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. Waziri wa 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi, 
Deogratius 
Ndejembi 
akizungumza 
na wajumbe wa 
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wizara, eneo la 
Mtumba, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: WIZ-
ARA YA ARDHI

ACT yataja mwarobaini 
tatizo ajira kwa vijana
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

CHAMA cha ACT Wazalendo kimesema 
tatizo la ajira kwa vijana kuzunguka na ba-
hasha zenye vyeti hadi zinachakaa kwa ajili 
ya kusaka ajira, litamalizika iwapo serikali 
itaongeza nguvu zaidi katika kuwekeza kwe-
nye kilimo na sekta binafsi ambako ndiko 
kuna ajira nyingi.

Kiongozi wa chama hicho, Dorothy Semu, 
alisema hayo jana wakati akiwahutubia wa-
nanchi wa Manispaa ya Singida ikiwa ni siku 
yake ya pili ya ziara mkoani Singida katika 
kuhamasisha wananchi wakiunge mkono 
chama hicho ili kufikia lengo la  kuandikisha 
watu milioni 10 ndani ya miezi 10 ambalo 
wamejiwekea.

“Wote tunajua asilimia 61 ya ajira za Wa-
tanzania zipo kwenye kilimo. Tulitegemea  
angalau serikali ingeona hapa ndipo mahala 
bora pa kuwekeza na kupata matunda hara-
ka ya watu kuajiriwa. Leo hii kilimo chetu 
kimegubikwa na changamoto kibao hata bei 
zenyewe za mazao hazieleweki,” alisema.

Semu, alisema pamoja na kwamba asilim-
ia 25 ya kipato kinatokana na kilimo, katika 
hali ya kushangaza, kile kinachorudishwa ni 
kidogo na hii inatoa picha namna ambavyo 
serikali haijawekeza vya kutosha katika sek-
ta hiyo.

“Tunashindwa kukitumia sekta ya kilimo 
kama eneo la kubadilisha maisha ya Watan-
zania ambao asilimia 61 wanategemea kil-
imo. Na hatuoni  maofisa ugamvi, wakishu-
ghulika na kuongeza  pembejeo za kilimo 
kwani hazitoshi. Ikumbuke, hivi karibuni ku-
likuwa na changamoto ya mbolea ya ruzuku 
ambayo ndiyo tu kwanza imeisha karibuni,” 
alisema.

Aliongeza kwa kusema kuwa, serikali 
imeshindwa kuwekeza vya kutosha katika 
kilimo kwani asilimia 58 ya Watanzania we-
nye umri kati ya miaka 15 hadi 65 wako kwe-
nye umri wenye nguvu ya kufanya kazi lakini 
hakuna  mazingira wezeshi ili watu wafanye 
kazi zitakazowapatia kipato.

“Singida, nyie mnalima alizeti leo hii bei ya 
alizeti haieleweki. Inabadilika, leo hivi kesho 
vile. Wako watu wa katikati wa kutosha alim-
radi mkulima anazidi kuwa mnyonge badala 
ya kuneemeka. Badala yake wale watu wa ka-
tikati wananufaika na kilimo,” alisema.

Semu, alisema kwa kutambua tatizo la 
ajira nchini, ACT-Wazalendo katika sera zake 
itawekeza kwenye kilimo ili kuweza kupata 
ajira nyingi ambazo zitazalisha kazi kwa ajili 
ya kuwasaidia vijana nchini.

“ACT itaweka sera ya kuondoa vikwazo 
ili kusaidia mtu yeyote anayetaka kuanzi-
sha kiwanda au kuanzisha shughuli ya ku-
pata kipato ili shughuli zisizokuwa na tija 
ziondoke,”alisema.

Naye, Naibu Katibu Mwenezi wa ACT-Wa-
zalendo, Shangwe Ayo, aliwataka wananchi 
kujitokeza kujiandikisha kwenye daftari la 
kudumu la wapiga kura na siku ya uchaguzi 
wawachague wagombea kutoka chama hi-
cho ili kuleta mabadiliko.

Shangwe, alisema katika hospitali ya Mkoa 
wa Singida, wananchi wanalalamikia hu-
duma mbovu za afya  na kwamba hospitali 
hiyo haina wahudumu wa afya wa kutosha.

Naibu Katibu Mwenezi huyo aliwasisitiza 
wana Singida kuichagua ACT-Wazalendo 
kwa kuwa ni chama chenye sera bora ya hifa-
dhi ya jamii kwa wote itayokawapa bima Wa-
tanzania wote na kutibiwa bila kujali tatizo 
ni kubwa kiasi gani?

Kanisa la ‘Kiboko ya Wachawi’ kitanzini 
Na Mwandishi Wetu

KANISA la Christian Life 
(CLC), linaloendeshwa na 
Domique Dibwe, maarufu 
kama Kiboko ya Wacha-
wi, lililoko Buza, Temeke 
mkoani Dar es Salaam, 
limetakiwa kufunga shu-
ghuli na huduma kabla ya 
leo. 

Hatua hiyo ni kwa mu-
jibu wa sehemu ya barua 
iliyoko mtandaoni ambayo 
Nipashe kupitia chanzo 
chake, juzi ilithibitisha ku-
tolewa na Msajili wa Jumui-
ya za Kiraia, Emmanuel 
Kihampa, kwenda kwa 
kiongozi wa kanisa hilo.

Barua hiyo yenye uku-
rasa mmoja wa mwisho 
ambayo inaonyesha kuti-
wa saini na Kihampa, il-
isambaa mtandaoni juzi 
na jana majira  ya saa 8:00 
mchana.

 Gazeti hili lilipofika jana 
kanisani hapo, lilikuta 
waumini wakiendelea na 
ufunguaji wa vifaa, vikiwa-
mo vipaza sauti.

Wakati vifaa hivyo viki-
funguliwa, shughuli   am-
bazo zilikuwa zikiende-
lea ni uuzaji wa   mafuta, 
chumvi na maji.

Hata hivyo, baadhi ya 
waumini ambao hawa-
kutaka kutoa ushirikiano 
kwa mwandishi wa habari 
hii kuhusu  aliko mchun-
gaji wao wala mawasi-
liano yake, walipoulizwa 
kinachoendelea baada ya 
kuwapo kwa barua hiyo, 
walidai wanafungua vitu 
hivyo kwa   sababu ibada 
imeisha.

Katika sehemu ya barua 
iliyoko mtandaoni iliyoan-
za na kipengele b, inasome-
ka kuwa: “Kuweka kiwango 
cha fedha Sh. 500,000 kwa 
ajili ya kupata huduma 
ya maombezi, tofauti na 
imani ya Kikristo na kiny-
ume cha katiba pamoja na 
kanuni za kanisa lako, zina-
zotambuliwa rasmi na Ofisi 
ya Msajili wa Jumuiya.”

Pia barua hiyo ilisema 
kwamba kanisa hilo linatoa 
mahubiri yanayodhalilisha 

watu madhabahuni na ku-
toa mahubiri chonganishi 
na kuhamasisha waumini 
kuua watu kwa dhana au 
tuhuma za uchawi au ush-
irikina.

“Kutokana na hali hiyo, 
kwa barua hii, unajulishwa 
kuwa unatakiwa kufunga 
mara moja shughuli na hu-
duma zote zinazotolewa 
katika kanisa linaloendesh-
wa na Mchungaji Domique 
Kashoix Dibwe, maarufu 
kwa jina la Kiboko ya 
Wachawi wakati taratibu 
nyingine za kisheria dhidi 
ya kanisa la Christian Life 
Church zikiendelea.

“Utekelezaji wa maele-
kezo haya ufanyike kabla 
ya Julai 28, mwaka huu. 
Ninawatakia utekelezaji 
mwema wa maelekezo 
hayo,” ilisema barua hiyo 
ambayo nakala yake pia 
imekwenda kwa Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Pia kwa ajili ya ufuatiliaji 
na hatua hizo, nakala imek-
wenda kwa Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini kwa taarifa 

na Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke.

Mwenyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Kidagaa, Sha-
ban Ramadhan, alisema 
amesikia taarifa hiyo ku-
toka katika kijiwe cha 
madereva wa bodaboda 
maeneo hayo ambao wa-
likuwa wakimuuliza kama 
amesikia kufungiwa kwa 
kanisa hilo.

“Baada ya taarifa hizo za 
kijiweni, nilipita Kiboko ya 
Wachawi kujiridhisha na 
kwa sababu utaratibu wa 
kiserikali unapofunga kitu 
kunakuwa na uzio, sikuku-
ta uzio huo kanisani hapo.

“Nilikuta watu lakini si 
kama vile inavyokuaga. 
Wanakuwaga  wengi, 
hivyo nimepata mashaka, 
ninaendelea kufuatilia zai-
di,” alisema.

Ramadhan alisema seri-
kali ya mtaa wanajua ma-
hali hapo kuna huduma ya 
neno la Mungu ambalo lili-
kuwapo hata kabla hajawa 
Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa huo.

Samia asisitiza utafiti kutatua matatizo kiusalama
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu 
Hassan amesema kuna 
umuhimu wa kufanya 
utafiti mwingi ili kupata 
jawabu la changamoto za 
kiusalama kwa mataifa 
mbalimbali duniani.

Pia  amesema serikali 
itaendelea kukiunga mko-
no Chuo cha Taifa cha 
Ulinzi (NDC) ili kiendelee 
kutoa michango chanya 
katika masuala ya kiusala-
ma kitaifa,  kikanda na ki-
mataifa.

Aliyasema hayo jana 
katika mahafali ya 12 ya 
chuo hicho, Kunduchi, Dar 

es Salaam kwa wahitimu 
wa kozi ndefu ya mwaka 
2023/24.  Kati ya wahitimu 
57 kutoka mataifa mbalim-
bali, wanawake walikuwa 
12.

Rais Samia alisema seri-
kali itakiwezesha chuo hi-
cho kuwa kituo mahiri cha 
utafiti wa masuala ya ulinzi 
wa kimakakati ili kutatua 
changamoto mbalimbali 
zilizoko.

“Kuna umuhimu wa 
kufanya utafiti mwingi ili 
kupata jawabu la changa-
moto za kiusalama kwa 
mataifa mbalimbali duni-
ani. Ni muhimu kuwekeza 
katika utafiti na kushiriki-

ana na washirika ili kupata 
matokeo yanayotarajiwa,” 
alisema.

Aidha, Rais Samia aliki-
taka chuo hicho kuendelea 
kuwekeza kimkakati kwa 
taifa kwa kuunga mkono 
utafiti zenye tija na kush-
irikiana na    taasisi zingine 
za kitafiti ili kuiwezesha 
nchi     kupata   maendeleo 
katika      nyanja mbalim-
bali.

Rais aliwataka wahitimu 
Watanzania na wa mataifa 
ya kigeni kutoka nchi 15 
kuendeleza ushirikiano 
ili kuweza kupata suluhu 
za pamoja katika kutatua 
changamoto za kidunia 

kwa utaalam.
Kadhalika, aliutaka uon-

gozi chuoni hapo kuhakiki-
sha idadi ya wanawake wa-
naodahiliwa kusoma kozi 
ndefu inaongezeka.

Mkuu wa Chuo, Meja Jen-
erali Wilbert Ibuge, alise-
ma wahitimu hao wame-
chukua mafunzo ya miezi 
10 yaliyoanza Septemba, 
mwaka jana, na wanatara-
jia kuhitimu mwezi ujao.

Alisema kati wahitimu 
hao ni 57, kati yao 10 wali-
kuwa     wakisoma stasha-
hada     ya Mafunzo ya 
Usalama na Stratejia na 
wengine Shahada ya Uza-
mili.
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Ndejembi, Ridhiwani waanza majukumu kwa kasi
Na Waandishi Wetu 

MAWAZIRI wa Ardhi Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, 
Deogratius Ndejembi na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Ajira, Vijana na Wenye 
Ulemavu, Ridhiwani Kikwete, 
wameanza kwa kishindo 
utekelezaji wa majukumu yao 
mapya. 

Mawaziri hao ambao ni 
miongoni mwa wateule wal-
ioapishwa juzi baada ya ku-
teuliwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan hivi karibuni, walianza 
kutekeleza majukumu yao 
mara moja baada ya kutoka 
katika hafla ya uapisho, Ikulu 
jijini Dar es Salaam. 

Ndejembi baada ya kutoka 
Ikulu, alikwenda moja kwa 
moja katika ofisi za wizara hiyo, 
Dar es Salaam na kuzungumza 
na viongozi na watumishi huku 
akitoa maagizo kadhaa kuhusu 
utendaji kazi. 

Ridhiwani kwa upande wake, 
baada ya kuapishwa alikwenda 
ofisi za Mfuko wa Taifa wa Hi-
fadhi ya Jamii (NSSF) na ku-
kutana na menejimenti chini 
ya Mkurugenzi  Mkuu, Masha 

Mshomba.              
Hakuna kilichowekwa bay-

ana kati ya Ridhiwani ambaye 
kabla ya wadhifa huo alikuwa 
Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora na 
viongozi wa mfuko huo. 

Hata alipotafutwa kwa njia 
ya simu alisema: “Hatukuwa 
na mazungumzo rasmi zaidi ya 
kusalimiana. Nitaanza kazi ras-
mi Jumatatu (kesho),|” alisema 
Ridhiwani.

Baada ya kuwaapisha viongo-
zi hao na wengine, Rais Samia 
pamoja na mambo mengine, 
alimwagiza Ridhiwani kusima-
mia mifuko ya hifadhi ya jamii 
isitetereke kwa kuwa inahifa-
dhi fedha za wafanyakazi kwa 
ajili ya mustakabali wao baada 
ya kumaliza ajira. 

Rais Samia alisema katika mi-
fuko hiyo kuna miradi mingi ili-
yoanzishwa kwa kutumia fedha 
za wafanyakazi lakini haijaleta 
matokeo Chanya, hivyo ahakik-
ishe kunakuwa na usimamizi 
makini.

Ndejembi, ambaye alikuwa 
akishikilia mikoba aliyopewa 
Ridhiwani, baada ya kufika kati-

ka ofisi za Ardhi, Dar es Salaam, 
alitoa maagizo mbalimbali kwa 
watumishi ikiwamo kuongeza 
uadilifu na kutenda haki katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
sambamba na kuongeza kasi 
katika utendaji kazi.

Alibainisha kuwa suala la 
ardhi ni gumu na linahitaji 
watumishi kuwa makini huku 
akisisitiza kuwa ni lazima wa-
tende haki huku wakizingatia 
sheria, kanuni na miongozo in-
ayowaoongoza katika utendaji 

kazi.
Pamoja na msisitizo huo, 

alisema ataendeleza mazuri 
yote yaliyofanywa na mtan-
gulizi wake, Jerry Silaa ambaye 
amekuwa Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari,  zikiwamo Kliniki za Ar-
dhi ili kuleta ufanisi wa wizara.

‘’Sikuja kutangua torati. Yote  
aliyoyaanzisha mtanguluzi 
wangu ikiwamo kliniki za ar-
dhi zitaendelea,” alisema na 
kusisitiza kuimarishwa kwa 

mifumo ndani ya wizara ili 
migogoro ya ardhi isiendelee 
kujitokeza.

KIKAO MTUMBA
Jana, Ndejembi alifanya ki-

kao na menejimenti ya wizara 
hiyo katika makao makuu ya 
wizara yaliyoko Mji wa Serikali 
Mtumba, jijini Dodoma na ku-
taka menejimenti na watumi-
shi kuondoa urasimu na kutoa 
hati milki za ardhi kwa wakati.

  “Tuondoe urasimu. Kama  
mtu ana nyaraka zote zina-
zohitajika, tuwape hati zao 
na tukumbuke sisi ni watoa 
huduma kwa wananchi na ni 
wizara wezeshi. Hati  zitolewe 
kwa wakati na hati zilizo tayari 
wananchi wajulishwe waje wa-
chukue.

  Tuzidi kufanya kazi vizuri 
na mifumo yetu ya kiwizara 
kuanzia wilaya, mikoa na wiz-
ara ifanye kazi vizuri. Ni vizuri 
tusimamie haki ya wananchi 
na mifumo ifanye kazi yake ku-
toa haki,” alisema. 

 
•Imeandikwa na Mwandi-

shi Wetu na Munir Shemwe-
ta, DAR na DODOMA

Waziri wa Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Deogratius Ndejembi

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, 
Vijana na Wenye Ulemavu, 
Ridhiwani Kikwete, 
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Janga Kariakoo ukosefu hewa majengo 
Na Romana Mallya

NI janga linalowanyemelea 
watu walioko katika maeneo 
yenye hali ya joto kali ambayo 
hairuhusu hewa ya kutosha ku-
ingia ndani. Janga hilo linaweza 
kusababisha magonjwa mbalim-
bali yanayotokana na ukosefu 
wa hewa na hata vifo. 

Hilo ni angalizo la mtaalamu 
wa afya, Dk. Elisha Osati, kwa 
watu hao huku wafanyabiashara 
eneo la Kariakoo, wanaofanya 
shughuli zao katika majen-
go  yanayojengwa kwa mfumo 
wa ‘underground’ (msingi), ku-
lalamikia kukumbwa na joto kali 
kupita kiasi.

Hayo ni maisha yao ya kila 
siku katika eneo hilo ambalo 
wengine hutumia zaidi ya saa 10 
ndani ya maduka yaliyoko chini 
ya majengo  yanayojengwa kwa 
mfumo huo unaolalamikiwa 
kwamba ujenzi wake unachan-
gia uwapo wa joto kali kutokana 
na kukosekana kwa madirisha.

Osati ambaye ni Dak-
tari  wa  Magonjwa ya Ndani 
ikiwamo moyo na mapafu ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), anasema athari za joto 
zipo nyingi. Anasema joto lin-
apokuwa kubwa kuliko kawaida, 
linaweza kusababisha madhara 
ya kiafya na hutokea mara ny-
ingi kwa watu wenye matatizo 
mengine ya afya.

“Mfano mtu mwenye matatizo 
kwenye moyo, kisukari au mata-
tizo ya afya ya akili, magonjwa 
ya kifua, pumu na magonjwa ya 
kuambukiza. Joto kupindukia 
linasababisha mwili kupoteza 
maji mengi, maana yake chumvi 
nyingi zinabaki kwenye mwili 
inaweza kuleta athari kwa mwili, 
sehemu nyingine joto likiwa 
jingi sana watu huweza kufariki 
dunia,” anasema.

Dk. Osati ambaye ni Rais msta-
afu wa Chama cha Madaktari 
Tanzania (MAT), anasema mad-
hara ni makubwa kulingana na 
hali ya mtu, hivyo wanaokaa ka-
tika joto kali mfano wale wanao-
kaa chini ya majengo wanahitaji 
angalau kila baada ya saa moja 
au mbili wawe wanatoka nje 
kutafuta hewa safi.

Pia ameshauri watu wanaokaa 
katika joto kali wawe wanaku-
nywa maji mara kwa mara hata 
kama hawasikii kiu na kuvaa ma-
vazi ambayo si mazito.

Dk. Osati anasema wakishaku-
wa watu wazima inakuwa  chan-
gamoto kubwa, madhara ya joto 
huwa ni makubwa kwa sababu 
tayari kwa umri moyo, mapafu 
na figo huanza kuleta shida kwa 
baadhi ya watu.

“Ni muhimu kujilinda kwa 
sababu madhara ni makubwa. 
Hawa watu wanaokaa huko chi-
ni wakati wote wawe na uhakika 
wa afya zao zikoje. Wanaweza 
kwenda hospitali yoyote kuan-
galia presha, kisukari, figo na 
kuangalia magonjwa ya kuam-
bukiza na yasiyoambukiza kwa 
sababu kwenye joto madhara 
yake huongezeka sana.

“Ukiangalia Shirika la Afya 
Duniani (WHO) linavyosema 
watu wengi wamefariki dunia 
huko nyuma. Madhara yanayo-
tokana na joto kali sana hasa 
watu wenye umri wa miaka 60 
hadi 65 yameongezeka sana 
karibu asilimia 85 kati ya mwa-
ka 2000 na 2004 na 2017/ 2021.

Dk. Osati anasema taarifa 
hizo zinaonesha wale wanao-
kaa kwenye joto kali wanaweza 
kupoteza maisha kirahisi.

WAFANYABIASHARA

Mfanyabiashara wa duka la 
nguo katika moja ya majengo 
yaliyoko Mtaa wa Uhuru/Congo, 
Kariakoo, Robert Emmanuel, 
anasema changamoto kubwa 
ya joto eneo hilo inachangiwa 
na utitiri wa majengo ambayo 
hajazingatia vigezo vya ujenzi.

