un-
aotarajia kufanyika mwezi Oktoba 
utaisha bila ya kusikia tukio lolote la 
mtu mwenye ualbino kuzuriwa ama 
kuuawa,” alisema.

Kuhusu miaka 11 ya shirika hilo, 
William alisema elimu iliyoendelea 
kutolewa kwenye jamii imewezesha 
kupunguza matukio ya wao kukat-
wa viungo au kuuawa.

“Wahalifu badala ya kutuua au 
kutujeruhi wamebadilisha mbi-
nu, hivi karibuni huko Mbeya na 
Njombe kumejitokeza matukio ya 
kufukuliwa makaburi ya zamani ya 
ndugu zetu waliozikwa na wahalifu 
kuchukua viungo na kwenda navyo 
kusikojulikana, tunaomba vyombo 
husika viwachukulie hatua wahusi-
ka wote,” alisema.

Vile vile shirika hilo limemshuk-
uru Rais John Magufuli pamoja na 
serikali kwa kuwa mstari wa mbele 
kuhakikisha hakutokei matukio ya 
kuuawa ama kujeruhiwa.

William alisema tangu mwaka 
2009 Shirika hilo lilipoanzishwa 
limewanufaisha kielimu jumla ya 
watu wenye ualbino 420 ambao 
miongoni wamo waliohitimu vyuo 
vikuu na kupata ajira kwenye taasi-
si, idara na mashirika mbalimbali.

Alisema elimu inayoendelea ku-
tolewa kwa makundi mbalimbali 
imewezesha wazazi wenye watoto 
wenye ualbino kwenda katika 
shirika hilo kupata elimu namna ya 
kuwalea     ili wasipate saratani ya 
ngozi.

“Kwa mwaka huu hadi sasa jumla 
ya familia sita zimejitokeza na mwa-
ka jana zilikuwa zaidi ya 30, wa-
nakuja kuomba ushauri wa malezi 
ya watoto wao na wengi wanataka 
kujua matumizi ya losheni ili kuzuia 
mionzi ya jua,” alisema.

Aliiomba serikali kuharakisha 
kesi za wenzao zilizopo mahakam-
ani ambao walipatwa na majanga 
ya kuuawa au kujeruhiwa kuanzia 
miaka ya 2008 ili haki itendeke.

Mchakato bucha 
nyamapori waiva 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wanyamapori (Tawa), 
imemaliza mchakato wa uandaaji wa kanuni za 
kuanzisha bucha za wanyamapori.

Akizungumza jana na waandishi wa habari jijini 
hapa, Naibu Kamishna wa Mamlaka hiyo, Imani Nkui, 
alisema hatua hiyo ni utekelezaji wa agizo la Rais 
John Magufuli kuanzishwa kwa uuzaji wa nyama 
hiyo ili kupunguza tatizo la ujangili na uwindaji 
haramu katika hifadhi na mbuga za wanyamapori 
nchini.

“Kwa kuwa kanuni zimetoka siku 10 au 15 zilizo-
pita, mchakato wa kumshauri waziri maeneo haya, 
unapaswa kufanywa na kamati ambayo inatokana 
na wataalamu wa sekta mbalimbali kama afya, Chuo 
cha Sokoine cha Kilimo (SUA),” alisema.

Aliongeza kuwa kuna mambo yanayotakiwa kuz-
ingatiwa kwenye biashara ya wanyamapori, kubwa 
ikiwa ni ulinzi wa afya ya jamii.

“Tutapendekeza haya maeneo kwa kuzingatia afya 
ya jamii na ndiyo maana hii timu imewekwa chini 
ya kanuni kwamba ni lazima wataalamu wa aina hii 
wawapo kwa ajili ya ushauri huo,” alisema.

Kamishna huyo alisema wataalamu hao wataunda 
kamati ya kumshauri Mkurugenzi Mkuu wa mamlaka 
hiyo.

Alisema kanuni zinaelekeza kutolewa leseni mara 
nne kwa mwaka ya ugawaji vitalu vya uwindaji.
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Watakiwa  
kufanya
toba 
Kwaresima

Na Ndalike Sonda,      
KAHAMA

ASKOFU mteule wa 
Jimbo Katoliki la Moshi 
na msimamizi wa kitume 
wa Jimbo la Kahama, 
Mhashamu Ludovick 
Minde, amewataka 
waamini wa kanisa hilo 
kukitumia  kipindi cha 
mfungo wa Kwaresima 
kufanya toba na kuacha 
dhambi na matendo 
yote mabaya.

Akihubiri jana ka-
tika misa ya asubuhi 
ya Jumatano ya Majivu 
katika kuanza kwa 
kufungo wa Kwaresima, 
Kanisa Kuu la Mtakatifu 
Karoli Lwanga Parokia 
ya Kahama, aliwataka 
waumini kukipokea kip-
indi hichi kwa kufanya 
toba na mabadiliko.

Askofu Minde alisema 
kipindi cha Kwaresma 
ni cha kufunga na ku-
fanya toba kwa kufanya 
mabadiliko ya kiroho na 
kimwili, kuacha mambo 
mabaya, kufanya toba 
na kumrudia Mungu.

Alisema Kwaresima ni 
kipindi cha unyenyek-
evu na kuondoa dhambi 
na kuwataka waamini 
kuwa wapya katika mai-
sha yao, kukaa vizuri na 
jamii na kujitoa kuwa-
saidia wenye uhitaji.

Askofu Minde alisema 
kipini hicho ni kigumu 
kinamtaka kila muumini 
kufanya mabadiliko 
na kuwa wapya katika 
maisha popote ndani ya 
jamii.

“Waumini siyo kuishia 
kupakwa majivu tu 
kitumieni kipindi hichi 
kumrudia Mungu ku-
jirekebisha kwa kufanya 
toba na kuacha mambo 
ya unafiki, majungu, 
chuki binafsi na tusirudi 
katika maisha ya zamani 
ya dhambi, alionya.

Kadhalika alisema 
mabadiliko watakay-
oyafanya yawe ndiyo 
maisha yao ya kila siku 
na kushika kwa kufauta 
maandiko ya neno la 
Mungu.

Nao baadhi ya 
waamini wa kanisa hilo 
walisema kipindi cha 
Kwaresima kinawareje-
sha katika Imani, hivyo 
ni jukumu la kila Mkristo 
kusali kwa toba na kuwa 
karibu na mwenyezi 
Mungu.

Jenerali Mabeyo aitaka JKT 
kuharakisha miradi ya serikali
Na Paul Mabeja, CHAMWINO

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi, 
Jenerali Venance Mabeyo, ameli-
taka Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kukamilisha miradi inayopewa 
na serikali kwa wakati pamoja na 
kuzingatia ubora na thamani ya 
fedha.

  Mabeyo aliyasema hayo jana 
kwenye hafla fupi ya ufunguzi wa 
jengo la makao makuu ya Jeshi 
hilo katika eneo la Buigili wilay-
ani Chamwino mkoani Dodoma.

Alisema serikali imekuwa 
ikilitumia jeshi hilo katika mi-
radi mbalimbali hasa ile ya ujenzi 
hivyo lazima kuhakikisha kuwa 

inakamilika haraka na katika ub-
ora uliopangwa.

“Lazima mtekeleze majukumu 
yenu kwa haraka na kwa ufanisi 
mkubwa hii ni sifa kubwa ya ku-
patiwa kandarasi nyingi zaidi 
na serikali” alisema Mabeyo. 
Aidha, aliitaka JKT, kuzingatia 
sheria ya manunuzi katika bid-
haa mbalimbali ambazo wame-
kuwa wakizitumia katika miradi 
hiyo ya serikali        ili kukabili-
na na ongezeko la gharama za 
utekelezaji.

“Inatakiwa vifaa hivi ambavyo 
mnavitumia katika ujenzi wa 
miradi hii kuvinunua moja kwa 
moja kutoka kwa wazalishaji 

badala ya mtu kati,” alisema.
Pia Mabeyo, alilitaka jeshi hilo 

kutumia fursa wanazopata ku-
toka serikalini kwa kukabidhiwa 
miradi mikubwa ya kutekeleza 
kujiimarisha na kujijengea uw-
ezo. “Katika utekelezaji wa mi-
radi hii ya serikali lazima na sisi 
tubadilike kwa kuanza kumiliki 
vifaa vyetu wenyewe na siyo hivi 
vya kukodi, ambavyo tunatumia 
sasa, kwani miradi hii inatupa 
uzoefu wa kutambua kazi gani in-
afanywa na kifaa gani, ”alifafanua 
Jenerali  Mabeyo.

Vilevile, alisema kuwa katika 
ujenzi wa makao makuu ya Jeshi 
la Wanachi wa Tanzania ( JWTZ), 

katika eneo la Kikombo jiji Do-
doma, wamepanga kuitumia JKT.

“Wakati Rais anazindua eneo 
la ujenzi wa makao makuu alitu-
patia fedha kiasi cha Sh. bilioni 
10, lazima tujenge makao makuu 
nzuri ambayo kwa mara ya kwan-
za itakuwa imejengwa na sisi we-
nyewe, tofauti na hizi nyingine 
ambazo ni za kurithi,”alisema

Mkuu wa JKT, Brigedia Jenerali 
Charles Mbuge, alisema ujenzi 
huo ulianza rasmi Machi 2017.

Mbuge alisema kuwa matokeo 
ya jengo hilo la makao makuu, 
ni agizo la Rais kuzitaka ofisi za 
serikali kuhamia makao makuu 
ya nchi jiji Dodoma.

Mstaafu aeleza mikakati kumlinda mtoto wa kike
Na Hellen Mwango

WAZAZI na walezi nchini wam-
etakiwa kushirikiana na walimu 
katika malezi ya wanafunzi hasa 
wa kike ili kupunguza na kumal-
iza mimba za utotoni.

Rai hiyo aliitoa Mkuu wa kwan-
za wa Shule ya Sekondari ya Son-
gea Girls, Hindu Kila (85), mwisho 
wa wiki wakati akifungua mku-
tano wa umoja wa wanafunzi 
waanzilishi wa shule hiyo kutoka 
Tarime, mkoani Mara na Msalato 
Mkoa wa Dodoma (TAMSALA).

Alisema pamoja na kupita vi-
tuo mbalimbali vya kazi akiwa 
mwalimu wa shule ya msingi, ali-
pata uhamisho kutoka Shule ya 
Tabora Girls kwenda kuwa Mkuu 

wa Shule ya Songea Girls, ilipoan-
zishwa mwaka 1972.

“Nikiwa kama Mkuu wa Shule 
wa kwanza wa Songea Girls, 
nilihakikisha nazuia mimba za 
utotoni kwa wasichana wal-
iokuwa chini yangu, sikukubali 
utaratibu waliojiwekea viongozi 
kuwatumia vibaya mabinti ku-
toka shuleni kwangu,” alisema na 
kuongeza; “Niliweka msimamo 
kuhakikisha mnafikia malengo 
yenu, ninashukuru Mungu kila 
mmoja wenu alisoma kwa bidii 
na kufikia malengo mpaka mmes-
taafu utumishi wa umma.”

Alisema maisha ya sasa yame-
badilika wazazi, walezi na walimu 
hawana ushirikiano hali inayo-
sababisha mimba kwa wanafunzi 

kushindwa kukomeshwa.
“Tukemee, tushirikiane, kuon-

doa mimba shuleni, watoto wa 
kike wasome wafikie malengo na 
kwa manufaa ya taifa zima kwa 
kuwa mtoto wa kike ana nafasi 
muhimu kwenye jamii,” alisema 
Mwalimu Hila.

Alisema Muungano wa TAM-
SALA uwe chachu kupambana na 
wazazi wanaofanya ukatili kwa 
watoto wa wenzao wa kike kwa 
kuwaharibia maisha.

Akifafanua alisema ana uchun-
gu na maisha ya wasichana 
wadogo kwa sababu wanaume 
wamekuwa maadui kwa elimu ya 
mwanamke.

Mbali ya ualimu, mwalimu Hila 
ameshika nyadhifa mbalimbali 

ikiwamo mkaguzi wa elimu na 
Mbunge wa Taifa tangu 1975 kwa 
miaka tisa na nyadhifa mbalim-
bali  katika Wizara ya Elimu kabla 
ya kustaafu.

Naye Mwenyekiti wa TAMSA-
LA, Jaji mstaafu, Pellagia Khaday, 
alisema umoja huo unaundwa 
na wahitimu wa Songea Girls wa 
1976, 77,78 na 79 wenye taaluma 
mbalimbali kwa lengo la kupanga 
mikakati ya kusaidia elimu ya 
mwanamke.

Alisema TAMSALA wote ni 
wastaafu kutoka taaluma mbal-
imbali ikiwamo, madaktari, wal-
imu, wanasheria, wauguzi, main-
jinia, wahasibu na maofisa kilimo 
ambao wote kwa sasa ni wastaafu 
wa utumishi wa umma. 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo, akipanda mti baada ya kuzindua majengo ya makao makuu ya Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT), yaliyopo Chamwino Buigiri, mkoani Dodoma  jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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Serikali kujenga kiwanda cha vifaa tiba 
Na Mwandishi Wetu,     
BARIADI

SERIKALI imekamilisha mi-
pango ya kujenga kiwanda ki-
kubwa cha vifaa tiba, kuchakata 
pamba na bidhaa zinazotokana 
na zao hilo mkoani Simiyu ili 
kuongezea thamani zao hilo na   
kukuza soko la   ndani na nje 
nchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu(Uwekezaji), Angela Kairu-
ki, alibainisha hayo jana mjini 
na kueleza  kuwa sambamba na 
hilo kiwanda hicho ambacho 
jiwe lake la msingi litawekwa 
Mei mwaka huu, kitamaliza ka-
bisa tatizo la uingizaji wa vifaa 
tiba kutoka nje.

“Serikali imekuwa ikiingia 
gharama kubwa kuagiza viua-
tilifu   na pia kukosa soko la 
uhakika la zao la pamba kuto-
kana na ukosefu wa viwanda, 
hivyo kiwanda kitakachojengwa 
kitamaliza tatizo hilo,”alisema 
Waziri Kairuki.

 Akizungumza katika mkuta-
no wa majadiliano kati ya sekta 
ya umma, wawekezaji na wafan-
yabiashara katika Mkoa wa Simi-
yu uliolenga kujadili changa-
moto na kupata mapendekezo 
yatakayosaidia  kuboresha maz-
ingira ya kufanya biashara na 
uwekezaji jana, Kairuki alisema 
serikali imeyapa kipaumbele 
mazao ya kimkakati ikiwamo 
zao la pamba.

“Lengo la serikali ni kupun-
guza uagizaji wa bidhaa na pia 
usafirishaji wa malighafi nje ya 
nchi na kuikosesha nchi ma-
pato stahiki na kupunguza uw-
ezo wa wawekezaji wa ndani 
kushindana na kukuza mitaji 
yao ya   uwekezaji,” Waziri 
Kairuki alisema.

Alisema azma ya serikali ya 
kufikia uchumi wa kati na vi-
wanda itafanikiwa tu pale bid-
haa kutoka nje zitapungua na 
ndiyo itakuwa silaha ya kuvilin-
da viwanda vya ndani.

Kairuki alitoa wito kwa Soko 

la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 
kuangalia namna bora ya kufiki-
sha huduma pande zote za nchi 
ili kutoa fursa ya wananchi ku-
wekeza katika soko la hisa kwa 
lengo la kukuza mitaji.

“Ni lazima soko la hisa lione 
haja ya kujitanua na kutoa fursa 
kwa Watanzania wenye mitaji 
kuwekeza katika soko hilo am-
balo litasaidia ukuaji wa uchumi 
na kuchochea maendeleo kwa 
kasi,” alisema Waziri Kairuki.

 Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka, amesema Mkoa 
wake umejipanga kuhakikisha 
fursa zilizopo za biashara na 
uwekezaji mkoani humo zina-
fanyiwa kazi ili kuleta maende-
leo haraka na pia

kuziomba mamlaka za serikali 
kufanya kazi kwa ushirikiano ili 
kuondoa kero kwa wawekezaji 
na wafanyabiashara.

“Muhimu mamlaka zilizopo 
nchini kuwa na utaratibu maal-
um wa kufanya ukaguzi kwa 
wawekezaji na wafanyabiashara 

ili viwanda viendelee na kazi 
na siyo muda mwingi kutumika 
kwa ajili ya ukaguzi pekee,” 
alisema RC Mtaka.

Naye Naibu Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Constantine Kan-
yasu, alisema Simiyu inafursa 
kubwa ya utalii hivyo ni jukumu 
la mkoa kushirikiana na wadau 
pamoja na Wizara kutangaza 
vivutio vilivyo ili mkoa uweze 
kunufaika na rasilimali utalii.

“Simiyu ipo karibu zaidi na 
Mbuga ya Serengeti hivyo ni fur-
sa kwa wawekezaji kujenga ny-
umba za kulala wageni, viwanja 
vya michezo na burudani ili 
kuvutia watalii na wageni mbal-
imbali,” alisema Naibu Waziri 
Kanyasu.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Mussa Sima, aliwahimiza 
wafanyabiashara kutumia fursa 
zilizopo kuwekeza kwa kuzinga-
tia misingi ya kanuni na sheria   
ili uwekezaji uwe uendelevu bila 
kuathiri mazingira.

Wakutubi walilia
maslahi na ajira
wenye taaluma

Na Pendo Thomas

CHAMA cha Wakutubi 
Tanzania kimeiomba serikali 
kusimamia maslahi yao ya 
kazi kwa kuajiri watu wenye 
taaluma ya ukutubi katika 
maktaba mbalimbali nchini 
zikiwamo za shule za msingi 
na sekondari.

Akiongea wakati wa 
mkutano wa chama hicho 
uliofanyikia mkoani Kigoma 
Februari 26, Mwenyekiti wa 
chama cha wakutubi Tanza-
nia, Dk. Juliana Manyerere, 
alisema kuwa wahitimu wengi 
wa fani hiyo wako mtaani 
kutokana na kukosa kazi.

Manyerere alisema changa-
moto ya ajira kwa wakutubi ni 
kubwa kwa kuwa shule nyingi 
za msingi na sekondari hazina 
maktaba, lakini chache zilizo 
na maktaba zinatumia watu 
wenye taaluma zingine.

“Tunao wakutubi wengi 
ambao wanafuzu vyuo kila 
mwaka tunavyuo zaidi ya 
kumi vinavyotoa taaluma hiyo 
nchini sisi tunaona hiyo ni 
fursa ya ajira kwa wakutubi, 
lakini hatuipati,” alisema.

Kwaupande wake Naibu 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Willium Ole Nasha, 
alisema sio sahihi watu wasio 
na taaluma ya ukutubi kufan-
ya kazi hiyo wakati  wakiwa 
hawana kazi na kuahidi kuwa 
serikali itafanyia kazi suala 
hilo ili kuwezesha wakutubi 
kunufaika.

Ole Nasha alisema watalamu 
wa maktaba wanapaswa 
kubadilika kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya teknolojia ya 
karne ya 21 kwa kuwa kundi 
kubwa lililo kuwa likihudumi-
wa kwenye maktaba kwa sasa 
linapata taarifa mbalimbali 
kupitia mitandao.

“Mlizoea mnahudumia wa-
teja mnao waona, lakini sasa 
mambo yamebadilika, mna-
paswa kujipanga kuhudumia 
watu msiowaona kupitia mi-
fumo ya mtandao,” alisema.

Aliwataka wakutubi kura-
hisisha upatikanaji wa taarifa 
kwa kupunguza mlolongo 
mrefu unaochosha wateja na 
kusababisha watafute njia 
mbadala ya kupata taarifa.

Mlezi wa Chama cha Waktu-
bi Tanzania, Prof. Rweyabura 
Mugyabuso, alieleza kuwa kwa 
mujibu wa Sera ya Elimu, kila 
shule ya msingi na sekondari 
iwe na maktaba, lakini suala 
hilo halijatekelezeka hivyo 
kuwakosesha fursa wanafunzi 
ya kujenga utamaduni wa 
kujisomea.

“Naona jambo hili bado seri-
kali hamjalipa kipaumbele kwa 
kuwa shule zinaanzishwa bila 
kuwa na maktaba,” alisema.

Bil. 1/- hutumika kila mwaka kifuta machozi
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Constantine Kanyasu, 
amesema serikali inatumia Sh. 
bilioni moja kila mwaka kwa 
ajili ya kifuta jasho na machozi 
kwa wananchi walioathiriwa 
na wanyamapori wakali na wa-
haribifu. Mahitaji halisi yakiwa 
ni Sh. bilioni tatu. Aliyasema 
hayo jana wakati wa mkutano 
wa mashauriano kati ya serikali, 
wafanyabiashara na wawekezaji 
wa Mkoa wa Simiyu uliohusisha 
mawaziri na manaibu mawa-
ziri kutoka sekta mbalimbali 
ikiwamo viwanda na biashara 
na masuala ya fedha, wakiongo-
zwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu anayeshughulikia 
masuala ya Uwekezaji,

 Angellah Kairuki, uliofanyika 
Wilaya ya Bariadi, mkoani Simi-

yu. Katika mkutano huo wenye 
lengo la kutatua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi, wameeleza  malalamiko 
hayo kuwa licha ya kulipwa vi-
futa jasho na vifuta machozi, 
malipo hayo yanachelewa na 
madogo yasiyoendana na mai-
sha halisi ya sasa.

Akijibu hoja hizo, Kanyasu 
alisema serikali hailipi fidia 
bali hutoa kifuta jasho au ki-
futa machozi kwa wananchi 
walioathiriwa na wanyamapori 
wakali na waharibifu.

Alisema serikali haiwezi ku-
walipa kwa mara moja watu 
wote walioathiriwa kwa ku-
haribiwa mazao au kwa kuwa-
poteza ndugu zao madai yan-
apowasilishwa wizarani kwa 
sababu madai ni mengi ambayo 
wizara inayafanyia kazi kila 
siku.

Kanyasu alisema baadhi 
ya malipo ya waathirika hao 
huchelewa kwa sababu ba-
jeti inayopangwa kwa ajili ya 
malipo hayo hushindwa kuki-
dhi mahitaji kutokana na ufinyu 
wa bajeti.

Alieleza kuwa serikali inapitia 
kanuni za viwango vipya vya 
malipo ya vifuta jasho na vifuta 
machozi kutokana na malala-
miko kutoka kwa wananchi 
kuwa viwango vya malipo hayo 
ni kidogo na hakiendani na 
uhalisia wa maisha ya sasa.

Akifafanua kuhusu madai 
hayo, Kanyasu alisema seri-
kali hailipi fidia kwa familia 
iliyopoteza mpendwa wao kwa 
sababu hakuna fidia yenye 
thamani sawa na uhai wa binad-
amu bali hutoa kifuta machozi. 

Katika hatua nyingine, Kan-
yasu ameziagiza taasisi za 

uhifadhi nchini kuunda vikosi 
ya kupambana na ujangili vi-
takavyotoa msaada unapohitaji-
ka wakati wanyamapori wakali 
na waharibifu wanapovamia 
mashamba au makazi ya watu.

Alizitaja taasisi hizo kuwa ni 
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tan-
apa), Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) na Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS). Alisema wizara imeamua 
kuchukua uamuzi huo kuto-
kana na shughuli za uhifadhi 
kuimarika hivyo wanyamapori 
kama tembo wamekuwa huru 
kutembea kila sehemu bila hofu 
ya kuuawa.

Pia kuundwa kwa vikosi hivyo 
kutasaidia kupunguza gharama 
kubwa ambayo serikali huingia 
kila mwaka kwa ajili ya kuwali-
pa wananchi waliokumbwa na 
mikasa ya wanyamapori. 

Wafanyakazi wa kujitolea wa Shirika la Time to Help la Uholanzi, wakipaka rangi kuta za madarasa ya Shule ya Msingi Kawe B, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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MAONI & UCHAMBUZI

SUALA la usawa wa kijinsia duniani, ni ajenda kubwa kwa sasa, 
huku kwa Tanzania wanawake wakipigania asilimia 50 kwa 50 
katika vyombo vya maamuzi kati ya wanawake na wanaume.

Hitaji hilo linatokana na nchi yetu kuridhia mkataba wa wa 
Maputo wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (Sadc), ambao pamoja na mambo mengine, unataka 
nafasi za uongozi wa kuchaguliwa na kuteuliwa kugawanwa sawa 
kati ya wanaume na wanawake.

Hata hivyo, kwa kiasi fulani Tanzania ilianza kutekeleza suala 
la kuongeza nafasi za wanawake katika vyombo vya maamuzi 
baada ya Mkutano wa Dinua wa Wanawake wa mwaka 1995 
uliofanyika Beijing, China, ambapo baada ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 1995, wanawake walianza kupewa nafasi hizo kwa asil-
imia 20.

Baadaye mwaka 2005 idadi iliongezeka kufikia asilimia 30 
kabla ya Mkataba wa Maputo kuelekeza nafasi hizo ziwe asilimia 
50 kwa 50. Kwa hiyo alichokisema jana 

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, kuvitaka vyama vya 
siasa kuhakikisha vinaweka ajenda hiyo kwenye ulani zao za uch-
aguzi mkuu wa 2020, ni mwendelezo wa kuhakikisha kwamba 
idadi ya wanawake inaongezeka katika vyombo vya kufanya 
maamuzi ili yawe na manufaa kwa jamii nzima.

Samia alitoa, kauli hiyo aliitoa  jijini Dodoma alipokuwa akizin-
dua Mtandao wa Viongozi Wanawake wa Afrika tawi la Tanzania 
(AWLN Tanzania) unaoratibiwa na Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalojihusika na usawa wa jinsia na uwezeshaji wa mwanamke 
(UN Women).

Alisema wanawake waingize ajenda hiyo kwenye ilani  za vy-
ama vya siasa ambazo zitatumika kwenye uchaguzi huo.

Pia, Makamu wa Rais aliwataka wanawake kujitokeza kwa 
wingi na kushiriki kikamilifu katika kugombea nafasi za uongozi 
katika nyanja mbalimbali ikiwamo siasa, biashara, huduma za 
umma au asasi za kiraia, huku akieleza kuwa nchi nyingi duniani 
bado usawa wa kijinsia haujafikiwa katika nyanja nyingi ikiwamo 
uongozi.

Ushauri wa Samia utakuwa ni changamoto kwa vyama vyetu 
vya siasa, ambavyo bila shaka vitakuwa katika maandalizi ya ilani 
zao za uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka 
huu.

Litakuwa jambo la ajabu kama kuna chama cha siasa amba-
cho kitatoa ilani ambayo haina ajenda ya kuongeza nafasi za wa-
nawake. Hivyo basi, tunaamini kuwa ushauri wa Samia utavikum-
busha vyama ambavyo vilikuwa vimelisahau suala hilo muhimu.

Ikumbukwe kwamba vyama vya siasa ndilo chimbuko la wa-
nawake katika uongozi wa kisiasa. Tunalisema hili kwa kuwa ka-
tika nchi yetu sheria ya uchaguzi inazuia raia kugombea nafasi 
yoyote    ya       uongozi    wa kuchaguliwa bila kupitia chama cha 
siasa.

Kutokana na hali hiyo, vyama vya siasa ndivyo vinavyofanya 
uteuzi wa wagombea wa nafasi zote kuanzia serikali za mitaa, 
udiwani, ubunge na urais. Pia nafasi maalum ukiwamo udiwani 
na ubunge wa viti maalum wahusika huteuliwa na vyama vya 
siasa.

Kwa lugha nyingine tunaweza kusema kuwa vyama vya siasa 
ni tanuru la kuwapima wanawake viongozi, hivyo tunaamini 
kuwa kama vitatekeleza jukumu hilo kwa haki, bila shaka nafasi 
za wanawake zitaongezeka, zikiwamo za uongozi ndani ya vy-
ama vyenyewe.