“Hewa ni nzito sana hata 
upumuaji wa mtu unabadilika. 
Kiafya hii si kitu kizuri, mwili 
unahitaji kuingiza hewa safi 
na kutoa hewa chafu, kwa hali 
hii hewa safi unaipata wapi? 
Majengo hayana madirisha na 
Kariakoo inapokea idadi kubwa 
ya watu wa kila aina kila siku,” 
anasema.

Emmanuel anashauri wanao-
jenga majengo hayo kuzingatia 
pia, afya za watumiaji kwa sa-
babu mwisho wa siku wataji-
kuta wanatafuta fedha ambazo 
baadaye zinaishia kwenye mati-
babu ya afya.

Anasema wamekuwa waki-
fanya biashara siku saba za wiki 
na huzifungua kati ya saa 12 au 
saa moja asubuhi na kufunga 
kuanzia saa moja jioni.

“Kama unavyoona kwa sasa 

majengo mengi ya zamani yana-
bomolewa yanajengwa mapya 
tatizo ni kwamba, yanabanwa 
na vyumba ni vidogo sana,” 
anasema.

Mfanyabiashara mwing-
ine, Alpha Mbilinyi, anasema: 
“Hewa tunayotegemea huku 
chini ni inayotokea mlango wa 
kuingilia ambayo ni midogo 
kulinganisha na idadi ya fremu. 
“Tunavyosema wazingatie tara-
tibu zote za ujenzi tunamaani-
sha pia, hata kipindi cha mvua 
kutokana na ujenzi huu maji 
huingia kwenye baadhi ya ma-
jengo.

Nehemiah Loth, anaungana 
na wenzake akisema: “Athari za 
kiafya tunazozipata ni kutokwa 
jasho jingi, vipele vya joto, ki-
zunguzungu na ni rahisi kupata 
magonjwa ya kuambukiza kwa 
njia ya hewa.

Elizabeth Mahenge, anayefan-
ya biashara ya nguo Aggrey na 
Congo anasema: “Huku ni zaidi 
ya tanuru. Milango ya kuingia 
imepangwa bidhaa, korido zina 
bidhaa hew ani finyu. Kitendo 
cha kufunga duka na kupandi-
sha zile ngazi kutoka nje mwili 
wote huloa.  Hata fremu za juu 
hali ni hii.” 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara Kariakoo, 
Martin Mbwana, anasema kuna 
umuhimu wa kuwapo kwa ush-
irikishwaji kati yao na wamiliki 
wa majengo wakati wa ujenzi.

“Tunashauri ghorofa ya 
kwanza iwe ni maduka, ya pili 
kuwa kwa ajili ya machinga na 
ghorofa ya tatu na nne inakuwa 
ni kwa ajili ya kutunzia mizigo, 
ili kupunguza changamoto hizi 
na nyingine,” anasema.

na serikali utaalam husikilizwa, 
lakini kwa mtu binafsi huwa ni 
tofauti, baadhi yao wanaweza 
kushauri visifuatwe.

“Kuna vile vitu ambavyo ath-
ari yake ni ya moja kwa moja 
kwa mwanadamu, mfano jengo 
ambalo halikaguliwi na mta-
alam ambaye ni mhandisi wa 
msanifu miundo kuangalia non-
do au zege. Hii ni tofauti na mtu 
anajenga jengo lake anakwam-
bia sitaki dirisha na huwezi 
kumlazimisha, litamuathiri yeye 
tu kiafya.

“Athari ya namna hii haina 
uhusiano wa moja kwa moja, 
useme mimi kama mtaalam 
ninajiondoa kwenye ujenzi, 
yawezekana hataki dirisha ana-
taka kufanya stoo huko chini,” 
anabainisha.

Akizungumzia kitaalam 
namna majengo yenye msingi 
(underground) yanavyopaswa 
kuwa, Ali anasema ni lazima 
kuwe na madirisha ili kuruhusu 
mwanga na hewa kuingia.

“Yanatakiwa kuwa na uwazi 
mkubwa hususan majengo men-
gi ya Kariakoo huweka maduka. 
Tunategemea kunakuwa na mp-
ishano wa watu wengi huko chi-
ni, hivyo tunategemea kuwe na 
urahisi wa kufikika, yapo baa-
dhi wanaboresha wanatumia ki-
yoyozi ili kuondoa mrundikano 
wa hewa huko chini.

“Jengo lolote huwa tunashauri 
kuwa na baraza zenye ukubwa 
wa kutosha ili kuwezesha watu 
kupishana kwa urahisi hata iki-
tokea dharura,” anasema.

Kuhusu mipangomiji, Ali 
anasema sheria za mipango miji 
hutofautiana kutoka eneo moja 
kwenda lingine. 

Anasema sheria hizo zinaele-
keza kuna eneo linapaswa 
kuachwa kati ya kiwanja ki-
napoishia na jengo linakoanzia 
na kiwango cha chini huwa ni 
mita 1.5 kwa upande wa kulia na 
kushoto na nyuma mita mbili na 
mbele mita 2.5 au mita tatu zina-
tofautiana kutoka eneo moja na 
lingine. “Kwa Kariakoo tatizo si 
sheria, kuna tatizo la kutekeleza 
sheria za mipangomiji, sheria 
si kwamba hazipo, zipo lakini 
wasimamizi ndio kuna pengo la 
kuzitekeleza.  Ukipeleka mcho-
ro manispaa kwa ajili ya kuom-
ba kibali ukikosea watakurud-
ishia mchoro urekebishe. Mimi  
mara kadhaa wamenirudishia 
huu ndio utaratibu,” anasema.

Anabaisha kwamba Karia-
koo inatakiwa kuwa na mag-
horofa ambapo baadhi ya mae-
neo mwisho ni ghorofa tisa na 
kwingine hawatakiwi kujenga 
chini ya ghorofa saba.

 Anasema wale wenye nyum-
ba za chini wanapovunja hawat-
akiwi kujenga tena nyumba za 
aina hiyo bali ghorofa.

Ali anashauri katika kuijenga 
Kariakoo kuwa ya majengo ya 
kisasa ni lazima kufuata she-
ria za mipangomiji ambazo ni 
nzuri, ili kuhakikisha kila kina-
chofanyika kinaendana na she-
ria zilizoko.

Mbwana anasema idadi ya 
wafanyabiashara waliosajiliwa 
na jumuiya hiyo ni watu 6,000, 
wenye maduka ni kati ya 35,000 
hadi 40,000. Anasema wafan-
yabiashara wasio rasmi kwa 
takwimu zao wako 6,000 lakini 
sokoni hapo wanakadiriwa kuwa 
kati ya 12,000 na 16,000.

Anasema soko hilo limekuwa 
likipokea watu takriban 200,000 
kutoka ndani na nje ya nchi kwa 
ajili kununua bidhaa mbalimbali.

AQRB WATOA UTAALAM

Msanifu Majengo kutoka Bodi 
ya Usajili wa Wabunifu Majengo 
na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), 
Salim Ali, anasema majengo 
mengi si Kariakoo tu, wanapo-
ingia katika ujenzi mara nyingi 
lengo ni kumridhisha mteja.

“Kuna tofauti ya aina ya ma-
jengo na wateja, mfano mteja 
anapokuwa serikalini mara ny-
ingi ni rahisi kufuata taratibu 
zote za ujenzi. Uzoefu wangu 
unaonesha majengo mengi ya 
serikali huwa yanafuata taratibu 
yanapojengwa.

“Majengo mengi ya Kariakoo 
ni ya watu binafsi. Kwa hiyo 
yapo majengo ya aina mbili, 
yapo ambayo yanahusisha wata-
alam  moja kwa moja na men-
gine wanawashirikisha kwa 
muda mfupi. “Hii inasababisha 
majengo mengi yanapojengwa 
muamuzi anakuwa ni mteja 
mwenyewe tofauti na majengo 
ya serikali wanapoamua kumhu-
sisha mtaalam, wao wapo tayari 
kumsikiliza mtaalam anasema 
nini,” anasema.

Mtaalam huyo anafafanua 
zaidi kwamba, wanapofanya kazi 

Dk. Elisha OsatiMwenyekiti wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara Kariakoo, Martin Mbwana
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Mchengerwa 
awaonya Ma-DED 
kukacha vikao
Na James Mwanamyoto, 
KIBAHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISE-
MI), Mohamed Mchengerwa, 
ameelekeza wakurugenzi wa 
halmashauri kuacha kuondo-
ka  katika vituo vyao vya kazi 
wakati wa vikao vya Kamati ya 
Fedha, Bajeti pamoja na vile 
vya Usalama ili kusimamia 
kikamilifu masuala muhimu 
ya uamuzi na kudhibiti upa-
tikanaji wa hati chafu katika 
halmashauri.

Mchengerwa alitoa maele-
kezo hayo juzi wakati wa ki-
kao kazi chake na wakuu wa 
wilaya wote nchini kilicho-
fanyika katika Ukumbi wa 
Shule ya Uongozi ya Mwalimu 
Julius Nyerere, Kibaha mkoani 
Pwani. “Inaonekana sababu 
kubwa ya halmashauri nyingi 
kupata hati chafu ni kitendo 
cha baadhi ya wakurugenzi 
kushindwa kusimamia ma-
suala ya fedha na kutelekeza 
jukumu hilo kwa maofisa wa 
fedha na kukaimisha ofisi kila 
wakati, hivyo kuanzia sasa 
mkurugenzi yeyote asitoke 
kwenye kituo chake cha kazi 
wakati wa vikao vya masuala 
ya fedha,” alisisitiza. 

Mchengerwa aliwataka 
wakuu wa wilaya kutoa taar-
ifa iwapo mkurugenzi yeyote 
atatoka katika kituo cha kazi 
wakati wa vikao vya kujadili 
masuala muhimu ya mipango 
na bajeti hasa kwenye vikao 
vya kamati za fedha na kamati 
za usalama.

“Katibu Mkuu sitegemei 
kusikia mkurugenzi wa hal-
mashauri anatoka kituoni 
bila kumpatia taarifa mkuu 
wa wilaya kwani mkurugenzi 
anapaswa kushirikiana kiu-
tendaji na mkuu wa wilaya. 
Naamini  hilo halitatokea baa-
da ya kikao hiki,” alisema.

Mchengerwa pia aliwataka 
wakuu wa wilaya hao kuz-
ingatia mipaka ya madaraka 
yao kwa kuwa wao ni kiungo 
muhimu cha kuimarisha ush-
irikiano miongoni mwa vion-
gozi na watendaji wa taasisi 
zote zilizoko katika wilaya na 
halmashauri.

“Katika kutekeleza majuku-
mu yenu mnapaswa kuzinga-
tia mipaka yenu ya utendaji 
kazi na hatua mtakazochukua 
zizingatie kanuni, sheria, 
miongozo na taratibu zilizopo 
katika utumishi wa umma ili 
mjiepushe na ulevi wa mada-
raka,” alisisitza.

Mchengerwa alifanya kikao 
kazi cha siku mbili na wakuu 
wa wilaya zote nchini katika 
Shule ya Uongozi ya Mwalimu 
Julius Nyerere, Kibaha kwa 
lengo la kuhimiza uwajibikaji 
kwa viongozi hao.

KKKT Victoria yapata Askofu mpya
Na Vitus Audax, MWANZA

KANISA la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya 
mashariki ya ziwa Victoria (DMVZ) 
imemchagua mchungaji Oscar 
Lema kuwa Askofu mteule wa 
dayosisi hiyo. 

Mchungaji Lema anachukua 
nafasi ya Askofu Andrew Gulle 
ambaye aliomba kustaafu wadhifa 
huo. Lema anakuwa Askofu wa 
nne tangu kuanzishwa kwa dayo-
sisi hiyo mwaka 1999 alitanguliwa 
na Manase Yona (1999- 2001), Ne-
hemia Bomani (2001- 2007) na 
Askofu Gulle (2008 hadi sasa).

Askofu Mteule Lema ambaye 
alichaguliwa juzi katika mkutano 
uliofanyika jijini hapa, kabla ya 
kuchaguliwa, alikuwa Msaidizi wa 
Askofu wa Dayosisi hiyo. 

Katika uchaguzi huo uliofanyika 
wakati wa Mkutano Mkuu Maalum 
wa XVI wa Dayosisi hiyo ambao 
mgeni rasmi alikuwa Mkuu wa 
KKKT, Askofu Dk. Alex Malasusa, 
majina manne  yaliyopendekezwa 
na kukidhi vigezo na kupitishwa 
majina mawili ambayo ni  Mchun-
gaji Lema na Mchungaji Stephano 
Ling’hwa. Katika kura, Lema alipa-
ta kura 121 na Ling’hwa 102.

Baada  ya hapo yalipende-
kezwa majina mengine manne 
yalijumuisha na walioshiriki ka-
tika kinyang’anyio cha Askofu ili 
kupata Msaidizi wa Askofu, hivyo 
Mchungaji  Ling’hwa kupata kura 
165 huku Mchungaji Mimi Brown 
akipata kura 57.

Akizungumza mara baada ya 
mkutano huo, Mkuu wa KKKT, 
Askofu Dk. Alex Malasusa, alise-
ma lengo la mkutano huo ilikuwa 
kurejesha amani na mshikamano 
katika dayosisi pamoja na kufanya 

uchaguzi, hatua aliyosema ime-
fanikiwa kwa asilimia 100. Alisema 
hivi karibuni dayosisi hiyo ilikuwa 
na mtikisiko ambao umelilazimu 
kanisa  kufanya uchaguzi na ku-
weka viongozi wapya kwa ajili ya 
kurejesha umoja na mshikamano 
kwa waumini na viongozi. “Niwa-
sihi viongozi wa dini pamoja na 
waamini wetu wote kuhakikisha 
matatizo yote yanayotokea kani-
sani yashughulikiwe kupitia sheria 
na katiba za kanisa kwa ujumla 
na si vinginevyo. Pia wanaokosea 
wakubali kukiri makosa yao na 
kuyatubu,” alisema.

Kuhusu mauaji na kupotea 
kwa watoto, Askofu Malasusa 
alisema licha ya kutoa pole kwa 
wote waliofikwa na matukio hayo 
alisema hali hiyo ni ya aibu kwa 
taifa kuendelea kuwa na watu wa-
naoamini katika kufanikiwa kupi-
tia ushirikina. 

“Kama kuna watu bado wa-
naamini katika kushinda uchaguzi 
kwa kutumia viungo vya watu we-
nye ualibino, wanalikosea sana 
taifa kwani hata mataifa yaliyo-
endelea hayawezi kutuelewa na 
utandawazi huu kuendelea kua-
mini katika ushirikina,” alisema 
Malasusa.

Askofu Dk. Malasusa pia aliwa-
kumbusha wote wanye taarifa 
kuhusu wahusika wa vitendo 
hivyo, kutoa taarifa ili vikomesh-
we huku akisisitiza kuwa viongozi 
wa dini hawatarajii matukio hayo 
kujirudia.

Pia aliwakumbusha waumini wa 
kanisa hilo kushiriki kikamilifu ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa 
baadaye mwaka huu na uchaguzi 
mkuu wa Rais, Wabunge na Madi-
wani utakaofanyika mwakani. 
Alisema hatua hiyo ni haki na wa-

Na Vitus Audax, MWANZA

KUTOKANA na kukithiri kwa 
matukio ya kupotea na mauaji 
ya watu wenye ualbino nchini 
na utekeji wa Watoto, Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Binad-
amu Tanzania (THRDC),  wa-
meitaka serikali kuwajibika 
katika kuhakikisha wanaweka 
mazingira imara ya kudhibiti 
matukio hayo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi katika 
tamko lililohusisha wajumbe 55 
kutoka Kanda ya Ziwa, Maghari-
bi na Mashariki, wakiitaka 
serikali kupitia vyombo vyake 
kusimama katika misingi ya kiu-
tendaji ili kuweka nchi salama.

Mratibu wa Mtandao huo 
Kanda ya Ziwa Mashariki, So-
phia Donald, alisema pamoja 
na mambo mengine, tamko 
hilo linakwenda sambamba na 
kuitaka serikali kupitia Jeshi la 
Polisi na vyombo vingine kud-
hibiti matukio yote ya utekaji 
wa watoto, watu wazima, kupo-
tea kwa watu na mauaji ya watu 
wenye ualbino.

“Kwa kauli ya pamoja tunak-
emea vitendo hivi na kuiomba 

serikali kuweka mkazo katika 
kukabiliana navyo kwani ume-
kuwa mwendelezo kila ifikapo 
kipindi cha uchaguzi,” alisema.

Kuhusu matukio ya utekaji 
na mauaji kwa mikoa ya Kanda 
ya Ziwa na Tanzania kwa ujum-
la, mjumbe wa mtandao huo 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Klabu ya Waandishi wa Habari 
Mkoa wa Mwanza, Edwin Soko, 
alisema kwa mujibu wa tak-
wimu zilizotolewa na Jeshi la 
Polisi kwa mwaka 2003, watoto 
73 walitekwa nchini.

Alisema kati ya watoto hao, 
33 walitekwa kutoka Kanda ya 
Ziwa na kuwa kwa kipindi cha 
mwaka 2005 hadi 2024, wali-
tekwa watu 20 wenye ualbino 
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa 
huku mwaka huu yakitokea ma-
tukio matatu kwa mkupuo.

“Tulishuhudia Mei 4, mwaka 
huu, tukio la kuvamiwa na ku-
jeruhiwa mtoto Kazungu Julius 
huko Geita. Mei 30, alitekwa na 
kuuawa mtoto Asimwe huko 
mkoani Kagera na kifo cha 
Mathias Sangoma aliyekatwa 
mkono na kuvuja damu nyingi 
huko Kwimba mkoani  Mwanza.

“Mwingine ni mtoto Hap-
pyness Raphael, mwanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
Augustiono (SAUT) Mwanza 
aliyevamiwa na kushambuliwa 
kwa mapanga na watu wasiyo-
julikana. Tukio  lingine ni la Juni 
25, mwaka huu, huko wilayani 
Sengerema ambako kijana Li-
yani Donald alivamiwa akiwa 
amaelala na kufanikiwa kujina-
sua,” alisema Soko.

Mjumbe Mwingine Musa 
Jonas alisema matukio hayo 
yamekuwa yakitokea zaidi ka-
tika vipindi vya uchaguzi hali 
ambayo imekuwa ikijirudia 
mara kwa mara huku akiitaka 
hali hiyo iikumbushe serikali 
juu ya kuweka nguvu ya pamoja 
katika kukabiliana nayo.

Alisema kuendelea kwa ma-
tukio hayo ni ukiukwaji wa haki 
ya kuishi kama ilivyobainishwa 
katika Katiba ya Tanzania ya 
mwaka 1977 Ibara ya 14, Mka-
taba wa Kimataifa wa kuhusu 
watu wenye ulemavu wa mwa-
ka 2006,  Tamko la Dunia  juu 
ya haki za binadamu la mwa-
ka  1948 na Mkataba wa Afrika 
wa Haki za Binadamu la mwaka 

1981. Kuhusu matakwa ya mtan-
dao huo, Mjumbe wa  THRDC, 
Sophia Nshush,i alisema wa-
nalitata Jeshi la Polisi kuwajibi-
ka kwa kuchukua hatua juu ya 
matukio hayo ili kuyakomesha 
moja kwa moja pamoja na ku-
toa taarifa kwa umma mapema 
pindi yanapotokea katika jamii.

Pia alisema mtandao huo 
unamkumbusha Rais Samia 
Suluhu Hassan kuunda kamati 
huru ya kushughulikia masuala 
hayo kwa kuwa tangu yamean-
za, hakuna chombo kilichound-
wa kwa ajili ya kudhibiti na 
kuyatolea taarifa rasmi.

“Tunaiomba serikali kupitia 
Ofisi ya Waziri Mkuu kumaliza 
haraka mchakato wa upitish-
waji wa rasimu ya Mpango Kazi 
wa  Taifa wa Watu Wenye Uali-
bino wa mwaka 2023/24 mpaka 
2027/28 ili hatua za utekelezaji 
zianze kuchukuliwa,” alisema 
Nshushi. Pia alisema serikali in-
atakiwa kutenga bajeti maalum 
ili kuimarisha mifumo ya ulinzi 
kwa watoto na watu wenye 
ualibino kuanzia ngazi za viton-
goji hadi taifa ili kuwa na ulinzi 
madhubuti.

THRDC yatoa neno mauaji albino, utekaji watoto 

jibu wa kila Mtanzania.
Akitoa shukrani, Askofu 

Mteule Lema alisema ana-
tamani kuona wanaendelea 
kuwa na mshikamano na 

kumaliza tofauti zote kuhusu 
yaliyopita na kuahidi kum-
aliza mitikisiko iliyokuwapo 
na kuliweka kanisa pamoja 
kupitia utawala bora.

Askofu Mteule wa KKKT Dayosisi ya Mashariki ya 
Ziwa Victoria, Mchungaji Oscar Lema  (kulia) alikabi-
dhiwa shada la maua na Mkuu wa KKKT Askofu Alex 
Malasusa baada ya kuchaguliwa kuwa Askofu Mteule 
wa Dayosisi hiyo katika Mkutano Mkuu uliofanyika 
mkoani Mwanza jana. PICHA: VITUS AUDAX
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MOJA ya vikwazo vinavyowakabili wa-
nafunzi wa shule za mjini, ni kukosekana 
kwa usafiri wa uhakika ili wawahi shuleni 
kutokana na kwamba baadhi ya mabasi ya 
usafiri wa umma hukataa kuwachukua.

Katika mazingira hayo, baadhi yao 
huchelewa kufika shuleni kuwahi vipindi 
vya masomo au kuchelewa kurudi 
nyumbani na kujikuta wakikaa kwenye 
vituo vya daladala kwa muda mrefu.

Changamoto hiyo ipo, hasa katika jiji 
la Dar es Salaam ni miaka nenda rudi 
bila kuwapo kwa ufumbuzi wa kudumu. 
Hivyo, ninadhani ipo haja kwa wadau wa 
elimu kutafuta njia mbadala ya kuwasaidia 
wanafunzi.

Mwanzoni mwa miaka ya 90, kulikuwa 
na mradi wa mabasi ya wanafunzi, ambao 
hata hivyo, haukudumu kwa muda mrefu 
ukafa,

tangu wakati huo haujabuniwa mradi 
mwingine kwa ajili yao.

Ninadhani ipo haja sasa ya kuangalia 
uwezekano wa kubuni mradi mwingine 
ikiwamo na kushirikisha wazazi kuchangia 
fedha ili kukodisha mabasi ambayo 
yatakuwa yanawafuata wanafunzi.

Kwa mfano, katika shule za serikali kama 
za Diamond, Olimpio, Maktaba, Upanga 
na Zanaki, wazazi wanachangia nauli kati 
ya shilingi 40,000 kwa mwezi kwa ajili ya 
usafiri.

Hivyo, wazazi na walezi wanaweza 
kuangalia ni fedha kiasi gani wanawapa 
watoto wao kwa mwezi ili walinganishe na 
nauli ambayo inalipwa kupitia kukodisha 
mabasi.

Iwapo nauli hiyo ya shilingi 40,000 kwa 
mwezi itakuwa na unafuu, basi hawana 
kusaidia watoto wao kupitia usafiri huo 
hasa watoto wanaosoma mbali katika 
maeneo ambayo hakuna mabasi ya wa 
mwendo wa haraka.

Kimsingi, mabasi ya shule yanaweza 
kuwa msaada mkubwa kwa wanafunzi, 
ambao huchelewa kufika shuleni au 
nyumbani kutokana na vikwazo vya usafiri 
wanavyokutana navyo vituoni.

Inasikitisha kuona wanafunzi wakiwamo 
wenye umri mdogo wamebeba  madaftari 
na vitabu, wanafika kwenye vituo vya 

daladala, halafu wanazuiwa kupanda 
usafiri.

Unakuta daladala kuelekea 
makumbusho, Kariakoo au maeneo 
mengine ya jiji, kondakta anasema; “sipakii 
wanafunzi” kitendo kinachosabisha wengi 
kubaki vituoni bila usafiri.

Wakati mwingine wakipanda, 
wanashushwa na kuambiwa wasubiri 
hadi watu wazima waenee kwenye viti. 
Hiyo haijalishi kwamba kuna mvua au ni 
kiangazi, bali wanazuiwa bila kuzingatia 
hilo.

Hivyo, wakati wa mvua baadhi ya 
wanafunzi hunyeshewa, huku makondakta 
wakiendelea kuita abiria wengine ambao 
watu wazima bila  huruma, waingie ndani 
ya daladala kwa kuwa wanaloana.

Kwa hali hiyo inavyoendelea, ni vyema 
kuwapo kwa hatua za kuwanusuru 
wanafunzi na adha hii ambayo huwa 
wanaipata hasa wakati wa asubuhi na jioni 
ikiwa ni kuwapo kwa usafiri wao.

Njia mojawapo ni kuanzisha usafiri wa 
mabasi ya shule ambayo ni ya kukodisha 
kama nilivyoeleza kuwa baadhi ya shule 
za serikali vina utaratibu huo unaoepusha 
wanafunzi kupata adha vituoni.

Bodi na kamati za shule zinaweza 
kuanzisha mchakato huo kwa kushirikisha 
na wazazi na walezi ili kuangalia uwezekano 
ambao utasaidia watoto wao kuondokana 
na mateso na kusota vituoni muda mrefu.

Kupitia vikao vya bodi na kamati hizo, 
ninaamini vinaweza kutoka na majibu 
mazuri yatakayosaidia kuwafanya 
wanafunzi, hasa wale watoto wadogo 
kufurahia elimu badala ya kuiona kama ni 
mateso.

Ikumbukwe kuwa, baadhi ya wanafunzi 
huondoka nyumbani kwao saa 11 alfajiri 
kwenda katika vituo vya daladala kutafuta 
usafiri wa kwenda shuleni, lakini hujikuta 
wakikaa vituoni hadi saa moja asubuhi.

Sababu kubwa ikiwa ni kukataliwa 
kuingia katika daladala, ingawa wapo 
makondakta na madereva wachache 
huwachukua. Lakini njia nzuri ya 
kuwaondoa katika kero hiyo, ni kuwapo 
kwa usafiri wao.

Ufanyike mkakati kuepusha 
wanafunzi na kero za daladala

 Muungwana Lazima Nilonge

Wateule wa Rais wazingatie
viapo utekelezaji wajibu wao
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RAIS Samia Suluhu Hassan juzi aliwaapisha viongozi kadhaa aliowa-
teua hivi karibuni kwa ajili ya kuanza utekelezaji wa majukumu mapya 
waliyopangiwa. Viongozi hao ni mawaziri, naibu mawaziri, katibu 
mkuu wa wizara na makatibu tawala.

Katika hotuba yake baada ya kuwaapisha wateule hao, alitoa maele-
kezo kwa kila mmoja kuhusu nini anachopaswa kufanya kulingana na 
nafasi yake. Pamoja na maelekezo hayo, Rais aliwasisitiza viongozi hao 
kuwa wanapaswa kutambua kwamba nafasi za uongozi walizo nazo si 
za kudumu bali ni za muda huku akifananisha na koti la kuazima kuwa 
anayempa anaweza kumvua wakati wowote atakavyoona inafaa.

Rais pia aliwaambia viongozi hao waache kujineemesha kwa ku-
tumia nafasi zao bali watambue kuwa wamepewa nafasi hizo kwa ajili 
ya kuwatumikia wananchi. Alisisitiza kwamba hatakuwa na mswalie 
mtume kwa wale wote watakaoshindwa kutimiza majukumu yao kwa 
ufanisi na weledi huku wakifuata sheria, kanuni na taratibu. 

Kubwa zaidi, aliwakumbusha kuwa hawana budi kuzingatia viapo 
walivyokula vya kuwa waadilifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kwa mujibu wa Katiba pamoja na kutokutoa siri za serikali isipoku-
wa ama katika kutekeleza majukumu yao au  watakavyoagizwa na Rais. 

Pia aliwasisitiza kuwa wanapaswa kuheshimu viapo hivyo kwa saba-
bu wameapa huku wakiwa wameshika misahafu kwa mujibu wa imani 
zao pamoja na kile cha uadilifu chini ya Kamishna wa Sekretarieti ya 
maadili ya Viongozi wa umma. 

Ni dhahiri kwamba kama wahenga wanenavyo lisemwalo lipo kama 
halipo laja, Rais amezungumza hayo kutokana na hali halisi ya wateule 
wengi wanavyofanya kazi zao kwa utashi binafsi badala ya kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa katika utendaji wao. 

Baadhi ya watu wanapoteuliwa kushika nafasi fulani, hujisahau na 
kujifanya miungu watu, wakitaka wasujudiwe na wale wanaowaongoza 
huku wakitanguliza mbele maslahi binafsi ikiwamo kujilimbikizia mali, 
wakiendekeza ubadhirifu na matumizi mabaya ya madaraka. Wengine 
wamekuwa wakifanya vitendo vya ajabu vikiwamo ukandamizaji na 
unyanyasaji wa kijinsia kiasi cha kuwadhalilisha waliowateua na jamii 
kuona kama wametumwa kufanya hivyo. 

Iko mifano ya baadhi ya wakuu wa mikoa na wilaya ambao wame-
kuwa wakitumia nafasi hizo vibaya kwa kuendekeza rushwa pamoja 
na kuwaweka ndani baadhi ya wananchi bila sababu zisizo na msingi. 
Kutokana na hulka hiyo, miongoni mwa wateule hao husema moyoni 
kwamba wameula kwa maana ya kujinufaisha kupitia vyeo hivyo bada-
la ya kuwatumikia wananchi. 

Mbali na vitendo hivyo, baadhi ya wateule wamekuwa wakilalamiki-
wa kutokujali matatizo ya watu wasio na uwezo badala yake wanawa-
kumbatia wenye fedha pamoja na kushindwa kushughulikia kero za 
wananchi na matokeo yake kuendelea kuwa katika matatizo na kuzidi 
kuwa katika lindi la umaskini. 

Kauli hiyo ya Rais Samia si mara ya kwanza kusikika katika jamii ya 
Watanzania.  Aliyekuwa  Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa, pia 
aliwahi kusema katika miaka 10 ya uongozi wake, wateule wake wengi 
walishindwa kuheshimu na kuviishi viapo walivyokuwa wanakula 
wakati wakikabidhiwa majukumu ya uongozi. 

Kwa hali hiyo, wateule wengi wamekuwa wakila viapo hivyo kwa 
mazoea ili kupata kile walichokuwa wakikitafuta lakini matendo yao 
yamekuwa tofauti na yale waliyoyatamka katika viapo vyao. 

Ni wakati mwafaka sasa wateule hao wa Rais kubadilika kwa 
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa viapo pamoja na kufuata 
maadili ya uogozi ambayo yameainishwa katika viapo vyao kama vile 
uaminifu, kutojihusisha na rushwa, kutotumia madaraka yao kwa 
huba na upendeleo. 

Wateule hao wanapaswa kutekeleza majukumu yao kwa kuzinga-
tia miiko iliyowekwa na kutambua kwamba uongozi ni utumishi na si 
kutumikiwa na pia wamepewa nafasi hizo kwa ajili ya kumsaidia Rais 
kutatua kero za wananchi ikiwamo kusimamia miradi ya maendeleo 
katika ngazi mbalimbali.

Na Sabato 
Kasika
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MAKALA

Sheria yoyote kinyume cha Katiba ni batiliFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na makala 
elimishi za kuwafundi-
sha Watanzania kuijua 
Katiba, sheria   na haki. 

Je, wajua kuwa japo mhimili wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ( JMT) ndio wenye 
mamlaka ya kutunga sheria 
haliwezi kutunga sheria kiny-
ume cha Katiba.  

Pamoja na mamlaka hayo, 
Bunge halina mamlaka ya ku-
tunga sheria batili au kinyume 
cha Katiba kwa sababu Katiba 
inalizuia. 

Kutokana na ukweli huo, 
swali la kujiuliza ni kwamba je, 
Bunge letu limepata wapi mam-
laka ya kutunga sheria batili na 
kwa kutumia kifungu gani?

  Si tu Bunge limetunga she-
ria batili, bali limeuchukua 
ubatili huo na   kuuchomekea 
kiubatili  ndani ya Katiba yetu, 
hivyo kuibatilisha Katiba yetu 
kuwa katiba yenye ubatili!. Sasa 
Bunge limetunga tena sheria 

batili ya uchaguzi na ubatili ule 
ule uliokwishabatilishwa na 
Mahakama Kuu na  kumpa Rais 
aitie saini kuanza kutumika. 

Kwa nini Bunge letu litutend-
ee hivi?

  Kwa kuanzia, kwanza tuli-
jue Bunge ni nini na majukumu 
yake ni yapi. Ibara ya 62 (1) ya 
katiba inasema: “Kutakuwa na 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
ambalo litakuwa na sehemu 
mbili, yaani Rais na Wabunge.

Bunge la JMT   ni moja ya 
mihimili mitatu ya dola, yaani 
Serikali, Bunge na Mahakama.   
Japo mhimili wa serikali ndio 
unaonekana kuwa ndio kila 
kitu kwa sababu mkuu wa mhil-
mili huo ni Rais wa JMT, ndie 
Mkuu wa Serikali na Amiri Jeshi 
Mkuu, hali inayofanya serikali 
kuonekana kama ndio mhimili 
uliojichimbia chini zaidi lakini 
kwa mujibu wa katiba yetu na 
kwenye majukumu ya Bunge,

Kifungu cha pili cha ibara 
hiyo kinasema Bunge litakuwa 
ndicho chombo kikuu cha 
Jamhuri ya Muungano (hivyo 
Bunge ni kuu kuliko serikali, 
kuliko mahakama) ambalo lina-
pata ukuu wake na madaraka 
yake kutoka kwa wananchi na 
linatakiwa kufanya kazi zake 
kwa niaba ya wananchi.

Moja ya kazi kuu za Bunge ni 
kuisimamia na kuishauri Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
na vyombo vyake vyote ukiwa-
mo mhimili wa Mahakama, ka-
tika utekelezaji wa majukumu 
yake kwa mujibu wa Katiba hii, 
hivyo kikatiba Bunge ndicho 
kila kitu,si serikali, si mahaka-
ma!.

Kifungu cha (3) kinasema 
Kwa madhumuni ya utekeleza-

ji wa madaraka yake Bunge 
laweza-

(a)  Kumuuliza Waziri yey-
ote swali lolote kuhusu mambo 
ya umma katika Jamhuri ya 
Muungano ambayo yako katika 
wajibu wake;

(b)  Kujadili utekelezaji wa 
kila Wizara wakati wa Mkutano 
wa Bunge wa kila mwaka wa ba-
jeti;

(c)  Kujadili na kuidhini-
sha mpango wowote wa muda 
mfupi, muda wa kati au muda 
mrefu unaokusudiwa kutekele-
zwa katika Jamhuri ya Muunga-
no, na kutunga sheria ya kusi-
mamia utekelezaji wa mpango 
huo.  

(d)  Kutunga sheria pale 
ambapo utekelezaji unahitaji 
kuwapo sheria;

(e)  Kujadili na kuridhia 
mikataba yote inayohusu Jam-
huri ya Muungano na ambayo 
kwa masharti yake inahitaji ku-
ridhiwa.

64.-(1) Mamlaka yote ya ku-
tunga sheria juu ya mambo 
mengine yote yahusuyo Tan-
zania Bara, yatakuwa mikononi 
mwa Bunge. 

Katiba hii itakuwa na nguvu 
ya sheria katika Jamhuri nzima 
ya Muungano na endapo she-
ria nyingine yoyote itakiuka 
masharti yaliyomo katika Kati-
ba hii, ndiyo itakuwa na nguvu, 
na sheria hiyo nyingine, kwa ki-
asi inachokiuka Katiba itakuwa 
batili.

Hii Ibara ya 64  (5) ndiyo inay-
osisitiza ukuu wa Katiba kuwa 
ina nguvu ya sheria kuliko 
chombo chochote. Katiba  ina 
nguvu kuliko Bunge, ina nguvu 
kuliko serikali, ina nguvu kuliko 
mahakama, katiba ndiyo kila 

kitu.
Pia ni ibara hii, ndiyo imeipa 

katiba mamlaka ya juu kuliko 
mahakama ya kubatilisha she-
ria yoyote endapo itakiuka 
masharti yaliyomo katika Kati-
ba.  

Katiba ndiyo itakuwa na 
nguvu na sheria hiyo nyingine 
kwa kiasi inachokiuka Katiba 
itakuwa batili. Ibara hii maana 
yake ni kwamba Bunge halina 
mamlaka ya kutunga sheria 
yoyote inayokwenda kinyume 
cha katiba.

Hukumu ya Mahakama Kuu, 
katika kesi ya Mchungaji Chris-
topher Mtikila, imezitangaza 
Ibara ya 39 na 63 za Katiba ya 
JMT   ni batili, na zimechome-
kewa kwenye katiba kiubatili.

Mahakama Kuu umetamka 
kuwa katika pingamizi ya seri-
kali kwa hukumu hiyo kwenye 
Mahakama ya Rufani, Hukumu 
ya Mahakama ya Rufani hai-
kubatilisha hukumu ya Ma-
hakama Kuu kuhusu ubatili wa 
vifungu hivyo kwenda kinyume 
cha katiba bali imejikita kwe-
nye uwezo wa mahakama kuli-
ingilia Bunge katika utungaji 
wa sheria.

Kwa hiyo Mahakama ya Ru-
fani ikajitoa kuwa mahakama 
si “the custodian of the will of 
the people”, “the custodian ni 
Bunge”, hivyo ikatoa uamuzi 
kuwa maadam ubatili huo ume-
fanywa na Bunge, mahakama 
haiwezi kuliingilia Bunge katika 
utungaji wa sheria, hivyo Bunge 
ndilo likarejeshewa kuuondoa 
ubatili huo.

Kitendo ilichofanya Mahaka-
ma ya Rufani hapa ni kama mtu 
umeibiwa gari lako, ukashtaki 
polisi kuwa umeibiwa, kisha 

ukaliona gari lako, ukaripoti 
polisi umemkamata mwizi 
wako. 

Yule mwizi na ushahidi wa 
gari lako, akafikishwa ma-
hakamani, mahakama ikatoa 
uamuzi kuwa ni kweli gari ni 
lako na mwizi ameliiba, na 
amekamatwa nalo lakini kwa 
vile mwizi huyu ni mtu anaye-
heshimika sana, mahakama im-
eamuru alirudishe gari alipoli-
iba. Yule mwizi hakulirudisha 
mpaka leo!

Bunge limetunga sheria batili 
kinyume cha katiba, mahaka-
ma ikatangaza sheria hiyo ni 
batili kwa sababu inakwenda 
kinyume na katiba. 

Bunge likafanya mareke-
bisho ya katiba kwa hati ya 
dharura na kuuchomekea huo 
ubatili ndani ya katiba kwenye 
Ibara ya  39 na 63 ili kuuhalali-
sha ubatili huo. Mahakama Kuu 
ikaamuru kuwa huo uchome-
keaji ni batili, ibara hizo ni kiny-
ume cha  katiba. 

Mahakama ya Rufani ukalia-
muru Bunge, kuuondoa ubatili 
huo ndani ya katiba yetu na kui-
futa sheria batili ile!. Kwanini 
mpaka leo Bunge halijatekeleza 
hukumu ile ya Mahakama? Na  
kama haitoshi, Bunge letu tuku-
fu, likatunga sheria mpya ya 
uchaguzi yenye ubatili ule ule. 
Hii maana yake ni nini?

Tukutane Juma lijalo.
Pascal Mayalla

• Mwandishi ni Mwa-
nasheria na Wakili wa Ku-
jitegemea anapatikana kwa 
namba 0754270403. Barua-
pepe pascomayalla@gmail.
com

Tanzania mwenyeji kongamano 
UN utalii wa vyakula vya asili 
Na Mwandishi Wetu,                
ZIMBABWE 

Tanzania inatarajiwa kuwa 
mwenyeji wa kongamano la pili 
la Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Utalii Duniani (UN Tourism), 
Kanda ya Afrika kuhusu utalii 
wa vyakula vya asili katika Bara 
la Afrika kwa mwaka 2025.

Katibu Mkuu wa UN Tourism, 
Zurab Pololikashvili, alisema 
hayo jana  katika ufunguzi wa 
Kongamano la Kwanza la Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la Utalii 
Duniani, Kanda ya Afrika kuhu-
su utalii wa vyakula vya asili 
katika Africa linaloendelea jijini 
Victoria Falls, Zimbabwe.

Pololikashvili alimshukuru 
Waziri wa Maliasili na Utalii, An-
gellah Kairuki, kwa ushirikiano 
na nia yake ya kutaka kutangaza 
utalii wa chakula na kusisitiza 
kuwa UN Tourism iko tayari 
kutoa ushirikiano kwa nchi za 

Afrika katika kutangaza utama-
duni wa kiafrika hasa Utalii wa 
vyakula. 