Na Sabato 
Kasika

KATIKA muundo wa afya ya 
mwanadamu, ngozi ni kiungo 
kimojawapo muhimu.

Kama ilivyo pande nyingine 
za mwili wa binadamu, hata 
wanyama ngozi inaundwa na 
seli zinazozaliwa, kukua na kufa 
kila kukicha, katika mfumo wa 
asili unaojiendesha.

Nini vinaathiri chembehai? 
Hivyo vinatajwa kuwa msongo 
wa mawazo, jua kali, ukosefu 
wa mlo mzuri, kutokunywa 
maji ya kutosha, kujichubua, 
umri mkubwa, uchafu, vipo-
dozi visivyo salama, magonjwa, 
maambukizi ya maradhi na ku-
jeruhiwa.

Inaelezwa vitu hivyo viki-
tokea kwa kiasi kidogo hud-
hoofisha seli za binadamu na 
vikiondolewa, hujijenga upya 
kurudia hali ya kawaida.

Inapotokea kwa kiasi ki-
kubwa au kuendelea kuwapo 
kwa muda mrefu hali hiyo, in-
adhoofisha zaidi seli na kuziua 
kabisa, hata kuharibu ngozi ya 
eneo hilo. Nadharia rasmi na 
tafiti zinazoendelea zinasema 
hivyo.   Kumekuwapo mtindo 
na tabia ya kuingiza nchini vipo-
dozi vyenye kemikali hatari, li-
cha ya serikali kupiga marufuku 
kutokana na madhara yake kwa 
watumiaji.

Imekuwa kawaida kusikia 
serikali imeteketekeza vipodozi 
feki kwenye mkoa fulani, lakini 
bado vinaendelea kuingizwa 
nchini, licha ya madhara yake 
kujulikana na kutangazwa zaidi 
ya mara moja.

Wapo Watanzania wanaoin-
giza vipodozi hivyo kwa njia za 
panya na kuziuza katika madu-
ka ya dawa za binadamu na 

wengine katika njia nyinyine za 
kinyemela mitaani, bila ya kujali 
madhara yaliyopo.

Ni kilio kisichokoma. Nadhani 
umefika wakati wale wanao-
penda ‘kujichubua’ wajali afya 
zao kwanza, kuliko urembo huo 
wenye madhara. Waachane na 
uthubutu wa kutumia vipodozi 
feki vilivyopigwa marufuku, ku-
ingizwa nchini.

Inadaiwa, wapo wanaopenda 
urembo wakiwa wamefika hat-
ua ya kujitengenezea mchang-
anyiko wa tindikali za maji ya 
betri ya gari, dawa za meno 
na sabuni ya unga, ili kupata 
mkorogo maalum wa kujipaka.

Ni hatari wanayoiendekeza. 
Hivyo, jambo la msingi ni kuzin-
gatia matumizi ya vipodozi vili-
vyothibitisha kwamba havina 
madhara, kuliko kung’ang’ania 
urembo unaoishia hatarini.

Katika harakati zinazofanan-
ishwa na hayo, kuna anayedai-
wa kuwa mdau wa nyendo hizo, 
alikamatwa mkoani Pwani, aki-
angukia tuhuma za kusafirisha 
shehena za vipodozi feki.

Kwa tukio hilo na mengine 
ya aina hiyo tunayosikia kutoka 
maeneo mbalimbali nchini, ni 
ishara kwamba vipodozi feki 
bado vina wateja wengi, ambao 
huenda bado hawajatambua 
madhara yake au elimu sahihi 
haijatua vichwani mwao.

Kimsingi, vipodozi feki ni 
muuaji aliyejificha kwenye 
urembo, ambaye jamii itaka-
pomwelewa vyema na kum-
wepuka, itakuwa njia mojawapo 
ya ushindi.

Tunapozungmzia njia ya 
ushindi, ujumbe unasimama ka-
tika dhana kwamba, umuhimu 

wa kuzingatia ushauri na elimu 
inayotolewa kuhusu hatari ya 
matumizi ya kemikali hizo.

Siyo vyema kuendelea ku-
kumbatia dhana potofu ya 
kwamba ‘kuwa mweupe ni 
urembo.’ Hilo ndilo limewa-
fanya baadhi ya wapenda urem-
bo, kutumia vipodozi vyenye 
madhara kwa kipaumbele cha 
urembo, bila ya kujali afya zao?

Ikumbukwe, madhara 
ya awali ya vipodozi hivyo 
huonekana kwa mtumiaji kwa 
kubabuka ngozi, kuwa na maba-
ka meusi au ngozi kuwa nyekun-
du, lakini utakuta bado anaen-
delea kutumia pasipo kushtuka 
kengele ya umma inayojaribu 
kuiwamamsha.

Watumiaji urembo wanapas-
wa kutambua, serikali inapo-
piga marufuku matumizi ya vitu 
hivyo, inavitambua kitaalamu 
kuwa vina madhara kwa bin-
adamu.

Ni bahati nzuri, elimu sahihi 
inatolewa kwa umma wananchi 
wake na tena bahati nzuri elimu 
inatolewa kwa umma, ambao 
baadhi yao ni wazito kunasa 
somo.

Ni wazi, elimu na ushauri 
unahitajika zaidi kuwatoa ka-
tika mazingira hayo ambayo 
ni hatari kwa afya zao, hata 
wakatambua ‘weupe wa ban-
dia’ siyo urembo bali madhara 
kiafya.

Mtafiti kutoka Chuo Kikuu 
cha Georgia, Atlanta nchini 
Marekani, Kelly Lewis, alisema 
wanawake wengi nchini wanaji-
hatarisha kuugua saratani kupi-
tia vipodozi, pia kukaribisha 
madhara kwa watoto kuwa na 
mtindio wa ubongo.

Inakuwaje tunagombea urembo 
bandia unaokaribisha saratani? 

 Muungwana Lazima Nilonge

Vyama vya siasa
vifuate ushauri wa 
Samia ilani za 2020
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Wasiliana
nasi:

Mafia 
tunahitaji 
maendeleo

Mhariri
SISI wakazi wa Kisiwa cha 

Mafia, tuna kilio chetu kuhu-
siana na maendeleo duni tulio 
nayo hapa kwetu.

Kwa kutumia gazeti letu pen-
dwa la Nipashe, rasmi tunaku-
julisha kuwa Mafia ikilingan-
ishwa na kwingineko mkoa wa 
Pwani, hapa kwetu tuna dhiki.

Hivyo, sisi wananchi tu-
natoa kilio chetu kwa viongozi 
wetu madiwani, mbunge na 
wengineo wa kiserikali, chini 
ya mkuu wa wilaya, waongoze 
kutukwamua kutoka umasi-
kini usiotupa haiba nzuri hata 
kidogo kitaifa na maisha yetu 
ya kila siku.

Ni hata katika ukusayaji wa 
mapato kitaifa, hatupo katika 
hatua ya kupendeza hata ki-
dogo. Sasa kama ndio hivyo, 
hatua ya mafanikio yetu in-
afikia wapi?

Vilevile tutoe wito kwa 
mawaziri wetu mabao ni wa-
dau wakubwa katika maen-
deleo yetu, akiwemo mchapa-
kazi Mhesimiwa Selemani Jafo, 
ajaribu kuwa karibu sana nasi 
kusukuma maendeleo yetu 
kufuatilia mahali ambako Ma-
fia inakwama na nama gani 
tunaweza kusonga zaidi.

Ni hata tukirejea, Mafia ni 
kisiwa cha kihistoria na vigu-
mu sana kuzungumzia ukanda 
wa Pwani, halafu usitutaje.

Hata mkoa Pwani, unaweza 
kufika hatua ukabuni mkakati 
wake kimkoa kuhusu namna 
ya kuikwamua wilaya yake 
ya Mafia ikapiga hatua ya ku-
songa mbele, kama zinavyon-
yanyuka kama vile Bagamoyo, 
Mkuranga, Rufiji na wageni 
Kibiti, Bado naamini inaweze-
kana hilo kwa Mafia.

Viongozi wetu wa kuch-
aguliwa chagamkeni na mu-
wajibike wananchi tufurahi, 
maana msimu wa kuhukumu 
ni mwisho wa mwaka.

Juma Ally, 
Kilindoni, Mafia

Na Lazaro Mateko

HUDUMA ya afya kwa wote, ni len-
go kuu la Shirika la Afya Duniani 
(WHO), kwamba hatua muhimu ya 
kufanikisha ni kuhakikisha kila mtu 
anapata huduma anayohitaji, pale 
pale anakoishi kwenye jamii yake.

WHO inasema, licha ya kuwepo 
hatua iliyopigwa katika baadhi ya 
nchi duniani, pia kuna changamoto 
kadhaa zinazotokana na umaskini 
na kusababisha baadhi ya jamii ku-
topata huduma hiyo.

Lengo ni kuhakikisha kila mtu 
anapata huduma ya afya, bado ma-
milioni ya watu wanalazimika kuch-
agua kati ya huduma ya afya na mlo, 
mavazi au hata makazi.

Katika kauli yake kwenye Maa-
dhimisho ya Siku ya Afya Duniani, 
ni haki na wala si upendeleo, kwam-
ba watu wote wanastahili huduma 

ya afya pale wanapoihitaji.
Kwa kutambua umuhimu huo, 

serikali nchini ilikuja na mkakati wa 
kujenga zahanati kila kijiji na pia ku-
jenga kituo cha afya kila kata, kwa 
lengo la kusogeza huduma za afya 
karibu na wananchi.

Hiyo ni chini ya mwamvuli wa 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM) nchini, iliyoanza 
kutumika rasmi mwaka 2008, 
baada kupitishwa mwaka 2007.

Mkakati huo umekuja kutokana 
na ukweli kwamba, ukosefu wa hu-
duma ya afya vijijini, ni miongoni 
mwa changamoto zinazovikabili 
vijiji mbalimbali nchini na asilimia 
kubwa ya Watanzania wanaishi 
huko.

Ukosefu huo wa huduma ya 
afya unawalazimu kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma hiyo 
kwenye maeneo mengine, hali am-

Hakuna wa kujiweka kando
katika hili la kujenga zahanati 

Kabwela Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

bayo ni changamoto inayohitaji 
kutafutiwa ufumbuzi. Ni kutokana 
na uamuzi huo, ujenzi wa zahanati 
na vituo vya afya unaendelea kwa 
kasi kwenye maeneo mbalimbali 
nchini, ili kuhakikisha huduma za 
afya zinasogezwa karibu na wa-
nanchi.

Hiyo ni sera ya serikali kwamba, 
kila kijiji kiwe na zahanati na kila 
kata iwe na kituo cha afya na kila 
wilaya iwe na hospitali na mkoa 
unakuwa na hospitali ya rufani. 
Hivyo, kinachotakiwa ni wananchi 
katika maeneo yao kuunga mkono 
sera hiyo.

Hatua hiyo inaweza kusaidia 
kuharakisha ujenzi huo unaonde-
lea katika vijiji na kata mbalimbali 
nchini. Bila ya kufanya hivyo, in-
aweza ikasababisha ucheleweshaji 
unaosogeza huduma hiyo kwenye 
maeneo yao.

Kila mmoja anapaswa kutambua 

kuwa, huduma za afya zikiwa karibu 
zinaweza kumfanya mgonjwa aka-
pata matibabu haraka, kupunguza 
muda wa kusafiri umbali mrefu na 
kuokoa gharama za ziada.

Vilevile, kuna wakati mwingine 
siyo lazima serikali ianzishe ujenzi 
wa zanahati, bali wananchi we-
nyewe wanaweza kujenga, kisha 
wakaiomba iwaunge mkono katika 
juhudi zao hizo.

Wapo baadhi ya wananchi wal-
ishaonyesha mfano huo kwa ku-
jitolea kujenga zahanati yao na 
kufikia hatua ya kuomba kuungwa 
mkono katika juhudi hizo, kukamili-
sha ujenzi.

Kwa hiyo, wakati ujenzi ukiende-
lea kwenye vijiji na miji mbalimbali 
nchini, jambo la msingi ni wananchi 
kushiriki kikamilifu na kwa kutam-
bua kuwa ni zahanati na vituo vya 
afya ni mali ya umma na umma we-
nyewe ni wao.

Ushiriki wa wananchi katika ujen-
zi unaweza unachangia kukamilisha 
lengo la serikali la kutaka kila kijiji ya 
kitongoji kuwa na zahanati, kila kata 
kuwa na kituo cha afya na wilaya 
kuwa na hospitali.

Utaratibu wa ushirikishaji wa wa-
nanchi kwenye mambo ya maende-
leo, ni jambo muhimu na unasaidia 
kupunguza baadhi ya gharama bi-
nafsi na kitaifa, kutokana na ukweli 
hao ndio nguvukazi kwenye ujenzi 
wa nchi. Njia iliyopo ni kwamba, wa-
nanchi wanaanzisha ujenzi wa za-
hanati na kisha wanaoomba serikali 
iwaunge mkono pale wanapoishiwa 
nguvu au wao kuunga mkono kile 
kilichoanzishwa na serikali, kwa kiz-
ingatia taratibu maalum. 

Suala la afya limekuwa likisisiti-
zwa na Rais Dk. John Magufuli, 
kwamba sekta ya afya inatakiwa 
kuimarishwa ikiwa ni maandalizi ya 
kuelekea kuwa nchi yenye uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Hiyo maana yake ni kwamba, 
kuna haja ya kuhakikisha kila Mtan-
zania anakuwa na afya bora, itakay-
omuwezesha kutekeleza majukumu 
yake kikamilifu katika jamii inay-
omzunguka.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, amesema katika mchakato 
wa uchaguzi mkuu unaotarajiwa 
kufanyika mwaka huu, wanawake 
wahakikishe ajenda ya 50 kwa 50 in-
aingizwa kwenye ilani za vyama vya 
siasa.

Kauli hiyo aliitoa jana jijini hapa, 
alipokuwa akizindua Mtandao wa 
Viongozi Wanawake wa Afrika tawi la 
Tanzania (AWLN Tanzania) unaorati-
biwa na Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalojihusika na usawa wa jinsia 
na uwezeshaji wa mwanamke (UN 
Women).

Alisema wanawake waingize ajen-
da hiyo kwenye ilani  za vyama vya 
siasa ambazo zitatumika kwenye 
uchaguzi huo.

“Ngoja niwaibie siri, hivi sasa vy-
ama vya siasa  vipo katika mchakato 
wa kutengeneza ilani za uchaguzi… ni 
vyema wanawake tukasimama kidete 
katika kuhakikisha vyama vinaingiza 
agenda ya 50 kwa 50 katika ilani zao 
na hata kama sio kwenye maoneo 
yote basi baadhi ya maeneo 50 kwa 
50 ionekane,” alisema.

Pia makamu huyo aliwataka wa-
nawake kujitokeza kwa wingi na 
kushiriki kikamilifu katika kugom-
bea nafasi za uongozi katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo siasa, biashara, 
huduma za umma au asasi za kiraia.

Aidha, alisema nchi nyingi duniani 
bado usawa wa kijinsia haujafikiwa 
katika nyanja nyingi ikiwamo uon-
gozi.

 “Hali hii inaigusa nchi yetu, ingawa 
kwa kiasi kikubwa tunafanya vizuri 
tukilinganishwa na nchi nyingine ba-
rani Afrika, tuna wabunge wanawake 
126 kati ya 393 sawa na asilimia 36.7, 
huku Baraza la Wawakilishi Zanzibar 

ni asilimia 38, kiwango hichi ni juu ya 
uwiano uliowekwa na nchi za SADC 
cha angalau asilimia 30,” alisema.

  Hata hivyo, alisema kwa upande 
wa Mahakama, idadi ya majaji wa-
nawake kwa Mahakama Kuu ni asil-
imia 30, Mahakama ya Rufani ni 
asilimia 38, Baraza la Mawaziri Wa-
nawake ni asilimia 18, wakati Naibu 
Mawaziri ni asilimia 33.

  “Kwa mara ya kwanza nafasi 
ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imeshikwa 
na mwanamke. Kwa takwimu hizo 
utaona bado hatujaweza kufikia us-
awa wa kijinsia kwa kiwango kikubwa 
sana,” alisema.

 Alisema takwimu za idadi ya watu 
nchini zinaonesha wanawake ni wen-
gi zaidi ya wanaume.

“Naamini kama wanawake tukia-
mua na tukishirikiana vizuri na kua-
miniana basi tunaweza kupunguza 
wigo wa uwiani wa kijinsia kwa kiasi 
kikubwa,” alisema.

  Kadhalika, alisema tafiti zinao-
nyesha ongezeko la idadi ya viongozi 
wanawake wa kisiasa limesababisha 
kuboreshwa kwa sera, sharia pamoja 
na bajeti. 

“Kadhalika, imebainika kuwa 
uwapo wa wanawake zaidi katika 
usimamizi wa mashirika katika sekta 
binafsi umethibitika kusaidia kukuza 
faida za biashara kutokana na ujuzi, 
ufanisi, uaminifu na ustadi wa kip-
ekee,” alisema. 

Aliutaka mtandao huo kuwawez-
esha wasichana kujifunza na kuhu-
sudu kufanya kazi kwa bidii na kuleta 
mabadiliko chanya kwenye maeneo 
yao. 

Samia aliwaomba wanaume kuwa 
wavumilivu kwa wanawake viongozi 
kwa kuwa wapo kwenye orodha ya 
watu wanaowajali. 

“Sisi ni wanawake, maisha yetu ya-
mezungukwa na mambo mengi mwa-
namke, mama na kiongozi, ukweli 
ni kwamba hatuwezi kufanya yote 
wenyewe, hatuwezi kufanya haki na 
kuwajibika ipasavyo kwa kila anay-
etutegemea,” alisema na kuongeza:

 “Waathirika zaidi ni wanaume 
zetu, kuweni wapole na wavumilivu. 
Nayasema haya si kwasababu mimi ni 
mahiri sana ila waswahili wanasema 
‘Hakuna Kungwi mchafu.”  

Naye, Katibu Mkuu, Idara Kuu ya 
Maendeleo ya Jamii kutoka Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. John Jingu, 
alisema serikali imetekeleza baadhi 
ya mambo katika kumuwezesha 
mwanamke. 

Mwakikishi    maalumu wa Mwe-
nyekiti wa Kamisheni ya Amani na 
Usalama kwa Wanawake ya Umoja 
wa Afrika, Bineta Diop,    alitaka 
Mtandao huo kutumika kupeana 
uzoefu na kutatua changamoto za 
uongozi za mwanamke.

Akitoa salamu kutoka ubalozi wa 
Ujerumani nchini, Mkuu wa Ushiriki-
ano Kikanda, Norzin Grigoleit-Dag-
yab, alisema Tanzania imepiga hatua 
katika suala la usawa wa kijinsia na 
kuwa kuanzishwa kwa mtandao huo 
ni jambo jema na kusisitiza kuwa ni 
imani yake kuwa mtandao huo utale-
ta mafanikio bora.

Naye Balozi wa Norway nchini, 
Elizabeth Jacobsen, alisema pamoja 
na nchi yake kuisaidia Tanzania ka-
tika masuala ya wanawake, ana imani 
kuanzishwa kwa Mtandao huo utaku-
wa ni sauti ya wanawake.

Balozi wa Sweden nchini, Anders 
Sjoberg, alisema suala la usawa wa 
kijinsia ni vita inayohitaji ushirikiano 
kuikabili    na kuondoa vikwazo vya 
kufikia usawa wa kijinsia.

Na Enock Charles

ALIYEKUWA Katibu Mwenezi wa Baraza la 
Vijana la Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), Edward Simbeye, amejivua 
uanachama wa chama hicho, akidai kutokuku-
baliana na baadhi ya mambo yanayoendelea 
ndani ya chama.

Amedai kuwa moja ya mambo asiyokubali-
ana nayo ni kuvunjwa kwa kanuni za chama 
hicho na kuongozwa kama kampuni ya mtu 
binafsi.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam jana, Simbeye alidai chama 
hicho kimepoteza lengo la kuchukua dola na 
kutekeleza malengo ya watu binafsi kinyume 
cha kanuni na miongozo yake.

Alisema kitendo hicho ndicho kinachagiza 
viongozi na wanachama kuhama na kujiunga 
na vyama vingine, hasa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

“Chama changu Chadema kwa sasa kime-
poteza malengo ya kushika dola na kimebaki 
kutekeleza maagizo ya mtu binafsi, kuna ubi-
nafsi na umimi kwa sasa ndani ya Chadema,” 
alidai.

Simbeye alidai kuondoka kwa aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa chama hicho, Dk. Vicent 
Mashinji, kumesababishwa na uamuzi wa 
Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe, 
kumweka msomi huyo nje ya majukumu yake 
ya kikatiba na kanuni za chama.

Alidai Mbowe aliunda Kamati Ndogo ya 
Kamati Kuu ya chama hicho na Kamati Ndogo 
ya Sekretarieti ambazo Katibu Mkuu ambaye 
ndiye mtendaji mkuu wa chama, hakuwa 
mjumbe.

“Mwenyekiti wa chama, Freeman Mbowe 
alikosea kwa Katibu Mkuu wake kwa kuunda 
kamati ambazo ziliendesha chama na ambazo 
Katibu Mkuu hakuwa mjumbe,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa hata kuondoka kwa 
mawaziri wakuu wastaafu; Edward Lowassa 
na Fredrick Sumaye ni matokeo ya udhaifu wa 
kiuongozi ndani ya chama, ubinafsi na ukosefu 
wa demokrasia na kukitaka chama hicho ku-
waomba radhi viongozi hao kwa kile anachok-
iona wamedhalilishwa.

Kigogo Chadema 
ajiuzulu uanachama

Samia ataka ajenda ya
50/50 ilani za vyama

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akizungumza katika uzinduzi wa Mtandao wa Viongozi Wanawake Afrika, Tawi la Tanzania, jijini Dodoma jana, ambapo kauli mbiu ya Mtandao huo 
ni Wananwake na Uongozi Twende Pamoja Wakati ni huu. PICHA: OMR
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Na Felix Andrew 
UONGOZI wilayani Kongwa mkoani 

Dodoma, umewataka wajasiriamali kuz-
ingatia mafunzo yanayotolewa na seri-
kali pamoja na taasisi zake yenye lengo 
la kuboresha bidhaa wanazozizalisha, 
kukuza mitaji yao na hatimaye kupata 
uhakika wa soko.

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni na 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Kongwa, 
Audiphace Mushi, akimwakilisha Mkuu 
wa Wilaya hiyo,  Deogratius Ndenjembi, 
wakati akifungua mafunzo kwa wazal-
ishaji wa mafuta ya alizeti na wauzaji 
wa bidhaa za chakula na dawa katika 
ukumbi wa Halmashauri  ya Mji mdogo 
wa Kibaigwa, wilayani Kongwa.

Mushi alisema washiriki watumie fursa 
hii kuelewa masuala  mbalimbali yanay-
ofundishwa ili watakapomaliza wakawe 
mabalozi wazuri kwa wale ambao ha-
wakupata fursa ya kushiriki katika 
mafunzo  yenye lengo la kuwataka wazal-
ishaji kufuata taratibu na sheria za nchi 
zilizopo.

“Serikali ya sasa inatutaka tufuate 
utaratibu ili kuepuka matatizo mbalim-
bali, mafunzo haya yawe ni chachu ili 
kuwafikia wengine,” alisisitiza Mushi, na 
kuongeza kuwa wanapaswa kuwa wadadi-
si ili waweze kupata manufaa yatokanayo 
na mafunzo haya na hatimaye waweze 
kuboresha bidhaa zao ziweze kupatiwa 
alama ya ubora na kuweza kumudu 
ushindani katika soko.

Vilevile, aliwasisitiza washiriki kuwa 
mabalozi kuhusu Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) na mafunzo waliyopata kwa 
ujumla kwani ubora na viwango ni jambo 
lisilokwepeka katika dunia ya sasa. Alise-
ma TBS imefanya uamuzi mzuri kuan-
daa  mafunzo katika Halmashauri ya mji  
mdogo wa Kibaigwa kwani mji huu ndiyo 
kitovu cha wazalishaji wa mafuta ya al-
izeti na wauzaji wa bidhaa za chakula na 
vipodozi na ni mara ya kwanza kwa TBS 
kufanya mafunzo ya aina hii na shirika 
linatakiwa kufanya tathmini ya mafunzo 
kwa wadau waliopatiwa mafunzo.

RC ashtukia ulaji milioni100/- za ujenzi wa choo
Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, ametoa 
siku tatu kwa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) Wilaya ya Ka-
hama, kufanya uchunguzi wa 
matumizi ya fedha za ujenzi 
wa choo kipya katika Shule 
ya Msingi Bukondamoyo na 
kuwasilisha taarifa hiyo ofisini 
kwake.

Telack alitoa agizo hilo juzi 
alipofanya ziara ya kushtukiza 
katika shule hiyo iliyoko Hal-
mashauri ya Kahama Mji ili 
kuona maendeleo ya ujenzi 
wa choo na kubaini fedha zili-
zotolewa, zilitumika vibaya na 
kusababisha ujenzi kutokami-

lika kwa wakati.
Alisema Mkurugenzi Mtend-

aji wa Halmashauri ya Mji wa 
Kahama, Anderson Msumba, 
amechukua hatua za haraka 
kupeleka vyoo vya dharura 
(mobile toilets) katika shule 
hiyo licha ya serikali kutoa fed-
ha zaidi ya Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyoo shuleni 
hapo lakini haujakamilika.

“Nilipata taarifa za upo-
toshaji katika mitandao ya 
kijamii zilizowekwa na watu 
wasiokuwa na nia nzuri na 
maendeleo ya shule hii… kuwa 
shule hii haina choo.

“Nimefika ili nijiridhishe, 
nimebaini kamati ya shule hii 
imetumia fedha za wananchi 
vibaya katika ujenzi wa choo 

kipya,” Telack alisema.
Aliutaka uongozi wa Takuk-

uru kuhakikisha unafanya 
uchunguzi wa kina ili kubaini 
ni nani aliyehusika katika 
matumizi ya fedha za ujenzi 
wa choo hicho na kuwataka 
watu wanaosambaza taarifa 
kwenye mitandao ya kijamii 
kuwa shule hiyo haina choo, 
kuacha mara moja kwa kuwa 
serikali tayari imeshachukua 
hatua.

Awali, akitoa taarifa ya ujen-
zi wa choo hicho, Diwani wa 
Viti Maalum Bukondamoyo, 
Scholastika Danford, alise-
ma wananchi wa kata hiyo 
wamegoma kuendelea ku-
changia ujenzi wa choo hicho 
kutokana na kamati ya shule 

kutokuwa wazi kwenye ujenzi 
na kushindwa kusoma taarifa 
za mapato na matumizi.

“Siyo kweli kwamba wa-
nanchi hawataki kuchangia 
maendeleo katika shule hii. 
Tatizo hapa hakuna uwazi, shi-
mo pekee la choo hiki linadai-
wa kutumia zaidi ya Sh. milioni 
mbili, jambo ambalo linawatia 
shaka wananchi kuendelea ku-
changia ujenzi huu,” alisema.

Alidai kuwa kamati ya shule 
hiyo imeshindwa kusimamia 
ipasavyo ujenzi wa choo hi-
cho, huku ikitambua kwamba 
vyoo vilivyokuwapo awali 
vimebomoka na kuilazimu 
Halmashauri ya Mji kuingilia 
kati kwa kutoa fedha kwa ajili 
ya kujenga vyoo ili kuwawez-

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Tanzania Bara, Japhet Mangula, akikagua mkorosho, alipotembelea mradi mkubwa wa shamba la pamoja la korosho lenye zaidi 
ya ekari 12,000, eneo la Masagati, wilayani Manyoni, mkoani Singida juzi, akiwa katika ziara ya kikazi ya siku saba mkoani humo. PICHA: JOHN MAPEPELE

NHC yatakiwa kuongeza  
kasi ujenzi wa hospitali

Na Munir Shemweta, 
MUSOMA

N
AIBU Waziri wa 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Ange-

line Mabula, amelitaka Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC), 
kuongeza kasi ya ujenzi wa 
Hospitali ya Rufani ya Kwang-
wa wilayani Musoma mkoani 
Mara ili ikamilike kwa muda 
uliopangwa.