“Afrika si tu kwa ajili ya safari 
na kuangalia mazingira ya asili 
bali pia tunataka kuuonyesha 
ulimwengu kwamba ni tajiri 
katika utamaduni hasa utalii 
wa vyakula ambao ni sehemu 
kubwa ya utamaduni wetu,” ali-
sisitiza.

Naye Waziri Kairuki alisema 
kufanyika kwa kongamano hilo   
Tanzania   kutakuwa na manu-
faa makubwa katika kukuza 
mnyororo mzima wa thamani 
katika utalii ikiwamo utalii wa 
vyakula hasa kugusa wadau 
wengi wakiwemo wakulima 
wafugaji, wavuvi,wazalishaji wa 
nafaka,wachakataji wa mafuta.

“Tunao mwaka mmoja wa ku-
fanya maandalizi na tutajipanga 
vizuri kuhakikisha kwamba 
Tanzania inaonesha urithi na 
utajiri mkubwa tulionao lakini 

ni nafasi nzuri katika kukuza 
utalii wetu zaidi,” alisema.

Waziri Kairuki alisema kupi-
tia jukwaa hilo, kutakuwa na 
mashindano mbalimbali kwa 
ajili ya ubunifu  na wenye vyuo 
na wataalamu wengine wata-
pata nafasi ya kubadilishana 
uzoefu na wenzao kutoka nchi 
zingine za Afrika.

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha 
Utalii Tanzania (NCT), Dk. Flo-
rian Mtey, alisema kufanyika 
kwa kongamano hilo Tanzania 
kutakuwa fursa kubwa kwao 
kwa kuwa  wamekuwa wakitoa 
mafunzo ya mapishi mbalimbali 
na kufanya matamasha ya mapi-
shi kwa nyakati tofauti.

Kongamano hilo lilifunguliwa 
rasmi na Rais wa Zimbabwe, 
Emmerson Mnangagwa, am-
baye alisisitiza umuhimu wa 
sekta ya kilimo katika kukuza 
utalii wa chakula.

Usajili wa migogoro kwa 
mtandao kuleta ufanisi 
Na Halfani Chusi

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Mary 
Maganga, amesema mfumo 
mpya wa kusajili migogoro 
ya kazi kwa njia ya mtandao, 
utaepusha malalamiko na 
ucheleweshwaji wa haki 
pamoja na kuongeza ufanisi 
wa utendaji wa tume.

Maganga aliyasema hayo 
jana jijini Dodoma, wakati aki-
fungua mafunzo maalum ya 
mfumo wa kusajili migogoro 
ya kikazi unaofahamika kama 
‘Online Case Management’ 
kwa watumishi wa Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 
kutoka ofisi mbalimbali za 
mikoa, Tanzania Bara.

Alisema matumizi ya mi-
fumo yanaongeza ufanisi wa 
utendaji kwa namna mbal-
imbali na pia,  uwezo wa ku-
tumika katika mazingira bila 
kuhitaji kwenda katika ofisi 
husika kupata huduma.

“Mara nyingi tukiwa tu-
nataka kuongeza ufanisi pa 
kwenda ni kwenye mifumo 
kwa sababu unaweza kuitu-
mia popote pale ulipo na bila 
kuhitaji kwenda kwa uhalisia 
kwa hiyo, tuna imani kubwa 
itakwenda kuongeza ufanisi 
wa tume yetu,” alisema.

Aliwasisitiza watumishi 
kuendelea kusimamia haki ka-
tika ajira na kazi kwa kuhakik-
isha wanatatua migogoro kwa 
njia ya usuluhishi.

Vilevile, aliipongeza CMA 
kwa kuendelea kusuluhisha 
migogoro ya kikazi hadi ku-
fikia asilimia 76, akisifu ni 
hatua nzuri kulingana na 
mpango wao wa kuhakikisha 
wanafikia asilimia 81 kwa njia 
ya usuluhishi.

Mkurugenzi wa CMA, 
Usekelege Mpulla, alisema 
mfumo huu unatarajiwa ku-
tumika kutekeleza lengo la 
Tume ikiwa ni kuwafikia wa-
dau mbalimbali kwa urahisi 
popote walipo.
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 Na Chedaiwe Msuya,              
MTWARA

WANANCHI kutoka  mae-
neo mbalimbali ya Mtwara 
wameendelea kupata elimu ya 
matumizi sahihi ya fedha am-
bayo yameandaliwa na Wizara 
ya Fedha, yakihusisha wilaya 
zote za mkoa wa Mtwara

Katika mafunzo yaliyofanyi-
ka katika kijiji cha Nanhyanga, 
Wilaya ya Tandahimba,  waja-
siriamali na wafanyabishara   
walijitokeza kwa wingi kupata 
elimu hiyo huku wengi wao 
wakikiri kuwa wamejifunza 
mambo mengi ambayo waliku-
wa hawayajui kabla.

Akizungumzia programu 
hiyo, Ofisa Usimamizi wa Fedha 
kutoka Idara ya Uendelezaji wa 
Sekta ya Fedha,  Wizara ya Fed-
ha, Elizabeth Mnzava, alisema 
wizara inafanya jambo ambalo 
lilihitajika kwa wananchi kwa 
muda mrefu huku akisisitiza 
kuwa sasa kutakuwa na mwam-
ko mpya.

“Wananchi hususan wa mae-
neo ya vijijini wanatakiwa kuwa 
na uelewa wa masuala muhimu 
ya fedha ndiyo maana unaweza 
kukuta wana fedha nyingi kwa 
wakati mmoja na baada ya 
muda hawajui hata zilikwenda 
wapi. Kupitia  elimu hii, itawa-
komboa,” alisema  Mnzava.

Naye Ofisa Usimamizi wa 
Fedha kutoka Idara ya Uende-
lezaji wa Sekta ya Fedha  Wiz-
ara ya Fedha, Kelvin Kalenge-
la, alisema mkoa wa Mtwara 
unakabiliwa na uelewa mdogo 
wa matumizi ya fedha kwa 
wananchi ndiyo maana wengi 
wamekuwa wakikopa  mikopo 
inayowaumiza.

“Kuna mikopo ya aina mbal-
imbali inatolewa kienyeji, min-
gi  haina sifa wala vigezo lakini 
wananchi hawajui ndiyo maana 
tunawapa elimu ili pia wasitu-
mie fedha zao vibaya,” alisema. 

Habiba Shube, mkazi wa kijiji 
cha Tandahimba aliipongeza 
serikali kupitia Wizara ya Fed-
ha na taasisi zingine zinazos-
hiriki katika kutoa elimu hiyo 
akisema itawasaidia wananchi 
hususan kinamama kuepuka 
mikopo umiza.

“Hii sisi kinamama naweza 
kusema inatuhusu kuliko hata 
wanaume. Sisi  ndio wahanga 
(waathirika) wakubwa maana 
tuna shughuli nyingi ambazo 
zinatumia pesa, hivyo tunaji-
kuta tunaingia kwenye mikopo 
isiyo na sifa tunalipa madeni, 
kila siku tunalipa madeni tu,” 
alisema.

Mafunzo haya yaliyoanza 
mapema wiki hii, yanaendelea 
katika wilaya mbalimbali za 
Mtwara kwa lengo la kuongeza 
uelewa kwa wananchi juu ya 
masuala ya fedha kwa ujumla.

Wapewa elimu 
yamatumizi 
ya fedha

Mafanikio Dira ya Taifa 2025 yabainishwa
Na Maulid Mmbaga

WASTANI wa umri wa kuishi 
kwa Mtanzania umeongezeka 
kutoka miaka 52 mwaka 2000 
hadi kufikia miaka 66 mwa-
ka 2022,  ikiwa ni miongoni 
mwa mafanikio makubwa ya 
utekelezaji wa Dira ya Maen-
deleo ya mwaka 2000 -2025.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Uwekezaji na Mipango, Prof. 
Kitila Mkumbo, alisema hayo 
jana jijini Arusha, lipomwakil-
isha Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, wakati akizungumzia 
utekelezaji na mafanikio ya 
dira ya maendeleo inayomal-
izika 2025. Katika Kongamano 
la Pili la Kikanda la Ukusan-
yaji Maoni ya Dira ya Taifa ya 
2050.

Alisema lengo lilikuwa umri 
ufike miaka 68 ifikapo 2025 
na kwenye takwimu za sasa 
wanawake wanaishi umri 
mkubwa zaidi wa miaka 68 
ikilinganishwa na wanaume 
wanaoishi miaka 64.

“Kwa upande wa afya, ma-
fanikio yaliyopatikana kwa 
miaka 25 iliyopita ni pamoja 

na kupungua kwa idadi ya 
vifo vya wajawazito wakati wa 
kujifungua kutoka 760 hadi 
104, mwaka 2000 ikilingan-
ishwa na lengo la kufikia waki-
namama 265 ifikapo 2025.

“Mafanikio mengine 
muhimu katika kipindi cha 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya mwaka 2025 ni 
katika eneo la miundombinu 
ambayo ilipanuka na kuima-
rika. Kwa  mfano, mtandao 
wa barabara uliongezeka ku-
toka kilometa 85,000 mwaka 
1999 hadi 181,190 mwaka 2022 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
113,” alisema Prof. Mkumbo.

Alisema mafanikio ni 
makubwa zaidi kwa upande 
vijijini ambako mtandao wa 
barabara uliongezeka kwa 
asilimia 381.4 kutoka kilometa 
30,000 mwaka 2000 hadi ku-
fikia  144,429 mwaka  2022.

Aidha, Prof. Mkumbo 
alisema lengo la dira ijayo ya 
maendeleo ya mwaka 2050 
ni kuinua ustawi wa Watanza-
nia wote kama nyenzo mama 
ya kuimarisha na kudumisha 
uhuru na furaha kwa kila 

Mtanzania.
Pia alisisitiza umuhimu wa 

kuweka mkazo na kuwekeza 
kwenye mageuzi mbalim-
bali ya kiuchumi, elimu, afya 
na miundombinu ili kufikia 
malengo tarajiwa.

“Tunapotafakari maudhui 
ya dira yetu ijayo ya mwaka 
2025 - 2025, tuna vyanzo vi-
kubwa vinne vya maarifa na 
taarifa ikiwamo kujifunza 
kutokana na uzoefu wetu we-
nyewe wa miaka 25 iliyopita 
na miaka zaidi ya 60 tangu 
nchi yetu ipate uhuru na ku-
undwa kwa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuto-
kana na uzoefu huo, ndipo 
taifa litakapojua mambo gani 
yenye kustahili kupewa uzito 
katika kujipatia maendeleo 
lakini pia linaweza kujifunza 
kutokana na uzoefu wa nchi 
zilizoendelea kwa kasi na am-
bazo zina mazingira ya kufa-
nana na Tanzania.

Pia alisema baada ya kuku-
sanya maoni ya wananchi, 
itaandaliwa rasimu ambayo 
baadae itarudishwa kwa wa-

nanchi ili kuiona na kutoa 
maoni yao kabla ya kuingi-
zwa kwenye mchakato wa 
maamuzi ya kupitisha rasmi.

Prof. Mkumbo alisema Dira 
ya Taifa 2050 inaandaliwa ili 
iwe kionesha njia cha nchi ku-
jua kule inakotaka kwenda na 
namna ya kufika. Na kwamba 
dira hiyo ni maono ya muda 
mrefu kuhusu nchi inapotaka 
kufika akiwasisitiza wananchi 
kutoa maoni juu ya Tanzania 
waitakayo.

“Maendeleo ni mchakato 
endelevu wa muda mredu, 
hayatokei kwa bahati, ni mi-
pango mizuri na utekelezaji 
wake. Kupanga maana yake 
ni kuchagua. Kuchagua ni ma-
tokeo ya Kupanga na kucha-
gua ni matokeo ya uelewa 
kuwa mahitaji ni mengi la-
kini raslimali  Nni chache,” 
alisema.  Prof. Mkumbo ali-
sisitiza umuhimu wa kutafa-
kari kuhusu Mtanzania wa 
namna gani anahitajika, jamii 
ya namna gani inahitajika na 
namna Watanzania wana-
vyotaka nchi yao iwe kufikia 
mwaka 2050.

Tanzania yasisitiza mfumo thabiti takwimu
Na Mwandishi Wetu,      
ADDIS ABABA

TANZANIA imeushauri 
Umoja wa Mataifa kuanzisha 
mfumo thabiti wa takwimu 
utakaosaidia kupata taarifa 
sahihi kuhusu masuala ya 
uchumi kuelekea Azimio la 
Ajenda ya Hatua ya Addis 
Ababa.

Wito huo ulitolewa jana  na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Fedha, Amina Khamis 
Shaaban, mjini hapa kwa 
niaba ya Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba,  wakati 

wa kufunga kikao cha kwan-
za cha Kamati ya Maandalizi 
ya Mkutano wa Nne wa Ki-
mataifa wa Ugharamiaji kwa 
Maendeleo Endelevu (FfD4) 
unaotarajiwa kufanyika mwa-
kani.

Alisema mfumo huo wa 
takwimu utasaidia kupata 
taarifa sahihi na kwa kuwa 
upatikanaji wa takwimu hizo 
ni muhimu hasa kwa nchi 
zinazoendelea kama Tanza-
nia katika kusaidia ukuaji wa 
uchumi jumuishi.  

“Takwimu zitaongeza kwa 
kiasi kikubwa uwezo wa 

kushughulikia changamoto 
za maendeleo kama vile 
umaskini, ukosefu wa usawa, 
mabadiliko ya hali ya hewa, 
masuala ya mazingira, amani 
na haki,” alisema.

Katika hatua nyingine 
Shaaban aliushauri Umoja 
wa Mataifa kuwekeza katika 
mawazo ya ubunifu ili ku-
saidia nchi zinazoendelea 
katika kutumia teknolojia 
mpya za data, kutumia data 
iliyogawanywa kijinsia katika 
ufadhili wa maendeleo ili ku-
tambua na kushughulikia us-
awa wa kijinsia.

Aliongeza kuwa ni vyema 
Umoja wa Mataifa itambue 
hitaji la njia kamili ambayo 
inaenea zaidi ya vipimo vya 
pato la taifa katika kutath-
mini maendeleo ya kitaifa na 
kutetea kupitishwa kwa via-
shiria    vya pande nyingi.

Alisisitiza UN kutenga ra-
silimali   kwa   ajili ya uku-
sanyaji wa data, usambazaji, 
na matumizi ili  kuhakikisha 
kuwa     kunakuwa na ufuatil-
iaji     mzuri     wa maendeleo 
kuelekea       Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDG).

Mkuu wa  Mkoa wa Tanga, Balozi Dk. Batilda Burian (wa tatu kushoto), akipokea sehemu ya msaada wa vitanda 21 na magodoro 21  ku-
toka kwa Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim Tanzania, Stanley Kafu (wa nne kulia), kwa ajili ya kituo cha Afya 
Mwakidila, jijini Tanga mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkurugenzi wa Jiji la Tanga, Fredrick Sagamiko. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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PAKA RANGI

CHEKA T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa 
na hela ya mihogo utaikuta mezani”
SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
w a n g u  t u e n d e l e e 
kuchambua yale yanay-
ozisibu familia zetu. Wiki 

mbili mfululizo nilieleza kwa nini 
wanaume wengi hufa mapema 
tofauti na wanawake.

Nikatoa mfano wa baba 
mmoja aliyezungumzia yale 
anayoyapitia huku akihoji mbo-
na wanaume wengi wanakufa 
mapema. Ni mstaafu na alieleza 
sintofahamu kati yake na mkewe 
hasa baada ya wote kustaafu.

Baba huyu akawa na hofu 
na mashaka kwani alichojua 
ni kwamba baada ya kustaafu 
yeye na familia yake wangeishi 
maisha mazuri ya mwendelezo 
lakini imekuwa tofauti baada ya 
mkewe kumbadilikia na kutom-
shirikisha tena yale anayofanya 
ikiwamo kumficha mafao yake.

Hata hivyo, nilimshauri ajitie 
nguvu kama baba asimame kwe-
nye nafasi yake na amshirikishe 
sana Mungu kwa yote afanyayo. 
Mengine niliahidi kuyachambua 
leo ambayo ni uchawi, mizimu, 
misingi mibovu ya familia.

Mapenzi ya Mungu juu ya 
familia yalikuwa mema tangu 
mwanzo. Mungu alithamini na 

kupenda familia. Alitamani fa-
milia ziwe na upendo, ushindi na 
mafanikio mengi, lakini baada 
ya dhambi kuingia duniani hali 
ilibadilika.

Baada ya wanadamu wa 
kwanza kumwasi Mungu, laana 
na uovu vilianza kushambulia 
familia kupitia roho asi mbalim-
bali. 

Shetani akitaka kuuangamiza 
ulimwengu anaanza na familia 
kwani anajua kuwa, akifanikiwa 
kuishambulia familia na kuta-
wanya watoto tayari atakuwa 
ameangamiza ulimwengu. 

Zipo silaha nyingi anazitumia 
shetani na mawakala wake kush-
ambulia familia. Moja ya silaha 
ni kurusha na kupandikiza roho 
chafu kutoka kuzimu. Mfano wa 
roho hizo ni zifuatazo;-

Roho za mizimu; ifahamike 
kuwa, mizimu ni mapepo ya-
nayochukua sura ya mtu katika 
ukoo/familia. Ni mapepo am-
bayo watu wa ukoo/familia wali-
yaita kwa hiari na kukubaliana 
nayo kuweka agano; na yanapata 
nguvu pale yanapotambikiwa.

Familia nyingi zilizotarajiwa 
kuwa na upendo na maisha 
mazuri zimejikuta zikishindwa 

kwa sababu ya hii mizimu. Baba 
niliyemjadili wiki iliyopita nil-
ipomsikiliza na kuniambia ukoo 
na eneo anakotoka, niligundua 
kuwa ni watu wanaothamini 
sana matambiko.

Sasa mizimu imem-
subiri amestaafu, pen-
gine ameisahau ndipo 
sasa inampiga pasipo 
yeye kujua. Inamgom-
banisha na mkewe na 
kumjaza hofu hadi 
kumkosesha raha, ku-
nakoweza kuchipua 
magonjwa kama pre-
sha, moyo kwenda 
mbio na kuishia kifo 
cha mapema.

Roho za mizimu 
zikianza kushambulia 
familia zinasababisha 
mafarakano kwenye 
ndoa, wanawake kuwa 
na roho za kiume na 
wanaume kuwa na 
roho za kike. Hivyo, 
zinawafanya watu wasimfuate 
Mungu na kuwaunganisha na 
roho za kiganga. Pia zinasababi-
sha umasikini mkubwa kwenye 
familia.

Roho ya kichawi, hii ni silaha 

nyingine anayotumia shetani 
kuangamiza familia. Uchawi 
ni nguvu ya kufanya uovu na 
kuharibu mema. Ni roho inay-
oweza kupindisha hatima, ku-
kandamiza na kutawala familia.

Uchawi umeleta uharibifu 
mkubwa sana kwenye ul-

imwengu huu tunaoi-
shi kwani Familia nyingi 
zimesambaratika na hata 
kuangamia kwa sababu ya 
uchawi. Uchawi umeten-
ganisha wanandoa, ume-
leta umasikini uliokithiri 
kwenye familia na wanafa-
milia kutomcha Mungu.

Roho za majini mahaba, 
ni mapepo mengine kutoka 
kuzimu yenye makao yake 
kwenye maji, ijapokuwa 
yanaweza kuishi nchi kavu. 
Majini mahaba yanaweza 
kumvamia mtu na kuanza 
kumshambulia, kumtawala 
na kummiliki.

Majini haya yameharibu 
familia nyingi sana kwa kusaba-
bisha mafarakano ya ndoa, mwa-
naume kutoka nje ya ndoa na 
kuzini na makahaba. Mke naye 
kutoka nje ya ndoa na kuzini na 
wanaume wengine, utasa kwa 

wanawake na kuua nguvu za ki-
ume za mwanaume.

Watoto kukimbia nyumbani 
na kuishi mitaani na wengine 
kuwa wezi, kufanya ukahaba, 
kufeli katika elimu, kuacha kazi 
ghafla au kufukuzwa, kuchukiwa 
na familia kwa kufunikwa  na 
giza.

Roho ya umasikini, ni roho il-
iyoshikilia familia nyingi na kuzi-
fanya ziishi maisha ya mateso 
makubwa. Roho ya umasikini im-
efanya watu wengi washindwe 
kufurahia uwepo wao duniani.

Mtu atauliza umasikini ni 
nini? Ni ile hali ya kuishi katika 
mzunguko wa madeni. Ni kuwa 
na mapato yasiyokidhi mahitaji. 
Hapa mtu anakuwa na matumizi 
makubwa  kuliko kipato chake. 

Ni kutokuwa na uwezo wa ku-
miliki kitu chochote katika mai-
sha, iwe ni nyumba, gari, ardhi. 
Kuishi kwa kusaidiwa na watu 
hata kama hutaki.

Roho nyingine ni za Mitala, 
ni roho ya ndoa za wake wengi, 
kuoa/olewa na kuachwa. Ni 
chanzo ndoa nyingi kuvunjika. 
Tuishie hapa kwa leo!

Je, una maoni, Kisa? Ujumbe 
0715268581.   

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Roho zinazoshambulia familia nyingi

R
AIS Samia Suluhu Hassan 
anafanya usafi. Uteuzi na 
utenguzi wa wasaidizi 
wake  wake inaendelea na 

hiyo ndiyo maana ya kufanya usafi 
ndani ya serikali yake.

Ni mabadiliko ya kawaida kwa 
mkuu wa nchi kuyafanya ili ku-
hakikisha serikali inawajibika vy-
ema kwa wananchi wake.

Wiki moja iliyopita, alifanya ma-
badiliko madogo katika Baraza la 
Mawaziri. Wako mawaziri wazoefu 
walioong’oka. Minong’ono imeku-
wa mingi lakini hakuna marefu 
yasiyokuwa na ncha.

Hakuna aliyezaliwa kuwa wa-
ziri. Jifunzeni kukaa kimya maana 
ukimya ni safari ya akili, kujikosoa.

Huko kwenye akaunti zenu za 
mitandao ya kijamii, andikeni hata 
mambo yanayohusu matendo 
ya huruma, badala ya kutandika 
mafumbo ya kifalsafa.

Mbona kutenguliwa si adhabu? 
Wakati  mwingine kiongozi anahi-
taji kupanga safu anayoihitaji. Kwa 
mantiki hiyo, mtu anayetenguliwa 
ajue alikuwa katika uteuzi huo kwa 

hisani ya mteuzi, hivyo anapoten-
gua pia ni uamuzi wake.   

Ukimya ni safari ya akili ka-
tika kutafuta majibu. Kwa hiyo 
waliotenguliwa wanapaswa kujua 
kwamba ukimya ni safari ya akili 
katika kufanya vita vya kisaikolo-
jia. Vilevile, ukimya ni safari ya akili 
kujenga misuli. Hapo ndipo unapo-
jua ukimya ni safari ya akili kuingia 
darasani.

Jifunzeni kwamba huu ndio 
wakati ambao ukimya utakufanya 
ujue kile usichokijua. Kwamba 
ni wapi ulijikwaa au uliteleza na 
kusababisha safari yako kupata 
‘brake down’ ya kisiasa.

Labda kuna kitu hamjakijua. 
Ukimya  ni safari ya akili katika ku-
zalisha jipya. Kaa kimya, akili yako 
itengeneze busara maana hekima 
inakutaka ubakize maneno.

Rais anatekeleza vizuri fal-
safa yake ya 4R. Kwa hiyo, vi-
tendo vyovyote vya kumrudisha 
nyuma,lazima avikemee na kulin-
da chama na serikali yake kwa 
wivu mkubwa.

Huko kwenye mitandao ya ki-

jamii kuna mjadala mkali umeibu-
ka baada ya Rais Samia Suluhu 
Hassan kufanya mabadiliko katika 
Baraza la Mawaziri, wengi wakihoji 
kilichowaondoa mawaziri Nape 
Nnauye (Habari,  na Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano) na January 
Makamba (mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki).

Katika waliotenguliwa, yuko pia 
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Stephen Byabato, Mbunge wa Bu-
koba Mjini.

Wadadisi wa mambo wanasema 
kilichofanywa na Rais Samia, ni 
suala la uwajibikaji. Wengine waki-
husisha na kauli za hivi karibuni za 
mmoja wa mawaziri hao.

Licha ya Rais kutoeleza sababu 
za kutengua nafasi za mawaziri 
hao, baadhi ya watu walionyesha 
kufurahia kuondolewa kwa Nape, 
wakieleza kuchukizwa na kauli 
yake ya hivi karibuni kuhusu uch-
aguzi, waliyoitafsiri kukwaza usta-
wi wa demokrasia nchini. 

Nape alisema kwamba matokeo 
ya uchaguzi hayategemei sanduku 

la kura bali nani anasimamamia 
uchaguzi, kuhesabu kura na kutan-
gaza.

Kauli hiyo ilikosolewa na kup-
ingwa katika majukwaa mbalim-
bali yakiwamo ya mitandao ya 
kijamii kwa tuhuma za kukiuka 
misingi ya demokrasia ya uchaguzi 
na kuheshimu uamuzi wa wapi-
gakura.

Hata hivyo, Nape aliomba radhi 
kwa kauli yake hiyo huku akisema 
huo ulikuwa utani uliodumu kwa 
miaka tisa tangu atoe kauli ny-
ingine tata kwamba chama tawala 
(Chama Cha Mapinduzi – CCM) 
kingeshinda uchaguzi wa 2015 hata 
kupitia bao la mkono.

Safari ya uwaziri ya Nape ilian-
zia mwaka 2015, alipoteuliwa na 
Rais John Magufuli kuwa Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo na kudumu kwa muda 
mfupi, aliondolewa Julai 22, 2017.

Januari 8, 2022, Rais Samia alim-
rudisha Nape kwenye nafasi hiyo 
akiwa Waziri Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari hadi al-
ipomtengua. 

January alipoteuliwa na Rais 
Jakaya Kikwete kuwa Naibu Wa-
ziri wa Mawasiliano, Sayansi na 
Teknolojia mwaka 2012 na kuitu-
mikia nafasi hiyo kwa miaka mi-
tatu hadi 2015 alipoteuliwa na  Rais 
Magufuli kuwa Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais - Muungano na 
Mazingira, kisha kumwondoa ka-
tika nafasi hiyo Julai 21, 2019.

Septemba 2021, Rais Samia alim-
teua kuwa Waziri wa Madini na Au-
gust 30, 2023 akamhamisha kuwa 
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki hadi 
kutenguliwa kwake. Tangu mwaka 
2010, January ni Mbunge wa Bum-
buli, mkoani Tanga.

Hekima inakutaka uwe na kifua 
cha kugandisha mambo. Hekima 
inakutaka uiweke nafsi yako chini 
ya mamlaka adilifu.

•Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi  wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini.  Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
au barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

Ukimya ni safari ya akili kujenga misuli

Zipo silaha 
nyingi ana-
zitumia 
shetani na 
mawakala 
wake kush-
ambulia fa-
milia. Moja 
ya silaha 
ni kurusha 
na ku-
pandikiza 
roho chafu 
kutoka 
kuzimu. 
Mfano wa 
roho hizo 
ni zifuata-
zo;-
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HARUSI
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ILIKUWA 
SIKU YA FURAHA 
KWA FAMILIA YA 

MPONEJA BAADA YA 
KUMFANYIA SHEREHE 

YA KUMUAGA BINTI YAO 
SOPHIA KWA AJILI YA KUANZA 

MAISHA MAPYA YA NDOA. 
SHEREHE HIYO ILIFANYIKA 

KATIKA UKUMBI WA NDILIMA 
JIJINI MWANZA HIVI 
KARIBUNI. PICHA: MC 

SARAGATA.
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Na Moshi Lusonzo

UKITOKA  UKITOKA  
HIVI BALAAHIVI BALAA

U
FUMAJI wa nguo za asili kama 
umesahaulika, lakini ukibahatika 
kupata vazi la aina hiyo utafura-
hia kutokana na kuwa na mwone-

kano wa kipekee.
Nguo za kufuma kwa kutumia 
mitambo ya mbao inaaminika ni 

bora kutokana na kutengen-
ezwa kiasili kwa kutumia 

mikono.
Mavazi haya 
yanatokana na 

uchakataji wa 
nyuzi za aina 

m b a l i m b a l i 
kama pamba, 

sufi, mkonge na 
hariri.
Aina hii ya nguo in-

atengenezwa na rangi ya 
kupendeza na kumfanya mtu 

kuwa na mwonekano mzuri an-
apovaa. Mathalani, pamba yenyewe ina-

tumika kufuma nguo zenye rangi.
Mitindo

Kitambaa cha kufuma kinatumika ka-
tika aina mbalimbali ya mitindo ya nguo 
kama mashati, suruali, magauni na hata 
kikoi cha kuvaa kiunoni.

Hata hivyo, mtindo wa nguo inat-
egemea mtu mwenyewe anavyohitaji. 

Hivyo, chaguo linakuwa la mtumiaji 
husika.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

W
ENGI tumezoea 
kula mboga 
yenye mchuzi 
mzito iliyoan-

daliwa na watu wengine kwa 
sababu wengi hatujui namna 
ya kupika.

Kwenye safu ya leo tut-
aelekezana namna ya kupi-
ka mchuzi mzito wa nyama 
ya ng’ombe.

Mahitaji
Nyama   kilo moja, nyan-

ya     mbili kubwa, pilipili 
hoho   kubwa moja, karo-
ti   moja kubwa,kitunguu  
thaumu iliyo sagwa   kijiko 
cha chai na tangawizi iliyo 
sagwa kijiko cha chai.

Nyingine chumvi    kiasi, 

kitunguu maji   kimoja ki-
kubwa na Royco     pakiti 
moja.

Jinsi ya kupika
Chukua nyama yako 

ikatekate vipande 
unavyohitaji,na uioshe iwe 
safi kisha iweke tangawizi 
ambayo umesaga   chang-
anya na iweke chumvi kiasi, 
ibandike jikoni subiri mpa-
ka iive vizuri na kisha ipua.

Bandika sufuria   na 
uweke mafuta kiasi, yaki-
pata moto weka vitunguu 
vyako na vikaange mpaka 
vibadilike   rangi na halafu 
uweke pilipili hoho na karo-
ti  navyo vichanganye kisha 
chukua nyanya   nazo zitie 

kwenye ule mchanganyiko 
woko, baada ya muda kido-
go weka thaumu zako nazo 
zichanganye   na mchuzi 
wako.

Baada ya muda kidogo 
weka nyama na kaanga na 
mchuzi wa nyanya. Subiri 
kwa muda kidogo   ki-
sha weka supu ambayo 
ulichemshia nyama   na 
ichanganye.

Subiri hadi maji yakauke 
kidogo kisha weka royco 
na koroga vizuri hadi itaka-
pokuwa nzito.

Hapo mchuzi wako 
utakuwa umeiva vizuri na 
tayari kwa kuliwa na chaku-
la cha aina yoyote.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Mchuzi mzito wa nyama

U
ZURI wa ngozi sio rangi tu 
bali ni mwonekano wake 
kama ina afya na mng’ao 
unaoashiria afya njema.

Leo tushirikishane jinsi ya kufan-
ya matibabu ya uso kwa kutumia vy-
akula kama kiini cha yai, machicha 
ya nazi, tango na limao.

Matibabu haya yanaweza kufanyi-
ka mara moja kwa wiki au kila baada 
ya wiki mbili, unaweza kufanya hata 
mara moja kwa mwezi ukipata nafa-
si kama unakuwa na shughuli nyingi 
na kupata matokeo mazuri.

Jinsi ya kufanya
Andaa maji masafi yenye joto kia-

si, osha uso wako kwa hayo maji safi .
Kama una ngozi kavu au ya kati 

chukua kipande cha tango kidogo 
na upake yale maji yake usoni, kwa 
wenye ngozi ya mafuta unaweza 
kutumia kipande cha limao kwa ku-
paka maji yake. 

Chukua pamba au kitambaa laini 
kwa kufuta maji ya matunda usoni 

kwa mtindo wa kusafisha taratibu 
usoni.

Chukua machicha ya nazi na su-
gua uso na shingoni taratibu mpaka 
uridhike kuwa umepata machicha.

Kisha pukuta yale machicha ubaki 
na uso unaong’aa bila vitu vyeupe 
yaani machicha.

Chukua kiini cha yai inapendeza 
ukitumia la kienyeji au la kisasa le-
nye kiini cha njano iliyokolea anga-
lau.

Paka ule uji mzito wa njano wa 
kiini uso mzima bila kusahau shin-
goni na nyuma ya masikio na ngozi 
ya masikio.

Baada ya kupaka kiini cha 
yai unaweza kuendelea na shu-
ghuli zako huku likiendelea 
kukauka,linapokauka ngozi yako 
inakuwa kama inajivuta vuta.

Baada ya kule kuvuta kuisha in-
amaanisha yai limekauka kabisa. 
Osha uso wako kwa maji safi maji 
yawe ya baridi sasa.

MATIBABU YA USO
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M
A B O R E S H O 
y a  n y u m b a 
ni jambo la 
muhimu yana-

paswa kufanyika mara kwa 
mara katika kuimarisha 
ustawi wake.

Mbali na kufanya ma-
boresho kwa ajili ya kuiima-
risha nyumba, pia huchang-
ia kwa kiwango kikubwa 
iendelee kuwa na mvuto.

Msanifu majengo, 
Hafidhi Juma, anasema 
kuna  umuhimu mkubwa 
wa kuboresha zaidi na ku-
weka tofauti uso wa  mbele 
wa nyumba na maeneo 
mengine.

“Kuna nyumba zingine 
zimekosa mwonekano 
mzuri wa mbele, hivyo ku-
sababisha kushindwa kuto-
fautisha uso wa mbele na 
wa nyuma wa nyumba au 
upande wa kulia na kush-
oto. Hapa ndipo tunasema 
kuna haja kwa msanifu 
kutumia maarifa kuandaa 
ramani ambayo itakidhi 
mahitaji ya nyumba husi-
ka,” anasema Juma. 

“Baadhi ya sehemu za 
mbele za uso wa nyum-
ba  ambazo ni muhimu 
kuzipendezesha ni nguzo 
ambayo ni sehemu ya jen-
go kwa kuiweka kuwa ya 

duara, mstatili au mraba 
na hii itategemea namna 
ilivyosanifiwa, lakini jambo 
la msingi ni kuhakikisha 
unatengenezwa kwa ustadi 
mkubwa,” anasema. 

Pia anasema katika kuten-
geneza uso wa mbele wa 
nyumba ni vizuri kutumia 
malighafi ambayo ni rafiki 
na yanavutia macho,imara 
na ambayo haina madhara 
kwa binadamu.

“Hili linawezekana kwa 
sababu Wasanifu wanafa-
hamu malighafi bora za ku-
tumia katika kutengeneza 
eneo hili kwa hiyo ni vema 
kuwatumia ili kuepuka 

  

Tumia michoro ya 
ramani kutengeneza 

bustani
 UTENGENEZAJI wa bustani nyumbani 

au hata sehemu ya kazi unaboresha na 
kupendeza mazingira na hili limefanyika 
kwa karne zote.

Hata hivyo, ubunifu umeongeza mpan-
gilio wa kujenga mistari ya mawe (kerb-
stones) na vigae vya tofali za ard-
hini (paving blocks), kama ardhi ngumu 
pamoja na upandaji miti kwa mpangilio 
sahihi ili kuongeza mvuto na thamani 
ya nyumba na mandhari yake kwa kiasi 
kikubwa.

Mtaalamu wa bustani, Daisy Msigwa, 
anasema pamoja na kwamba ukisasa 
umeingia kila sekta, suala la mazingira 
lina mchanganyiko wa ukale na ukisasa, 
unaotengeneza mandhari nzuri zaidi.

Anasema mandhari inayozunguka 
nyumba inajumuisha ardhi iliyopandwa 
maua, miti na nyasi kwa ajili ya kupumzi-
ka na sehemu ya paving kwa ajili ya 
kutembea kwa miguu au gari.

“Pamoja na maua, tunashauri na ku-
sisitiza umuhimu wa kupanda si tu miti 
ya kivuli, bali ile ya matunda na eneo la 
mbogamboga. Eneo lenye kijani kibichi 
linapaswa kuwa kubwa zaidi nyumbani 
kwa ajili ya hewa na kupumzisha ubon-
go,” anasema.

Anasema wako wanaopenda maji (wa-
ter landscape) ambayo hujumuisha 
bwawa la kuogelea, la samaki, mife-
reji ya umwagiliaji na maji yanayoruka, 
akishauri watumie wataalamu hasa kwa 
familia zenye watoto wadogo.

“Haya yote yakiwekwa katika mpangilio 
sahihi kwenye eneo la kiwanja linalozun-
guka nyumba huongeza sana thamani ya 
makazi,” anasema.

Anasema ili mpangilio uwe na uwiano, 
ni muhimu yote yakazingatia michoro 
ya ramani kabla ya utekelezaji. “Unapo-
tanguliza utekelezaji bila ya michoro ya 
ramani ya bustani na mandhari yote ya 
nyumba pamoja na mahusiano yake na 
nyumba yenyewe, unajiandaa kukutana 
na tatizo kubwa hasa ubora wa kazi 
utakuwa wa viwango vya chini,” anafa-
fanua.

Muhimu kufanya maboreshoMuhimu kufanya maboresho
ya nyumba iliyopoteza mvuto ya nyumba iliyopoteza mvuto 

MAISHA NI NYUMBA DONDOO
Na Elizabeth Zaya Na Restuta James

madhara yasiyo ya lazima,” 
anabainisha.

Mbali na nguzo, mtaalamu 
huyo anasema madirisha 
nayo ni eneo muhimu am-
balo linapaswa kuwekewa 
urembo hususani lililoko 
mbele ya uso wa nyumba.

“Na katika kutengeneza 
dirisha la mbele la   uso wa 
nyumba, hapa napo kutat-
egemea na vigezo vya se-
hemu au sababu za kisanifu, 
Msanifu anatakiwa kutumia 
utaalam wake kupendekeza 
aina ya dirisha kulingana na 
malighafi anayotaka kuweka 
iwe ni kwa mlalo au unyoo-
fu,” anasema 

Eneo lingine la kuboresha 
kwenye uso wa nyumba  ni 
anasema ni milango ya nje.

Anasema milango ya nje 
bila kujali aina zake, hu-
tumiwa kwa kuzingatia aina 
ya mtiririko wa kisanifu ili 
kutokupoteza mnyororo 
mzima wa mtindo na mpan-
gilio wa jengo ulivyo.

Mtaalamu huyo anashuri 
kwamba wakati mabore-
sho au matengenezo 
yanafanywa kwa ajili ya  
kupendezesha uso wa 
mbele wa nyumba,  ni vye-
ma kutokusahau na uchagu-
zi wa rangi kwenye ukuta na 
dizaini katika valanda lake 
katika uso huo wa mbele wa 
nyumba.
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Senegal 
yawakamata 
wahamiaji 
200
DAKAR, SENEGAL

JESHI la wanamaji la Senegal, 
limekamata mashua iliyokuwa im-
ewabeba wahamiaji 200 katika mji 
wa bandari wa kaskazini wa Saint 
Louis.

Msemaji wa jeshi alisema watu 
hao kutoka mataifa mbalimbali ya 
Afrika wamepelekwa mjini Dakar 
kwa ukaguzi zaidi.

Tukio hilo linajiri siku chache 
baada ya watu 90 kufa maji kwe-
nye pwani ya Mauritania walipoku-
wa wakijaribu kuvuka eneo hilo ili 
kuelekea barani Ulaya. 

Pia watu 25 walikufa Jumatatu 
katika  ajali ya meli iliyotokea ka-
ribu na mji mkuu wa Mauritania 
Nouakchott.

Waziri Mkuu wa Senegal, Ous-
mane Sonko, aliwataka watu ku-
tohatarisha maisha yao kwenye 
Bahari ya Atlantiki kwa kujaribu 
kuingia Ulaya. 

Hata hivyo, njia hiyo inazidi ku-
tumiwa na wahamiaji wengi wakati 
serikali ikiongeza ufuatiliaji katika 
Bahari ya Mediterania. 

Kulingana na shirika lisilo la 
kiserikali la Uhispania la Cami-
nando Fronteras,    katika kipindi 
cha miezi mitano ya    mwanzo ya 
mwaka huu, zaidi ya watu 5,000 
wamekufa wakati wakijaribu ku-
wasili katika Visiwa vya Canary vya 
Uhispania.

DW

Trump, Netanyahu wazungumzia Gaza

Waandamanaji wadai kunyanyaswa Uganda
KAMPALA, Uganda

WAANDAMANAJI nchini 
Uganda waliokamatwa  kwa 
kushiriki maandamano wanadai 
walinyanyaswa kingono wakiwa 
kizuizini.