Hospitali hiyo ni ya ghorofa 
tano yenye sehemu tatu (Wing 
A, B na C) na inarajiwa kuanza 
kutoa huduma kwa baadhi ya 
idara mwezi ujao.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo 
juzi mjini Musoma alipokagua 
maendeleo ya ujenzi wa jengo 
hilo unaofanywa na NHC ak-
iwa katika ziara yake ya siku 
moja.

Alisema licha ya NHC ku-
fanya vizuri katika ujenzi wa 
jengo la hospitali hiyo kulin-
ganisha na makandarasi wali-
otangulia, inapaswa kuongeza 
kasi ili likamilike katika muda 
uliopangwa na kuanza kutoa 
huduma.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
Hospitali ya Kwangwa ambayo 
wameamua iitwe Mwalimu 
Nyerere Memorial Hospital, 
ina historia ndefu kwa kuwa 
pamoja na kuasisiwa na Rais 
wa Kwanza, Mwalimu Julius 
Nyerere, utekelezaji wake 
unakamilishwa na serikali ya 
awamu ya tano.

“Ni vyema NHC mkaongeza 
bidii katika ujenzi wa hospitali 
hii ili ikamilike kwa haraka 
kwa kuwa hospitali hii ina 
historia ndefu na Rais John 
Pombe Magufuli ameamua 
ujenzi huu ukamilike kwa 

kutoa Sh. bilioni 15,” aliagiza.
Katika kuhakikisha ujenzi 

wa hospitali hiyo unakami-
lika kwa wakati, Naibu Waziri 
Mabula alimtaka Mkurugenzi 
Mkuu wa NHC, Dk. Maulid 
Banyani, kusimamia kwa ka-
ribu maendeleo ya ujenzi 
huo sambamba na kupatiwa 
ratiba ya mpango wa ujenzi na 
maendeleo yake kila baada ya 
siku mbili kwa nia ya kufuatilia 
kwa karibu.

Mkurugenzi huyo alim-
hakikishia Dk. Mabula kuwa 
ujenzi wa hospitali hiyo utaka-
milika kwa wakati baada ya 
vikwazo kadhaa kikiwamo cha 
Mshauri Mwelekezi kupatiwa 
ufumbuzi.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, 
Adam Malima, aliisifu NHC 
kwa kufanya mabadiliko 
makubwa ya utekelezaji wa 
mradi huo uliokuwa umek-

wama.
“Toka Shirika la Nyumba la 

Taifa lianze ujenzi wa hospitali 
hii mwezi Agosti mwaka jana, 
kuna mabadiliko makubwa 
ya kasi ya ujenzi na tunataka 
mjenge kwa wakati na vi-
wango na Machi mwaka huu 
huduma ya mama na mtoto 
ianze kutolewa,” aliagiza.

Kwa mujibu wa Mkuu 
huyo wa Mkoa, hospitali hiyo 
itatoa huduma kwa wananchi 
wa mikoa ya Kanda ya Ziwa 
pamoja na nchi jirani sam-
bamba na kutumika kama 
sehemu ya utalii kutokana na 
mazingira ya hospitali.

Ujenzi wa hospitali hiyo ul-
ianza mwaka 1977, Rais Nyere-
re alipotoa wazo la kujengwa 
kwake, lakini umekuwa ukik-
wama kwa nyakati tofauti hadi 
Rais Magufuli alipotoa Sh. bil-
ioni 15 ili ukamilike.

Wazalishaji 
wahimizwa mafunzo 
kuboresha bidhaa
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HABARI KITAIFA

Na Munir Shemweta, SIMIYU

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angeline Mabula, amezi-
taka halmashauri nchini kuanza 
kupanga maeneo ya uwekezaji 
katika sehemu ambazo miji inakua 
kwa kasi.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo juzi 
katika mkutano wa mashauriano 
baina ya serikali na sekta bin-
afsi kuhusiana na vikwazo vya 
uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu.

Alisema kuna maeneo mengi 
nchini ambayo miji inaendelea 
kwa kasi, hivyo halmashauri kupi-
tia wakurugenzi wake, zinapaswa 
kuhakikisha zinatenga maeneo ya 
uwekezaji kwa lengo la kumwez-
esha mwekezaji kutopata tabu.

“Ni vizuri katika kipindi hiki 
ambacho baadhi ya miji inakua 
kwa kasi, halmashauri zikatenga 
maeneo ya uwekezaji na kuya-
haulisha kwa lengo la kuwarahi-
sishia wawekezaji watakapokuja 
kuwekeza katika halmashauri 
husika,” aliagiza.

Naibu Waziri Mabula pia al-
izitaka halmashauri kuhakikisha 
zinapanga maeneo yaliyoko pem-
bezoni kwa kuainishwa matumizi 
yake kama vile kilimo, ufugaji na 
maeneo ya kuchezea kwa ku-
tumia watendaji wa ngazi za chini 
badala ya kusubiri wataalamu wa 
mipango miji.

Alisema upangaji miji mapema 
kwa kutumia watendaji wa ngazi 
za chini, utasaidia wataalamu 
wa mipango miji watakapokuja 
baadaye kutopata shida katika 
kupanga maeneo hayo hasa katika 
ile miji inayokua kwa kasi kwa 
kuwa miji hiyo itakuwa ime-
pangwa na kuainisha matumizi 
mbalimbali.

“Hawa watendaji wa chini wak-
ipewa elimu, wataweza kuipanga 
miji yao kama ilivyokuwa wakati 
wa vijiji vya ujamaa maana sasa 
hivi mtu anaweza kujenga kiwan-
da katikati ya makazi ya watu,” 
alisema.

Katika mkutano huo, Naibu 
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji, alitoa ufafanuzi wa 
riba kubwa kwa taasisi na fedha 
na kubainisha kuwa serikali ya 
awamu ya tano imesikia kilio hi-
cho na imekuwa ikisisitiza taasisi 
hizo kupunguza riba kufikia 
asilimia 11.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Musa Sima, alisema lengo la 
serikali si kufungia biashara, bali 
kutafuta njia itakayowawezesha 
wawekezaji kufanya biashara ka-
tika mazingira mazuri na kubaini-
sha kuwa mtendaji wa ofisi yake 
atakayekwamisha jitihada hizo, 
taarifa itolewe ili hatua zichuku-
liwe. Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Elias 
Kwandikwa, alisema wizara yake 
inafanya jitihada kubwa kuun-
ganisha mikoa katika masuala 
ya miundombinu sambamba na 
kushughulikia maeneo korofi ili 
wawekezaji wafanye kazi zao kwa 
urahisi.

Aagiza maeneo uwekezaji 
yapangwe miji inayokua

Kadenge aridhishwa miradi barabara Ilemela

Na Mwandishi Wetu,          
MUSOMA

W
AFANYABIASHA-
RA na wawekezaji 
mkoani Mara 
wameihakikishia 

serikali kuwa watazitumia fursa 
za biashara zilizopo mkoani 
humo kuwekeza na kujenga 
uchumi  imara sambamba na ku-
fanikisha  azma ya serikali ya ku-
fikia uchumi wa kati na viwanda 
ifikapo 2025.

Mwenyekiti wa TCCIA mkoa 
wa Mara,  Boniphace Ndengo, 
amesema sekta binafsi kupitia 
mikutano ya wazi ya majadiliano 
kati ya serikali, wafanyabiashara 
na        wawekezaji, changamoto 
nyingi ambazo zilikuwa kik-
wazo kwa     ukuaji wa sekta za 
uwekezaji na biashara zinapatiwa 
ufumbuzi kwa pamoja kupitia mi-
kutano.

Akizungumza kwa upande wa 

sekta binafsi kwenye mkutano 
wa majadiliano kati ya sekta ya 
umma, wawekezaji na wafan-
yabiashara wa Mkoa wa Mara 
ukilenga kuboresha mazingira 
ya   kufanya biashara na kukuza 
uwekezaji katika mkoa huo, 
Ndengo aliishukuru serikali kwa 
dhamira yake ya kuiimarisha 
sekta binafsi hapa nchini.

“Tunaimani kubwa na serikali 
ya awamu ya tano kwani mabore-
sho ya mazingira ya   biashara 
yanayofanywa yanatuhamisha 
na kutupa moyo wa kuendelea 
kufanya kuwekeza na biashara 
zaidi katika mkoa wetu,” alisema 
Ndengo. 

Alisema ushiriki wa mawa-
ziri katika mkutano huo ni 
ishara  serikali inawajali wafan-
yabiashara kwani hawakuwahi 
kuona   mazingira hayo kipindi 
cha nyuma kwa serikali hasa 
ngazi ya mawaziri kukaa meza 
moja na wafanyabiashara kujadili 

changamoto zinazowakabili kwa 
pamoja. Mkuu wa Mkoa huo, 
Adam Malima, alisema mkutano 
ulikuwa   ni fursa   pekee kwa 
wafanyabiashara na wawekezaji 
kutoa kero zao ili serikali itolee 
majibu lengo likiwa ni kuhakiki-
sha mazingira ya kufanya   bi-
ashara mkoani Mara yanakuwa 
rafiki na  wezeshi kwao kufanya 
shughuli zao.

“Mkutano huu ni uthibitisho 
tosha kuwa serikali ipo kazini 
katika kuboresha mazingira ya 
biashara nchini ili kufikia uchumi 
wa kati na viwanda, hivyo tutaen-
delea kutoa ushirikiano ili kufikia 
azma hiyo na kukuza maendeleo 
nchini,” alisema  Malima.

RC Malima alisema mkoa 
wake umejipanga kuhakikisha 
wananchi wanatumia fursa ziliz-
opo kuanzisha biashara ili kuleta 
maendeleo katika mkoa. 

Meneja wa Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) Kanda ya Ziwa, 

Pendo Gondwe, alisema wata-
shirikiana na mkoa kuhakikisha 
vivutio vya  uwekezaji vilivyopo 
vinatangazwa kupitia tovuti ya 
TIC ili kuhamasisha  wawekezaji 
ndani na nje ya nchi kuja ku-
wekeza katika mkoa wa Mara. 

Wadhamini wakuu wa mku-
tano huo walikuwa Benki ya 
NMB na NBC ambao kwa pamoja 
walipongeza mwitikio mkub-
wa   wa wafanyabiashara na 
wawekezaji kwenye mkutano wa 
majadiliano na serikali yatakay-
oleta tija katika sekta ya uwekezaji 
na kukuza uchumi nchini.

 Alimpongeza Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), 
Angela Kairuki, kwa hatua mbal-
imbali anazozichukua kurejesha 
imani ya uwakezaji na wafanyabi-
ashara   kwani zinalenga kufaniki-
sha azma ya serikali ya awamu ya 
tano        ya kujenga uchumi wa 
kati na viwanda ifikapo mwaka 
2025.

Wafanyabiashara mkoa wa 
Mara waipa tano serikali 

Na Geofrey Kazaula

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Josephat 
Kandege, amesema ameri-
dhishwa na miradi ya barabara 
iliyotekelezwa na Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini 
(Tarura) katika Manispaa ya Il-
emela, jijini Mwanza.

Aliyasema hayo wakati wa 
ziara yake ya kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
mkoani Mwanza na kuwa ma-
fanikio yanayopatikana katika 
Manispaa hiyo hasa katika mi-
radi ya barabara yanatokana 
na ushirikiano mkubwa uliopo 
kati ya wataalamu wa Tarura na 
watumishi wengine wa manis-

paa kwa     kufanya kazi pamoja 
na kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

“Wote tumeshuhudia bara-
bara hizi zilivyo kwenye kiwan-
go, mafanikio haya yanatokana 
na umoja uliopo kwa watumishi 
wote wa Manispaa ya Ilemela 
pamoja na watumishi wa Tarura 
kwa kuwa wanafanya kazi kwa 
pamoja ili kuwaletea wananchi 
wetu maendeleo, kiujumla 
wanafanya vizuri,” alisema 
Kandege.

Alisisitiza kuwa miundom-
binu ya barabara inapokami-
lika ilindwe kwa nguvu zote 
na kuwaagiza viongozi husika 
huhakikisha barabara hizo zina-
fanyiwa usafi mara kwa mara na 
kulinda miundombinu ya bara-

bara hizo.
Naye Meneja wa Tarura 

Manispaa ya Ilemela, Mhandisi 
Clement Kihinga, alisema kuwa 
barabara hizo zilizotekelezwa 
chini ya mradi wa Tanzania Stra-
tegic Cities Project (TSP), zime-
kuwa na mafanikio makubwa 
ikiwamo kuinua uchumi wa wa-
nanchi na kuboresha kiwango 
cha maisha ya wananchi.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuhakikisha wanailinda miun-
dombinu ya barabara ili zidumu 
na ziendelee kuboresha maisha 
yao na kurahisisha suala la usa-
firi na usafirishaji katika Manis-
paa ya Ilemela.

“Serikali inatumia gharama 
kubwa sana kujenga barabara 
hizi hivyo nitoe wito kwa wa-

nanchi kuhakikisha kila mmoja 
wetu anashiriki kulinda miun-
dombinu hii ya barabara,” alise-
ma mtaalamu huyo.

Mmoja wa wananchi wa 
Kiseke A Ilemela, Issa Shabani, 
alisema awali usafiri ulikuwa 
changamoto sana katika bara-
bara yao kwa kuwa miundombi-
nu ilikuwa mibovu, lakini baada 
ya barabara ya Kiseke Busweru, 
kukamilika maisha yamepanda 
kiuchumi.

“Sasa nafanya biashara yangu 
ya matunda hapa Busweru, nay-
abeba salama na hayaharibiki 
kwa kuwa barabara ni nzuri na 
hata kipato changu kimeongeze-
ka hivyo naishukuru sana seri-
kali kwa kujenga barabara hii,” 
alisema Shabani.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye (kushoto), akipata maelezo kuhusu utengenezaji wa 
vichwa vipya vya treni kutoka kwa Meneja wa Mradi wa kampuni ya SMH RAIL ya Malaysia, Mhandisi Wenceslaus Kamugisha, alipo-
fanya ziara katika karakana ya reli, mjini Morogoro. PICHA: WUUM
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi,        
LONGIDO

W
ANANCHI wa vijiji 33 
vya Tarafa za Engare-
naibo, Longido na 
Kitombeini wilayani 

Longido, wameanza mchakato wa 
kuunda Hifadhi ya Jamii ya Wany-
amapori (WMA), ili kushiriki katika 
uhifadhi, kupunguza migogoro ya 
ardhi na kujiingizia vipato kupitia 
utalii.

Akizungumza jana na Nipashe 

baada ya kikao cha vijiji hivyo, 
kujadili kuanzisha WMA, Mkuu 
wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, alisema wazo la vijiji 
kuanzisha hifadhi hiyo limeibuliwa 
na wananchi wenyewe ili washiriki 
katika uhifadhi.

Mwaisumbe alisema wame-
kubaliana kuanzisha WMA na sasa 
wameanza mchakato wa vikao na 
baadaye watafikia makubaliano ya 
jina na kuanzisha ofisini zao kwa 
kuwa vijiji vyao vina wanyamapori 
wengi na vivutio vya utalii.

“Mchakato huo utahitimishwa 
na Mamlaka ya Wanyamapori 
(Tawa), ambayo ndiyo msimamizi 
mkuu wa hifadhi za jamii, mapori 
ya akiba na mapori tengefu nchini,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 
cha Gilai Lumbwa, Richard Mollel, 
alisema WMA pia itasaidia kuon-
doa mgogoro na wawekezaji ka-
tika          kitalu cha uwindaji cha 
Lake Natron         (East) ambacho 
kilikuwa kinamilikiwa      na Kam-
puni ya Green Miles iliyoondolewa 

na serikali.
Alisema wanaona bora kuwa na 

WMA ili wakaribishe wawekezaji 
wazuri na wanaojali wananchi wa 
eneo husika kwa kuwa kwa muda 
mrefu wamekuwa na mwekezaji 
aliyeshindwa kukaa vizuri na vijiji 
na kusababisha migogoro.

“WMA itatuwezesha kuanzisha 
mpango wa matumizi bora ya ar-
dhi katika vijiji vyetu na kutenga 
maeneo ya uhifadhi, malisho ya 
mifugo, makazi na maeneo ya shu-
ghuli za kijamii,” alifafanua.

Waona fursa uhifadhi, utalii DC awaonya 
viongozi 
wachochea 
migogoro 
Na Mwandishi Wetu, 
MBULU

MKUU wa Wilaya ya 
Mbulu mkoani Man-
yara, Chelestino Mofu-
ga, ameongoza kamati 
ya ulinzi na usalama 
kutembea kilomita 
14 kwenye mpaka wa 
Kata za Endahagichan 
na Silaloda, ili kuzuia 
mapigano ya kugom-
bea mpaka yaliyotaka 
kutokea.

Wananchi wa Kata 
ya Silaloda walibeba 
silaha za jadi na 
kwenda mpakani, ili 
kuhamisha mpaka wa 
serikali uliowekwa 
kwa ukuta, wakitaka 
waweke mpaka wao 
wenyewe.

Mofuga, akizun-
gumza mgogoro huo, 
alikemea vikali baadhi 
ya viongozi wali-
oshawishi wananchi 
juu ya mgogoro huo na 
kuchochea uvunjifu wa 
amani.

Alisema viongozi 
wote wanapaswa 
kuzingatia viapo vya 
maadili na uadilifu wa 
kulinda rasilimali za 
nchi na kulinda amani 
na utulivu.

Alitoa onyo kwa mtu 
yeyote atakayerudia 
kufanya hivyo kuwa 
atachukuliwa hatua 
kali kwakuwa uvunjifu 
wa amani si jambo zuri 
na halikubaliki.

“Wote waliohusika 
kwenye tukio hilo 
mnapaswa kufika 
ofisini kwangu kesho 
saa mbili asubuhi, 
bila kukosa,” Mofuga 
aliagiza.

Aliwataka vion-
gozi kujenga tabia 
ya kuandaa vikao na 
kuzungumzia mata-
tizo yaliyoko kwenye 
maeneo yao badala 
ya kukimbilia kwa 
mkuu wa wilaya ku-
peleka malalamiko ya 
migogoro yao ambayo 
wanao uwezo wa 
kuitatua wenyewe kwa 
kushirikiana na vion-
gozi wa kata na vijiji.

“Pia, waatalamu wa 
ardhi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbulu, 
nawaagiza kufika hapa 
ili wabaini mpaka 
kati ya kata hizi mbili 
zenye mgogoro wa 
mpaka na kuwakabidhi 
wananchi kusimamia,” 
alisema.

RC Gambo asaka dawa tatizo ajira
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Mrisho Gambo, ameitaka Benki 
ya Standard Chartered, kuwekeza 
zaidi katika sekta ya viwanda ili 
kuondoa tatizo la uhaba wa ajira 
kwa vijana nchini.

Pia, ameishauri benki hiyo 
kuangalia jinsi ya kuwakwamua ki-
uchumi wajasiriamali wadogo, kwa 
kubuni shughuli zitakazowawez-
esha  kukuza mitaji yao sanjari na 
kurejesha mikopo.

Gambo aliyasema hayo jana jijini 
hapa, alipozungumza na ujumbe 

wa benki hiyo ulioongozwa na 
Mkurugenzi wake, Sanjay Rughani, 
kuhusiana na masuala ya kifedha 
na huduma wanazotoa.

“Naamini endapo benki hii 
ikiwekeza katika viwanda, vijana 
wengi watapata ajira. Mkoa wa 
Arusha umetenga zaidi ya ekari 
4,000 eneo la Nakula wilayani Aru-
meru kwa ajili ya uwekezaji, hivyo 
vyema mkatumia fursa hii kupata 
eneo hapo,” alisema. Aliongeza 
kuwa kwa sasa tayari Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari (TPA) 
na Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
wamewekeza katika eneo hilo na 

ifikapo Aprili mwaka huu, safari za 
treni zitaanza mkoani Arusha.

“Naipongeza benki hii kwa 
kuangalia fursa za kuinua uchumi 
sambamba na kushirikiana na seri-
kali katika miradi mikubwa kama 
ule wa ujenzi wa reli ya kisasa ya 
SGR, hivyo wekezeni zaidi katika 
viwanda, ili kuondoa tatizo la ajira 
kwa vijana,” alisema.

Kiongozi huyo wa mkoa alisema 
wanajivunia zaidi utalii na kuiomba  
benki hiyo kufanya utafiti zaidi ili 
kubaini vikwazo vilivyopo katika 
utoaji wa huduma kwa wateja, ili 
kuvutia watalii wanaofika nchini.

Aliwaomba watoe mikopo kwa 
wajasiriamali wadogo, ili wajikwa-
mue kimaisha kwa kuanzisha shu-
ghuli zao za kujiingizia kipato.

Mkurugenzi wa benki hiyo, San-
jay, alisema benki itaendelea kush-
irikiana na serikali na wadau mbal-
imbali ili kuboresha huduma zake 
sambamba na kuangalia vipaum-
bele katika kuwezesha vijana kupa-
ta ajira. Alisema benki hiyo ni moja 
ya benki zinazotoa huduma mbal-
imbali za kibenki mkoani Arusha, 
hivyo atalifanyia kazi suala la utoaji 
mikopo kwa wajasiriamali wadogo, 
ili kuwanyanyua kiuchumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara, Hudson Kamoga (kulia), akikagua ujenzi wa jengo la utawala la 
Halmashauri hiyo, katika Kata ya Dongobesh juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, HAI

WAFANYABIASHARA na baa-
dhi ya wakazi wa kijiji cha Kwa 
Sadala, wilayani Hai mkoani 
Kilimanjaro, wamelalamikia 
kuibuka upya kwa matukio ya 
wizi katika eneo hilo.

Kutokana na tatizo hilo, 
wafanyabiashara hao wamem-
womba Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Lengai Ole Sabaya, kuingilia kati 
na kutafuta ufumbuzi wa tatizo 
hilo. 

Akizungumzia malalamiko 
hayo, Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji cha kwa Sadala, Edmen 
Massawe, alisema tatizo hilo 
limeanza kuibuka katika baadhi 
ya maeneo na wanaolengwa 
zaidi ni wananchi wanaokwenda 
sokoni kutafuta mahitaji.

“Hili sasa ni tatizo hapa kwa 
Sadala, ndio maana tunamwom-
ba mwenyekiti wa kamati ya 
ulinzi ya Wilaya yetu atusaidie 
kudhibiti hali hii.

 “Vibaka wanapora watu 
vitu mbalimbali ikiwamo simu 
za mkononi na fedha, kwa 
watu  wanaofika katika soko 
la Sadala kwa ajili ya kupata 
mahitaji.”

Hata hivyo, baadhi ya wakazi 
wa kijiji hicho waliozungumza 
na Nipashe, walisema kwa sasa 
eneo hilo vibaka wameongezeka 
toauti na awali na kwamba ku-
nahitajika jitihada za makusudi 
za kudhibiti matukio hayo.

Ahamidiwe Mushi, mkazi wa 
Machame na Amina Abdallah, 
mkazi wa Sadala, alidai kuwa 
hivi karibuni alikwenda sokoni 
hapo kwa ajili ya kujipatia mahi-
taji muhimu, lakini wakati akiwa 
amenunua baadhi ya vitu na 
kutakiwa kulipa fedha, alijikuta 
akikabwa na vibaka hao.

“Hawa vibaka wanafahamika 
na wakazi husika  lakini watu 
wanaogopa kuwataja wakati 
wanawapora watu vitu vyao, 
kwa kuwa wanaweza kuwadhu-
ru baadaye, muhimu ni kuwapo 
walinzi katika eneo la kituo cha 
kupandia magari na hata sokoni 
kwani ndiyo haswa maeneo 
yao,” alisema Mushi.

Elvis Joseph Bomang’ombe, 
yeye alidai  katika kituo cha 
daladala cha Kwa  Sadala, 
alishangaa kuporwa simu tena 
mchana na vijana wawili na 
kukimbia.

“Hili soko la Sadala ni katika 
masoko makubwa katika mkoa 
huu na wafanya biashara wengi 
wanakuja kufanya biashara zao 
zikiwamo ndizi, viazi karoti, 
maharage na maparachichi na 
kusafirishwa kwenda kwenye 
masoko ya Arusha, Dar es 
Salaam na maeneo mengine 
nchini lakini hao vikaba ni tishia 
tunamwomba mkuu wa wilaya 
kutuwekea ulinzi tufanye bi-
ashara kwa amani,” alisema. 

Hai walia 
kuibuka
upya 
mafuriko Na Godfrey Mushi, SAME

S
ERIKALI imetangaza 
Machi mosi mwaka huu 
itazindua rasmi kampeni 
yake ya kutokomeza 

ukame katika Wilaya ya Same.
Mkuu wa Wilaya hiyo, Rose-

mary Senyamule, amesema awa-
mu ya pili ya kampeni hiyo ita-
husisha upandaji wa miti katika 
maeneo oevu na katika maeneo 
ambayo hayana miti kabisa.

“Kampeni yetu ya ku-
tokomeza ukame ndiyo am-
bayo itaokoa hali iliyopo Same 

kwa sasa. Tumemuita Balozi 
wa Utalii, Nangasu Warema, 
ambaye Wakala wa Misitu Tan-
zania atatoa mwongozo wa nini 
kitafanyika siku chache zijazo,” 
alisema.

Kampeni hiyo huenda 
ikatekelezwa kwa mafanikio, 
baada ya awamu ya kwanza ku-
panda miti umbali wa kilomita 
90 kando kando ya barabara 
kuu ya Moshi/Arusha/Tanga.

Kwa mujibu wa Senyamule, 
nia ya serikali ni kubadili fikra 
za wananchi kuhusu mazingira 
hasa wanaopita katika barabara 

hiyo kudhani mji huo hauwezi 
kubadili taswira yake kutokana 
na ukame. “Kampeni hii ina-
lenga kuhakikisha tunabadilisha 
mtazamo wao na wapitaji wa 
njia hiyo kuwa Wilaya ya Same 
ni kame,” alisema Senyamule. 

Zaidi ya watu 11,000 wanapita 
njia hiyo kwa siku.

Upandaji miti huo unaungan-
ishwa na mpango mkakati wa 
mazingira wa wilaya na maa-
gizo ya Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan aliyotoa Oktoba, 
2018 alipofanya ziara wilayani 
humo.

Katika taarifa yake, Senyam-
ule alisema wananchi wafura-
hia mpango huo na kutoa ush-
irikiano mkubwa wa kuchimba 
mashimo 32,000 kwa kujitolea 
na sasa wanapanda miti hiyo 
iliyotolewa na Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS).

Senyamule ameeleza zaidi 
kuwa: “kazi kubwa iliyopo 
mbele yetu ni kuhakikisha miti 
hiyo inakuwa haijalishi ukame, 
mchwa wala mifugo. Tunataka 
kuondoa fikra kuwa Wilaya ya 
Same ni kame, tuanze kuona 
Same ya kijani.”

Kampeni kutokomeza 
ukame Same yaja

Mwongoza watalii wapanda mlima, Joseph Chadel (kushoto), akiwa na mtalii kati-
ka eneo la maporomoko makubwa ya maji ya Materuni katika Kijiji cha Materuni, 
Kata ya Uru Mashariki, wilayani Moshi Vijijini, juzi. PICHA: JAMES LANKA

Kinapa, vijiji kujadili baionuai Mlima K’njaro
Na Godfrey Mushi, MOSHI

HIFADHI ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro (Kinapa), 
imeitisha kikao chake cha pamoja cha ujirani mwema 
na wenyeviti wa vijiji 44 vinavyopakana na hifadhi 
hiyo ili kujadili suala la ulinzi na uhifadhi wa baionuai 
ya Mlima Kilimanjaro.