Zaidi ya vijana 90 walikamat-

wa na wengine       kushtakiwa 
kwa kuwa kosa la    kuleta kero 
kwa umma   kufuatia  maanda-
mano ya kupinga ufisadi yaliyo-
fanyika katika mji wa Kampala 
wiki hii.

Baadhi ya wale walioachiliwa 
kutoka kizuizini wameripotiwa  

kudhulumiwa kingono na ku-
sababisha ukosoaji. Hata hivyo, 
polisi walikanusha madai hayo. 
Maandamano ya kupinga ufisa-
di yalifanyika kwa siku mbili 
Jumanne na  Alhamisi licha ya 
onyo kutoka kwa Rais Yoweri 
Museveni,  kwamba waache 

kufanya hivyo kwa sababu wa-
nacheza na moto. 

Polisi wa kutuliza ghasia wa 
Uganda walivunja  maandamano 
hayo, wakiwashika vijana kad-
haa, akiwemo mtangazaji maaru-
fu wa TV.                                    

  BBC.

WASHINGTON, MAREKANI

WAZIRI Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu, amekutana na 
mgombea wa urais wa Marekani 
kupitia chama cha Republican, 
Donald Trump, katika jitahada za 
kuungwa mkono katika vita vina-
vyoendelea Ukanda wa Gaza.

Netanyahu, aliwasili eneo la 
Palm Beach,      jimboni Florida, 
na kukutana na Trump ambaye 
alimwahidi      endapo    atachukua 
nafasi hiyo    ataendelea  kumsaid-
ia.

Trump alisema amekuwa na 

uhusiano mzuri na Netanyahu li-
cha ya kuwa na mvutano kati yao.

Hata hivyo, mgombea huyo wa 
chama cha Republican alitupilia 
mbali wazo kwamba ana mvutano 
kati yake na Netanyahu.

Kiongozi huyo wa Israel alim-
kasirisha Trump, wakati  alipom-
pongeza Joe Biden kwa kupata 
ushindi katika uchaguzi wa mwa-
ka 2020. 

Hivi karibuni rais huyo wa zam-
ani wa Marekani alimkosoa waziri 
mkuu huyo kwa kufeli katika us-
alama wa Israel wakati wa sham-
bulio la  Hamas Oktoba 7, mwaka 

jana.
Trump pia alikosoa maoni ya 

Makamu wa Rais wa Marekani, 
Kamala Harris, kuhusu vita katika 
Ukanda wa Gaza akiyaita kama ya 
kukosa heshima.

Benjamin Netanyahu alikutana 
na Harris, mgombea wa chama 
cha Democratic ambaye alimtaka 
kufikia makubaliano ya kusitisha 
mapigano haraka.

Waziri mkuu wa Israel hapo 
awali alijadili makubaliano ya kusi-
tisha mapigano ambayo yatamali-
za vita katika eneo la Palestina na 
Rais Biden.

Kura za maoni zinabainisha 
kwamba Kamala Harris na Donald 
Trump wanakaribiana kura katika 
kinyang’anyiro cha kuwania Ikulu 
ya White House.

Benjamin Netanyahu, kwa 
upande wake, alitangaza kuwa 
safari yake nchini Marekani in-
gemwezesha kufikia haraka 
makubaliano ya kusitisha mapi-
gano. 

Wakati huo huo, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani An-
tony Blinken, alisema pande 
zote zinafanya kazi kufanikisha 
makubaliano ya usitishwaji ma-

pigano kati ya Israel na kundi la 
Hamas.

Rais wa Marekani Joe Biden, juzi 
alizungumza na Mfalme wa Jor-
dan, Abdullah kuhusu hatua zina-
zotakiwa kuchukuliwa ili kufikiwa 
kwa mpango huo wa usitishaji ma-
pigano na kuachiliwa kwa mateka 
wa Israel.

Hadi sasa Hamas bado ina-
washilia mateka 111 ambao 39 kati 
yao wameripotiwa  kufariki katika 
mashambulizi ya kulipiza kisasi ya 
Israel.

RFI

===============================

Waliokufa kwa maporomoko Ethiopia wazidi kuongezeka
ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia 
Abiy Ahmed, ametembelea eneo 
lililoathirika na maporomoko ya 
udongo na kuua watu zaidi ya 250.

Kiongozi huyo akiwa na mkewe 
na maofisa walitembelea eneo 
hilo la Kencho Shacha Gozdi, am-

balo liliathirika na maporomoko 
hayo yaliyotokana na mvua nyingi 
kunyesha kwa siku kadhaa.

Hata hivyo waokoaji wanajari-
bu kuopoa watu waliofukiwa na 
udongo, lakini bado haijapatikana 
idadi kamili ya vifo kutokana na 
wengi hawajaopolewa. 

Hadi sasa watu 257 wanajulika-

na kuwa wamekufa kulingana na 
shirika la Umoja wa Mataifa la ku-
toa misaada ya kibinadamu OCHA, 
ambalo pia lilionya kuwa inaweza 
kufikia watu 500. Ethiopia iko ka-
tika hatari kubwa ya kukabiliwa na 
majanga ya asili yanayohusiana na 
mabadiliko ya hali ya hewa.

Maofisa walisema watu wengi  

walifukiwa walipokimbilia kusaid-
ia baada ya maporomoko ya awali 
ambayo yalifuatiwa na wengine.

Bunge la Ethiopia lilitangaza 
siku tatu za maombolezo kuanzia 
Jumamosi. Ethiopia Kusini im-
eathiriwa na mvua fupi za msimu 
kati ya Aprili na Mei ambazo zime-
sababisha mafuriko na kusababi-

sha watu kukimbia makazi yao.
Taifa hilo la pili kuwa na idadi 

kubwa ya watu barani Afrika, 
mara nyingi hukumbwa na majan-
ga yanayohusiana na hali ya hewa.

Zaidi ya watu milioni 21, wanat-
egemea misaada ya kibinadamu 
kutokana na migogoro, mafuriko 
na ukame.                                   TRT

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed na viongozi wengine wakiangalia eneo lililoathiriwa na maporomoko ya udongo nchini humo.
PICHA: TRT
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Elimu ya wanamuziki wa enzi hizo 
kuhusu mapenzi au ndoa BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

TUBEBE DHAMANA YA 
WALIOTUAMINI

Tajiri alimwita 
na kumwambia: 
“Kijana wangu 
kwa sasa naum-
wa hivyo, na-
kuomba kama 
utaweza ufanye 
kazi nitakulipa 
nitakapopona 
au usimame 
kazi kwanza 
kwa muda.” 
Kijana akase-
ma: “Hakuna 
shida bosi 
mimi nitafanya 
kazi utanilipa 
ukipona.”

Z
IKO sababu nyingi zinazowa-
fanya watu wenye nafasi 
wasitusaidie. Sababu kubwa 
ni kukosa uaminifu na kuto-

beba dhamana. Watu wanapothamini 
nafasi zetu na kutuamini kiasi cha 
kutupatia au kutupendekeza kupata 
fursa au nafasi fulani, wengi wetu ha-
tuthamini mchango wao bali inakuwa 
kichocheo cha kufanya vibaya zaidi. 
Tunafanya  kazi bila sitaha wala uadili-
fu  kwa sababu kazi ni ya fulani tu au 
fulani yupo. 

Kwa ujumla, tunakosa uchungu na 
kazi pengine tunajigamba kwa sababu 
aliyetupendekeza ni ndugu au jamaa 
yetu bila kujua pale unapoharibu 
anayelaumiwa ni yule aliyekuamini/
aliyekupendekeza. Kutokana na hali 
hiyo, ndiyo maana watu wenye nafasi 
wanaogopa kuharibu majina yao au 
kazi zao kwa sababu ya tabia zetu. 

Mwanafalsafa mashuhuri wa Usw-
isi, Jean Jacques Rousseau, aliwahi 
kusema: “Kwa asili, watu wote huzali-
wa wakiwa wema, lakini hubadilika na 
kuwa wabaya kulingana na matendo 
ya walimwengu.” 

Kwa hiyo ukimuona mtu hasaidii 
watu si kwamba alizaliwa na roho ya 
kutosaidia, bali ni matendo ya wan-
adamu yaliyomfanya awe jinsi alivyo. 

Kwa ujumla, tujitahidi kuwa 
waaminifu pale tuaminiwapo na tu-
kumbuke kuwa tunapoharibu tuna-

ziba milango ya watu wengine kuwa-
sidiwa.

Kuna hadithi ya kijana mmoja am-
baye alikuwa amepigika kimaisha. Ka-
tika  kusaka ugali, akakutana na tajiri 
mmoja kwa unyenyekevu mkubwa 
akaomba kazi. 

Tajiri akamwamini, akamkabidhi 
pikipiki mpya kabisa aina ya “Boxer” 
na kisha akaambiwa: “Kazi yako ni 
kusambaza mayai kwa wateja wetu 12 
na ukimaliza mapema basi siku hiyo 
utakuwa umemaliza kazi na nitatu-
lipa Sh. 200,000 kwa mwezi.” Kijana 
alifurahi mno akamiliki funguo na 
kuanza kazi.

Baada ya mwezi kuisha alipokea 
mshahara, mwezi wa pili pia. Vilevile 
pindi amalizapo kazi zake alikuwa 
anaenda kwenye shughuli zingine na 
pikipiki yake. Vijana waliokuwa wa-
namdharau wakawa hawafui dafu. 
Mwezi wa tatu tajiri akapatwa na 
maradhi na akalazwa hospitalini. 

Tajiri alimwita na kumwambia: “Ki-
jana wangu kwa sasa naumwa hivyo, 
nakuomba kama utaweza ufanye kazi 
nitakulipa nitakapopona au usimame 
kazi kwanza kwa muda.” Kijana akase-
ma: “Hakuna shida bosi mimi nitafan-
ya kazi utanilipa ukipona.”

Kijana aliendelea kupiga kazi, 
mwezi mmoja ukapita bila mshahara, 
mwezi wa pili, mwezi wa tatu bado 
tu tajiri mgonjwa. Tajiri kwa busara 

akamwita tena kijana na kumwam-
bia: “Ni miezi mitatu sasa karibia wa 
nne hujapata mshahara wako na 
mimi bado mgonjwa na wiki ijayo ni-
tarajia kwenda India kwa matibabu. 
Vilevile nimeamua kufunga biashara 
yangu, hivyo hatutaweza kuendelea 
na kazi. Lakini unanidai Sh. 600,000 
na mbaya zaidi sina fedha mfukoni ya 
kutosha kukulipa. 

Kwa sababu pikipiki ina miezi sita 
tu toka tuinunue dukani ambayo 
iligharimu Sh. milioni mbili, basi utai-
chukua ikiwa ni mshahara wako na 
zawadi kwako kwa kujitoa na kunitu-
mikia.”

Kijana alikubali lakini ila badala ya 
kufurahia, alipotoka nje aliangua kilio 
huku anajilaumu kwani pikipiki hiyo 
aliyopewa ilikuwa haitamaniki tena. 

Yani alikuwa anaendesha apen-
davyo anabebea magunia ya kokoto, 
mawe na ameivunja vunja haina taa, 
vioo vya pembeni wala indiketa. Ina-
washwa  kwa kuunganisha waya. Nda-
ni  ya miezi sita pikipiki ilikuwa kama 
ina miaka mitano

Kwa  ufupi haitamaniki hata ukip-
ewa bure huwezi kuichukua. Kijana 
hakuijali kwa sababu haikuwa yake. 
Basi kijana akabaki akisema “Ninge…..”

Tunapaswa tujifunze kuwa tuki-
aminiwa nasi tuwe waaminifu na 
tukipewa kazi au chochote kile 
tukithamini kama chetu na tuwe na 

uchungu nacho. Mwandishi nguli wa 
vitabu wa Marekani, Mark Amend, 
aliwahi kusema: “Iwapo mtu yeyote 
amekuamini na akakubeba kwa 
namna yoyote, usimwangushe.”  Nasi 
tunapoaminiwa tufanye kazi kwa 
uaminifu na uadilifu mkubwa bila 
kutazama ni nani aliyeko juu yetu. 

Siku zote mwalimu anatamani wa-
nafunzi wake wafaulu; Vivyo hivyo 
hata mtu anayekuunga mkono anata-
mani ufanikiwe. Iwapo utafanya kazi 
na ukawa unamwagiwa sifa kila mara 
kwa uchapakazi na uadilifu, aliyeku-
unga mkono atafurahi na utampa 
nguvu ya kuunga mkono watu wen-
gine pia licha ya kuangalia faida ku-
toka kwa mtu aliyekuunga mkono.

Vilevile, unapofanya kazi kwa 
ubora na ustadi unajitengenezea na-
fasi nzuri ya kuwa na ujuzi kubwa 
na kupata fursa zingine kubwa zaidi. 
Maandiko matakatifu yanatuambia 
kuwa: “Ukiwa mwaminifu katika 
mambo madogo, utaaminiwa pia ka-
tika mambo makubwa” Wahenga nao 
wakagongelea msumari kwa kusema 
“ukibebwa bebeka usikate mbeleko.” 

Kwa mantiki hiyo, tuwe waaminifu 
na wenye kubeba dhamana ya wale 
waliotuamini kwa manufaa ya leo na 
akiba ya kesho.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania.

W
AKATI kizazi cha 
sasa kinaendelea 
kula ngoma za 
mapenzi kila kuki-

cha ‘nakupenda nakupenda’, kiasi 
kwamba wasikilizaji wake ambao 
ni vijana kudhani kuwa hakuna 
changamoto yoyote ile, hebu leo 
tumanikie wanamuziki wa dansi 
walivyokuwa wakiyazungumzia 
mapenzi kwa nyanja tofauti.

Mapenzi hayahaya ambayo 
wasanii wa sasa kila siku wanatoa 
nyimbo kama vile siku zote map-
enzi yako poa tu, wale wa zamani 
walieleza changamoto nyingi 
kwenye ndoa na mepenzi. Kwa 
hiyo wasikilizaji na mashabiki 
wa muziki walijifunza vitu vingi 
kuwa ndoa ina mabonde, milima 
raha na uchungu wake.

Walifundishwa kuwa ndoa au 
mapenzi hayana raha kwa asil-
imia 100, bali kuna sehemu ku-

nakuwa na changamoto ambazo 
wanabidi wapenzi au wanandoa 
kuzikabili.

Walieleza kuwa mapenzi au 
ndoa ni kitu muhimu kwenye jamii 
na kila binadamu anatakiwa kuwa 
nacho, lakini pia kwenye baadhi 
ya nyimbo wanatoa angalizo au 
kufundisha jinsi mapenzi au ndoa 
pindi zinapoingia kwenye mizozo 
na jinsi ya kukabliana nayo.

Kwa sasa, tumeanza kusikia 
watu wanauana, wanapigana, 
wanafanyiana mambo ya ukatili 
kwenye ndoa au mapenzi, nadhani 
kwa sababu ya kuaminishwa tu 
kuwa ukiingia kwenye mapenzi, 
basi wewe ni raha tu.

Nyimbo za kisasa zinazotolewa 
hata haziwakumbushi kuwa wan-
apoingia kwenye mapenzi au ndoa 
inabidi wavumiliane kwa shida 
na raha kwa sababu kuna mmoja 
anaweza kuugua, mwenzake ana-
takiwa kufanya kazi ya kumuu-
guza kwa sababu huo ndio up-
endo wenyewe ambao Mwenyezi 
Mungu anatuasa kuwa nao kupitia 
maandiko yake matakatifu.

Si mmoja anaumwa, mwingine 
anamtelekeza au kuchukua kilicho 
chake na kuondoka.

Kwa haya yanayotokea kwenye 
ndoa au mapenzi kwa sasa, hivyo 
wasanii wa bongo fleva sasa wana 
kazi ya kuelimisha ili tusisikie tena 
watu wakitwanga risasi, au ku-
uana, kufukiana shambani, kufye-
kana mapanga au hata kufyekana 
uume.

Aidha, tuangalie baadhi ya nyim-

bo za enzi hizo jinsi zilivyokuwa zi-
nasawiri kuhusu mapenzi na ndoa. 
Tuanze na wimbo uitwao ‘Ndoa ya 
Mateso’ wa hayati Majirani Rajabu. 
Ni wimbo ambao mama yupo kwa 
mjumbe wa nyumba kumi ana-
muelezea matatizo ya mumewe. 
Anamshangaa mumewe kumtoa 
nyumbani kwao kwa vigelegele  
vingi na heshima nzuri, lakini sasa 
amemgeuka. Mume hashikiki, kazi 
yake ni ulevi na watoto hawajali. 
Mke anaenda kuomba ushauri kwa 
mjumbe.

Mjumbe anamwambia avumi-
lie kidogo kwa sababu wamesha-
zaa watoto. Kwa hiyo, watamwita 
wamkanye, akirudia basi mjumbe 
atakuwa shahidi kwa kitakacho-
tokea. Na wala hatokuwa na ma-
neno tena mke akitaka talaka yake, 
au kwenda kwao.

Hapa tunaona jinsi wimbo huo 
unavyofundisha kuwa na subira, 
pamoja na kwenda kuongelea ma-
tatizo sehemu husika na si kwenda 
kuwaambia marafiki au mashoga, 
ambao wengine wanakuwa ni wa-
chonganishi tu.

 Kama msikilizaji hakuelimishwa 
hivi, basi angeweza kusikia kaua 
mwenzake, au yeye mwenyewe 
kajiua.

Wimbo mwingine ni ‘Jiko Limen-
una’ ni wimbo uliopigwa na Vijana 
Jazz, ukimzungumzia mama mmo-
ja ambaye alikwenda kumueleza 
shemeji yake kuhusu matatizo ya-
nayokea kwenye ndoa yake. Pamo-
ja na kwamba mumewe amekuwa 
halali nyumbani, anacholalamika 

zaidi mke ni kutoachiwa hata pesa 
za matumizi kiasi cha kushinda na 
kulala na njaa.

Mke anasema angekuwa peke 
yake angejinyonga, lakini moyo 
wake wote ni kwa watoto.  

Wanamuziki wanafundisha 
hapo kuwa hata kama mke aki-
jinyonga kukimbia matatizo, 
watoto ataowaacha duniani nao 
wataishije? Hapa inamfikirisha 
hata mtu ambaye ana wazo la ku-
fanya hivyo. Hiyo ndiyo elimu wa 
muziki wa zamani bwana.

Pia, wimbo mwingine ni ‘Ilikuwa 
Lifti tu’. Ni wimbo wa Vijana Jazz, 
ambao mume anamtuhumu mke 
kuwa hamuelewi kwani amempa 
kijana lifti kwenye gari, lakini ni 
kama wanafahamiana hivi kwa 
tabasamu na vicheko vilivyokuwa 
ndani ya gari kiasi cha kumfanya 
achanganyikiwe.

Mke anamjibu mumewe kuwa 
yule ni kijana tu wa kawaida kwani 
alipotoka nyumbani Oysterbay 
kufika Selanderm gari lilizimika, 
yule kijana alimsaidia kusukuma 
na kumpa lifti tu, hivyo asiwe na 
wasiwasi.

Hii inaonyesha kuwa mambo 
haya ya wasiwasi, wivu, vingine 
vinavyofanana na hivyo kwenye 
ndoa na mapenzi vilikuwepo 
tangu enzi hizo na vitaendelea 
kuwapo. Na havikwepeki. Hebu 
angalia hapo, lifti tu  jamaa kaanza 
‘kumaindi’ kweli.

Vilevile, wimbo wa “Nenda Ukai-
shi Salama’ huu ni wimbo wa UDA 
Jazz, unamzungumzia jamaa aliye-

torokwa na mpenzi wake, akaenda 
kuishi na rafiki yake. Ukweli ni 
kwamba inauma sana. Unaweza 
kuua au kujiua. Lakini kwenye 
wimbo huu, mtunzi anamwambia 
mpenzi wake nenda ukaishi sala-
ma, pamoja  na kuyafanya haya na 
rafiki yangu, lakini nakutakia mai-
sha mema uendako.

Hapa walilenga kutuambia 
kwamba, chochote kitakachoku-
pata duniani, kama hakijakuondoa 
uhai wako, basi maisha ni lazima 
yaendelee.

 Unaweza kupata mume, mke au 
mpenzi mwingine mbele ya safari 
ukasahau yote na kuona kama uli-
chelewa, ukaanza kujilaumu kuwa 
hivi kwa nini nilitaka kumdhuru 
mtu au kujidhuru mwenyewe.

Wanamuziki na wasanii wa sasa 
wadhani wana wajibu wa kutunga 
nyimbo za kuiambia jamii yetu 
kuwa mapenzi si raha tu moja kwa 
moja hadi mwisho. 

Mpenzi au ndoa yana utamu na 
chungu wake. Hivyo, wanapooana 
watafanya sherehe kubwa, lakini 
maisha ya ndoa yana tabu na raha 
zake. Aidha, uvumilivu na subira ni 
muhimu katika maisha ya ndoa na 
mahusiano, hivyo hakuna mapen-
zi au ndoa isiyokosa misukosuko.

Uvumilivu na subira ni alama 
za ushujaa katika mapenzi au 
ndoa kwani ngome ya mapenzi 
haijengwi kwa fitina, au mawimbi 
yanapowapiga wapenzi wakiwa 
kwenye safari yao

Tuna meseji 0714 350534
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ukapokewa na vichaka kadhaa na 
nyumba nyembamba iliyokuwa na 
majani marefu pembeni kabla ya 
kukutana na nyumba zingine za ki-
jiji hicho.

Nyumba nyingi kijijini hapo zili-
kuwa hivyo, mtu mmoja alikijenga 
nyumba yake na wa pili anakuwa 
mbali na eneo lote hilo linakuwa li-
nakuwa linamilikiwa na mtu mmoja 
mpaka ukapokutana na mtu mwing-
ine baada ya safari ya kama dakika 10 
hivi. “He!” Mama Shani akashangaa, 
akamtazama binti yake, halafu aka-
muuliza “Haya niambie ni nani.” 
Shani aliiangalia pembeni kukwepe-
sha macho na mama yake, halafu 
akatazama chini kwa aibu. Hakujibu 
chochote “Niambie basi mama, on-
gea mtoto mzuri.” Mama akambem-
beleza binti yake. Shani akarudisha 
tena macho kwa mama yake kisha 
akakwepesha kwa upesi huku aki-
tazama pembeni, bado alionekana 
aibu imemshika. “Sasa kama hu-
niambia mimi mama yako utam-
wambia nani?” Bi. hanifa aliongea 
kwa sauti ya upole. Shani akarudi-
sha macho kwa mama yake, na aka-
ongea kwa kumnong’oneza, “Shuk-
uru.” “Nani?” Mama akauliza kama 
vile hajasikia na binti akamwambia 
tena, “Shukuru.” Ingawa alijitahidi 
sana kuficha mshtuko mbele ya binti 
yake, lakini Shani aliuona mshtuko 
huo kwa mama yake. “Mama huyo 
ndiyo niliyetokea kumpenda na ni-
likwambia tangu mapema kuwa ni-
takubali kuolewa kwa mtu ambaye 
nitamchagua mimi mwenyewe. Sasa 
ndiye niliyemchagua na niko tayari 
kuolewa naye hata leo hii.” “Lakini 
mwanangu, huo ni uchaguzi sahihi 
kweli kwako?” “Kwa nini?” Shani 
aliuliza,  Mmmh! Kijana yule hohe-
hahe, hana kitu atakupa nini? Hana 

kazi wala bazi, anaweza kukutunza 
kweli. Isije ukawa umeolewa lakini 
sisi ndio tunaendelea kukulisha na 
kukutunza, tena ukatupa kazi ya 
kumlisha na mwenzako.”

“Mama mimi mwenyewe ndiyo 
nimeamua, kama ni kuishi pangoni, 
kulala na njaa, kufanya nini mimi 
niko tayari na wala siwezi tena kuja 
kwenu kwa ajili ya kufuata mahitaji 
bali nitakuja kuwasalimia tu.”

“Basi mama nimekuelewa, subiri 
baba yako akija nimwambie ili tu-
jue tunaanzia wapi? Na tunaishia 
wapi?”

“Nakuamini mama, usinian-
gushe, maana baba haeleweki yule.” 
Wakaangua kicheko huku akimali-
zia kula wali maharage na kachum-
bari iliyochanganywa na siki.

*******************************
Wiki moja baadaye nyumbani kwa 

mzee Chilambo zililetwa posa mbili, 
zilipishana kwa siku tatu. Ya kwanza 
ilikuwa ni ya Shukuru, lakini baada 
ya siku tatu kupita walipokea wa-
geni wengine kutoka kijiji cha jirani, 
Mtapenda.

Zote zilifanyiwa kazi, barua za 
uchumba mbili, mchumbiwa ni 
mmoja, hivyo lazima moja ipigwe 
chini. Je ya nani itakataliwa? Math-
alani, katika upembuzi wa kina uli-
ofanywa na wazazi wake, ambapo 
ulilenga barua moja ikataliwa na 
nyingine ikubaliwe.

Iliyokubaliwa ni ya Fotu, kijana 
kutoka kijiji cha jirani Mtapenda, 
huku ya Shukuru kutoka kwenye 
kijiji hichohicho Lalanguru ilione-
kana kukosa sifa.

Wakati hilo linafanyika, Shani 
aliambiwa akaishi kwa shangazi 
yake kwa muda wa wiki mbili waka-
ti wazazi na watu wa karibu wa-

S
IKU tatu baadaye Shukuru na 
mpenzi wake Shani waliku-
tana karibu na kisima cha ki-
jiji. Hata hivyo, ilibidi waingie 

ndani kidogo ya pori ili wasije 
kuonekana na watu wengine waki-
wa kwenye maongezi yao nyeti.

“Vipi kuhusu barua?” Lilikuwa 
swali la Shani kwenda kwa mwen-
zake. “Hilo ondoa shaka, ila sasa 
sina pesa ya kufanya sherehe.” Sha-
ni alimtazama mpenzi wake, halafu 
akamwambia, “sawa, kuhusu shere-
he na mahari nitaongea na mama ili 
ambebeleze baba, wewe tafuta pesa 
ya barua tu.” “Sawa nimekuelewa.” 
“Usiseme sawa tu nimekuelewa, 
fanya haraka nahisi kama kuna ba-
rua zinataka kuletwa nyumbani.” 
“Kwa nini unahisi hivyo?” Akauliza 
Shukuru. 

“Tayari nimeshaanza kuambiwa 
mambo ya kuolewa. Nimeulizwa 
kama atatokea mchumba nitakuba-
li kuolewa? Nikawajibu yule am-
baye nitampenda. Hapo nikaona 
kabisa kuna kitu.” “Sawa Shani, 
nitawahisha barua. Ila namuhofia 
baba yako!” “Baba asikutie presha, 
najua kutakuwa na changamoto 
kidogo lakini mimi ndiye mtetezi 
wako. Mimi ndiye ninayeolewa. 
Mimi ndiye nitakaa na mume. Sasa 
haiwezekani mtu anichagulie. Na-
taka nikae na mwanaume ambaye 
moyo wangu umeridhia na siyo wa 
kulazimishwa.” “Ambaye ni nani?” 
Shukuru akauliza kwa utani.” “Una 
wazimu wewe!” Shani naye akajibu 
kwa utani pia. Wakagongesheana 
mikono kwa furaha. Wakacheka 
huku wakikumbatiana.

******************************

 “Mama nikwambie kitu?” “Kitu 
gani na wewe Shani bibiye.” “Kizuri 
tu mama.” “Haya niambie.” “Ni-
mepata mchumba.” Shani alimpa-
sha mama yake wakiwa wamekaa 
kwenye mkeka, wakila chakula cha 
usiku, huku mzee Chilambo akiwa 
bado hajawasili kutoka kilabuni.

Walikuwa wamekaa nje ya ny-
umba yao, kibatari kikiwa pembeni 
kikishindana na giza nene lililoku-
wa limetanda angani.

Kibatari kilionekana kushinda 
eneo dogo tu, sehemu ambayo 
Shani na mama yake Bi. Hanifa wa-
likuwa wamekaa na mita chache 
zingine, lakini sehemu zingine ku-
litawaliwa na giza kwani ukipita 
kwenye nyumba ya mzee Chilam-
bo, hatua kadhaa pande zote nne 

“Mama 
mimi 
mwenyewe 
ndiyo 
nimeamua, 
kama ni 
kuishi pan-
goni, kulala 
na njaa, 
kufanya 
nini mimi 
niko tayari 
na wala 
siwezi tena 
kuja kwenu 
kwa ajili 
ya kufuata 
mahitaji 
bali ni-
takuja 
kuwasal-
imia tu.”

Aka Simtaki-4
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) najadili posa zilizoletwa. Hivyo, 

hakujua chochote kinachoende-
lea. Bi. Hanifa alikuwa mmoja wa 
waliofahamu kila kitu kwani ali-
kuwapo hapo nyumbani, ingawa 
hakushirikishwa kwa asilimia 
100, hasa maamuzi ya mwisho wa 
vigezo vya kumpitisha kijana ata-
kayekuwa mchumba wa Shani, 
hivyo Mama Shani alikereka sana.

 Wakiwa amekaa ndani ya ny-
umba yao, usiku muda mfupi tu 
kabla ya kulala, akatoa dukuduku 
lake. “Hivi mume wangu, kwa nini 
umeikataa barua ya posa ya Shuk-
uru?” Mzee Chilambo akamtaza-
ma mkewe, halafu akamuuliza, 
“kwani wewe ndiyo unataka ku-
olewa?”

“Hayo sasa matusi baba Shani, 
yaani mimi ndiyo nataka ku-
olewa kweli? Hujanitendea haki, 
mimi nimeuliza kwa heri tu.” 
“Haya ngoja nikujibu vizuri, kwa 
sababu ilikuwa ni lazima moja 
ikataliwe!” Akajibu kwa sauti kub-
wa iliyomkera mkewe. “Kwa nini 
mmechukua maamuzi ya mwisho 
bila hata kuniuliza kwa sababu 
mimi ndiye ninayeshinda na binti 
yetu. Yeye anaona nini? Na ana-
taka nini? Hivi unajua yeye nani 
anamtaka kati ya hawa wawili?” 
Akahoji Bi. Hanifa. “Mimi ni mwa-
naume na ndiyo baba wa humu 
ndani, nina maamuzi yangu, tena 
ndiyo ya mwisho. Nimeamua 
kuwa simtaki Shukuru. Haiweze-
kani, mimi ni fukara, halafu binti 
yangu aolewe na mtu lofa kabisa 
yaani, hata mimi ninauafadhali.” 
“Kwa nini tusimpe uhuru binti 
yetu achague mchumba anayem-
taka?” “Sikiliza mama Shani, isije 
baadaye sisi ndiyo tukabeba mzi-
go wa kulea familia, yaani binti 
ameolewa, badala ya kukaa kwa 
mumewe akae hapa na mumewe, 
na watoto tufanye kazi ya kuwa-
tunza sisi, hilo hapana kwa kweli 
mke wangu. 

Mimi nimeona mbali, mpaka 
nikaamua kumchagua kijana ku-
toka kijiji cha Mtapenda ndiye 
amuoe binti yetu, mimi na tu-
liokaa tumefanya upembuzi yak-
inifu kabisa.”

“Kwa nini maamuzi ya Shani 
yasiheshimiwe?” “Hayawezi 
kuheshimiwa kwa sababu hana 
akili kwani amempenda mtu am-
baye hana kitu ili yeye mwenyewe 
apate shida na watoto wake, 
hivyo asituletee shida na aibu sisi 
hapa nyumbani.” Mzee Chilambo 
alinena  kwa msisitizo.

ITAENDELEA JUMAPILI
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

MWAITEGE: 
‘MIMI NI 
MZIMA WA 
AFYA’
M

WIMBAJI wa muziki wa Injili, Bonny 
Mwaitege amejitokeza hadharani na kue-
leza yeye ni mzima na kwamba hajafariki.

Kupitia mtandao wa kijamii, Mwaitege 
amesema kukaa kwake kimya hakutokani na ugonjwa 
wala kupata ajali, hivyo akawataka mashabiki zake ku-
puuza taarifa hiyo.

“Nilitaka kujitokeza hadharani nizungumzie habari 
hizo za uwongo. Niliwahi ‘kuuawa’ kwenye mitandao 
ya kijamii mara kadhaa, lakini safari hii ilinishtua 
sana. Kwa kawaida huwa napuuza lakini kwa hili nili-
taka kuja kusafisha hali ya hewa, mimi sijafa ni mzi-
ma.” Amesema kupitia video fupi.

ACHENI KUMSAKAMA 
MZEE WA TIKTOK
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MWANAMUZIKI mkongwe 
wa taarabu aliyepata umaari-
fu mitandaoni, Seif Kisauji, 
maarufu kama Babu wa Tik 
Tok, amesema anaendelea 
kula bata hata kama kuna baa-
dhi ya watu hawampendi.

Amesema licha ya kupata 
matatizo mengi kutokana 
na umaarufu wake, bado 
anaendelea kupata mafanikio 

kupitia mtandao wa Tik Tok, 
ikiwamo kununua gari jipya 
analotamba nalo mitaani.

“Waache watu wanitukane, 
lakini mimi naendelea kutam-
ba na kula bata ninavyopenda. 
Nashukuru familia yangu kwa 
sasa inaniunga mkono kwa 
kila kitu ninachokifanya hivyo 
sina tabu,” amesema Babu wa 
Tik Tok.



WILLIAMS SAFI BARCELONA
KLABU ya Barcelona imefikia makubaliano ya 

kumsajili winga wa klabu ya Athletic Bilbao na timu 
ya taifa ya Hispania, Nico Williams mwenye umri wa 
miaka 22, kwa mkataba wa miaka mitano, ambao 
pia utakuwa na kipengele cha nyongeza ya mwaka 
mmoja. (Nicolo Schira)

RABIOT NA MAN UNITED 
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwe-

nye umri wa miaka 29, anakaribia kusaini Manches-
ter United baada ya kuondoka Juventus mwishoni 
mwa mkataba wake. (Mail)

SETFORD ATAKIWA ARSENAL
ARSENAL inajiandaa kumsajili mlinda mlango wa 

Uingereza, Tommy Setford mwenye umri wa miaka 
18 kutoka Ajax kabla ya ziara yao ya kwenda Mare-
kani. (Evening Standard)

LINDSTROM KWA MKOPO EVERTON
KIUNGO wa kati wa Denmark, Jesper Lindstrom 

mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari kucheza 
kwa mkopo wa msimu mzima pale Everton kutoka 
Napoli. (CalcioMercato)

GOMEZ AWINDWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton imefanya m a z u n -

gumzo na Inter Miami kuhusu mpango 
wa kumnunua kiungo wa kati wa 
Paraguay, Diego Gomez 
mwenye umri wa miaka 
21.(Sky Sports)

HARRIS AWANIWA 

BIRMINGHAM
KLABU ya Birmingham City imeelekeza macho 

yao kwa kiungo wa Fulham na Wales, Luke Harris 
mwenye umri wa miaka 19. (Football Insider)

ARSENAL YAKOMAA NA CALAFIORI
ARSENAL imeongeza juhudi zao za kumsajili beki 

wa Italia, Riccardo Calafiori mwenye umri wa miaka 
22, kutoka Bologna. (The Athletic)

N’GOLO KANTE KUTUA WEST HAM
KLABU ya West Ham imefikia makubaliano ya 

mdomo ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa, 
N’Golo Kante mwenye umri wa miaka 33 kutoka Al 
Ittihad. (The Athletic)

ASTON VILLA KUMPIGA BEI DIGNE 
ASTON Villa inajiandaa kumuuza mlinzi wa Ufar-

ansa, Lucas Digne mwenye umri wa miaka 31. (Foot-
ball Insider)

UGARTE ANUKIA MAN UNITED 
KIUNGO wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte 

mwenye umri wa miaka 23, amekubaliana maslahi 
binafsi na Manchester United ambao wanaendelea 
kufanya mazungumzo na Paris St-Germain. (Fab-
rizio Romano)

MCTOMINAY AWEKEWA BEI
MANCHESTER United imeweka bei ya pauni 

milioni 30 kwa kiungo wa kati wa Scotland, Scott 
McTominay mwenye umri wa miaka 27. (Football 
Insider)
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MANCHESTER, England

K
LABU yoyote inayotaka 
kumsajili fowadi wa Man-
chester City, Julian Alvarez 
wakati wa dirisha la usajili la 

majira haya ya joto italazimika kuku-
baliana na kifurushi chenye thamani 
ya angalau pauni milioni 75 kwa mu-
jibu wa ripoti.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Argentina hakuwa na 

nafasi ya kucheza mara kwa 
mara msimu uliopita akiwa 

amefunga mabao 11 na asisti
 tisa.

Alvarez alianza michezo 31 ya ligi 
wakati wa msimu wa 2023/24 lakini 
anafikiriwa kutamani kucheza mara 
kwa mara katika kikosi cha kwanza. 

Chaguo lake la kwanza linaripoti-
wa kuwa Real Madrid, wakati Rais 
wa Barcelona, Joan Laporta ana-
taka kumsajili fowadi huyo pamoja 
na mwenzake Erling Haaland kama 

    Yatoa thamani ya nyota 
huyo huku klabu za Barcelona na 
Real Madrid zikitajwa ku.... 

MAN CITY YATAJA MAN CITY YATAJA 
BEI YA ALVAREZBEI YA ALVAREZ

sehemu ya kampeni zake za kuch-
aguliwa tena.

Hata hivyo, The Athletic imedai 
City haitamruhusu kuondoka kwa 
bei nafuu. 

Mabingwa hao wa England wana-
taka takriban pauni milioni 60 kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, ambaye pia anawiwa na 
Atletico Madrid.

Kikosi cha Diego Simeone hakiko 
tayari kuvuka umbali huo ili kum-
nasa Alvarez, wakati Paris Saint-
Germain na Chelsea pia zimetajwa 
kumuwania.

Rais wa Atletico Madrid, En-
rique Cerezo tayari amekiri kuwa 
hatarajii City kumruhusu mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia kuondoka 

msimu huu wa majira ya joto.
City tayari wana wasiwasi juu 

ya mustakabali wa mlinda mlango 
Ederson, huku Guardiola hivi ma-
juzi akikiri kuwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil anatathmini 
chaguo lake msimu huu wa majira 
ya joto.

Hata hivyo, kocha huyo wa zama-
ni wa Barcelona alikanusha zaidi al-
ipotangaza kiungo mahiri Kevin De 
Bruyne hataondoka Etihad msimu 
huu.

Kwa upande wa uhamisho una-
okuja, City tayari wametangaza 
usajili wao wa kwanza kwenye diri-
sha hili kwa winga Savinho, 20, am-
baye msimu uliopita alicheza kwa 
mkopo Girona kutoka Troyes. 
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BARCELONA, Hispania

RB Leipzig imekataa ombi la Barcelona 
ambalo linafikia punguzo la thamani ya euro 
milioni kwa mshindi wa Euro 2024, Dani 
Olmo, ripoti nchini Ujerumani zinasema.

Baada ya kuumia kwa Pedri katika robo 
fainali, Olmo alionekana kuwa mtu muhimu 
kwa Hispania katika ushindi wao wa Euro 
2024 mapema msimu wa joto. 

Kiungo huyo mshambuliaji alipachika 
mabao matatu na kutoa pasi mbili za mabao 
kwa taifa lake, likiwemo la ushindi katika 
pambano la nusu fainali dhidi ya Ufaransa 
mjini Munich.

Olmo amekuwa akihusishwa sana na ku-
taka kuondoka katika klabu yake ya sasa ya 
RB Leipzig, huku Barcelona,   Manchester City, 
Manchester United na Bayern Munich zikiwa 
na nia ya kutaka huduma yake.

Wawaniaji wa Olmo, wamekosa dirisha lao 
la kuanzisha kifungu cha kutolewa cha euro 
milioni 60 kilichopo kwenye mkataba wake 
na RB Leipzig.

90min ilifichua mwanzoni mwa Julai 
kwamba Barcelona walikuwa wametoa ofa 
ya mdomo kwa Olmo, ambaye wanaamini 
anataka kujiunga nao zaidi ya wahusika 
wengine wanaovutiwa, na Sky Germany 
iliripoti kwamba ofa imekataliwa na Leipzig.

Ofa hiyo hiyo inaelezwa kuwa ‘ilikuwa 
chini ya matarajio ya Leizpig’, huku vyombo 
vya habari vya Hispania vikipendekeza ofa 
hiyo iwe ya euro milioni 40 ya malipo ya 
uhakika pamoja na nyongeza zinazoweza 
kuhusishwa na utendaji zinazofikia hadi 
euro milioni 20.

Hata hivyo, euro milioni 40 za awali 
zingepokelewa tu kwa awamu zilizolipwa 
kuanzia Januari 2025, ikimaanisha kwamba 
Leizpig haitapokea fidia wakati wa miezi 
sita ya kwanza ya mchezaji huyo huko 
Katalunya. 