Mhifadhi wa ikolojia na ujirani mwema wa hifadhi 
hiyo, Imani Kikoti, alisema jana kuwa mazungumzo 
kuhusu uhifadhi na ulinzi wa rasilimali zilizopo katika 
eneo hilo yaliwahusisha wenyeviti hao kwa siku moja.

“Jana tulikutana na wenyeviti wa serikali za vi-
jiji kwenye majimbo ya Moshi Vijijini na Vunjo katika 
Wilaya ya Moshi na katika kikao hicho cha  pamoja 
cha wenyeviti wa vijiji 44, tumezungumza masuala 
ya ujirani mwema kwa maeneo yote yanayozunguka 
Mlima Kilimanjaro katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi,” alisema Kikoti.

Katika kikao hicho, Kinapa ilimwalika pia wakili wa 
kujitegemea, Emanuel Mlaki, kutoa elimu ya kisheria 
juu ya suala la utunzaji, uhifadhi na utumiaji sahihi wa 
mazingira. 

Aidha, Kikoti alisema Kinapa iliwaita viongozi hao 
ili kuunganisha nguvu ya uhifadhi wa rasilimali asili 
na vita dhidi ya uharibifu wa mazingira ambao ume-
geuka tishio kwa ustawi wa jamii katika mkoa huo.

Alisema kwa kuwa hifadhi inagusa maisha ya watu 
ya kila siku, wameona ni vyema kukutana na viongozi 
hao ambao wakizungumza watu wanashindwa kubis-
hana nao na wakisema wanaaminiwa na kusikilizwa.

“Ingawa tulishakutana na kamati 60 za uhifadhi 
wa mazingira na wadau wengine, tumewaita na nyie 
tuwashirikishe hili la kulinda hifadhi yetu isiharibiwe. 

“Ushirikishwaji wa namna hii umekuwa kichocheo 
kikubwa katika kujenga uelewa wa pamoja baina ya 
wadau wa hifadhi na hivyo kuboresha ufanisi katika 
usimamizi na uendeshaji wa hifadhi zetu,” alisema. 

“Ukataji miti ovyo kwa ajili ya matumizi mbalimbali, 
mioto holela, kilimo, mifugo kupita kiasi, utupaji taka 
ovyo, ni baadhi ya mambo yanayochangia kwa kiasi 
kikubwa uharibifu wa mazingira.

“Suala la uhifadhi ni mtambuka linahusisha sekta 
mbalimbali, hivyo ni muhimu sisi sote kwa pamoja 
kuunganisha nguvu ili kuhakikisha kwamba uhifadhi 
unakuwa endelevu na unaoleta tija kwa wananchi kiu-
chumi na kijamii. Ni ukweli usiopongika kuwa uhar-
ibifu wa mazingira ni tishio kwa ustawi wa jamii katika 
mkoa wetu wa Kilimanjaro, taifa na dunia nzima.”

Kwa mujibu wa Kikoti, Hifadhi ya Mlima Kiliman-
jaro ina bioanuai kama aina 2,500 za mimea, aina 140 
za wanyama na aina za ndege 177.

“Vivutio vya urithi wa dunia ambayo tunatakiwa 
kuvilinda kwa hali na mali ni kama mimea adimu na 
isiyopatikana sehemu nyingine duniani, barafu ya 
kudumu karibu na Ikweta (300km), maporomoko 
ya maji kama Lauwo na Kinukamori Water Falls. Pia 
tunahifadhi kwa sababu kuna kasoko kuu ya mlima 
(crater) na uwanda wa shira,” alieleza Kikoti.
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Aucland, New Zealand 

KUKALIA viti daraja la kwanza 
katika ndege kurudi Aucland, New 
Zealand kulilenga kuwafurahisha 
Renell na Tere, baada ya kufany-
iwa upasuaji wa kupunguza uzito 
jijini Bangkok, Thailand.

Dada hao wawili na mama yao, 
Huhana waliwashangaa wafan-
yakazi wa kampuni ya ndege wal-
iowafuata na mkanda wa kipimo, 
walipowaambia wanene kupita 

kiasi, wasimudu kukalia viti vya 
fahari. 

Ni miezi sita sasa, Mama Huhana 
(59) na wanawe wakieleza kwa 
uchungu: “Wafanyakazi walipiga 
kelele wakisema mara kwa mara 
na kusema ‘tumenenepa sana.’ 
Watu walitutazama tukipimwa 
katika eneo la kuingia ndani ya 
uwanja wa ndege.”

Kutojua lugha waliotumia, iliwa-
fanya wasifahamu kila neno, lakini 
wafanyakazi walikataa kuwaruhu-

su kukalia viti, hata ikawalazimu 
kukalia viti vya kawaida.

Huhana anaapa hatosafiri tena 
kwa ndege hadi atakapopunguza 
uzito, kuzuia uchungu uliowakuta. 

Kampuni za ndege zinadaiwa 
kuwa na kawaida ya kuongeza 
urefu wa mikanda ya viti kwa 
abiria wenye uzani mkubwa, lakini 
kampuni tajwa ilisema mikanda 
katika viti vyake ni ya kifahari, 
haiwezi kuongezwa urefu, hata 
ikawashangaza waliokerwa. 
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Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

S
IKU hizi  katika maeneo 
mengi nchini, suala la 
kusikia matukio ya ubakaji 
watoto wa miaka hata wa-

dogo zaidi si jambo geni masikioni. 
Hapo kuna swali la kujiuliza, jamii 
inakwama wapi kutokomeza uka-
tili huo, ambao haukuwapo zam-
ani?

Katika sura ya pili, ni kwamba 
kuna wanajamii wamepokea vita 
hivyo kwa mikono miwili kush-
irikiana na mamlaka  zinazohusi-
ka  kudhibiti maovu  hayo, ku-
hakikisha usalama wa watoto hao?

Wapo  wanaosema,  wazazi   
wanakumbatia  utandawazi na 
ndio chanzo cha watoto kukosa ul-
inzi na usalama, hata wakaangukia 
kwenye kadhia ya kubakwa na ku-

wapo ulinzi wa   mtoto,  asikum-
bane na watu wenye nia ovu.’’

MWANASHERIA
Mratibu wa Kituo cha Wasaidizi 

wa Kisheria na Haki za   Binada-
mu  cha Babati (BAPACE), Issa Mn-
yaruge, anaiambia Nipashe, tatizo 
kubwa la wenye umri wa miaka 
minane na kushuka kubakwa, li-
natokana na wazazi kutingwa na 
shughuli, hali inayofanya uangalizi 
wa  ziada kubaki kwa wanaowa-
tunza nyumbani.

“Unakuta  mzazi mwingine 
anauliza mtoto wake   umeenda 
shule leo, basi? Kumbe mzazi 
hatengi muda wa   kuzun-
gumza  na mtoto wake, ili mtoto 
aweze  kumwambia aliyokutana 
nayo na mzazi aweze kuona nam-
na ya kumsaidia,’’ anaeleza.

Mnyaruge anasema, mzazi an-
apokosa muda wa kuongea na 
mtoto, anawapa nafasi wenye nia 
mbaya kufanya mambo mabaya 
kwa mtoto, kama vile zawadi batili 
zikiwamo pipi, biskuti na kalamu, 
inayoishia ukatili kwake.

Msaidizi huyo wa kisheria, 
anasema wako katika hatua  za 
kukosa habari za watoto majirani 
zao na wakishindwa kuwakemea   
watoto  wanapokosea au kuona 
mazingira mtoto anakoelekea, si 
mahali salama.

“Jamii imefeli kabisa,  maana 
zamani  jirani aliogopwa   kama 
baba,   lakini sasa tuwaelimishe 
watoto haki zao ni zipi wazifa-
hamu  na watoto wakielimika, 
tutapata kizazi kizuri   na wazazi 
au jirani. Wewe  na tabia ya ku-
uliza watoto wanakwenda wapi ili 
waweze kuwasaidia,’’ anasisitiza.

Mtaalamu huyo anasema, ni 
mara nyingi  watu wa karibu   na 
watoto akitoa mifano mjomba, 
babu, binamu  na ndio wanao-
fanya ukatili kwa kutumia nafasi 
waliyo nayo, wakijua hawawezi 
kuwagundua.

Kuhusu mamlaka  zinazohusi-
ka, anazitetea kufanya kazi inavyo-
takiwa, huku akitoa mfano Polisi 
inavyofungua kesi mahakamani, 
ila mashahidi hawatoi ushirikiano.

Anatumia  fursa hiyo kuishauri 
jamii, kwamba iwe tayari kwenda 
mahakamani kutoa ushahidi, ili 
waathirika wa ubakaji na ulawiti 

...lakini siku 
hizi ukichapa 
mtoto wa 
mtu, utaam-
biwa ‘haki 
za binada-
mu.’

‘Mabonge’ wakerwa kukataliwa katika ndege

Mama Huhana (kulia), akiwa na wanawe. PICHA: 
MTANDAO. 

sababisha kushindwa kufikia ndo-
to zao kimaisha au kuzifikia, tayari 
wamekwishaumia kisaikolojia.

MZEE AELEZA
Mzee Musa Rehani, ni mstaafu 

anayesema wazazi wa hivi siku hizi 
wanajiweka katika mtazamo wa 
kisasa zaidi, kuliko zama zilizopita 
na chanzo kikubwa ni kukumbatia 
mtazamo wa kisasa, kwa maana ya 
utandawazi, kuliko jamii ilikotoka 
mtoto alikuwa wa watu wote ka-
tika jamii.

“Mzee ambaye hata humfa-
hamu, alikuwa anakukemea   aki-
kukuta unafanya ujinga, lakini 
siku hizi ukichapa mtoto wa mtu, 
utaambiwa ‘haki za binadamu’ na 
utaenda kushtakiwa  polisi, watu 
wengi wanaacha,” anaeleza.

Anaendelea simulizi kuwa zam-
ani, mtoto alitumwa  na asiyem-

jua  na aliweza kurudi nyumbani 
na kuwaeleza wazazi wake, wali-
opokea hilo kwa mikono miwili. 
Ni zao la malezi mema inayozaa 
maadili.

Mstaafu huyo anaiasa jamii kua-
cha tabia ya kuwakemea walimu 
na wazazi wanaowaadhibu wato-
to, kwa kile anachokiita ‘kisingizio 
cha kumlinda mtoto’ akisema ina 
mwelekeo wa kuzaa tabia chafu 
kwa mtoto huyo, wengine wakiho-
fu kuwasaidia kuwalinda kisheria.

“Sisi nyumbani   iwe sikukuu, 
huwezi kurudi nyumbani zaidi ya 
saa 12 jioni, kwa kuwa baada ya 
muda huo ni ‘majanga’ na nikwam-
bie mwanangu, mimi nimewalea 
hivyo watoto wangu,” anasema na 
kuendeleza msimamo:

“Na mimi huwezi kunikuta 
nje  ya nyumbani saa moja, labda 
iwepo dharura na hii inasaidia ku-

afya

Wafugaji ni moto usiozimika
katika vita ubakaji Manyara?
• Vijana, walevi watuhumiwa maarufu

Kundi la jamii ya wawindaji, kati yao wamo watoto. PICHA: MTANDAO.
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Majukumu 
makubwa ya 
Mtakuwa ni 
kutoa elimu 
katika jamii 
na kuhakiki-
sha ulin-
zi kwa ngazi 
za vijiji na 
mitaa, ili 
inapotokea 
ukatili, wa-
napaswa  
kuripoti li-
fanyiwe kazi 
suala hilo.

Wafugaji ni moto usiozimika
katika vita ubakaji Manyara?

afya

Kiongozi wa kiserikali wilayani Mbulu mkoani Manyara, alipowatembelea wanafunzi wa Shule ya Msingi Harka. PICHA ZOTE: 
MTANDAO.

Mfugaji wa umri mdogo akiwa kazini, mkoani Manyara.

wapate haki zao na siyo kukubali 
kumalizana  kienyeji  huku jamii 
ya kukubali kumalizana. 

WADAU WANENA
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa 

Manyara, Anna Obed, anasema 
kwa kipindi cha mwaka 2019, kuna 
jumla ya  matukio 226 ya ukatili wa 
kingono  dhidi ya watoto kuhusu 
ubakaji na ulawiti, yaliripotiwa   
katika vituo vya kutolea huduma  
za afya   mkoani   Manyara   na 
wahusika   wanapatiwa huduma 
stahiki.

Aidha, kwa kipindi hicho  wa-
toto walio na umri chini ya miaka 
nane wako zaidi ya 40 waliobakwa 
na anasema m mbinu inayotumika 
kudhibiti ubakaji na ukatili huo, ni 
kuzitumia Kamati za Mkakati wa 
Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
toto na Wanawake (Mtakuwa).

Mtaalamu huyo anasema, ni 
kamati inayoanzia ngazi ya ki-
jiji, ambako wahusika ni watend-
aji kijiji, wasaidizi   wa kisheria, 
wataalamu wa afya na wazee 
maarufu  wao na jukumu la kuri-
poti matukio yanayotokea  katika 
maeneo  yao.

Obed  anasema, Mtakuwa  il-
ianzishwa katika mwaka wa 
2017/2018 na inafika kikomo 
mwaka  2021/2022, mpango un-
aojipima na kusaidiwa kwa kiasi 
kikubwa.

Anasema, majukumu makubwa 
ya Mtakuwa ni kutoa elimu katika 
jamii na  kuhakikisha  ulinzi  kwa 
ngazi za vijiji na mitaa, ili inapo-
tokea ukatili, wanapaswa  kuripoti 
lifanyiwe kazi suala hilo.

Kwa mujibu wa Obed, changa-
moto waliyo nayo ni   ufinyu wa 
bajeti  za kutekeleza mpango huo, 
unaolenga   kuwalinda watoto na 
kudhibiti ukatili  unaojitokeza ka-
tika jamii.

DOLA YANENA
Ofisa Ustawi wa Jamii katika 

Halmashauri ya Hanan’g,  Mar-
tha Sulle, anasema kuanzia Ok-
toba  mpaka Desemba,  watoto 
wenye umri hadi miaka nane wal-
iobakwa idadi yao ni 24 na waliola-
witiwa wawili.

Sulle anasema kesi zilizofik-
ishwa mahakamani  kwa ubakaji 
ni ni tisa na ulawiti una kesi tatu, 
akitaja sababu zinazokwami-
sha kutolewa uamuzi, ni jamii in-
ashindwa kutoa ushahidi  kesi zi-
napofika mahakamani.

Martha analalamika kwamba, 
hali ya ulinzi na usalama kwa wa-
toto bado siyo nzuri, kutokana na 
familia nyingi   kutelekeza watoto 
wasiotunzwa vyema na wazazi au 
walezi, sababu kuu wazazi hao ni 
wafugaji na muda mrefu wana-
tumia kuhamisha mifugo kunako-
hatarisha watoto.

“Mfano, unakuta  wazazi wa 
jamii ya kifugaji   wanamtafuta 
mchungaji  na wanapoenda ku-
hamisha mifugo, wanawaacha 

watoto na wachungaji anambaka 
mtoto au kumlawiti,” anasema 
Sulle na kuongeza “kingine kinasa-
babisha ni unywaji pombe.’’

Ofisa Ustawi Jamii huyo anase-
ma, rika kuu inayohusika zaidi na 
matendo hayo dhidi ya watoto ni 
vijana wenye umri wa miaka kati 
ya 17 hadi 40 na baadhi ya wazee, 
japo anawateta ni wachache, baa-
dhi yao wsakiangikia katika kundi 
la kuhusika na ushirikina.

Sababu nyingine aliyoitaja 
ni baadhi ya familia kuwa na 
ugomvi,  hivyo wengine kuamua 
kuwafanyia ukatili wa ubakaji wa-
toto kama sehemu ya kuwakomoa  
mahasimu wao ili waumie zaidi.

Kwa mujibu wa Sulle, athari za 
kisaikolojia anazoweza   kuzipata 
mtoto baada ya kubakwa ni katika 
hali ya woga, na, hata kuhofu ku-
rudi kwao, kutokana na historia ya 
unyama waliofanyiwa.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009, 
inatoa wajibu kwa serikali, wazazi, 
walezi na jamii kuwalinda watoto 
dhidi ya vitendo vyote vya ukatili 
na ubaguzi, ingawaje suluhisho la 
kupatikana ulinzi limebaki kitend-
awili.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, Eliz-
abeth Kitundu, alipotafutwa na 
Nipashe, anakiri kuwapo matukio 
mengi ya ubakaji kwa watoto umri 
uliotajwa na kwamba alisham-
wagiza Mkuu wa Polisi wa Wilaya, 
kuwasaka  wote wanaodhaniwa 
kuhusika na ukatili huo.

Waziri wa Afya, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, al-
ipozungumza  bungeni mwaka 
juzi, alisema takwimu zilizotolewa 
na Jeshi la Polisi Dawati la Jinsia, 
mikoa ya kipolisi inayoongoza kwa 
ukatili kwa watoto na hasa ubakaji, 
ni Kinondoni, Temeke, Arusha, 
Tanga na Dodoma.

Utafiti uliofanywa na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) mwaka 2017 kupitia vy-

ombo vya habari,  magazeti na 
runinga, ulionyesha asilimia 85 ya 
matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
wa shule za msingi ni kuanzia mi-
aka saba, kukiwapo mkasa uliom-
husu mtoto mwenye umri miaka 
mwili.

WAZAZI WANAVYOSEMA
Mkazi wa Babati, Imelda Lucas, 

anawaainisha wabakaji wengi ni 
vijana wasio na kazi, hukua ak-
ishauri mamlaka za serikali za mi-
taa, zitunge sheria   ndogo za ku-
wabana wanaokunywa pombe na 
kuzurura ovyo saa za kazi wawaji-
bishwe kisheria.

Amina Abdalla, anasema  wa-
zazi kushindwa kutoa kipaumbele 
kwa ulinzi na usalama wa mtoto, 
ndicho chanzo cha wengi  kubak-
wa, huku akitoa mfano wa mkasa 
unaomhusu mzazi asiyejua ana-
kocheza mwanawe, hata akiulizwa 
jibu lake ni ‘mtoto analindwa na 

Mungu.’
Mama huyo anawahiji wazxaszi 

wenziwe kwa kauli kama wao ni 
wazazi, matarajio yao yanasima-
ma wapi katika kutimiza wajibu 
wa kuilinda zawadi hiyo waliope-
wa na Mungu.

Yusuph  Idrisa,  anasema kina-
chosababisha ubakaji ni tamaa 
zisizokuwa na msingi zinazowata-
wala baadhi ya watu  na hatimaye  
kusababisha watoto kuumia, 
pasipo kuwa na hatia.

Neema John,  anasema chanzo 
cha ukatili mwingi ni  kukosekana 
maadili ya kiimani, ambayo in-
geweza  kuwasaidia   wakaepuka 
maadili hayo mabaya.

Patrick  Elias,  anaitaka serikali 
kutokuwafumbia macho watu wa 
namna hiyo kwa kuwa serikali 
haishindwi, inapoamua kushu-
ghulikia jambo, akitoa mithili ya 
vita kwa wanaohujumu uchumi 
wa nchi.



Hospitali Bugando sasa bingwa
wa kukabili figo za Watanzania
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afya

Kwa mujibu 
wa upati-
kanaji dawa 
katika hos-
pitali, ni 
asilimia 98 
na uwapo 
wa kiwan-
da hicho 
umesaidia 
kutoa tiba 
bora kwa 
bei nafuu, 
ukizingatia 
uzalishaji 
dawa kad-
haa ambazo 
hazipatikani 
sokoni.

Kitengo hicho 
kilianzishwa 
mwaka 2016 
na kwa sasa 
wanatoa hu-
duma kwa 
wagonjwa 
kati ya 40 
hadi 45 kwa 
siku.

Na Yasmine Protace

KUIMARISHWA miundombinu 
katika mhimili wowote wa 
kuhudumia umma una maana 
kubwa katika sura ya ma-
boresho. Hiyo inaenda mbali 
hadi katika huduma nyeti, 
ambayo ni afya ya umma.

Inapoangaliwa hilo kwa 
kina, ina maana kubwa katika 
miradi ya maendeleo ya afya 
na hivi sasa ujumbe wenye 
tafsiri unajionyeha katika 
Hospitali ya Rufani Temeke, 
jijini Dar es Salaam.

Hivi sasa imeboresha miun-
dombinu yake, kwa kujipanga 
kuokoa maisha ya kinamama 
wajawazito, hususani katika 
kipindi cha kujifungua. Ni 
lengo linalotimizwa kwa 
kuboresha miundombinu 
yake, vifaa, pia huduma za 
afya kwenye ngazi za msingi 
kama zahanati na vituo vya 
afya.

Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, 
katika ziara yake hospitalini 
hapo hivi karibuni, kusikiliza 
maoni na changamoto kutoka 

Maboresho Hospitali Rufani Temeke
yatokomeza vifo kinamama kujifungua

Na Mary Geofrey, aliyekuwa 

Mwanza

K
UKITHIRI idadi ya wag-
onjwa wa figo katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
Hospitali ya Rufani ya 

Kanda ya Bugando iliyoko jijini 
Mwanza, imejipanga zaidi kwa tiba 
ya figo, kuwa sehemu mojawapo ya 
kitaifa inakonusuru afya ya umma.

Ni juhudi ya kuongeza idadi ya 
mashine za kusafisha figo kutoka 
10 hadi 23 katika kipindi cha miaka 
minne sasa, hapo ikimaanisha ku-
letwa ukombozi dhidi ya ugonjwa 
huo unaotajwa kuwasumbua wa-
nanchi wengi.

Sehemu sugu zaidi inatajwa ni ka-
tika tiba ya kupandikiza figo mpya 
na wa unaohusu mshituko unaowa-
pata wajawazito wanaojifungua 
na waliopata ajali, ambao tiba yake 
ni kuisafisha.

KUTOKA MADAKTARI	
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 

hospitali hiyo, Dk. Bahati Wajanga, 
ananasema ni kampeni hiyo inay-
olenga kuangazia mafanikio yaliyo-
patikana katika sekta ya afya katika 
maeneo mbalimbali nchini, akise-
ma kuwapo mashine hizo kume-
saidia kupunguza muda wa kusubi-
ri huduma hiyo kwa wagonjwa.

Bingwa wa Magonjwa ya Figo, Dk. 
Ladius Rudovick, anasema kitengo 
hicho kilianzishwa mwaka 2016 
na kwa sasa wanatoa huduma kwa 
wagonjwa kati ya 40 hadi 45 kwa 
siku.

Anasema awali walianza na 
chumba kimoja na sasa wana vy-
umba viwili na wagonjwa wanafika 
hospitali hapo kusafishwa figo kila 
siku kwa awamu tatu ambazo ni 
asubuhi, mchana na jioni.

Dk. Rudovick anasema, tiba yao 
inawafikia wenye tatizo sugu la figo, 
linalotokana na shinikizo la damu, 
sambambana kisukari na wenye 
tatizo la mshtuko wa figo ghafla.

Anaeleza, wagonjwa wenye 
mshituko wa figo, wanasafishwa 
ndani ya wiki mbili na kurejea kati-
ka hali yao ya kawaida na wale sugu 
tiba yao ni kupandikizwa figo mpya.

Kuhusu uwiano wa wagonjwa 
waliopo, anasema idadi kubwa ni 
wenye tatizo sugu, kulinganisha na 
wale wa ghafla ambao idadi ndogo 
na wanapona kwa muda mfupi.

Anasema hospitalini Bugando, 
kunatolewa huduma ya usafishaji 
figo kwa wagonjwa wenye maam-
bukizi ya virusi vya homa ya ini na 
maambukizi ya ukimwi na wasio na 
maambukizi. Kwa mujibu wa dak-
tari huyo, maambukizi ya ukimwi 
wanapewa huduma katika chumba 
chao maalum na mashine ambazo 
hazitumiwi na wagonjwa wasio na 
maambukizi.

Aidha, anasema matumizi ya 
dawa za miti shamba ni chanzo 
cha kuwapo magonjwa ya figo na 
matumizi ya muda mrefu ya dawa 
za maumivu kwa wazee.

imefanya ukarabati wa upanuzi 
wa Idara ya Dharura na Majeruhi, 
kwa sasa ina uwezo wa kuhudumia 
wagonjwa 100 kwa mpigo, kutoka 
50 iliyokuwapo awali na kwamba 
imekuwa msaada bora jamii yote 
kwa ujumla.

 Ni maboresho hata katika mfu-
mo wa huduma kuendeshwa sasa 
kielekroniki, wakihama kutoka uta-
ratibu wa zamani wa kulipia hela di-
rishani na matumizi ya mafaili kila 
hatua, sasa ikiongeza uharakishaji 
na ubora wa huduma zenyewe.

• Taarifa hii nii kwa mujibu wa 
ziara maalum iliyoandaliwa na Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Wazee na Watoto, kwa wanahabari 
kupata ushuhuda wa hatua za ma-
boreseho hospitalini na maendeleo 
ya afya kitaifa.

itakayosaidia kubaini vyema mata-
tizo ya wagonjwa wa Bungando. 

  “Kwa sababu ugonjwa unapo-
gundulika mapema katika hatua 
za awali, tiba huanzishwa mapema 
na kupunguza madhara au vifo 
kwa wagonjwa, hivyo uwapo wa 
mashine hii ya kwanza kwa Kanda 
ya Ziwa na Magharibi, utapunguza 
adha kwa wagonjwa kufuata hu-
duma hizi mbali,” anasema Dk. Wa-
janga.

 
AJIVUNIA MAFANIKIO
Daktari huyo anaendelea kue-

leza kuwa, hospitali hiyo ilipokea 
mashine kwa ajili ya matibabu ya 
macho kutoka Wizara ya Afya na 
kwa sasa  Idara ya Macho, imeima-
rika zaidi kwa kuwa na madaktari 
bingwa wanne wanaohudumia 
wagonjwa wengi kwa mara moja.

Kuhusu orodha, mwaka jana 
walihudumia jumla ya wagonjwa 
12,000 wenye matatizo ya shinikizo 
la macho, kisukari na wanaohitaji 
miwani ya kusoma. Hadi mwezi Ok-
toba mwaka, waliwafanyia upasuaji 
jumla ya wagonjwa 900.

Pia, Dk. Wajanga anasema, wa-
natoa tiba ya kibingwa na kisasa 
kwa wananchi wenye matatizo ya 
kinywa na meno, kutoka na madak-
tari bingwa kwa kutumia mashine 
za kisasa.

Anasema, Bugando imekuwa hos-
pitali ya pili nchini kutoa huduma 
kamili ya saratani, baada ya kusimi-
ka mitambo ya kisasa ana anafafan-
ua: “Hiyo, imesaidia wananchi wa 
Kanda ya Ziwa na Magharibi kupata 
huduma bora, sehemu wanayoishi 
na kwa haraka.”

Pia, anasema kupitia Wizara 
ya Afya kuna fedha Sh. bilioni 5.5 
ilitolewa na serikali kwa ajili ya ku-
jenga jengo la saratani na kwa kush-
irikiana na wafadhili ambao ni seri-
kali ya India, Bugando imenunua 
mashine nne za mionzi.

Anazitolea ufafanuzi kwamba, 
katika mashine hizo, mbili ni za ku-
panga na kutoa matibabu ya mionzi 
ya nje, yenye thamani ya Sh. bilioni 
3.1 na mashine mbili za kupangia 
na kutoa matibabu ya ndani, kwa 
thamani ya Sh. milioni 700. 

Eneo linguine la mafanikio 
analolitaja ni kujengwa na kuwez-
esha kuwepo jumla ya vyumba 13 

Mandhari ya mapokezi ya wagonjwa wa dharura wa Hospitali Bugando.  PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mitambo 
ya Oksijeni 
ambayo 
mgonjwa 
anapata 
moja kwa 
moja, 
iliyoun-
ganishwa 
wodini 

• Daktari Bingwa: Kila siku tunawatibu 45 • Inazalisha gesi, majitiba 
ya wagonjwa wake • Kila kitu kwa elektroniki, makubwa ‘kibao’

kwa wananchi na watumishi 
wa hospitali hiyo, anasema:

“Mwaka 2018 vilikuwa 
vifo 19 vya wajawazito 
na 2019 walikuwa na vifo 
vinane tu, lakini kwa tak-
wimu za kuanzia Novemba 
2019, hadi leo hakuna mwa-
namke mjamzito aliyekuja 
hospitalini hapa na kupoteza 
maisha,”  anasema.

Waziri Ummy anashukuru 
mafanikio, kwamba yana-
tokana na kazi nzuri ya 
kiserikali kuwekeza kwenye 
huduma za afya nchini, 
ikiwamo ujenzi wa vituo vya 
afya na ununuzi wa vifaa 
tiba vya kisasa.

“Hivi sasa, hapa Temeke 
kuna huduma za kibingwa 
za meno ambazo zamani 
hazikuwepo,” anasema na 
kuongeza serikali kupi-
tia wizara husika, inanuia 
kuhakikisha huduma zote 
za kibingwa zinapatikana 
kwenye hospitali za rufani 
za mikoa.

Anasema, kuna wastani wa 
wanawake 15 kati ya 100 
nchini, wanaohitaji kupele-
kwa kujifungua katika 

hospitali za rufani za mkoa, 
kutokana na changamoto za 
ujauzito, akitoa mfano wa 
kitaalamu ‘mtoto amekaa 
vibaya’ au viashiria vya uzazi 
pingamizi.

Kuhusu vipimo, waziri 
anasema wizara yake im-
eongeza vipimo vya aina ‘utra 
sound’ na hivi sasa serikali 
imeboresha vituo vya afya 
vinavyoanza kutolewa kuan-
zia ngazi vituo vya afya vya 
umma na hospitali za wilaya 
nchini.

Anasema, ni hatua inay-
olenga kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma, kuanzia 
ngazi ya msingi na hospitali 
za rufani za mikoa, kwa wag-
onjwa watakaopata rufaa.

“Kwa yeyote atakayefanya 
makusudi kukorofisha vipimo 
ili watu waende kupima 
kwenye vituo binafsi, tuta-
wachukulia hatua, kwani ni 
wahujumu uchumi.

“Tunataka vipimo vyote vi-
fanyike ndani ya hospitali, ila 
pale mashine haipo tutaruhu-
su. Lengo letu ni kujitosheleza 
kwa vipimo vyote kwenye 
vituo vya afya vya umma,” 

anasisitiza Waziri Ummy.

SAUTI HOSPITALINI
Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam, Dk. Yudas Nd-
ungile, anasema kutokana  na 
maboresho ya miundombinu, 
hivi sasa wataalamu na vifaa 
tiba kwa mkoa wamepun-
guza wastani wa vifo 40 kila 
mwaka.

Takwimu za mwaka juzi 
(2018), ni kwamba ulikuwa na 
vifo186, huku mwaka uliopita 
ilikuwa 140 na matarajio 
walio nayo sasa ni kupunguza 
zaidi. 

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
Temeke, Dk. Meshack Shim-
wela, anasema hospitali hiyo 
imeondoa msongamano wa 
wajawazito, kwa sababu hivi 
sasa wananchi wengi wa-
nafuata mfumo wa rufaa.

“Hivyo, kinamama wa-
jawazito wanaofika kwenye 
hospitali hii, ni wale wenye 
changamoto ya uzazi. Kwa 
maana hiyo, wengi wanaji-
fungua kwenye ngazi za chini 
ambako huduma za afya nazo 
zimeboreshwa,” anasema.

Waziri Ummy Mwalimu(mwenye kilemba), akipata maelezo kutoka kwa watumishi wa Hospital ya Rufani Temeke, hivi kar-
ibuni. PICHA: YASMINE PROTACE

MAJI TIBA 
Dk. Wajanga anasema, mafanikio 

mengine waliyopata  hospitalini ni 
kupanua kiwanda cha kuzalisha 
maji-tiba aina 17 tofauti na idara 
hiyo, ikizalisha wastani wa chupa 
400 kwa siku, zinazoweza kukidhi 
asilimia 60 kwa mahitaji ya hospi-
tali.

Anasema, faida wanazopata wa-
nanchi kutokana na kuwapo kwa 
kiwanda hicho, ni kuzalisha aina ya 
dawa zisizopatikana sokoni na kuz-
izalisha kwa bei nafuu, inapunguza 
gharama kwa wagonjwa.

Lingine analolitaja ni kwamba, 
wanakarabati kitengo cha uchang-
anyaji dawa na wamekigeuza kuwa 
cha kisasa na kuchanganya dawa 
zaidi ya aina 50, ambazo ni aina na-
dra kupatikana sokoni.

Anasema dawa hizo ni za kuny-
wa na kupaka na ni mahsusi kwa 
watoto wenye magonjwa ya moyo, 
figo, ngozi. Vivyo hivyo, kuna zilizo-
andaliwa kwa watu wazima.

“Kwa mujibu wa upatikanaji 
dawa katika hospitali, ni asilimia 
98 na uwapo wa kiwanda hicho 
umesaidia kutoa tiba bora kwa bei 
nafuu, ukizingatia uzalishaji dawa 
kadhaa ambazo hazipatikani soko-
ni,” anasema Dk.Wajanga.

 
UFUAJI HEWA
Dk. Wajanga anasema, wame-

funga mtambo wa kufua hewa ya 
oksijeni unaowasaidia kutoa hu-
duma bora kwa wagonjwa wahitaji 
na umepunguza gharama ndani ya 
hospitali, iliyokuwa ikinunua hewa 
ya oksijeni kutoka nje ya ofisi.

vya kisasa vya upasuaji, kutoka vi-
tano vya awali.

Kwa mujibu wa  Dk. Wajanga, 
uwapo wa vyumba hivyo utasaidia 
kupunguza muda wa kusubiri upas-
uaji kwa wagonjwa na wakati huo 
huo, kutatolewa matibabu ya kib-
ingwa kupitia mitambo ya kisasa.

Anasema, kuanzishwa kliniki za 
wagonjwa wa bima na mikataba 
ya huduma zilizozinduliwa na Rais 
Magufuli, Julai 15 mwaka jana, jam-
bo analojivunia hivi sasa imevutia 
takribani wagonjwa 300 hadi 350 
kupata huduma kwa siku za kazi.

Katika Idara ya Viungo, kunata-
jwa kuwapo mafanikio ya kutolewa 
huduma maalum, kwa njia ya ki-
kundi kwa watoto wenye mahitaji 
maalum, wakiwamo wenye utindio 
wa ubongo.

Dk. Wajanga anasema, hospitali 

Majitiba, iliyokwishatengenezwa Bugando tayari kwa matumizi, 
katika Kitengo cha Kuzalisha Majitiba katika Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya Ziwa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mtaalamu huyo wa tiba anasema, 
kwa wastani hospitali hutumia mi-
tungi kati ya 20 hadi 30, kila mmoja 
kwa siku na mtungi mmoja ukipati-
kana kwa bei ya Sh. 45,000. Maana 
yake ni kwamba bajeti kati ya Sh. 
900,000 na Sh.1, 350,000. 

Anasema, ni mafanikio yanay-
ofikisha hatua ya kuzalisha mitungi 
2,100 kwa mwezi na gharama za 
uzalishaji wao hospitalini, ni nusu 
ya bei kamili ya soko la mtungi.

Daktari Wajanga anasema, ku-
pungua kwa gharama za uende-
shaji kwa hospitali, kumefanya ki-
wango cha fedha kinachookolewa, 
kitumike kuboresha miundombinu 
kwa wananchi wanaopata huduma 
Bugando.

Anaeleza matarajio yaliyopo sasa, 
ni kwamba watapokea mashine 
kubwa ya uchunguzi aina ya MRI, 
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
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Kabla ya ku-
tumia dawa, 
lazima ujue 
hivi vimelea 
vina sham-
bulia sehe-
mu gani ya 
mwili wako. 
Baada ya 
hapo dak-
tari anaweza 
kukushauri 
utumie dozi 
ipi, tiba ipi 
na kwa dozi 
ya kiasi 
gani.

afya
kichocho

 ‘Kinawawinda’ watoto wawapo 
majini, kukikabili inahitaji ‘misuli’
• Taasisi Ifakara yajibebesha jukumu • Wilaya tano, Visiwa 
Victoria hatari • Mtafiti Levira: Tuko pabaya Afrika

Na Beatrice Philemon

IKIWA ni mwendelezo wa 
makala kutoka kwa mwandishi 
wetu na wataalamu wa Taasisi 
ya Utafiti Ifakara (IHI), kuhusu 
uhalisia wanaokagua kitafiti 
kuhusu mazingira na afya 
nchini. Endelea:

N
ENO kichocho si geni 
kwako kuanzia hospital-
ini na nje ya hapo. Mre-
jeo wa pili unaibua tena 

swali, unafahamu vyema maana 
yake? 

Hapo ndipo Ofisa Mtafiti ku-
toka Taasisi ya Afya Ifakara (IHI), 
Mhandisi Mazingira, Beda Levira 
ana ufafanuzi wake wa maana 
halisi.

Anaanzisha maelezo ya tafsiri 
akitumia lugha ya kawaida, kwam-
ba kichocho ni ugonjwa unaosaba-
bishwa na vimelea aina ya minyoo 
kutoka jamii ya ‘Schistosoma’ wa-
naoingia ndani ya mwili wa bin-
adamu, kupitia ngozi hadi mfumo 
wa fahamu.

Mhandisi Levira anasema, mad-
hara mojawapo kwa mgonjwa ni 
kukabiliwa na maradhi ya tumbo, 
hususan kuharisha kinyesi na 
mkojo wenye damu.

Anasema kuna ushahidi kicho-
cho kinapatikana sana kwenye 
mazingira ya Ziwa Victoria, pamo-
ja na visiwa vyake kama vile kisiwa 
cha Kome, Ukerewe, Rubondo, 
Ukara na Mwaisome.

Mtaalamu huyo anaeleza 
kwamba, ni ugonjwa unaonekana 
kwenye sehemu zenye maji yaliyo-
simama au kutuama akitoa mfano 

Mazingira ya maji yanayotumika kusababisha kusambaa kichocho. PICHA: MTANDAO.

wa uzoefu halisi katika mikoa 
Pwani na Morogoro.

Anasema, vimelea hivyo vya 
magonjwa vinakuwa ndani ya ko-
nokono wanaopatikana kwenye 
maji yaliyotuama na ndiko kicho-
cho kinapenda kushambulia sana 
watoto, wakulima wa kilimo cha 
mpunga wakiwamo wavuvi.

“Ukienda kuogelea kwenye hayo 
maji au wale watu wanaolima 
mpunga kwenye hayo maji, wale 
vimelea (parasite) ndio wanaingia 
ndani ya miili yao kupitia kwenye 
ngozi na kwenda kushambulia se-
hemu zote za mwili ikiwamo ini,” 
anasema.

Anasema, inapotokea kicho-
cho kimeingia kwenye mfumo wa 
mwili, kuna maeneo mbalimbali 
wanaweza kwenda kujishikiza na 
ndipo zinaweza kuanza kujitokeza.

Mara nyingi, vimelea hivyo 
vinaenda tumboni, halafu wa-
nakaa baada ya wiki mbili na 
kuanza kutaga mayai, kisha baada 
ya mayai kutotolewa, vimelea vi-
naanza kuingia kwenye mfumo wa 
damu hadi kwenye eneo la ini na 
zinginezo mwilini.

“Wadudu hawa wanapenda 
kushambulia sehemu zote za 
mwili ila wakiingia mwilini, pia 
wanapenda kwenda  sehemu za 
ini,” anasema.

Mhandisi Levira ana ufafanuzi 
kwamba ni kawaida watu wan-
apougua kichocho inawagharimu 
muda mrefu kugundua wanaum-
wa, kati ya miezi kadhaa hadi 
mwaka mzima, pasipo mtu kugun-
dua anaumwa.

Anaendelea kwamba, mtu ana-
podumu na kichocho kwa muda 

mrefu, inamkaribishia madhara 
makubwa kiafya, kwa sababu 
vimelea vya minyoo kusafiri kwe-
nye mifumo ya damu na kusham-
bulia maeneo muhimu mwilini, 
ikiwamo ambayo kazi yake ni ku-
chuja sumu mwilini na kichwani 
kwenye ubungo na mfumo wa fa-
hamu.

Ushauri wake ni kwamba, 
walima mpunga wajihami dhidi 
madhara, kwa kuhakikisha wana-
tumia mabuti kwenye majaruba 
ya kilimo cha mpunga hakuna 
vimelea au mayai ya kichocho kwa 
kutumia wataalamu kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, kuhakiki-
sha kama hakuna maambukizi ya 
vimelea.

Vilevile walima mpunga wa-
napaswa kujikinga kwa kuvaa  
mabuti ya mvua wawapo shamba 
wawazuie watoto wasicheze maji 
yaliyotuama muda mrefu.

Anasema takwimu za dunia zi-
naonyesha Tanzania ni Taifa la pili 
Afrika kuwa na mazingira ya kuvu-
tia kichocho, ikifuatiwa na Nigeria. 

Katika hilo, Kanda ya Ziwa, hasa 
mikoa ya Mara na Mwanza ndiyo 
inayoathirika zaidi, kutokana na 
takwimu za Taasisi ya Utafiti ya 
Magonjwa ya Binadamu, inay-
oonyesha asilimia 70 ya wagonjwa 
Tanzania wanatokea huko .

Msingi wa ugonjwa unaosaba-
bishwa na maji yasiyo salama 
na yametuama kwenye maeneo 
mengi.

MADHARA YAKE
Hapo mtafiti Levira, anataja 

madhara ya ugonjwa makuu ni 

matatu, kwa kauli: “Mgonjwa wa 
kichocho inawezekana kupata 
ugumba, saratani ya kizazi au 
maambukizi ya ukimwi, kwa saba-
bu  inategemea mgonjwa alikosa 
huduma ya matibabu kwa sababu 
yupo vijijini sana ambapo hakuna 
huduma za matibabu.” 

Pili, anasema wakati mtu anaku-
wa amedhurika pasipo  kufahamu 
kitu anachoumwa, halafu anapuu-
zia kuishia kunywa vidonge, akid-
hani ni jambo la kawaida na uhali-
sia unajitokeza katika hatua ya 
baadaye, hali imeshakuwa mbaya.

Mtafiti Levira anasema, kuna 
wakati mgonjwa anakuwa  na nia 
sahihi, lakini mazingira ya matib-
abu si rafiki kutokana na uhalisia 
wake, walakini wa miundombinu 
iliyopo na hata hali ya kipato ki-
napokuwa duni, anaishia katika 
vidonge vya tiba isiyoendana.

Anavieleza vimelea vilivyo, 
kwamba vina ncha kali na vina-
poendelea kutoboa mishipa ya 
damu, vinasababisha ugumba kwa 
mwanamke.

“Sisi kama IHI (Ifakara) tuna-
chokifanya katika kupambana na 
ugonjwa huu, ni kuelimisha jamii 
kuhusu madhara yatokanayo na 
‘gonjwa’ hili hususani kuelezea 
vyanzo au mazalia ya vimelea vya 
ugonjwa’ na kuwashauri wananchi 
kutokomeza au kujikinga na mad-
hara,” anasema.

ELIMU ILIYOPO 
Anasema, ni elimu waliianzisha 

katika mwaka 2014 hadi 2018 na 
mpaka sasa, kuna miradi iliyo-
fanyika katika mikoa ya Mwanza, 
Pwani – Bagamoyo na Kilombero 
- Morogoro.

Mtafiti Levira anasema, lengo 
lao Taasisi Ufakara ni kujikitia ka-
tika kutoa elimu, ili kuongeza ufa-
hamu unaohusu ugonjwa huu na 
programu endelevu kwa maeneo 
husika, yanayoonekana ama tatizo 
au yameathirika na ugonjwa, iki-
wamo elimu endelevu kwa wakazi 
wake. 

Kuhusu wilaya za mkoani Mwan-
za zilizoathirika sana na kichocho 
kitaifa, idadi ya wagonjwa ikiwa 
katika mabano ni Buchosa (1,000), 
Ukerewe (1765), Nyamagana (600) 
na Ilemela (572).

Pia, anaeleza mwaka 2018 kuna 
jumla ya watu 17,000 walioathiri-
ka na ugonjwa huo klitaifa.

ALIVYO MUATHIRIKA
Mhandisi Levira, anasema 

mgonjwa anajionyesha kwa kuwa 
na dalili kadhaa ikiwamo joto la 
mwili hadi zaidi ya  sentigredi, 
anataja dalili za awali ni kuumwa 
kichwa, viungo na tumbo na dalili 
za baadaye zinajumuisha, mtu 
kukohoa kila mara,  kuharisha na 
hata kukojoa damu.

Anashauri mgonjwa wa kicho-
cho ni vizuri awaone wataalamu 
wa tiba ili kupata uhakika wake, 
kama ni kichocho au la na asikim-
bile kumeza dawa .
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Takwimu za 
dunia zi-
naonyesha 
Tanzania 
ni Taifa la 
pili Afrika 
kuwa na 
mazingira 
ya kuvutia 
kichocho, 
ikifuatiwa 
na Nigeria. 

afya

Watoto wakioga na kucheza katika maji yanayotumika kama haya napo kusababisha kusambaa kichocho. PICHA: MTANDAO.

Wakulima wa mpunga katika majaluba yao, ambayo ni maeneo rafiki wa kueneza kichocho. 
PICHA ZOTE: BERTRICE PHILEMON.

Mhandisi Beda Levira, Ofisa 
Utafiti kutoka Taasisi ya 
Utafiti Ifakara.

 ‘Kinawawinda’ watoto wawapo 
majini, kukikabili inahitaji ‘misuli’

“Kabla ya kutumia dawa, lazima 
ujue hivi vimelea vina shambulia 
sehemu gani ya mwili wako. Baada 
ya hapo daktari anaweza kuku-
shauri utumie dozi ipi, tiba ipi na 
kwa dozi ya kiasi gani,” anasema.

Kichocho kwa ujumla kilikuwa 
tatizo kubwa kipindi cha nyuma 
kabla ya mwaka 1997, hasa wa-
nafunzi wa shule za msingi kwe-
nye watoto wengi waliugua na 
tafiti nyingi zimewalenga, kwa 
sababu watoto wengi wanapenda 
kuogelea na kuchezea maji yaliyo-
tuama, kuliko watu wazima.

Anarejea takwimu za kitafiti, 
kwamba mwaka 1992 kuna jumla 
ya wanafunzi 2,338 walifanyiwa 
uchunguzi, kuona kama wana 
vimelea vya kichocho na kati yao, 
asilimia 25 waligunduliwa kuwa 
navyo.

OPERESHENI RASMI
Mhandisi Levira anasema, hivi 

sasa tatizo la ugonjwa huo lime-
pungua, kutokana na serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimba-
li wa afya, ikiwamo Shirika la Afya  
Duniani (WHO), walitumia njia 
kadhaa kutibu waathirika.

Pia, anasema ni hatua ili-
yoendana na kutibu mazalia ya 
vimelea hao, kupitia mbinu iliyo-
julikana kama ‘Massive Dosage 
Treatment’ (MDA) mwaka 1997.

“Hili lilifanyika Kanda ya Ziwa 
yote, iliunganisha Mkoa wa Mwan-
za na visiwa vinavyopatikana 
Ziwa Victoria,  ikiwamo kisiwa 
cha Kome, Ukerewe, Rubondo, 
Ukara na Mwaisome, ila ufuatiliaji 
ulifanyika zaidi  katika kisiwa cha 
Kome  ambacho ni cha tano kwa 
ukubwa,” anaeleza

Mtafiti huyo wa IHI anasema 
kwa kutumia sensa ya mwaka 
2002, Kisiwa cha Kome kilikuwa 
na watu 38,024 na ufuatiliaji, pia 
udhibiti kulianza mwaka 2009 
kwa kutumia MDA iliyofanywa na 
serikali kupitia Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Magonjwa ya Binada-
mu (NIMR)- Mwanza.

Anasema walioathirika na 
ugonjwa huu walipewa dawa na 
operesheni ya kuua mazalia ya 
vimelea vya ugonjwa  wa kicho-
cho, sehemu ambazo kuna maji 
yaliyotuama.

Mhandisi Levira anasema hivi 
sasa kichocho katika maenedo 
hayo kimepungua kwa kiasi ki-
kubwa, sababu mojawapo ni wa-
nanchi kuelimishwa madhara ya-
tokanayo na kuendesha shughuli 
au matumizi ya maji yaliyotuama 
kwa muda mrefu.

Pia, anasema operesheni ya 
kuua mazalia ya vimelea vya 
kichocho, juhudi zilizofanywa na 
serikali na WHO katika ufuatiliaji 
na matibabu kwa wanaoonekana 
kuugua hasa kwenye maeneo ya 
shule za msingi.

“Kulikuwa na programu maal-
um za kuelimisha wananchi kuhu-
siana na ugonjwa wa kichocho, 
kwa mfano Zanzibar kulikuwa 
na kitu kinaitwa ‘Zanzibar Elimi-
nation of Schistosomiasis Trans-

2015.
Anasema, kichocho mara nyingi 

kinatokea vijijini, ambako kuna 
masikini wengi na inashauriwa 
kuboresha maisha ya watu yaen-
dane na utokomezaji kichocho.

“Kwa mfano serikali inaweza 
kuamua kuboresha miundo mbi-
nu ya barabara, shule au maji, kwa 
hiyo haya yanapofanyika yaen-
dane sambamba na kutokomeza 
ugonjwa wa kichocho,” anasema.

Kwa mujibu wa mtafifi huyo, 
kabla ya serikali kuanzisha jiti-
hada za kipekee, watu wengi wa-
likufa kwa mwaka na taarifa zi-
naonyesha kichocho na madhara 
yake, bado ipo, ingawaje imepun-
gua sana.

Mtafiti Levira, analalamika ku-
wapo pengo la kupatikana taarifa 
kamili za kuthibitisha uwepo wa 
kichocho, katika maeneo nchini.

Anasema mwaka 1992, jumla 
ya wanafunzi 3478 katika wilaya 
ya Ifakara walichunguzwa kama 
wana vimelea vya kichocho na 
kati yao asilimia 21  waligunduliwa 
kuwa na vimelea hivyo.

Pia, mwaka huo huo, jumla ya 
wanafunzi 2,500 katika mkoa wa 
Dar es Salaam walichunguzwa na  
kati yao asilimia 26  waligundulika 
kuwa na vimelea. Kisiwani Unguja, 
wanafunzi 517 waliochunguzwa, 
asilimia 17.4 walithibitishwa kuwa 
na vimelea vya ugonjwa huu.

Levira anasema baadaye mwaka 
2012 uchunguzi  ulifanyika kwa 
wanafunzi  360  katika wilaya ya 
Ukerewe ambapo kati ya hao, asil-
imia 28.5 waliathirika.

Vile vile kuna wanafunzi 238 
wilayani Mafia walifanyiwa uchun-
guzi na kati yao, asilimia 4.2 wali-
gundulika kuwa na kichocho.

Katika kutekeleza mkakati wake 
ndani ya mwaka 2020,  Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, ina ajenda ya 
serikalni kuhakikisha kila mmoja 
anatoa ushirikiano katika kuelimi-
sha jamii, vikiwamo vyombo vya 
habari kuhusu tiba za kujikinga na 
ugonjwa wa kichocho.

mission – ZEST’ yaani Tokomeza 
‘Gonjwa’ la Kichocho Zanzibar na 
serikali ilifanya hili mwaka 2011,” 
anatamka na kuendelea:

“Tanzania Bara ilijumuisha 
masuala ya ‘dosing’ kwenye mae-
neo ambayo vimelea wanazaliana 
kwenye mabwawa na majaruba 
kulikuwa na programu inayoitwa  
Tokomeza  Gonjwa la Kichocho na 
heninthiasis Tanzania  (2004).”

Inaelezwa kuwa ni mradi uli-
ofanyika katika mikoa 21 ya Tanza-
nia Bara na ulisaidia kutokomeza 
mazalia ya vimelea, watoto wal-
ipewa dawa za minyoo kutoka 
mwaka 2004 hadi 2017.

Kwa mujibu wa takwimu zilizo-
po kuna jumla ya vidonge milioni 
36.75 vilipokewa na serikali kutoka 
WHO kwa ajili ya kutibu kichocho 
Tanzania Bara .

PICHA RASMI
Mhandisi Levira anasema ripoti 

ya mwaka 2017, inaonyesha ku-
punguzwa tatizo la kichocho ku-
toka  asilimia 65  ya jamii mwaka 
1981 mpaka asilimia mbili  mwaka 
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• Leo ni mabibi, mtoto ana miaka 45

Ndoa jinsia moja ilivyoanzia 
kujificha zama hizo hadi uzazi

afya

‘Wanandoa’ wa jinsia moja wakiwa na mtoto wao Avrom (katikati). Kushoto ni ‘mume’ Phyllis Irwin na kushoto ni ‘mke’Profesa 
Lillian Faderman. Chini, wakiwa pamoja.  PICHA ZOTE: MTANDAO

Lakini wen-
gine walid-
hani kwam-
ba walijua 
uhusiano 
wetu katika 
chuo kikuu. 
Walituita 
Phyllis na 
Lills kwa 
sababu tuli-
kuwa pamo-
ja kila mara.

California, Marekani 

M
WAKA 1971, kutokana 
na kuzinduliwa vugu-
vugu la wanawake liit-
walo Women Libera-

tion Movement , Profesa wa Chuo 
Kikuu katika jimbo la California, 
Lillian Faderman, aliwasiliana na 
mkurugenzi mmoja wa kituo hi-
cho aitwae Phyllis Irwin, kufungua 
programu ya utafiti wa wanawake. 

Ilikuwa mwanzo wa mapenzi 
yaliyodumu nusu karne , lakini 
yakakumbwa na changamoto ny-
ingi. Wakati walipokutana kwa 
mara ya kwanza, mapenzi ya jinsia 
moja yalikuwa haramu. 

“Tulionekana kuwa wahali-
fu karibia katika kila jimbo,” 
ni kauli ya wanandoa hao na 
kuiendelea:’’Wapenzi wengi wa 
jinsia moja  walikuwa wakijificha.’’

Ni hatua ya pingamizi, japo hali-
kuwazuia kuanzisha familia, huku 
wakijificha nyuma ya sheria kwa 
ajili ya kutambuliwa kuwa kundi 
rasmi la kifamilia.

Wanawake hao wanasimulia 
namna walivyopata mbinu za ku-
tumia sheria ili familia yao iweze 
kutambuliwa, katika zama hizo 
jamii ilikuwa inalipinga.

Phyllis, mwenye miaka 91 sasa, 
anasema walipoanza uchumba, 
hawakujionyesha moja kwa moja 
kuwapo mapenzi ya jinsia moja 

kati yao, kwani walilifanya hilo 
kwa  kuendesha uhusiano kwa siri 
kubwa.

‘’Lakini wengine walidhani 
kwamba walijua uhusiano wetu 
katika chuo kikuu. Walituita Phyl-
lis na Lills kwa sababu tulikuwa 
pamoja kila mara,’’ anasimulia, 
huku akiangua kicheko.