LOS ANGELES, Marekani

P
EP Guardiola amesema hajakataa kusaini mkataba mwing-
ine wa kuendelea kubakia kwenye klabu ya Manchester 
City.

Guardiola alipendekeza mwishoni mwa msimu uliopita 
kwamba anaweza kuondoka katika klabu hiyo mwishoni mwa 
mkataba wa sasa ambao unamalizika 2025.

Lakini akizungumza kwenye ziara ya klabu hiyo ya kujiandaa na 
msimu mpya Marekani, kocha huyo mwenye umri wa miaka 53 ali-
sisitiza bado anaweza kuamua kusalia klabuni hapo.

“Najua labda sikuwa sahihi kusema wakati tuliposhinda Ligi Kuu, 
lakini nasema kwamba nimekuwa Man City kwa miaka nane,” alise-
ma Guardiola.

“Ndio maana nakaribia kuondoka kuliko kukaa. Lakini sijasema 
naondoka.

“Nikitoka nitasema naondoka lakini sijasema.
“Sitakataa kabisa kuongeza mkataba. Nataka tu kuwa na uhakika 

ni uamuzi sahihi, sio kwangu tu, kwa klabu pia.”
Guardiola anajiandaa kwa msimu wake wa tisa kama kocha wa 

City, amekuwa hapo baada ya miaka minne Barcelona na mitatu 
akiinoa Bayern Munich.

Amepata mafanikio ambayo hayajawahi kushuhudiwa tangu al-
ipowasili mwaka 2016, akishinda mataji sita ya Ligi Kuu ya England 
na Ligi ya mabingwa Ulaya.

Nyongeza ya mwisho ya mkataba ilikubaliwa Novemba 2022 na 
alikuwa anatarajiwa kutafuta kazi ya timu ya taifa mwishoni mwa 
mkataba wake mnamo 2025.

“Sijazingatia kwa sababu sijaamua kuondoka,” aliongeza Guar-
diola.

“Nikiamua, sawa yamekwisha, kwanza kabisa, nitazungumza na 
Mkurugenzi wangu wa michezo, Mwenyekiti wangu, Mkurugenzi 
Mtendaji wangu. Hiyo ndiyo ya kwanza.

“Sitawahi kufanya hatua moja bila timu yangu, klabu yangu ku-
tojua. Ninashukuru sana. Ikitokea tutazungumza. Lini? Sijui ni lini 
bora zaidi.

“Haimaanishi kuifanya kwa njia hiyo ni kamili, au kuifanya kwa 
njia nyingine ni kamili. Au labda katika miezi michache, nitasema, 
kuongeza mkataba. Kwa hivyo sijui.”

Barcelona 
yawekewa 
ngumu 
kwa Olmo

LOS ANGELES, Marekani

KOCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag amesema anataka 
kuongeza upana wa kikosi chake 
kabla ya msimu mpya kuanza.

United imewasajili Leny Yoro na 
Joshua Zirkzee kuchukua nafasi ya 
Raphaël Varane na Anthony Mar-
tial walioachwa.

Na ingawa Ten Hag alikataa 
kuweka namba kwa wachezaji 
wapya ambao angependa kuwasa-
jili kabla ya tarehe ya mwisho ya 
usajili, alikiri klabu hiyo inaangalia 
nyota wapya.

“Tunahitaji kikosi kiwe na ngu-
vu iwezekanavyo,” alisema Ten 
Hag katika mkutano na waandishi 
wa habari.

“Tayari tulikuwa na manunuzi 
mawili mazuri sana, hivyo kila 

mtu anapokuwa fiti tunakuwa na 
timu ambayo inaweza kumshinda 
kila mtu, lakini kwa kina kikosi la-
zima tufuate kwa sababu tulikuwa 
na majeruhi, tuko hatarini.

“Lazima tuepuke hili kwa 
kupata majeruhi kidogo na 
pili, kikosi chetu kinapaswa 
kuwa kizuri. Ubora tulionao 
kwa kina ni lazima tuuka-
mate, lakini zaidi kwa 
sababu msimu 
huu utakuwa 
ni uhai wa 
walio fiti zai-
di.”

V y a n z o 
vimeiambia 
ESPN kwam-
ba United 
i n a a n g a z i a 
mabeki wa 

kati, viungo wa kati na mabeki wa 
pembeni.

Beki ya kushoto ipo kwenye 
wasiwasi huku Tyrell Malacia 
akiwa bado hajawa fiti baada ya 

kukaa nje ya uwanja kwa 
mwaka mmoja huku 

kukiwa na mashaka 
juu ya mustakabali 
wa kiungo Casemiro.

“Tunaangalia ka-
tika nafasi zote ili 
kuongeza nguvu na 
tunatafuta mpango 

katika kikosi chetu 
ili kujihakikishia 

kuwa tuko kila 
wakati,” alisema 

Ten Hag.
“ T u n a -
f a n y a 

k a z i 

mara kwa mara na jambo zuri 
ni kwamba tayari tumesajili 
wachezaji wawili na ni mali ya kla-
bu kama Man United ambayo una-
tafuta nafasi ambazo ni bora zaidi 
na bado tuna muda hadi tarehe ya 
mwisho Agosti 30.

“Mzigo na shinikizo kwa 
wachezaji ni kubwa, kwa mtindo 
mpya huko Ulaya. Niliitaja hivi 
punde, ni kunusurika kwa kiwan-
go bora.”

Ten Hag anaongoza ziara yake 
ya tatu ya kujiandaa na msimu 
mpya kama kocha wa United chini 
ya umiliki wa Sir Jim Ratcliffe.

Alilazimika kuvumilia hali ya 
wasiwasi kwa wiki tatu kufua-
tia Kombe la FA kabla ya kujua 
kwamba angesalia, lakini Ten Hag 
amesisitiza kuwa ni wakati wa ku-
songa mbele baada ya kutokuwa 

na uhakika.
“Sasa tuko katika msimu mpya, 

tumeacha kila kitu nyuma, tuna-
tazamia, ni mradi mzuri,” alisema 
Ten Hag.

“Mchakato ni mzuri, tunaenda 
na kupanda na kushuka na sasa 
tuna nguvu nyingi, nguvu nzuri, 
roho nzuri, tunatazamia, tunataka 
kufanya kazi na tunataka kushin-
da.

“Sidhani kama niko katika na-
fasi nzuri au dhaifu, nataka kush-
irikiana. Siwezi kufanya hivi peke 
yangu, wachezaji, wafanyikazi, 
uongozi, kila mtu. Nina hakika 
tutapata mafanikio zaidi. “

Licha ya kusaini mkataba mpya, 
Ten Hag aliiambia ESPN kwamba 
anafahamu kikamilifu matarajio 
ya mafanikio katika klabu hiyo.

Ten Hag ataka kikosi kipana Man United

GUARDIOLA 
KUONGEZA 
MKATABA 
MAN CITY
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SIMBA SC, COASTAL WAKUTANA 
KUJADILI SAKATA LA LAMECK LAWI
Na Shufaa Lyimo

VIONGOZI wa Klabu ya 
Simba na Coastal Union 
wamekutana jana mchana ji-
jini Dar es Salaam kwa ajili ya 
kuzungumza kuhusu sakata 
la usajili la mchezaji Lameck 
Lawi ili kufikia makubaliano 
kama walivyoagizwa na 
Kamati ya Hadhi na Sheria 
ya Wachezaji ya Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF). 

Agizo la kikao hicho lilitole-
wa na kamati hiyo kupitia ki-
kao chake kilichofanywa siku 
kadhaa nyuma kufuatia mvu-
tano wa usajili wa beki huyo.

Ikumbukwe Simba ilitan-

gaza kumsajili beki huyo na 
kulipa fedha za usajili kwa 
Coastal Union lakini uon-
gozi wa klabu hiyo ya Tan-
ga ulikanusha taarifa hiyo 
na kudai Simba walivunja 
makubaliano yao ya awali ya 
usajili wa nyota huyo na ku-
leta mvutano kabla ya sakata 
hilo kupelekwa TFF.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwenyekiti wa Klabu ya 
Coastal Union, Steven Mguto, 
alisema baada ya kikao hicho 
majibu yatarudishwa katika 
kamati hiyo ili iweze kutoa 
maamuzi yake. 

“Leo ( jana) Simba na 

Coastal wanakutana mcha-
na huu kuzungumzia su-
ala la Lameck Lawi wata-
kayokubaliana watayapeleka 
kwenye kamati ili itoe 
maamuzi yake,” alisema 
Mguto.

Alisema kwa kuwa kikao 
hicho kinafanyika kwa maa-
gizo ya kamati ya TFF, wao 
(kamati hiyo) ndio watakao-
zungumza kutokana na kile 
klabu hizo watakachokuwa 
wamekubaliana. 

Katika hatua nyingine, 
Mguto alisema timu yao kwa 
sasa inaendelea na kambi 
ya mazoezi Visiwani Zanzi-

bar kwa ajili ya kujiandaa 
na mchezo wao wa Ngao ya 
Jamii utakaochezwa Agosti 
8 mwaka huu dhidi ya Azam 
FC.

Alisema malengo yao ni ku-
fanya vizuri kwenye mchezo 
huo ambao ni maalum kwa 
ajili ya ufunguzi wa msimu 
wa Ligi Kuu itakayoanza Ago-
sti 16.

“Malengo yetu ni kufanya 
vizuri katika michezo yetu 
yote tukianzia na ile ya 
tarehe nane kwani kikosi tu-
lichonacho tuna imani tuta-
fanya vema,” alisema Mwe-
nyekiti huyo.

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI mpya wa kla-
bu ya Mashujaa FC, Seif Karihe, 
amesema atahakikisha anapam-
bana kuipatia timu yake mabao 
mengi kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara na michuano mingine ili 
ifanye vizuri msimu unaotaraji 
kuanza hivi karibuni.

Karihe, alisema amefurahi 
kujiunga na klabu hiyo yenye 
mashabiki wanaoipenda timu 
yao na kwa kushika nafasi ya tatu 

ya timu zilizoingiza watazamaji 
wengi msimu uliopita.

Akizungumza akiwa kambini 
kwa ajili ya maandalizi ya msimu 
ujao, Karihe aliyejiunga akitokea 
Mtibwa Sugar iliyoshuka daraja, 
alisema anaamini bado atakuwa 
na uwezo uleule wa kufunga ma-
bao na kwa sababu amekutana 
na wachezaji bora kwenye kikosi 
hicho.

“Mimi ni mshambuliaji, kazi 
yangu kubwa ni kufunga, na kila 
ninapokwenda huwa naacha 

alama, hata Mtibwa Sugar pamo-
ja na kwamba imeshuka daraja 
lakini nilifunga mabao mengi, 
nimejiunga hapa na kukuta hali 
ya kambi ni nzuri, ushirikiano na 
wachezaji wenzangu uko vizuri 
hiyo imenifanya nizoee mazin-
gira kwa haraka, tuseme ukweli 
tu kuwa hakuna ugeni kwenye 
mpira, wachezaji mkishakutana 
hata kama hamjawahi kuonana 
hata siku moja, haichukui hata 
masaa mengi, tayari wote mnaku-
wa kama mmezaliwa pamo-

ja,” alisema mchezaji huyo a 
mbaye pia huichezea Zanzibar 
Heroes.

Alisema kitu kingine kitaka-
chomfanya kuwa na mzuka wa 
kufunga ni aina ya mashabiki wa 
Mashujaa ambao wanaipenda 
mno na kuishangilia timu yao 
kwa mbwembwe kila inapocheza 
hasa kwenye uwanja wao  
wa nyumbani wa Lake Tanganyi-
ka.

“Nimeona mashabiki wana 
mzuka kweli na timu yao, wana 

moyo na timu yao, hata nilipoo-
na Mashujaa wanashika nafasi 
ya tatu kwa kuingiza mashabiki 
wengi uwanjani nyuma ya Simba 
na Yanga sikushangaa ni kitu ki-
zuri sana, hii inatuongezea moyo 
hata sisi wachezaji kupambana,” 
alisema

Karihe pia amewahi kuz-
ichezea klabu za Mafunzo FC ya 
Zanzibar, Ruvu Shooting, Azam 
FC, Lipuli, Mbeya City na Do-
doma Jiji kabla ya kujiunga na 
Mtibwa Sugar.

Mchezaji wa timu ya mpira wa Kikapu ya Vijana, Evaresti Matiko, akijaribu kufunga goli huku akizongwa na wachezaji wenzake 
kwenye mazoezi ya timu hiyo katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA  

Karihe aahidi mabao mengi Mashujaa FC

Gamondi, Nabi 
kuonyeshana 
ubabe leo
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ua ya makundi Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa mara ya kwanza tangu 
1998, na kuipeleka moja kwa moja 
mpaka robo fainali, ikiweka rekodi 
ya kufika kwa mara ya kwanza 
tangu mfumo huo uanzishwe 1997.

Akizungumzia mchezo wa leo, 
Gamondi alisema haangalii sana 
matokeo ya ushindi bali kutazama 
wachezaji wake wanafanya nini 
uwanjani kwa kile alichowaelekeza 
pamoja na kujaribu mifumo mbal-
imbali watakayoitumia msimu huu.

“Tunafuraha kuwa hapa, tupo na 
wenzetu Kaizer Chiefs kwa ajili ya 
mechi za kirafiki za kimataifa za 
‘Pre season’, kwanza tunawashuk-
uru mashabiki wa timu hii kwa ku-
tupa sapoti na kutushangilia katika 
mechi yetu ya Ligi ya Mabingwa 
dhidi ya Mamelodi Sundowns.

Tunakwenda kucheza mechi ya 
kirafiki, ni mchezo ambao tutau-
tumia kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu ujao, tunaenda kuonyesha 
burudani, soka safi, tunachezesha 
wachezaji tofauti tofauti, siangalii 
sana matokeo, bali timu inacheza-
je,” alisema Gamondi.

Mara ya mwsiho timu hizo ziliku-
tana mwaka jana, Julai 22, kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, katika mechi ya tamasha 
la ‘Wiki ya Mwananchi’,  Yanga ik-
ishinda bao 1-0 lililowekwa wavuni 
na Kennedy Musonda.

Mechi ya leo itakuwa ya tatu kwa 
Yanga tangu ifike Afrika Kusini, 
ambapo ilifungwa mabao 2-1 dhidi 
ya FC Augsburg ya Ujerumani JUlai 
21 kabla ya kushinda kwa bao 1-0 
katika mchezo wa pili dhidi ya we-
nyeji TS Galaxy, Jumatano iliyopita.

KIKAPU
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Simba SC yatua kwa  
Horoya   kumsajili 
mbadala wa Lakred

Man City yataja bei ya Alvarez   UKURASA  21

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Mabingwa wa Tan-
zania Bara Yanga wakitarajiwa 
kucheza leo jioni dhidi ya we-
nyeji wao Kaizer Chief  kwenye 
Uwanja wa  Bloemfontein nchini 
Afrika Kusini, katika mechi ya 
Kombe la Toyota, mashabiki 
wengi wa soka wanatarajia 
mpambano mwingine wa mbinu 
na ufundi kutoka kwa makocha 
Miguel Gamondi na Nasreddine 
Nabi.

Mashabiki wengi Tanzania na 
Afrika wanataka kuona mako-
cha hao waliojaliwa mbinu za 
ufundishaji na ufundi nani atai-
buka mbabe wa mwenzake.

Vita ya makocha hao inakuja 
kutokana na Nabi raia wa 
Tunisia kuwahi kuifundisha 
Yanga na alipotoka nafasi yake 
ikachukuliwa na Gamondi raia 
wa Argentina.

Makocha hao kwa nyakati 
tofauti wameipa mafanikio 
klabu hiyo katika kipindi kifupi 
walichokaa na timu.

Nabi mbali na kuwapa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Yanga kwa 
misimu miwili mfululizo, pia 
aliifikisha timu hiyo hatua ya 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika huku Gamondi akifani-
kiwa kuipa ubingwa wa Ligi kuu 
msimu uliopita na kuifikisha 
kwenye hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Nabi aliyeifundisha Yanga 
kuanzia mwaka 2021 hadi 

2023, akitokea Al Merrikh 
ya Sudan, kwa sasa ndiye 
Kocha Mkuu mpya wa 
Kaizer Chiefs, akijiunga 
nayo akitokea FAR 
Rabat ya Morocco 
ambayo alitua mara 
tu baada ya kuondoka 
Yanga.
Gamondi ndiye 

aliyechukua mikoba yake 
Yanga akitokea IR Tanger ya 
Morocco, na moja kwa moja 
akaiwezesha Yanga kutinga hat-

Gamondi, Nabi 
kuonyeshana 
ubabe leo
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Moussa Camara

   Ni golikipa wa timu ya taifa ya Guinea, 
yapambana kumtangaza siku ya...
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba imetajwa 
kuwa kwenye mazungum-
zo na Horoya FC ya nchini 
Guinea kwa ajili ya kum-

sajili golikipa wa timu hiyo Moussa 
Camara anayeichezea pia timu ya 
taifa hilo ili kuziba nafasi ya Ayoub 
Lakred ambaye ameumia mazoezi-
ni na kutarajiwa kuwa nje ya uwan-
ja kwa angalau wiki nne mpaka sita.

Taarifa kutoka ndani ya 
klabu hiyo zinasema 

kuwa Simba inataka dili 
hilo likamilike kabla ya

 kilele cha tamasha lao la 
kila mwaka la ‘Simba 
Day’ Agosti 3, ili kipa

 huyo mwenye miaka 25,
awe mmoja wa

 wachezaji 
watakaotambulishwa.

Mtoa taarifa amesema kuwa in-
gewezekana kumsubiri Ayoub, la-
kini inaona mechi nyingi muhimu 
ambazo ni za Ngao ya Jamii, Ligi 
Kuu Tanzania na mechi za hatua ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
zitachezwa mapema zaidi na haita-
ki kufanya makosa kama ya msimu 
uliopita ya kusubiri wachezaji 
wapone au wawe fiti.

“Ukweli ni kwamba Ayoub hay-
upo fiti kudaka kwa siku za hivi 
karibuni, kwanza licha ya kuumia 
na madaktari kusema anaweza 
kupona baada ya wiki nne mpaka 
sita, lakini ameongezeka sana 
uzito, kutokana na hilo hata kama 
atarudi ndani ya muda huo bado 
hatokuwa fiti, kwa sababu anataki-
wa aanze tena mazoezi kwa ajili ya 
kujiweka fiti, kimahesabu anaweza 
kukaa hata miezi miwili, watu ha-
wawezi kusubiri hilo kwa sababu 
tuna michuano mingi mikubwa na 
muhimu ambayo tunatakiwa tu-
anze vizuri “, alisema mtoa taarifa 

ndani ya Simba.
Inaelezwa iwapo dili hilo litafani-

kiwa, Simba inaweza kukata jina la 
Ayoub kwenye usajili wa Ligi Kuu 
na nafasi yake kuchukuliwa na Ca-
mara kwa sababu kanuni inataka 
wachezaji wa kigeni 12 tu, lakini 
likiachwa katika mechi ya kimataifa 
hadi kipindi cha dirisha dogo wa-
takapoamua vinginevyo.

Kama Camara atafanikiwa kutua 
nchini atakuwa kipa wa pili kusajili-
wa nchini kutoka Horoya ya Guinea 
kwani tayari klabu ya Singida Black 
Stars imemsajili golikipa Mohamed 
Kamara kutoka klabu hiyo hiyo.

Tofauti yao ni kwamba kipa wa 
Singida Black Stars anaichezea 
timu ya taifa ya Sierra Leone 
na wa Simba yuko kwenye 
kikosi cha timu ya taifa ya 
Guinea.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally, 
amesema pamoja n a 
k u w a t a m b u l i s h a 
wachezaji wapya, lak- ini 
bado hawajamal- i -
za usajili, hivyo cho-
chote kinaweza 
kutokea.

A l i w a t a k a 
w a n a c h a m a 
na mashabiki 
wa Simba ku-
jitokeza kwa 
wingi kwe-
nye tamasha l a 
kilele cha Simba D a y 
kwani kuna ‘saprai- zi’ za 
nguvu.

“Sisi hatujamaliza, chochote 
kinaweza kutokea wakati wowote 
kwa hiyo nawataka wanachama na 
mashabiki wa Simba wajitokeze 
Uwanja wa Benjamin Mkapa kwa 
ajili ya burudani, soka na pia 
kuwaona wachezaji wao wapya 
waliosajiliwa, na wanaweza 
kupata ‘sapraizi’ nyingine ya 
mchezaji ambao hawajamsikia 
kabisa,” alisema Ahmed.