‘’Nadhani wenzetu walituelewa 
na nilipoanza kuchapisha vitabu 
kuhusu historia ya wapenzi wa 
jinsia moja, niliona kana kwamba 

kila mmoja wetu alielewa kwamba 
tulikuwa wanandoa,” anaeleza.

Miaka mitatu ya kudumu uhusi-
ano wao, waliamua kupata mtoto. 
Lilian ambaye ni mdogo kwa mia-
ka 11, alienda kumuona mtaalamu 
wa masuala ya ujauzito.

Hata hivyo, kupewa ujauzito 
kwa njia ya kisayansi, halikuwa 
jambo la kawaida, hususan kama 
mtu hana uhusiano wa kimapenzi 
na mwanamume, lakini Lillian 
alifanikiwa kumshawishi daktari 

amsaidie.
Alijenga hoja pasipo kueleza uk-

weIi wa kilichomfanya yeye kutaka 
mtoto bila ya kuwa na uhusiano na 
mwanaume, akisimulia ilivyoku-
wa: ‘’Daktari aliniuliza kwa nini 
sijaolewa iwapo nataka kuwa na 
mtoto?, anakumbuka. 

‘’Nilimjibu, nina umri wa miaka 
34, nina shahada ya udaktari na wa-
dhifa wa Naibu wa Rais wa Elimu 
katika chuo, nadhani inagharimu 
kupata wanaume,” anasema.

Anakumbusha namna dak-
tari alivyomjibu kirahisi kwa 
kauli: “Naelewa unachosema na 
alinipachika mimba hiyo kupitia 
mbinu hiyo ya kisayansi ambayo 
ilifanikiwa.” Kwa mujibu wa Lilian, 
wakati huo sheria haikuwaruhusu 
wanawake kuoana. Anaendelea: 
“Tungefurahia kuoana, sheria in-
asema haiwezekani mtoto kuwa 
na wazazi wa jinsia moja na tulijua 
kwamba ilikuwa muhimu kuwa 
na mshikamano wa kisheria, kwa 
sababu ya Avrom (mtoto wao).’’

Anataja faida ya kumchukua 
mtoto Avrom na kuishi naye ni 
kwamba, alizaliwa wakati hapa-
kuwapo watoto wengi wenye wa-
zazi wa jinsia moja na njia rahisi ya 
kubadilisha hilo ni kumtambulisha 
mtoto Phyllis ni bibi yake, huku 
mtoto naye alimuona ni rafiki wa 
mama yake. 

Wamekuwa watatu
Mzaliwa huyo wa mwaka 1975 

hivi sasa ana umri wa miaka 45, 
mama yake  Lilian alijifungua mto-
to kwa jina Avrom na aliyempeleka 
hospitalini alikuwa ‘mumewe’  Lil-
ian alipotaka kujifungua, huku aki-
jawa na hofu.

Kila kitu kilifanyika ilivyopang-
wa na mwanamke huyo alirudi ny-
umbani, kuanza maisha mapya ya 
watu watatu.

Hata hivyo, wakaanza kugundua 
vikwazo vya familia yao kisheria, 
Lili akieleza: ‘’’’Kile kilichotutia 
wasiwasi zaidi ni kwamba, Avrom 
alikuwa mgonjwa na Phyllis alila-
zimika kumpeleka kwa daktari. 
Hakuwa mzazi wake kamili, hivyo 
basi nililazimika kumpatia barua 
rasmi aliyobeba.’’

Kilichonikwaza hasa ni kwamba, 
iwapo kitu kingenitokea, asingeku-
wa na haki  kisheria kudai kuwa 
mwanawe, kwani ‘mume’ huyo 
hakujulikana kisheria.

Lilian anarejea mwongozo wa 
kisheria jimboni California, iwapo 
kuna tofauti ya miaka 10 au zaidi 
kati ya watu wawili wazima, mmo-
ja anaweza kumchukua na kuishi 
naye, jambo lililompa fursa Phyllis, 
kwa kuwa pengo la kiumri lipo.

Lilian anasema, uhusiano wake 
na Phyllis ulikuwa na sura ya ‘ku-
chumbiana’ na anasimulia zaidi: 
“Hatukuliona suala hilo kuwa baya 
(tofauti ya kiumri) kwa sababu 
hatukujihisi kama mama na mwa-
nawe, tulifanya hivyo kama njia ya 
kukwepa sheria.” 

 Habari na picha ni kwa mu-
jibu wa BBC
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

 VIJANA wamehamasishwa 
kuzitumia fursa mbalimbali 
za kiuchumi zilizoko  maeneo 
yao kwa kuanzisha miradi ya 
maendeleo badala ya  kukaa 
vijiweni kupiga soga au ku-
jiingiza kwenye vitendo vya 
uhalifu. 

Wito huo ulitolewa jana na 
Mratibu wa Shirika lisilo la ki-
serikali la Shop, Maria Domin-
ick, wakati akifanya tathmini 
ya utekelezwaji wa mradi wa 
‘Saidia wahitaji’ ambao un-
afikia kikomo hivi karibuni.

  Dominic alisema ziko 
fursa nyingi kwenye jamii, 
lakini vijana wameshindwa 
kuzitumia ipasavyo lakini wa-
naendelea kuilaumu serikali 
kwamba haijawasaidia kitu 
chochote.

 Alisema katika utekelezaji 
wa mradi wa ‘Saidia Wahitaji’ 
walijikita zaidi kutoa elimu 
kwa vijana na makundi men-
gine kuwapa maarifa namna 
ya kujikwamua kiuchumi 
pamoja na  kutoa misaada 
ya hali na mali kwa makundi 
maalum.

 “Vijana ni tegemeo kwa 
taifa katika kuleta maendeleo 
ili kufanikisha hilo lazima kila 
mmoja atambue wajibu wake 
badala ya kunyoosheana 
vidole sisi wadau tumeo-
nyesha jitihada zetu kupitia 
huu mradi ambao umegusa 
maeneo mengi ndani ya jamii 
zetu,” alisema Dominic. 

Akizungumzia suala la 
vijana kujikwamua kiu-
chumi Ofisa Maendeleo wa 
Jiji la Mbeya, Ilikija Mshana, 
alisema Halmashauri ya Jiji 
ikitekeleza agizo la serikali la 
kuwapatia vijana mikopo kwa 
ajili ya shughuli za ujasiri-
amali.

Alisema katika kipindi 
cha mwaka 2018/2019 zaidi 
ya  vijana 800 walinufai-
ka  na mikopo inayotolewa 
na halmashauri na  kwamba 
baadhi yao tayari  wameanza 
kutoa ajira kwa wenzao. 

Aidha, Mshana aliwasisitiza 
vijana kutumia vyema maari-
fa wanayopewa na mashirika 
kuhusu ujasiriamali kwani 
yana lenga kuisaidia serikali 
kupambana na tatizo la ajira.

Ofisa ufuatiliaji kutoka 
Shirika la  Shop, Yusuph Sim-
baya, alisema licha ya mradi 
wa ‘saidia wahitaji’  kufanya 
vizuri kwa vijana kujikwamua 
na umaskini ndoto yao kubwa 
ni kuhakikisha hata kundi la 
wajane nalo  linanufaika na 
fursa mbalimbali.

 Baadhi ya vijana walionu-
faika na mradi huo, akiwamo 
Josephat Alinanuswe alise-
ma   mafunzo ya  ujasiriamali 
waliyoyapata imekuwa ni 
njia  ya kuzitambua fursa 
mbalimbali zinazopatikana 
kwenye maeneo yao.

Vijana wahimizwa 
kuchangamkia fursa

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

M
KUU wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani 
Mbeya, Ruben 
Mfune, amewaagiza 

wenyeviti wa vijiji na vitongo-
ji   kusimamia kanuni na sheria 
za uongozi ili kuondoa malala-
miko kutoka kwa wananchi, am-
bayo yamekuwa yakihusishwa na 
matumizi mabaya ya madaraka.

Mfune alitoa maagizo hayo juzi  
kwenye Baraza la Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Rujewa ambalo liliku-
wa linajadili masuala mbalimbali 

ya maendeleo ikiwamo mapitio 
ya bajeti na utekelezaji wake.

Alisema   kumekuwa na 
malalamiko kadhaa kutoka kwa 
wananchi kuhusu matumizi ma-
baya ya madaraka, ambayo yana-
husisha manyanyaso, hivyo ali-
sisitiza wenyeviti wa vitongoji na 
vijiji waliochaguliwa hivi karibuni 
wawe  wa mfano katika uongozi.

  “Mliwaomba wenyewe wa-
nanchi wawachague hamkulazi-
mishwa hivyo watumikieni kwa   
nguvu zote bila kujali itikadi za ki-
siasa na hatimaye  kuleta maen-
deleo,” alisema Mfune.

  Aliwasisitiza wenyeviti hao 

kutojenga matumaini ya kunu-
faika na chochote kupitia uon-
gozi huo badala yake wawe tayari 
kuwaongoza wananchi   pamoja 
na kutekeleza maagizo ya seri-
kali  ikiwamo kufanya vikao  vya 
kisheria na kufanya mikutano 
ya hadhara. Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo,  Aswege Kaminyoge, 
aliwashauri    wenyeviti wa vijiji 
na vitongoji   kuhakikisha wana-
fanya  vikao vya kisheria  vinavy-
otakiwa kufanyika kwa wananchi  
pamoja na kupeleka taarifa kwa 
uongozi wa mamlaka ya mji mdo-
go Rujewa.

Aliwaambia kuwa viongozi wal-
iopita walikuwa wanaitisha miku-
tano  yao kila mwezi  kwa asimil-
ia 100  hivyo na wao  wasimamie 
hilo sambamba na kutekeleza 
ilani ya uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kwenye  masu-
ala ya afya na elimu.

Mwenyekiti wa Mamlaka Mji 
Mdogo Rujewa, Chameta Godi-
god, aliwakumbusha wenyeviti 
hao kuendelea kusimamia ujenzi 
wa vyumba vya madarasa kwe-
nye baadhi ya shule pamoja na 
ujenzi wa  stendi mpya ya Igawa 
ambayo ukarabati wake unaen-
delea.

Viongozi waagizwa usimamizi sheria

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TABIA ya baadhi ya wazazi ku-
fanya mazungumzo na wanaume 
wanaowapa mimba wanafunzi na 
kukubaliana katika ngazi ya famil-
ia bila watuhumiwa kufikishwa 
kwenye vyombo vya dola, imeta-
jwa kuwa chanzo cha watoto wa 
kike kukosa haki ya kupata elimu 
mkoani Mbeya.

Hayo yalisema juzi na   Mra-
tibu wa Chama cha Wasaidizi wa 
Kisheria Mkoa wa Mbeya (Mbe-
pace), Laiki Ndagile, alipokuwa 

akizungumza na Nipashe  kuhu-
su changamoto mbalimbali zina-
zowakabili watoto wa kike.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni 
miongoni mwa mikoa inayoon-
goza nchini kwa kuwa na mimba 
nyingi za utotoni.

Alidai     familia nyingi zina-
fanya mazungumzo na wanaume 
waliowapata mimba wanafunzi 
wakishinikiza kupewa mahari ili 
suala hilo  walimalize.

Alisema kitendo hicho ni cha 
kumdhulumu mtoto wa kike 
kupata haki yake ya kielimu li-

cha ya familia kutaka kunuifaika 
hivyo  aliitaka jamii kubadilika na 
kuachana na mtindo huo ambao 
unalenga kumkandamiza mtoto. 
“Wazazi wamekuwa chanzo cha 
wanafunzi wa kike kushindwa 
kutimiza ndoto zao hii inatokana 
na tamaa za kupata mali haraka 
na kusahau wajibu wao    na 
kuwaachia huru wanaume wa-
naowapa mimba mabinti,” alise-
ma Ndagile.

Alikemea vikali tabia ya wa-
naume kufanya ngono na watoto 
wa kike akiwataka kuwaacha wa-

some ili wafikie malengo yao.
Alisema mara nyingi kinababa 

wamekuwa wakiwasisitiza wa-
toto wa kike kujitunza na kusoma 
kwa bidii lakini tena wanaanza 
kuwarubuni  kwa zawadi na aha-
di nyingi hatimaye  wanakatisha 
ndoto zao.

Mmoja wa wasaidizi wa kishe-
ria, Neema Joseph, ambaye ni 
mkazi wa Uyole jijini Mbeya, 
alieleza     vikwazo vinavyom-
kabili msichana katika kutimiza 
malengo yake kuwa ni suala 
la  usawa wa kijinsia.

Kichocheo mimba shuleni chaanikwa

Baadhi ya wajasiriamali wa Jiji la Mbeya, wakiendelea na shughuli zao, kwenye vizimba vya Soko la Kimataifa la Mwanjelwa jijini humo, 
jana, ambapo wanawalalamikia wenzao wanaopanga bidhaa zao nje ya soko hilo, kwa maelezo wanawazuia wateja wasiingie sokoni 
humo. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIONGOZI wa dini nchini, 
wametakiwa kujiepusha na wa-
nasiasa wanaovuruga amani 
na badala yake wahamasishe 
waumini wao kulinda amani 
iliyopo.

Rai hiyo ilitolewa jana na Nai-
bu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), anayes-
hughulikia afya,  Dk. Dorothy 

Gwajima, alipozungumza na 
viongozi wa Jumuiya ya Mari-
dhiano ofisini kwake jijini hapa.

Alisema ni vyema viongozi 
hao kuwahamasisha waumini 
wanaowaongoza, kuilinda 
amani kwa gharama yoyote ili 
isivurugwe na watu wachache 
wasiopenda maendeleo ya taifa.

Dk. Gwajima aliwataka 
viongozi hao kutotumika na 
wanasiasa wavurugaji wa am-
ani ambao watapita kwao kuji-

pendekeza. “Viongozi wa nchi 
hii toka enzi ya Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
tumeizoea kuwa na amani, kwa 
maana hiyo msikubali kuwaom-
bea wanasiasa hao watakapoan-
za kujipitisha kwenye maeneo 
yenu,” alisema.

Aliwataka viongozi hao ku-
fanya kazi kwa pamoja na seri-
kali katika kufichua maovu.

Naibu Katibu huyo pia aliwa-
himiza waumini wao kufanya 

kazi ili kujiinua kiuchumi.
Katibu Mkuu wa Jumuiya 

hiyo nchini, Askofu Osward 
Mlay, alisema wamejipanga ku-
wakataa wanasiasa watakaoleta 
siasa zao za matusi na za kuwa-
gawa Watanzania.

“Kamwe hatutakubali kion-
gozi yeyote wa siasa atakayek-
wenda kinyume cha maadili 
ya nchi yetu, tutapaza sauti 
zetu kanisani na  msikitini ku-
wakataa,” alisema.

Viongozi wa dini wapewa somo kuepuka wanasiasa

Tarura wakimbia ‘zigo’ la kodi Skauti 
yajipanga 
kuikabili 
rushwa 
shuleni na 
vyuoni
Na Renatha Msungu,  DODOMA

CHAMA cha Skauti nchini 
kimejipanga kuanza kutoa 
elimu kuanzia shule za 
msingi hadi vyuo vikuu ili 
kukabiliana na vitendo vya 
rushwa ikiwamo ya ngono 
inayowatesa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mkuu wa 
Skauti Tanzania, Mwantumu 
Mahiza, alisema wameingia 
makubaliano na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) kutoa 
elimu hiyo ili wanafunzi wa-
pambane na vitendo hivyo. 

Alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kutokomeza rushwa 
katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Alibainisha kuwa kume-
kuwa na rushwa ya ngono 
ambayo ni kubwa na inatesa 
jamii hususani vijana wadogo 
ambao ni nguvu kazi taifa, 
hivyo kuna haja kuwa na 
mikakati ya kuitokomeza.

“Tumeamua kushirikiana 
na Takukuru ili kuhakikisha 
tunatokomeza kabisa rushwa 
nchini,” alitamba.

Mahiza alisema kwa sasa 
ana kazi kubwa ya kuingia 
katika shule hadi vyuo ili 
kutoa elimu kwa vijana.

“Kwa sasa, kuna vugu-
vugu la siasa, pia sisi skauti 
tutapambana ili kutokomeza 
rushwa na niwaase wana-
siasa, hakuna sababu ya 
kukashfiana, kinachotakiwa 
ni kuandaa mikakati ili 
kuwashawishi wananchi 
wawachague,” alisema. 
Alisema elimu watakay-
oenda kutoa itasaidia kwa 
kiasi kikubwa watu kujua si 
halali kwao kutoa na kupokea 
rushwa.

Kiongozi huyo alisema 
rushwa ya ngono inatesa na 
kusababisha vijana wengine 
kupata maumbukizo ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU). 

“Tutasaidiana na klabu za 
wapinga rushwa ili kuwaokoa 
wanafunzi, na wahadhiri wa 
vyuo waache tabia ya ku-
warubuni wanafunzi ambao 
wanategemewa na taifa la 
kesho,” alionya.

Alisema wanatarajia kuz-
indua kongamano la elimu 
ambalo litakuwa kichocheo 
cha utoaji elimu elekezi kwa 
jamii.

Mkuu wa Takukuru Mkoa 
wa Dodoma, Sosthenes 
Kibwengo, alisema wananchi 
bado wana mwamko mdogo 
wa kutoa taarifa za rushwa, 
hali inayosababisha taasisi 
hiyo kufanya kazi kwa shida.

Kibwengo alitoa wito kwa 
jamii kuendelea kutoa taarifa 
pale wanapoona sehemu 
kuna vitendo vya rushwa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za Mi-

taa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
amesema Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (Tarura), sasa 
utaokoa zaidi ya Sh. milioni 500 
zilizokuwa zikitumika kulipia 
pango kila mwaka baada ya ku-
jenga jengo lake.

Akizungumza baada ya ku-
kagua ujenzi wa jengo hilo 
jana, Waziri Jafo alisema fedha 
iliyokuwa ikitumika kulipa kodi 
ni nyingi, hivyo aliuagiza wakala 
kujenga jengo lake ili kuondo-
kana na matumizi hayo.

“Tumeokoa kodi ambayo 
ilikuwa inatumika kila mwaka 
Sh. milioni 500, ndiyo maana 
nilisema sitaenda tena bun-
geni kuomba fedha na nilisema 

mwaka 2020/21 sitapeleka bajeti 
bungeni kuomba fedha Tarura 
wapatiwe kwa ajili ya kulipa 
pango,” alisema.

Jafo alibainisha kuwa aliagiza 
ramani iliyotumika kujenga jen-
go la Ofisi ya Tamisemi itumike 
kujenga jengo hilo jirani na ofisi 
hiyo kutokana na kuwa na eneo 
kubwa.

“Nimshukuru Rais John Magu-
fuli kwa kufanya Dodoma kuwa 
makao makuu ya nchi na kuele-
keza kujengwa kwa majengo ya 
ofisi katika mji wa serikali na al-
itoa fedha kwa Tamisemi, tulian-
za ujenzi wa jengo la ghorofa,” 
alisifu.

Aliongeza kuwa kutokana na 
eneo walilopewa kuwa na uku-
bwa wa ekari 11, waliamua kujen-
ga majengo mawili ya ghorofa.

“Majengo haya ramani yake 
ni moja, lakini Tamisemi tulisi-
mamia na kuamua kujenga kwa 

utaratibu wa ‘force account’ 
tukitumia Wakala wa Majengo 
(TBA) kama mshauri, ofisi yangu 
imehusika na ujenzi huu kwa 
kipindi cha kufuatana,” alisema.

Jafo alibainisha kuwa jengo 
la Tamisemi lilitumia Sh. bilioni 
1.6 huku Tarura hadi kukamilika 
kwake itatumia Sh. bilioni 2.7.

“Ramani ya ujenzi wa ma-
jengo ni moja, lakini gharama ni 
tofauti kwa kuwa baadhi ya vitu 
havikuwekwa kwenye ujenzi wa 
jengo la Tamisemi, vimewekwa 
kwenye jengo la Tarura kwa 
kuwa tumejenga kwa kupumua, 
kama mnavyoona ni jengo lil-
ilowekwa vioo wakati lile la awa-
li hatukuweka,” alisema.

Jafo aliishukuru TBA kwa 
kushauri na usimamizi kwenye 
ujenzi huo pamoja na Chuo Ki-
kuu cha Mbeya (MUST) amba-
cho kimelijenga kupitia utara-
tibu wa ‘force account’.

Aliagiza wakuu wa mikoa, 
wilaya       na wakurugenzi ku-
jenga           majengo   kupitia uta-
ratibu huo na kukamilisha kwa 
wakati.

“Kuna wengine huko nina-
koenda wanajenga jengo wana-
tumia Sh. bilioni 10, jengo hali-
ishi miaka minne, wakati hapa 
kwa kipindi kifupi tumejenga 
majengo na yamekamilika kwa 
gharama ndogo, maeneo men-
gine hawawezi kujenga jengo 
kama hili kwa Sh. bilioni 2.7, 
wangejenga kwa Sh. bilioni saba 
au nane,” alisema.

Meneja Matengenezo ya Bara-
bara wa Tarura, Hamidu Mataka, 
alisema ujenzi ulianza Januari 
mwaka 2019 na jengo limekami-
lika kwa asilimia 98 huku asilim-
ia mbili iliyobaki ikiwa ni maten-
genezo madogo ambayo baada 
ya wiki mbili yatakuwa yameka-
milika na kuanza kutumika.

Baadhi ya wafanyabiashara ndogondogo maarufu kama machinga wa eneo la One Way, jijini Dodoma, wakionekana kubuni uta-
ratibu mzuri wa kupanga bidhaa zao na kuweka mabanda ya muda, ili bidhaa zao zisiharibike na vumbi au kunyeshewa na mvua. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH 
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habari zanzibar

Dk. Shein 
azielekeza 
wizara kituo 
cha afya
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, amei-
taka Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa, Serikali za Mitaa 
na Idara Maalum za SMZ 
kushirikiana na Wizara ya 
Afya na kuwa na  mipango 
ya pamoja itakayowezesha 
uendelezaji wa Kituo cha 
Afya Mbuzini na kuwa Hos-
pitali ya Wilaya Magharibi 
‘A’ Unguja.

 Dk. Shein alitoa maa-
gizo hayo Ikulu Zanzibar, 
wakati akipokea taarifa ya 
utekelezaji ya mpango kazi 
ya Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa 
na Idara Maalum za SMZ, 
kwa kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2019/2020.  

Alisema jengo hilo lin-
aweza kuendelezwa kupitia 
bajeti za wizara hizo na 
ujenzi wake kufanyika 
awamu kwa awamu, ili 
liweze kuwasaidia wananchi 
wa maeneo hayo na viton-
goji jirani.

Alisema jengo hilo la 
zamani lililogharimu fedha 
nyingi katika ujenzi wake 
lipo mahala pazuri na 
linafaa kuendelezwa kwa 
dhamira ya kuwasaidia 
wananchi katika upatikanaji 
wa huduma za afya.

 Aidha, Dk. Shein aliwa-
kumbusha wakuu wa mikoa 
juu ya dhima waliyonayo 
katika ulinzi na usalama wa 
mikoa yao kwa kuhakikisha 
hakuna mgeni au mwekezaji 
anayefanya shughuli zina-
zoashiria uvunjifu amani na 
kuingilia usalama wa nchi. 

Rais Dk. Shein ilitoa kauli 
hiyo kufuatia taarifa ya ku-
wapo raia kutoka Uingereza 
aliyetengeneza makazi juu 
ya mibuyu katika eneo la 
Pete, huku kukiwa na via-
shiria kadhaa katika makazi 
hayo vinavyohatarisha 
usalama wa nchi. 

Kwa kushirikiana na 
vyombo vya ulinzi na 
usalama, aliagiza kufanyika 
uchunguzi ili kubaini uhalali 
wa mgeni huyo kuwapo 
nchini na kumiliki eneo hilo 
pamoja na vifaa anavyo-
miliki, vinginevyo hatua za 
kiusalama zichukuliwe dhidi 
yake.  

Aidha, aliwataka viongozi 
wa wizara hiyo pamoja na 
viongozi wa Mkoa Kusini na 
Wilaya Kusini kukutana na 
kinamama wa Shehia ya Ki-
zimkazi wanaojishughulisha 
na kazi za kuanika dagaa 
na kuwasikiliza  ili kuona 
vipi wataweza kuwasaidia 
kuendeleza shughuli zao, 
huku kukiwa na katazo la 
kuepukana na uharibifu wa 
mazingira katika ghuba ya 
Menai.

 

 Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imesema kuwa baadhi ya hos-
pitali hasa Pemba zilikuwa na 
changamoto katika huduma za 
X-ray, hivyo kwa kuwajali wa-
nanchi tayari limeshafanyiwa 
kazi.

Waziri wa Wizara hiyo, Hamad 
Rashid Muhamed, aliyasema 
hayo katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi wakati akijibu 
swali la Mwakilishi wa Paje, Jaku 
Hashim Ayoub.

Jaku alitaka kujua wizara itatoa 
tamko gani kuhusu tatizo hilo na 

hatua gani za haraka zilizochuku-
liwa kuirekebisha changamoto 
hiyo. Waziri Hamad alisema 
waliwatafuta wataalamu na ku-
wapeleka Pemba ambapo kati ya 
X-ray   katika Hospitali ya Wete 
na vitongoji zilipatiwa ufumbuzi 
na zinaendelea na kazi ya kutoa 
huduma, lakini katika Hospitali 
ya Micheweni inaendelea na 
matengenezo.

Alisema wanajipanga kununua 
X-ray nyingine za kisasa ili kuon-
doa changamoto za utoaji wa hu-
duma hiyo.

Alieleza kuwa mashine hizo 
zimekuwa zikiharibika mara 
kwa mara kutokana na mahi-

taji makubwa ya wananchi wa-
naoenda kufuata huduma hiyo 
hospitali. Alisema wananchi 
wengi kwenda hospitali kufuata 
huduma mbalimbali ikiwamo za 
X-ray ni miongoni mwa mafani-
kio katika kuimarisha huduma 
za afya, na kwamba wananchi 
wamehamasika kufuata huduma 
za afya na kuwa na imani na seri-
kali yao katika kupata huduma 
hiyo. “Muheshimiwa Spika, wiz-
ara ipo katika hatua za mwisho 
kukamilisha uajiri pindi tutaka-
pokamilisha tutawapanga katika 
hospitali ambazo zinachangamo-
to ikiwamo Hospitali ya Chake-
chake Pemba.

Akijibu swali la nyongeza 
aliloulizwa na Mwakilishi wa 
Mgogoni, Shekhe Hamad Mantar, 
kuhusu virusi vya corona am-
bavyo vimeingia nchini Italia na 
kuitaka serikali kutoa tamko ku-
tokana na Zanzibar kupokea wa-
geni wengi kutoka Italia, Waziri 
Hamad alisema serikali inaende-
lea kuchukua hatua mbalimbali 
ili ugonjwa huo usienee nchini.

Alieleza kuwa serikali imekua 
na tahadhari kubwa na ugonjwa 
huo na ndio maana imekuwa 
ikifanya uchunguzi kwa wageni 
wnaoingia nchini, na imeweka 
wataalamu wa afya katika viwan-
ja vya ndege na bandari.

 Changamoto X-ray Pemba yafanyiwa kazi

Watoto 13 wahofiwa kufa saratani ngozi
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

W
ATOTO 13 wame-
fariki dunia ku-
tokana na ku-
pata uvimbe 

unaodhaniwa ni saratani ya ngo-
zi katika Wilaya ya Micheweni 
Kisiwani Pemba kuanzia Oktoba 
2019. 

Akiwasilisha taarifa ya serikali 
kutokana na ugonjwa huo uliibu-
ka katika wilaya hiyo, Waziri wa 
Afya, Hamad Rashid Muhamed, 
alisema baada ya kupata taarifa 
ya kuwapo kwa ugonjwa huo 
wizara iliandaa timu ya ufuatiliaji 
kuhusu maradhi hayo.

Alisema jumla ya wagonjwa 
628 wenye matatizo mbalimbali 
ya ngozi waligundulika na wali-

hudumiwa, kati yao 106 waliku-
wa ni watoto wa chini ya miaka 
mitano na 522 walikuwa na zaidi 
ya miaka mitano.

“Watoto 33 waligundulika 
kuwa na ugonjwa wa ngozi un-
aojulikana kwa jina la kitaalamu 
( Xeroderma   Pigmentosum), 
13 kati yao walifariki kutokana 
na kupata uvimbe unaodhani-
wa kuwa ni saratani ya ngozi 
walipokuwa wadogo na 16 kati 
yao bado wapo hai,” alisema.

Alieleza kuwa pia watoto saba 
waligundulika kuwa na uvimbe 
unaodhaniwa kuwa ni saratani 
ya ngozi sehemu mbalimbali na 
kuhitaji matibabu ya haraka ya 
upasuaji, na kuwa walipelekwa 
Hospitali ya Muhimbili kwa ajili 
ya upasuaji na matibabu zaidi.

Waziri huyo alisema wale wote 

wanaotaka kusaidia wagonjwa 
wafuate utaratibu   wa serikali 
uliopo wa rufani na kuhakikisha 
wagonjwa  ambao wanaombewa 
msaada kuwa wawazi na wawe 
wanakwenda kunufaika wale wa-
naohitaji msaada huo.

Aidha, aliwaomba wazazi au 
watu wanaowahudumia wag-
onjwa ambao ni watoto watoe 
ushirikiano wa dhati bila ya ku-
weka mbele maslahi yao binafsi.

“Wizara inapenda kuwatoa 
hofu wananchi kuwa ugonjwa 
wa ngozi (Xeroderma   Pigmen-
tosum) si ugonjwa unaoambuki-
za kwa kugusana au kunywa maji 
au kwa njia ya hewa,” alisema 
Hamad Rashid.

Hamad alieleza kuwa hatua zi-
nazopaswa kuendelea kuchuku-
liwa ni kuendeleza kliniki kwa 

ajili ya watoto wenye ugonjwa 
wa ngozi  Xeroderma  Pigmen-
tosum baada ya miezi mitatu 
ambapo watagaiwa dawa, wata-
chunguzwa viashiria vya saratani 
na upasuaji utakapohitajika.

Alisema pia kuendelea kutoa 
elimu juu ya maradhi hayo  kupi-
tia vyombo vya habari, kuanzisha 
uchunguzi wa matatizo ya ngozi 
shuleni   baada ya kugundua 
maradhi mengi ya kuambukiza 
yatokea sana kwa watoto pamoja 
na kutoa matibabu shuleni.

“Pia kufanya kampeni ya ue-
limishaji wa matatizo ya ngozi 
na matumizi sahihi ya dawa 
na sabuni hasa katika uso na 
kuhakikisha dawa zote zinazo-
hitajika kwa matibabu hayo zi-
naingizwa katika orodha ya dawa 
muhimu zinazoagizwa,” alisema.

Alhamisi Februari 27, 2020

Waziri wa Afya wa Zanzibar, Hamad Rashid Mohammed, akiwasilisha taarifa kuhusu ugonjwa wa ngozi unaodhamiwa kuwa ni sara-
tani ya ngozi ulioenea katika Wilaya ya Michewemi Pemba, wakati wa kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani mjini Zanzibar 
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

Na Sabato Kasika 

KATIKA kuimarisha 
huduma zake, Zantel im-
ezindua bidhaa ya bando 
liitwalo ‘Bonga Mpaka 
Basi’ ili kuwawezesha 
wateja wake kupiga simu 
kwenda mitandao yote 
kwa gharama nafuu.

Uzinduzi huo ambao 
ulifanyika juzi Visiwani 
Zanzibar, unalenga pia 
kuwapa kifurushi kimoja 
cha ‘Bonga Mpaka Basi’, 
na kwamba bidhaa hiyo 
inatajwa kuchochea 
shughuli za kiuchumi na 
kijamii hapa nchini.

Katika taarifa yake 
kwa vyombo vya habari, 
Mkuu wa Biashara wa 
Zantel, Aneth Muga, 
alisema bidhaa hiyo ime-
lenga kuboresha huduma 
za mawasiliano ili wateja 
wapate mawasiliano ya 
uhakika wa gharama 
nafuu.

“Tunatambua kuwa 
huduma za mawasiliano 
hasa za sauti na data 
ni muhimu kuchochea 
shughuli za kiuchumi na 
kijamii, na watu wengi 
hutegemea mawasiliano 
ili kufanya shughuli za 
kila siku hasa biashara, 
kupata huduma za 
kijamii kama afya, malazi 
na usafiri,” alisema Muga.

Alisema, huduma 
hiyo itawafanya wa-
teja wa Zantel kupiga 
simu kwenda mitandao 
mingine kwa gharama 
ile ile ya kupiga ndani ya 
mtandao kupitia kifu-
rushi kimoja cha ‘Bonga 
Mpaka Basi’.

Muga aliongeza kuwa 
kwa njia hiyo, Zantel 
inatekeleza mkakati wa 
kuhakikisha inafikisha 
huduma kwa watu wengi 
zaidi na kuchochea 
maendeleo yao kupitia 
mawasiliano bora.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Zantel Zanzi-
bar, Mohammed  Mussa, 
alisema kampuni hiyo 
imeendelea kufanya 
uwekezaji kwenye miun-
dombinu ya mawasiliano 
Visiwani Zanzibar, am-
bako ni eneo kitovu cha 
biashara kwao kwa lengo 
la kuboresha huduma za 
mawasiliano.

Anasema uwekezaji 
huo umefanyika kupitia 
teknolojia ya fibre optic 
cable inayoiunganisha 
Tanzania na nchi ny-
ingine na imeiwezesha 
Zantel kutoa huduma za 
sauti na data kwa kam-
puni nyingine za simu 
hapa nchini.”

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA 

M
VUA zinazoendelea ku-
nyesha zimesababisha 
kina cha  maji ya Ziwa 
Victoria kuongezeka, 

hali iliyosababisha  Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Ileme-
la mkoani Mwanza, John Wanga, 
kuwataka wavuvi wa mwalo wa Bu-
tuja kuhama eneo hilo na kwenda 
mialo mingine. 

 Wanga   alitoa ushauri huo al-
ipokuwa akitoa ufafanuzi wakati ak-
izungumza na Nipashe kuhusu sua-
la la mwalo wa Butuja uliokumbwa 

na mafuriko na kusababisha wavuvi 
na wananchi wanaofanya shughuli 
eneo hilo kuwa na wakati mgumu.

Walimwomba Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Luhaga Mpina na Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo ku-
waboreshea mwalo, huku wakip-
atiwa eneo la muda lililopo  karibu 
na mwalo huo wakati wakisubiria 
matengenezo.

  Wanga alisema eneo hilo la 
mwalo wa Butuja siyo rasmi bali 
ni kwa ajili ya kuendelezwa kwa 
kujengwa   mabwawa ya majitaka 
ambapo Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira jijini Mwanza 
(MWAUWASA) wanapaswa kuwali-

pa fidia wananchi wa maeneo hayo 
ili wapishe eneo hilo, na kuwa haja-
jua ni lini watalipwa kwani hawezi 
kuwasemea kwa vile siyo eneo lake 
la kazi.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
wanapaswa kuhama kwenda 
kwenye mialo ambayo ni teule iki-
wamo Mihama, Kayenze ndogo, Ig-
ombe au            Igalagala pamoja na 
Kirumba wakafanye shughuli zao 
za uvuvi. 

Alisema katika eneo hilo kwa 
sasa kuna mabwawa, lakini wa-
nanchi wanaishi huku shughuli za 
uchumi zikiendelea hasa za uvuaji 
samaki kutokana na eneo hilo kuwa 

rahisi kufikika katika masoko.
  “Eneo hilo siyo mahususi la 

kufanya shughuli hizo, siyo kuwa 
hatutaki wafanye shughuli zao ila 
halifai kwa sasa kutokana na mvua 
nyingi, na kina cha maji kuongeze-
ka,” alisema.

Mwenyekiti wa Ulinzi wa Rasili-
mali za Uvuvi ndani ya mita 60 
kutoka mwambao wa ziwa (BMU) 
ya Butuja, Dickson Maila, alisema 
tangu kupatwa na madhara hayo 
wamepokea viongozi akiwamo Nai-
bu Meya wa Manispaa ambaye ni 
diwani wao ambapo walimweleza 
na kuahidi kulifuatili suala hilo sam-
bamba na Mkuu wa Wilaya.

Wavuvi watakiwa kuhama mwalo 

Na Edwin Said, NZEGA 

JESHI la Polisi mkoani Tabora, 
linawashikilia watu watano wanao-
tuhumiwa kumuua Andrea Kipela 
(72), mkazi na mkulima wa Kijiji cha 
Wita, Kata ya Ndala wilayani Nzega.

Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara kati ya wanakijiji na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Mkoa, Kaimu Kamanda wa Polisi 
mkoani Tabora, Rauliani Fabrian, 
alisema jeshi hilo           linawashikilia 
watu         watano kwa ajili ya maho-

jiano kuhusu mauaji hayo yanayo-
daiwa kuchagizwa       na mgogoro 
wa ardhi.

Alitoa wito kwa wananchi kush-
irikiana na jeshi hilo ili wote wanao-
husika na ukatili huo wachukuliwe 
hatua za kisheria.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, alisema wote wataka-
obainika kuhusika na mauaji dhidi 
ya mzee huyo, serikali haitasita ku-
wachukulia hatua za kisheria.

Alisema serikali ya mkoa kwa 
kushirikiana na Kamati ya Ulinzi 

na Usalama inawaomba wananchi 
kutoa taarifa za wale wote wali-
oshiriki kutekeleza mauaji hayo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Tab-
ora, Robart Makungu na Mkuu wa 
Wilaya ya Nzega, Godfrey Ngupula, 
walisema watailinda familia ya 
mzee huyo ulinzi, huku wakiwataka 
wananchi kuwa walinzi wa kwanza 
wa familia hiyo na wanafamilia hiyo, 
kila mmoja kujilinda.

Awali, akielezea eneo linalodaiwa 
kuwa na mgogoro na kusababisha 
kifo cha Mzee Kipela, Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Nzega, Yahaya Sekiete, alisema 
lina ekari 180 ambazo zilikuwa hazi-
japimwa, na akaahidi kuwa baada 
ya mavuno zitapimwa na kukabi-
dhiwa kwa wanafamilia.

Alisema ekari hizo zinatambuli-
wa na mahakama ya ardhi na Mzee 
Kipela alishinda kesi ya mgogoro wa 
ardhi iliyokuwa mahakamani.

Mzee Kipela aliuawa Februari 
2 mwaka huu, huku chanzo cha 
kuuawa kwake kikidaiwa kuwa ni 
mgogoro huo wa ardhi.

Watano mbaroni tuhuma za mauaji ya kikongwe 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Tanga, Daudi Mahej (wa pili kulia), akishikana mikono na Mkurugenzi wa Idara ya Wafanya Biashara wa 
Benki ya NBC, Elvis Ndunguru, kuashiria uzinduzi rasmi wa Klabu ya Biashara katika Mkoa wa Tanga juzi. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Wa-
teja wadogo na wakati wa benki hiyo, Evance Luhimbo na Meneja wa Benki hiyo Tawi la Tanga, Asia Chambega. PICHA: JUMANNE JUMA

Zantel yaibuka 
na ‘Bonga 
Mpaka Basi’



Corona yazidi kusambaa, yaingia Algeria
ALGIERS, Algeria

WAZIRI wa Afya nchini Algeria, Abdel 
Rahman Ben Bouzid, amethibitisha nchi 
hiyo imepokea kisa cha kwanza cha mtu 
kuambukizwa virusi vya ugonjwa wa Co-
rona.

Waziri Bouzid alisema kuwa mgonjwa 
huyo ni mwanamume raia wa Italy 
aliwasili nchini humo Februari 17. Hata 
hivyo mtu huyo ameshatengwa kwa sasa.

Algeria imekuwa nchi ya pili Afrika 
kuthibitisha kupata mgonjwa wa virusi 
vya Corona.

Misri ilikuwa ya kwanza kuthibitisha 
kupatika kwa kisa mtu aliyekuwa anau-

Algeria 
imekuwa 
nchi ya 
pili Afrika 
kuthibiti-
sha kupata 
mgonjwa 
wa virusi 
vya Corona.

gua virusi vya Corona lakini baadaye 
ikatangaza kwamba mgonjwa huyo 
hana tena maambukizi na anaendelea 
kupata nafuu.

Algeria ni moja ya nchi ambazo 
zimezua wasiwasi mkubwa kwamba vi-
rusi vya Corona huenda vikawa janga. 

Naibu Waziri wa Afya wa Algeria, Iraj 
Harirchi, alikanusha madai kwamba 
nchi hiyo inajaribu kuficha ukweli 
kuhusu mlipuko wa virusi hivyo.

Iran imeripoti matukio 95 ya virusi 
vya Corona lakini idadi kamili inad-
haniwa kuwa juu zaidi.

Mkurugenzi wa Shirika la Afya Dunia 
(WHO) alisema kwamba kuongezeka 

ghafla kwa visa hivyo kwa nchi ambazo 
ziko nje ya China ni jambo la kutia wasi-
wasi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Mike Pompeo, alisema kwamba 
Washington ilikuwa na hofu kuwa 
Iran huenda imeficha taarifa muhimu 
kuhusiana na mlipuko wa ugonjwa 
huo na kusihi nchi zote kusema ukweli 
kuhusu virusi vya Corona.

Wakati huo huo, Naibu Waziri wa 
Afya na mbunge mmoja nchini Iran 
walithibitishwa kupata virusi vipya vya 
Corona, wakati inapambana kukabili-
ana na virusi hivyo ambavyo vimesaba-
bisha vifo vya watu 15.

Idadi kubwa ya watu wamefariki 
nchini Iran kwasababu ya virusi hivyo 
kuliko nchi nyingine yoyote mbali na 
China. Nchi hizo mbili zina uhusiano 
mkubwa wa kibiashara.

Nchi zingine ambazo kwa sasa zime-
kumbwa na mlipuko wa virusi vya Co-
rona kwa kiwango kikubwa ni Korea 
Kusini na Italy ambapo matukio hayo 
yamekuwa yakiongezeka katika siku za 
hivi karibuni.

Wakati huohuo, Watu 78,064 
wameambukizwa virusi vya ugonjwa 
wa Corona na kusababisha vifo vya watu 
2,715 nchini China tangu ugonjwa huo 
ulipozuka Desemba mwaka jana. BBC

Raia wa China wakisalimia kwa kupungiana pasipo kushikana mikono kuhofia kuambukizana virusi 
vya Corona. PICHA: REUTERS
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Makamu wa Rais Sudan 
Kusini ajihisi mfungwa

NEWDELH, India

IDADI ya vifo kutokana na maandamano ya kupinga 
sheria mpya ya uraia mjini New Delhi, imepanda na 
kufikia watu 20. 

Ghasia hizo ambazo ni mbaya zaidi kuwahi 
kushuhudiwa katika mji huo mkuu wa India 
katika miongo mingi, zilianza Jumapili jioni lakini 
zikaongezeka Jumatatu wakati Rais wa Marekani, 
Donald Trump alipowasili New Delhi kufanya 
mazungumzo na viongozi wa India. 

Hospitali kuu ya mjini humo imethibitisha idadi 
hiyo ya vifo ikisema kuwa iliwapokea watu 189 
waliopata majeraha. Polisi 40 ni miongoni mwa 
waliojeruhiwa.  

Sheria hiyo mpya inarahisisha mchakato wa 
kutoa vibali vya uraia kwa jamii za kidini za walio 
wachache kutoka nchi jirani zenye raia wengi 
Waislamu, lakini orodha hiyo inawatenga Waislamu. 

Wakosoaji wa sheria hiyo wanasema inawabagua 
Waislamu wa India walio wachache. Waziri 
Mkuu wa India Narendra Modi ametoa wito wa 
kurejeshwa utulivu akisema kuwa amani na 
maelewano ndio utamaduni wa nchi hiyo. DW

Waliofariki kutokana 
na vurugu wafikia 20

JUBA, Sudan Kusini

MKE wa Makamu wa Rais wa Sudan 
Kusini aliyeapishwa hivi karibuni, 
Riek Machar, amesema mume wake 
anahisi ni kama mfungwa.

Angelina Teny, ambaye ni waziri 
wa zamani katika serikali ya Sudan 
Kusini, alisema kwamba masharti 
yaliyowekwa na Mamlaka ya ki-
maendeleo ya serikali za kikanda 
(Igad), kwa mume wake juu ya kusa-
firi ndani na nje ya nchi bado yapo.

Alisema masharti hayo yalilenga 
kusitisha mapigano na kumwezesha 
Machar kufanya mazungumzo 
ya mkataba wa amani. Pia 

walimuwekea masharti juu ya 
kuongea hadharani kwa vyombo 
vya habari.

Mjumbe maalumu wa Igad kwa 
ajili ya Sudan Kusini, Ismail Wais 
alisema kuwa masharti hayo yalip-
itwa na wakati wakati Machar al-
ipochukua mamlaka mapya katika 
serikali ya umoja Jumamosi.

Lakini Teny alisema kuwa kundi 
la Machar halijapokea mawasiliano 
yoyote kuhusiana na hilo. Alise-
ma wanahofia huenda asiweze 
kutekeleza kazi zake.

Kwa mujibu wa Teny, mume wake 
hawezi kusafiri kwa uhuru ndani ya 
Sudan kukutana na wafuasi wake.

Hatahivyo, msemaji wa Rais Salva 
Kiir amekanusha madai hayo, na 
kuongeza kuwa Machar anapaswa 
kufanya mikutano ya umma na rais 
ili kuonyesha umoja.

Awali Rais wa Sudan Kusini, Salva 
Kiir na kiongozi huyo wa zamani wa 
waasi Riek Machar walikubaliana 
kuunda serikali ya mpito ya Umoja 
ya Taifa, kabla ya Februari 22.

Inaaminiwa kuwa hatua ya 
Machar kujiunga na serikali ya 
muungano na Rais Kiir itasaidia 
kurejesha amani ya kudumu nchini 
Sudan Kusini, lakini mikataba mingi 
ya amani imekua ikivunjwa mara 
kwa mara. BBC
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habari kitaifa

Shule Dar 
yaomba  
msaada 
kompyuta
Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Msingi Kawe B ya jijini 
Dar es Salaam, imeomba msaada wa 
kompyuta na mashine ya kudurufia 
kwa ajili ya kusaidia uchapaji wa 
mitihani ya majaribio shuleni hapo.

Ombi hilo lilitolewa jana na Mwal-
imu Mkuu wa shule hiyo, Venance 
Mwasamakwela wakati akipokea 
madarasa ya shule hiyo yaliyokara-
batiwa na asasi ya Time To Help na 
shule za Feza.

Alisema kwa sasa wamekuwa 
wakitumia gharama kubwa kwenda 
kuchapisha mitihani ya majaribio 
mtaani, wakati hawana kipato cha 
kuwawezesha kumudu gharama 
hizo. Mwasamakwela alisema baada 
ya ukarabati huo, shule hiyo itafan-
ya vizuri zaidi kitaaluma na kwamba 
imekuwa ikifanya vizuri kitaaluma 
hivyo msaada huo umekuwa chachu 
kwao kufanya vizuri zaidi kwenye 
mitihani ya kitaifa ya darasa la nne 
na darasa la saba.

Alisema mwaka uliopita shule hiyo 
ilijitahidi na kufaulisha wanafunzi 
wote kwenye matokeo ya darasa la 
saba na kwamba kwa msaada wal-
ioupata watafanya vizuri zaidi.

“Msaada ambao Time To Help na 
shule za Feza mmekuwa mkitupatia 
umetufanya tuwaone nyinyi ni wale-
zi wetu, shule yetu ilikuwa kwenye 
hali mbaya sana, lakini nyinyi mmei-
fanya iwe tofauti kabisa,” alisema.

Meneja Mwandamizi wa Bima NMB, Martine Massawe (kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 35 kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa African Digital Banking Summit Limited, Baraka Mtavangu, kwa ajili ya NMB Bima Marathon itakofanyika tarehe 
28 Machi jijini Dar es Salaam. Katikati ni Meneja wa NMB Jogging Club, Elifadhili Mramba. NA MPIGAPICHA WETU

Na Dege Masoli, PANGANI

TAASISI ya Utafiti wa Wadudu na Magon-
jwa Waenezayo (VVBD) imejitambulisha 
kitaifa na kimataifa kutokana na kufikisha 
zaidi ya mbung’o  16,000  wanaofugwa na 
kituo hicho.

Meneja wa Wakala wa Maabara ya Veteri-
nari (TVLA) Tanga, Dk. Amni Malele, alisema 
jana kuwa kituo hicho hadi mwishoni mwa 
mwaka jana, kilifikisha mbung’o 16,143 idadi 
ambayo imekifanya kufahamika kitaifa na 
kimataifa.

Dk. Malele alisema  ufugaji wa mbung’o 
hao umekuwa utambulisho wa taasisi hiyo 
iliyoko chini ya TVLA na kwamba inawatu-
mia mbung’o hao kama sehemu ya utafiti 
wao.

“Ufugaji wa mbung’o umekuwa ndio ut-
ambulisho wa taasisi kitaifa na kimataifa   
toka ilipoanzishwa. Kwa sasa inajulikana 
kama kituo cha umahiri katika uzalishaji 
mbung’o,” alisema Dk. Malele.

Alisema ufugaji huo wa mbung’o umeen-
delea takriban miaka 46 na hadi mwaka 
jana ilishafikiwa mbung’o pamoja na mabuu 

3,895 ambayo hayajaanguliwa.
“Mbun’go hawa wanafugwa kwa ajili ya 

shughuli za utafiti, mafunzo na mbegu, pia 
wanaweza kutumika kuondoa mbung’o ka-
tika nyanda za malisho ya mifugo chini ku-
pitia madume,” alisema.

Meneja huyo alisema mafanikio hayo 
yametokana na ushirikiano baina ya kituo 
hicho na wadau mbalimbali wa ndani na nje 
ya nchi katika kutekeleza majukumu yake 
yakiwemo mashirika ya kimataifa, mtandao 
wa kutokomeza malale, vyuo vikuu vya nda-
ni na nje ya nchi na serikali za mitaa.

Taasisi yajulikana kimataifa utafiti mbung’o 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

BAADHI ya wazee katika Wilaya ya Kibaha, 
mkoani Pwani, wameiomba serikali kuwa-
tengea bajeti kwa ajili ya dawa kuondoa 
changamoto inayowakabili kwasasa.

Wakiongea na Nipashe kwa nyakati to-
fauti jana mjini Kibaha, walisema kwasasa 
wanakabiliwa na changamoto ya kukosa 
dawa kwenye vituo vya huduma ya afya 
wanapoenda kupata matibabu.

Getrude Msangule, mkazi wa Mwenda-
pole B, alisema serikali inatakiwa kuandaa 
mkakati wa kuwezesha uwapo wa dawa 
kwa wazee, kwa kuwa wengi wao hawana 
uwezo wa kununua wanapozikosa kwenye 
vituo vya afya.

Alisema, kwa sasa kila zahanati ina diri-
sha na daktari kwa ajili ya wazee, changa-
moto iliyopo kwa sasa ni ukosefu wa dawa 
jambo ambalo baadhi yao wanashindwa 

kununua na kuendelea kuugua magonjwa 
yanayowasumbua.

“Huduma kwenye vituo zinaridhisha, 
tunapokwama ni pale tukifika dirisha la 
dawa, utaambiwa hakuna kila siku zinapa-
tikana panadol pekee nyingine unaandiki-
wa ukanunue nje, wengine hawana uwezo 
wa kuzinunua hili linatakiwa kuangaliwa 
na serikali kuwasaidia,” alisema.

Vile vile, alisema kitengo kinachohusika 
na wazee, hawatakiwi kukaa ofisini badala 
yake wafike kuwatembelea wazee na 
kupata takwimu halisi ya wale ambao 
hawajiwezi wasaidiwe namna ya kupata 
dawa.

Aliomba serikali pia, kutoa semina za 
mara kwa mara kwa vijana wanaopata 
mimba mapema, kwa kuwa kwa kukosa 
kwao elimu wamekuwa wakizaa watoto 
ambao wanashindwa kuwalea na baadaye 
wanawatelekeza kwa wazee ambao wa-

nashindwa kumudu kuwalea.
Naye Mohamed Pongwe mkazi wa Mlan-

dizi, aliiomba serikali kusaidia wazee kupa-
ta bima iliyoboreshwa, ili waweze kupata 
dawa wanapoumwa.

Mkurugenzi wa Shirika linalojishughuli-
sha na wazee la Msamaria mwema, Elisha 
Mwamkinga, alisema kila  halmashauri 
inatakiwa kuandaa utaratibu wa kutenga 
bajeti kwa ajili ya kuwasaidia wazee wasio-
jiweza.

“Wapo wazee hata wakiandikiwa dawa 
uwezo wa kununua hawana, ikiwezekana 
hata serikali za mitaa zianzishe utaratibu 
wa kuwakatia bima iliyoboreshwa wazee 
kuondokana na hii hali,” alisema Mwam-
kinga.

Mwamkinga alisema, pia kwasasa wapo 
kwenye mchakato wa kudai haki za wazee 
wasinyanyaswe au kubaguliwa kutokana 
na umri wao.

Wazee waiomba 
serikali bajeti ya dawa
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habari michezo

MANCHESTER, England 

MANCHESTER United im-
eongeza hatua zaidi katika 
mpango wake wa kutaka kum-
sajili nyota wa Aston Villa, Jack 
Grealish. 

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24 kwa kipindi 
chake chote amecheza hapo 
Villa Park ikiwa ndio klabu 
yake ya utotoni na iliyomlea, 
lakini majaliwa ya Grealish 
yapo shakani kwani Aston 
Villa kwa sasa wanapambana 
kutoshuka daraja pamoja na 
Watford na West Ham.

United ni moja kati ya klabu 

za Ligi Kuu ya England zina-
zomuwania Grealish ambaye 
wanaweza kumsajili mwishoni 
mwa msimu huu.

Gazeti la Manchester Even-
ing News limeripoti kwamba, 
klabu hiyo itatuma ofa yao 
mapema mwishoni mwa mwe-
zi huu.

Ingawa Grealish hataweza 
kujiunga na Manchester 
United hadi dirisha la usajili 
litakapofunguliwa kipindi cha 
majira ya joto, kikosi hicho cha 
Ole Gunnar Solskajer kinaone-
kana kinataka kumalizana 
mapema na mchezaji huyo 
kabla ya Machi.

Taarifa zaidi zinasema 
kwamba, Man United wame-
kubali kulipa fedha kiasi cha 
pauni milioni 45 kilichopo 
kwenye kipengele cha mka-
taba wake ili aachiwe kutoka 
pale West Midlands.

Man United tayari ilianza 
kuimarisha kikosi chake waka-
ti wa dirisha la usajili wa diri-
sha dogo la Januari wakati wal-
ipomsajili Bruno Fernandes. 

Grealish awali alikuwa aki-
husishwa na kutakiwa pale 
Tottenham Hotspur, ambapo 
walishindwa kumsajili mwaka 
2018 kwa ada iliyotajwa kuwa 
ni pauni milioni 25.

LONDON, England 

A
RSENAL imeripotiwa kwam-
ba ipo tayari “kusikiliza” 
ofa kutoka klabu yoyote in-
ayomtaka nahodha wake, 

Pierre-Emerick Aubameyang wakati 
wa kipindi cha majira ya joto, baada 
ya hadi sasa kushindwa kumshawishi 
mshambuliaji huyo kusaini mkataba 
mpya.

Aubameyang, ambaye kwa sasa 
anaongoza kwa ufungaji bora kwe-
nye Ligi Kuu ya England akiwa na ma-
bao 17, amebakiwa na miezi 12 kwe-
nye mkataba wake na Arsenal wapo 
hatarini kumpoteza akiwa mchezaji 
huru mwaka 2021 kama hawata-
muuza au kushindwa kumshawishi 
kuongeza mkataba mpya.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Mail klabu hiyo inapanga kufungua 
mazungumzo na Aubameyang ku-
jadiliana kuhusu majaliwa yake, kitu 
kinachoweza kuwafanya waamue ku-
muweka sokoni mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30.

Arsenal awali walishindwa kum-
shawishi kuongeza mkataba mpya na 
Aubameyang alikuwa akihusishwa 
na mpango wa kujiunga na Barcelona 
wakati wa dirisha dogo la usajili la 
Januari. 

Inadaiwa kwamba Aubameyang 
mchezaji wa kimataifa wa Gabon 
anataka kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, huku Arsenal ikiwa shakani 
kufuzu kwenye michuano hiyo.

Aidha, taarifa zaidi zinaeleza 
kwamba Aubameyang anataka kulip-
wa mshahara wa pauni 350,000 kwa 
wiki sawa na Mesut Ozil.

Barcelona 
yaivutia 
Napoli pumzi
NAPLES, Italia 

QUIQE Setien amesema bado ana 
matumaini ya Barcelona kufuzu kutoka 
hatua ya 16-Bora kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, licha ya kwamba atawa-
kosa Sergio Busquets na Arturo Vidal 
kwenye mchezo wa marudiano dhidi ya 
Napoli wiki tatu zijazo.

Barca walilazimishwa sare ya 1-1 na 
Napoli kwenye Uwanja wa San Paolo 
Jumanne, huku bao lao likifungwa na 
Antoine Griezmann.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa alisawazisha bao la kipindi cha 
kwanza la Dries Mertens, akiunganisha 
krosi ya Busquets.

Busquets ambaye alipata kadi ya 
njano kipindi cha pili, inamfanya kuu-
kosa mchezo wa marudiano, huku Vidal 
atakuwa benchi pale Camp Nou baada 
ya kupewa adhabu kwenye tukio la 
kuzozana na Mario Rui.

Hata hivyo, Setien hana shaka kwani 
ana imani watafuzu kwenye mchezo 
ujao ambao pia watamkosa beki wao 
Gerard Pique aliyeumia.

“Tutaangalia suluhisho jingine,” alise-
ma akiwaambia waandishi wa habari.

“Tumewapoteza wachezaji muhimu, 
lakini wengine wawili wamepona Jordi 
Alba na Sergi Roberto. 

“Tutaangalia namna ya kuuka-
bili mchezo wetu huo ujao. Bado nina 
matumaini makubwa ya kufanya 
vizuri.”

Arsenal sasa 
ipo tayari 
kumuuza 
Aubameyang

United yafikia pazuri 
kumsajili Grealish



NAPLES, Italia 

KOCHA wa Napoli, Gennaro Gat-
tuso amesema watanunua “hel-
mets” ya kujilinda ili kuhakikisha 
wanashinda mchezo wao wa pili 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua 
ya mtoano wa timu 16-Bora dhidi 
ya Barcelona.

Licha ya kuanza kuongoza kwa 
bao la Dries Mertens, ambaye 
alifikia rekodi ya kuwa mfungaji 
bora wa wakati wote wa Napoli, 

miamba hao wa Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, walilazimishwa sare ya 1-1 
nyumbani, juzi Jumanne.

Antoine Griezmann aliisawa-
zishia Barca kipindi cha pili, huku 
miamba hao wa LaLiga wakim-
poteza Arturo Vidal aliyetolewa 
nje kwa kadi nyekundu dakika 
za mwisho. Na Gattuso amesema 
timu yake ipo tayari kwa ajili ya 
mpambano wa marudiano pale 
Camp Nou Machi 18.

“Mambo hayajaisha kwa upande 

wetu hasa tukiwa tunacheza hatua 
hii ya 16 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya,” alisema Gattuso akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Tunajua kwamba tutakuwa na 
wakati mgumu kule. Tutanunua 
helmets (kofia ngumu) kwa ajili ya 
kujilinda.

“Tutakwenda na vifaa vyetu vy-
ote muhimu na tutacheza mchezo 
huo kwa nguvu zote kwa sababu 
bado nafasi ipo na mambo haya-
jaisha bado.”

habari michezo
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Gattuso aipania Barca Camp Nou

DORTMUND, Ujerumani

KUNA uwezekano mkubwa Jadon 
Sancho atabakia katika klabu ya 
Borussia Dortmund baada ya msimu huu 
kumalizika.

Sancho mwenye umri wa miaka 
19, amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuhamia kwenye 
Ligi Kuu ya England baada 
ya kuonyesha kiwango cha 
kuvutia kwa miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga.

Lakini winga huyo wa 
kimataifa wa England 
sasa anaonekana wazi 
kwamba ataendelea 
kubaki hapo Dortmund.

Sancho ameripotiwa 
kwamba ana furaha 
kuendelea kucheza 
pale Dortmund 
na uwezekano wa 
kuondoka mwishoni 
mwa msimu huu ni 
mgumu kwa mujibu 
wa gazeti la kila siku la 
Ruhr Nachrichten la nchini 
Ujerumani.

Kinda huyo mkataba 
wake wa sasa na klabu hiyo 
unamalizika mwaka 2022 na 
hivyo msimu ujao wa 2020-21 
ataendelea kucheza Dortmund.

Klabu za Liverpool, Manchester City, 
Manchester United na Chelsea zimetajwa 
kwamba zipo kwenye mbio moja za 
kumwania Sancho. 

Sancho 
haondoki 
Dortmund 
msimu huu

LONDON, England

F
RANK Lampard 
ameitaka Chelsea 
kujifunza na kue-
lewa namna wana-

vyotakiwa kucheza kwe-
nye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya mtoano 
baada ya kipigo wali-
chokipata kutoka kwa 

Bayern Munich.
Chelsea walipoteza 

kwa kufungwa mabao 
3-0 kwenye mchezo wa 

kwanza wa hatua ya mto-
ano wa 16-bora dhidi ya 
mabingwa hao wa Ligi Kuu 

ya Ujerumani, Bundesliga, 
Jumanne, huku Serge Gna-

bry akifunga mawili na Robert 
Lewandowski moja pale katika 

dimba la Stamford Bridge.
‘Blues’ hao walimpa presha 

nyingi golikipa wa Bayern, Ma-
nuel Neuer, huku wakimpoteza 
mchezaji wao Marcos Alonso al-
iyelimwa kadi nyekundu baada ya 
VAR kumwonyesha akifanya faulo 
ya makusudi.

Na sasa Lampard anajua kuhu-
su timu yake inavyotakiwa kuji-
funza kutoka kwenye mchezo huo 
na alisema kuna somo amepata.

“Hii ndilo soka la daraja hili,” 
alisema Lampard akiwaambia 
waandishi wa habari. “Kiwango 
cha Bayern Munich kilikuwa cha 
kuvutia, kwa hakika ni timu imara, 
nilikuwa najua hilo.

“Mchezo uliokuwa mgumu 
kwetu, na tumejifunza na naamini 
wachezaji wangu wamejifunza 
jinsi ya kucheza kwenye hatua hii. 

Ingawa alikataa kukata tamaa 
ya kufuzu kwenye mchezo wa 
marudiano machi 18, lakini Lam-
pard alisema kipaumbele cha 
Chelsea kwa sasa ni kuhakikisha 
wanamaliza kwenye nne bora ya 
Ligi Kuu ya England.

Lampard: 
Kipigo cha 

Bayern 
kimetupa 

somo



yajiongeza kwa Grealish

Manchester United imepiga hatua katika mkakati 
wao wa kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack Grealish, 
24. (Manchester Evening News)

Aubameyang anukia kuuzwa

Arsenal inaweza kusikiliza ofa kwa Pierre-Emerick 
Aubameyang majira haya ya joto ili kuepuka kumpoteza 
bure mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30, mwaka 
ujao. (Mail)

Guardiola awaniwa Juve

RAIS wa Juventus, Andrea Agnelli amesema mabing-
wa hao wa Italia wanazingatia kutoa ofa kwa kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola. (Manchester Evening 
News)

Ramos hana haraka Madrid

BEKI wa Real Madrid, Mhispania Sergio Ramos, 33, 
hana haraka ya kujadili mkataba mpya na miamba hiyo 
ya Bernabeu lakini amesema uhusiano wake na klabu 
hiyo ni “mkubwa”. (Goal)

Mane kuigharimu Barcelona

KIPENGELE cha mkataba wa Philippe Coutinho, in-
amaana Barcelona itapaswa kulipa pauni milioni 225 ili 
kumsajili kiungo wa Senegal, Sadio Mane, 27. (Mirror)

Sterling mguu nje ndani City

Manchester City inaweza kuwapoteza wachezaji 
wake wengi muhimu, ikiwa ni pamoja na mshambuliaji 
Raheem Sterling, kama itatwaa taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu. (ESPN)

Lingard, Pereira kuuzwa

MANCHESTER United inaweza kumuuza mshambu-
liaji wa England,  Jesse Lingard, 27, na kiungo Mbrazil 
Andreas Pereira, 24, mwishoni mwa msimu. (Express)

yavutiwa na Cucurella 

Arsenal inavutiwa na beki wa kushoto wa Hispania 
U-21, Marc Cucurella na ipo tayari kulipa pauni milioni 
20 kama dau linalohitajika ili kumsajili mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 21, ambaye anacheza kwa 
mkopo Getafe akitokea Barcelona. (Cadena Cope via 
Sport Witness)

amfikiria Arrizabalaga

KIPA wa Hispania, Luis Enrique anazingatia kuhusu 
kipa wa Chelsea,  Kepa Arrizabalaga, 25, kukosa nafasi 
ya kuanza mara kwa mara wakati huu akiandaa mipa-
ngo yake ya michuano ya Ulaya majira ya joto. (AS - in 
Spanish)

Kroos azidi kuiota United

KIUNGO wa Real Madrid, Mjerumani Toni Kroos, 30, 
amesema mkataba wake na Manchester United “kim-
singi ulikamilika” kabla ya kocha David Moyes kutim-
uliwa. (The Athletic)

Wenger amfungukia Gnabry

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger 
amesema alijua winga wa Bayern Munich, Mjerumani 
Serge Gnabry, 24, angebaki na ‘Gunners’ hao. (beIN 
Sports, via Metro)

zisikupite

haba
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LONDON England 

R
obert Lewandowski amei-
fikia rekodi bora ya mabao 
ya ugenini kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya iliyowekwa 

na Cristiano Ronaldo wakati akiion-
goza Bayern Munich kuichapa Chel-
sea katika michuano hiyo.

Lewandowski alifunga
 bao moja na kutoa pasi

 za mwisho mbili wakati
 vinara hao wa Bundes-

liga wakiibuka na ushindi
 wa mabao 3-0 katika 
Uwanja wa Stamford 

Bridge kwenye mechi ya
 mkondo wa kwanza ya

 hatua ya 16-bora ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya juzi.

Straika huyo wa Bayern, 
Lewandowski alishirikiana vema 
na Serge Gnabry kwa ufanisi kwa 
kumtengenezea mabao mawili 
yaliyopishana kwa dakika tatu, kabla 
ya kuunganisha nyavuni krosi ya 
Alphonso Davies kukamilisha ushindi 
huo.

Lewandowski sasa amefikisha 
mabao 11 katika mechi saba za Ligi 
ya Mabingwa, rekodi bora zaidi 
kwake kwenye msimu mmoja, wakati 
pia ameifikia rekodi ya Ronaldo ya 
kufunga mabao tisa mechi za ugenini 
katika michuano hiyo ya UIlaya 
ambayo Mreno huyo aliiweka msimu 
wa 2013-14.

Kwa kushangaza, nyota huyo wa  
Poland alicheza kwa dakika 672 bila 
kuziona nyavu kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya mtoano kabla 
ya kufunga bao hilo juzi.

Ushindi huo wa Bayern unamaana 
wamefunga mabao matatu ama zaidi 
kwenye mechi za ugenini dhidi ya 
timu nne tofauti za England katika 
michuano hiyo tangu mwaka 2013 - 
ilipoichapa Arsenal mara mbili, Tot-
tenham na sasa Chelsea.

Wigo huo wa kipigo hicho, ndicho 
kikubwa zaidi kwa Chelsea kuwahi 
kukipata nyumbani kwenye michua-
no yoyote ya Ulaya katika historia ya 
klabu hiyo.

Wakati Lewandowski na Gnabry 
wakihusika kwa mabao hayo, ki-
likuwa ni kiwango bora zaidi cha 
beki kinda wa pembeni, Davies kili-
chokodolewa macho.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 19, alikuwa na kasi ya kutisha 
na pia alimsumbua sana beki wa 
kushoto wa Chelsea, Reece James na 
kumpa kazi kubwa ya kukaba.

   Ni ya mabao wakati Bayern  ikiisambarati-
sha Chelsea na kuendelea kutesa timu za...

habari michezo
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Ronaldo rekodi Uefa



Na Mwandishi Wetu

K
ili Canvas iliyozinduliwa na 
Kampuni ya Bia Tanzania (TBL), 
kupitia Bia yake ya Kilimanjaro 
Premium Lager hivi karibuni ji-

jini Dar es Salaam, kwa sasa ndio habari 
ya Mjini Moshi mkoani Kilimanjaro kwa 
wakazi na wageni wanaotarajia kushiriki 
kilele hicho.

Canvas ina lengo la kuhamasisha 
wakimbiaji wa vitongoji mbalimbali wa 
Mkoa wa Kilimanjaro na wageni kutoka 
mataifa mbalimbali kuelekea kilele cha 
mbio za Kili Marathon zinazotarajiwa 
kufanyika Machi Mosi, 2020 mkoani Kili-
manjaro

Kili Canvas ni picha maalumu ili-

yochorwa kwa ukubwa na msanii wa 
Sanaa ya Uchoraji, Athumani Hamis 
(Ochu) ambapo mkimbiaji yeyote akipi-
ta karibu yake anapigwa picha na picha 
hiyo yenye muunganisho wa teknolojia 
ya kisasa baadaye kumtumia picha hiyo 
kupitia simu yake ya mkononi. 

Hata hivyo, mkimbiaji ana-
takiwa kujisajili na kupewa 

‘chip maalumu’ ambayo
 anatakiwa kuwanayo kwa
 maelekezo ya wataalamu 

hao.

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro Pri-
mium Lager, Irene Mutiganzi, alisema 
baada ya wakazi wa jiji la Dar es Salam 

kushuhudia Kili Canvas inavyofanya 
kazi, sasa ni zamu ya wakazi wa Manis-
paa ya Moshi na vitongoji vyake pamoja 
na wageni wote kutoka mataifa mbalim-
bali kupiga picha kwenye Canvas hiyo 
kama kumbukumbu maalumu ya ush-
iriki wako wa Kili Marathon 2020.

“Kwa sasa Kili Canvas tumeiweka pale 
Keys Hoteli usikose kufika kujiandikisha 
kupiga picha na kuwa na kumbukumbu 
maalumu ya Kili Marathon 2020.

Mwisho Irene aliwahimiza Watanza-
nia tujitokeze kwa wingi mwaka huu 
kushiriki kilele cha mbio za Kili Mara-
thon kama waandaaji kwani nchi zaidi 
ya 52 kutoka Mataifa mbalimbali wame-
shadhibitisha kushiriki kwa kujiandiki-
sha.

Ma Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB, imetangazwa kuwa 
Mdhamini Mkuu wa Mbio za Bima Mara-
thon 2020, zinazotarajiwa kufanyika 
Machi 28, mwaka huu jijini Dar es 
Salaam, chini ya uratibu wa Kampuni ya 
African Digital Banking Summit.

Kwa udhamini huo, mbio hizo zina-
zoenda kufanyika kwa mara ya pili 
mfululizo, zitatambulika kwa jina la 
NMB Bima Marathon 2020, ambazo 
zitahusisha mbio za kilomita 21, kilomita 
10 na kilomita tano.

NMB imedhamini mbio hizo kwa kitita 
cha Sh. milioni 35, ambako hafla ya 
NMB kutangaza udhamini wake huo ka-
tika mashindano hayo imefanyika jana 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
mfano wa hundi ya udhamini, Meneja 
Mwandamizi wa Bima wa NMB, Martin 
Massawe, alisema wamevutiwa kud-
hamini Bima Marathon kutokana na 
mlengo wake.

“Mashindano haya yanatumika kama 
jukwaa la kutoa elimu ya Bima kwa 
Watanzania, lakini kuimarisha afya. Nasi 
tumeona ni fursa tunayoweza kuitumia 
kutangaza huduma mpya ya Bancassu-
arance.

“Lakini hii si mara ya kwanza kwetu 
NMB kudhamini michezo, tumefanya 
hivyo katika soka ambako tumeidhamini 
Taifa Stars na timu za Azam FC na Sin-
gida United. Tumefanya hivyo pia katika 
mpira wa magongo, gofu na kriketi na 
kadhalika,” alisema Massawe.

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Simba Queens kinatarajia ku-
wakaribisha Alliance Girls katika mechi 
ya raundi ya 10 ya Ligi Kuu Wanawake 
Tanzania (SWPL), itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Mo Simba Arena ji-
jini Dar es Salaam wakati Yanga Princess 
itawaalika Marsh Queens katika Uwanja 
wa Karume Ilala.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa Mashindano wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), Baraka Kizu-
guto, alisema maandalizi ya mechi zote 
yanakwenda vizuri na tayari wachezaji 
waliokuwa katika timu za Taifa wame-
sharipoti katika klabu zao.

Kizuguto alisema anaamini mechi 
za ligi hiyo zitaendelea kuwa na 
ushindani na hiyo itachangia kuwaima-
risha wachezaji ambao matunda yake 
yanaonekana katika kupeperusha 
bendera ya nchi kwenye michuano ya 
kimataifa.

Alizitaja mechi nyingine 
zitakazochezwa leo ni kati ya Mlandizi 
Queens dhidi ya TSC Queens kwenye 
Uwanja wa Mabatini, Pwani wakati 
Panama Girls wataivaa Baobab Queens, 
Ruvuma Queens wakiwakaribisha 
Tanzanite huku JKT Queens wakichuana 
na Kigoma Sisterz kwenye Uwanja wa 
Isamuhyo.

Alliance Gilrs yenye pointi 25 ndio 
vinara wa ligi hiyo wakifuatiwa na Sim-
ba Queens wenye pointi 23 na Ruvuma 

Kili Canvas habari 
ya mjini Moshi

Mdhamini Bima 
Marathon 2020 
hadharani

Simba Queens, 
Yanga Princess 
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Na Saada Akida 

KIUNGO wa kimataifa wa Simba, Clatous 
Chama, amesema wachezaji wa timu 
hiyo wameahidi kuendelea kupambana 
kwa sababu bado hawajaridhika na na-
fasi waliyopo katika Ligi Kuu Bara.

Hata hivyo, Simba yenye pointi  62 
iko kileleni katika msimamo wa Ligi Kuu 
Bara ikiwa na pointi  62 ikifuatiwa na 
Azam FC yenye  alama 45 huku Namun-
go iliyoko nafasi ya tatu ina 43 na Yanga 
wanashika nafasi ya nne pointi  zao 41, 
lakini wakiwa na mechi mbili mkononi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Cha-
ma alisema wao kama wachezaji ni kuo-

na wanafikia malengo waliyoyaweka ka-
tika msimu huu kwa asilimia 100, hivyo 
kila mechi watakayoshuka uwanjani ni 
sawa na fainali.

Chama alisema kwa sasa wana kazi 
ya kuhakikisha wanashinda kila mechi 
wanayocheza ya Ligi Kuu Bara pamoja 
na mashindano ya Kombe la FA ili waji-
hakikishie nafasi ya kushiriki michuano 
ya kimataifa.

Mzambia huyo alisema anajua 
ushindani wanaokutana nao kwa saba-
bu timu zote wanazokutana nazo zimeji-
panga vema kusaka ushindi ili kujiweka 
katika nafasi nzuri kwenye msimamo wa 
ligi na kusonga mbele katika mashinda-

no ya Kombe la FA.
“Tuna kazi kubwa ya kufanya katika 

mashindano tunayoshiriki, kufanya vi-
zuri kwenye Kombe la FA, na ni imani 
yetu kuona tufanya vizuri na kupata 
matokeo chanya ili kujiweka katika na-
fasi nzuri iwe ligi au FA,” alisema kiungo 
huyo.

Chama alikuwa mmoja wa wachezaji 
wa Simba walioiondoa Stand United 
kwa ushindi wa penalti 3-2 baada ya ku-
maliza dakika 90 za kawaida kwa sare ya 
bao 1-1. Timu nyingine zilizotinga hatua 
ya robo fainali kabla ya mechi za jana 
jioni ni pamoja na Namungo FC, Sahare 
All Stars na Ndanda FC.

Chama afunguka Simba 
inavyosaka mataji Bara

Meneja mpya wa Kilimanjaro Premium Lager, Irene Mutiganzi, akipiga picha kwenye Kili Canvas iliyochorwa 
na Msanii wa Sanaa ya Uchoraji, Athuman Hamis (Ochu), katika Mtaa wa Kilimanjaro Avenue Manispaa ya 
Moshi mjini jana, ikiwa ni sehemu ya kuhamasisha jamii kufanya mazoezi kwa ajili ya afya na kujiandaa na 
kilele cha mbio za Kili Marathon zinazotarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii, Machi Mosi 2020 mkoani 
Kilimanjaro. NA MPIGAPICHA WETU



Na Somoe Ng’itu

Y
ANGA imefanikiwa kutinga hatua 
ya robo fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA baada ya kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Gwam-

bina FC katika mechi ya hatua ya 16-Bora 
iliyochezwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam jana, huku mabingwa watetezi Azam 
wakisonga mbele kwa kuwafunga Ihefu kwa 
changamoto ya penalti 5-4.

Bao pekee lililowapa ushindi
 Yanga lilifungwa na kiungo

 Mnyarwanda wa Yanga, 
Haruna Niyonzima sekunde 

chache kuelekea mapumziko, 
baada ya kupiga shuti la mbali 

ambalo lilikwenda moja kwa
 moja wavuni na kumwacha

 golikipa wa Gwambina, Ibra-
him Isihaka akijaribu kuruka

 bila mafanikio.

   Apiga bao la mwaka, huko Azam FC 
na Kagera Sugar nazo zavuka kwa matuta...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Niyonzima aibeba Yanga FA

Na Mwandishi Wetu 

Penalti aliyokosa mshambuliaji wa Simba, 
Meddie Kagere wakati Simba ikiitoa Stand 
United kwa changamoto ya mikwaju ya 
penalti 3-2 kwenye mechi ya hatua ya 
16-Bora, ya Kombe la FA, imesababisha 
kifo cha shabiki wa timu hiyo, mkazi wa 
Jeti- Lumo jijini Dar es Salaam, Pacience 
Mhagama.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa 
Kambarage mjini Shinyanga juzi, timu hizo 
zilizoka sare ya bao 1-1 baada ya dakika 90, 
ndipo changamoto ya mikwaju ya penalti 
ilipochukua nafasi yake na Kagere akiwa 
mpigaji wa tuta la kwanza, alikosa.

Hata hivyo, Claotus Chama, Deo Kanda na 
Hassan Dilunga walifunga penalti zao huku 
Ibrahim Ajibu naye akikosa, lakini Stand 
United nayo ikajikuta ikikosa tatu na hivyo 
Simba kutinga hatua ya robo fainali.

Akizungumza na mwandishi wetu, mtoto 
wa marehemu Mhagama, Edwin alisema 
baba yake alikuwa akiangalia mechi na 
rafiki zake nyumbani na baada ya Kagere 
kukosa penalti alianguka ghafla na kupoteza 
fahamu.

“Mimi sikuwa nyumbani, ila marafiki zake 
waliokuwa wakiangalia naye mechi hiyo 
walinipigia simu na kunieleza kuwa baba 
ameanguka ghafla baada ya Kagere kukosa 
penalti na amepoteza fahamu.

“Wakati wanamkimbiza hospitali alifariki 
dunia wakiwa njiani, hivyo kwa sasa maiti 
ipo Hospitali ya Temeke na tunafanya tara-
tibu ya kusafirisha kwenda kuzika Songea 

Penalti ya 
Kagere yaua 
shabiki Dar

Simba yataka 
ubingwa 

UKurasa  30Lewandowski amfikia Ronaldo rekodi Uefa

Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael, akimpongeza kiungo wa timu hiyo Haruna Niyonzima, kwa kumfuta 
kiatu baada ya kuifungia timu hiyo bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya Gwambina FC kwenye mechi ya 
hatua ya 16-Bora, iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

med, Neva Tekete na Bruce Kangwa, wakati 
Shabani Chilunda akipaisha penalti iliyo-
fanya waanze kupigiana moja moja kufuatia 
tano kumalizika.

Katika mechi nyingine Kagera Sugar ime-
songa mbele baada ya kuwafunga kwa pen-
alti 3-0 KMC FC ya Dar es Salaam, kufuatia 
sare ya bao 1-1 dakika 90 za kawaida huku 
Alliance nayo ikisonga mbele kwa mikwaju 
ya penalti 5-3 baada ya sare kama hiyo dhidi 
ya JKT Tanzania ndani ya dakika 90.

Timu nane zilizotinga hatua hiyo ni 
pamoja na Yanga, Azam FC, Simba, Namun-
go FC, Sahare All Star, Ndanda, Kagera Sugar 
na Alliance.

NIFUTE KIATU...

Katika kuonyesha heshima, Kocha Mkuu 
wa Yanga Mbelgiji Luc Eymael, alifuta vum-
bi kiatu cha Niyonzima akimaanisha kutoa 
heshima kwa bao aliloifungia timu yake 
kuwa na kiwango cha juu.

Hata hivyo, Yanga ndiyo ilikuwa ya kwan-
za kufanya mashambulizi katika mechi hiyo 
ambapo dakika ya tano Isihaka aliwahi 
kudaka krosi iliyopigwa vizuri na Bernard 
Morrison na kuwanyima Yanga bao la 
mapema huku Gwambina wakijibu sham-
bulio hilo dakika sita baadaye.

Alikuwa ni mshambuliaji wa zamani wa 
Stand United, Jacob Massawe akimalizia 
krosi ya Pastory Athanas, lakini shuti lake 
lilizidi kipimo kidogo na kupaa juu ya lango 
na kuinyima timu yake hiyo inayoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza bao la kuongoza.

Dakika ya 39, Yanga ilipoteza nafasi ny-

ingine ya kufunga kupitia kwa Morrison 
ambaye alipiga mpira nje akiwa jirani na 
lango la Gwambina na kuharibu kazi nzuri 
iliyofanywa na Mapinduzi Balama.

Kipa wa Azam FC, Razak Abalora jana ali-
kuwa nyota wa mchezo baada ya kupangua 
penalti mbili za Ihefu na kufunga penalti ya 
ushindi kwa timu yake ambayo inashikilia 
ubingwa wa michuano hiyo inayotoa tiketi 
ya kushiriki mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Azam ililazimika kusubiri matuta baada 
ya dakika 90 za kawaida kumalizika wakiwa 
suluhu na wenyeji wao Ihefu ambayo ina-
shiriki Ligi Daraja la Kwanza.

Wachezaji wengine wa Azam waliofunga 
penalti katika mechi hiyo iliyochezeshwa 
na refa Athumani Lazi kutoka Morogoro ni 
pamoja na Obery Chirwa, Yakubu Moham-
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